Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa, na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mboheri wa afya. Na wale ambao mmebahatika kufunga somo, Mwenyezimungu awatakabalie swala zenu na funga, amin ya rabilalamin. Aidha, Mwenyezimungu tunamwomba awape aueni, awape uzima, awape shifa wote wanaougua, wako majumbani, wako hospitalini na wanaendelea kuugua kwa muda sasa katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwenyezimungu awape shifa. Tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kwa nini Marekani inataka kuwekeza katika sekta ya madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vipindi, tutaanza na baraza la wasikilizaji kama kawaida. Siku ya leo tutakuwa na makala yetu fupi ya hekima za Nahjul Balagha, tutawaletea dua ya leo na tutatamatisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Nitakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji, nitapokea jumbe zenu, tuma katika nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano 065487 na mtandao wetu ni PasToday.ir/sw, na matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ya Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. unaonyesha Saa yetu inaonyesha saa moja na dakika ishirini na tisa kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari usiku huu. Kamanda Irani asema nchi za kanda zinaweza kujidhaminia usalama. Harakati ya muukawama ya Palestina Hamas yasema hatua ya Israel kuzuia misaada kuingia Gaza ni uhalifu wa kivita chama cha Afrika Kusini cha ANC kimesema haki hakitakubali kutishwa na Marekani. Na Angola kusimamia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kongo Diara na waasi wa Machi 23, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami habari kamili. Kamanda wa jeshi la wanamaji wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema maadui wanapaswa kubadili mtazamo wao kuhusu kanda hii na akasisitiza kuwa nchi za kanda zinaweza kuhakikisha usalama wao wenyewe. Admeri Shaharam Irani, kamanda wa jeshi la wana maji la jamhuri ya Kiislamu ya Irani, ameyasema haya katika mahojiano na televisheni ya Aljazira ambapo akasema ukosefu wowote wa usalama na uthabiti katika kanda hii huathiri uchumi wa dunia. Amesisitiza madhumuni ya maj ya majeshi ya mazoezi ya kijeshi yanayofanywa na, na jeshi la wanamaji ni kuhakikisha usalama na uthabiti wa kanda hii. Admeri Irani amesema mazoezi ya jeshi la wanamaji hasa katika hali ya sasa ya kanda yanafanyika kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Ujumbe wa mazoezi ya pamoja ya ukanda wa usalama wa baharini 2025 kwa maadui ni kwamba Iran haijatengwa. Mazoezi haya saba ya ukanda wa usalama baharini 2025 yalianza Jumatatu, Machi kumi, yakihusisha vikosi kumradhi, yakihusisha vikosi vya majini, vikosi kumrathi, kumi, vikosi vya Russia na China pamoja na nchi waangalizi ambazo ni jamhuri ya Azerbaijan, Afrika Kusini, Oman, Kazakistan, Pakistan, Qatar, Iraq, Falme za Kiarabu na Sri Lanka. Mazoezi haya yanajumuisha jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Yanafanyika katika eneo la kaskazini mwa Bahari ya Hindi. Maneva haya yanafanyika lengo likiwa ni kuboresha usalama, ushirikiano endelevu wa usafiri wa baharini na kuboresha uhusiano kati ya jeshi la wanamaji la Iran, jeshi la wanamaji la China, jeshi la wanamaji la Urusi katika kupanga na kutekeleza operesheni za pamoja za baharini. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema uamuzi wa utawala haramu wa Israel wa kuzuia kuingia kwa misaada ya kibinadamu na mahitaji ya msingi Ukanda wa Gaza unaozingirwa ni uhalifu wa kivita katika taarifa yake Hamasi imebainisha kuwa kufungwa kwa mipaka kuna kiuka makubaliano ya kusitisha mapigano ya mwezi Januari. Imesema hatua hii ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu, inakiuka mikataba ya Jiniva na inachukuliwa kama uhalifu wa kivita na adhabu ya pamoja inayotishia maisha ya raia wasio na hatia. Hamasi imesema kufungwa kwa mipaka na kuendelea kuzuiwa kwa misaada kwa siku ya kumi mfululizo unazidisha mateso ya zaidi ya wa Wapalestina milioni mbili na kuna tishia njaa kubwa huko ukanda wa Gaza. Kuzuia chakula, kuzuia dawa, mafuta na misaada ya msingi kumesababisha kupanda kwa bei ya chakula na upungufu mkubwa wa vifaa vya matibabu, hali inayozidisha mgogoro wa kibinadamu huko Gaza, imesema taarifa ya Hamas. Taarifa hiyo pia imeongeza, kuzuia kuingia kwa mashine nzito kunatatiza juhudi za kuondoa mili iliyozikwa chini ya vifusi pamoja na juhudi za ukarabati na ujenzi mpya wa ukanda wa Gaza. Harakati hiyo ya Mukawama ya Palestina imetoa wito wa kwa wasuluhishi kuishinikiza Israel kutekeleza ahadi zake chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Utawala haramu wa Israel ulianzisha kampeni ya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 kufikia sasa zaidi ya wa Wapalestina elfu 85 na mia tano wameuawa katika eneo hilo, wengi wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Mwezi Januari, utawala haramu wa Israel ulilazimika kuafiki mapatano ya kusitisha mapigano na Hamas baada ya kushindwa kufanikisha malengo yake, na huu ndio mwisho mnaendelea kutegea sikio, kumradhi, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naibu katibu mkuu wa kwanza wa chama tawala cha Afrika Kusini ANC Nomvula Mokonyane amekemea wanachama wa chama cha Democratic Alliance ambao wamekwenda Marekani kujipendekeza kwa Rais wa nchi hiyo Donald Trump na kutaja hatua hiyo kama dharau kwa uhuru wa nchi hiyo. Akizungumza hapa mbizoni mwa mkutano wa chama hicho uliofanyika Free State, Mokonyane ameunga mkono kauli ya rais Siril Ramafosa kwamba Afrika Kusini haitakubali kutishwa na Marekani. Mokonyane amesema Afrika Kusini si adui wa Marekani kama Wamarekani wanavyodai, lakini ilibainisha wazi kuwa hawatakubali vitendo vya ubabe. Hivi karibuni wanachama wa chama hicho cha DA walifanya ziara ya kazi ya wiki moja nchini Marekani ili kukutana na serikali ya ya ya ya Trump kwa ajili ya kujadili mahusiano ya kidiplomasia kati ya Afrika Kusini na Marekani. ANC imetangaza kuunga mkono kikamilifu rais Ramaphosa na waziri wa mahusiano ya kimataifa Ronald Lamola katika juhudi zao za kusimamia mahusiano yenye mvutano kati ya Marekani na Afrika Kusini. Mokonyane pia amesifu serikali ya Afrika Kusini kwa jinsi inavyoshughulikia swala hilo, akisema hatua zilizochukuliwa ni za busara na za kidiplomasia. Serikali ya Afrika Kusini imesema Donald Trump ana uelewa usio sahihi kuhusu sheria mpya ya ardhi nchini humo. Sheria hii inaruhusu kuchukuliwa ardhi bila fidia katika baadhi ya hali. Angola imetangaza kuwa itajaribu kusaidia kufanikisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa kundi la Machi ishirini na tatu wanaoungwa mkono na Rwanda kama sehemu ya juhudi za kumaliza mgogoro wa muda mrefu mashariki mwa Kongo. Tangazo hili limetolewa baada ya rais wa Angola, Joao Lourenco, kukutana na rais wa Kongo, Felix Tshisekedi, katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Ofisi ya rais wa Angola imesema kama mpatanishi wa mgogoro mashariki mwa Kongo, Angola itaanzisha mawasiliano na kundi la Machi 23 ili ujumbe kutoka Kongo na ujumbe wa waasi hao uweze kufanya mazungumzo moja kwa moja huko Luanda katika siku zijazo. Tangazo hili limefuatia taarifa ya awali kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADIC, kwamba itafanya mkutano wa kilele wa dharura kwa njia ya mtandao siku ya Alhamisi, lengo likiwa ni kujadili hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Waasi wa Machi 23 wamechukua udhibiti wa miji muhimu ya Goma na Bukavu, miji mikuu ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini mtawalia katika wiki za hivi karibuni, huku mapigano yakisababisha janga kubwa ya la kibinadamu linalotia wasiwasi katika kanda nzima. Kwa mujibu wa waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo b Judis Sumino Atuluka, mapigano haya yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu saba tangu mwezi Januari, huku Rwanda ikikanusha madai kwamba inawapatia waasi hao silaha na wanajeshi nchini Sudan Kusini, wizara ya habari ya nchi hiyo imekanusha madai ya uwepo wa wanajeshi wa Uganda nchini humo baada ya kutangazwa kuwa wameingia nchini kulinda usalama. Mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muozi Kainerugaba, katika mfululizo wa machapisho kwenye mtandao wa X, amesema vikosi maalumu vya jeshi lao vimeingia Juba kwa ajili ya kuimarisha usalama wa mji huo katika taarifa hiyo kupitia x jenerali kainerugaba amesema tutalinda eneo zima la sudani kusini kama nchi yetu sisi updf tunamtambua tu rais mmoja wa sudani kusini salva kir hatua yoyote dhidi yake ni tangazo la vita dhidi ya uganda wote watakaofanya uhalifu huo watajifunza maana yake alimalizia kusema kwa mujibu wa kamanda huyo uganda operesheni iliyopewa jina la mlinzi wa kimya imeshaanza rasmi nchini sudani kusini waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makwei ea redio kituo cha redio cha ndani ya nchi kuwa kumradhi, mvutano umeongezeka katika siku za hivi karibuni nchini Sudani Kusini tangu serikali ya rais Salva Kiir iwakamate mawaziri wawili na maafisa kadhaa waandamizi wa jeshi waliokuwa wakiunga mkono makamu wa kwanza wa rais Rieka Machara. Na mji mkuu wa Marekani, Washington DC, unaendelea kushuhudia maandamano ya karibu kila siku dhidi ya rais Donald Trump kutokana na hatua zake za kuwaachisha kazi wa wafanyakazi, kubana matumizi na kusaini maagizo ya kiutendaji ambayo yanakiuka maslahi ya nchi. Washington DC, eneo la saba kwa ukubwa wa miji nchini, ndilo lililoathirika zaidi na hatua hizo za Trump, huku wakazi wa Washington wakiwa hawana wa kuwatetea kwani hawaruhusiwi kuwa na uwakilishi wowote ndani ya bunge la Congress. Washington ina karibu asilimia 45 ya wafanyakazi wote wa walioajiriwa na serikali ya shirikisho. Maandamano dhidi ya idara ya ufanisi wa serikali hasa yanafanyika karibu kila siku kwa sababu Trump amemteua tajiri mwenye utata, yaani Elon Musk kusimamia taasisi hiyo. Musk ameibua hasira miongoni mwa Wamarekani hasa wafuasi wa chama cha upinzani cha Demokrat. Masoko ya fedha ya taifa yameshuhudia hali mbaya zaidi tangu janga la COVID-19, huku mchanganyiko wa mdororo wa uchumi na mfumuko wa bei vikionekana kuwa jambo la uhakika katika siku zijazo, wakati muhula wa pili wa Trump unaendelea kugawanya taifa. Trump alitangaza Jumanne kuwa ghasia dhidi ya maduka ya Tesla zitachukuliwa kama ugaidi wa ndani na wahusika watapitia jahanamu, akionyesha mshikamano wake na mkurugenzi mkuu wa kampuni hiyo ya magari ya umeme yaani mshirika wake Elon Musk. Msemaji wa White House Harrison Fields amesema matukio ya ghasia dhidi ya Tesla yanayofanywa na wanaharakati wa mrengo wa kushoto si chochote bali ni ugaidi wa ndani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehran na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa kutegea sikio Uchambuzi wetu usiku huu wenye kichwa cha maneno kinachooji kwa nini Marekani inataka kuwekeza katika sekta ya madini nchini Kongo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Marekani zinapanga kushirikiana katika mapatano ya kiuchumi na kisiasa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza kuwa Washington, katika mkondo wa siasa za utawala wa Donald Trump, inakaribisha ushirikiano na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kufaidika na rasilimali za madini yenye thamani na muhimu za nchi hiyo. Msimamo huu wa serikali ya Marekani umetangazwa baada ya maafisa wa Kongo kuwasiliana na wenzao wa Washington na kutaka kufikiwa makubaliano ya kuwekeza katika sekta ya madini ya nchi hiyo ya kiafrika, mkabala wa kudhaminiwa usalama na kuihami nchi hiyo katika vita dhidi ya waasi wa Machi 23. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, felix Feliks tshisekedi hivi karibuni alipendekeza ushirikiano wa kimkakati katika sekta ya mali asili ya thamani ya Thamania Kongo kwa Marekani katika juhudi za kukabiliana na waasi mashariki mwa Congo. Vita katika mipaka ya mashariki mwa Congo vimepamba moto zaidi katika miezi ya hivi karibuni na waasi wa kundi la Machi 23 wamefanikiwa kuteka maeneo mengi ikiwa ni pamoja na miji miwili mikubwa ya mashariki mwa nchi. Swala hili limezidisha hatari ya vita kubwa katika eneo hilo la maziwa makuu ya Afrika, hasa kwa vile nchi jirani kama Rwanda pia zinatuhumiwa kwamba zinahusika katika vita hivyo kwa kuwasaidia kusai, waasi hao wa Machi ishirini na tatu. Nchi ya Kongo hususan mashariki mwa nchi imejaa madini na utajiri mkubwa wa kimaumbile ambao unakodolewa macho na nchi mbalimbali kwa miongo kadhaa sasa, na swala hili linahesabiwa kuwa moja ya sababu za vita vya sasa mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti zilizochapishwa zinaonyesha kuwa rasilimali hizo ni pamoja na shaba, dhahabu, almasi, titanium na madini mengine ambayo ni muhimu sana kwa tasnia na teknolojia mpya. Nchi hiyo pia ndio mzalishaji mkubwa zaidi wa cobalt duniani, ambayo ni mada muhimu kwa utengenezaji wa betri za lithium ambazo hutumika katika magari ya umeme na simu za rununu. Vilevile vile, kutokana na kukua kwa mwenendo wa matumizi ya teknolojia duniani, hasa viwandani na sisitizo la kupunguza utegemezi kwa nishati ya mafuta ya petroli, mahitaji ya cobalt na metali nyingine zikiwemo shaba na titanium yameongezeka katika uwanja huu wa Marekani. Kama moja watumiaji wa watumiaji wa ya watumiaji wakubwa na wazalishaji wa teknolojia mpya inahitaji migodi na rasilimali hizi zaidi kuliko hapo awali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema kuhusiana na hili kwamba Kongo ina sehemu kubwa ya madini muhimu duniani yanayohitajika katika teknolojia ya kisasa na serikali ya Marekani imechukua hatua za kuimarisha uwekezaji wa sekta binafsi wa Marekani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kufaidika na rasilimali hizo za madini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja na sasa nawatangazia kwenye telegramu yetu. Mpendwa msikilizaji, unaweza ukaingia at Radio Tehrani sw, yaani t.me slash radio Tehran, na email yetu swahili radio at irb Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji mpenzi, tunatumai uboheri wa afya popote pale yanapokufikia matangazo haya. Kwa moyo mkunjufu kabisa, tunakukaribisha katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni ya Asmahani Ghanima Muhamed nikiwa na mtayarishaji wa kipindi hiki kizuri kabisa Husein Hasan. Tunakusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama wiki iliyopita leo hii pia tutaanza na maoni yanayofungamana na nasaha za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunaanza kwa kusoma moja ya beti za Ramadhani ambazo mwanabaraza Dakta Yazidi Akida Mwihaji wa Chumbageni, pande za Tanga, Tanzania, anatutumia kila siku. anaandika Anaandika: Ramadhani mwezi tisa tayari umeingia, vijana tuache visa, maasi kukurubia, tukipata mikasa, Mola tunamlilia, tujiandae kabisa, swala kuikurubia, useni. Ubeti mwingine wa msikilizaji wetu Dakta Yazidi Akida Mwihaji unasema: ni Jumapili nyingine, mwezi huu Ramadhani, leo hii mwezi nane, naona kama utani, hupasi mnuniane hata na wako jirani, kubwa msaidiane kwenye raha na huzuni. Nam ni beti zilizotulia na zilizozingatia zilizo arudhi zote za ushairi. Asante sana Dr Azida Akida kwa beti hizo unazotutumia kila siku. Tungelipenda kusoma beti zaidi, lakini muda unakwenda kwa kasi. Mwanabaraza mwingine hapa Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ametutumia maoni kadhaa. Baada ya salamu, anaanza kwa kusema, anasema enyi umma bora, umma wa Waislamu, tujielewe umuhimu wa umoja wa umma wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, ndio mafunzo ya Qurani inayohitajika kutekelezwa kwa vitendo, tokea mtu hadi mtu mpaka jamii na hadi kimataifa tutajihakikishia maendeleo yetu na kutuondoshea hofu ya wa Magharibi na siasa zao za nje ya ukoloni mpya. Katika ujumbe wake mwingine anasema, jamii ya kimataifa, tunawaambia viongozi wahuni wa Magharibi kwamba uwezo wa kijeshi wa wairani ni hakikisho la usalama wa eneo la mashariki ya kati. Nyie wa Magharibi ndio magaidi haswa, katika eneo la Asia Magharibi neno hilo. Asante sana. Tunayageukia sasa maoni yake Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambapo anazungumzia mazito wanayopitia wananchi madhulumu wa Palestina. Anaandika, e, dunia isikae kimya kuhusu kadhia ya Gaza. Ni wakati sasa kwa Palestina kuwa huru, kuwa taifa kamili. Hamasi itambulike kama ilivyo kisiasa. Anasema Hamasi wengi hawajui kwamba ni chama cha kisiasa ambacho kimechaguliwa kidemokrasia kama ilivyo Republican huko Marekani na vyama vingine vyovyote vile vya kisiasa duniani. Anamalizia kwa kusema, anasema na mwito wangu mwisho, Redio Tehran ina wajibu wa kuandaa vipindi vya kuelimisha hayo kwa mapana, ikiwemo historia ya Palestina na maeneo yake. E, msikilizaji wetu Imam Seifu Ali Muhammedi wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye ametutumia ujumbe wa sauti akizungumzia matamshi ya kukinzana ya Raisi Donald Trump wa Marekani na tabia ya Washington ya kueneza ugaidi duniani. Tumsikilize kwa pamoja. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bila shaka nimesikia kurunzi na mjadala huu kati ya mtangazaji ndugu yangu na, na shebe wa kutoka Mombasa huko jinsi mlivyokuwa mki haya yote yanaonekana, tulikuwa sisi hatujui ni nani yuko nyuma ya haya maneno. Maana ni kwamba hivi imeonekana wazi kabisa dhahiri shahir kwa usemi wake Trump, lengo lao Amerika ni kuichukua hiyo sehemu ya Gaza na kufanya kama walivyosema, kama walivyosema ndio lengo lao kumbe mchochezi mkubwa sana wa mambo yote hayo, mauaji uharibifu, ni huyu Amerika. Israeli amewekwa kama vile chambo, na kama Israeli angelikuwa ni yeye kama yeye sange thubutu, kwa sababu imeonekana kwanza, wale mateka ameshindwa kuwatoa, hata mwenyewe Marekani huyo pamoja yuko naye na ahadi walizozitoa wameshindwa kuwakomboa hao, mpaka imefikia kuikaa katika meza ya mazungumzo. Sasa kikubwa hapa, ndugu zangu, tusipoteze muda sana, ni moja kwa moja watu wamwone Marekani kwamba ndiye anafanya uharibifu na ndio adui mkubwa sana huyu. Eh, Marekani ni adui mkubwa sana, na hastahiki kupewa heshima yoyote katika dunia hii. Nashangaa mimi kuona mataifa ya ulimwengu wanamsikia matamko yake na matendo yake na jinsi anavyofanya kule kuwauaua watu alafu wanamkalia wana kimya, kwani yeye nani? Naam, asante sana, Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti. Naye mwanabaraza Suleiman Rajab wa airport Kigoma, Tanzania, baada ya salamu, anaanza kuhoji: ndugu, nauliza hivi, sisi Waislamu na mataifa ya Kiislamu tunashindwa kuunda umoja wenye nguvu, kwamba taifa au mtu yeyote anayejaribu kutaka kuuchafua Uislamu aangamizwe kwa ushirikiano wetu kwa pamoja? Anaendelea kuhoji Mbona Uislamu unadhalilishwa katika dunia hivi sasa? Tutajibu nini kesho kwa mola wetu? Je, ni kitu gani kinachotufanya tushindwe kuitetea dini ya mwenyezi Mungu? Udhaifu wetu uko wapi, wakati sisi hatukupata shida kama enzi za maswahaba walio waliotutangulia sisi? Tulishatafuniwa na waliotutangulia, tunashindwa kweli kumeza? Anasema anasema, tuache unafiki Nina imani kuna mataifa ya Kiislamu yenye uwezo mkubwa wa mali na nguvu. Tukiwa kitu kimoja, hakuna mataifa ya kikafiri yanayoweza kuukandamiza Uislamu. Rajabu huyu wa airport Kigoma, Tanzania, katika ujumbe wake mwingine anaandika, huyo Trump au utawala wa kizayuni wanataka kujifanya miungu watu duniani, lakini watakwama tu, kama tutaweka ushirikiano Enzi za mituma Mwenyezi Mungu, watu waliteswa kuugombea Uislamu, waliteswa walipata kila aina ya misukosuko, lakini la hawakukata tamaa hata kidogo. Anamalizia kwa kusema anasema, kwa ustahamilivu wao huo, ndio maana mpaka leo unaona Uislamu unaenea karibu ulimwengu mzima. Hebu tujiulize sisi, tumefikia madhila yaliyoyapata mitume na maswahaba enzi hizo? Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, yeye anazungumzia haja ya kuundwa taifa huru la Palestina. Anasema anasema, ni kweli bila kuundwa nchi moja huko Palestina, kweli wa Palestina wataendelea kuteseka sana. Tuiombe jumuiya ya nchi za Kiarabu kuliangalia hili kwa macho yote kwa ajili ya kuwanusuru wa Palestina. Mwanabaraza mwingine hapa ni shimbi juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Anaendeleza maudhui hiyo ya Palestina kwa kuandika, anaanza kwa kuandika assalamu alaikum, na mjibu wa alaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema naam, kuundwa kwa nchi moja ya Palestina ndio suluhu ya kutogandamizwa wananchi wake. naendelea kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran na kipindi hewani, kama tulivyosema, ni baraza la wasikilizaji. Tovuti yetu, mpendwa msikilizaji, na kusomea ni pastoday.ir /sw au Iran radio at ir /sw. Baba Akram wa Upanga visiwani Zanzibar anatoa dukuduku duku lake hapa, akizungumzia swala la kijamii. Anakerwa na tabia ya baadhi ya watu wakiwa kwenye usafiri wa umma. Lakini mbona tutumie mate wakati wino upo? Hebu tumpe nafasi ajieleze mwenyewe. Umeingia katika usafiri wa umma, lipa nauli, usiangalie una wasifa gani, angalie kile chombo ulichokipanda ni chombo cha biashara, na kile chombo ulichokipanda ni chombo cha mwenyewe ambaye kinamwendesha maisha yake. Kile chombo kinatumia mafuta ili kiweze kusonga mbele. Kwa hiyo usilete sababu unapodaiwa nauli. Umedaiwa nauli, peleka kwa konda nauli yake. Hata awe mdogo awe mkubwa, si ni wajibu wake? Na yeye ndio konda, ndio mhudumu. Lipa, una wazifa gani? Usilete lolote, lipa, ile ni haki yake. Sasa kama ulikuwa wewe unataka mpaka ufike sehemu fulani ndio ulipe nauli? Basi wangechukua usafiri wako mpaka ulifike sehemu gani ndio pautie mafuta ama vipi? Lakini madamu umeingia katika usafiri wa umma, usafiri ambao hujatoa hata msumari mmoja wewe, lipia, fata sheria. Sheria zimewekwa kwa watu wote, sio kwa mtu fulani. Tusitafutane kwa sababu labda una wazifa fulani. Jamani, huu ndio ukumbusho wetu vijana. Asante sana Baba Akram, ukiwa hapo visiwani Zanzibar. Turejee kadhia ya Palestina kwa kusoma maoni yake Saidi Shabani wawa wa Singida, Tanzania. Anasemaje? anasema nasikitishwa, anasema sana na kauli ya rais wa Marekani kusema itawaangamiza Hamas huko Ghaza. Huyu si wa kupuza, nakumbuka anatekeleza lengo lao la kuifuta katika ramani ya dunia Palestina badala ya Israeli, kama ilivyowahi kutamkwa na rais wa zamani wa Iran huko nyuma, Mahmud Ahmed Nejad. Anasema mara hii wamejipanga kuifuta Gaza iwe koloni lao, Marekani au Israeli. Inamnyemelea Irani kwa hali zote, hasa baada ya kutuma silaha nzito, na wakasema watafungua milango ya moto. Kuweni macho wa Irani na Waislamu wote duniani, huyo ni dajjal dunia nzima. Ewe Allah, tunusuru na balaa hili. Amin, amin, amin. Katika ujumbe wake mwingine wawa wasingida anaandika anaandika, lengo lao ni kuangamiza, kuteketeza na kuumaliza Uislamu duniani kwa kutumia ubeberu wao kupitia mianya ya baadhi ya viongozi wa nafik na kuendekeza starehe za muda mfupi. Wanataka kutangaza vitabu vyao vya kitwaghuti vya kuipinga haki na nuru ya Allah. Nafahamu Iran imesimama kidete kuilinda, kuitetea na kuitangaza haki ya Allah. Allah awafanyieni wepesi katika mambo yenu, tumshinde huyu adui. Anamalizia kwa kusema ni ninyi pekee tunawategemea kuishika na kuipeperusha bendera ya Uislamu katika hii dunia. Allah hatubariki sote kwa umoja wetu, amin. Amin, amin. Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania, baada ya salamu, anaandika asante sana Redio Teheran kwa taarifa za uhakika na kutegemewa kwa watu huru duniani kote, tunajifakhirisha kwa uwepo wenu. Naye Noeli Chafuila wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anaandika mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ni wa amani Thoban, maafisa wa Iran wamesisitiza mara chungu nzima kwamba mradi wake wa nyuklia una malengo ya amani na nani wa kiraia kabisa na wala hauna malengo ya kijeshi kama wanavyodai madola ya magharibi. Naam, kweli kabisa na ni kwa muktadha huo ndipo hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Iran Habas Arakchi alisema katu Jamhuri ya, ya Kiislamu haitofanya mazungumzo kuhusu mradi wake wa nishati ya nyuklia chini ya mashinikizo kwani Mazungumzo ni tofauti na utumiaji wa mabavu, vitisho na kuburuzwa kabisa. Mazungumzo hayawezekani katika mazingira kama hayo ya vitisho. Ama na muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika kabisa. Wapendwa wa wasikilizaji wa redio Tehran, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, kwa ajili ya kusoma maoni yako mengine. Asanteni sana kwa kuwa nasi na tunawatakia swaum makbul. Karibuni katika sehemu hii ya mia moja na tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine, Imamu Ali bin Abi Talib alayhissalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na tano ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya 94 na laisa alkhairu an yakthura maluka wa waladuka walakin alkhaira an yakthura ilmuka wa an yaudhuma hilmuka, heri sikuwa nyingi mali yako na watoto wako lakini kheri ni kuwa nyingi ya elimu yako na kuwa kubwa huruma yako na upole wako, na kuwashinda watu katika kumwabudu mola wako mlezi. Unapofanya jema unamshukuru Allah na ukiteleza unamwomba msamaha Allah. Na hakuna kheri duniani ila kwa watu wawili, mtu anayefanya dhambi akafanya haraka kuomba toba, na mtu anayeyaendea haraka mambo ya kheri. Naam, msikilizaji mpenzi, katika hikma hii ya 94 ya Najul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anajibu swali kuhusu kheri, baada ya kuombwa kufafanua na kuweka wazi kheri hasa ni nini. Kimsingi, kila mtu anapenda kheri na mambo mazuri, hakuna kiumbe chochote ambacho hakipendi mambo mazuri. Lakini hivi umeshawahi kukana kujiuliza kheri hasa ni nini? Je, Kheri kwa mtu zinaishia kwenye wingi wa mali na wingi wa watu wake? Imamu Ali alaihi salam anasema hapana. Katika hikma hii ya 94, imamu anamjibu mtu aliyemuuliza kuhusu suala hili, akimwambia kheri haziishii tu kwenye kuwa na mali na utajiri mwingi na watu na watoto wengi, bali elimu na maarifa uliojaliwa kuwa nayo na Mwenyezi Mungu ni kheri kubwa zaidi kuliko mali na watoto huruma, subira na uvumilivu wako ni neema kubwa zaidi kuliko mali. Bila ya kuwa na neema ya kukinai, mtu utamwona anapaparika muda wote, anakosa huruma na hawi na uvumilivu na subira katika mambo madogo madogo tu. Kheri ni za yule mtu ambaye anapopata taufiki ya kutenda mema humshukuru Allah na wakati anapoteleza na kufanya makosa huwa mwepesi wa kutubia na kujirekebisha. Katika hekima hii, Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha kanuni zenye thamani kubwa za mtindo wa maisha ya Uislamu. Nam yeyote anayetafuta kheri ajue kuwa elimu na maarifa ndivyo vyanzo vikuu vya kheri zote. Elimu iambatane na huruma na uvumilivu hii haina maana kwamba subira na uvumilivu huo uachwe uvuke mipaka na kuwa uzembe na ugoigoi. Hapana, bali subira inayoendana na idili na hikma. Sifa ya wanachuoni ni subira na uvumilivu, na hiyo inatokana na welewa na ufahamu wao kwamba kuwa na upole na huruma ni neema na ni kheri itokayo kwa mwenyezi Mungu. Kupata taufiki ya kumwabudu Allah na kunyenyekea kwake pia ni miongoni mwa heri kubwa anazopata mwanadamu. Taufiki hiyo haipati kila mtu. Sote tunajua vizuri kwamba kama si msaada wa Mwenyezi Mungu na taufiki yake hakuna yeyote atakayeweza kufanya mema. Kuna watu wengi tu ambao wana utajiri, pesa na afya, lakini hawapati taufiki ya kufanya mema. Kwa hivyo mtu mkarimu anapaswa kumshukuru Mungu mno kwa sababu tofiki hiyo ameipata kutoka kwa muumba wake. Mwishoni mwa hikma hii yenye thamani kubwa, Imamu Ali alaihi salamu anaashiria nukta nyingine muhimu na kusema, watu wenye sifa hizi mbili tu ndio walioko kwenye heri. Kwanza ni yule ambaye baada ya kutenda madhambi anakuwa mwepesi sana wa kurejea kwa muumba wake na kutubu. Mwingine ni yule anayeyakimbilia mambo mema na kujipambanayo, si anayefanya uvivu kuyaendea mambo ya kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. nahju kulli musaddadi nahjul marami li kulli qawmin amjadi ya man yabitu wa hammuhu darkul ula tasluku tahdha bima tarumu watasudi Ewe ya Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi japokuwa haja, ya haja yangu kwacho ni kubwa, na kuto kukuhitaji kwako ni kwa kudumu, nacho kwangu ni kingi na kwako ni chepesi na rahisi. Allahumma inna afwaka an dhanbi wa tajawuzuka an khatiyati, Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu na usamehevu wako makosa yangu. wa safhaka an dhulmi wa sitraka ala qabihi amali, usamehevu wako wa dhulma yangu na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu, wa hilmika an kathiri jurmi indama kana min khatai wa amdi. Na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu, pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi amenitamanisha nikuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako ambayo umeniruzuku toka kwenye rehema zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako wa na umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako, likawiyapo jibu, hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako, wala huwa li. Na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe Mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita, nami na kukimbia. Unaonyesha huba kwangu, nami naonyesha chuki kwako. Unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali kana kwamba nina nguvu juu yako ilai, lakini hayo yote hayaja kuzuia kunipa rehema zako na hisani yako wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Basi mrehemu mja wako mjinga mkirimu kwa fadhila za ihsani yako, hakika wewe ni mkarimu na mwema. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kosida. Na hapa kabla ya kukua geni, nasoma baadhi ya maoni yaliyotufikia naanza na, na Sherali Fadhli, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameandika jamii kima ya kimataifa ya walio wengi, tunaungana na Yemen katika kuwatetea wanadamu wenzetu wanaoteseka, wanaoteswa na magaidi wa kimataifa, magaidi wa kizayuni katika anasema ardhi yao ya Palestina. Anasema noic Waarabu maulama wa madhehebu zote, kunahitajika kwa haraka sana hatua zenu za makusudi kuelekea kuwa huru wa Palestina. Shukran sana msikilizaji wetu Shirali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nashika maoni yake. Msikilizaji wetu mwingine huyu kutoka Tanga anaitwa Adrus Aushan anasema asante shukran, nawe pia na kwa upande wa Yazidi Akida kutoka pande za chumba geni, Tanga, Tanzania, tuone ujumbe wake, yeye ametuandikia nini? Naye ni msikilizaji wetu mtajika, hakosi kutuma maoni yake. Kwa kweli tunawashukuru wasikilizaji wetu wote kwa kuweza kuchangia maoni mbalimbali mbali. Nasoma maoni yake Dakta Yazidi Akida huyo, kutoka pande za Chumba Geni, Tanga, Tanzania, anasema limekwisha mara moja kumi hili la awali, usione kioja bali jiulize swali, upo siku mmoja ulioamka kuswali mwezi umejikongoja, tekeleza jambo hili. Akaandika naitwa Dakta Yazidi Akida mwihaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Katutumia utenzi wake, tunamshukuru sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi, kamanda wa jeshi la wanamaji la Irani amesema maadui wanapaswa kubadili mtazamo wao kuhusu kanda hii. Na naibu katibu mkuu wa kwanza wa chama cha Afrika Kusini ANC amekemea wanachama wa chama cha Democratic Alliance ambao wamekwenda Marekani kujipendekeza kwa Rais Donald Trump.