Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima, na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, niruzuku katika siku ya leo kuwahurumia mayatima, na kuwalisha wenye njaa na kudumisha salamu na kuzungumza na wajawema kwa rehema na ukarimu wako, ewe kimbilio la wenye matumaini. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum warahmatullahi ta'ala wabarakatuh, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara, uh, kutoka hapa Teheran. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili tarehe nane Ramadhani mwaka 1446 hijiria kamaria sawa na tisa Machi elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo utakuwa na tahariri, na tahariri hiyo itafuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Baada ya hapo utawaleteni Makala ya macho yetu magazetini itafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya kati maajira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Fuata sasa, ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, ni vichwa muhimu vya habari za dunia wakati wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Iran inakataa kabisa sisitizo la mazungumzo na madola ya kibabe. Wakanada wenye hasira wa mjibu kivitendo mtawala wa Marekani Donald Trump. Na mlipuko wa ugonjwa wa mpox wa kumba mji wa Kabare huku mzozo ukiendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema kuwa sisitizo la baadhi ya madola ya kibabe juu ya kuandaa mazungumzo na Iran hakulengi kutatua matatizo. Ayatola Khamenei ameyasema hayo jana katika mkutano na wakuu wa mihimili mitatu ya dola na maafisa wa mfumo mzima wa Iran jijini Teheran. Kiongozi Mwadhamu ameendelea kusema kuwa msisitizo wa baadhi ya serikali za kibabe juu ya mazungumzo si kwa ajili ya kutatua matatizo, bali ni njia ya kulazimisha matarajio yao binafsi. Ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitatimiza matarajio yao. Akizungumza uh, Jumamosi, uh, amesisitiza kuwa madola haya ya kibabe hayalengi tu kujadili suala la nyuklia, bali yanatumia mazungumzo kama njia ya kuibua matarajio mapya katika nyanja kama vile uwezo wa ulinzi wa Iran na uwezo wake wa kimataifa, mambo ambayo Iran haikubali kamwe. Kiongozi Mwadhamu amebainisha kuwa madola hayo yanaibua suala la mazungumzo ili kushinikiza maoni ya umma, na ili e, wadai kuwa wako tayari kwa mazungumzo na kwamba eti Iran ndio iliyokataa. Ayatullah Khamenei amezikosoa nchi za Ulaya kwa kutoa madai ya uongo dhidi ya Iran, akisema kwamba dai lao kuwa Iran haijatekeleza ahadi zake za nuklia ni dai lisilo la kimantiki. Atula Khamenei ameendelea kuzihutubu nchi za Ulaya na kusema hivi: Mnasema Iran haijatekeleza ahadi zake za nuklia vema. Je, nyinyi mlitekeleza zenu? Hamkuzitimiza tangu mwanzo kabisa. Kiongozi Mwadhamu amebaini kuwa baada ya Marekani kujiondoa katika makubaliano ya nuklia ya 2015 nchi za Ulaya ziliahidi kufidia lakini zilishindwa kutimiza ahadi yao. Ayatullah Khamenei amesitiza ya kuwa misingi ya ustaarabu wa magharibi inapingana na misingi ya usalama na hatuwezi kuwafuata. Ameendelea kusema kuwa tunaweza na tunapaswa kunufaika na chochote chenye manufaa popote pale duniani, lakini hatuwezi kutegemea misingi ya ustaarabu wa magharibi. Kiongozi mwadhamu amebaini kuwa matendo ya mataifa ya magharibi ikiwa ni pamoja na ukoloni uporaji wa rasilimali za mataifa mengine, mauaji halaiki, madai ya uongo kuhusu haki za binadamu na haki za wanawake, pamoja na viwango vyao vya unduma kuwili katika masuala mbalimbali vimeleta fedheha kwa ustaarabu wa magharibi. Ayatola Hamenei amesema dai la uhuru wa maoni katika nchi za magharibi si chochote zaidi ya uongo. Kwingineko, sambamba na hatua ya rais wa marekani Donald Trump ya kuongeza mashinikizo uh, kwa Kanada na vitisho vyake vya kuiteka Kanada na kuijumuisha kwenye majimbo ya Marekani. Wananchi wenye hasira wa Kanada nao wameamua kutokaa kimya na wameanza kwa nguvu kutekeleza vikwazo dhidi ya bidhaa za Marekani. Jana Jumamosi, shirika la habari la Iran IRNA limenukuu makala ya televisheni ya CNN ya Marekani ambayo inasema wananchi wa Kanada sasa hawatumii tena nyanya za California bali wameamua kutumia za Italia. Hawatumii tena peperoni ya Ohio na badala yake wanatumia nyama zinazozalishwa Ontario na Quebec. Hawatumii tena Coca Cola na maji ya kaboni kutoka Marekani na badala yake wanatumia sharbati zinazozalishwa ndani ya Canada. Mwishoni mwa mwezi Machi Januari 2025, Trump alizidisha vitisho vyake kwa kukata, uh, uh, kwa kutaka kuinyakua ardhi ya Canada na pia kuharibu uchumi wa nchi hiyo kupitia kuziwekea ushuru mkubwa wa bidhaa zake. Katika sehemu yake nyingine ya makala hiyo, CNN imemnukulu Graham Palamita ambaye ana duka la piza magharibi mwa Toronto akiwaambia wateja wake kuwa ameamua kubadilisha bidhaa zinazojaza jokofu na rafu zake ili isiweko hata bidhaa moja kutoka Marekani. Makala hiyo imeandika tangu Trump alipotishia kutoza ushuru mkubwa kwa bidhaa za Kanada na kuiteka ardhi yote ya nchi hiyo na kuifanya jimbo la 51 la Marekani, chuki na hasira dhidi ya Marekani na rais wake zimeongezeka mno miongoni mwa Wakanada. Wakati huo huo, ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa imekosoa vikali hatua za hivi majuzi ya serikali ya Donald Trump ya kuwatimua na kuwateua maafisa wapya wa mahakama ikibaini wasiwasi kwamba hatua hizi ni sehemu ya vitisho kwa uhuru wa mfumo wa mahakama wa Marekani eh, ripoti hiyo ambayo imesambazwa eh, na Magret Satwait, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu uhuru wa majaji na mawakili imesema tangu utawala mpya wa Marekani uliopoingia madarakani Januari 2025, idadi kubwa ya mawakili waendesha mashtaka na majaji wanaoshughulikia kesi za uhamiaji wamepewa kazi nyingine, kuhamishwa au kufutwa kazi bila taratibu za kawaida. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa mawakili walioathiriwa na hatua hizo ni pamoja na waendesha mashtaka wengi katika idara ya sheria ya Marekani ambao walifutwa kazi baada ya kushiriki katika uchaguzi wa jinai uh, e, katika uchunguzi wa jinai dhidi ya Trump au uvamizi wa wafuasi wake uh, e, Januari 6 2021, kwenye bunge la Marekani. Ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa pia ameongeza kuwa tangu baada ya kufutwa kazi wanasheria na mawakili hao waendesha mashtaka kadhaa wa Wizara ya Sheria wamejiuzulu. Hatua wa hizi zimetumika kama silaha dhidi ya maafisa wa serikali iliyopita. Ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusema kuwa ana wasiwasi sana kwamba hatua hizi ni sehemu ya vitisho vinavyoendelea kutolewa na wataalamu au uh, kutolewa kwa wataalamu na uhuru wa mahakama. Tuelekee sasa barani Afrika, na mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Waziri wa ulinzi wa Sudani Yasin Ibrahim amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limepiga hatua kubwa katika vita dhidi ya vikosi e, vya msaada wa haraka RSF. Yassin Ibrahim ameongeza kuwa athari za operesheni za kijeshi zinazofanyika hivi sasa zitaonekana katika siku za usoni, na Sudan itarejesha e, katika, uh, itarejea e, katika usalama na utulivu wake. Amesema kuwa vita nchini Sudan vilizuka kutokana na mipango ya nje na kwamba Uh, wanamgambo au waasi wa RSF wanatekeleza nafasi ya mchezaji tu akisisitiza kuwa vita vinavyoendelea hivi sasa nchini Sudan ni vita vya kufa na kupona. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya jeshi la Sudan huko El Fasher, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini, vinasema kwamba askari wa nchikavu wamefanya operesheni kubwa ambayo imesababisha hasara kwa vikosi hivyo vya waasi wa RSF huko Darfur kusini, jeshi la Sudan limeripoti kuwa kuna mvutano na migogoro ndani ya safu ya vikosi hivyo vya waasi katika mhimili wa mji wa Nyala, mji mkuu wa jimbo la Darfur kusini. Katika siku chache au wiki chache zilizopita, e, waasi wa RSF wamepoteza eneo muhimu kwa jeshi na la serikali katika majimbo ya Khartum, al Gazira, Kordofan Kaskazini, e, nil al Abyad, e, Senar na pia e, jimbo la Blue Nile. Tuelekee sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa zinasema mji wa Kabare unaopatikana e, katika jimbo la Kivu Kusini umeathiriwa na mlipuko mkali wa ugonjwa wa Mpox, ugonjwa ambao kimsingi huambukizwa kupitia mgusano wa karibu wa ngozi hadi ngozi. Ripoti zinasema kuwa wahudumu wa sekta ya afya wanaendelea kutoa matibabu kwa wagonjwa licha ya changamoto kubwa zinazotokana na mzozo wa mashariki mwa DRC. Vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambavyo vilipamba moto mwanzoni mwa mwaka huu vimesababisha hali mbaya kwa raia na hususan kwa mfumo wa afya. Ingawa hakuna idadi kamili iliyotangazwa kuhusu viwango vya maambukizi na vifo, lakini shirika la afya duniani WHO mwishoni mwa mwaka jana lilitangaza kuwa jimbo la Kivu Kusini lilikuwa jimbo lililoathiriwa zaidi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vita vinavyoendelea mashariki mwa Kongo vimevuruga miundombinu ya huduma za afya huko Kivu Kusini, huku idadi kubwa ya wagonjwa wakiyakimbia maeneo yenye migogoro na hivyo kueneza maambukizi ya ugonjwa wa mpox. Serikali ya Kongo imezindua kampeni kubwa ya chanjo ili kuzuia kuenea kwa mpox katika kukabiliana na janga hilo linalozidi kuwa mbaya kampeni hiyo iliyoanza mjini Kinshasa siku ya Alhamisi iliyopita inalenga kutoa chanjo kwa zaidi ya watu laki sita ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukabiliana na mlipuko huo. Na kwa kumalizia, ni kuwa Korea Kaskazini imeionya uh, Korea Kusini na kutishia kuchukua hatua kali iwapo mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya kila mwaka kati ya nchi hiyo na Marekani yataendelea katika wiki zijazo imesema kuwa Seoul na Washington zitagaramika pakubwa kwa maneva hiyo ya kijeshi. Taarifa hiyo imesema nchi maadui zitalazimika kulipa gharama kubwa kwa maneva yao ya kijeshi ya kipumbavu ambayo yatapelekea Korea Kaskazini kuchukua hatua za haki za kujihami. Halikadhalika, Korea Kaskazini imetoa onyo eh, hilo siku mbili baada ya Korea Kusini na vikosi vya jeshi la Marekani kutangaza kuwa mazoezi ya kijeshi iliopewa jina la ngao ya uhuru yataanza Jumatatu ijayo na kuendelea kwa siku kumi na moja. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Na mwapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegia sikio tahariri yetu, ambayo hii leo itajadili mkutano wa Jida licha ya kukamilisha, lakini ni zaidi ya mkutano wa Kairo Kufanyika mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Kiislamu huko Jidda mara baada ya mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje na wakuu wa nchi za Kiarabu huko Kairo Misri kunaonyesha ushirikiano wa pamoja wa ulimwengu wa Kiislamu katika kukabiliana na mpango wa kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza na uh, wale wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Alhamisi al asiri alielekea Jidda, Saudi Arabia, akiongoza ujumbe wa nchi hii kwa shabaha ya kushiriki katika mkutano wa dharura wa mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu, OIC. Hii ni ziara ya pili ya Bwana Said Abbas Arakchi huko Saudia akiwa kama waziri wa mambo ya nje. Mkuu wa chombo cha diplomasia cha Iran mwezi Oktoba mwaka jana pia alielekea mjini Riyadh akiendelea na ziara yake ya kikanda kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia kuhusu hali ya mambo ya Ghaza na Lebanon, ambapo alikuwa na mazungumzo na Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme e, cha Saudi Arabia, sambamba na kushiriki katika mkutano wa Jidda na kutoa hotuba. Waziri wa mambo enje, ya nje wa jamhuri ya Kiislami ya Iran alikutana pia na kufanya mazungumzo na Husein Ibrahim Taha, katibu mkuu wa OIC na baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya OIC. Mkutano huo wa OIC umefanyika ili kutoa msukumo na kuhamasisha ulimwengu wa Kiislamu kukabiliana barabara na njama zozote za kuhamisha kwa nguvu wananchi wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza ambazo bila shaka hii leo zina na zimeenea enea hadi ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huku utawala wa kizayuni wa Israel, pia ukiliweka katika ajenda yake ya kazi mchakato huu unaongezeka wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa kazi wa kipalestina wa ukingo wa magharibi. Saida Basaraktia ameanzisha harakati kubwa ili kuratibu na kuleta sauti moja miongoni mwa nchi za waislamu dhidi ya mpango huo tajwa tangu rais wa Marekani Donald Trump aibue tena mkakati huu wa wazayuni wa kutaka kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran katika muda wa wiki moja amekuwa akiwasiliana kwa simu na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Tunisia, Misri, Uturuki, Pakistan, Gambia, Malaysia, Algeria na Saudia. Ajenda kuu ya mashauriano haya ya simu imekuwa ni kuhusu upinzani wa wazi wa Teheran kwa mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wakazi wa Gaza na haja ya kufanyika mkutano wa dharura wa OIC kwa ajili ya kufuatilia kadhia hii. Kufuatia harakati hizi za kidiplomasia, iliamuliwa kufanyika kikao cha dharura cha OIC kwa pendekezo la Iran. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema e, kuwa musta na ajenda ya mkutano wa OIC ulikuwa kwamba madhumuni ya ombi la kufanyika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa OIC ni kuitaka Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu kutilia maanani swala hili, kuwa ndio jumuia muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu mkabala wa suala ambalo ndilo kadhia na changamoto kuu inayohusu jamii ya nchi za Kiislamu na hilo si suala jingine isipokuwa ni indhari kuhusu kuendelea hatari za maangamizi ya kizazi ya wananchi wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza. Barabara kabisa upeza usikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa tunawakaribisha katika sehemu nyingine ya matangazo yetu ambapo tunaanza kwa kuwaletea ni kipindi cha tujue Uislamu. tujue Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu katika sehemu ya hamsini leo. Na katika kuendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum na makhususi za manabii, tutatupia jicho maudhui ya miujiza mitume. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya vifaa na suhula walizo nazo mitume ni muujiza. Sasa tuone kwa nini manabii wanahitaji miujiza. Kwa kujibu, inapasa kusema kuwa ili kuthibitisha madai yoyote kuna ulazima wa kuwa na hoja na dalili na madai yoyote, na hakuna dai linaloweza kukubaliwa bila ushahidi na dalili. Aidha, ili kuthibitisha dai lolote lazima kuwe na aina fulani ya uwiano kati ya sababu zilizotajwa na dai lenyewe. Kwa mfano, ikiwa mtu anadai kuwa ni mtaalamu wa masuala ya umeme, haiwezekani kamwe kumwendea na kumwomba atutatulie tatizo la matibabu au ugonjwa fulani, au tumwambie kashindane na bingwa mieleka ili kuthibitisha madai yake. Sasa tunapaswa kuona madai ya manabii wa Mungu ni nini na maneno yao yanaweza kuthibitishwa kwa njia gani? Risala na ujumbe wa manabii ni kwamba wao ni wateule wa Mungu na wajumbe wake kwa wanadamu, na dhamira yao ni kuwaonyesha wanadamu njia ya saada na ukamilifu. Manabii husema kwamba mafundisho yetu yanatoka kwa Mwenyezi Mungu na tunayo yasema hayatokani na matakwa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa kuzingatia unyeti wa nafasi ya utume na jukumu zito lililowekwa juu ya mabega ya waalimu na walezi hawa wenye huruma, ni muhimu kwamba watukufu hao watoe hati madhubuti na ya wazi ili kuthibitisha madai yao ya utume, ili kupitia njia hiyo kufungwa mlango wa wadai wenye tamana waongo. Kwa hiyo, ili umma kwa ujumla usiingie katika mtego wa wadai uongo wa utume, Mwenyezi Mungu ametoa hati hiyo ya wazi na isiyoweza kukanushwa mikononi mwake, ili kwa njia hiyo mtu yoyote asiweze kufunika ukweli kwa hila na hadaa. Hati hii ya kipekee ni muujiza uleule ambao hakuna mwanadamu anayeweza kufanya isipokuwa kwa msaada wa Mungu. Muujiza ni jambo lisilo la kawaida wanalofanya manabii ili kuthibitisha usahihi wa bishara yao kwa idhini na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Muujiza ni ishara uhusiano wao na muumba uwepo, kwa sababu mapenzi ya Mungu ni kuwajulisha watu wajumbe wake wa kweli kwa kutoa ushahidi, na anafanya hivyo kwa miujiza. Ni kwa kawaida kwamba mtu anayedai risala ya utume wa mbinguni na kupokea ujumbe kutoka kwa muumba ulimwengu anapaswa kufanya jambo la kushangaza la ajabu na lisilo la kawaida ambalo watu wengine hawawezi kulifanya katika jamii. Kwa sababu hii, muujiza pia ni kazi iliyo nje ya mfumo wa mambo ya asili na ya kimaada ambayo hayawezi kufanywa isipokuwa na Mungu mjuzi na mwenye hekima. Fauka ya hayo, utambulisho na asili ya miujiza ni kwamba hakuna mwanadamu anayeweza kushindana nayo. Ikiwa na sayansi na wataalamu katika nyanja tofauti za kisayansi watakusanyika na kutumia nguvu zao zote na vifaa, bado hawawezi kuja na muujiza au kukabiliana nao. Kwa hakika, watu wa kawaida hawana uwezo wa kufanya muujiza. Hapana shaka kuwa miujiza iliyofanywa na manabii ilikuwa na idhini, mipango na uwezo wa Mungu kupitia nguvu ambayo Mungu aliwapa, mithili ya mlolongo wa miujiza ambayo Qurani inasimulia kwa ajili ya Nabii Isa alaihi ssalam, kama tunavyosoma katika Surat Ali Imran aya ya 49, na ni mtume kwa wana wa Israel kuwaambia mimi nimekujieni na ishara kutoka kwa mola mlezi wenu, ya kwamba nakundieni kwa udongo kama sura ya ndege, kisha napuliza, anakuwa ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninawaponesha vipofu wa tangu kuzaliwa na wakoma, na ninawafufua maiti kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninakwambieni mnacho kila na mnachoweka akiba katika nyumba zenu. Hakika katika haya ipo ishara kwenu, ikiwa nyinyi ni wenye kuamini. Baada ya kufahamika maana ya muujiza kwamba ni jambo lisilo la kawaida, swali linazuka kwamba watu kama wachawi wana mazingaumbwe na watu wanaofanya mambo ya ajabu ajabu, kuna tofauti gani kati ya kazi zao na miujiza ya manabii wa Mungu, na inawezekana vipi kutofautishwa? Kwa kujibu inapaswa kusema kwamba kila kazi ya ajabu ajabu na ya kushangaza haiitwi muujiza, kwa sababu miujiza manabii wa Mungu ina sifa maalum. Ili kutofautisha na kutambua miujiza, kuna ishara ambazo kupitia kwazo inawezekana kutofautisha haki kunako batili na miujiza kunako uchawi na kadhalika. Kimsingi, miujiza ya manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mungu na si kitu cha kujifunza, kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Lakini uchawi wa wachawi na nguvu za wanaojizoesha kujinyima raha na anasa ni mambo ambayo mtu anajifunza na kujizoesha. Kwa mfano mtu anayefanya mazoezi na kujizoesha kutokula kwa muda wa siku arobaini au mbeba vyuma ambaye amefikia hatua ya kubeba uzito mkubwa zaidi, wawili hao wamefikia hatua hiyo baada kufanya ya kufanya mazoezi ya muda mrefu. Aya ya mia moja na mbili ya Suratul Baqara inaashiria maudhui hii kwa kusema na wakafuata yale waliozua mashetani kuuzulia ufalme wa Suleimani na wala Suleimani hakukufuru bali mashetani ndiyo waliokufuru wakiwafundisha watu chawi na yaliyoteremshwa kwa malaika wawili Haruta na Maruta katika Babil wala hao hawakumfundisha yeyote mpaka wamwambie Hakika sisi ni mtihani, basi usikufuru. Wakajifunza kwa hao wawili yale ya kumfarikisha mtu na mkewe, wala hawawezi kumdhuru mtu ila kwa kutaka Mwenyezi Mungu, na wanajifunza yatakayowadhuru wala hayatawanufaisha. Na hakika wanajua kwamba aliye hiari haya hatakuwa na fungu lolote katika akhera na hakika ni kiovu mno walichojiuzia nafsi zao, laiti wangelijua. Kwa muktadha huo, natija inayopatikana ni kuwa muujiza wa manabii wa Mwenyezi Mungu hautokani na mazoezi, bali ni neema kutoka kwa Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Kwa mfano, katika kisa cha Nabii Saleh alaihi salam, ambapo watu wake walipomtaka muujiza hakuwaambia subirini, nifanye mazoezi kwa muda fulani, kisha nitatekeleza ombi lenu, bali baada ya kutakiwa muujiza nabii Saleh alaihi salam akawauliza, muujiza gani mnaotaka mletewe? Wakamjibu, utoke pamoja nasi siku ya Idi yetu umwombe Mungu wako nasi tuwaombe miungu yetu, ikiwa Mungu wako atakujibu tutakufuata na ikiwa miungu yetu itatujibu basi utufuate. Nabii Saleh alaihi salam akajibu kwa kusema nimekubali. Ilipofika ile siku ya idi yao, wakatoka nje ya mji wao, wakayaomba masanamu yao kuwa ombi lolote lile atakaloliomba Nabii Saleh asijibiwe. Kisha akasema mkubwa wao, ewe Saleh, tutolee kutoka katika hili jiwe kubwa lililojitenga na jabali, ngamia jike mwenye mimba pevu aliyekaribia kuzaa. Basi ukifanya hivyo tutakuamini. Nabii Saleh alaihi ssalam akachukua ahadi kutoka kwao kuwa akifanya wanavyotaka wataamini, nao wakakubali. Kisha akasali rakaa mbili akamwomba mola wake awaletee muujiza walioutaka kaumu yake ili wapate kumwamini haukupita muda mrefu mara lile jiwe kubwa likaanza kutikisika halafu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akawatolea ngamia jike ambaye alikuwa na umbo kubwa sana wakaona jambo lile ni kubwa sana na dalili ya wazi kabisa na uwezo mkubwa wa ajabu basi wengi katika kaumu yake walimwamini Nabii Saleh alaihi ssalam. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Barabara kabisa na nalikunjua uh, jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyangazia magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na Mwananchi Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu e, siku ya kimataifa ya wanawake iliyoadhimishwa jana, e, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho sauti za wanawake. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu Hassan akishiriki maadhimisho ya siku ya wanawake duniani mkoani Arusha jana katika uwanja wa kumbukumbu kumbu ya Sheikh Amri Abeid. Gazeti la Habari Leo Jumapili nalo limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema tumeumbwa tusaidiane, ahimiza kuheshimiana, kujiamini na vijana wajitambue. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Zanzibar leo Jumapili chini ya anwani semayo, Rais Samia asema Tanzania imepiga hatua usawa wa kijinsia. Gazeti la Wamachinga, mbali na kuakisi hotuba ya mheshimiwa Rais Samia katika siku kima ya kimataifa ya wanawake, pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amehudhuria mashindano ya kuhifadhi Kurani Tukufu Afrika Mashariki na Kati habari kamili iko katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo. Halikadhalika, habari hiyo imepewa kipaumbele na gazeti la Mwanahabari ambalo katika ukurasa wake wa mbele linamwonyesha waziri mkuu Kasim Majaliwa uh, jana akiwa mgeni rasmi kwenye fainali ya mashindano ya kuhifadhi Kurani tukufu ya Afrika Mashariki na kati yaliyofanyika katika uwanja wa mpira wa miguu wa Azam jijini Dar es Salaam. Na mapenzi msikilizaji, sasa e, tukiachana na magazeti hayo ya Tanzania, nayaangazia sasa magazeti ya nchi jirani ya Kenya. Nanaanza na gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Ruto na Raila wapanga kupitisha sheria mpya likifafanua limeandika kuwa wabunge wanaofungamana na Rais William Ruto na Waziri Mkuu wa zamani Raila Odinga wamefichua mpango wa kuharakisha mapatano baina ya vyama vyao vya UDA na ODM ambapo kipaumbele sasa ni utekelezaji wa mapendekezo ya kamati ya kitaifa ya mazungumzo. Gazeti hilo pia lina habari ya maziko ya aliyekuwa mkuu wa tume huru ya uchaguzi Kenya, Wafula Chebukati, ambayo yamehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kitaifa wakiongozwa na rais William Ruto ambaye katika hotuba yake eh, amemtaja mwenda zake kuwa Mkenya shujaa na aliyezingatia maadili ya utawala bora. Nam sasa, na litupia jicho gazeti la Taifa Leo Jumapili, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni ndoa telezi. Likifafanua, limeandika kuwa miongoni mwa makubaliano ya Rais William Ruto na Raila Odinga ni utekelezaji wa ripoti ya kamati ya kitaifa ya mazungumzo inayopendekeza kubuniwa kwa upinzani rasmi na kiti cha waziri mkuu. Gazeti hilo pia lina habari inayomnukulu kinara wa chama cha Peoples Liberation Party PLP b Martha Karua akisema atawania urais mwaka elfu mbili ishirini na saba, kwani kwa mtazamo wake ni wakati wa wanawake kuwania nyadhifa za juu nchini Kenya. Nalo gazeti la The Sunday Standard katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum kuhusu mapatano hayo ya Rais William Ruto na Raila Odinga. Gazeti hilo limeandika kuwa kuingia Odinga serikalini kuna maana ya kudhoofika naibu wa rais Kithuri Kindiki na mkuu wa mawaziri Musalia Mudavadi. Naam, na sasa naliangazia gazeti la Sunday Times la uh, Rwanda, ambalo katika toleo lake la intaneti e, lina habari sema kuwa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila amesema kuwa amelazimika kusitisha masomo yake katika chuo kikuu cha Johannesburg ili kuangazia hali inayozidi kuzorota nchini mwake. Kabila alitoa kauli hiyo katika mahojiano ya shirika la utangazaji la Namibia, chombo cha habari cha serikali ya nchi hiyo. Kabila alikuwa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuhudhuria mazishi ya rais wa kwanza wa Namibia sam Nujoma. Na nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor linatupasha kuwa kuna ripoti mpya ambayo imebaini kuwa uhalifu umepungua nchini Uganda. Nam la sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kualiteni, kipindi cha Afrika wiki hii kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza Afrika, Afrika, wiki hii Natumai umzima wa afya popote pale ulipo, msikilizaji mpenzi. Karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari, baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakuangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini ikosoa Israeli kwa kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza. Mapigano mashariki mwa DRC yasitisha swala ya taraweh, na bunge la Ghana lataka kuongezwa adhabu kwa wenye mahusiano ya jinsia moja, pamoja na matukio mengine. Karibu. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania wameendelea kukosoa kitendo cha kukamatwa tena viongozi wa Kiislamu muda mfupi baada ya kuachia huru na mahakama. Awali shura ya maimamu Tanzania ilikuwa imetangaza kupokea kwa mikono miwili uamuzi wa mahakama wa kuachia huru masheikh 12 waliokaa gerezani miaka kumi tokea mwaka 2015 kwa tuhuma za ugaidi. Uamuzi huo ulitolewa na jaji wa mahakama kuu Arnold John Kerekiano. Kabla ya hukumu hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP aliambia mahakama kwamba upande wa jamhuri hauna haja ya kuendelea tena na shauri hilo. Akitoa uamuzi huo Machi 4, jaji Kirekiano alisema amekubali ombi hilo la DPP. Kwa muda mrefu, shura ya maimamu Tanzania imekuwa ikimwomba mkurugenzi wa mashtaka kulifuta shauri hilo kwa sababu za upande wa jamhuri kushindwa kuthibitisha tuhuma dhidi ya mashehe hao, viongozi hao wa kidini kisiasa na kijamii nchini Tanzania wameelezea kusikitishwa na hatua ya kukamatwa tena kwa viongozi hao wa Kiislamu mara baada ya kuachiwa huru na mahakama. Kwa hiyo wale tayari washatumikia kifungo bila ya kufungwa bado. Kwa hiyo kwa kweli, tuna imani Mheshimiwa Samia ni msikivu, mweledi na mtu mwadilifu biidhnillah. Kwa hiyo tuna imani kheri zitapatikana, tuzidi kuwaombea dua wanapita kwenye kipindi kizito sana. Tuwaombee dua, Mwenyezi Mungu awahifadhi, awadumishe wa awape busara na hekima zaidi na zaidi, insha. Mbali na hayo, Afrika Kusini imesema kwamba Israel inatumia njaa kama silaha ya vita huko Gaza kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo lililozingirwa. Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Afrika Kusini wiki hii imesema kwamba kwa kuzuia chakula kuingia Ghaza, Israel inaendelea kutumia njaa kama silaha ya vita na sehemu ya kampeni ambayo Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ imeitaja kuwa ni sawa na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imeongeza kuwa watu wa Ghaza wanakabiliwa na mateso yasiyoelezeka na wanahitaji haraka chakula, malazi na vifaa vya matibabu. Imesema Afrika Kusini inatoa mwito kwa jamii ya kimataifa. Afrika Kusini pia imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel katika mji wa Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Itakumbukwa kuwa mnamo Desemba mwaka 2023, Afrika Kusini iliwasilisha kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ ikisema vita vya Ghaza vinakiuka mkataba wa mwaka 1948 wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari. Kwengineko, baraza kuu la Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusimamisha swala ya taraweh katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Mkuu wa baraza kuu la Waislamu tawi la Bukavu, Sheikh Yasin Kabongo Mukoko, amesema viongozi wa dini wametoa fatwa ya kusitishwa swala za taraweh misikitini kwa sababu hali ya usalama nchini hairuhusu raia kutoka nje nyakati za usiku. Baraza hilo limewataka Waislamu wanaoishi karibu na misikiti kuchanganya swala ya magharibi na isha na kurejea majumbani mwao kabla ya giza halijaingia. Vilevile limewataka Waislamu ambao nyumba zao ziko mbali na misikiti kukaa katika maeneo yao na kuswali humo ili kuepuka mauaji. Ramadhani ya mwaka huu inasadifiana na vita vya ndani ambavyo vinaendelea kwa wiki kadhaa mashariki mwa DRC kati ya waasi wa M23 na vikosi vya jeshi la taifa ambavyo bado havijaweza kuzuia kusonga mbele wapiganaji wa kundi hilo la waasi. Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatambuliwa kwa miongoni mwa jamii za wachache na wanakadiriwa kwa milioni kumi inayowakilisha asilimia 15 ya jumla ya watu wapatao milioni 77 wa nchi hiyo. Si huko DRC tu, kaskazini mwa bara Afrika, Waislamu wa Sudan pia wanapitia kipindi kigumu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutokana na vita. Sambamba na kuendelea mwezi mtukufu wa Ramadhani, jeshi la Sudan limezidisha mashambulizi ya kuuteka kikamilifu mji mkuu wa nchi hiyo Khartum kutoka mikononi mwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Hata hivyo, mapigano hayo yamesambaratisha maisha ya vijana na kushadidisha njaa, mbali na janga la majeruhi, wajane na mayatima. Mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watu wenye silaha wana wabaka na kuwanyanyasa kingono watoto wenye umri hadi mwaka mmoja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Jumatano na Alhamisi hii, vikosi vya RSF viliripotiwa kuwaua makumi ya raia katika vijiji vya jimbo la Aljazira ambalo linapakana na mji mkuu Khartum, kaskazini mwa nchi. Wakati huo huo, mahakama ya kimataifa ya haki ya Umoja wa Mataifa, ICJ, imetangaza kuwa imepokea mashtaka yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya Imarati, ambapo Khartoum inaituhumu Abu Dhabi kuwa imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa RSF katika vita vya ndani vya Sudan. ICJ imesema mashtaka hayo yanahusu vitendo vinavyodaiwa kufanywa na wanamgambo wa RSF na vikundi vyenye mfungamano na kundi hilo ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari, mauaji, wizi wa mali, udhalilishaji wa kingono, kuhamisha watu kwa nguvu, kuharibu mali za umma na kukiuka haki za binadamu. Haya yanajiri huku Misri na Jordan zikipinga juhudi zozote zinazoweza kuhatarisha umoja wa Sudan ikiwa ni pamoja na jitihada za kuundwa serikali nyingine ambazo zinafanywa na wapinzani wa jeshi la Sudan, na zimesema kuwa jambo hilo linaweza kushadidisha mgogoro wa Sudan. Katika hatua nyingine, wabunge wa Ghana wamewasilisha tena mswada dhidi ya mahusiano ya kimapenzi ya watu wa jinsia moja almaarufu maarufu LGBTQ baada ya jaribio la awali kushindikana kwa sababu ya changamoto za kisheria. Vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kwa sasa vinaadhibiwa hadi miaka mitatu jela huko nchini Ghana. Mswada huo utaongeza adhabu hadi miaka mitano na pia kuweka kifungo cha jela kwa kuhamasisha kwa makusudi ufadhili au usaidizi wa shughuli za LGBTQ. Bunge la Ghana liliidhinisha mswada huo Februari mwaka jana, lakini rais wa wakati huo Nana Akufo-Addo hakutia saini kabla ya muhula wake kumalizika na John Dramani Mahama kuingia madarakani mnamo Januari. Wabunge wa chama tawala Samuel Natey George na Emmanuel Kosi Bezra na mbunge wa upinzani John Ntim Fojo wamesema mswada huo umewasilishwa tena bungeni na wabunge kumi ili ukiwa na adhabu kali zaidi, huku wakitoa indhari kwa nchi za magharibi that if they replicate same with our speaker and members of parliament, we will also take action against their business interest in our country. Na askari kadhaa wa jeshi la Sudan kusini wameuawa baada ya helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa inawahamisha kutoka apa Nile kaskazini mashariki mwa nchi kushambuliwa. Rais Salva Kiir ametoa mwito wa utulivu. Haya yanajiri siku chache baada ya vikosi vya Sudan Kusini kuwakamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi wa itifaki wa makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Na habari hiyo kuhusiana na mgogoro wa Sudan Kusini ndio inatutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hassan, ahsante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 8 Ramadhani 1446 hijiria mwafaka na Machi 9, 2025 miladia. Siku kama ileo miaka 571 iliyopita sawa na tarehe tisa mwezi Machi mwaka 1454 alizaliwa mvumbuzi na baharia wa kiitalia Amerigo Vespucci. Kwa mara ya nne Vespus alifanya safari kuelekea ardhi zisizojulikana ambazo hadi wakati huo zilikuwa hazijawa na majina, ambapo kutokana na jina lake Amerigo ardhi hizo zikaitwa kwa jina hilo, yaani Amerika au Marekani. Ni kwa ajili hiyo ndio maana watu wengi wakamtaja Americo kuwa mvumbuzi asili wa Marekani. Ameriko Vespus alifariki dunia mwaka 1512 miladia. Tarehe 9 Machi mwaka 1992, yaani miaka 33 iliyopita, Menahem Begin mmoja kati ya waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia. Begin alizaliwa nchini Russia mwaka 1913, na baba yake ambaye alikuwa mzayuni mwenye misimamo mikali alikuwa na taathira na nafasi kubwa katika malezi yake. Akiwa na umri wa miaka 12, Begin aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni na miaka miwili baada ya kuhamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, sawa na mwaka 1942, akateuliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutuada kwa jina la Irgon. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya kizayuni iliyokuwa ikitekeleza mauaji dhidi ya raia wa Palestina na kuwafukuza katika ardhi zao. Miaka 29 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Shekhe Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 huko nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Quran tukufu yote. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhammad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi mjini Madina. na katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita aliaga dunia Ayatullahi Saidi Mujitaba Musavi Lari, ambaye alikuwa miongoni mwa maule a maa wakubwa wa, wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu kumi na nne hijiria shamsia katika eneo la Lar nchini Iran na kupata elimu ya msingi katika eneo hilo. Mwaka elfu moja mia tatu thelathini na mbili alielekea Kum kwa ajili ya elimu ya juu ya Kiislamu. Huko Kum, Ayatullahi Musavi Lari aliasisi kituo cha kueneza maarifa ya kiislamu duniani ambacho kilikuwa kikisambaza vitabu vyake vilivyotarajumiwa kwa lugha hai za dunia. Mwaka elfu moja mia tatu sabini na mbili hijiria shamsia, Akademia ya sayansi ya jamhuri ya Azerbaijan ilimtunuku shahada ya uzamivu kutokana na taathira kubwa ya vitabu vyake vilivyotarajumiwa kwa lugha ya Kirusi. Ayatuwai Mujitabalaari aliaga dunia siku kama ya leo tarehe 19 Isfand katika hospitali ya Imamu Ridha alaihi salam baada ya kusumbuliwa na maradhi kwa muda mrefu. Namna kabla kuondoka hapa studioni ni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ayatula Said Ali Khamenei amesema sisitizo la baadhi ya madola ya kibabe juu ya kuandaa mazungumzo na Iran, eh, hakulengi kutatua matatizo Report ti maalum ya umoja Mataifa imekosoa vikali hatua za hivi majuzi za serikali ya Donald Trump wa Marekani kuwatimua na kuwateua maafisa wapya wa mahakama. Mji wa Kabare unaopakana na jimbo la Kivu Kusini huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo umeathiriwa na mlipuko mkali wa ugonjwa wa mpox, ugonjwa ambao kimsingi huambukizwa kupitia mgusano wa karibu wa ngozi kwa ngozi na Waziri wa ulinzi wa Sudani Yasin Ibrahim amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limepiga hatua kubwa katika vita dhidi ya waasi wa kundi la RSF la zirasina. Kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.