Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa, wala hana anayefanana naye hata mmoja. Ya niran. Ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia. Amin ya Rabbal alamin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wa penzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokuja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo ni Jumatano, mwezi 11 Ramadhani 1446 Hijiria, sawa na tarehe 12 Machi 2025 Miladi. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na tutakuleteni vipindi kuhusiana na kuundika mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, macho yetu magazetini leo katika historia. Tutakuburudishani pia kwa kipande cha kaswida ama. Matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika kwa njia moja kwa moja kupitia satelit na kwenye intaneti pamoja na masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania mnaweza no, kuwasiliana nasi kwa Telegram na WhatsApp plus 989356547 na email yetu Swahili radio at iribir. Mimi ni Ahmed Rashid. Imekaribia saa mbili asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Yemen yaanza tena kushambulia meli za Israeli baada ya kukataa kufungua vivuko vya Ghaza. Duru za Palestina za kanusha madai ya Marekani kwamba Hamasi imekubali kuponywa silaha. Yasema matukio ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani yalivunja rekodi mwaka 2024. Na Jamaatul Islami ya itahadharisha serikali ya Pakistan isihadaiwe na hila za Trump. Habari kamili. Yemen imetangaza kuanza tena operesheni za kijeshi za kushambulia meli za Israel katika maeneo muhimu ya baharini karibu na fukwe zake kufuatia kumalizika muda wa mwisho iliyoupa utawala wa Kizayuni wa kufungua tena vivuko vya ukanda wa Gaza na kuruhusu misaada kuwafikia Wapalestina iliyosababishia hasara kubwa kutokana na mashambulizi yake ya kikatili ya zaidi ya miezi 15. Mapema leo Jumatano, wanajeshi wa Yemen wametangaza kuwa mashambulizi hayo yataanza tena, kwa mujibu wa amri iliyotolewa na kiongozi wa harakati ya mukawama ya Ansarullah, Sayyid Abdulmalik al-Huthi. Kwa upande wake, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imefurahishwa na hatua ya harakati wa ya wananchi wa Yemen ya Ansarullah ya kuipa Israel muda wa siku nne ihakikishe imeruhusu misaada ina ingia Gaza vinginevyo itaanza tena operesheni za jeshi la majini dhidi ya meli zenye uhusiano na Israel katika Bahari Nyekundu. Israeli imetia ulimi puani kupitia kuzuia misaada kuingia kwenye ukanda wa Gaza tofauti kabisa na makubaliano ya kusimamisha vita iliyofikia na Hamas. Kitendo hicho cha utawala wa Kizayuni kimekusudia kuongeza mashinikizo kwa mashini Wapalestina huko Gaza ambao tayari wanaendelea kuteseka kutokana na miezi kumi na tano ya mashambulizi na mauaji ya umati yaliyofanywa na Israel dhidi yao. Amri ya jeshi la Yemen inasema kuanzia sasa meli zote za Israel haziruhusiwi kuvuka maeneo yaliyoainishwa na jeshi la Yemen kufanyia kazi zake, ikiwa ni pamoja na bahari ya Shamu yani bahari nyekundu, bahari ya, ya Arabia, lango bahari la Babu Almandab na ghuba ya Aden. Vikosi hivyo vya Yemen vimeonya kwamba meli zozote za Israel zitakazojaribu kupuuza marufuku hiyo zitapigwa kwa silaha za jeshi la Yemen. Duru moja ya Palestina yenye taarifa za mazungumzo yaliyofanyika kati ya Hamas na serikali ya Marekani imekanusha ripoti zinazodai kuwa harakati hiyo ya mkawama wa kiislamu ya Palestina imekubali kupokonywa silaha mkabala wa kutekelezwa usitishaji vita baina yake na utawala wa kizayuni wa muda mrefu huko Ghasa. Duru hiyo imenukuliwa hi na televisheni ya Sky News ya Kiarabu, ikieleza kwamba Hamas haijapendekeza wazo la kujiondoa wa katika siasa na kuweka chini silaha mkabala wa kutekelezwa usitishaji vita wa muda mrefu utakaodumu kwa muda wa kati ya miaka mitano hadi kumi. Chanzo hicho kimeongeza kuwa wazo la Hamas kujiondoa katika siasa na kuweka chini silaha mkabala wa kufikia mapatano ya kusitisha vita huko Gaza kwa muda mrefu lilipendekezwa na ujumbe wa Marekani lakini lilikataliwa na Hamas. Chanzo hicho kimeendelea kueleza, Hamase ilionyesha ulainifu na kukubali kuachilia mateka kumi mkabala wa kusitishwa mapigano kwa miezi miwili, lakini waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alikataa pendekezo hilo na kupelekea kusitishwa utekelezaji wake. Duru hiyo ya Palestina imebainisha kuwa Hamase ilipendekeza pia kumwachilia raia wa Marekani Adana Alexander kama harakati ya kuonyesha nia njema bila ya kufanyika hafla rasmi ya makabidhiano ili kufungua mazungumzo na Washington mapema. Adam Bohla, mjumbe wa rais wa Marekani Donald Trump katika masuala ya mateka, alifichua baadhi ya yaliyozungumzwa katika mikutano iliyofanya na Hamas ili kufikia mwafaka kuhusu Ghaza akielezea mazungumzo hayo kuwa ya kusaidia sana. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefanya uvamizi wa nyumba kwa nyumba katika mji wa Palestina wazune, wa Zune, mashariki mwa Kalkilia kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan katika wimbi jipya la ushadidishaji hujuma na mashambulio katika eneo hilo la Palestina linalokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Kwa mujibu wa mashuhuda, vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni jana Jumanne vilifanya upekuzi wa nyumba kadhaa katika mji huo na kuwashikilia karibu wa Palestina mia mbili kwa eti kuwa hoji watu kadhaa hata hivyo, waliwekwa chini ya ulinzi wakati wa uvamizi huo. Picha na video zilizosambazwa na wanaharakati kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha wakazi wa Palestina wa mji wa Azun wakiwa wamevuliwa nguo na kubakishwa na nguo zao za ndani wakati waliposhikiliwa na askari makatili wa jeshi la Israel. Uvamizi dhidi ya mji huo umefanywa wakati jeshi la utawala wa kizayuni linaendeleza mashambulizi makali kaskazini mwa ukingo wa Magharibi yaliyoanza tangu Januari 21 na kuua Palestina 65 na kuwafanya maelfu ya wengine walazimike kuhama makazi yao. Wasiwasi mkubwa umetanda katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu ambapo Wapalestina wasiopungua wa 931 wameshauawa na karibu elfu saba wamejeruhiwa hadi sasa kutokana na mashambulizi ya jeshi la utawala ghasibu wa Israele na walowezi wa kizayuni tangu mkawama wa Palestina ulipotekelezwa operesheni ya kimbunga cha Laakswa Oktoba 7, 2023. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vitendo vya ubaguzi na mashambulizi dhidi ya Waislamu na Waarabu nchini Marekani vilivunja rekodi mwaka uliopita wa 2024 sambamba na kuendelea vita vya kikatili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza Oktoba 7, 2023 Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Jumanne na Baraza la Mahusiano ya Kiislamu na Marekani, kea ambayo imeeleza kwamba malalamiko elfu nane mia sita hamsini na nane yaliyohusiana na matukio ya chuki dhidi ya Waislamu na Waarabu yaliripotiwa mwaka jana, ikiwa ni ongezeko la asilimia saba nukta nne la mwaka hadi mwaka, na idadi kubwa zaidi kusajiliwa tangu taasisi hiyo ya Kiislamu ianze kukusanya taarifa za matukio hayo mwaka 1996 malalamiko yanayohusu ubaguzi wa ajira yalikuwa mengi zaidi, yakichangia asilimia 15.4 ya malalamiko yote. Malalamiko kuhusu uhamiaji na uombaji hifadhi yalijumuisha asilimia 14.8, elimu asilimia 9.8, na uhalifu uliotokana na chuki asilimia 7.5. Ripoti ya Kea imesema kwa mwaka wa pili mfululizo, mauaji ya kimbari ya Ghaza yanayoungwa mkono na Marekani yamechochea ya wimbi la chuki dhidi ya Uislamu nchini Marekani. Mwezi uliopita, mwanamme mmoja alipatikana na hatia ya uhalifu kutokana na chuki kwa kumchoma kisu mtoto mdogo wa kiume Mpalestina mwenye umri wa miaka 6 miezi 18 iliyopita. Matukio mengine ya kutisha tangu mwishoni mwa 2023 ni pamoja na jaribio la kumzamisha baharini msichana mpalestina Marekani mwenye umri wa miaka mitatu katika jimbo la Texas, kuchomwa kisu mwanamume wa Palestina huko Texas pia, kushambuliwa kwa kupigwa Muislamu mmoja mjini New York na kupigwa risasi wageni wawili wa Israeli mjini Florida, ambao mhusika wa shambulio hilo alidhani watu hao kuwa ni Wapalestina. Katika ripoti yake hiyo, baraza la mahusiano ya Kiislamu la Marekani limeashiria pia ukandamizaji dhidi ya maandamano ya kuunga mkono Palestina kwenye viwanja vya vyuo vikuu ndani ya Marekani. Kwa miezi kadhaa, wanachuo waandamanaji wamekuwa wakitaka kukomeshwa misaada ya kijeshi inayotolewa na serikali ya Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Wakati wa msimu ajotu, wa joto wa mwaka 2024 masomo yalighairishwa katika vyuo vikuu kadhaa. Maafisa wa uongozi wa vyuo vikuu walijiuzulu na wanachuo waandamanaji walitiwa nguvuni na kusimamishwa masomo yao. Mkuu wa chama cha kiislamu cha Jamaate Islami Pakistan GIP amehutubu serikali ya Islamabadi akisema Marekani haitaki kheri Pakistan na haipasi kuridhia matakwa ya nchi hiyo. Hafiz Naimu Rahman, amir wa Jamaat Islami Pakistan, amelaani jinai zilizofanywa ah, na Marekani katika eneo hili, hususan moto wa vita uliowashwa wa na nchi hiyo huko Afghanistan, na akaipa indhari ya serikali ya waziri mkuu Shehbaz Sharifu ya kupata funzo na ibara kutokana na hatima ya rais wa Ukraini Volodimir Zelenski na kutohadaiwa na kauli za kupongezwa na kusifiwa na rais wa Marekani Donald Trump. Hafiz Naim Rahman ameeleza hayo alipotoa mjibizo kwa madai ya serikali ya Trump kwamba imemwinda na kumnasa mhusika mkuu wa shambulio la uwanja wa ndege wa Kabul kwa ushirikiano wa Pakistan na akasema lengo kuu la wa Marekani nchini Afghanistan ni kuchochea na kuasha moto wa vita, mauaji, umwagaji wa damu na kuzisambaratisha nchi za eneo hili na mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la mashariki ya Kati Steve Witkoff amesema rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameomba msamaha kwa rais wa Marekani Donald Trump kuhusiana na sakata lililozuka baina yao wakati wa mkutano kwenye ikulu ya White House. Witkoff ameasema hayo katika mahojiano ya na televisheni ya Fox News kabla mkutano ya mkutano kati ya wajumbe wa Marekani na Ukraini unaofanyika nchini Saudi Arabia. Kwa mujibu wa mjumbe huyo wa Marekani katika eneo la mashariki ya kati, Washington inatarajia kupata maendeleo makubwa na inatumai kuwa itasaini makubaliano muhimu sana ya madini na Kiev. Zelensky alituma barua kwa uh, rais, aliomba msamaha kwa tukio zima lililotokea katika ofisi ya Oval ameeleza Witkof na kuongeza kuwa nadhani ilikuwa hatua muhimu na kumekuwa na majadiliano mengi kati ya timu zetu na wa Ukraine na watu wa Ulaya ambao wana umuhimu pia kwa ajili ya majadiliano haya. Hi, hivi karibuni Trump alifichua kuwa wiki iliyopita alipokea barua muhimu kutoka kwa Zelenski inayoelezea utaarifu wa Kiev wa kwenda kwenye meza ya mazungumzo haraka iwezekanavyo. Hata hivyo rais wa Marekani hakutaja kama barua hiyo ilikuwemo ndani yake ujumbe pia wa kuomba msamaha kwa sakata lililozuka kwenye ofisi ya Ovale. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Dunia. Namapane Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema umuhimu wa kuwepo kikosi cha wanamaji cha Iran katika mazoezi ya pamoja ya usalama baharini kwa mara ya saba. Mazoezi ya pamoja ya ukanda wa usalama 2025, yani Security Belt 2025 yanafanyika kaskazini mwa bahari ya Hindi kwa ushiriki wa vikosi vya majini vya Iran, Russia na China. Mazoezi hayo yaliyoanza Jumatatu Machi 10 na kuzinduliwa rasmi Jumanne yanahusisha vikosi vya majini vya Iran, Russia na China pamoja na waangalizi kutoka nchi za Jamhuri ya Azerbaijan, Afrika Kusini, Oman, Kazakhstan, Pakistan, Qatar, Iraq, Umoja wa Falme za Kiarabu na Sri Lanka. Meli za jeshi la majini la Iran na kikosi cha majini cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa pia zinashiriki katika mazoezi hayo. Lengo kuu la mazoezi hayo ni kuboresha usalama wa majini na ushirikiano endelevu wa safari za baharini katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi. Aidha, mazoezi hayo yanalenga kuwaonyesha uwezo wa vikosi vya majini vya Iran kimataifa, kuimarisha uwezo wao wa kitaalamu katika mafunzo ya kijeshi ya pamoja, na kuendeleza diplomasia ya baharini ya Iran. Mwishoni mwa mwaka jana, Iran, China na Rasia pia zilifanya mazoezi mengine ya pamoja ya usalama wa majini, ukanda wa usalama wa baharini elfu mbili ishirini na nne katika eneo hilo. Vikosi vya majini vya Iran, China na Rasia vinashiriki luteka hiyo kwa malengo tofauti, lakini muungano wao wa kimkakati unatoa ujumbe muhimu kwa mataifa ya eneo hili na duniani kwa ujumla. Ushirikiano huo unaonyesha kiwango cha juu cha ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa haya matatu ambayo mara nyingi yanashirikiana katika masuala ya kimataifa. Kupitia mazoezi haya mataifa haya yanapanua uratibu wa operesheni zao za majini na kuonyesha uwezo wao wa kufanya kazi kwa pamoja mbele ya vitisho vinavyoweza kutokea. Mazoezi hayo pia yanaweza kufasiriwa kama jibu kwa mashinikizo ya kisiasa na kijeshi kutoka nchi za Magharibi, ikiwa ni pamoja na vikwazo dhidi ya Iran na Russia au uwepo wa kijeshi wa Marekani katika Ghuba ya Uajemi na Bahari ya Hindi. Kufanyika mazoezi hayo karibu na njia muhimu za kimkakati kama vile lango bahari la Hormuz ni ujumbe wa wazi kwa mataifa magharibi kwamba Iran, China na Rasia ziko tayari kulinda maslahi yao ya pamoja. Kanda ya kaskazini mwa bahari ya Hindi, bahari ya Oman na ghuba ya Uajemi ni miongoni mwa njia muhimu zaidi za biashara duniani, hasa kwa usafirishaji wa mafuta na gesi. na mapenech Irani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika podkasti hii tutachunguza namna lengo jingine la mapinduzi ya katiba ya Iran yaani piganio la kujitawala kisiasa na kiuchumi lilivyotoweka kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Murdadi 281332 yaani Agosti 1953, na tutaonyesha kwamba mapinduzi hayo ambayo yalifanywa kwa ushirikiano wa Uingereza, Marekani Muhammad Reza Shah na wapambe wa utawala wake wa kifalme, mbali na kuandaa mazingira ya kuanzishwa uhusiano wenye sura ya bwana na kibaraka wake kati ya Marekani na Shah kwa muda wa miaka 25 yaliyoweka Iran kwenye mbinyo na ukandamizaji wa udikteta na ukoloni. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mifululizo miwili iliyopita ya podcast hii tulizungumzia matukio yaliyojiri mwishoni mwa zama za utawala wa Kajar kwa kubainisha ni vipi wapigania mapinduzi ya katiba walifeli katika kufikia malengo ya harakati yao, na tukaeleza kwamba baada ya kuanza vita vikuu vya kwanza vya dunia kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine kuzidi kuvurugika hali ya ndani, mwishoni mwa zama za ufalme wa Wakajar, mapiganio matatu matukufu ya uhuru, haki na kujitawala, ambayo yalikuwa ndiyo malengo matatu makuu ya vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba ya Iran yalififia, na hali ya kukata tamaa na kupoteza matumaini ikatawala ndani ya nyoyo za wananchi. Katika mazingira hayo, Reza Khan akaitumia vyema fursa hiyo kwa maslahi yake na mnamo Februari 1921, akaongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoandaa mazingira ya kufuta ufalme wa Wakajar na kukalia yeye kiti cha ufalme ikiwa ni hatua ya kuasisi silsili nyingine ya ufalme nchini Iran. Japokuwa Reza Khan aliingia madarakani kwa kutoa ahadi za kurejesha usalama na kulinda umoja kamili wa ardhi yote ya Iran na kufanikisha malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba na kwa ahadi hizo akaweza kuvutia uungaji mkono wa matabaka mengi ya wananchi, lakini haukupita muda kizoro kilichokuwa kimeficha hakika yake kilimdondoka na malengo yake halisi yakadhihirika. Katika muda wote wa miongo miwili ya utawala wake aliiendesha nchi kidikteta na kwa mkono wa chuma, akawaangamiza wapinzani wake, akayafungia magazeti akaligeuza bunge la mashauriano la taifa kuwa taasisi ya kimaonyesho tu, akaeneza ubaguzi, dhuluma na upendeleo katika nyuga zote za kiutamaduni na kiuchumi na kusababisha manung'uniko makubwa kwa wananchi. Reza Shah ambaye alikuwa ameingia madarakani kwa msaada wa Waingereza alijaribu kujitenga na kujiweka mbali nao kwa kujikurubisha kwa Wajerumani, lakini kosa hilo la kimkakati alilofanya liliapa kisingizio madola ya waitifaki yani Allied Forces, katika vita vikuu vya pili vya dunia cha kuivamia na kuikalia kwa mabavu Iran, baada ya kumbainikia kuwa hatua yake imepelekea kukanyagwa na kukiukwa kikamilifu piganio la kujitawala. Mnamo Agosti 1941 Reza Khan alilazimika kujiuzulu na kwa mara nyingine tena wananchi wakabaki na majuto ya kuona malengo matatu makuu ya mapinduzi ya katiba yamebaki tena kuwa ndoto isiyoagulika. Baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah na kuingia madarakani mwanawe Muhammad Reza, Iran iliingia kwenye anga mpya. Muhammad Reza Pahlavi ambaye aliitawala Iran kwa miaka 37 aliyafuta matumaini ya wananchi ya kuthibiti mapiganio ya mapinduzi ya katiba, na hatua yake hiyo ikawa chachu ya kutokea mapinduzi makubwa ya nchi nzima kwa kuondolewa madarakani Reza Shah na kutanduka wingu zito la udikteta lililokuwa limetanda nchini. Anga ya kisiasa ya Iran ilitanduka na kufunguka kwa kiwango fulani, ambapo uhuru wa magazeti uliongezeka, wawakilishi wa bunge la taifa wakawa wanaweza kubainisha kwa uhuru misimamo yao katika hotuba zao bungeni. Shughuli za asasi na vyama vya siasa zikashamiri na kujitokeza mazingira ya kuhuishwa tena tunu zilizopiganiwa katika mapinduzi ya katiba, hususan uhuru na ustawi wa kisiasa. Lakini katika kipindi hicho Iran ilikuwa imevamiwa na kukaliwa na majeshi ya nchi wa itifaki. Na nchi ambayo haina mamlaka ya kujitawala kisiasa haiwezi kupiga hatua za maana katika masuala ya uhuru na ustawi wa kisiasa. Katika hali hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka mitano, madola hayo vamizi yalikuwa yakiingilia masuala yote ya kisiasa, kiuchumi na kijamii ya Iran, na mamlaka ya uchukuaji maamuzi kuhusu masuala ya nchi yaliondoka mikononi mwa mfumo tawala na hata mfalme mwenyewe. Uingiliaji huo ulisababisha mvurugiko mkubwa ndani ya nchi, kuanzia kuparaganyika kwa mfumo wa uchumi, kuongezeka ughali wa maisha, ukosefu wa ajira, uhaba mkubwa wa chakula, uchapaji usio na udhibiti wala msukumo wa noti, uporwaji wa mafuta, kuuzwa kwa kulazimishwa na kwa bei rahisi mazao ya kilimo ya wana vijiji, na kupelekwa kwenye midani za vita za majeshi ya waitifaki na mwisho kabisa kuuzwa bidhaa za viwandani na za matumizi zinazotoka nje kwa bei ya juu mno. Yote hayo yalikuwa matokeo na athari za kuvamiwa na kukaliwa ardhi ya Iran na madola jinabi. Hali hiyo ya mchafukoge wa kiuchumi ilipelekea pia kuenea hali ya ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki na uadilifu wa kijamii, kiasi kwamba ufa uliokuwepo baina ya wananchi walio wengi na tabaka la watu matajiri ulizidi kupanuka siku baada ya siku. Na ndiyo kusema kuwa japokuwa baada ya kuondolewa madarakani Reza Shah, ilipatikana kweli anga ya uhuru wa kisiasa ndani ya Iran, lakini kutokana na kukiukwa mamlaka ya kujitawala kuvamiwa na kukaliwa ardhi ya Iran na majeshi ya waitifaki na athari za hatua hiyo katika nyuga za kiuchumi na kijamii, yote hayo yalipelekea kuifanya hali ya uhuru na ustawi wa kiwango fulani wa kisiasa uliokuwa umepatikana visidumu kwa muda mrefu. Kwa kupanda na kushuka, hali hiyo ilidumu na kuendelea hadi mwishoni mwa zama za Pahlavi wa pili na kuandaa mazingira ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu. Katika podkasti hii ya tisa na nyingine mbili zinazofuatia, tutazungumzia hatima ya malengo hayo matatu makuu katika zama za Pahlavi wa pili, yaani Muhammad Reza Shah, na tutaonyesha ni vipi kukandamizwa kwa malengo hayo, yaani kiu ya kuwa na uhuru wa kisiasa, kujitawala na kuwa na haki na uadilifu wa kijamii kulichangia kufanikisha ushindi wa mapinduzi katika mwaka 1979. Kuvamiwa na kukaliwa Iran na majeshi ya waitifaki kwenyewe kulikuwa ni kukiuka uhuru wa taifa na umoja wote wa ardhi ya Iran. Lakini katika kipindi cha miaka mitano ya ukaliaji huo, madola hayo hayakutosheka na hayo, bali yakawa yanaishinikiza serikali iyapatie fursa ya kunyonya utajiri wa mafuta ya nchi hii. Mnamo mwaka 1944, ujumbe wa Urusi ukiongozwa na Sergei Kavtaradze, mkuu wa kamisheni ya mambo ya nje ya shirikisho hilo la Sovieti, ulikuja Iran na kuwasilisha ombi la kupatiwa fursa ya kuchimba mafuta ya mikoa ya kaskazini mwa nchi. Kabla ya Urusi, serikali ya Marekani nayo pia ilikuwa imeshatangulia kutuma ujumbe wake mjini Teheran kuja kufanya mazungumzo ya aina hiyo hiyo. Kwa sababu serikali ya Iran haikukubaliana na mapendekezo hayo, vita vikubwa vya kipropaganda vilianzishwa ili kuidhoofisha serikali hiyo. Mwaka mmoja baadaye, yaani wakati vita vya pili vya dunia vilipomalizika kwa kushindwa Ujerumani na kusalimu amri Japan, shirikisho la Kisovieti la Urusi lilihalifu ahadi yake liliyotoa wakati wa vita ya kuheshimu mamlaka ya kujitawala ya Iran na kuwa tayari kuondoa haraka majeshi yake ndani ya muda usiozidi miezi sita baada ya kumalizika vita. Urusi ilikataa kufanya hivyo kwa visingizio mbalimbali mbali, hasa cha msimamo wa serikali ya Iran wa kukataa kuipatia mamlaka ya kuchimba mafuta ya kaskazini mwa nchi. Hoja iliyotoa ni kwamba kwa kuwa mafuta ya eneo la kusini mwa Iran yamekuwa yakihodhiwa na Uingereza kwa miaka na miaka, Mosco ina utafsiri uamuzi wa, wa kutopewa upendeleo wa kuchimba mafuta ya kaskazini mwa Iran kuwa ni kitendo cha ubaguzi. Ili kuishinikiza serikali ya Iran juu ya suala hilo, siyo tu Rusi ilikataa kuondoa majeshi yake, lakini iliunga mkono pia kundi la kidemokrasia la Azerbaijan na chama cha demokrasia cha Kurdistan vilivyokuwa vikipigania mamlaka ya kujiendeshea mambo yao na kujitenga na serikali kuu ya Iran. Na kwa muda wote ambapo serikali ya wakati huo ya waziri mkuu Kavam haikukubali kukidhi takwa hilo la kuchimba mafuta, shirikisho la Sovieti halikuwa tayari kuondoa majeshi yake katika ardhi ya Iran au kuacha kuyasaidia makundi yaliyopigania kujitawala. Hatimaye mkataba wa suala hilo iliyotaka Urusi usainiwe na serikali ya Iran ulikataliwa kwa busara ya waziri mkuu na kwa kutopitishwa na Bunge, na hivyo kuinusuru nchi na hatari kubwa iliyolenga kupora mamlaka ya kujitawala, umoja wa ardhi na masilahi yake ya taifa. Lakini katika upande mwingine wa pili, Marekani iliyoibuka kama dola jipya lenye nguvu ilitafuta fursa ya kujijengea satwa ndani ya Iran. Ombwe na nafasi tupu iliyoanza kuachwa kidogo kidogo kwa kupungua nguvu na satwa za Uingereza katika mahusiano ya kimataifa ilijazwa katika anga ya mfumo wa kambi mbili kuu na vita baridi. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, mpangilio wa madola yenye nguvu katika safu ya kimataifa ulishuhudia mabadiliko makubwa, na kambi mbili kuu za mashariki na magharibi ziliibuka zikiongozwa na Urusi na Marekani. Sambamba na kujitokeza kwa kambi hizo mbili kuu, kwa upande wa mataifa yaliyokuwa yamekoloniwa, iliibuka hali maalumu ya mwamko na uelewa wa kukabiliana na wakoloni. Wimbi hilo lilipelekea kupata uhuru nchi nyingi zilizokuwa zimekoloniwa na katika baadhi ya nchi ikiwemo Iran, likaibuka vuguvugu vugu la kujivua na kutokuwa na utegemezi na yoyote kati ya kambi mbili za mashariki na magharibi. Vuguvugu vugu hilo lilienea pia katika mataifa mengine na kuundwa hatimaye vuguvugu la nchi zisizofungamana na upande wowote, yani non-aligned movement kwa kifupi NAM. Ukweli ni kuwa Iran ilikuwa moja ya vinara wa vuguvugu vugu hilo duniani. Kwa upande wa Iran, kukataa utegemezi kwa kambi za mashariki na magharibi kuliandamana na harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta. Kwa hakika, kufeli kwa njama ya Urusi ya kuhodhi mafuta ya kaskazini mwa Iran kuliwahamasisha wananchi kufufua tena harakati yao ya kurejesha mamlaka ya kitaifa ya kujitawala, ambapo katika wakati huo kielelezo muhimu zaidi cha utegemezi na kukiukwa mamlaka ya taifa ya kujitawala kisiasa na kiuchumi kilikuwa ni hisa za kiuchumi ambazo serikali ya Iran ilikuwa imezitoa karibu miaka 40 nyuma kwa raia mmoja wa Uingereza aitwaye William Knox Darcy, makubaliano ambayo ulipofika mwaka 1933 yalirefushwa tena kwa mashinikizo ya serikali ya Uingereza. Kupitia makubaliano hayo, Uingereza ilikuwa inaipatia Iran asilimia 20 tu ya mapato ya mafuta yake, ukiwa ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kiuchumi na kisiasa ya nchi. Hali hiyo iliwakasirisha na kuwaghadhibisha mno wananchi wa Iran. Muhammad Musaddiq kiongozi wa harakati ya utaifishaji sekta ya mafuta ya Iran ndiye aliyebeba bendera ya kupigania nchi kujitawala kwa uhuru katika miaka ya 1940. Musaddiq ambaye alikuwa mbunge, wakati Urusi ilipotaka ipatiwe fursa ya kuchimba mafuta kaskazini ya Iran alitamka kinaga ubaga katika jibu lake kwa ombi la Moscow na waungaji mkono wake wa ndani kwamba sera ya serikali ya Iran inapasa iwe ni hasi na ya kupinga kwa mizani sawa ya mlingano. Maneno hayo ya Dkt. Musadik yalimaanisha kwamba isitumike kuwa ni hoja kuwa kwa vile mafuta ya kusini mwa Iran yako mikononi mwa Waingereza, yale ya kaskazini wapatiwe Warusi, bali kinachopasa kufanywa ni kuwaondolea Waingereza pia upendeleo waliopewa ili kuwepo na mlingano juu ya suala hilo. Baada ya kuchaguliwa na bunge mwaka 1951 kuwa waziri mkuu, Dr Musadik alianzisha mapambano ya kutaifisha sekta ya mafuta ya Iran katika medani mbili kwa wakati mmoja. Katika medani ya kwanza, alielekeza harakati yake katika kupigania kujitawala kwa nchi kwa kufufua misingi ya mapinduzi ya katiba na utawala wa sheria kwa kukabiliana na udikteta wa Shah, na katika medani ya pili akapigania uhuru wa kisiasa na kujitawala Iran kisiasa na kiuchumi, kwa kukabiliana na Uingereza kwa njia ya kufuta upendeleo wa kuchimba mafuta ya kusini. Serikali ya Uingereza iliamua kuchukua hatua tatu dhidi ya uamuzi wa serikali ya Iran wa kutaifisha sekta yake ya mafuta. Kwanza, ilifungua kesi katika jumuiya za kimataifa pili, ikaondoa meli zake za mafuta katika mji wa Abadan, ili kuzuia mafuta ya Irani yasisafirishwe na kuuzwa nje ya nchi. Na serikali ya kitaifa ya Mosaddeq, na tatu ikaituma ghuba ya Uajemi manuari yake iitwayo HMS Mauritius na kuzuia serikali ya Mosaddeq kusafirisha nje mafuta ya Iran. Katika kipindi hicho, yalifanyika mazungumzo kadhaa ya kutatua mvutano huo, lakini Uingereza haikukubali katu kuridhia matakwa ya wananchi wa Iran. Kwa sababu hiyo, jeshi la Iran nalo Likivamia kiwanda cha kusafishia mafuta cha Abadan na kuwataka Waingereza waondoke katika mji huo. Joto la mvutano kati ya nchi mbili lilitokota na kufikia kiwango cha juu zaidi. Hali ya kiuchumi ya Iran haikuwa ya kuridhisha hata kidogo, kutokana na kushindwa kuuza mafuta yake nje, na Marekani nayo haikuwa tayari kuisaidia kifedha Iran kwa kuipatia mkopo kwa wakati mmoja Musadik alipambana na kambi ya nje na kupanga safu pia ya kukabiliana na udikteta wa ndani. Na wakati anaendeleza msimamo wake wa kutokubali kulegeza kamba katika kupigania matakwa ya wananchi wa Iran ya taifa hili kuwa na mamlaka kamili ya kujitawala kisiasa na kiuchumi, muungano wa pande tatu uliundwa wa kuipindua serikali yake na kumuondoa madarakani. Muungano huo wa Uingereza na Marekani, ambayo wakati huo ilikuwa ikiongozwa na serikali ya Warepublican ya rais Eisenhower, iliungana na mhimili wa tatu wa ndani ya Iran ambao ni Shah na watu wake. Muungano huo ndio uliopanga na kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 dhidi ya serikali halali ya Dr. Musadik na kufelisha harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta ambayo wakati huo iligeuka kuwa nembo ya kupinga udikteta na ukoloni nchini Iran. Mapinduzi hayo yalifuta tena matumaini ya wananchi ya kufanikisha malengo ya mapinduzi ya katiba na kuifanya nchi endelee kubaki kwenye minyororo ya udikteta wa ndani na ukoloni wa nje. Mpenzi msikilizaji, simulizi ya tisa ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na na kuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Irani la Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza macho yetu magazetini. vila macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Machi 12, 2025. Kwa upande wa magazeti ya afrika Mashariki, linakunjuliwa na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania. Limeandika vigogo mtegoni, ni wale wanaomezea mate ubunge, wengi ni mabosi wanene serikalini. Samia au apangalizo. Habari zake nyingine zinasema ACT Wazalendo kutoshiriki vikao vya baraza la vyama akutwa bila ya nguo ofisi za TANESCO yadaiwa alidondoka akiwa kwenye ungo. Na wataalamu wa afya waelekeza mbinu za kukabiliana na ugonjwa wa mpox. Kwa upande wake gazeti la Raia Mwema limeandika TRA kwa moto, vigogo wanaodaiwa kushirikiana na matapeli wasakwa. Simulizi za id asane zaokoa wafanyabiashara wengi. Aidha limeandika ACT Wazalendo yaweka mgomo SGR mgusawa Serikali yapongezwa kwa kuwezesha wanawake na Samia awawashia taa ya kijani wagombea. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Rais Samia atimiza yote yaliyoahidi alat, ni katika sekta ya elimu, afya, miundombinu, maji, kurejesha vyanzo vya mapato. Afichua siri ya mikeka, waziri apewa rungu habari zake nyingine zinasema, mwakilishi wa EU awasili Tanzania kushughulikia mgogoro wa DRC. Tanzania atangaza utalii Ulaya Magharibi. Trump asababisha masoko ya hisa kimataifa kuporomoka. Dawasa yafunguka kuhusu mikakati ya serikali ya upatikanaji maji daa. Na watu 33 wanusurika kifo wa ajalini, mmoja afariki mkoani Songwe. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandao la Taifa Leo limeandika tukio adimu: Ramadhani na Kwaresma zikiwasili wakati mmoja na kukoleza imani na upendo. Limeandika kadiri mwangaza wa alfajiri unavyotokea, dunia huamka kutoka usingizini na waumini wa dini mbili za Uislamu na Ukristo huamka wakiwa na unyenyekevu huu ni mwezi ambapo waumini wa dini hizi mbili ingawa wana imani tofauti, lakini wanashiriki katika ibada muhimu inayofanana, nayo ni kufunga. Waislamu wamo kwenye mwezi wa Ramadhani huku Wakristo wakiwa kwenye Kwaresma. Makala hiyo ya Taifa Leo inaendelea kusema, kwa mara ya kwanza dini hizi mbili zimeungana katika kufunga na kuswali. Labda iliwahi kutokea huko nyuma, lakini kwangu mimi hii ni mara ya kwanza kushuhudia wakati mzuri kama huu katika dini, amesema Shekh Ali Pamam. Katika kipindi hiki cha Kwaresma kwa Wakristo na mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu, waumini wa dini zote mbili wanashiriki ibada ya kufunga, swala na tafakari, limeandika gazeti la Taifa Leo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor leo la mtandaoni limeandika, mabadiliko ya hali ya hewa huchangia kuongezeka viwango vya uchafuzi wa hewa duniani kote. Pia limeandika, ajali, vijana wasalitiwa na upuuzaji wao. Aidha, limeandika bodaboda ni jambo la lazima lakini pia ni janga la taifa. Serikali imeshindwa kutoa mfumo salama wa uchukuzi na wa ufanisi, hivyo wananchi wa Uganda wanalazimika kutegemea usafiri hatari wa bodaboda boda. Iran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. leo ni jumatano tarehe kumi na moja ramadhani elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na mbili machi elfu mbili na ishirini na tano siku kama leo miaka mia tano tisini na tatu iliyopita alifariki dunia mjini kairo ibrahimu karaki mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na hadithi wa kiislamu baada ya kusoma Qur'ani na masomo ya awali ya kidini Ibrahim Karaki alianza kufanya safari katika maeneo mbalimbali katika vituo vya elimu ya kidini kwa lengo la kukamilisha masomo yake ya juu kama vile fiki na fasihi ya lugha, ambapo alifanikiwa kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Kitabu cha Irabul Mafsal ni miongoni mwa athari zilizoachwa na msomi huyo. miaka mia moja iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Sun Yatsen, mwana mapinduzi na rais wa kwanza wa China. Sun Yatsen, anayejulikana kama baba wa taifa la China, alizaliwa mwaka 1866 na huko Nanlanga nchini China. Mwaka 1892 alijiunga na, na chuo kikuu na akiwa na umri wa miaka 26 alifanikiwa kupata stashahada ya udaktari uwanja na mazingira ya Sun Yat-sen ya kuanzisha harakati zake za kisiasa yaliandaliwa baada ya Japan kuishambulia China mwaka 1894. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanzisha harakati zake dhidi ya mfumo wa kifalme wa Manchu. Baada ya harakati hiyo kushindwa, alikimbilia nje ya nchi. Siku kama leo miaka 95 iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Machi mwaka 1930 ilianza harakati kubwa ya uasi iliyoongozwa na Mahatma Gandhi, kiongozi wa mapambano ya kupigania uhuru wa India. Harakati hiyo kubwa ambayo iliwashirikisha wazalendo na wapigania uhuru wa India ilifanyika kwa shabaha ya kukabiliana na maamuzi mapya ya serikali ya kikoloni ya Uingereza kuhusu ongezeko la ushuru wa chumvi katika kukabiliana na sheria hiyo ya kidhalimu, Mahatma Gandhi na wenzake alfu sabini na nane walianza kutayarisha chumvi kutoka maji ya baharini. Wakoloni wa Uingereza walikabiliana na harakati hiyo kwa kuwatia nguvuni makumi ya maelfu ya wahindi na kuwatia korokoroni. Hali hiyo ilisababisha ghasia na vurugu katika idara za serikali. Mapambano hayo ya Mahatma Gandhi yaliilazimisha serikali ya kikoloni ya Uingereza kusalimu amri na kulegeza misimamo yake. Na siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, sawa na tarehe 12 Machi mwaka 1968, nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne ya 17 na wakafuatiwa na Wafaransa katika karne moja baadaye. Mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Mauritius na kukiunganisha na makaloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja. Yemen imetangaza kuanza tena operesheni za kijeshi za kushambulia meli za Israel katika maeneo muhimu ya baharini karibu na fukwe zake kufuatia kumalizika muda wa mwisho iliyoupa utawala wa Kizayuni wa kufungua tena vivuko vya ukanda wa Gaza na kuruhusu misaada kuwafikiwa Palestina iliyosababishia hasara kubwa kutokana na mashambulizi yake ya kikatili ya zaidi ya miezi kumi na tano. Amri ya jeshi la Yemen imesema kuanzia sasa meli zote za Israel haziruhusiwi kuvuka maeneo yaliyoainishwa na jeshi la Yemen kufanyia kazi zake, ikiwa ni pamoja na bahari ya Shamu yani bahari nyekundu, bahari Arabiya, lango bahari ya Arabia, lango bahari la Babu al-Mandab na ghuba ya Aden, na zikipuuza zitapigwa kwa silaha za jeshi la Yemen. Na duru moja Palestina imetoa taarifa na kusema kwamba Hamas haija tangaza kukubali kupokonywa silaha na Marekani na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.