Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje kwa ajili ya Mola wako, hakika adui yako atakuwa mkiwa. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi. Na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika. Na unifanikishe katika takwa na kuzungumza na waja wema. Kwa msaada wako, ewe tulizo la nyoyo za maskini. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam. Katika siku hii ya Ijumaa tarehe kumi na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka ni wa 1446 hijiria, kamaria nasadufiana na 14 Machi 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni E, kipindi e, kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo utakuwa na makala ya macho yetu magazetini, kisha taleteni makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho. Na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa tano uh, unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa sita mchana kwa saa za Afrika, e, saa sita mchana kwa saa za hapa Teheran na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC inaofuatiwa sasa, ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni e, muhtasari au vichwa muhimu vya habari wakati huu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu Iran ni mbinu mbaya ya kisiasa. Ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa yabaini kuwa utawala wa Israel umetenda mauaji ya kimbari huko Gaza. na Sudan yapiga marufuku bidhaa za Kenya, yasema sababu ni kuwa Kenya inawasaidia waasi wa RSF. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, akiwita mbinu mbaya ya kisiasa inayotumiwa vibaya na chombo hicho cha kimataifa ili kutimiza ajenda finyu. Katika taarifa yake Alhamisi, Amir Saidi Ravani amesema mkutano huo ni uingiliaji wa kiholela katika ushirikiano unaoendelea kati ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki. Amesema na hapa namnukuu, tunapinga vikali mkutano huu wa kichochezi na usio wa lazima. Huu si e, mjadala halali kuhusu kuzuia uenezaji wa silaha za nuklia, bali ni mbinu ya kisiasa inayotumiwa vibaya na baraza la usalama kutimiza malengo binafsi. Aidha amesema vitendo kama hivi vinaweka mfano mbaya unaodhoofisha uaminifu wa baraza la usalama. Mkutano huo wa faragha kuhusu mpango wa nuklia wa Teheran uliitishwa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwa ombi la Marekani siku chache baada ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kutoa maoni yake kuhusu swala hilo. Balozi Ravani amesema tunakataa kabisa madai yasiyo na msingi yaliyotolewa na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Nchi hizi zimepuuza ukweli kwamba wao wenyewe ndio waliochangia hali ya sasa. Aidha amesema lengo pekee la mkutano huo ni kuendeleza sera iliyoshindwa na isiyo halali ya shinikizo la juu zaidi dhidi ya Iran, akimaanisha sera ya Rais wa Marekani Donald Trump ya kuiwekea Iran vikwazo vikali tangu alipoingia madarakani. Amesisitiza kuwa ni Marekani iliyojitoa katika makubaliano ya nuklia ya JCPOA mnamo mwaka 2018 ikivunja moja kwa moja azimio la baraza la usalama nambari 2231 na, na kisha ikaweka upya vikwazo haramu dhidi ya Iran, jambo ambalo liliathiri vibaya wananchi wa Iran. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ameongeza kuwa na ni Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, nchi za Ulaya ndani ya makubaliano ya JCPOA ambazo badala ya kutekeleza ahadi zao zilichagua kuiridhisha Marekani kwa kushindwa kutimiza majukumu yao. Amesisitiza kuwa baraza la usalama halipaswi kutumiwa na wale wanaopuuza maazimio yake wenyewe huku wakiwashinikiza wengine kuyaheshimu. Ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa imeutaja utawala haramu wa Israeli kuwa umetekeleza mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza kwa kushambulia vituo vya afya ya uzazi na kuathiri kwa makusudi maisha ya Wapalestina. Ripoti hiyo iliyotolewa na tume ya uhuru ya kimataifa ya uchunguzi inaeleza kuwa tangu Oktoba 7 mwaka 2023, Israeli imekiuka haki za binadamu kwa njia zinazolenga kupunguza au kuzuia kuzaliwa kwa watoto wa Kipalestina, jambo ambalo linaloainishwa uh, kama mauaji ya kimbari katika mkataba wa Umoja wa Mataifa. Tume hiyo imebaini kuwa Israeli imefanya mashambulizi ya kimfumo dhidi ya hospitali na vituo vya afya, hali iliyosababisha karibu kusambaratika kabisa kwa sekta ya afya ya Gaza. Matokeo yake ni ongezeko kubwa la vifo vya wajawazito na watoto wachanga kutokana na ukosefu wa dawa na vifaa tiba. Aidha, ripoti inasema vizuizi vya Israeli vimeathiri vibaya afya ya uzazi ya wanawake na wasichana na kusababisha madhara makubwa ya kimwili na kisaikolojia kwa jamii nzima ya Wapalestina. Ripoti hiyo inalaani vikali vikosi vya Israeli kwa kutumia unyanyasaji wa kingono kama mbinu ya kuwaadhibu Wapalestina, hasa baada wa ya operesheni ya Hamas dhidi ya Israeli mnamo Oktoba 2023. Hamas imesema matokeo ya uchunguzi huo yanathibitisha uhalifu wa kibinadamu na utekelezo na utawala haramu wa Israeli tangu kuanza kwa vita hivyo vya mauaji ya kimbari. Wa Palestina wasiopungua 48524 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wameuawa, huku zaidi ya wengine laki 11 elfu wakijeruhiwa. Vita hivyo vilisitishwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilisha na wafungwa wa Januari 19, 2024. Wakati huo huo utawala wa Israeli umefanya mashambulizi ya anga katika viunga vya Damascus huku vifaru vyake vikiendelea kusonga ndani zaidi ya eneo la kusini magharibi la Quneitra, ikiwa ni sehemu ya uchokozi wake wa hivi karibuni dhidi ya Siria tangu kuondolewa madarakani Rais Bashar al Assad. Taarifa zinasema ndege za utawala haramu wa Israeli zililenga jengo la makazi kaskazini magharibi mwa Damascus Alhamisi. Video fupi iliyochapishwa na jeshi la utawala wa Israeli ilionyesha mlipuko kando ya jengo hilo ukifuatiwa na moshi mzito. Wataalamu wa afya wa eneo hilo walisema kuwa watu watatu walijeruhiwa katika shambulizi hilo la hivi karibuni. Mfululizo wa mashambulizi ya anga ya Israeli pia ulilenga eneo la Kiswa, kusini mwa Damascus, pamoja na maeneo kadhaa ya jimbo la Dara. Wakati huo huo, vikosi vya Israeli viliingia zaidi vijijini katika eneo la Quneitra kwa kutumia vifaru na magari ya kijeshi na kulipua vituo vya zamani vya kijeshi katika tangazo la dhahiri la malengo ya upanuzi e, wa utawala wa kizawini wa Israeli. Mwanachama wa bunge la utawala haramu wa Israeli lijulikanalo kama Knesset ya Israeli, Boaz Bismuth ametoa wito wa kuwekwa kwa, kwa Siria chini ya udhibiti kamili wa utawala wa Israeli amesema kuwa Israeli haitaruhusu nguvu mpya ya kijeshi kuibuka Siria baada ya kuanguka serikali halali ya Assad. Waziri mkuu wa utawala kasibu wa Israel Benjamin Netanyahu naye amesisitiza kuwa vikosi vya Israel vitadumisha uwepo wa kijeshi kwa muda usiojulikana kwenye kilele cha mlima Hermon na eneo linalouzunguka. Kikundi cha zamani kinachohusiana na Al Qaida, Hayat Tahrir Al Sham, kilidhibiti Damascus mapema Disemba kupitia mashambulizi makubwa, jambo lililosababisha Israeli kutumia fursa udhaifu ya udhaifu ulioibuka kupeleka vikosi vyake ndani ya ardhi ya Siria. Hadi sasa utawala wa ghasibu wa Israeli umekalia kwa mabavu karibu kilomita mia sita za ardhi ya Siria tangu kuondolewa Assad. Tuelekee sasa barani Afrika mkiwa mnasikiliza taarifa za habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Catherine Russell amesema vita vinavyoendelea Sudan ni janga kubwa zaidi la kibinadamu duniani likiwaacha watoto katika hali mbaya zaidi. Akihutubia baraza la usalama la umoja wa mataifa siku ya Alhamisi, Bi Russell amesema zaidi ya watu milioni 30, nusu yao wakiwa watoto, wanakumbwa na ukatili, njaa na magonjwa hatari tangu mapigano yaanze Aprili 2023 kati ya jeshi la sudan na waasi wa RSF. Takribani watu milioni 12 wamekimbia makazi yao, huku miundombinu muhimu ikiwemo hospitali kiharibiwa. UNICEF eh, imeripoti visa vya kutisha vya ukiukwaji wa haki za watoto, ikiwa ni pamoja na mauaji, ukatili wa kingono na kulazimishwa kujiunga na makundi yenye silaha. Eh, kati ya Juni na Disemba 2024, zaidi ya matukio 900 ya ukiukwaji mkubwa wa haki za watoto yalirekodiwa wa asilimia 80 akiwa mauaji au ulemavu wa kudumu. Zaidi ya watoto 770,000 wanatarajiwa kuathirika na utapia mlo mkali mwaka huu, huku misaada ya kibinadamu ikikumbwa na vikwazo vya, kuita, vya kiutawala na usalama. Virasala ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka kuwalinda watoto, kuruhusu misaada ipatikane bila vikwazo, na kuwawajibisha wanaohusika na ukiukwaji wa haki. UNICEF inahitaji dola bilioni 1 kusaidia watoto milioni 8.7 walioko hatarini Sudan. Sudan ilitumbukia kwenye mgogoro mbaya baada ya wanamgambo wa RSF kutaka wapate nafasi zaidi serikalini. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, hadi hivi sasa mapigano hayo yameshaua watu 9683 E, kwa upande wake shirika la kimataifa la uhamiaji linasema kuwa mgogoro wa Sudan umewakosesha makazi zaidi ya watu milioni 15 ndani na nje ya nchi hiyo. Serikali ya Sudan imetangaza RSF kuwa kundi la kigaidi linalotekeleza jinai na mauaji ya kimbari. Wakati huo huo, Sudan imetangaza kuwa inasitisha uagizaji wa bidhaa zote kutoka Kenya kutokana na hatua ya nchi hiyo kukubali kufanyika jijini Nairobi mikutano ya kundi la waasi wa RSF na washirika wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan SUNA, amri hiyo imetolewa na waziri wa biashara na ugavi wa Sudan Omar Ahmad Muhammad Ali. Taarifa ya wizara ilieleza kuwa marufuku hiyo iliyoanza Alhamisi ni hatua ya kulinda masilahi ya kitaifa na usalama wa Sudan, kutokana na kile ilichokiita mwenendo wa Kenya wa kusaidia kufadhili shughuli za waasi wa RSF. Hadi sasa serikali ya Kenya haijatoa tamko rasmi kufuatia uamuzi huo. Sudan huagiza idadi kubwa ya bidhaa kutoka Kenya ikiwemo chai, chakula na dawa. Hatua hii inafuatia mkataba wa kisiasa uliosainiwa Februari 22 nchini Kenya kati ya RSF na makundi ya kisiasa na kijeshi ya Sudan kwa lengo la kuunda serikali inayopinga mamlaka ya sasa ya Sudan. Serikali ya Sudan ilipinga vikali wenyeji wa Kenya wa kile ilichokiita njama ya RSF kuanzisha serikali. Mnamo Februari 20, Sudan ilimuita balozi wake nchini Kenya Kamal Jabara, kama ishara ya kupinga ushiriki wa Kenya katika mchakato huo. Hata hivyo, Kenya ilitetea hatua yake ikisema kuwa kuandaa mkutano au mikutano kama hiyo ni sehemu ya juhudi za kutafuta suluhisho la kumaliza vita nchini Sudan kwa kushirikiana na Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika. Na kwa kumalizia, ni kuwa Panama imesisitiza kujitolea kwake kudumisha uhuru wake kufuatia ripoti kwamba Rais wa Marekani Donald Trump anatafakari kuchukua hatua za kijeshi kudhibiti mfereji wa Panama. Kituo cha habari cha NBC kiliripoti Alhamisi kuwa ikulu ya White House iliagiza jeshi la Marekani kuandaa mipango ya kurejesha mfereji huo mikononi mwa Marekani, kwa mujibu wa maafisa wawili wa Marekani waliopo kwenye mipango hiyo. Ikulu ya White House ilitoa maagizo kwa jeshi kuongeza uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini Panama ili kutimiza lengo la Trump la kudhibiti tena mfereji wa Panama. Katika kujibu ripoti hizo, serikali ya Panama imesisitiza kuwa itabaki imara katika kutetea uhuru wake na mfereji wa Panama. Waziri wa mambo ya nje wa Panama Javier Martinez Acha, akizungumza na waandishi wa habari, amesema kuhusu matamshi haya, sina la kuongeza zaidi ya kwamba Panama inasalia imara katika kutetea ardhi yake Mfereji wake na mamlaka yake. Inaripotiwa kuwa lengo la utawala wa Trump ni kuongeza uwepo wa kijeshi wa Marekani nchini Panama ili kupunguza ushawishi wa China hasa uwezo wake wa kutumia njia hiyo ya kimkakati ya meli za biashara. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio, tahariri yetu itahusu malengo ya Iran katika kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika. Kikao cha kubadilishana mawazo cha mkutano wa tatu wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na bara Afrika kimefanyika hapa mjini Teheran kwa uratibu wa shirika la maendeleo ya biashara, kikihudhuriwa na mabalozi na wawakilishi wa nchi za Afrika. Muhamad Ali Dehghani Dehnawi, mkuu wa shirika la maendeleo ya biashara la Iran, amesema katika kikao hicho kwamba mkutano wa tatu wa ushirikiano kati ya Iran na Afrika utafanyika katika muda wa miezi miwili ijayo, akigusia umuhimu wa kustawishwa ya uhusiano kati ya Iran na nchi za Afrika katika serikali ya awamu ya 14 ya sasa. Dehani Dehnavi ameongeza kuwa shirika la maendeleo ya biashara lina zana mbalimbali za kuendeleza uhusiano na Afrika, ikiwa ni pamoja na kufanya maonyesho mbalimbali, kutumia na kupokea wajumbe wa kibiashara na kufanya mazungumzo rasmi na mamlaka za nchi. Mkuu wa shirika la maendeleo ya biashara la Iran amesisitiza kuwa mazungumzo ya shirika hilo na sekta binafsi katika bara la Afrika yanaonyesha kuwa sekta hizi zina nia kubwa ya kuwekeza barani humo. hal kadhalika, amesema ili kuongeza mabadilishano ya biashara imeamuliwa kuanzisha safari za meli kuelekea Afrika magharibi kutoka Iran. Katika miaka ya hivi karibuni, jamhuri ya kiislamu ya Iran imetekeleza mipango mingi na mbalimbali ya kupanua ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni na nchi za Afrika. Mikutano ya pande mbili na ya pande nyingi ya maafisa wa Iran na wenzao wa nchi za Afrika, kufanyika maonyesho ya pamoja ya kutambulisha uwezo wa kiuchumi wa makampuni ya umma na ya kibinafsi ya Iran na hali kadhalika, kuwekeza katika miundombinu ya kiuchumi na ya kiafya ya nchi kadhaa za Afrika ni miongoni mwa mipango na malengo ambayo Iran imefuatilia kutekeleza katika bara hilo kubwa. Kwa kuzingatia eneo kubwa la mwambao wa Iran na vifaa vya kipekee vya bandari kusini mwa nchi pamoja na bandari ya Chabahar ya kusini mashariki mwa Iran, kuna uwezekano mkubwa wa kutumia uh, njia hizo kutuma bidhaa uh, kutoka Iran hadi bara la Afrika. Kwa upande mwingine, nchi za Kiafrika pia zinaweza kutumia suhula na uwezo wa kiuchumi wa Iran, mbali na ukweli kwamba bara la Afrika lina rasilimali nyingi za asili na linaweza kuwa mshirika mzuri wa Iran kwa mtazamo wa kiuchumi. Aidha, lina uwezo wa kuwa na nafasi muhimu kisiasa katika kuiunga mkono Iran katika asasi za kikanda na kimataifa, jambo ambalo linaweza kufikiwa kwa kutilia maanani maswala yanayozikutanisha pamoja pande hizo mbili. Makampuni ya sayansi ya Iran, kutokana na juhudi za wataalamu vijana na wanasayansi wa Iran, yamepata maendeleo makubwa katika miaka ya hivi karibuni, na Iran inaweza kukidhi mahitaji ya kisayansi na mahitaji mengine maalum ya nchi za Afrika katika nyanja mbalimbali za sayansi na viwanda. Halkadhalika, kuanzishwa safari za kawaida za meli, kutayarisha miundombinu inayofaa na kutia saini makubaliano ya kupunguza ushuru wa kibiashara kunaweza kuwa na taathira katika ongezeko la biashara kati ya Iran na bara la Afrika. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi eh, kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu, kipindi maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika dakika chache za kipindi hiki maalumu cha mwezi wa Ramadhani. Ni mwezi ambao ndani yake tunahisi kuwa karibu zaidi na Mola Muumba kuliko siku na miezi mingine. Katika mwezi huu kila kitu kinabadilika na mwanadamu anaongozwa kuelekea kwenye nuru na mwangaza. Katika siku hizi zilizobarikiwa ambazo ni fursa ya kutubu na kurudi kwa Mungu mwema mkarimu na mwingi wa huruma, tunaendelea na safari yetu ya kiroho ili kufaidika na neema za swala, dua na ibada nyinginezo na kujitakasa zaidi kiroho na kimaanawi. Katika pilika pilika za maisha, wakati mwingine dhoruba za kukosa matumaini na hasira huiba na kunyakua amani na utulivu wetu. Wakati fulani, dhuluma na ukosefu wa haki huwasha moto wa hasira ndani ya nafsi na kutusukuma kwenye ukingo wa kupoteza udhibiti wa hisia zetu. Kama hatutaweza kudhibiti hasira zetu katika nyakati hizi tunaweza kuanguka katika mtego wa hitilafu na migongano ya kijamii. Dawa muhimu zaidi ya ndani ya nafsi ambayo hutusaidia katika vipindi vigumu kama hivi ni subira, uvumilivu na kutawakal kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya 109 ya Suratu Yunus inasema, ambapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamhutubu mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliyemwita alhabibu na kipenzi akisema, nafuata yanayofunuliwa kwako na kuwa na subira mpaka Mwenyezi Mungu ahukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kufanya mazoezi ya subira na istikama. Subira na uvumilivu siyo tu ufunguo wa kushinda matatizo ya kimaisha, bali pia ni ishara ya ukomavu wa roho na imani ya binadamu kama Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi alayhissalam alivyosema, subira kwa imani ni kama kichwa kilivyo kwa mwili wa binadamu. Kama kichwa kitatoweka, mwili utaangamia. Vivyo hivyo, subira ikiondoka, imani pia itatoweka. Qurani tukufu pia inawataka waumini wawe na subira mbele ya matatizo ya aina mbalimbali mbali, na inawapa bishara njema kwamba wenye subira watapata malipo yasiyo na kipimo mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa subira na mwezi wa kuwa na matumaini. Unatufundisha jinsi ya kushinda moto wa hasira na matamanio ya nafsi na namna ya kuwa na majibu yenye kujenga na ya kimantiki tunapowajihiana na mitihani na mashaka ya kimaisha. Ni jambo la kutilia maanani kutambua kwamba takwimu zinaonyesha kuwa mwezi wa Ramadhani unapoanza tabia za fujo, machafuko na vurugu hupungua kwa kiasi kikubwa katika jamii. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba hata visa vya uhalifu kama vile wizi na mauaji hupungua kwa kiasi kikubwa katika mwezi wa Ramadhani. Mabadiliko haya ni ushuhuda wa athari ya ajabu ya funga na ibada katika nafsi, tabia na mienendo ya mwanadamu. Kushikamana waumini na funga na kuwa na subira katika kutii na kudhihirisha uja kwa Mwenyezi Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kunazidisha hali ya kiroho na kimaanawi katika maisha ya kila siku. Hali hiyo ya kimaanawi na kiroho hulainisha nyoyo za waumini na kuimarisha tabia na mwenendo wa ukarimu ndani ya nafsi zao. Moyo wa namna hiyo hufumbia macho na kusamehe makosa ya watu wengine kwa urahisi na hutambua tendo hili kuwa ni ibada na kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ramadhani huangaza nuru ya Mwenyezi Mungu juu ya nyoyo zetu na kuzifanya kuwa na huruma, tabia ya kusamehe na kutenda wema na ihsani. Moyo ambao umeangaziwa na nuru hiyo kutokana na ibada na kufunga, hauwezi kuwa na tabia mbaya na mienendo isiyofaa unapokabiliana na waumini wengine. Hata hivyo, moyo huu huu wenye huruma na upendo wa muislamu Huwa shadidi na mkali mbele ya dhuluma, ufuska na ufisadi, kwa sababu upole wa moyo uliopandikizwa ndani ya nafsi kutokana na ibada ya mwezi wa Ramadhani hauwezi kuvumilia dhuluma na ufisadi, bali kinyume chake utasimama kupambana navyo. Huu ndio moyo ule ule ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya ya 29 ya Suratul Fath kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu na walio pamoja naye ni shadidi mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao rahmatin nufuse. Katika sehemu hii ya kipindi chetu hebu tutupie jicho dua ya siku ya kumi na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ewe Mola wangu, nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi, na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika, na unifanikishe katika takwa na kusuhubiana na wajawema kwa msaada wako, ewe tulizo la watu maskini. Mwanzoni mwa dua hii tunamwomba Allah subhanahu wataala atusafishe kutoka kwenye dhambi zetu. Inatupasa kujua kwamba kama ambavyo mwili unahitaji kusafishwa, roho ya mwanadamu pia inahitaji kuoshwa na kusafishwa. Hii ni kwa sababu dhambi ni kama doa linalochafua roho na nafsi ya mtu, na lisipoondolewa na kusafishwa, linaweza kuweka kutu na kuigeuza nafsi kuwa dimbwi la giza mwezi wa Ramadhani ni fursa nzuri ya kusafisha moyo na dhambi na kufanya toba ya kweli inayoandamana na unyenyekevu na kuchanganywa na machozi ya dua na kutaradhia. Ni machozi haya ya dhati ya nyakati za alfajiri na machweo ya Ramadhani ambayo husafisha na kuosha moyo kutokana na dhambi na kutayarisha njia angavu ya kurejea kwa Allah. Katika dua ya siku ya kumi na tatu ya mwezi wa Ramadhani, Tunamwomba Mwenyezi Mungu sio tu atusafishe na uchafu, bali pia atujalie subira ili tuwe imara katika kukurukakara za kukabiliana na matukio na shida za maisha. Kurani tukufu inaashiria subira katika aya zake nyingi, na inahitaja kuwa ni miongoni mwa sifa muhimu za waumini. Aya ya mia mbili ya suratu Ali Imrani inasema: enyi mliyoamini, kuweni na subira na msimame imara katika kukabiliana na maadui na lindeni mipaka yenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufaulu. Aya hii inahitaja subira kuwa ni miongoni mwa sababu kuu za mafanikio na uokovu wa mwanadamu. Mtu ambaye huwa na subira katika kukabiliana na matatizo ya aina mbalimbali, siyo tu kwamba hushinda na kuibuka kifua juu, lakini pia hupata ukamilifu wa kiroho na kimaanawe. Vilevile katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala atuwafikishe katika ucha Mungu na katika kusuhubiana na watu wema. Urafiki, kusuhubiana na kuwa pamoja na watu wema ni miongoni mwa masuala muhimu ya kimalezi yanayompa mwanadamu saada na ufanisi. Katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kumetajwa sifa za sahiba na rafiki mwema ambazo zinaweza kumsaidia mwanadamu kutofautisha baina ya sahiba mzuri na mwenzi mbaya. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, sahiba mwema ni kama muuza manukato, kama hakukupa chochote katika uturi wake, basi kwa uchache utapatwa na harufu nzuri ya manukato yake, na mfano wa rafiki mbaya ni kama muhunzi, ikiwa hatachoma nguo zako, basi itakufikia harufu yake mbaya. Vilevile imepokewa kwamba masahaba walimuuliza Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama kwamba ya Rasulullah, ni yupi mtu bora wa kuketi naye? Mtume alisema, ni yule ambaye kumwona kwake huwakumbusha Mwenyezi Mungu, maneno yake yanawazidishia elimu, na matendo yake yanawakumbusha akhira. Na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam amemtaja sahibu mbaya zaidi kuwa ni mtu ambaye huwa karibu nawe nyakati za raha na faraja, lakini hujitenga na kuwa mbali na rafiki yake wakati wa shida na dhiki. Mwishoni mwa kipindi chetu cha leo, tunamwomba Allah subhanahu wataala, tukisema ewe mola manani, mlezi na karimu, na kuomba bora zaidi kati ya unavyoombwa na waja wako wema, basi nipe bora zaidi ya unavyotoa wewe Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyatupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania na naanza la gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema nateua kwa kuzingatia sifa, asema hana makundi bali ni mama wa wote, na kueleza kuwa hatofumbia macho atakayefanya kazi vibaya. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Mheshimiwa Rais dkt Samia Suluhu Hassan akimwapisha Kristina Mndeme kuwa naibu katibu mkuu ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira Ikulu jijini Dar es Salaam jana. Habari hiyo aidha, imepewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia acharuka awashukia vigogo wizi wa fedha za miradi ya umma atangaza vigezo vipya kuwapima wakuu wa mikoa. Gazeti la Mwananchi pia lina habari sema kuwa serikali inakwenda kufanya mapinduzi makubwa kwenye kada ya ualimu nchini Tanzania baada ya kuzinduliwa kwa programu ya uboreshaji kada hiyo, huku kiasi cha shilingi bilioni kumi na milioni mia mbili kumi na mbili zikitengwa. Nam, gazeti la Wamachinga katika ukurasa wake wa michezo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kikosi cha Stars cha tangazwa. Likifafanua, linaongeza kuwa ni kikosi cha Taifa Stars kitakachokwenda jamhuri ya Azerbaijan kwa michezo ya FIFA Series. Gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Mbowe abwagwa na waandishi wa habari mahakamani. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu wa Nipashe. Nam, sasa naelekeza dira hii ya udondozi wa magazeti huko nchini Kenya na naanza kwa kulitupia jicho gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu namna Kenya ilivyo na mzigo wa shilingi bilioni tano kwa ajili ya kugharamia kikosi chake cha polisi kilichoko Haiti kwa ajili ya kulinda amani katika kikosi cha Umoja wa Mataifa. Nation ladokeza kuwa mgogoro huo wa kifedha umekuwa mbaya zaidi baada ya mtawala wa Marekani Donald Trump kusitisha msaada wa shilingi bilioni moja nukta saba kwa ajili ya kikosi hicho ambacho uh, katika kipindi cha miezi tisa kimeigharimu Kenya shilingi bilioni 4.5 katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inashindwa kukidhi mahitaji yake katika sekta kama vile afya na elimu, limeandika Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele. Nation pia na linatupasha kuwa ofisi ya kiongozi wa ODM Raila Odinga Uh, katika eneo la Capitol Hill inapokea tena idadi kubwa ya wageni kama ilivyokuwa wakati alipokuwa waziri mkuu miaka kumi na mitatu iliyopita. Idadi hiyo iliongezeka baada ya kutiwa saini kwa hati ya makubaliano kati ya Odinga na Rais William Ruto siku ya Ijumaa. Ikiwa ingekuwa soko la hisa, thamani ya bwana Odinga kwa wale wanaotafuta upendeleo na uteuzi katika serikali ingesemekana kuwa imeongezeka kwa karibu mara kumi baada ya makubaliano ya KICC, limeandika gazeti la Daily Nation. Sasa analitupia jicho gazeti la Taifa Leo, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Muturi apapasa mamba. Likifafanua, limeandika kuwa waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi haonekani kuhofia uh, kufutwa uh, kazi uh, kwa kuendelea kuishutumu serikali ya Rais William Ruto anayoihudumia. Taifa leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais William Ruto akigawia chapati wanafunzi wa shule ya msingi ya Toi wakati wa utekelezaji wa mpango wa dishi na kaunti katika eneo yani bunge la Kibra hiyo jana, nchini Kenya. Katika mitandao ya kijamii kumeibuka gumzo kubwa baada ya Rais Ruto kusema kuwa ana mpango wa kununua mashine yenye uwezo wa kupika chapati milioni moja kwa siku ili kuweza kuwalisha watoto wa shule nchini humo. Sasa naelekeza direkta udunduzi wa magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa kulikuwa na umwagaji mkubwa wa damu katika uchaguzi mdogo wa Kawempe Kaskazini baada ya waandishi habari kupigwa. Mgombea wa chama cha upinzani NUP rs na kukola luyambazia ameshinda uchaguzi huo, na huko Rwanda gazeti la the times linatupasha kuwa Rwanda imepanga kuanzisha chuo cha usalama wa mtandao kwa lengo la kuimarisha ulinzi dhidi ya vitisho vinavyohusiana na teknolojia ambapo kukamilika kwake kunatarajiwa mwaka huu. Hayo yametangazwa na Waziri wa Tehama na Ubunifu nchini Rwanda Paula Ingabire la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki barabara kabisa wapenzi wasikilizaji hapa ni teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na sasa tunaendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni vipindi vyetu viwili vilivyosalia ambavyo ni iran juma hili na makala ya leo katika historia karibuni sasa kusikiliza Hamjambo, wapenzi wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran inakataa kabisa sisitizo la kufanya mazungumzo na madola ya kibabe. Asema wito wa Trump wa kufanya mazungumzo na Iran ni ulaghai tu. Rais Masud Pezeshki anasema bora tufe kwa heshima, lakini hatutaishi kwa udhalili. Na meli za kivita za Iran, Russia na China zashiriki katika mazoezi ya pamoja. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amesema kuwa sisitizo la baadhi ya madola ya kibabe juu ya kufanyika mazungumzo na Iran halilengi kutatua matatizo. Ayatollah Said Ali Khamenei aliyesema hayo katika mkutano na wakuu wa mihimili mitatu ya dola na maafisa wa mfumo mzima wa Iran jijini Teheran siku ya e Jumamosi, aliendelea kusema kuwa sisitizo la baadhi ya serikali za kibabe juu ya mazungumzo si kwa ajili ya kutatua matatizo, bali ni njia ya kulazimisha matarajio yao binafsi. Ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitatimiza matarajio yao. Aidha, amesisitiza kuwa madola haya ya kibabe hayalengi tu kujadili suala la nuklia, bali anatumia mazungumzo kama njia ya kuibua matarajio mapya katika nyanja kama vile uwezo wa ulinzi wa Iran na uwezo wake wa kimataifa, mambo ambayo Iran haitayakubali kamwe. Halkadhalika, amezikosoa nchi za Ulaya kwa kutoa madai ya uongo dhidi ya Iran, akisema kwamba dai lao kuwa Iran haijatekeleza ahadi zake za nuklia si la kimantiki. Amebaini kuwa baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya 2015 nchi za Ulaya ziliahidi kufidia swala hilo, lakini zilishindwa uh, kutimiza ahadi uh, zao. Kiongozi mwadhamu amebaini kuwa matendo ya mataifa ya magharibi ikiwa ni pamoja na ukoloni, uporaji na warasilimali za mataifa mengine, mauaji ya halaiki, madai ya uongo kuhusu haki za binadamu na haki za wanawake, pamoja na viwango vya ndumakuwili katika masuala mbalimbali vimeleta fedheha kwa ustaarabu wa magharibi. Akifafanua kuhusu ndumakuwili wa magharibi kuhusu uhuru wa maoni, kiongozi mwadhamu amesema: Je, katika mitandao ya kijamii inayomilikiwa na wamagharibi unaweza kutaja jina la Haji Kasim, jina la Said Hasan Nasrullah au jina la shahidi Hania? Je, unaweza kulalamikia uhalifu na ufanyika Palestina, Lebanon na maeneo mengine kwa mikono ya Wazayuni? Je, unaweza kukanusha matukio yanayodaiwa kutokea katika Ujerumani ya Hitler dhidi ya Wayahudi? Hii <tinyi> ndiyo maana ya uhuru wa habari. Kwa maneno mengine, ustaarabu huu wa leo umefichua sura halisi ya Magharibi. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wito wa rais Donald Trump wa Marekani kwamba anataka kufanya mazungumzo na Iran si lolote, bali ni jaribio la kuhadaa maoni ya umma duniani na kutaka kuonyesha kuwa jamhuri ya Kiislami Iran ni upande ambao hauko tayari kutoa fursa nyingine kwa diplomasia. Ayatollah Khamenei ameasema hayo Jumatano jijini Teheran, alipohutubia hadhara ya wanachuo, amesema, tulikaa kitako kwa miaka kadhaa na kujadiliana. Mtu huyu huyu alitupilia mbali uh, mazungumzo na kurarua hati ya mazungumzo yaliyohitimishwa yaliyokamilishwa na yaliyotiwa saini. Kiongozi mwadhamu ameendelea kuhoji, wakati tunajua kwamba yeye haheshimu makubaliano, kuna maana gani ya kufanya mazungumzo? Kwa hivyo wito wa mazungumzo na wa kuzungumza ili kujadiliana unalenga kuhadaa maoni ya umma duniani. Aidha amesema utawala wa Trump hauna nia ya kuondoa vikwazo hivyo, na kwamba mazungumzo yatafanya mashinikizo yawe mabaya zaidi, kwa sababu Washington itaibua matakwa mengine mapya. Akijibu madai ya nchi za Magharibi e, kwamba Iran inataka kuunda silaha za nuklia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesitiza kwa mara nyingine tena kuwa Iran haitaki kutengeneza silaha za nyuklia, na akaongeza kuwa kama ingechagua kufanya hivyo sasa hivi ingekuwa tayari imeshaunda silaha hizo. Akizungumzia vitisho vya Marekani vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran, kiongozi mwadhamu ameonya kwamba Iran imeshajiandaa kutoa jibu kali, na akaongeza kuwa Marekani ndiyo itakayoumia zaidi katika makabiliano hayo. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amekosoa vikali mwenendo wa kimaksi wa utawala wa Donald Trump dhidi ya Iran na kueleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sio Ukraine na katu waitofanya mazungumzo na Marekani katika mazingira ya vitisho au kulazimishwa. Rais Pezeshkian ameyasema hayo wakati wa mkutano wa jukwaa la wajasirimali wa Iran hapa mjini Tehran siku ya Jumanne na amesisitiza kuwa tunaweza kufa kwa heshima, lakini hatutaishi kwa aibu. Rais Pezeshkian amepinga vikali kile alichokitaja kama makataa ya mwisho kutoka kwa Donald Trump, akirejelea barua iliyoripotiwa kutumwa na rais wa Marekani kwa Iran. Barua hiyo inadaiwa uh, kuitaka Iran isitishe mipango yake ya nuklia na makombora na kuchukua hatua nyingine mkabala wa kuondolewa vikwazo. Rais Pezeshkian amesema haikubaliki kwa mtu kuja na kusema usifanye hivi, usifanye vile, au vinginevyo sitakuja kujadiliana nawe, naenda Uh, ukafanya chochote unachotaka. Halikadhalika, amemkosoa Trump kwa kutoheshimu mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky huku akimshinikiza afikie makubaliano na, na Russia. Na mazoezi ya pamoja ya ukanda wa usalama 2025 uh, yamefanyika wiki hii kaskazini mwa Bahari ya Hindi kwa ushiriki wa vikosi vya majini vya Iran, Russia na China. Mazoezi hayo yaliyoanza Jumatatu Machi kumi na kuzinduliwa rasmi Jumanne yalihusisha vikosi vya majini vya Iran, Russia na China pamoja na waangalizi kutoka nchi za Jamhuri ya Azerbaijan, Afrika Kusini, Oman, Kazakhstan, Pakistan, Qatar, Iraq, moja wa falme za Kiarabu na Sri Lanka. Meli za jeshi la majini la Iran na kikosi cha majini cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia zimeshiriki katika mazoezi haya. Lengo kuu la mazoezi haya ni kuboresha usalama wa majini na ushirikiano endelevu wa safari za baharini katika eneo la kaskazini mwa Bahari ya Hindi. Halikadhalika, mazoezi hayo yamelenga kuonyesha uwezo wa vikosi vya majini vya Iran kimataifa, kuimarisha uwezo wao wa kitaalamu katika mafunzo ya kijeshi na ya pamoja, na kuendeleza diplomasia ya baharini ya Iran. Mwishoni mwa mwaka jana, Iran, China na Russia pia zilifanya mazoezi mengine ya pamoja ya usalama baharini. Vikosi vya majini vya Iran, Russia na China vinashiriki katika mazoezi haya kwa malengo tofauti, lakini muungano wao wa kimkakati unatoa ujumbe muhimu kwa mataifa ya eneo na dunia nzima. Ushirikiano huu unaonyesha kiwango cha juu cha ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa haya matatu uh, muhimu duniani ambao mara nyingi hushirikiana katika maswala ya kimataifa. Naibu mkuu wa operesheni katika jeshi la wanamaji la Iran, Admeri Mustafa Tajedini, anafafanua hapa kuhusu mazoezi hayo ya kijeshi uh, razme morakabe kamarbande amniyate daryayi 2025 Mazoezi ya pamoja ya ukanda wa usalama wa baharini elfu mbili na ishirini na tano yanaendelea kwa mara ya saba kwa ushirikiano wa China, Russia na Iran. Lengo la ushirikiano huu ni kuunda muungano wa kulinda masilahi ya pamoja kaskazini mwa bahari ya Hindi. Pia tunatoa mwaliko kwa nchi zilizo kando kando ya bahari ya Hindi na zile zenye masilahi katika eneo hilo kushiriki katika muungano huo nam. na kwa kauli hiyo kuhusu afisa huyo mwandamizi wa jeshi la wanamaji la Iran, Admeri Musafa Tajinidi, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 13 Ramadhan mwaka 1446 hijria, sawa na Machi 14 mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1351 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 13 Ramadhani mwaka 95 hijria, alifariki dunia Hajjaj ibni Yusuf Thaqafi, liwali katili na dhalim wa Iraq katika kipindi cha utawala wa Bani Umaya. Hajaj bin Yusuf Thaqafi aliishi katika kipindi cha wafalme wa Bani Umaya, Abdulmalik Marwan na Hisham bin Marwan. Alikuwa katili na mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa Bani Umaya, hasa wafuasi wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam na watu wa familia ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja na ishirini alfu waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajjaj bin Yusuf Thaqafi. Miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Hajjaj bin Yusuf ni kushambulia mji mtakatifu wa Maka na kuharibu Al-Kaaba mwaka 74 Hijria. Siku kama ya leo miaka 146 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Machi mwaka 1879, alizaliwa Albert Einstein, msomi mashuhuri wa fizikia na hisabati huko nchini Ujerumani. Mnamo mwaka 1921 msomi huyo alipewa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fizikia baada ya kufanya juhudi kubwa za kiutafiti. Utafiti na nadharia za Einstein katika uwanja wa nyuklia zilikuwa na taathira kubwa duniani. Hata hivyo, Einstein alisikitika sana baada ya kugundua kwamba uchunguzi na utafiti wake katika uwanja wa atomu umetumiwa na baadhi ya nchi kwa ajili ya kutengeneza silaha hatari za nyuklia. Albert Einstein alifariki dunia mwaka 1955. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, yaani tarehe 14 Machi mwaka 1978, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianza kuivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Lebanon kwa kisingizio cha kukabiliana na operesheni iliyofanywa na wanamapambano wa kipalestina pambizoni mwa Tel Aviv. Katika mashambulio hayo jeshi la Israel liliua raia wengi wasio na hatia wa Lebanon na Palestina na kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Lebanon. Hata hivyo, utawala huo ghasibu uliondoka kwa fedheha katika maeneo ya kusini mwa Lebanon mwaka alfu mbili baada ya kupata kipigo kikali kutoka kwa wanamapambano shupavu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah na kuondoka kwenye eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, uchaguzi wa majlisi ya kwanza ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la kwanza la Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulifanyika hapa nchini, na hivyo kutimiza moja ya malengo ya mapinduzi hayo. Kwa sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wawakilishi 290 ambao huhudumu bungeni kwa kipindi cha miaka minne. Wafuasi wa dini za walio wachache nchini Iran kama Wakristo na Wayahudi pia kwa uchache huwa na mwakilishi mmoja katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu. Na miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo vibaraka wa madole ya kigeni waliripua bomu katika hadhara kubwa ya waumini waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada muhimu ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kuwa washahidi waumini kadhaa pamoja na kuwajeruhi wengine wengi. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelaani mkutano wa Baraza la Usalama kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran akiwita mkutano huo kuwa mbinu mbaya ya kisiasa inayotumiwa vibaya na chombo hicho cha kimataifa ili kutimiza ajenda finyu. Panama imesitiza kujitolea kwake kudumisha uhuru wake kufuatia ripoti kwamba rais wa Marekani Donald Trump anatafakari kuchukua hatua za kijeshi kudhibiti mfereji wa Panama. Na Sudani imetangaza kuwa inasitisha uagizaji wa bidhaa kutoka Kenya kutokana na hatua ya Kenya kukubali kufanyika nchini humo mikutano ya kundi la waasi linalojulikana kama vikosi vya msaada wa haraka na washirika wake. Lazira kusina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.