Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu ni wa pekee. Mwenyezi Mungu, Mungu ndiye mwenye kukusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa. Kwa nusura yako, kwa nusura yako ewe mlinzi, mlinzi wa wenye hofu. Amin ya Rabil Alamin. Ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahi rrahmani rahim. Wasikilizaji wapendwa, jina langu ni Asmehani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo Machi 13, 2025 ambayo ni sawa na Ramadhani 12, 1446 Hijiria. Na shukrani zote tunamrejeshia Mola Karima aliyetujalia uhai na kutupa pumzi. Tunaomba Mwenyezi Mungu hatutakabalie swala na somo zetu na amali zetu njema. Amina. Na mchana huu tuna mengi mazuri. Nitaanza kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu utawala wa Trump wazidisha ukandamizaji dhidi unafundu, ya wanafunzi wanaoitetea Palestina. Na tumeandalia vipindi mbalimbali, miongoni mwake tutakuwa na podcast yetu itakayokwenda kwa muda wa dakika ishirini na nne inahusiana na historia ya dunia tutakuwa na udondozi wa magazeti ya hapa nchini, ni baadhi tu, tukidondoa habari muhimu zilizotupewa uzito maalum na magazeti ya leo nchini Iran, na makala yetu ya leo katika historia. Dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa na kukaribisha wewe mpendo wa msikilizaji, utegea sikio vichwa vya habari. Arakchi asema barua ya Trump imepokewa. Madai dhidi ya Irani ya mjumbe wa Marekani Umoja Mataifa kuhusu miradi ya nyuklia ya Tehran. Harakati ya mukawama ya Hamas yasema operesheni ya Salfiti ni ujumbe wa mukawama katika kujibu chokochoko choko za adui mzaiuni. Na pamoja na habari nyingine, ripoti inasema Israeli inawaua Wapalestina watatu huko Gaza kila baada ya masaa 24. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameashiria katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram mazungumzo yaliyofanya jana na mshauri wa masuala ya kidiplomasia wa rais wa Imarati na kuandika, nimepokea pia barua kutoka kwa rais wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ameandika hivi katika ukurasa huo wa Instagram: Jana jioni nilimlaki Anwar Anuar Gargash, mshauri wa kidiplomasia wa rais wa umoja wa falme za Kiarabu UAE, ambapo pamoja na kugusia kuhusu uhusiano wa nchi mbili na masuala ya kikanda, nilipokea pia barua kutoka kwa rais wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani jana asubuhi alisema katika kikao cha serikali kuhusu kutumwa barua ya rais wa Marekani kwa Iran kwamba barua hiyo bado haijatufikia lakini inatazamiwa kuwa mjumbe kutoka nchi moja ya kiarabu ataikabidhi Tehran barua hiyo ya Trump. Awali rais Donald Trump wa Marekani alisema katika mahojiano na kituo cha habari cha Fox Business kwamba amemtumia barua kiongozi mkuu wa Iran. Katika matamshi yake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, mjumbe wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema Washington inaendelea kutekeleza kikamilifu sera za mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran. Mjumbe huyo wa Marekani amekariri madai ya Washington na akasema Rais Donald Trump ameeleza wazi kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa na kwamba Baraza la Usalama lina jukumu la kuulinda. Mjumbe wa Marekani katika umoja wa mataifa amedai, kama alivyoripoti mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki Teheran inaendelea kuzalisha kwa kasi urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu. Mjumbe huyo wa Marekani ameendelea kudai kuwa Iran inaendelea kulikaidi wazi wazi baraza la usalama kukiuka wajibu wake kuhusu masuala ya usalama ya IAEA na kupuuza wasiwasi wa wazi na thabiti wa baraza la usalama na jamii ya kimataifa. Huko nyuma, James Kariuki, balozi na naibu mwakilishi wa kudumu wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa, pia alitoa kauli za chuki na kudai kuwa kila aina ya hatua za kisiasa zitatumika dhidi ya Iran ili kuizuia kumiliki silaha za nyuklia. Wakati huo huo Fu Kong, balozi na mwakilishi wa kudumu wa China katika umoja wa Mataifa, amesema anataraji kwamba pande zote katika faili la nyuklia la Iran zitashirikiana ili kupata suluhu ya swala hili. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza katika taarifa kuwa operesheni ya ufuatuaji risasi iliyotekelezwa jana usiku karibu na eneo la Salfit katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni jibu jipya la watu wao na wana mukawama huru wa Palestina katika kujibu mashambulio ya kikatili ya utawala ghasibu wa Israel, hususan kaskazini mwa ukingo huo. Taarifa ya Hamas imesisitiza kuwa mukawa ma hautanyamaza kimya madhali Israel inaendeleza uvamizi na jinai zake dhidi ya wa Wapalestina. Hamas imesema tunataka kuzidisha oparesheni kali dhidi ya utawala ghasibu, tunataka kuvuruga mahesabu ya utawala huo na kudumisha umoja, ili kushajiisha na kuendeleza mapambano hadi kushindwa kikamilifu maghasibu na kusitisha jinai zao. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni huko nyuma vilitangaza kuwa ripoti za awali ziliashiria operesheni ya ufuatiaji risasi iliyofanywa katika eneo la Ariel katika ukingo wa magharibi na kupelekea kujeruhiwa mlowezi mmoja wa Kizayuni. Vyombo hivyo vya habari pia vimetangaza kuwa mtu aliyetekeleza operesheni hiyo karibu na kitongoji cha Ariel katika eneo la Salfit alikimbia kutoka eneo la tukio baada ya operesheni. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni vimesema operesheni ya kumsaka mtu aliyetekeleza operesheni hiyo tayari imeanza na kwamba Israel imeongeza wanajeshi wake katika eneo hilo na wanazuia kuingia katika baadhi ya maeneo likiwemo eneo la Salfite. Vyanzo vya habari vya Kiibrania pia vimeripoti kuwa risasi 15 zililenga gari la mlowezi huyo wa Kizayuni. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Israel imewaua Wapalestina 150 kwa kutumia ndege zisizo na rubani, wadunguaji au njaa kama silaha, tangu ilipofikia makubaliano ya kusimamisha mapigano na harakati ya mapambano ya Palestina Hamas Januari 19 mwaka huu. Taasisi ya kufuatilia haki za binadamu ya Euro Mediterranean imesema katika ripoti yake ya karibuni kwamba Israel imewaua wapalestina 150 yaani katika kiwango cha wastani katika kila masaa 24 utawala huo umewaua wapalestina watatu. Ripoti ya Euromed aidha imesema tangu kuanza kwa makubaliano ya kusitisha mapigano, Israel pia imejeruhi wapalestina mia sita na tano huko Gaza, yaani kiwango cha watu 11.8 kwa siku. Utawala wa Israeli umewalenga kikamilifu wapalestina ambao nyumba zao ziko karibu na eneo lililoanzishwa eti la usalama kwenye mpaka wa kaskazini na mashariki mwa Gaza. Taarifa ya taasisi ya kufuatilia haki za binadamu ya Euro Mediterranean imeongeza kusema sera za mauaji ya kimbari za utawala wa kizayuni zimeibua mazingira hatari ambayo yamesababisha vifo vya polepole pole vya Wapalestina. Mzingiro wa haramu wa Israel dhidi ya Gaza umeliathiri pakubwa eneo hilo na hivyo kukwamisha kuingia misaada na huduma muhimu za kibinadamu kwa ajili ya wakazi wa ukanda huo. Taasisi hiyo ya haki za binadamu pia imetahadharisha kuhusu kushtadi mgogoro wa kibinadamu iwapo mzingiro wa Israel utaendelea dhidi ya Gaza. Nchi na taasisi zote husika zinapasa kutimiza wajibu wao wa, wa kisheria na kuchukua hatua za haraka kukomesha mauaji ya kimbari ukanda wa Gaza, imeongeza Taarifa ya taasisi hiyo ya kufuatilia haki za binadamu ya Euromed. Na zaidi ya watu milioni thelathini katika nchi iliyoathiriwa na vita ya Sudan wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu, huku hali ya maisha ikizidi kwa mbaya. Haya yameelezwa jana na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM. Mohamad Rifati, mkuu wa ujumbe wa shirika hilo nchini Sudan, amesema kupitia taarifa aliyoituma katika ukurasa wake wa X kuhusiana na suala hili. Rafati ametahadharisha kuwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu na dharura nyingine za kiafya zinazidi kutatiza hali ya mambo huko Sudan. Aidha, ametilia mkazo umuhimu wa kupatikana fedha kwa ajili ya kudhamini misaada ya kibinadamu nchini Sudan ili kuhakikisha kuwa inawafikia wahitaji. Sudan imetumbukia katika vita kati ya jeshi na kundi pinzani la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF tangu Aprili mwaka 2023 na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini na wakimbizi milioni 15. Aidha, utafiti uliofanywa na vyuo vikuu vya Marekani umekadiria idadi ya vifo huko Sudan kuwa takriban laki moja na elfu thelathini. Jeshi la Sudani pia jana lilitangaza kuwa takribani raia kumi wameuawa na wengine ishirini na tatu kujeruhiwa katika mashambulizi ya mzinga ya kikosi cha msaada wa haraka RSF katika jimbo la Dafur kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja live mubashara, nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Mpendo msikilizaji, tembelea Telegramu yetu, chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at Radio Tehran sw, yani t.me slash Radio Tehran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti unapatikana katika pas today dot ir slash sw, na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unasema utawala wa Trump wazidisha ukandamizaji dhidi ya wanafunzi wanaoitetea Palestina. Hatua ya serikali ya Marekani ya kumtia mbaroni mwanaharakati anayepinga vita na anayeunga mkono Palestina anayepata elimu nchini humo imezidisha wasiwasi kuhusu kushtadi makabiliano ya kiusalama na watetezi wa Palestina na vuguvugu la wanafunzi nchini Marekani. Wasiwasi huu umeibuka baada ya kukamatwa Mahmudu Khalili, ambaye ni miongoni mwa watu mashuhuri katika maandamano ya wanafunzi wanaotetea Palestina katika chuo kikuu cha Colombia katika jimbo la New York nchini Marekani. Idara ya usalama wa ndani ya Marekani imemkamata Khalil na kufuta kadi yake ya ukaazi halali inayojulikana kwa jina la green card kwa madai kuwa anaiunga mkono Hamas, kundi ambalo Marekani imelitaja kuwa la kigaidi. Hatua hii imezidisha hatari ya kufukuzwa mwanafunzi huyo wa Palestina kutoka chuo kikuu cha Columbia. Mahmud Khalil alikuwa na nafasi muhimu wakati wa maandamano makubwa ya watetezi wa Palestina katika baadhi ya vyuo vikuu vya Marekani, kikiwemo chuo kikuu cha Columbia na alijulikana kama mpatanishi kati ya wanafunzi waliokuwa wakiandamana na utawala wa chuo hicho. Mwaka jana yeye na kundi kubwa la wanafunzi wa chuo kikuu cha Columbia walifanya maandamano na mgomo mkubwa kwenye chuo hicho kupinga vita na mauaji ya jeshi la Israel dhidi ya watu wa Gaza huko Palestina. Wanafunzi waliokuwa wakiandamana waliwataka maafisa wa chuo hicho kukata ushirikiano wa kifedha na kiutafiti na serikali ya Israel na taasisi za elimu za watawala huo katili, ili kupinga mauaji ya Gaza. Wito huo ulikataliwa na maafisa na usimamizi wa chuo kikuu cha Columbia, na badala yake waandamanaji hao walipachikwa tuhuma kuwa wana chuki dhidi ya Wayahudi, yani antisemitism. Hii ni licha ya kwamba miongoni mwa wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina walikuwepo pia wanafunzi wa Kiyahudi walioitambua serikali ya Israeli kuwa inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Sasa miezi kadhaa baada ya maandamano hayo yaliyopanuka na kusababisha ukandamizaji mkubwa wa vyombo vya dola dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu, utawala mpya wa Marekani unajaribu kuwatisha na kuwakandamiza wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina kwa kisingizio cha kukabiliana na wafuasi wa Hamas. Ni vyema kuashiria hapa kwamba juhudi kama hizi zilifanywa pia katika utawala uliopita wa Marekani kwa kuwapiga kalamu nyekundu maraisi wa vyuo vikuu vya Columbia na Pennsylvania. Lakini katika utawala wa sasa, rais wa Marekani Donald Trump amezidisha hatua hizi za ukandamizaji wa wapinzani wa mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya Gaza. Hivi majuzi alitangaza uamuzi wa wake wa kuwafukuza Marekani wanafunzi wa kigeni wanaoitetea Palestina na hata kufikia hatua ya kutishia kwamba wanafunzi wa Marekani wanaoiunga mkono Palestina wanapaswa pia kufukuzwa katika vyuo vikuu na kufungwa jela. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpendo msikilizaji, matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga Tanzania. Na sasa tunakukaribisha kutegea sikio podcast hii tuliyoandalia inayohusu historia ya dunia. Historia ya dunia. Siku moja simba mwenye njaa alikuwa akiwinda katika uwanda mkubwa. Ghafla macho yake yakatua kwa paa aliyekuwa anakula majani akiwa na kikinda chake kichanga. Simba alijificha kwenye kona, na alipopata tu fursa nzuri, alikimbia haraka kuelekea upande wa paa. Paa au kulungu alikimbia haraka, lakini mtoto wa paa hakuwa na kasi ya kukimbia kama mama yake. Simba aliona kwamba kinda la paa ni windo bora na rahisi zaidi. Kwa hivyo, akaacha kumfukuza mama, akamfuata mtoto wa kulungu, na punde tu akafanikiwa kumkamata. Mtoto wa paa alijitahidi kujipapatua na kutoa shingo yake kwenye domo la simba, akitumai kuokolewa. Simba alisimama na kuinua kichwa chake, mara akamwona mama akiwa amesimama kwa mbali kidogo mbele yake huku akimwita mtoto wake kwa sauti ya kuhuzunisha. Hisia za umama ziliamka ndani ya simba, akasahau njaa yake na kumwacha mtoto wa paa kurudi kwa mama yake. Hii ni episode ya nane ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia historia na kumbukumbu -kumbu za tembo wanadamu na viumbe ambao sijui majina yao. Wazungu wa Ulaya waliwasha moto wa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika bara la Afrika ili waweze kupata watumwa zaidi, lakini hawakuacha kutumia mbinu chafu za kuwawinda wanadamu wenyewe popote pale ilipowezekana. Wakati mwingine, nyumba ndogo katikati ya msitu ilikuwa mawindo mepesi kwa wanyama hao wenye sura za binadamu. Watoto walioachwa peke yao nyumbani walikuwa mawindo rahisi kwa wazungu. Mtumwa mmoja ambaye alitekwa na Waingereza akiwa na umri wa miaka kumi na moja baadaye alikuja kuelezea jinsi mbwa mwitu wa kizungu waliokuwa na sura za kibinadamu walivyomuwinda na kumteka nyara kama ifuatavyo. Anasema, siku moja watu wote kijijini walikuwa wameenda kufanya kazi mashambani. Mimi na dada yangu tulikuwa peke yetu nyumbani. Mara ghafla wanaume wawili na mwanamke mmoja walipanda juu ya ukuta wa nyumba yetu wakarukia ndani na kutushika haraka. Hatukuwa na nafasi hata ya kufurukuta, walituziba midomo na kutukokota hadi msituni. Mateka hao watoto walifungwa minyororo iliyoshikamana na watumwa wengine, na baadhi ya wakati walitembea kwa miguu kwa majuma kadhaa porini Halipofika mahali ambapo wazungu wengine walikuwa wakiwangojea. Kazi na ugumu wa watumwa hao ilianzia hapo. Walibebeshwa shehena ya pembe za ndovu au pilipili na hata mirundo ya dhahabu kwenye mabega yao, huku wakiwa wamefungwa mnyororo na kulazimishwa kikatili kubeba mizigo hiyo hadi pwani melini. Wakati mwingine watumwa waliofungwa kwa mnyororo pamoja waliweza kusafiri kilomita elfu mbili katika mazingira magumu mno ya kuvuka kwa shida sana misitu na nyika hadi kufika pwani. Wanyanyapara waliwatesa na kuwanyanyasa mno watumwa hao. Hiyo ni chembe ndogo tu ya ukatili wa wazungu dhidi ya Waafrika enzi za utumwa. Msafiri mmoja aliyefuatana na moja ya misafara hiyo aliandika katika kumbukumbu kumbu zake kuzungumzia ukatili wa kupindukia wa wazungu wa Ulaya dhidi ya Waafrika kama ifuatavyo, siwezi kuelezea uchafu wa miili na nyuso za watumwa hawa. Miili yao yote ilikuwa ikijaa majeraha ya mijeledi, huku nzi wakiwafuata na kufyonza damu zao zilizokuwa zikichuruzika kwenye majeraha hayo na kuwasababishia uchungu na maumivu makubwa zaidi. Waafrika hao. Kila mnyapara alibeba bunduki, kisu na mkuki. Nilimwambia mmoja wa nyapara hao, kwa hali hii watu hawa hawawezi kubeba mzigo, wahurumieni. Alitabasamu na kusema, hatuna jinsi, lazima ima waende au wafe. Nilimuuliza, utafanya nini wakiugua sana hata wasiweze kutembea? Alisema, nitamaliza kazi haraka kwa mkuki. Kila mtumwa mwanamke alibeba pembe kubwa ya ndovu begani. Hata baadhi yao walikuwa wameshika mtoto mkononi au wamembeba. Nilimuuliza mnyapara, utafanya nini ikiwa watakuwa dhaifu sana wasiweze kubeba pembe za ndovu? Mnyapara alisema, hatuwezi kutupa chini pembe ya thamani na kwenda zetu. Tutamuua mtoto kwa mkuki na kumpunguzia mzigo. Kwanza pembe za ndovu, kisha ndiyo mtoto. Mama mmoja ambaye mtoto wake aliuawa kwa mkuki mbele ya macho yake, huku akiwa na minyororo minene shingoni na miguuni, alikuwa amesafiri mamia kilomita msituni akiwa na pembe nzito na kubwa ya ndovu begani, na alipofika ufukweni, mateso yake ndiyo kwanza yalianza. Walipokuwa wanafika ufukweni, daktari fulani aliwachunguza hali zao haraka haraka, kisha akawaruhusu wapande meli. Watu waliokuwa na bahati ni wale ambao meli walizopanda zilikuwa zinaelekea barani Ulaya, kwani masafa yalikuwa mafupi. Lakini kiama cha mateso kiliwakumba watumwa ambao meli zao zilikuwa zinaelekea kwenye bara la Amerika. Wazungu waliwasababishia mateso makubwa watumwa hao wa Kiafrika ambao hadi kufika ufukweni walikuwa tayari wako taabani, wana majeraha yanayochuruzika damu na kung'ong'wa na nzi. Safari ya kuelekea bara la Amerika ilikuwa na mateso na huzuni kubwa, ilikuwa ni ya kuvuka bahari Atlantiki, bahari yenye mawimbi makali, wanyama hatari, safari ndefu tena wakiwa wamefungwa kwenye kieneo kidogo melini chenye giza kisicho na mwanga hata kidogo wakiwekwa kwenye seli finyu sana kiasi kwamba hawakuweza hata kupata nafasi ya kukaa kwa raha au kwa karibu na watumwa wengine. Hao ndio wakoloni wa Ulaya na hayo ndiyo mateso waliowafanyia Waafrika, licha ya leo wazungu hao wanawabebesha dhima watu wengine. Kwa bahati mbaya, wako baadhi ya wa Waafrika wanapuuza mateso hayo na wanaamini maneno ya uongo ya wakoloni wa kizungu kuhusu watumwa. Ili kusafirisha watumwa wengi kwa meli, wazungu maharamia wa Ulaya walikuwa wakitengeneza meli na chemba na vizimba vya mbao kwenye stoa za chini za meli na kuwarundika humo watumwa hao. Miongoni mwa meli hizo ni za Uingereza chini ya Malkia Elizabeth. Meli hizo zilitengenezwa mahsusi kwa ajili ya kusafirisha watumwa. Maharamia hao wa Ulaya walitengeneza vizimba vya mbao vyenye urefu wa sentimita 80 kila kimoja ndani ya meli hizo na kuwarundika humo watumwa kutoka Afrika. Cha kusikitisha zaidi ni kwamba wazungu hao maharamia wa Ulaya walikuwa wakifanya ukatili huo kwa jina la Yesu. Kwa mfano, miongoni mwa meli maarufu zilizotumika kusafirisha watumwa iliitwa Jesus of Lubeck, yani Yesu wa Lubeck kwa mujibu wa maelezo ya wazungu wenyewe ni kwamba mwaka 1563 meli kubwa ya Yesu wa Lubek ilikodishwa kwa kikundi cha wafanyabiashara wa Malkia Elizabeth wa Kwanza. Meli hiyo ilijishughulisha na biashara ya utumwa katika bahari ya Atlantiki na magendo chini ya John Hawkins, ambaye alipanga safari nne za kusafirisha watumwa baina ya Afrika Magharibi na West Indies kati ya miaka elfu moja mia tano sitini na mbili na elfu moja mia tano sitini na nane. Maharamia hao wazungu wa Ulaya walishughulishwa tu na kupata idadi kubwa zaidi ya watumwa na walipendelea zaidi kutumia meli za Uingereza na hata hawakuzingatia kwamba watumwa hao walikuwa ni wanawake na wanaume, walikuwa ni watoto na watu wazima, walikuwa ni wagonjwa na wenye maradhi tofauti walikuwa wakikataa kukodi meli ya kusafirisha watumwa wa Afrika kwa tofauti ya hata sentimita saba tu. Kiujumla, watumwa wa Afrika walikuwa wanasafirishwa katika mazingira mabaya mno kuliko hata ya wanyama. Mazingira ya safari yao yalikuwa yakikatili mno, kiasi kwamba watumwa hao hawakuweza hata kukaa kitako chini wakati wa safari ya baharini ya kilomita elfu kadhaa. Ukatili mkubwa ulioje huo uliofanywa na wazungu wa Ulaya dhidi ya Waafrika. Safari ya baharini iliwatia kichefuchefu watumwa hao ndani ya dakika za mwanzo kabisa. Safari iliwalowesha vibaya, hasa kwa kuzingatia kuwa walishakata masafa marefu kwa miguu kutoka misituni hadi bandarini wakiwa na majeraha ya bakora na mijeledi yaliyokuwa yanachuruzika damu na kung'ongwa na nzi. Pamoja na hayo Walipoleweshwa na safari na kutapikiana, watumwa hao wa Afrika walilazimika kulala hapo hapo penye matapishi. Hata ndani ya hivyo vizimba vya mbao, watumwa walitiwa pingu na walifungwa minyororo iliyowaunganisha pamoja, na milango ya ghala ilifungwa. Joto kwenye store za chini ya meli ndani ya vizimba vya sentimita 80 ilichoma miili yao, na waafrika hao wakawa wanabanika kama samaki. Watumwa walimiminika jasho jingi na kutapikia na ovyo. Wazungu hao makatili wa Ulaya walikuwa wamewawekea watumwa hao pipa mwishoni mwa ghala ambalo lilitumika kujisaidia haja kubwa. Watumwa hao walifungwa minyororo wawili wawili, hivyo kila mtumwa aliyehitaji kwenda kujisaidia alilazimika kwenda kwenye pipa la kinyesi akiwa na mtumwa mwenzake, hata kama mwenzake huyo hakuhitaji kujisaidia. Hali ilikuwa ni ya kutisha kupuu, na harufu mbaya za jasho, majeraha yaliyooza, vinyesi, mikojo, yote hayo yaliofanya uvundo wa harufu mbaya mno ya meli ya watumwa usikike kwa mbali na usivumilike. Safari ya watumwa kwa meli iliwatia hofu hata wanyapara na wazungu waliopewa kazi ya kuwalinda watumwa hao. Magonjwa ya kutisha yalienea miongoni mwa watumwa ambao yaliangamiza hata wafanyakazi wazungu wa meli hizo. Wazungu wengi hawakuthubutu kuweka vichwa vyao kwenye eneo lenye uvundo la meli. Hata hivyo vijidudu viliwaangukia watu weusi pia na hata watu weupe waliambukizwa na magonjwa hayo. Hali ilikuwa ni ya kutisha mno kiasi kwamba baharia mmoja kati ya kila baharia wa nne wa Ulaya waliokuwa wakifanya kazi kwenye meli za watumwa alikufa kabla ya meli kufika inakokwenda. Hiyo ni hali ya mabaharia wazungu ambao walikuwa hata hawathubutu kuchungulia kwenye ghala la kurundikia watumwa. Sasa jiulize, hali ilikuwaje kwa watumwa wenyewe weusi? Hofu ya kifo ilikuwa kubwa kiasi kwamba, mara moja, mabaharia walipoona dalili za ugonjwa kwa mtumwa fulani, walifanya haraka kumtenga na kumtupa baharini ili asiambukize wengine. Vifo vingi vya watumwa katika safari hizi za baharini vilielekea katika safari yao na kupelekea safari hiyo kuitwa safari ya mlima wa barafu, kwa sababu wakati pande la barafu linaposafiri safari ndefu sehemu yake kubwa inayeyuka na kutoweka. Kila siku watumwa walipewa nusu bakuli la mahindi au unga wa mahindi na maji kidogo. Ikiwa hali ya hewa ilikuwa nzuri, waliweza kuruhusiwa kutoka kwenye store za chini ya meli na kupanda juu kuona jua na kuvuta hewa safi kwa dakika chache. Baadhi ya watumwa walitumia fursa hiyo fupi kujiua kwa kuchupa baharini ili kuepuka mateso yasiyovumilika. Wazungu hao wa Ulaya waliokuwa wakijifaharisha kuwa wao ni Wakristo waliwanyima watumwa wa Afrika hata haki yao ya kimsingi kabisa ya kuvuta hewa safi. Baadhi ya watumwa walitumia mbinu ya kugoma kula ili wafe, kuliko kuendelea kuishi kwenye mateso ambayo hakuna maneno yanayoweza kuchora picha yake halisi. Lakini wazungu maharamia wa Ulaya hawakuwa tayari kuwapoteza watumwa hao kirahisi. Hivyo hivyo, wazungu hao makatili walibuni mbinu iliyomshangaza hata Shetani. Waliwaamrisha wataalamu wa nchi za Ulaya kubuni mbinu yoyote ile ya kumlazimisha mtu kula hata kama hataki. Wazungu hao makhabithi walitengeneza kifaa ambacho alikuwa akivikwa nacho shingoni mtumwa wa Kiafrika na kufanya mdomo wake ufumbuke na ubaki wazi kutaka na kukataa. Baadaye, wazungu hao maharamia walishindilia chakula ndani ya mdomo na koo la mtumwa aliyegoma kula na kumlazimisha kumeza kwa kutumia mbinu za kikatili kabisa. Lililokuwa muhimu kwa wazungu hao ni kuwafikisha bara la Amerika watumwa hao wa Kiafrika ili kwenda kuwapiga mnada bila ya kujali mateso na masaibu makubwa waliokumbana nayo binadamu hao waliodhulumiwa kupindukia. Kulikuwa na uwezekano mkubwa pia kwa meli za kusafirishia watumwa kuvamiwa na maharamia baharini, hasa wakati meli hiyo ilipokuwa inakaribia zaidi kwenye pwani ya bara la Amerika. Maharamia wa baharini walikuwa wanaelewa vyema kwamba watumwa wenye afya na nguvu zaidi tu ndio waliokuwa wamebakia melini na watumwa dhaifu na wagonjwa walishatupwa baharini kuwa chakula cha wanyama wakali wa baharini. Maharamia hao walitambua pia kwamba meli hizo zilikuwa zinabeba mizigo ya thamani sana, hivyo uwezekano wa kuvamiwa meli hizo na maharamia ulikuwa mkubwa. Na wakati wa kuvamiwa, maharamia waliotoka na meli hiyo mbali, wote waliuliwa na halafu maharamia hao wapya walichukua meli hadi kwenye ufuo wanaotaka. Watumwa waliopitia mikono mingi walianzia kwenye misitu walikotekwa nyara kidhuluma hadi kwenye pwani za Afrika na mpaka kwenye pwani za Ulaya na Amerika kila sekunde yao katika maisha ilikuwa na masaibu yasiyomithilika. Wazungu waliokuwa wanaendesha biashara ya kinyama ya utumwa walikuwa mara nyingi wakipandisha juu bei zao. Masoko makubwa ya watumwa yaliibuka kama uyoga katika mabara ya Afrika, Ulaya na Amerika. Huko barani Afrika, watumwa walioshwa na kukandikwa mafuta ya nazi kwenye miili yao ili kufanya ngozi zao zionekane zinameremeta. Wasichana wachanga walilazimishwa kujipodoa na walivikwa kitambaa cha rangi, na baadhi ya wakati hata kuvishwa mapambo ya vito kwenye shingo, mikono na pua zao, na kupigwa mnada wakiwa nusu uchi kwenye vizimba vikubwa. Wakati fulani watumwa 150 waliwekwa katika selo moja. Waligawanywa katika vikundi kadhaa kulingana na umri, jinsia na nguvu za mwili, na kila kikundi kiliwekwa kwenye sehemu yake. Ilipofika hatua wa hii tena, watumwa wanaume walitengwa na watumwa wanawake, kwa sababu kuwepo kwao pamoja kunge msumbua muuzaji au mnunuzi wakati wa mnada. Wakati watumwa walipotolewa nje ya sehemu waliowekwa Walipangwa kulingana na umri na urefu. Karibu na mstari huo waliwekwa wanyapara wakiwa na silaha kuhakikisha hakuna mtumwa yoyote anayekimbia. Mzungu aliyemiliki watumwa hao alitembea mbele ya mstari akiwanadi watumwa hao mmoja baada ya mwingine, akizungumza juu ya uwezo wao na kutaja bei ya kila mmoja. Wakati mnunuzi alipotokea, muuzaji alimpeleka mbele mtumwa huyo. Mzungu aliyekuja kununua watumwa alimpekua mtumwa huyo kila sehemu, alichunguza kwa kina viungo vyake kama inavyofanyika kwenye minada ya kuuza kondoo na wanyama wengine. Baadaye mtu alilazimishwa kusema maneno machache ili mnunuzi asikie sauti yake, na baada ya kuhakikisha hakuwa na ugonjwa wowote, alimnunua. Mtumwa yeyote aliyekuwa na tabia ya kukoroma usingizini alikuwa hana soko kabisa. Kukoroma usingizini kulionekana kuwa tatizo kubwa kwa mtumwa. Wakati mzungu alipopata uhakika kwamba mtumwa huyo hana matatizo, alianza kupatana bei. Baada ya wazungu wawili kukubalia na bei, mmiliki wa watumwa alimvua nguo zote mtumwa aliyepigwa bei na kumbakisha uchi wa mnyama bila ya kujali ni mwanamme au mwanamke na kumkabidhi kwa bwana wake mpya. Udhalilishaji mkubwa kupindukia huo uliofanywa na maharamia wa kizungu dhidi ya Waafrika. Watumwa waliokuwa wakielekea Amerika walipewa chakula cha ziada siku chache kabla ya kufika wanakokwenda, na miili yao ilipakwa mafuta ili waonekane wenye afya njema. Kuwasili kwa meli za watumwa bandarini kulikuwa kama sherehe. Wakati fulani watumwa wote kwenye meli waliuzwa mapema kwa wanunuzi kama mnunuzi mmoja, lakini mara nyingine na mara nyingi zaidi, nahodha alikuwa akipiga mnada mwenyewe watumwa wake. Kwanza aliwatenganisha wagonjwa na kuwauza kwa dola moja, ndipo baadaye alianza kuuza watumwa kwa bei ya juu kulingana na hali za watumwa hao. Kulikuwa na vikundi vinne vya watumwa: wanawake, wanaume wazee na vijana. Wanunuzi walikimbilia haraka kwenye mnada, wakijazana na wakipigana kupokonyana watumwa, kila mmoja akipigania mtumwa mwenye nguvu na afya. Kuna wakati watumwa walitishwa mno na tamaa hiyo ya kupita mpaka ya wazungu, hivyo baadhi ya watumwa hao walikuwa wanakimbilia ufukweni. Wazungu wenye uchu wa kupindukia na tamaa ya kuchupa mipaka walikuwa wakiwafukuza watumwa hao kwa kutumia mbwa wao. Wazungu hao waliokuwa wanapigania na kunyang'anyiana watumwa bandarini walikuwa ni madalali tu. Walipofika katika mnada na baada ya kuwanunua watumwa hao, walikuwa wakiwapeleka kwenye miji ya bara la Amerika kwenye minada mikubwa zaidi ya watumwa huko wakiwauza watumwa hao kwa bei ya juu zaidi. Wazungu walioendesha biashara ya watumwa pamoja na kila aliyoshiriki katika usafirishaji wao wakiwemo watekaji wa watumwa waliotoroka, walikuwa wakijikusania mali nyingi sana, kwa sababu ya bei hizo za juu za watumwa. Watumwa waliuzwa zaidi katika miji ya kusini mwa bara la Amerika. Miji yote ya kusini ilikuwa na masoko ya watumwa. Masoko hayo yalikuwa na ukumbi wa mnada na jengo la kuhifadhia watumwa. Jengo hilo kwa hakika lilikuwa ni banda tu, ili wazungu waweze kukagua watumwa huko. Lakini kutokana na bei ya juu ya watumwa, wanunuzi hawakuwa wengi. Familia nyingi za wazungu hazikuwa na uwezo wa kununua mtumwa, kwa hivyo familia nyingi hazikuwa na mtumwa huko kusini mwa bara la Amerika lakini bei ya watumwa ilipanda sana walipofika kaskazini mwa bara la Amerika, yaani miji ya Marekani. Kuna wakati bei ya watumwa wawili wenye afya nzuri ilikuwa zaidi ya bei ya nyumba, shamba lililo kando yake na mali yote ya familia nzima. Watumwa wengi walinunuliwa na wamiliki wa mashamba makubwa ya pamba. Hii ni kwa sababu mwishoni mwa karne ya 18 mashine ya kutengenezea vitambaa ilivumbuliwa nchini Uingereza na kuleta hatima mpya na mbaya kwa Waafrika wengi. Mashine hizi ziligeuza uzi kuwa kitambaa kwa haraka zaidi. Sasa kulihitajika nyuzi zaidi. Baada ya hapo, kulivumbuliwa mashine ya kusokota pamba na kuzigeuza kuwa nyuzi, halafu kulitengenezwa mashine ya kutenganisha mbegu za pamba. Mashine hizi zilikuwa na kasi mara 50 kuliko kazi ya mkono ya mwanadamu. Sasa viwanda vilihitaji mirundi mingi zaidi ya pamba. Uwanda mkubwa wa bara la Amerika ulikuwa mahali pazuri pa kuzalisha pamba na kupeleka mirundi mikubwa ya pamba nchini Uingereza. Lakini kilimo kwenye mashamba hayo makubwa ya bara la Amerika kilihitaji kazi ngumu. Suluhisho pekee ambalo lilikuja akilini mwa wakulima wa pamba katika bara la Amerika lilikuwa ni kutumia watumwa. Wakulima wa pamba walihitaji mno watumwa na mahitaji yao yaliongezeka siku baada ya siku. Mahitaji hayo makubwa yalipandisha juu bei ya watumwa na biashara hiyo chafu ya kuwateka na kuwapiga mnada wanadamu. Watumwa wa Kiafrika walitumikishwa na wazungu kama wanyama kwenye mashamba ya pamba. Na ilifikia hadi mashamba ya bara la Amerika yalikuwa yanazalisha asilimia 75 ya pamba yote duniani. Shukran sana Ahmed Rashid kwa podkasti hiyo ya historia ya dunia, na tunatumai kuwa wasikilizaji wamenufaika. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio, macho yetu magazetini. Akthari ya matoleo ya leo Alhamisi Machi kumi na tatu ya magazeti yanayochapishwa hapa nchini Iran yameipa kipaumbele cha kwanza habari kwa anwani tofauti, habari kuhusu hotuba muhimu aliyotoa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam Ayatullahi Sayyid Ali Hamenei mbele ya hadhara ya wanachuo wa vyuo vikuu vya hapa nchini hapo jana na habari hiyo ambayo imepewa kipaumbele muhimu ya kiongozi mwadhamu inasema kwa nini hatukae kwenye meza ya mazungumzo? Ndivyo ilivyoandika gazeti la Irani, na kuongezea kwa dondoo isemayo, kiongozi wa mapinduzi ametoa jibu kwa swali muhimu kuhusu serikali mpya ya Marekani na gazeti hilo limepambwa kwa sake huo wa mbele kwa picha waziri wa mambo ya nje Said Abasi Arakchi na kuhakisi mahojiano maalumu iliyofanya naye, ambapo mwanadiplomasia huyo mkuu wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani amezungumzia pande zinazoonekana hadharani na zilizojificha za diplomasia, kama linavyoeleza gazeti lenyewe la Iran. Kichwa kikuu cha habari hiyo kinasema: hatufanyi mazungumzo katika mazingira ya mashinikizo ya juu kabisa. Gazeti la Hamian kama lile la Iran nalo pia limeakisi habari ya hotuba ya kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu mbele ya hadhara ya wanachuo, kwa kichwa cha habari chenye muundo wa suali: wakati hawatekelezi, ni mazungumzo gani ya kufanya? Gazeti hilo linaongeza kwa kuandika: kiongozi mwadhamu asema wito wa rais wa Marekani ni ulaghai wa kuhada maoni ya umma kama tungedhamiria kuunda silaha za nyuklia, Marekani isingeweza kutuzuia. Ndivo kinavyosomeka kichwa cha habari kilichopamba kurasa wa mbele waka. Gazeti hilo lina habari nyingine inayohusiana na hiyo na inasema, katika jibu kwa kitisho cha Trump, hatufanyi fanya upuuzi anya uuuziwowote utakao. Katika ukurasa huo huo mbele wa Kaihani tunakutana pia na habari ya kikanda yenye kichwa cha maneno kwa kumalizika muhula Yemen kwa wazayuni Ansar Ullah yaanzisha tena mashambulizi dhidi ya meli za Israel, si mazungumzo, ni hada. Ndivyo lilivyoandika Hamshari likinukuu kauli ya Ayatullahi Khamenei na kuandika, kiongozi wa mapinduzi asema, wakati tunajua kuwa hawatekelezi tufanye mazungumzo gani? Gazeti la Javani kwa upande wake limeakisi hotuba ya Ayatullah kwa kichwa cha maneno cha Ayatullah Khamenei, kwa kichwa cha maneno mazungumzo maana yake ni vikwazo na mashinikizo zaidi. Magazeti ya lugha ya Kiingereza Kaihan International, Tehran Times nayo pia yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo ya hotuba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mkutano wa wanachuo. Kiongozi, pendekezo la Trump la mazungumzo ni ulaghai, ndivyo lilivyoandika Kaihan International likiambatanisha habari hiyo na picha inayowaonyesha wanachuo wakipunga mkono wakipunga mikono kumsalimia kwa furaha Ayatuwai Khamenei kabla ya kuanza mkutano huo hapo jana. Ukurasa wa mbili wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari kinachosema: Iran, China na Russia kufanya mazungumzo Beijing Ijumaa. Kwa upande wa habari za kikanda, gazeti hilo lina habari yenye anwani: waziri wa zamani wa vita, askari elfu kumi na tano wameuliwa na kujeruhiwa Gaza. Kayan International linafafanua kwa kuandika, waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizayuni Moshe Yalun amesema wanajeshi wapatao elfu kumi na tano wameuawa au kujeruhiwa katika vita vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza unaozingirwa tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Yalon ameliambia gazeti la Yediot Ahronot kwamba vita katika ukanda wa Gaza vimesababisha mamia ya vifo na maelfu ya majeruhi miongoni mwa askari wa jeshi la utawala wa kizayuni IDF. Lakini mbali na habari ya hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, habari nyingine iliyopewa uzito maalumu na matoleo yaleo ya lewe, magazeti yanayochapishwa hapa nchini ni ile iliyoakisiwa na Hamian kwa anwani, barua ya Trump yafika Tehran. Gazeti hilo linafafanua kwa kuandika mwanadiplomasia mwandamizi wa muungano wa falme za Kiarabu Anwar Mohammed Gargash amemkabidhi waziri wa mambo ya nje Said Abbas Arakchi barua ya Rais Donald Trump wa Marekani kwa Iran. Mardom Salari nalo na pia limetoa kipaumbele maalumu kwa habari hiyo kwa kichwa cha maneno, hatimaye salamu za Marekani zimefika wa Imarati wako Tehran na barua ya Trump <mulia> Na sasa nakaribisha makala yetu ya mwisho kwa mchana huu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Ramadhan mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita, yani tarehe 12 Ramadhan mwaka wa kwanza hijria, muda mfupi baada ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhamia Madina akitokea Makka Aliunga udugu baina ya Muhajirin na Ansar. Muhajirina ni watu ambao walihama na Mtume mtukufu kutoka Maka kwenda Madina, na Ansar ni Waislamu wa mjini Madina waliowakaribisha na kuwanusuru Muhajirina katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu wa Waislamu, Mtume sallallahu alaihi wa sallam alimtangaza Ali bin Abi Talib alaihi salam kuwa ndugu yake hapa duniani na akhera. Katika siku kama ya leo, yani mwezi 12 Ramadhan, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, ni siku ambayo Nabi Isa ibni Maryam alaihi salaam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injil. Neno Injili ni la Kigiriki na lina maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara 12 katika Qurani tukufu, na kitabu hicho kinaitambua Injil kuwa ni kitabu cha Mwenyezimngu subhanahu wataala chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injil si kile kilichoteremshwa kwa Nabi Isa Masih, bali ni riwaya na kumbukumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye kupaa mbinguni. Tarehe 12 Ramadhan, miaka 849 iliyopita alifariki dunia Ibni Jauzi, faqihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi katika karne ya sita Hijria. Ibni Jauzi alizaliwa mwaka 510 Hijria na kufanya safari nyingi kwa ajili ya masomo. Mbali na kubobea katika masuala ya elimu ya fiqhi na hadithi, alikuwa mtaalamu katika uwanja wa kutoa mawaidha na hata akaweza kuaminiwa na maulama wakubwa kubwa wa zama zake. Mwanazoni huyo ameandika vitabu vingi na mashuhuri zaidi ni Almuntadhim na Mawaidhu lmuluk. Na miaka 77 iliyopita, sawa na tarehe 13 Machi mwaka 1948, wa zayuni waliokuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Hagana walishambulia kitongoji cha Wapalestina cha Huseinia katika eneo la kaskazini mwa Jalila. Wazayuni hao licha ya kuwa washahidi zaidi ya Wapalestina 60 waliharibu nyumba zao kadhaa. Hali kadhalika, katika siku hiyo hiyo wanajeshi wa Israel waliziripua kwa mabomu nyumba za Wapalestina katika eneo la Katmun lililoko Beitul Muqaddas. Mauaji ya Waislamu wa Palestina yaliyofanywa na makundi ya kigaidi ya Israel yalitekelezwa kwa lengo la kutaka kutangaza uwepo wa utawala huo bandia kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina baada ya kuondoka vikosi vya majeshi ya Uingereza katika eneo hilo. Shukran sana Husen Hassan kwa makala ya leo katika historia na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani ameashiria katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram mazungumzo yaliyofanya jana na mshauri wa masuala ya kidiplomasia wa rais wa Imarati na akaandika, nimepokea pia barua kutoka kwa rais wa Marekani na katika matamshi yake dhidi ya Irani, mjumbe wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema Washington inaendelea kutekeleza kikamilifu sera za mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran. Na washukuruni kwa kuwa nami, nami Asmahani Ghanima Muhammed na wageni, nikiwatakia mchana mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.