Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninayemwabudu. Nyinyi mtapata malipo yenu, nami nitapata malipo yangu. Nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kutawakal kwako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa wenye kufuzu mbele yako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako wa karibu kwa ihsani yako, ewe lengo la watafutaji. Amin ya Rabbil Alamin. Na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na leo ikiwa ni Ramadhani kumi na mmoja elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria sawa na Machi kumi. Kumradhi, Ramadhani kumi elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria sawa na Machi kumi na moja elfu mbili na ishirini na tano siku ya Jumanne njema kabisa. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin na tuna mengi mazuri tumeandalia mchana huu katika meza ya matangazo, tukianza na taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu, una kichwa yeah, cha maneno kinachohoji je, Afrika Kusini itasalimu amri mbele ya ubabe wa Donald Trump? Kwa upande wa vipindi, tutakuwa na kipindi cha wafati cha mtukufu Bibi Khadija alaihissalam. Tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Irani, na tumeandalia vilevile kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhan na makala yetu ya leo katika historia na wakumbusha. Unaweza kuwasiliana nasi katika channel yetu ya Telegram ni at Radio Teheran SW, yani t.me Radio Tehran SW. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendwa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Arakchia ikosoa Marekani na Irani yatoa jibu la msingi kwa hatua haramu ya Marekani mkabala wa Iraq. Rais wa Sudan Kusini awafuta kazi mawaziri watatu. Harakati ya Hamas yasema taifa la Palestina litajitawala tawala lenyewe katika ardhi yake. Ha, haruthi yasema tupo tayari kutekeleza operesheni dhidi ya Israeli iwapo haitaruhusu misaada kuingia ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuhusu dhamira ya nchi hii kwa Iraki ili kutoa ushirikiano kwa ajili ya kukomesha hatua za Marekani zilizo kinyume cha sheria. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amekosoa uamuzi wa serikali mpya ya Marekani wa kubatilisha msamaha wa vikwazo kwa Iraki wa kuagiza umeme kutoka Iran. Kuhusiana na swala hili, rais Donald Trump wa Marekani hivi karibuni alipinga kurefushwa kwa misamaha ya vikwazo kwa mauzo ya umeme wa Irani kwa Iraki, akitolea mfano kampeni ya mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Iran, taarifa ambayo inaweza kuwa mbaya kwa Bagdad na hivyo kuandaa uwanja wa kushtadi malalamiko katika msimu ujao wa joto kali. Inafaa kuashiria hapa kuwa uhusiano wa pande mbili kati ya jamhuri ya Kiislamu Irani na Iraki, zikiwa nchi mbili jirani zenye mafungamano mengi ya kidini kiutamaduni na kijiografia unarejea miaka mingi nyuma na umeasisi jukwaa zuri la kustawisha zaidi uhusiano kati ya nchi mbili. Pia nchi mbili, yaani Iran na Iraki, zimesaini makubaliano katika nyanja mbalimbali, mojawapo ya mikataba muhimu ikiwa ni usafirishaji wa umeme kutoka Iran hadi Iraki, ambapo Julai mwaka 2022 Iraki pia ilitia saini mkataba wa miaka mitano wa kununua megawati elfu nne za umeme kutoka Iran, mkataba ambao serikali ya Marekani inajaribu kutumia kuvuruga uhusiano raisi wa nchi mbili. Rais Salva Kiir Mayardit wa Sudani Kusini amewafuta kazi mawaziri watatu jana Jumatatu, katika mabadiliko yake ya hivi karibuni ndani ya baraza la mawaziri. Katika uteuzi wa kwanza uliosomwa na shirika la utangazaji la Sudani Kusini SSBC linalomilikiwa na serikali, Rais Kiir amemfuta kazi waziri wa sheria na masuala ya katiba Ruben Madola Ror na kumteua Wek Mamel Col achukue nafasi yake. Katika uteuzi wake mwingine, rais wa Sudani Kusini amemfuta kazi aliyekuwa waziri wa elimu Awuti Denge Aquil na kumteua Kuyok Abola Kuyok, na akamteua pia Atong Kol Manyango kuwa waziri wa biashara na viwanda na kumwachisha kazi Joseph Mum Majaka. taarifa hilo taifa hilo lenye utajiri wa mafuta lilijitenga na Sudani mwaka 2011. Hata hivyo liliathiriwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya rais Salvakir kuitilafiana na makamu wake Rik Machar. Sudani Kusini inaendelea kushuhudia matukio mbalimbali, ambapo siku kadhaa zilizopita rais wa nchi hiyo Salvakir Mayardit alitoa wito wa kuwepo utulivu baada ya jenerali wa jeshi la ulinzi la nchi hiyo David Majur Dak na askari wengine 27 kuuawa katika shambulio la wanamgambo wa jeshi jeupe White Army katika kaunti ya Nasir nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni mali ya wenyeji wa maeneo hayo. Khalid Mashal, ambaye ni miongoni mwa viongozi wa harakati ya Mukawama ya Hamas, amesisitiza kuwa Gaza na ukingo wa magharibi ni mali ya Wapalestina na kwamba hatua zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni si tu kuwa zinatishia Gaza na ukingo wa magharibi pekee, bali hata nchi nyingine za kanda hii. Mashal amesistiza kuwa wananchi wa Palestina wenyewe ndio watakaoendesha masuala ya nchi yao na kutawala ardhi hiyo, na wanapinga jitihada zozote za kuasisi mfumo wa kisiasa kutoka nje au kupokonywa silaha mukawama chini ya usimamizi wa wazayuni maghasibu. Mwakilishi huyo wa ngazi ya juu wa Hamasi amesema mukawama hautaweka chini silaha zake maadhali maghasibu wazayuni bado angalipo katika ardhi za Palestina, na mapambano ya silaha ni njia pekee ya kupigania haki za Palestina zilizoporwa. Khalid Mashal ametahadharisha kuwa Gaza inakabiliwa na hatari kubwa, ikiwa ni pamoja na njama za kuwasababishia njaa wakazi wa eneo hilo kwa lengo la kuwafukuza kwa nguvu. Kuhusu hali ya ndani ya Palestina, Mashal amesisitiza kuwa Umoja wa safu za Wapalestina ni muhimu katika kukabiliana na changamoto zilizopo. Kiongozi wa harakati ya Ansar Ullah ya Yemen amethibitisha msimamo wa harakati hiyo kuhusu muhula waliotoa kwa utawala wa kizayuni ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Abdul Malik al Huthi ameeleza haya ikiwa imesalia siku moja kati ya nne zilizokuwa zimetolewa na Ansarullah kwa utawala wa Israel, amesema jeshi la Yemen limejiandaa kikamilifu kuanza kutekeleza duru mpya ya operesheni za kijeshi dhidi ya Israel katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Tunasalia imara katika msimamo wetu kuhusu tarehe ya mwisho ya kuingia misaada huko Gaza, na vikosi vya jeshi la Yemen vimejipanga kikamilifu kutekeleza operesheni, amesema Abdul Malik al Hothi. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen amesema serikali za kiarabu na kiislamu zinapasa kuhakikisha kuwa misaada ya kibinadamu inafika Gaza na kutoa mashinikizo kwa Israel katika uwanja huo. Wakati huo huo, kiongozi wa Ansarullah amesema kile kinachojiri hivi sasa katika pwani ya Siria ni jinai za kutisha, zinapasa kulaaniwa na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukomesha jinai hizo. Harakati ya Ansarullah tayari imeonyesha uwezo wake kwa kuzuia meli katika maji ya kimataifa zinazoelekea Israel, kwa kushambulia maeneo ya kijeshi ndani ya ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Na tovuti ya CNN imeashiria katika makala yake kuhusu kuongezeka idadi ya watu walioachishwa kazi kupungua mchakato wa kuajiri watu, mfumuko wa bei na kadhalika nchini Marekani na kusisitiza kuwa sera za ushuru za Rais Donald Trump wa nchi hiyo zimezidisha matatizo ya kiuchumi nchini humo. Mchezo wa kuongeza ushuru wa Rais Donald Trump na hasa kutoaminika hatua anazochukua kuhusu suala hilo vimesababisha mkanganyiko kwa wafanyabiashara wa Marekani, watumiaji na wawekezaji, jambo ambalo limezua wasiwasi kuhusu mfumuko wa bei wa bidhaa mbalimbali za matumizi. Televisheni ya CNN imesema hatua ya Trump ya kuwakandamiza wahajiri inatishia viwanda muhimu vikiwemo vya kilimo, ujenzi na huduma za afya. Katika upande mwingine, kupungua pakubwa idadi ya wa wafanyakazi wa shirikisho na misaada ya serikali kunaweza kuathiri na kuwaumiza Wamarekani walio hatarini zaidi ambao hawana hata kinga ndogo mkabala wa mfumuko wa bei unaohesibu nchi hiyo. Kwa mujibu wa uchambuzi huu, sera za Trump zinahatarisha sana uchumi ambao umetajwa kuwa chanya kwa kiwango fulani, lakini uliolegalega aliorithi. Kitengo cha biashara cha Marekani kimesema matumizi ya watumiaji yalipungua bila kutarajiwa Januari mwaka huu, huku wananchi wakipunguza manunuzi yao kinyume na ilivyotarajiwa na wachumi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Mpendwa wa msikilizaji, na sasa anawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina hoji: Je, Afrika Kusini itasalimu amri mbele ya ubabe wa Trump? mm. Kwa kuendelea msimamo wa kuingilia kati wa rais Donald Trump wa Marekani katika masuala ya ndani ya Afrika Kusini, serikali ya Pretoria imetangaza kuwa haitajiingiza katika diplomasia isiyo na tija ya kupiga kelele kupitia vipaza sauti na Marekani. serikali ya Afrika Kusini imeeleza kuwa Donald Trump ana uelewa usio sahihi kuhusu sheria mpya ya ardhi nchini humo. Sheria hiyo inaruhusu kuchukuliwa ardhi bila fidia katika baadhi ya hali. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa uhusiano kati ya nchi hiyo na Marekani unapaswa kujengwa juu ya heshima ya pande zote, huku Pretoria ikiendelea kujitolea kuimarisha mahusiano ya kibiashara mahusiano ya kibiashara, kisiasa na kidiplomasia kwa manufaa ya pande zote mbili. Msimamo huu wa serikali ya Afrika Kusini umetolewa baada ya Trump kudai tena kupitia mitandao ya kijamii kuwa serikali ya Pretoria inawanyang'anya ardhi wazungu. Trump pia amedai kwamba Marekani iko tayari kuwapa uraia wakulima wazungu wa Afrika Kusini wanaopoteza ardhi zao. Hata hivyo, madai ya Trump kuhusu wasiwasi wake juu ya kuchukuliwa ardhi kutoka kwa wakulima wazungu yanaonekana kama kisingizio tu cha kuishinikiza Afrika Kusini. Viongozi wa Pretoria wamesema madai hayo ni njama za Trump za kukata misaada kwa Afrika Kusini na kuishinikiza nchi hiyo. Sababu halisi ya hasira ya Trump dhidi ya Afrika Kusini ni hatua za kisheria zilizochukuliwa na serikali ya Pretoria dhidi ya uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza. Afrika Kusini imesistiza kuwa licha ya vitisho vya serikali ya Marekani, haitaondoa kesi yake dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Afrika Kusini ni moja ya nchi muhimu na zenye ushawishi mkubwa barani Afrika katika uwanja wa kisiasa na kimataifa. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, imechukua msimamo mkali dhidi ya Israel na kuwasilisha mashtaka katika ICJ, hatua iliyosaidia kuhamasisha mataifa mengine duniani kufungua kesi dhidi ya Israel kutokana na mauaji yake ya kimbari dhidi ya Palestina. Kwa hakika, Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza mnamo Disemba mwaka 2023 wasilisha rasmi malalamiko dhidi ya Israel katika ICJ kuhusu jinai za utawala huo wa kizayuni dhidi ya Gaza. Sasa huku Donald Trump akianza kuhudumia muhula wake mpya urais, anatumia madai ya wazungu kupokonywa ardhi kama kisingizio cha kuiwekea Afrika Kusini mashinikizo ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja. Madai haya yanakuja licha ya ukweli kwamba miaka mingi baada ya kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi apartheid, bado sehemu kubwa ya ardhi ya Afrika Kusini inamilikiwa na wazungu. Tangu kumalizika mfumo wa apartheid mwaka 1994, serikali mbalimbali za Afrika Kusini zimejaribu kupunguza ukosefu wa usawa wa kihistoria kwa kutekeleza sera za mageuzi ya ardhi. Hata hivyo, wazungu ambao ni karibu asilimia 9 tu ya idadi ya watu wa Afrika Kusini wanamiliki zaidi ya asilimia sabini na mbili ya ardhi za kilimo binafsi. Kwa sababu hiyo mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano serikali ya Rais Siril Ramafosa ilipitisha sheria inayoruhusu serikali kutaifisha ardhi isiyotumika au inayofaa kwa manufaa ya umma bila malipo ya fidia katika hali maalumu. Lengo la sheria hii ni kuharakisha mageuzi ya ardhi na kusambaza ardhi kwa haki zaidi huko Afrika Kusini, mm. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika ambayo leo itatupia jicho siku ya kuaga dunia Bibi Khadija al Kubra alaiha ssalama. Wapenzi wa sikilizaji, tarehe kumi Ramadhani inakumbusha siku chungu ya kufariki dunia mwanamke adhimu, mtukufu, kipenzi na mke mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alihi wa Bibi Khadija, alayha salam, mwanamke ambaye kwa hakika alikuwa na mtukufu huyo katika vipindi vyote vya raha na mashaka na alimsaidia mtume katika njia iliyojaa misukosuko na vizingiti vingi ya kutangaza ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtambua Bibi Khadija kama waziri na mshauri wake na alitumia vyema busara na hekima zake kujitolea na ukarimu wake. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, anasema kuhusu kujitolea kwa bibi huyo mwema kwamba, Mwenyezi Mungu amrehemu Khadija, aliniamini wakati watu wengine waliponikadhibisha, aliniunga mkono wakati watu wengine waliponipiga vita, akanipa mali yake wakati nilipokuwa bila ya mali. Bibi Khadija alikuwa mwanamke mwaminifu ambaye alisabilia mali yake yote kwa ajili ya Uislamu na kuiweka katika mikono ya mumewe. Alikuwa mwenza na msaidizi mkubwa sana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Katika zama za upweke na kutengwa kwake, alijihisi kuwa katika dunia iliyojaa amani kando kando ya mume wake mtukufu na alimsaidia katika harakati zote za kutimiza malengo yake. Wakati malaika wa wahi Jibril alaihi ssalam alipoteremka kwa mtume na kumkabidhi jukumu zito la kuongoza wanadamu, Bibi Khadija alaiha ssalam alikuwa wa kwanza kusadikisha maneno yake na alikuwa mwanamke wa kwanza kukubali dini ya Uislamu. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam anasema kuhusiana na swala hili kwamba mwanamke wa kwanza duniani kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake alikuwa Khadija. Bibi Khadija alikuwa na mchango mkubwa katika kukua na kustawi dini changa ya Uislamu katika kipindi kilichokuwa na mashaka na misukosuko mingi, aliitetea dini hiyo na ujumbe wa mtume kwa hali na mali yake yote. Wakati wote mtume alipokuwa akikabiliana na adha na maudhi ya washirikina, Bibi Khadija alikuwa akimpa moyo wa mustakbali mwema kwa upendo, mahaba na mapenzi yake alifanya jitihada za kubadilisha mashaka na machungu hayo ya mtume katika njia ya kulingania ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kujaza furaha na bashasha katika maisha ya mtukufu huyo. Ibni Hajar al Asqalani, ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa Ahlusunna, ameandika kwamba miongoni mwa sifa nzuri za Bibi Khadija alaihi salam ni kwamba daima alimtukuza mtume na kusadikisha maneno yake kabla na baada ya kubaathiwa na kupewa utume. Miongoni mwa majina ya bibi huyu mwema ni Almubaraka, kwa maana ya mwanamke aliyepewa baraka nyingi. Mwanazuoni wa hadithi wa Kiislamu marehemu Sheikh Abbas al Qummi ameandika kwamba imenukuliwa katika ujumbe wa Mwenyezi Mungu aliyomtumia Nabi Isa Masih kuhusu nafasi ya juu ya Bibi Khadija mbele ya Mwenyezi Mungu kwamba yeye ni mbarikiwa na mwenza wa Bibi Mariam huko peponi. Imepokewa pia katika Injili, katika kifungu kinachoeleza sifa za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwamba kizazi chake kitatokana na mubaraka, mwanamke aliyebarikiwa, na mwanamke huyo ni mwenza wa mama yako huko peponi ano. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za ujahilia na kabla ya Muhammad kupewa utume, mwanamke alinyimwa haki zake zote na kuishi katika hali ya kusikitisha sana. Katika baadhi ya makabila, mtoto wa kike alitambuliwa kuwa aibu na fedheha na alikuwa akizikwa akiwa hai. Katika kipindi hicho, Bibi Khadija, na kwa kutumia mafundisho ya Uislamu, alithibitisha kwamba mwanamke ana haki ya kuishi kupata haki zake zote kama mwanadamu na hata kukoya ngazi za juu kabisa za ukamilifu kiasi kwamba Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimtambua kuwa ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi kote duniani. Nafasi hii adhimu ya Bibi Khadija ilithibitishwa zaidi na salamu alizokuwa akitumiwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kupitia ujumbe uliokuwa ukiletwa na malaika Jibril kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vile vile Abu Said al-Khudri amepokea kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, usiku nilipokuwa katika safari ya miraji, wakati wa kurejea, Jibrilu alinikaribia, nilimwambia: ewe Jibril, unayo haja? Alijibu kwa kusema, haja yangu ni kwamba mfikishie Khadija salamu za Mwenyezi Mungu na salamu zangu za Wakati mtume alipowasilisha ujumbe huo wa malaika Jibrilu kwa bibi Khadija, bibi huyo mwema alisema, Mwenyezi Mungu ni amani na amani inatoka kwake, na amani iwe juu ya Jibril. Bibi Khadija pia ni mmoja kati ya wanawake wanne bora zaidi wa peponi ambao mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema katika hadithi iliyopokewa na Ibni Abbas na Ikrima kwamba ni Khadija binti Khuwailid, Fatima binti Muhammad, Maryam binti Imran na Asia binti Muzahim. Bibi Khadija alikuwa na hadhi na utukufu mkubwa mbele ya Mwenyezi Mungu kiasi kwamba wakati anajifungua Fatimatu Zahra zama alipokuwa ametengwa na wanawake wenzake wa Kiquraish, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakumwacha peke yake, bali aliwatuma wanawake bora wa peponi kama Asia na Bibi Maryam, mama yake Isa bini Maryam Kwenda kumsaidia katika mashaka ya kujifungua. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliishi na mke wake mwema Bibi Khadija kipindi cha miaka 25. Watukufu hao wawili waliishi miaka mitatu katika mzingiro wa Maquraish katika pango maarufu la Shibi Abitalibi mjini Maka. Kipindi hicho cha mzingiro wa Mtume Muhammad na Ahli Baiti zake na idadi kadhaa ya Waislamu kimesajili kumbukumbu kumbu nyingi kuhusiana na Bibi Khadija katika kipindi chote cha miaka mitatu ya mzingiro huo uliosababisha mashaka makubwa ya kiuchumi kwa Waislamu. Bibi Khadija alitoa mali yake kwa ajili ya kuhudumia Waislamu wote waliokuwa wamezingirwa katika eneo hilo. Wakati huo Waislamu waliuziwa bidhaa kwa bei kubwa mara kadhaa zaidi ya bei ya kawaida na kwa kificho hadi mali yote ya Bibi Khadija ilipomalizika. Kipindi hicho Waislamu wakiongozwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ambaye alikuwa pamoja na mke mwema Bibi Khadija, ami yake na mlinzi wake mkubwa, Abitalib, Ali bin Abitalib na waislamu wengine kadhaa walilazimika kula nyasi na mizizi ya miti kutokana na mashaka makubwa waliokabiliana nayo, miaka mitatu kabla ya Mtume kuhamia Maka. Na muda mfupi baada ya mtukufu huyo kuondoka katika mzingiro wa Makuraish katika shiibi ya Abitalib, Bibi Khadija alipatwa na maradhi. Wakati huo wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam alizungumza na Bibi Khadija na kumwambia, ewe Khadija, Hivi unajua kwamba Mwenyezi Mungu amekufanya uwe mke wangu pia huko peponi? Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimjulia hali na kumpa bishara njema ya kuingia katika daraja za juu za pepo kutokana na huduma zake kubwa kwa Uislamu. Maradhi ya Bibi Khadija yalishadidi zaidi, na kwa sababu hiyo alimwambia Mtume wasia wake na kusema: ya Rasulallah, ninataka kuhusia mambo kadhaa. Kama sikutimiza wajibu wangu kwako, naomba unisamehe. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, katu hujanikosea na daima ulifanya bidii na juhudi kubwa katika kazi na majukumu yako, Umehangaika sana nyumbani kwangu na umesabilia mali yako katika njia ya Mwenyezi Mungu. Khadija alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, wasia wangu wa pili ni kwamba muangalie vyema binti yangu Fatima, kwa sababu baada yangu mimi atakuwa yatima na mpweke. Tafadhali mlinde wanawake wa Kikureshi wasije wakamuudhi, asije mtu akamzaba kibao au kumkaripia. Mchunge asije mtu akaamiliana naye kwa njia isiyofaa. Nukuu za kihistoria zinasema kwamba wakati bibi Khadija alipokuwa kwenye dakika za mwisho za uhai wake, alimwita Asma binti Omais na kumuhusia binti yake Fatimatu Zahra. Baada ya hapo, alimtuma Fatima kwa baba yake Mtume Muhammad na kumwambia amuombe moja ya nguo na mavazi yake ili iwe kafani yake baada ya kufariki dunia. Wakati Fatima alipokwenda kwa baba yake na kumwambia ombi la Bibi Khadija Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alilia na kububujikwa na machozi, na muda mfupi baadaye aliteremka malaika Jibril akiwa na nguo ya kafani kutoka mbinguni ambayo ilitumwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Bibi Khadija. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alimpenda sana Bibi Khadija kuliko wake zake wote na daima alikuwa akimtaja kwa wema na kumwombea dua na maghufira. Hatimaye bibi huyo mtukufu alifariki dunia katika siku ya tarehe kumi mwezi wa Ramadhani mwaka wa kumi baada ya mtume kubaathiwa akiwa na umri wa miaka 65 kama wanavyosema baadhi ya wanahistoria. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, aliosha mwili wa Bibi Khadija na kumkafini katika nguo aliyoletewa na Malaika Jibril kutoka mbinguni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliingia yeye mwenyewe kwenye kaburi la Bibi Khadija na kumzika huku akilia na kutokwa na machozi. Alikuwa akiomba dua na kumtakia maghufira kwa Mwenyezi Mungu. Tunaweza kusema kwamba tukio chungu zaidi katika maisha ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, lilikuwa hili la kuondokewa na mke wake kipenzi, mwema na mwaminifu, yani Bibi Khadija alayhi salam. Kwa kadiri kwamba mwaka huo aliofariki dunia ndani yake Bibi Khadija na ami yake Abu Talib, ambao ndio waliokuwa nguzo mbili muhimu katika kueneza risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu katika zama za awali, umepewa jina la mwaka wa huzuni. Tangu wakati huo, kila mara jina la Khadija lilipotajwa, mtume alikuwa akilia na kutokwa na machozi na kumwombea dua. Sala na salamu za Allah zimshukie Bibi Khadija Bibi kipenzi mwema mwaminifu na mbora wa wanawake wa peponi Khadija, Hadija binti Khuwailid. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune> naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa radio Tehran kujiunga nami katika udondozi wa magazeti. Gazeti la Iran Daily ndilo linalotufungulia pazia la udondozi wetu wa magazeti ya Iran mchana huu. Limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya manuari kubwa katika maji ya ghuba ya Oman. Kichwa cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasema mkanda wa usalama 2025, Iran, Russia na China zatunisha misuli katika luteka pamoja Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa meli za kivita za Rusia na China zimewasili katika maji ya eneo la Iran kaskazini mwa bahari ya Hindi kushiriki katika mazoezi makubwa ya pamoja ya vikosi vya wanamaji yanayojulikana kama Mkanda wa Usalama 2025 Security Belt 2025, ambayo yanashirikisha vitengo mbalimbali mbali kutoka mataifa haya matatu yenye nguvu za kijeshi. Habari yake ki nyingine kuu ina anwani inayosema Hakuna kinachoweza kuhalalisha mashambulio dhidi ya watu walio wachache Siria, Iran yasema. Muhtasari wa habari hii ni kuwa wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa tamko kali la kulaani mauaji ya raia nchini Siria, ikielezea machafuko hayo kuwa ni umwagaji damu usiokubalika na kwamba vitendo vyovyote vya uhasama vinavyolenga makundi ya wachache katika nchi hiyo ya kiarabu vinapaswa kukomeshwa. Gazeti la Madume Salari pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya meli ya kijeshi ikiambatana na anwani inayosema dagadaga ya Pentagon juu ya mazoezi ya kijeshi ya pamoja kati ya Iran, Russia na China. Habari yake nyingine kuu inasema Canada yachukua hatua ya kujibu mapigo ya ushuru wa forodha wa Marekani. Kaihani toleo la kifarsi pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya ulteka hiyo ya kijeshi ya Iran, Russia na China Limesema maneva hayo yanakusudia kuimarisha usalama wa baharini katika sehemu ya kaskazini ya bahari ya Hindi na kuongeza ushirikiano wa kijeshi kati ya Iran, Russia na China kwa kubadilishana ujuzi, mafunzo na uzoefu wa kijeshi. Gazeti dada la Kaihan International unayochapishwa kwa lugha ya Kiingereza limeipa uzito wa kwanza habari inayosema Siria yakodolea macho mustakbali wenye kiza baada ya kuwawa kwa kuchinjwa jamii ya Alawi. Pia limeandika Iran yasema mauaji ya sema kimbari ya Syria ni mtihani wa kweli kwa watawala wa HTS, kundi la Hayati Tahrir Sham. Trump atiwa kiwewe na mazoezi ya kijeshi ya baharini katika pwani ya kusini mashariki mwa Iran. Msanii wa Algeria asema Iran inaongoza katika sanaa ya Uislamu. Iran yatoa ubingwa wa mashindano ya min soka ya Asia 2025. Huthi yasema matakfiri wa Siria ni vikaragosi vya madola ajinabi. Gazeti hilo pia limeandika makala ya kumbukizi ya kuaga dunia mama wa Uislamu Bibi Khadija binti Khuwailid alayhassalam. Toleo lake la intaneti limeandika watawala wa mpito wa Afghanistan wasema wanataka kuimarisha uhusiano na Iran. Aidha, vikwazo vinawaumiza wagonjwa wenye usonji, na ripoti yasema nchi za Ulaya zaongeza maradufu uagizaji wa silaha. Moja ya habari zilizopewa uzito katika gazeti la Shark ni kuhusu msimamo wa Iran kusisitiza kuwa haitakubali kufanya mazungumzo kuhusu mradi wake wa nyuklia chini ya mashinikizo vitisho na kuburuzwa. Limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abas Arakchi, akisema katu Iran haitafanya mazungumzo kuhusu mradi wake wa nishati ya nyuklia chini ya mashinikizo, kwani mazungumzo ni tofauti na utumiaji wa mabavu na vitisho. Tunafunga udondozi wetu wa kutupia jicho gazeti ya Tehran Times ambalo limepamba ukurasa wake wa mwanzo kwa picha inayoonyesha makamanda wa Iran wakitembea pambizoni mwa manuari ya kijeshi ya, ya nchi hii. Imeambatanishwa na kichwa kilichobeba maneno Iran, Russia na China zaanza mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya kila mwaka katika bahari Hindi. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasomeka kama ifuatavyo: Siria katikati ya ugaidi na mkinzano Mauaji ya maalawi mbele ya kimya cha Waarabu. Benki ya Dunia ya yakuamisha ujenzi upya wa Lebanon. Arakti ya pinga matakwa ya Marekani, ayataja kuwa amri za kidikteta. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja ya Redio Tehrani, na sasa tunaletea kipindi chetu cha Ramadhani itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia Shana. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza sehemu ya tano ya kipindi hiki maalumu tulicho kutayarishieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu kama tunavyojua sote ni mwezi wa machipua wa ibada, mwezi ambao milango ya rehema ya Mwenyezi Mungu hufunguliwa kwa ajili ya waja wake. Ni mwezi ambao pia huambatana na fursa chungu nzima zisizo na mfano ambazo hutuandalia uwanja wa kujirudi na kurejea kwenye hakika ya maumbile yetu Jiungeni nasi katika anga na siku hizi za kimanawi ili tupate kunufaika sote na baraka pamoja na fadhila kubwa za mwezi huu uliojaa nuru kupitia duaa na ibada tunazofanya katika dhifa hii adhimu ya Mwenyezi Mungu. Mwezi wa Ramadhani ni fursa ambayo tunaweza kunufaika nayo kwa ajili ya kuisha nyoyo ili kumkurubia zaidi mola wetu. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema dhifa ya Mwenyezi Mungu ni hayo hayo madini ya adhama na nuru. Mwenyezi Mungu amewaalika wa waja wake kwenye karamu hii, lakini kama mja mwenyewe hafai, hawezi kunufaika na hadhi kubwa na ya fahari kama hii. Ramadhani ni dhifa ya Mwenyezi Mungu ambayo inasubiri jibu letu. Mwenyezi Mungu mtukufu ametualika kwenye karamu hii maalumu ambapo humo kuna kila aina ya baraka, raha na ladha za kiroho, lakini sharti la kuingia na kunufaika na dhifa hii ni kujiweka tayari kiroho. Nyoyo chafu na zilizojaa maovu haziwezi kunufaika na ladha za kimaanawi na hakika za kiroho zilizoko kwenye dhifa hii. Pazia za giza ambazo zimefunika nyoyo zetu na hivyo kuzuia mawasiliano ya moja kwa moja na Mwenyezi Mungu zinapaswa kuondolewa ili kuziruhusu nyoyo kushiriki kwenye karamu hii iliyojaa nuru ya Mwenyezi Mungu. Katika mwezi huu mtukufu, tunapewa fursa nyingine ya kuzitakasa nyoyo zetu kupitia usomaji Quran, dua za alfajiri na usiku na kutubia dhambi zetu ili kuondoa kutu ya dhambi iliyoko nyoyoni na hivyo kufungua milango ya rehema kuelekea kwa Mwenyezi Mungu ili kuingia kwenye karamu hii ya adhimu na ya fahari kwa ajili ya kunufaika na baraka za funga, masuala matatu yanapaswa kuzingatiwa. Hatua ya kwanza ni uelewa na ufahamu. Uelewa una maana kwamba iwapo mja atakuwa na mtazamo wa kiirifani na ufahamu wa kutosha kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka atanufaika zaidi na baraka za mwezi huu na hivyo kuathiri moyo wake kuhusiana na umuhimu wa uelewa, Mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimwambia Imamu Ali alaihi ssalam, Ewe Ali, usingizi wa alim ni bora kuliko ibada ya mtu jahil. Uelewa na ufahamu bila shaka humwongezea mja hamu ya kuimarisha ya malengo yake ya kimaanawi. Kati ya mafundisho yake Quran tukufu inalipa umuhimu mkubwa wa swala la kutafakari na kuwasifu watu ambao hutukuza na kumtaja Mwenyezi Mungu huku ukiwa wanatafakari kuhusu maajabu ya uumbaji wa mbingu na ardhi. Umuhimu huu unaotolewa na Qurani tukufu na vilevile mafundisho ya Alul Bait wa Mtume kuhusu swala zima la kutafakari unatokana na ukweli kwamba kutafakari huondoa pazia za kughafilika na kumwezesha mwanaadamu kufikia haki na hakika mpya. Ni sawa kabisa na anavyosema Allama Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qurani Tukufu, kwamba e, kila mara ninapotwalii Qurani mimi hupata kujua mambo mapya, na Qurani uniambia maneno mapya. Jambo jingine ambalo lina umuhimu mkubwa katika mwezi huu wa Ramadhani ni kuwa na hamu na shauku ya kufanya ibada. Juhudi za kiroho na hisia anazokuwa nazo mja kuhusu funga ya mwezi wa Ramadhani humfanya adiriki vyema thamani ya ibada hii. Watu wenye imani hupenda funga kwa sababu Mwenyezi Mungu amesisitiza juu ya utekelezaji wake. Kwao funga ni mazoezi ya kujitolea, kujinyima na kuvumilia magumu. Katika mwezi huu, mwanadamu kupitia funga anaweza kupunguza matamanio yake ya kimwili na kujiweka mbali na mafungamano ya kidunia, na hivyo kuwa mwepesi katika harakati yake ya kumkurubia muumba wake. Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, anasema mbora wa watu ni yu anayeashiki ibada, hivyo huikumbatia ibada, kuipenda na kuushughulisha mwili wake nayo. Imam Sajad alayhi salam pia anaelezea hivi uzuri wa mwezi mtukufu wa Ramadhani katika dua ya 45 ya Sahifa Sajadia: amani iwe juu yako ewe nyakati tukufu zaidi, na ewe mwezi bora zaidi. Amani iwe juu yako ewe rafiki ambaye uwepo wake ni wa thamani na kuto kuwepo kwake ni kuchungu. Amani iwe juu yako ewe mfariji ambaye kuja kwako huleta furaha. Maneno haya yanaonyesha umuhimu wa shauku na mapenzi ya moyo kwa ajili ya kuelewa umuhimu wa funga ya mwezi wa Ramadhani na athari zake katika kuzindua nyoyo na kutuhimiza tujishughulishe zaidi na faradhi hii muhimu ya Mwenyezi Mungu. Kiashiria kingine katika kunufaika na baraka za Ramadhani ni kuzingatia desturi za kufunga. Kuzingatia taratibu za ibada yoyote huongeza uzuri na ukamilifu wake. Kusoma Quran, kuwasaidia masikini, kuzuia ulimi kutamka maovu na kuwafanyia wema wengine ni miongoni mwa adabu na desturi za saumu. Katika dua zake za kuvutia, Imamu Sajad alayhi salamu alimwomba Mwenyezi Mungu ampe uwezo wa kufanya ibada ipasavyo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema, Ewe Mwenyezi Mungu, tujaze ibada yako katika mwezi wa Ramadhani, zipambe nyakati zake kwa utii wetu, tusaidie kufunga mchana na kuswali usiku. Tunasoma hivi katika dua ya siku ya tano ya mwezi mtukufu wa Ramadhani: Ewe Mwenyezi Mungu, nijaalie katika siku hii niwe katika wenye kusamehewa na nijaaliwe niwe katika waja wako wema, na nijaalie kuwa katika walii wako wa karibu, kwa haki ya huruma yako, ewe mbora wa wenye kurehemu. Katika dua ya siku ya tano ya mwezi huu mtukufu, kwanza tunatubu na kumwomba Mwenyezi Mungu atusamehe madhambi zetu. Imamu Ali alayhi salamu anafafanua toba kama ifuatavyo Kuomba msamaha ni daraja ya juu kabisa na ina maana sita: kujutia jambo, uamuzi wa kuacha dhambi, kupeana haki za watu, kufidia faradhi zilizopotea, kuharibu nyama haramu kwa huzuni, na kuonjesha mwili uchungu wa utiifu kama ulivyoonjesha utamu wa dhambi. Kuhusu umuhimu wa kuomba toba na msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu, tunarejea kwenye sura ya Toba aya ya themanini na mbili, ambayo inasema na hakika mimi ni mwingi wa kusamehe kwa anayetubia akaamini na akatenda mema tena akaongoka. Tukiwa katika duru hii yenye nuru na baada ya kufaulu kuomba maghofira, tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wema na watiifu. Watumishi waadilifu ni wale walio na uhusiano mkubwa na endelevu na Mwenyezi Mungu inasema kwamba mwenyezi mungu amesema nimewatayarishia waja wangu wema malipo ambayo hakuna jicho lililoyaona wala sikio lililoyasikia tunamwomba mwenyezi mungu atuweke karibu na waja wake wema waja ambao kamwe hawaghafiliki kumkumbuka mola wao kumtii na kumtii wanaomwabudu na kumtii si kwa sababu ya kuwaogopa jahannam wala kuwa na tamaa ya pepo bali kwa ajili ya kupata radhi zake tu Mwenyezi Mungu anasema kuhusu waja wake hawa wema, na hapa: kwa utukufu wangu, ikiwa mja yoyote mwaminifu ataweka radhi yangu mbele ya matamanio yake, nitamfanya asiwe muhitaji na ashughulishwe tu na mambo ya akhera. Nitazifanya mbingu na ardhi kuwa ni zenye kudhamini riziki yake, na mimi kuwa nyuma yake katika kila biashara, jambo analofanya. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki tumekuleteni katika mfululizo wa vipindi vya Ramadhani, dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kuwa kipindi cha leo kimekunufaisheni na kukuhimizeni mfanye juhudi za kutosha kwa ajili ya kufaidika na baraka chungu nzima zilizoko kwenye mwezi huu mtukufu. Tufanyeni hima kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa leo ni jumanne tarehe kumi ramadhani elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na moja machi elfu mbili na ishirini na tano siku kama leo miaka elfu moja mia nne arobaini na tisa iliyopita yaani tarehe kumi ramadhani miaka mitatu kabla ya hijra alifariki dunia bibi khadija binti khuwailid mke mwema na kipenzi wa mtume muhammad rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake katika mji wa makka bibi khadija ambaye alikuwa mmoja wa wanawake mashuhuri na tajiri wa Maka aliyeolewa na Mtume Muhammad rehman amani ya Allah juu yake na kizazi chake miaka kumi na tano kabla ya kubathiwa mtukufu huyo. Bibi Khadija alikuwa mtu wa kwanza, wa kwanza kuamini ujumbe wa Mtume Muhammad na alitumia uwezo na utajiri wake katika kuisaidia dini ya Uislamu kuwepo. Bibi Khadija alihassalam pamoja na Mtume wa Uislamu kulikuwa na umuhimu mkubwa kiasi kwamba mtume alikitaja kifo cha mkewe huyo kipenzi kuwa ni msiba mkubwa. Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah we juu yake na kizazi chake aliutaja mwaka aliofariki Bibi Khadija na msaidizi wake mwingine mkubwa, yaani Abu Talib kuwa mwaka wa majonzi na huzuni. Hii ni kwa sababu Abu Talib ami yake mtume pia alifariki dunia mwaka huo huo. Siku kama leo miaka 1121 iliyopita, kisiwa cha Malta maarufu kama hirini ya Mediterania kilitwaliwa na Waislamu na kuunganishwa na mamlaka ya nchi za Kiislamu. Utawala wa Waislamu wa kisiwa cha Malta uliendelea hadi mwaka 1091 yaani hadi zama za udhibiti wa kaumu ya Norman kisiwani humo. Malta ambayo inaundwa na visiwa vingi vidogo na vikubwa ina ukubwa wa kilomita mraba 316 na jamii ya watu karibu nusu milioni. Siku kama leo miaka 21 iliyopita, yaani mwaka 2004, watu karibu 200 waliuliwa na wengine elfu kujeruhiwa kufuatia milipuko mitano ya mabomu iliyotokea kwenye vituo kadhaa vya treni ya chini ya ardhi metro mjini Madrid o Hispania. Miripuko hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa vitendo vikubwa vya kigaidi kuwahi kutokea o Hispania na Ulaya tangu mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Baada ya kutokea miripuko hiyo, serikali ya wakati huo nchini humo iliituhumu kundi la ETA la eneo la Baski ambalo linadai kujitenga na utawala wa nchi hiyo kwamba ndilo lililohusika na miripuko hiyo. Hata hivyo, kundi la Alqaida lilitangaza kuhusika katika milipuko hiyo. Na miaka 14 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani Machi 11, mwaka 2011 tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa daraja tisa kwa kipimo cha rishta lilikumba eneo la Tohoku lililopo mkoa wa Miyagi mashariki mwa Japan tetemeko hilo lilipekea kuuawa watu wa elfu kumi na mbili na malaki kadhaa ya wengine kubakia bila makazi kufuatia zelzala hiyo ambayo haikuwahi kutokea mfano wake tangu makumi ya miaka iliyopita huko Japan. Sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo run, ya nje wa Iran amesisitiza kuhusu dhamira ya nchi hii kwa Iraki ili kutoa ushirikiano kwa ajili ya kukomesha hatua za Marekani zilizo kinyume cha sheria. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasi Arakchi amekosoa uamuzi wa serikali mpya ya Marekani wa kubatilisha msamaha wa vikwazo kwa Iraki wa kuagiza umeme kutoka hapa nchini. Rais Salva Kir Mayardit wa Sudan Kusini amewafuta kazi mawaziri watatu jana Jumatatu, katika mabadiliko yake ya hivi karibuni ndani ya baraza la mawaziri. Sudan Kusini inaendelea kushuhudia matukio mbalimbali, ambapo siku kadhaa zilizopita rais wa nchi hiyo alitoa wito wa kuwepo utulivu baada ya jenerali wa jeshi la ulinzi la nchi hiyo David Majur Dak na askari wengine 27 kuuawa katika shambulio la wanamgambo wa jeshi jeupe katika kaunti ya Nasir nchini humo mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya kisamu ya Palestina Hamas Khalid Mashal amesema Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni mali ya wenyeji wa maeneo hayo, yani wa Palestina. Na kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amethibitisha msimamo wa harakati hiyo kuhusu muhula waliotoa kwa Israel kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Abdulmalik Alhothi ameasema haya ikiwa imesalia siku moja kati ya nne zilizotolewa na harakati hiyo kwa utawala wa Israel. Jina langu ni Smahani Ghanima Muhammed. Sina la ziada, nashukuru kwa kuwa nami nami, na wageni kutoka katika studio zetu za Jamijam Jam, nikiwatakia mchana mwema. Kwaherini. <tune>