Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema najikinga kwa mola wa asubuhi, na shari ya alivyoviumba, na shari ya giza la usiku liingiapo, na shari ya wanaopulizia mafundoni, na shari ya hasidi anapohusudu. niwafikishe katika siku ya leo kwa taufiki ya wajawema na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe pia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho uh, ni kwa nini Israel na Marekani zinaeneza chuki dhidi ya Waislamu kote duniani baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki, na baadaye mtasikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema chanzo cha ukosefu wa amani magharibi mwa Asia ni mauaji na uvamizi wa Israel dhidi ya ardhi ya Palestina. <mulia> Harakati ya Hamas imelani mashambulizi ya kinyama yanayofanywa na Marekani na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen. Ansarullah imeapa kulipiza kisasi. <mulia> Angola imetaka kusitishwa mapigano kikamilifu kabla ya kuanza mazungumzo ya amani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan imedhibiti maeneo ya jiji la Khartoum na kulenga ikulu ya rais inayoshikiliwa na waasi wa RSF. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelani hujuma za majeshi ya Marekani na Uingereza dhidi ya watu wa Yemen na amesema mzizi wa ukosefu wa usalama katika eneo la magharibi mwa Asia ni kuendelea mauaji na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Ismail Bakai amesema kwamba hujuma za kijeshi zinazofanywa na Marekani na Uingereza huko Yemen ni ukiukaji mkubwa wa kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni za kimsingi za sheria za kimataifa kuhusu marufuku ya matumizi ya nguvu na kuheshimiwa mipaka ya ardhi na mamlaka ya nchi mbalimbali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameyataja mashambulizi yanayofanywa na majeshi ya Uingereza na Marekani dhidi ya watu shujaa wa Yemen kuwa yanafanyika kwa sababu ya himaya na uungaji mkono wa nchi hizo mbili kwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli huko Palestina na kukandamiza aina yoyote ya mshikamano na uungaji mkono kwa haki halali za watu wa Palestina. Amesisitiza kwamba chimbuko la ukosefu wa usalama katika eneo la magharibi mwa Asia ni kuendelezwa kwa mauaji na kukaliwa kwa mabavu wa ardhi ya Palestina, jambo ambalo linaendelea kwa msaada na himaya kamili ya Marekani, Uingereza na baadhi ya nchi za magharibi, na hivyo kuweka amani na usalama wa kikanda na kimataifa katika hatari isiyo na kifani. Ismail Bakai amekumbusha majukumu ya kisheria na kimaadili ya nchi zote na jumuiya ya kimataifa na vilevile nchi za Kiislamu na wajibu wa kukabiliana na mauaji ya kimbari na maangamizi wa Palestina ambayo yanatekelezwa kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kuwatesa watu kwa njaa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Vilevile ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuhusiana na suala hilo. Makumi ya watu wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameuawa katika mashambulizi yanayoendelea kufanywa na majeshi ya Marekani na Uingereza dhidi ya taifa la Yemen. Harakati ya Ansarullah ya Yemen imeapa kwamba uchokozi huu hautapita bila jibu na kwamba jeshi la nchi hiyo limejipanga kikamilifu kujibu mashambulizi hayo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali mashambulizi ya anga ya Marekani na Uingereza dhidi ya maeneo ya makazi ya watu huko Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Hamas imetoa taarifa ikilaani vikali mashambulizi ya anga ya Marekani na Uingereza katika mji mkuu wa Yemen, imesema hujuma hizo za Marekani na Uingereza zinakiuka wazi wazi sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala ya nchi ya Yemen. Hamas imetangaza uungaji mkono wake kamili kwa watu na serikali ya Yemen na kupongeza msaada na hatua za Yemen za kuwahami wananchi wa Palestina wa ukanda wa Gaza wakati wa vita vya mauaji ya kimbari ya Israel. Ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen nayo na imetoa taarifa baada ya jinai hizo za anga za Marekani na Uingereza na kuyataja mashambulizi ya nchi hizo mbili dhidi ya makazi ya raia katika mji wa Sanaa kuwa ni kitendo cha uhasama na kwamba ni jinai taarifa ya ofisi ya kisiasa ya Ansarullah imesema kulenga raia na vitongoji vya makazi ya raia ni jinai kamili ya kivita na ishara nyingine ya ugaidi wa serikali ya Marekani dhidi ya mataifa na nchi pinzani. Jumamosi eh, na mapema leo Marekani na Uingereza zimefanya mashambulizi makubwa katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na mikoa ya Saada, Dhamar, Haja na Baida. Kwa uchache watu wasiopungua 31 wengi wao wakiwa wanawake na watoto wameuawa katika mashambulizi hayo ya anga na yale ya majini yaliyoagizwa na rais wa Marekani Donald Trump. Wapiganaji wa Ansarullah wamejibu mapigo kwa kushambulia meli kubwa ya kubeba ndege za kivita ya Marekani, Harry S Truman, kwa mara ya pili katika muda wa saa 24. Msemaji wa jeshi la Yemen, Yahya Sari, amesisitiza azma ya harakati hiyo ya kuzuia meli zote zinazoelekea au kutoka Israel uh, katika eneo la operesheni hadi utawala huo utakapoondoa mzingiro kwa watu wa Palestina eneo la ukanda wa Gaza. Rais wa Angola Joao Lorenko ambaye kwa sasa ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano katika mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lorenko amezitaka pande zote husika katika mzozo wa mashariki mwa Kongo kusitisha mapigano kuanzia usiku wa manane wa leo. Kwa saa za eneo hilo katika juhudi za kuandaa anga ya maelewano kuelekea mazungumzo ya amani. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Angola imesema usitishaji vita unaopaswa kutekelezwa ni lazima ujumuishe hatua zote za uhasama na mashambulizi dhidi ya raia na kusitisha vitendo vyote vya kuteka maeneo mapya huko mashariki mwa Kongo. Mazungumzo ya amani ya Kongo yamepangwa kufanyika Luanda, mji mkuu wa Angola, tarehe 18 mwezi huu wa Machi, ambapo serikali ya Kinshasa na waasi wa kundi la M23 watakutana kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi sasa haijathibitisha rasmi kama itashiriki katika mazungumzo hayo au la. Mzozo umeongezeka mashariki mwa Kongo ambapo waasi wa M23 waliteka miji muhimu katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini na kulazimisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Licha ya juhudi za kidiplomasia, makabiliano kati ya vikosi vya jeshi la serikali ya Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 bado yanaendelea na hivyo kudhihirisha udharura wa kufanyika mazungumzo baina ya pande hizo mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Duru za habari zimekinukuu chanzo kimoja nchini Sudan kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia ikulu ya rais mjini Khartum kwa ndege zisizo na rubani na, na kudhibiti maeneo ya kati kati ya mji ambayo baadhi bado yako chini ya udhibiti wa vikosi vya msaada wa haraka RSF kwa kifupi. Duru hizo zimeripoti kwamba shambulio la ndege zisizo na rubani kwenye ikulu ya rais limesababisha uharibifu wa vifaa vya kivita na kwamba wapiganaji wa Rapid Support Forces walionekana wakiondoka kuelekea jumba la makumbusho la Sudan. Eneo la katikati mwa Khartum linashuhudia mapigano makali kati ya vikosi vya jeshi la taifa na wapiganaji wa RSF hususan karibu na suku la Arabi. Duru za habari zinasema jeshi la Sudan limedhibiti kituo cha Sharon katikati mwa Khartum pamoja na vitongoji vya Khartumu nambari mbili na Usra al Klaba. Wakati huo huo, duru hizo zimeripoti kwamba jeshi la Sudan limeuteka tena mji wa Abu Arif katika jimbo la Sinar kusini mashariki mwa Sudan. Matukio haya yanakuja saa chache baada ya kamanda wa kikosi cha msaada wa haraka RSF Muhammad Hamdani Dagalo kuonekana kwenye rikodi mpya ya video akiapa kuendeleza mapambano na jeshi la Sudan licha ya vikwazo vinavyokikabili kikosi hicho katika wiki za karibuni katika maeneo kadhaa, ikiwa ni pamoja na Khartum na jimbo la Aljazira. Waziri mkuu mteule wa Greenland, Jens Frederik Nilson, ameziomba nchi za Ulaya zisimame pamoja nayo na kusisitiza kwamba eneo hilo sio la kuuzwa. Nielsen ameeleza hayo mbele ya waandishi wa habari akisisitiza kwamba simameni nasi na elezeni bayana kwamba Greenland haiuzwi na wala haitauzwa. Greenland inaendeshwa na watu wa Greenland na hilo halitabadilika, amesisitiza waziri mkuu mteule wa kisiwa hicho. Raia wapatao alfu moja wa Greenland waliandamana siku ya Jumamosi katika mji mkuu Nuuk, wakipinga matamshi yaliyotolewa hivi majuzi na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu uhuru wa nchi hiyo. Viongozi wa vyama vya demokratit nalirak anuit atakatikit siumuti na atasusi walisema katika taarifa ya pamoja kwamba tabia ya Trump haikubaliki. Siku ya Alhamisi iliyopita rais huyu wa Marekani alihoji na kutilia shaka mamlaka ya utawala wa Denmark juu ya kisiwa hicho, na akasema Denmark iko mbali sana na haina uhusiano na kisiwa hicho. Ni nini kilichotokea? Kuna mashua ilifika hapo miaka mia mbili au naushe, wanasema wana haki nacho. Sijui kama hiyo ni kweli. Kwa kweli Sidhani kama ni hivyo, amesisitiza Donald Trump. Trump aliongeza kwamba amekuwa akiwasiliana na Denmark na Greenland na akasema inatupasa tufanye kitu ili kukipata kisiwa hicho. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amesema waziri mshauri wa, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani hajaondolewa kwenye orodha ya vikwazo ya Russia na kile kinachosemwa kuhusu suala hilo ni uongo mtupu. Maria Zakharova amesisitiza kwamba vikwazo vya Rasia dhidi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani havitaondolewa na yeyote, yote yanayosemwa kuhusu suala hilo ni uongo. Kulikuwa na ripoti kwenye mitandao ya kijamii kwamba Rasia huenda imemfutia vikwazo Rubio baada ya mazungumzo kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa Rasia na Marekani Mwezi Mei mwaka elfu mbili ishirini na mbili Marco Rubio alijumuishwa katika orodha ya vikwazo vya Rasia dhidi ya raia wa Marekani, na kwa mujibu wa vikwazo hivyo, Rubio amepangwa amepigwa marufuku kuingia katika shirikisho la Rasia. Moscow ilichukua hatua hiyo kujibu hatua sawa ya Washington ya kuwawekea vikwazo viongozi na raia wengine wa Rasia baada ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi ya serikali ya Rasia nchini Ukraine. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi ya leo uh, unaohoji kwa nini Israel na Marekani zinaeneza chuki dhidi ya Uislamu. Utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani pamoja na baadhi ya nchi za Ulaya zimeendeleza vitendo vyao vya uharibifu na kuiondoa televisheni ya Al Aksa katika satelaiti zote za kimataifa kwa lengo la kubana uhuru wa kujieleza. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelani uamuzi huo uliochukuliwa na Marekani na Umoja wa Ulaya wa kupiga marufuku matangazo ya televisheni ya Palestina ya Al Aksa, na imesema hatua hiyo ni jaribio la kuzima sauti za Wapalestina na kuwazuia kuwasiliana na ulimwengu imesema hatua hii inalenga kukandamiza uhuru wa kujieleza na kunyamazisha majukwaa yanayofichua sura halisi ya ugaidi uliopangwa wa Wazayuni. Taarifa ya Hamas imesisitiza kwamba hatua ya Marekani dhidi ya televisheni ya Al-Aqsa ya Palestina ni uamuzi ulio kinyume na sheria dhidi ya vyombo huru vya habari vya Palestina vinavyofichua kwa jamii kima ya kimataifa mateso yanayowapata wa Palestina. Hamas pia imevitaka vyombo vya habari na mashirika ya habari ya kimataifa kulani uamuzi huo na kutonyamaza kimya mbele ya hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya sheria za kimataifa na kanuni za kibinadamu. Televisheni ya satelaiti ya Al Aqsa pia imetoa taarifa ikitangaza kwamba kufuatia uamuzi wa pamoja wa Marekani na nchi za Ulaya, matangazo ya televisheni hiyo yamesitishwa katika satelaiti zote za kimataifa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kampuni yoyote ya satelaiti itakayoendelea kurusha hewani matangazo ya televisheni ya Palestina ya al Akswa itakabiliwa na vikwazo vizito vya kifedha. Pia mashtaka ya kuunga mkono ugaidi yatafunguliwa dhidi ya wasimamizi wa satelaiti zinazoiwezesha televisheni hiyo ya Palestina kurusha matangazo yake. Alakswa imelaani uamuzi huo na kutaja kuwa ni sehemu ya juhudi zilizoratibiwa za kukandamiza vyombo vya habari vya Palestina. Idara ya televisheni hiyo imesisitiza kwamba hatua hizo zinachukuliwa sambamba na mashambulizi ya Israel dhidi ya sauti ya Palestina. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani pia amezungumzia amezungumza katika mkutano wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa siku ya Ijumaa kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Iravania melani mwenendo unaoongezeka, uh, wa kueneza chuki dhidi ya Waislamu duniani na kusema, chuki dhidi ya Uislamu ni chombo kinachotumiwa kuhalalisha uvamizi na jinai za Israel. Akizungumzia nafasi ya vyombo vikuu vya habari na mitandao ya kijamii katika kueneza chuki dhidi ya Uislamu, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema mitandao ya kijamii au ile ya kipropaganda haiwalengi tu Waislamu, bali pia inachafua mapambano halali ya watu wa Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel na kuchochea mazingira ya chuki. Chuki dhidi ya Uislamu inazidi kuchukua sura mpya kila siku barani Ulaya na huko Marekani, na imesababisha hujuma dhidi ya Waislamu na Uislamu, yaani mashambulizi ya kivitendo dhidi ya Waislamu. Wimbi kubwa na lililopangwa la chuki dhidi ya Uislamu limejitokeza katika miundo na mifumo mbalimbali rasmi na isiyo rasmi, na kutoa taswira iliyopotoshwa kuhusu dini ya Uislamu na wafuasi wake sambamba na kuwawekea vikwazo na mashinikizo mengi ya kisaikolojia na kisheria ya wa Waislamu wanaoishi Marekani, baadhi ya viongozi wa Marekani na nchi za Ulaya wamekuwa wakieneza chuki dhidi ya Uislamu na kuchochea ukatili dhidi ya wafuasi wa dini hiyo. Mfano wa wazi kabisa katika uwanja huo ni Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye amekuwa mstari wa mbele katika kueneza na kuchochea chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu wa, wa Marekani na nchi za magharibi kwa ujumla. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni mwezi wa karamu na rehma za mwenyezi Mungu, ni mwezi unaotukumbusha kurejea kwa Mungu mwenye enzi na kujaza nyoyo zetu kwa imani na amani. Katika siku hizi zilizobarikiwa, pamoja na kufunga na kukesha usiku kucha kwa ibada tunatafuta fursa ya kujikurubisha zaidi kwa Mola muumba na kuinua juu zaidi roho na nafsi zetu. Kila dakika ya siku za mwezi huu ni fursa ya kushukuru na kurudi kwenye asili na marejeo yetu. Ramadhani ni kama safari ya kiroho inayotupeleka kwenye ukamilifu na nuru. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam kwamba amesema Si wote wanaowacha kula wanafunga swaumu isipokuwa kama watajiepusha na dhambi zinazosababisha maumivu ya roho. Huu ndio ujumbe ambao tunapaswa kuuzingatia katika mwezi huu na kusafisha roho na nafsi zetu kutokana na maasi na madhambi. Hebu sasa tuyatazame mafundisho ya kina na yenye hekima ya Mirza Jawad Maleki Tabrizi, mwanazuoni arifu na mwalimu hodari wa maadili na akhlaqi katika karne ya 14 hijiria, kuhusu aina tofauti za funga. Katika maandishi na kazi zake, mwanazuoni huyo amezungumzia kwa kina daraja na aina mbalimbali za funga na ametuachia mafunzo adhimu. Ayatullah Mirza Jawad Maleki Tabrizi ameigawa funga na swaumu katika viwango na daraja tatu: funga ya watu wa kawaida, funga ya khawas au watu makhsusi, na funga ya watu bora baina ya watu makhsusi au khawas al khawas. Kila moja ya ngazi hizi za swaumu na funga ni kama ngazi ya kuelekea na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kutoka nje hadi ndani na kutoka kwa mwili hadi kwenye roho na nafsi ya mwanadamu. Saumu so, na funga ya watu wa kawaida ni hatua ya kwanza kwenye njia hii. Funga hii inazingatia zaidi mambo ya dhahiri ya mwenye kufunga na inajumuisha kujiepusha kula, kunywa na kadhalika kuanzia macheo hadi machweo. Watu wanaofunga saumu ya aina hii hushikamana na kanuni za awali za kufunga na kujizuia kula, kunywa, na mambo mengine yaliyozuiliwa kufanywa mchana wa mwezi wa Ramadhani. Katika hatua hii mambo ya kiroho na ya batini ya funga hupewa mazingatio madogo ikilinganishwa na masuala ya kidhahiri ya kimada na kimwili ambayo ndiyo yanayopewa mazingatio zaidi. Daraja nyingine ya funga na swaumu ni ya watu mahsusi au khawas, na ni hatua ya juu zaidi ya daraja hiyo ya kwanza ya funga. Katika awamu na daraja hii, wale wanaofunga sio tu kwamba hujiepusha kula na kunywa na mambo mengine yaliyokataza kufanywa katika mchana wa mwezi wa Ramadhani tu bali pia hujiepusha kufanya madhambi mengine na mambo ya haramu na mienendo isiyofaa. Watu hawa hujitahidi kutakasa nafsi zao kwa kudhibiti matendo na mienendo yao. Swaumu ya aina hii ni kwa wale wanaotaka kuelekea na kuelewa hakika ya kufunga, na kwa sababu hii wanafanya jitihada kubwa kuzuia hata viungo vyao vya mwili kufanya dhambi na kosa lolote, japokuwa halitengui swaumu na kubatilisha funga zao. Saumu ya watu hawa makhususi ni funga siyo ya mwili pekee, bali pia ya kuiweka nafsi na roho ya mwanadamu kwenye njia ya usafi na utakasifu. Ama saumu ya khawas al khawas, yaani wabora wa watu makhususi, ni kilele na daraja ya juu kabisa ya funga. Funga hii ni zaidi ya kujizuia kimwili na hata kimienendo. Katika hatua hii ya funga muislamu aliye katika ibada ya saumu hujishughulisha pia na kuchunga na kuwa mwangalifu kuhusu mawazo, fikra na nia yake, na mazingatio yake yote huelekezwa upande wa kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Funga ya aina hii ni saumu inayojikita ndani kabisa ya nafsi na roho ya mwanadamu na lengo lake kuu ni kujisogeza na kuwa karibu na dhati takatifu ya Mwenyezi Mungu. Katika funga hii mfungaji anaepuka sio kula na kunywa na madhambi mengine ya mwili na viungo vya mwili pekee, bali pia chochote kinachomkengeusha na kumweka mbali na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kama nia na fikra zisizo sahihi. Mirza Jawad Maleki Tabrizi ana kauli inayotikisa mwili na moyo kuhusiana na jambo hili anasema, swaumu inayomzuia mtu kumkumbuka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala siyo funga, bali pia ni kizuizi cha ukamilifu wa kiroho. Swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni vipi swaumu na funga iwe kizuizi cha ukamilifu wa kiroho? Maneno haya ya mwanazuoni arifu na msomi huyu mkubwa wa Kiislamu yanaonyesha umuhimu wa nia ikhlasi na kumsafishia nia Mwenyezi Mungu kwa wenye kufunga na yanatufunza kwamba swaumu si amali na matendo ya dhahiri na ya mwili tu, bali ni safari ya ndani ya nafsi inayoiondoa roho ya mwanadamu kwenye minyororo na utumwa wa masuala ya kimada na kidunia na kuielekeza kwa Allah subhanahu wataala. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo, hebu sasa tutupie jicho dua ya siku ya kumi na sita ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ni wito wa kuwa pamoja na watu wema na kujiepusha na watu wa ovu. Na ndani yake tunamwomba Allah subhanahu wataala atuongoze katika njia iliyo sahihi: ewe Mola wangu, nipe taufiki ya kuafikiana na watu wema ndani ya siku hii na uniepushe kuwa rafiki na watu waovu, na unipe makazi katika siku hii kwa rehema zako kwenye nyumba ya milele kwa uungu wako, ewe mola wa walimwengu wote. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kuandamana na abrar, kwa maana ya watenda mema. Abrar ni wale ambao Mwenyezi Mungu amewataja na kutaja sifa zao mara kwa mara katika Qurani kwamba ndiyo wakazi wa peponi. Ili kuelewa vyema sifa za abrar, tunarejea kwenye aya ya 177 ya, ya suratul Baqara ambayo inasema, siyo wema kuelekeza nyuso zenu upande wa mashariki na magharibi, bali wema ni wa anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na malaika na kitabu na manabii na anawapa mali licha ya kuipenda jamaa na mayatima na masikini na ibnu sabil na waombao na wanaotumia mali zao katika kuwagomboa watumwa na akashikamana na swala na akatoa zaka na watimizao ahadi wanapoahidi na wanaokuwa na subira katika shida na dhara na wakati wa vita, hao ndio waliosadikisha na hao ndiyo wenye takwa. Katika siku hii yenye baraka, tunataka kuwa pamoja na abrar na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe sifa zao nzuri. Maana ya kuafikiana na abrar ni kufanya amali na kazi zao njema, ili maadili, matendo na itikadi zetu ziowane na zao na zile zilizotajwa katika aya iliyotangulia. Katika dua hii pia tunamwomba Allah subhanahu wataala atuepushe kuwa na urafiki na kuketi pamoja na watu wa ovu. Kuwa mwenza na mshirika wa watu wa ovu hutuweka mbali na njia ya haki na yumkini kukatufanya tupoteze maadili yetu na thamani za kiroho na kimaanawi pole pole na hatua kwa hatua. Vilevile tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe makazi peponi Darul Qarar kwa rehma zake yeye ye jalali. Pepo inaitwa makao na nyumba ya milele darul qarar kwa sababu dunia ni mahali pa kupita, na hakuna mtu aliye na amani na utulivu kamili katika dunia hii. Ama huko akhera, katika maisha ya baada ya kifo, mwanadamu atapata amani na utulivu halisi na wa kweli. Wapendwa, tunakamilisha kipindi chetu cha leo tukimwomba Allah subhanahu wataala kwa kusema, allahumma inni asaluka khaira ma tusal faatini afdala ma tuti, mola wangu mlezi na kuomba bora zaidi ya unayoombwa, basi nipe bora zaidi ya unavyotoa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kumulika gazeti la Wamachinga ambalo Uh, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno mashindano ya Qurani, Dr Mwinyi, ishara ya amani, uhuru wa kuabudu. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dr Husein Mwinyi amesema mashindano ya kimataifa ya kuhifadhi Qurani ni kielelezo thabiti cha kuwepo kwa uhuru wa kuabudu nchini Tanzania. Rais Mwinyi ameyasema hayo alipozungumza katika mashindano ya ishirini na tano ya kimataifa ya mabara yote katika kuhifadhi Qurani yaliyoandaliwa na sisi Taasisi ya Al-Hikma Foundation uh, katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Vile vilevile amewasihi wazazi kuwahimiza watoto wao kuhifadhi Qurani ili kuongeza mashekhe na maulamaa wa baadaye. Kuhusu matokeo ya mashindano hayo ya Qurani, wamachinga limeandika kwamba kijana kutoka Urusi Aimedina Farhudinova mwenye umri wa miaka 23 ameibuka mshindi wa kwanza na kwamba Mtanzania amechomoza na kuingia tano bora. Kamati ya Bunge yapongeza REA usambazaji umeme, na wasaidizi wa nyumbani wanavyopitia ukatili ni baadhi ya habari uh, muhimu zinazoonekana gazeti la Wamachinga. Katika gazeti la Mwananchi tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno ACT ya wachongea Wasira na Mbeto, uh, vishandu watikisa matukio ya uporaji, mwanafunzi achinjwa, mke uawa kisa shilingi elfu hamsini na ripoti maalum sababu za kuzagaa taka Dar es Salaam. Eh, katika gazeti la Uhuru pia, uh, gazeti hili limeyapa uh, kipaumbele maalum mashindano ya 25 ya kimataifa ya mabara yote ya Qur'an yaliyofanyika Dar es Salaam. Kwa habari yenye kichwa cha maneno Tanzania yazidi kupaa duniani, limemnukuu Rais Hussein Mwinyi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar akisema mashindano ya Qur'an ya mabara yaliyohitimishwa jana jijini Dar es Salaam yameendelea kupandisha hadhi ya Tanzania. Ameongeza kwamba Tanzania ni kisiwa cha amani, kutokana na kufanyika mikutano na makongamano mengi ya kimataifa. Vichwa vya habari nyingine za Uhuru vinasema vyama vyasisitizwa kushiriki uchaguzi, hospitali Kairuki yapongezwa tiba ya ngozi nchini, na alama za vidole za mnusuru kunyongwa huko Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika kwamba Askofu Ole Sapit ameharamisha wanasiasa wote kuhutubu katika kanisa Anglikana kote nchini humo, akisisitiza kwamba malumbano ya wanasiasa hayasaidii kusuluhisha matatizo yanayowakabili Wakenya kama vile ushuru wa juu na kufeli mpango wa afya wa shaa. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti hili la Taifa Leo lina habari iliyopewa anwani "Mwanamke aliyetishia kujiua atimiza tishio lake", na kuandika kwamba mwanamke ambaye Machi tano alizungumza na dada yake na mazungumzo yake yalichapishwa kwenye Facebook kuwa angetamani maisha, angetamatisha maisha yake kwa kujirusha kwenye mto Yala, kaunti ya Siala, hatimaye amefanya hivyo jana Jumapili. Mwili wa Mesi Nyasaka ulipatikana ukielea katika mto huo na unatarajiwa kufanyiwa uchunguzi hii leo pia. Uh, gazeti hili lina ha, habari yenye kichwa cha maneno Gideon Moi ataka handisheki na rais William Ruto. Habari kuu, gazeti la Daily Nation ina kichwa cha maneno jinsi kazi migogoro ya malipo inavyoathiri familia. Limedokeza kwamba kwa mujibu wa ripoti ya kamati ya bunge, kuongezeka kwa tozo na mfumuko wa bei kutazidisha gharama za maisha na kutatiza biashara ripoti inaonyesha kwamba ajira pia zimepungua kutoka asilimia 4.9 mwaka 2019 hadi asilimia 4.4 mwaka 2023. Katika habari nyingine Daily Nation limeandika kwamba wahudumu wa matatu waliofungwa kituo cha mabasi hawatoi somo kwa wenzao wa kiukaji wa sheria. Limedokeza kwamba wahudumu wa matatu ya Super Metro wameshtakiwa kwa kumuua mwanamume mmoja baada ya kumtupa nje ya gari la matatu lililokuwa likienda kwa sababu ya mzozo wa nauli ya shilingi 30, na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba rais Paul Kagame jana Machi 16 aliionya Ubelgiji dhidi ya kuingilia maendeleo ya Rwanda, akikosoa kwa kuilaumu Kigali kuhusu matatizo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kupanga njama za kuiwekea vikwazo licha ya kwamba historia ya ukoloni e, wa nchi hiyo ya Ulaya ndiyo chanzo cha matatizo ya muda mrefu katika eneo la maziwa makuu. Rais Kagame amesema kwamba Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zinashiriki masuala mengi e, yenye mizizi mirefu kutokana na utawala wa kikoloni. Amedokeza kwamba Ubelgiji ilikuwa na nafasi kubwa katika kugawanya eneo hilo na kutenganisha familia katika mipaka ya nchi tofauti. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika e, historia sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia hapa nchini Iran. Na ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa upandikizaji wa uboho kutokana na maendeleo makubwa katika nyanja za matibabu. Ripoti zinasema katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu kwa kutegemea nguvu za wataalamu wa ndani. Moja ya maeneo haya ni upandikizaji wa uboho. Upandikizaji wa uboho umefanywa hapa nchini kwa watu walio na magonjwa kama vile liukimia au ugonjwa wa mailo de plastic na magonjwa mengine mabaya ya damu kama vile limfoma, meloma na anemia ya aplastiki. Upandikizaji huo unaweza pia kutumika katika kutibu saratani za onkolojia ambazo hazikubali tiba ya kimotherapi uh, na katika kutibu matatizo ya kuzaliwa kama vile thelasemia, ugonjwa wa seli mundu, Porfyrious na matatizo makubwa ya upungufu wa kinga. Madaktari bingwa wa Iran wameweza kuwa na jipya na kuionyesha dunia katika uga wa upandikizaji wa uboho na wamekuwa miongoni mwa nchi tatu bora duniani katika uwanja huu kwa kadiri kwamba hivi karibuni kampuni ya Iran ilitengeneza dawa ya tiba ya seli ya alogenic destrosel mahsusi kwa wagonjwa wa upandikizaji wa uboho ambayo ni msaada mkubwa kwa wagonjwa katika uwanja huu. Dawa ya lestrosel inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa matatizo ya GVHD. GVHD ni ugonjwa wa upandikizaji wa uboho ambao una hatari nyingi kwa uh, mgonjwa. Kuhusiana na suala hilo, Mustafa Ghanei, katibu wa tume ya teknolojia ya biolojia ya afya na teknolojia ya tiba ya ofisi ya rais wa Iran anayeshughulikia maswala ya sayansi na teknolojia, amesema uh, kuwa Iran ni moja kati ya nchi zinazoongoza katika kanda ya ishe magharibi katika upandikizaji wa uboho kiasi kwamba takwimu za upandikizaji wa uboho nchini ziko mbele sana ikilinganishwa na nchi nyingine katika kanda hiyo. Roboti za upasuaji aina ya Sina zinazotengenezwa nchini Iran na kusambazwa katika hospitali za Indonesia kwa madhumuni ya upasuaji zimewashangaza wataalamu wa matibabu katika nchi hiyo. Kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la habari la Fars, madaktari wa upasuaji wanaofanya kazi na mfumo wa upasuaji wa Sina katika hospitali za Indonesia wameridhishwa na utendaji wa roboti hizo. Ripoti hiyo ilisema kuwa takribani madaktari wapya 100 wa upasuaji nchini Indonesia wameomba kushiriki mafunzo ya kutumia mfumo wa Sinaa katika upasuaji wa mbali unaosaidiwa na roboti. Idadi hiyo ni juu ya madaktari wengine mia kumi na wawili ambao tayari wamekuwa wakihudhuria mafunzo tangu mfumo huo ulipopelekwa Indonesia miaka miwili iliyopita. Indonesia inatarajia kwamba mara baada ya kuidhinishwa roboti za Sinaa zitaweza kusaidia kupanua kituo cha upasuaji wa mbali cha roboti nchini humo ili kuunganisha visiwa vya magharibi na mashariki vya nchi hiyo ambavyo masafa baina yao ni umbali wa kilomita 3500. Mfumo wa Sinaa ambao umetengenezwa na kampuni ya roboti ya Iran hutumia roboti kuiga harakati za mikono ya daktari wa upasuaji wakati wa operesheni wa. Mfumo huo unatumia mbinu ya upasuaji isiyoingilia sana wa kufanya upasuaji wa milimita tano kwenye sehemu ya mwili inayohitaji upasuaji. Hili hupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa kupona kwa mgonjwa baada ya operesheni, na pia huruhusu kushona jeraha kwa usahihi zaidi. Roboti ya Sina huiga kila sentimita moja harakati ya mikono ya daktari wa upasuaji kwa kusonga kwa milimita moja kwenye mwili wa mgonjwa mfumo wa roboti ya sinalimetokea takribani miaka ishirini ya utafiti katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha tehran wataalamu waliohusika katika mradi huu wanasema kuwa kifaa hicho ni mfumo halisi wa iran kilichoundwa kwa kutumia utaalamu wa teknolojia iliyotengenezwa na wahandisi na wanasayansi wa iran roboti hiyo imeshinda hataza kumi nchini marekani na mataifa mengine huku watafiti wakichapisha zaidi ya makala sabini katika majarida makubwa ya kisayansi ya kimataifa wakichambua mfumo huo ripoti zinaonyesha kuwa mashirika yanayohusiana na serikali ya Russia pia yameonyesha hamu ya kununua roboti hiyo ya upasuaji ya nchini Iran. Na, na sasa tuangazie sekta ya teknolojia ya nyuklia ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kupata mafanikio makubwa. Taarifa ya hivi karibuni inasema kuwa kiwanda pekee cha nyuklia cha Iran kimezalisha umeme wenye thamani ya takribani dola bilioni 8.2 tangu kilipoanza kufanya kazi zaidi ya miaka kumi na mimoja iliyopita. Takwimu kutoka shirika la nishati ya atomiki la Iran zinasema kuwa kiwanda cha nuklia cha Busher kimezalisha takribani saa 8353 za gigawati GWH za umeme kuanzia Septemba 2013 hadi Septemba mwaka jana. Ripoti hiyo imesema kuwa jumla ya bajeti iliyotumika katika ujenzi wa kiwanda cha Busher ilikuwa dola bilioni 4, ikiongeza kuwa utendaji wa kiwanda hicho umeipa nguvu sera ya serikali ya Iran ya kujenga vituo zaidi vya umeme wa nyuklia nchini. Ripoti hiyo pia imeeleza kuwa kiwanda cha nyuklia cha Busher kilicho kusini mwa Iran kwenye pwani ya Ghuba ya Uajemi kimekuwa chanzo cha umeme kwa takribani kaya milioni mbili nchini Iran. Aidha, matengenezo ya mara kwa mara na ukarabati wa kiwanda hicho yamewezesha kiendelea kufanya kazi bila kusimama kwa muda wa miaka kumi na moja mfululizo. Takwimu hizi za mafanikio haya zinakuja baada ya ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari vya maadui kudai kuwa ujenzi wa kiwanda cha nyuklia cha Bushehr umesababisha hasara ya mabilioni ya dola kwa nchi hiyo. Serikali ya Iran imetangaza kuwa inapanga kujenga vituo zaidi vya nyuklia ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya nishati. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran Muhamad Islami alisema Septemba mwaka jana kuwa Iran inaendelea na mipango yake ya dhati ya kujenga vituo vipya vya nyuklia kaskazini na kusini mwa nchi kutokana na ufanisi mkubwa uliopo katika sekta hiyo. Islami pia amesema kuwa Iran ina mipango mikubwa ya uchimbaji wa madini ya urani nchini, kwa kuwa inahitaji madini hayo kwa ajili ya uzalishaji wa oksidi ya urani, ambayo inahitajika kwa ajili ya uzalishaji wa umeme katika kiwanda cha Bushehr na vituo vingine vitakavyojengwa katika siku zijazo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa kumiliki teknolojia ya nuklia kwa malengo ya amani ni haki yake ya kimsingi isiyoweza kupingika. Nam wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nuklia, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Katika historia leo ni Jumatatu, tarehe 16 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 17 Machi mwaka 2025. Miaka 1389 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, ardhi ya Baitul Muqaddas huko Palestina ilikombolewa na Waislamu. Vita vya kwanza kati ya Waislamu na Warumi vilijiri huko kaskazini mwa bahari Nyekundu baada ya kudhihiri dini ya Uislamu. Jeshi la Waislamu lilitoa pigo kwa Warumi na eneo la kusini mwa Palestina likakombolewa katika zama za utawala wa Umar bin Khattab. Baada ya kushindwa huko, mfalme wa Roma alituma jeshi kubwa katika ardhi za Palestina. Warumi walishindwa vibaya na jeshi la Kiislamu katika vita vilivyojiri huko Palestina na mwishoni mwa mapigano hayo, kamanda wa jeshi la Roma aliuawa na Damascus ikadhibitiwa na Waislamu katika siku kama hii ya leo miaka mia sita iliyopita. Alifariki dunia mwanazuoni na mwana historia wa Kiislamu, Taqiyuddin Abul Abbas Makrizi. Makrizi alizaliwa Kairo nchini Misri na alifanya safari katika miji mingi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa shabaha ya kutafuta elimu na maarifa. Alikuwa hodari katika taaluma mbalimbali za Kiislamu. Kwa muda, Taqiyuddin al Makrizi alijihusisha na kazi ya ukadhi mjini Kairo. Alipendelea sana elimu ya historia na ameandika vitabu kadhaa katika taaluma hiyo. Miongoni mwa vitabu vya mwana historia huyo wa Kiislamu ni As-Suluk li Maarifati al-Muluk. Na siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, wawakilishi wa nchi za Uingereza, Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxembourg walitia saini mkataba wa ushirikiano mjini Brussels huko Ubelgiji. Katika mkataba huo uliojulikana kwa jina la mkataba wa Brussels, nchi hizo zilikubaliana kuanzisha mfumo wa ulinzi wa pamoja na kupanua uhusiano wao wa kiuchumi na kiutamaduni. Mkataba huo pia ndio uliokuwa chachu ya kuanzishwa shirika la kijeshi la nchi za Magharibi, NATO kwa kifupi, kwani ni baada ya hapo ndipo yalipofanyika mazungumzo kati ya Marekani, Kanada na baadhi ya nchi wanachama wa, wa mkataba wa Brussels huko Washington, Marekani, ambapo baadaye kuliundwa shirika hilo la NATO mwezi Aprili mwaka 1949 <mulia> Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani hujuma za majeshi ya Marekani na Uingereza huko Yemen, na amesema mzizi wa ukosefu wa usalama katika eneo la magharibi mwa Asia ni kuendelea mauaji na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali mashambulizi ya anga ya Marekani na Uingereza dhidi ya maeneo ya raia katika mji wa Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Hamasi imesema hujuma hizo za Marekani na Uingereza zinakiuka sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala ya watu wa Yemen. Wakati huo huo, msemaji wa jeshi la Yemen amesema kwamba harakati ya Ansarullah haitaacha mashambulizi hayo yapite bila majibu na kwamba tayari Yemen imelenga na kupiga ndege ya kubeba uh, meli ya kubeba ndege za kivita ya Marekani mara mbili katika masaa ishirini na nne yaliyopita. Rais wa Angola Joao Lorenco ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano katika mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya kuanza mazungumzo ya amani baina ya serikali ya Kinshasa na waasi wa m 23 na duru za habari zimekinukuu chanzo kimoja nchini Sudan kikisema kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia kwa ndege zisizo na rubani ikulu ya rais mjini Khartum ambayo inadhibitiwa na waasi wa RSF. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.