Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kufuwan ahad, sadaqallahul aliyyul adhim, kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea, hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizo waziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku, nawe Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaosema indhari ya Umoja wa Mataifa ya kutokea maafa ya binadamu Ukingo wa Magharibi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba, siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Tanakh, kipindi kinachozungumzia upotoshaji uh, uliofanywa na Mayahudi katika kitabu kitakatifu tutakuwa na makala ya leo katika historia kama kawaida, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema machafuko na ghasia ni hatari kwa eneo la Asia na duniani kwa ujumla. Afrika ya Kusini imepinga diplomasia ya kipaza sauti na ya kibabe ya Rais Donald Trump wa Marekani. Rais wa Kenya William Ruto amewakasirisha tena vijana wa Gen Z akisema hatatishwa na watu wa mitandao na waziri wa fedha wa Israel Smotrich amesema inafanyika mipango ya kuwatimua Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza wakishirikiana na Marekani. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua mvutano wowote, machafuko na migogoro kuwa ni hatari kwa eneo la Asia Magharibi na dunia nzima kwa ujumla. Rais wa Iran Masud Pezeshkian ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Norway Jonas Gar Stor. Ameashiria uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili pamoja na maeneo ya ushirikiano wa Teheran na Oslo katika masuala ya kikanda na kimataifa, na ameshukuru juhudi za Norway za kuimarisha amani katika kanda ya magharibi mwa Asia akizungumzia matukio na hali nyeti ya hivi sasa katika Asia magharibi na duniani kwa ujumla, rais wa Irani amesema jamhuri ya, ya Kiislamu daima imekuwa mlinzi wa amani, utulivu na usalama katika eneo hili na imezuia vita au mizozo kadiri inavyowezekana. Ameongeza kwamba inasikitisha kuona utawala wa kizayuni wa Israel ambao ndio sababu kuu ya mivutano ya eneo la Asia magharibi mbali na kufanya jinai za mauaji ya kimbari dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina, unafanya njama za kutangaza shughuli za amani za nyuklia za jamhuri ya kiislamu kuwa ndio sababu ya ukosefu wa usalama. Rais Pezeshkian amesisitiza kwamba Iran haijawahi kutaka kuunda silaha za nyuklia na imekuwa ikishirikiana na itaendelea kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Amesema sera kuu ya Irani ni kuondoa sababu zote za kuzusha migogoro na kuimarisha umoja katika Asia Magharibi, lakini wakati huo huo itakabiliana vikali na kwa nguvu zote na tishio lolote kwa usalama na masilahi yake. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Norway ametoa pongezi kwa serikali na wananchi wa Iran kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani na ameeleza kuridhishwa kwake na mawasiliano na mikutano inayoendelea kati ya viongozi wa ngazi za juu wa pande mbili. Jonas Gahr Store ameongeza kwamba Norway inakaribisha utatuzi wa amani wa masuala ya kikanda na iko tayari kutoa msaada na kuunga mkono suala hilo. huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kuingilia masuala ya ndani ya Afrika kusini Serikali ya Pretoria imetangaza kwamba haitajishughulisha na diplomasia isiyojenga na ya kipaza sauti na ya bwabwaje za Marekani. Msimamo huu wa serikali ya Afrika ya Kusini umetangazwa baada ya Donald Trump kutuma ujumbe kwa mara nyingine kwenye mitandao ya kijamii akidai kwamba serikali ya Pretoria inawanyang'anya watu weupe ardhi zao. Trump pia aliahidi kwamba Marekani iko tayari kutoa uraia wa Marekani kwa wakulima wazungu wa Afrika Kusini ambao wamedai wanapokonywa mashamba na ardhi zao. Serikali ya Afrika Kusini imesisitiza kwamba raia wa Marekani, rais wa Marekani ana dhana potofu kuhusu sheria mpya ya ardhi nchini Afrika Kusini. Pretoria inasema wasiwasi wa Trump kuhusu kunyang'anywa ardhi wakulima wazungu sio sababu ya kukata misaada kwa Afrika Kusini, bali sababu kuu ni Trump kuchukizwa na hatua ya serikali ya Pretoria na harakati zake za kisheria dhidi ya jinai zilizofanywa na utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Afrika Kusini imesisitiza kwamba licha ya vitisho vya serikali ya Marekani, haitaondoa malalamiko yake dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu kwa hali yoyote ile. Hivi karibuni pia waziri wa uhusiano wa kimataifa na ushirikiano wa Afrika ya Kusini, Ronald Ramola, alisisitiza katika mahojiano na Financial Times kwamba wakati mwingine kushikamana na misingi na kanuni kuna athari zake, lakini tunasimama kidete kwa sababu ni muhimu kwa dunia na utawala wa sheria. Itakumbukwa kwamba Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza kuwasilisha mashtaka dhidi ya utawala ghasibu wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya, kimataifa ya uadilifu kutokana na uhalifu na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo ukisaidiwa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kama Ujerumani dhidi ya watu wa Gaza. Rais William Ruto wa Kenya jana Jumapili aliwakasirisha vijana wa Jenz wanaomtuhumu kwamba amekiuka agizo lake mwenyewe la kupiga marufuku maafisa wa serikali kuto, kutoa michango ya fedha makanisani baada ya yeye mwenyewe kutoa shilingi milioni ishirini kufadhili miradi ya ujenzi wa kanisa. Maafisa wa polisi nchini Kenya jana Jumapili walikabiliana na vijana waliojaribu kuvamia kanisa ambako rais Ruto alitoa shilingi milioni ishirini kufadhili mradi wa ujenzi wa kanisa. Rais wa Kenya ambaye alikuwa kaunti ya Ausingishu Uasingishu aliwapuzilia mbali vijana hao na watu wanaopinga michango yake makanisani, huku akitoa wa shilingi nyingine milioni 20 za ufadhili wa ujenzi wa jipya la wa kanisa la AIC Fellowship Annex huko Eldoret. Rais Ruto ameapa kwamba vijana hawatapanga kuhusu matoleo yake makanisani kwamba ataendelea kujenga alichokiita nyumba ya Mungu. Mimi sitatishwa na watu wa mitandao, nitaendelea kujenga makanisa, lakini sijasema wasipende la mno ni kwamba sharti tujenge makanisa, amesema Rais Ruto jana. Zaidi ya vijana kumi walijeruhiwa kwenye makabiliano na polisi walipojaribu kuvamia kanisa la Jesus Fellowship Ministry wakitaka kurejesha shilingi milioni 20, ambazo Rais Ruto alidai kumpa kiongozi wa kanisa hilo, Askofu Edward Mwai, Jumapili Machi pili mwaka huu. Waandamanaji hao walitoa kauli za Ruto must go, au Ruto lazima aondoke. Wakati wa makabiliano yao na polisi, vijana hao walipinga mchango huo, wakisema ni kinyume na agizo la Rais Ruto la kupiga marufuku maafisa wa serikali kutoa michango ya fedha maeneo ya ibada. Rais Ruto alitoa agizo hilo baada ya vijana kufanya maandamano ya kupinga serikali yake mwaka jana, kama njia ya kuzuia ufisadi na ubadhirifu wa rasilimali za umma. Waziri wa fedha wa mrengo wa kulia wa Israel Bezalel Smotrich, jana, alifichua kwamba maandalizi yanaendelea kuanzisha idara katika wizara ya ulinzi ili kuwatimua Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Smotrich ambaye pia anahudumu kama waziri wa nchi katika wizara ya ulinzi amesema katika mkutano wa Knesset kwamba tunafanya jitihada za kuanzisha idara ya uhamiaji chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na waziri wa ulinzi Israel Katz, na kwamba bajeti haitakuwa kikwazo. Kiongozi huyo wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Religious Zionism ameendelea kusema, maafisa wa utawala wa Marekani waliniambia kwamba watu milioni mbili wanaoichukia Israel hawawezi kuruhusiwa kusalia karibu na mipaka yake, amesema. Israel inashirikiana na utawala wa Marekani unaoongozwa na Donald Trump kuainisha nchi zitakazopokea watu watakaoondolewa ukanda wa Gaza. Itakumbukwa kwamba mpango wa Marekani na Israel wa kutaka kuwafukuza Wapalestina eneo la ukanda wa Gaza katika nchi yao umepingwa vikali na jamii ya kimataifa zikiwemo nchi za Ulaya. Vilevile wataalamu wa sheria za kimataifa wanasema mpango wa Trump na Israel wa kutaka kuwafukuza kwa nguvu Wapalestina katika ukanda wa Gaza ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inasema kwamba mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza na kuwapeleka katika nchi nyingine ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari kwa kutumia zana na silaha za kisasa. Na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk ameonya katika taarifa yake kuhusu ghasia ya za hivi karibuni magharibi mwa Siria na ametoa wito wa kukomeshwa mauaji ya raia katika nchi hiyo ya Kiarabu. Katika taarifa hiyo, Volker Turk amezungumzia kupokea ripoti zinazotia wasiwasi za mauaji ya raia wakiwemo wanawake na watoto nchini Siria. Amesema mauaji ya raia katika maeneo ya pwani ya kaskazini magharibi mwa Siria lazima yakome mara moja. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba tumepokea ripoti za muhtasari wa kunyongwa watu wa makundi ya kidini na kikabila na wahusika wasiojulikana, vikosi vya serikali ya mpito ya Siria pamoja na watu wanaohusishwa na serikali ya zamani. Volker Turk ameashiria tamko la maafisa wa serikali ya mpito ya Siria juu ya haja ya kuheshimiwa sheria na kusema, matamshi haya lazima yafuatiwe na hatua za haraka za kivitendo za kuwalinda watu wa Siria ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua zinazohitajika kuzuia ukiukwaji wowote na matumizi mabaya ya madaraka na kuwawajibika wahusika. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba makundi yanayowafanyia ugaidi raia lazima yawajibishwe, na kuongeza kwamba uchunguzi wa haraka, wa wazi na usiopendelea upande wowote lazima ufanyike kuhusu mauaji na ukiukwaji mwingine wa sheria nchini Syria. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho wa ta tahadhari iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kuhusu uwezekano wa kutokea maafa ya binadamu katika eneo la Ukingo wa Magharibi kufuatia kuendelea hujuma za jeshi la Israel dhidi ya maeneo ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imetoa onyo kupitia taarifa yake kwamba uvamizi na hujuma za jeshi la Israel katika eneo la kaskazini la ukingo wa magharibi huko Palestina zina madhara na maafa makubwa kwa binadamu. Katika siku ya 48 ya kampeni kubwa ya jeshi la utawala katili wa Israel kaskazini mwa ukingo wa magharibi Palestina, mashambulizi ya wazayuni katika maeneo mbalimbali ya eneo hilo yangali yanaendelea na wavamizi wangali wanaendelea kuzingira kambi za kaskazini mwa ukingo wa magharibi. Waziri wa vita wa Israel Israel Katz ameviamuru vikosi vya jeshi la utawala huo viendelee kuziwekea mzingiro kambi za wakimbizi wa palestina katika ukingo wa magharibi kwa uchache hadi mwisho wa mwaka huu. Duru za ndani katika kambi ya Nur Shams iliyoko Turkarm huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi zimeripoti kwamba utawala ghasibu wa Israel unaendeleza mashambulizi ya kijeshi kwenye kambi hiyo na umesababisha uharibifu mkubwa kwa kubomoa nyumba na majengo ya eneo hilo. Wazayuni wamewatimua makumi ya maelfu ya wakazi wa kambi ya Nur Shams na wametoa onyo tena kwa wakazi wa nyumba kadhaa na kuwataka wazihame mara moja. Philippe Lazzarini mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina wa ki UNRWA amelaani hatua ya Israeli ya kubomoa nyumba chungu nzima katika ukingo wa magharibi na ameeleza kwamba hatua hizo zimekuwa na taathira kubwa na madhara yenye uharibifu kwa maisha ya maelfu ya Wapalestina. Lazarini ameandika kwenye ukurasa wake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba kambi za wakimbizi za Jenin, Tulkarm na Nuru Shams takriban zimebaki tupu bila ya wakazi wa Palestina, huku miundombinu ya kiraia zikiwemo nyumba ikiendelea kuharibiwa na kubomolewa. Sasa hivi watu wanakabiliana na ukweli kwamba hawana mahala pa kurudi tena, amesisitiza. Filippo Lazarini. Abdurrahman Shadid, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, amesema kuhusu hujuma zinazofanywa na Israeli ukingo wa Magharibi kwamba operesheni zake za kubomoa na kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina Zi, kwa, kwa operesheni hizo utawala haramu wa Israel umedhamiria kuhitimisha na kulifuta kikamilifu suala la wakimbizi wa Palestina. Kamanda huyo wa Hamas amesema wazayuni wanaendelea kubomoa nyumba za watu katika kambi za Jenin, Tulkarm na Nuru Shams, na kueleza kwamba lengo la Israel la kufanya vitendo hivyo ni kutaka kuufuta mukawama, na dhamira yake ni kupanua wigo wa operesheni hizo hadi kwenye kambi nyingine za ukingo wa Magharibi. Mukawama wa Palestina umesisitiza kwamba wananchi inapasa wasimame imara kukabiliana na mashambulizi hayo na kueleza kwamba kuna ulazima wa kuzidishwa mapambano na kukabiliana na Israeli na walowezi wa kizayuni na kwamba hata nchi moja ya ardhi ya Palestina isibaki kuwa pahala penye amani na salama kwa wazayuni maghasibu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama mvua laini ya msimu wa kuchipua inayoonyeshea jangwa kavu na lenye kiu. Hebu na tuyaloweshe majangwa ya roho zetu kwa mvua hii yenye uhai. Mwezi huu ni fursa adhimu ya kujiondoa katika mawazo yenye wasiwasi na matatizo ya maisha. Ingawa nyakati za nuru za Ramadhani hupita haraka, Mda huu wa thamani hutufanya tukumbuke ahadi yetu na Mwenyezi Mungu pamoja na njia sahihi ya kuishi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, anasema hivi katika Kurani tukufu: mwezi wa Ramadhani ambao ndani yake imeteremshwa Kurani kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. Assalamu alaikum wasikilizaji wetu wapendwa, karibuni kwenye sehemu ya tisa ya kipindi cha Dhifa ya Mwenyezi Mungu ambacho ni kipindi maalum katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ni jambo la kupendeza kuona futari imeandaliwa na ni la kupendeza zaidi kuwaona waumini wakiwa wanasubiri kuwadia wakati wa adhana. Ni kama kwamba Waislamu wote katika mwezi wa Ramadhani wameketi kwenye meza moja, wakisubiri adhana kuwakaribisha katika rehma za Mwenyezi Mungu. Wanajiandaa kupokea baraka na rehma zinazoamsha roho na kuijaza nuru na usafi. Karibuni tuendelee na safari yetu ya kiroho na kufaidika na baraka za mwezi huu uloja nuru. Katika maisha ya mwanadamu daima kuna mielekeo miwili inayopingana, mmoja ukiwa unamwelekeza kwenye ukamilifu na mwingine kwenye maangamizi. Mwenyezi Mungu ameweka ndani ya kila mtu uwezo wa kipekee unaoweza kumfikisha kwenye kilele cha ukamilifu. Ndani ya nafsi yetu kuna mwelekeo wa kutenda mema, lakini madhambi yanakuwa vizuizi vikubwa vinavyotufanya tupotee kutoka kwenye njia hii iliyonyoofu. Madhambi huziba akili ya mtu na kumnyima uwezo wa kutofautisha lililo sahihi na lisilo sahihi. Mtu anaposhindwa kutambua mema na mabaya huanguka katika mtego wa matamanio na kupotea kutoka kwenye njia sahihi. Madhambi hayadhuru roho na nafsi tu, bali yanaathiri pia uhusiano wa kijamii. Matatizo mengi katika jamii yanatokana na kupuuza amri za Mwenyezi Mungu na kufanya madhambi. Madhambi yana athari mbaya na tutazungumzia baadhi yake hapa. Mwana fasihi mashuhuri wa Kiirani Moulawi, katika kisa kilichojaa hikma na mafunzo, anazungumzia kadhia hii kwa kusema: mtu mmoja alikuwa akienda jangwani kila siku kukata miiba ili kujipatia riziki. Siku moja akajiuliza, kwa nini ajisumbue kwenda jangwani kila siku? Akaamua kupanda miiba karibu na nyumba yake ili asiende mbali tena. Kadiri siku zilivyopita, miiba ilikuwa na kuanza kuwaumiza watu waliopita karibu na nyumba yake. Watu walimshauri aikate miiba hiyo, lakini akaendelea kuahirisha. Hatimaye, kiongozi wa mji alimwambia, kumbuka kwamba kadiri siku zinavyopita mizizi ya miiba hii inakuwa migumu zaidi, na wewe unazidi kuzeeka na kudhoofika. Hadithi hii ni funzo kwamba tunapokuwa na nguvu bado, tuna nafasi ya kuondoa tabia mbaya, lakini tukiruhusu zishamiri zinakuwa vigumu kuziondoa. Hivyo ni lazima tujilinde dhidi ya madhambi, yasije yakachukua mizizi katika nyoyo zetu na kutufanya tuwe mbali na nuru ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Mojawapo ya madhara ya madhambi ni kupungua kwa baraka. Maisha mwana ya mwanadamu yamejaa baraka na neema za Mwenyezi Mungu, lakini madhambi na kupotoka kutoka njia sahihi hupelekea kupungua kwa neema hizi. Kurani inasema wazi kuwa binadamu anapotumia neema vibaya, kwa israfu au kwa njia mbaya, Mwenyezi Mungu huiondoa neema hiyo ili kumhimiza atubu na arejee kwenye uongofu. Mmoja wa masahaba mwenye hishma wa Amirulmuuminin Imam Ali alayhi salam alikuwa na mtukufu huyo, alipoona mtu akilalamika kuhusu ukame na uhaba wa maji, Imamu kwa huruma kubwa alimsihi atubu na kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu. Mtu mwingine pia alikuja akilalamika kuhusu umasikini na hali ngumu ya maisha, na Imamu alimpa ushauri ule ule. Wakti Imamu alipoulizwa kwa nini alitoa ushauri huo Alijibu kwa hikma na ufahamu akisema, hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu kama ilivyo katika aya ya 52 ya Suratul Hud, ambapo Nabi Hud aliwaambia watu wake: na enyi watu wangu, muombeni msamaha mola wenu mlezi, kisha mtubie kwake, atakuleteni mbingu zenye kunyesha mvua ya kumiminika, na atakuzidishieni nguvu juu ya nguvu zenu, wala msigeuke mkawa wakosefu. Madhara mengine ya madhambi ni ugumu wa moyo. Wale wanaoendelea kuzama katika madhambi hupoteza utulivu wa ndani na uhusiano wao na mwenyezi mungu hufifia. Hata hivyo sio, kila mwenye kutenda dhambi ni mpuuzaji au mwenye kutojali. Wengine hupata hisia ya majuto baada ya kutenda dhambi, huku wakihisi mzigo mzito ndani ya nafsi zao. Hii ni dalili kwamba bado kuna nafasi ya kurejea kwa mwenyezi Mungu. Uislamu unatoa njia bora ya kuondokana na madhara ya madhambi ambayo uh, ni toba. Naam. Toba si tu kwamba husafisha roho kutoka kwenye dhambi, bali pia husaidia kuzuia madhambi yajayo na kurekebisha tabia ya mwanadamu. Imam Ali alayhi salam, katika moja ya kauli zake zilizojaa hikma, alisema: usiwe kama mtu anayetaka wokovu wa akhera, lakini hafanyi lolote kwa ajili ya kufikia lengo hilo, anayejua njia aliyomo si sahihi lakini hairekebishi, anayewapenda watu wema lakini hatendi kama wao, na anayechukia watenda madhambi lakini anatenda madhambi. Maneno haya yanatufundisha kuwa matarajio mema bila juhudi hayatakupeleka popote. Hebu katika mwezi huu wa rehma na msamaha, tusisite kutubu na kumwomba Mwenyezi Mungu atusafishe nyoyo zetu kutoka dhambini na kutuweka pamoja na watu wema. Tunaendeleza makala yetu kwa kusikiliza dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inayosomeka hivi: E Mwenyezi Mungu, nipe sehemu ya rehema yako iliyopana, niongoze kwenye nuru ya hoja zako, na uniongoze kwenye ridhaa yako kwa upendo wako. E Mwenyezi Mungu, tumaini la wanaokutafuta katika dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma zake zilizoenea kila mahali. Hakika Mwenyezi Mungu humpatia kila kiumbe wake rehma yake, lakini kwa waja wake wema na watiifu ameandaa rehma maalum ambayo huwafikia duniani na akhira. Katika dua hii, wapenzi usikilizaji, tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma hii maalum na atuonyeshe dalili za wazi na hoja thabiti katika njia ya uongofu ili tuweze daima kutembea katika njia inayompendeza yeye. Marafiki wapendwa, tumefikia mwisho wa sehemu ya tisa ya kipindi cha vifa ya Mwenyezi Mungu, na tunatumai kuwa kipindi hiki kimekuwa chenye msukumo kwenu na kwamba hadi sasa mmeweza kufaidika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, jaribuni kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa dua na ibada na mnufaike na fursa za mwezi huu mtukufu. Tunawaombea nyote uongofu na kukubaliwa kwa ibada zetu katika mwezi huu mtukufu. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba mema yote ambayo wengine wanakuomba, na unipe bora zaidi ya yale unayowapa waja wako. Na hadi tutakapokutana tena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Pazia la uondozi wa magazeti ya leo nchini Iran linakunjuliwa na gazeti la Kihan ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya ripoti ya uhakiki yenye kichwa cha maneno orodha ndefu ya ubabe wa Marekani na Ulaya kuhalifu ahadi. Ukurasa wa mbele gazeti hilo umepambwa na picha inayowaonyesha wasichana wadogo wapatao elfu moja waliovalia mavazi ya kupendeza ya kusalia ambao wameanza rasmi kufunga saumu ya Ramadhani mwaka huu wakishiriki kwenye tamasha kubwa la Ramadhani lililofanyika kwenye haram tukufu ya Hadhrat Shah Cheragh iliyoko katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran. Kaihan limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya kimataifa yenye anwani, mashinikizo makali ya Marekani na Russia kwa Ukraine, Washington kwa Starlink Mosco kwa kushadidisha mashambulizi. Gazeti la Iran kwa upande wake limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu Rais Masoud Pezeshkian wa Iran na waziri mkuu wa Norway Yonas Garstor. Iran lina nukuu kauli ya Rais Pezeshkian katika mazungumzo hayo akisema sera ya msingi ya Iran ni kuondoa mivutano Minara mipya katika mji mkuu ni kichwa cha habari iliyopewa uzito maalum na gazeti la manispa ya jiji la Teheran, Hamshahri. Kwa mujibu wa gazeti hilo, sauti ya adhana itazidi kusambaa na kupenya kwenye kila pembe ya anga ya jiji hili wakati ujenzi wa minara mipya 110 yenye vipaza sauti itakapokamilika katika sehemu mbalimbali mbali za jiji la Teheran ndani ya kipindi cha miezi mitatu ijayo. Mfasiri wa zama ndicho kichwa kikuu cha habari iliyopamba ukurasa wa mbele gazeti la Vatane Emroze. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya mwanazuoni mkubwa mkubwa Ayatollahi Ludhma Javadi Amuli akiwa ameshika msahafu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ambao ni mwezi wa Quran. Gazeti hilo linaangazia athari hiyo kubwa ya tafsiri ya Quran ya mwanazuoni huyo na kuandika tafsiri ya Ayatollah Abdullah Javadi Amuli inabainisha mabadiliko ya kimsingi ya mtazamo juu ya Quran na matumizi yake katika jamii ya zama za sasa na iliangazia. Sasa, gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limeandika sauti moja. Kichwa hicho kikuu cha habari kimebebwa na picha inayomwonyesha kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Said Ali Khamenei akiwa amekaa juu ya mswala na kuielekea hadhara ya viongozi wa mhimili mikuu mitatu ya dola mara baada ya kuswalisha swala ya maghrib iliyotanguliwa na mkutano uliofanyika uliowakutanisha uh, pamoja viongozi hao juzi Jumamosi jioni. Teheran Times linakifafanua kichwa hicho cha habari likiandika, viongozi wa Iran siku ya Jumapili walibainisha msimamo wao wa kushikamana na miongozo ya kiongozi wa mapinduzi ambaye siku moja kabla yake alitamka kwamba Tehran haitafanya mazungumzo na Marekani, msimamo ambao umebainisha kwa mara ya pili tangu Donald Trump ashike tena uraisi mwaka huu. Ukurasa wa mbele Tehran Times una vichwa vingine viwili vya habari za kikanda. Ya kwanza ina kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: jeshi la Lebanon linaweza kweli kulilinda eneo la kusini na nga No chafu za kitalmudi. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika eneo la kusini mwa Lebanon, kwa mujibu wa simulizi potofu za Biblia anazofuata adui Israel, linawakilisha Galilee ya kaskazini, na tayari utawala wa kizayuni umezindua kampeni inayolenga kuanzisha ujenzi wa vitongoji kusini mwa Lebanon, ikiwa ni sehemu ya kitwacho kile kiitwacho Israeli kubwa zaidi, yani Greater Israel. Kichwa cha pili cha habari uh, ya kikanda iliyoakisiwa na Teheran Times kinasomeka mauaji ya halaiki yaliyofanywa Siria ya gharimu maisha ya zaidi ya watu elfu moja <mulia> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah na kuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku -duku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya saba ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Wapenzi wasikilizaji, kama mjuavyo, jinai ambazo Israel imewafanyia wananchi wa Palestina na mauaji ya raia na watoto wadogo ambayo yamefanywa hadi sasa na utawala huo wa kizayuni ni kielelezo kamili cha mauaji ya kimbari. Tukiutupia jicho ushenzi na unyama ambao wazayuni wanaofanya leo hii, tena mbele ya vyombo vya habari na tukiatafakari matamshi ya ubaguzi wa rangi yanayotolewa hadharani na baadhi ya viongozi wa Israel tutabaini kuwa unyama na ushenzi huo chimbuko lake liko kwenye imani inayotokana na mafundisho yaliyopotoshwa ya dini ya Uyahudi. Vyanzo vya kuaminika vinathibitisha kwa uwazi kabisa kwamba baadhi ya Wayahudi kazi yao ilikuwa ni kuyatia mkono na kuyapotosha maneno ya Mwenyezi Mungu na kisha kuyachukua maneno yao wenyewe na kuyafanya yaonekane kuwa ni maneno ya Mungu, kwa kutolea ushahidi baadhi ya vielelezo vilivyomo ndani ya Taurati iliyopo na vilevile vile kitabu kitukufu cha Quran. Kitabu kitakatifu au Tanakh kimepotoshwa na maulama wa Kiyahudi katika zama mbalimbali mbali za historia na hii Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya kufariki Nabi Musa alayhi ssalam, kama tulivyotangulia kueleza hapo kabla. Katika kipindi hiki cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh, tumekusudia kuyapitia na kuyabainisha baadhi ya mafundisho hayo bandia na athari zake. Hakuna chembe ya shaka kuwa iko sehemu ya Taurati ambayo imetiwa mkono na kupotoshwa, kama ambavyo ni ukweli na uhakika kuwa baadhi ya mafundisho sahihi ya Nabi Musa alayhi ssalam yangali yapo kama yalivyofundishwa na mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu. Upotoshaji mwingi zaidi wa Taurati ulifanywa katika zama za kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, lakini baada ya hapo na mpaka ulipodhihiri Uislamu, kutiwa mkono kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kulikuwa ni kwa kiwango kidogo zaidi. Kwa sasa, hatuna nyaraka maalumu za kuweza kutusaidia kuthibitisha ni yepi mafundisho ya Taurati yaliyotiwa mkono katika kipindi cha baada ya kudhihiri Uislamu, lakini lililo wazi ni kwamba upotoshaji uliofanywa katika kipindi hiki umehusisha zaidi utoaji tafsiri wa Taurati yenyewe na vitabu vingine vya dini na vya simulizi, na hilo ndilo hasa wanalofanya Wazayuni na kulijengea hoja ili kuhalalisha mauaji ya kimbari wanayofanya dhidi ya Wapalestina kwa ujumla. Akthari ya watafiti wanakubaliana kuwa waandishi wa Agano la Kale hawajulikani kwa usahihi na hakuna uthibitisho kama ni wao hasa walioandika vitabu vya Agano hilo. Baadhi ya aya za kiitwacho Asfari Khamiseye Musa au Taurati zinaonyesha kuwa mwandishi wa Taurati alikuwa ni yeye mwenyewe mtume huyo mteule wa Mwenyezi Mungu, na uandishi wa baadhi ya aya zingine za kitabu hicho ulifanywa kwa amri yake yeye Musa alayhi ssalam au kwa kunukuu maelezo kutoka kwake. Kwa mfano katika Kutoka mlango wa 17 aya ya 14 imeandikwa hivi: Bwana akamwambia Musa, andika habari hii katika kitabu iwe ukumbusho. Hii inamaanisha kwamba nabi Musa alaihi ssalam ndiye aliyeandika Taurati kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na jukumu la kuitunza na kuihifadhi lilikabidhiwa kabila la Levi ambalo ndilo lililochukua nafasi ya uongozi na ukuhani wa kaumu ya Mayahudi. Watu wa kizazi hicho cha Levi walikihifadhi na kukitunza kitabu hicho kwa kukiweka ndani ya sanduku au tabuti maalumu la Agano ambalo lilitengenezwa kwa amri ya Nabii Musa, na hatimaye wakaenda kukiweka kwenye maabadi au hekalu la Suleiman mfalme wa wakati huo aliusiwa sana kuhusu suala hilo la kuitunza Taurati. Katika Kumbukumbu kumbu la Torati mlango wa 17 aya 18 na 19, waliusiwa wafalme wa, wa kiyahudi ambao wangefuatia baadaye, ya kwamba tena na iwe zamani, aketipo juu ya kiti cha ufalme wake ajiandikie nakala ya Torati hii katika chuo kufuata hicho kilicho mbele ya wakuhani Walawi, na awe nayo asome humo siku zote atakazoishi, ili apate kujifunza kumcha Bwana Mungu wake ayashike maneno yote ya torati hii na amri hizi kwa kuyafanya. Lakini wafalme hao wa Kiyahudi waliupuuza usia huo. Inavyoonekana, taurati na maandiko mengine ya agano la kale yalikuwepo mpaka zama za kabla ya shambulio na hujuma iliyofanywa na mfalme Bakhtenasr au banu Khaznasr, lakini baada ya kuungua hilo sanduku katika mwaka 586 BC, yaani kabla ya kuzaliwa Nabii Isa, athari za dini ya Uyahudi zilipotea, na kama ilivyokuja kushuhudiwa baada ya zama za kutekwa Babil, Mayahudi wakaanza tena kazi ya kuandika Agano la Kale kwa kutegemea mambo waliokuwa wamehifadhi vichwani mwao na kuchanganya na ngano, na ngano na kumbu kumbukumbu zao. Miongoni mwa hoja zinazoweza kuthibitisha kuwa Taurati iliyopo sasa hivi iliandikwa baada ya nabii Musa alaihi salam ni baadhi ya aya zilizomo ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu. Ndani ya kitabu hicho mna aya zinazoelezea kifo cha mtume huyo na matukio yaliyojiri baada ya hapo. Kwa mujibu wa tarjumi ya kale, kitabu kitakatifu kinasimulia na kulifafanua tukio hilo katika kumbukumbu kumbu mlango wa 34, aya ya tano hadi ya hadi nane kama ifuatavyo: basi Musa mtumishi wa Bwana akafa huko katika nchi ya Moabu kwa neno la Bwana, akamzika bondeni katika nchi ya Moabu kukabili Beth Peori, lakini hapana mtu ajuae kaburi lake hata leo. Musa alikuwa mtu wa miaka mia na ishirini alipokufa, jicho lake halikupofuka wala nguvu za mwili wake hazikupunguka. Wana wa Israeli wakamwomboleza Musa katika uwanda wa Moabu siku thelathini. Basi siku za maombolezo ya matanga ya Musa zikaisha. Katika maelezo haya tuliyosoma, umetolewa ufafanuzi wa namna kifo cha Nabii Musa alaihi ssalam kilivyotokea ikiwa ni pamoja na namna alivyokafiniwa na kuzikwa. Na hii yenyewe ni hoja na ushahidi kwamba kitabu hichi kilichopo kiliandikwa baada ya mtume huyo mteule kutawafu na kurejea kwa mola wake, na sababu ni kuwa, angekuwa yeye ndiye aliyekiandika bila shaka baada ya kuaga dunia asingeliweza tena kuandika kitu chingine na kutoa ufafanuzi wa matukio yaliyokuja kujiri siku 30 baada ya hapo. Na si tumeona hapa kama ilivyosimuliwa kwamba nabii Musa mwenyewe ameeleza kwenye kitabu hicho baada ya kifo chake kwamba hadi sasa hakuna yeyote aliyeliona kaburi lake na je, tunafahamu pia kama ndani ya Taurati imetajwa miji kadhaa ambayo ilikuja kuitwa kwa majina iliyokuwa nayo karne kadhaa baada ya kuwaga dunia nabi Musa alaihi ssalam? Katika sehemu moja ya kitabu hicho, na kama wanavyodai Wayahudi na Wakristo kwamba maneno hayo yaliandikwa na nabi Musa alaihi ssalam, imesimuliwa kuwa nabi Ibrahim alaihi ssalam aliwaandama maadui zake hadi kwenye mji wa Dani. Tarjumu ya kale ya kitabu kitakatifu inaeleza yafuatayo, katika Mwanzo mlango wa 14 aya ya 14. Abramu aliposikia ya kwamba nduguye ametekwa mateka, akawapa silaha vijana wake waliozaliwa katika nyumba yake watu mia tatu na kumi na wanane akawafuata mpaka Dani. Kama inavyoonekana wazi hapa katika simulizi hii, nabii Musa alaihi ssalam ameutaja mji wa Dani, ilhali katika zama zake hakukuwepo asilani na mji unaoitwa Dani. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya saba ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. na kushukuruni kwa kunisikiliza. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 9 Ramadhani mwaka 1446 hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe kumi Machi mwaka 2025. Katika siku kama hii ya leo, miaka mia tano tisini na tatu iliyopita aliaga dunia Ulugh Beg, msomi mkubwa wa elimu ya nyota wa Kiislamu, alizaliwa mwaka mia saba tisini na sita hijiria, katika eneo la Sultanie, moja ya miji ya magharibi mwa Iran, na kulelewa katika taasisi ya babu yake Timur ambayo ni moja ya silsila ya utawala wa Timur. Akiwa na umri wa miaka 16 aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi eneo la Mawarannahr katikati mwa Asia. Kinyume na utawala wa Timur, yeye hakupendelea kupanua dola hilo na badala yake alijikita katika utafiti na utalii. Katika kipindi hicho, aliasisi kituo cha elimu ambacho kilitoa elimu ya nyota. Vilevile hatua yake nyingine ilikuwa kujenga kituo cha kufuatilia nyota huko katika mji wa Samarkanda mwaka 828 hijiria ambacho kilitoa wasomi wengi wa masuala ya nujumu. Siku kama ya leo miaka 149 iliyopita mvumbuzi wa kimarekani Alexander Graham Bell alivumbua simu, na siku hiyo akafanya mazungumzo ya kwanza ya majaribio ya simu na msaidizi wake Thomas Watson. Uvumbuzi huo wa simu ulileta mabadiliko makubwa katika vyombo vya mawasiliano Bell alifaidika na uzoefu na majaribio ya wahakiki na wavumbuzi wengine katika kutengeneza chombo hicho cha mawasiliano ya haraka. Baada ya hapo, chombo cha simu kiliboreshwa na kufikia kiwango cha sasa kwa kukamilishwa kazi iliyofanywa na Alexander Graham Bell. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita wakati wa vita vya pili vya dunia, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya mji mkuu wa Japan, Tokyo. Mashambulizi hayo makubwa yalishirikisha mamia ya ndege kubwa za kurusha mabomu za Marekani zilizomimina mabomu kwa mara kadhaa katika mji mkuu wa Japan. Karibu raia laki moja wa nchi hiyo waliuawa katika mashambulizi hayo. Hata hivyo, Japan haikusalimu amri hadi mwezi Agasti mwaka huo huo wa 1945 wakati Marekani iliposhambulia kwa mabomu ya nyuklia miji ya Hiroshima na Nagasaki na kuua maelfu ya raia wasio na hatia na katika siku kama ya leo miaka 40 iliyopita alifariki dunia Konstantin Ostinovich Chernenko, kiongozi wa zamani wa Urusi. Alizaliwa tarehe 24 Septemba mwaka 1911 katika familia ya kawaida na ya kijijini maeneo ya Siberia, ambapo baada ya kuhitimu masomo akiwa na umri wa miaka 18 alijiunga na idara ya vijana ya chama cha Ukomunisti, huku akiwa mwanachama rasmi miaka miwili baadaye. Kwa kipindi cha miaka 20 alikuwa mjumbe wa ngazi ya juu wa ofisi ya siasa ya chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani na baada ya hapo aliteuliwa kuwa katibu mkuu. Baadaye alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo na kufanikiwa kuongoza kwa kipindi cha miezi kumi na tatu na alifariki dunia katika siku kama ya leo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano akiwa na umri wa miaka sabini na nne. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pezeshkian amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua mvutano wowote, machafuko na migogoro kuwa ni hatari kwa eneo la magharibi mwa Asia na dunia nzima kwa ujumla. Rais Masoud Pezeshkian amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Norway. Ameashiria uhusiano mzuri wa nchi hizo mbili katika uh, maswala mbalimbali na ameshukuru Norway kwa juhudi zake za kuimarisha amani magharibi mwa Asia. Huku rais wa Marekani Donald Trump akiendelea kuingilia maswala ya ndani ya Afrika Kusini, serikali ya Pretoria imetangaza kwamba haitajishughulisha na diplomasia isiyojenga ya kipaza sauti na ya bwabwaja za Marekani. Msimamo huo wa Afrika Kusini umetangazwa baada ya Donald Trump kutuma ujumbe kwa mara nyingine kwenye mitandao ya kijamii akidai kwamba serikali ya Pretoria inawanyang'anya wazungu ardhi na mashamba yao. Serikali ya Afrika Kusini imesema rais wa Marekani ana dhana potofu kuhusu sheria mpya ya ardhi nchini Afrika Kusini. Rais William Ruto wa Kenya jana Jumapili aliwakasirisha vijana wa Gen Z wanaomtuhumu kwamba amekiuka agizo lake yeye mwenyewe la kupiga marufuku maafisa wa serikali kutoa michango ya fedha makanisani baada ya kutoa shilingi milioni 20, kufadhili miradi ya ujenzi wa kanisa. Waziri wa fedha wa utawala haramu wa Israel Bezalel Smotrich amefichua kwamba maandalizi yanaendelea ya kuanzisha idara katika wizara ya ulinzi ya Israel ili kuwatimua wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio wa na tukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini <muchiliki>