Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Utukufu ni wake ambaye alimpeleka mja wake usiku kutoka msikiti mtukufu wa Makka mpaka msikiti wa mbali wa Palestine ambao tumevibariki vilivyomo pembezoni mwake ili tumwonyeshe baadhi ya dalili zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kuona. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako, na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa wa amani, yako, amani yako ewe mwenye, mwenye kuwapa amani wanaokuogopa wa Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tunasikia katika satellite na pia kwenye internet intnet katika pastoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Kigoma, Kahama, Singida, Tabora, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni swahili radio tiribir. Mchana huu tutakuwa na taarifa, habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuletea ni vipindi vya, cha kwanza kitakuwa ni kuhusiana na mnasaba wa kuzaliwa Imam Hasanan Mushtaba alaihi ssalam. Tutakuwa na macho yetu magazetini ya Afrika wiki hii na leo katika historia. Mimi ni Ahmed Rashid, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa 6 kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani haina haki ya kutupangia tufuate siasa gani. Makundi ya mukawama ya laani vikali jinai mpya za Marekani nchini Yemen. Duru za wazayuni zasema Hamasi hii inajijenga upya kwa kasi kubwa. Na Kanada kuangalia upya mkataba wa kununua ndege za kivita za Marekani. Habari kamili. Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma ujumbe akisisitiza kuwa Marekani haina haki ya kutupangia tufuate siasa gani za kigeni. Said Abbas Araghchi ameandika hayo leo Jumapili kwenye mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kwamba Marekani haina haki yoyote ya kuipangia Iran ifuate siasa gani za kigeni. Hayo yalimalizika tangu mwaka 1979 baada ya kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kuundwa jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa Mambo ya Nchi wa Iran pia amesema mwaka jana Baiden, yaani rais aliyepitwa Marekani, aliupa dola bilioni 23 utawala katili wa kizayuni unaoua kwa umati watu wasio na hatia na unaoangamiza kizazi. Matokeo ya msaada huo wa marekani ni kwamba wapalestina zaidi ya sitini elfu wameuawa na hivi sasa dunia inailaumu marekani tu, inailaumu marekani kuwa ndiye muhusika wa jinai hiyo ya kutisha. Katika ujumbe wake huo wa leo kwenye mtandao wa kijamii wa X, waziri wa mambo ya nje wa Iran amewahutubu viongozi wa Marekani akiwaambia, komesheni kuunga mkono mauaji ya kizazi na ugaidi wa Israel, acheni kuwa raia wa Yemen. Awali Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alikuwa ameandika katika ujumbe wake, akijibu matamshi ya vitisho vya Trump kuhusu kuilazimisha Iran kufanya mazungumzo kwamba mazungumzo ni tofauti na utumiaji wa mabavu na kushurutisha. Hatutafanya mazungumzo chini ya mashinikizo na vitisho. Mazungumzo kama hayo hayafai hata kujadiliwa, haijalishi ni mada gani ya kujadiliwa. Harakati mbalimbali mbali za mukawama zimelaani vikali kwa kauli moja jinai zinazoendelea kufanywa na Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen katika njama za Washington na London za kujaribu kulinda utawala ghasibu wa Israeli mbele ya operesheni za sanaa zinazofanyika kama sehemu ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Makundi hayo ya mukawama ya yamelaani jinai hizo katika taarifa tofauti, muda mfupi baada ya ndege za kivita za Marekani na Uingereza kufanya mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya Yemen na kuua shahidi raia 18 Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema katika taarifa yake kwamba kutokea Gaza kwamba ina laani jinai hizo mpya za Uingereza na Marekani, kwani ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na ni shambulio dhidi ya utulivu wa Yemen. Hamas imetangaza kushikamana kikamilifu na watu wa Yemen na kupongeza uungaji mkono wa taifa hilo kwa kadhia ya Palestina na mapambano yake ya ukombozi kutoka kwenye makucha katili ya utawala vamizi wa Israeli hususan katika kipindi chote cha vita vya zaidi ya miezi 15 vya mauaji ya umati yaliyofanywa na utawala katili wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Gaza. Harakati ya Jihadul Islam ya Palestina pia imelaani jinai hizo mpya za Marekani na Uingereza na kusema kuwa madola hayo ya kibeberu yamethibitisha bila ya aibu kuwa ni watenda jinai na wavamizi sawa kabisa na Israel. Taarifa hiyo imesema inawaunga mkono wananchi wa Yemen na mukawama wa nchi hiyo ya Kiarabu na Kiislamu mbele ya njama na hujuma wanazofanywa kutokana na msimamo wao usioterereka wa kuliunga mkono taifa la Palestina, imesema taarifa hiyo ya Hamas. Nayo kamati ya, ya mukawama ambayo inajumuisha pamoja makundi kadhaa ya mukawama imelaani umwagaji damu mpya uliofanywa na Marekani na Uingereza huko Yemen ili kulilinda dola katili la Israel. Kundi jingine la mukawama yaani Kataibu Hizbullah la Iraq limelaani jinai hizo mpya za Marekani na Uingereza nchini Yemen na kusema kuwa madola hayo yamethibitisha kwamba ndiyo wafadhili wakuu rasmi wa jinai zinazofanywa na wazayuni kwenye eneo hili. Mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen yalifanyika jana Jumamosi baada ya Sanaa kutekeleza marufuku ya vyombo vya, vya Israel na kila kinachoelekea kwa utawala wa kizayuni kutumia bahari ya Sham yaani bahari nyekundu, kutokana na Israel kutia ulimi puani na kutoheshimu makubaliano ya kusimamisha vita kati yake na Hamas. Yemen inautaka utawala wa kizayuni ufungue vivuko vya Gaza na misaada iwafikie wa Palestina vile inavyotakiwa. Chombo kimoja cha habari cha lugha ya Kiebrania kimezinukuu huduru za usalama na kijasusi za Israel zikidai kuwa kasi ya kujijenga upya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa siku moja ni sawa na utendaji wa Israel kwa mwezi mzima. Gazeti la Kizayuni la Yediot Ahronot limesema hayo katika ripoti yake maalumu na kuongeza kwamba kila siku ya shughuli za Hamas kwa ajili ya ujenzi wake mpya ni kama mwezi mzima wa kazi sekwetu. E, jambo hilo limeripotiwa na maafisa wa usalama na ujasusi wa Israel ambao wamekiri mafanikio inayoendelea kupata Hamas katika kipindi hiki cha usitishaji vita, kwa mujibu wa gazeti hilo la Kizayuni. Wakati wiki mbili zimepita tangu Hamas iwawaachilie e, huru mateka mara ya mwisho na wakati Israeli inakaribia kukata kabisa msaada wa kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza, tunaweza kusema kwamba Israeli nayo imepoteza vielelezo vyote vya nguvu zake za kutoa mashinikizo kwa Hamas. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo imesema kwamba duru za usalama na ujasusi za Israeli zimekaa na kutathmini mafanikio ya Hamas katika kipindi hiki cha baada ya kusitishwa mapigano, na mwishowe duru hizo zimesema kwamba kila siku ya kusitisha mapigano ni kama mwezi mzima wa matayarisho kwa Israeli ya kuanzisha vita tena. Kinyume na matarajio, udhibiti wa Hamas kwa mambo yote ya ukanda wa Ghaza unaongezeka siku baada ya siku ambapo Hamas inaahidi kugharamia futari na mahitaji ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa wakazi wa Ghaza. Fedha hizo itazitoa kutoka taasisi mbalimbali mbali, kama vile benki ya Ghaza. Ni kweli Israeli imefunga vivuko vya kuingia ukanda huo, lakini imeshindwa kushambulia maghala ya chakula ya Ghaza, imesema taarifa hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri Mkuu mpya wa Canada Mark Carney ametoa amri ya kupitiwa upya mkataba wa nchi hiyo na kampuni ya silaha ya Marekani unaohusiana na kuiusia Kanada ndege za kivita za F35. Shirika la habari la Irna limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa hatua hiyo ya Canada imekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuziongezea ushuru bidhaa za Canada na hivyo kuzusha wimbi jipya la migogoro kati ya nchi hizo mbili jirani. Ikiwa ni kujibu hatua za hivi karibuni za Trump, waziri mkuu wa Canada ameamuru kupitiwa upya mkataba wa nchi hiyo na kampuni ya masuala ya kijeshi ya Marekani iitwayo Lockheed Martin. Televisheni ya Bloomberg imeripoti kwamba Karney amemwagiza waziri wa ulinzi wa Canada kuangalia upya mpango huo ili kuona kama una manufaa kwa Canada hivi sasa au la. Ripoti zinaonyesha kuwa katika makubaliano ya hivi karibuni kati ya nchi hizo mbili, Canada imekubali kununua ndege 88 za kivita za f35 kutoka kwa Marekani zenye thamani ya uh, dola bilioni 19 ili kuchukua nafasi ya ndege zilizoharibika. Kuna ushahidi kwamba baadhi ya nchi nazo pia zimeamua kuangalia upya mikataba yao na wakandarasi wa Marekani. Donald Trump aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba ameongeza ushuru wa forodha kwa bidhaa za uchumi na aluminium kutoka Canada hadi asilimia 50, na kwamba Canada inapaswa kufuta mara moja ushuru wake kwa bidhaa za Marekani, hatua ambayo imejibiwa kwa hatua kali na serikali na wananchi wa Canada. Trump amesema kuwa Canada lazima iondoe ushuru wa asilimia 250 hadi 390 iliyoziwekea bidhaa mbalimbali za maziwa za Marekani. Ametishia kwamba kama Canada haitaondoa ushuru wake kwa kulipiza kisasi, basi kuanzia mwezi ujao wa Aprili, Trump ataongeza ushuru wa forodha kwa magari yanayoingia ya Marekani kutokea Canada. Na vikosi vya usalama vya Yemen jana viliwatia mbaroni wahamiaji 194 kutoka eneo la pembe ya Afrika waliokuwa wakijaribu kuingia nchini humo kinyume cha sheria kupitia mkoa wa Shabwa wa kusini mashariki mwa nchi hiyo. Polisi wa eneo hilo wamewatia mbaroni wahamiaji hao walipokaribia fuko za Yemen wakiwa ndani ya meli katika wilaya ya Radhum ya mkoa wa Shabwa. Hayo yametangazwa na wizara ya mambo ya ndani ya Yemen katika taarifa yake rasmi kwa vyombo vya habari na kuongeza kuwa miongoni mwa wanaoshikiliwa ni Waethiopia 121, wanawake 70, wanaume 46 na watoto watano pamoja na Wasomali 73, wengi wao ni wanaume. Wizara hiyo imeongeza kwa kusema mamlaka za usalama za Yemen zimefungua kesi za kisheria dhidi ya watu hao kwa kuingia nchini humo kinyume cha sheria. Njia ya baharini kutokea eneo la pembe ya Afrika kuelekea Yemen ni hatari sana. Wahamiaji mara nyingi wanasafiri kwa meli zilizojaa na zisizo na uwezo wa kuhimili mawimbi makubwa ya baharini. Meli hizo ni za kifo kwani zinaendeshwa na wasafirishaji haramu ambao wamejitolea roho zao kwa hatari yoyote ile. Wahamiaji wanaotumia njia hiyo kwa kawaida wanakusudia kufika nchi za Ghuba ya Uajemi kusaka ajira. Kwa mujibu wa ripoti za awali za Umoja wa Mataifa, wahamiaji 6897 wa kiafrika waliingia Yemen mwaka jana baada ya kufanya safari za hatari za baharini. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Namwapeleta Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema mgongano wa maneno na vitendo vya serikali ya Trump kuhusu Iran. Licha ya Donald Trump kuzungumzia mara kwa mara nia ya yake ya kufanya mazungumzo na Iran katika miezi ya kwanza ya muhula wake wa pili wa urais huko Marekani na hata kutuma barua kuhusiana na suala hilo kwa Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu, lakini kivitendo amekuwa akiweka mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran na kuchukua hatua mpya katika suala hilo kila siku. Katika hatua ya hivi karibuni kabisa wizara atano, 12, Nejade, wa mafuto, ya fedha ya Marekani imetangaza Jumatano Machi 12 kuwekewa vikwazo vipya Mohsen Paknejad waziri wa mafuta wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, makampuni na meli kadhaa zinazohusiana na mauzo ya mafuta ya Iran. Katika taarifa iliyochapishwa na ofisi ya wizara ya kudhibiti mali za kigeni OFAC, inadaiwa kuwa vikwazo hivyo vimewekwa kwa lengo la kuongeza mashinikizo dhidi ya meli ambazo Iran huzitumia kupeleka mafuta China. Hatua hii ni sehemu ya mchakato wa mashinikizo ya juu ya serikali ya Marekani, ambayo inataka eti kupunguza mauzo ya mafuta ya Iran hadi kufikia sifuri. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Mosene Arnad ambaye anasimamia wizara ya mafuta ya Iran tangu majira ya joto mwaka huu amekuwa na nafasi muhimu katika kutenga mabilioni ya dola za mafuta kwa ajili ya vikosi vya jeshi la Iran, ikiwa ni pamoja na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Kadhalika, ikiwa ni katika sehemu ya kubana mauzo ya mafuta ya Irani, makampuni na meli kadhaa zimekuwa zikilengwa katika maeneo tofauti ya dunia, zikiwemo China, Hong Kong, India, Bangladesh, Seychelles na Suriname. Serikali ya Marekani imeonya kwamba ukiukaji wowote wa vikwazo hivyo unaweza kusababisha kutozwa faini ya kiraia au ya jinai dhidi ya watu binafsi na vyombo vinavyohusika na miamala hiyo. Trump katika muhula wake wa pili wa madaraka ametoa madai ya kutaka kutafuta matatizo yaliyopo kati ya Marekani na Iran yaweze kutatuliwa kupitia mazungumzo lakini katika kauli zake zote na hata katika barua yake ya karibuni kwa Iran ametumia lugha ya kuamrisha na kutaka matakwa ya Marekani yazingatiwe bila ya kujali matakwa ya, ya, ya, ya Iran. Naam, hapa ni Tehrani, Redio Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Hasan Almujtaba alaihi salam Nusu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwaka wa tatu hijria, Ilipambwa na kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika nyumba ya Imama Ali bin Abi Talib, na bibi Fatimatu Zahra alayha salama. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa amri yake Allah subhanahu wa ta'ala alimpa mtoto huyo jina la Hasan. Hasan al Mujtaba aliishi na babu yake mtukufu kwa kipindi cha miaka saba ambacho japo kilikuwa kifupi lakini kilikuwa fursa adhimu iliyomwezesha kijana huyo kupata baraka za shahsia huyo mbora wa wanadamu wote. Imepokewa katika vitabu vya historia kwamba kijana Hasan bin Ali ndiye aliyefanana na kumlanda zaidi kwa sura na maumbile babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Wanahistoria wanasema Mtume vilevile alimjali na kumpa mazingatio maalumu mtoto huyo wa kwanza wa Ali na Fatimatu Zahra. Alifuatana naye kila siku msikitini na kumketisha kando yake, akisikiliza maneno na mawaidha ali ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Japokuwa alikuwa bado mchanga, lakini kijana Hasan alielewa na kushika kwa moyo aya za Qurani zilizokuwa zikisomwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mafundisho ya thamani ya Uislamu. Na baadaye alikuwa akimsimulia mama yake Bibi Fatimatu Zahra. Imenukuliwa kwamba Imam Hasan alikuwa hodari wa kusema akiwa bado mtoto mdogo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Amid bin Ishaq aliyeishi katika zama za Imam Hasan anasimulia kwamba Hasan bin Ali alikuwa na kipaji kikubwa cha kusema na kutoa hotuba, na kila alipozungumza nilitamani asikatize maneno na hotuba yake. Nilikuwa nikivutiwa sana na maneno yake, na sikuwahi kusikia hata neno moja kali kutoka kwa Imam Hasan. Imam Hasan alayhi salam alipata maarifa na elimu kubwa ya Kiislamu akiwa bado mtoto mdogo, na kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na baba yake Imamu Ali bin abi Talib, ambao walielewa vyema kipawa na uwezo wake mkubwa wa kielimu, waliwaamuru watu wamuulize Imamu Hasan baadhi ya masiala yao ya kifikhi na kidini. Hasan alikuwa akijibu maswala hayo kwa ujuzi na uhodari mkubwa. Mwenendo adhimu wa Imamu Hasan bin Ali ulionyesha shakhsia kubwa ya mtukufu huyo alimvutia na kumteka kila aliyemwona. Mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Jalaludini Suyuti ameandika kwamba Imamu Hasan bin Ali alikuwa na sifa nyingi nzuri za kimaadili na matukufu ya kibinadamu. Alikuwa mtu adhimu, mvumilivu, mwenye heba na mkarimu, na alikuwa akienziwa na watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imamu Hasan alisifika mno kwa juhudi zake kubwa za kuwasaidia wenye haja na wasiojiweza. Alikuwa akitoa kile alichokuwa nacho kwa wenye haja, kwa kadiri kwamba alikuwa mashuhuri kwa jina la Karimu wa Ahlulbait. Wanahistoria wameandika mengi kuhusu ukarimu wa kupigiwa mfano wa Imamu Hasan bin Ali alaihim assalam. Vitabu vingi mashuhuri vya historia vimeandika kwamba Imamu Hasani al Mujtaba alisabilia mali na milki zake zote mara mbili katika uhai wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Aliwahi pia kutoa nusu ya mali na milki zake mara kadhaa kwa wenye haja na maskini. Daima alikuwa kimbilio na mahala salama kwa wenye haja na matatizo ya aina mbalimbali. Siku moja mtu aliyekuwa na haja alimwendea Imamu Hasan alaihi ssalam lakini akaona haya kumweleza imamu haja yake. Imamu Hasani alielewa hali hiyo na akamwamuru aeleze haja yake kimaandishi. Bwana huyo alifanya kama alivyoamriwa. Baada ya kusoma barua hiyo, Imamu alimpa bwana yule mara mbili zaidi ya alichokiomba. Mmoja kati ya hadhirina alisema kumwambia Imamu Hasani kwamba ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika barua hii imekuwa na baraka sana kwa bwana huyu. Imamu alijibu kwa kusema, baraka zake zilikuwa nyingi zaidi kwangu mimi, kwani zimeniweka miongoni mwa watenda wema. Wapenzi wasikilizaji, tawadhu, unyenyekevu na heshima ni miongoni mwa sifa na tabia za watu adhimu. Imamu Hasan alipambika kwa sifa hizo kwa kiwango cha juu kabisa. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba siku moja Imamu Hasan alikuwa akipita kando kando ya watu maskini waliokuwa wametandika kitanga cha chakula chao cha kimaskini ambacho hakikuwa na maakuli yoyote ghairi ya mkate na maji. Walipomwona Imamu Hasan, maskini hao walisema: ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, karibu ushirikiane nasi katika chakula. Imamu alikubali mwaliko wao kwa shauku na furaha, na akateremka kwenye farasi wake na kuketi chini Alikula nao vipande kadhaa vya mkate, kisha akawaalika maskini hao nyumbani kwake. Imamu aliwakirimu kwa uwezo wake wote na kisha akawapa nguo na mavazi mapya. Imamu Hasan bin Ali alayhim assalam alikuwa mwingi wa ibada na mcha Mungu. Imepokewa kwamba alikwenda kuhiji Maka mara kadhaa, akitembea kwa miguu kutoka Madina. Imamu Jafaru Sadiq alayhi salam, ambaye ni kati ya Ahlul Baiti wa Mtume, anasema Imam Hasan alikuwa mutaabid na mcha Mungu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Alikuwa akilia na kububujikwa na machozi pale alipokumbuka mauti, na mwili wake ulikuwa ukitetemeka wakati alipokuwa akisimama mbele ya Mola Muumba kutekeleza ibada ya swala. Matendo na mienendo yake iliwakumbusha watu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku moja aliwausia watu kwa kusema Enyi waja wa Mwenyezi Mungu, jiepusheni na kumwasi Mwenyezi Mungu na mjiepushe na matendo maovu. Fanyeni mema kabla ya kukumbwa na mashaka na kutumbukia katika mikono ya mauti. Eleweni ya kwamba neema za dunia zinatoweka haraka na hakuna mtu mwenye amani ya hatari ya dunia. Waja wa Mwenyezi Mungu, chukueni ibra na mujifunze kutokana na historia ya waliotangulia, msishughulishwe mno na neema za dunia kiasi cha kuwasahaulisha akhira na kesho yenu. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba amesema: Hasan ni hadia na tunu ya Mwenyezi Mungu kwangu mimi, ataniarifisha mimi kwenu nyinyi na kuwafunza elimu yangu, atahuisha sira na mwenendo wangu, na atafanana na mimi katika mwenendo wake. Mwenyezi Mungu awarehemu watakaotambua haki zake na kumfanyia mema kwa heshima yangu mimi. Historia imethibitisha kauli hiyo ya bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na mjukuu wake Imam Hasan bin Ali alaihi wasalam. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa shahsia huyo wa adhimu wa Kiislamu, na tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi kadhaa za hekima za mtukufu huyo Imam Hasan Almujtaba alayhi salam anasema mashaka na matatizo ndio ufunguo wa malipo ya Mwenyezi Mungu. Anasema pia kuhusiana na namna ya kuishi vyema na watu kwamba amilianeni vizuri na watu, na hiyo ni ishara ya akili. Katika sehemu nyingine ya semi zake Imam Hasan Almujtaba alayhi ssalam anasisitiza udharura wa kutafakari na kusema Kutafakari huhuisha moyo na kufungua milango ya rehma za wassalamu. Mwenyezi Mungu, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini Nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, kwa magazeti ya hapa nchini Iran, kwa kulitupia jicho gazeti la Tehran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachosema: Iran yakaribisha Nowruz, msimu wa kuhuishwa upya mazingira. Linafafanua likiandika, wakati sikukuu ya Nowruz au nairusi ikikaribia, Iran imejaa maandalizi kwa moja ya sherehe muhimu na zinazopendwa zaidi katika utamaduni wa Wairani wa mamilioni wanapanga kusafiri kote nchini au hata kwenda nje ya mipaka ya nchi kutembelea maeneo ya kihistoria, mandhari ya asili na familia, huku wengine wakibaki katika miji yao ya nyumbani kushiriki mikusanyiko ya kifamilia na, na kitamaduni. Gazeti la Tehran Times aidha limedokeza kwamba Iran pia hutumika kama kitovu cha mikutano ya kidiplomasia na kubadilishana uzoefu na tamaduni zinazohusiana nouruzi wawakilishi kutoka nchi mbalimbali zinazoadhimisha nouruzi ikiwemo uturuki afghanistan tajikistan jamuhuri, ushiri, kimi, malumu, na jamhuri ya azerbaijan hushiriki mikusanyiko maalumu na mijadala inayolenga kukuza uhusiano wa kitamaduni na kuimarisha umuhimu wa kimataifa wa nairuzi katika ukurasa wake wa mbele tehran times pia lina habari semayo kuwa Licha ya vikwazo, wanawake wa Iran wanaendelea kuwa na azma thabiti ya kujenga mustakbali wa haki zaidi. Hayo yamesemwa na naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika umoja wa Mataifa, Bi Zahra Ershadi. Sasa nalitupia jicho gazeti la Iran Daily ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Teherani iko tayari kuzungumza na nchi za Ulaya katika mazingira ya kuheshimiana na yanayojali masilahi ya pamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na mwenzake wa Uholanzi Kaspar Velde Kamba. Katika ukurasa wake wa habari za kitaifa Iran Daily linatopasha kwamba msemaji wa serikali ya Iran amesisitiza kuwa uuzaji nje mafuta wa Iran hauwezi kusimamishwa na hakukuwa na haja ya kuwekwa vikwazo vipya iwapo vile vya huko nyuma vilikuwa havina taathira y yote kwa sababu vya huko nyuma havikuwa na taathira yoyote. Fateme Muhajirani ameeleza hayo akijibu hatua ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa mafuta wa Iran. Msemaji wa serikali ya Iran amesema Teheran haiwezi kusimamisha kuuza nje mafuta yake na sehemu ya Iran katika soko la kimataifa imelindwa. Sasa ni gazeti la Keihan International Ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari ya kimataifa isemayo kuwa mzozo baina ya Marekani na Afrika Kusini umechukua mwelekeo mpya baada ya Washington kumtangaza balozi wa nchi hiyo ya Kiafrika mjini Washington Ibrahim Rasool kwa mtu asiyetakiwa kufuatia matamshi yake ya kumkosoa Donald Trump. Gazeti hilo limeandika kwamba Afrika Kusini imetangaza kuwa uamuzi wa Marekani wa, wa kumfukuza nchini humo balozi wa Afrika Kusini unasikitisha. Gazeti hilo limeandika kuwa alipokuwa mtoto rasul na familia yake walifukuzwa kutoka kitongoji cha Cape Town kilichotengwa kwa ajili ya wazungu. Baada ya hapo, alijiunga na mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi kisha akafungwa gerezani huku akiwa mpambe wa karibu wa shujaa Nelson Mandela. Ukurasa wa mbele wa Kaihan International pia una kichwa kikuu cha habari ambacho kinasema mauaji ya kimbari Gaza yanaendelea licha ya makubaliano ya chama kusitisha mapigano. Linafafanua kwa kuandika, Wapalestina wasiopungua tisa waliuawa wakiwemo waandishi wa habari wawili wa eneo hilo na wengine kujeruhiwa Jumamosi katika shambulio la anga la Israeli kwenye mji wa Beit Lahia kaskazini mwa Gaza, wizara ya afya ya Gaza imesema, huku viongozi wa Hamas wakifanya mazungumzo ya kusitisha mapigano na wapatanishi huko Cairo. Na mwisho ni gazeti la Cham ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo, ndege za kivita za Marekani na Uingereza zimeshambulia Yemen kwa ukatili na kuua raia kumi na nane kufuatia agizo la rais wa Marekani kutumia nguvu kubwa ya maangamizi dhidi ya Yemen baada ya taifa hilo kupiga marufuku meli za Israel kupitia maeneo muhimu ya baharini. Nam, haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na atumai huu mzima wa afya. Karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na ANC asema Afrika Kusini haitokubali kutishwa na Marekani Tanzania yatangaza kumalizika kwa mripuko wa mabag na Angola kuwa mwenyeji wa mkutano baina ya serikali ya DRC na waasi wa M23 mnamo Machi 18, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanze na habari ya kutia matumaini, ambapo mazungumzo ya ana kwa ana baina ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 yanatazamiwa kufanyika Jumanne ijayo ya Machi 18 huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Ikulu ya Rais wa Angola imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa taarifa hiyo imetolewa baada ya Rais wa Angola, Joao Lorenco, na Rais wa DRC, Felix Tshisekedi, kukutana mjini Luanda Jumanne hii, ambapo Angola iliahidi kupatanisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23. Mapigano kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni huku waasi hao wakianzisha mashambulizi makubwa na kunyakua sehemu kubwa ya ardhi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, Mashariki mwa DRC. Ibada za mwezi mtukufu Ramadhan zinaendelea kwa Waislamu wa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku hali ya Waislamu wa Goma ikiwa ni tofauti mara hii na Ramadhani nyingine. Viongozi wa jamii ya Kiislamu katika majimbo yaliyotekwa na waasi wa M23 wanawatuliza watu na kuwataka waasi hao kuwahakikishia waumini usalama wao katika kipindi chote hiki lakini naumia sana kuiona kongo ikiwa inateseka na mapigano. Niwaombe M23 wasitishe mapigano kwanza, ili kusudi kuhakikisha kwamba tunaziombea nchi zetu, Umoja wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni katika hali ambayo wiki sita baada ya waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuteka miji miwili mikubwa mashariki mwa DRC, eneo hilo linakabiliwa na hali mbaya katika mapambano yake dhidi ya mripuko wa ugonjwa wa mpox. tusalia katika masuala ya afya ambapo tanzania alhamisi hii ilitangaza mwisho wa mripuko wa virusi vya mabag kwani hakuna kesi yoyote mpya iliyoripotiwa nchini humo katika kipindi cha siku 42 charles sagoe moses mwakilishi wa shirika la afya duniani katika nchi hiyo ya afrika mashariki amesema na hapa na nukuu wakati mripuko huo umetangazwa kumemalizika tunasalia kuwa macho kujibu haraka ikiwa kesi yoyote itakayogunduliwa na tunaunga mkono juhudi zinazoendelea za kutoa huduma za kisaikolojia kwa familia zilizoathiriwa na mripuko huo mwisho kunukuu habari zaidi zinasema kuwa hakuna kesi mpya zilizoripotiwa katika muda wa siku 42 zilizopita baada ya kifo cha kesi ya mwisho iliyothibitishwa mnamo januari 28 jumla ya watu kumi wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na kesi mbili zilizothibitishwa na zinazowezekana ni nane, kwa mujibu wa WHO. Mlipuko huo katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Kagera ulitangazwa mnamo Januari 20, baada ya mlipuko wa kwanza kuripotiwa katika eneo hilo hilo mnamo mwaka 2023. Kabla ya hapo, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alilishukuru shirika la WHO kwa kuchukua hatua za dharura kudhibiti maradhi hayo. The government appreciates the swift attention accorded by the World Health Organization on the matter. Aidha, wiki hii Nigeria imethibitisha vifo vipya vitano kutokana na homa ya Lassa ugonjwa ambao umesambaa katika eneo la magharibi mwa afrika kwa mujibu wa ripoti mpya kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha nigeria jumla ya vifo vilivyoripotiwa mwaka huu vimefika 100 wakati huo huo watu wasiopungua 26 wameaga dunia kutokana na mripuko wa ugonjwa wa uti wa mgongo au meningitis katika jimbo la kebbi kaskazini magharibi mwa nigeria na takriban watu 31 wamepoteza maisha kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoenea kwa kasi huko nchini Ethiopia. Watu zaidi ya 1500 katika eneo la Gambela huko nchini Ethiopia wameugua kipindupindu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Haya, utajiuliza, je, Afrika ni bara la magonjwa na milipuko au tatizo ni uongozi mbaya na mifumo iliyofeli? Katika hatua nyingine, msuguano baina ya Marekani na Afrika Kusini umeendelea kutokota baada ya Washington kumtangaza balozi wa Afrika Kusini mjini Washington, Ibrahim Rasul, kuwa ni mtu asiyetakiwa kufuatia matamshi yake ya kumkosoa Rais Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitangaza uamuzi huu Ijumaa hii katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, akisema kwamba Rasul hakubaliwi tena katika nchi yetu kubwa, ni mwanasiasa mbabe ambaye anayechukia Marekani na anayemchukia rais wa Marekani. Haya yanajiri baada ya Rasul kushiriki katika mkutano wa taasisi ya wanafikra wa Afrika Kusini, ambapo alisema kuwa kampeni ya Trump ya Make America Great Again, au kuifanya Marekani bora tena, pamoja na ushawishi wa Elon Musk na makamu wa rais JD Vance ni sehemu ya mtindo wa kimataifa wa kuhudumia maslahi ya wazungu tangu Trump arejee ofisini. Balozi huyo wa Afrika Kusini ameripotiwa kuzuia kushiriki mikutano ya kawaida ya kidiplomasia na maafisa wa Marekani. Matamshi ya Rubio yanaashiria kuzorota zaidi kwa mahusiano ya Marekani na Afrika Kusini, ambayo tayari yalikuwa yameingia doa kutokana na msimamo wa Pretoria kuhusu haki za Wapalestina. Hivi karibuni, naibu katibu mkuu wa kwanza wa chama tawala cha Afrika Kusini ANC Nomvula Mokonyane alikemea wanachama wa chama cha Democratic Alliance ambao walienda Marekani kujipendekeza kwa rais wa nchi hiyo Donald Trump, na kutaja hatua hiyo kama dharau kwa uhuru wa nchi hiyo. Akizungumza pambizoni mwa mkutano wa chama hicho uliofanyika Free State, Mokonyane aliunga mkono kauli ya Rais Cyril Ramaphosa kwamba Afrika Kusini haitokubali kutishwa na Marekani. no Na Sudan imetangaza kuwa imesitisha uagizaji wa bidhaa zote kutoka Kenya kutokana na hatua ya serikali ya Nairobi kukubali kufanyika nchini humo mikutano ya kundi la waasi la RSF na washirika wake kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan. Amri hiyo iliyotolewa Alhamisi hii na waziri wa biashara na ugavi wa Sudan Omar Ahmed Muhammad Ali. Taarifa ya wizara hiyo ilieleza kuwa marufuku hiyo iliyoanza Alhamisi ni hatua ya kulinda masilahi ya kitaifa na usalama wa Sudan kutokana na kile alichokiita mwenendo wa Kenya wa kusaidia na kufadhili shughuli za waasi wa RSF. Na kwa habari hiyo, kuhusiana na msuguano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Sudan, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. O, katika historia leo, ni Jumapili tarehe 15 Ramadhani mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 16 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alizaliwa Imam Hassan Alaihimus salaam baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imama Ali, mwaka wa 40 Hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuwaongoza Waislamu. Mwanzoni Waislamu wengi walimbayi na kumpa mkono wa utiifu Imam Hasan Almujtaba, lakini utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya mwana wa Abu Sufyan, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha uadui na chuki dhidi ya mjukuu huyo wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Hatimaye Imam Hasan alijiandaa kukabiliana na utawala dhalimu wa Bani Umaya, lakini viongozi wengi wa jeshi lake walidanganyika na ahadi za uongo za Muawiya na kumwacha peke yake, hali iliyomlazimu mtukufu huyo kufanya suluhu na mtawala huyo dhalimu wa Bani Umaya kwa lengo la kuhifadhi dini tukufu ya Uislamu. Miaka 86 iliyopita katika siku kama ya leo, katika hali ambayo vita vya pili vya dunia havikuwa vimeanza, nchi ya Chekoslovakia ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Ujerumani ya Kinazi. Kwa utaratibu huo, jamhuri ya, ya Chekoslovakia ikawa nchi ya pili baada ya Austria kukaliwa kwa mabavu na dikteta Adolf Hitler. Siku kama ya leo miaka 85 iliyopita alifariki dunia bi Selma Lagerlof, mwandishi wa Sweden. Lagerlof alizaliwa mwaka 1858, na baada ya kumaliza masomo alianza kujishughulisha na ukufunzi na uandishi wa hadithi na hekaya. Selma alikuwa mwanamke wa kwanza kutunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fasihi mwaka 1909. Na, tisa. Na katika siku kama ya leo miaka 30 iliyopita sawa na tarehe 26 mwezi Esfand mwaka 1373 Hijiria Shamsia, aliaga dunia Hujatul Islam wal Muslimin Sayyid Ahmad Khomeini, mwana wa Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Said Ahmad Khomeini alizaliwa mwaka 1324 Hijiria Shamsia katika mji mtakatifu wa Kumu nchini Iran na kuanza kujifunza elimu ya dini kwa baba yake. Said Ahmad alikuwa na nafasi muhimu katika kuwaunganisha wana mapinduzi na hayati Imamu Khomeini wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Nam, hapa ni Tehrani, ni dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao akiwemo Imam Saif Ali Muhammed wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania na wengine wote, lakini ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo NJ, ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametuma ujumbe akisisitiza kwamba Marekani haina haki ya kutupangia tufuate siasa gani za kigeni. Harakati mbalimbali mbali za mukawama zimelaani vikali kwa kauli moja jinai zinazoendelea kufanywa na Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen katika njama za Washington na London za kujaribu kulinda utawala ghasibu wa Israel mbele ya operesheni za Sanaa zinazofanyika kama sehemu ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Chombo kimoja cha habari cha kizayuni kimezinukuu duru za usalama na kijasusi za Israel zikidai kuwa kasi ya kujijenga upya Hamas kwa siku moja ni sawa na utendaji wa Israel kwa mwezi mzima. Na waziri mkuu wa Canada ametoa amri ya kupitiwa upya mkataba wa nchi hiyo na ule wa kununua ndege za kivita za Marekani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.