Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Bayyinah aya ya kwanza mpaka ya tano. A'udhu billahi minash shaitani rrajim Bismillahir Rahmanir Rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu, yalivyoanzia na yalivyotokea lakini pia tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tumekuandalieni kasida maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari. Irani yasema hatuchukui maagizo kutoka kwa yeyote kuhusu teknolojia nyuklia. Wanawake <muchilio> wa Palestina wanalishwa futari zilizooza kwenye jela za Israel. UNICEF yasema asilimia 50 ya Watanzania ni watoto, vijana ni asilimia 72. na Trump atishia kuviadhibu vyuo vikuu 60 vya Marekani ili visiruhusu maandamano dhidi ya Israel. Habari kamili: makamu wa kwanza wa rais Muhammad Reza Aref amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko imara katika sera yake huru ya nyuklia na wala haishauriani au kuchukua maagizo kutoka kwa mtu yeyote yule. Akihutubia hafla ya kuapishwa mkuu mpya wa, wa taasisi ya Iranolojia hapa mjini Tehran leo Jumane, Aref amesema kiini cha ustaarabu wa Iran ni elimu na maarifa, hata katika maeneo ya mbali sana duniani. Amesema lazima tustafidi vizuri na teknolojia ya hali ya juu zaidi na kuhakikisha teknolojia hizi pamoja na ustaarabu wa Iran unaofaidisha vizuri wengine. Lazima tufaidike na teknolojia ya nyuklia kama tunavyofaidika na teknolojia nyinginezo katika kuwanufaisha wanadamu na kutatua matatizo katika jamii. Hatushauriani wala hatuombi idhini kutoka kwa yeyote katika suala hili na wakati huo huo tunayafanya maendeleo yetu ya teknolojia yawanufaishe watu wote. Ameongeza makamu wa kwanza wa rais wa Iran. Amegusia pia kampeni chafu za nchi za magharibi za kueneza chuki dhidi ya Iran na kusema ustaarabu na utamaduni wa Iran ndiye mkombozi wa ubinadamu, kwani hivi sasa umenawirisha ustaarabu wa Kiislamu. Kumradhi, kwani hivi sasa umenawirishwa kwa ustaarabu wa Kiislamu na una ustaarabu tajiri na mkongwe sana, amesema. Nchi za magharibi zinapaswa kuzingatia misimamo ya wazi ya Iran katika sera zake ambazo zinaifanya kuwa nchi pekee isiyotaka silaha za nyuklia kwa kufuata amri za kidini zinazoharamisha kumiliki silaha za mauaji ya umati. Tunafuata fatwa ya kiongozi mwadhamu, fatwa hiyo inakataza utengenezaji wa silaha za nyuklia na inaidhinisha matumizi ya amani ya teknolojia ya nyuklia. Kila kona ya Iran inatekeleza sera hiyo, amesisitiza makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu. Mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa kidhuluma katika jela za Israel, ikiwemo ile ya Damon, wanaishi katika mateso makubwa yasiyoelezeka hasa ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan ikiwa ni pamoja na kulazimishwa kula vyakula vilivyooza wakati wa futari na kutangaziwa nyakati zisizo za wakati wa daku na futari. Hayo ameripotiwa na shirika la habari la Shahab la Palestina ambalo limeandika katika ripoti yake kwamba kamati ya masuala ya mateka na Wapalestina walioachiwa huru imeripoti kuwa Wanawake wa Palestina wanapitia mateso na unyanyasaji mkubwa katika jela ya Damon wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mateka wa kike wa Kipalestina waliwaambia mawakili wa shirika la Palestina la masuala ya mateka na walioachiliwa huru kwamba askari magereza wa Israel wanatangaza saa za uongo za kufungua na kuanza saumu wakati wa Ramadhan, lakini baya zaidi ni kwamba wanawapa chakula kilichoza. Taasisi hiyo ya mateka wa Palestina imesema Kamel Hawaja, msichana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 19, na amekuwa gerezani tangu Machi pili 2025, analalamikia hali mbaya ya jela na uhaba mkubwa wa nguo kwa mateka wanaoshikiliwa kwenye jela hiyo. Kwa mujibu wa shirika hilo, mateka mwingine Mpalestina Bifida Asaf mwenye umri wa miaka 49, mkazi wa Kalkilia anaugua saratani ya damu na hajapata matibabu yoyote hadi hivi sasa. Hajapelekwa hospitalini wala kupewa dawa angalau za kumpunguzia maumivu, tangu alipotekwa nyara na wanajeshi wa Israel wiki mbili zilizopita. Jana Riyadh Ashakar, mkurugenzi wa kituo cha mafunzo ya mateka ya Wapalestina, alisema mateka wa kike wananyimwa haki za kimsingi kabisa za maisha yao. Wazayuni wana wanyanyasa vibaya wa Palestina hao, wanawahamisha kwa makusudi kutoka seli hadi seli nyingine kwa shabaha ya kuwanyanyasa na kuwakosesha utulivu, ameeleza Al Ashkar. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeitilia mkazo msimamo wake wa kuwasaidia watoto nchini Tanzania ili kuwawezesha wasichana wanao balehe kupata huduma za elimu, afya na lishe nzuri. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Catherine Russell ametoa ahadi hiyo alipotembelea mkoa wa Songwe kukagua programu za elimu na afya kwa watoto na wasichana wanao balehe. Programu hizo zinafadhiliwa na UNICEF ambazo zinakusudia kupunguza umasikini na kuboresha maisha ya watoto nchini Tanzania. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na UNICEF, shirika hilo la Umoja wa Mataifa linashirikiana na serikali ya Tanzania na washirika wake katika uendeshaji wa sera za uwekezaji unaosaidia watoto na vijana, hasa wasichana, kuboresha upatikanaji wa elimu, huduma za afya na lishe kwa jamii na kupunguza mimba za utotoni. Russell ambaye ziara yake ya siku tatu nchini Tanzania imemalizika leo jumane ameongeza kuwa asilimia 50 ya Watanzania ni watoto na asilimia 72 ni vijana. Amebainisha kuwa UNICEF ina dhamira thabiti ya kuunga mkono juhudi za serikali ya nchi hiyo za kuwekeza kwa manufaa ya watoto hao. Amesema kama ninavyo mnukuu, Tanzania imeonyesha kuwa kuwekeza kwa ajili ya watoto na vijana hakuhusiani tu na maisha yao ya baadaye, bali ni kuhusu mustakabali wa taifa zima la Tanzania. Aidha amesema Tanzania ni mfano muhimu wa kuigwa kwani imethibitisha kivitendo kwamba kuwapa watoto kimaumbile kuwapa watoto kipaumbele ni jambo sahihi mradi kuwapa watoto kipaumbele ni jambo sahihi na la busara. Juzi Jumapili, Russell alikutana na wasichana walio balere na wabunifu wa kike katika mpango unaoungwa mkono na UNICEF jijini Dar es Salaam ili kuwapa vijana ujuzi wa kidijitali wa kuwawezesha kushughulikia changamoto nyingi ndani ya maisha yao. Rais Abdul Fatah Al-Sisi wa Misri na mwenzake wa Tunisia, Kais Saied, wametilia tena mkazo msimamo wa nchi zao wa kupinga kuhamishwa kwa nguvu wa Palestina katika ardhi zao. Viongozi hao wawili wamefanya mazungumzo ya simu na kujadiliana hali ya ukanda wa Ghaza na kupitia tena mapendekezo ya Misri ya kuhakikisha mapigano yanasimamishwa kikamilifu na misaada ya kibinadamu inafikishwa kwa wananchi wa Ghaza kikamilifu kama inavyosema kama vinavyosema vipengee vya makubaliano ya kusimamisha vita kati ya Hamas na Israel. Taarifa hiyo imesema pia kuwa rais wa Tunisia amepongeza mapendekezo ya Misri kuhusu kuijenga upya Ghaza. Mpango huo ulipasishwa kwa kauli moja kwenye mkutano wa dharura wa hivi karibuni wa nchi za Kiarabu. Rais wa Tunisia amesisitiza kuwa nchi yake inaunga mkono kikamilifu mpango huo kwani lengo la mpango huo ni kujenga upya Ghaza bila ya kuwafukuza wakazi wake. Marais wa Misri na Tunisia wamesisitiza pia kwamba kuanzishwa nchi huru ya Palestina kwenye mipaka ya mwaka 1967 huku Baitul Muqaddas ukiwa mji mkuu wake bado ndiyo njia pekee ya kuwezesha kupatikana amani ya kudumu katika ukanda huu mzima. Mazungumzo ya simu baina ya marais wa Misri na Tunisia yamezungumzia ya pia matukio ya nchi nyingine za Kiarabu hasa Libya na Siria, huku marais wote hao wawili wakisisitiza kuwa wataendelea kujitolea kupigania utulivu, umoja na mshikamano wa ardhi zote za nchi za eneo hili bila ya ubaguzi na kuhakikisha matatizo yote yanatatuliwa kwa njia ya mazungumzo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa radio Teheran. Licha ya kujigamba duniani kuwa Marekani ni kinara wa demokrasia na uhuru wa kujieleza, lakini utawala wa Donald Trump umetishia kuviadhibu vyuo vikuu sitini vya nchi hiyo kwa kisingizio cha kueneza chuki dhidi ya Mayahudi kufuatia maandamano makubwa ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kulalamikia jinai za utawala wa kizayuni. Sasa utawala wa Trump umevionya vyuo vikuu sitini vya nchi hiyo visiruhusu maandamano ya kuwatetea Wapalestina, la sivyo vitachukuliwa hatua kali, amesema. Chuo kitakachoruhusu kufanyika maandamano ya kutangaza jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina kitatozwa faini. Cha ajabu ni kwamba baadhi ya waandamanaji hao ni Mayahudi, na hii inathibitisha kuwa maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya Marekani hayatokani na chuki dhidi ya Mayahudi, bali ni ya kupinga uzayuni na jinai zake dhidi ya Wapalestina. Hatua serikali Amerikani ya Marekani ya kupiga marufuku maandamano ya kulaani uhalifu wa kizayuni zimeongezeka katika siku za hivi karibuni baada ya kufutwa msaada wa kifedha kwa chuo kikuu cha Columbia na kukamatwa mmoja wa waandamanaji wakuu nchini Marekani. Mashinikizo ya waungaji mkono wa Palestina yameongezeka sana nchini Marekani tangu wakati wa kampeni za uchaguzi, na sasa serikali ya Trump imeongeza mashinikizo kwa vyuo vikuu ambako maandamano hayo yalikuwa yanafanyika. Wiki iliyopita Trump alionya kwamba atakata ufadhili kwa vyuo vikuu vinavyoruhusu maandamano aliyodai eti ni haramu. Utawala wake pia umekata ufadhili wa dola milioni mia nne kwa chuo kikuu cha Columbia ukidai kwamba kimeshindwa kushughulikia alichodai kuwa ni unyanyasaji dhidi ya wanafunzi Mayahudi. Na shughuli mbalimbali za kibiashara zimeporomoka nchini Burundi tangu vilipoongezeka vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Februari mwaka jana. Eneo la Gatumba lililoko kwenye mpaka wa magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeathiriwa sana na vita, hasa katika sekta yake ya uchukuzi na biashara. Familia nyingi zinazoishi kando ya barabara ya taifa nne inayounganisha Bujumbura na Uvira zina matatizo mengi ya kiuchumi kutokana na kushuka kwa kasi harakati za biashara. Pascal Antini, dereva anayefanya kazi katika njia ya Bujumbura Gatumba Uvira, anasema siku hizi tuna abiria wachache sana wanaosafiri kutoka Uvira kwenda Burundi. Wakati mwingine tunakuwa na abiria wawili tu, hali imebadilika sana. Baadhi ya wakati tunataka kupata angalau abiria wanne kutoka Uvira lakini mara nyingi tunarudi nyumbani bila abiria yote. Kiasi kikubwa cha biashara kati ya Burundi na mashariki mwa DRC si kinafanyika kupitia barabara ya taifa 4 na kuifanya barabara hiyo kuwa na faida kubwa, lakini hivi sasa wafanyabiashara kutoka Kongo wameacha kununua bidhaa kutoka Bujumbura kutokana na kushadidi mapigano hasa kutoka kwa waasi wa M23 ambao viongozi wa DRC wanasema wanaungwa mkono na kusaidiwa na Rwanda na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio nam wapenzi wasikilizaji baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu mwadi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa Una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: Je, Afrika Kusini itasalimu amri mbele ya ubabe wa Trump? Kwa kuendelea msimamo wa kuingilia kati wa Rais Donald Trump wa Marekani katika masuala ya ndani ya Afrika Kusini, Serikali ya Pretoria imetangaza kuwa haitajiingiza katika diplomasia isiyo na tija ya kupiga kelele kupitia vipaza sauti na Marekani. Serikali ya Afrika Kusini imeeleza kuwa Donald Trump ana uelewa usio sahihi kuhusu sheria mpya ya ardhi nchini humo. Sheria hiyo inaruhusu kuchukuliwa ardhi bila fidia katika baadhi ya hali. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa uhusiano kati ya nchi hiyo na Marekani unapaswa kujengwa juu ya heshima ya pande zote mbili, huku Pretoria ikiendelea kujitolea kuimarisha mahusiano ya kibiashara, kisiasa na kidiplomasia kwa manufaa ya pande mbili. Msimamo huu wa serikali ya Afrika ya Kusini umetolewa baada ya Trump kudai tena kupitia mitandao ya kijamii kwamba serikali ya Pretoria inawanyang'anya ardhi wazungu. Trump amedai wa pia kuwa Marekani iko tayari kuwapa uraia wakulima wazungu Afrika Kusini wanaopoteza ardhi zao. Hata hivyo, madai ya Trump kuhusu wasiwasi wake juu ya kuchukuliwa ardhi kutoka kwa wakulima wazungu yanaonekana kama kisingizio tu cha kuishinikiza Afrika Kusini. Viongozi wa Pretoria wameeleza kuwa madai hayo ni njama za Trump za kukata misaada kwa Afrika Kusini na kuishinikiza nchi hiyo. Sababu halisi ya hasira ya Trump dhidi ya Afrika Kusini ni hatua za kisheria zilizochukuliwa na serikali ya Pretoria dhidi ya uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Afrika Kusini imesisitiza kuwa licha ya vitisho vya serikali ya Marekani, haitaondoa kesi yake dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Afrika Kusini ni moja ya nchi muhimu na zenye ushawishi mkubwa barani Afrika katika uwanja wa kisiasa na kimataifa. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, imechukua misimamo mkali dhidi ya Israel na kuwasilisha mashtaka huko ICJ, katika hatua iliyosaidia kuhamasisha mataifa mengine duniani kufungua kesi dhidi ya Israel kutokana na mauaji yake ya kimbari inayofanya dhidi ya Wapalestina. Kwa hakika, Afrika ya Kusini ilikuwa nchi ya kwanza mnamo Disemba 2023 kuwasilisha rasmi malalamiko dhidi ya Israel katika mahakama kimataifa ya haki kuhusiana na jinai za utawala huo wa kizayuni huko Ghaza. Sasa huku Trump akianza kuhudumia muhula wake mpya urais, anatumia madai ya wazungu kupokonywa ardhi kama kisingizio cha kuiwekea Afrika Kusini mashinikizo ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja. Madai haya yanakuja licha ya ukweli kwamba miaka mingi baada kumalizika ya kumalizika utawala wa ubaguzi wa rangi apartheid, bado sehemu kubwa ya ardhi ya Afrika Kusini inamilikiwa na wazungu. Tangu kumalizika mfumo wa apartheid mwaka elfu tisa mia na tisini na nne serikali mbalimbali mbali za Afrika Kusini zimejaribu kupunguza ukosefu wa usawa wa kihistoria kwa kutekeleza sera za mageuzi ya ardhi. Hata hivyo, wazungu ambao ni karibu asilimia tisa tu ya idadi ya watu wote wa Afrika Kusini wanamiliki zaidi ya asilimia sabini na mbili ya ardhi za kilimo binafsi. Kwa sababu hiyo Mwanzoni mwa mwaka 2025 serikali ya Rais Cyril Ramaphosa ilipitisha sheria inayoruhusu serikali kutaifisha ardhi isiyotumika au inayofaa kwa matumizi na manufaa ya umma bila ya malipo ya fidia katika hali Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran. Karibuni kusikiliza vipindi vyetu, na nakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo haya. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika podkasti hii tutachunguza namna lengo jingine la mapinduzi ya katiba ya Iran yaani piganio la kujitawala kisiasa na kiuchumi lilivyotoweka kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Murdadi 28 1332, yani Agosti 1953, na tutaonyesha kwamba mapinduzi hayo ambayo yalifanywa kwa ushirikiano wa Uingereza, Marekani Muhammad Reza Shah na wapambe wa utawala wake wa kifalme mbali na kuandaa mazingira ya kuanzishwa uhusiano wenye sura ya bwana na kibaraka wake kati ya Marekani na Shah kwa muda wa miaka 25 yaliweka Iran kwenye mbinyo na ukandamizaji wa udikteta na ukoloni. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mifululizo miwili iliyopita ya podcast hii tulizungumzia matukio yaliyojiri mwishoni mwa zama za utawala wa Kajar kwa kubainisha ni vipi wapigania mapinduzi ya katiba walifeli katika kufikia malengo ya harakati yao, na tukaeleza kwamba baada ya kuanza vita vikuu vya kwanza vya dunia kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine kuzidi kuvurugika hali ya ndani, mwishoni mwa zama za ufalme wa Wakajar, mapiganio matatu matukufu ya uhuru, haki na kujitawala ambayo yalikuwa ndiyo malengo matatu makuu ya vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba ya Iran yalififia na hali ya kukata tamaa na kupoteza matumaini ikatawala ndani ya nyoyo za wananchi. Katika mazingira hayo, Reza Khan akaitumia vyema fursa hiyo kwa maslahi yake na mnamo Februari 1921 akaongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyoandaa mazingira ya kufuta ufalme wa Wakajar na kukalia yeye kiti cha ufalme ikiwa ni hatua ya kuasisi silsili nyingine ya ufalme nchini Iran. Japokuwa Reza Khan aliingia madarakani kwa kutoa ahadi za kurejesha usalama na kulinda umoja kamili wa ardhi yote ya Iran na kufanikisha malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba na kwa ahadi hizo akaweza kuvutia uungaji mkono wa matabaka mengi ya wananchi, lakini haukupita muda, kizoro kilichokuwa kimeficha hakika yake kilimdondoka na malengo yake halisi yakadhihirika. Katika muda wote wa miongo miwili ya utawala wake aliiendesha nchi kidikteta na kwa mkono wa chuma, akawaangamiza wapinzani wake, akayafungia magazeti akaligeuza bunge la mashauriano la taifa kuwa taasisi ya kimaonyesho tu, akaeneza ubaguzi, dhuluma na upendeleo katika nyuga zote za kiutamaduni na kiuchumi na kusababisha manung'uniko makubwa kwa wananchi. Reza Shah ambaye alikuwa ameingia madarakani kwa msaada wa Waingereza alijaribu kujitenga na kujiweka mbali nao kwa kujikurubisha kwa Wajerumani, lakini kosa hilo la kimkakati alilofanya liliapa kisingizio madola ya waitifaki yani Allied Forces katika vita vikuu vya pili vya dunia cha kuivamia na kuikalia kwa mabavu Iran baada ya kumbainikia kuwa hatua yake imepelekea kukanyagwa na kukiukwa kikamilifu piganio la kujitawala. Mnamo Agosti 1941 Reza Khan alilazimika kujiuzulu na kwa mara nyingine tena wananchi wakabaki na majuto ya kuona malengo matatu makuu ya mapinduzi ya katiba yamebaki tena kuwa ndoto isiyoagulika. Baada ya kuanguka utawala wa Reza Shah na kuingia madarakani mwanawe Muhammad Reza, Iran iliingia kwenye anga mpya. Muhammad Reza Pahlavi, ambaye aliitawala Iran kwa miaka 37, aliyafuta matumaini ya wananchi ya kudhibiti mapiganio ya mapinduzi ya katiba, na hatua yake hiyo ikawa chachu ya kutokea mapinduzi makubwa ya nchi nzima, kwa kuondolewa madarakani Reza Shah na kutanduka wingu zito la udikteta lililokuwa limetanda nchini. Anga ya kisiasa ya Iran ilitanduka na kufunguka kwa kiwango fulani, ambapo uhuru wa magazeti uliongezeka, wawakilishi wa bunge la taifa wakawa wanaweza kubainisha kwa uhuru misimamo yao katika hotuba zao bungeni. Shughuli za asasi na vyama vya siasa zikashamiri na kujitokeza mazingira ya kuhuishwa tena tunu zilizopiganiwa katika mapinduzi ya katiba, hususan uhuru na ustawi wa kisiasa. Lakini katika kipindi hicho Iran ilikuwa imevamiwa na kukaliwa na majeshi ya nchi wa itifaki na nchi ambayo haina mamlaka ya kujitawala kisiasa haiwezi kupiga hatua za maana katika masuala ya uhuru na ustawi wa kisiasa. Katika hali hiyo iliyoendelea kwa muda wa miaka mitano, madola hayo vamizi yalikuwa yakiingilia masuala yote ya kisiasa, kiuchumi na kijamii ya Iran, na mamlaka ya uchukuaji maamuzi kuhusu masuala ya nchi yaliondoka mikononi mwa mfumo tawala na hata mfalme mwenyewe. Uingiliaji huo ulisababisha mvurugiko mkubwa ndani ya nchi, kuanzia kuparaganyika kwa mfumo wa uchumi, kuongezeka ughali wa maisha, ukosefu wa ajira, uhaba mkubwa wa chakula, uchapaji usio na udhibiti wala msukumo wa noti, uporwaji wa mafuta, kuuzwa kwa kulazimishwa na kwa bei rahisi mazao ya kilimo ya wana vijiji, na kupelekwa kwenye midani za vita za majeshi ya wa waitifaki na mwisho kabisa kuuzwa bidhaa za viwandani na za matumizi zinazotoka nje kwa bei ya juu mno. Yote hayo yalikuwa matokeo na athari za kuvamiwa na kukaliwa ardhi ya Iran na madola jinabi. Hali hiyo ya mchafukoge wa kiuchumi ilipelekea pia kuenea hali ya ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki na uadilifu wa kijamii, kiasi kwamba ufa uliokuwepo baina ya wananchi walio wengi na tabaka la watu matajiri ulizidi kupanuka siku baada ya siku. Na ndiyo kusema kuwa japokuwa, baada ya kuondolewa madarakani Reza Shah, ilipatikana kweli anga ya uhuru wa kisiasa ndani ya Iran, lakini kutokana na kukiukwa mamlaka ya kujitawala, kuvamiwa na kukaliwa ardhi ya Iran na majeshi ya waitifaki na athari za hatua hiyo katika nyuga za kiuchumi na kijamii, yote hayo alipelekea kuifanya hali ya uhuru na ustawi wa kiwango fulani wa kisiasa uliokuwa umepatikana visidumu kwa muda mrefu. Kwa kupanda na kushuka, hali hiyo ilidumu na kuendelea hadi mwishoni mwa zama za Pahlavi wa pili na kuandaa mazingira ya kujiri mapinduzi ya Kiislamu. Katika podkasti hii ya tisa na nyingine mbili zinazofuatia, tutazungumzia hatima ya malengo hayo matatu makuu katika zama za Pahlavi wa pili, yaani Muhammad Reza Shah, na tutaonyesha ni vipi kukandamizwa kwa malengo hayo, yaani kiu ya kuwa na uhuru wa kisiasa, kujitawala na kuwa na haki na uadilifu wa kijamii kulichangia kufanikisha ushindi wa mapinduzi katika mwaka 1979. Kuvamiwa na kukaliwa Iran na majeshi ya waitifaki kwenyewe, kulikuwa ni kukiuka uhuru wa taifa na umoja wote wa ardhi ya Iran. Lakini katika kipindi cha miaka mitano ya ukaliaji huo, madola hayo hayakutosheka na hayo, bali yakawa yanaishinikiza serikali yapatie fursa ya kunyonya utajiri wa mafuta ya nchi hii. Mnamo mwaka 1944, ujumbe wa Urusi ukiongozwa na Sergei Kavtaradze, mkuu wa kamisheni ya mambo ya nje ya shirikisho hilo la Sovieti, ulikuja Iran na kuwasilisha ombi la kupatiwa fursa ya kuchimba mafuta ya mikoa ya kaskazini mwa nchi. Kabla ya Urusi, serikali ya Marekani nayo pia ilikuwa imeshatangulia kutuma ujumbe wake mjini Teheran kuja kufanya mazungumzo ya aina hiyo hiyo. Kwa sababu serikali ya Iran haikukubaliana na mapendekezo hayo, vita vikubwa vya kipropaganda vilianzishwa ili kuidhoofisha serikali hiyo. Mwaka mmoja baadaye, yaani wakati vita vya pili vya dunia vilipomalizika kwa kushindwa Ujerumani na kusalimu amri Japan, shirikisho la kisovieti la Urusi lilihalifu ahadi yake liliyotoa wakati wa vita ya kuheshimu mamlaka ya kujitawala ya Iran na kuwa tayari kuondoa haraka majeshi yake ndani ya muda usiozidi miezi sita baada ya kumalizika vita. Urusi ilikataa kufanya hivyo kwa visingizio mbalimbali mbali, hasa cha msimamo wa serikali ya Iran wa kukataa kuipatia mamlaka ya kuchimba mafuta ya kaskazini mwa nchi. Hoja iliyotoa ni kwamba kwa kuwa mafuta ya eneo la kusini mwa Iran yamekuwa yakihodhiwa na Uingereza kwa miaka na miaka, Moscow ina utafsiri uamuzi wa, wa kutopewa upendeleo wa kuchimba mafuta ya kaskazini mwa Iran kuwa ni kitendo cha ubaguzi, ili kuishinikiza serikali ya Iran juu ya suala hilo. Sio tu Rusi ilikataa kuondoa majeshi yake, lakini iliunga mkono pia kundi la kidemokrasia la Azerbaijan na chama cha demokrasia cha Kurdistan vilivyokuwa vikipigania mamlaka ya kujiendeshea mambo yao na kujitenga na serikali kuu ya Iran. Na kwa muda wote ambapo serikali ya wakati huo ya waziri mkuu Kavam haikukubali kukidhi takwa hilo la kuchimba mafuta, shirikisho la Sovieti halikuwa tayari kuondoa majeshi yake katika ardhi ya Iran au kuacha kuyasaidia makundi yaliyopigania kujitawala. Hatimaye mkataba wa suala hilo iliyotaka Urusi usainiwe na serikali ya Iran ulikataliwa kwa busara ya waziri mkuu na kwa kutopitishwa na Bunge, na hivyo kuinusuru nchi na hatari kubwa iliyolenga kupora mamlaka ya kujitawala, umoja wa ardhi na masilahi yake ya taifa. Lakini katika upande mwingine wa pili, Marekani iliyoibuka kama dola jipya lenye nguvu ilitafuta fursa ya kujijengea satwa ndani ya Iran. Ombwe na nafasi tupu iliyoanza kuachwa kidogo kidogo kwa kupungua nguvu na satwa za Uingereza katika mahusiano ya kimataifa, ilijazwa katika anga ya mfumo wa kambi mbili kuu na vita baridi. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, mpangilio wa madola yenye nguvu katika safu ya kimataifa ulishuhudia mabadiliko makubwa, na kambi mbili kuu za mashariki na magharibi ziliibuka zikiongozwa na Urusi na Marekani. Sambamba na kujitokeza kwa kambi hizo mbili kuu, kwa upande wa mataifa yaliyokuwa yamekoloniwa, iliibuka hali maalumu ya mwamko na uelewa wa kukabiliana na wakoloni. Wimbi hilo lilipelekea kupata uhuru nchi nyingi zilizokuwa zimekoloniwa, na katika baadhi ya nchi ikiwemo Iran, likaibuka vuguvugu vugu la kujivua na kutokuwa na utegemezi na yoyote kati ya kambi mbili za mashariki na magharibi vuguvugu vugu hilo lilienea pia katika mataifa mengine na kuundwa hatimaye vuguvugu la nchi zisizofungamana na upande wowote yani non-aligned movement kwa kifupi nam ukweli ni kuwa iran ilikuwa moja ya vinara wa vuguvugu vugu hilo duniani kwa upande wa iran kukataa utegemezi kwa kambi za mashariki na magharibi kuliandamana na harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta kwa hakika, kufeli kwa njama ya Urusi ya kuhodhi mafuta ya kaskazini mwa Iran kuliwahamasisha wananchi kufufua tena harakati yao ya kurejesha mamlaka ya kitaifa ya kujitawala, ambapo katika wakati huo kielelezo muhimu zaidi cha utegemezi na kukiukwa mamlaka ya taifa ya kujitawala kisiasa na kiuchumi kilikuwa ni hisa za kiuchumi ambazo serikali ya Iran ilikuwa imezitoa karibu miaka 40 nyuma kwa raia mmoja wa Uingereza aitwaye William Knox Darcy, makubaliano ambayo ulipofika mwaka 1933 yalirefushwa tena kwa mashinikizo ya serikali ya Uingereza. Kupitia makubaliano hayo, Uingereza ilikuwa inaipatia Iran asilimia 20 tu ya mapato ya mafuta yake, ukiwa ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya kiuchumi na kisiasa ya nchi. Hali hiyo iliwakasirisha na kuwaghadhibisha mno wananchi wa Iran. Muhammad Musadik, kiongozi wa harakati ya utaifishaji sekta ya mafuta ya Iran, ndiye aliyebeba bendera ya kupigania nchi kujitawala kwa uhuru katika miaka ya 1940. Musadik ambaye alikuwa mbunge, wakati Urusi ilipotaka ipatiwe fursa ya kuchimba mafuta kaskazini ya Iran, alitamka kinaga ubaga katika jibu lake kwa ombi la Mosko na waungaji mkono wake wa ndani kwamba sera ya serikali ya Iran inapasa iwe ni hasi na ya kupinga kwa mizani sawa ya mlingano. Maneno hayo ya Dkt Musadik yalimaanisha kwamba isitumike kuwa ni hoja kuwa kwa vile mafuta ya kusini mwa Iran yako mikononi mwa Waingereza, yale ya kaskazini wapatiwe Warusi, bali kinachopasa kufanywa ni kuwaondolea Waingereza pia upendeleo waliopewa ili kuwepo na mlingano juu ya suala hilo. Baada ya kuchaguliwa na bunge mwaka 1951 kuwa waziri mkuu, Dr Musadik alianzisha mapambano ya kutaifisha sekta ya mafuta ya Iran katika medani mbili kwa wakati mmoja. Katika medani ya kwanza, alielekeza harakati yake katika kupigania kujitawala kwa nchi kwa kufufua misingi ya mapinduzi ya katiba na utawala wa sheria kwa kukabiliana na udikteta wa Shah, na katika medani ya pili akapigania uhuru wa kisiasa na kujitawala Iran kisiasa na kiuchumi, kwa kukabiliana na Uingereza kwa njia ya kufuta upendeleo wa kuchimba mafuta ya kusini. Serikali ya Uingereza iliamua kuchukua hatua tatu dhidi ya uamuzi wa serikali ya Iran wa kutaifisha sekta yake ya mafuta. Kwanza, ilifungua kesi katika jumuiya za kimataifa, pili ikaondoa meli zake za mafuta katika mji wa Abadan ili kuzuia mafuta ya Iran yasisafirishwe na kuuzwa nje ya nchi na serikali ya kitaifa ya Musaddiq, na tatu ikaituma ghuba ya Uajemi manuari yake iitwayo HMS Mauritius na kuzuia serikali ya Musaddiq kusafirisha nje mafuta ya Iran. Katika kipindi hicho yalifanyika mazungumzo kadhaa ya kutatua mvutano huo, lakini uingereza Haikukubali katu kuridhia matakwa ya wananchi wa Iran. Kwa sababu hiyo jeshi la Iran nalo lilikivamia kiwanda cha kusafishia mafuta cha Abadan na kuwataka Waingereza waondoke katika mji huo. Joto la mvutano kati ya nchi mbili lilitokota na kufikia kiwango cha juu zaidi. Hali ya kiuchumi ya Iran haikuwa ya kuridhisha hata kidogo kutokana na kushindwa kuuza mafuta yake nje. Na Marekani nayo haikuwa tayari kuisaidia kifedha Iran kwa kuipatia mkopo. Kwa wakati mmoja, Musaddiq alipambana na kambi ya nje na kupanga safu pia ya kukabiliana na udikteta wa ndani. Na wakati anaendeleza msimamo wake wa kutokubali kulegeza kamba katika kupigania matakwa ya wananchi wa Iran, ya taifa hili kuwa na mamlaka kamili ya kujitawala kisiasa na kiuchumi. Muungano wa pande tatu uliundwa wa kuipindua serikali yake na kumuondoa madarakani. Muungano huo wa Uingereza na Marekani, ambayo wakati huo ilikuwa ikiongozwa na serikali ya Warepublican ya rais Eisenhower, iliungana na mhimili watatu wa ndani ya Iran ambao ni Shah na watu wake Muungano huo ndio uliopanga na kuongoza mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 dhidi ya serikali halali ya Dkt Musaddiq na kufelisha harakati ya kutaifisha sekta ya mafuta ambayo wakati huo iligeuka kuwa nembo ya kupinga udikteta na ukoloni nchini Iran. Mapinduzi hayo yalifuta tena matumaini ya wananchi ya kufanikisha malengo ya mapinduzi ya katiba na kuifanya nchi endelee kubaki kwenye minyororo ya udikteta wa ndani na ukoloni wa nje. Mpenzi msikilizaji, simulizi ya tisa ya podkasti ya Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la heri maishani. Salli wa ali inni Ewe Mungu wangu hakika mimi naanza kukutukuza kwa hamdi yako nawe ni na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako wako, nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora. Na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu fi wa. Ewe ya Mungu wangu, umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba, hivyo sikiliza utukuzo wangu. Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeafariji? Wa hummu min qad kashaftaha wa athratin qad aqaltaha. Makosa mangapi umeondoa? Wa rahmatin qad nashartaha wa halaqati bala'in qad fakaktaha. Rehema ngapi umezieneza? Na milolongo mingapi ya balaa umeitawanya. Kila sifa njema ni Mungu, wala ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mke wala mtoto, hana mshirika katika ufalme. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote. alhamdulillahilladhi la mudda lahu fi mulkihi wa la munazia lahu fi amrihi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. alhamdulillahilladhi la sharika lahu fi khalqi wala shabiha lahu fi adhamati, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe viumbe, ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake mwenye kufumbua mkono wake kwa ukarimu wake, alladhi la tanqasu khazainuhu wa la taziduhu kathratul atai illa judan wa karama, ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu, innahu huwal azizul wahhab Hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni Parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.