Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi, atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge. Na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. nisaidie siku ya leo katika kufunga na kusimamisha sala na uniepushe ndani yake kutenda maasi na madhambi, na uniruzuku ndani yake taufiki ya kukutaja daima kwa taufiki yako, ewe mwenye kuwaongoza wanaopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umzima wa afya kwa moyo mkunjufu. Mie Hussein Hassan nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Machi 8 mwafaka na tarehe saba, lakini kwa baadhi ni tarehe nane Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, kumradhi, magazeti ya hapa nchini Iran. Katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia interneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa, idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yasema kuundwa nchi moja ya kidemokrasia ndio suluhu ya kadhia ya Palestina. Rais wa Sudan Kusini ataka utulivu baada ya askari 28 kuuawa. Na China yaituhumu Marekani kuwa na sera za nyuso mbili pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesisitiza tena msimamo wa Teheran wa kupinga eti suluhisho la mataifa mawili kwa njia ya kupata haki za Wapalestina na kusisitiza kwamba uungaji mkono usioyumba wa Iran kwa kadhia ya Palestina bado upo thabiti. Akizungumza jana Ijumaa katika kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC huko Jida nchini Saudi Arabia, kilichoitishwa kuchunguza uvamizi na jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina, Arakchi amesisitiza misimamo thabiti ya Iran kuhusu Palestina na kubainisha kuwa uungaji mkono wa Teheran kwa Wapalestina haupingiki. Uungaji mkono usiobadilika wa serikali na wananchi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kadhia ya Palestina ni jambo lisilopingika na dhamira yetu thabiti haitanyauka kwa hali yoyote ile, ameongeza. Kadhalika, amepuzilia mbali suluhisho la serikali mbili, akieleza bayana kuwa kuundwa nchi moja ya kidemokrasia ndiyo suluhisho pekee linalowezekana kwa kadhia ya Palestina, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema Kutimuliwa wazayuni maghasibu na kurejea Palestina katika ardhi za mababu zao ndilo suluhisho pekee la mgogoro wa Palestina na Israel. Ameeleza kuwa kwa kuheshimu maoni ya baadhi ya nchi ndugu kuhusu suluhisho la serikali mbili, Jamhuri ya Kiislamu Iran inashikilia mtazamo wake kwamba suluhisho hili halitapelekea kupatikana kwa haki za watu wa Palestina. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani uungaji mkono usioyumba na usio na masharti wa Marekani na washirika wake wa magharibi kwa Israel katika vita vyake dhidi ya Gaza. Kwingineko, jenerali wa jeshi la Sudan Kusini na makumi ya wanajeshi wameuawa baada ya helikopta ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa ikijaribu kuwahamisha askari hao kutoka mji wa kaskazini wa Nasir iliposhambuliwa na genge la wanamgambo. Rais Salva Kiir Mayardit ametoa mwito wa utulivu baada ya jenerali wa jeshi la ulinzi la Sudan Kusini, David Major Dak na askari wengine 27 kuuawa katika shambulio hilo la wanamgambo wa jeshi jeupe almaarufu White Army katika kaunti ya Nasir. Rubani wa helikopta hiyo ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulio hilo la jana Ijumaa. Wanajeshi hao wa Sudan Kusini walikuwa wakihamishwa kutoka Nasir na helikopta mbili za Umoja wa Mataifa wakati waliposhambuliwa. White Army ni kundi la wanamgambo ambalo serikali ya rais Salva Kiir inalihusisha na vikosi vitiifu kwa mpinzani wake na makamu wa kwanza wa rais Riek Mashar. Haya yanajiri siku chache baada ya vikosi vya Sudan Kusini kumkamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi wa itifaki wa Mashar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Hakuna sababu iliyotolewa ya kukamatwa kwa shahsia hao kamatakamata kamata ambayo imekuja baada ya kundi lenye silaha linaloshirikiana na Mashar kuteka kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile huko kaskazini mwa nchi hiyo. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameashiria matatizo yanayoendelea kuwakabili wanawake na wasichana duniani kote, akionya kwamba kutokomeza umaskini uliokithiri miongoni mwa wanawake na wasichana kutachukua miaka 130. Guterres alisema hayo jana Ijumaa katika hafla iliyofanyika kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake huko New York, na kuongeza kuwa kila baada ya dakika kumi mwanamke mmoja anauawa ama na mpenzi wake au jamaa yake. Ameeleza bayana kuwa wanawake na wasichana zaidi ya milioni mia sita kumi na mbili wanaishi katika kivuli cha migogoro ya silaha ambapo haki zao mara nyingi hazizingatiwi, akiashiria changamoto sugu ambazo zinalemaza maendeleo na ustawi. Guteres amesema kwa mwenendo huu kutokomeza umaskini uliokithiri miongoni mwa wanawake na wasichana kunaweza kuchukua miaka mia moja thelathini. Wanawake bado wanakabiliwa na vikwazo vya kimfumo, ghasia, ubaguzi na ukosefu wa usawa wa kiuchumi ambao umejikita sana katika jamii zetu, amesistiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guterres pia amekiri jue hatua na mafanikio yaliyopatikana tangu azimio la Beijing la mwaka 1995 ambalo lilithibitisha tena kwamba haki za wanawake ni haki za binadamu. Amesema wasichana wengi hivi sasa wako shuleni na wanawake wengi zaidi wanashikilia nyadhifa za madaraka, lakini anasistiza kuwa mafanikio haya yanasalia kuwa tete. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, Zimbabwe inafanya kila liwezekanalo kujiunga na kundi la BRICS ikilenga kuimarisha uchumi wake na ushirikiano wa kimataifa. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe Amon Murwira baada ya ziara yake huko mjini Moscow, Rusia, ambapo ameeleza kuwa Zimbabwe inatazamia kushirikiana na makundi kama vile BRICS kwa shabaha ya kukuza uchumi wake. Katika mahojiano na televisheni ya taifa ya ZBC baada ya ziara hiyo, Murwira amebainisha kwamba na hapa nanukuu: kwa mujibu wa katiba yetu, hatuna budi si tu kuwa wana majimui wa Afrika, lakini pia tujiunge na vikundi vya kimaendeleo ambavyo ni muhum, ni muhimu kwa ukuaji wa uchumi wa nchi yetu na kwa ajili ya kuendeleza amani duniani, mwisho wa kunukuu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe ameeleza kuwa kwa kawaida amani hustawishwa kupitia maendeleo ya kiuchumi lakini, pia tunapaswa kuwa pamoja na watu wa mataifa mengine. Amesema Zimbabwe iko tayari kujiunga na jumuiya ya kiuchumi ya BRICS ambayo itatoa fursa nzuri kwa nchi hiyo kufanya biashara katika mazingira huru na nchi nyingine wanachama. Huko nyuma, pia rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe alitangaza azma ya nchi yake ya kujiunga na BRICS katika mahojiano na shirika la habari la TAS pambizoni mwa mkutano wa kiuchumi wa St Petersburg International Economic Forum. Na wizara ya mambo ya nje ya China imeutuhumu utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kwa kufuata sera za nyuso mbili na kuahidi kukabiliana kwa uthabiti na mashinikizo yanayoongezeka ya vikwazo, huku mvutano kati ya nchi hizo mbili zenye nguvu za kiuchumi ukiendelea kutokota. Akizungumza pambizoni mwa mkutano wa kila mwaka wa bunge la China jana Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amekosoa Washington kwa kuwekea ushuru wa adhabu licha ya Beijing kuchukua hatua kama mshirika wa kutegemewa wa kimataifa na kusaidia kukabiliana na mgogoro wa mihadarati aina ya fentanil unaoisakama Marekani. Ikiwa upande mmoja unatoa mashinikizo kwa upofu, China itapinga hilo kwa uthabiti, Wang ameonya na kuongeza kuwa hakuna nchi inayoweza kufikiria kuwa inaweza kukandamiza China kwa upande mmoja huku ikiendeleza uhusiano mzuri na China kwa upande mwingine. Tangu Trump angia madarakani, Marekani imeongeza maradufu ushuru kwa bidhaa zote za China kutoka asilimia kumi hadi ishirini na kutonesha kidonda cha ushuru uliokuwepo kwa maelfu ya bidhaa za China. Mwezi uliopita, rais wa Marekani pia aliamuru ushuru mpya kwa bidhaa kutoka China, Mexico na Canada, akitaja haja ya kulinda maslahi ya Marekani na kuashiria wasiwasi juu ya usawa wa biashara, uhamiaji haramu na utitiri wa dawa za kulevya huko nchini Marekani. Serikali ya China imejibu mapigo kwa kuongeza ushuru wa kuanzia asilimia kumi hadi asilimia kumi na tano kwa bidhaa mbalimbali za Marekani, ikiwa ni pamoja na mazao ya kilimo na bidhaa za nishati. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem unaweza kuzisoma kwenye tovuti yetu ya parstoday.ir mkoaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie harafu hapa studioni kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Trump na kukandamizwa uhuru wa kusema huko nchini Marekani. Gazeti la Marekani la Washington Post limeandika makala likiashiria amri za utendaji zilizotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump tangu haingie madarakani na kusema kwamba wakosoaji wanamtuhumu kuwa anakandamiza sana uhuru wa kujieleza na kukiuka katiba ya Marekani. Wanasema kwamba Trump anajaribu kuondoa wok, yani itikadi inayomaanisha kuwa macho kuhusu masuala ya haki ya kijamii na uadilifu wa kimbari ambako kuna kinzana na marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani. Marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani yaliyoidhinishwa mwaka 1791 yanakataza serikali kutunga sheria zinazothibitisha dini fulani kama dini rasmi, kupinga uhuru wa itikadi ya dini au kukandamiza uhuru wa kusema na kujieleza, haki ya kukusanyika kwa amani au haki ya kufungua mashtaka ili kupata fidia ya hasara kutoka kwa serikali. Trump na mshirika wake bilionea Elon Musk wamedhihirisha kama watifu katika swala la uhuru wa kujieleza na wanajaribu kurejesha Marekani katika mwelekeo huo baada ya miaka ya waliberali kujaribu kunyamazisha sauti za kihafidhina. Trump ameibuka kuwa rais wa nchi ya demokrasia ya kiliberali huku akiwa na mawazo na mwelekeo wa kimabavu na kifashisti. Mfano wa hilo ni kufurahishwa kwake na picha yake kwenye jalada la gazeti la Times lililomwita mfalme. Tangu Trump aingie madarakani Januari 20, wakosoaji wanasema wameanzisha au wameanzisha mashambulizi mengi dhidi ya uhuru wa kujieleza ikiwa ni pamoja na juhudi zake za kufutilia mbali sera ya diversity equity and inclusion kwa kifupi DEI, ambayo lengo lake na kauli mbiu yake ni kuwapa kazi na ajira watu ambao ni tofauti au walemavu. Ikulu ya White House pia imepiga marufuku Associated Press kuingia ndani ya jengo hilo na kuripoti matukio na habari kwa sababu ya kuendelea kutumia jina la ghuba ya Mexico badala ya ghuba ya Marekani. Itakumbukwa kuwa mwanzoni mwa urais wake Trump alitoa agizo la kubadilishwa jina la ghuba ya Mexico na kuwa ghuba ya Marekani. Gazeti la Washington Post limeyataja mashambulizi ya Trump na timu yake dhidi ya uhuru wa kujieleza kuwa ni aina fulani ya kutupilia mbali itikadi ya wok, yaani ufahamu wa haki za kijamii na umaskini dhidi ya ubaguzi wa rangi ambayo inaonyesha Marekani kama nchi ya ubaguzi wa rangi na wa kijinsia. Katika hatua yake ya hivi karibuni dhidi ya uhuru wa kujieleza, rais wa Marekani ametishia kukata bajeti ya shirikisho kwa vyuo vikuu vinavyofanya maandamano ya kupinga uzayuni na kuunga mkono wa Palestina. Trump alitangaza kwenye jukwaa la mitandao wa kijamii la Truth Jumanne iliyopita kwamba ufadhili wote wa serikali ya shirikisho kwa vyuo vikuu na shule zinazoruhusu maandamano haramu utasitishwa na kwamba wafanya ghasia watafungwa au kurudishwa katika nchi walikotoka. Ukweli ni kwamba kilichokusudiwa na ulimwengu baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani wa Novemba mwaka jana haukuwa ushindi wa mgombea wa chama kimoja na kushindwa mgombea wa chama kingine, kwa mujibu wa utamaduni wa jadi wa uchaguzi wa Marekani, bali ni kuibuka mwelekeo wenye msimamo mkali unaolenga kuvuruga sheria zote zilizowekwa tangu kuanzishwa kwa Marekani kwa msingi wa fikra za wanafalsafa kama John Locke na wanafalsafa wengine wa kiliberali. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na tatu. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya, sura ya tisini na saba ya al-Qadri. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na nane ya al-Bayyina. Sura hii ina aya nane na kwa mtazamo wa wafasiri wakubwa wa Qur'an, mtiririko wa aya zake unaendana na sura zilizoteremshwa Maka na pia zilizoteremshwa Madina, lakini kwa mtazamo wa muktadha wa aya zenyewe, yaani mazingira ya aya zake, inafanana zaidi na sura zilizoteremshwa Madina. Muhtawa na yaliyomo ndani ya Suratu Lbayina yanahusu kuteremshwa kwa vitabu vya mbinguni na kubaathiwa mitume mambo ambayo yametajwa kuwa ni kanuni thabiti za Allah za kutimiza dhima kwa wanadamu wote. Sura hii inazungumzia pia utume na ujumbe wa ulimwengu mzima aliyokuja nao Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na vipi itakuwa hatima ya makundi mawili ya watu walioamua kuchagua na kufuata njia ya kuiamini haki au waliohitari kuikadhibisha na kuikufuru. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darasa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura ya Albayyina ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitanir rajim Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie hoja iliyo dhahiri. rasulun minallahi yatlu suhufan mutahhara, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu. wadhalika dinul qayyima. Nao hawakuamrishwa ila wamwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na watoe zaka, na hiyo ndiyo dini madhubuti. Kabla ya kubaathiwa na kupewa utume Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mayahudi, Manasara yani Wakristo, pamoja na Washirikina walikuwa wakisema, sisi hatutaachana na dini na imani zetu isipokuwa kama zitatujia hoja, burhani na ushahidi wa wazi kabisa awe ni mtume aliyebaathiwa na kutumwa na Mwenyezi Mungu na atusomee aya zake zinazotokana na vitabu na maandiko sahihi ya uhakika na yenye thamani. Lakini wakati Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi waalih alipobaathiwa na Allah na kuwalingania watu hao, dini ya haki ya Uislamu kwa hoja wadhiha na zawazi kabisa, walimtilia shaka yeye mwenyewe na ujumbe aliyokuja nao, na si tu hawakuwa tayari kumwamini bwana mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, bali walisimama kumpiga vita pia. Lakini ukweli ni kwamba nabii huyo wa rehma alitumwa na Allah subhanahu wataala akiwa na kitabu cha uongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, kitabu ambacho ni madhubuti na chenye thamani, kilichotakasika na kila aina ya upotofu na ubatilifu, na kisicho na chembe ya kasoro na upungufu. Mtume huyo hakuwa akiwalingania watu kwa ajili ya nafsi yake na ili wamfuate na kumtii yeye binafsi, bali aliwataka wajiepushe na kujiweka mbali na imani ya kuabudu masanamu na badala yake wamwabudu Mungu mmoja pekee wa haki, na kwa kufanya hivyo wawe wameachana na imani chafu ya shirki na kushikamana na imani safi ya tauhidi lakini pia kusimamisha sala na kutoa zaka, kuwasaidia wahitaji. Kwa hakika dini hiyo imara na thabiti aliyokuja nayo mtume huyo wa mwisho ili walingania watu mambo hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametimiza dhima kwa waja wake wote kwa kuwapelekea mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa kuja mtume anayefuatia, wafuasi wa mtume aliyetangulia wana wajibu wa kumwamini mtume huyo mpya na kufuata hukumu na sharia za dini alizokuja nazo. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba aya za Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala zinaifanya jamii kuwa imara na thabiti kwa sababu muhtawa, yaani yaliyomo ndani ya, ya aya hizo ni safi na sahihi kabisa na yametakasika na kila aina ya makosa, upotofu na upotoshwaji. Vilevile inatubainikia vile kutokana na aya hizi kuwa watu wengi wanaochagua kufuata ukafiri huwa wamebainikiwa na ukweli na usahihi wa njia ya Allah, lakini hawako tayari kuifuata, kutokana na kutanguliza mbele matakwa na matamanio ya nafsi zao. Na pia aya hizi zinatutaka tujue kwamba ikhlasi katika amali ni muhimu zaidi kuliko ufanyaji wa amali yenyewe. Na dini iliyo madhubuti na thabiti hutegemea kusafika na kutakasika kwake na kila aina ya bidaa, uzushi, khurafa na matashi ya binafsi na ya kijamii ya watu Allah, Allah, Dhalika liman khashiya rabba, malipo yao kwa mola wao mlezi ni mabustani ya daima yapitayo mito kati yake, wakae humo milele, Mwenyezi Mungu yuradhi nao na wao waradhi naye. Hayo ni kwa anayemwogopa mola wake mlezi. Katika aya zilizotangulia tulieleza kwamba Ahlul Kitabu na washirikina walikuwa wakidai kwamba kama tutajiwa na hoja, burhani na ushahidi wa wazi kabisa utokao kwa Mwenyezi Mungu, sisi tutauamini. Lakini alipobaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alaihi waalih na kutimiziwa dhima ya walichokuwa wakikidai, hawakuwa tayari kumwamini na kumfuata mtume huyo. Kutokana na hatua yao hiyo, aya tulizosoma zinasema miongoni mwa watu hao ambao waliifahamu haki lakini hawakuikubali na wakaikadhibisha, hatima yao itakuwa ni kuishia motoni kama ilivyo kanuni ya kudumu aliyoiweka Allah, na hao ndio viumbe wabaya zaidi. Na sababu ni kwamba wao waliamua kufuata njia ya dhalala na upotofu, ilhali milango ya saada na fanaka ilikuwa imefunguliwa mbele yao, lakini kutokana na inadi na kiburi walichokuwa nacho, waliamua kuipinga haki. Kinyume na watu hao wale ambao walimwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu, na kwa kufanya amali njema wakathibitisha kivitendo kwamba wao ni watiifu wa maamrisho ya Mola wao, hao watakuwa na makazi bora siku ya Kiyama, kwa sababu wao ndio viumbe bora wa Allah. Sehemu inayofuatia ya aya inabainisha malipo ya watu hao kwa kusema malipo yao mbele ya mola wao ni mabustani ya kwenye pepo ya milele, mabustani ambayo inatiririka mito chini ya miti yake na wao wataishi humo milele, na Allah subhanahu wa ta'ala atakuwa radhi na waja wake hao, na wao pia watakuwa radhi na mola wao. Wakati Kurani tukufu inapoielezea pepo na neema zake huwa inabainisha hali na pandi zake mbili, ambazo ni ya kimaada, ya raha na ladha za kimwili, na ya kimaanawi, ya ladha na raha ya kiroho. Ladha na raha za kimwili ni za hali ya raha na furaha ambayo kila mtu huwa anaipigania na kutarajia kuipata katika maisha ya hapa duniani. Lakini wakati raha na furaha hiyo kwa upande wa hapa duniani huwa ni ya kupita na yenye mpaka siku ya Kiama, na katika ulimwengu wa Akhera itakuwa ya kudumu isiyo na mipaka na ya milele. Lakini raha ya pili ya peponi ya kiroho na kimaanawi, na ambayo ndio ya daraja ya juu kabisa, ni kuipata mja hadhi ya kuridhiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Hali hiyo itawafanya watu wa peponi wafikie daraja ya juu kabisa ya uridhikaji. Hivi kuna raha kubwa zaidi anayoweza kuihisi mtu kuliko ya kuridhiwa na kuwa mwenye kupendeza mbele ya Mola muumba wa ulimwengu na kuwa karibu zaidi naye? Hali hiyo ya furaha na uridhikaji itamfikisha mja wa peponi kwenye upeo wa juu kabisa wa raha na furaha ya ndani ya nafsi. Ni wazi kwamba hadhi na daraja hiyo ya juu na malipo hayo muhimu na yasiyo na kifani yatamstahiki mja ambaye alimcha na kumtii Mola wake na bila shaka kupata ridhaa ya Allah subhanahu wa ta'ala kunafungamana na mtu kuichunga na kuidhibiti muda wote na katika hali zote nafsi yake kwa kujiepusha na mambo yanayomchukiza na kumghadhibisha yeye Mola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtazamo wa Qur'an kila mwenye kuifahamu haki kisha akaificha na kuififisha, mtu huyo huhesabika kuwa ni kafiri na mkanushaji, awe ni yule asiyeamini dini yoyote ya tauhidi au mfuasi wa dini zilizopita. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatima ya mwanadamu kimsingi iko mikononi mwake mwenyewe kwa kutegemea ni njia gani anaichagua na anaamua kuifuata. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kwamba hofu ya kumwasi Allah na kujitahidi upeo wa uwezo wake mtu kwa ajili ya kupata radhi za Mola ndivyo vitakavyomfanya awe na hatima na mwisho mwema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1083 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 98 ya Albayina. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu atutakabalie mema yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Ni some hapa maoni mawili matatu. Noel Chafwila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema mpango wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ni wa amani. Asante sana. Pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora, Tanzania. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam huko huko Tanzania, anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa wa ungwana, tunawaambia wasomi wa vyuo vikuu duniani kote kuwa usomi wenu ndio unaongezeni kuwa na maadili ya kibinadamu ya kuwa na upeo mkubwa wa kufikiri na kuelewa mema na baya. Mnashuhudia madhila mnayopata ya kunyimwa haki ya kujieleza. Sherali Fadhili huyo akiwa Da. Karibu sasa, tuangazie machoto magazetini <muchilio> nali kunjua jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Tehran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, barua ya Trump kwa Iran ambayo haikutumwa, propaganda iliyojificha kama diplomasia. Likifafanua gazeti hilo limeandika, Rais Donald Trump alidai kuwa amemtumia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Al Khaminei akieleza nia ya kufanikisha makubaliano na Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia, hatua ambayo haiashirii mabadiliko makubwa katika uhusiano wa Iran na Marekani, wala haitoi matumaini makubwa chini ya sera za sasa za Marekani. Hata hivyo, afisa mmoja wa Marekani ambaye hakutajwa jina, baadaye aliambia Al Jazeera kwamba barua hiyo ilikuwa imeandikwa, lakini bado haijatumwa. Hili lilitokea baada ya ujumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa kusema kuwa nchi hiyo haikuwa imepokea barua yoyote kutoka Marekani. Haya, gazeti la Tehran Times limeendelea kuandika kuwa hii si mara ya kwanza kwa Rais wa Marekani kuandika au katika hali hii kudai kuwa amemwandikia barua kiongozi wa Iran. Rais wa zamani Barack Obama alimwandikia barua mbili Ayatullah Al Khamenei. Na Trump mwenyewe alimtuma waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe na ujumbe kwa kiongozi mwadhamu wakati wa ziara yake hapa mjini Tehran mwaka 2019 . Ayatullah Khamenei alikataa kupokea barua hiyo na akamwambia Abe kuwa hamchukulii Trump kama mtu anayefaa kuzungumza naye. Gazeti la Iran Daily pia limeipa muhimu habari hiyo ya barua ambayo Trump amedai kumtumia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mosi kichwa kikuu cha habari kisemacho: Iran yasema hakuna mazungumzo na Marekani wakati kuna vitisho na vikwazo. Hiyo ni kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi ambaye amesema Teheran haitoshiriki katika mazungumzo ya moja kwa moja kuhusu nyuklia na Marekani madhali Washington inaendelea na vikwazo vya upande mmoja na vitisho dhidi ya Iran akizungumza hijumaa na shirika la habari la AFP pambezoni mwa ziara yake mjini Jida, Harakchi amesema hatuwezi kuingia katika mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani wakati wanaendelea na sera yao ya mashinikizo ya juu kabisa na vitisho vyao. Gazeti la Kehan International nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu wa habari ya mapigano yanayoendelea huko nchini Siria. Gazeti hilo limeandika kuwa wanamgambo wa Hayat Tahariru Sham wanaotawala Siria na makundi ya upinzani yenye silaha walipambana uh, huko magharibi mwa Siria kwa siku ya pili mfululizo siku ya Ijumaa, huku zaidi ya watu mia moja wakiuawa kutoka pande zote mbili. Katika ukurasa wa habari zake za kiuchumi Kehan International linatupasha kuwa naibu waziri wa uchumi na mkuu wa forodha ya Iran Forod Asgari ameripoti kuwa kiwango cha biashara ya nje isiyohusiana na mafuta ya Iran kimefikia dola bilioni 117 katika miezi 11 iliyopita, ikiashiria ongezeko la asilimia 11.2 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita licha ya vikwazo na vizuizi vya uhamishaji wa fedha. Asgari ameongeza kwa kipindi hicho pia kilishuhudia ongezeko la asilimia ishirini na sita katika usafirishaji wa bidhaa za kigeni kupitia nchi hiyo. Na mwisho naliangazia gazeti la Alwifak ambalo katika ukurasa wake wa mbele au ukurasa wake wa habari za kimataifa linatupasha kuwa ujumbe wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Viena umekosoa ripoti ya mkurugenzi mkuu um, wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA kwa baraza la magavana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kusema ripoti hiyo imetegemea taarifa ambazo hazijathibitishwa. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa saba kasoro dakika 20 ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Leo katika historia Leo ni tarehe saba ya Ramadhan elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria mwafaka na tarehe nane mwezi Machi elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne thelathini na sita iliyopita, yaani tarehe saba ya Ramadhan mwaka wa kumi baada ya kubaathiwa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad na baba wa Imamu Ali alaihi salam, alifariki dunia. Abu Talib alichukua jukumu la kumlea mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, akiwa na umri wa miaka minane baada ya kuaga dunia babu yake Abdul Muttalib. Abu Talib alikuwa mlinzi na msaidizi mkubwa wa mtume baada ya mtukufu huyo kupewa utume na daima alisimama dhidi ya wa washirikina wa Maka waliompiga vita mtume wa Mwenyezi Mungu. Kabla ya kuaga dunia, Abu Twalib aliwahusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea mtume Muhammad, rehma na amani iwe juu yake na kizazi chake. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita aliuawa Sayid Jamal Udini Asad Abadi, mwanazuoni na mmoja wa viongozi wa mapambano dhidi ya ukoloni wa kimataifa dhidi ya Waislamu. Sayidi Jamaludini, mashuhuri kama Said Jamaludini Al Afghani, alizaliwa huko Asadabad, magharibi mwa Iran, na kupata elimu katika taaluma za falsafa, nujumu na historia, mbali na kufahamu lugha za Kiarabu, Kifarsi na Kituruki. Said Jamaludini Asadabad alikuwa mtaalamu pia katika lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kirusi. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita inayosadifiana na Machi 8, 1968 ilianza harakati ya ukombozi ya Moro dhidi ya utawala wa dikteta Uh, Ferdinand Marcos nchini Ufilipino. Dikteta Marcos alikuwa mshirika na mwitifaki mkubwa wa Marekani na katika utawala wake wa kidikteta maelfu ya Waislamu wa Ufilipino waliuawa au kufungwa jela. Harakati ya ukombozi ya Moro ilipambana kwa ajili ya kupigania haki za Waislamu na ilihesabiwa kuwa harakati kubwa zaidi iliyopinga utawala wa Marcos nchini Ufilipino. Baada ya Marcos kuondoka madarakani mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita, harakati ya Moro ilikubali kutia saini makubaliano ya amani na serikali ya Manila. na leo tarehe 8 Machi inatambuliwa kwa siku ya kimataifa mwanamke. Awali, siku hii ilianzishwa kama tukio la kisiasa la kisosialisti, lakini baadaye liliingia katika utamaduni wa nchi nyingi duniani. Siku ya kimataifa ya mwanamke inayoadhimishwa katika nchi nyingi duniani imepoteza sura yake ya kisiasa, na sasa limekuwa tukio linalotumiwa na wanaume kudhihirisha upendo wao kwa wanawake. Mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba Umoja wa Mataifa uliitangaza rasmi siku hii kama siku ya haki za wanawake na amani ya kimataifa. Nahjahu, barabara kabisa mpenzi msikilizaji, ni saa saba kasoroba dhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi nam tangu kupasishwa kwa azimio la Beijing mwaka elfu moja mia kenda tisini na tano, bado mwanamke anahisi haki zake hazijathaminiwa na kudhaminiwa. Taban, Uislamu tu ndio unaothamini na kumdhaminia mwanamke haki zake. Haya, Nisome hapa maoni mawili matatu. Muhamad Yahya wa Iringa, ah, huko Tanzania, anaandika assalamu aleikum. Na mjibu aleikum salam. Anasema, asante sana Redio Teheran kwa taarifa za uhakika na kutegemewa. Kwa watu huru duniani kote, twajifaharisha kwa uwepo wenu. Asante sana Yahya kwa kufuatilia matangazo haya na habari zetu ukiwa hapo Iringa. Asante sana pia mzee Nasor Saleh anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga, Tanzania. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania anasema vikosi vya Israel kuvamia msikiti na kuzuia swala ya Ijumaa, anasema hicho sicho kitendo kizuri hata kidogo. mimi nawaombea wanajeshi wa Israel au nawaomba wanajeshi wa Israel waache hiyo tabia, kwani sio nzuri kabisa. Asante sana Ismail Saki ukiwa hapo Singida. Mbarak Mtila yupo Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania, anafuatilia pia matangazo haya, na nisome hapa ubeti wa kila siku kutoka kwake. Dakta Yazid Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania, anasema nadhani itakuwa ubeti wa jana hu, lakini ameandika mniw, meingia mwezi, mwezi, uh, mwezi sita, kama hutani, jamani, msofunga mtajuta tukifika ukingoni Mwingine takayejuta asosoma Qurani, tajitahidi kuzifata amri za Rahamani. Aha, kuna ubeti mwingine hapa ambao wameutuma leo, anasema zinakimbia sihaba kumi la kwanza jamani, leo ni funga ya saba, naona kama utani mkubwa mno, msiba msofunga Ramadhani, fidia japo kibaba, walishe masikini. Asante sana Dr. Yazid Akida kwa beti zako hizi ambazo kwa kweli zimemakinika, zimetulia, zimezingatia vina, urari na arudhi zote za ushairi. Asante sana kwa kazi nzuri hiyo ya kututumia beti hizo kila siku muda umenipa kisogo, ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo mchana huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran hasema kuundwa nchi moja ya kidemokrasia ndio suluhu ya kadhia ya Palestina. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir anataka utulivu baada ya askari 28 kuuawa. Na Umoja wa Mataifa wasema kutokomeza umaskini miongoni mwa wanawake kutachukua miaka 130. Tutakome hapo kwa vichwa hivyo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Na saumu makbul.