Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu. Nyinyi mna dini yenu, nami nina dini yangu. niwafikishe katika siku ya leo kwa taufiki ya wajawema na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe. Pia Amina ya Rabbal Alamin. bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh, ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 6 kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na vilevile vile makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu wasema bila shaka yoyote taifa la Yemen litaibuka mshindi. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vaishambulia kwa mara ya pili manuari ya kubebea ndege za kivita ya Marekani. UNICEF yatahadharisha kuwa asilimia 90 ya wakazi wa Ghaza wanashindwa kupata maji safi ya kunywa na rais wa China akataa mwaliko wa Umoja wa Ulaya wa kuhudhuria kikao cha kuadhimisha miaka 50 ya uhusiano baina ya pande mbili. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amelipongeza taifa la Yemen kwa mukawama wake wa kukabiliana na jinai za kinyama za utawala wa Marekani dhidi ya nchi hiyo na kusisitiza kuwa hakuna shaka yoyote, taifa la Yemen litaibuka mshindi. Ayatullah Khamenei ameeleza hayo katika ujumbe aliyoweka kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kuwa njia pekee ya kufuata ni njia ya mapambano na mukawama. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kwa kusema, jambo ambalo limefanya Marekani na washirika wake kuingiwa na hofu leo hii ni ukweli kwamba mataifa ya Kiislamu yamesimama imara na kwa uthabiti, na mukawama huu utathibitisha kuwa athirifu na wenye ufanisi. Wakati huo huo baraza la uratibu wa tablighi za Kiislamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetoa taarifa likilaani mashambulizi ya kivamizi na kichokozi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Baraza hilo limeeleza katika taarifa kuanza tena mashambulizi ya anga ya Marekani na Uingereza dhidi ya nchi hiyo na watu wa Yemen katikati kati ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mara nyingine tena kumedhihirisha hofu ulionayo mfumo wa kibeberu kwa mkawa mashupavu wa wananchi wa Yemen na kufichua pia sura halisi ya uistikbari. Taarifa hiyo ya baraza la uratibu wa tablighi za Kiislamu la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limeongezea kwa kusema limeongezea kwa kusema hatua hii ya kichokozi na kivamizi siyo tu ni mfano wa wazi wa ukiukaji wa umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala na ya kitaifa ya nchi huru, lakini pia ni ishara ya wazi ya kuendelea mkakati wa uingiliaji ambao lengo lake ni kuvuruga uthabiti na utulivu katika Asia Magharibi, kushadidisha mantiki ya kuzusha hali ya mchafukoge na kuhalalisha uvamizi, ughasibu na ubeberu katika mfumo mpya wa usalama wa kikanda. Wakati huo huo, vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeshambulia kwa mara ya pili manowari ya kubebea ndege za kivita ya Marekani ya USS Harry Truman na kuzima mashambulizi ya anga yaliyokuwa yamedhamiriwa kufanywa na Washington dhidi ya nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa leo asubuhi na vikosi vya ulinzi vya Yemen imeeleza kwamba vikosi hivyo vimeilenga kwa mara ya pili katika muda wa saa 24 zilizopita manuari ya kubebea ndege za kivita Marekani ya USS Harry Truman kwa makombora kadhaa ya balestiki na ya kruzi na ndege zisizo na rubani katika mapigano yaliyoendelea kwa saa kadhaa kaskazini mwa bahari Nyekundu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeweza kuzima mashambulizi ya kiovu ambayo adui alikuwa akijiandaa kuyafanya dhidi ya Yemen, na baada ya kurusha makombora kadhaa na ndege zisizo na rubani kuilenga manuari hiyo na manuari nyingine kadhaa, ndege zake za kivita zililazimika kurejea zilikotoka. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeendelea kueleza katika taarifa yake kwamba operesheni ya vikosi hivyo imetekelezwa katika fremu ya kujibu uchokozi wa mtawalia wa Marekani dhidi ya Yemen na katika maadhimisho ya vita vikuu vya Badr, ukiwa ni mwendelezo wa njia ya Uislamu katika kukabiliana na dhuluma na uistikbari. Kwa mara nyingine tena vikosi vya ulinzi vya Yemen vimesisitiza kuwa kwa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu, vinaendelea kukabiliana na mashambulizi hayo ya kijinai, na kwamba iwapo makabiliano hayo yatazidi kuongezeka, watasonga mbele zaidi katika kutekeleza yale yaliyoelezwa katika hotuba ya kiongozi wa Ansarullah Sayid Abdulmalik Badruddin Al Hauthi kuhusiana na machaguo mengi zaidi iliyo nayo Yemen. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimewatumia salamu za kuwatakia amani wananchi wote adhimu wa Yemen na wale wote waliokomboka kifikra katika umma wa Kiislamu ambao wametangaza upinzani wao dhidi ya uchokozi huu wa Marekani na kusisitiza kuwa vitaendeleza operesheni zake za kuzuia meli za utawala wa kizayuni zisipite katika eneo hadi pale mzingiro dhidi ya Ghaza utakapoondolewa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetahadharisha kuwa uhaba mkubwa wa maji katika ukanda wa Ghaza umefikia hatua mbaya na ya maafa, kwa sababu karibu asilimia tisini ya wakazi wa eneo hilo wanashindwa kupata maji safi ya kunywa. Rosalia Balen, mwakilishi wa UNICEF katika ukanda wa Ghaza, ametangaza kwamba mnamo Novemba watu wapatao laki sita waliweza kupata tena maji ya kunywa, lakini uwezo huu wa kupata maji umekatishwa tena. Tunakadiria kuwa watu milioni moja na laki nane zaidi ya nusu yao wakiwa ni watoto, wanahitaji maji haraka sana, wanahitaji haraka sana maji, pamoja na huduma za afya na misaada ya tiba, ameeleza Bolin. Hali hiyo mbaya, uhaba wa maji, imeshtadi baada ya kukatwa umeme katika ukanda wa Ghaza na kusababisha mitambo ya kuondoa chumvi kwenye maji kusita kufanya kazi. Afisa huyo wa UNICEF ameongezea kwa kusema ni mtu mmoja tu kati ya kumi katika ukanda wa Ghaza anayepata maji safi ya kunywa. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limetangaza kuwa mnamo tarehe pili Machi utawala ghasibu wa Israel ulisimamisha uingizaji misaada ya kibinadamu ndani ya Ghaza ikiwa ni pamoja na mafuta na tangu wakati huo hadi sasa hakuna shehena yoyote ya misaada ya kibinadamu au ya kibiashara iliyoingizwa katika eneo hilo. Mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Muhannad Hadi naye pia ametahadharisha kuwa uingizaji misaada yenye umuhimu mkubwa sana huko Ghaza inapasa uanze mara moja. Hadi amesisitiza kuwa ucheleweshaji wowote zaidi utaofanywa utavuruga mafanikio yote yaliyopatikana wakati wa usitishaji vita. Katika wiki za karibuni, utawala wa kizayuni wa Israel umekabiliwa na ongezeko la mashinikizo ya kimataifa ya kutaka upunguze mbinyo wa hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa huko Gaza, lakini kwa uamuzi wake mpya uliochukua umezidisha uwezekano wa kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Wakati huo huo, mashirika ya kutetea haki za binadamu yametahadharisha juu ya matokeo mabaya ya hatua hiyo, ambayo yameitaja kuwa ni mfano wa wazi wa utoaji adhabu ya pamoja dhidi ya raia waliomo na wasiokuwemo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Mwakilishi wa Hizbullah katika bunge la Lebanon amesistizia msimamo wa kudumu wa nchi hiyo kuhusiana na utawala wa kizayuni wa Israel na akasema, Lebanon kamwe haitokubali kufuata mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo ghasibu. Ali Fayad ambaye ni mbunge wa mrengo wa uaminifu kwa mukawama katika bunge la Lebanon amesema hayo alipohutubia hafla iliyofanyika katika eneo la Jabal Amil kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya mwalimu na mwezi mtukufu wa Ramadhan, kwamba Lebanon haitawahi kamwe, na katika hali yoyote ile, kuelekea kwenye mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala ghasibu wa Israel. Fayad amewaelezea utawala wa kizayuni kuwa ni adui mwenye mgongano na ujudi utambulisho na maslahi ya Lebanon, na akaonya pia kwamba kwa kusema yasifanyike makosa katika ufanyaji mahesabu kuhusiana na mukawama, kwa sababu msimamo wetu umejengeka juu ya msingi wa kuzikomboa kikamilifu ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kulinda mamlaka ya kujitawala ya Lebanon dhidi ya ubeberu wa Marekani na utawala wa Kizayuni. Mbunge huyo wa Lebanon ameielezea hali ya nchi hiyo kuwa ni mbaya sana, na akasema licha ya kuwepo matumaini ya kuboreka hali ya mambo, kuendelea uchokozi unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel kukaliwa kwa mabavu baadhi ya maeneo ya ardhi ya Lebanon, kupuuzwa na utawala huo wa Kizayuni vipengee vya azimio nambari 1701 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na mashinikizo yanayotolewa na Marekani ambayo yanafanyika kwa uratibu na hatua za Tel Aviv ni kizuizi kikubwa kwa mchakato huo. Fayad ametoa matamshi hayo baada ya chombo cha habari cha Marekani cha Axios kuripoti siku ya Jumane kwa kunukuma afisa wawili wa, wa Marekani wakieleza kwamba Israel na Lebanon zimekubali kuanza mazungumzo ya kutatua tofauti zao za muda mrefu kuhusu mpaka wa ardhini. Utawala wa kizayuni umepuuza muda ulioainishwa wa kuondoa vikosi vya jeshi lake kusini mwa Lebanon na unaendelea kukalia kwa mabavu maeneo kadhaa ya ardhi ya nchi hiyo. Hatua hiyo ya Tel Aviv inajiri huku utawala huo wa ghasibu ukikiuka mara kwa mara makubaliano ya kusitisha mapigano na kuendeleza mashambulizi yake dhidi ya maeneo ya mpakani mwa Lebanon. Na Rais Xi Jinping wa China amekataa mwaliko wa kuhudhuria kikao kilichopangwa kufanyika mjini Brussels kuadhimisha miaka 50 ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi yake na Umoja wa Ulaya. Hivi karibuni, China ilikosoa vikali taarifa iliyotolewa na baadhi ya nchi za Ulaya zinazounda kundi la G7 kuhusiana na Taiwan. Baadhi ya wa wachambuzi wanaitakidi kuwa msimamo wa Rais Xi wa China kukataa mwaliko Kus... wa Ulaya unahusiana na kutofurahishwa Beijing na taarifa hiyo iliyotolewa na nchi wanachama wa EU. Ubalozi wa China mjini Ottawa, Kanada, mahali kilipofanyika kikao cha nchi wanachama wa G7, umejibu taarifa ya pamoja ya mawaziri wa mambo ya nje wa kundi hilo ukisema eneo la Asia Pasifiki ni uga wa kuleta amani na maendeleo si ubao wa shataranji ya mashindano yenu ya kijiopolitiki. Beijing imesisitiza pia kwamba Taiwan ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi ya bara ya China na kwamba suala la kisiwa hicho ni kadhia ya ndani tu ya Beijing na ufunguo wa kudumisha amani na utulivu katika mlango wa bahari wa Taiwan ni kufungamana na kanuni ya China moja na kuwapinga kikamilifu wanaotaka kujitenga Taiwan, na kwa hiyo ushiriki wowote wa kisiwa hicho katika mashirika ya kimataifa lazima uendane na kanuni ya China moja. Taarifa hiyo ya ubalozi wa China mjini Otawa imeongeza kuwa Beijing inatetea kwa uthabiti mamlaka yake ya utawala ya eneo lake la ardhi haki zake na maslahi yake ya baharini na inalaani hatua zenye madhara za G7 dhidi ya mamlaka ya utawala ya China. Kundi la G7 linalojumuisha Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uingereza, Marekani, Kanada na Japan limeunga mkono kushiriki Taiwan katika mashirika na taasisi za kimataifa katika mkutano wao wa hivi karibuni uliofanyika nchini Kanada. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: Kwa nini Israeli na Marekani zinaeneza chuki dhidi ya Uislamu kwa kutumia vibaya vyombo vya habari? Utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani pamoja na baadhi ya nchi za Ulaya zimeendeleza vitendo vyao vya uharibifu na kuiondoa televisheni ya Al Aksa katika satelaiti zote za kimataifa kwa lengo la kubana uhuru wa kujieleza. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani uamuzi huo uliochukuliwa na Marekani na Umoja wa Ulaya wa kupiga marufuku matangazo ya televisheni ya Al Aksa na kusema hatua hiyo ni jaribio la kuzima sauti za Wapalestina na kuwazuia kuwasiliana na ulimwengu wa nje. Taarifa ya Hamas imesema hatua hii inalenga kukandamiza uhuru wa kujieleza na kunyamazisha majukwaa yanayofichua sura halisi ya ugaidi uliopangwa wa Wazayuni. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa hatua ya Marekani dhidi ya televisheni Al Aksa ni uamuzi ulio kinyume na sheria dhidi ya vyombo huru vya habari vya Palestina vinavyofichua kwa jamii ya kimataifa mateso ya Wapalestina na jinai za Wazayuni. Hamas pia imevitaka vyombo vya habari na mashirika ya habari ya kimataifa kulaani uamuzi huo na kuto nyamaza kimya mbele ya hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya sheria za kimataifa na kanuni za kibinadamu. Televisheni ya sateliti ya Al-Aqsa pia imetoa taarifa na kutangaza kuwa kufuatia uamuzi wa pamoja wa Marekani na nchi za Ulaya, matangazo ya televisheni hiyo yamesitishwa katika sateliti zote za kimataifa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kampuni yote ya satelaiti itakayoendelea kurusha hewani matangazo ya televisheni Al Aksa itakabiliwa na vikwazo vizito vya kifedha. Pia mashtaka ya kuunga mkono eti ugaidi yatafunguliwa dhidi ya wasimamizi wa satelaiti zinazoiweka televisheni hiyo kwenye orodha zao za matangazo. Al-Aqsa imelaani uamuzi huo na kutaja kuwa ni sehemu ya juhudi zilizoratibiwa za kukandamiza vyombo vya habari vya Palestina. Idara ya televisheni hiyo imesisitiza kuwa hatua hizo zinachukuliwa sambamba na mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya sauti ya Palestina. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani naye pia amezungumza katika mkutano wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Iravani amelaani mwenendo unaoongezeka wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kusema chuki dhidi ya Uislamu ni chombo kinachotumiwa kuhalalisha uvamizi na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Akizungumzia nafasi ya vyombo vikuu vya habari na mitandao ya kijamii katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa mitandao hiyo ya kipropaganda haiwalengi tu Waislamu bali pia inachafua mapambano halali ya watu wa Palestina kwa kuchochea mazingira ya chuki. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni mwezi wa karamu na rehma za Mwenyezi Mungu, ni mwezi unaotukumbusha kurejea kwa Mungu mwenye enzi na kujaza nyoyo zetu kwa imani na amani. Katika siku hizi zilizobarikiwa, pamoja na kufunga na kukesha usiku kucha kwa ibada tunatafuta fursa ya kujikurubisha zaidi kwa Mola muumba na kuinua juu zaidi roho na nafsi zetu. Kila dakika ya siku za mwezi huu ni fursa ya kushukuru na kurudi kwenye asili na marejeo yetu. Ramadhani ni kama safari ya kiroho inayotupeleka kwenye ukamilifu na nuru. Imepokewa kutoka kwa Mtume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema Si wote wanaowacha kula wanafunga swaumu isipokuwa kama watajiepusha na dhambi zinazosababisha maumivu ya roho. Huu ndio ujumbe ambao tunapaswa kuuzingatia katika mwezi huu, na kusafisha roho na nafsi zetu kutokana na maasi na madhambi. Hebu sasa tuyatazame mafundisho ya kina na yenye hekima ya Mirza Jawad Maleki Tabrizi, mwanazuoni arifu na mwalimu hodari wa maadili na akhlaki katika karne ya kumi na nne hijiria kuhusu aina tofauti za funga. Katika maandishi na kazi zake, mwanazuoni huyo amezungumzia kwa kina daraja na aina mbalimbali mbali za funga na ametuachia mafunzo adhimu. Ayatullah Mirza Jawad Maleki Tabrizi ameigawa funga na swaumu katika viwango na daraja tatu: funga ya watu wa kawaida, funga ya khawas au watu makhsusi, na funga ya watu bora baina ya watu makhsusi au khawas al khawas. Kila moja ya ngazi hizi za swaumu na funga ni kama ngazi ya kuelekea na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kutoka nje hadi ndani na kutoka kwa mwili hadi kwenye roho na nafsi ya mwanadamu. Saumu so, na funga ya watu wa kawaida ni hatua ya kwanza kwenye njia hii. Funga hii inazingatia zaidi mambo ya dhahiri ya mwenye kufunga na inajumuisha kujiepusha kula, kunywa na kadhalika kuanzia macheo hadi machweo watu wanaofunga saumu ya aina hii hushikamana na kanuni za awali za kufunga na kujizuia kula kunywa na mambo mengine yaliyozuiliwa kufanywa mchana wa mwezi wa ramadhani katika hatua hii mambo ya kiroho na ya batini ya funga hupewa mazingatio madogo ikilinganishwa na masuala ya kidhahiri ya kimada na kimwili ambayo ndiyo yanayopewa mazingatio zaidi Daraja nyingine ya funga na swaumu ni ya watu makhususi au khawas, na ni hatua ya juu zaidi ya daraja hiyo ya kwanza ya funga. Katika awamu na daraja hii, wale wanaofunga sio tu kwamba hujiepusha kula na kunywa na mambo mengine yaliyokatazwa kufanywa katika mchana wa mwezi wa Ramadhani tu, bali pia hujiepusha kufanya madhambi mengine na mambo ya haramu na mienendo isiyofaa. Watu hawa hujitahidi kutakasa nafsi zao kwa kudhibiti matendo na mienendo yao. Swaumu ya aina hii ni kwa wale wanaotaka kuelekea na kuelewa hakika ya kufunga, na kwa sababu hii wanafanya jitihada kubwa kuzuia hata viungo vyao vya mwili kufanya dhambi na kosa lolote, japokuwa halitengui swaumu na kubatilisha funga zao. Swaumu ya watu hawa makhususi ni funga siyo ya mwili pekee, bali pia ya kuiweka nafsi na roho ya mwanadamu kwenye njia ya usafi na utakasifu. Ama swaumu ya khawas al-khawas, yani wabora wa watu makhususi, ni kilele na daraja ya juu kabisa ya funga. Funga hii ni zaidi ya kujizuia kimwili na hata kimienendo. Katika hatua hii ya funga muislamu aliye katika ibada ya swaumu hujishughulisha pia na kuchunga na kuwa mwangalifu kuhusu mawazo, fikra na nia yake, na mazingatio yake yote huelekezwa upande wa kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Funga ya aina hii ni swaumu inayojikita ndani kabisa ya nafsi na roho ya mwanadamu, na lengo lake kuu ni kujisogeza na kuwa karibu na dhati takatifu ya Mwenyezi Mungu. Katika funga hii mfungaji anaepuka sio kula na kunywa na madhambi mengine ya mwili na viungo vya mwili pekee, bali pia chochote kinachomkengeusha na kumweka mbali na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kama nia na fikra zisizo sahihi. Mirza jawad Maleki Tabrizi ana kauli inayotikisa mwili na moyo kuhusiana na jambo hili anasema swaumu inayomzuia mtu kumkumbuka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala siyo funga bali pia ni kizuizi cha ukamilifu wa kiroho swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni vipi swaumu na funga iwe kizuizi cha ukamilifu wa kiroho maneno haya ya mwana zuoni arifu na msomi huyu mkubwa wa kiislamu yanaonyesha umuhimu wa nia ikhlasi na kumsafishia nia Mwenyezi Mungu kwa wenye kufunga, na yanatufunza kwamba swaumu si amali na matendo ya dhahiri na ya mwili tu, bali ni safari ya ndani ya nafsi inayoiondoa roho ya mwanadamu kwenye minyororo na utumwa wa masuala ya kimada na kidunia na kuielekeza kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo, hebu sasa tutupie jicho dua ya siku ya kumi na sita ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ni wito wa kuwa pamoja na watu wema na kujiepusha na watu wa ovu. Na ndani yake tunamwomba Allah subhanahu wataala atuongoze katika njia iliyo sahihi. Ewe Mola wangu nipe taufiki ya kuafikiana na watu wema ndani ya siku hii na uniepushe kuwa rafiki na watu waovu, na unipe makazi katika siku hii kwa rehema zako kwenye nyumba ya milele kwa uungu wako, ewe mola wa walimwengu wote. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kuandamana na abrar, kwa maana ya watenda mema. Abrar ni wale ambao Mwenyezi Mungu amewataja na kutaja sifa zao mara kwa mara katika Qurani kwamba ndiyo wakazi wa peponi. Ili kuelewa vyema sifa za abrar, tunarejea kwenye aya ya 177 ya ya Suratul Baqara ambayo inasema, siyo wema kuelekeza nyuso zenu upande wa mashariki na magharibi, bali wema ni wa anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na malaika na kitabu na manabii na anawapa mali licha ya kuipenda jamaa na mayatima na masikini na ibnu sabil na waombao na wanaotumia mali zao katika kuwagomboa watumwa na akashikamana na swala na akatoa zaka na watimizao ahadi wanapoahidi na wanaokuwa na subira katika shida na dhara na wakati wa vita, hao ndio waliosadikisha na hao ndiyo wenye takwa. Katika siku hii yenye baraka, tunataka kuwa pamoja na abrar, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe sifa zao nzuri. Maana ya kuafikiana na abrar ni kufanya amali na kazi zao njema, ili maadili, matendo na itikadi zetu ziowane na zao na zile zilizotajwa katika aya iliyotangulia. Katika dua hii pia tunamwomba Allah subhanahu wataala atuepushe kuwa na urafiki na kuketi pamoja na watu waovu. Kuwa mwenza na mshirika wa watu waovu hutuweka mbali na njia ya haki na yumkini kukatufanya tupoteze maadili yetu na thamani za kiroho na kimaanawi pole pole na hatua kwa hatua. Vilevile, tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe makazi peponi Darul Qarar kwa rehma zake yeye Jalali. Pepo inaitwa makao na nyumba ya milele darul qarar kwa sababu dunia ni mahali pa kupita, na hakuna mtu aliye na amani na utulivu kamili katika dunia hii. Ama huko akhera, katika maisha ya baada ya kifo, mwanadamu atapata amani na utulivu halisi na wa kweli. Wapendwa, tunakamilisha kipindi chetu cha leo tukimwomba Allah subhanahu wa taala kwa kusema allahumma inni asaluka khaira ma tusal fatini fa afdala ma tuti, Mola wangu mlezi na kuomba bora zaidi ya unayoombwa, basi nipe bora zaidi ya unavyotoa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. <mulia> Tunaanza na gazeti la Abrar ambalo limejikita katika kuwakosoa wabunge wasiojali masuala ya kitaifa na badala yake wanajishughulisha zaidi na mijadala ya kichama na mirengo ya kisiasa. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno nyumba ya taifa, yaani bunge, ambayo wabunge wake wametekwa na masuala ya kimirengo si nyumba tena. Gazeti hili pia limeandika habari ya mashambulizi mapya ya Marekani na Uingereza dhidi ya taifa la Yemen, ikiwa ni pamoja na kuharibu na kubomoa makazi ya raia na miundo mbinu ya nchi hiyo, kwa sababu tu ya mashujaa wa Yemen kuendelea kuwatetea wanadamu wenzao wa Palestina na kupinga mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika ukurasa wa habari za kimataifa Abrali limeandika kuwa rais wa China Xi Jinping amekataa mwaliko wa kushiriki katika mkutano wa kumbukumbu -kumbu ya uhusiano wa miaka 50 wa Ulaya na China uliopangwa kufanyika Brussels. Ni habari ambayo mumeisikia wasikilizaji wapenzi katika taarifa yetu ya habari pia Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Jame Jam ina anwani "Kamari hatari ya Donald Trump huko Yemen. Kiongozi wa Ansarullah asema hatutakaa kimya mbele ya kila jinai inayofanywa na Marekani na Israel huko Ghaza. Picha ya ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Jamejam inaonyesha haram ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam huko Najaf nchini Iraq katika siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhan. Gazeti la Jumhuria Islami limeipa kipaumbele habari ya mauaji yanayofanywa na majeshi ya Marekani na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Kichwa cha habari hiyo kinachoambatana na picha ya watoto wadogo waliouawa au kujeruhiwa kwa mashambulizi ya Marekani na Israel kinasema dunia yalaani mashambulizi na ukatili wa Marekani na Uingereza. Gazeti la Tehran Times nalo pia limejikita katika mashambulizi ya kinyama ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Habari kuu katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno Ansarullah yaahidi kuwafanya Wamarekani wajute kwa kumchagua Trump. Gazeti hili limenukuu taarifa ya baraza kuu la kisiasa nchini Yemen likilaani mashambulizi hayo ya anga ya Marekani na kuyataja kuwa ni kitendo cha uchokozi kinacholenga kuunga mkono uvamizi wa Israel. Taarifa hiyo imeongezea kusema kuwalenga raia kunathibitisha kushindwa kwa Marekani katika makabiliano na hakutatuzuia kuwaunga mkono na kuwatetea watu wa Ghaza. Baraza hilo limesisitiza tena kwamba wale wanaoshambulia Yemen wataadhibiwa kwa njia ya kitaalamu na ya kuumiza. Teheran Times pia limemnukuu kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, IRGC, akisisitiza tena kwamba Teheran haina nia ya kuanzisha vita, lakini itajibu kwa nguvu zote vitisho au vitendo vyovyote vya uchokozi. Iran haitakuwa ya kwanza kuanzisha vita, lakini iwapo tutakabiliwa na tishio, jibu letu litakuwa thabiti, la maamuzi na la kuhitimisha, amesema Meja Jenerali Hussein Salami. Katika ukurasa wake wa habari za sanaa na michezo, Teheran Times limeandika filamu tatu fupi kutoka Iran zitashindana katika tamasha la 39 la filamu za kimataifa la filamu la kimataifa la Fribourg FIFF linalotarajiwa kufanyika kuanzia Machi 21 ahadi 30 huko Fribourg nchini Uswisi filamu hizo tatu za Iran ni pamoja na Holy Heaviness iliyotengenezwa na Farnoush Abedi, Negaha Fardia Farewell Paris ya Muhammad Ibrahim Shahbazi na My Endless Eclipse ya Bijan Arabi. Iran Daily kwa upande wake limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Araghchi akisema Marekani haina haki ya kutupangia tufuate sera gani za kigeni. Sayida Abbas Arakchi ameandika hayo katika mtandao wa kijamii wa X hapo jana na kuongeza kwamba Marekani haina haki yoyote ya kuipangia Iran ifuate sera gani za kigeni. Hayo yalimalizika tangu mwaka 1979 baada ya kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kuundwa jamhuri ya Kiislamu. Vilevile gazeti hilo limeandika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amehimiza moyo wa urafiki kati ya wapenda fasihi ya Kiajemi. Imam Khamenei ameyasema hayo alipokutana na washairi vijana na wakongwe kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Hasan al Mujtaba, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Amesema wimbi linalokuwa la ushairi hasa miongoni mwa vijana linatia moyo sana. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba, na teknolojia hapa nchini Iran, na ni matumaini ngo kuwa tutaweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa upandikizaji wa uboho, kutokana na maendeleo makubwa katika nyanja za matibabu. Ripoti zinasema katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu kwa kutegemea nguvu za wataalamu wa ndani. Moja ya maeneo haya ni upandikizaji wa uboho. Upandikizaji wa uboho umefanywa hapa nchini kwa watu walio na magonjwa kama vile liukimia au ugonjwa wa mailo de plastic na magonjwa mengine mabaya ya damu kama vile limfoma, mieloma na anemia ya aplastiki. Upanikizaji huo unaweza pia kutumika katika kutibu saratani za onkolojia ambazo hazikubali tiba ya kimotherapi uh, na katika kutibu matatizo ya kuzaliwa kama vile thelasemia, ugonjwa wa seli mundu, Porfiria na matatizo makubwa ya upungufu wa kinga. Madaktari bingwa wa Iran wameweza kuwa na jipya na kuionyesha dunia katika uga wa upandikizaji wa uboho na wamekuwa miongoni mwa nchi tatu bora duniani katika uwanja huu kwa kadiri kwamba hivi karibuni kampuni ya Iran ilitengeneza dawa ya tiba ya seli ya allogeneic destrocel mahsusi kwa wagonjwa wa upandikizaji wa uboho ambayo ni msaada mkubwa kwa wagonjwa katika uwanja huu. Dawa ya lestrosel inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa matatizo ya GVHD. GVHD ni ugonjwa wa upandikizaji wa uboho ambao una hatari nyingi kwa uh, mgonjwa. Kuhusiana na swala hilo, Mustafa Ghanei, katibu wa tume ya teknolojia ya biolojia ya afya na teknolojia ya tiba ya ofisi ya rais wa Iran anayeshughulikia maswala ya sayansi na teknolojia, amesema uh, kuwa Uh, Iran ni moja kati ya nchi zinazoongoza katika kanda ya Asia Magharibi katika upandikizaji wa uboho kiasi kwamba takwimu za upandikizaji wa uboho nchini ziko mbele sana ikilinganishwa na nchi nyingine katika kanda hiyo. Roboti za upasuaji aina ya Sina zinazotengenezwa nchini Iran na kusambazwa katika hospitali za Indonesia kwa madhumuni ya upasuaji zimewashangaza wataalamu wa matibabu katika nchi hiyo. Kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la habari la Fars, madaktari wa upasuaji wanaofanya kazi na mfumo wa upasuaji wa Sina katika hospitali za Indonesia wameridhishwa na utendaji wa roboti hizo. Ripoti hiyo ilisema kuwa takribani madaktari wapya mia moja wa upasuaji nchini Indonesia wameomba kushiriki mafunzo ya kutumia mfumo wa Sinaa katika upasuaji wa mbali unaosaidiwa na roboti. Idadi hiyo ni juu ya madaktari wengine mia kumi na wawili ambao tayari wamekuwa wakihudhuria mafunzo tangu mfumo huo ulipopelekwa Indonesia miaka miwili iliyopita. Indonesia inatarajia kwamba mara baada ya kuidhinishwa roboti za sinaa zitaweza kusaidia kupanua kituo cha upasuaji wa mbali cha roboti nchini humo ili kuunganisha visiwa vya magharibi na mashariki vya nchi hiyo ambavyo masafa baina yao ni umbali wa kilomita elfu tatu mia tano. Mfumo wa sinaa ambao umetengenezwa na kampuni ya roboti ya Iran hutumia roboti kuiga harakati za mikono ya daktari wa upasuaji wakati wa operesheni. Wa mfumo huo unatumia mbinu ya upasuaji isiyoingilia sana wa kufanya upasuaji wa milimita tano kwenye sehemu ya mwili inayohitaji upasuaji. Hili hupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa kupona kwa mgonjwa baada ya operesheni na pia huruhusu kushona jeraha kwa usahihi zaidi. Roboti ya Sina huiga kila sentimita moja ya harakati ya mikono ya daktari wa upasuaji kwa kusonga kwa milimita moja kwenye mwili wa mgonjwa. mfumo wa roboti limetokea takribani miaka ishirini ya utafiti katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Tehran. Wataalamu waliohusika katika mradi huu wanasema kuwa kifaa hicho ni mfumo w halisi wa Iran kilichoundwa kwa kutumia utaalamu wa teknolojia iliyotengenezwa na wahandisi na wanasayansi wa Iran. Roboti hiyo imeshinda hataza kumi nchini Marekani na mataifa mengine, huku watafiti wakichapisha zaidi ya makala sabini katika majarida makubwa ya kisayansi ya kimataifa wakichambua mfumo huo. Ripoti zinaonyesha kuwa mashirika yanayohusiana na serikali ya Rusia pia yameonyesha hamu ya kununua roboti hiyo ya upasuaji ya nchini Iran. Na, na sasa tuangazie sekta ya teknolojia ya nyuklia ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kupata mafanikio makubwa. Taarifa ya hivi karibuni inasema kuwa kiwanda pekee cha nyuklia cha Iran kimezalisha umeme wenye thamani ya takribani dola bilioni 8.2 tangu kilipoanza kufanya kazi zaidi ya miaka kumi na moja iliyopita. Takwimu kutoka shirika la nishati ya atomiki la Iran zinasema kuwa kiwanda cha nuklea cha Busher kimezalisha takribani saa 88353 za gigawati h za umeme kuanzia Septemba 2013 hadi Septemba mwaka jana. Ripoti hiyo imesema kuwa jumla ya bajeti iliyotumika katika ujenzi wa kiwanda cha Busher ilikuwa dola bilioni 4, ikiongeza kuwa utendaji wa kiwanda hicho umeipa nguvu sera ya serikali ya Iran ya kujenga vituo zaidi vya umeme wa nyuklia nchini. Ripoti hiyo pia imeeleza kuwa kiwanda cha nyuklia cha Busher kilicho kusini mwa Iran kwenye pwani ya ghuba ya Uajemi kimekuwa chanzo cha umeme kwa takribani kaya milioni mbili nchini Iran. Aidha, matengenezo ya mara kwa mara na ukarabati wa kiwanda hicho yamewezesha kiendelea kufanya kazi bila kusimama kwa muda wa miaka kumi na moja mfululizo. Takwimu hizi za mafanikio haya zinakuja baada ya ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari vya maadui kudai kuwa ujenzi wa kiwanda cha nyuklia cha Bushehr umesababisha hasara ya mabilioni ya dola kwa nchi hiyo. Serikali ya Iran imetangaza kuwa inapanga kujenga vituo zaidi vya nyuklia ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya nishati. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhammad Islami alisema Septemba mwaka jana kuwa Iran inaendelea na mipango yake ya dhati ya kujenga vituo vipya vya nyuklia kaskazini na kusini mwa nchi kutokana na ufanisi mkubwa uliopo katika sekta hiyo. Islami pia amesema kuwa Iran ina mipango mikubwa ya uchimbaji wa madini ya urani nchini kwa kuwa inahitaji madini hayo kwa ajili ya uzalishaji wa oksidi ya urani ambayo inahitajika kwa ajili ya uzalishaji wa umeme katika kiwanda cha Busher na vituo vingine vitakavyojengwa katika siku zijazo. Jamhuri ya Kiislami ya Iran inasisitiza kuwa kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani ni haki yake ya kimsingi isiyoweza kupingika. Naam, wapenzi sikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nyuklia, inafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 16 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 17 Machi mwaka 2025. Miaka 1389 iliyopita, katika siku kama hii ya leo ardhi ya Baitul Muqaddas huko Palestina ilikombolewa na Waislamu. Vita vya kwanza kati ya Waislamu na Warumi vilijiri huko kaskazini mwa bahari Nyekundu baada ya kudhihiri dini ya Uislamu. Jeshi la Waislamu lilitoa pigo kwa Warumi na eneo la kusini mwa Palestina likakombolewa katika zama za utawala wa Umar bin Khattab. Baada ya kushindwa huko, mfalme wa Roma alituma jeshi kubwa katika ardhi za Palestina. Warumi walishindwa vibaya na jeshi la Kiislamu katika vita vilivyojiri huko Palestina, na mwishoni mwa mapigano hayo kamanda wa jeshi la Roma aliuawa na Damascus ikadhibitiwa na Waislamu katika siku kama hii ya leo miaka mia sita iliyopita. Alifariki dunia mwanazuoni na mwana historia wa Kiislamu Taqiyuddin Abul Abbas Makrizi. Makrizi alizaliwa Kairo nchini Misri, na alifanya safari katika miji mingi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa shabaha ya kutafuta elimu na maarifa. Alikuwa hodari katika taaluma mbalimbali za Kiislamu. Kwa muda, Taqiyuddin al Makrizi alijihusisha na kazi ya ukadhi mjini Kairo. Alipendelea sana elimu ya historia na ameandika vitabu kadhaa katika taaluma hiyo. Miongoni mwa vitabu vya mwana historia huyo wa Kiislamu ni Assuluk li marifati almuluk. Na siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, wawakilishi wa nchi za Uingereza Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxembourg walitia saini mkataba wa ushirikiano mjini Brussels, huko Ubelgiji. Katika mkataba huo uliojulikana kwa jina la mkataba wa Brussels, nchi hizo zilikubaliana kuanzisha mfumo wa ulinzi wa pamoja na kupanua uhusiano wao wa kiuchumi na kiutamaduni. Mkataba huo pia ndio uliokuwa chachu ya kuanzishwa shirika la kijeshi la nchi za Magharibi, NATO kwa kifupi, kwani ni baada ya hapo ndipo yalipofanyika mazungumzo kati ya Marekani, Canada na baadhi ya nchi wanachama wa, wa mkataba wa Brussels huko Washington, Marekani, ambapo baadaye kuliundwa shirika hilo la NATO mwezi Aprili mwaka 1949. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni siku ya kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amelipongeza taifa la Yemen kwa mukawama wake wa kukabiliana na jinai za kinyama za utawala wa Marekani dhidi ya nchi hiyo na kusisitiza kuwa hakuna shaka yoyote, taifa la Yemen litaibuka ushindi. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimeshambulia kwa mara ya pili manuari ya kubebea ndege za kivita ya Marekani ya USS Harry Truman na kuzima mashambulizi ya anga yaliyokuwa yamedhamiriwa kufanywa na Washington dhidi ya nchi hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetahadharisha kuwa uhaba mkubwa wa maji katika ukanda wa Ghaza umefikia hatua mbaya na ya maafa, kwa sababu karibu asilimia tisini ya wakazi ohilo, wa eneo hilo wanashindwa kupata maji safi ya kunywa. Na mwakilishi wa Hizbullah katika bunge la Lebanon amesistizia msimamo wa kudumu wa nchi hiyo kuhusiana na utawala wa kizayuni wa Israel, na akasema Lebanon kamwe haitokubali kufuata mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo ghasibu. Na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni ni kikutakieni mchana mwema na saumun makbul. Ahsanteni na kwaherini.