Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, na tumai u mzima wa afya. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teheran. Nina na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia Uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa pia na Iran juma hili, bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir, mkoa juu hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha wa plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Iran yasema kumetolewa wazo jipya la kutatua masuala ya nyuklia na IAEA. Watu kumi wauawa huku 23 wakijeruhiwa wa katika shambulio la RSF nchini Sudan, na gazeti la kizayuni lasema kipindi cha fungate ya Trump na Netanyahu kimekwisha, pamoja na habari nyinginezo. moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametangaza kuwa Teheran inalichunguza wazo jipya la kutatua maswala ya nyuklia ya Iran, kati ya Teheran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Sayid Abbas Arakchi amesema hayo kwenye mahojiano na gazeti la Iran toleo la leo asubuhi, na kutetea ushirikiano amilifu na pande mbalimbali ulimwenguni kwa sharti kwamba mazungumzo hayo yazingatie kanuni za kimsingi za heshima, hekima na ustahiki. Aidha amesema mkakati wa Iran wa subra hauendeshwi kwa pupa, bali ni subra iliyoambatana na idili, umakini na ubunifu. Sayid Arakchi amegusia pia jibu la Iran kwa sera ya mashinikizo ya juu kabisa ya rais wa Marekani Donald Trump na kusema mazungumzo hayatazaa matunda yoyote ya maana, kwani upande wa pili wa mazungumzo hayo unazidi kuweka mashinikizo ya juu kabisa. Ili kujibu mashinikizo hayo, upande wa pili nao unafanya kadri uwezavyo kuthibitisha kwamba sera ya mashinikizo haina maana yoyote. Inabidi hilo lifanyike kivitendo, ili ipatikane fursa ya kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa kuheshimiana. Akikumbushia upatanishi wa nchi za Ulaya katika mapatano ya JCPOA, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Wazungu walikuwa na nafasi nzuri ya upatanishi katika duru iliyopita, hivi sasa pia wanaweza kuwa na nafasi nzuri ya upatanishi, na ndio maana mazungumzo ya Iran na nchi za Ulaya yataendelea. Lakini hatma ya yote ni kwamba Marekani lazima iondoe vikwazo ilivyoweka, ili mazungumzo ya kuheshimiana yaanze bila ya shinikizo wala vitisho. Katika hatua nyingine, jeshi la Sudan limetangaza kuwa takriban watu kumi wameuawa na wengine ishirini na watatu kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF kwenye vitongoji vya makazi ya watu huko Alfasher, makao makuu ya jimbo la Dafur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Taarifa ya jeshi la Sudan imesema katika uhalifu wao mpya dhidi ya raia, wanamgambo wa waasi wameshambulia vitongoji vya raia katika mji wa El Fasher. Taarifa hiyo pia imesema shambulio hilo limesababisha vifo vya watu kumi, akiwemo msichana mmoja wa miaka mitatu na kuacha wengine 23 wakiwa na majeraha. Baadhi yao wamepata majeraha mabaya na wamepelekwa haraka kwenye vituo vya matibabu. Taarifa ya jeshi la Sudan imeendelea kusema waasi wa RSF wameanza kutumia droni na ndege zisizo na rubani kulenga maeneo muhimu ndani ya mji wa Alfashar, lakini kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi kimefanikiwa kutungua droni hizo. Vikosi vya ulinzi vya harakati RSF havikuwa vimetoa taarifa yoyote kuhusu madai hayo ya kufanya mashambulizi kwenye mji wa Alfashar. Mji huo umekuwa ni uwanja wa mapigano makali kati ya jeshi la serikali na rsf tangu mei kumi mwaka jana sudan ilitumbukia kwenye mgogoro mbaya wa uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza makundi mawili ya saf na rsf tangu katikati ya mwezi aprili mwaka 2023 kwa mujibu wa umoja wa mataifa hadi sasa mapigano hayo yameshaua watu karibu 30000 Kwingineko, tarehe mazungumzo ya mazungumzo baina ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 imetangazwa. Sasa pande hizo mbili zitafanya mazungumzo ya ana kwa ana ya amani Jumanne ijayo ya Machi 18 huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Ikulu ya rais wa Angola Imethibitisha habari hiyo na kusema kuwa taarifa hiyo imetolewa baada ya rais wa Angola Jao Lourenco na rais wa DRC Felix Tshisekedi kukutana mjini Luanda juzi Jumanne, ambapo Angola iliahidi kupatanisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na waasi wa M23. Hata hivyo, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haijasema chochote kuhusu taarifa hiyo. Mapigano kati ya serikali ya DRC na waasi wa M 23 yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni, huku waasi hao wakianzisha mashambulizi makubwa ya kunyakua sehemu kubwa ya ardhi katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Muungano wa Mto Kongo, ambacho ni kikundi cha kisiasa na kijeshi kinachoshirikiana na waasi wa M 23 kimeanzisha serikali yake kwenye majimbo hayo sambamba na ile serikali ya Rais Felix Chisekedi. Juhudi za upatanishi za Angola na nchi nyingine zinaendelea kwa mwendo wa kinyonga tangu mwezi Desemba mwaka jana, wakati mkutano ambao uliitishwa na Angola ili kuwakutanisha Rais Chisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame ulipoakhirishwa dakika za mwisho. Serikali ya DRC inailalamikia Rwanda kuwa ndiyo inayoongoza uwasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mapigano yanayoendelea kati ya pande nyingi za DRC yakichochewa na mashambulizi ya waasi wa M23 yanatishia kuzusha mgogoro mkubwa wa kikanda. Onyo hilo limetolewa pia na rais wa Burundi Evarist Ndaishimie. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, chama kikuu cha upinzani huko Sudan Kusini cha Sudan People's Liberation Movement Army in Opposition kwa kifupi SPLM AIO, kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kimezihimiza jumuiya ya IGAD na jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kuingilia kati na kusaidia kuachwa huru maafisa kadhaa wa upinzani wanaoshikiliwa na serikali ya Sudan Kusini. Pal Maideng, waziri wa rasilimali za maji na umwagiliaji ambaye pia ni msemaji wa SPLM, amesema kuwa nchi wanachama wa IGAD zina wajibu wa kushiriki na kuwezesha utatuzi wa amani kwa mgogoro unaoendelea. Katika taarifa yake aliyoitoa huko Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, Deng, pia amesema aidha, tunatoa mwito kwa nchi wanachama wa IGAD kuingilia kati na kusaidia kuachia huru viongozi wa kisiasa na kijeshi wa SPLM-IO. Mvutano kati ya serikali ya mpito ya Sudan Kusini na upinzani wamechochewa na mapigano ya Machi tatu kati ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Sudan Kusini na jeshi la White au jeshi jeupe ambalo linahusishwa na SPLM kwenye eneo la Nasser la jimbo la Apanil. Wiki iliyopita, zaidi ya dazeni mbili za wanajeshi wa Sudan Kusini, akiwemo jenerali mmoja waliuawa, wakati helikopta ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa ilipotunguliwa kwa kombora huko Nasir. Katikati ya mvutano huo unaozidi kuongezeka, serikali ya Sudan Kusini imeamua kuwakamata na kuwaweka chini ya ulinzi maafisa wakuu wa kijeshi na mawaziri watiifu kwa Riek Mashar. Mbali na hayo chuo kikuu cha Yale cha nchini Marekani kimemsimamisha kazi mhadhiri wa Kirani kwa tuhuma zilizotegemea ripoti ya akili mnemba au kipenda artificial intelligence kwa kimombo, ambayo imesema kuwa msomi huyo Mwirani analiunga mkono taifa madhulumu la Palestina, hasa kutokana na kukosoa vikali mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel wakati wa vita vya Gaza. Helie Dotari ambaye anahudumu kama naibu mkurugenzi wa masuala ya sheria na uchumi wa kisiasa kwenye chuo kikuu cha Yale huko Marekani, ametoa taarifa ya kulaani kusimamishwa kazi na kusema kuwa kitendo hicho kimefanyika ili kulipiza kisasi dhidi ya msimamo wake wa kuunga mkono wa Palestina, na amepinga kukanyagwa haki zake za kikatiba za uhuru wa kujieleza na wa masomo. Katika sehemu moja ya taarifa yake, Dr. Dotari amesema akili mnemba inatumiwa kama silaha kuwalenga wanafunzi, kitivo na waandamanaji wanaothubutu kulalamikia mauaji ya umati, kuwatesa wa Palestina kwa njaa na kuangamizwa kizazi chao kunakofanywa na Israel. Dr. Dotari ambaye pia ni mtaalamu wa sheria za kimataifa na mhadhiri mshiriki wa utafiti katika chuo kikuu au katika chuo cha sheria cha Yale, amearifiwa kwamba kilichomponza ni makala yake ya Machi tatu mwaka huu iliyokosoa vikali jinai za Israel huko Palestina. Tovuti ya Jewish Online imemwita kuwa ni gaidi. Dotari amekuwa akipaza sauti kubwa kuhusiana na athari za operesheni za kijeshi za Marekani, ubeberu na mauaji ya umati ya Marekani na Wazayuni, na mgogoro wa kibinadamu unaoendelea huko Palestina. Na gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth limeandika katika makala kwamba baraza la mawaziri la utawala huo linaloongozwa na Benjamin Netanyahu limekuwa chini kabisa ya ajenda ya Marekani. Gazeti la Rayul Yaum limenukuu taarifa ya gazeti hilo la kizayuni ikisema kuwa rais wa Marekani Donald Trump hivi sasa anachukua maamuzi bila ya kumshirikisha waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye yuko chini ya amri za Washington. Makala hiyo katika gazeti la kizayuni la Yedioth Ahronoth inasema fungate ya Trump na Netanyahu imekwisha, ikiashiria siku chache za kwanza za kuingia madarakani Trump katika ikulu ya White House. Gazeti hilo limeonya kwamba ikiwa Netanyahu atakiuka maagizo ya Trump atakabiliwa na hatma sawa na ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski katika ikulu ya White House. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkoa juu SW. Karibu sasa mpenzi msikilizaji ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani semayo masharti ya Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo na nchi za Magharibi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena imekataa mazungumzo yoyote ya kulazimishwa na kusisitiza kuwa haitofanya mazungumzo kwa mashinikizo na vitisho. Baada ya Donald Trump kuingia tena ikulu ya White House, kwa mara nyingine tena suala la uhusiano wa Marekani na Iran limekuwa kadhia nzito katika kauli za rais mpya wa Marekani kama ilivyokuwa katika muhula wake wa kwanza wa urais kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili ishirini Trump amepasisha sera ya mashinikizo ya juu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa upande mmoja, rais huyo wa Marekani anashinikiza kufanyika mazungumzo ya kutatua changamoto na Iran, na kwa upande mwingine anatishia kutumia chaguo la kijeshi ikiwa mazungumzo hayatofanyika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikionyesha na kuthibitisha kwamba iko tayari kuzungumza na kujadiliana. Hata hivyo, kanuni kuu katika mazungumzo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni iza na kuheshimiana. Heshima, hikma na maslahi ni misingi mikuu mitatu ya siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambazo ziliamuliwa na kiongozi wa mapinduzi. Msingi wa iza na kuheshimiwa unapaswa kuzingatiwa katika mazungumzo yoyote. Kwa msingi huo, jamhuri ya Kiislamu Iran haitokubali kufanya mazungumzo ya aina yoyote yatakayovunja heshima na iza yake, hata kama itakuwa chini ya mashinikizo ya kiuchumi kutokana na, na siasa za kihasama za maadui zake, hususan vikwazo vya kikatili vya nchi za Magharibi, haswa Marekani. Inatupasa kusema kwamba matamshi ya vitisho ya Donald Trump dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran yanatokana haswa na mambo mawili: mtazamo wake potofu kuhusu serikali ya Iran na pia sera yake ya vita vya kiutambuzi na ufahamu au kipenda cognitive warfare kwa kimombo dhidi ya maoni ya umma hapa nchini Iran. Sayyid Abbas Araghchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameandika ujumbe akijibu matamshi ya vitisho ya Trump kuhusu kuilazimisha Iran kufanya mazungumzo na kusema kwamba mazungumzo ni tofauti na utumiaji wa mabavu na kushurutisha. Hatutafanya mazungumzo chini ya mashinikizo na vitisho. Mazungumzo kama hayo hayafai hata kujadiliwa, haijalishi ni mada gani ya kujadiliwa. Swala so, jingine ni kwamba mazungumzo yanayokubalika na Jamhuri ya Kiislamu Iran ni mazungumzo ambayo yanaambatana na kuheshimiana. Kimsingi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatilia mkazo ulazima wa kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala ya nchi zote na kuheshimiana katika mazungumzo na majadiliano. Ni vyema kusema hapa kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijafunga mlango wa mazungumzo na Marekani, lakini ifahamike kwamba sharti la mazungumzo ni kuheshimiana. bili kasorobo usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 989035065487 na natoban Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni, endapo wasaa utaruhusu. Tunaingia sasa katika ngu ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi, na iwapo muda utaruhusu, kama nilivyokudokeza, nitarejea hapa kusoma maoni mawili matatu matatuh. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu, kipindi maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika dakika chache za kipindi hiki maalumu cha mwezi wa Ramadhani. Ni mwezi ambao ndani yake tunahisi kuwa karibu zaidi na Mola Muumba kuliko siku na miezi mingine. Katika mwezi huu kila kitu kinabadilika na mwanadamu anaongozwa kuelekea kwenye nuru na mwangaza katika siku hizi zilizobarikiwa ambazo ni fursa ya kutubu na kurudi kwa Mungu mwema, mkarimu na mwingi wa huruma. Tunaendelea na safari yetu ya kiroho ili kufaidika na neema za swala, dua na ibada nyinginezo, na kujitakasa zaidi kiroho na kimaanawi. Katika pilika pilika za maisha, wakati mwingine dhoruba za kukosa matumaini na hasira huiba na kunyakua amani na utulivu wetu. Wakati fulani dhuluma na ukosefu wa haki huwasha moto wa hasira ndani ya nafsi na kutusukuma kwenye ukingo wa kupoteza udhibiti wa hisia zetu. Kama hatutaweza kudhibiti hasira zetu katika nyakati hizi tunaweza kuanguka katika mtego wa hitilafu na migongano ya kijamii. Dawa muhimu zaidi ya ndani ya nafsi ambayo hutusaidia katika vipindi vigumu kama hivi ni subira, uvumilivu na kutawakal kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya mia moja na tisa ya, ya suratu Yunus inasema, ambapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamhutubu mtume wake Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyemwita Alhabibu na kipenzi akisema, nafuata yanayofunuliwa kwako na kuwa na subira mpaka Mwenyezi Mungu ahukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kufanya mazoezi ya subira na istikama. Subira na uvumilivu siyo tu ufunguo wa kushinda matatizo ya kimaisha, bali pia ni ishara ya ukomavu wa roho na imani ya binadamu kama Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alivyosema, subira kwa imani ni kama kichwa kilivyo kwa mwili wa binadamu. Kama kichwa kitatoweka, mwili utaangamia. Vivyo hivyo, subira ikiondoka, imani pia itatoweka. Qurani Tukufu pia inawataka waumini wawe na subira mbele ya matatizo ya aina mbalimbali mbali, na inawapa bishara njema kwamba wenye subira watapata malipo yasiyo na kipimo mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa subira na mwezi wa kuwa na matumaini. Unatufundisha jinsi ya kushinda moto wa hasira na matamanio ya nafsi na namna ya kuwa na majibu yenye kujenga na ya kimantiki tunapowajihiana na mitihani na mashaka ya kimaisha. Ni jambo la kutilia maanani kutambua kwamba takwimu zinaonyesha kuwa mwezi wa Ramadhani unapoanza tabia za fujo, machafuko na vurugu hupungua kwa kiasi kikubwa katika jamii. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba hata visa vya uhalifu kama vile wizi na mauaji hupungua kwa kiasi kikubwa katika mwezi wa Ramadhani. Mabadiliko haya ni ushuhuda wa athari ya ajabu ya funga na ibada katika nafsi, tabia na mienendo ya mwanadamu. Kushikamana waumini na funga na kuwa na subira katika kutii na kudhihirisha uja kwa Mwenyezi Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kunazidisha hali ya kiroho na kimaanawi katika maisha ya kila siku. Hali hiyo ya kimaanawi na kiroho hulainisha nyoyo za waumini na kuimarisha tabia na mwenendo wa ukarimu ndani ya nafsi zao. Moyo wa namna hiyo hufumbia macho na kusamehe makosa ya watu wengine kwa urahisi na hutambua tendo hili kuwa ni ibada na kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ramadhani huangaza nuru ya Mwenyezi Mungu juu ya nyoyo zetu na kuzifanya kuwa na huruma, tabia ya kusamehe na kutenda wema na ihsani. Moyo ambao umeangaziwa na nuru hiyo kutokana na ibada na kufunga hauwezi kuwa na tabia mbaya na mienendo isiyofaa unapokabiliana na waumini wengine. Hata hivyo moyo huu huu wenye huruma na upendo wa muislamu Huwa shadidi na mkali mbele ya dhulma, ufuska na ufisadi, kwa sababu upole wa moyo uliopandikizwa ndani ya nafsi kutokana na ibada ya mwezi wa Ramadhani hauwezi kuvumilia dhulma na ufisadi, bali kinyume chake utasimama kupambana navyo. Huu ndio moyo ule ule ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika aya ya 29 ya suratul Fathi kwamba Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu na walio pamoja naye ni shadidi mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao rahmeti, nufuse, tahanuna. Katika sehemu hii ya kipindi chetu Hebu tutupie jicho dua ya siku ya kumi na tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ewe Mola wangu, nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi, na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika, na unifanikishe katika takwa na kusuhubiana na waja wema kwa msaada wako, ewe tulizo la watu maskini. Mwanzoni mwa dua hii tunamwomba Allah subhanahu wataala atusafishe kutoka kwenye dhambi zetu. Inatupasa kujua kwamba kama ambavyo mwili unahitaji kusafishwa, roho ya mwanadamu pia inahitaji kuoshwa na kusafishwa. Hii ni kwa sababu dhambi ni kama doa linalochafua roho na nafsi ya mtu, na lisipoondolewa na kusafishwa, linaweza kuweka kutu na kuigeuza nafsi kuwa dimbwi la giza. Mwezi wa Ramadhani ni fursa nzuri ya kusafisha moyo na dhambi na kufanya toba ya kweli inayoandamana na unyenyekevu na kuchanganywa na machozi ya dua na kutaradhia. Ni machozi haya ya dhati ya nyakati za alfajiri na machweo ya Ramadhani ambayo husafisha na kuosha moyo kutokana na dhambi na kutayarisha njia angavu ya kurejea kwa Allah. Katika dua ya siku ya kumi na tatu ya mwezi wa Ramadhani, tunamwomba Mwenyezi Mungu sio tu atusafishe na uchafu, bali pia atujalie subira ili tuwe imara katika kukurukakara za kukabiliana na matukio na shida za maisha. Kurani tukufu inaashiria subira katika aya zake nyingi na inahitaja kuwa ni miongoni mwa sifa muhimu za waumini. Aya ya mia mbili ya Suratu Ali Imrani inasema: enyi mliyoamini, kuweni na subira na msimame imara katika kukabiliana na maadui na lindeni mipaka yenu na mcheni mwenyezi mungu ili mpate kufaulu aya hii inahitaja subira kuwa ni miongoni mwa sababu kuu za mafanikio na uokovu wa mwanadamu mtu ambaye huwa na subira katika kukabiliana na matatizo ya aina mbalimbali sio tu kwamba hushinda na kuibuka kifua juu lakini pia hupata ukamilifu wa kiroho na kimaanawe Vilevile, katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuafikishe katika ucha Mungu na katika kusuhubiana na watu wema. Urafiki, kusuhubiana na kuwa pamoja na watu wema, ni miongoni mwa masuala muhimu ya kimalezi yanayompa mwanadamu saada na ufanisi. Katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kumetajwa sifa za sahiba na rafiki mwema ambazo zinaweza kumsaidia mwanadamu kutofautisha baina ya sahiba mzuri na mwenzi mbaya. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, sahiba mwema ni kama muuza manukato, kama hakukupa chochote katika uturi wake, basi kwa uchache utapatwa na harufu nzuri ya manukato yake, na mfano wa rafiki mbaya ni kama muhunzi, ikiwa hatachoma nguo zako, basi itakufikia harufu yake mbaya vilevile. Imepokewa kwamba masahaba walimuuliza Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama, kwamba ya Rasulullah, ni yupi mtu bora wa kuketi naye? Mtume alisema ni yule ambaye kumwona kwake huwakumbusha Mwenyezi Mungu, maneno yake yanawazidishia elimu, na matendo yake yanawakumbusha akhera. Na Imamu Ali Bin Abitalib alaihi salam amemtaja sahibu mbaya zaidi kuwa ni mtu ambaye huwa karibu nawe nyakati za raha na faraja, lakini hujitenga na kuwa mbali na rafiki yake wakati wa shida na dhiki. Mwishoni mwa kipindi chetu cha leo, tunamwomba Allah subhanahu wataala, tukisema ewe mola manani, mlezi na karimu, na kuomba bora zaidi kati ya unavyoombwa na waja wako wema, basi nipe bora zaidi ya unavyotoa wewe Iran Juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran inakataa kabisa sisitizo la kufanya mazungumzo na madola ya kibabe. Asema wito wa Trump wa kufanya mazungumzo na Iran ni ulaghai tu. Rais Masud Pezeshkian anasema bora tufe kwa heshima, lakini hatutaishi kwa udhalili. Na meli za kivita za Iran, Russia na China za shiriki katika mazoezi ya pamoja. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kuwa sisitizo la baadhi ya madola ya kibabe juu ya kufanyika mazungumzo na Iran halilengi kutatua matatizo. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyesema hayo katika mkutano na wakuu wa mihimili mitatu ya dola na maafisa wa mfumo mzima wa Iran jijini Teheran siku ya Jumamosi aliendelea kusema kuwa sisitizo la baadhi ya serikali za kibabe juu ya mazungumzo si kwa ajili ya kutatua matatizo, bali ni njia ya kulazimisha matarajio yao binafsi. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitatimiza matarajio yao. Aidha, amesisitiza kuwa madola haya ya kibabe hayalengi tu kujadili suala la nuklia, bali inatumia mazungumzo kama njia ya kuibua matarajio mapya katika nyanja kama vile uwezo wa ulinzi wa Iran na uwezo wake wa kimataifa, mambo ambayo Iran haitayakubali kamwe. Halikadhalika, amezikosoa nchi za Ulaya kwa kutoa madai ya uongo dhidi ya Iran, akisema kwamba dai lao kuwa Iran haijatekeleza ahadi zake za nyuklia si la kimantiki. Amebaini kuwa baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya nyuklia ya elfu mbili kumi na tano nchi za Ulaya ziliahidi kufidia suala hilo, lakini zilishindwa uh, kutimiza ahadi uh, zao. Kiongozi mwadhamu amebaini kuwa matendo ya mataifa ya Magharibi, ikiwa ni pamoja na ukoloni, uporaji na warasilimali za mataifa mengine, mauaji ya halaiki, madai ya uongo kuhusu haki za binadamu na haki za wanawake, pamoja na viwango vya unduma kuwili katika masuala mbalimbali, vimeleta fedheha kwa ustaarabu wa Magharibi. Akifanua kuhusu ndumakuili wa magharibi kuhusu uhuru wa maoni, kiongozi mwadhamu amesema: Je, katika mitandao ya kijamii inayomilikiwa na wa Magharibi unaweza kutaja jina la Haji Kasim, jina la Said Hasan Nasrullah au jina la shahidi Hania? Je, unaweza kulalamikia uhalifu unaofanyika Palestina, Lebanon na maeneo mengine kwa mikono ya Wazayuni? Je, unaweza kukanusha matukio yanayodaiwa kutokea katika Ujerumani ya Hitler dhidi ya Wayahudi? Hii ndiyo maana ya uhuru wa habari. Kwa maneno mengine, ustaarabu huu wa leo umefichua sura halisi ya Magharibi. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wito wa Rais Donald Trump wa Marekani kwamba anataka kufanya mazungumzo na Iran si lolote, bali ni jaribio la kuhadaa maoni ya umma duniani na kutaka kuonyesha kuwa Jamhuri ya kiislami Iran ni upande ambao hauko tayari kutoa fursa nyingine kwa diplomasia. Ayatola Hamenei ameasema hayo Jumatano jijini Teheran, alipohutubia hadhara ya wanachuo. Amesema, tulikaa kitako kwa miaka kadhaa na kujadiliana, mtu huyu huyu alitupilia mbali uh, mazungumzo na kurarua hati ya mazungumzo yaliyohitimishwa yaliyokamilishwa na yaliyotiwa saini. Kiongozi mwadhamu ameendelea kuhoji, wakati tunajua kwamba yeye haheshimu makubaliano, kuna maana gani ya kufanya mazungumzo? kwa hivyo wito wa mazungumzo na wa kuzungumza ili kujadiliana unalenga kuhadaa maoni ya umma duniani. Aidha, amesema utawala wa Trump hauna nia ya kuondoa vikwazo hivyo, na kwamba mazungumzo yatafanya mashinikizo yawe mabaya zaidi, kwa sababu Washington itaibua matakwa mengine mapya. Akijibu madai ya nchi za Magharibi, e, kwamba Iran inataka kuunda silaha za nyuklia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa Iran haitaki kutengeneza silaha za nyuklia, na akaongeza kuwa kama ingechagua kufanya hivyo sasa hivi ingekuwa tayari imeshaunda silaha hizo. Akizungumzia vitisho vya Marekani vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran, kiongozi mwadhamu ameonya kwamba Iran imeshajiandaa kutoa jibu kali, na akaongeza kuwa Marekani ndiyo itakayoumia zaidi katika makabiliano hayo. Rais wa Iran Masud Pezeshkia na amekosoa vikali mwenendo wa i wa utawala wa Donald Trump dhidi ya Iran na kueleza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran sio Ukraine na katu waitofanya mazungumzo na Marekani katika mazingira ya vitisho au kulazimishwa. Rais Pezeshkian amesema hayo wakati wa mkutano wa jukwaa la wajasirimali wa Iran hapa mjini Tehran siku ya Jumanne na amesisitiza kuwa tunaweza kufa kwa heshima, lakini hatutaishi kwa aibu. Rais Pezeshkian amepinga vikali kile alichokitaja kama makataa ya mwisho kutoka kwa Donald Trump, akirejelea barua iliyoripotiwa kutumwa na rais wa Marekani kwa Iran. Barua hiyo inadaiwa uh, kuitaka Iran isitishe mipango yake ya nuklia na makombora na kuchukua hatua nyingine mkabala wa kuondolewa vikwazo. Rais Pezeshkian amesema haikubaliki kwa mtu kuja na kusema, usifanye hivi, usifanye vile, au vinginevyo sitakuja kujadiliana nawe, naenda uh, ukafanya chochote unachotaka Halikadhalika amemkosoa Trump kwa kutoheshimu mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski huku akimshinikiza afikie makubaliano na, na Rusia. Na mazoezi ya pamoja ya Ukanda wa Usalama 2025 uh, yamefanyika wiki hii kaskazini mwa bahari ya Hindi kwa ushiriki wa vikosi vya majini vya Iran, Russia na China. Mazoezi hayo yaliyoanza Jumatatu Machi kumi na kuzinduliwa rasmi Jumanne yalihusisha vikosi vya majini vya Iran, Russia na China pamoja na waangalizi kutoka nchi za Jamhuri ya Azerbaijan, Afrika Kusini, Oman, Kazakistan, Pakistan, Qatar, Iraq Umoja wa Falme za Kiarabu na Sri Lanka. meli za jeshi la majini la Iran na kikosi cha majini cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia zimeshiriki katika mazoezi haya. Lengo kuu la mazoezi haya ni kuboresha usalama wa majini na ushirikiano endelevu wa safari za baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi. Halikadhalika, mazoezi hayo yamelenga kuonyesha uwezo wa vikosi vya majini vya Iran kimataifa, kuimarisha uwezo wao wa kitaalamu katika mafunzo ya kijeshi na ya pamoja na kuendeleza diplomasia ya baharini Iran. Mwishoni mwa mwaka jana, Iran, China na Russia pia zilifanya mazoezi mengine ya pamoja ya usalama baharini. Vikosi vya majini vya Iran, Russia na China vinashiriki katika mazoezi haya kwa malengo tofauti, lakini muungano wao wa kimkakati unatoa ujumbe muhimu kwa mataifa ya eneo na dunia nzima. Ushirikiano huu unaonyesha kiwango cha juu cha ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa haya matatu uh, muhimu duniani ambao mara nyingi kushirikiana katika masuala ya kimataifa. Naibu Mkuu wa operesheni katika jeshi la wanamaji la Iran, Admiral Mustafa Tajeddini, anafafanua hapa kuhusu mazoezi hayo ya kijeshi. Uh, Razmoish Murakkab Kamarband Amniyat Daryayi 2025 Mazoezi ya pamoja ya ukanda wa usalama wa baharini elfu mbili na ishirini na tano yanaendelea kwa mara ya saba kwa ushirikiano wa China, Rusia na Iran. Lengo la ushirikiano huu ni kuunda muungano wa kulinda maslahi ya pamoja kaskazini mwa bahari ya Hindi. Pia tunatoa mwaliko kwa nchi zilizo kando kando ya bahari ya Hindi na zile zenye maslahi katika eneo hilo kushiriki katika muungano huo nam na. Kwa kauli hiyo kuhusu afisa huyo mwandamizi wa jeshi la wanamaji la Iran, Admeri Mustafa Tajinidi, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Bismillahir Rahmanir Rahim. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Allahumma inni as'aluka qalilan min kathir. Ewe Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi japokuwa haja ya haja yangu kwacho ni kubwa kubwa, na kuto kukuhitaji kwako ni kwa kudumu, nacho kwangu ni kingi na kwako ni chepesi na rahisi Allahumma inna afwaka an dhanbi wa tajawuzaka an khatiyati, Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu na usamehevu wako makosa yangu, wasafhaka an dhulmi wa sitraka ala qabihi amali, usamehevu wako wa dhulma yangu na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu wa hilmika an kathiri jurmi indama kana min khata'i wa amdi. Na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi. Atna'ani bi an as'alaka ma la astawjibuhu min amenitamanisha nikuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako. alladhi razaqtani min rahmatika wa araytani min qudratika, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehema zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako wa umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani nisala, saifen, wala, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako. Likawiyapo jibu hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako wa laalla ladhi abqa anni huwa khairu li. na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu liilmika biaaqibati lumur Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita nami na kukimbia, unaonyesha huba kwangu nami naonyesha chuki kwako. watatawajadu ilaya fala akbalu mi, unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali lakini hayo yote hayajakuzuia kunipa rehema zako na hisani yako, wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Farham, abdeka, aljahil, basi mrehemu mja wako mjinga Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Saa mbili na robo usiku hapa jijini Tehran, wakati mwafaka kabisa wa kusoma maoni yako mawili matatu hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mrisho Rashid Mhanuka wa Mwanza, Tanzania, anaandika: baada ya salamu, naomba kuwa napatiwa matangazo ya redio Teheran kwa lugha ya Kiswahili. Nipo mjini Mwanza, Tanzania. Asante sana na Taban, tunakuunga muda si mrefu, na utakuwa unastafidi na mengi tu kutoka idhaa yako hii pendwa. Asante sana, asante sana pia. Idris bin Ali anafuatilia matangazo haya, anaandika. Baada ya salamu, Ramadhan Karim, anasema Amerika inahitaji madini mbalimbali mbali kutoka Kongo. Endapo Amerika itaanza kuchimba madini mbalimbali mbali kutoka Kongo, vita vya M23 vitakuwa vimeisha. Rwanda na Uganda hawataweza kuchezea ardhi ya kongo tena. Idris bin Ali huyo ajatuambia na tumu ujumbe huu kutoka wapi, lakini hata hivyo, asante sana kwa maoni yako hayo. Elia Kitari kutoka Mombasa, Kenya anaandika asante sana Redio Teheran, asante sana kwa kufuatilia matangazo. Asante pia Mzwiba wa Kigoma anafuatilia matangazo. Muhamad Yahya wa Iringa huko huko Tanzania anasema du, huu ugaidi na ufisadi wa hali ya juu wa kiserikali wa Marekani. Anasema asante, tunazisambaza kwenye magrup. Naam, alikuwa anazungumzia hapo klipu inayofichua wafriti wa, wa Marekani. Asante sana pia, Abdallahi Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora. Asante sana pia mzee Nasr Swaleh anafuatilia matangazo akiwa Tanga, Tanzania. Sherali Fazel akiwa Dar es Salam, Tanzania anasema, baada ya salamu, Trump na viongozi wa huni wa Marekani, msifundishe haki za binadamu za kujieleza. Aibu kwenu kukandamiza wasomi kutetea haki ya kujitawala wa Palestina. Sante sana pia, Mbarak Mtila yupo Tegeta, Dar es Salam, Tanzania anafuatilia na matangazo. Ismail Saki wa Mandewa, Singida huko huko Tanzania, anasema kufuzwa kwa mhadhiri wa Iran katika chuo cha Marekani sio mbaya, anaamini rais wa Iran atampa kazi katika nchi ya Iran. Asante sana Saki, ukiwa hapo Singida. Bintaha al-Junaid akiwa Bumbwini, Visiwani Zanzibar, anatuandikia shukran. Noel Shafila akiwa Mwanza, Tanzania anasema habari kuhusu nguvu za kijeshi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimetapaka kila mahali nikiwa mkoani mara wilaya ya Tarime, nilikutana na bwana mmoja aitwaye Nyamuhanga. Katika maongezi, alinistajabisha aliponambia kuwa anafahamu Iran vizuri na anavutiwa na misimamo yake. Asante sana Chafwila ukiwa hapo Mwanza. Maoni ni mengi tu mpenzi msikilizaji, lakini ndio hivyo tena, muda unatubania. Moja kwa moja nikusomee habari za dunia kwa kifupi waziri wa mambo ya nje wa Iran ametangaza kuwa Teheran inalichunguza wazo jipya la kutatua masuala ya nyuklia Iran kati ya Teheran na wakala wa IAEA. Watu kumi wameuawa huku ishirini na watatu wakijeruhiwa katika shambulio la RSF nchini Sudan, na mazungumzo baina ya serikali ya DRC na waasi wa M23 kufanyika Jumanne ijayo. Tutakomea hapa kwa muhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru pia kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana, kwaheri.