Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwingi mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi anayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bsmllahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapo msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au usiku wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jamejam. Na wapenzi wasikilizaji, Jumatatu hii tulioandalieni ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hii, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na makala hiyo itafuatiwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo tawaleteni dua za leo za mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kisha kasida yetu ya leo. Kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni maarifa FM. E, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema kuna tofauti kati ya mazungumzo na vitisho. Iran yalaani kufutwa mkutano wa Jeneva wa kujadili kadhia ya Palestina. na Russia yasema, uh, itashirikiana na, na, na Marekani kwenye faili la nyuklea la Iran karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araqchi, amesema katu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitafanya mazungumzo kuhusu mradi wake wa nishati ya nyuklia chini ya mashinikizo, kwani mazungumzo ni tofauti na utumiaji mabavu na vitisho. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X leo Jumatatu, Arakchi amesema na hapa namnukulu, hatutafanya mazungumzo chini ya mashinikizo na vitisho Hatutazingatia kufanya mazungumzo haijalishi ni madai gani yao ni mada gani au ni mada gani ya kujadiliwa. Aidha, amesema mazungumzo ni tofauti na uonevu na kushurutisha. Ameongeza mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran, ambapo amesisitiza juu ya kuwa wa amani mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Rakchi aidha amebainisha kuwa kwa hivyo kimsingi hakuna kitu kama uwezekano wa mradi wa nyuklia wa Iran kukengeuka na kuwa wa kijeshi. Katika ujumbe huo Arakti amesema mashauriano kati ya Iran na nchi tatu za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, na wakati huo huo kati yake na Rasia na China kwa upande mwingine, yanaendelea kwa usawa na kuheshimiana. Katika mahojiano na televisheni yenye misimamo mikali ya Fox News Machi sita, Rais wa Marekani Donald Trump alidai kuwa Iran inaweza kudhibitiwa kijeshi au kwa kufanya makubaliano kuhusu mpango wake wa nyuklia. Siku ya Jumamosi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei alisema kuwa sisitizo la baadhi ya madola ya uonevu katika kufanya mazungumzo na Iran hali lengi kutatua maswala na amesisitiza kwamba Iran kamwe haitokubali matarajio ya mataifa ya nayodhulumu. Wakati huo huo, Rasia imeeleza nia ya, ya kushirikiana na Marekani katika kushughulikia masuala ya Asia ya Magharibi, ikiwa ni pamoja na mradi wa nyuklia wa Iran, ikizingatiwa e kuwa uhusiano wa Moscow na Washington sasa unazidi kuimarika. Gazeti la kizayuni la Haaretz siku ya Jumapili lilimnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, Maria Zakharova akisema kuwa mtazamo wa pamoja kwa makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka 2015 unaoitwa rasmi mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPOA unaweza kuwa na manufaa kwa ajili ya kuleta utulivu kuhusiana na Iran. Pia amesema kuwa Russia haifuti uwezekano kwamba Iran itakubali kwa mara nyingine kupunguza shughuli zake za nyuklia mkabala wa kuondolewa vikwazo vinavyoongozwa na Marekani alipoulizwa iwapo Russia itatumia ushawishi wake kupunguza au kusimamisha mpango wa nyuklia wa Iran, Zakharova alikumbusha gazeti hilo la kizayuni kwamba Iran haina nia ya kutengeneza silaha za nyuklia na kwamba mradi wake huo ni wa nishati ya nyuklia kwa madhumuni ya kiraia tu. Zakharova ameongeza kuwa tumejitayarisha kwa ushirikiano wa karibu zaidi na Teheran na pande zingine zinazohusika kwa ajili ya kupunguza mvutano na kutafuta masuluhisho endelevu yatakayowezesha makubaliano yenye ufanisi na ya muda mrefu. Huko nyuma mwaka 2018, wakati huo Donald Trump akihudumu muhula wa kwanza wa urais, alichukua hatua ya upande mmoja ya kuyaondoa Marekani katika mapatano ya JCPOA na kuanzisha sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, Ismail Baghai amekosoa vikali uamuzi wa Uswisi wa kufuta kongamano la hati ya Jeneva kuhusu Palestina. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari Jumatatu asubuhi, mwanadiplomasia huyo mkuu wa ngazi za juu wa Iran amesema kuwa Uswisi kama mlinzi na mlezi wa mikataba kima ya kimataifa ya sheria za kibinadamu hasa mikataba minne ya Jeniva ya 1949 inatarajiwa iunge mkono ulinzi wa raia na miundombinu ya kiraia katika migogoro ya silaha mkutano huo uliopangwa kufanyika Machi saba ulilenga kuzileta pamoja nchi zilizopasisha azimio la kuimarisha sheria za kimataifa za kibinadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa ya kwa mabavu hususan katika ukanda wa Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema uamuzi wa Uswisi wa kuufuta mkutano huo umepokelewa kwa masikitiko na mshangao mkubwa. Ameeleza bayana kuwa swala hilo pia lilijadiliwa wakati wa mkutano wa hivi karibuni wa Jidda, ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC walielezea kusikitishwa na kufutwa kwa mkutano huo muhimu mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa e, jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema utawala haramu wa Israel ulikubali kusitisha mapigano na Lebanon baada ya kupata vipigo vikali kutoka kwa wapiganaji shupavu wa harakati hiyo ya Hezbullah. Akizungumza katika mahojiano maalum na kanali ya televisheni ya al-Manar ya Lebanon Jumapili, Sheikh Naim Qasim amesema hatua ya Hezbullah ya kushambulia makazi ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu ilionyesha uwezo wake wa kufikia ndani kabisa hadi kwenye kitovu cha utawala huo ghasibu. Amesema wakati wa vita na Israel Hizbullah ililenga tu kambi za kijeshi za utawala huo licha ya kuwa na uwezo wa kushambulia popote katika ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Sheikh Qasim amesisitiza kuwa Hizbullah kamwe haitoacha kufungamana na mukawama au mapambano ya silaha dhidi ya utawala haramu wa Israel. Amesema na hapa namnukulu. Watu wa mukawama ndio watukufu na wenye hishma zaidi. Sasa ninaelewa zaidi kwamba uhusiano kati ya shahidi Said Hasan Nasrallah na watu hauelezeki kwa maneno. Aidha, amesema baada ya kuwa washahidi Said Hasan Nasrallah, tulikuwa na uratibu na Said Hashim Safiudin na tukakubaliana kuahirisha mazishi ili kuwalinda watu. Kadiri muda ulivyopita, hali hiyo ililazimu ucheleweshaji huo uendelee zaidi. Idadi ya watu waliojitokeza kupiga kura au, uh, uh, kuhudhuria mazishi hayo haikuwa na kifani. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ameeleza kuwa alihisi kwamba watu walikuwa wakitangaza, tunabakia kuwa waaminifu kwako Said Nasrallah. Mukawama sio hali tu, bali ni imani iliyokita mizizi na iliyokumbatiwa na wanaume na wanawake vijana kwa wazee. Hal kadhalika Shekh Naim Kasim amezishukuru na kuzipongeza Iran na Iraq kwa kushiriki kwa wingi katika mazishi makubwa ya hivi karibuni ya shahidi Said Hassan Nasrallah huko mjini Beirut. Tuelekee sasa nchini Yemen, ambapo kiongozi wa harakati ya mukawama au mapambano ya kiislamu ya Yemen harakati ambayo inajulikana kama Ansarullah amelaani vikali machafuko mabaya yaliyotokea hivi karibuni au yanaendelea katika eneo la pwani ya magharibi mwa Siria na amesisitiza kuwa mbali na kuwa ghasia hizo ni tishio kwa wahusika wa jinai hizo na walezi wao, lakini pia ni somo kwa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Abdulmalik Elhuthi aliyesema hayo katika hotuba yake iliyorushwa hewani na televisheni kutoka mji mkuu wa Yemen Sona usiku wa kuamkia leo, siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ameonya kuwa matokeo ya ukatili huo yatakuwa makubwa kwa matakfiri au wakufura, wakufurishaji wenyewe pamoja na wafadhili wao wanaodhani wako salama chini ya himaya ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya. Mkuu huyo wa Ansarula amevitaja vitendo vya jinai vinavyofanywa na makundi ya kitakfiri nchini Siria kuwa ni ya kutisha na amesisitiza kwamba e, ni e, machafuko kwa ambayo yanapaswa kulaaniwa na mtu yoyote yule. Aidha, amewataka wale wote ambao bado wanadhamiri e, kujitahidi kukomesha uhalifu huo e, Syria, wa kutisha nchini Siria wachukue hatua. Amesema wasiria wanauawa kikatili bila pingamizi lolote au ukosoaji kutoka kwa ulimwengu ki wa Kiarabu na Kiislamu. Na amesisitiza wanamgambo wa kitakfiri wanatekeleza uhalifu wa mauaji ya halaiki dhidi ya raia wa Siria wasio na ulinzi, akisema vitendo vya unyanyasaji vilivyorekodiwa kwenye video na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii vinafichua ukatili na uhalifu wa wakufurishaji hao. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen amesema matakfiri nchini Siria wanatumikia maslahi ya maadui wa Israeli na Wamarekani kwa kusambaratisha mfumo wa kijamii wa Siria. Haya anajiri wakati wa Marekani na Wazayuni wanajionyesha kuwa eti ni watetezi na waokozi wa watu wa Syria. Na kwa kumalizia ni kuwa Korea Kaskazini imevurumisha makombora kadhaa ya balistiki baharini leo Jumatatu, saa chache baada ya wanajeshi wa Korea Kusini na Marekani kuanza mazoezi makubwa ya kijeshi ya kila mwaka ya pamoja, ambayo Korea Kaskazini nayatazama kama majaribio ya uvamizi. Wakuu wa majeshi wa Korea Kusini wamesema kurushwa makombora hayo ambalo ni tukio la tano la kuvurumishwa makombora nchini Korea Kaskazini mwaka huu liligunduliwa kutoka mkoa wa Wangae Kaskazini, lakini hawakutoa maelezo zaidi kama vile umbali wa kuruka makombora hayo. Taarifa ya wakuu hawa majeshi imesema Korea Kusini imeimarisha makao yake na iko tayari kufuatilia nyenendo hizo za Korea Kaskazini kwa kushirikiana na Marekani. Mapema Jumatatu, wanajeshi wa Korea Kusini na Marekani walianza mazoezi yao ya pamoja ya kijeshi kila mwaka ambayo yamepangwa kuendelea kwa siku kumi na moja. Kuanza kwa manuva hiyo kulilaaniwa na Korea Kaskazini, ambayo ilitoa taarifa ikiyataja mazoezi hayo kuwa kitendo hatari cha uchochezi ambacho kinaongeza hatari za migogoro ya kijeshi e, katika rasi ya Korea. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri, na tahariri yetu hii leo inahoji hivi, nini kinajiri hivi sasa huko nchini Syria? Miezi mitatu baada ya kuanguka kwa serikali ya Bashar al Asad, Siria inashuhudia duru mpya ya vurugu na mivutano kati ya serikali ya mpito inayotawala nchi hiyo na makundi ya e, e, upinzani katika maeneo mbalimbali nchini humo. Miji ya Letokia na Tartus katika mikoa ya pwani ya Siria tangu Alhamis iliyopita imekumbwa na mapigano makali kuwahi kutokea katika miongo ya karibuni. Mikoa hiyo miwili yenye wakazi zaidi ya milioni mbili na akthari yao wakiwa ni jamii wachache ya Maalawi haikushiriki katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria. Iliyojiri siku kadhaa zilizopita katika mikoa hiyo ya Pwani yanaweza kutajwa kuwa ni muendeleo wa hali ya mvutano katika mikoa ya Kusini na Mashariki mwa Syria. Katika jimbo la Suwaida na lokaliwa na jamii ya Wadruzi walio wachache, mvutano umekuwa ukiongezeka kwa wiki kadhaa sasa kati ya jamii hiyo na serikali inayotawala huko Damascus. Mapigano mapya yalianza baada ya shambulio la Machi sita mwaka huu wakati wenye silaha waliposhambulia kambi kadhaa za vikosi vya usalama wa umma karibu na mji wa Bait Ana huko Latakia la ambapo wapiganaji kumi na sita wa kundi la Tahrir Sham linalotawala waliuawa katika shambulio hilo. Kufuatia shambulio hilo vikosi vyenye mfungamano na mtawala wa Siria Jolani vilitumiwa katika, e, e, vilitumwa katika eneo la tukio hilo ili kupambana na watu wenye silaha eneo jingine liloshuhudia mapigano makali ni Jebla y karibu na Tartus ambalo limekuwa kituo cha kamali cha vikosi vya upinzani. Baadhi ya wanamgambo wa Kanali Suheil Hassan pia walionekana katika mapigano hayo, jambo linaloonyesha kuongezeka machafuko o, e, na e, kuwapa silaha wanamgambo wenye mfungamano na jeshi la zamani la Siria ambapo aghalabu yao wanatoka katika kikosi maalum na askari jeshi wasomi na wa usalama, na inaonekana kuwa Maher Asad amekusudia kuifanya mikoa hiyo miwili kuwa kitovu cha machafuko. Kwa msingi huo, jiografia ya mapigano yanayoendelea huko Siria inaonyesha kuwa yanajiri katika maeneo ya jamii ya Maalawi, wafuasi wa utawala wa zamani, na katika baadhi ya maeneo ya Wakurdi. Aghalabu ya makamanda wa jeshi na vikosi vya usalama katika serikali iliyoondolewa ya Bashar al Asad wamerejea katika mikoa hiyo miwili na kuanzisha kambi ya upinzani kupitia maandamano ya mitaani, harakati za kijeshi na kiusalama dhidi ya utawala wa Ahmad al-Jolani. Inaonekana kuwa, ikiwa imepita miezi mitatu tangu kuangusha utawala wa Asad, kunashuhudiwa ukandamizaji mkubwa unaofanywa na serikali ya muda, hususan dhidi ya jamii ya Maalawi, na kwa upande wa pili, kupatiwa silaha na kujaribu upya au kujiratibu upya maafisa wa jeshi wa utawala uliopita ni sababu ya kushuhudiwa duru mpya mapigano katika maeneo mbalimbali ya Siria. Ahmad Ashara yani, Jolani uh, ambaye anatawala uh, kwa muda Siria ametishia kuwakandamiza na kuwaadhibu wapinzani wake katika hotuba alioitoa kwa njia ya video amesema Siria ni moja tu, na kwamba shambulio lolote katika ardhi ya nchi hiyo ni shambulio dhidi kudekua, outa, asisi, ya nchi nzima, na kudai kuwa hatutavumilia yoyote anayeshambulia raia au taasisi za serikali. Julani amewataka wapinzani kuweka chini silaha zao. Nukta muhimu ni kuwa katika hali ambayo wapiganaji wa Julani wamezidisha hujuma na vitendo vya mabavu na kuua mamia ya watu wasio na hatia, sambamba na kuwanyonga wengi lakini nchi ya jinabii ambazo huko nyuma zilijinali kuwa watetezi wa haki za binadamu huko Siria hadi sasa zimenyamaza kimya na hazijatoa radia mali yote mkabala wa vitendo hivyo viovu na ukandamizaji mkubwa unaoshuhudiwa huko Siria. Halikadhalika, Julani anadai kuwa hatovumilia yeyote anayeshambulia raia au taasisi za serikali, katika hali ambayo katika uh, wiki za hivi karibuni utawala haramu wa Israel umekuwa ukishambulia maeneo kadhaa ya Siria, lakini utawala wa Jordani haujachukua hatua yote kukabiliana na wazayuni hao wavamizi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naona muda wetu nazidi kuyoyoma sasa. Nawakaribisha kusikiliza makala ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, ni ulimwengu wa michezo na kisha dua za mwezi mtukufu wa Ramadhani na kasida yetu ya leo. Karibuni kusikiliza matangazo yetu ya yaliyosalia. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya tano ya kipindi hiki maalumu tulicho kutayarishieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, Ramadhanu. Mwezi huu kama tunavyojua sote ni mwezi wa machipua wa ibada, mwezi ambao milango ya rehema ya Mwenyezi Mungu hufunguliwa kwa ajili ya waja wake. Ni mwezi ambao pia huambatana na fursa chungu nzima zisizo na mfano ambazo hutuandalia uwanja wa kujirudi na kurejea kwenye hakika ya maumbile yetu. Jiungeni nasi katika anga na siku hizi za kimaanawi ili tupate kunufaika sote na baraka pamoja na fadhila kubwa za mwezi huu uliojaa nuru kupitia duaa na ibada tunazofanya katika dhifa hii adhimu ya Mwenyezi Mungu. Mwezi wa Ramadhani ni fursa ambayo tunaweza kunufaika nayo kwa ajili ya kuisha nyoyo ili kumkurubia zaidi mola wetu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani anasema, dhifa ya Mwenyezi Mungu ni hayo hayo madini ya adhama na nuru. Mwenyezi Mungu amewaalika wa waja wake kwenye karamu hii, lakini kama mja mwenyewe hafai, hawezi kunufaika na hadhi kubwa na ya fahari kama hii. Ramadhani ni dhifa ya Mwenyezi Mungu ambayo inasubiri jibu letu. Mwenyezi Mungu mtukufu ametualika kwenye karamu hii maalumu ambapo humo kuna kila aina ya baraka, raha na ladha za kiroho. Lakini sharti la kuingia na kunufaika na dhifa hii ni kujiweka tayari kiroho. Nyoyo chafu na zilizojaa maovu haziwezi kunufaika na ladha za kimaanawi na hakika za kiroho zilizoko kwenye dhifa hii. Pazia za giza ambazo zimefunika nyoyo zetu na hivyo kuzuia mawasiliano ya moja kwa moja na Mwenyezi Mungu Zinapaswa kuondolewa ili kuziruhusu nyoyo kushiriki kwenye karamu hii iliyojaa nuru ya Mwenyezi Mungu. Katika mwezi huu mtukufu, tunapewa fursa nyingine ya kuzitakasa nyoyo zetu kupitia usomaji Quran, dua za alfajiri na usiku na kutubia dhambi zetu ili kuondoa kutu ya dhambi iliyoko nyoyoni na hivyo kufungua milango ya rehema kuelekea kwa Mwenyezi Mungu ili kuingia kwenye karamu hii ya adhimu na ya fahari kwa ajili ya kunufaika na baraka za funga, masuala matatu yanapaswa kuzingatiwa. Hatua ya kwanza ni uelewa na ufahamu. Uelewa una maana kwamba iwapo mja atakuwa na mtazamo wa kiirifani na ufahamu wa kutosha kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka atanufaika zaidi na baraka za mwezi huu na hivyo kuathiri moyo wake kuhusiana na umuhimu wa uelewa, mtukufu Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alimwambia Imamu Ali alaihi salaam: ewe Ali, usingizi wa alim ni bora kuliko ibada ya mtu jahil. Uelewa na ufahamu bila shaka humwongezea mja hamu ya kuimarisha malengo yake ya kimaanawi. Kati ya mafundisho yake, Quran tukufu inalipa umuhimu mkubwa wa swala la kutafakari na kuwasifu watu ambao hutukuza na kumtaja Mwenyezi Mungu huku ukiwa wanatafakari kuhusu maajabu ya uumbaji wa mbingu na ardhi. Umuhimu huu unaotolewa na Quran tukufu na vilevile mafundisho ya Alul Bait wa mtume kuhusu swala zima la kutafakari unatokana na ukweli kwamba kutafakari huondoa pazia za kughafilika na kumwezesha mwanadamu kufikia haki na hakika mpya. Ni sawa kabisa na anavyosema Allama Tabatabai, mfasiri mkubwa wa qurani tukufu, kwamba e, kila mara ninapotwalii qurani, mimi hupata kujua mambo mapya na qurani uniambia maneno mapya. Jambo jingine ambalo lina umuhimu mkubwa katika mwezi huu wa Ramadhani ni kuwa na hamu na shauku ya kufanya ibada. Juhudi za kiroho na hisia anazokuwa nazo mja kuhusu funga ya mwezi wa Ramadhani humfanya adiriki vyema thamani ya ibada hii. Watu wenye imani hupenda funga kwa sababu Mwenyezi Mungu amesisitiza juu ya utekelezaji wake. Kwao funga ni mazoezi ya kujitolea kujinyima na kuvumilia magumu katika mwezi huu. Mwanadamu kupitia funga anaweza kupunguza matamanio yake ya kimwili na kujiweka mbali na mafungamano ya kidunia na hivyo kuwa mwepesi katika harakati yake ya kumkurubia muumba wake. Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, anasema, mbora wa watu ni yule anayeashiki ibada, hivyo huikumbatia ibada, kuipenda na kuushughulisha mwili wake nayo. Imam Sajadi alaihi ssalam pia anaelezea hivi uzuri wa mwezi mtukufu wa Ramadhani katika dua ya 45 ya Sahifa Sajadia: amani iwe juu yako, ewe nyakati tukufu zaidi, na ewe mwezi bora zaidi. Amani iwe juu yako, ewe rafiki ambaye uwepo wake ni wa thamani na kuto kuwepo kwake ni kuchungu. Amani iwe juu yako, ewe mfariji ambaye kuja kwako huleta furaha. Maneno haya yanaonyesha umuhimu wa shauku na mapenzi ya moyo kwa ajili ya kuelewa umuhimu wa funga ya mwezi wa Ramadhani na athari zake katika kuzindua nyoyo na kutuhimiza tujishughulishe zaidi na faradhi hii muhimu ya Mwenyezi Mungu. Kiashiria kingine katika kunufaika na baraka za Ramadhani ni kuzingatia desturi za kufunga. Kuzingatia taratibu za ibada yoyote huongeza uzuri na ukamilifu wake. Kusoma Quran, kuwasaidia masikini, kuzuia ulimi kutamka maovu na kuwafanyia wema wengine ni miongoni mwa adabu na desturi za saumu. Katika dua zake za kuvutia Imamu Sajad alayhi salam alimuomba Mwenyezi Mungu ampe uwezo wa kufanya ibada ipasavyo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Anasema: Ewe Mwenyezi Mungu, tujaze ibada yako katika mwezi wa Ramadhani, zipambe nyakati zake kwa utifu wetu, tusaidie kufunga mchana na kuswali usiku. Tunasoma hivi katika dua ya siku ya tano ya mwezi mtukufu wa Ramadhani: Ewe Mwenyezi Mungu, nijaalie katika siku hii niwe katika wenye kusamehewa na nijaaliwe niwe katika waja wako wema, na nijaalie kuwa katika walii wako wa karibu, kwa haki ya huruma yako, ewe mbora wa wenye kurehemu. Katika dua ya siku ya tano ya mwezi huu mtukufu, kwanza tunatubu na kumwomba Mwenyezi Mungu atusamehe madhambi zetu. Imamu Ali alayhi salamu anafafanua toba kama ifuatavyo Kuomba msamaha ni daraja ya juu kabisa, na ina maana sita: kujutia jambo, uamuzi wa kuacha dhambi, kupeana haki za watu, kufidia faradhi zilizopotea, kuharibu nyama haramu kwa huzuni, na kuonjesha mwili uchungu wa utiifu kama ulivyoonjesha utamu wa dhambi. Kuhusu umuhimu wa kuomba toba na msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu, tunarejea kwenye sura ya Twaha, aya ya themanini na mbili, ambayo inasema na hakika mimi ni mwingi wa kusamehe kwa anayetubia akaamini na akatenda mema tena akaongoka. Tukiwa katika duru hii yenye nuru na baada ya kufaulu kuomba maghofira, tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wema na watiifu. Watumishi waadilifu ni wale walio na uhusiano mkubwa na endelevu na Mwenyezi Mungu. Hadithi iliyopokelewa kutoka kwa Mtume mtukufu inasema kwamba Mwenyezi Mungu amesema, nimewatayarishia waja wangu wema malipo ambayo hakuna jicho lililoyaona wala sikio lililoyasikia. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atuweke karibu na waja wake wema, waja ambao kamwe hawaghafiliki kumkumbuka mola wao na kumtii, wanaomwabudu na kumtii si kwa sababu ya kuwaogopa Jahannam wala kuwa na tamaa ya pepo, bali kwa ajili ya kupata radhi zake tu. Mwenyezi Mungu anasema kuhusu waja wake hawa wema, na hapa kwa utukufu wangu, ikiwa mja yeyote mwaminifu ataweka radhi yangu mbele ya matamanio yake, nitamfanya asiwe mhitaji na ashughulishwe tu na mambo ya akhira. Nitazifanya mbingu na ardhi kuwa ni zenye kudhamini ridhiki yake, na mimi kuwa nyuma yake katika kila biashara, jambo analofanya. Wapendwa wasikilizaji, na kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki tumekuleteni katika mfululizo wa vipindi vya Ramadhani, dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kuwa kipindi cha leo kimekunufaisheni na kukuhimizeni mfanye juhudi za kutosha kwa ajili ya kufaidika na baraka chungu nzima zilizoko kwenye mwezi huu mtukufu. Tufanyeni hima kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Teheran na karibu. Tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa. Nakusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa kabadi. Timu ya taifa ya kabadi ya Iran imeibuka mshindi wa pili baada ya kushindwa katika mechi ya fainali ya mashindano ya sita ya kabadi ya wanawake wa Asia siku ya Jumamosi. Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Wahindi kwenye kitimutimu hicho cha fainali na kukubali kichapo cha 32 kwa 25. Timu ya kabadi wanawake ya Iran ilitinga fainali kwa ushindi wa kishindo wa 41 kwa 18 dhidi ya Bangladesh. Michuano hiyo ya kibara ya mchezo wa kabadi ilifanyika hapa Teheran, huku timu saba zikishiriki huku hayo yakiharifiwa, makamu wa kwanza wa rais wa Iran Muhammad Reza Aref ameipongeza kamati ya kimataifa ya olimpiki ya walemavu ya Iran kwa kushinda tuzo ya kutambuliwa kwenye siku ya kimataifa ya wanawake ya 2025. Kamati ya kimataifa ya olimpiki ya walemavu, IPC ilitangaza washindi watatu wa, wa, wa kipekee ikiwemo Iran wa tuzo za kifahari za siku ya kimataifa ya wanawake iliyoadhimishwa Machi 8. Mieleka. Shirikisho la mieleka duniani UWW limetangaza matokeo ya mashindano ya viwango ambayo yalifanyika kutokea Februari 26 hadi Machi pili huko nchini Albania, ambapo wanamieleka wanne wa Iran ni kati ya wanamieleka bora katika kategoria za freestyle na greco roman. Wanameleka wa Iran Rahman Amuzad Khalili na Amir Hussein Zare, walioshinda medali za dhahabu katika kitengo cha kilo 65 na kilo 125, waliongoza katika vitengo hivyo. Katika meleka ya Greco Roman, Said Ismaili na Muhammad Hadi Saravi waliibuka wa kwanza katika kategoria za kilo 67 na kilo 97 mtawalia. Futsal. Timu ya taifa ya futsal ya Iran ilishindwa kwa mabao matatu kwa mtungi na Brazil na kumaliza mshindi wa pili katika michuano ya Copa Intercontinental de Salesos siku ya Jumapili. Mabao ya mwenyeji Brazil yalifungwa na Felipe Valerio na Gweninho ambaye alifunga mawili kwenye fainali hiyo iliyopigwa Jumapili. Afghanistan iliibuka ya tatu baada ya kuifunga Greenland mabao sita kwa mane. Tuangazie raga ya wanawake barani Afrika. Timu ya taifa ya raga ya wanawake ya Kenya almaarufu Kenya Lionesses wameibuka kidedea kwenye mashindano ya raga ya wachezaji saba kila upande ya Challenger Series baada ya kumsagasaga vibaya mwenyeji Afrika Kusini siku ya Jumapili huko jijini Cape Town kwa kuwazaba mikimbio 17 kwa mtungi kwenye fainali ya aina yake iliyopigwa katika uwanja wa michezo wa Athlon. Miguso ya Naomi Amuguni, Sharon Auma na Fresh Odor ilitosha kuzamisha jahazi la Women Box wa Afrika Kusini, huku msumari wa mwisho kwenye jeneza la wenyeji likishindiliwa na Snyder Nyachio. Well, they look like a force that cannot be stopped. The Kenya Lionesses are crowned the Queens of Cape Town once again. Tuweke pembeni raga, tuangazie riadha. Nyota wa mbio za masafa marefu Shila Chepkirui aliiweka kwenya kwenye ramani ya dunia baada ya kubeba taji la mbio za wanawake pekee za Nagoya marathon huko nchini Japan na siku ya Jumapili. Chepkirui mwenye umri wa miaka 34 ambaye alishinda New York marathon nchini Marekani mwaka jana, aliwatoka wapinzani wake wa karibu, Sayako Sato wa Japan na Eunice Chumba wa Bahrain, lakini mzawa wa Kenya, zikisalia kilomita 6 na kukata utepe wa mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika 20 na sekunde 40. So Chepkirui huyo amezoa kitita cha dola za marekani laki mbili na hamsini elfu sawa na shilingi milioni 32 za Kenya. Kwa ushindi huo nchini Ureno, wa Kenya Ruth Chepngetich na Shadrack Kipkemai waliridhika na nafasi ya pili na tatu kwa usanjari huo katika mbio za Lisbon Half Marathon. Mhabeshi Sigie Gebreselama aliibuka malkia wa mbio hizo kwa kukamilisha kilomita 21 kwa kutumia saa moja dakika 4 na sekunde 21. Na huko nchini Ufaransa Kennedy Kimutai Timothy Kosgey na Timothy Kibet walifagia nafasi tatu za kwanza za wanaume katika Paris Half Marathon, huku Jacqueline Cherono na Kristen Kioko wakitoa nafasi ya kwanza na tatu kwa upande wa kinadada. Tuangazie debi la karioko ambalo lilipigwa stop. Kamati ya usimamizi na uendeshaji ya bodi ya ligi kuu Tanzania ilitangaza rasmi kuakhirisha mchezo wa ligi kuu nambari 184 kati ya Yanga dhidi ya Simba uliopangwa kuchezwa Jumamosi jioni. Bodi ilifanya maamuzi hayo baada ya kupokea taarifa ya awali ya ofisa usalama wa mchezo, ambaye aliainisha matukio kadhaa yaliyopelekea Simba kushtaki kwa TFF na bodi ya ligi kutokana na kushindwa kufanya mazoezi. Bodi ya ligi imesema mchezo huo utapangiwa tarehe nyingine baada ya kufanyika kwa uchunguzi wa kina kuhusiana na sababu zilizopelekea mchezo huo kutochezwa. Sitofahamu hii imewaacha hoi mashabiki wengi wa watani hao wajadi ambao walikuwa wanaisubiri mechi hiyo kwa hamu na shauku kuu. Yanga ametudanganya. Azizi kaumia baada ya kusikia dabi ya azizi. Mzima we, vaa viatu vyetu unaenda. Ni taarifa ya masikitiko hmm. Ni taarifa ya mporomoko wa ligi yetu hmm. Wawaache watu wenye mamlaka ya mpira waupeleke mpira wetu vizuri. Kuna dabi tusiyokuja tunakuja, tusije vipi? Kama hatujakuja basi ndio iwe hatujakuja, lakini tumekuja, kwa sababu wao wameandika barua kama malalamiko. Wakumlalamikia ilikuwa sio Yanga, wakumlalamikia ilikuwa TFF. Nimepokea kwa masikitiko makubwa sana, kwa sababu hii dabi ni ya pili inailishwa bila sababu za msingi maana hizo sababu mimi kwangu hazina mantiki. Mimi huku hii nauli nitakuwa nimeipata kwa kubangaiza she. Nimebangaiza kama kubangaiza, nimetoka Kagera, nimeuza maharage kutoka Kagera Kerwa, nimekuja kuangalia mechi, nafika mdo na kuambia mechi imeisha. TFF na wenyewe wajitathmini. Tanzania, ukisikia amani na utulivu, ni shauli ya mpira wa Simba na Yanga leo. Simba na Yanga ikiwa hapa, hamna hamna utulivu, wanasema bila Simba na Yanga hapakaliki. Tuangazie dondoza hapa na pale. Wachezaji wa soka wa Uislamu nchini Ufaransa wamepigwa marufuku kufunga wakati huo mwezi mtukufu wa Ramadhani wanapokuwa wakifanya mazoezi na timu ya taifa. Taarifa zinasema shirikisho la soka la Ufaransa limewaambia wachezaji wanaofunga saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kuwa hawawezi kufunga wakiwa katika kambi ya mazoezi ya Clairefontaine. Badala yake, wanaweza kufidia siku zao za kufunga baada ya kumalizika mechi za kimataifa. Marufuku ya hijabu kwa wanawake na sasa marufuku ya kufungwa kwa wachezaji wanaofunga Ramadhani, Ufaransa inaendelea kuwa bingwa wa sera za chuki dhidi ya Waislamu, amesema mwandishi wa habari za michezo wa Kanada Shirin Ahmed kupitia mtandao wa X. Kriketi New Zealand ilishindwa kufurukuta mbele ya India kwenye fainali ya Champions Trophy ya baraza la kimataifa la kriketi ICC huko Dubai katika umoja wa falme za Kiarabu. India iliibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya kimataifa ya kriketi kwa wiketi nne dhidi ya New Zealand katika fainali ya kombe la mabingwa huko Dubai. Rohit Sharma aliongoza msururu huo akiwa na sabini na sita kati ya mipira themanini na tatu na KL Rahul ambaye hajapoteza mikondo 34 alisaidia India kuvuka mstari wa mwisho kwa mikimbio 254 kwa 6 na kushinda kombe la mabingwa siku ya Jumapili kwa mara ya tatu. Sasa, ushindi huo ulikuwa wa 23 kwa India katika michezo 24 katika mashindano matatu ya mwisho ya ICC kwa upande wa wanaume kuanzia mwaka 2023, ambapo imepoteza pekee dhidi ya Australia katika fainali ya kombe la dunia la kriketi la na 2023 na katika ligi kuu ya soka ya Uingereza, watani wa jadi klabu za Arsenal na Manchester United walitoshana nguvu kwenye mchuano wa kukata na shoka Jumapili, ambapo mashetani wekundu walikuwa wanaopigia nyumbani Old Trafford. Gunners walitawala mchezo huo tokea mwanzo hadi mwisho, licha ya Man U kutangulia kuona lango lao. Bao la United lilifungwa na Bruno Fernandes kabla ya kupulizwa kipenga cha kumaliza kipindi cha kwanza, huku wabeba bunduki wakifyatua risasi ya kuweka mambo sawa bin sawa kunako dakika ya 74 kupitia bao la Declan Rice. Arsenal wanatulia katika nafasi ya pili jedwalini wakiwa na alama 55 point 15 nyuma ya Mibabe Liverpool ambao waligaragaza Southampton mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Anfield. Tutakomea hapo kwa mechi hizo za EPL. Jina langu ni Hussein Hassan, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. asante na kwaheri. Ewe Mungu wangu, mtajirishe kila fakiri. Allahumma, Ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma, Ewe Mungu wangu vishe kila aliyetupu. Allahumma, Ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Allahumma, Ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bihusni halik, Ewe Mungu wangu badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma iqdi 'anna ad-dain waghnina min al-faqr, ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an, waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. warzuqni hajj baytika alharam fi aami hadha wa fi kulli aam, niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Wa firli tilka dhunub al-adham, nisamehe dhambi hizo kubwa Fa innahu la yaghfiruha ghayruka ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 90350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.