Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika sisi tumekupa heri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje kwa ajili ya mola wako. Hakika adui yako atakuwa mkiwa. Ewe Mola wangu, nijalie kuwa miongoni mwa wenye kupata rehema zako nyingi katika siku ya leo, na uniongoze kutanabahi kwa dalili zako zilizo waziwazi, na uyaongoze matashi yangu kwenye mengi unayoyaridhia kwa mapenzi yako, ewe zingatio la wenye shauku, nawe inayosadifiana na tarehe 10 Machi 2025 miladi. Kwa asubuhi hii tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha hikaya za aya na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyoada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema haitatokea katu kufanywa mazungumzo ya kufumua mpango wetu wa nyuklia. <mulia> ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa asema vitendo vya Israel katika ukingo wa magharibi ni aibu na kinyume cha sheria. Kongo yatangaza kuwa tutatoa kitita cha dola milioni tano watakayesaidia kutiwa nguvuni viongozi wa wasi. Na Wafaransa, Wajerumani na Waingereza wanamtambua Trump kuwa ni dikteta. Habari kamili. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba ikiwa lengo la kutaka kufanya mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ni kufumua mpango wa nyuklia wa amani wa Iran, mazungumzo kama hayo hayatafanyika katu. Katika taarifa ya mjibizo iliyotoa kujibu tamko la serikali mpya ya Marekani kwamba iko tayari kufanya mazungumzo na Iran, ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imeandika kwenye mtandao wa kijamii wa X, ikiwa madhumuni ya mazungumzo hayo ni kufikia lengo la kuondoa wasiwasi kuhusu uwezekano wa mpango wa nyuklia wa Iran kuwa wa malengo ya kijeshi, hilo linaweza kufanyika lakini kama madhumuni yatakuwa ni kufumua mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, yaani serikali ya Trump kutaka kufanya kile ambacho Obama alishindwa kukifanya, mazungumzo kama hayo hayatafanyika kamwe. Iran imeshatangaza mara kadhaa kwamba hakutakuwa na mazungumzo na Marekani chini ya vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza siku ya Ijumaa alipozungumza mbele ya waandishi wa habari katika ikulu ya White House kwamba amemtumia barua a kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema kutakuwa na siku za kuvutia huko tunakoelekea. Ni hilo tu ndilo ninaloweza kukuambieni. Rais wa Marekani aliongezea kwa kusema, huu ni wakati wa kuvutia katika historia ya dunia. Sisi na Iran tuko kwenye hali ambapo muda mfupi sana ujao litajiri tukio fulani. Tunatumai kwamba tutaweza kufikia kwenye mkataba wa amani. Sizungumzi kutokana na nguvu au udhaifu. Nasema tu ningependelea kuona mapatano ya amani kuliko jambo jingine, lakini likishindikana, jambo jingine au chaguo jingine litatatua tatizo. Mwisho wa kumnukuu Trump. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amevitaja vitendo vya utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuwa ni vya fedheha na kinyume cha sheria. Bi Francesca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, amesisitiza katika mahojiano na televisheni ya Aljazira kwamba yanayofanywa na Israel katika ukingo wa magharibi ni aibu na kinyume cha sheria. Amesema Israel inafanya kila iwezalo ili kuyakalia kwa mabavu maeneo yaliyosalia ya Palestina, na hivi sasa inafanya hivyo katika ukingo wa magharibi kama ilivyofanya katika ukanda wa Ghaza. Albanis amesema kilichotokea Oktoba 7, 2023 hakiwezi kuhalalisha hujuma na hatia zote zinazofanywa hivi sasa na Israel ikiwa ni pamoja na njama zake za kuanzisha tena vita dhidi ya Gaza. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ameendelea kubainisha kuwa pamoja na kwamba katika ukingo wa Magharibi Israel haijakabiliwa na shambulio lolote, wakazi wa maeneo hayo wanakabiliwa na vitendo vya mabavu na hatua za uchupaji mipaka, sawa kabisa na zile zilizoasibu wakazi wa ukanda wa Gaza. Na wakati huo huo, jamii ya kimataifa na nchi za Kiarabu zimeshindwa kuchukua hatua yoyote ya maana mkabala wa hujuma za utawala wa Kizayuni. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa hakuna halalisho lolote la kiusalama linaloweza kuwazuia au kuwafanya raia wa kipalestina wasiwe na uhuru wao wa kidini. Mazoezi ya pamoja ya majeshi ya majini yatakayohusisha vikosi vya wanamaji vya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Russia na China yamepangwa kufanyika katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi, ambapo mataifa hayo matatu yatashiriki katika operesheni kubwa za baharini zinazojumuisha vitengo mbalimbali mbali vya vikosi vyao vya jeshi. Wizara ya ulinzi ya China ilitangaza katika akaunti yake rasmi ya ya Weibo jana Jumapili kwamba mazoezi hayo ya majini yaliyopewa jina la ukanda wa usalama 2025 yatafanyika katika maeneo karibu na bandari ya Chabahar kusini mashariki mwa Iran, mapema na katikati ya mwezi huu wa Machi. Taarifa wizara hiyo imesema mazoezi hayo yatajumuisha kozi za mafunzo, ikiwa ni pamoja na kushambulia malengo ya baharini, kudhibiti uharibifu na shughuli za pamoja za utafutaji na uokoaji. Taarifa hiyo imesema mazoezi hayo yanalenga kuimarisha hali ya kuaminiana kijeshi na ushirikiano wa kivitendo kati ya askari wa nchi zitakazoshiriki. Jeshi la wanamaji la ukombozi wa watu wa China PLA limeripoti kutuma manuari ya kivita na meli ya misaada ya kilojistiki ili kushiriki katika zoezi hilo la pamoja. Mtaalamu mmoja wa China amesema zoezi hilo litasaidia kulinda usalama katika eneo muhimu kimkakati la usafirishaji wa nishati. Ukanda wa Usalama 2025 ni mazoezi ya tano ya pamoja majeshi ya majini ya China, Iran na Russia tangu mwaka 2019. Jeshi la wanamaji la Iran na wenzake wa China na Russia yamefanya mazoezi kadhaa ya kijeshi katika miaka hivi karibuni ili kuimarisha usalama na amani ya biashara ya kimataifa ya baharini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetenga donge nono la dola milioni tano kwa yeyote atakayesaidia kukamatwa viongozi watatu wa wa kundi la waasi ambalo limetieka sehemu kubwa mashariki mwa nchi hiyo mwaka huu. Koneile Nanga, mkuu wa zamani wa Kamisheni ya Uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye hivi sasa anaongoza muungano uitwao The Congo River Alliance, unaojumuisha kundi la waasi la M 23. Hadi sasa amehutubia mikutano mikubwa katika miji inayodhibitiwa na waasi wa M 23. Zawadi hiyo ya dola milioni tano pia inajumuisha kukamatwa Sultani Makenga na Bertrand Bisimwa, viongozi wa waasi wa M 23. Mwaka jana mahakama ya kijeshi ya Kongo iliwafungulia mashtaka viongozi hao watatu na kuwahukumu kifo bila ya wao kuhudhuria mahakamani. Zawadi ya dola milioni nne pia imetolewa kwa atakayefanikisha kukamatwa wanahabari wawili waliokuwa wakiishi uhamishoni na wengine ambao serikali inawataja kama washirika katika uhalifu. Walidi wa Mambo anasema uwezekano ni mdogo sana wa kuwatia mboroni viongozi hao watatu wa waasi kundi la emu 23 ambalo kwa mujibu wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa linaungwa mkono na takriban wanajeshi elfu nne wa Rwanda lilianza tena mapambano yake dhidi ya serikali mjini Kinshasa mwaka elfu mbili na ishirini na moja na tangu wakati huo limeteka maeneo mengi ya Kivu Kaskazini ambayo yanapakana na Rwanda. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Utafiti mpya unaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya Wafaransa, Wajerumani na Waingereza wanamtambua rais wa Marekani Donald Trump kuwa ni dikteta. Kwa mujibu wa utafiti wa taasisi ya Common Destiny, asilimia 59 ya Wafaransa na Wajerumani, asilimia 56 ya Waingereza na asilimia 47 ya Wapolandi wanamtambua rais wa Marekani wa Trump kuwa ni dikteta. Matokeo ya uchunguzi huo wa maoni yametolewa huku Ukraine ikiendelea kuandamwa vikali na Trump katika siku za hivi karibuni. Pia Washington imekata misaada ya kijeshi na ya kiintelijensia kwa Ukraine. Kinyume chake, nchi za Ulaya zinafanya jitihada za kufidia kupunguzwa misaada ya Marekani kwa Ukraine na kuanzisha nguvu ya ulinzi katika bara hilo, juhudi ambazo hadi sasa hazijafanikiwa. Uchunguzi huo wa maoni umebaini kuwa robo ya watu wa Ufaransa tu ndio wanaoiona Marekani kama mshirika wao. Vilevile, Wafaransa wanane kati ya kumi, yani sawa na asilimia sabini na sita, wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu kupanuka migogoro barani Ulaya katika miaka ijayo. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni yanaonyesha kuwa Wazayuni walio wengi wanaoishi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli wanasema Netanyahu anapaswa ajiuzulu na kukubali kubeba jukumu la kushindwa mkabala wa operesheni ya wana mapambano wa Palestina tarehe saba Oktoba 2023. Uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na taasisi ya demokrasia ya utawala wa kizayuni unaonyesha kuwa akthari ya wazayuni wanaoishi katika ardhi hizo wanaamini kwamba Netanyahu anapaswa ajiuzulu na kubeba dhima ya matukio ya Oktoba 7. Aghalabu ya waliohojiwa, asilimia 48 walisema kuwa wanaamini waziri mkuu wa Israeli anapaswa kukubali kuwajibika na kujiuzulu haraka iwezekanavyo, huku asilimia 24.5 wakisema anapaswa kubali kuwajibika lakini ajiuzulu baada tu ya kumalizika vita. Huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachohoji ni sababu gani zinazofanya nchi za Afrika ziamue kuitimua Ufaransa katika ardhi zao. Ufaransa imeanza rasmi kuondoka katika ardhi ya Senegal kwa kukabidhi kambi mbili za kijeshi zilizoko kwenye nchi hiyo ya Kiafrika. Ubalozi wa Ufaransa nchini Senegal umetangaza katika taarifa kwamba siku ya Ijumaa nchi hiyo ilikabidhi vifaa na maeneo ya makazi yaliyoko kwenye maeneo ya Mershal na Saint Exupery, na kwamba uondoaji wa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo umeanza rasmi. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye, hivi karibuni alitangaza kuwa Ufaransa inapaswa ifunge kambi zake zote za kijeshi katika nchi hiyo ya Kiafrika. Faye alisema uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa hauendani na uelewa wetu juu ya maana ya uhuru na kujitawala. Sasa hivi Ufaransa inakabidhi rasmi kambi zake za kijeshi kwa Senegal katika hali ambayo kabla ya hapo nchi hiyo ilishakabidhi kambi zake kwa nchi nyingine kadhaa za Kiafrika ikiwemo Mali, Bukina Faso, Chad na Niger. Nchi za Kiafrika na hasa katika miaka kadhaa ya karibuni zimeanzisha vuguvugu jipya la kutaka ziwe na mamlaka kamili ya kujitawala na kupambana na ukoloni mambo leo. Nchi hizo ambazo kwa miaka mingi zimekuwa chini ya udhibiti wa nchi mbalimbali za Ulaya zikiongozwa na Ufaransa sasa hivi zinajaribu kubadilisha hali zao za kisiasa, kijamii na kiuchumi, ili ziendane na malengo na matakwa yao, hasa ya tabaka la vijana wa bara hilo. Vijana hao hawawezi tena kuvumilia kuwepo kwa maajinabi, yaani madola ya kigeni, kwa visingizio mbalimbali vikiwemo vya kupambana na ugaidi na kusaidia kurejesha amani na usalama katika nchi zao. Ukweli ni kwamba kuondolewa vikosi vya majeshi ya Ufaransa katika nchi za Kiafrika hususan katika miaka ya karibuni kunaweza kuelezwa kuwa ni matokeo ya mjumuiko wa sababu za kisiasa, kiuchumi na kijamii za nchi za Kiafrika katika ngazi ya ndani, kikanda na kimataifa. Kwa upande wa ndani, katika baadhi ya nchi za Afrika, hasa za ukanda wa Sahel na magharibi mwa bara hilo, kuwepo kijeshi kwa Ufaransa kumekabiliwa na upinzani mkubwa wa ndani wa wananchi wananchi wengi na makundi ya kisiasa ya ndani wanaamini kuwa uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa sio tu haujasaidia kuboresha hali ya usalama katika nchi zao, lakini mara nyingi kumezidisha migogoro na kueneza machafuko na ugaidi. Kwa mfano nchini Mali, wananchi wameshuhudia mara kadhaa makosa yaliyofanywa na jeshi la Ufaransa ya kuua raia badala ya magaidi. Nchi za eneo hilo na hasa baada ya kugunduliwa makaburi ya halaiki karibu na kambi za jeshi la Ufaransa zimezidi kubaini kuwa Ufaransa inajali zaidi maslahi yake katika eneo hilo kuliko kuwepo usalama na uthabiti wa kweli katika nchi za Kiafrika na vilevile vile kusaidia ustawi wa nchi za bara hilo. Kitambo nyuma waziri wa mambo ya nje wa Chad, Abdurrahman Ghulamullah, alizungumzia siasa za kikoloni za Ufaransa na akaeleza kwamba ushiriki wa Ufaransa katika miaka 60 ya uwepo wake mara nyingi umekuwa ukizingatia ya maslahi yake ya mkakati bila ya kutoa mchango wowote athirifu na endelevu kwa maendeleo ya Afrika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa Kiswahili ya sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Chahurama. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama mvua laini ya msimu wa kuchipua inayoonyeshea jangwa kavu na lenye kiu. Hebu na tuyaloweshe majangwa ya roho zetu kwa mvua hii yenye uhai. Mwezi huu ni fursa adhimu ya kujiondoa katika mawazo yenye wasiwasi na matatizo ya maisha. Ingawa nyakati za nuru za Ramadhani hupita haraka, mda huu wa thamani hutufanya tukumbuke ahadi yetu na Mwenyezi Mungu pamoja na njia sahihi ya kuishi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema hivi katika Kurani tukufu: mwezi wa Ramadhani ambao ndani yake imeteremshwa Kurani kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. Assalamu alaikum wasikilizaji wetu wapendwa, karibuni kwenye sehemu ya tisa ya kipindi cha vifa ya Mwenyezi Mungu ambacho ni kipindi maalum katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Jambo la kupendeza kuona futari imeandaliwa na ni la kupendeza zaidi kuwaona waumini wakiwa wanasubiri kuwadia wakati wa adhana. Ni kama kwamba waislamu wote katika mwezi wa Ramadhani wameketi kwenye meza moja, wakisubiri adhana kuwakaribisha katika rehma za mwenyezi Mungu. Wanajiandaa kupokea baraka na rehma zinazoamsha roho na kuijaza nuru na usafi. Karibuni tuendelee na safari yetu ya kiroho na kufaidika na baraka Katika maisha ya mwanadamu daima kuna mielekeo miwili inayopingana, mmoja ukiwa unamwelekeza kwenye ukamilifu na mwingine kwenye maangamizi. Mwenyezi Mungu ameweka ndani ya kila mtu uwezo wa kipekee unaoweza kumfikisha kwenye kilele cha ukamilifu. Ndani ya nafsi yetu kuna mwelekeo wa kutenda mema, lakini madhambi yanakuwa vizuizi vikubwa vinavyotufanya tupotee kutoka kwenye njia hii iliyonyoofu. Madhambi huziba akili ya mtu na kumnyima uwezo wa kutofautisha lilo sahihi na lisilo sahihi. Mtu anaposhindwa kutambua mema na mabaya huanguka katika mtego wa matamanio na kupotea kutoka kwenye njia sahihi. Madhambi hayadhuru roho na nafsi tu, bali yanaathiri pia uhusiano wa kijamii. Matatizo mengi katika jamii yanatokana na kupuuza amri za Mwenyezi Mungu na kufanya madhambi. Madhambi yana athari mbaya, na tutazungumzia baadhi yake hapa. Mwanafasihi mashuhuri wa Kiirani Moulawi, katika kisa kilichojaa hikma na mafunzo, anazungumzia kadhia hii kwa kusema, mtu mmoja alikuwa akienda jangwani kila siku kukata miiba ili kujipatia riziki. Siku moja, akajiuliza kwa nini ajisumbue kwenda jangwani kila siku. Akaamua kupanda miiba karibu na nyumba yake ili asiende mbali tena. Kadiri siku zilivyopita, miiba ilikuwa na kuanza kuwaumiza watu waliopita karibu na nyumba yake. Watu walimshauri aikate miiba hiyo, lakini akaendelea kuahirisha. Hatimaye, kiongozi wa mji alimwambia, kumbuka kwamba kadiri siku zinavyopita mizizi ya miiba hii inakuwa migumu zaidi, na wewe unazidi kuzeeka na kudhoofika. Hadithi hii ni funzo kwamba tunapokuwa na nguvu bado tuna nafasi ya kuondoa tabia mbaya, lakini tukiruhusu zishamiri zinakuwa vigumu kuziondoa. Hivyo ni lazima tujilinde dhidi ya madhambi, yasije yakachukua mizizi katika nyoyo zetu na kutufanya tuwe mbali na nuru ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Mojawapo ya madhara ya madhambi ni kupungua kwa baraka. Maisha mwana ya mwanadamu yamejaa baraka na neema za Mwenyezi Mungu, lakini madhambi na kupotoka kutoka njia sahihi hupelekea kupungua kwa neema hizi. Kurani inasema wazi kuwa binadamu anapotumia neema vibaya, kwa israfu au kwa njia mbaya, Mwenyezi Mungu huiondoa neema hiyo ili kumhimiza atubu na arejee kwenye uongofu mmoja wa masahaba mwenye hishma wa Amirul Muuminin Imamu Ali alayhi salam alikuwa na mtukufu huyo, alipoona mtu akilalamika kuhusu ukame na uhaba wa maji, Imam kwa huruma kubwa alimsihi atubu na kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu. Mtu mwingine pia alikuja akilalamika kuhusu umasikini na hali ngumu ya maisha, na Imamu alimpa ushauri uleule ule. Wakati Imamu alipoulizwa kwa nini alitoa ushauri huo alijibu kwa hikma na ufahamu akisema, hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu kama ilivyo katika aya ya 52 ya Suratul Hud, ambapo Nabii Hud aliwaambia watu wake, na enyi watu wangu, muombeni msamaha Mola wenu Mlezi, kisha mtubie kwake, atakuleteni mbingu zenye kunyesha mvua ya kumiminika, na atakuzidishieni nguvu juu ya nguvu zenu, wala msigeuke mkawa wakosefu. Madhara mengine ya madhambi ni ugumu wa moyo wale wanaoendelea kuzama katika madhambi hupoteza utulivu wa ndani na uhusiano wao na mwenyezi mungu hufifia. Hata hivyo, sio kila mwenye kutenda dhambi ni mpuuzaji au mwenye kutojali. Wengine hupata hisia ya majuto baada ya kutenda dhambi, huku wakihisi mzigo mzito ndani ya nafsi zao. Hii ni dalili kwamba bado kuna nafasi ya kurejea kwa mwenyezi Mungu. Uislamu unatoa njia bora ya kuondokana na madhara ya madhambi ambayo uh, ni toba na toba si tu kwamba husafisha roho kutoka kwenye dhambi bali pia husaidia kuzuia madhambi yajayo na kurekebisha tabia ya mwanadamu. Imam Ali alayhi salam katika moja ya kauli zake zilizojaa hikma alisema, usiwe kama mtu anayetaka wokovu wa akhera lakini hafanyi lolote kwa ajili ya kufikia lengo hilo, anayejua njia aliyomo si sahihi lakini hairekebishi, anayewapenda watu wema lakini hatendi kama wao, na anayechukia watenda madhambi lakini anatenda madhambi. Maneno haya yanatufundisha kuwa matarajio mema bila juhudi hayatakupeleka popote. Hebu katika mwezi huu wa rehma na msamaha, tusisite kutubu na kumwomba Mwenyezi Mungu atusafishe nyoyo zetu kutoka dhambini na kutuweka pamoja na watu wema tunaendeleza makala yetu kwa kusikiliza dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, inayosomeka hivi: E Mwenyezi Mungu, nipe sehemu ya rehema yako iliyopana, niongoze kwenye nuru ya hoja zako, na uniongoze kwenye ridhaa yako kwa upendo wako. E Mwenyezi Mungu, tumaini la wanaokutafuta katika dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma zake zilizoenea kila mahali. Hakika Mwenyezi Mungu humpatia kila kiumbe wake rehma yake, lakini kwa waja wake wema na watiifu ameandaa rehma maalum ambayo huwafikia duniani na akhira. Katika dua hii, wapenzi wa usikilizaji, tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma hii maalum na atuonyeshe dalili za wazi na hoja thabiti katika njia ya uongofu ili tuweze daima kutembea katika njia inayompendeza yeye. Marafiki wapendwa, tumefikia mwisho wa sehemu ya tisa ya kipindi cha vifa ya Mwenyezi Mungu, na tunatumai kuwa kipindi hiki kimekuwa chenye msukumo kwenu na kwamba hadi sasa mmeweza kufaidika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, jaribuni kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa dua na ibada na mnufaike na fursa za mwezi huu mtukufu. Tunawaombea nyote uongofu na kukubaliwa kwa ibada zetu katika mwezi huu mtukufu. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba mema yote ambayo wengine wanakuomba, na unipe bora zaidi ya yale unayowapa waja wako. Na hadi tutakapokutana tena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti ya leo Jumatatu, Machi kumi, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, Nikianza na Mwananchi, ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno, mjadala wanaume wanawake wakolea, nani ni tatizo katika malezi? Dondoo ya habari hiyo inasema, kila upande watupiwa lawama, matatizo ya kifedha, mila potofu, manyanyaso ya ndoa na tamaa za kihusiano vyatajwa Madhara kwa watoto yaelezwa, viongozi wa dini watia neno. Mwananchi linamalizia kwa kutaja ufumbuzi wa tatizo hilo kwa kuandika, wanaume na wanawake kwa pamoja wanapaswa kuwajibika katika malezi na ustawi wa familia na msaada wa kifedha, kihisia na kimaadili. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya vi habari vinavyosomeka, Rais Samia azindua mradi wa maji uliokwama miaka 20 na ACT Wazalendo yatishia kumshtaki DC Sadifa. Habari ya uzinduzi wa mradi wa maji uliofanywa na Rais Samia ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza na magazeti mengi ya leo ya Tanzania, likiwemo la serikali la Habari Leo liliyoiakisi kwa anwani, Rais Samia siamini katika kushindwa, ajivunia kukamilisha mradi wa maji uliosanifiwa mwaka elfu mbili na sita utanufaisha watu laki nne na nusu. Aonya kubambika bili. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine tatu za mkasa zenye vichwa vya maneno: mtuhumiwa mauaji adakwa baada ya kujificha miaka tisa, polisi yaokoa mtoto aliyetekwa daa, na Wakenya mbaroni, wizi kwenye magari moro. Na ligeukia sasa ni pashi ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwenyekiti wa Chadema Taifa, Tundu Lisu, ikiambatana na kichwa kikuu cha habari Chadema kortini. Habari hiyo ya Nipashe, ambayo imetokana na mazungumzo maalumu liliyofanya gazeti hilo na Lisu, inadokeza kuwa Lisu ateta na Nipashe na kueleza kwa undani uamuzi wa chama chake kwenda kortini. Nipashe linaongezea kwa kutupasha kuwa jumuia ya wanasheria Tanzania, TLS, nayo pia imejitosa kwa kuungana na chadema kwenda mahakamani. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania anamalizia na Majira ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiteta jambo na waziri mkuu mstaafu Mzee Kleopa Msuya aliyeketi kwenye kiti cha magurudumu baada ya Rais Samia kufungua mradi wa maji wa Same Mwanga Korogwe katika hafla iliyofanyika Mwanga mkoani Kilimanjaro jana mzee msuya aliwahi pia kuwa mbunge wa jimbo la mwanga kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema rais dr samia aendelea kufanya kazi kwa vitendo majira lina habari ya kikanda pia yenye anwani kongo yatangaza dau kukamatwa viongozi wa m 23 nageuke sasa magazeti ya kenya nikianza na standard ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kiburi cha kiririni likifafanua madhumuni ya kichwa hicho cha habari kilichoambatana na picha ya Rais William Ruto. Gazeti hilo limeandika, wakati mamilioni ya Wakenya wanapambana na gharama za juu za maisha, Rais Ruto ameyamwagia makanisa shilingi milioni 140, ndani ya wiki moja tu. Maandamano ya kulalamikia ya hilo yalizuka jana mjini Nairobi na yakakabiliwa na ukandamizaji wa kikatili wa polisi huku Wakenya wenye hasira wakihoji kama uchangiaji huo wa fedha unaakisi ukarimu au vinginevyo. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo kwa anwani, sadaka ya Ruto yachafua hewa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito maalum habari semayo, Ruto Raila kuvumisha mwafaka wao Nairobi wiki nzima likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika Rais William Ruto amepanga misururu ya mikutano ya kisiasa Nairobi wiki hii kuvumisha mwafaka kati yake na kinara wa upinzani Raila Odinga uliotiwa saini Jumaa iliyopita. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno serikali yaagiza simu za besije kudukuliwa toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya kikanda isemayo maaskofu wa kikatoliki Zimbabwe wapinga muhula wa rais Mnangagwa kurefushwa. Hii ni baada ya chama chake tawala cha Zanu pf kupitisha azimio mwaka jana la kurefusha muhula wake wa urais kwa miaka miwili utakapomalizika mwaka 2028 20 na nalo New Vision kwa upande wake limevutiwa na habari ya kijamii lakini ya kusikitisha isemayo magenge ya utekaji nyara yarudi tisa watiwa mbaroni wakiwa na bunduki na sare za jeshi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 31 na na 32 za suratu Raad. Makafiri wa Maka kama walivyopopo wa usiku ambao huruka ovyo huku na kule bila ya kuwa na lengo katika anga nyeusi ya fikra zao, walizidi kuwa makatili katika kumdhalilisha na kumkejeli Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake, na walikuwa wakimuudhi na kumkera mtukufu huyo kwa vitendo na maneno yao yenye sumu na kuumiza moyo wake. Lakini mtume wa rehma na upendo Muhammad hakujibu matusi hayo, badala yake alizungumza nao kuhusu nuru ya imani kwa matumaini ya kuwaokoa watu hawa waliokuwa na nyoyo chafu. Hata hivyo, watu hao waliokuwa na nyoyo zilizogubikwa na kutu walikusanyika kwa mara nyingine tena kupanga njama za kumdhuru mjumbe wa mwenyezi Mungu. Baada ya kushauriana kwa muda mrefu, tabasamu la kuridhika lilionekana kwenye nyuso zao mbaya, na wakiwa na furaha kutokana na mpango wao mwovu, waliketi nyuma ya Alkaba wakimsubiri Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Mtume pamoja na baadhi ya maswahaba zake walikuwa wakirejea baada ya kutufu nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba, mara Walimwita Mtume kwenye kundi lao. Ingawa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijua nia na malengo yao, lakini alilikaribia kundi hilo kwa matumaini ya kuliongoza na kuliondoa kwenye ujinga na ujahili. Wakati huo, mmoja wa viongozi wa Makuraish, kwa kiburi kilichopindukia aliangua kicheko na kumwambia Mtume, kwa hiyo unajiona kuwa wewe ni mtume wa Mungu? Kila nabii anayo ishara na alama, wewe una ishara gani uliyokuja nayo kuthibitisha utume wako? Kama unataka tukuamini na kukufuata, lazima utimize matakwa yetu. Ikiwa unajitambua kuwa wewe ni mtume wa Mungu, Suleimani pia alikuwa mtume wa Mungu, alisahirisha na kudhibiti upepo na mambo mengine mengi kama unasema ukweli, basi tutiishe upepo na kuweka chini ya udhibiti wetu, ili tupande juu yake na tuende Syria, tupate mahitaji yetu na kurudi kwenye mji wetu siku hiyo hiyo. Kisha aliendelea na kicheko chake cha kejeli. Mtu mwingine kutoka kwenye kundi hilo hilo aliyejaribu kupaza sauti yake juu alisema, unadai kuwa wewe ni mkuu kuliko nabii Isa. Basi muombe Mungu wako awafufue wafu wetu waliokufa. Wakati huo, kila kitu kitakuwa wazi, kwa sababu hapo tutawauliza na kujua kama unayoyasema ni kweli au la. Kisha mzee mmoja aliyekuwa mfupi kwa kimo, aliyekuwa ameegemea kwenye fimbo yake, kwa mashaka, alimwambia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwamba wewe unadai kuwa ni bora kuliko Nabii Daude, Mwenyezi Mungu ameifanya milima imtii nabii huyo. Wewe pia unapaswa kumwomba Mungu aifanye milima ya Maka isogee na irudi nyuma kidogo, ili ardhi yetu finyu iongezeke kiasi. Bwana mwingine aliinuka na kusema, mashamba yetu yamekumbwa na ukame. Ikiwa unayosema ni kweli, basi tuumbie chemchemi ya maji yanayotiririka ili tumwagilie mashamba yetu tupande miti mipya na tufaidike na matunda yake. Wakati huo mtu mmoja aliyekuwa na sura mbaya alisema huku akicheka, ewe Muhammad, mwombe Mola wako alibadilishe jabali hili chini ya miguu yako na kulifanya dhahabu. Ninapenda sana dhahabu, hiyo inanitosha, kwa sababu sitahitaji tena kusafiri huku na kule kwa ajili ya kutafuta riziki. Mtu mwingine ambaye alikuwa amenyamaza kimya hadi wakati huo aliunga mkono maneno ya rafiki yake na kusema, ee Muhammad, nini kimetokea? Mbona umeshikwa na kigugumizi hivi? huna la kusema? Wapenzi wa wasikilizaji, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa amesimama akisikiliza maneno yao ya kipuuzi. Alijua kabisa kwamba hao hawakuwa watu wa kutaka kujua haki na ukweli, bali walikuwa wakitaka kufanya ukaidi na kuburudisha hadhara kama wafanyavyo watu wanaokwenda kwenye tamasha za wachawi na mazingaombwe kwa hivyo hapakuwa na sababu ya kuwaonyesha muujiza zaidi, ni kwamba walikuwa tayari wameiona na kuisoma Kurani tukufu, muujiza mkubwa zaidi wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakaukana. Washirikina hao wa Maka waliokuwa na nyoyo zenye kutu walikuwa sawa na Firauni na kundi lake, ambao waliona miujiza mikubwa ya Nabii Musa alaihi ssalam, kama kubadilika fimbo kuwa joka kubwa lakini hawakumwamini mtume huyo wa Mungu. Mayahudi na washirikina wa zama za Nabii Isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake pia walikuwa hivyo hivyo. Waliona kwa macho yao kwamba Isa Masih aliwafufua wafu, akawarejeshea vipofu uwezo wa kuona na kuwaponya wale waliokuwa na ukoma, lakini bado hawakuamini utume wake. Wakati huu Basi wasingeamini bali mambo yote ni ya Mwenyezi Mungu. Je, hawajajua walioamini kwamba lao Mwenyezi Mungu angalipenda bila shaka angewaongoa watu wote? Na wale waliokufuru wanaendelea kupatwa na balaa kwa walioyatenda, au ikawateremkia karibu na nyumbani kwao, mpaka iwafikie ahadi ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu havunji miadi yake, na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako, na nikawapa muda wale waliokufuru, kisha nikawashika. Basi ilikuwaje adhabu yangu? Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi waalihi wasallam akasema, naapa kwa jina la yule ambaye uhai wangu umo mikononi mwake, kwamba kama mnaendelea kungangania matakwa yenu, nitakutimizieni mnayoyataka lakini jueni kwamba nikitimiza matakwa yenu na mkaendelea kukufuru, basi Mwenyezi Mungu atawaadhibu adhabu ambayo hakuna mtu hata mmoja aliyewahi kupatwa na mfano wake hapo kabla. Mfano wa watu hawa, wapenzi wasikilizaji, ni kama kaumu ya Thamud ambao walimuomba nabii wao Saleh alayhi ssalam awaonyeshe muujiza ili wapate kumwamini. Walimwomba awatolee ngamia jike kwenye mlima. Mtume huyo wa Mwenyezi Mungu alifanya kama walivyoomba, lakini watu wa kaumu ya Thamud waliendelea kumkadhibisha licha ya kuona muujiza huo. Hivyo walipatwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu kutoka mbinguni na nchi yao ikavunjwa vunjwa kiasi kwamba wote walianguka chini katika nyumba zao na kufa kwa pamoja. Aya ya sitini na saba ya inasema wa akhadha alladhina dhalamu sayhatu, fa asbahu fi diyarihim jathimin. Na ukelele ukawaangamiza wale waliodhulumu wa wakapambazukiwa wameanguka kifudifudi wakiwa maiti katika majumba yao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 9 Ramadhani mwaka 1446 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe kumi Machi mwaka 2025, katika siku kama hii ya leo, miaka mia tano tisini na tatu iliyopita aliaga dunia Ulugh Beg, msomi mkubwa wa elimu ya nyota wa Kiislamu, alizaliwa mwaka mia saba tisini na sita Hijiria katika eneo la Sultanie, moja ya miji ya magharibi mwa Iran, na kulelewa katika taasisi ya babu yake Timur, ambayo ni moja ya silsila ya utawala wa Timur. Akiwa na umri wa miaka 16 aliteuliwa kuwa kamanda wa jeshi eneo la Mawara anahr An katikati mwa Asia. Kinyume na utawala wa Timur, yeye hakupendelea kupanua dola hilo na badala yake alijikita katika utafiti na utalii. Katika kipindi hicho, aliasisi kituo cha elimu ambacho kilitoa elimu ya nyota. Vilevile, hatua yake nyingine ilikuwa kujenga kituo cha kufuatilia nyota huko katika mji wa Samarkanda mwaka 828 Hijiria, ambacho kilitoa wasomi wengi wa masuala ya nujumu. Siku kama ya leo miaka 149 iliyopita mvumbuzi wa kimarekani Alexander Graham Bell alivumbua simu na siku hiyo akafanya mazungumzo ya kwanza ya majaribio ya simu na msaidizi wake Thomas Watson. Uvumbuzi huo wa simu ulileta mabadiliko makubwa katika vyombo vya mawasiliano Bell alifaidika na uzoefu na majaribio ya wahakiki na wavumbuzi wengine katika kutengeneza chombo hicho cha mawasiliano ya haraka. Baada ya hapo, chombo cha simu kiliboreshwa na kufikia kiwango cha sasa kwa kukamilishwa kazi iliyofanywa na Alexander Graham Bell. Siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, wakati wa vita vya pili vya dunia, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya mji mkuu wa Japan, Tokyo. Mashambulizi hayo makubwa yalishirikisha mamia ya ndege kubwa za kurusha mabomu za Marekani zilizomimina mabomu kwa mara kadhaa katika mji mkuu wa Japan, karibu raia laki moja wa nchi hiyo waliuawa katika mashambulizi hayo. Hata hivyo, Japan haikusalimu amri hadi mwezi Agasti mwaka huo huo wa 1945 wakati Marekani iliposhambulia kwa mabomu ya nyuklia miji ya Hiroshima na Nagasaki na kuua maelfu ya raia wasio na hatia na katika siku kama ya leo miaka arobaini iliyopita alifariki dunia Konstantin Ostinovich Chernenko, kiongozi wa zamani wa Urusi. Alizaliwa tarehe 24 Septemba mwaka elfu moja mia tisa na kumi na moja katika familia ya kawaida na ya kijijini maeneo ya Siberia, ambapo baada ya kuhitimu masomo akiwa na umri wa miaka kumi na nane aliyejiunga na idara ya vijana ya chama cha Ukomunisti, huku akiwa mwanachama rasmi miaka miwili baadaye. Kwa kipindi cha miaka ishirini alikuwa mjumbe wa ngazi ya juu wa ofisi ya siasa ya chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani, na baada ya hapo aliteuliwa kuwa katibu mkuu. Baadaye alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo na kufanikiwa kuongoza kwa kipindi cha miezi kumi na tatu na alifariki dunia katika siku kama ya leo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano akiwa na umri wa miaka sabini na nne. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetangaza kwamba ikiwa lengo la kutaka kufanya mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ni kufumua mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, mazungumzo kama hayo hayatafanyika katu. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Francesca Albanese, amevitaja vitendo vya utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuwa ni vya fedheha na kinyume cha sheria. Mazoezi ya pamoja ya majeshi ya majini yatakayohusisha vikosi vya wanamaji vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rasia na China yamepangwa kufanyika katika eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi ambapo mataifa hayo matatu yatashiriki katika operesheni kubwa za baharini zinazojumuisha vitengo mbalimbali mbali vya vikosi vyao vya jeshi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetenga donge nono la dola milioni tano kwa atakayesaidia kukamatwa viongozi watatu wa kundi la waasi ambalo limeteka sehemu kubwa ya mashariki mwa nchi hiyo mwaka huu. Utafiti mpya unaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya Wafaransa, Wajerumani na Waingereza wanamtambua rais wa Marekani Donald Trump kuwa ni dikteta. Na matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni yanaonyesha kuwa Wazayuni wengi wanasema Netanyahu anapaswa ajiuzulu na kubeba jukumu la kushindwa mkabala wa operesheni ya wanamapambano wa Palestina ya tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musala. Ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema na saumun makbul. Asanteni na kwaherini.