Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa al al jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum. Wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo Machi 9 jumapili njema kabisa 2025, ambayo ni sawa na Ramadhani 8 1446 Hijiria. Na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema Ramadhan amin. Na tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu utahusu indhari ya umoja mataifa ya kutokea maafa ya kibinadamu kingo wa magharibi kutokana na hujuma zinazoendelea kufanywa na jeshi la utawala wa Israel. Kwa upande wa vipindi tumeandalia kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa na podcast yetu ambayo inazungumzia historia ya dunia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia washirika redio, washirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania, na penda kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji, mnaweza kuwasiliana nasi Radio Teheran kwa njia mbalimbali. Unaweza ukatumia Telegram yetu, tunapatikana Radio Teheran sw t.me slash Radio Teheran sw. Katika tovuti na mtandao wetu wa internet ni pastoday ir /sw. Vile vile kwenye WhatsApp yetu, nambari yetu ya kawaida ambayo unaweza kutuma ujumbe mfupi SMS inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane 903506 5487 kwenye email tunapatikana swahili radio at irib.ir na sasa hivi ni saa moja na dakika 29 sekunde 6 kwa wakati wa hapa Tehran na kabla ya taarifa kamili ya habari za ulimwengu, na kusomea vichwa vya habari: mkuu wa IEOI asema IAEA iache kufanya mambo kisiasa kuhusiana na kadhia ya nyuklia ya Iran. Wakati huo huo, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Irani, asema Irani haitasubiri barua yoyote kutoka Marekani. Mufti wa Omani yasisitiza kuunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa ukanda wa Gaza, na pamoja na habari nyingine au yatoa wasiwasi na uhasama na taharuki iliyotanda nchini Sudan Kusini. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu haitasubiri barua yoyote kutoka Marekani kwani taifa hili linategemea uwezo wa ndani katika kukabiliana na changamoto zake. Mohamed Bagher Qalibaf ameasema hayo leo Jumapili katika kikao cha wazi cha bunge, siku mbili baada ya rais Donald Trump wa Marekani kudai katika mahojiano na Fox News kwamba amemtumia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei. Trump alidai kuwa ameionya Irani na kuitaka ihuishe mazungumzo ya nyuklia au ikabiliwe kijeshi. Spika wa bunge la Irani amesema tayari imethibiti kwa taifa lenye hadhi la Irani kwamba vikwazo vya maadui vinaweza tu kuondolewa kwa kuimarishwa zaidi uwezo wa Iran, na akasema hakuna mazungumzo yatakayopelekea kuondolewa vikwazo hivyo yanayoambatana na vitisho na ajenda ya Teheran ya kuwekewa mapatano mapya. Kalibafu amesema tabia na mienendo ya Trump kwa nchi nyingine inaonyesha wazi kwamba wito wake wa mazungumzo ni hadaa na udanganyifu unaokusudiwa kuipokonya silaha Iran. Spika wa bunge la Iran ameeleza bayana kwamba hatusubiri barua yoyote kutoka kwa Marekani na tunaamini kwamba kwa kutumia uwezo na fursa za ndani kwa ajili ya kuendeleza uhusiano wa kigeni tunaweza kufikia msimamo ambao adui hata kuwa na budi ila kuondoa vikwazo ndani ya fremu ya mazungumzo na pande zilizosalia za JCPOA. Wakati huo huo, Muhamadi Islami, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran AEOI, ameushauri wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA uache kutumia utashi wa kisiasa katika kadhia ya nyuklia ya Iran. Pars Today imelinukuu shirika la habari la wanachuo wa Iran ISNA na kuripoti kuwa shaksia kadhaa wa kijeshi na kisiasa wa Iran wametoa maoni yao kuhusu masuala mbalimbali ya kimataifa katika mahojiano waliofanyiwa na channel ya televisheni ya Al Mayadin ya Lebanon. Kwa upande wake, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema matarajio yetu ni kuona wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki unazingatia taaluma na utaalamu na kujiepusha na kufanya mambo kisiasa. Katika mahojiano hayo na Almayadini, meja jenerali Mohamed Bakiri, mkuu wa majeshi ya jamhuri ya kiislamu Irani, yeye ameuzungumzia mpango wa rais Donald Trump wa Marekani kuhusu ukanda wa Gaza, akiutaja kuwa ni matamshi ya kijaziba tu ambayo hayana uwezo wa kutekelezwa na kwamba hilo litathibitishwa na wananchi wa Palestina. Meja Jenerali Saidi Abdurrahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu Irani, yeye amezungumzia matamshi ya Trump ya eti kutaka kufanya mazungumzo na jamhuri ya Kiislamu Irani, na akasema hakuna mtu mwenye akili timamu anayeweza kukubali mazungumzo chini ya mashinikizo na vikwazo. Naye rais wa zamani wa jamhuri ya Kiislamu Irani Hasan Ruhani amesema Wamarekani hawajawahi kupata mafanikio yoyote katika kukabiliana na Iran katika masuala ya kisiasa na kimataifa. Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Mufti mkuu wa Oman amewataka Waislamu wote na watu wanaopenda uhuru duniani kusaidia watu wanaodhulumiwa wa Gaza wanaoishi katika hali mbaya. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake kwenye X, Shekhe Ahmedi bin Hamadi Al Khalili ameelezea hali mbaya ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na akasisitiza umuhimu wa kuwasaidia watu wanaodhulumiwa katika eneo hilo la Wapalestina. Amesema kuna haja ya mshikamano na msaada kwa watu wa Palestina, akiongeza kuwa jinsi ambavyo watu huunga mkono familia na jamaa zao wanapopitia magumu, wana wajibu wa kusimama pamoja na watu wa Gaza hivi sasa. Akitilia mkazo umuhimu wa misaada ya kibinadamu, amesema tunawahimiza watu wote wenye huruma na mioyo ya upendo duniani kote kutilia maanani hali mbaya ya Gaza na kuchukua hatua za kuwasaidia, kwani athari za hisani daima huwa za milele na hudumu kwa muda mrefu. Kwingineko, katika ujumbe wake huo, mufti mkuu wa Oman amesifu msimamo wa uthabiti wa wapiganaji wa mukawama wa Yemen dhidi ya utawala wa Israel na kuuelezea kama majibu ya haki kwa uhalifu wa Zayuni. Ijumaa, kiongozi wa harakati ya Ansor ubwa ya Yemen, Abdulmalik Badrudin al Huthi, aliupa utawala wa haramu wa Israel muhula wa siku nne kuhakikisha misaada ya kibinadamu inaingia Gaza, akiuonya kuwa vinginevyo mashambulio ya kijeshi ya Yemen dhidi ya malengo ya Israel yataanza tena. Baada ya kuanza jinai ya mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza mnamo Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, jeshi la Yemen lilianza kushambulia meli za Israel na meli zinazobeba shehena kuelekea katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu za Israel ambazo kumradhi, katika bandari zinazokaliwa kwa mabavu na Israel ambazo zilikuwa zikipita katika bahari ya Sham. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika AU Musa Faki Mahamat, ametoa wito wa kusitishwa mara moja uhasama na mvutano wa kisiasa nchini Sudan Kusini. Katika taarifa iliyotolewa Jumamosi jioni, mkuu huyo wa Umoja Afrika anayeondoka ameonyesha wasiwasi mkubwa juu ya mvutano unaoendelea katika kaunti ya Nasir katika jimbo la Upper Nile nchini Sudan Kusini. Mapigano hayo yanajumuisha shambulio baya dhidi ya helikopta ya Umoja wa Mataifa na ghasia za hapa na pale katika maeneo mengine yote, yakitishia mchakato wa amani, huku akihimiza mamlaka husika kuwawajibisha kikamilifu waliohusika. Mahamat ametoa wito kwa pande zote kujizuia kukomesha uhasama haraka iwezekanavyo, kuzingatia mipango ya kusitisha mapigano na kushiriki katika mazungumzo ya kitaifa, amesema. Umoja wa Afrika kwa sasa unashauriana na mamlaka za Sudani Kusini, Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, Jumuiya ya Kiserikali ya Maendeleo ya Afrika Mashariki IGAD na washikadau wengine ili kuratibu juhudi za kupunguza mzozo huo. Kabla ya hapo, rais Salva Kiir Mayardit alitoa wito wa utulivu baada ya jenerali wa jeshi la ulinzi la Sudan Kusini David Majur Dak na askari wengine 27 kuuawa katika shambulio la wanamgambo wa jeshi jeupe, White Army, katika kaunti ya Nasir. White Army ni kundi la wanamgambo ambalo serikali ya rais Salva Kiir inalihusisha na vikosi vitiifu kwa mpinzani wake na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Rubani wa helikopta hiyo ya ujumbe wa Umoja mataifa nchini Sudan Kusini ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulio hilo la juzi Ijumaa. Wanajeshi hao wa Sudan Kusini walikuwa wakihamishwa kutoka Nasir na helikopta mbili za Umoja mataifa ziliposhambuliwa. Gazeti la The Guardian la nchini Uingereza limeandika katika makala maalumu kuhusu misimamo dhaifu ya Rais wa Marekani Donald Trump katika masuala tofauti, na kusema ijapokuwa rais huyo anajifanya mbabe, lakini ni mtu dhaifu na vitisho vyake havina maana. Katika sehemu moja ya makala yake hiyo, limeandika mtazamo wa Rais wa Marekani Donald Trump ni kwamba mshindi lazime lazima awe mmoja tu na waliobakia ima wawe wasaidizi au wapinzani wa shujaa na mshindi huyo. Katika makala hiyo ya kiuchambuzi gazeti la The Guardian aidha limeandika, kwenye kipindi cha wiki sita zilizopita viongozi wengine wa dunia watu ambao wenyewe wanatambua kwamba tawala zao hazikutoka kwa Mungu na wala hazikuzaliwa na studio ya televisheni kama Trump, wamekuwa waangalifu sana wanapofika kwenye masuala yanayomusu rais wa Marekani ama kuhusu tabia ya Trump ya kujifanya mbabe. Gazeti la Guardian limegusia mkasa wa hivi karibuni wa kudhalilishwa rais wa Ukraine katika ikulu ya Marekani, White House, wakati Trump na makamu wake DJ Vance walipomweka kiti moto Volodymyr Zelenski, na kuandika, Trump ambaye muda wote alikuwa anajaribu kujionyesha ni mtu mwenye nguvu, alidhihirisha haraka uhakika wake wa kujifanya mbabe lakini kumbe ni dhaifu. Kwa mujibu wa makala hiyo ya karibuni kabisa ya gazeti la The Guardian, vitendo vya Trump vimeharibu kabisa maadili yanayodaiwa kulindwa na Marekani, ikiwa ni pamoja na eti kupigania usawa, kutoa fursa sawa, kukubalika mbele ya watu wote, kupinga unyonyaji wa kukuza vipaji bora. Muda wote Marekani inapigia upatu mambo hayo, lakini Trump hivi sasa amethibitisha uhalisia wa mambo ambao ni kinyume kabisa na madai hayo ya Marekani. Na ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Marekani la The New York Times imefichua kwamba Wakristo wa, wa Kiinjilisti ambao walitoa huduma kubwa kwa rais wa Marekani Donald Trump wakati wa uchaguzi uliopita, ambapo karibu asilimia 80 walimpigia kura, sasa wanasubiri alipe fadhila na kuiruhusu Israel kutoa ukingo wa magharibi kwa madai ya ahadi ambayo eti Mungu aliwaahidi Wayahudi katika Biblia. Efrat Livni, mwandishi wa New York Times, ameripoti kuwa Wakristo hao wa Kiinjili wanatafuta njia ya kunyakua ardhi ya Palestina ya Ukingo wa Magharibi, ambayo kimataifa imetengwa kwa ajili ya taifa la baadaye la Palestina. New York Times limeongeza kuwa wafuasi mashuhuri wa evangelisti wa Donald Trump wanapendekeza kuzuru Israel na kutia saini maombi ya kutaka kutoaliwa eneo la Ukingo wa Magharibi na wanahamasisha uungaji mkono katika bunge la Marekani kwa matakwa yao. Gazeti hilo la Marekani limesema viongozi wa evangelisti ni sehemu ya vuguvugu la wazayuni wa Kikristo na wanaamini kwamba ardhi hiyo ya Palestina ilitolewa kwa Wayahudi katika Biblia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mpendo wa msikilizaji, sasa hivi na kukaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu indhari ya Umoja wa Mataifa ya kutokea maafa ya kibinadamu Ukingo wa Magharibi kutokana na hujuma za jeshi la Israeli. Kufuatia kuendelea hujuma za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadam imetoa indhari kupitia taarifa yake ikisema kwamba uvamizi na hujuma za jeshi hilo katika eneo la kaskazini la ukingo wa magharibi zina madhara na maafa makubwa ya kibinadamu katika siku ya 48 ya ya kampeni kubwa ya jeshi la utawala wa kizayuni kaskazini mwa ukingo wa magharibi mashambulizi wa ya Wazayuni katika maeneo mbalimbali ya eneo hilo yangali yanaendelea na wavamizi hao wangali wanaendelea kuzingira kambi za kaskazini mwa ukingo huo. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni Israel Katz ameviamuru vikosi vya jeshi la utawala huo ghasibu viendelee kuziwekea mzingiro kambi za wakimbizi wa Kipalestina katika ukingo wa magharibi kwa uchache hadi mwisho wa mwaka huu. Duru za ndani katika kambi ya Nur Shams iliyoko Tulkaram huko kaskazini mwa ukingo wa Magharibi zimeripoti kuwa utawala ghasibu wa kizayuni unaendeleza mashambulio yake ya kijeshi kwenye kambi hiyo, na umesababisha uharibifu mkubwa kwa kubomoa nyumba na majengo ya eneo hilo. Wazayuni wamewatimua makumi ya maelfu ya wakazi wa kambi ya Nur Shams na wametoa onyo tena kwa wakazi wa nyumba kadhaa kuwataka wazihame nyumba zao. Filipu Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNWA, amelaani hatua ya utawala kizayuni ya kubomoa nyumba chungu nzima katika ukingo wa Magharibi, na akasema hatua hizo zimekuwa na taathira kubwa za madhara na uharibifu kwa maisha ya maelfu ya Wapalestina. Zarini ameandika kwenye ukurasa wake binafsi kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema kambi za wakimbizi za Jenin, Tul Karam na Nur Shams takribani zimebaki tupu bila wakazi wake ambao ni Wapalestina, huku miundo msingi mingi ya kiraia zikiwemo nyumba ikiendelea kuharibiwa na kubomolewa. Sasa hivi watu wanakabiliwa na ukweli kwamba hawana mahali pa kurudia tena. Naye Abdurahmani eh, Shadid, mmoja wa viongozi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuhusiana na hujuma zinazofanywa na wazayuni katika ukingo wa Magharibi kwamba kwa operesheni kwa zake za ubomwaji na kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa mikoa ya ukingo wa Magharibi, utawala wa kizayuni umedhamiria kuhitimisha na kulifuta kikamilifu swala la wakimbizi. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili, Radio Teherani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maalum tumeandalia kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na itakaofuatiwa na podcast yetu ya historia ya dunia <mulia> Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kama mvua laini ya msimu wa kuchipua inayoonyeshea jangwa kavu na lenye kiu. Hebu na tuyaloweshe majangwa ya roho zetu kwa mvua hii yenye uhai. Mwezi huu ni fursa adhimu ya kujiondoa katika mawazo yenye wasiwasi na matatizo ya maisha. Ingawa nyakati za nuru za Ramadhani hupita haraka Mda huu wa thamani hutufanya tukumbuke ahadi yetu na Mwenyezi Mungu pamoja na njia sahihi ya kuishi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema hivi katika Kurani tukufu: mwezi wa Ramadhani ambao ndani yake imeteremshwa Kurani kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. Assalamu alaikum wasikilizaji wetu wapendwa, karibuni kwenye sehemu ya tisa ya kipindi cha Dhifa ya Mwenyezi Mungu, ambacho ni kipindi maalum katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ni jambo la kupendeza kuona futari imeandaliwa na ni la kupendeza zaidi kuwaona waumini wakiwa wanasubiri kuwadia wakati wa adhana. Ni kama kwamba Waislamu wote katika mwezi wa Ramadhani wameketi kwenye meza moja wakisubiri adhana kuwakaribisha katika rehma za mwenyezi Mungu. Wanajiandaa kupokea baraka na rehma zinazoamsha roho na kuijaza nuru na usafi. Karibuni tuendelee na safari yetu ya kiroho na kufaidika na baraka Katika maisha ya mwanadamu daima kuna mielekeo miwili inayopingana, mmoja ukiwa unamwelekeza kwenye ukamilifu na mwingine kwenye maangamizi. Mwenyezi Mungu ameweka ndani ya kila mtu uwezo wa kipekee unaoweza kumfikisha kwenye kilele cha ukamilifu. Ndani ya nafsi yetu kuna mwelekeo wa kutenda mema, lakini madhambi yanakuwa vizuizi vikubwa vinavyotufanya tupotee kutoka kwenye njia hii iliyonyoofu. Madhambi huziba akili ya mtu na kumnyima uwezo wa kutofautisha lililo sahihi na lisilo sahihi. Mtu anaposhindwa kutambua mema na mabaya huanguka katika mtego wa matamanio na kupotea kutoka kwenye njia sahihi. Madhambi hayadhuru roho na nafsi tu, bali yanaathiri pia uhusiano wa kijamii. Matatizo mengi katika jamii yanatokana na kupuuza amri za Mwenyezi Mungu na kufanya madhambi. Madhambi yana athari mbaya na tutazungumzia baadhi yake hapa. Mwanafasihi mashuhuri wa Kiirani Moulawii, katika kisa kilichojaa hikma na mafunzo, anazungumzia kadhia hii kwa kusema: mtu mmoja alikuwa akienda jangwani kila siku kukata miiba ili kujipatia riziki. Siku moja, akajiuliza kwa nini ajisumbue kwenda jangwani kila siku. Akaamua kupanda miiba karibu na nyumba yake ili asiende mbali tena. Kadiri siku zilivyopita miiba ilikuwa na kuanza kuwaumiza watu waliopita karibu na nyumba yake. Watu walimshauri aikate miiba hiyo, lakini akaendelea kuahirisha. Hatimaye kiongozi wa mji alimwambia, kumbuka kwamba kadiri siku zinavyopita mizizi ya miiba hii inakuwa migumu zaidi, na wewe unazidi kuzeeka na kudhoofika. Hadithi hii ni funzo kwamba tunapokuwa na nguvu bado, tuna nafasi ya kuondoa tabia mbaya. Lakini tukiruhusu zishamiri, zinakuwa vigumu kuziondoa. Hivyo ni lazima tujilinde dhidi ya madhambi yasije yakachukua mizizi katika nyoyo zetu na kutufanya tuwe mbali na nuru ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Mojawapo ya madhara ya madhambi ni kupungua kwa baraka. Maisha mwana ya mwanadamu yamejaa baraka na neema za Mwenyezi Mungu, lakini madhambi na kupotoka kutoka njia sahihi hupelekea kupungua kwa neema hizi. Kurani inasema wazi kuwa binadamu anapotumia neema vibaya, kwa israfu au kwa njia mbaya, Mwenyezi Mungu huiondoa neema hiyo ili kumhimiza atubu na arejee kwenye uongofu. Mmoja wa masahaba mwenye hishma wa Amirul Muminin Imamu Ali alayhi salam alikuwa na mtukufu huyo, alipoona mtu akilalamika kuhusu ukame na uhaba wa maji, Imamu kwa huruma kubwa alimsihi atubu na kumwomba msamaha Mwenyezi Mungu. Mtu mwingine pia alikuja akilalamika kuhusu umasikini na hali ngumu ya maisha, na Imam alimpa ushauri uleule ule. Wakti Imamu alipoulizwa kwa nini alitoa ushauri huo alijibu kwa hikma na ufahamu akisema, hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu kama ilivyo katika aya ya 52 ya Suratul Hud, ambapo Nabii Hud aliwaambia watu wake, na enyi watu wangu, muombeni msamaha mola wenu mlezi kisha mtubie kwake, atakuleteni mbingu zenye kunyesha mvua ya kumiminika na atakuzidishieni nguvu juu ya nguvu zenu, wala msigeuke mkawa wakosefu. Madhara mengine ya madhambi ni ugumu wa moyo wale wanaoendelea kuzama katika madhambi hupoteza utulivu wa ndani na uhusiano wao na Mwenyezi Mungu hufifia. Hata hivyo, sio kila mwenye kutenda dhambi ni mpuuzaji au mwenye kutojali. Wengine hupata hisia ya majuto baada ya kutenda dhambi, huku wakihisi mzigo mzito ndani ya nafsi zao. Hii ni dalili kwamba bado kuna nafasi ya kurejea kwa Mwenyezi Mungu. Uislamu unatoa njia bora ya kuondokana na madhara ya madhambi ambayo uh, ni toba Nam, toba si tu kwamba husafisha roho kutoka kwenye dhambi bali pia husaidia kuzuia madhambi yajayo na kurekebisha tabia ya mwanadamu. Imam Ali alayhi salam, katika moja ya kauli zake zilizojaa hikma, alisema: usiwe kama mtu anayetaka wokovu wa akhera lakini hafanyi lolote kwa ajili ya kufikia lengo hilo, anayejua njia aliyomo si sahihi lakini hairekebishi, anayewapenda watu wema lakini hatendi kama wao, na anayechukia watenda madhambi lakini anatenda madhambi. Maneno haya yanatufundisha kuwa matarajio mema bila juhudi hayatakupeleka popote. Hebu katika mwezi huu wa rehma na msamaha, tusisite kutubu na kumwomba Mwenyezi Mungu atusafishe nyoyo zetu kutoka dhambini na kutuweka pamoja na watu wema tunaendeleza makala yetu kwa kusikiliza dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani inayosomeka hivi: E Mwenyezi Mungu, nipe sehemu ya rehema yako iliyopana, niongoze kwenye nuru ya hoja zako na uniongoze kwenye ridhaa yako kwa upendo wako. E Mwenyezi Mungu, tumaini la wanaokutafuta katika dua ya siku ya tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma zake zilizoenea kila mahali. Hakika Mwenyezi Mungu humpatia kila kiumbe wake rehma yake, lakini kwa waja wake wema na watiifu ameandaa rehma maalum ambayo huwafikia duniani na akhira. Katika dua hii, wapenzi usikilizaji, tunamwomba Mwenyezi Mungu atufanikishe kwa rehma hii maalum na atuonyeshe dalili za wazi na hoja thabiti katika njia ya uongofu ili tuweze daima kutembea katika njia inayompendeza yeye. Marafiki wapendwa, tumefikia mwisho wa sehemu ya tisa ya kipindi cha vifa ya Mwenyezi Mungu, na tunatumai kuwa kipindi hiki kimekuwa chenye msukumo kwenu na kwamba hadi sasa mmeweza kufaidika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, jaribuni kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu kwa dua na ibada, na mnufaike na fursa za mwezi huu mtukufu. Tunawaombea nyote uongofu na kukubaliwa kwa ibada zetu katika mwezi huu mtukufu. Ewe Mwenyezi Mungu, na kuomba mema yote ambayo wengine wanakuomba, na unipe bora zaidi ya yale unayowapa waja wako. Na hadi tutakapokutana tena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Jambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha leo. Hiki ni kipindi cha tisa cha mfululizo wa podikasti Historia ya Dunia. Ni historia na kumbukumbu za biashara, watu, bidhaa na kile tunachokiita haki za binadamu. Mnamo mwaka 1789 mapinduzi makubwa yalifanyika kote nchini Ufaransa. Watu wa Ufaransa walipinga mfumo wa kitabaka na utawala wa kifalme na walikuwa wamechoshwa na ukandamizaji wa wafalme wao. Walitaka mfumo wa jamhuri na kuanzisha mapinduzi kwa kutumia kauli mbiu ya usawa, udugu na uhuru. Watu wa Ufaransa walipigana kwa karibu miaka kumi kwa ajili ya kutimiza malengo yao na hatimaye walionja tamu ya ushindi kwa muda mfupi. Baada ya ushindi huo, kwa kuzingatia kanuni za mapinduzi yao, Wafaransa walichapisha azimio la haki za binadamu, na kwa mujibu wake walitangaza utumwa kwa kitendo cha kuchukiza na kuufutilia mbali. Hata hivyo, walikumbana na matatizo mengi katika kufanya hivyo. Makampuni yaliyokuwa yakitumia watumwa kuzalisha bidhaa zao yalifilisika, kodi zao zilishuka hadi sifuri, ushuru wa forodha uliokuwa ukilipwa na wafanya biashara ya utumwa uliondolewa na mapato ya serikali yalipungua sana. Huenda ni matatizo haya yaliyoelekeza mazingatio ya wafaransa kwenye ugomvi ulioibuka kati ya wafanya biashara ya utumwa na kuvutia umakini wa kampuni za bima. Baada ya kugunduliwa bara Amerika na kutekwa ardhi mpya mashariki na magharibi mwa dunia, biashara na usafirishaji wa bidhaa iliongezeka sana, na idadi ya meli zilizokuwa zikisafiri katika mabara iliongezeka mara kadhaa. Ugumu wa usafiri wa baharini na ajali zilizotazamiwa kutokea katika safari hizo, viliwalazimu wafanya biashara kuziwekea bima bidhaa na mabaharia wao. Na hii ndiyo iliyokuwa sababu ya kustawi kwa kasi sekta ya bima. Ni wazi kwamba gharama ya bima kwa maisha ya mwanadamu ilikuwa kubwa kuliko gharama ya bima ya bidhaa za biashara, lakini wafanya biashara ya kuuza na kununua watumwa walikuwa daima katika migogoro ya kisheria na makampuni ya bima, na kesi zao za muda mrefu zilishughulisha siku zote mahakama na majaji wa mahakama hizo. Baadhi ya wafanya biashara ya watumwa walilazimika kutupa na kulitosa baharini kundi la watumwa wao wakati wa safari za baharini. Kabla ya kuanza safari hizo, waliiwekea bima mizigo ya meli, wakiamini kwamba makampuni ya bima yanapaswa kulipa gharama ya binadamu kwa kila mtu aliyefariki dunia, lakini makampuni ya bima hayakuwaona watumwa weusi kuwa ni binadamu na yalikuwa tayari kulipa gharama ya bima ya bidhaa nyingine. Wanasheria waliokuwa wakiwatetea wafanya biashara ya watumwa walijaribu kuthibitisha mahakamani kwamba watumwa wana roho, hivyo basi ni wanadamu, lakini makampuni ya bima ya Ulaya hayakuamini hivyo. Mabishano ya kisheria katika mahakama hizo yalisababisha mijadala ya kifalsafa, na wakati mwingine yaliendelea kwa muda mrefu. Haiti ni nchi ya Amerika ya Kati iliyokuwa chini ya utawala wa Ufaransa. Wafaransa walihitaji sukari na kahawa ya Haiti, kwa hivyo watumwa walilazimika kufanya kazi vizuri zaidi kila siku kuliko siku ya kabla yake. Wafaransa ambao walikuwa wamekamilisha mapinduzi yao kwa kauli mbiu ya usawa, udugu na uhuru walitangaza tena utumwa kuwa halali katika makoloni ya Ufaransa baada tu ya miaka minane. Katika mashamba ya miwa ya Haiti, Wafaransa waliwalazimisha watumwa wao kula kinyesi chao wao wenyewe au kulamba mate ya watumwa wengine yaliyotemwa chini. Ikiwa mtumwa hakufanya kazi ipasavyo, mzungu mmiliki wa shamba angemimina juisi ya miwa iliyochemka juu ya kichwa chake au angemzamisha kwenye juisi ya miwa hadi shingoni, na baada ya hapo angemfunga mbele ya mzinga wa nyuki. Usawa kwa watumwa ulikuwa na maana ya kazi sawa kwa wanawake na wanaume vikundi vyote viwili vililazimika kufanya kazi shambani na kuzalisha kiasi sawa cha mazao. Mwisho wa siku, wanawake walifanyishwa kazi hizo za sulubu hata wakiwa wajawazito. Hao walihesabiwa kuwa watumwa wenye bahati ambao bwana wao alikuwa amewaruhusu waowane, na mke na mume wangetembeleana na kuonana kila baada ya muda. Kuzaliwa mtoto mtumwa Kuliambatana na furaha isiyoelezeka kwa bwana wa mtumwa huyo kwani alikuwa amepata mtumwa mpya bila kulipa gharama yoyote. Watoto walizaliwa utumwani na walianza kazi za utumwa katika miaka yao ya utotoni. Walilazimika kubeba maji kwa ajili ya shamba au nyumba ya bwana, kukusanya kuni ili kuwasha moto na kufagia nyumba ya bwana. Akina mama waliokuwa wakijifungua hawakuruhusiwa kutumia muda wao kutunza watoto wao bali walipelekwa shambani. Na watumwa vikongwe na ajuza ambao hawakuwa tena na uwezo wa kufanya kazi mashambani waliwatunza watoto hao majumbani, huku wakilazimika kusokota pamba za kutengeneza nyuzi kila siku. Iwapo bwana angeamua kumuuza mmoja wa watoto hao uamuzi huo ungetekelezwa mara moja, na mayowe, maombi na kilio cha mama havingeweza kuwa na taathira yoyote isipokuwa kuchapwa viboko na kuteswa. Wengi kati ya watoto hao hawakuwaona tena mama zao baada ya kuuzwa. Wakati mwingine, mtumwa mdogo angetolewa kama zawadi ya siku ya kuzaliwa kwa rafiki wa bwana, naye kwa upande wake angemuuza mtumwa huyo kwa bwana mwingine. Wakati mwingine watumwa walitoroka kutoka kwenye mashamba ya mabwana zao ili kuepuka mateso na ukatili. Baadhi ya wazungu walikuwa wataalamu wa kutafuta watumwa waliotoroka. Walikuwa wakiwatafuta na kuwakamata watumwa waliotoroka kwenye milima na misitu wakitumia mbwa maalum wa kuinda binadamu. Mtumwa aliyetoroka na kurudishwa kwa bwana wake aliteswa kwa chuma cha moto ili liwe funzo kwa watumwa wengine. Adhabu nyingine iliyotolewa kwa watumwa hao waliotoroka na kurejeshwa ilikuwa ni kuuzwa watoto wao. Mateso ya watumwa weusi kutoka Afrika hayakuishia hapo. Ilibidi wajifunze kuwa viumbe watiifu kwa mabwana zao wazungu. Mateso ya kawaida dhidi ya watumwa hao yalikuwa kukatwa viungo vya mwili kama masikio, pua na sehemu nyingine za mwili za watumwa walioasi. Wamiliki wa mashamba walimwaga nta iliyotokota kwa moto kwenye mikono ya watumwa ambao hawakufanya kazi ipasavyo au kuwabanika kama mshikaki kwenye moto mdogo. Wakati mwingine wangewazamisha kwenye baruti na kuwasha kiberiti. Katika hali hiyo, baadhi ya watumwa ambao walikuona kutoroka kuwa hakuna faida, walikuwa wakifikiria kulipiza kisasi, na wakati mwingine walifanya uasi. Uasi mwingi wa watumwa hao ulifeli na kukandamizwa vikali, lakini mwishoni mwa karne ya 18 kulitokea uasi huku Haiti ambao ulisababisha ushindi wa kiasi fulani kwa watumwa weusi wakati wa Faransa waliposahau kauli mbiu zao zote za kimapinduzi na kutambua rasmi tena utumwa. Watumwa hasa wale waliojua kusoma na kuandika na kufahamu matukio yaliyojiri nchini Ufaransa walikata tamaa na kila kitu. Mmoja kati ya watumwa hao waliokuwa wakijua kusoma na kuandika aliitwa Toussaint Louverture, ambaye alikuwa akiendesha mkokoteni wa bwana wake na alikuwa akiishi mjini. Mwezi Agosti mwaka 1791, Toussaint aliongoza uasi wa watumwa wa Haiti dhidi ya mabwana zao. Watumwa hao walichoma moto mashamba na nyumba za watu weupe na kumpiga mzungu yeyote waliyempata na kumuua. Hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba wazungu walikimbia kwa kutumia meli na kuelekea Amerika Kaskazini. Serikali ya kimapinduzi ya Ufaransa iliamua kutuma meli kubwa kwenye pwani ya Haiti ili kuwakandamiza watumwa, lakini Toussaint aliwapanga watumwa katika vikundi vyenye nidhamu na mpangilio mzuri na kuwatayarisha kwa ajili ya vita dhidi ya wavamizi wa Faransa. Vita na Wafaransa viliendelea kwa miaka mitatu. Wakati huo huo, Waingereza na Wahispania ambao walikuwa wameona udhaifu wa Wafaransa kwenye kisiwa cha Haiti pia walikishambulia kisiwa hicho ili kukinyakua, lakini jeshi hilo lililokuwa na nidhamu la watu weusi lililoongozwa na Tusan lilisimama imara na kuwazuia wakoloni hao. Hatimaye Wafaransa walilazimika kuondoka Haiti na watu weusi wa kisiwa hicho walisherehekea ushindi. Tusan, mtumwa na dereva wa zamani wa mkokoteni wa mzungu aliandika katiba ya Haiti na kutangaza uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa Ufaransa. Wakati dikteta aliyekuwa na ghururi wa Ufaransa, Napoleon, alipoingia madarakani, alikasirishwa na vitendo vya Toussaint na mnamo mwaka 1802 alituma jeshi kubwa kuteka tena kisiwa cha Haiti. Rais wa wakati huo wa Marekani Thomas Jefferson pia alituma ujumbe kwa Ufaransa na kutangaza kwamba Marekani itaisaidia Ufaransa kuiteka Haiti. Wamarekani walichelea kwamba ushindi wa watumwa weusi wa Haiti ungewahamasisha watumwa wa Marekani kufanya uasi. Jeshi la Napoleon lilipigana na jeshi la watu weusi lililokuwa likiongozwa vyema na Toussaint. Wafaransa walishangazwa sana na mapambano na nidhamu ya watumwa hao wa zamani. Hali ngumu na sulubu za kutisha za kufanya kazi kwenye mashamba ya wazungu na nyakati ngumu za utumwa viliwapa uzoefu watu hao weusi na kuzidisha uwezo wao wa kustahimili mashaka. Ndiyo maana waliendelea kupigana kwa ushujaa wa kupigiwa mfano na utashi na irada ya chuma. Mabwana wa Kifaransa walikuwa wamewafanyia ukatili wa kutisha kiasi kwamba hawakuwa tayari kurudi kwenye maisha yao ya awali. Uimara wa watu weusi wa Haiti na nidhamu walioionyesha katika kutekeleza mipango yao ya kivita vilitoa vipigo vizito kwa jeshi la Ufaransa ambavyo Wafaransa hawakuwahi kuvipata katika vita vya Ulaya. Vita hivyo viliendelea kwa miezi nane na idadi kubwa ya wanajeshi wa pande zote mbili waliuawa. Homa ya manjano pia ilienea katika majeshi yote mawili na kuua askari wa pande mbili za vita. Mwishowe, kamanda wa Ufaransa alitumia hila na akaingia katika mazungumzo ya siri na makamanda wa Tusan, alisaini makubaliano tofauti na kila mmoja wao. Toussaint aliyeachwa peke yake aliingia ndani ya meli ya kamanda wa Ufaransa ili kufanya mazungumzo ya amani, lakini alikamatwa haraka. Alipelekwa Ufaransa na miezi michache baadaye alifariki dunia katika gereza la nchi hiyo. Baada ya hapo, mtawala wa Ufaransa Napoleon Bonaparte alijaribu kurejesha utumwa huku Haiti, lakini watu weusi wa nchi hiyo walipinga suala hilo. Toussaint L'Ouverture hakuwa tena miongoni mwao, lakini watumwa hao sasa walikuwa watu huru na hawakuwa tayari kurudi utumwani. Hatimaye Napoleon, ambaye alichelea kushindwa tena katika vita vya Haiti, alitoa pendekezo la Wahaiti kulipa sarafu za dhahabu milioni kumi ili kufidia hasara iliyoipata Ufaransa kutokana na kukomesha utumwa nchini humo. Baada ya kulipa fidia hiyo Haiti ilitangaza tena uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mfaransa katika siku ya mwisho ya mwaka 1803. Uasi wa watumwa huku Haiti ulipelekea nchi hiyo kupata uhuru, lakini kilikuwa kisiwa kidogo tu na bado kilikuwa na watumwa wengi waliofikiria jinsi ya kuwa watu huru. Kuna hadithi nyingi za watumwa kujaribu kupata uhuru, lakini miongoni mwa hadithi na simulizi za kustaajabisha ni ile ya mtumwa kijana ambaye alipata almasi kubwa. Wakati dhahabu ilipogunduliwa huko Brazil katika karne ya 16 watumwa waliotolewa Afrika magharibi walipata thamani kubwa. Wareno walioivamia Brazil hawakujua lolote kuhusu uchimbaji wa madini, lakini watumwa wa Afrika Magharibi waliokuwa wakichimba dhahabu katika nchi yao walikuwa na ujuzi huo. Watumwa waliokuwa wakifanya kazi katika migodi hiyo walichukua vumbi la dhahabu kutoka migodini kwa kutumia njia mbalimbali mbali, na kulihifadhi mahala salama, ili pengine siku moja wanunue uhuru wao. Hata walipokuwa Afrika chini ya mabwana weusi, walijua kwamba kama wangepata kiasi kizuri cha pesa, wangeweza kununua uhuru wao. Mmoja wa watumwa hao alikuwa kijana aliyekuwa mateka katika kabila la Ashanti. Kijana huyo aliyekuwa akifanya kazi kwenye mgodi wa almasi huko magharibi mwa Afrika kwa ajili ya kabila hilo alipata uhuru wake kwa njia hii. Kabila la Ashanti lilikuwa kabila kubwa huko magharibi mwa Afrika, na chifu wake alitawala eneo hilo kama mfalme. Chifu wa Ashanti alikuwa na migodi mikubwa ya almasi na dhahabu, na watumwa wengi walitumiwa kuchimba madini hayo ya thamani. Pia alipendezwa na biashara ya watumwa na wazungu, na kila mwaka alikuwa akiuza idadi kubwa ya mateka wake kwa wazungu. Siku moja mtumwa kijana alipata almasi kubwa yenye uzito wa karati 410 kwenye mgodi wa madini hayo, na jambo la kwanza lililoingia akilini mwake lilikuwa kupata uhuru. Almasi hiyo ingeweza kuwa cheti chake cha uhuru. Hata hivyo, haikuwa kazi rahisi kutoa almasi kubwa namna hiyo kutoka mgodini. Mtumwa kijana alibuni mpango wa ajabu na kuificha almasi hiyo kwenye jeraha kubwa lililokuwa kwenye msuli wa ndama ya mguu na kuondoka mgodini. Mtumwa huyo kijana alipouzwa pamoja na watumwa wengine kwa mfanya biashara Mwingereza, almasi ilikuwa bado imefichwa kwenye jeraha la mguu wake. Alipanda meli hiyo akiwa na matumaini ya kumuuzia mtu fulani almasi hiyo huko Amerika na kutumia pesa hizo kununua uhuru kutoka kwa bwana wake, lakini donge la ajabu kwenye mguu wake lilivutia mazingatio ya nahodha wa meli. Nahodha aliuchunguza mguu wake kwa uangalifu na umakini mkubwa na kuichomoa almasi kutoka kwenye jeraha la mguu. Alipoiona almasi hiyo alitambua kwamba alikuwa amefanya biashara yenye faida kubwa kwa kumnunua mtumwa huyo, lakini alimtesa sana na kumchapa viboko mtumwa wa kijana kwa sababu ya kitendo hicho cha kuficha almasi, na aliishikilia almasi hiyo mpaka alipofika kwenye kisiwa cha njiani. Almasi hiyo ya kipekee iliuzwa kwa mfanya biashara Mhindi ambaye naye aliiuza kwa Mwingereza aliyejulikana kwa jina la Thomas Pitt. Thomas alikuwa mtu ambaye aliwahi kukamatwa na polisi wa Uingereza kutokana na kufanya biashara haramu nchini India. Biashara nchini India ilihodhiwa na kampuni ya British East India, na hakuna mtu ambaye angeweza kufanya biashara katika ardhi hiyo peke yake. Pitt aliachiliwa kwa dhamana, lakini aliendelea kufanya biashara yake. Aliajiriwa na kampuni hiyo ili kuwalaghai wamiliki wa kampuni na maajenti wa serikali ya Uingereza. Thomas Pitt aliipeleka Ulaya ya almasi hiyo na akaamuru ichongwe huko Amsterdam. Mwaka 1717 aliuza almasi hiyo maridadi kwa makamu wa mfalme wa Ufaransa kwa lira laki moja na 35,000. Kisha akarudi India na kuanza tena biashara yake haramu kwa pesa alizopata kwa kuuza almasi. Baada ya muda alirudi Uingereza na kuwa tajiri mkubwa kiasi kwamba kwanza alinunua milki ya Stratford kisha kwa msaada wake akanunua mji wa Old Sarum. Mji huo ulikuwa magofu matupu, lakini Pit aliununua na kugombea uchaguzi bila matatizo yoyote na kuwa mwakilishi wa mji huo katika bunge la Uingereza. Almasi iliyouzwa na Pit kwa makamu mfalme wa Ufaransa iliongezwa kwenye taji la mfalme wa nchi hiyo na ilithaminiwa kuwa na thamani ya lira laki nane na themanini elfu. Wakati wa mapinduzi ya Ufaransa, Thomas Pitt, ambaye sasa alikuwa mashuhuri kama Diamond Pitt, baadaye alikwenda Amerika na kutenga mali yake kwa ajili ya kuendeleza eneo ambalo lingeweza kuzidisha utajiri wa Pit kwa kuwatumikisha maelfu ya watumwa weusi. Jiji kubwa lilijengwa katika eneo hilo likichukua jina lake kutoka Pit na kuitwa Pittsburgh. Binti wa Pit alikuwa countess wa Stonehope huko Uingereza, na mtoto wake wa mwisho wa kiume Chatham William Pitt akawa waziri mkuu wa Uingereza akiwa na umri wa miaka 24. Kazi na nyadhifa nyeti za serikali ziliendelea kushikiliwa na wajukuu wa Pit. Mafanikio haya yote yalifikiwa na mtu ambaye baba yake alikuwa padri wa kawaida na ambaye siku moja aliiacha familia yake na kwenda India kutoka Uingereza ili kujipatia kipato kwa njia zisizo halali lakini hakuwahi kuwaza hata siku moja kwamba angekuwa tajiri mkubwa kutokana na jeraha la mguu la mtumwa wa mtu mweusi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya podikasti Historia ya Dunia. Shukran sana Amir Ibrahim, tutajengwa kwa podcast hiyo ya historia ya dunia. Na kabla ya kukwageni, nasomea baadhi ya maoni yaliyotufikia wasikilizaji wetu. Naanza ya Sherali Fadhili, ni msikilizaji kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tuone ameandika nini usiku huu. Ameandika, jamii ya kimataifa tunawambia viongozi wahuni wa magharibi kuwa uwezo wa kijeshi wa Wairani ni hakikisho kwa usalama wa mashariki ya kati. Akaandika nyio, magharibi ndio magaidi katika eneo la mashariki ya kati. Tunakushukuru shera lifadhili kutoka Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine kutoka pande za Zanzibar, Binta Alijunaida na Wabumbwini, anasema asante. Nawe shukran pia. Kipale Msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye ameandika, dunia isikae kimya kuhusu kadhia ya Gaza, ni wa wakati kwa Palestina kuwa huru, anasema kuwa taifa kamili na Hamasi itambulike kama ilivyo kisiasa. Shukran sana, nimesoma kwa ufupi ujumbe wako, lakini tutautumia. Asanteni sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yani, bunge la Iran, amesema Iran haisubiri barua yote kutoka kwa Marekani, kwani taifa hili linategemea uwezo wa ndani katika kukabiliana na changamoto zake. Muhamedi Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, ameshauri ameushauri wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA uache kutumia utashi wa kisiasa katika kadhia ya nyuklia ya Iran. Mufti mkuu wa Oman amewataka Waislamu wote na watu wanaopenda uhuru duniani kuwasaidia na kuunga mkono wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza wanaoishi katika hali mbaya. Na mwenyekiti wa kamisheni Umoja wa Afrika yu Musa Faki Mahamat ametoa wito wa kusitishwa mara moja uhasama na mvutano wa kisiasa unaoendelea nchini Sudan Kusini. Kwanza kabisa nawashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, pia wasikilizaji waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo na wale waliotuma maoni yao, asanteni sana. Jina langu ni Asmahani ya Ghanima Muhammed na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Kwa herini <muchilio>