Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rahma mwenye kurehemu. Je, unamjua ambaye anakadhibisha dini? Huyo ndiye anayemsukuma yatima, wala hahimizi kumlisha maskini. Basi ole wao wanaoswali, ambao wanapuuza swala zao, ambao wao hujionyesha, wakazuilia watu manufaa. Talkiram, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu ni ruzuku katika siku ya leo kuwahurumia mayatima na kuwalisha wenye njaa na kudumisha salamu na kuzungumza na waja wema kwa rehema na ukarimu wako, ewe kimbilio la wenye matumaini. Amin ya rabbal alamin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kutoka katika studio hii za Jam Jam hapa jijini Tehran, kwa niaba ya mhandisi sauti wetu mchana huu bwana Zahedi, jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunaukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida pamoja na mawaidha kutoka kwa Shekh Ismail Ramadhan wa Runzewe, Singida, mawaidha Ramadhani, tutakuwa na macho yetu magazetini, Afrika wiki hii na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waislamu DRC waendelea na Ramadhani chini ya wingu la vita na machafuko. Yemen yatishia kuifungia tena Israel bahari Nyekundu. Siku ya wanawake Iran yataka yataka Israel itimuliwe umoja wa Mataifa. Na mjumbe wa Umoja wa Mataifa hataka kuimarishwa hadhi ya wanawake nchini Libya. Habari kamili Ibada za mwezi mtukufu wa Ramadhani zinaendelea kwa Waislamu wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, huku hali ya Waislamu wa Goma ikiwa ni tofauti mara hii na Ramadhani nyingine. Mji huo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulitekwa mwezi Januari na waasi wa M23 na kuzusha hofu kubwa. Baadhi ya ada na desturi za Ramadhani haziwezekani hivi sasa mjini humo kutokana na hofu iliyopo. Muislamu mmoja wa Goma aliyejitambulisha kwa jina la Ahmed Salim amesema, kwa sasa baadhi yetu wanakutana majumbani mwetu. Ibada za usiku kama sala za tarawehe zinasaliwa kama kawaida msikitini, lakini si Waislamu wengi wanaokwenda kama ilivyokuwa zamani. Ijumaa ya juzi msikiti anaoswali Ahmed Salim ulijaa waislamu ambao walifurika msikitini humo kumwomba Mwenyezi Mungu kuwaletea amani na kupunguza maumivu yao. Mwislamu mwingine aliyejitambulisha kwa jina la Maris Mambo amesema mawaidha yote misikitini yanahimiza amani, tunalazimika kuwasiliana na waislamu sisi kwa sisi kwa njia hii hi ya swala za jamaa Wakati wa mwezi huu wa Ramadhani tunaomba amani irejee kwenye jimbo letu na katika nchi nzima kwa ujumla. Hii ni mara ya kwanza kwa waislamu wa Goma kupitisha mwezi mtukufu wa Ramadhani katika hali ngumu kama hii, chini ya uvamizi wa waasi wa M23 viongozi wa jamii ya kiislamu katika majimbo yaliyotekwa na waasi wa M23 wanawatuliza watu na kuwataka waasi hao kuwahakikishia waumini usalama wao katika kipindi hiki chote. Akizungumzia swala hilo, Imamu Juma Dauda amesema viongozi wetu walikwenda kuwaona watu wapya wanaosimamia mji wa Goma na mshukuru Mungu walituletea ujumbe wa kututaka tusiwe na wasiwasi, na tunaweza kusali sala zetu za usiku tukiwa salama. Viongozi hawa wapya wametupa ruhusa na kuwataka Waislamu wawe watulivu na wasifanye ibada kwa sauti kubwa, pia wawe wanavaa mavazi ya Waislamu ili watambuliwe kuwa wao ni Waislamu wasishambuliwe. Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen limeonya kuwa litarejea kwenye operesheni zake za kijeshi za majini za kuifungia Israeli bahari Nyekundu, yaani bahari ya Sham, kama Tel Aviv itashindwa kuheshimu muda iliyopewa wa kukomesha mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya ukanda wa Ghaza. Katika taarifa yake ya mapema leo Jumapili, barasa hilo limetangaza kwamba vikosi vya wanajeshi vya Yemen viko tayari kikamilifu kutekeleza maagizo ya Abdulmalik Alhuthi kiongozi wa harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen mara tu makataa ya siku nne yatakapomalizika. Hivi karibuni wana mapambano wa Ansarullah waliipa Israel muda wa siku nne kuhakikisha inakomesha mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya wananchi wa Gaza na kuheshimu makubaliano yaliyofikiwa baina yake na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Makubaliano ya hayo yalihitimisha mashambulizi ya zaidi ya miezi 15 ya utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Taarifa ya vikosi vya ulinzi vya Yemen imesema tunathibitisha kwamba tuko tayari kikamilifu kutekeleza maagizo ya kiongozi wa mapinduzi, ikiwa muda wa mwisho utamalizika bila ya adui mzayuni kukomesha mashambulizi yake. Adui mzayuni na washirika wake ndio watakaobeba dhima kamili ya kuanza tena operesheni za majini za Yemen. Yemen imelani pia kushiriki kamilifu wa shirika wa Israel hasa Marekani katika kuusaidia utawala wa kizayuni kijeshi, kisiasa na kijasusi wakati wa mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina, ambapo wa taarifa za hivi karibuni zinasema kuwa Wapalestina 48,453 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, wamethibitishwa kuuliwa kigaidi na Israel wakati wa mashambulizi ya Ghaza. Baada ya Israeli kuanzisha mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Ghaza tarehe 7 Oktoba 2023, vikosi vya Yemen navyo viliamua kufunga bahari ya Sham na kuzuia vyombo vyote vya utawala wa Kizayuni na vilivyokuwa vinaelekea Israel kutumia bahari hiyo na hivyo kusababishia hasara kubwa sana utawala wa Kizayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa machafuko na ukosefu wa utulivu nchini Siria ni kwa manufaa ya utawala wa Kizayuni na kwamba magengi ya kigaidi na yenye misimamo mikali Yanatumia vibaya fursa hiyo kwa manufaa ya ubinafsi. Sayid Abbas Araghchi amesema hayo katika kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano ya nchi za Kiislamu OIC kilichofanyika mjini Jida, Saudi Arabia, na kutilia mkazo wajibu wa kushirikiana zaidi na zaidi nchi za Kiislamu, hasa katika kutatua changamoto nyingi za ulimwengu wa Kiislamu yakiwemo matukio ya Asia Magharibi. Vile vile, ametaka nchi za Kiislamu zichukue hatua za kivitendo za kupambana na njama za kulifuta taifa la Palestina kwenye ramani ya dunia kupitia kuwalazimisha wakazi wa ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi kuhama makazi yao. Amegusia pia matukio hatari yanayotokea nchini Siria na wajibu wa watawala wapya kulinda roho za raia akisisitiza kuwa machafuko katika nchi hiyo ya Kiarabu na Kiislamu ni kwa manufaa ya utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na magengi ya kigaidi yenye misimamo mikali. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema pia kwamba uhusiano wa nchi yake na Uturuki ni wa kipekee na umesimama juu ya msingi wa kulindwa manufaa ya pamoja ya mataifa haya mawili makubwa jirani ya Kiislamu, akisisitiza kuwa jukumu la kulinda uhusiano huo ni la pande zote mbili. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, mbali na kadhia ya Palestina, amesema kuwa uhusiano wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muhimu sana na kuna udharura wa kuchukuliwa hatua za kivitendo za kuimarisha uhusiano huo katika nyuga tofauti. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetaka utawala wa kizayuni utimuliwe kutoka kwenye umoja huo kutokana na jinai kubwa unazofanya dhidi ya wananchi wa kawaida wa Palestina, hasa wanawake na watoto wadogo. Mwandishi wa shirika la habari la IRIB amenukuu taarifa ya ofisi hiyo ikisema kwamba kuna wajibu wa kufukuzwa utawala wa kizayuni wa Israel kwenye Umoja wa Mataifa na taasisi zake zote kutokana na jirai kubwa unazowafanyia wanawake. Mwito huo wa Iran umetolewa baada ya idara ya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Ghaza kutangaza kwamba wanawake kumi na mbili elfu mia tatu na kumi na sita wa Palestina wameuawa washahidi katika vita vya mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Ghaza. Taarifa iliyotolewa jana Jumamosi na idara ya habari ya serikali ya Palestina huko Ghaza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake imesema katika vita vya Ghaza, wanawake 13,901 wamefanywa wajane na akina mama 17,000 wamepoteza watoto wao. Taarifa hiyo imesema wanawake na wasichana elfu mbili wa Palestina wamepata ulemavu wa kudumu kutokana na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa Israeli. Na katika awamu ya hivi karibuni, makumi ya wanawake wa Palestina wametiwa mbaroni na kuteswa ndani ya jela za kuogofya za Israeli. Ofisi hiyo imeeleza kuwa wanawake wa Ghaza wanakabiliwa na kifo cha polepole pole, kutokana na kuzingirwa, ukosefu wa suhula za afya na kuzuiwa kwa msaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo la Palestina. Maelfu ya wanawake wa Ghaza wamepoteza watoto wao katika mauaji ya kimbari ya Israele, ripoti zinasema. Vita na mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Ghaza yamekuwa na taathira kubwa zaidi kwa wanawake na watoto na hivyo kuwatengezea mazingira magumu. Jana tarehe nane Machi, dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake, huku mashirika kutetea haki za binadamu yakiendelea kupata sauti za kulaani ukatili unaofanywa na Israeli dhidi ya wanawake wa Palestina na Hana Sarwa tete Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, ambaye pia ni mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo yunsmil ametoa mwito wa kuinuliwa hadhi ya wanawake nchini Libya. Katika sehemu moja ya mwito wake huo aliyotoa jana Jumamosi kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake, tetee amesema UNSMIL inatoa mwito kwa wadau wote wanaohusika na masuala ya Libya kuchukua hatua madhubuti za kuendeleza hadhi ya wanawake na wasichana, kuhakikisha haki zao zinalindwa na kuwapa fursa sawa za kuchangia katika nyanja zote za uchumi na kuleta mabadiliko chanya kwa pia amehimiza kuungwa mkono na kuwezeshwa wanawake kupitia kukuza upatikanaji jumuishi wa nafasi za uongozi na uchukuaji wa maamuzi nchini Libya. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema, indhari ya Umoja wa Mataifa ya kutokea maafa ya kibinadamu ukingo wa magharibi kutokana na hujuma za jeshi la Israel. Kufuatia kuendelea hujuma za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu imetoa indhari kupitia taarifa yake kwamba uvamizi na hujuma za jeshi hilo katika eneo la kaskazini la ukingo wa magharibi zina madhara na maafa makubwa ya kibinadamu katika siku ya 48 ya kampeni kubwa ya jeshi la utawala wa kizayuni kaskazini mwa ukingo wa magharibi mashambulizi ya Wazayuni katika maeneo mbalimbali ya eneo hilo ya ngali yanaendelea na wavamizi hao wangali wanaendelea kuzingira kambi za kaskazini mwa ukingo huo. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni Israel Katz ameviamuru vikosi vya jeshi la utawala huo ghasibu viendelee kuziwekea mzingiro kambi za wakimbizi wa Palestina katika ukingo wa magharibi kwa uchache hadi mwishoni mwa mwaka huu. Duru za ndani katika kambi ya Nur Shams iliyoko Tulkarme huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi zimeripoti kuwa utawala ghasibu wa kizayuni wa Israeli unaendeleza mashambulizi yake ya kijeshi kwenye kambi hiyo, na umeshasababisha uharibifu mkubwa kwa kubomoa nyumba na majengo ya eneo hilo. Wasayuni wamewatimua makumi ya maelfu ya wakazi wa kambi ya Nur Shams na wametoa onyo tena kwa wakazi wa nyumba kadhaa la kuwataka wazihame nyumba zao. Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina UNRWA, amelaani hatua ya utawala wa Kizayuni ya kubomoa nyumba chungu nzima katika ukingo wa magharibi, na akabainisha kwamba hatua hizo zimekuwa na taathira kubwa za madhara na uharibifu kwa maisha ya maelfu ya Wapalestina. Lazarini ameandika kwenye ukurasa wake binafsi katika mtandao wa kijamii wa X kwamba kambi za wakimbizi za Jenini, Tulkarm na Nur Shams takriban zimebaki tupu bila wakazi wake Wapalestina, huku miundo mbinu mingi ya kiraia zikiwemo nyumba ikiendelea kuharibiwa na kubomolewa. Sasa hivi watu wanakabiliana na ukweli kwamba hawana mahala pa kurudi tena. Abdurrahman Shadidi, mmoja wa viongozi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuhusiana na hujuma zinazofanywa na wazayuni katika ukingo wa Magharibi kwamba kwa, kwa operesheni zake ubomoaji na kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa mikoa ya ukingo wa Magharibi, Utawala wa Kizayuni umedhamiria kuhitimisha na kulifuta kikamilifu suala la wakimbizi. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ramadan. an tutila umri wa tuwasi'a alayya rizqi wa tuaddi anni amanati wa daini amina rabbal alamin. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ndugu zangu kwa tawfik ya Allah subhanahu wa ta'ala, tumewafikishwa kuweza kudiriki mwezi mtukufu ni wa Ramadhan, mwezi ambao umepewa sifa na majina matukufu na ni mwezi wa amali na ibada. Katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan tumepewa mengi katika fursa ambazo tukizitumia itakuwa ni njia ya kufuzu na kuingia katika orodha ya wajawema waliofunga kwa nia zilizokuwa za dhati na waliofaidika, eh, na Ramadhan. Mbele yangu ni ndondo katika hutba ambayo maarufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni ada yake, ni kanuni yake kuwaandaa watu katika mazingira ya kiibada, kama ambavyo ni ada ya jemedari wa kivita kuwaandaa watu askari wake kwa ajili ya kwenda kumkabili ni adui, adui mkubwa aliyokusudiwa hapa ambaye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali na silaha zenyewe, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ala alihi wa sallam katika mambo muhimu ya kujiandaa ni namna gani tutaokoka baada ya shetani maluni kuachiliwa huru au kufunguliwa minyororo akawa yuko huru baada ya mwezi ni mtukufu wa Ramadhani. Kwanza, mwezi huu mtume wa Mwenyezi Mungu ameupamba kwa kuuelezea matukufu yake, akitwambia ayuhannas, enyi watu, innahu qad aqbala ilaykum shahrullah, la kwanza tambueni ya kwamba umekujilieni ninyi waja wa Mwenyezi Mungu mwezi wa Mwenyezi Mungu. Umekuja kwa lipi? Bilbarakati walrahma, kwa baraka na rehma za Allah subhanahu wataala, walmaghfira na msamaha. Shahrun huwa inda Allahi afdalu shuhur, mwezi wenyewe una mambo matatu: albaraka, arrahma na maghfira. Una nini katika hayo uliokuja nayo? Shahru huwa inda Allahi afdalu shuhur, ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala wenye ubora kuliko miezi mingine. Wa ayyamuhu afdalu ayyam, na masiku yake ni bora kuliko masiku mengine. Wa layalihi afdalu layali, na mchana wake ni bora kuliko mchana wa siku zingine zisizokuwa ni za Ramadhani. wa saatuhu afdalu saati, na muda wake ni bora kuliko muda wa siku zingine. huwa shahru du'itum fihi ila dhiyafati Allah, ni mwezi ambao mmepewa jina tukufu na mmeitwa ninyi ni wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. waj'altum fihi min ahli al-karamati Allah cha kwanza mmefanywa pia ndani ya mwezi huo, licha ya kuwa ni wageni wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, mmefanywa ninyi ni wakirimiwa. Allah Subhanahu wa Ta'ala huwakirimu wageni wake ndani ya mwezi wake, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika mambo haya ya matukufu ndani ya mwezi huu mtukufu, Allahu Subhanahu wa Ta'ala ametuita sisi ni wageni wake. Sisi ni watu wa kukirimiwa. Swali, tumejiandalia vipi kwenda kumtembelea mwenyeji wetu mtukufu ambaye ni Allah subhanahu wa ta'ala. Tutatekeleza yapi kivipi yale aliyotuamrisha Allah subhanahu wa ta'ala. Katika mambo ya msingi ndugu zangu, ambayo kila mmoja anahitajia ayatafakari ni kwamba Iblis malun amefungwa kamba, yuko gerezani shetani katika maandalizi ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutuandaa sisi kutafuta matukufu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, licha ya kuitwa sisi ni wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, ametuelezea ya kwamba tumuombe Allah taufiki, asitusalitishe na shaitani baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nukta ya msingi sana ndugu zangu kwa sababu amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mtume amezisema ni amali zilizokuwa ni bora, akasema waamalukum fihi maqbul, amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zenye kukubalika. Zinaitwaje? Ni amali zenye kukubalika. Taban ni pale ambapo kila mmoja atakuwa na hisia zilizokuwa ni salama baina yake na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni pale kila binadamu atakapokuwa ana nia iliyokuwa ni njema, nia iliyokuwa ni salama na moyo uliotoharika uliosuzika dhidi ya amali zake, huku akikumbuka anafanya hayo ni kwa ajili gani? Bila shaka anafanya ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na anafanya alipwe malipo yaliyokuwa mema mazuri yenye baraka na aachiwe huru na moto wa jahannam siku ni ya Kiyama. Sasa, kwa sababu amali zetu ni makubuli, ni zenye kukubalika, waduaukum fihi mustajab, na dua zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni dua zenye kujibiwa. Tunajuaje kama dua zetu zimejibiwa? Ni pale ambapo kila mmoja atafaidi Ramadhani na kuishi ndani ya Ramadhani na maisha ya baada ya Ramadhani kama Ramadhani, yaani pale mwanadamu atakapoishi ndani ya miezi isiyokuwa ni ya Ramadhani kama maisha ya Ramadhani, hapo dua zake zimejibiwa. Tumeelezwa katika jambo kubwa la msingi kwamba wale wenye nacho waweze kuwasaidia wale ambao hawana, tuweze kuwasaidia ni maskini, tuweze kuwasaidia watu ambao ni wanyonge, lakini wasallam akatueleza jambo kubwa sana linalotofasiri, eh, Ramadhani yenye ikhlas na Ramadhani isiyokuwa ni yenye ikhlas. Ramadhani isiyo yenye ikhlas, bi maana kila moja atapata huruma na msamaha wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Utamuona kila aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana yenye ikhlas na nia iliyokuwa njema hakuwa ni mwenye kudhuru jamii, hakuwa ni mtu wa kumkufuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hakuwa ni mtu wa kunyanyasa maskini wala mayatima, alidumu vile vile mpaka Ramadhani imemkuta. Ama yule ambaye ni shaqiyu, yani yule ambaye sasa yeye ameisaliti Ramadhani yake, ni yule tumemwona baada ya Ramadhani kaendeleza tabia zake zile zile za zamani, tabia za kutukana watu, tabia za kudharau maskini tabia za kuwadogosha maskini, tabia za kutosalimiana na watu, tabia mathalan za kujisikia, kujiona na kuwasimanga mafukara. Huyo ni shaqi, kwa maana ya kwamba Ramadhani yake ilimpita kama povu lilivyojaa kwenye maji au kwenye bahari. Mtume al Muhammad alihi alayhi wa alayhi wasallam fa faina shaqiya man hurrima ghufrana Allah fi hadha lshahri al-azim, hakika mwovu zaidi kati yenu mliyofunga, mwovu zaidi kati yangu mimi na wewe, ni yule ambaye atakosa msamaha wa Allah subhana utokanao na mwezi mtukufu wa Ramadhani uliokuwa ni mkubwa. Sasa kwa nini? ni kwa sababu aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana akafunga Ramadhani ya mwaka juzi akafunga Ramadhani ya mwaka huu, zikawa hazimtofautishi katika maisha yake ya kiu cha Mungu, maisha ya kiibada na katika jambo kubwa. Ramadhani hizo hazijamkumbusha natija ya kiu yake na njaa yake mchana wa Ramadhani. Mtume akasema, wadhkuru ikumbukeni, bijuikum wa atashikum, njaa yenu na kiu yenu. Fihi, yani ndani ya huo mwezi wa saumu, mwezi wa Ramadhani. Jua yaumi lqiyamati wa atashahu, ikumbukwe njaa yenu na kiu yenu itakayokuwa ni kubwa siku ya Kiyama. Ndugu zangu wapendwa, Allah anatupenda zaidi, na mtume anatuhusia haya kwa kusisitiza, kwa sababu atuandaye Aneterani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hayo yalikuwa ni mawaidha Ramadhani kutoka kwa Shekhe Ismail Ramadhan wa Runzewe, Singida, Tanzania. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini <muchu> Nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu kwa kutupia jicho magazeti ya hapa Iran Jumapili hii, na naanza na gazeti la lugha ya Kiarabu la Al-Wifaq ambalo, sawa na aglabu ya magazeti ya Iran, limeakisa hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya hapo jana. Gazeti hilo limeandika kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kwamba sisitizo la baadhi ya madola ya kibabe juu ya kufanyika mazungumzo na Iran halilengi kutatua matatizo. A, habari hiyo imeandamana na picha ya ukurasa mzima ikimwonyesha Ayatullah Hamenei akizungumza katika mkutano na wakuu wa mihimili mitatu ya dola na maafisa wa mfumo mzima wa Iran jijini Tehrani Siku ya Jumamosi, gazeti la Tehran Times limeipa umuhimu hotuba hiyo ya kiongozi mwadhamu chini ya kichwa kikuu cha habari kinachosema kiongozi mwadhamu asema madola ya kibabe yanataka kulazimisha matarajio yao binafsi. Habari hiyo pia ndiyo iliyozingatiwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily. Nalo gazeti la Kaihan International katika ukurasa wake wa mbele limeandika kuwa kiongozi mwadhamu asema Iran kamwe haitokubali matakwa ya madola ya kibeberu. Katika habari nyinginezo, gazeti la Kayhan International limeandika kuwa kiongozi wa Ansarullah Abdul Malik al Huthi ametangaza kuwa harakati hiyo ya mukawama ya Yemen itaendelea na operesheni zake katika bahari nyekundu ikiwa utawala wa Israeli hautoruhusu misaada kuingia katika ukanda wa Ghaza ndani ya siku nne Tutatangaza muda wa mwisho wa siku nne. Muda huu ni kwa ajili ya wapatanishi na juhudi zao, alisema katika hotuba iliyorushwa na televisheni ya Al Masirah. Katika ukurasa wake wa habari za kiuchumi, gazeti la Kayhan International lina ripoti semayo kuwa msemaji wa tume ya kukuza biashara ya nyumba na viwanda, madini na biashara ya Irani Rohullah Latifi amesema kuwa mauzo ya bidhaa zisizo za mafuta nchi ya nchi Irane, ya Irani yaliyofikia kiwango cha juu cha rekodi katika miezi kumi na moja ya kwanza ya mwaka wa hivi sasa wa kalenda ya Kiirani ulioanzia Machi 21, 2024 Hijria Shamsiam. Kwa mujibu wa takwimu za mamlaka ya forodha ya jamhuri ya Kiislami ya Iran irika Iran iliuza bidhaa zisizo za mafuta zenye thamani ya dola bilioni 53 kati ya Machi 21, 2024 na Februari 20, 2025 miladi. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa gazeti la Iran Daily lina ripoti isemayo kuwa mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Kiislamu jana Jumamosi walikataa vikali mwito wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina kutoka ukanda wa Ghaza na badala yake wakaunga mkono mpango wa kuunda kamati ya kiutawala wa Palestina ili kusimamia na kujenga upya eneo hilo lililoharibiwa na vita. Mawaziri hao wa mambo ya nje walikusanyika katika mji wa Jidda, Saudi Arabia, kwa kikao maalumu cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu ili kujadili hali ya Ghaza katika tamko lililotolewa jana Jumamosi, mkutano huo uliunga mkono mpango wa Misri ambao unaungwa mkono na mataifa ya Kiarabu kwa lengo la kuipinga kauli ya Trump yna ya kusaidia ujenzi na kusaidia ujenzi wa kasam. Nalo gazeti la Tehran Times eh, limemnukuu waziri wa mambo ya nchi wa Iran alishiriki katika kikao hicho cha Jida akisema kuwa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa isi inapaswa kutoka kwenye maneno na kuchukua hatua za kweli ikiwa ni pamoja na vikwazo vya pamoja dhidi ya Israeli, huku akihimiza jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kuzingatia misingi yake ya kuanzishwa kwake. Alisema mkutano huo lazima uwe hatua ya mabadiliko, si kwa maneno tu bali kwa vitendo. Nam, hapa ni Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii, natumai umzima wa afya popote pale ulipo msikilizaji mpenzi. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia, ijapo kwa muhtasari, baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini ikosoa Israeli kwa kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza; mapigano mashariki mwa DRC yasitisha swala ya taraweh na bunge la Ghana lataka kuongezwa adhabu kwa wenye mahusiano ya jinsia moja, pamoja na matukio mengine. Karibu. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania wameendelea kukosoa kitendo cha kukamatwa tena viongozi wa Kiislamu muda mfupi baada ya kuachia huru na mahakama. Awali, shura ya maimamu Tanzania ilikuwa imetangaza kupokea kwa mikono miwili uamuzi wa mahakama wa kuachia huru mashekh 12 waliokaa gerezani miaka kumi tokea mwaka 2015 kwa tuhuma za ugaidi. Uamuzi huo ulitolewa na jaji wa mahakama kuu Arnold John Kerekiano. Kabla ya hukumu hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP aliambia mahakama kwamba upande wa jamhuri hauna haja ya kuendelea tena na shauri hilo. Akitoa uamuzi huo Machi 4, jaji Kirekiano alisema amekubali ombi hilo la DPP. Kwa muda mrefu, shura ya maimamu Tanzania imekuwa ikimwomba mkurugenzi wa mashtaka kulifuta shauri hilo kwa sababu za upande wa jamhuri kushindwa kuthibitisha tuhuma dhidi ya mashehe hao. Viongozi hao wa kidini, kisiasa na kijamii nchini Tanzania wameelezea kusikitishwa na hatua ya kukamatwa tena kwa viongozi hao wa Kiislamu mara baada ya kuachiwa huru na mahakama. Kwa hiyo wale tayari washatumikia kifungo bila ya kufungwa bado. Kwa hiyo kwa kweli tuna imani mheshimiwa Samia ni msikivu, mweledi na mtu mwadilifu biidhnillah. Kwa hiyo tuna imani kheri zitapatikana, tuzidi kuwaombea dua, wanapita kwenye kipindi kizito sana, tuwaombee dua Mwenyezi Mungu awahifadhi awadumishe awape busara na hekima zaidi na zaidi, insha Allah. Mbali na hayo, Afrika Kusini imesema kwamba Israel inatumia njaa kama silaha ya vita huko Gaza, kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo lililozingirwa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini wiki hii imesema kwamba kwa kuzuia chakula kuingia Ghaza Israel inaendelea kutumia njaa kama silaha ya vita na sehemu ya kampeni ambayo mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imehitaja kuwa ni sawa na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imeongeza kuwa watu wa Ghaza wanakabiliwa na mateso yasiyoelezeka na wanahitaji haraka chakula, malazi na vifaa vya matibabu imesema afrika kusini inatoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuiwajibisha israel it said preventing food from entering gaza is a continuation of israeli's use of starvation as a weapon of war as part of the ongoing campaign of what the icj ruled to be plausible genocide against the palestinian people Afrika Kusini pia imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel katika mji wa Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Itakumbukwa kuwa mnamo Desemba mwaka 2023 Afrika Kusini iliwasilisha kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ ikisema vita vya Ghaza vinakiuka mkataba wa mwaka 1948 wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari. Kwingineko, baraza kuu la Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusimamisha swala ya tarawih katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa M23 wanayodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Mkuu wa baraza kuu la Waislamu tawi la Bukavu, Sheikh Yasin Kabongo Mukoko, amesema viongozi wa dini wametoa fatwa ya kusitishwa swala za taraweh misikitini, kwa sababu hali ya usalama nchini hairuhusu raia kutoka nje nyakati za usiku. Baraza hilo limewataka Waislamu wanaoishi karibu na misikiti kuchanganya swala ya magharibi na isha na kurejea majumbani mwao kabla ya giza halijaingia. Vilevile limewataka Waislamu ambao nyumba zao ziko mbali na misikiti kukaa katika maeneo yao na kuswali humo ili kuepuka mauaji. Ramadhani ya mwaka huu inasadifiana na vita vya ndani ambavyo vinaendelea kwa wiki kadhaa mashariki mwa DRC, kati ya waasi wa M23 na vikosi vya jeshi la taifa ambavyo bado havijaweza kuzuia kusonga mbele wapiganaji wa kundi hilo la waasi. Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatambuliwa kwa miongoni mwa jamii za wachache na wanakadiriwa kwa milioni kumi inayowakilisha asilimia 15 ya jumla ya watu wapatao milioni 77 wa nchi hiyo. Si huko DRC tu, kaskazini mwa bara Afrika, Waislamu wa Sudan pia wanapitia kipindi kigumu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutokana na vita. Sambamba na kuendelea mwezi mtukufu wa Ramadhani, jeshi la Sudan limezidisha mashambulizi ya kuuteka kikamilifu mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum kutoka mikononi mwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Hata hivyo, mapigano hayo yamesambaratisha maisha ya vijana na kushadidisha njaa mbali na janga la majeruhi wajane na mayatima. Mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watu wenye silaha wana wabaka na kuwanyanyasa kingono watoto wenye umri hadi mwaka mmoja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Jumatano na Alhamisi hii, vikosi vya RSF viliripotiwa kuwaua makumi ya raia katika vijiji vya jimbo la Aljazira ambalo linapakana na mji mkuu Khartum, kaskazini mwa nchi. Wakati huo huo, mahakama ya kimataifa ya haki ya umoja wa mataifa ICJ imetangaza kuwa imepokea mashtaka yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya Imarati, ambapo Khartoum inaituhumu Abu Dhabi kuwa imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa RSF katika vita vya ndani vya Sudan. ICJ imesema mashtaka hayo yanahusu vitendo vinavyodaiwa kufanywa na wanamgambo wa RSF na vikundi vyenye mfungamano na kundi hilo, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari, mauaji, wizi wa mali, udhalilishaji wa kingono, kuhamisha watu kwa nguvu kuharibu mali za umma na kukiuka haki za binadamu. Haya yanajiri huku Misri na Jordan zikipinga juhudi zozote zinazoweza kuhatarisha umoja wa Sudan, ikiwa ni pamoja na jitihada za kuundwa serikali nyingine ambazo zinafanywa na wapinzani wa jeshi la Sudan, na zimesema kuwa jambo hilo linaweza kushadidisha mgogoro wa Sudan. Katika hatua nyingine, wabunge wa Ghana wamewasilisha tena mswada dhidi ya mahusiano ya kimapenzi ya watu wa jinsia moja almaarufu LGBTQ, baada ya jaribio la awali kushindikana kwa sababu ya changamoto za kisheria. Vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kwa sasa vinaadhibiwa hadi miaka mitatu jela huko nchini Ghana. Mswada huo utaongeza adhabu hadi miaka mitano na pia kuweka kifungo cha jela kwa kuhamasisha kwa makusudi ufadhili au usaidizi wa shughuli za LGBTQ. Bunge la Ghana liliidhinisha mswada huo Februari mwaka jana, lakini rais wa wakati huo Nana Akufo Addo hakutia saini kabla ya muhula wake kumalizika na John Dramani Mahama kuingia madarakani mnamo Januari. Wabunge wa chama tawala Samuel Nartey George na Emmanuel Cossi Bezra na mbunge wa upinzani John Ntim Fojo wamesema mswada huo umewasilishwa tena bungeni na wabunge kumi ili ukiwa na adhabu kali zaidi, huku wakitoa indhari kwa nchi za Magharibi. We will serve notice as well that if they replicate same with our speaker and members of parliament we will also take action against their business interest in our country. Na askari kadhaa wa jeshi la Sudan Kusini wameuawa baada ya helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa inawahamisha kutoka Upper Nile kaskazini mashariki mwa nchi kushambuliwa. Rais Salva Kiir ametoa mwito wa utulivu. Haya yanajiri siku chache baada ya vikosi vya Sudan Kusini kuwakamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi wa itifaki wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Na habari hiyo kuhusiana na mgogoro wa Sudan Kusini ndio inatutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Mola, jina langu ni Hussein Hassan. Ahsante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 8 Ramadhani 1446 hijiria, mwafaka na Machi 9, 2025 miladia. Siku kama leo miaka 571 iliyopita, sawa na tarehe tisa ya mwezi Machi mwaka 1454, alizaliwa mvumbuzi na baharia wa Kiitalia Amerigo Vespucci. Kwa mara ya nne Vespus alifanya safari kuelekea ardhi zisizojulikana ambazo hadi wakati huo zilikuwa hazijawa na majina, ambapo kutokana na jina lake Amerigo ardhi hizo zikaitwa kwa jina hilo ya yaani Amerika au Marekani. Ni kwa ajili hiyo ndio maana watu wengi wakamtaja Americo kuwa mvumbuzi asili wa Marekani. Ameriko Vespus alifariki dunia mwaka 1512 miladia. Tarehe 9 Machi 1992 mia, yani miaka 33 iliyopita, Menachem Begin, mmoja kati ya waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia. Begin alizaliwa nchini Russia mwaka 1913, na baba yake ambaye alikuwa mzayuni mwenye misimamo mikali alikuwa na taathira na nafasi kubwa katika malezi yake. Akiwa na umri wa miaka 12, begin aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni na miaka miwili baada ya kuhamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, sawa na mwaka elfu moja mia tisa arobaini na mbili, akateuliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutuada kwa jina la Irgon. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya kizayuni iliyokuwa ikitekeleza mauaji dhidi ya raia wa Palestina na kuwafukuza katika ardhi zao. Miaka 29 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekhe Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 huko nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Quran tukufu yote. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhahebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali al aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqii mjini Madina. na katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita aliaga dunia Ayatullahi Saidi Mujitaba Musavi Lari ambaye alikuwa miongoni mwa maulama wakubwa wa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na nne hijiria shamsia katika eneo la Lar nchini Iran na kupata elimu ya msingi katika eneo hilo. Mwaka elfu moja mia tatu thelathini na mbili alielekea Qum kwa ajili ya elimu ya juu ya Kiislamu. Huko Qum, Ayatullahi Musavi Lari aliasisi kituo cha kueneza maarifa ya Kiislamu duniani ambacho kilikuwa kikisambaza vitabu vyake vilivyotarajumiwa kwa lugha hai za dunia. Mwaka 1372 hijiria shamsia, Akademia ya Sayansi ya Jamhuri ya Azerbaijan ilimtunuku shahada ya uzamivu kutokana na taathira kubwa ya vitabu vyake vilivyotarajumiwa kwa lugha ya Kirusi. Ayatullah Mujtaba Lari aliaga dunia siku kama ya leo tarehe 19 Isfand katika hospitali ya Imam Ridha alaihi ssalam, baada ya kusumbuliwa na maradhi kwa muda mrefu. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na, na ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Ibada za mwezi mtukufu wa Ramadhani zinaendelea kwa Waislamu wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, huku hali ya Waislamu wa Goma ikiwa ni tofauti mara hii na ya Ramadhani nyinginezo zilizopita. Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen ne, limeonya kuwa litarejea kwenye operesheni zake za kijeshi za majini za kuifungia Israel bahari nyekundu yaani bahari ya Sham kama Tel Aviv itashindwa kuheshimu muda iliyopewa kukomesha mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza na kusa na uh, kuzuia kuingia misaada kwenye ukanda huo. Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba machafuko na ukosefu wa utulivu nchini Siria ni kwa manufaa ya utawala wa kizayuni tu na kwamba magengi ya kigaidi na yenye misimamo mikali yanatumia vibaya fursa hiyo kwa manufaa yao binafsi. Ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetaka utawala wa kizayuni utimuliwe kutoka kwenye umoja huo kutokana na jinai kubwa unazofanya dhidi ya wananchi wa kawaida wa Palestina hasa wanawake na watoto wadogo. Mwito huo wa Iran umetolewa baada ya idara ya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Ghaza kutangaza kuwa wanawake 12,316 wa Palestina wameua washahidi katika vita vya mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa, wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Na Hana Serwa Tate, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa nchini Libya, ambaye pia ni mkuu wa timu ya umoja wa Mataifa nchini humo ametoa mwito wa kuinuliwa hadhi ya wanawake nchini Libya.