Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema, kwa hakika mimi Mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo ndiyo mila ya Ibrahimu mnyofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipambe katika siku ya leo kwa sitara ya uungwana wa nafsi, na unisitiri ndani yake kwa nguo ya kukinai na kutosheka, na uniongoze ndani yake kwenye uadilifu na insafu, na uninusuru ndani yake na kila ninachokiogopa kwa nusura yako ewe, ewe mlinzi wa wenye hofu amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Alhamisi, tarehe 12 Ramadhan mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 13 Machi 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji baada ya hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao nao utafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha, na vilevile tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu asema wito wa Trump wa kufanya mazungumzo na Iran ni ulaghai tu. Hamas yatangaza kuwa duru mpya ya mazungumzo ya kusitisha mapigano imeanza. Mshtuko wa hali ya hewa waikumba miji mikubwa duniani, imo miji mikuu ya Afrika. na Nigeria yathibitisha vifo vipya vitano kutokana na homa ya lasa. Habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema wito wa rais Donald Trump wa Marekani kwamba anataka kufanya mazungumzo na Iran si lolote bali ni jaribio la kuhadaa maoni ya umma duniani na kutaka kuonyesha kuwa jamhuri ya Kiislamu ni upande ambao hauko tayari kutoa fursa nyingine kwa diplomasia. Ayatullah Khamenei aliyasema hayo jana Alipohutubia hadhara ya wanachuo hapa mjini Teheran na akabainisha kama ninavyomnukuu: Tulikaa kitako kwa miaka kadhaa na kujadiliana. Mtu huyu huyu alitupilia mbali meza na kurarua hati za mazungumzo yaliyohitimishwa, yaliyokamilishwa na yaliyotiwa saini. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amehoji, wa wakati tunajua kwamba yeye haheshimu makubaliano, kuna maana gani ya kufanya mazungumzo? Kwa hivyo wito wa mazungumzo na wa kuzungumza ili kujadiliana unalenga kuhadaa maoni ya umma duniani. Ayatullah Khamenei amesema utawala wa Trump hauna nia ya kuondoa vikwazo hivyo na kwamba mazungumzo yatafanya mashinikizo yawe mabaya zaidi, sababu Washington itaibua matakwa mengine mapya. Ikiwa madhumuni ya mazungumzo ni kuondoa vikwazo, mazungumzo na utawala huu wa marekani hayataondoa vikwazo, yatavifanya vikwazo viwe vikali zaidi na kuongeza mashinikizo, amebainisha kiongozi wa mapinduzi Akijibu madai ya nchi za magharibi kwamba Iran inataka kuunda silaha za nyuklia, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa Iran haitaki kutengeneza silaha za nyuklia, na akaongeza kuwa kama ingechagua kufanya hivyo sasa hivi ingekuwa tayari imeshaunda. Inasemwa kwamba hatutairuhusu Iran ipate silaha za nyuklia kama tungetaka kutengeneza silaha za nyuklia Marekani singeweza kutuzuia. Ukweli wa kwamba hatuna silaha za nyuklia na hatufuatilii kuwa nazo ni kwa sababu sisi wenyewe hatuzitaki kwa sababu maalumu, ameeleza bayana Ayatullah Khamenei akizungumzia vitisho vya Marekani vya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameonya kwamba Iran imeshajiandaa kutoa jibu kali, na akaongeza kuwa Marekani ndiyo itakayoumia zaidi katika makabiliano hayo. Kwa maoni yangu, kitisho hiki hakina mantiki, kwa sababu vita au uvamizi wa kijeshi si suala la upande mmoja. Iran ina uwezo wa kujibu mapigo, na bila shaka itakapo lazimu itafanya mashambulio ya kujibu shambulio na hata ninaamini kwamba ikiwa Marekani au mawakala wao watafanya kosa la kuchukua hatua, watapata hasara zaidi kuliko mtu mwingine yoyote, amesema Ayatullah Hamenei. Kuhusu suala la vikwazo, amebainisha kuwa hatua hizo zinapoteza athari zake hatua kwa hatua, kwa sababu Iran imeshapata njia za kuvizima Kiongozi wa mapinduzi amesema baada ya kupita muda, wakati vikwazo vinapoendelezwa ulimwenguni kote, polepole hupoteza pole athari zake. Hata wao wow, maafisa wa Marekani wenyewe wanalikiri hili, wanakubali kwamba nchi inayowekewa vikwazo inaweza hatua kwa hatua kutafuta njia za kuzima athari za vikwazo na kuvifanya visiwe na taathira. Tumegundua njia nyingi kama hizo na tumezima athari za vikwazo katika maeneo mengi. Pamoja na hayo, Ayatullah Khamenei amesema changamoto nyingi za kiuchumi za Iran zinatokana na uzembe wa ndani na uendeshaji mbovu kuliko vikwazo vya nje. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi tatu zinazoongoza duniani kwa upandikizaji wa uboho kutokana na maendeleo makubwa katika nyanja za matibabu. Ripoti zinasema katika miaka hivi karibuni jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali mbali za matibabu kwa kutegemea uwezo wa wataalamu wa ndani. Mmoja ya maeneo hayo ni upandikizaji wa uboho. Upandikizaji wa uboho umefanywa hapa nchini kwa watu walio na magonjwa kama vile lokimia au ugonjwa wa milodisplastic na magonjwa mengine mabaya ya damu kama vile limfoma, meiloma na anemia ya aplastiki. Upandikizaji huo unaweza pia kutumika katika kutibu saratani za onkolojikal ambazo hazikubali tiba za kemotherapy na katika kutibu matatizo ya kuzaliwa kama vile talasemia, ugonjwa wa seli nundu, porfyrias na matatizo makubwa ya upungufu wa kinga. Madaktari bingwa wa Iran wameweza kuwa na jipya la kuionyesha dunia katika uga wa upandikizaji wa uboho na wamekuwa miongoni mwa nchi tatu bora duniani katika uwanja huu. Wakadiri kwamba hivi karibuni kampuni ya Iran ilitengeneza dawa ya tiba ya seli ya alogenes ijulikanayo kama ni destrosel mahsusi kwa wagonjwa wa upandikizaji wa uboho ambayo ni msaada mkubwa kwa wagonjwa katika uwanja huo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ameeleza kuwa duru mpya mazungumzo ya kusimamisha vita ukanda wa Ghaza imeanza. Hazim Qasim ameongeza kuwa harakati hiyo inafanya kazi kwa kuwajibika kikamilifu na ipo jadi katika mazungumzo hayo msemaji huyo wa Hamas ameashiria kushiriki katika mazungumzo hayo Adam Bohler, mjumbe maalum wa Marekani anayehusika na suala la mateka, na akasema tunatumai kwamba duru hii ya mazungumzo itazaa matunda ya mana kuelekea awamu ya pili, ili kuandaa utangulizi wa kusitishwa mashambulizi ya Israel, kuondoka wazayuni maghasibu ukanda wa Gaza na kutekelezwa mapatano ya kubadilishana mateka. Katika upande mwingine, Abdul Latif Al Qanu, afisa mwingine wa ngazi ya juu wa Hamas, amesema utawala wa kizayuni wa Israel haujaheshimu makubaliano kusima ya kusimamisha vita, na hii ni kinyume na matakwa ya jamii ya kimataifa na juhudi za usuluhishi zenye lengo la kufanikisha utekelezaji wa makubaliano na kuhitimisha vita. Afisa huyo wa Hamas amesema wanachosubiri sasa ni hatua mpya katika mazungumzo ya Doha kwa shabaha ya kutekeleza awamu ya pili ya makubaliano na kuruhusu misaada kuingia Gaza na kupatiwa hakikisho la kumalizika vita. Utafiti mpya wa hali ya hewa unaonyesha kuwa mabadiliko ya tabia nchi tayari yanaathiri miji mingi mikubwa duniani na kusababisha mabadiliko ya kushangaza kati ya hali ya hewa ya mvua na ya unyevu na ile ya ukame uliokithiri huku hali ya hewa ikizidi kuwa mbaya. Utafiti huo umechambua miji mia moja yenye watu wengi zaidi pamoja na miji 12 iliyochaguliwa na kugundua kuwa asilimia 95 ya miji hiyo ilionyesha mwelekeo wazi wa hali ya hewa ya mvua au ukame mkali. Kwa mfano tu, mamia ya miji ikiwa ni pamoja na Lucknow nchini India, mji mkuu wa Hispania Madrid na mji mkuu wa Saudia Riyadh imepatwa na mabadiliko ya hali ya hewa katika kipindi cha miaka 20 iliyopita na kuhama kutoka ukame uliokithiri hadi unyevu mwingi au kinyume chake. Mabadiliko ya hali ya hewa katika miji yanaweza kusababisha madhara makubwa sana kwa raia, kuzidisha mafuriko na ukame, kutatiza upatikanaji wa maji safi, usafi wa mazingira na chakula, kulazimisha jamii kuhama na kueneza magonjwa miji mingi tayari ilikuwa ikisumbuliwa na miundo mbinu duni ya maji kama vile Karachi, Pakistan, na mji mkuu wa Sudan, Khartum. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea. Kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nigeria imethibitisha vifo vipya vitano kutokana na homa ya Lassa, ugonjwa ambao umesambaa katika eneo la magharibi mwa Afrika. Kwa mujibu wa ripoti mpya kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Nigeria, NCDC, jumla ya vifo vilivyoripotiwa mwaka huu vimefika mia moja. Kituo hicho kimeeleza kuwa kimekuwa kikifuatilia kwa karibu hali ya mambo na kwamba takwimu zinaonyesha ongezeko la vifo vilivyosababishwa na homa ya Lasa. Ripoti iliyotolewa jana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Nigeria mbele ya waandishi wa habari ilibainisha kuwa kituo hicho kimesajili watu wengine 236 wanaoshukiwa kuambukizwa homa hiyo, kesi mpya 29 zilizothibitishwa na vifo vitano kutoka majimbo 13 ya nchi hiyo. Nigeria CDC imeongeza kuwa kwa ujumla, kwa mwaka huu majimbo 13 yamesajili angalau mgonjwa mmoja aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa huo miongoni mwa maeneo 75 ya serikali za mitaa. Na wiki sita baada ya waasi wanaoungwa mkono na Rwanda kuteka miji miwili mikubwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo hilo linakabiliwa na hali mbaya katika mapambano yake dhidi ya mlipuko wa ugonjwa wa mpox. Kongo DR mara kwa mara imekuwa ikiathiriwa na milipuko ya magonjwa yanayosababishwa na virusi, huku kitovu cha maambukizi kikiwa mashariki mwa nchi hiyo kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika kimesema wagonjwa wa mpox zaidi ya mia sita wametoroka katika hospitali mbalimbali mbali kufuatia kushtadi mapigano ya waasi wa M23. Afrika CDC imesema wiki jana jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilikuwa na ongezeko la asilimia 31 ya wagonjwa wa ugonjwa wa wa mpox na hivyo kuifanya idadi jumla ya wagonjwa kufikia elfu kumi na sita 255 Daktari Serge Munyahu Sikuru, afisa anayesimamia eneo eneo la afya la Miti Muresa katika jimbo la Kivu Kusini, anasema hali ya mambo ni ngumu sana, ukosefu wa usalama umevuruga kila kitu. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia namna serikali ya Trump inavyozidisha ukandamizaji dhidi ya wanafunzi wanaoitetea Palestina. Hatua ya serikali ya Marekani ya kumtia mbaroni mwana harakati anayepinga vita na anayeunga mkono Palestina anayepata elimu nchini humo imezidisha wasiwasi kuhusu kushadidi makabiliano ya kiusalama na watetezi wa Wapalestina na vuguvugu vugu la wanafunzi nchini Marekani. Wasiwasi huu umeibuka baada ya kukamatwa Mahmud Khalil ambaye ni miongoni mwa watu mashuhuri katika maandamano ya wanafunzi wanaotetea Palestina katika chuo kikuu cha Columbia katika jimbo la New York huko nchini Marekani. Idara ya usalama wa ndani ya Marekani imemkamata Khalil na kufuta kadi yake ya ukazi halali inayojulikana kwa jina la green card kwa madai kwamba anaiunga mkono Hamas, kundi ambalo Marekani imelitaja kuwa la kigaidi. Hatua hii imezidisha hatari ya kufukuzwa mwanachuo huyo wa Palestina kutoka chuo kikuu cha Columbia. Mahmoud Khalil alikuwa na nafasi muhimu wakati wa maandamano makubwa ya watetezi wa Palestina katika baadhi ya vyuo vikuu vya Marekani, kikiwemo chuo kikuu cha Columbia, na alijulikana kama mpatanishi kati ya wanafunzi waliokuwa wakiandamana na utawala wa chuo hicho. Mwaka jana, yeye na kundi kubwa la wanafunzi wa chuo kikuu cha Columbia walifanya maandamano na mgomo mkubwa kwenye chuo hicho kupinga vita na mauaji yanayofanywa na jeshi la Israel dhidi ya watu wa Gaza huko Palestina, wanafunzi waliokuwa wakiandamana waliwataka maafisa wa chuo hicho kukata ushirikiano wa kifedha na kiutafiti na serikali ya Israel na taasisi za elimu za utawala huo katili ili kupinga mauaji ya Gaza. Wito huo ulikataliwa na maafisa na usimamizi wa chuo kikuu cha Columbia na badala yake waandamanaji hao walipachikwa tuhuma kwamba wana chuki dhidi ya Wayahudi, yaani antisemitism. Hii ni licha ya kwamba miongoni mwa wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina walikuwepo pia wanafunzi wa Kiyahudi walioitambua serikali ya Israel kuwa inafanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Sasa miezi kadhaa baada ya maandamano hayo yaliyopanuka na kusababisha ukandamizaji mkubwa wa vyombo vya dola dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu, utawala mpya wa Marekani unajaribu kuwatisha na kuwakandamiza wanafunzi wanaoiunga mkono Palestina kwa kisingizio cha kukabiliana na wafuasi wa Hamas. Ni vyema kuashiria hapa kwamba juhudi kama hizi zilifanywa pia katika utawala uliopita wa Marekani kwa kuwapiga kalamu nyekundu marais wa vyuo vikuu vya Columbia na Pennsylvania. Lakini katika utawala wa sasa, rais wa Marekani Trump amezidisha hatua hizi za ukandamizaji wa wapinzani wa mauaji yanayofanywa na Israel. Hivi majuzi alitangaza uamuzi wake wa kuwafukuza wa Marekani wanafunzi wa kigeni wanaoitetea Palestina na hata kufikia hatua ya kutishia kwamba wanafunzi wa Marekani wanaoiunga mkono Palestina wanapaswa pia kufukuzwa katika vyuo vikuu na kufungwa jela. Vitisho hivyo havikuishia hapo, bali katika hatua iliyozusha mjadala mkubwa, serikali ya Marekani ilifuta kandarasi za serikali zenye thamani ya dola milioni 400 na chuo kikuu cha Columbia kwa kisingizio kwamba maafisa wa chuo hicho hawatilii maanani kile kilichodaiwa eti chuki dhidi ya Wayahudi. Maafisa wa serikali ya Marekani wanatarajia kwamba watafanikiwa kuzuia maandamano yoyote ya wanafunzi nchini humo dhidi ya mauaji yanayofanywa na Israel kwa kuzidisha mashinikizo ya kifedha kwa vyuo vikuu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, msikilizaji mpenzi, tunatumai uboheri wa afya popote pale yanapokufikia matangazo haya. Kwa moyo mkunjufu kabisa, tunakukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni ya Asmahani Ghanima Mohamed nikiwa na mtayarishaji wa kipindi hiki kizuri kabisa, Hussein Hassan. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama wiki iliyopita leo hii pia tutaanza na maoni yanayofungamana na nasaha za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunaanza kwa kusoma moja ya beti za Ramadhani ambazo mwanabaraza Dakta Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni pande za Tanga, Tanzania, anatutumia kila siku. anaandika Anaandika: Ramadhani mwezi tisa tayari umeingia, vijana tuache visa maasi kukurubia, tukipata mikasa mola tunamlilia, tujiandae kabisa swala kuikurubia, useni. Ubeti mwingine wa msikilizaji wetu Dakta Yazidi Akida Mwihaji unasema ni jumapili nyingine mwezi huu Ramadhani, leo hii mwezi nane naona kama utani, hupasi mnuniane hata na wako jirani kubwa msaidiane, kwenye raha na huzuni nam. Ni beti zilizotulia na zilizozingatia zilizo arudhi zote za ushairi. Asante sana Dr Azida Akida kwa beti hizo unazotutumia kila siku. Tungelipenda kusoma beti zaidi, lakini muda unakwenda kwa kasi mwanabaraza mwingine hapa Sherali ufadhili kutoka Dar es Salam, Tanzania, ametutumia maoni kadhaa. Baada ya salamu, anaanza kwa kusema, anasema enye umma bora wa Waislamu, tujielewe umuhimu wa umoja wa umma wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, ndiyo mafunzo ya Qurani inayohitajika kutekelezwa kwa vitendo, tokea mtu hadi mtu mpaka jamii na hadi kimataifa tutajihakikishia maendeleo yetu na kutuondoshea hofu ya wa magharibi na siasa zao za nje ya ukoloni mpya. Katika ujumbe wake mwingine anasema jamii ya kimataifa, tunawaambia viongozi wahuni wa magharibi kwamba uwezo wa kijeshi wa Wairani ni hakikisho la usalama wa eneo la Mashariki ya Kati. Nyie wa magharibi ndio magaidi haswa katika eneo la Asia Magharibi neno hilo. Asante sana. Tunayageukia sasa maoni yake kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambapo anazungumzia mazito wanayopitia wananchi madhulumu wa Palestina. Anaandika, e, dunia isikae kimya kuhusu kadhia ya Gaza. Ni wakati sasa kwa Palestina kuwa huru, kuwa taifa kamili. Hamasi itambulike kama ilivyo kisiasa. Anasema Hamasi, wengi hawajui kwamba ni chama cha kisiasa ambacho kimechaguliwa kidemokrasia kama ilivyo Republican huko Marekani na vyama vingine vyovyote vile vya kisiasa duniani. Anamalizia kwa kusema anasema, na mwito wangu mwisho, Redio Tehran ina wajibu wa kuandaa vipindi vya kuelimisha hayo kwa mapana, ikiwemo historia ya Palestina na maeneo yake. Msikilizaji wetu Imam Seifu Ali Muhamadi wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia matamshi ya kukinzana ya Raisi Donald Trump wa Marekani na tabia ya Washington ya kueneza ugaidi duniani. Tumsikilize kwa pamoja. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bila shaka nimesikia kurunzi na mjadala huu kati ya mtangazaji ndugu yangu na, na shebe wa kutoka Mombasa huko, jinsi mlivyokuwa mki, haya yote yanaonekana. Tulikuwa sisi hatujui ni nani yuko nyuma ya haya maneno, maana ni kwamba hivi imeonekana wazi kabisa dhahiri shahir kwa usemi wake Trump lengo lao Amerika ni kuichukua hiyo sehemu ya Gaza na kufanya kama walivyosama, kama walivyosema ndio lengo lao. Kumbe mchochezi mkubwa sana wa mambo yote hayo, mauaji, uharibifu ni huyu Amerika. Israeli amewekwa kama vile chambo, na kama Israeli angelikuwa ni yeye kama yeye sange thubutu, kwa sababu imeonekana kwanza wale mateka ameshindwa kuwatoa hata mwenyewe Marekani huyo pamoja yuko naye na ahadi walizozitoa wameshindwa kuwakomboa hao, mpaka imefikia kuikaa katika meza ya mazungumzo. Sasa kikubwa hapa, ndugu zangu, tusipoteze muda sana, ni moja kwa moja watu wamwone marekani kwamba ndiye anafanya uharibifu na ndio adui mkubwa sana huyu. Eh, Marekani ni adui mkubwa sana na hastahiki kupewa heshima yoyote katika dunia hii. Nashangaa mimi kuona mataifa ya ulimwengu wanamsikia matamko yake na matendo yake na jinsi anavyofanya kule kwa ua, ua watu, alafu wanamkalia kimya. Kwani yeye nani? Naam, asante sana Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti. Naye mwanabaraza Suleiman Rajab wa Airport, Kigoma, Tanzania, baada ya salamu, anaanza kuhoji: ndugu, nauliza hivi, sisi Waislamu na mataifa ya Kiislamu tunashindwa kuunda umoja wenye nguvu, kwamba taifa au mtu yeyote anayejaribu kutaka kuuchafua Uislamu aangamizwe kwa ushirikiano wetu kwa pamoja? Anaendelea kuhoji Mbona Uislamu unadhalilishwa katika dunia hivi sasa? Tutajibu nini kesho kwa mola wetu? Je, ni kitu gani kinachotufanya tushindwe kuitetea dini ya mwenyezi Mungu? Udhaifu wetu uko wapi, wakati sisi hatukupata shida kama enzi za maswahaba walio waliotutangulia sisi. Tulishatafuniwa na waliotutangulia tunashindwa kweli kumeza? Anasema anasema tuache unafik Nina imani kuna mataifa ya Kiislamu yenye uwezo mkubwa wa mali na nguvu. Tukiwa kitu kimoja, hakuna mataifa ya kikafiri yanayoweza kuukandamiza Uislamu. Rajabu huyu wa airport Kigoma, Tanzania, katika ujumbe wake mwingine anaandika, huyo Trumpu au utawala wa kizayuni wanataka kujifanya miungu watu duniani, lakini watakwama tu, kama tutaweka ushirikiano Enzi za mituma Mwenyezi Mungu, watu waliteswa kuugombea Uislamu, waliteswa walipata kila aina misukosuko, lakini hawakukata tamaa hata kidogo. Anamalizia kwa kusema anasema, kwa ustahamilivu wao huo, ndio maana mpaka leo unaoona Uislamu unaenea karibu ulimwengu mzima. Hebu tujiulize sisi, tumefikia madhila yaliyoyapata mitume na maswahaba enzi hizo? Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye anazungumzia haja ya kuundwa taifa huru la Palestina. Anasema anasema, ni kweli bila kuundwa nchi moja huko Palestina, kweli wa Palestina wataendelea kuteseka sana. Tuiombe jumuiya ya nchi za Kiarabu kuliangalia hili kwa macho yote kwa ajili ya kuwanusuru wa Palestina. Mwanabaraza mwingine hapa ni Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anaendeleza maudhui hiyo ya Palestina kwa kuandika. Anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, na mjibu wa alaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema: naam, kuundwa kwa nchi moja ya Palestina ndio suluhu ya kutogandamizwa wananchi wake. Naendelea kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran na kipindi hewani, kama tulivyosema ni baraza la wasikilizaji. Tovuti yetu mpendwa msikilizaji, na kusomea ni pastoday.ir /sw au iran radio at ir /sw. Baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar anatoa dukuduku duku lake hapa, akizungumzia swala la kijamii. Anakerwa na tabia ya baadhi ya watu wakiwa kwenye usafiri wa umma. Lakini mbona tutumie mate wakati wino upo? Hebu tumpe nafasi ajieleze mwenyewe. Umeingia katika usafiri wa umma, lipa nauli, usiangalie una wazifa gani, angalie kile chombo ulichokipanda ni chombo cha biashara, na kile chombo ulichokipanda ni chombo cha mwenyewe ambaye kinamwendesha maisha yake. Kile chombo kinatumia mafuta ili kiweze kusonga mbele. Kwa hiyo usilete sababu unapodaiwa nauli. Umedaiwa nauli, peleka kwa konda nauli yake. Hata awe mdogo awe mkubwa, si ni wajibu wake? Na yeye ndio konda ndio mhudumu. Lipa wewe, una wazifa gani? Usilete lolote, lipa, ile ni haki yake. Sasa kama ulikuwa wewe unataka mpaka ufike sehemu fulani ndo lipe nauli basi, wangechukua usafiri wako mpaka walifike sehemu gani ndiopo utie mafuta ama vipi? Lakini madamu umeingia katika usafiri wa umma, usafiri ambao hujatoa hata msumari mmoja wewe, lipia, fata sheria. Sheria zimewekwa kwa watu wote, sio kwa mtu fulani. Tusitafutane kwa sababu labda una wazifa fulani. Jamani, huu ndio ukumbusho wetu vijana. Asante sana Baba Akram, ukiwa hapo visiwani Zanzibar. Turejee kadhia ya Palestina kwa kusoma maoni yake Saidi Shabani wawa wa Singida, Tanzania. Anasemaje? Anasema, anasema nasikitishwa sana na kauli ya Rais wa Marekani kusema itawaangamiza Hamas huko Ghaza. Huyu si wa kupuza, nakumbuka anatekeleza lengo lao la kuifuta katika ramani ya dunia Palestina badala ya Israeli, kama ilivyowahi kutamkwa na rais wa zamani wa Iran huko nyuma Mahmud Ahmed Nijad. Anasema mara hii wamejipanga kuifuta Gaza iwe koloni lao. Marekani au Israel inamnyemelea Irani kwa hali zote, hasa baada ya kutuma silaha nzito na wakasema watafungua milango ya moto. Kuwe ni macho wa Irani na Waislamu wote duniani. Huyo ni dajjal dunia nzima. Ewe Allah, tunusuru na balaa hili. Amin, amin, amin. Katika ujumbe wake mwingine, wawa wa Singida anaandika, anaandika lengo lao ni kuangamiza, kuteketeza na kuumaliza Uislamu duniani kwa kutumia ubeberu wao kupitia mianya ya baadhi ya viongozi wanafiki na kuendekeza starehe za muda mfupi. Wanataka kutangaza vitabu vyao vya kitwahuti vya kuipinga haki na nuru ya Allah. Nafahamu Iran imesimama kidete kuilinda, kuitetea na kuitangaza haki ya Allah. Allah awafanyieni wepesi katika mambo yenu, tumshinde huyu adui. Anamalizia kwa kusema ni ninyi pekee tunawategemea kuishika na kuipeperusha bendera ya Uislamu katika hii dunia. Allah hatubariki sote kwa umoja wetu. Amin, Amin, amin. Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania, baada ya salamu, anaandika: asante sana Redio Tehran kwa taarifa za uhakika na kutegemewa. Kwa watu huru duniani kote, tunajifahirisha kwa uwepo wenu. Naye Noeli Chafuila wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake, anaandika: mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ni wa amani, wamani maafisa wa Iran wamesisitiza mara chungu nzima kwamba mradi wake wa nyuklia una malengo ya amani na nani wa kiraia kabisa, na wala hauna malengo ya kijeshi kama wanavyodai madola ya magharibi. Naam, kweli kabisa, na ni kwa muktadha huo ndipo hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Iran Habas Arakchi alisema katu jamhuri ya, ya Kiislamu haitofanya mazungumzo kuhusu mradi wake wa nishati ya nyuklia chini ya mashinikizo, kwani mazungumzo ni tofauti na utumiaji wa mabavu vitisho na kuburuzwa kabisa. Mazungumzo hayawezekani katika mazingira kama hayo ya vitisho. Ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika kabisa. Wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran, tukutane juma lijalo panapo majaliwa yake Mola, kwa ajili ya kusoma maoni yako mengine. Asanteni sana kwa kuwa nasi na tunawatakia swaum makbul. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na haya ni matangazo ya asubuhi ya redio Teheran. Moja ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Alhamisi Machi 13 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, ukomo wa uongozi waibu wa ibua mengine. Dondoo ya ufafanuzi inayofuatiwa na kichwa hicho cha habari inasema ni mtaji wa kisiasa ulioshika kasi, CCM Chadema wasomi waja na yao Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha za Deus Kibamba, mchambuzi wa kisiasa na mbobevu wa sayansi ya siasa na mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, yudism, Dr George Kahangwa. Kuhusiana na masuala haya hayo ya siasa za Tanzania, ni Nipashe limeandika katika habari nyingine, uchaguzi serikali za mitaa 2024 20, Shivji akosoa ripoti ya utafiti yudism ahoji utitiri wa mambo anayodai yamewekwa kampuni. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una picha mwenyekiti wa ACT wazalendo Taifa, Othman Masud Othman al maarufu Omo, iliyobeba kichwa cha habari ACT yaibuka na siasa za mapambano. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika joto la uchaguzi mkuu 2025 linazidi kupanda na sasa mwenyekiti wa ACT wa zalendo Othman Masoud Othman ametangaza mwelekeo mpya wa siasa ndani ya chama hicho. Lakini mbali na habari tulizodondoa kwenye kurasa za mbele za Nipashe na Mwananchi, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyoakisiwa na Majira kwa kichwa cha maneno, TRA yaandika historia ukusanyaji wa mapato ni trilioni 21.2 kwa miezi minane, yataja miongozo ya Rais Samia kuwa siri ya mafanikio. Habari Leo limezungumzia habari hiyo kwa anwani TRA: makusanyo juu asilimia 78, miaka minne yavuka malengo, miezi minane mfululizo, watumishi kumi na wanne watimuliwa. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na gazeti la Star ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani, chama cha Muturi cha DP chajitoa Kenya kwanza huku Ruto akipanga kujitosa eneo la kati la Kenya. Kwa mujibu wa gazeti hilo, chama hicho cha demokrasia kimetoa notisi ya siku 30 na kuweka mashakani mustakabali wa Muturi serikalini. Habari nyingine inayohusiana na hiyo, gazeti hilo linamnukuu waziri huyo akisema wa sababu inayonifanya niwe ningali ngali nimo serikalini isiyo na heshima, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard, huku Daily Nation likiwa limezungumzia habari yenye kichwa kifupi pia cha maneno kama lilivyoandika Standard pia Kinga ya kutoadhibiwa ndivyo kinavyosomeka kichwa hicho cha habari. Nalo Taifa Leo limeandika Nyoro acheze wa rafu. Ni mbunge Ndindi Nyoro ambaye ameanguliwa kwenye nafasi ya uwenyekiti wa kamati ya bunge yenye ushawishi ya bajeti na malipo, na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limechangamkia habari ya uchaguzi mdogo wa Kawempe na kuandika mchezo wa nambari Kawempe. Kwa upande wa New Vision, habari iliyopozitwa kwanza na gazeti hilo ina anwani, wa bunge waidhinisha shilingi bilioni 725 za umiliki wa ununuzi wa umeme. Kawempe yaelekea kwenye vituo vya kupigia kura leo, ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa ukura mbele wa gazeti hilo. Bismi llahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 105 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. si kuwa nyingi mali yako na watoto wako, lakini kheri ni kuwa nyingi ya elimu yako na kuwa kubwa huruma yako na upole wako, na kuwashinda watu katika kumwabudu mola wako mlezi. Unapofanya jema unamshukuru Allah, na ukiteleza unamwomba msamaha Allah. Na hakuna kheri duniani ila kwa watu wawili: mtu anayefanya dhambi akafanya haraka kuomba toba, na mtu anayeyaendea haraka mambo ya kheri nam. Msikilizaji mpenzi, katika hikma hii ya 94 ya Najul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anajibu swali kuhusu kheri, baada ya kuombwa kufafanua na kuweka wazi kheri hasa ni nini. Kimsingi, kila mtu anapenda kheri na mambo mazuri. Hakuna kiumbe chochote ambacho hakipendi mambo mazuri, lakini hivi, umeshawahi kukaa na kujiuliza kheri hasa ni nini? Je, kheri kwa mtu zinaishia kwenye wingi wa mali na wingi wa watu wake? Imamu Ali alahissalam anasema hapana. Katika hikma hii ya 94 imamu anamjibu mtu aliyemuuliza kuhusu swala hili akimwambia, kheri haziishii tu kwenye kuwa na mali na utajiri mwingi na watu na watoto wengi, bali elimu na maarifa uliojaliwa kuwa nayo na Mwenyezi Mungu ni kheri kubwa zaidi kuliko mali na watoto. Huruma, subira na uvumilivu wako ni neema kubwa zaidi kuliko mali. Bila ya kuwa na neema ya kukinai, mtu utamwona anapaparika muda wote, anakosa huruma na hawi na uvumilivu na subira katika mambo madogo madogo tu. Kheri ni za yule mtu ambaye anapopata taufiki ya kutenda mema humshukuru Allah na wakati anapoteleza na kufanya makosa huwa mwepesi wa kutubia na kujirekebisha. Katika hekima hii, Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha kanuni zenye thamani kubwa za mtindo wa maisha ya Uislamu. Nam, yeyote anayetafuta kheri ajue kuwa elimu na maarifa ndivyo vyanzo vikuu vya kheri zote. Elimu iyampatane na huruma na uvumilivu. Hii haina maana kwamba subira na uvumilivu huo uachwe uvuke mipaka na kuwa uzembe na ugoigoi. Hapana, bali subira inayoendana na idili na hikma. Sifa ya wanachuoni ni subira na uvumilivu, na hiyo inatokana na welewa na ufahamu wao kwamba kuwa na upole na huruma ni neema na ni kheri itokayo kwa Mwenyezi Mungu. Kupata taufiki ya kumwabudu Allah na kunyenyekea kwake pia ni miongoni mwa kheri kubwa anazopata mwanadamu. Taufiki hiyo haipati kila mtu. Sote tunajua vizuri kwamba kama si msaada wa Mwenyezi Mungu na taufiki yake, hakuna yeyote atakayeweza kufanya mema. Kuna watu wengi tu ambao wana utajiri, pesa na afya, lakini hawapati taufiki ya kufanya mema kwa hivyo mtu mkarimu anapaswa kumshukuru Mungu mno kwa sababu tofiki hiyo ameipata kutoka kwa muumba wake. Mwishoni mwa hikma hii yenye thamani kubwa, Imamu Ali alaihi ssalamu anaashiria nukta nyingine muhimu na kusema, watu wenye sifa hizi mbili tu ndiyo walioko kwenye kheri. Kwanza ni yule ambaye baada ya kutenda madhambi anakuwa mwepesi sana wa kurejea kwa muumba wake na kutubu. Mwingine ni yule anayeyakimbilia mambo mema na kujipambanayo si anayefanya uvivu kuyaendea mambo ya kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nahju kulli musaddadi, nahjul marami li kulli qawmin amjadi. Ya man yabitu wa hammuhu darkul ula, fasluk tahza bima tarumu watasud. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Ramadhan mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1445 iliyopita, yani tarehe 12 Ramadhan mwaka wa kwanza Hijria, muda mfupi baada ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa, alayhi wa sallam kuhamia Madina akitokea Maka, aliunga udugu baina ya Muhajirin na Ansar. Muhajirina ni watu ambao walihama na Mtume Mtukufu kutoka Maka kwenda Madina, na Ansar ni Waislamu wa mjini Madina waliowakaribisha na kuwanusuru nusuru Muhajirina katika mji huo. Kwenye sherehe hiyo ya kuunga udugu wa Waislamu, Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam alimtangaza Ali bin Abitalib alaihi salam kuwa ndugu yake hapa duniani na akhera. Katika siku kama ya leo, yaani mwezi 12 Ramadhan, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia ni siku ambayo Nabii Isa Ibn Maryam alaihi salam aliteremshiwa kitabu kitukufu cha Injil. Neno Injili ni la Kigiriki na lina maana ya bishara. Jina hilo limetajwa mara 12 katika Qurani Tukufu, na kitabu hicho kinaitambua Injil kuwa ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala chenye sheria na kanuni za mbinguni. Hata hivyo, kitabu kinachojulikana hivi sasa kwa jina la Injil si kile kilichoteremshwa kwa Nabii Isa Masih, bali ni riwaya na kumbukumbu zilizokusanywa na wanafunzi wake baada ya yeye kupaa mbinguni. Tarehe 12 Ramadhan, miaka 849 iliyopita alifariki dunia Ibni Jauzi Fakihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi katika karne ya sita hijria. Ibni Jauzi alizaliwa mwaka 510 hijria na kufanya safari nyingi kwa ajili ya masomo. Mbali na kubobea katika masuala ya elimu ya fiqhi na hadithi, alikuwa mtaalamu katika uwanja wa kutoa mawaidha na hata akaweza kuaminiwa na maulama wakubwa wa, wa zama zake. Mwanazoni huyo ameandika vitabu vingi na mashuhuri zaidi ni almuntadhim na mawaidh lmuluk na miaka 77 iliyopita sawa na tarehe 13 machi mwaka 1948 wazayuni waliokuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la hagana walishambulia kitongoji cha wapalestina cha huseinia katika eneo la kaskazini mwa jalila wazayuni hao licha ya kuwa washahidi zaidi ya Wapalestina sitini, waliharibu nyumba zao kadhaa. Hali kadhalika, katika siku hiyo hiyo, wanajeshi wa Israel walizilipua kwa mabomu nyumba za Wapalestina katika eneo la Katmun lililoko Beitul Muqaddas. Mauaji ya Waislamu wa Palestina yaliyofanywa na makundi ya kigaidi ya Israel yalitekelezwa kwa lengo la kutaka kutangaza uwepo wa utawala huo bandia kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina baada ya kuondoka vikosi vya majeshi ya Uingereza katika eneo hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kukuageni kutoka hapa studio kwa muhtasari wa habari za dunia, wasikilizaji wetu kadhaa wametuletea ya maoni yao. Hapa Bwana Yazidi Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, kama ilivyo ada yake na desturi, hutuletea ubeti unaohusiana na siku husika ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa leo anasema ni mwezi kumi na mbili mfungo wa Ramadhani na hili kumi la pili twaendea ukingoni, jiulize mara mbili, umefanya kheri gani? Jibu unalo la kweli, shahidi ni Rahmani. Anasema anaitwa Dk Yazidi Akida mwehaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Asante sana bwana Yazidi Akida kwa ubeti wako mwanana huo uliotuletea kwa mnasaba wa mwezi 12 Ramadhan msikilizaji wetu ambaye ameungana nasi karibuni na kutuletea ombi la kupatiwa matangazo ya redio Teheran, bwana Mrisho Rashid Mhanuka wa Mwanza Tanzania, tayari tumeshamuunga kwenye ukumbi wetu na atakuwa akiendelea kupokea habari mbalimbali motomoto za redio Teheran. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio yo kwanza, Habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema wito wa Rais Donald Trump wa Marekani kwamba anataka kufanya mazungumzo na Iran si lolote bali ni kujaribu, ni jaribio la kuhadaa maoni ya umma duniani na kutaka kuonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislamu ni upande ambao hauko tayari kutoa fursa nyingine kwa diplomasia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi tatu zinazoongoza duniani kwa upandikizaji wa uboho kutokana na maendeleo makubwa katika nyanja za matibabu. Msemaji wa harakati ya Hamas, Hazim Kasim, ameeleza kuwa duru mpya mazungumzo ya kusimamisha vita ukanda wa Ghaza imeanza. Na utafiti mpya wa hali ya hewa unaonyesha kuwa mabadiliko ya tabia nchi tayari yanaathiri miji mingi mikubwa duniani na kusababisha mabadiliko ya kushangaza kati ya hali ya hewa ya mvua na ya unyevu na ile ya ukame uliokithiri, huku hali ya hewa ikizidi kuwa mbaya. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni asubuhi njema na saumun makbul, asanteni na kwaherini.