Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe mwenye kurehemu. Siku ya kumi na nne ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma la Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinipatilize katika siku ya leo kwa madhambi yangu, na unisamehe ndani yake makosa na upotevu wangu, wala usinijalie kuwa shabaha ya majanga na mabalaa kwa utukufu wako, ewe mwenye kuwatukuza waliojisalimisha kwako. hijria inaosadifiana na tarehe 15 Machi 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandaliani taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya hikma za Nahjul Balagha na makala ya kila siku ya leo katika historia na kama ilivyoada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imekaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Shirika la Associated Press lafichua kuwa Marekani na Israel zilitaka kuwapa makazi wakazi wa, wa Ghaza katika nchi tatu za Kiafrika. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa hudhuria futari ya Waislamu wa Rohingya kwenye kambi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani. MSF yatahadharisha kuhusu kasi ya kipindupindu Ethiopia watu 31 waripotiwa kwa dunia na wizi na uporaji wa kithiri nchini Uingereza. Kila siku matukio elfu 55 ya ripotiwa ya wizi nchini Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa Marekani na Israel zilitoa pendekezo kwa maafisa wa nchi tatu za Afrika la kuwapa makazi wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza kwenye ardhi za nchi hizo. Shirika hilo limewanukuu maafisa wa Marekani na Israel wakisema Washington na Tel Aviv zimewasiliana na maafisa katika nchi tatu za Afrika mashariki kujadili suala la kutumia maeneo ya nchi hizo kuwapa makazi wa Palestina kutoka Ghaza. Associated Press imenukuu duru hizo zikisema mawasiliano yamefanywa na maafisa wa Sudan, Somalia na eneo lililojitenga la Somaliland kuhusiana na pendekezo hilo. Shirika hilo la habari limeongeza kuwa maafisa wa serikali ya Sudan wamesema walikataa pendekezo hilo la Marekani, huku maafisa kutoka Somalia na Somaliland wakikana kuwepo mawasiliano ya aina yoyote kuhusiana na suala hilo. Maafisa wawili wa Sudan wakizungumza na shirika hilo la habari kwa sharti la kutotajwa majina wamethibitisha kuwa utawala wa Donald Trump umewasiliana na serikali ya Sudan kuhusu suala la kuwapa Wapalestina kutoka Ghaza makazi mapya nchini Sudan, lakini Khartum imekataa mara moja pendekezo hilo. Mmoja wa maafisa hao amesema serikali ya Trump iliahidi msaada wa kijeshi kwa serikali ya Sudan dhidi ya vikosi vya usaidizi wa haraka RSF, ujenzi mpya wa baada ya vita, na motisha zingine. Shirika hilo limesema mawasiliano ya Marekani na Israel na nchi za Sudan, Somalia na eneo lililojitenga na Somalia linalojulikana kama Somaliland yanaonyesha azma ya Washington na Tel Aviv ya kusonga mbele na mpango wao wa kidhalimu wa kuondoa wa Palestina katika eneo la ukanda wa Ghaza, mpango ambao umelaaniwa kimataifa na kuibua mjadala mzito wa kisheria na kimaadili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefuturu na wakimbizi wa Rohingya walioko kwenye kambi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani, Cox Bazar nchini Bangladesh, kuonyesha mshikamano na wakimbizi hao na wenyeji wanaowapa hifadhi. Katika futari hiyo iliyofanyika jana Ijumaa, na huku akiwa ameandamana na mshauri mkuu wa serikali ya Bangladesh Muhammad Yunus, Guterres aliwaambia wakimbizi waislamu wa jamii ya Rohingya wa nchini Myanmar kama ninavyonukuu, nimefika Cox Bazar katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kwa dhamira ya kuonyesha mshikamano. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amepongeza uimara wa Waislamu wa jamii ya Rohingya walioikimbia nchi yao ya Myanmar baada ya miongo ya mateso na akasisitizia haki yao ya kurudi makwao kwa usalama na hiari, lakini akathibitisha kwamba hali ya usalama nchini mwao Myanmar bado mbaya, akitoa indhari kuhusu upungufu mkubwa wa misaada ya ufadhili. Guterres amesema tunakabiliwa na hatari kubwa ya kuwa na asilimia 40 pekee ya rasilimali zilizopatikana mwaka 2024 kwa ajili ya 2025. Hili litakuwa janga kubwa, watu wataumia na wengine watapoteza maisha. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesifu pia ukarimu wa Bangladesh katika kuwapa hifadhi wakimbizi hao, lakini akasema changamoto za mabadiliko ya tabia nchi, uhaba wa chakula na kuongezeka hali ya ukosefu wa usalama zinaendelea kuwa kikwazo kikubwa. Alkadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amegusia siku ya kimataifa ya kupambana na uwenezaji chuki dhidi ya Uislamu yani islamofobia ambayo huadhimishwa kila tarehe 15 ya mwezi Machi ambayo ni leo Jumamosi, na akatoa wito kwa jamii ya kimataifa kushikamana na kuongeza misaada ili kuhakikisha wakimbizi Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya hawasahauliki. katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, naiomba jamii ya kimataifa ionyeshe mshikamano huo kwa vitendo, amesisitiza katibu mkuu huyo wa UN. Takriban watu 31 wamepoteza maisha kutokana na mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu unaoenea kwa kasi nchini Ethiopia. Watu zaidi ya 1500 katika eneo la Gambela wameugua kipindupindu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Taarifa hiyo imetolewa na jumuiya ya madaktari wasio na mipaka MSF. Jumuiya hiyo ya matibabu ya kimataifa imeeleza kuwa hali ya mambo inazidi kuwa mbaya katika eneo la Gambele nchini Ethiopia kufuatia wimbi la watu wanaowasili katika eneo hilo wakikimbia mapigano katika nchi jirani ya Sudan Kusini. MSF imesema ugonjwa wa kipindupindu unaenea kwa kasi kubwa magharibi mwa Sudan, huku mripuko huo ukiripotiwa pia huko Sudan Kusini, na hivyo kuhatarisha maisha ya maelfu ya watu. Majimbo kadhaa ya Ethiopia, nchi ya pili yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, ikiwa na watu milioni mia na ishirini, yanapambana na miripuko ya kipindupindu, ambapo jimbo la Amhara ambalo ni la pili kwa ukubwa huku Ethiopia likiwa miongoni mwa majimbo yaliyoathiriwa zaidi na kipindupindu. Kipindupindu ni ugonjwa hatari unaosababishwa na kumeza bakteria itwayo vibrio cholerae. Dalili za kipindupindu zinazofahamika zaidi ni kuharisha sana na kutapika ambazo zinaweza kusababisha upungufu mkubwa wa maji mwilini. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Syria amesisitiza kuwa wakati umefika sasa wa kuchukua hatua za dhati na za kijasiri za kuunda serikali ya mpito na ya kuaminika nchini Syria. Geir Pedersen amesisitiza kuwa serikali ya aina hiyo inapasa kuwa ya kweli, yenye kutegemewa na shirikishi, ili uwe msingi wa utatuzi wa mgogoro wa Syria. Pedersen amesema juhudi zozote za kuasisi serikali ya mpito nchini Syria hazipasi kupelekea kufutwa upande wowote katika mzozo wa nchi hiyo bali makundi yote ya kisiasa yanapaswa kushirikishwa katika serikali hiyo ili kupata njia ya pamoja na ya kudumu kwa ajili ya mustakabali wa Siria. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria amesisitiza pia kwamba ipo haja ya kuchukuliwa hatua haraka iwezekanavyo, na ametaka kushirikiana pande zote za kikanda na kimataifa ili kuunga mkono mchakato huo kwa ajili ya Siria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri wa fedha wa Ufaransa amevitaja vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump vya kutoza ushuru wa asilimia mia mbili kwa uagizaji wa bidhaa za umoja wa Ulaya kuwa ni vya kijinga. Eric Lombard amesema vitisho vilivyotolewa na rais wa Marekani Trump vya kutoza ushuru wa asilimia mia mbili kwa bidhaa za mvinyo kutoka Umoja wa Ulaya ni vya kipumbavu. Majibu hayo ya waziri wa fedha wa Ufaransa yametolewa baada ya kupamba moto mvutano na vita vya kibiashara kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya. Lombard amesistiza kuwa Ulaya haina chaguo jingine ila kujibu vitisho hivyo, na akaongezea kwa kusema, kama ninavyonukuu, hivi ni vita vya kijinga lakini ikiwa tutazungumza, lazima tuwe katika mazingira sawa. Kwa hivyo, sisi pia tutaongeza ushuru kwa bidhaa za Marekani. Vita vya kibiashara kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya vinachukua sura mpya kila wiki. Alhamisi iliyopita, Trump aliokosoa vikali umoja huo, akisema umoja huu ni miongoni mwa mashirika yenye uadui na ya kinyonyaji ya ushuru duniani ambayo iliundwa kwa ajili ya kuinyonya Marekani. Matamshi hayo ya Trump yametolewa baada ya Umoja wa Ulaya kuzidisha ushuru wa forodha wa dola bilioni 28 kwa bidhaa za Marekani ambazo ni pamoja na chuma, alumini, nguo, vifaa vya nyumbani na bidhaa za kilimo kama vile kuku, nyama ng'ombe, dagaa, karanga, sukari na mboga na ripoti ya muungano wa wafanyabiashara wa Uingereza inaonyesha kuwa maduka elfu 55 nchini humo hukumbwa na vitendo vya wizi na uporaji kila siku, na robo ya wakazi wa nchi hiyo ya Ulaya wanasema wameshuhudia kwa uchache tukio moja la wizi katika mwaka uliopita wa 2024. Mwandishi wa IRIB amenukuu taarifa ya muungano wa wafanyabiashara wa rejareja wa Uingereza Reja ikionyesha kuwa mwaka jana 2024 robo ya Waingereza waliona kwa macho yao uwezi wakiiba na kupora maduka na kuwashambulia au kuwanyanyasa wafanyakazi wa maduka na walinzi wao. Uchunguzi uliofanywa na shirika la British Retail Consortium umegundua kuwa Nottingham imekuwa kitovu cha wizi wa madukani nchini Uingereza, huku asilimia 32 ya wakazi wa mji huo wakisema wameshuhudia kwa macho yao wizi huo baada ya Nottingham zaidi, wa uhalifu mkubwa zaidi umeripotiwa kutokea katika maduka ya reja rejareja mjini London, huku asilimia 29 ya wakazi wa mji mkuu huo wa Uingereza wakisema wamewahi kuona kwa macho yao wizi na uporaji huo ukitendeka. Wizi wa madukani katika miji ya Southampton, Leeds na Manchester pia ni wa juu kuliko wastani wa vitendo vya wizi na uporaji vya Uingereza yote. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuanza tena Marekani kuipa Ukraini silaha huku Putin akitoa masharti sambamba na kujaribu kuonyesha kuwa msimamo wa Marekani umebadilika kuhusu Rusia. Rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa anapanga kupeleka shehena mpya ya silaha kwa Ukraine ili kuendeleza vita na Russia, ikiwa ni kuonyesha siasa zile zile za kila siku za nyuso mbili za Marekani. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa Marekani inapanga kuipa Ukraine shehena mpya ya silaha za masafa marefu kama mabomu madogo yanayorushwa kutokea ardhini yaitwayo GLSDB. Silaha hizo zilizoboreshwa ni maalumu kwa ajili ya kukabiliana na vita vya kielektroniki vya Rasia na zinaweza kuisaidia Ukraine kulenga shabaha kwa usahihi zaidi. Hatua hiyo imekuja huku taarifa zikisema akiba ya Ukraine ya mfumo wa makombora ya Marekani ATACMS, ambazo ni silaha nyingine za masafa marefu, ilizopoa Ukraine imepungua. Duru mbili zenye uelewa wa kutosha kuhusu suala hilo, ambazo hazikutaka majina yao kutangazwa kwenye vyombo vya habari, zimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mabomu hayo mapya yametengenezwa maalumu kwa ajili ya kukabiliana na vita vya kielektroniki vya Russia, ambavyo hadi sasa vimeiweka Ukraine kwenye wakati mgumu kutokana na kuvuruga mara kwa mara mifumo yake ya kivita. Marekani imeamua kuisheheneza Ukraine silaha mpya katika hali ambayo huyo huyo Donald Trump ambaye hapa anaonekana wazi akichochea moto wa vita alidai juzi Alhamisi kwamba anakaribisha mazungumzo ya amani kati ya Rusia na Ukraine. Alidai kuwa yeye na washauri wake wamejadiliana masuala mbalimbali kuhusu namna ya kumaliza vita vya Ukraine. Trump amedai kwamba mazungumzo hayo yanaweza kuleta mabadiliko katika mpaka wa kimataifa kati ya nchi hizo mbili, lakini hakutoa maelezo zaidi. E, hili ni suala gumu, alisema Trump. Wakati huo huo, duru za kuaminika zimeiambia televisheni ya CBS ya marekani kwamba sambamba na uamuzi wake wa kuipa Ukraine silaha mpya, utawala wa Trump unapanga pia kuweka vikwazo zaidi dhidi ya sekta ya mafuta gesi na benki ya Rusia. Duru hizo zimesema hatua hiyo inaweza kutajwa kuwa ni vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Rusia. Kwa kuzingatia yote hayo, rais Vladimir Putin wa Rusia amesema anakubaliana na wazo la kusitisha mapigano kwa siku 30 na Ukraine, lakini kwa sharti kwamba kuchukuliwa hatua za kuonyesha nia njema na usimamishaji vita huo upelekee kupatikana amani ya kudumu na kuzingatiwa dagadaga daga zote za Mosco. Rais Putin alisema hayo Alhamisi jioni ikiwa ni majibu yake ya kwanza rasmi kwa pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano kwa muda wa siku 30 nchini in Ukraine. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Putin alisema tunakubali kusitisha mapigano kwa siku 30 kwa sharti kwamba hatua hiyo ilete amani ya kudumu na kuondoa mizizi ya mgogoro. Wakati huo huo, rais wa Russia ametoa onyo kali kwa wanajeshi wa Ukraine walioko Kusk, akisema mna machaguo mawili tu, ima mujisalimishe au mtauawa. Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusu masharti yake, rais wa Russia alisema ikiwa tutasimamisha vita kwa siku thelathini, je, hiyo itakuwa na maana kwamba vikosi vyote vya Ukraine vitaondoka Kusk? Hatuwezi kuachilia kubakia baada ya kuwa wamefanya uhalifu mwingi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na nne baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 98 ya Albayyina. Katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 99 ya Azilzala. Sura hii iliteremshwa Madina na ina aya 8. Suratu Zilzala inazungumzia matukio yatakayojiri kabla ya, ya kiama na ishara na alama za kutokea tukio hilo zito, na kuweka wazi jinsi watakavyopambanuka wema na wabaya, na namna malipo mema na ya thawabu au ya adhabu na ikabu yatakavyolipwa siku hiyo kulingana na amali za watu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya suratu Zilzala ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitani rrajim bismillahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na mtu akasema ina nini leo ardhi? Yawma idhin tuhaddithu akhbaraha, siku hiyo itahadithia habari zake zote. Bi anna rabbaka awha laha, kwa sababu mola wako mlezi ameifunulia kufanya hayo. Katika mazingira haya ya sasa hivi hapa duniani, kila baada ya wakati fulani hutokea zilzala au tetemeko la ardhi sehemu na eneo fulani, linalosababisha mitikisiko mbalimbali, au huchemka na kufoka volkano inayopelekea maeneo tofauti kuhamwa na wakazi wake lakini kwa mujibu wa aya hizi za suratu Zilzala tulizosoma, kabla ya kujiri kiama, litatokea tetemeko kubwa sana litakalotikisa ulimwengu mzima, kiasi kwamba volkano pia zitachemka na kumimina nje lava ya moto. Mgongo wa ardhi utapinduka juu chini, kiasi kwamba kila kilichomo ndani ya tumbo lake ikiwemo miili ya wafu waliozikwa chini yake kitachimbuka na kutoka. Wakati mtu atakaposhuhudia siku hiyo, mandhari hiyo ambayo haijawahi kutokea mfano wake, atapatwa na mshtuko na hofu kubwa na kusema, imekuwaje hii ardhi inatikisika namna hii na kuchimbua na kumwaga vilivyomo ndani yake. Baada ya kujiri kiama, mmoja wa mashuhuda katika mahakama ya kiama itakuwa hii ardhi ambayo sisi tunaishi juu yake. Siku hiyo ardhi itasimulia habari zake zote, kwa kufichua na kuweka hadharani mazuri na mabaya na amali njema za kheri na mbaya za maovu zilizofanywa juu ya mgongo wake na kutoa ushahidi kwamba siku fulani na mahali fulani lilijiri jambo fulani, na mimi nililishuhudia. Ni wazi kwamba Allah subhanahu wa taala amevijaalia vitu visivyo na uhai kuwa na sifa hiyo maalumu, kwamba vitake visitake huwa vinayasajili na kuyahifadhi yale yanayojiri kando yake, na siku ya kiama na kwa amri ya Allah subhanahu wa ta'ala kwenda kubainisha hadharani taarifa za matukio na mambo hayo. Hata katika dunia yetu ya leo pia, kutokana na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika sayansi na teknolojia Wanadamu wameweza kuunda kutokana na vitu visivyo na uhai vyombo na vifaa ambavyo hurekodi na kuhifadhi mahala maalumu kila kitu kinachohusu sauti na taswira za picha na filamu za mazingira ya watu na vitu, na unapofika wakati na ikalazimu, huzitoa na kuziweka hadharani kumbukumbu kumbu hizo za sauti na taswira za picha na filamu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba utakapowadia wakati wa kujiri kiama, mbali na kupasuka na kuporomoka mbingu, zilzala kubwa na ya kutisha itaitetemesha na kuipindua ardhi juu chini, kiasi kwamba yale yaliyokuwa yamefichika ndani ya, ya, ya tumbo lake yatadhihirika. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kwa mujibu wa Quran, ulimwengu wa maumbile unazohisi na unashuhudia amali na matendo ya watu, japokuwa wao watu wanadhani vitu hivyo havina hisi yoyote. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ardhi ambayo imetokana na udongo mawe na mada za madini hufanya kwa amri ya Allah kile inachoamrishwa kufanya na yeye Mola. Seto, leo inahitimishwa na aya ya sita hadi ya nane ya sura yetu ya Azilzala az, ambazo zinasema yaumaidhin yasdurun nasu ashtatan liyurau a'malahum na anayetenda chembe ya uovu atauona. Baada ya kujiri kiama na kufufuliwa tena wafu, kila mtu atahaha na kuelekea huku na kule kuwatafuta jamaa wenzake na watu wake, ili kuona wao wana hatima gani na madaftari ya amali zao yakoje na yana hali gani. Aya hizi tulizosoma zinatilia mkazo suala la mtu kuziona vile zilivyo hasa amali zake, ambayo ni marhala na awamu ya juu zaidi kuliko ya thawabu na adhabu yenyewe ya amali, na hiyo inajulikana kama sura halisi au hakika ya amali, kiistilahi tajasumul amal. Suala so, ambalo limeashiriwa katika hadithi kadhaa. Kwa mujibu wa hadithi hizo, amali na matendo ayafanyayo mtu duniani yana dhahiri na batini. Dhahiri ya amali ni kile kinachoonekana na kimeainishiwa malipo yake ya thawabu na adhabu. Ama batini ya amali ni athari ambayo amali hiyo hubakisha kwenye ujudi na batini ya mwanadamu, na mabadiliko na mageuzi ambayo hutokea kwenye roho ya mtu kutokana na athari ya amali hiyo. Ala kuli hal katika tajasumul amal, amali ya mtu huwa na sura na umbo linalolingana na aina ya amali yenyewe na kudhihiri mbele ya mfanyaji wake. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alimwambia mtu mmoja aliyekuwa amefunga saumu lakini akawa anasengenya, fungua hiyo saumu yako, ukiteme kile ulicho nacho kinywani mwako. Kipande cha nyama kilitoka kinywani mwa mtu huyo na hapo Bwana Mtume akasema hiki ndicho kitu ambacho Quran inakielezea kwamba kusengenya ni sawa na mtu kula nyama ya nduguye aliyekufa. Kwa maelezo haya, ni kwamba kila mtu ataona daftari la amali zake pamoja na malipo ya thawabu au adhabu aliyowekewa, lakini hatua ya juu zaidi ya hapo ni mtu kuona hakika ya amali taban. Katika sura nyingine ambayo ni sura ya batini, imeelezwa katika hadithi kwamba baadhi ya watu siku ya Kiama ndimi zao zitakuwa ndefu mno kiasi kwamba watu wataweza kupita na kuvuka juu yake. Hao ni watu ambao walipokuwa hapa duniani walikuwa na ndimi chafu. Na kwa ndimi zao hizo wakawa wanawatukana na kuwanyanyasa watu au kuwadunisha na kuwafanyia stihizai. Aya mbili za mwisho za suratu Zilzala zinaashiria nukta moja ya msingi, nayo ni kwamba siku ya kiama, Allah subhanahu wa taala atazihakiki amali za waja wake kwa umakini usio na kifani, kiasi kwamba jema au baya la mtu, hata kama litakuwa hafifu mno mithili ya chembe ndogo kabisa, litahesabiwa katika mizani ya amali zake. Chembe hiyo hafifu kabisa ni ile ambayo mbele ya macho yetu sisi inaonekana kuwa ni kitu kisicho na kipimo wala uzito wowote, kama zilivyo chembechembe ndogo kabisa zinazotawanyika na kupeperuka angani. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba katika mahakama ya Mwenyezi Mungu mtukufu, siku ya Kiyama, amali za waja zitahesabiwa kwa umakini mkubwa, na kila mmoja wao atahukumiwa kulingana na amali zake, si kwa jambo jingine. Kwa maneno mengine ni kuwa pepo inapatikana kwa matendo, si kwa kutamani na kwa matarajio matupu. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa tusidogoshe chochote katika amali zetu na matendo yetu tunayofanya, kwa sababu mbele ya Allah subhanahu wa taala, jema lolote au baya lolote, hata liwe dogo kiasi gani, linahifadhiwa litahesabiwa na litakuwa na malipo siku ya kiama. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba tajasumul amal, yaani kudhihiri na kuonekana sura na hakika ya amali kutafunga njia na kumnyima mtu uwezo wa kuzikana amali zake kwa namna yoyote ile, kwa sababu atajionea mwenyewe kwa macho yake dhahiri na batini ya amali na matendo yake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thamanini na nne ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya 99 ya Azilzala. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyoyasikia katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe kila la haki na atupe taufiki ya kulifuata na atuonyeshe kila la batili na atuwezeshe kuliepuka. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Jumaa mosi Machi kumi na tano, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Nipashe ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya ripoti yenye kichwa cha maneno migodi isiyo rasmi ilivyokaburi kwa wachimbaji. Habari iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo inasema Kasi upimaji DNA watoto yaongezeka. Mwananchi limevutiwa na habari ya kijamii liliyoiakisi kwa anwani balaa kaushadamu. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika wenye viti wa mitaa waeleza kasi ya wananchi kupeleka malalamiko ya kuibiwa, kudhalilishwa mitaani kwa sababu ya mikopo. Baada ya kuzuiwa kuingia Angola, Othman Dorothy watoa ya moyoni, Wasira atia mguu ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopoa kipaumbele maalumu na gazeti hilo la Mwananchi. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo umepambwa na picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akizindua msikiti wa Jamiu Nurul Hikma uliopo mtaa wa Yombo, Temeke, Dar es Salaam jana. Anaonekana pia katika picha hiyo rais wa taasisi ya Al Hikma Sharif Abdulqadir Al Ahdal. Taifa Tanzania kwa upande wake limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Tanzania ya jipanga kuacha kuzalisha hewa ukaa ifikapo 2050, Mramba asema umeme wa joto ardhi kuingizwa gridi ya taifa 2030. Nalo gazeti la Busati lina habari ya mkasa yenye anwani, apigwa miaka ishirini jela kwa kufuga fisi. Likifafanua zaidi gazeti hilo linatupasha kuwa mahakama ya hakimu mkazi wilaya ya Bariadi mkoani Simiyu imemhukumu kifungo cha miaka 20 jela pamoja na adhabu ya kuchapwa viboko 20 Emmanuel John maarufu kama Chifu wa Kilulu kwa kosa la kumiliki na kufuga fisi aliyeishi naye nyumbani kinyume cha sheria za kuhifadhi wanyamapori. Nchini Uganda, matoleo ya leo ya Saturday Monitor na Vision Weekend yamevutiwa na habari ya aina moja. Kurasa za mbele za magazeti hayo yote mawili zimepambwa na picha ya wanafunzi waliofaulu vizuri zaidi katika mitihani ya taifa ya ngazi ya juu ya sekondari UACE. Vision limeandika UACE, skuli elfu moja zilizoongoza skuli bora kwa kila wilaya zaorodheshwa elfu tisini na mbili na mia nne wafaulu kuingia chuo kikuu. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limeakisi habari hiyo kwa vichwa kadhaa vya habari. Kimoja kinasomeka matokeo ya UACE 2024 matokeo chanya huku juhudi zaidi zikihitajika tunakoelekea. Vision linamnukuu waziri wa elimu Bi Janet Museveni ambaye ni mke wa rais Museveni akisema kutolewa matokeo kuna akisi athari ya uhai uliopata mfumo wa elimu ya msingi na sekondari wa nchi hiyo. Kichwa kingine cha habari kinachodondoa kinachodondoa katika Vision kinasomeka, matokeo ya UACE ufaulu wa fizikia, biolojia umepiga hatua. Ukurasa wa mbele wa Monitor pia umejaa picha za wanafunzi waliofaulu vizuri zaidi, zikiambatana na kichwa cha habari wa bora wa ngazi ya A. Hata hivyo, katika tathmini jumla liliyotoa kuhusu hali ya ufaulu, gazeti hilo limeandika katika toleo lake la mtandaoni, UCE ufaulu wa shuka, huku idadi ya utahiniwa ikipindukia. Na kwa kumalizia nchini Kenya, anaanza na Saturday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, namna wabunge walivyotenga bajeti ya shilingi bilioni 1.7 kwa ajili ya makampuni katika kashfa ya mafuta ya kula. Vifo, uharibifu ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Saturday Standard. Vichwa vingine vya habari navyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na eneo hatari la gharimu tena maisha ya watu kumi na tatu na Meru kuwa na gavana mpya baada ya pigo la mahakama alilopata Mwangaza. Habari hiyo ndiyo iliopoa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo kwa kichwa cha maneno Mwangaza gizani. Katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na habari semayo mahakama ya juu Ijumaa kupitia jopo la majaji saba wakiongozwa na jaji mkuu Martha Koome limekataa kuondoa marufuku dhidi ya wakili Ahmed Nasir Abdullahi na mawakili wanaofanya kazi katika kampuni yake ya uwanasheria. Wawekezaji wote wale wa mafuta na gesi wameelekea wapi? Ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa toleo la kila wiki la Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya irannhju <muchos> nahjun yuridu malahu <muchos> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahju lbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lBalagha. Tukiwa tukiona matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tano ya, ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 94: Laisa lkhairu an yakthura maluka wawaladuka walakinna lkhaira an yakthura ilmuka wa an yadhuma hilmuka, kheri si kuwa nyingi mali yako na watoto wako, lakini kheri ni kuwa nyingi ilmu yako na kuwa kubwa huruma yako na upole wako na kuwashinda watu katika kumwabudu mola wako mlezi. Unapofanya jema unamshukuru Allah na ukiteleza unamwomba msamaha Allah. Na hakuna kheri duniani ila kwa watu wawili: mtu anayefanya dhambi akafanya haraka kuomba toba, na mtu anayeyaendea haraka mambo ya kheri. Naam, msikilizaji mpenzi, katika hikma hii ya 94 ya Najul Balagha, Imam Ali alayhi salam anajibu swali kuhusu kheri baada ya kuombwa kufafanua na kuweka wazi kheri hasa ni nini? Kimsingi, kila mtu anapenda kheri na mambo mazuri, hakuna kiumbe chochote ambacho hakipendi mambo mazuri. Lakini hivi umeshawahi kukana kujiuliza kheri hasa ni nini? Je, kheri kwa mtu zinaishia kwenye wingi wa mali na wingi wa watu wake? Imamu Ali alaihi salam anasema hapana. Katika hikma hii ya 94 Imamu anamjibu mtu aliyemuuliza kuhusu swala hili akimwambia kheri haziishii tu kwenye kuwa na mali na utajiri mwingi na watu na watoto wengi, bali elimu na maarifa uliojaliwa kuwa nayo na Mwenyezi Mungu ni kheri kubwa zaidi kuliko mali na watoto. Huruma, subira na uvumilivu wako ni neema kubwa zaidi kuliko mali. Bila ya kuwa na neema ya kukinai mtu, utamwona anapaparika muda wote, anakosa huruma na hawi na uvumilivu na subira katika mambo madogo madogo tu. Heri ni za yule mtu ambaye anapopata taufiki ya kutenda mema humshukuru Allah, na wakati anapoteleza na kufanya makosa huwa mwepesi wa kutubia na kujirekebisha. Katika hikma hii, Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha kanuni zenye thamani kubwa za mtindo wa maisha ya Uislamu. Naam, yeyote anayetafuta kheri ajue kuwa elimu na maarifa ndivyo vyanzo vikuu vya kheri zote. Elimu iambatane na huruma na uvumilivu. Hii haina maana kwamba subira na uvumilivu huo uachwe uvuke mipaka na kuwa uzembe na ugoigoi. Hapana, bali subira inayoendana na idili na hikma. Sifa ya wanachuoni ni subira na uvumilivu, na hiyo inatokana na uelewa na ufahamu wao kwamba kuwa na upole na huruma ni neema na ni kheri itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Kupata taufiki ya kumwabudu Allah na kunyenyekea kwake pia ni miongoni mwa kheri kubwa anazopata mwanadamu. Taufiki hiyo haipati kila mtu. Sote tunajua vizuri kwamba kama si msaada wa Mwenyezi Mungu na taufiki yake Hakuna yeyote atakayeweza kufanya mema. Kuna watu wengi tu ambao wana utajiri pesa na afya, lakini hawapati taufiki ya kufanya mema. Kwa hivyo, mtu mkarimu anapaswa kumshukuru Mungu mno kwa sababu taufiki hiyo ameipata kutoka kwa Muumba wake. Mwishoni mwa hikma hii yenye thamani kubwa, Imamu Ali alaihi ssalamu anaashiria nukta nyingine muhimu na kusema: Watu wenye sifa hizi mbili tu ndiyo walioko kwenye kheri. Kwanza ni yule ambaye baada ya kutenda madhambi anakuwa mwepesi sana wa kurejea kwa muumba wake na kutubu. Mwingine ni yule anayeyakimbilia mambo mema na kujipambanayo, si anayefanya uvivu kuyaendea mambo ya kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumamosi, tarehe 14 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 15 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1379 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 14 Ramadhani mwaka 67 Hijiria, aliuawa shahidi Mukhtar bin Abu Ubaida Althaqafi, kiongozi wa harakati ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad. Imamu Husein alaihi wa alihi ssalam, akiwa pamoja na wafuasi wake na watu wa familia ya Mtume, aliuawa shahidi na wafuasi wa Yazidi bin Muawiya akilinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Bani Umaya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya imamu Husein. Mukhtar Athakafi alitawala Kufa kwa muda wa mwaka mmoja, na hatimaye alishindwa na jeshi la Musab bin Zubair na kuuawa shahidi katika siku kama ya leo. Siku kama ya leo miaka 171 iliyopita alizaliwa tabibu maarufu wa Kijerumani kwa jina la Emil Adolf von Bering. Bering aliendeleza utafiti wa Louis Pastor, mwanakemia wa Ufaransa wa zama hizo katika uwanja wa kutambua na kuzuia maradhi yanayoambukiza na kupata mafanikio makubwa katika swala hilo. Mwaka 1901 Emil Adolf von Bering alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fizikia. Katika siku kama hii ya leo miaka 36 iliyopita utawala wa Baath wa Iraq ulishambulia bila ya huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabja wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji Waislamu wa Iran na wa Kikurdi huko Iraki. Na katika upande wa pili, wananchi Waislamu wa Halabja waliwakaribisha wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na dhuluma na ukandamizaji usio na kipimo uliokuwa ukifanywa na Sadam Husein. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabja. Hata hivyo, nchi za Magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa Marekani na Israeli zilitoa pendekezo kwa maafisa wa nchi tatu za Afrika la kuwapa makazi wa Palestina wa ukanda wa Ghaza kwenye ardhi za nchi hizo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefuturu na wakimbizi wa Rohingya walioko kwenye kambi kubwa zaidi ya wakimbizi duniani, Cox Bazar nchini Bangladesh onyesha mshikamano na wakimbizi hao na wenyeji wanaowapa hifadhi. Takriban watu 31 wamepoteza maisha kutokana na milipuko ya ugonjwa wa kipindupindu unaoenea kwa kasi nchini Ethiopia. Mwakilishi wa maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria Geir Pederson amesisitiza kuwa wakati umefika sasa wa kuchukua hatua za dhati na za kijasiri za kuunda serikali ya mpito na ya kuaminika nchini Siria. Waziri wa fedha wa Ufaransa, Eric Lombard, amevitaja vitisho vya rais wa Marekani, Donald Trump, vya kutoza ushuru wa asilimia mia mbili kwa uagizaji wa bidhaa za Umoja wa Ulaya kuwa ni vya kijinga. Na ripoti ya muungano wa wafanyabiashara wa Uingereza inaonyesha kuwa maduka elfu 55 nchini humo hukumbwa na vitendo vya wizi na uporaji kila siku. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakeeni siku njema na somun makbul. Ahsanteni na kwaherini.