Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo hivyo? Kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo, au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajui ya kuwa mwenyezi Mungu anamwona? Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na usiku wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia inayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mtikisiku wa kiuchumi nchini Uingereza, kengele ya hatari kwa serikali ya Starmer. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Dua hiyo itafuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza kwamba hatua zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya ongezeko la chuki dhidi ya Waislamu. Afrika Kusini imetangaza kwamba imesikitishwa na hatua ya Marekani ya kumfukuza balozi wake mjini Washington. Hamas imelani marufuku ya Marekani na Umoja wa Ulaya dhidi ya televisheni ya Al Aqsa. na msemaji wa serikali ya Iran amesema Teheran itaendelea kuuza nje mafuta yake na kwamba vikwazo haviwezi kusitisha suala hilo. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ameelezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la chuki dhidi ya Waislamu, akitoa wito kwa serikali kulinda uhuru wa kidini na kwa majukwaa ya mtandao kuzuia matamshi ya chuki. Guteresh ameyasema hayo leo Jumamosi katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 15 Machi. Mashirika ya kutetea haki za binadamu kote duniani na vilevile vile umoja wa Mataifa kwa sasa yanapaza sauti dhidi ya ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu na chuki dhidi ya Waarabu tangu baada ya kuanza vita vya miezi 18 vya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Tunashuhudia ongezeko la kutia wasiwasi la chuki dhidi ya Uislamu, kuanzia kueneza wasifu wa kimbari na sera za kibaguzi zinazokiuka haki za utu wa binadamu hadi unyanyasaji wa moja kwa moja dhidi ya watu binafsi na maeneo ya ibada, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ujumbe wa video kwenye mtandao wa X. Ameongeza kwamba hii ni sehemu ya janga kubwa la kutovumiliwa, ni sehemu ya janga kubwa la kutovumiliana, itikadi kali na mashambulizi dhidi ya makundi ya kidini na watu walio hatarini. Antonio Guterres ametoa wito kwa serikali bila kutaja taifa lolote kukuza mshikamano wa kijamii na kulinda uhuru wa kidini. Ameongeza kwamba mitandao ya kijamii lazima izuie matamshi ya chuki na unyanyasaji, na lazima sote tuzungumze dhidi ya ubaguzi wa rangi, chuki dhidi ya wageni na ubaguzi. Wakati huo huo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Miguel Angel Moratinos amesema Waislamu wanakabiliwa na ubaguzi wa kitaasisi na vikwazo vya kijamii na kiuchumi. Angel Moratinos ameliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba upendeleo kama huo unadhihirika katika unyanyapaa na mienendo ya ubaguzi wa rangi kwa Waislamu na inaimarishwa, unaimarishwa na vyombo vya habari vyenye upendeleo, matamshi ya sera za chuki dhidi ya Waislamu za baadhi ya viongozi wa kisiasa. Katika wiki za karibuni, waangalizi wa haki za binadamu Wamechapisha data inayobainisha viwango vya rekodi za matukio ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu na matamshi ya chuki katika nchi kama vile Uingereza, Marekani na India. Afrika Kusini imetangaza kwamba uamuzi wa Marekani wa kumfukuza nchini humo balozi wake Ibrahim Rasul unasikitisha. Lakini nchi hiyo bado ina nia ya kujenga uhusiano wa kunufaisha na serikali ya Washington. Ofisi ya rais imepokea hatua ya kusikitisha ya kufukuzwa balozi wa Afrika ya Kusini nchini Marekani, Bwana Ibrahim Rasul, imesema taarifa iliyotolewa na Pretoria, ambayo imesisitiza kwamba imedhamiria kujenga uhusiano wa kunufaisha na Washington. Ofisi ya rais wa Afrika ya Kusini imewataka washikadau wote wanaohusika na walioathiriwa kudumisha hali ya kidiplomasia katika ushirikiano wao. Taarifa hiyo imetolewa saa chache baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kumtaja balozi wa Afrika kusini nchini Marekani kuwa hatakiwi nchini humo, akisema anachochea mivutano ya mbari, maneno ambayo yametajwa na ofisi ya rais wa Afrika kusini kuwa ni ya kusikitisha. Haya yanajiri baada ya balozi Rasul kushiriki katika mkutano wa taasisi ya wanafikra wa Afrika kusini ambapo alisema kwamba kampeni ya Donald Trump ya Make America Great Again, yaani kuifanya Marekani bora tena, pamoja na ushawishi wa Elon Musk na makamu wa rais Vance ni sehemu ya mtindo wa kimataifa wa kuhudumia wasiwasi wa wa wazungu wa kuhudumia wasiwasi, yani masilahi ya wazungu. Aidha alisema kwamba Trump alitumia silika ya upendeleo na ubaguzi wa rangi kama filimbi ya mbwa wakati wa uchaguzi wa mwaka jana wa rais nchini Marekani. Matamshi ya Rubio yanaashiria kuzorota zaidi kwa uhusiano wa Marekani na Afrika Kusini, ambayo tayari yaliingia doa kutokana na msimamo wa Pretoria wa kutetea haki za Wapalestina na kuifungulia mashtaka Israel katika mahakama ya kimataifa kwa tuhuma za kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Hivi karibuni, naibu katibu mkuu wa kwanza wa chama tawala cha Afrika Kusini ANC, Nomvula Mukonyane, akizungumza pambizoni mwa mkutano wa chama hicho uliofanyika Free State, aliunga mkono kauli ya Rais Cyril Ramaphosa kwamba Afrika Kusini haitakubali kutishwa na Marekani. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani uamuzi uliochukuliwa na Marekani na Umoja wa Ulaya wa kupiga marufuku matangazo ya televisheni ya al-Aqsa. Televisheni ya al-Aqsa ni chaneli ya lugha ya Kiarabu ya Palestina yenye mfungamano na harakati ya Hamas ambayo ina makao makuu kanda wa Gaza kwenye satelaiti zote za mawasiliano. Hamas imetoa taarifa na kuhitaja hatua ya pamoja ya Marekani na Umoja wa Ulaya kuwa ni jaribio la kuzima sauti za watu wa Palestina na kuwazuia kuwasiliana na watu wa ulimwengu. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba hatua ya Marekani na Umoja wa Ulaya ya kupiga marufuku matangazo ya televisheni ya Al Akswa ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa vyombo vya habari na haki halali ya Wapalestina ya sauti yao kusikika duniani kote. Taarifa ya Hamas imesisitiza kwamba hatua ya Marekani dhidi ya televisheni ya Al Akswa ni uamuzi ulio kinyume na sheria dhidi ya vyombo huru vya habari vya Palestina vinavyofichua kwa jamii ya kimataifa mateso yanayowapata Wapalestina kutoka kwa Wazayuni. Hamasi imesema sauti ya wa Wapalestina itaendelea kuwa hai na itaendelea kuhami haki halali za Wapalestina hadi watakapopata haki zao zilizoghusubiwa, na kwamba wananchi hao wako huru kutoka hadi watakapopata uhuru kutoka kwenye makucha ya wazayuni maghasibu. Msemaji wa serikali ya Iran amesisitiza kwamba uuzaji nje ya mafuta hauwezi kusimamishwa na hakukuwa na haja ya kuwekwa vikwazo vipya iwapo vile vya huko nyuma vilikuwa na taathira. Fatime Muhajirani ameeleza haya akijibu hatua ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa mafuta wa Iran Mapema leo Jumamosi, Mhajirani ametuma ujumbe katika ukurasa wa X akisema wanapomwekea vikwazo bwana Paknejad inamaanisha kwamba wana wasiwasi kuhusu shughuli na hatua zinazotekelezwa na wizara ya mafuta. Msemaji wa serikali ya Iran amesema Teheran haiwezi kusimamisha uuzaji nje mafuta na sehemu ya Iran katika soko la kimataifa limelindwa. Wizara ya fedha ya Marekani Alhamisi iliyopita ilitoa taarifa na kutangaza kwamba idara ya udhibiti wa mali za kigeni OFAC imemwekea vikwazo Mohsen Pak Nejad, waziri wa mafuta wa Iran ambaye anasimamia uzaji nje mafuta ya jamhuri ya kiislamu yenye thamani ya mabilioni ya dola. Kufuatia vikwazo hivyo, wizara ya mafuta ya Iran imetoa taarifa ikisema vikwazo alivyowekewa Mohsen Pak Nejad kutokana na jitihada zake kubwa za kuuza nje mafuta ya Iran ni hatua mpya zaidi katika fremu ya mashinikizo ya kiwango cha juu ya serikali ya Trump, na vikwazo hivi vimewekwa huku wizara anayoiongoza ikiwa hata haijakamilisha miezi saba. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Gazeti la New York Times limeandika katika toleo lake la leo kwamba serikali ya Donald Trump inapitia mpango wa kuwapiga marufuku au kuwawekea mpaka wa kuingia Marekani raia kutoka nchi 43. Duru za kuaminika zimelieleza zime gazeti hilo kwamba kwa mujibu wa rasimu iliyotayarishwa na maafisa usalama na wanadiplomasia, orodha hiyo ina sehemu tatu ambazo ni nyekundu, chungwa na njano. Katika orodha ya rangi nyekundu kuna raia wa nchi 11 ambao watapigwa marufuku kikamilifu kuingia Marekani. Raia hao ni kutoka Afghanistan, Bhutan, Cuba, Iran, Libya, Korea Kaskazini, Somalia, Sudan, Syria, Venezuela na Yemen. Katika orodha ya rangi ya chungwa, raia wa nchi kumi watawekewa mipaka maalum ya kuingia Marekani. Raia hao ni kutoka nchi za Belarus, Eritrea, Haiti, Laos, Myanmar, Pakistan, Russia, Sierra Leone, Sudani Kusini na Turkmenistan. Kwenye orodha hiyo ya rangi ya chungwa, watu wanaotaka kusafiri kuelekea Marekani kwa ajili ya shughuli za kibiashara yumkini wakaruhusiwa kuingia nchini humo, lakini wahamiaji kutoka nchi hizo watazuiwa kuingia au utoaji viza wa utalii kwa raia wa nchi hizo utafutwa. Mbali na hayo, katika orodha ya rangi ya njano ambayo inajumuisha nchi ishirini na mbili ikiwemo Kamerun, Cambodia, Malawi na Mali, waombaji wanaotaka kuingia Marekani watatakiwa ndani ya muda wa siku sitini wawe wamesharekebisha masuala ambayo kwa mtazamo wa Marekani yana upungufu, vinginevyo watahamishwa kwenye orodha ya rangi ya chungwa au nyekundu. Duru za habari zimeeleza kwamba orodha hizo tatu zilitayarishwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani wiki chache zilizopita na zina uwezekano wa kufanyiwa mabadiliko. Na waumini wapatao themanini elfu wa Kipalestina walishiriki swala ya Ijumaa ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika msikiti wa Al Aqsa jijini Al Quds, licha ya vizuizi vikali vilivyowekwa na Israel vya kuwazuia Waislamu kufika eneo hilo takatifu. Idara ya wakfu wa Kiislamu ya Quds imesema idadi hiyo kubwa ya waumini ilikusanyika kwa ajili ya swala ya Ijumaa huku kukiwa na hofu kubwa ya kuhujumiwa na jeshi la utawala haramu wa Israel na walowezi wa Kizayuni. Licha ya vizuizi hivyo, waumini walimiminika kutoka maeneo mbalimbali ya Ukingo wa Magharibi kuingia kwenye eneo hilo la tatu kwa utakatifu katika dini tukufu ya Uislamu. Utawala wa Kizayuni wa Israel umewazuia vijana wa Kipalestina kutoka Jenin na Tulkarm kuingia katika msikiti wa Laksa. Vizuizi hivyo vimewekwa wakati utawala haramu wa Israel unaendeleza ukandamizaji wa wapalestina katika ukingo wa magharibi. Ukandamizaji huo umesababisha wapalestina wapatao elfu arobaini kuhamishwa huku makumi ya wengine wakiuawa washahidi. Katika taarifa iliyotolewa Ijumaa, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelani vikali vizuizi hivyo na kusema utawala wa Israel unalenga kuvuruga ibada za Waislamu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na huu, wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mtikisiko wa kiuchumi Nchini Uingereza, takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kwamba uchumi wa Uingereza ulidorora mwanzoni mwa mwaka huu wa 2025 kinyume na utabiri, na kushuka huku kusikotarajiwa ambako ni matokeo ya uzalishaji duni wa viwandani na kudorora kwa sekta muhimu kumezidisha wasiwasi kuhusu mustakbali wa uchumi wa nchi hiyo na changamoto zinazoikabili serikali ya Waziri Mkuu Keir Starmer katika njia ya ukuaji wa uchumi. Idara ya taifa ya takwimu ya Uingereza ONS ilitangaza Ijumaa wiki hii kwamba baada ya uchumi wa nchi hiyo kukua kwa asilimia 0.4 mnamo Disemba 2024, utendaji dhaifu katika tasnia ya viwanda na sekta ya ujenzi umepelekea kudorora ustawi wa uchumi wa Uingereza mwanzoni mwa mwaka huu kinyume na ilivyotabiriwa. Kushuka huko ni kwa mara ya kwanza kwa pato la taifa kwa mwezi baada ya miezi kadhaa ya mdororo wa uchumi na kunaonyesha kwamba uchumi wa nchi hiyo bado uko katika hali tete. Wataalamu wa masuala ya uchumi wanasema kushuka kwa asilimia moja nukta moja kwa uzalishaji viwandani ni mojawapo ya sababu kuu za mdororo huo. Pia mdororo wa uchumi katika sekta ya ujenzi ulitokana na hali mbaya ya hewa na kupungua kwa uwekezaji na umezuia kufidiwa kushuka huko. Waziri wa fedha wa Uingereza, Rachel Reeves, ambaye anatarajiwa kuwasilisha taarifa yake ya fedha bungeni katika muda wa chini ya wiki mbili, amesisitiza kwamba serikali ingali inatilia mkazo wa utekelezaji wa marekebisho ya kiuchumi na kuzidishwa uwekezaji. Hata hivyo, taasisi huru za uchumi ikiwa ni pamoja na taasisi ya kitaifa ya utafiti wa kiuchumi na kijamii ya Uingereza zimeonya kwamba kuendelea kuyumba uchumi na kutokuwa na uhakika juu ya sera za fedha kunaweza kudhoofisha imani ya wa wawekezaji. Kudorora kwa ustawi wa uchumi wa Uingereza kumekuja katika wakati serikali ya Starmer inayokabiliwa na mashinikizo ya kifedha imeamua kuongeza bajeti ya jeshi la nchi hiyo kwa kiasi ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu baada ya vita baridi. Sera hiyo iliyopitishwa kutokana na mashinikizo ya Marekani na tishio la Donald Trump la kupunguza uwajibikaji wake kwa NATO, imesababisha kupunguzwa kwa bajeti ya umma katika sekta nyingine, ikiwa ni pamoja na huduma za afya na misaada ya kigeni. Inatupasa kusema kwamba uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuongeza bajeti ya ulinzi kwa kupunguza bajeti ya matumizi ya umma umezua mvutano ndani ya baraza la mawaziri. Anneliese Dodds, naibu waziri wa mambo ya nje katika masuala ya ustawi wa kimataifa, amejiuzulu akipinga kupunguzwa bajeti ya misaada ya kigeni ili kufidia matumizi ya ulinzi, akionya kwamba sera hii itadhofisha majukumu na nafasi ya Uingereza kimataifa. Katika miaka ya karibuni, uchumi wa Uingereza umekabiliwa na migogoro mingi. Kwa mujibu wa ofisi ya takwimu ya Uingereza, ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo mwaka ulikuwa chini ya asilimia moja na viashiria vingi muhimu uh, vinasalia katika hali ya wasiwasi. Wakati huo huo, kushuka kwa mapato ya kodi na shinikizo la bajeti kumeifanya serikali ya Uingereza iongeze ushuru na kupunguza matumizi ya umma, ikiwa ni pamoja na katika sekta za afya, elimu na misaada ya jamii. Uamuzi wa serikali wa kufuta shirika kubwa zaidi la huduma ya kitaifa ya afya NHS England umetajwa kuwa mojawapo ya njia za kupunguza gharama za kiidara. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wa mambo wameonya kwamba mabadiliko haya yanaweza kuzidisha kufanya urasimu kuwa tata zaidi na kuzidisha uingiliaji wa kisiasa katika masuala ya afya ya Uingereza. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa na baada ya taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tunakukaribisheni kusikiliza kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na mwishoni, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Tujue Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu katika sehemu ya 49 leo, tutaendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum za mitume wa Mwenyezi Mungu, hususan sifa ya mausumu, yaani kutotenda dhambi. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama tulivyosema katika kipindi kilichopita, umaasumu ni moja ya sifa muhimu za manabii wa Mwenyezi Mungu. Kutofanya dhambi maana yake ni kinga dhidi ya dhambi na makosa. Umaasumu wa manabii ni usafi wa mitume wa kutokufanya aina yeyote ile ya dhambi, ubaya au uovu. Umasumu wa manabii unahesabiwa kuwa ni kanuni msingi mojawapo unaozihusisha dini zote kwa jumla, lakini kuna tofauti ya maoni kuhusu suala la ni nini hasa maana umasumu pamoja na viwango vyake. Sifa ya umasumu ni bima kwa mitume ambao wana jukumu la kuongoza jamii dhidi ya uharibifu wa maadili na dhambi na hata mawazo na kufikiria kutenda dhambi. Kwa hiyo hao watu wema wako mbali kabisa na dhambi na makosa yote. Kwa hakika, umaasumu wa kimaadili ni mojawapo ya masharti muhimu zaidi ya kufikia hadhi na daraja ya utume. Qurani tukufu inawaelezea mitume kwa sifa na maadili bora, lakini inawachukulia kuwa na sifa ya umaasumu na kutochafuliwa na dhulma na ufisadi kama masharti fulani ya kuchukua jukumu hili. Kwa njia hii, Mwenyezi Mungu haruhusu uongozi wa waja wake kuwa mikononi mwa wale ambao mioyo yao imetiwa giza na kutu ya dhambi na ambao mikono yao imechafuliwa na dhuluma na uwasi. Ili kuwa na ufahamu wa wazi zaidi wa dhana ya umaasumu au isma kwa mtazamo wa Qurani na mitume ni muhimu kukumbuka nukta moja. Katika aya nyingi za Qurani Tukufu, kitabu hiki kinawaita watu na kuwataka wamtii Mwenyezimungu na mtume wake bila masharti. Kwa mfano, tunasoma katika suratu Ali Imran aya 132 kwamba na mtiini Mwenyezimungu na mtume ili mpate kurehemiwa. Aya hii inawataka waumini kumtii Mwenyezimungu. Katika mtazamo wa mtu anayeamini asili ya ulimwengu, Mungu ndiye mtawala na mmiliki wa ulimwengu, na kila kitu kiko chini ya amri yake. Kwa hiyo, anapaswa kutii kile ambacho kimetumwa kwa ajili ya sada wanadamu. Katika hatua wa inayofuata, aya inawaita na kuwalingania watu wamfuate na kumtii mtume aliyetumwa na Mwenyezi Mungu, na hasemi kwa matakwa na matamanio yake. Mjumbe huyo mpendwa ni msafi na asiye na dhambi na makosa, na yeye ni kama kio laini na kilichong'arishwa, anaakisi ujumbe wa ufunuo kwa jamii ya wanadamu. Kama andiko la aya linavyoonyesha, utiifu kwa mtume hauna sharti na ukamilifu. Kama manabii wangekumbwa na kunasa katika upotofu na makosa, ingehitajika kwamba amri ya Mwenyezi Mungu ya kuwatii wajumbe wake iwe na masharti, yaani matendo manabii yanapopimwa na kusahihishwa, watu wafuate na wasitii pale wanapoingia katika upotofu. Wakati amri ya kuwatii mitume imetolewa bila masharti na katika aya mbalimbali za Qurani. Hebu tufafanue jambo hili kwa kulinganisha na aya nyinginezo za Korani tukufu. Sote tunajua kwamba katika utamaduni wa Korani, wazazi, yaani baba na mama, wana nafasi ya juu na watoto wanapaswa kuwa na ridhaa zao. Korani inawahusia wanadamu kuhusu wazazi na inaashiria matatizo ambayo mama anavumilia wakati wa ujauzito. Aidha, baada ya kuzaliwa kwa mtoto mama huvumilia shida na tabu zote katika ukuaji na malezi ya mtoto wake. Qurani tukufu inawaita na kuwalingania wanadamu kwa unyenyekevu kwa wazazi, kuwatii na kuwa na shukurani kwa juhudi zao za huruma. Hata hivyo, pamoja na umuhimu ambao Qurani tukufu inawapa wazazi, amri ya kuwatii wazazi sio mutlak, bali ina masharti na inaeleza wazi kwamba ikiwa wazazi wamepotoka na kuwalingania watoto katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu au kufanya mambo yasiyofaa, kutomcha Mungu au matendo maovu, basi msiwatii. Mwenyezi Mungu anasema katika sura Luqman aya ya 15 kwamba na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elimu nayo, basi usiwatii, lakini kaa nao kwa wema duniani. Kwa kuzilinganisha aya za Qurani tukufu, inadhihirika kwamba kuwatii wazazi kuna sharti, lakini utiifu kwa mtume wa Mwenyezi Mungu ni jambo mutlaki na lisilo na sharti lolote. Kwa njia hii tunaona kwamba mtume yuko katika hatua maasumu ambayo haihitaji masharti yoyote katika kumfuata. Huu wenyewe ni uthibitisho kwamba manabii ni maasumin, nao hawafanyi makosa. Katika kipindi kilichopita, tulieleza kuhusu utaratibu wa kinga ya manabii kutokana na dhambi. Tulisema kwamba ikiwa sababu na jambo la nje linawazuia watu kutenda dhambi kwa lazima au ikiwa watu hawana uwezo wa kutenda dhambi, kutotenda dhambi kwao hakutazingatiwa kuwa ni ukamilifu kwao. Katika hali hii, wao watakuwa kama wafungwa walio gerezani na hawawezi kuasi na kufanya vitendo vya uhalifu. Mitume tofauti na watu kama hao, wao hujiepusha na vitendo viovu na visivyofaa kwa hiari, irada na uhuru kamili. Kama tulivyosema nguvu ya umaasumu kwa manabii sio kwamba inawanyima uwezo wa kutenda dhambi. Manabii huepuka dhambi ingawa wana uwezo wa kutenda dhambi kama wanadamu wengine, kwa sababu kwa upande mmoja, wanafahamu madhara ya uharibifu na madhara ya dhambi, na kwa upande mwingine, ujuzi na ufahamu wao wa adhama na uwezo wa muumba ni mpana na wakina kwa sababu hii wanakaa mbali na kutokaribia eneo la dhambi kwa hiari na irada yao. Kwa hiyo umasumu, yaani kutotenda dhambi, hakumaanishi kulazimishwa kuacha dhambi, kwa sababu manabii huepuka uchafu wa dhambi kwa irada na hiari kamili. Ili kufahamu zaidi jambo hilo, inafaa kutoa mfano. Je, inawezekana kwa mtu mwenye akili timamu na anayeelewa akajitupa na kujirusha kutoka sehemu yenye urefu sana bila ya kuwa na parachuti au vifaa vya usalama? Au yawezekana mtu mwenye akili timamu akanywa sumu ambayo anajua mia kwa mia inaua? Bila shaka hawezi kufanya hivyo. Je, analazimishwa kuacha mambo haya au anajizuia kuyafanya kutokana na sababu na ufahamu wa matokeo yake? Bila shaka kufahamu matokeo ya kuhuzunisha ya kuanguka kutoka sehemu ya juu zaidi ndefu au kunywa sumu kutamzuia kufanya vitendo hivi visivyo na busara. Sifa ya umaasumu na kutotenda dhambi manabii, iko namna hii: umaasumu kwa mitume ni mithili ya nguvu ya akili ambayo, licha ya kuweko uwezo wa kufanya dhambi, lakini inawazuia kufanya hivyo. Kwa hakika wao wanafahamu kikamilifu matokeo machungu na mabaya ya dhambi, na kwa ujuzi huu sahihi, hata wazo la kutenda dhambi haliingia kilini mwao. Umaasumu wa wajumbe wa Mwenyezi Mungu unatokana na elimu na utambuzi maalum ambao, kwa msaada wake, kwa mtazamo wa kweli, wanachunguza athari na matokeo ya dhambi. Wakati huo huo jambo lenye ufanisi na taathira zaidi katika umaasumu wa mitume ni imani yao yenye nguvu na isiyotetereka kwa Mola mlezi wa uwepo, kiasi kwamba unamchukulia yeye kama mlinzi wao na kujihisi wako mbele ya mjuzi na mwenye hekima. Hapa inafaa kusema kwamba ufahamu na ujuzi wa madhara ya dhambi pekee hautoshi kumzuia mtu na dhambi na vishawishi, pamoja na matamanio ya kinafsi. Kila mmoja wetu katika maisha yake binafsi au ya kijamii, tumeona watu wanaofahamu hasara na madhara ya baadhi ya ada na mienendo yao, lakini licha ya ufahamu huo hilo halijawazuia kuendelea na ada hizo. Wapenzi wasikilizaji, Muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo msikilizaji mpenzi, na tumai huu mzima wa afya. Karibu tutupe jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na ANC asema, Afrika Kusini haitokubali kutishwa na Marekani Tanzania yatangaza kumalizika kwa mripuko wa mabag na Angola kuwa mwenyeji wa mkutano baina ya serikali ya DRC na waasi wa M23 mnamo Machi 18 pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya kutia matumaini, ambapo mazungumzo ya ana kwa ana baina ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 yanatazamiwa kufanyika Jumanne ijayo ya Machi 18, huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Ikulu ya rais wa Angola imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa taarifa hiyo imetolewa baada ya rais wa Angola Joao Lorenco na rais wa DRC Felix Chisekedi kukutana mjini Luanda Jumanne hii ambapo Angola iliahidi kupatanisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23. Mapigano kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni huku waasi hao wakianzisha mashambulizi makubwa na kunyakua sehemu kubwa ya ardhi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, Mashariki mwa DRC. Ibada za mwezi mtukufu wa Ramadhan zinaendelea kwa waislamu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku hali ya waislamu wa Goma ikiwa ni tofauti mara hii na Ramadhani nyingine. Viongozi wa jamii ya kiislamu katika majimbo yaliyotekwa na waasi wa M23 wanawatuliza watu na kuwataka waasi hao kuwahakikishia waumini usalama wao katika kipindi chote hiki lakini, naumia sana kuiona Kongo ikiwa inateseka na mapigano. Niwaombe M23 wasitishe mapigano kwanza, ili kusudi kuhakikisha kwamba tunaziombea nchi zetu, Umoja wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni katika hali ambayo wiki sita baada ya waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuteka miji miwili mikubwa mashariki mwa DRC, eneo hilo linakabiliwa na hali mbaya katika mapambano yake dhidi ya mripuko wa ugonjwa wa mpox. Tusalia katika masuala ya afya, ambapo Tanzania Alhamisi hii ilitangaza mwisho wa mripuko wa virusi vya Mabag, kwani hakuna kisi yoyote mpya iliyoripotiwa nchini humo katika kipindi cha siku arobaini na mbili. Charles Sagoe Moses, mwakilishi wa shirika la afya duniani katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, amesema na hapa nanukuu: wakati mripuko huu umetangazwa kumemalizika, tunasalia kuwa macho kujibu haraka ikiwa kisi yoyote itakayogunduliwa na tunaunga mkono juhudi zinazoendelea za kutoa huduma za kisaikolojia kwa familia zilizoathiriwa na mripuko huo, mwisho kunukuu. Habari zaidi zinasema kuwa hakuna kesi mpya zilizoripotiwa katika muda wa siku 42 zilizopita baada ya kifo cha kesi ya mwisho iliyothibitishwa mnamo Januari 28. Jumla ya watu kumi wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na kesi mbili zilizothibitishwa na zinazowezekana ni nane, kwa mujibu wa WHO. Mripuko huo katika mkoa wa kaskazini magharibi wa Kagera ulitangazwa mnamo Januari 20 baada ya mripuko wa kwanza kuripotiwa katika eneo hilo hilo mnamo mwaka 2023. Kabla ya hapo, Rais wa Tanzania Samia Sulu Hassan alilishukuru shirika la WHO kwa kuchukua hatua za dharura kudhibiti maradhi hayo. The government appreciates the swift attention accorded by the World Health Organization on the matter. Aidha, wiki hii Nigeria imethibitisha vifo vipya vitano kutokana na homa ya Lassa ugonjwa ambao umesambaa katika eneo la magharibi mwa Afrika. Kwa mujibu wa ripoti mpya kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Nigeria, jumla ya vifo vilivyoripotiwa mwaka huu vimefika 100. Wakati huo huo, watu wasiopungua 26 wameaga dunia kutokana na mripuko wa ugonjwa wa uti wa mgongo au meningitis katika jimbo la Kebbi, kaskazini magharibi mwa Nigeria. Na takriban watu 31 wamepoteza maisha kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoenea kwa kasi huko nchini Ethiopia. Watu zaidi ya 1500 katika eneo la Gambela huko nchini Ethiopia wameugua kipindupindu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Haya, utajiuliza, je, Afrika ni bara la magonjwa na milipuko au tatizo ni uongozi mbaya na mifumo iliyofeli? Katika hatua nyingine, msuguano baina ya Marekani na Afrika Kusini umeendelea kutokota baada ya Washington kumtangaza balozi wa Afrika Kusini mjini Washington, Ibrahim Rasul, kuwa ni mtu asiyetakiwa kufuatia matamshi yake ya kumkosoa rais Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alitangaza uamuzi huu Ijumaa hii katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X, akisema kwamba Rasul hakubaliwi tena katika nchi yetu kubwa, ni mwanasiasa mbabe ambaye anayechukia Marekani na anayemchukia rais wa Marekani. Haya yanajiri baada ya Rasul kushiriki katika mkutano wa taasisi ya wanafikra wa Afrika Kusini, ambapo alisema kuwa kampeni ya Trump ya Make America Great Again, au kuifanya Marekani bora tena, pamoja na ushawishi wa Elon Musk na makamu wa rais JD Vance ni sehemu ya mtindo wa kimataifa wa kuhudumia maslahi ya wazungu tangu Trump arejee ofisini, balozi huyo wa Afrika Kusini ameripotiwa kuzuiwa kushiriki mikutano ya kawaida ya kidiplomasia na maafisa wa Marekani. Matamshi ya Rubio yanaashiria kuzorota zaidi kwa mahusiano ya Marekani na Afrika Kusini ambayo tayari yalikuwa yameingia doa kutokana na msimamo wa Pretoria kuhusu haki za Wapalestina. Hivi karibuni, naibu wa katibu mkuu wa kwanza wa chama tawala cha Afrika Kusini ANC, Nomvula Mokonyane, alikemea wanachama wa chama cha Democratic Alliance ambao walienda Marekani kujipendekeza kwa rais wa nchi hiyo Donald Trump na kutaja hatua hiyo kama dharau kwa uhuru wa nchi hiyo. Akizungumza pambizoni mwa mkutano wa chama hicho uliofanyika Free State, Mokonyane aliunga mkono kauli ya rais Cyril Ramaphosa kwamba Afrika Kusini haitokubali kutishwa na Marekani. no na Sudan imetangaza kuwa imesitisha uagizaji wa bidhaa zote kutoka Kenya kutokana na hatua ya serikali ya Nairobi kukubali kufanyika nchini humo mikutano ya kundi la waasi la RSF na washirika wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan, amri hiyo iliyotolewa Alhamisi hii na waziri wa biashara na ugavi wa Sudan, Omar Ahmed Muhammad Ali. Taarifa ya wizara hiyo ilieleza kuwa marufuku hiyo iliyoanza Alhamisi ni hatua ya kulinda masilahi ya kitaifa na usalama wa Sudan kutokana na kile alichokiita mwenendo wa Kenya wa kusaidia na kufadhili shughuli za waasi wa RSF. Na kwa habari hiyo kuhusiana na msuguano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Sudan, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Ewe Mungu wangu mtajirishe kila fakiri. Allahumma, Ewe Mungu wangu mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma, Ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu Allahumma adh-dhiddina kulli madin, Ewe Mungu wangu mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma farij 'an kulli makrub, Ewe Mungu wangu mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bi husni hali. Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma qadi anna dayn wa aghnina min al-faqr, ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajj baytika alharam niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Wa fali tilka dhunub al azam, nisamehe dhambi hizo kubwa. Fa innahu la yaghfirha ghayruk ya rahmanu ya allam. Kwa hakika, hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. farashat al farah Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la chuki dhidi ya Waislamu, akitoa wito kwa serikali kulinda uhuru wa kidini na kwa majukwaa ya mitandao kuzuia matamshi ya chuki. Guterres ameasema hayo leo Jumamosi katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 15 Machi. Tunashuhudia ongezeko la kutia wasiwasi la chuki dhidi ya Uislamu, kuanzia kuenea za wasifu wa kimbari na sera za kibaguzi zinazokiuka haki na utu wa binadamu hadi unyanyasaji wa moja kwa moja dhidi ya watu binafsi na maeneo yao ya ibada, amesema Antonio Guterres. Afrika ya Kusini imetangaza kwamba uamuzi wa Marekani wa kumfukuza nchini humo balozi wake Ibrahim Rasul unasikitisha, lakini nchi hiyo bado ina nia ya kujenga uhusiano wa kunufaisha na serikali ya Washington. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani uamuzi uliochukuliwa na Marekani na Umoja wa Ulaya kwa pamoja wa kupiga marufuku matangazo ya televisheni ya Aksa ya Palestina. Televisheni ya Laksa ni chaneli ya lugha ya Kiarabu yenye mfungamano na harakati ya Hamas ambayo makao yake makuu yako katika ukanda wa Gaza. Hamas imesema hatua hiyo inakiuka haki za binadamu za Wapalestina na ina lengo la kuzima sauti ya watu wa Palestina kusikika kwa walimwengu. Msemaji wa serikali ya Iran amesisitiza kwamba uuzaji nje mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu hauwezi kusimamishwa na kwamba hakukuwa na haja ya kuwekwa vikwazo vipya iwapo vile vya huko nyuma vilikuwa na taathira. Fatima ya Mhajirani ameeleza haya akijibu hatua ya Marekani ya kumwekea vikwazo waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Pak Nejad. Na gazeti la New York Times limeandika katika toleo lake la leo kwamba serikali ya Donald Trump inapitia mpango wa kuwapiga marufuku au kuwawekea mpaka wa kuingia marekani raia kutoka nchi 43 duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la