Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo Wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu usinidhalilishe katika siku ya leo kwa kukuasi wewe, wala usinipige kwa bakora ya nakama zako, na uniweke mbali ndani ya siku ya leo kutokana na mambo yanayosababisha hasira zako, kwa ihsani na neema zako, ewe kimbilio la matumaini ya wenye kutumaini. Amina ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Ijumaa tarehe 6 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1446 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Machi 2025 miladia. Kwa asubuhi hii ya leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na kipindi cha makala cha Iran Jumahili pamoja na makala ya kila siku ya -le leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema kufurushwa wa Palestina Ghaza ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari. Hamas yasema imejiandaa kwa chochote kitachotokea baada ya onyo la mwisho alilotoa Trump Mali na Russia za zajadili kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi na White House yakiri kuwa Marekani imefanya mazungumzo ya moja kwa moja na Hamas. habari kamili. Iran imesema mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza na kuwapeleka katika nchi jirani ni kuendeleza mauaji ya kimbari kwa kutumia zana za kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai, sanjari na kuashiria juhudi za Iran za kutaka kufanya kikao cha jumuiya ya nchi za Kiislamu amesema mpango wa kuwahamisha kwa nguvu watu wa Gaza kutoka Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari kwa kutumia njia nyingine, yaani kwa kutumia vyombo vya kisiasa. Akizungumza katika mahojiano ya televisheni kuhusu mahitaji, maelezo na ajenda za mkutano wa jumuiya ya nchi za Kiislamu mpaka amesema madhumuni ya ombi la kufanyika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje kwa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC ni kutaka kuitanabahisha OIC ikiwa ndio jumuiya muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu katika suala ambalo linaitia wasiwasi mkubwa jamii na nchi za Kiislamu, na suala lenyewe ni hatari ya kuendelea mauaji ya halaiki ya Wapalestina hasa watu wa Ghaza. Bakai ameongezea kwa kusema pia ajenda nyingine itakuwa ni kuchunguza matukio hatarishi yanayoshuhudiwa katika Ukingo wa Magharibi. Falsafa muhimu zaidi ya kuwepo jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu ni kadhia ya Palestina, yaani tangu mwanzo wa kuanzishwa kwa OIC ilikuwa ni kushughulikia kadhia ya watu wa Palestina ambayo ilikuwa ni juhudi za kupata haki, mamlaka na uhuru wa kujitawala. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa mantiki inahukumu kwamba shirika la OIC linapaswa kufanya mkutano kwa kuzingatia hali ya hivi sasa ambapo wananchi wa Palestina wanakabiliwa na mgogoro usio na kifani. Brigedi za Izuddin ul Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamasi, zimetangaza kwamba zimejiandaa kwa chochote kitachotokea na zingali ziko kwenye hali ya tahadhari kamili, zikisisitiza kuwa vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel vya kuanzisha tena vita dhidi ya ukanda wa Ghaza havitatoa hakikisho kwa utawala huo dhalimu la kuweza kuwakomboa wa mateka wake. Abu Ubaida, msemaji wa brigedi za al-Qasam, amebainisha hayo katika hotuba iliyorekodiwa kwa video na kurushwa hewani Alhamisi usiku, akisisitiza kwamba kile ambacho utawala ghasibu wa kizayuni umeshindwa kukipata kupitia silaha na vita, hautaweza kamwe kukipata kwa vitisho na hila. Msemaji wa Alkhasam ametoa tamko hilo siku moja tu baada ya rais wa Marekani, Donald Trump, kutishia kwamba Wapalestina katika ukanda wa Ghaza na wapiganaji wa Hamasi watauawa ikiwa hawatawaachilia mara moja mateka waliosalia wa Israel wanaoshikiliwa katika eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro. Abu Ubaida amefafanua kuwa licha ya ukiukaji wa makubaliano na usaliti unaofanywa na adui mzayuni Hamasi imeendelea kuheshimu na kutekeleza kikamilifu makubaliano hayo ya kubadilishana mateka na kuithibitishia hilo dunia na wapatanishi. Msemaji wa Alkasamu ameongezea kwa kusema tumeamua na tungali tunataka kushikamana na makubaliano haya, ili kuzuia umwagaji wa damu ya watu wetu, kuondoa visingizio vyovyote, na kuheshimu ahadi tulizotoa kwa wapatanishi. Katika sehemu nyingine ya tamko hilo la tawi la kijeshi la Hamas, Abu Ubaida ametoa indhari kwa kusema umma wa Kiislamu hautapata amani au utulivu wala hautakuwa na nafasi ya kuheshimika miongoni mwa mataifa hadi ardhi hii takatifu, yani Palestina, itakaposafishwa kwa kuondolewa wazayuni maghasibu. Vilevile amesisitiza kuwa njia fupi zaidi ya kupatikana uthabiti na amani katika eneo ni kuudhibiti utawala wa kizayuni na kuulazimisha utekeleze ahadi zake ulizosaini kuwa utazitimiza. Msemaji wa Alkasamu ametahadharisha kwa kusema kitisho anachotoa adui cha kurejea vitani kitatusukuma tu kurudi kwenye medani ya vita ili kumaliza mabaki ya itibari yake, na akasisitiza kwamba vitisho unavyotoa utawala wa kizayuni vinadhihirisha udhaifu wake tu na fedheha uliopata. Aidha, ametoa indhari kwamba kushadidi uchokozi wowote mpya utakaoanzishwa na jeshi la kizayuni kunaweza kusababisha mauaji kwa baadhi ya mateka waliosalia wa adui mzayuni. Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Columbia cha Marekani wamekosoa vikali jinsi uongozi wa chuo hicho unavyoshughulikia maandamano ya waungaji mkono wa Palestina, wakiushutumu uongozi huo kwa kusaliti jukumu lake na kuwadhaminia usalama wa wanafunzi na uhuru wao wa kujieleza. Katika barua ya umma iliyotolewa jana Alhamisi, chama cha uongozi wa wanafunzi SGA cha kitivu cha Barnard kimeshutumu uongozi wa chuo kwa kuvunja ahadi ya muda mrefu iliyotolewa na rais wa chuo hicho, ikisisitiza kwamba taasisi hiyo iliahidi kutoalika idara ya polisi ya New York NYPD kwenye chuo kikuu. SGA imeashiria picha na video za kuhuzunisha za wanafunzi wenzao wakitendewa ukatili na kunyamazishwa walipokuwa wakishiriki maandamano ya amani, hasa kulaani uwepo wa polisi wa NYPD chuoni hapo. Jumatano alasiri maafisa wa polisi wa New York walihamisha wanachuo kutoka maktaba ya chuo cha Barnard ambapo waandamanaji wanaoiunga mkono Palestina walikuwa wameketi kulalamikia kufukuzwa wanafunzi watatu wanaounga mkono Palestina kwa madai ya tishio la bomu. Ikumbukwe kuwa Aprili mwaka jana wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Columbia nchini Marekani walianzisha maandamano ya kupinga jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina, maandamano ambayo yalichochea cheche za mwamko katika vyuo vikuu vingine vya nchi hiyo na hata katika nchi za Ulaya licha ya mbinyo wa polisi. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Rasia ukiongozwa na naibu waziri wa ulinzi Yunus Bek Yevkurov umetembelea Mali na kufanya mazungumzo na maafisa wa taifa hilo la Afrika Magharibi kuhusu kuimarisha ushirikiano wa usalama na ulinzi wa pande mbili. Safari ya Yevkurov nchini Mali inakuja baada ya kutia saini makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi katika Jamhuri ya Afrika Kati wakati wa ziara yake mwishoni mwa Februari. Rais wa mpito wa Mali Jenerali Asimi Goita aliupokea ujumbe huu wa Rasia na kufanya nao mazungumzo kuhusu uhusiano wa pande mbili, ofisi yake ilitangaza katika taarifa fupi siku ya Jumatano. Shirika la habari la Rusia la African Initiative limeripoti kuwa mazungumzo kati ya Yevkorov na waziri wa ulinzi wa Mali Sadio Kamara yalijikita juu ya hali ya usalama katika eneo la Sahel barani Afrika, kwa mujibu wa African Initiative. Pande hizo pia zimejadili utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili yaliyotiwa saini hapo awali juu ya ushirikiano wa kijeshi na kiufundi. Eneo la kaskazini mwa Mali limekuwa kitovu cha uasi mbaya wa wanamgambo katika eneo la Sahel ambao ulizuka mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kuenea hadi nchi jirani za Niger na Burkina Faso. Vifo vilivyoripotiwa katika nchi tatu hizo za Afrika Magharibi vilifikia kiwango cha juu cha watu 7620 katika nusu ya kwanza ya 2024 pekee, kwa mujibu wa shirika la Armed Conflict Location and Event Data. Taarifa hii habari za ulimwengu inaendelea kukujieni kutoka hapa redio Teheran. Afisa mmoja mwandamizi wa Yemen amepuuzilia mbali hatua ya Marekani ya kuitambua harakati ya mukawama ya Ansarullah kama kundi la kigaidi, akisema uamuzi huo hauna uhalali wowote. Muhammad Ali al Houthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alisema hayo jana Alhamisi na kuongeza kuwa kufikishwa misaada ya kibinadamu Ghaza ni muhimu zaidi kwetu kuliko uamuzi huu wa Marekani ambao hauna uhalali. Mtandao wa habari wa Al Mayadin umemnukua Al Houthi yakishutumu kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza na kutaja kitendo cha kupindisha makubaliano ya kusitisha mapigano kama ugaidi wa Kimarekani. Siku ya Jumani, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, alitangaza kuwa Washington kwa mara nyingine tena imeorodhesha harakati ya Ansarullah kama shirika la kigeni la kigaidi. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesistiza kuwa kuingizwa harakati ya Ansarullah katika orodha ya ugaidi ni kitendo kilichopitwa na wakati na hakina uhalali wowote isipokuwa kuutumikia Uzayuni. Na ikulu ya White House imethibitisha ripoti inayodai kuwa Marekani imefanya mazungumzo ya moja kwa moja na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas yenye makao yake katika ukanda wa Ghaza. Katibu wa habari wa ikulu ya White House Carolyn Levitt amesema utawala wa rais Donald Trump ulimtuma Adam Bohler, afisa wa Washington anayefuatilia mateka wa Marekani wanaoshikiliwa nji ya nchi kujadili hatima ya mateka wa, wa nchi hiyo ambao wanazuiliwa Ghaza. Ameeleza bayana kuwa kushiriki katika mazungumzo duniani kote ili kutumikia masilahi ya watu wa Marekani ni jambo ambalo Rais analiamini amesema Levit hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari na kuongeza kuwa rais anaamini hilo ni jambo sahihi kwa watu wa Marekani. Matamshi hayo yametolewa katika hali ambayo Marekani inaitambua Hamas kama shirika la kigaidi. Washington ilichukua hatua wa hiyo mwaka 1997 kutokana na harakati hiyo ya mukawama kupinga uvamizi na uchokozi wa Israel na ukaliaji wake wa mabavu wa ardhi za Palestina unaoungwa mkono na Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho onyo la Iran kwa troika ya Ulaya kwa kukiuka azimio la Umoja wa Mataifa na JCPOA. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mashirika ya kimataifa yaliyoko mjini Vienna ametoa indhari kwa troika ya Ulaya kuhusiana na ukiukaji wake wa azimio la umoja wa mataifa na la mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA. Musen Naziri Asli alitoa onyo na indhari hiyo siku ya Jumatano, Machi tano, katika kikao cha bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mjini Vienna. Na akabainisha kama ninavyonukuu, troika ya Ulaya haiko katika nafasi ya kisheria au ya kimaadili ya kuamilisha utaratibu wa mzozo dhidi ya Iran, kwa sababu troika hiyo imekiuka azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na JCPOA, mwisho wa kunukuu. Naziri Asli aliashiria jinsi Iran inavyoheshimu misingi ya kuzuia uenezaji silaha za nyuklia na makubaliano yaliyopo baina yake na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kuhusiana na suala hilo. Na akaongezea kwa kusema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kuzingatia misingi yake yenye nguvu ya kiitikadi na kistrategia, inazichukulia silaha za maangamizi ya umati na hasa silaha za nyuklia kuwa ni kitu kilichopitwa na wakati, si cha kiutu na chenye madhara kwa amani na usalama wa kimataifa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa amekosoa pia upande wa pili iliyofikia makubaliano nao kwa kutotimiza wajibu wake, wakati Iran imeshikamana kikamilifu na majukumu yake kulingana na makubaliano hayo, na akasema kwa kupitia kurejesha katika hali ya kawaida miamala ya kibiashara na kiuchumi na Iran, JCPOA ilitakiwa ikidhi maslahi ya wote. Lakini je, natija hiyo imepatikana? Tangu mwanzoni kabisa na hata kabla ya kujitoa Marekani na hata kabla ya kujitoa Marekani, ilidhamiria kwa nia mbaya kuzuia kurejeshwa katika hali ya kawaida uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na Iran na kuinyima manufaa ya kiuchumi yaliyoainishwa katika JCPOA. Katika kutekeleza sera zake zenye misingi mikuu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitahadharisha kila mara kuhusu namna Marekani na upande wa Ulaya zinavyohalifu na kutotekeleza ahadi na majukumu yao kuhusiana na JCPOA na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Maafisa wa Iran wamechukua hatua na misimamo kulingana na namna upande wa pili unavyohalifu ahadi zake. Katika miaka ya hivi karibuni, Marekani na pande za Magharibi zimetumia kila fursa kueneza hujuma na propaganda hasi za vyombo vya habari dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran, wakati utawala haramu wa kizayuni unaongeza maghala yake ya nyuklia kwa kuungwa mkono na kufumbiwa macho na Marekani na serikali za Magharibi, hatua ambayo itakuwa ni tishio kubwa kwa usalama wa kikanda na itavuruga zaidi utulivu na uthabiti. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa jina la Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tumo katika mwezi wa dhifa na ugeni wa Mwenyezi Mungu, mwezi ambao ni msimu wa machipuo wa ibada na ndani yake milango ya rehma ya Mwenyezi Mungu inafunguliwa kwa waja wake, na ni fursa ya kipekee ya kurejea kwa Mola kwa toba na kuomba maghufira na msamaha. Mwezi wa Ramadhani ni kama mji mtakatifu ambao kila mwaka huwa mwenyeji wa wageni wa Mungu kwa kipindi cha takriban mwezi mmoja. Katika mwezi huu, kila kona ya mji inaashiria kwa Mwenyezi Mungu mmoja, na historia yake inaanzia mwanzo wa uumbaji wa mwanadamu. Mitume na manabii wa Mwenyezi Mungu ndiyo wageni wa kwanza wa karamu hiyo adhimu. Na Mungu mwingi wa rehema, mwenye ukuu usio na kifani, ndiye mwenyeji wa karamu na dhifa hiyo kubwa. Tunapaswa kutumia vyema fursa hii ya mwezi wa karamu ya Allah subhanahu wa taala kwa ajili ya kuhuisha agano letu na mola muumba. Kwa kawaida, mgeni anayekwenda ugenini kwa mkuu au mtu azizi na adhimu hujipamba kwa mavazi maridadi na kujipaka uturi wenye harufu nzuri. Hivyo basi, katika safari yetu kwenye mji huo wa karamu ya mola muumba tunapaswa kujipamba kwa vazi la takwa na uchamungu, matendo mema, na kutakasa zaidi nia na nafsi zetu. Tukumbuke maneno ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pale aliposema kabla kidogo ya kuanza mwezi wa Ramadhani kwamba ayuhanas, kwa hakika umekujieni mwezi wa Allah kwa baraka, rehma na msamaha, mwezi ambao ni bora zaidi ya miezi mingine mbele ya Mwenyezimungu nyusiku zake ni bora kuliko nyinginezo, saa zake ndizo bora kabisa kuliko saa zote. Ni mwezi ambao ndani yake mmekaribishwa kwa wageni wa Mwenyezi Mungu. <muchanmati> Wapenzi wasikilizaji, tuna kipamba kipindi chetu cha leo kwa hadithi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amesema, mwenye kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wakati wa joto kali la mchana na kupatwa na kiu, Mwenyezi Mungu huwaamuru malaika elfu moja wampanguse uso wake na wampe bishara njema mpaka atakapofuturu. Kisha Mwenyezi Mungu husema, ni nzuri iliyoje harufu na uturi wako, enyi malaika wangu, shuhudieni kwamba mimi nimemsamehe. Hadithi hii inatukumbusha kwamba funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani si kitendo cha kimwili tu, bali kinagusa undani wa nafsi ya mwanadamu na kumweka karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kama tunavyojua kufunga ni wajibu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na Waislamu wote duniani hujizuia kula, kunywa na kadhalika katika mchana wa mwezi mtukufu. Katika mafundisho ya dini na Qur'ani, funga imearifishwa kama mojawapo ya njia za kumkaribia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa kufunga katika mwezi huu mtukufu Waislamu hujishughulisha zaidi na ibada kuliko hapo awali na kutakasa nafsi zao kwa kusoma Qurani, kuzidisha swala za mchana na usiku na kuomba duaa sambamba na kustahamili kiu na njaa. Kufunga swaumu kuna athari kubwa za kiroho. Mazoezi haya ya mwezi mzima hupunguza matamanio ya kidunia moyoni mwa mwanadamu na kumwelekeza kwenye ulimwengu wa kiroho na kimaanawi. Kufunga saumu pia hulainisha na kusafisha nafsi na kutayarisha moyo ili uwe tayari kupokea hakika za juu zaidi. Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mwenye kufunga katika mwezi wa Ramadhani na akayazuia macho, masikio na viungo vyake vya mwili kufanya mambo yaliyoharamishwa, kusema uongo na kusengenya, kwa nia ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Funga wapenzi wasikilizaji, kwa maana yake halisi, ina maana ya kutakasa nafsi na roho ya mwanadamu na siyo tu kuvumilia njaa na kiu. Imepokewa kwamba mwanamke mmoja alikuwa amefunga saumu, lakini alikuwa akimtukana na kumkera mara kwa mara jirani yake. Mtume aliposikia habari hiyo, aliamuru mwanamke huyo atayarishiwe chakula mchana wa Ramadhani. Mtume alimwambia yule mwanamke, kula chakula hiki. Mwanamke alijibu kwa mshangao, ya Rasulullah, mimi nimefunga. Mtume alisema, unadai umefunga ilhali unamtukana jirani yako? Elewa kwamba kufunga si kuacha kula na kunywa pekee. Mwenyezi Mungu ameifanya funga kuwa kizuizi dhidi ya maneno na mienendo mibaya. Kisha Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallama akasema kwa masikitiko na huzuni, ni wachache walioje waliofunga na wengi walioje walioshinda njaa. Imepokewa pia katika kitabu cha Mizanul Hikma kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ali zake, alimwambia sahaba wake mwema Jabir bin Abdillahil Ansari kwamba ewe Jabir, mwezi wa Ramadhani umeingia Anayefunga mchana akatumia sehemu yake ya usiku kwa ajili ya ibada, akazuia tumbo utupu na ulimi wake kufanya haramu, atatoka katika madhambi yake kama alivyotoka katika mwezi wa Ramadhani. Kisha Jabir bin Abdillahi al Ansari alisema, ya Rasulullah, ni mazuri yaliyoje maneno yako. Mtume alisema, na ni magumu yaliyoje masharti haya ya Jabir. Vilevile, imepokewa kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hadithi kudsi kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu amesema, mtu ambaye viungo vyake havifungi na kujiepusha yali niliyoharamisha, sina haja ya yeye kuacha chakula na kinywaji chake kwa ajili yangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amesema, funga ya kweli ni ngao inayomkinga mwanadamu na moto wa Jahannam. Asaumu junatu minan nar. Mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Imam Jafaru Sadiq alayhi salamu pia anasema, ukifunga hakikisha kwamba masikio na macho yako yamefunga na kujizuia yaliyoharamishwa na viungo vyote vya mwili wako vinajiepusha na maovu, na uache upuuzi na kumuudhi hadimu wako. Katika sehemu hii ya mwisho ya kipindi chetu tusikilize mojawapo ya dua zinazosomwa katika mwezi wa Ramadhani. Ewe Mola wangu Mlezi, nipe nguvu katika siku hii ya kutekeleza amri zako, na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja wewe, na unifanikishe kukushukuru kwa ukarimu wako, na unilinde kwa ulinzi na sitara yako Ewe mbora wa wenye kuona. Dua hii inatukumbusha kwamba mwanadamu anahitaji nguvu za kimwili na kiroho ili kuweza kumtumikia Mungu. Kwa hakika, kufunga ni mazoezi ambayo yanahitaji nguvu za kimwili na nguvu za roho, irada na azma thabiti ya mwanadamu. Tunapaswa kumwomba Allah Subhanahu wa Ta'ala atupe nguvu za kufanya ibada na kufunga katika mwezi huu wa Ramadhani. Kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kutaja jina lake daima huipa nafsi furaha isiyo na kifani kwa mtu ambaye amejaliwa maarifa ya kumjua Allah subhanahu wataala. Mtu anayemjua Mungu ipasavyo humpenda kumwashiki na kumkumbuka muda wote. Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu anasema, yeyote anayependa kitu basi kitu hicho huwa uradi katika ulimi wake. Man ahabba shaian la hija bi dhikrih mtu mwenye kufunga swaumu kama hii dua yake inakubaliwa na kujibiwa na Mwenyezi Mungu hasa wakati wa kufuturu hadrat imam jafaru al sadiq alaihi salam anahadithia kutoka kwa baba zake kutoka kwa amiru lmuminin alayhi ssalam kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, kwamba amesema: watu wanne dua zao hazikataliwi, na maombi yao hufunguliwa milango ya mbinguni na kufika kwenye arshi: dua ya mzazi kwa mtoto wake, dua ya mwenye kudhulumiwa dhidi aliyemdhulumu, dua ya mwenye kufanya umra mpaka atakaporudi na dua ya mwenye kufunga mpaka afungue somu yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Ijumaa, Machi saba, katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya daktari bingwa wa upasuaji aliyewahi pia kuwa waziri wa afya, Profesa Filemon Michael Sarungi ambaye aliaga dunia siku ya Jumatano. Usio ya jua ya Profesa Sarungi, waziri aliyevua cheo kutibu wagonjwa, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, na kufafanua kuwa akiwa daktari bingwa wa kwanza wa upasuaji wa mifupa nchini, Profesa Sarungi ameacha alama zisizofutika ikiwemo simulizi ya alivyomwokoa majeruhi aliyenasa kwenye treni. Gazeti la Nipashe nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo na kuandika upekee wa Sarungi. Kwa upande wake, Nipashe limemwelezea tabibu huyo kwa dondo isemayo, aliisuka Muhimbili, hakuacha kazi yake, akaiendeleza Simba Sports Club walioba kimiti wa enzi nyayo zake. Lakini mbali na habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na habari yenye anwani Waziri awaka viwango duni ujenzi wa barabara za da. Na katika habari nyingine, ni pashe lina mnukuu mbunge wa CCM Luhaga Mpina akisema tumefikia wabunge 168 tunaopigania sheria ya kunyonga mafisadi. Lakini mbali na habari ya kifo cha profesa Sarungi, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya Tanzania yamechangamkia habari inayohusu kauli ya matumaini iliyotolewa na naibu waziri mkuu na waziri wa nishati Dakta Doto Biteko katika kongamano na maonyesho ya petroli ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAPCE 25. Huduma ya gesi itamfikia kila Mtanzania, asema Dakta Biteko, ndivyo lilivyoandika Taifa Tanzania. Wamachinga kwa upande wake limeandika Dakta Biteko, serikali itajenga mtandao mkubwa wa mabomba ya gesi. Gazeti la serikali Habari Leo limevutiwa na habari liliyo ya kisi kwa kichwa cha maneno, mpango ataka magari ya umeme gesi. Dondoza habari hiyo zinasema yamo ya vyombo vya ulinzi na usalama, aagiza uwazi, uratibu biashara ya kaboni, magari elfu saba yafungwa mfumo wa gesi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo inasema, familia nane kupandikiza mimba Muhimbili, wagonjwa wasamehewa bilioni 80, za tiba 155 wawekewa maputo. Kwa upande wa Tanzania na malizia na Zanzibar Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Dr Mwinyi wanawake wanieni nafasi za uongozi. Aidha limeandika mabadiliko tabia nchi tishio kiafya, asema Dr Mpango. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya naanza na Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kuwatunukia wanaume wa Hewalla. Gazeti hilo linawakusudia wabunge watifu kwa Rais William Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga, ambao wametunukiwa nyadhifa za kuongoza kamati za bunge. Star kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha viongozi hao wawili wakipeana mikono kwa furaha na kuandika, handisheki nyingine, Ruto kuipatia timu ya Raila. Gazeti hilo limenukuu duru zikieleza kwamba Raila atadhibiti asilimia 50 ya nyadhifa za serikali na anatarajiwa kuteua mawaziri wengine wasiopungua watatu ni njia gani anayopita Raila? Ndivyo lilivyoandika Daily Nation, bali na kuzungumzia sakata la namna magavana walivyochoma shilingi bilioni 6.6 kwa starehe. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha aliyekuwa jaji mkuu David Maraga, ikibeba kichwa kikuu cha habari ni peni urahisi muone. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika jaji mkuu wa zamani David Maraga ameahidi kuinyoosha Kenya na kuirejesha katika mkondo wa utawala bora iwapo Wakenya watamchagua kama rais mwaka 2027. Bwana Maraga Alhamisi alisema atapambana na mafisadi ili kuhakikisha katiba inaheshimiwa na watu wote. Alidai pia kwamba uongozi wa sasa wa Rais William Ruto haulipeleki taifa popote, kwa sababu kuna wizi uliokithiri na walioko serikalini wanajali tu maslahi yao ya binafsi na kwa kumalizia nchini Uganda, naanza na New Vision ambalo limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari: mia moja watiwa hatiani kwa kutotoa maelezo kuhusu utajiri walio nao. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari yenye kichwa cha maneno, uchaguzi mdogo wa Kawempe kaskazini utakuwa huru na wa haki, asema mkuu wa tume ya uchaguzi. Nalo na gazeti la Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani, Museveni ataja timu itakayomchunguza kisake. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi asema Iran inakabiliwa na muungano wa, wa madola ya kinafiki. Rais Pezeshkian anasema Ramadhani iwe chachu ya kuimarika umoja wa Waislamu. Na spika wa bunge la Iran anasema mataifa yanayotegemea usalama kutoka nje yatafeli. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amesema kuwa tiba ya magonjwa yote ya kiroho na kimaadili ya binadamu inapatikana ndani ya Qurani tukufu. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Imam Khamenei alikutana na wanazuoni na wasomaji mashuhuri wa kimataifa wa Qurani tukufu wakati wa mahafali ya kushikamana na kujikurubisha na Qurani tukufu. Mkutano huu ulifanyika katika ukumbi wa Husainia Imam Khomeini jijini Tehran mnamo Machi 2, 2025. Imam Hamenei ameielezea Kurani tukufu kama mwongozo wazi na sahihi katika uwanja wa mahusiano ya kimataifa, akieleza kuwa taifa la Iran halina matatizo na mataifa mengine. Hata hivyo, alibainisha kuwa sasa linakabiliana na mrengo mkubwa wa madola ya kiistikbari na kikafiri au ya kinafiki. Akifafanua nukta hiyo, Imam Hamenei amesema millati iran movajeha ast bo yeki Leo hii taifa la Iran linakabiliwa na mhimili mkubwa wa nguvu za kikafiri au za kinafiki. Qurani tukufu inatoa mwongozo jinsi ya kushughulika na madola kama hayo katika hatua mbalimbali mbali. ikionyesha wakati wa kuwasiliana, wakati wa kushirikiana, wakati wa kujibu kwa nguvu na wakati wa kuchukua silaha. Kwingineko, Rais Masud Pizishkian wa Iran, sambamba na kuwapongeza viongozi na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuutumia mwezi huu wa baraka kama chachu ya kuimarisha umoja, mshikamano na ushirikiano miongoni mwao. Katika ujumbe wake siku ya Jumapili, Pezeshkian amesema anatumai Ramadhani hii itatumika kama kichocheo cha kuimarisha uhusiano na ushirikiano miongoni mwa mataifa ya dunia. Amesema kwa baraka za mwezi huu tunatarajia kupanuka kwa ushirikiano miongoni mwa nchi za Kiislamu. Aidha amehitaja Ramadhani ambayo inatofautishwa na miezi mingine kuwa fadhila zake kubwa na nyingi kama fursa adhimu ya kutafakari zaidi na kutadaburi juu ya uumbaji wa binadamu na ulimwengu pamoja na kutimiza amri za Mwenyezi Mungu za ukarimu na wema. Kadhalika, ujumbe huo wa Ramadhani wa Rais wa Iran umeangazia masaibu ya watu wa Palestina na Lebanon. Amesema kwa baraka za mwezi huu na kupitia juhudi za pamoja za viongozi wa nchi za Kiislamu, tunatumai kupunguza mateso ya taifa la Palestina na haswa watu wa Gaza na Lebanon. Rais wa Iran amesisitiza umuhimu wa kustawisha umoja kati ya nchi za Kiislamu na amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni unafanya jinai kwa sababu ya mifarakano miongoni mwa Waislamu. Rais wa Iran amesisitiza pia kuwa kuimarisha maelewano na uhusiano miongoni mwa nchi za Kiislamu ni miongoni mwa mambo ya lazima katika hali ya sasa ya dunia. Kwingineko, spika wa bunge la Iran Muhamed Baghir Khalibaf amewapongeza maspika wenzake katika nchi za Kiislamu kwa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sehemu moja ya ujumbe wa kheri za mwezi wa Ramadhani za spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu imesema hii leo nchi za kiarabu na Kiislamu zinakabiliwa na mtihani mkubwa, na kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza, sio tu cha watu wa eneo hili bali pia ni nembo ya umoja wa ubinadamu na suala muhimu zaidi la umoja wa kiislamu tangu zamani hadi siku zijazo. Amesisitiza kuwa stratejia ya mukawama au mapambano ya kiislamu itaendelea kuwa nguvu zote hadi kukomeshwa kikamilifu dhulma na uvamizi katika nchi ya Palestina. Pika Mohamed Baqir Kalibaf ameahimiza mabunge ya nchi za kiislamu kutekeleza vyema majukumu yao ya kutetea malengo ya mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina kwingineko. Spika wa bunge la Iran amesema mustakabali wa nchi zinazotegemea mataifa mengine kwa ajili ya kudhaminiwa usalama na maendeleo eh, ni kufeli na kugonga mwamba. Kalibaf amesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge hapa mjini Teheran siku ya Jumapili na kutangaza bayana kwamba kutegemea nguvu za nje haswa mabeberu kutasababisha kushindwa kusikoweza kuepukika. Leo hii dhati na taswira halisi ya madhalimu imefichuliwa, spika wa bunge la Iran amesema bila kuashiria moja kwa moja tukio la karibuni la rais wa Ukraine Vladimir Zelenski alivyodhalilishwa na mtawala wa Marekani Donald Trump katika ikulu ya White House katika mkutano huo Jumaa iliyopita ulotibuka baada ya video, uh, ya vita vya maneno. Trump alimshutumu Zelenski kwa kutoonyesha shukurani za kutosha kwa msaada wa kijeshi na kifedha wa Marekani kwa Kiev. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa ingawa kuwapinga wakandamizaji kunaweza kuwa kugumu au kwa gharama kubwa, kuegemea upande wao na kuungana nao hatimaye huwa na matokeo mabaya zaidi. Na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei katika wiki ya rasilimali asili na siku ya upandaji miti, amepanda miche mitatu ya miti. Baada ya kupanda miche hiyo Jumatano asubuhi hapa Tehran, Imam Khamenei ameelezea upandaji miti kuwa ni hatua yenye faida, yenye mtazamo wa baadaye na inayozalisha utajiri pia. Amesisitiza umuhimu wa kuzingatia kwa uzito harakati ya kitaifa ya upandaji miti iliyozinduliwa mwaka jana katika serikali ya marehemu shahidi Rais Ibrahim Raisi. Amesema kuwa watu wote wanapaswa kushiriki katika upandaji miti kama kitendo chema na kizuri, ili kwa kuongezeka miti mazingira ya maisha yawe na uzuri na hewa safi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja wa upandaji wake wa miti kila mwaka kuwa ni ishara ya kukumbusha kuwa upandaji miti sio tu kwa vijana kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja upandaji wake wa miti kila mwaka kuwa ni ishara ya kukumbusha kuwa upandaji miti sio tu kwa vijana bali ni jukumu la watu wa rika zote. Amesitiza kuwa kila mtu anapaswa kuwa na shauku na msukumo wa kushiriki katika kazi hii muhimu kubwa na yenye uzuri. Ayatullah Hamenei amebainisha kuwa upandaji miti ni uwekezaji wenye faida kubwa kwa njia mbalimbali mbali, na njia ya kuzalisha utajiri. Na ameongeza kuwa kupanda miti iwe kwa ajili ya kupata matunda au kwa ajili ya matumizi ya mbao ni jambo lenye faida kubwa na halina hasara yeyote. Imam Khamenei ameendelea kubaini kuwa miti na mashamba ni vyanzo vya hewa safi na utulivu wa kiroho kwa kusema, khode derakht wa sabze moye tarawat wa safa moye zindagi ist. Miti na mimea husaidia siyo tu kuboresha hali ya hewa bali pia huleta uzuri wa mazingira na faraja ya kiroho kwa binadamu, kwani miti na mimea ni ya kuvutia kwa macho. Na kwa kauli hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Khamenei kuhusiana na umuhimu wa kupanda miti, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 6 Ramadhani mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 7 Machi mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 983 iliyopita, yaani tarehe sita Ramadhani mwaka 463 Hijiria, alifariki dunia Hamza bin Abdul Aziz Dailami ambaye pia alifahamika kwa jina la Salar, mwanachuoni mkubwa wa karne ya tano Hijiria, katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Alifahamika kwa lakabu ya Abu Ali. Miongoni mwa kazi muhimu za msomi huyo wa Kiislamu ni vitabu vilivyokuwa na anwani za Al-Marasim Al-Alawiya Walahkami Alnabawiya, na vilevile mkusanyiko wa vitabu kumi alioupa jina la Jawamiul Fiqh. Vitabu vingine vilivyochapishwa vya mwana zuoni huyo ni pamoja na Alabwab Walfusul na Takrib vilivyojadili maswala ya fiqhi. katika siku kama hii ya leo miaka 751 iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa wa Kitaliano Thomas Aquinas. Alizaliwa mwaka 1225 katika mji wa Napol na kupata elimu ya dini katika mji huo hadi chuo kikuu. Mwanafikra huyo alibuni falsafa makhususi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga hatua za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mungu muumba. Aquinas, kama alivyokuwa Aristoto, aliamini kwamba ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho. Vile vile aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila moja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na ukweli wa mambo. Tarehe 7 Machi miaka 260 iliyopita, alizaliwa Nisefor Nipse, mwanakemia wa Kifaransa na mmoja wa waasisi wa sanaa ya upigaji picha. Nipse alikuwa mtu wa kwanza aliyefanikiwa kupiga picha ya kwanza duniani. Baada ya hapo, Nisefor alitengeneza kamera ya kupiga picha kwa kushirikiana na marafiki zake. Mwanakemia huyo wa Ufaransa aliaga dunia mwaka 1833. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Iran imesema mpango wa kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina wa Gaza na kuwapeleka katika nchi jirani ni kuendeleza mauaji ya kimbari kwa kutumia zana za kisiasa. Brigedi za Izuddin Ul Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, zimetangaza kuwa zimejiandaa kwa chochote kitachotokea na zingali ziko kwenye hali ya tahadhari kamili, zikisisitiza kwamba vitisho vya utawala wa kizayuni wa Israel vya kuanzisha tena vita dhidi ya ukanda wa Ghaza havitatoa hakikisho kwa utawala huo dhalimu la kuweza kuwakomboa wa mateka wake wa ujumbe wa ngazi ya juu wa Urusi ukiongozwa na naibu waziri wa ulinzi Yunus Bek Yevkurov umeitembelea Mali na kufanya mazungumzo na maafisa wa taifa hilo la Afrika Magharibi kuhusu kuimarisha ushirikiano wa usalama na ulinzi wa pande mbili. Na ikulu ya White House imethibitisha ripoti inayodai kuwa Marekani imefanya mazungumzo ya moja kwa moja na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, yenye makao yake katika ukanda wa Ghaza. Na kwa mutasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa la Ziada. Sina ghairi ya kukuwa geni ni kikutakeni asubuhi njema na saumun makbul. Asanteni na kwaherini.