Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa, na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho bwabwaja na tuhuma za uongo za wamagharibi dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii ambacho kitakuletea dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kipande kifupi cha kasida Kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote niliyokuandalia. Ni karibu saa moja na nusu siku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imelaani njama za Marekani za kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Idara ya habari ya serikali ya Palestina imetoa taarifa kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kimataifa ya wanawake, ikisema zaidi ya wanawake elfu kumi na mbili wa Kipalestina wameuawa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu amesema Trump ameelewa kwamba Hamas haimwogopi. Na baada ya kutimuliwa na kukabidhi kambi kadhaa, sasa wanajeshi wa Ufaransa wameanza kufungasha virago kuondoka Senegal wakirejea kwao. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa taarifa rasmi mwishoni mwa kikao chake mjini Jida nchini Saudi Arabia, ikilaani kwa nguvu zote njama za Marekani na Israel za kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Mkutano wa 22 wa kilele wa Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu umefikia tamati usiku wa kuamkia leo Jumamosi mjini Jida nchini Saudi Arabia kwa kutolewa taarifa iliyoungwa mkono na washiriki wote wa mkutano huo. Katika taarifa hiyo, nchi wanachama wa OIC zimepinga vikali njama ya kuwalazimisha wapalestina kuhama makwao na kusisitiza kwamba zinapinga kwa nguvu zote mpango huo. Washiriki wa mkutano huo pia wamelani vikali mashambulizi ya Israel dhidi ya nchi ya Siria na uvamizi wake wa ardhi ya nchi hiyo ya kiarabu na Kiislamu. Taarifa hiyo pia imeidhinisha mpango wa Misri wa kujenga upya na kuboresha hali ya ukanda wa Gaza wakati wa awamu ya kwanza ya kurejea wakimbizi kwenye maeneo wa yao. Wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu pia wametangaza kurejeshwa Siria kwenye jumuiya ya nchi hiyo na kupewa wanachama wake. Kikao cha ishirini cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC ambacho ajenda yake ilikuwa uchokozi wa utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa Palestina na njama za kulazimishwa wa Palestina kuondoka katika ardhi yao kilifanyika jana Ijumaa Machi 7 kwa pendekezo la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kikao hicho kimefanyika katika makao makuu yake mjini Jida nchini Saudi Arabia. Idara ya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kwamba wanawake 12316 wa Kipalestina wameuawa shahidi katika vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza. Taarifa iliyotolewa leo Jumamosi na idara ya habari ya serikali ya Palestina huko Gaza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake imesema katika vita vya Gaza wanawake 13901 wamefanywa wajane na akina mama 17000 wamepoteza watoto wao waliouawa na Israeli. Taarifa hiyo imesema wanawake na wasichana 2000 wa Kipalestina wamepata ulemavu wa kudumu kutokana na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa Israel na katika awamu ya hivi karibuni, makumi ya wanawake wa Palestina wametiwa mbaroni na kuteswa ndani ya jela za Israel. Ofisi hiyo imeeleza kwamba wanawake wa Gaza wanakabiliwa na kifo cha taratibu kutokana na kuzingirwa, ukosefu wa suhula za afya na kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu kuingia eneo hilo la Palestina. Ripoti zinasema vita na mashambulizi ya kikatili ya utawala wa Israel dhidi ya watu wanaodhulumiwa wa Gaza yamekuwa na taathira kubwa zaidi kwa wanawake na watoto na hivyo kuwatengenezea mazingira magumu. Dunia leo tarehe 8 Machi inaadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake huku mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiendelea kupaza sauti na kulaani ukatili unaofanywa na Israel dhidi ya wanawake wa Palestina. Mchambuzi mmoja mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu amesema kulazimika Donald Trump kuomba kufanya mazungumzo ni matokeo ya kufeli na kukata tamaa serikali yake katika njama yake ya kuilazimisha harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas itii amri zake. Abdulbari Atwan ameeleza kushangazwa na tabia ya baadhi ya nchi za Kiarabu ambazo zinajaribu kuisifu Marekani, wakati ambapo uhakika ni kwamba Trump na serikali yake wamelazimika kupigia magoti msimamo wa kutotetereka mukawama wa Palestina. Amesema uamuzi wa Marekani wa kukubali kufanya mazungumzo na Hamas ni matokeo ya kukata tamaa na kuelewa kwamba hawawezi kuwalazimisha Wapalestina na mapambano yao kupiga magoti. Ameongeza kwamba hatua ya Trump ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Hamas imekuja baada ya kutambua kwamba harakati hiyo haiogopi vitisho vya Trump na wala haiogopi kufunguliwa mlango wa, wa jehanamu dhidi yake. Msimamo wa Hamas ni imara na madhubuti. Wananchi wa Palestina nao wa wako imara, na ndiyo maana njama za Trump zikiwemo za kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza zimefeli amesisitiza Abdul Bari Atwana. Kwa mujibu wa mchambuzi huyo maarufu wa ulimwengu wa Kiarabu, vitisho vya kuendelea utawala wa kizayuni wa Israeli kuwaua kwa umati wa Palestina kwa kutumia mabomu ya Marekani navyo vimegonga mwamba, amesema. Tofauti na wanavyojaribu kuonyesha baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu, mazungumzo baina ya Marekani na Hamasi si zawadi bali yamekuja baada ya marekani kukata tamaa na kushindwa mbele ya msimamo usiotetereka wa wanamapambano wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Jeshi la anga la Ethiopia limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Shabab katika mkoa wa Shabele ya kati nchini Somalia. Mashambulizi hayo ya anga yametokea baada ya kutiwa saini mkataba wa usalama kati ya Somalia na Ethiopia mwezi uliopita. Hakuna mashambulizi ya anga yanayoweza kufanyika nchini Somalia bila serikali kujua. Waziri wa ulinzi wa Somalia Abdul Kadir Mohamed Nur amenukuliwa akisema hayo na kuongeza kwamba jeshi la ulinzi la Somalia pia limeshiriki katika operesheni hiyo. Waziri Muhammad Nur amegusia pia namna ushirikiano wa usalama kati ya Somalia na Ethiopia ulivyoongezeka na kusema mkataba wa Ankara ndiyo marejeo ya juhudi zao za pamoja za kupambana na magaidi wa Al-Shabab. Mashambulizi hayo yamefanyika ikiwa ni operesheni ya kwanza ya anga ya Ethiopia katika eneo hilo kwenye miaka ya karibuni. Hivi karibuni Somalia iliruhusu vikosi vya jeshi la Ethiopia vijiunge na juhudi za Umoja wa Afrika au na kurejesha amani na utulivu wa kudumu nchini Somalia. Eneo la Shabele ya kati kwa muda mrefu limekuwa kitovu cha mapigano kati ya Al-Shabab na vikosi vya jeshi la serikali vinavyoungwa mkono na wanajeshi wa Umoja wa Afrika. Kujiunga Ethiopia na operesheni za kupambana na genge la Al-Shabab kumekuja baada ya miezi kadhaa ya mvutano baina ya nchi hizo mbili ambao ilihitimishwa kwa kutiwa saini mkataba wa Ankara na kufikiwa makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi baina ya nchi hizo mbili jirani. Baada ya serikali ya Senegal kuwatimua na kuwalazimisha wakabidhi kambi zao, sasa wanajeshi wa mkoloni wa Ulaya yaani Ufaransa wameanza rasmi kuondoka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kufungasha virago wanajeshi wa mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa kumekuja sambamba na Paris kulazimishwa kukabidhi kambi mbili kati ya tano kwa jeshi la Senegal siku ya jana Ijumaa. Hiyo ni hatua ya kwanza kuelekea kutimuliwa kikamilifu wanajeshi wa nchi ya kikoloni ya Ufaransa nchini humo. Kambi hiyo ya kijeshi ya Mareshal uh, na sant Eksepuri haziko mbali na bandari ya Dakar na zimerejeshwa rasmi kwa serikali ya Senegal. Tangu alipoingia madarakani mwezi Aprili mwaka jana, Rais Basiru Diomaye Faye wa Senegal amekuwa akitangaza wazi kwamba anataka kurekebisha uhusiano wa nchi yake na dola la kikoloni la Ufaransa ambalo linafanya unyonyaji mkubwa dhidi ya makoloni yake ya zamani barani Afrika. Mwezi Novemba mwaka jana, Rais Diomaye Faye aliviambia vyombo vya habari kwamba karibuni hivi wanajeshi wa mkoloni Ufaransa hawatakuwepo tena nchini Senegal. Kambi tatu za kijeshi za Ufaransa zilizobakia huko Senegal nazo zitafungwa na wanajeshi wa nchi hiyo ya Ulaya watatimuliwa, lakini tarehe hasa haijatangazwa. Hivi sasa kuna zaidi ya wanajeshi mia mbili wa Ufaransa na familia zao huko Camp Gule ambayo ni kambi kubwa zaidi kati ya kambi tano za kijeshi za Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hatua hii imekuja baada ya ile ya siku ya Alhamisi Februari 20 Wakati wanajeshi wa mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa walipotimuliwa katika kambi yao pekee ya kijeshi nchini Ivory Coast, takriban wanajeshi elfu moja wa Ufaransa waliokuwepo katika kambi iitwayo Port Bwet chini ya kivuli cha kukabiliana na ugaidi na mapambano dhidi ya genge lenye itikadi kali mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Pia rais Alassane Watara wa Ivory Coast alitangaza kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hiyo. Na ukimya wa taasisi za kimataifa kuhusiana na mauaji ya umati dhidi ya raia nchini Siria yanayofanywa na viongozi wenye mafungamano na utawala wa Aljulani kwa mara nyingine tena unathibitisha unduma kuwili na unafiki wa taasisi hizo. Kwa mujibu wa Pars Today, wakati watu wenye mfungamano na serikali ya Julani wakifanya mauaji makubwa ya raia nchini Siria, Taasisi za kimataifa, hususan baraza la usalama, hazijaguswa na mauaji hayo ya kutisha. Abu Muhammad al Julani, mkuu wa serikali ya mpito nchini Siria, alisema jana usiku kuhusu maandamano ya wananchi wa Siria wa mikoa ya kaskazini mwa nchi hiyo kwamba hatutoruhusu kuchafuliwa amani ndani ya nchi. Alidai kwamba vikosi vinavyoshirikiana na utawala wa Bashar al Asad vinapanga kuitumbukiza Siria katika machafuko. Al Julani ametoa madai hayo wakati Mazluma Abdi, kamanda wa kabila la kikurdi wa Syrian Democratic Forces SDF, amepinga madai hayo ya Julani na akisisitiza kwamba hakuna hata mwanajeshi mmoja mwenye uhusiano na utawala wa Bashar al Asad aliyeko katika mikoa ya kaskazini na mashariki mwa Siria. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho bwabwaja na tuhuma zisizo na msingi za wamagharibi dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema miradi ya nyuklia ya Iran inayofanyika kwa malengo ya amani haiwezi kuangamizwa kwa shambulio la kijeshi. Arakchi ameeleza haya akijibu uporaji, uropokaji na uongo wa magharibi dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini. Said Arakchi alisema jana Ijumaa, pambizoni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu huko Jida nchini Saudi Arabia, alipozungumza na waandishi wa habari kwamba Iran haitaanzisha tena mazungumzo na Marekani kuhusu miradi yake ya nyuklia madhali serikali ya Trump inaendelea kutekeleza mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Araqchi aliongeza kwamba miradi ya nyuklia ya Iran haiwezi kuangamizwa kwa shambulio la kijeshi. Hii ni teknolojia ambayo tunaimiliki na teknolojia iliyopo katika akili na bongo haiwezi kushambuliwa kwa hujuma za kijeshi, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kutekeleza shughuli zake za nyuklia zenye malengo ya amani na kiraia na imethibitishia jamii ya kimataifa ahadi na uwajibikaji wake licha ya uvunjaji wa ahadi na kutotekeleza majukumu Marekani na nchi za magharibi na kukataa nchi hizo kutekeleza mikataba yao kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran. Katika hali ambayo Marekani na waitifaki wake wanajaribu na kufanya kila wawezalo kuituhumu Iran kuwa inafanya jitihada za kumiliki silaha za nyuklia, viongozi wa Iran siku zote wamekanusha tuhuma hizo. Na kusisitiza kwamba miradi ya nyuklia ya nchi hii ina malengo ya kiraia. Iran inaendelea kudhihirisha mwelekeo wa amani kwa kufanya mazungumzo ili kupata ufumbuzi wa kidiplomasia katika mchakato wa mazungumzo ya JCPOA baada ya Marekani kujiondoa kwa upande mmoja katika makubaliano hayo ya nyuklia. Katika upande wa pili, Marekani na Troika ya Ulaya, kinyume na ahadi zao zimekuwa zikidhihirisha misimamo ya kutoa madai ya uongo dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote inatangaza kwamba imeingia katika mchakato wa mazungumzo, lengo likiwa ni kuondoa vikwazo vya kidhalimu na haramu vilivyowekwa na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi, na hakuna makubaliano yoyote mapya yanayoweza kufikiwa bila ya kuondolewa vikwazo kikamilifu na Iran kupatiwa dhamana zinazohitajika juu ya kulinda maslahi yake. <muchilis> inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii, dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya hamsini leo. Na katika kuendelea kuzungumzia baadhi ya sifa maalum na makhususi za manabii, tutatupia jicho maudhui ya miujiza mitume. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya vifaa na suhula walizo nazo mitume ni muujiza. Sasa tuone kwa nini manabii wanahitaji miujiza. Kwa kujibu, inapasa kusema kuwa ili kuthibitisha madai yoyote kuna ulazima wa kuwa na hoja na dalili na madai yoyote, na hakuna dai linaloweza kukubaliwa bila ushahidi na dalili. Aidha, ili kuthibitisha dai lolote lazima kuwe na aina fulani ya uwiano kati ya sababu zilizotajwa na dai lenyewe. Kwa mfano, ikiwa mtu anadai kuwa ni mtaalamu wa masuala ya umeme, haiwezekani kamwe kumwendea na kumwomba atutatulie tatizo la matibabu au ugonjwa fulani, au tumwambie akashindane na bingwa mieleka ili kuthibitisha madai yake. Sasa tunapaswa kuona madai ya manabii wa Mungu ni nini na maneno yao yanaweza kuthibitishwa kwa njia gani? Risala na ujumbe wa manabii ni kwamba wao ni wateule wa Mungu na wajumbe wake kwa wanadamu, na dhamira yao ni kuwaonyesha wanadamu njia ya saada na ukamilifu. Manabii husema kwamba mafundisho yetu yanatoka kwa Mwenyezi Mungu na tunayo yasema hayatokani na matakwa na matamanio ya nafsi zetu. Kwa kuzingatia unyeti wa nafasi ya utume na jukumu zito lililowekwa juu ya mabega ya waalimu na walezi hawa wenye huruma, ni muhimu kwamba watukufu hao watoe hati madhubuti na ya wazi ili kuthibitisha madai yao ya utume, ili kupitia njia hiyo kufungwe mlango wa wadai wenye tamaa waongo. Kwa hiyo ili umma kwa ujumla usiingie katika mtego wa wadai uongo wa utume, Mwenyezi Mungu ametoa hati hiyo ya wazi na isiyoweza kukanushwa mikononi mwake, ili kwa njia hiyo mtu yoyote asiweze kufunika ukweli kwa hila na hadaa. Hati hii ya kipekee ni muujiza uleule ambao hakuna mwanadamu anayeweza kufanya isipokuwa kwa msaada wa Mungu. Muujiza ni jambo lisilo la kawaida wanalofanya manabii ili kuthibitisha usahihi wa bishara yao kwa idhini na mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Muujiza ni ishara uhusiano wao na Muumba uwepo kwa sababu mapenzi ya Mungu ni kuwajulisha watu wajumbe wake wa kweli kwa kutoa ushahidi, na anafanya hivyo kwa miujiza. Ni kwa kawaida kwamba mtu anayedai risala ya utume wa mbinguni na kupokea ujumbe kutoka kwa muumba ulimwengu anapaswa kufanya jambo la kushangaza la ajabu na lisilo la kawaida ambalo watu wengine hawawezi kulifanya katika jamii kwa sababu hii muujiza pia ni kazi iliyo nje ya mfumo wa mambo ya asili na ya kimaada ambayo hayawezi kufanywa isipokuwa na Mungu mjuzi na mwenye hekima. Fauka ya hayo, utambulisho na asili ya miujiza ni kwamba hakuna mwanadamu anaweza kushindana nayo. Ikiwa na sayansi na wataalamu katika nyanja tofauti za kisayansi watakusanyika na kutumia nguvu zao zote na vifaa bado hawawezi kuja na muujiza au kukabiliana nao. Kwa hakika, watu wa kawaida hawana uwezo wa kufanya muujiza. Hapana shaka kuwa miujiza iliyofanywa na manabii ilikuwa na idhini, mipango na uwezo wa Mungu kupitia nguvu ambayo Mungu aliwapa, mithili ya mlolongo wa miujiza ambayo Qurani inasimulia kwa ajili ya Nabii Isa alaihi salam kama tunavyosoma katika Surat Ali Imran aya ya 49: na ni mtume kwa wana wa Israel kuwaambia, mimi nimekujieni na ishara kutoka kwa mola mlezi wenu ya kwamba nakundieni kwa udongo kama sura ya ndege, kisha napuliza, anakuwa ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninawaponesha vipofu watangu kuzaliwa na wakoma na ninawafufua maiti kwa idhini ya Mwenyezi Mungu, na ninakwambieni mnacho kila na mnachoweka akiba katika nyumba zenu. Hakika katika haya ipo ishara kwenu, ikiwa nyinyi ni wenye kuamini. Baada ya kufahamika maana ya muujiza kwamba ni jambo lisilo la kawaida, swali linazuka kwamba watu kama wachawi, wana mazinga umbwe, na watu wanaofanya mambo ya ajabu ajabu, kuna tofauti gani kati ya kazi zao na miujiza ya manabii wa Mungu na inawezekana vipi kutofautishwa? Kwa kujibu inapaswa kusema kwamba kila kazi ya ajabu ajabu na ya kushangaza haiitwi muujiza kwa sababu miujiza ya manabii wa Mungu ina sifa maalum. Ili kutofautisha na kutambua miujiza, kuna ishara ambazo kupitia kwazo inawezekana kutofautisha haki kunako batili na miujiza kunako uchawi na kadhalika. Kimsingi, miujiza ya manabii ni kitu ambacho wamepewa na Mungu na si kitu cha kujifunza, kwa maana kwamba manabii hawahitaji mwalimu, mshauri au mtu wa kuwaongoza kwa ajili ya kufanya miujiza. Lakini uchawi wa wachawi na nguvu za wanaojizoesha kujinyima raha na anasa ni mambo ambayo mtu anajifunza na kujizoesha. Kwa mfano mtu anayefanya mazoezi na kujizoesha kutokula kwa muda wa siku 40 au mbeba vyuma ambaye amefikia hatua ya kubeba uzito mkubwa zaidi, wawili hao wamefikia hatua hiyo baada kufanya ya kufanya mazoezi ya muda mrefu. Aya ya mia moja na mbili ya Suratul Bakara inaashiria maudhui hii kwa kusema, na wakafuata yale waliozua mashetani kuuzulia ufalme wa Suleiman na wala Suleimani hakukufuru, bali mashetani ndio waliokufuru, wakiwafundisha watu chawi na yaliyoteremshwa kwa malaika wawili Haruta na Maruta katika Babil, wala hao hawakumfundisha yeyote mpaka wamwambie, hakika sisi ni mtihani, basi usikufuru, wakajifunza kwa hao wawili yale ya kumfarikisha mtu na mkewe. Wala hawawezi kumdhuru mtu ila kwa kutaka Mwenyezi Mungu, na wanajifunza yatakayowadhuru wala hayatawanufaisha. Na hakika wanajua kwamba aliyekhiari haya hatakuwa na fungu lolote katika akhera, na hakika ni kiovu mno walichojiuzia nafsi zao, laiti wangelijua. Kwa muktadha huo, natija inayopatikana ni kuwa muujiza wa manabii wa Mwenyezi Mungu hautokani na mazoezi, bali ni neema kutoka kwa Mungu kwa ajili ya kuongoza wanadamu. Kwa mfano, katika kisa cha Nabii Saleh alaihi ssalam, ambapo watu wake walipomtaka muujiza hakuwaambia subirini, nifanye mazoezi kwa muda fulani, kisha nitatekeleza ombi lenu, bali baada ya kutakiwa muujiza Nabii na Saleh alaihi salam akawauliza, mujiza gani mnaotaka mletewe? Wakamjibu, utoke pamoja nasi siku ya idi yetu, umwombe mungu wako, nasi tuwaombe miungu yetu. Ikiwa mungu wako atakujibu tutakufuata, na ikiwa miungu yetu itatujibu, basi utufuate. Nabi na Saleh alaihi salam akajibu kwa kusema, nimekubali. Ilipofika ile siku ya idi yao, wakatoka nje ya mji wao, wakayaomba masanamu yao kuwa ombi lolote lile atakaloliomba nabii Swaleh asijibiwe. Kisha akasema mkubwa wao, ewe Swaleh, tutolee kutoka katika hili jiwe kubwa lililojitenga na jabali ngamia jike mwenye mimba pevu aliyekaribia kuzaa. Basi ukifanya hivyo, tutakuamini. Nabi Saleh alaihi salam akachukua ahadi kutoka kwao kuwa akifanya wanavyotaka wataamini, nao wakakubali. Kisha akasali rakaa mbili, akamwomba Mola wake awaletee muujiza walioutaka kaumu yake ili wapate kumwamini. Haukupita muda mrefu, mara lile jiwe kubwa likaanza kutikisika. Alafu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akawatolea ngamia jike ambaye alikuwa na umbo kubwa sana. Wakawa na jambo lile ni kubwa sana na dalili ya wazi kabisa na uwezo mkubwa wa ajabu. Basi wengi katika kaumu yake walimwamini Nabii Saleh alaihi salam. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, tukutane tena katika sehemu nyingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika, Afrika. Wiki hii na tumai umzima wa afya popote pale ulipo msikilizaji mpenzi, karibu katika dakika hizi chache za kuangazia japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini ikosoa Israel kwa kutumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza. Mapigano mashariki mwa DRC yasitisha swala ya taraweh. Na bunge la Ghana lataka kuongezwa adhabu kwa wenye mahusiano ya jinsia moja pamoja na matukio mengine. Karibu. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania wameendelea kukosoa kitendo cha kukamatwa tena viongozi wa Kiislamu muda mfupi baada ya kuachia huru na mahakama. Awali, shura ya maimambo Tanzania, ilikuwa imetangaza kupokea kwa mikono miwili uamuzi wa mahakama wa kuachia huru mashekh 12 waliokaa gerezani miaka kumi tokea mwaka 2015 kwa tuhuma za ugaidi. Uamuzi huo ulitolewa na jaji wa mahakama kuu, Arnold John Kirekiano. Kabla ya hukumu hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP aliambia mahakama kwamba upande wa jamhuri hauna haja ya kuendelea tena na shauri hilo. Akitoa uamuzi huo Machi 4, jaji Kirekiano alisema amekubali ombi hilo la DPP. Kwa muda mrefu, shura ya maimamu Tanzania imekuwa ikimwomba mkurugenzi wa mashtaka kulifuta shauri hilo kwa sababu za upande wa jamhuri kushindwa kuthibitisha tuhuma dhidi ya mashehe hao. Viongozi hao wa kidini, kisiasa na kijamii nchini Tanzania wameelezea kusikitishwa na hatua ya kukamatwa tena kwa viongozi hao wa Kiislamu mara baada ya kuachiwa huru na mahakama. Kwa hiyo wale tayari washatumikia kifungo bila ya kufungwa bado. Kwa hiyo kwa kweli tuna imani Mheshimiwa Samia ni msikivu, mweledi na mtu mwadilifu biidhnillah. Kwa hiyo tuna imani kheri zitapatikana, tuzidi kuwaombea dua, wanapita kwenye kipindi kizito sana, tuwaombee dua, Mwenyezi Mungu awahifadhi, awadumishe, awape busara na hekima zaidi na zaidi, insha. Mbali na hayo, Afrika Kusini imesema kwamba Israel inatumia njaa kama silaha ya vita huko Gaza kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kufika katika eneo hilo lililozingirwa. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini wiki hii imesema kwamba kwa kuzuia chakula kuingia Ghaza, Israel inaendelea kutumia njaa kama silaha ya vita, na sehemu ya kampeni ambayo mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imeitaja kuwa ni sawa na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imeongeza kuwa watu wa Ghaza wanakabiliwa na mateso yasiyoelezeka na wanahitaji haraka chakula, malazi na vifaa vya matibabu. Imesema Afrika Kusini inatoa mwito kwa jamii ya kimataifa. Afrika Kusini pia imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel katika mji wa Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Itakumbukwa kuwa mnamo Desemba mwaka 2023 Afrika Kusini iliwasilisha kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ ikisema vita vya Ghaza vinakiuka mkataba wa mwaka 1948 wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari. Kwingineko, baraza kuu la Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusimamisha swala ya Tarawih katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa M23 wanayodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Mkuu wa baraza kuu la Waislamu tawi la Bukavu, Sheikh Yasin Kabongo Mukoko, amesema viongozi wa dini wametoa fatwa ya kusitishwa swala za Tarawih misikitini kwa sababu hali ya usalama nchini hairuhusu raia kutoka nje nyakati za usiku. Baraza hilo limewataka Waislamu wanaoishi karibu na misikiti kuchanganya swala ya magharibi na isha na kurejea majumbani mwao kabla ya giza halijaingia. Vilevile limewataka Waislamu ambao nyumba zao ziko mbali na misikiti kukaa katika maeneo yao na kuswali humo ili kuepuka mauaji. Ramadhani ya mwaka huu inasadifiana na vita vya ndani ambavyo vinaendelea kwa wiki kadhaa mashariki mwa DRC kati ya waasi wa M23 na vikosi vya jeshi la taifa ambavyo bado havijaweza kuzuia kusonga mbele wapiganaji wa kundi hilo la waasi. Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatambuliwa kwa miongoni mwa jamii za wachache na wanakadiriwa kwa milioni kumi inayowakilisha asilimia 15 ya jumla ya watu wapatao milioni 77 wa nchi hiyo. Si huko DRC tu, kaskazini mwa bara wa Afrika, Waislamu wa Sudan pia wanapitia kipindi kigumu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kutokana na vita. Sambamba na kuendelea mwezi mtukufu wa Ramadhani, jeshi la Sudan limezidisha mashambulizi ya kuuteka kikamilifu mji mkuu wa nchi hiyo Khartum kutoka mikononi mwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Hata hivyo, mapigano hayo yamesambaratisha maisha ya vijana na kushadidisha njaa mbali na janga la majeruhi wajane na mayatima. Mfuko wa watoto Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watu wenye silaha wana wabaka na kuwanyanyasa kingono watoto wenye umri hadi mwaka mmoja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Jumatano na Alhamisi hii, vikosi vya RSF viliripotiwa kuwaua makumi ya raia katika vijiji vya jimbo la Aljazira ambalo linapakana na mji mkuu Khartum, kaskazini mwa nchi. Wakati huo huo, mahakama ya kimataifa ya haki ya Umoja wa Mataifa ICJ imetangaza kuwa imepokea mashtaka yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya Imarati ambapo Khartoum inaituhumu Abu Dhabi kuwa imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa RSF katika vita vya ndani vya Sudan. ICJ imesema mashtaka hayo yanahusu vitendo vinavyodaiwa kufanywa na wanamgambo wa RSF na vikundi vyenye mfungamano na kundi hilo, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari, mauaji, wizi wa mali, udhalilishaji wa kingono, kuhamisha watu kwa nguvu, kuharibu mali za umma na kukiuka haki za binadamu. Haya yanajiri huku Misri na Jordan zikipinga juhudi zozote zinazoweza kuhatarisha umoja wa Sudan, ikiwa ni pamoja na jitihada za kuundwa serikali nyingine ambazo zinafanywa na wapinzani wa jeshi la Sudan, na zimesema kuwa jambo hilo linaweza kushadidisha mgogoro wa Sudan. Katika hatua nyingine, wabunge wa Ghana wamewasilisha tena mswada dhidi ya mahusiano ya kimapenzi ya watu wa jinsia moja almaarufu LGBTQ baada ya jaribio la awali kushindikana kwa sababu ya changamoto za kisheria. Vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kwa sasa vinaadhibiwa hadi miaka mitatu jela huko nchini Ghana. Mswada huo utaongeza adhabu hadi miaka mitano na pia kuweka kifungo cha jela kwa kuhamasisha kwa makusudi ufadhili au usaidizi wa shughuli za LGBTQ. Bunge la Ghana liliidhinisha mswada huo Februari mwaka jana, lakini rais wa wakati huo Nana Akufo-Addo hakutia saini kabla ya muhula wake kumalizika na John Dramani Mahama kuingia madarakani mnamo Januari. Wabunge wa chama tawala Samuel Natey George na Emmanuel Kossi Bezra na mbunge wa upinzani John Ntim Fojo wamesema mswada huo umewasilishwa tena bungeni na wabunge kumi ili ukiwa na adhabu kali zaidi, huku wakitoa indhari kwa nchi za magharibi if our, their business interest in our. Na askari kadhaa wa jeshi la Sudan Kusini wameuawa baada ya helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa inawahamisha kutoka Upper Nile kaskazini mashariki mwa nchi kushambuliwa. Rais Salva Kiir ametoa mwito wa utulivu. Haya yanajiri siku chache baada ya vikosi vya Sudan Kusini kuwakamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi wa itifaki wa makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Na habari hiyo kuhusiana na mgogoro wa Sudan Kusini ndio inatutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad, mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako. Wahafidhi sirrika wa mubalighi risalatik, muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako Allahumma wasalli ala amiril mu'minin wa wasi rasul rabbil alamin, Ewe Mungu wangu, mrehemu Ali, jemedari wa waumini, wasi wa mtume wa Mola mlezi wa viumbe abdika wa waliyika wa akhi rasulika wa hujjatika ala khalkika wa ayatika al-kubra wan-nabail-azim, mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. wasalli ala siddiqati tahirati Fatimati sayyidati nisa'il alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu Ali bin Hussein, Muhammad ibn Ali, Jafar bin Muhammad, Musa bin Jafar, Ali bin Musa, Muhammad ibn Ali, Ali bin Muhammad, Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako Warehemu rehma nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal, Ewe Mungu wangu mrehemu mwangalizi wa jambo lako. Wal adli almuntazari wa huffahu bi malaikatikal muqarrabin mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wa karibu. Wa aidhu bi ruhil qudus ya rabbil al alamin, msaidie kwa roho mtakatifu. ya rahman Ili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa taarifa rasmi mwishoni mwa kikao chake mjini Jida nchini Saudi Arabia ikilaani kwa nguvu zote njama za Marekani na Israel za kutaka kuwahamisha kwa nguvu wa palestina wa ukanda wa gaza mkutano wa 20 wa kilele wa jumuia ya ushirikiano wa kiislamu umefikia tamati usiku wa kuamkia leo jumamosi huko jidda kwa kutolewa taarifa iliyoungwa mkono na nchi zote wanachama idara ya habari ya serikali ya palestina katika ukanda wa gaza imetangaza kwamba wanawake 12316 wa kipalestina wameuawa shahidi katika vita vya mauaji ya kimbari Vya utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Gaza. Taarifa iliyotolewa leo Jumamosi na idara ya habari ya serikali ya Palestina ya Gaza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake imesema katika vita vya Gaza, wanawake 13,901 wamefanywa wajane na akina mama 17,000 wamepoteza watoto wao. Mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu Abdul Bari Atwan amesema kulazimika Donald Trump kuomba kufanya mazungumzo na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ni matokeo ya kufeli na kukata tamaa serikali yake katika njama zake za kuilazimisha harakati hiyo ya Palestina itii amri za utawala wake. Jeshi la anga la Ethiopia limefanya mashambulizi dhidi ya Nga, ngome za wanamgambo wa Shabab katika mkoa wa Shabele ya kati nchini Somalia. Mashambulizi hayo yametokea baada ya kutiwa saini mkataba wa usalama kati ya Somalia na Ethiopia. Ukimya wa taasisi za kimataifa kuhusiana na mauaji ya umati dhidi ya raia nchini Siria yanayofanywa na viongozi wenye mfungamano na utawala wa al Julani kwa mara nyingine tena umethibitisha unafiki na unduma kuwili wa taasisi hizo. Na baada ya serikali ya Senegal kuwatimua na kuwalazimisha wakabidhi kambi zao, sasa wanajeshi wa mkoloni wa Ulaya, yaani Ufaransa, wameanza rasmi kuondoka katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu na tukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini <mulia>