Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada, tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Dua ya siku ya kumi na nne ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Bismillahirrahmanirrahim Allahumma la Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinipatilize katika siku ya leo kwa madhambi yangu, na unisamehe ndani yake makosa na upotevu wangu, wala usinijalie kuwa shabaha ya majanga na mabalaa, kwa utukufu wako, ewe mwenye kuwatukuza waliojisalimisha kwako. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Machi 15 mwafaka na tarehe 14, lakini kwa baadhi ni tarehe 15 Ramadhan mwaka 1446 hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa na vilevile vile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Iran, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qur'ani, makala ya hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Akati, fotayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Marekani yamfukuza balozi wa Afrika Kusini kwa kujieleza na kutoa maoni yake. Somalia pia yapinga pendekezo la Washington kuhusu Wapalestina wa Gaza. Na Iran yasema chuki dhidi ya Uislamu ni chombo cha kuhalalisha jinai za Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msuguano wa kidiplomasia baina ya Marekani na Afrika Kusini umeendelea kutokota baada ya Washington kumtangaza balozi wa nchi hiyo ya kiafrika mjini Washington, Ibrahim Rasul, kuwa mtu asiyetakiwa kufuatia matamshi yake ya kumkosoa Rais Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio alitangaza uamuzi huo jana Ijumaa katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema kwamba hakubaliwi tena katika nchi yetu kubwa. Ni mwanasiasa mbabe ambaye anayechukia Marekani na anayemchukia rais wa Marekani. Haya yanajiri baada ya Rasul kushiriki katika mkutano wa taasisi ya wanafikra wa Afrika Kusini, ambapo alisema kuwa kampeni ya Trump ya Make America Great Again pamoja na ushawishi wa Elon Musk na makamu wa rais JD Vance ni sehemu ya mtindo wa kimataifa wa kuhudumia masilahi ya Wazungu. Aidha, alisema kuwa Trump alitumia silika ya upendeleo na ubaguzi wa rangi kama filimbi ya mbwa wakati wa uchaguzi wa mwaka 2024. Tangu Trump harejea ofisini, balozi huyo Afrika Kusini ameripotiwa kuzuiwa kushiriki mikutano ya kawaida ya kidiplomasia na maafisa wa Marekani. Matamshi ya Rubio yanaashiria kuzorota zaidi kwa mahusiano ya Marekani na Afrika Kusini ambayo tayari yaliingia doa kutokana na msimamo wa Pretoria kuhusu haki za Wapalestina. Mbali na hayo, Iran imelaani vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu Mohsen Paknejad na baadhi ya taasisi na meli zinazohusika na mauzo ya nje ya mafuta ya nchi hii na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo ni ithibati ya ukiukaji wa sheria na unafik wa Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai aliyasema hayo jana Ijumaa, siku moja baada ya waziri wizara ya fedha ya Marekani kutangaza vikwazo dhidi ya Paknejad na mashirika matatu yanayojihusisha na biashara ya mafuta ya Iran huko nchini China. Vikwazo hivyo vipya vinakuja baada ya kukabidhiwa kwa barua ya Rais wa Marekani Donald Trump kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei. Katika mahojiano na Fox News wiki iliyopita, Trump alitishia hatua za kijeshi dhidi ya Teheran ikiwa haitoshiriki katika mazungumzo juu ya makubaliano mapya ya nyuklia. Bakai amesema vikwazo hivyo vipya vinaenda kinyume na madai ya mara kwa mara ya maafisa wa Marekani kuhusu utayarifu wa mazungumzo na yanaonyesha uadui wa Marekani kwa maendeleo na ustawi wa watu wa Iran. Aidha amebainisha kuwa uraibu wa Marekani kwa sera ya vikwazo na mashinikizo dhidi ya nchi huru unakiuka utawala wa sheria katika ngazi ya kimataifa na ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Jana Ijumaa, pia wanadiplomasia wa China na Rasia walitoa mwito wa kuondolewa vikwazo visivyo halali dhidi ya Iran wakisisitiza kuwa Tehran ina haki ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Katika hatua nyingine, serikali ya Somalia imepinga vikali pendekezo la Marekani la kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza kwenye ardhi ya nchi hiyo ya Pembe Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Somalia Ahmed Muallim Fiqhi amenukuliwa akisema Somalia haitoafiki pendekezo lolote linalokiuka haki ya Wapalestina kuishi kwa amani katika nchi yao. Mbali na kukanusha madai kuwa Somalia imepokea ombi rasmi kutoka kwa Marekani juu ya suala hilo, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Somalia amesisitiza kuwa, na hapa na nukuu, hatutaunga mkono mpango wowote wa kuwapokea wakimbizi wa Kipalestina katika ardhi ya Somalia, mwisho wa kunukuu. Awali maafisa wa serikali ya Sudan walisema walikataa pendekezo hilo la Marekani, huku maafisa kutoka Somalia na Somaliland wakikana kuwepo mawasiliano ya aina yoyote kuhusiana na swala hilo. Washington na Tel Aviv zinaripotiwa kuwasiliana na maafisa katika nchi tatu za Afrika Mashariki kujadili swala la kutumia maeneo ya nchi hizo kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza. Associated Press imenukuu duru za habari zikisema kuwa mawasiliano yamefanywa na maafisa kutoka Sudan, Somalia na eneo lililojitenga la Somaliland kuhusiana na pendekezo hilo la Washington. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani mwenendo unaoongezeka wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu duniani na kusema kuwa chuki dhidi ya Uislamu au islamofobia ni nyenzo ya kuhalalisha uvamizi na jinai za utawala wa Kizayuni. Amir Said Iravani alisema hayo jana Ijumaa, katika kikao cha ngazi ya juu cha Umoja wa Mataifa cha ja kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu na kueleza kuwa utawala wa Kizayuni unatumia chuki dhidi ya Uislamu kama chombo cha ja kuhalalisha ukaliaji wake wa mabavu ardhi ya Palestina na jinai dhidi ya wa Wapalestina, akigusia uvamizi wa utawala wa Kizayuni na kuendelea kuwakandamiza wananchi wa Palestina. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kila siku walimwengu wanashuhudia hujuma za kinyama dhidi ya Wapalestina wanaonyongeshwa katika ardhi yao. Amesema kama navyonukuu, utawala unaoghusubu ardhi ya Palestina wa kushirikiana na washirika wake unajaribu kuhalalisha uhalifu wake wa kivita, sera za ubaguzi wa rangi na ukandamizaji wa kimfumo kwa kuibua uhusiano bandia kati ya Uislamu na ugaidi, mwisho wa kunukuu. Amesisitiza kuwa umma wa Kiislamu unakabiliwa na vurugu, kukashifiwa na kuvunjiwa heshima maadili haram na matukufu, na kitabu chao kitakatifu katika nchi mbalimbali za Magharibi, chini ya kivuli cha uhuru wa kujieleza. Hapo jana katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema kuna ongezeko la kutatanisha la chuki dhidi ya Uislamu kote ulimwenguni, huku akizitaka akitaka majukwaa aki ya teknolojia ya mitandao kumradhi, huku akitaka majukwaa ya teknolojia ya mtandao kuzuia matamshi ya chuki na unyanyasaji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Jumamosi mchana ya Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika matangazo hayo, mpenzi msikilizaji, yanasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam Nikukumbushe mpenzi msikilizaji, kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kuanza tena Marekani kuipa Ukraine silaha, Putin atoa masharti Sambamba na kujaribu kuonyesha kuwa msimamo wa Marekani umebadilika kuhusu Russia, rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa anapanga kupeleka shehena mpya ya silaha kwa Ukraine ili kuendeleza vita na Russia, ikiwa ni kuonyesha siasa zile zile za kila siku za nyuso mbili za Washington. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa Marekani inapanga kuipa Ukraine shehena mpya ya silaha za masafa marefu kama mabomu madogo yanayorushwa kutokea ardhini yaitwayo GLSDB. Silaha hizi zilizoboreshwa ni maalum kwa ajili ya kukabiliana na vita vya kielektroniki vya Rasha na zinaweza kuisaidia Ukraine kulenga shabaha kwa usahihi zaidi. Hatua hiyo imekuja huku taarifa zikisema kuwa akiba ya Ukraine ya mfumo wa makombora ya Marekani, ambazo ni silaha nyingine ya masafa marefu ilizopewa Ukraine imepungua. Duru mbili zenye uelewa wa kutosha kuhusu suala hilo ambazo hazikutaka majina yao kutangazwa kwenye vyombo vya habari zimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mabomu hayo mapya yametengenezwa maalum kwa ajili ya kukabiliana na vita vya kielektroniki vya Rasia, ambavyo hadi sasa vimeiweka Ukraine kwenye wakati mgumu kutokana na vurugu mara kwa mara au kutokana na kuvuruga mara kwa mara mifumo yake ya kivita, Marekani imeamua kuisheheneza Ukraine na silaha mpya. Katika hali ambayo huyo huyo Donald Trump ambaye hapa anaonekana wazi akichochea moto wa vita alidai juzi Alhamisi kwamba anakaribisha mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Ukraine. Alidai kuwa yeye na washauri wake wamejadiliana masuala mbalimbali kuhusu namna ya kumaliza vita vya Ukraine. Trump amedai kuwa mazungumzo hayo yanaweza kuleta mabadiliko katika mpaka wa kimataifa kati ya nchi hizo mbili, lakini hakutoa maelezo zaidi. Hili ni swala gumu, alisema. Wakati huo huo, duru za kuaminika zimeiambia televisheni ya CBS ya Marekani kwamba sambamba na uamuzi wake wa kuipa Ukraine silaha mpya, utawala wa Trump unapanga pia kuweka vikwazo zaidi dhidi ya sekta ya mafuta, gesi na benki ya Rasia. Duru hizo zimesema hatua hiyo inaweza kutajwa kuwa ni vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Rasia. Kwa kuzingatia yote hayo, rais Vladimir Putin wa Rusia amesema anakubaliana na wazo la kusitisha mapigano kwa siku thelathini na Ukraine, lakini kwa sharti kwamba kuchukuliwa hatua za kuonyesha nia njema ya usimamishaji vita huo upelekee kupatikana amani ya kudumu na kuzingatiwa dahadaha zote za Mosco. Rais Putin alisema hayo Alhamisi jioni, ikiwa ni majibu yake ya kwanza rasmi kwa pendekezo la Trump la kusitisha mapigano kwa muda wa siku 30 nchini Ukraine. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Putin alisema, tunakubali kusitisha mapigano kwa siku 30 kwa sharti kwamba hatua hiyo ilete amani ya kudumu na kuondoa mizizi ya migogoro. Wakati huo huo, lakini rais wa Rusia alitoa onyo kali kwa wanajeshi wa Ukraine walioko Kursk, akisema kwamba mna machaguo mawili tu, ima mujisalimishe au mtauawa. Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusu masharti yake, rais Putin alisema ikiwa tutasimamisha vita kwa siku thelathini, je, hiyo itakuwa na maana kwamba vikosi vyote vya Ukraine vita ondoka Kursk? Hatuwezi kuachia au kuachilia kubakia baada ya kuwa wamefanya uhalifu mwingi. Rais wa rasia amekwenda mbali zaidi na kusema, naweza kumpigia simu Trump kuzungumza naye kuhusu usitishaji vita, ikiwa Marekani na rasia zitafikia makubaliano kuhusu ushirikiano wa nishati. Bomba la gesi nalo linaweza kupatikana kwa ajili ya nchi za Umoja wa Ulaya. Uchambuzi huo, mpenzi msikilizaji, pamoja na pamoja na na habari habari nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Kwa mara nyingine tena ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari halamakujumulisha au plus 98 9035065487 na toban, kama nilivyokuahidi nitasoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako leo. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na nne baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 98 ya albayina katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 99 ya azilzala sura hii iliteremshwa madina na ina aya 8 sura suratu zilzala inazungumzia matukio yatakayojiri kabla ya, ya kiama na ishara na alama za kutokea tukio hilo zito na kuweka wazi jinsi watakavyopambanuka wema na wabaya, na namna malipo mema na ya thawabu au ya adhabu na ikabu yatakavyolipwa siku hiyo kulingana na amali za watu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darsa yetu. na mtu akasema, ina nini leo ardhi? Yawma idhin tuhadithu akhbaraha, siku hiyo itahadithia habari zake zote. Bi anna rabbaka awha laha, kwa sababu mola wako mlezi ameifunulia kufanya hayo. Katika mazingira haya ya sasa hivi hapa duniani, kila baada ya wakati fulani hutokea zilzala au tetemeko la ardhi sehemu na eneo fulani, linalosababisha mitikisiko mbalimbali, au huchemka na kufoka volkano inayopelekea maeneo tofauti kuhamwa na wakazi wake lakini kwa mujibu wa aya hizi za Suratu Zilzala tulizosoma, kabla ya kujiri kiama litatokea tetemeko kubwa sana litakalotikisa ulimwengu mzima, kiasi kwamba volkano pia zitachemka na kumimina nje lava ya moto. Mgongo wa ardhi utapinduka juu chini, kiasi kwamba kila kilichomo ndani ya tumbo lake ikiwemo miili ya wafu waliozikwa chini yake kitachimbuka na kutoka. Wakati mtu atakaposhuhudia siku hiyo, mandhari hiyo ambayo haijawahi kutokea mfano wake, atapatwa na mshtuko na hofu kubwa na kusema, imekuwaje hii ardhi inatikisika namna hii na kuchimbua na kumwaga vilivyomo ndani yake. Baada ya kujiri kiama, mmoja wa mashuhuda katika mahakama ya kiama itakuwa hii ardhi ambayo sisi tunaishi juu yake. Siku hiyo ardhi itasimulia habari zake zote, kwa kufichua na kuweka hadharani mazuri na mabaya na amali njema za kheri na mbaya za maovu zilizofanywa juu ya mgongo wake na kutoa ushahidi kwamba siku fulani na mahali fulani lilijiri jambo fulani na mimi nililishuhudia. Ni wazi kwamba Allah subhanahu wa taala amevijaalia vitu visivyo na uhai kuwa na sifa hiyo maalumu kwamba vitake visitake, huwa vinayasajili na kuyahifadhi yale yanayojiri kando yake, na siku ya Kiama, na kwa amri ya Allah subhanahu wa taala kwenda kubainisha hadharani taarifa za matukio na mambo hayo. Hata katika dunia yetu ya leo pia, kutokana na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika sayansi na teknolojia wanadamu wameweza kuunda kutokana na vitu visivyo na uhai vyombo na vifaa ambavyo hurekodi na kuhifadhi mahala maalumu kila kitu kinachohusu sauti na taswira za picha na filamu za mazingira ya watu na vitu, na unapofika wakati na ikalazimu, huzitoa na kuziweka hadharani kumbukumbu kumbu hizo za sauti na taswira za picha na filamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba utakapowadia wakati wa kujiri kiama, mbali na kupasuka na kuporomoka mbingu, zilzala kubwa na ya kutisha itaitetemesha na kuipindua ardhi juu chini, kiasi kwamba yale yaliyokuwa yamefichika ndani ya tumbo lake yatadhihirika. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa mujibu wa Quran ulimwengu wa maumbile unazo hisi na unashuhudia amali na matendo ya watu, japokuwa wao watu wanadhani vitu hivyo havina hisi yoyote. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Ardhi ambayo imetokana na udongo, mawe na mada za madini hufanya kwa amri ya Allah kile inachoamrishwa kufanya na yeye Mola yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya nane ya sura yetu ya Azilzala ambazo zinasema yaumaidhi yasduru nnasu ashtatan liyurau amalahum Na anayetenda chembe ya uovu atauona. Baada ya kujiri kiama na kufufuliwa tena wafu, kila mtu atahaha na kuelekea huku na kule, kuwatafuta jamaa wenzake na watu wake, ili kuona wao wana hatima gani na madaftari ya amali zao yakoje na yana hali gani. Aya hizi tulizosoma zinatilia mkazo suala la mtu kuziona vile zilivyo hasa amali zake, ambayo ni marhala na awamu ya juu zaidi kuliko ya thawabu na adhabu yenyewe ya amali, na hiyo inajulikana kama sura halisi au hakika ya amali, kiistilahi tajasumul amal swala so, ambalo limeashiriwa katika hadithi kadhaa. Kwa mujibu wa hadithi hizo, amali na matendo ayafanyayo mtu duniani yana dhahiri na batini. Dhahiri ya amali ni kile kinachoonekana na kimeainishiwa malipo yake ya thawabu na adhabu. Ama batini ya amali ni athari ambayo amali hiyo hubakisha kwenye ujudi na batini ya mwanadamu, na mabadiliko na mageuzi ambayo hutokea kwenye roho ya mtu kutokana na athari ya amali hiyo. Ala kuli hal, katika tajasumu lamal, amali ya mtu huwa na sura na umbo linalolingana na aina ya amali yenyewe na kudhihiri mbele ya mfanyaji wake. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia mtu mmoja aliyekuwa amefunga saumu lakini akawa anasengenya, fungua hiyo saumu yako ukiteme kile ulicho nacho kinywani mwako. Kipande cha nyama kilitoka kinywani mwa mtu huyo na hapo bwana mtume akasema hiki ndicho kitu ambacho Quran inakielezea kwamba kusengenya ni sawa na mtu kula nyama ya nduguye aliyekufa kwa maelezo haya ni kwamba kila mtu ataona daftari la amali zake pamoja na malipo ya thawabu au adhabu aliyowekewa lakini hatua ya juu zaidi ya hapo ni mtu kuona hakika ya amali. Tabaan, katika sura nyingine ambayo ni sura ya batini imeelezwa katika hadithi kwamba baadhi ya watu siku ya Kiama ndimi zao zitakuwa ndefu mno kiasi kwamba watu wataweza kupita na kuvuka juu yake. Hao ni watu ambao walipokuwa hapa duniani walikuwa na ndimi chafu. Na kwa ndimi zao hizo wakawa wanawatukana na kuwanyanyasa watu au kuwadunisha na kuwafanyia stihizai. Aya mbili za mwisho za Suratu Zilzala zinaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba siku ya Kiama Allah Subhanahu wa Taala atazihakiki amali za waja wake kwa umakini usio na kifani, kiasi kwamba jema au baya la mtu hata kama litakuwa hafifu mno mithili ya chembe ndogo kabisa, litahesabiwa katika mizani ya amali zake. Chembe hiyo hafifu kabisa ni ile ambayo mbele ya macho yetu sisi inaonekana kuwa ni kitu kisicho na kipimo wala uzito wowote, kama zilivyo chembe chembe ndogo kabisa zinazotawanyika na kupeperuka angani. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba katika mahakama ya Mwenyezi Mungu mtukufu, siku ya Kiyama, amali za waja zitahesabiwa kwa umakini mkubwa, na kila mmoja wao atahukumiwa kulingana na amali zake, si kwa jambo jingine. Kwa maneno mengine, ni kuwa pepo inapatikana kwa matendo si kwa kutamani na kwa matarajio matupu funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa tusidogoshe chochote katika amali zetu na matendo yetu tunayofanya kwa sababu mbele ya allah subhanahu wa taala jema lolote au baya lolote hata liwe dogo kiasi gani linahifadhiwa litahesabiwa na litakuwa na malipo siku ya kiama. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba tajasumul amal, yaani kudhihiri na kuonekana sura na hakika ya amali kutafunga njia na kumnyima mtu uwezo wa kuzikana amali zake kwa namna yoyote ile, kwa sababu atajionea mwenyewe kwa macho yake dhahiri na batini ya amali na matendo yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thamanini na nne ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 99 ya Azilzala. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyoyasikia katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe kila la haki na atupe taufiki ya kulifuata na atuonyeshe kila la batili na atuwezeshe kuliepuka. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hii ni redio Tehran. ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kuangazia machoto magazetini. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam like Tanzania, baada ya salamu anasema, jamii ya kimataifa tuna mshauri katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba bado si kweli haki za binadamu zinasimamiwa vizuri na UN. Anasema ziara ya kufuturu na wakimbizi wa Islamu ni ishara tosha ya kuimbea dunia kuwa kunahitajika kufumuliwe upya UN ili UN ya uadilifu iundwe. Asante sana Sherali ukiwa hapo Dar es Salaam. Yazid Akida akiwa chumba geni Tanga, Tanzania, anatutumia hapa ubetu wa kila siku, anasema ni mwezi ndio anasema ni mwezi kumi na nne Ramadhani ya yoyoma, waja msifarakane mkamuasi Karima, na pia muhimizane Qurani kuisoma pepo, tukakutane kwa matendo yetu mema. Asante sana Dakta Yazida Akida Mwihaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania, kwa ubeti huo ambao unaendana kabisa na darsa ya leo ya Qurani. Tuangazie sasa macho yetu magazetini thari ya matoleo ya leo Jumamosi ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yamepa kipaumbele cha kwanza kwa anwani tofauti habari kuhusu kikao cha pande tatu kilichofanyika jana Ijumaa katika mji mkuu wa China, Beijing, kwa kuwakutanisha pamoja wanadiplomasia waandamizi wa Iran, China na Rasia. Nikianza na ni matoleo matatu ya lugha ya Kiingereza, ya Kehan International, Tehran Times na Iran Daily. Kurasa za mbele za magazeti hayo zote zina picha zinazohusiana na kikao hicho. Kwa mfano, picha ya Tehran Times inaonyesha wanadiplomasia wa nchi tatu wakiendelea na mazungumzo yao. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka China na Russia zathibitisha kuwa mpango wa nyuklia wa Iran ni wa malengo ya amani. Ukurasa wa mbele wa Kayhan International unaonyesha wanadiplomasia wa nchi tatu ambao ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Kazim Gharibabadi na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Ryabkov wakiwa na mwenyeji wao, naibu waziri wa mambo ya nje wa China Ma Zhaoshu mbele ya waandishi wa habari. Iran, China Rasia zahimiza kuhitimishwa vikwazo haramu, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo. Nalo Iran Daily limeakisi habari hiyo kwa anwani, Rasia na China zaitolea mwito Marekani wa kuondoa vikwazo dhidi ya Iran kuanzisha tena mazungumzo kwa msingi wa kuheshimiana. Lakini kinyume na Teheran Times na Kehan International picha ya Iran Daily inawaonyesha na diplomasia wa Iran na Rasia katika picha ya pamoja na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi. Lakini mbali na habari hiyo Iran Deli limeipa uzito maalum habari yenye anwani, wizara ya mambo ya nje ya kemea kile ilichokiita vikwazo vya kipuzi vya Marekani dhidi ya waziri wa mafuta. Kwa upande wa Kihani International, vicho vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ripoti yasema Marekani na Israel zinaitazama Afrika kwa ajili ya kuwahamishia huko watu wa Ghaza. Wizara ya mambo ya nje Yawaita mabalozi wa Uingereza wa Ufaransa na Ujerumani na Pezeshkian asema vikwazo vya mafuta havitutii wasi wasiwasi. Nalo Tehran Times limevutiwa na habari mbili za kikanda, moja inasema kutoka kwenye milima ya Saada hadi Bahari Nyekundu, nguvu inayobadilisha mlingano wa mzozo. Mwandishi wa habari hiyo anafafanua madhumuni ya kichwa chake kwa kuandika kwa mara nyingine, Ansarllah ya Yemen inathibitisha kuwa ni nguvu yenye ushawishi isiyoweza kupuzwa katika uchoraji wa ramani mpya ya eneo hili, iwe ni katika kadhia ya ndani ya Yemen au katika fremu ya mhimili wa mukawama ambao umechora upya milingano ya nguvu katika mzozo wa eneo. Habari nyingine ya kikanda ninayodondoa katika gazeti la Tehran Times inasema ni zaidi ya anavyoweza kuhimili mwanadamu. Kichwa hicho cha habari kinahusiana na ripoti ya uchunguzi iliyotolewa na Umoja Mataifa, ambayo imebaini kuwa utawala ghasibu wa Israel umefanya vitendo vya mauaji ya kimbari Gaza, yakiwemo mashambulio unaendelea kufanya kulenga huduma za afya za akinamama Mkinzano wa vikwazo na diplomasia ni kichwa cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Arman Meli cha ripoti inayochunguza siasa na sera zenye mgongano za Marekani katika kuamiliana na Iran kutokana na kudhihirisha waziwazi uadui wazi wake kwa kuendelea kuiwekea vikwazo ya Teheran, lakini wakati huo huo kudai kwamba inataka kufanya mazungumzo ili kutafuta suluhu kupitia mazungumzo ya kidiplomasia. Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wavuti wetu ni parstoday ir mkwaju sw Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 94 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 94 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 83. Lirajulin afrata fi thanai alaihi wa kana lahu muttahiman ana duna ma taqul wa fauqa ma fi nafsik mtu ambaye alimsifia imamu kupita kiasi na akajua kuwa maneno yake hayawakilishi yaliyomo moyoni mwake imamu alisema mimi niko chini ya hayo unayoyasema na ni bora kuliko ulionayo nafsini mwako. Hikma hii ya 83 ya Nahjul Balagha inahusiana na mtu aliye msifu sana Imamu Ali alaihi salamu, lakini hakuwa na nia njema. Imamu alimkosoa na kumwambia, mimi niko chini ya hizo sifa za kupindukia unazonipa, lakini pia niko juu ya hayo yaliyojificha ndani ya moyo na nafsi yako. Wengi wetu huwa tunafurahi kumiminiwa sifa na shukrani kutoka kwa wengine na huwa tunapata nguvu za kujiamini zaidi, lakini kinachopaswa kupewa kipaumbele maalumu ni hatari na maafa yanayoweza kusababishwa na sifa hizi nyingi kabisa za kupita kiasi. Wakati pongezi na sifa zinapochupa mipaka na kupita kiasi, harufu ya uongo hugubika sifa na pongezi hizo, kwani haziakisi uhalisia wa mambo kuhusu mtu anayemiminiwa sifa hizo. Mara nyingi tu hutokezea mtu kufanya unafiki katika kumsifia mtu fulani na kuonyesha kuwa anampenda na amemkinai. Mara nyingi dhati ya mtoa sifa hubainika kwenye nyakati ngumu na za matatizo, na unafiki wa maneno yake hujitokeza wazi. Ni kweli kwamba mtu anapopongezwa kwa jambo zuri hupata moyo wa kufanya jambo zuri zaidi, lakini hutokezea mara nyingi tu sifa hizo zikamtia kwenye majivuno, ria na kujiona bora mtu huyo kutokana na wingi wa sifa alizomiminiwa na hivyo humkwamisha kwenye kufikia daraja za juu za maadili mema. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hapa Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii ya 83 ya Najul Balagha anatuzindua kwa kututaka tuwe makini sana katika sifa na pongezi tunazopokea kutoka kwa watu wengine. Wafasiri wa Najul Balagha pia wameandika kuwa yomkini mtu huyo alichupa mipaka na kufikia hata kumpa sifa za Mungu. Imamu Ali na ndiyo maana Imamu alitumia hikma ya hali ya juu kuzuia kuenea tabia ya kuongeza chumvi katika mambo. Wachambuzi wengine wa Nahjul Balagha wameongeza kuwa maneno ya Imamu hapa kwamba mimi ni bora zaidi ya hayo yaliyomo nafsini mwako ni ushahidi wa makarama aliyokuwa nayo Imamu Ali alaihi ssalam ya kuweza kujua siri iliyokuwa imejificha ndani ya nafsi ya mtu huyo aliyemiminia sifa imamu laisa lkias. Aidha, kujipendekeza kupita kiasi kwa watu wengine ni miongoni mwa tabia mbaya ambazo zinazitesa jamii nyingi za wanadamu, na kadiri watu wa jamii hiyo wanapojitumbukiza zaidi kwenye shimo la tabia hiyo mbovu, ndivyo jamii hiyo inavyozidi kuporomoka kimaadili. Nukta nyingine ni kwamba kama ambavyo kutoa sifa kupindukia ni jambo lisilokubalika, ni hivyo hivyo kutoshukuru kwa wema unaotendewa au kutopongezwa mtu kwa jambo zuri alilofanya pia ni kosa. Vile vile baadhi ya maneno ya Nahjul Balagha yanaonyesha kuwa mtu anapotoa sifa nyingi zisizokuwepo kuhusu mtu fulani kunaitwa ni kujipendekeza kupindukia, lakini pia mtu anapokwepa kwa makusudi kutoa pongezi na sifa anazostahiki mtu kutokana na mafanikio na mambo aliyofanya kunaitwa ni husda na choyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 14 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 15 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Ramadhani mwaka 67 hijiria, aliuawa shahidi Mukhtar bin Abu Ubaida Athaqafi, kiongozi wa harakati ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimssalam ssalam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Husein alaihi salam, akiwa pamoja na wafuasi wake na watu wa familia ya Mtume, aliuwawa shahidi na wafuasi wa Yazidi bin Muawiya akilinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Bani Umaya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein. Mukhtar Athakafi alitawala Kufa kwa muda wa mwaka mmoja na hatimaye alishindwa na jeshi la Musab bin Zubair na kuuawa shahidi katika siku kama ya leo. Siku kama ya leo miaka 171 iliyopita alizaliwa tabibu maarufu wa Kijerumani kwa jina la Emil Adolf von Bering. Bering aliendeleza utafiti wa Louis Pasteur, mwanakemia wa Ufaransa wa zama hizo, katika uwanja wa kutambua na kuzuia maradhi yanayoambukiza na kupata mafanikio makubwa katika suala hilo. Mwaka 1901 Emil Adolf von Bering alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fizikia. Katika siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita utawala wa Baath wa Iraq ulishambulia bila ya huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabja wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji waislamu wa Iran na wa kikurdi huko Iraki. Na katika upande wa pili, wananchi wa, wa islamu wa Halabja waliwakaribisha wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na dhuluma na ukandamizaji usio na kipimo uliokuwa ukifanywa na Saddam Hussein. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabja. Hata hivyo, nchi za magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha. na katika siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita ardhi ya Taba huko kaskazini mashariki mwa Misri ilikombolewa baada ya kukaliwa kwa mabavu kwa miaka kadhaa na utawala ghasibu wa Israeli. Utawala wa kizayuni ulilikalia kwa mabavu jangwa la Sinai katika vita vya mwaka 1967 ambalo upande wa mashariki mwake linapatikana eneo la Taba. Utawala wa Tel Aviv ulikubali kuirejeshea Misri jangwa la Sinai baada ya kusainiwa mkataba wa Camp David mwaka 1987. Israel iliendelea kulikalia kijeshi eneo muhimu la Taba huko kaskazini mwa ghuba ya Aqaba, licha ya utawala huo wa kizayuni kuondoka katika baadhi ya sehemu la jangwa hilo. Hii ni Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru pia kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Asante sana Imam Saif Ali uh, Ali Muhammad, yupo Ujiji, naam, Kigoma, Tanzania. Asante sana akatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana pia mzee Nasor anafuatilia matangazo akiwa huko huko Tanzania. Adros Aushan kutoka Tanga, Tanzania, pia anafuatilia matangazo asante sana pia Noel Chafwila ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Msuguano baina ya Marekani na Afrika Kusini umeendelea kutokota baada ya Washington kumtangaza balozi wa nchi hiyo ya kiafrika huko mjini Washington, Ibrahim Rasul, kuwa ni mtu asiyetakiwa kufuatia matamshi yake ya kumkosoa rais Donald Trump. Iran imelaani vikali vikozo vipya vya Marekani dhidi ya waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kiislamu Mohsen Paknejad na baadhi ya taasisi na meli zinazohusika na mauzo ya nje ya mafuta ya nchi hii, na kusisitiza kuwa vikozo hivyo ni ithibati ya ukiukwaji wa sheria na unafik wa Washington. Serikali ya Somalia imepinga vikali pendekezo la Marekani la kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza kwenye ardhi ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani mwenendo unaoongezeka wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu duniani na kusema kuwa chuki dhidi ya Uislamu ni nyenzo ya kuhalalisha uvamizi na jinai za utawala wa kizayuni na afisa wa zamani wa haki za binadamu wa umoja wa Mataifa, Craig Mohiber, ameonya kuwa maafisa wa Marekani wanaoishambulia mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC katika kuitetea Israel wanazuia haki na sheria na kusisitiza kwamba wanaweza kushtakiwa katika siku zijazo. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya mchana. Asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na saumu makbul. Kwa heri.