Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni bora wa kuruzuku. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana. ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu wa leo, tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema baraza la Quran la ulimwengu wa kiislamu litasahilisha uhusiano na ushirikiano baina ya Waislamu. Netanyahu awazidishia vizuizi wa Palestina vya kusali Jumaa msikiti wa al Aqsa katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kenya yaiamuru TikTok iondoe maudhui za kingono zinazowalenga watoto, na India yatangaza kuwa BRICS haina msimamo wa pamoja kuhusu suala la kuachana na sarafu ya dola ya Marekani. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa shirika la utamaduni na mawasiliano ya Kiislamu la Iran amesema kuundwa baraza la Quran la ulimwengu wa Kiislamu kunaweza kusahilisha ujengaji wa uhusiano na kubadilishana tajriba kwa ajili ya ushirikiano kati ya Waislamu. Hujjatul Islam Muhammad Mahdi Imanipur ameyasema hayo katika kongamano la tatu la Quran la Tehran ambapo sambamba na kuashiria miongozo ya Quran kwa ajili ya kupatikana umma mmoja wa Kiislamu, amesema kwa mtazamo wa Qurani tukufu, kuwepo kwa umma mmoja ni lengo la kidini ambalo inapasa lifikiwe kwa Waislamu kupiga hatua kwa ajili ya kulifikia lengo hilo. Mkuu wa shirika la utamaduni na mawasiliano ya Kiislamu la Iran amegusia pia umuhimu wa udugu wa kidini katika kujenga umma mmoja na akaongeza kuwa inapasa umma mmoja uimarishe moyo wa udugu. Udugu huo wa kidini inapasa uonekane katika nyanja zote za binafsi na kijamii za Waislamu. Kongamano la tatu la Quran la Tehran limefanyika hapa mjini Tehran kwa lengo la kuasisi baraza la Quran la ulimwengu wa kiislamu ili kutekeleza mkakati madhubuti na athirifu wa kupatikana umma mmoja wa Waislamu. Kongamano hilo ambalo limeandaliwa na shirika la utamaduni na mawasiliano ya Kiislamu la Iran limehudhuriwa na wanaharakati zaidi ya 50 wa Quran kutoka nchi 24 duniani ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Afghanistan, Algeria, Muungano wa Falme za Kiarabu, Qatar, Indonesia, Uturuki, Kambodia na Chad. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameidhinisha vizuizi vikali vya kuwekewa waislamu wa Palestina kuingia katika msikiti wa Al Aqsa kwa ajili ya sala ya Ijumaa wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Taarifa kutoka ofisi ya Netanyahu imeeleza kuwa utawala huu wa kizayuni umepitisha pendekezo la kiusalama la kuruhusu idadi maalum ya waumini kutoka ukingo wa magharibi kuingia msikitini humo kwa kuendeleza utaratibu ule ule uliotumika mwaka jana. Chini ya vizuizi hivyo vipya, ni wanaume walio na umri wa zaidi ya miaka 55, wanawake wenye umri zaidi ya miaka 50 na watoto chini ya miaka 12 tu ndio wataruhusiwa kuingia katika msikiti wa Al-Aqsa kwa ajili ya kusali sala ya Ijumaa. Hata hivyo, Waislamu walioruhusiwa wataweza kufanya hivyo ikiwa tu watapata kwanza kibali cha usalama na kufanyiwa upekuzi wa kina wa kiusalama katika vituo vilivyoainishwa. Uamuzi huo wa kidhalimu umetangazwa sambamba na vitendo vya kishenzi vinavyoendelea kufanywa kila siku na mamia ya walowezi wa kizayuni vya kuvunjia heshima kwa kuvamia msikiti wa Al Aksa wakati wa mwezi huu mtukufu pamoja na kuongezwa vizuizi kwa Wapalestina kusafiri kutoka ukingo wa Magharibi tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha vita vya kikatili dhidi ya ukanda wa Ghaza Oktoba 7 2023. Mamlaka za utawala huo ghasibu zimeweka sheria kali zinazowazuia Wapalestina kusafiri kutoka Ukingo wa Magharibi kuelekea Baitul Muqaddas Mashariki. Wakati huo huo, polisi ya utawala haramu wa Israeli imetangaza kuwa inapeleka vikosi vya ziada vya usalama katika mji huo unaokaliwa kwa mabavu wakati huu wa mwezi wa Ramadhan. Wapalestina wanavyoelezea vizuizi vyote hivyo kuwa ni sehemu ya njama kubwa za utawala wa kizayuni za kuiyahudisha Baitul Muqadas mashariki pamoja na msikiti wa Al Aqsa na kufuta utambulisho wake wa kiarabu na Kiislamu. Mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya imeutaka mtandao wa kijamii wa China wa TikTok uondoe maudhui za kingono zinazowalenga na kuwaathiri watoto. Kwa mujibu wa taarifa ya kiuchunguzi iliyotolewa na mamlaka hiyo Jukwaa la TikTok lilikuwa likipata faida kutokana na maudhui hizo za mambo machafu zenye kuhusisha watoto wenye umri wa miaka 15. Taarifa hiyo, mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya imebainisha kuwa imeanza uchunguzi rasmi, huku ikisisitiza kwamba haitosita kuchukua hatua zozote stahiki dhidi ya mtandao huo wa nchini China. Sheria za Kenya zinapiga marufuku manyanyaso ya watoto kwa njia ya mtandao. Itakumbukwa kuwa siku ya Jumanne, raia mmoja wa Holanzi alihukumiwa na mahakama ya Kenya kifungo cha miaka kumi jela kwa kusambaza picha za kingono za watoto kupitia mtandao wa WhatsApp. Mtandao wa TikTok ndilo jukwaa la tatu kwa kuwa na wafuasi wengi duniani likitanguliwa na Facebook na WhatsApp mtandao huo uliwahi kuandamwa na shutuma za kufanya upelelezi nchini Marekani na kwa sasa uko chini ya uchunguzi wa Umoja wa Ulaya kwa madai kwamba ulikuwa na ushawishi katika uchaguzi wa rais wa Romania. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya Umoja wa Mataifa, ICJ, imetangaza kuwa imepokea mashtaka yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya muungano wa falme za Kiarabu UAE au Imarati, ambapo Khartum inayotuhumu Abu Dhabi kuwa imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF katika vita vya ndani vya Sudan. ICJ imesema mashtaka hayo yanahusu vitendo vinavyodaiwa kufanywa na wanamgambo wa RSF na vikundi vyenye mfungamano na kundi hilo ikiwa ni pamoja na mauaji ya kimbari, mauaji, wizi wa mali, udhalilishaji wa kingono, kuhamisha watu kwa nguvu, kuharibu mali za umma na kukiuka haki za binadamu, kwa mujibu wa taarifa ya mahakama ya kimataifa ya haki. Sudan imedai pia katika mashtaka yake kwamba UAE ilishiriki katika mauaji ya kimbari ya Wasudan wa kabila la Masalit kwa kuelekeza na kutoa msaada mkubwa wa kifedha kisiasa na kijeshi kwa wanamgambo wa vikosi vya usaidizi wa haraka. Taarifa ICJ imeongeza kuwa katika mashtaka yake Sudan imeiomba mahakama hiyo kuu ya Umoja wa Mataifa itoe amri za muda za dharura dhidi ya Emirati ikiwa ni pamoja na kuitaka ifanye juhudi za kuzuia mauaji na uhalifu mwingine unaolenga watu wa jamii ya Masalit. Kwa upande wake muungano wa falme za Kiarabu umetoa mjibizo kuhusiana na kesi hiyo iliyofunguliwa na Sudan dhidi yake na kutangaza katika taarifa kwamba madai yaliyotolewa katika kesi ya Khartum hayana msingi wa kisheria au wa ukweli na kwamba kesi hiyo ni jaribio la kuondoa mazingatio ya umma kuhusiana na vita vya maafa makubwa vinavyoendelea nchini Sudan na kwamba Abu Dhabi inataka Mahakama ya Kimataifa ya Haki itupilie mbali mara moja kesi hiyo isiyo na msingi. Na waziri wa mambo ya nje wa India Subrahmanyam Jai Shankar amesema dhana ya kwamba kundi la mataifa ya BRICS linafanya juu chini kukubaliana au kukabiliana na sarafu ya dola ya Marekani haijathibitishwa na ukweli na akaongeza kuwa India hasa kwa upande wake haina nia hata kidogo ya kuidhoofisha sarafu hiyo. Akihutubia Chatham House siku ya Jumatano katika sehemu ya ziara yake rasmi nchini Uingereza, Jai Shankara alibainisha kwamba hakuna mwafaka uliofikiwa katika BRICS ambayo sasa imepanuliwa kuhusu suala la sarafu ya Marekani kuhodhi na kutawala biashara ya kimataifa, Jambo ambalo wanachama wengi wa BRICS wanalipinga waziwazi. Aidha, nieleze kwa udhati kabisa kwamba sidhani kama kuna msimamo wa pamoja wa BRICS juu ya hili. Nadhani wanachama wa BRICS, na kwa kuwa sasa tuna wanachama wengi zaidi, wana misimamo tofauti sana kuhusu suala hili. Kwa hiyo pendekezo au dhana kwamba mahali fulani kuna msimamo wa umoja wa BRICS dhidi ya dola, nadhani halijathibitishwa na ukweli, alibainisha waziri huyo. Alipoulizwa kama India nayo na inataka kupanua satwa ya sarafu yake ya rupia duniani na hivyo kukabiliana na dola ya Marekani, Jei Shankara alikana haraka dai hilo na kusema hatujawahi kuwa na tatizo na dola. Uhusiano wetu na Marekani pengine ni mzuri zaidi wakati huu kuliko ilivyowahi kuwa. Hivyo hatuna nia kabisa ya kuihujumu dola hata chembe. Waziri wa mambo ya nje wa India ametoa matamshi hayo wiki kadhaa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kudai kwamba BRICS inajaribu kuivuruga sarafu ya dola ya Marekani na kwamba kundi hilo eti limekufa, kufuatia vitisho alivyotoa vya kutoza ushuru wa asilimia 150 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nchi wanachama wa BRICS. BRICS iliundwa na Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini, na imepanuka katika miaka miwili iliyopita na kujumuisha Misri, Ethiopia, Iran, Muungano wa Falme za Kiarabu na Indonesia. Saudi Arabia imekubali wanachama, lakini bado haijajiunga rasmi. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia onyo la Iran kwa troika ya Ulaya kwa kukiuka azimio la Umoja wa Mataifa na JCPOA. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa yaliyoko mjini Vienna ametoa indhari kwa Troika ya Ulaya kuhusiana na ukiukaji wake wa azimio la Umoja wa Mataifa na la mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA. Mohsen Nasiri Asl alitoa onyo na indhari hiyo siku ya Jumatano katika kikao cha bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mjini Viena na akabainisha, kama ninavyomnukuu, Troika ya Ulaya haiko katika nafasi ya kisheria au ya kimaadili ya kuamilisha utaratibu wa mzozo dhidi ya Iran kwa sababu troika hiyo imekiuka azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na JCPOA. Naziri Asli aliashiria jinsi Iran inavyoheshimu misingi ya kuzuia uenezaji silaha za nyuklia na makubaliano yaliyopo baina yake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuhusiana na suala hilo, na akaongezea kwa kusema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuzingatia misingi yake yenye nguvu ya kiitikadi na kistrategia, inazichukulia silaha za maangamizi ya umati na hasa silaha za nyuklia kuwa ni kitu kilichopitwa na wakati si cha kiutu na chenye madhara kwa amani na usalama wa kimataifa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa amekosoa pia upande wa pili iliyofikia makubaliano nao kwa kutotimiza wajibu wake, wakati Iran imeshikamana kikamilifu na majukumu yake kulingana na makubaliano hayo, na akasema kwa kupitia kurejesha katika hali ya kawaida miamala ya kibiashara na kiuchumi na Iran, JCPOA ilitakiwa ikidhi masilahi ya wote. Lakini je, natija hiyo imepatikana? Tangu mwanzoni kabisa na hata kabla ya kujitoa, Marekani ilidhamiria kwa nia mbaya kuzuia kurejeshwa katika hali ya kawaida uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na Iran na kuinyima manufaa ya kiuchumi yaliyoainishwa katika JCPOA. Katika kutekeleza sera zake zenye misingi mikuu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitahadharisha kila mara kuhusu namna Marekani na upande wa Ulaya zinavyohalifu na kutotekeleza ahadi na majukumu yao kuhusiana na JCPOA na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Maafisa wa Iran wamechukua hatua na misimamo kulingana na namna upande wa pili unavyohalifu ahadi zake. Katika miaka hivi karibuni, Marekani na pande za magharibi zimetumia kila fursa kueneza hujuma na propaganda hasi za vyombo vya habari dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran, wakati utawala haramu wa kizayuni unaongeza maghala yake ya nyuklia kwa kuungwa mkono na kufumbiwa macho na Marekani na serikali za magharibi, hatua ambayo itakuwa ni tishio kubwa kwa usalama wa kikanda na itavuruga zaidi utulivu na uthabiti kinyume na madai na uongo wa magharibi. Ni mwelekeo huo wa unduma kuili uliofuatwa na Marekani na magharibi katika miaka ya hivi karibuni umekuwa ndio sababu kuu ya kukosekana utulivu katika eneo. Serikali za Washington na Ulaya, sambamba na kuunga mkono kikamilifu utawala wa Kizayuni, zimenyamazia kimya mipango yake ya kimia ya kijeshi na kuuza titi kwa silaha za maangamizi ya umati utawala huo haramu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi asema: Iran inakabiliwa na muungano wa, wa madola ya kinafiki. Rais Pezeshkian anasema Ramadhani iwe chachu ya kuimarika umoja wa Waislamu. Na spika wa bunge la Iran anasema mataifa yanayotegemea usalama kutoka nje yatafeli. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amesema kuwa tiba ya magonjwa yote ya kiroho na kimaadili ya binadamu inapatikana ndani ya Qurani tukufu. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Imam Khamenei alikutana na wanazuoni na wasomaji mashuhuri wa kimataifa wa Qurani tukufu wakati wa mahafali ya kushikamana na kujikurubisha na Qurani tukufu mkutano huo ulifanyika katika ukumbi wa Husainia Imam Khomeini jijini Tehran mnamo Machi 2, 2025. Imam Hamenei ameielezea Kurani tukufu kama mwongozo wazi na sahihi katika uwanja wa mahusiano ya kimataifa, akieleza kuwa taifa la Iran halina matatizo na mataifa mengine. Hata hivyo, alibainisha kuwa sasa linakabiliana na mrengo mkubwa wa madola ya kiistikbari na kikafiri au ya kinafiki. Akifafanua nukta hiyo, Imam Hamenei amesema Leo hii taifa la Iran linakabiliwa na mhimili mkubwa wa nguvu za kikafiri au za kinafiki. Kurani tukufu inatoa mwongozo jinsi ya kushughulika na madola kama hayo katika hatua mbalimbali mbali, ikionyesha wakati wa kuwasiliana, wakati wa kushirikiana, wakati wa kujibu kwa nguvu na wakati wa kuchukua silaha. Kwingineko, Rais Masud Pizishkian wa Iran, sambamba na kuwapongeza viongozi na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuutumia mwezi huu wa baraka kama chachu ya kuimarisha umoja, mshikamano na ushirikiano miongoni mwao. Katika ujumbe wake siku ya Jumapili, Pizishkian amesema anatumai Ramadhani hii itatumika kama kichocheo cha kuimarisha uhusiano na ushirikiano miongoni mwa mataifa ya dunia. Amesema kwa baraka za mwezi huu tunatarajia kupanuka kwa ushirikiano miongoni mwa nchi za Kiislamu. Aidha amehitaja Ramadhani ambayo inatofautishwa na miezi mingine kuwa fadhila zake kubwa na nyingi, kama fursa adhimu ya kutafakari zaidi na kutadaburi juu ya uumbaji wa binadamu na ulimwengu pamoja na kutimiza amri za Mwenyezi Mungu za ukarimu na wema kadhalika. Ujumbe huo wa Ramadhani wa rais wa Iran umeangazia masaibu ya watu wa Palestina na Lebanon. Amesema kwa baraka za mwezi huu na kupitia juhudi za pamoja za viongozi wa nchi za Kiislamu, tunatumai kupunguza mateso ya taifa la Palestina na haswa watu wa Gaza na Lebanon. Rais wa Iran amesisitiza umuhimu wa kustawisha umoja kati ya nchi za Kiislamu na amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni unafanya jinai kwa sababu ya mifarakano miongoni mwa Waislamu. Rais wa Iran amesisitiza pia kuwa kuimarisha maelewano na uhusiano miongoni mwa nchi za Kiislamu ni miongoni mwa mambo ya lazima katika hali ya sasa ya dunia. Kwingineko, spika wa bunge la Iran Muhamed Bagher Khalibaf amewapongeza maspika wenzake katika nchi za Kiislamu kwa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sehemu moja ya ujumbe wa kheri za mwezi wa Ramadhani za spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu imesema hii leo nchi za Kiarabu na Kiislamu zinakabiliwa na mtihani mkubwa, na kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza, sio tu cha watu wa eneo hili bali pia ni nembo ya umoja wa ubinadamu na suala muhimu zaidi la umoja uh, wa Kiislamu tangu zamani hadi siku zijazo. Amesisitiza kuwa stratejia ya mukawama au mapambano ya Kiislamu itaendelea kuwa nguvu zote hadi kukomeshwa kikamilifu dhulma na uvamizi katika nchi ya Palestina. Pika Mohamed Baqir Qalibaf ameahimiza mabunge ya nchi za Kiislamu kutekeleza vyema majukumu yao ya kutetea malengo ya mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina kwingineko. Spika wa bunge la Iran amesema mustakabali wa nchi zinazotegemea mataifa mengine kwa ajili ya kudhaminiwa usalama na maendeleo eh, ni kufeli na kugonga mwamba. Kalibafu amesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge hapa mjini Teheran siku ya Jumapili na kutangaza bayana kwamba kutegemea nguvu za nje haswa mabeberu kutasababisha kushindwa kusikoweza kuepukika. Leo hii dhati na taswira halisi ya madhalimu imefichuliwa, spika wa bunge la Iran amesema bila kuashiria moja kwa moja tukio la karibuni la rais wa Ukraine Vladimir Zelenski alivyodhalilishwa na mtawala wa Marekani Donald Trump katika ikulu ya White House. Katika mkutano huo juma iliyopita ulotibuka baada ya video, uh, ya vita vya maneno, Trump alimshutumu Zelenski kwa kutoonyesha shukurani za kutosha kwa msaada wa kijeshi na kifedha wa Marekani kwa Kiev. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa ingawa kuwapinga wakandamizaji kunaweza kuwa kugumu au kwa gharama kubwa, kuegemea upande wao na kuungana nao hatimaye huwa na matokeo mabaya zaidi. na wiki hii kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei katika wiki ya rasilimali asili na siku ya upandaji miti amepanda miche mitatu ya miti. Baada ya kupanda miche hiyo Jumatano asubuhi hapa Tehran, Imam Khamenei ameelezea upandaji miti kuwa ni hatua yenye faida, yenye mtazamo wa baadaye na inayozalisha utajiri. Pia amesisitiza umuhimu wa kuzingatia kwa uzito harakati ya kitaifa ya upandaji miti iliyozinduliwa mwaka jana katika serikali ya marehemu shahidi Rais Ibrahim Raisi. Amesema kuwa watu wote wanapaswa kushiriki katika upandaji miti kama kitendo chema na kizuri, ili kwa kuongezeka miti mazingira ya maisha yawe na uzuri na hewa safi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja wa upandaji wake wa miti kila mwaka kuwa ni ishara ya kukumbusha kuwa upandaji miti sio tu kwa vijana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja upandaji wake wa miti kila mwaka kuwa ni ishara ya kukumbusha kuwa upandaji miti sio tu kwa vijana bali ni jukumu la watu wa rika zote. Amesitiza kuwa kila mtu anapaswa kuwa na shauku na msukumo wa kushiriki katika kazi hii muhimu kubwa na yenye uzuri. Ayatullah Hamenei amebainisha kuwa upandaji miti ni uwekezaji wenye faida kubwa kwa njia mbalimbali mbali na njia ya kuzalisha utajiri. Na ameongeza kuwa kupanda miti iwe kwa ajili ya kupata matunda au kwa ajili ya matumizi ya mbao ni jambo lenye faida kubwa na halina hasara yeyote. Imam Khamenei ameendelea kubaini kuwa miti na mashamba ni vyanzo vya hewa safi na utulivu wa kiroho kwa kusema, khode derakht wa sabze moye tarawat wa safai muhit zendegist. Miti na mimea husaidia siyo tu kuboresha hali ya hewa, bali pia huleta uzuri wa mazingira na faraja ya kiroho kwa binadamu, kwani miti na mimea ni ya kuvutia kwa matu na kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu imam Khamenei, kuhusiana na umuhimu wa kupanda miti, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya daktari bingwa wa upasuaji aliyewahi pia kuwa waziri wa afya Profesa Filimon Michael Sarungi ambaye aliaga dunia siku ya Jumatano. Usio yajua ya jua ya Profesa Sarungi, waziri aliyevua cheo kutibu wagonjwa, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo na kufafanua kuwa akiwa daktari bingwa wa kwanza wa upasuaji wa mifupa nchini Profesa Sarungi ameacha alama zisizofutika ikiwemo simulizi ya alivyomwokoa majeruhi aliyenasa kwenye treni. Gazeti la Nipashe nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, likiandika upekee wa Sarungi. Kwa upande wake, Nipashe limemwelezea tabibu huyo kwa dondoo isemayo, aliisuka Muhimbili, hakuacha kazi yake, akaiendeleza Simba Sports Club, Warioba kimiti wa enzi nyayo zake lakini mbali na habari hiyo ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na habari nyingine yenye anwani waziri awaka viwango duni ujenzi wa barabara za, na katika habari nyingine ni pashe linamnukuu mbunge wa CCM Luhaga Mpina akisema tumefikia wabunge 68 tunaopigania sheria ya kunyonga mafisadi lakini mbali na habari ya kifo cha Profesa Sarungi, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yamechangamkia habari kuhusu kauli ya matumaini iliyotolewa na naibu waziri mkuu na waziri wa nishati Dr. Doto Biteko katika kongamano na maonyesho ya petroli ya jumuiya ya Afrika Mashariki EAPCE 25 isemayo huduma ya gesi itamfikia kila Mtanzania. Ndivyo lilivyoandika Taifa Tanzania. Wamachinga limeandika Dkt Biteko, serikali itajenga mtandao mkubwa mabomba ya gesi. Gazeti la serikali Habari Leo kwa upande wake limevutiwa na habari liliyoiakisi kwa kichwa cha maneno, Mpango ataka magari ya umeme, gesi. Dondoza habari hiyo zinasema, yamo ya vyombo vya ulinzi na usalama, aagiza uwazi, uratibu biashara ya kaboni magari elfu saba yafungwa mfumo wa gesi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo inasema familia 8 kupandikiza mimba Muhimbili, wagonjwa wasamehewa bilioni 80 za tiba, 55 wawekewa maputo. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na, na Zanziba Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari D Mwinyi wanawake wanieni nafasi za uongozi. Aidha limeandika mabadiliko tabia nchi, tishio kiafya, asema Dr Mpango. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Huko nchini Kenya anaanza na Standard, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, kuwatunukia wanaume wa Hewallah. Gazeti hilo linawakusudia wabunge watiifu kwa rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga, ambao wametunukiwa nyadhifa za kuongoza kamati za Bunge. Sta kwa upande wake limeupamba ukurasa wake pia wa mbele kwa picha inayowaonyesha viongozi hao wawili wakipeana mikono kwa furaha, na kuandika handisheki nyingine, Ruto kuipatia timu ya Raila. Gazeti hilo likinukuu duru maalum zinaeleza kwamba Raila atadhibiti asilimia 50 ya nyadhifa za serikali na anatarajiwa kuteua mawaziri wengine wasiopungua watatu. Ni njia gani anayopita Raila? Ndivyo lilivyoandika Daily Nation. Mbali na kuzungumzia sakata la namna magavana walivyochoma shilingi bilioni sita nukta sita kwa starehe, ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya aliyekuwa jaji mkuu David Maraga ikibeba kichwa kikuu cha habari ni peni uraisi mwone Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika jaji mkuu wa zamani David Maraga ameahidi kuinyosha Kenya na kuirejesha katika mkondo wa utawala bora iwapo Wakenya watamchagua kama rais mwaka 2027. Bwana Maraga Alhamisi alisema atapambana na mafisadi ili kuhakikisha katiba inaheshimiwa na watu wote. Alidai kwamba uongozi wa sasa wa Rais William Ruto haulipeleki taifa popote, kwa sababu kuna uwizi uliokithiri na walioko serikalini wanajali tu maslahi yao ya binafsi. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na New Vision ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari: mia moja watiwa hatiani kwa kutotoa maelezo kuhusu utajiri walio nao. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari yenye anwani Uchaguzi mdogo wa Kawempe Kaskazini utakuwa huru na wa haki, asema mkuu wa tume ya uchaguzi. Nalo gazeti la Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anuani, Museveni ataja timu itakayomchunguza Kisake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa jina la Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tumo katika mwezi wa dhifa na ugeni wa Mwenyezi Mungu, mwezi ambao ni msimu wa machipuo wa ibada, na ndani yake milango ya rehma ya Mwenyezi Mungu inafunguliwa kwa waja wake na ni fursa ya kipekee ya kurejea kwa Mola kwa toba na kuomba maghufira na msamaha. Mwezi wa Ramadhani ni kama mji mtakatifu ambao kila mwaka huwa mwenyeji wa wageni wa Mungu kwa kipindi cha takriban mwezi mmoja katika mwezi huu kila kona ya mji inaashiria kwa Mwenyezi Mungu mmoja, na historia yake inaanzia mwanzo wa uumbaji wa mwanadamu. Mitume na manabii wa Mwenyezi Mungu ndiyo wageni wa kwanza wa karamu hiyo adhimu, na Mungu mwingi wa rehema, mwenye ukuu usio na kifani, ndiye mwenyeji wa karamu na dhifa hiyo kubwa. Tunapaswa kutumia vyema fursa hii ya mwezi wa karamu ya Allah subhanahu wa taala kwa ajili ya kuhuisha agano letu na Mola Muumba. Kwa kawaida, mgeni anayekwenda ugenini kwa mkuu au mtu azizi na adhimu hujipamba kwa mavazi maridadi na kujipaka uturi wenye harufu nzuri. Hivyo basi, katika safari yetu kwenye mji huo wa karamu ya Mola Muumba, tunapaswa kujipamba kwa vazi la takwa na uchamungu, matendo mema, na kutakasa zaidi nia na nafsi zetu. Tukumbuke maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pale aliposema kabla kidogo ya kuanza mwezi wa Ramadhani kwamba ayuha nnas, kwa hakika umekujieni mwezi wa Allah kwa baraka, rehma na msamaha, mwezi ambao ni bora zaidi ya miezi mingine mbele ya Mwenyezi Mungu. Nyusiku zake ni bora kuliko nyinginezo, saa zake ndizo bora kabisa kuliko saa zote ni mwezi ambao ndani yake mmekaribishwa kwa wageni wa Mwenyezi Mungu akttwjda <muchanmati> d ya Wapenzi wasikilizaji, tunakipamba kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amesema, mwenye kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wakati wa joto kali la mchana na kupatwa na kiu, Mwenyezi Mungu huwaamuru malaika elfu moja wampanguse uso wake na wampe bishara njema mpaka atakapofuturu kisha Mwenyezi Mungu husema, ni nzuri iliyoje harufu na uturi wako, enyi malaika wangu, shuhudieni kwamba mimi nimemsamehe. Hadithi hii inatukumbusha kwamba funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani si kitendo cha kimwili tu, bali kinagusa undani wa nafsi ya mwanadamu na kumweka karibu zaidi na Mwenyezi Mungu. Kama tunavyojua, kufunga ni wajibu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na Waislamu wote duniani hujizuia kula, kunywa na kadhalika katika mchana wa mwezi mtukufu. Katika mafundisho ya dini na Qurani, funga imearifishwa kama mojawapo ya njia za kumkaribia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa kufunga katika mwezi huu mtukufu, Waislamu hujishughulisha zaidi na ibada kuliko hapo awali na kutakasa nafsi zao kwa kusoma Qurani, kuzidisha swala za mchana na usiku na kuomba duaa sambamba na kustahamili kiu na njaa. Kufunga swaumu kuna athari kubwa za kiroho. Mazoezi haya ya mwezi mzima hupunguza matamanio ya kidunia moyoni mwa mwanadamu na kumwelekeza kwenye ulimwengu wa kiroho na kimaanawi. Kufunga swaumu pia hulainisha na kusafisha nafsi na kutayarisha moyo ili uwe tayari kupokea hakika za juu zaidi. Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, mwenye kufunga katika mwezi wa Ramadhani na akayazuia macho, masikio na viungo vyake vya mwili kufanya mambo yaliyoharamishwa, kusema uongo na kusengenya, kwa nia ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala <mulia> Funga, wapenzi wasikilizaji, kwa maana yake halisi, ina maana ya kutakasa nafsi na roho ya mwanadamu na siyo tu kuvumilia njaa na kiu. Imepokewa kwamba mwanamke mmoja alikuwa amefunga swaumu, lakini alikuwa akimtukana na kumkera mara kwa mara jirani yake. Mtume aliposikia habari hiyo, aliamuru mwanamke huyo atayarishiwe chakula mchana wa Ramadhani. Mtume alimwambia yule mwanamke, kula chakula hiki. Mwanamke alijibu kwa mshangao, ya Rasulullah, mimi nimefunga. Mtume alisema, unadai umefunga ilhali unamtukana jirani yako. Elewa kwamba kufunga si kuacha kula na kunywa pekee. Mwenyezi Mungu ameifanya funga kuwa kizuizi dhidi ya maneno na mienendo mibaya. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama akasema kwa masikitiko na huzuni: ni wachache walioje waliofunga na wengi walioje walioshinda njaa. Imepokewa pia katika kitabu cha Mizanul Hikma kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ali zake, alimwambia sahaba wake mwema Jabir bin Abdillahil Ansari kwamba: ewe Jabir, mwezi wa Ramadhani umeingia anayefunga mchana akatumia sehemu yake ya usiku kwa ajili ya ibada akazuia tumbo utupu na ulimi wake kufanya haramu atatoka katika madhambi yake kama alivyotoka katika mwezi wa Ramadhani. Kisha Jabir bin Abdillahi al Ansari alisema, ya Rasulullah, ni mazuri yaliyoje maneno yako. Mtume alisema, na ni magumu yaliyoje masharti haya ya Jabir. Vilevile imepokewa kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi kudsi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amesema, mtu ambaye viungo vyake havifungi na kujiepusha yali niliyoharamisha, sina haja ya yeye kuacha chakula na kinywaji chake kwa ajili yangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amesema, funga ya kweli ni ngao inayomkinga mwanadamu na moto wa Jahannam. Asaumu junnatu minan nar. Mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Jafaru Sadiq alaihi salamu, pia anasema, ukifunga hakikisha kwamba masikio na macho yako yamefunga na kujizuia yaliyoharamishwa na viungo vyote vya mwili wako vinajiepusha na maovu, na uwache upuuzi na kumuudhi hadimu wako. Katika sehemu hii ya mwisho ya kipindi chetu tusikilize mojawapo ya dua zinazosomwa katika mwezi wa Ramadhani. Ewe Mola wangu Mlezi, nipe nguvu katika siku hii ya kutekeleza amri zako, na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja wewe, na unifanikishe kukushukuru kwa ukarimu wako, na unilinde kwa ulinzi na sitara yako ewe mbora wa wenye kuona dua hii inatukumbusha kwamba mwanadamu anahitaji nguvu za kimwili na kiroho ili kuweza kumtumikia Mungu kwa hakika kufunga ni mazoezi ambayo yanahitaji nguvu za kimwili na nguvu za roho irada na azma thabiti ya mwanadamu tunapaswa kumwomba Allah subhanahu wa ta'ala atupe nguvu za kufanya ibada na kufunga katika mwezi huu wa Ramadhani kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kutaja jina lake daima huipa nafsi furaha isiyo na kifani kwa mtu ambaye amejaliwa maarifa ya kumjua Allah subhanahu wa taala. Mtu anayemjua Mungu ipasavyo humpenda kumwashiki na kumkumbuka muda wote. Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu, anasema yeyote anayependa kitu basi kitu hicho huwa uradi katika ulimi wake. Man ahabba an ahaba la hija bidhikrih mtu mwenye kufunga swaumu kama hii dua yake inakubaliwa na kujibiwa na mwenyezi mungu hasa wakati wa kufuturu hadrat imam jafaru sadiq alaihi salam anahadithia kutoka kwa baba zake kutoka kwa amiru lmuminin alaihi salam kutoka kwa mtume wa mwenyezi mungu muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalama kwamba amesema Watu wanne dua zao hazikataliwi na maombi yao hufunguliwa milango ya mbinguni na kufika kwenye arshi: dua ya mzazi kwa mtoto wake, dua ya mwenye kudhulumiwa dhidi aliyemdhulumu, dua ya mwenye kufanya umra mpaka atakaporudi, na dua ya mwenye kufunga mpaka afungue saumu yake. Wassalamu alaikum Leo katika historia leo ni Ijumaa tarehe sita Ramadhani mwaka 1446 Hijiria inayosalifiana na tarehe 7 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 983 iliyopita, yaani tarehe sita Ramadhani mwaka 463 Hijiria alifariki dunia Hamza bin Abdulaziz Dailami, ambaye pia alifahamika kwa jina la Salar, mwanachuoni mkubwa wa karne ya tano Hijiria, katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Alifahamika kwa lakabu ya Abu Ali. Miongoni mwa kazi muhimu za msomi huyo wa Kiislamu ni vitabu vilivyokuwa na anwani za almarasim alalawiya walahkami alnabawiya na vilevile mkusanyiko wa vitabu kumi alioupa jina la jawami ulfiqh. Vitabu vingine vilivyochapishwa vya mwana zuoni huyo ni pamoja na alabwab walfusul na takrib vilivyojadili maswala ya fiqhi. katika siku kama hii ya leo miaka 751 iliyopita alifariki dunia mwana falsafa wa Kitaliano Thomas Aquinas. Alizaliwa mwaka 1225 katika mji wa Napol na kupata elimu ya dini katika mji huo hadi chuo kikuu. Mwanafikra huyo alibuni falsafa makhususi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga hatua za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mungu muumba. Aquinas, kama alivyokuwa Aristoto, aliamini kwamba ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho. Vile vile aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila moja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na ukweli wa mambo. Tarehe 7 Machi miaka 260 iliyopita alizaliwa Nisefor Nipse, mwanakemia wa kifaransa na mmoja wa waasisi wa sanaa ya upigaji picha. Nipse alikuwa mtu wa kwanza aliyefanikiwa kupiga picha ya kwanza duniani. Baada ya hapo, Nisefor alitengeneza kamera ya kupiga picha kwa kushirikiana na marafiki zake. Mwanakemia huyo wa Ufaransa aliaga dunia mwaka 1833. Na, na katika siku kama ya leo, miaka 89, iliyopita vikosi vya jeshi la Ujerumani ya Kinazi vilifanya mashambulizi ya kwanza baada ya vita vya kwanza vya dunia. Wanajeshi wa Ujerumani walipuuza makubaliano ya Warsaw na Locarno kwa amri ya Adolf Hitler, na hivyo kuingia eneo la Ranani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya Locarno na Warsaw, eneo la Ranani lilikuwa likigombaniwa kati ya Ufaransa na Ujerumani, na lilitangazwa kuwa eneo lisiloegemea upande wowote. Hata hivyo, jeshi la Ujerumani liliamua kuliteka na kulikalia kwa mabavu eneo hilo katika siku ya leo, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la utamaduni na mawasiliano ya Kiislamu la Iran, Hujjatulislam Muhammad Mahdi Imanipur amesema kuundwa baraza la Quran la ulimwengu wa Kiislamu kunaweza kusahilisha ujengaji wa uhusiano na kubadilishana tajriba kwa ajili ya ushirikiano kati ya Waislamu. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameidhinisha vizuizi vikali vya kuwekewa Waislamu wa Palestina kuingia katika msikiti wa Al Aksa kwa ajili ya sala ya Ijumaa wakati huu wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya imeutaka mtandao wa kijamii wa China wa TikTok uondoe maudhui za kingono zinazowalenga na kuwaathiri watoto na mahakama ya kimataifa ya haki ya Umoja wa Mataifa, ICJ, imetangaza kuwa imepokea mashtaka yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya muungano wa falme za Kiarabu au Imarati, ambapo Khartumu inayotuhumu Abu Dhabi kuwa imekiuka mkataba wa mauaji ya kimbari kwa kuwapa silaha na kuwafadhili kifedha wanamgambo wa RSF katika vita vya ndani vya Sudan na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni nikikutakieni, saumu njema na yenye kutakabaliwa. Asanteni na kwaahirini.