Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote? Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhera atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku wa leo, njema, amin, ya matangazo leo ni Jumapili njema. Tumejaliwa na Mwenyezi Mungu. Tunasema amin ya rabbil alamin. Na shukran na hamdi zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Na tunaomba Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani awaponye wenzetu, wako mahospitalini wanaugua, wako majumbani wanaugua, awapee uwene, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Amin. Mwenyezi Mungu hatutakabalie pia saumu zetu funga zetu na amali zetu zote njema, hatusamee makosa yetu. Nitafungua kwa taarifa ya habari kama kawaida ya kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: hatua ya Marekani ya kuishambulia kijeshi Yemen kukariri mkakati ulioshindwa kufua dafu mbele ya harakati ya Ansarullah ya Yemen vipindi tumeandalia cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ni vipindi vyetu mtawalia. Tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, na tukielekea kutamatisha matangazo tutawaletea dua ya siku ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram mpendo wa msikilizaji, at radio Teheran sw tm radio Teheran sw kwenye tovuti na mtandao wetu ya intaneti Radio Teheran tunapatikana katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw. Saa moja dakika 29 na na sekunde 6 kwa wakati wa hapa Tehran. na vifuatavyo ni vichwa vya habari. Kiongozi kinara wa upinzani Kenya Raila Odinga asema nilizuia mapinduzi ya kijeshi dhidi ya rais Ruto. Salamia asema tishio lolote dhidi ya Irani litakabiliwa na jibu la kuumiza. Wakati huo huo Yemen, yasema tutatoa jibu la kitaalamu na chungu kwa shambulio baya la Marekani. Na pamoja na habari nyingine, Israel yasema imeua zaidi ya Palestina 150 tangu usitishaji vita ulipoanza kutekelezwa ukanda wa Gaza Januari 19. Pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kinara wa upinzani Raila Odinga amefichua kuwa aliamua kumwokoa Rais William Ruto wa Kenya wakati wa maandamano ya Generation Z ili kuzima mapinduzi ya kijeshi ambayo yalikuwa yamekusukwa na yalikuwa yakikaribia tu kutekelezwa. Bwana Odinga amekuwa akikosolewa na vijana nchini Kenya kuwa aliteka nyara wimbi lao la mageuzi akalisambaratisha kisha akaungana na utawala wa kenya kwanza uliokuwa ukiwanyanyasa waziri mkuu huyo wa zamani wa kenya alifunguka na kusema alipigiwa simu na rafiki ambaye alimwomba aingilie kati kwa sababu jeshi lilikuwa likielekea kuung'oa utawala wa rais ruto iwapo maandamano yangeendelea kushtadi waziri huyo mkuu wa zamani alisema baada ya bunge la kitaifa kuvamiwa mnamo juni ishirini na tano na vijana kuanza maasi yao kwa kulenga Ikulu, ilikuwa dhahiri kwamba utawala wa Kenya kwanza ulikuwa ukielekea kuporomoka. Hali hiyo ililazimu rais kuagiza majeshi yatoke kwenye makao yake ili yahakikishe utulivu na amani vinakuwepo nchini baada ya polisi kulemewa na vijana. Ruto anaweza kuondolewa tu kupitia uchaguzi mkuu, lakini unajua, wanajeshi wakitoka kwenye kambi yao huwa hawarejei, alisema Bwana Odinga wakati wa mahojiano hayo. Kiongozi huyo alifananisha hali ambayo Kenya ilijipata na yaliyotokea Misri wakati kundi la Muslim Brotherhood, Ikhwan al-Muslimin, lilipomwondoa mamlakani rais wa nchi hiyo Hosni Mubarak. Kiongozi huyo wa upinzani alisimulia jinsi alivyotumia ushawishi wake wa kisiasa kuhakikisha rais anatupilia mbali mswada wa fedha wa 2024 ambao ulikuwa unapingwa na vijana huko Kenya. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, ameonya kwamba Iran itatoa jibu la maangamizi kwa tishio lolote iwapo litatekelezwa kivitendo dhidi ya taifa hili. Meja Jenerali Hoseini Salami ameasema haya hapa mjini Tehran na akasisitiza kuwa Iran inafanya kazi kwa uwazi, ikikubali wazi wazi kuwajibika kwa matendo yake, iwe ni oparesheni za kijeshi au kuunga mkono juhudi za wanamkawama. Ameeleza bayana kuwa Iran haina nafasi yoyote katika kuundwa na kuongoza sera za makundi ya mukawama ya kieneo, ikiwa ni pamoja na harakati ya sorwa ya Yemen. Kamanda mkuu wa Kama mkua, IRGC amesisitiza kuwa, sisi si, si, si taifa linalofanya kazi kwa usiri. Sisi ni nguvu ya kijeshi inayotambulika na inayoaminika duniani kote. Ikiwa tutashambulia pahala popote au kumuunga mkono yoyote, tutatangaza waziwazi. Meja Jenerali Salami ameashiria operesheni zilizopita kama vile operesheni ya ahadi ya kweli dhidi ya utawala wa Israel na akasisitiza kwamba Iran daima imekuwa ikitangaza wazi na kuwajibika kivitendo na kamwe haitakakataa au kukubali kwa hada juu ya operesheni yoyote. Aidha, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kisamirani amesisitiza kuwa tishio lolote litakayotekelezwa dhidi ya nchi hii litakabiliwa na jibu kali zito na la uharibifu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen limelaani shambulio baya la Marekani dhidi ya nchi hiyo kwa kuunga mkono Israel na kuwapa kuwa taifa hilo la kiarabu litauadhibu utawala huo wa kihalifu kwa njia ya uchungu. Baraza hilo limetoa tangazo hii leo Jumapili, siku moja baada ya Marekani kufanya mashambulizi makubwa ya kijeshi katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na mikoa ya Saada, Dhomar, Haja na Albaida. Kwa akali watu 31 wengi wao wakiwa wanawake na watoto, waliuawa katika mashambulio hayo ya anga na majini yaliyoagizwa na rais wa Marekani Donald Trump. Baraza hilo limesema kuwalenga raia kunathibitisha kushindwa kwa Marekani katika makabiliano hayo na kwamba uchokozi huo hautawazuia wa Yemen kuunga mkono Gaza, bali badala yake utazidisha taharuki. Adhabu ya wavamizi dhidi ya Yemen itatekelezwa kwa weledi na uchungu kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, limeonya Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen. Baraza hilo pia limesema mashambulizi ya anga dhidi ya Yemen yanaashiria kurejea kwa operesheni za kijeshi katika Bahari ya Sham, na hivyo kuwa tishio kwa safari za kimataifa za baharini katika eneo hilo. Taarifa hiyo imesema Marekani pamoja na utawala wa kizayuni watashindwa na kurudi nyuma kwa fedheha na udhalili kama walivyofanya wakati wa vita vyao vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina, kumradhi. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa zaidi ya wa Wapalestina 150 wameuliwa shahidi na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa katika eneo hilo Januari 19 mwaka huu, wakiwemo 40 waliouawa katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Taarifa iliyotolewa na ofisi hiyo imesema tumeona utawala ghasibu unavyoshadidisha uhalifu dhidi ya raia katika wiki za hivi karibuni ukiwalenga makusudi watu wanaookota kuni au kukagua nyumba zao na kusababisha vifo vyao kwa mashambulio ya jeshi la Israeli. Taarifa hiyo imetolewa baada ya shambulizi la anga la jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo la Beitullahiya kaskazini mwa Gaza na kusababisha vifo vya wapalestina tisa wakiwemo waandishi wa tisa habari na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu, ikilaani shambulio hilo ililolielezea kama mauaji ya kutisha ya halaiki. Ofisi ya vyombo vya habari ya Ghaza imeulaani utawala ghasibu wa Israel kwa kushadidisha uchokozi wake, huku kukiwepo na ripoti kwamba kuna maagizo yanayotolewa mtawalia ya kutoka uongozi wa juu wa utawala huo wa kizayuni ya kuchukuliwa hatua za kijeshi. Ofisi hiyo imetupilia mbali madai ya jeshi la kizayuni ya kuhalalisha hujuma na kusema watu waliolengwa wote ni raia wanaofanya kazi katika eneo la utoaji hifadhi ya makazi waliokuwa wakiandaa taarifa za taswira za vyombo vya habari kwa ajili ya shirika la utoaji sadaka. Taarifa hii imetaka mahakama ya kimataifa ya haki ICJ na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC zichukue hatua za haraka dhidi ya uhalifu wa kivita wa Israel ikiwa ni pamoja na ule uliofanywa na waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu. Mamia ya Waislamu na Wakristo huko Wagadugu, mji mkuu wa Burkina Faso, wameshiriki pamoja dhifa ya futari katika medani ya Place de la Nation kuadhimisha mwaka watatu wa utamaduni huo wa kuhamasisha mshikamano wa kijamii wakati huu ambapo nchi hiyo inakabiliwa na ghasia za itikadi kali. Hafla hiyo imeandaliwa na chama cha vijana kinachohamasisha watu kuishi kwa umoja licha ya tofauti za kidini na kutoa kipaumbele kwa mazungumzo na diplomasia. Viongozi wa kidini na kijamii waliozungumza kwenye marasimu hayo wamesisitizia haja watu wa dini tofauti kuvumiliana na kuishi pamoja kwa amani na maelewano. Mumini Kodugu, mratibu mkuu wa shughuli hiyo huko Wagadugu, amesema Burkina Faso ni familia moja. Huu ni wakati wa kusherehekea umoja wetu haswa wakati wa Ramadhani na Kwaresma. Naye Maliki Odraogo, muumini wa Kiislamu aliyeshiriki dhifa hiyo ya futari jana Jumamosi, amesema mpango huu unaimarisha udugu na mshikamano wetu, ukiondoa vikwazo vinavyoweza kutugawa. Kwa upande wake Wendonga Francois Sawadogo, Mkristo Mkatoliki aliyeshiriki futari hiyo ya pamoja, anasema ninatumai kwamba mwaka ujao amani itarejea, ili tuweze kusherekea kuishi pamoja tukiwa ndugu Faso wa dini zote. Burkina Faso imekabiliwa na mwongo mmoja wa ukosefu wa usalama kutokana na makundi ya kigaidi yenye mfungamano na Al-Qaida na Daesh, magenge ambayo yanachochea mivutano baina ya jamii. Na moto ulioikumba klabu ya anasa katika mji wa Kokani, Macedonia Kaskazini, usiku wa manane wa kuamkia leo umesababisha makumi ya watu kuaga dunia na kujeruhiwa Kulingana na ripoti za vyombo vya habari za ndani, ofisi ya mwendesha mashtaka ya umma nchini humo imesema katika taarifa yake kwamba moto huo ulizuka na kuenea kwa kasi hadi kwenye dari na paa la klabu hiyo ya usiku. Taarifa hiyo imesema tungali tunatathmini idadi ya wahanga na majeruhi wa mkasa huo wa moto. Shirika la serikali la kukabiliana na majanga mia likirejea taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Macedonia imesema takriban watu 50 wameuawa kwenye janga hilo. Moto huo ulizuka katika klabu ya Pars, ukumbi wa starehe uliopo katika mji huo mdogo wenye wakazi takriban elfu thelathini wakati wa tamasha la kundi la DNK ambalo ni la wanamuziki maarufu wa kufokafoka nchini humo. Aghalabu ya waliohudhuria tamasha hilo lililoanza usiku wa manane mnamo Machi mnamo Machi 16 ni tabaka la vijana. Tovuti ya habari za mtandaoni ya SDK imeripoti kuwa moto huo ulianza saa tisa usiku wa kuamkia leo, ikinukuu vyanzo vya uokoaji. Tovuti hiyo imesema zaidi ya watu mia moja wamejeruhiwa katika moto huo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenda wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: hatua ya Marekani ya kushambulia kijeshi Yemen, kukariri mkakati ulioshindwa kufua dafu mbele ya harakati ya Ansarullah. Donald Trump ambaye aliingia madarakani kwa ahadi ya kuleta suluhu na amani na kuhitimisha vita kadha wa kadha vilivyoanzishwa na Marekani ametoa amri ya kushambuliwa kijeshi Yemen baada ya kupita miezi miwili tu tangu ashike hatamu za utawala. Kabla ya kutoa amri hiyo, Trump alishaagiza shehena za silaha na zana za kijeshi zianze kupelekwa tena Ukraine. Swala ambalo kabla ya kufanyika uchaguzi wa Marekani alilitaja kama jaribio lililokuwa likifanywa na serikali ya wakati huo ya Washington la kuanzisha na vita vikuu vya tatu vya dunia. Hivi sasa ndege za kivita za Marekani zinashambulia kwa mabomu na makombora sehemu kadhaa za ardhi ya Yemen kwa kisingizio cha kudhamini amani na usalama katika eneo la Ghuba ya Aden, Bahari Nyekundu na katika mlango wa bahari wa Babul Mandab. Katika saa za mwanzo tu za mashambulio hayo makubwa, duru za tiba za nchini Yemen zimeripoti kuuawa makumi ya raia. Katika kukabiliana na uchokozi huo wa Marekani, maafisa wa serikali ya Yemen walioko mjini Sanaa wameapa kwamba watajibu uchokozi huo wa wazi kabisa dhidi ya nchi yao kwa hatua kali kabisa zitakazoyumkinika kuchukuliwa. Operesheni ya kijeshi ya Marekani nchini Yemen bila shaka itazidi kuvuruga usalama katika eneo hilo. Wamarekani wanadai kwamba wameanzisha mashambulio hayo kwa ma lengo la kuhakikisha vyombo vya majini vinafanya safari zao kwa uhuru katika eneo hilo. Hata hivyo, tajiriba ya miongo miwili ya karibuni inaonyesha kuwa kila pale Wamarekani walipowasha moto wa vita kwa wanachodai wenyewe kurejesha utulivu, wamevuruga zaidi hali ya usalama. Kabla ya kuwa rais Trump alikuwa mkosoaji mkubwa na wa kila mara wa hatua za kuzusha mivutano na hatua zile zilizogharimu mno kifedha za marais waliomtangulia wa Marekani. Kwa mfano, alivielezea vita vyote vilivyoanzishwa baada ya matukio ya Septemba 11 mwaka 2001 katika eneo la Asia Magharibi kuwa ni hatua ambazo hazikuwa na tija, na akasema vita hivyo viliwagharimu walipakodi wa Marekani dola trilioni saba. Trump aidha alikosoa serikali iliyotangulia ya Marekani kwa kutumia dola bilioni 350 katika vita vya Ukraine. Lakini pamoja na hayo, kwa vile sasa hivi, ameshakuwa rais wa Marekani na ameshika hatamu za amiri jeshi mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, Trump ameitumbukiza Marekani katika vita vingine vya Yemen ambavyo kwa kuzingatia tajiriba ya huko nyuma, havitapelekea Yemen kushindwa. Itakriba ni takriban miaka ishirini imepita tangu Marekani ilipofanya mashambulizi ya kwanza dhidi ya Yemen, na kwa muda wote huo wa Yemen wamehimili na kukabiliana pia na mashambulio makubwa ya muungano wa kijeshi ulioongozwa na Saudi Arabia. Hata hivyo, sio tu Yemen haikushindwa lakini imezidi kuwa imara na yenye nguvu zaidi siku baada ya siku, mpaka kufikia hadi ya sasa hivi kuwa na makombora ya kisasa ya ardhini, ya angani na baharini ambayo yametoa changamoto kali kwa jeshi la wanamaji la Marekani na washirika wake. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni mwezi wa karamu na rehema za Mwenyezi Mungu, ni mwezi unaotukumbusha kurejea kwa Mungu mwenye enzi na kujaza nyoyo zetu kwa imani na amani. Katika siku hizi zilizobarikiwa, pamoja na kufunga na kukesha usiku kucha kwa ibada tunatafuta fursa ya kujikurubisha zaidi kwa Mola muumba na kuinua juu zaidi roho na nafsi zetu. Kila dakika ya siku za mwezi huu ni fursa ya kushukuru na kurudi kwenye asili na marejeo yetu. Ramadhani ni kama safari ya kiroho inayotupeleka kwenye ukamilifu na nuru. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa kwamba amesema Si wote wanaowacha kula wanafunga swaumu isipokuwa kama watajiepusha na dhambi zinazosababisha maumivu ya roho. Huu ndio ujumbe ambao tunapaswa kuuzingatia katika mwezi huu, na kusafisha roho na nafsi zetu kutokana na maasi na madhambi. Hebu sasa tuyatazame mafundisho ya kina na yenye hekima ya Mirza Jawad Maleki Tabrizi, mwanazuoni arifu na mwalimu hodari wa maadili na akhlaki katika karne ya 14 Hijiria, kuhusu aina tofauti za funga. Katika maandishi na kazi zake, mwanazuoni huyo amezungumzia kwa kina daraja na aina mbalimbali za funga na ametuachia mafunzo adhimu. Ayatullah Mirza Jawad Maleki Tabrizi ameigawa funga na swaumu katika viwango na daraja tatu: funga ya watu wa kawaida, funga ya khawas au watu makhsusi, na funga ya watu bora baina ya watu makhsusi au khawas al khawas. Kila moja ya ngazi hizi za swaumu na funga ni kama ngazi ya kuelekea na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kutoka nje hadi ndani, na kutoka kwa mwili hadi kwenye roho na nafsi ya mwanadamu saumu. So, na funga ya watu wa kawaida ni hatua ya kwanza kwenye njia hii. Funga hii inazingatia zaidi mambo ya dhahiri ya mwenye kufunga na inajumuisha kujiepusha kula, kunywa na kadhalika, kuanzia macheo hadi machweo. Watu wanaofunga saumu ya aina hii hushikamana na kanuni za awali za kufunga na kujizuia kula, kunywa, na mambo mengine yaliyozuiliwa kufanywa mchana wa mwezi wa Ramadhani. Katika hatua hii mambo ya kiroho na ya batini ya funga hupewa mazingatio madogo ikilinganishwa na masuala ya kidhahiri ya kimada na kimwili, ambayo ndiyo yanayopewa mazingatio zaidi. Daraja nyingine ya funga na swaumu ni ya watu makhsusi au khawas, na ni hatua ya juu zaidi ya daraja hiyo ya kwanza ya funga. Katika awamu na daraja hii, wale wanaofunga sio tu kwamba hujiepusha kula na kunywa na mambo mengine yaliyokatazwa kufanywa katika mchana wa mwezi wa Ramadhani tu, bali pia hujiepusha kufanya madhambi mengine na mambo ya haramu na mienendo isiyofaa. Watu hawa hujitahidi kutakasa nafsi zao kwa kudhibiti matendo na mienendo yao. Swaumu ya aina hii ni kwa wale wanaotaka kuelekea na kuelewa hakika ya kufunga, na kwa sababu hii wanafanya jitihada kubwa kuzuia hata viungo vyao vya mwili kufanya dhambi na kosa lolote, japokuwa halitengui swaumu na kubatilisha funga zao swaumu ya watu hawa makhususi ni funga siyo ya mwili pekee, bali pia ya kuiweka nafsi na roho ya mwanadamu kwenye njia ya usafi na utakasifu. Ama saumu ya khawas al khawas, yani wabora wa watu makhususi, ni kilele na daraja ya juu kabisa ya funga. Funga hii ni zaidi ya kujizuia kimwili na hata kimienendo. Katika hatua hii ya funga muislamu aliye katika ibada ya saumu hujishughulisha pia na kuchunga na kuwa mwangalifu kuhusu mawazo, fikra na nia yake, na mazingatio yake yote huelekezwa upande wa kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Funga ya aina hii ni saumu inayojikita ndani kabisa ya nafsi na roho ya mwanadamu na lengo lake kuu ni kujisogeza na kuwa karibu na dhati takatifu ya Mwenyezi Mungu. Katika funga hii, mfungaji anaepuka sio kula na kunywa na madhambi mengine ya mwili na viungo vya mwili pekee, bali pia chochote kinachomkengeusha na kumweka mbali na kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kama nia na fikra zisizo sahihi. Mirza Jawad Malaki Tabrizi ana kauli inayotikisa mwili na na moyo kuhusiana na jambo hili anasema swaumu inayomzuia mtu kumkumbuka mwenyezimungu subhanahu wataala siyo funga bali pia ni kizuizi cha ukamilifu wa kiroho swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni vipi swaumu na funga iwe kizuizi cha ukamilifu wa kiroho maneno haya ya mwanazuoni arifu na msomi huyu mkubwa wa kiislamu yanaonyesha umuhimu wa nia ikhlasi na kumsafishia nia Mwenyezi Mungu kwa wenye kufunga, na yanatufunza kwamba swaumu si amali na matendo ya dhahiri na ya mwili tu, bali ni safari ya ndani ya nafsi inayoiondoa roho ya mwanadamu kwenye minyororo na utumwa wa masuala ya kimada na kidunia na kuielekeza kwa Allah subhanahu wataala. Katika sehemu hii ya kipindi chetu cha leo, hebu sasa tutupie jicho dua ya siku ya kumi na sita ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo ni wito wa kuwa pamoja na watu wema na kujiepusha na watu wa ovu. Na ndani yake tunamwomba Allah subhanahu wataala atuongoze katika njia iliyo sahihi. Ewe Mola wangu, nipe taufiki ya kuafikiana na watu wema ndani ya siku hii na uniepushe kuwa rafiki na watu waovu, na unipe makazi katika siku hii kwa rehema zako kwenye nyumba ya milele kwa uungu wako, ewe mola wa walimwengu wote. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kuandamana na abrar, kwa maana ya watenda mema. Abrar ni wale ambao Mwenyezi Mungu amewataja na kutaja sifa zao mara kwa mara katika Qurani kwamba ndio wakazi wa peponi. Ili kuelewa vyema sifa za abrar tunarejea kwenye aya ya 177 ya ya suratul Baqara ambayo inasema, siyo wema kuelekeza nyuso zenu upande wa mashariki na magharibi, bali wema ni wa anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na malaika na kitabu na manabii na anawapa mali licha ya kuipenda jamaa na mayatima na masikini na ibnu sabil na waombao na wanaotumia mali zao katika kuwagomboa watumwa, na akashikamana na swala na akatoa zaka, na watimizao ahadi wanapoahidi, na wanaokuwa na subira katika shida na dhara na wakati wa vita, hao ndio waliosadikisha na hao ndiyo wenye takwa. Katika siku hii yenye baraka, tunataka kuwa pamoja na Abrar, na tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupe sifa zao nzuri. Maana ya kuafikiana na Abrar ni kufanya amali na kazi zao njema, ili maadili, matendo na itikadi zetu ziowane na zao na zile zilizotajwa katika aya iliyotangulia. Katika dua hii pia tunamwomba Allah subhanahu wataala, atuepushe kuwa na urafiki na kuketi pamoja na watu waovu. Kuwa mwenza na mshirika wa watu waovu hutuweka mbali na njia ya haki na yumkini kukatufanya tupoteze maadili yetu na thamani za kiroho na kimaanawi, pole pole na hatua kwa hatua. Vilevile tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe makazi peponi Darul Qarar kwa rehma zake yeye Jalali. Pepo inaitwa makao na nyumba ya milele darul qarar kwa sababu dunia ni mahali pa kupita, na hakuna mtu aliye na amani na utulivu kamili katika dunia hii. Ama huko akhera, katika maisha ya baada ya kifo, mwanadamu atapata amani na utulivu halisi na wa kweli. Wapendwa, tunakamilisha kipindi chetu cha leo Tukimwomba Allah subhanahu wa taala kwa kusema allahumma inni asaluka khaira ma tusal fatini fa afdala ma tuti, Mola wangu mlezi na kuomba bora zaidi ya unayoombwa, basi nipe bora zaidi ya unavyotoa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran, na ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazoongoza duniani kwa upandikizaji wa uboho kutokana na maendeleo makubwa katika nyanja za matibabu. Ripoti zinasema katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali za matibabu kwa kutegemea nguvu za wataalam wa ndani. Moja ya maeneo haya ni upandikizaji wa uboho. Upandikizaji wa uboho umefanywa hapa nchini kwa watu walio na magonjwa kama vile liukimia au ugonjwa wa maeleodeplastic na magonjwa mengine mabaya ya damu kama vile limfoma mieloma na anemia ya aplastiki Upanikizaji huo unaweza pia kutumika katika kutibu saratani za onkolojia ambazo hazikubali tiba ya kimotherapi uh, na katika kutibu matatizo ya kuzaliwa kama vile thelasemia ugonjwa wa seli mundu Porfiryous na matatizo makubwa ya upungufu wa kinga. Madaktari bingwa wa Iran wameweza kuwa na jipya na kuionyesha dunia katika uga wa upandikizaji wa uboho na wamekuwa miongoni mwa nchi tatu bora duniani katika uwanja huu, kwa kadiri kwamba hivi karibuni kampuni ya Iran ilitengeneza dawa ya tiba ya seli ya allogeneic destrosel mahsusi kwa wagonjwa wa upandikizaji wa uboho, ambayo ni msaada mkubwa kwa wagonjwa ia uwanja huu. Dawa ya Eroel inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa matatizo ya GVHD. GVHD ni ugonjwa wa upandikizaji wa uboho ambao una hatari nyingi kwa uh, mgonjwa. Kuhusiana na swala hilo, Mustafa Ghanei, katibu wa tume ya teknolojia ya biolojia, afya na teknolojia ya tiba ya ofisi ya rais wa Iran anayeshughulikia maswala ya sayansi na teknolojia, amesema uh, kuwa Uh, Iran ni moja kati ya nchi zinazoongoza katika kanda ya Asia Magharibi katika upandikizaji wa uboho kiasi kwamba takwimu za upandikizaji wa uboho nchini ziko mbele sana ikilinganishwa na nchi nyingine katika kanda hiyo. Roboti za upasuaji aina ya Sina zinazotengenezwa nchini Iran na kusambazwa katika hospitali za Indonesia kwa madhumuni ya upasuaji zimewashangaza wataalamu wa matibabu katika nchi hiyo. Kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la habari la Fas, madaktari wa upasuaji wanaofanya kazi na mfumo wa upasuaji wa Sina katika hospitali za Indonesia wameridhishwa na utendaji wa roboti hizo. Ripoti hiyo ilisema kuwa takribani madaktari wapya mia moja wa upasuaji nchini Indonesia wameomba kushiriki mafunzo ya kutumia mfumo wa Sinaa katika upasuaji wa mbali unaosaidiwa na roboti. Idadi hiyo ni juu ya madaktari wengine mia kumi na wawili ambao tayari wamekuwa wakihudhuria mafunzo tangu mfumo huo ulipopelekwa Indonesia miaka miwili iliyopita. Indonesia inatarajia kwamba mara baada ya kuidhinishwa, roboti za Sinaa zitaweza kusaidia kupanua kituo cha upasuaji wa mbali cha roboti nchini humo ili kuunganisha visiwa vya magharibi na mashariki vya nchi hiyo ambavyo masafa baina yao ni umbali wa kilomita 3500. Mfumo wa sina ambao umetengenezwa na kampuni ya Iran, roboti ya Iran hutumia roboti kuiga harakati za mikono ya daktari wa upasuaji wakati wa operesheni. Mfumo huo unatumia mbinu ya upasuaji isiyoingilia sana kwa kufanya upasuaji wa milimita 5 kwenye sehemu ya mwili inayohitaji upasuaji hili hupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa kupona kwa mgonjwa baada ya operesheni na pia huruhusu kushona jeraha kwa usahihi zaidi. Roboti ya Sina huiga kila sentimita moja harakati ya mikono ya daktari wa upasuaji kwa kusonga kwa milimita moja kwenye mwili wa mgonjwa mfumo wa roboti ya Sina limetokea takribani miaka ishirini ya utafiti katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Tehran. Wataalamu waliohusika katika mradi huu wanasema kuwa kifaa hicho ni mfumo w halisi wa Iran kilichoundwa kwa kutumia utaalamu wa teknolojia iliyotengenezwa na wahandisi na wanasayansi wa Iran. Roboti hiyo imeshinda hataza kumi nchini Marekani na mataifa mengine, huku watafiti wakichapisha zaidi ya makala sabini katika majarida makubwa ya kisayansi ya kimataifa, wakichambua mfumo huo. Ripoti zinaonyesha kuwa mashirika yanayohusiana na serikali ya Rusia pia yameonyesha hamu ya kununua roboti hiyo ya upasuaji ya nchini Iran. na sasa tuangazie sekta ya teknolojia ya nuklia ambapo jamhuri ya kiislamu ya Iran inaendelea kupata mafanikio makubwa. Taarifa ya hivi karibuni inasema kuwa kiwanda pekee cha nuklia cha Iran kimezalisha umeme wenye thamani ya takribani dola bilioni 8.2 tangu kilipoanza kufanya kazi zaidi ya miaka kumi na mimoja iliyopita. Takwimu kutoka shirika la nishati ya atomiki la Iran zinasema kuwa kiwanda cha nuklia cha Busher kimezalisha takribani saa 8353 za gigawati GWh za umeme kuanzia Septemba 2013 hadi Septemba mwaka jana. Ripoti hiyo imesema kuwa jumla ya bajeti iliyotumika katika ujenzi wa kiwanda cha Busher ilikuwa dola bilioni 4, ikiongeza kuwa utendaji wa kiwanda hicho umeipa nguvu sera ya serikali ya Iran ya kujenga vituo zaidi vya umeme wa nuklia nchini. Ripoti hiyo pia imeeleza kuwa kiwanda cha nyuklia cha Busher kilicho kusini mwa Iran kwenye pwani ya ghuba ya Uajemi kimekuwa chanzo cha umeme kwa takribani kaya milioni mbili nchini Iran. Aidha, matengenezo ya mara kwa mara na ukarabati wa kiwanda hicho yamewezesha kiendelea kufanya kazi bila kusimama kwa muda wa miaka kumi na moja mfululizo. Takwimu hizi za mafanikio haya zinakuja baada ya ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari vya maadui kudai kuwa ujenzi wa kiwanda cha nyuklia cha Busheru umesababisha hasara ya mabilioni ya dola kwa nchi hiyo. Serikali ya Iran imetangaza kuwa inapanga kujenga vituo zaidi vya nyuklia ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya nishati. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhammad Islami, alisema Septemba mwaka jana kuwa Iran inaendelea na mipango yake ya dhati ya kujenga vituo vipya vya nyuklia kaskazini na kusini mwa nchi kutokana na ufanisi mkubwa uliopo katika sekta hiyo. Islami pia amesema kuwa Iran ina mipango mikubwa ya uchimbaji wa madini ya urani nchini kwa kuwa inahitaji madini hayo kwa ajili ya uzalishaji wa oksidi ya urani ambayo inahitajika kwa ajili ya uzalishaji wa umeme katika kiwanda cha Busher na vituo vingine vitakavyojengwa katika siku zijazo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa kumiliki teknolojia ya nyuklia kwa malengo ya amani ni haki yake ya kimsingi isiyoweza kupingika. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nyuklia, anafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, mmiliki wa ufalme, mwendeshaji wa meli, mpelekaji wa upepo, mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo na mola mlezi wa viumbe. Alhamdulillahi Ala hilmihi ba'da ilmi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Walhamdulillahi ala afwihi ba'da qudratihi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa msamaha wake baada ya uwezo wake. walhamdulillahi ala kulli anati fi ghadabihi wa huwa qadirun ala ma yuri, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika na yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. alhamdulillahi khaliqil khalq basitir rizq faliqil isbah dhil jalali wal ikram kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, muumba wa viumbe, toaji wa riziki, mletaji wa machweo, mwenye utukufu na heshima wal mwenye fadhila na neema baye kajiweka mbali hawezi kuonekana najwa, wa qaruba fa shahida najwa tabarak wa ta'ala, baye yu karibu anashuhudia siri. Ametakasika na kutukuka jina lake. Alhamdulillahi alladhi laysa lahu munazi'un yu'adilu kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye, wala shabihu yushakiluhu, wala dhahiru yu'adidu, wala shabihi wa namna yake, wala msaidizi ampae nguvu. Kahara bi'izzatihi al'izza, kwa nguvu zake huwatenza nguvu wa babe na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillahi ladhi yujibuni hina unaadi. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hunijibu ni mwitapo. Wa yasturu alayya kulla aurati wa ana asii. Unisitiri kila aibu yangu ile hali mimi na muasi. Wa yu'azzimu ni'mata 'alayya fala ujazi, ongeza neema kwangu na wala simlipi. Fakam min mawhibatin hani'atin qad a'tani, kwa nini hiba ngapi tulivu amenipa. namtukuza kwa kumsifu na ninamtaja kwa kumsabihi Asante sana kwa kipande hicho cha kosida, na kabla ya muhtasari wa habari za dunia, nasoma baadhi ya maoni yaliyotufikia kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali. Naanza na Shimbi Juma Shimbi, yeye anasema Wanyehunge, Buchosa, Mwanza nchini Tanzania, ameandika tawapata vizuri sana Redio Tehrani kupitia Maarifa Redio katika masafa ya 101.9 Mwanza, akaandika ujumbe wake wa mwisho, Allah awalipe kheri kwa kutupa habari. Shukran sana na wewe kwa kututegea sikio. Daktari Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Yeye hakosi kututumia ujumbe na mara kwa mara hututumia utenzi wa shairi ameandika, kaanza kwa kuandika, ni nusu ya thelathini, hapa tulipo kwa sasa, Mola ametutuauni kikomo kugusa ama pungufu jamani, ni ishirini na tisa hesabu ya Ramadhani tufunge bila kukosa. Naitwa Dr. Yazid Akida, mwihaji wa Chumbageni Tanga, Tanzania. Asante sana Dr. Akida. Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kama kawaida yake ametutumia ujumbe. Ujumbe wake kwa usiku huu kaandika mrefu, nami nitausoma kwa ufupi. Ameandika, Mheshimiwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kunahitajika taasisi hiyo ya kimataifa ifanye kazi ya ziada ili kuhakikisha sheria ya kimataifa ya haki za binadam inatumiwa kisheria, ili chuki dhidi ya Uislam na chuki ya aina yoyote ile anasema isitekelezwe. E, shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na Adrusaushan kutoka Tanga anasema kama kawaida yake, tunakushukuru pia kwa kuwa nasi na kwa upande wa maoni mpendo msikilizaji anakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amefichua kuwa aliamua kumwokoa Rais William Ruto anchihio, wa nchi hiyo wakati wa maandamano ya Generation Z ili kuzima mapinduzi ya kijeshi ambayo yalikuwa yamesukwa na yalikuwa yakikaribia tu kutekelezwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ameonya kwamba Irani itatoa jibu la maangamizi kwa tishio lolote iwapo litatekelezwa kivitendo dhidi ya taifa hili. Baraza kuu la kisiasa la Yemen limelaani shambulio baya la Marekani dhidi ya nchi hiyo kwa kuiunga mkono Israel na kuapa kuwa taifa hilo la Kiarabu litauadhibu utawala huo wa kihalifu kwa njia iliyochungu. Na ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa zaidi ya Wapalestina 150 wameuawa wa shahidi na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa katika eneo hilo Januari 19 mwaka huu wakiwemo mw 40 waliouawa katika kipindi cha wiki mbili zilizopita na muktasari huu unatuhitimishia matangazo yetu ya usiku wa leo, Jumapili ya Machi 16 sawa na Ramadhani 15 1446 Hijiria, na watakia usiku mwema kwa herini.