Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Na tunasika katika satellite na pia kwenye intaneti katika partstoday.ir/sw, pia katika masafa ya FM kupitia redio maarifa FM katika mikoa kama Tanga, Tanzania huko pamoja na Mwanza Singida, Kahama, Kigoma, Tabora, Lindi na Mtwara, kupitia hiyo redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio Raybido. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Hiyo itakuwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu, ama katika sehemu ya pili ambayo inahusiana na vipindi vyetu, tutakuwa kwanza na darsa ya Quran. Baadaye tutakuwa naye Shekhe Ismail Ramadhan wa Runsewe huko Singida, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hatutosahau pia kukuleteni kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya Karibia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa swala ya ijumaa Teheran asema mazungumzo na Marekani ni kujidhalilisha. Iran yateuliwa kwa makamu wa rais wa OPCW licha ya upinzani wa Marekani. Askari wa Israel wavamia misikiti kadhaa Nablus, ukingo wa magharibi, na kuzuia swala ya Ijumaa. Na RSF yaua raia 23 katika mashambulizi kadhaa kwenye eneo la Aljazira huko nchini Sudan. Habari kamili. Imamu wamuda wa sala ya ijumaa ya Teheran amesema kuwa kufanya mazungumzo na Marekani ni kujidhalilisha. Amesisitiza kuwa taifa la Iran ni la hamasa ya Karbala na Ashura na kamwe halikubali kudhalilishwa. Ayatullah Saida Ahmad Khatami amesema hayo katika khutba za sala ya ijumaa ya leo Machi 7, 2025 iliyosaliwa kwenye muswala wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, hapa Teheran, na amezungumzia namna rais wa Marekani Donald Trump anavyomdhalilisha rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na kusema ulimwengu wote umeona fedheha na udhalilishaji ambao Trump amemfanyia rais wa Ukraine. Wale wote wanaojikomba kwa Marekani wanapaswa kupata funzo kubwa hapo. Imamu wa muda wa swala ya Ijumaa Teheran pia amesema licha ya kwamba kiongozi mwadhamu amekuwa akisisitiza sana kuwa kufanya mazungumzo na Marekani si kuheshimika na wala si jambo la mantiki, lakini kuna baadhi ya watu ilikuwa inawawia vigumu kuamini. Hata hivyo hivi sasa na baada ya kuona udhalilishaji ambao Marekani imemfanyia rais wa Ukraine, wanakiri kwamba mazungumzo na Marekani si katika hadhi ya taifa la Iran, kwani kufanya mazungumzo na Marekani ni kujidhalilisha, ni kujidogesha na ni kupoteza heshima. Ayatullah Khatami pia amesema Marekani na Troika ya Ulaya, yaani nchi za Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, wameitishia Iran kwamba Baraza la Magavana la IAEA litalazimishwa kuchukua hatua dhidi ya Teheran, lakini vitisho hivyo vimeshachaka. Tunapaswa kusema kuwa kwa zaidi ya miaka 45 sasa wamekuwa wakitoa vitisho, lakini wameshindwa baada ya hapa pia wataendelea kushindwa, na tunatangaza hadharani kwamba kama hamtaachana na vitisho vyenu, basi taifa kubwa la Iran litaendelea kufilisha njama na vitisho vyenu vyote kupitia mukawama wake wa kupigiwa mfano na litakufagieni kwenye medani na siasa zenu, amesema. Ama kuhusu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Imamu waswale ya ijumaa Teherani amesema Hakan Fidan amedai kwamba Iran inapaswa kuacha siasa zake kuhusu eneo hili bali hata ametuvunjia heshima. Kwanza anapaswa kuelewa kwamba siasa zetu ni za ujirani mwema na hatutarajii kabisa kugombana na majirani zetu na hilo limeainishwa wazi kwenye katiba ya Iran. Lakini pia matamshi yake ni ya kuvunja ujirani mwema na viongozi wa Uturuki waelewe kwamba matamshi kama hayo si kwa faida yao hata kidogo. Iran imechaguliwa kwa makamu wa rais wa baraza la utendaji la shirika la kuzuia silaha za kemikali OPCW licha ya Marekani kufanya juu chini kuzuia jamhuri ya kiislamu isiteuliwe kwenye nafasi hiyo. Uchaguzi huo ulifanyika wakati wa kongamano la kila mwaka la taasisi hiyo ya serikali za dunia inayosimamia juhudi za kimataifa za kutokomeza kabisa silaha za kemikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Iran imeshinda kiti hicho katika kikao cha 108 cha baraza la utendaji la OPCW huko mjini Hege nchini Uholanzi. Marekani ilikuwa imejaribu kuzuia ombi la Iran katika baraza hilo kupitia mashinikizo kwa wanachama wa jumuiya kuzuia silaha za kemikali OPCW. Baraza kuu linajumuisha nchi arobaini na moja wanachama wa OPCW ambazo huchaguliwa kwenye mkutano wa nchi wanachama na kuzunguka kila baada ya miaka miwili. Baraza hilo linasimamia shughuli za sekretarieti ya kiufundi na lina jukumu la kukuza utekelezaji mzuri na kuheshimiwa hati ya jumuiya hiyo ya kimataifa. Ili kuhakikisha ufanisi wa baraza la utendaji, hati ya jumuiya hiyo inataka wanachama uundwe kwa kuzingatia kanuni ya ueneaji sawa wa kijiografia, umuhimu wa sekta ya kemikali na masilahi ya kisiasa na kiusalama. Vikosi vya jeshi la Israel vimevamia misikiti kadhaa katika mji mkongwe wa Nablus kwenye eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inaokaliwa kwa mabavu na kuzuia kusaliwa sala ya Ijumaa. Likinukuu vyanzo vya usalama vya Palestina na wakazi wa Nablus, shirika rasmi la habari la Palestina Wafa limesema Wapalestina watatu wamekamatwa na kuzuiliwa wakati wa uvamizi huo. Magari ya kijeshi ya Israeli yamevamia vitongoji vingi vya Wapalestina katika mji huo na kufyatua risasi za moto, maguruneti ya kupozesha mwili na mabomu ya kutoa machozi. Video zilizosambaa mitandaoni zinaonyesha wazayuni hao maghasibu mapema leo Ijumaa wakiuchoma moto msikiti mmoja katika mji wa Nablose. Hii si mara ya kwanza kwa wazayuni kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu katika mji huo mkongwe wa kihistoria wa Wapalestina. Hivi karibuni pia walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali ya kufurutuada walivamia msikiti mmoja na kuvunjia heshima Quran tukufu katika mji huo wa Nablose. Makundi ya mukawama wa Kiislamu yametoa mwito kwa Wapalestina wote kuihami misikiti na taasisi za kidini huku yakitoa mwito kwa mashirika ya kimataifa kutekeleza wajibu wao wa kuwabebesha dhima wazayuni kwa jinai zao hizo. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uchunguzi mpya umefichua kwamba kitengo cha ujasusi wa kielektroniki cha jeshi la Israeli cha elfu nane na mia mbili kimetumia mkusanyiko mkubwa wa mawasiliano yaliyonaswa kutengeneza chombo cha kijasusi cha akili mnemba AI ambacho modeli yake inashabihiana na ChatGPT kwa lengo la kuwachunguza na kuwafanyia ujasusi wananchi wa Palestina. Uchunguzi huo uliofanywa na gazeti la Uingereza la The Guardian na matokeo yake kutolewa jana Alhamisi umeshirikisha pia jarida la Plus 972 na kituo cha lugha ya Kiebrania cha Local Call. Uchunguzi huo umeeleza bayana kwamba kitengo cha 8200 kilifunza kifaa hicho cha akili mnemba kuelewa Kiarabu kinachozungumzwa kwa kutumia idadi kubwa ya mazungumzo ya simu na ujumbe wa maandishi unaopatikana kupitia ufuatiliaji wake wa kina wa maeneo yanayokaliwa kwa mabavu huko Palestina. Kitengo hicho cha kijasusi kiliharakisha uundaji wa chombo hicho baada ya kuanza vita na mauaji ya halaiki ya Israel dhidi ya ukanda wa Ghaza tarehe 7 Oktoba 2023 na kutoa mafunzo kwa nusu ya pili ya 2024, uchunguzi ulibaini. Na kuongeza kuwa haijabainika ikiwa modeli hiyo bado imeshatumiwa na jeshi vamizi la Israel au la. Nadim Nashif, mkurugenzi wa kikundi cha haki za kidijitali cha Zamle, amesema Wapalestina wamekuwa wahanga katika maabara ya Israel ili kuendeleza mbinu hizo na kumiliki silaha za akili mnemba. Yote hayo kwa madhumuni ya kubakisha hai utawala huo wa kibaguzi na ghasibu. Huko nyuma pia tovuti ya habari ya Ikade ilifichua kuwa utawala wa kizayuni unafanyia ujasusi mkubwa watumiaji wa Arabu wa mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na kudukua mambo wanayoyatumia kwenye mitandao hiyo ili kupata watu wa kuwatumia kwa maslahi yao. Mashirika ya kijasusi ya utawala wa kizayuni yametenga fedha nyingi za kuwarubuni na kuandaa rasilimali watu kwa ajili ya kuwatumia kwenye masuala ya kijasusi. Vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan, RSF, vimeripotiwa kuua makumi ya raia katika vijiji vya jimbo la Aljazira ambalo linapatikana, linapakana na mji mkuu Khatum kaskazini mwa Sudan. Katika taarifa tofauti, mashirika mawili ya kijamii ya kongamano la Aljazira na jukwaa la Nida al wasap yamesema kwamba raia 23 waliuawa wa Jumatano na jana Alhamisi katika vijiji vya Albakir na eneo la al Jadid Athaura kutokana na mashambulizi ya RSF. Kwa mujibu wa Nidal Wasat, RSF iliweka kijiji cha Habiba chini ya mzingiro na kuwazuia wakazi kuondoka. Kijiji kinaomboleza vifo vya mashahidi saba, imesema taarifa hiyo. Airipoti majeruhi katika maeneo mengine sita. Waliuawa ikiwa ni pamoja na mwanamke na mtoto katika eneo la Aljadid Thaura. Wanane waliuawa ikiwa ni pamoja na mwanamke katika kijiji cha Aljadid Al Qahwa al na wawili waliuawa huko Alfarajine. Mashahidi saba kutoka kijiji cha Al Habiba walipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya RSF wakati wa swala ya tarawehe siku ya Jumatano. Kongamano la Aljazira limesema katika ripoti yake hivi majuzi, jeshi la Sudan lilifanikiwa kudhibiti takriban jimbo lote la Aljazira isipokuwa vijiji vidogo vya kaskazini na kaskazini magharibi karibu na Khartoum katika wiki chache zilizopita RSF imepoteza eneo muhimu kwa jeshi la serikali katika majimbo ya Khartoum, Algazira, Kordofan Kaskazini, White Nile, Senar na Blue Nile. Na zaidi ya watu sabini wameripotiwa kuuawa na makumi wengine kujeruhiwa nchini Siria, kutokana na mapigano makali kati ya wanamgambo wa kundi la kigaidi linalotawala la Hayat Tahrir Sham, HTS, na makundi ya mukawama ya wananchi huko magharibi mwa nchi hiyo. Mehr News imeripoti habari hiyo na kueleza kuwa asasi inayojiita shirika la uangalizi wa haki za binadamu la Siria SOHR imesema katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa X leo Ijumaa kwamba waliopoteza maisha waliuawa kwenye pwani ya Siria baada ya wanamgambo wa Hayat Tahrishame kuzingirwa na kuvamiwa. Kundi hilo la kufuatilia vita lenye makao yake makuu Uingereza limesema katika mji wa pwani wa Alchable na vijiji vya karibu, katika mkoa wa Latakia, watu 48 waliuawa katika mapigano hayo. Mwisho wa taarifa a habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu una kichwa cha maneno kinachosema kwa nini Rwanda imeitaka Uingereza ilipe fidia. Suala la madai ya Rwanda ya afidia ya pauni milioni hamsini kutoka kwa Uingereza kwa kuacha mpango wa kuwafukuzwa wakimbizi haramu nchini humo, sasa limekuwa kadhia tata na ngumu kati ya nchi hizo mbili. Gazeti la Daily Mail limeashiria makubaliano yaliyofikiwa baina ya Kigali na London ya kuwapatia makazi wahamiaji haramu nchini Rwanda ambayo yaliibua upinzani mkubwa wa watetezi wa haki za binadamu na kuandika. Baada ya serikali ya Uingereza kufuta mpango wa kuwapa makazi wa uhamiaji haramu nchini Rwanda, nchi hiyo ya Afrika Mashariki sasa inataka kulipwa fidia ya pauni milioni 50. Mwaka jana Uingereza na Rwanda zilitilia na saini mkataba wa miaka mitano, ambapo kwa mujibu wake Uingereza itatuma sehemu ya uhamiaji haramu nchini Rwanda na kuipa nchi hiyo msaada wa fedha. Gharama ya awali ya mkataba huo ilikadiriwa kwa zaidi ya pauni milioni mia tatu lakini kiutendaji ni ndege moja tu iliyopeleka wahamiaji huko Rwanda, na mkataba huo umetekelezwa kutokana na upinzani mkali wa vyama vya siasa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na umeshindwa kutekelezwa. Mkataba huo uliwekwa kando kivitendo mwezi Julai mwaka jana na waziri mkuu wa Uingereza. Suala la kupeleka wahamiaji haramu kutoka mataifa ya Ulaya kwenda barani Afrika na kuwapa makazi katika baadhi ya nchi za bara hilo limekuwa katika ajenda za nchi za Ulaya katika miaka michache iliyopita kama suluhisho la kukabiliana na wimbi la uhamiaji haramu kuelekea barani Ulaya. Katika mkondo huo, nchi za Ulaya zimetia saini mikataba na baadhi ya nchi za Afrika kama Rwanda na kwa kutumia ahadi ya kitita cha fedha na msaada wa kiuchumi zimejaribu kuwapa makazi wa wahamiaji walioingia Ulaya kutoka nchi za Afrika. Hata hivyo, hali ngumu katika makazi ya wakimbizi hao, ukosefu wa vifaa vya kutosha na kuto kuwepo sheria zinazofaa na za uwazi katika suala hilo, vimeifanya sera hii ikose ufanisi kwa nchi za Ulaya. Hii ni pamoja na kuwa mchakato usiofaa wa utekelezaji wa maamuzi hayo umeibua hasira za vyama vingi vya watetezi wa haki za binadamu kote ulimwenguni. Lakini kwa upande mwingine, baadhi ya nchi za Afrika zimekuwa tayari kukubali mpango huo kutokana na mahitaji ya kifedha na kutaka uungaji mkono wa kisiasa wa nchi za Magharibi. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na mlikuwa mkisikia sehemu ya kwanza ya matangazo yetu siku huu iliyohusiana na habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa Ama sehemu ya pili na ya mwisho kwa usiku huu katika matangazo haya ni vipindi vyetu. tutakuwa na darsa ya Quran. Kipindi hicho kikimalizika, tutampisha Sheikh Ismail Ramadhan wa Ronsewe huko Singida, Tanzania, akikuleteni mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Baadaye tutakuwa na kipande cha kaswida. Matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 1183 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 97 ya Alqadri. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya tisini na nane ya Albayyina. Sura hii ina aya nane na kwa mtazamo wa wafasiri wakubwa wa Qur'an, mtiririko wa aya zake unaendana na sura zilizoteremshwa Maka na pia zilizoteremshwa Madina, lakini kwa mtazamo wa muktadha wa aya zenyewe yaani mazingira ya aya zake inafanana zaidi na sura zilizoteremshwa Madina. Muhtawa na yaliyomo ndani ya Suratu Lbayina yanahusu kuteremshwa kwa vitabu vya mbinguni na kubathiwa mitume, mambo ambayo yametajwa kuwa ni kanuni thabiti za Allah za kutimiza dhima kwa wanadamu wote. Sura hii inazungumzia pia utume na ujumbe wa ulimwengu mzima aliokuja nao Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na vipi itakuwa hatima ya makundi mawili ya watu walioamua kuchagua na kufuata njia ya kuiamini haki au walio hitari kuikadhibisha na kuikufuru. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tano ya sura ya Albayyina, ambazo zinasema: audhu billahi minash shaitanir rajim mwingi wa rehema mwenye kurehemu. lam yakun alladhina kafaru min ahli alkitabi wal mushrikin munfakin hatta ta'tiyahum albayna, wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie hoja iliyo dhahiri. rasulun min allahi yatlu suhufan mutahhara, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea kurasa zilizotakaswa. Nao hawakuamrishwa ila wamwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na watowe zaka, na hiyo ndiyo dini madhubuti. Kabla ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mayahudi, Manaswara yaani Wakristo, pamoja na washirikina walikuwa wakisema, sisi hatutaachana na dini na imani zetu isipokuwa kama zitatujia hoja, burhani na ushahidi wa wazi kabisa, awe ni mtume aliyebaathiwa na kutumwa na Mwenyezi Mungu na atusomee aya zake zinazotokana na vitabu na maandiko sahihi ya uhakika na yenye thamani. Lakini wakati Bwana Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alih alipobaathiwa na Allah na kuwalingania watu hao dini ya haki ya Uislamu kwa hoja wadhiha na za wazi kabisa walimtilia shaka yeye mwenyewe na ujumbe aliyokuja nao, na si tu hawakuwa tayari kumwamini Bwana Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, bali walisimama kumpiga vita pia. Lakini ukweli ni kwamba nabii huyo wa rehma alitumwa na Allah subhanahu wataala akiwa na kitabu cha uongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, kitabu ambacho ni madhubuti na chenye thamani kilichotakasika na kila aina ya upotofu na ubatilifu na kisicho na chembe ya kasoro na upungufu. Mtume huyo hakuwa akiwalingania watu kwa ajili ya nafsi yake na ili wamfuate na kumtii yeye binafsi, bali aliwataka wajiepushe na kujiweka mbali na imani ya kuabudu masanamu, na badala yake wamwabudu Mungu mmoja pekee wa haki, na kwa kufanya hivyo wawe wameachana na imani chafu ya shirki na kushikamana na imani safi ya tauhidi lakini pia kusimamisha sala na kutoa zaka, kuwasaidia wahitaji. Kwa hakika dini hiyo imara na thabiti aliyokuja nayo mtume huyo wa mwisho ili walingania watu mambo hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametimiza dhima kwa waja wake wote kwa kuwapelekea mitume. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kwa kuja mtume anayefuatia, wafuasi wa mtume aliyetangulia wana wajibu wa kumwamini mtume huyo mpya na kufuata hukumu na sharia za dini alizokuja nazo. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba aya za Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala zinaifanya jamii kuwa imara na thabiti, kwa sababu muhtawa, yaani yaliyomo ndani ya aya hizo, ni safi na sahihi kabisa na yametakasika na kila aina ya makosa, upotofu na upotoshwaji. Vilevile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa watu wengi wanaochagua kufuata ukafiri huwa wamebainikiwa na ukweli na usahihi wa njia ya Allah, lakini hawako tayari kuifuata kutokana na kutanguliza mbele matakwa na matamanio ya nafsi zao. Na pia ya hizi zinatutaka tujue kwamba ikhlasi katika amali ni muhimu zaidi kuliko ufanyaji wa amali yenyewe, na dini iliyo madhubuti na thabiti hutegemea kusafika na kutakasika kwake na kila aina ya bidaa, uzushi, khurafa, na matashi ya binafsi na ya kijamii ya watu. Allah, Allah, Allah, Dhalika liman khashya rabba, malipo yao kwa mola wao mlezi ni mabustani ya daima yapitayo mito kati yake wakae humo milele. Mwenyezi Mungu yuradhi nao na wao waradhi naye. Hayo ni kwa anayemwogopa mola wake mlezi. Katika aya zilizotangulia tulieleza kwamba Ahlul Kitabu na washirikina walikuwa wakidai kwamba kama tutajiwa na hoja burhani na ushahidi wa wazi kabisa utokao kwa Mwenyezi Mungu, sisi tutauamini. Lakini alipobaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad salawatu rabbi wasalamuhu alaihi wa alih na kutimiziwa dhima ya walichokuwa wakikidai, hawakuwa tayari kumwamini na kumfuata mtume huyo. Kutokana na hatua yao hiyo, aya tulizosoma zinasema miongoni mwa watu hao ambao waliifahamu haki lakini hawakuikubali na wakaikadhibisha, hatima yao itakuwa ni kuishia motoni kama ilivyo kanuni ya kudumu aliyoiweka Allah, na hao ndio viumbe wabaya zaidi. Na sababu ni kwamba wao waliamua kufuata njia ya dhalala na upotofu, ilhali milango ya saada na fanaka ilikuwa imefunguliwa mbele yao, lakini kutokana na inadi na kiburi walichokuwa nacho, waliamua kuipinga haki. Kinyume na watu hao wale ambao walimwamini mtume wa Mwenyezi Mungu na kwa kufanya amali njema wakathibitisha kivitendo kwamba wao ni watiifu wa maamrisho ya Mola wao, hao watakuwa na makazi bora siku ya Kiyama, kwa sababu wao ndio viumbe bora wa Allah. Sehemu inayofuatia ya aya inabainisha malipo ya watu hao kwa kusema: Malipo yao mbele ya Mola wao ni mabustani ya kwenye pepo ya milele, mabustani ambayo inatiririka mito chini ya miti yake, na wao wataishi humo milele, na Allah subhanahu wa ta'ala atakuwa radhi na waja wake hao, na wao pia watakuwa radhi na mola wao. Wakati Kurani tukufu inapoielezea pepo na neema zake, huwa inabainisha hali na pandi zake mbili ambazo ni ya kimaada ya raha na ladha za kimwili, na ya kimaanawi ya ladha na raha ya kiroho. Ladha na raha za kimwili ni za hali ya raha na furaha ambayo kila mtu huwa anaipigania na kutarajia kuipata katika maisha ya hapa duniani. Lakini wakati raha na furaha hiyo kwa upande wa hapa duniani huwa ni ya kupita na yenye mpaka siku ya Kiama, na katika ulimwengu wa akhera, itakuwa ya kudumu isiyo na mipaka na ya milele. Lakini raha ya pili ya peponi ya kiroho na kimaanawi, na ambayo ndio ya daraja ya juu kabisa ni kuipata mja hadhi ya kuridhiwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Hali hiyo itawafanya watu wa peponi wafikie daraja ya juu kabisa ya uridhikaji. Hivi kuna raha kubwa zaidi anayoweza kuihisi mtu kuliko ya kuridhiwa na kuwa mwenye kupendeza mbele ya Mola muumba wa ulimwengu na kuwa karibu zaidi naye? Hali hiyo ya furaha na uridhikaji itamfikisha mja wa peponi kwenye upeo wa juu kabisa wa raha na furaha ya ndani ya nafsi. Ni wazi kwamba hadhi na daraja hiyo ya juu na malipo hayo muhimu na yasiyo na kifani yatamstahiki mja ambaye alimcha na kumtii Mola wake na bila shaka kupata ridhaa ya Allah subhanahu wa ta'ala, kunafungamana na mtu kuichunga na kuidhibiti muda wote na katika hali zote nafsi yake, kwa kujiepusha na mambo yanayomchukiza na kumghadhibisha ye Mola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba, kwa mtazamo wa Qur'an kila mwenye kuifahamu haki kisha akaificha na kuififisha mtu huyo huhesabika kuwa ni kafiri na mkanushaji, awe ni yule asiyeamini dini yoyote ya tauhidi au mfuasi wa dini zilizopita. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa hatima ya mwanadamu kimsingi iko mikononi mwake mwenyewe kwa kutegemea ni njia gani anaichagua na anaamua kuifuata. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kwamba hofu ya kumwasi Allah na kujitahidi upeo wa uwezo wake mtu kwa ajili ya kupata radhi za Mola ndivyo vitakavyomfanya awe na hatima na mwisho mwema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na themanini na tatu ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo ya sura ya 98 ya Albayina. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, atutakabalie mema yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Katika mambo ya msingi, ndugu zangu, ambayo kila mmoja anahitajia ayatafakari ni kwamba Iblis malun amefungwa kamba, yuko gerezani shepan, katika maandalizi ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam kutuandaa sisi kutafuta matukufu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadan licha ya kuitwa sisi ni wageni wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametuelezea ya kwamba tumuombe Allah taufiki, asitusalitishe na shaitani baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nukta ya msingi sana ndugu zangu, kwa sababu amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mtume amezisema ni amali zilizokuwa ni bora, akasema waamalukum fihi maqbul, amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zenye kukubalika Zinaitwaje? Ni amali zenye kukubalika. Tabaan ni pale ambapo kila mmoja atakuwa na hisia zilizokuwa ni salama baina yake na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni pale kila binadamu atakapokuwa ana nia iliyokuwa ni njema, nia iliyokuwa ni salama na moyo uliotwaharika uliosuzika dhidi ya amali zake, huku akikumbuka anafanya hayo ni kwa ajili gani? bila shaka anafanya ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na anafanya alipwe malipo yaliyokuwa mema mazuri yenye baraka na aachiwe huru na moto wa Jahannam siku ni ya Kiyama. Sasa kwa sababu amali zetu ni makubul ni zenye kukubalika, wa duaukum fihi mustajab, na dua zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni dua zenye kujibiwa. Tunajuaje kama dua zetu zimejibiwa? Ni pale ambapo kila mmoja atafaidi Ramadhani na kuishi ndani ya Ramadhani na maisha ya baada ya Ramadhani kama Ramadhani. Yaani, pale mwanadamu atakapoishi ndani ya miezi isiyokuwa ni ya Ramadhani kama maisha ya Ramadhani, hapo dua zake zimejibiwa. Tumeelezwa katika jambo kubwa la msingi kwamba wale wenye nacho waweze kuwasaidia wale ambao hawana, tuweze kuwasaidia ni maskini, tuweze kuwasaidia watu ambao ni wanyonge. Lakini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali wasallam akatueleza jambo kubwa sana linalotofasiri eh, ramadhani yenye ikhlas na ramadhani isiyokuwa ni yenye ikhlas. Ramadhani isiyo yenye ikhlas bimaana, kila mmoja atapata huruma na msamaha wa Allah subhanahu wa taala. Utamuona kila aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana yenye ikhlas na nia iliyokuwa njema, hakuwa ni mwenye kudhuru jamii, hakuwa ni mtu wa kumkufuru Mwenyezimungu subhanahu wa taala, hakuwa ni mtu wa kunyanyasa maskini wala mayatima alidumu vile vile mpaka Ramadhani imemkuta. Ama yule ambaye ni shaqiyu yaani, yule ambaye sasa yeye ameisaliti Ramadhani yake, ni yule tumemwona baada ya Ramadhani kaendeleza tabia zake zile zile za zamani, tabia za kutukana watu, tabia za kudharau maskini, tabia za kuwadogosha maskini, tabia za kutosalimiana na watu, tabia mathalan, za kujisikia kujiona na kuwasimanga mafukara huyo ni shaqi kwa maana ya kwamba Ramadhani yake ilimpita kama povu lilivyojaa kwenye maji au kwenye bahari, kisha likayeyuka. Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam atambia, fa inna shaqiya man hurri maghfuran Allah fi hadha ash-shahri al-azim, hakika muovu zaidi kati yenu mliyofunga, muovu zaidi kati yangu mimi na wewe ni yule ambaye atakosa msamaha wa Allah subhana utokanao na mwezi mtukufu wa Ramadhani uliokuwa ni mkubwa. Sasa kwa nini? Ni kwa sababu aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana, akafunga Ramadhani ya mwaka juzi, akafunga Ramadhani ya mwaka huu, zikawa hazimtofautishi katika maisha yake ya kiu cha Mungu, maisha ya kiibada, na katika jambo kubwa, Ramadhani hizo hazijamkumbusha natija ya kiu yake na njaa yake mchana wa Ramadhani Mtume akasema wadhkuru, ikumbukeni, biju'ikum wa atashikum, njaa yenu na kiu yenu, fihi, yaani ndani ya huo mwezi wa saumu, mwezi wa Ramadhani. Jua yaumil qiyamati wa atashahu, ikumbukwe njaa yenu na kiu yenu itakayokuwa ni kubwa siku ya Kiyama. Ndugu zangu wapendwa, Allah anatupenda zaidi na mtume anatuhusia haya kwa kusisitiza kwa sababu, atuandae tuwe ni waja wema, waje waliopata baraka itokana nayo na mwezi mtukufu wa Ramadhani. <mimu> Katika maneno matukufu ya Amiru almu'minin Ali alayhi salam, ni wakati ameulizwa Imam Ali alayhi salam, sisi tunaishi ni wanadamu ni wakati gani tutaweza kujeruhiana, na ni majeraha yapi ambayo hayatopona? Ni jeraha gani ukimjeruhi fulani ni ngumu sana kupona? Ni jeraha la kumjeruhi maskini kwa kumsimanga baada ya kumsaidia chakula chake cha jana na leo. Imamu Ali alayhi salamu aliulizwa, ma juruhu alladhi la yandamilu. Imamu anaulizwa, ni lipi jiraha ambalo ukimpatia mwenzako kupona ni kazi majuruhu alladhi la yandamilu, ni jeraha gani lisilopata tiba? Ni jeraha gani linaloumiza mno? nidonda gani lenye kuumiza mno kwa mwanadamu? qala amir almu'minin alayhi salam, Imamu Ali akasema hajatul karim ila laimi thumma yarudduhu. Ni shida ya yule maskini ambaye ni Mpalestina ni shida ya yule maskini ambaye ni mwislamu mwenzako amekuja kukulilia shida yake, kisha baada ya hiyo shida umemsaidia kidogo ukaenda kumlaumu maradufu kwa watu wengine. Shida yake akaja akaipata kwa watu wengine, umesimulia wewe ni maskini, kila siku unataka kuomba, kila unataka kuomba kila siku. Ni lini na wewe watu watakuja kukuomba? Hii mifano ipo wazi. Leo kuna baadhi ya watu wameaminiwa wanafanya kazi ya dini ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, wanapoenda kombo ndivyo sivyo, wakiharibu wakichafua mafaili, wakachukua starehe zao wakatizitanguliza mbele na haki wakaikanyaga kwa viatu vya kwa viatu vyao. Ukiwaeleza kwa nini mmefanya hivi, kwa nini hamfanyi hivi, wanakuambia kwa nini wewe ulishafanya kipi? Hii ndiyo desturi ya watu ambao Imam Jafar Sadiq asema tujitenge nao, tuwapime kwa mambo mawili hawezi kuijiliwa na Mwislamu kuakutake shida umnyime, ati unaenda kujaza pesa kwa yule mtu ambaye yuko kanisani kama mchezo fulani uliofanyika. Mwenyezi Mungu atunusuru nao ati pelekeni sadaka kwa mapasta au wachungaji, wanapotoka kanisani muwape elfu hamsini hamsini. Mwislamu bila hata aibu anafanya hivi. Kwa nini usichukue Wakristu wenzao ndio ukawapa hiyo sadaka kwenda kuwagawia Wakristu wenzao mpaka umpe mwislamu umwingize kwenye mtihani. Yaani wewe unafungua mnyororo wa sheitani. baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani umdhuru mwislamu mwenzako, baada ya kukudhuru wewe. Ndugu zangu, tuwe makini katika amali hizi, kwa maana ya kwamba maskini akija kukuomba wewe, unachompatie hakuna haja ya kumsimanga, hakuna haja ya kumtangaza mtaa kwa mtaa. Haya ndiyo ambayo yatatofasiri dini yetu Ayatotofasiri somo zetu na yatotofasiri ya kwamba sisi tumekuwa ni wenye kukumbuka njana kiu itakayotutesa siku ya kiyama. Wal asri inal insana la fi khusri illa alladhina amanu wa amilu salihat wa tawasaw bil haqqi wa tawasaw bis sabr. Wa assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh asawm lillahi yajzi kayfa sha'a bihi ya rahmatallahi <tip> Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio ata irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>