Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma, atauingia moto wenye mwako, na mkewe mchukuzi wa kuni, shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako waliowema wenye kunyenyekea kwako, na unijalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu, kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mpango wa Ulaya kwa kujibu mapigo kwa hatua ya upande mmoja ya Trump kuhusiana na vita vya Ukrain. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Tutakuwa na kipindi kifupi cha hikma za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Maonyesho ya Qurani ya 36 yameanza leo, 32 yameanza leo mjini Tehran. Mjumbe wa Iran katika wakala wa kimataifa nishati ya atomiki amesema kampeni ya mashinikizo ya magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu haina tija. Afrika Kusini imesema kwamba Israeli inatumia njaa kama silaha ya vita dhidi ya watu wa Gaza, na mkutano wa 11 wa mafuta na gesi Afrika Mashariki ulianza jana mjini Dar es Salaam, Tanzania, na unatarajiwa kuendelea hadi tarehe saba mwezi huu wa Machi. Sasa ni habari kamili. Waziri wa utamaduni na miongozo ya Kiislamu wa Iran amesema maonyesho ya Qurani yanapaswa kutufahamisha kuhusu miujiza ya wahi na kutukurubisha kwenye muujiza wa kimaarifa na wabatini wa Qurani. Said Abbas Salihi, waziri wa utamaduni na mwongozi wa Kiislamu wa Iran, aliyasema hayo jana Jumatano katika hafla ya ufunguzi wa maonyesho ya 32 ya kimataifa ya Qurani tukufu mjini Teheran. Akiashiria sifa za neno la wahi alisema, Qurani inatokana na chemchemi ya elimu ya azali na kwamba wakati vitabu vingine vya mbinguni viliteremshwa mara moja kwa mpigo, Qurani Tukufu iliteremshwa kwa mpigo na taratibu, na uteremsho wa mpigo ulimhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ule wa taratibu ulikuwa kwa umma. Salihia ameongeza kwamba Qurani ni muujiza utakaodumu hadi siku ya qiama na pia ni muujiza ambao tunapaswa kuwa karibu nao. Maonyesho ya 32 ya kimataifa ya Quran yalifunguliwa rasmi jana Jumatano tarehe tano Machi mjini Tehran kwa kauli mbiu ya Qurani na njia ya maisha, katika hafla iliyohudhuriwa na shaksia wa maswala ya kiutamaduni hapa nchini. maonyesho hayo yataanza rasmi kwa ajili ya umma leo Alhamisi na yataendelea hadi Jumapili tarehe 26 mwezi huu wa Machi. Balozi na mwakilishi wa Iran katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ameonyesha ameonya kwamba mkakati wa magharibi wa kutoa mashinikizo kwa Teheran na kuilazimisha kutekeleza kwa upande mmoja majukumu ya kinyuklia sio tu kwamba haufanyi kazi bali pia hauna tija. Akizungumza katika mkutano wa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA, Muhsin Naziri Asl amekosoa maazimio yanayofadhiliwa na nchi za magharibi dhidi ya Iran na kuendelea kuwekewa vikwazo kutokana na madai ambayo hayajathibitishwa kwamba Iran inataka kutengeneza silaha za nyuklia amesema nchi za magharibi zimekataa kutekeleza majukumu yao chini ya mapatano ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA kulikoanza baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo mwaka 2018 na na kulikoongezeka zaidi kutokana na nchi zilizosalia kwenye mapatano hayo za Ulaya, yaani Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kushindwa kufidia kujiondoa kwa Washington kwenye mapatano ya nyuklia. Naziri asli amesema uamuzi wa Iran wa kupunguza baadhi ya majukumu yake ni jibu la moja kwa moja kwa ukiukwaji huo wa mapatano, kwa mujibu wa ibara za 26 na 36 za JCPOA ambazo zinaipa Iran haki ya kuchukua hatua za kurekebisha iwapo pande nyingine zitashindwa kutekeleza wajibu na majukumu yao. Amesisitiza kwamba hatua za kurekebisha za Iran chini ya makubaliano ya nyuklia zitasitishwa tu iwapo vikwazo vya Marekani, umoja wa Ulaya na pande tatu za Ulaya kwenye mapatano hayo zitaondolewa. Afrika ya Kusini imesema kwamba Israeli inatumia njaa kama silaha ya vita huko Gaza kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kufika eneo hilo tangu Jumapili iliyopita. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Afrika ya Kusini imesema kwamba kwa kuzuia chakula kuingizwa ukanda wa Gaza, Israel inaendelea kutumia njaa kama silaha ya vita na sehemu ya kampeni ambayo Mahakama ya Kimataifa ya Haki imehitaja kuwa ni sawa na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini imeongeza kwamba watu wa Gaza wanakabiliwa na mateso yasiyoelezeka ya na wanahitaji haraka chakula, malazi na vifaa vya matibabu. Imesema Afrika ya Kusini inatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuiwajibisha Israel. Afrika ya Kusini pia imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel katika mji wa Jenin katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, ikisema operesheni hizo zinawakilisha ongezeko la hatari. Vilevile imelaani kitendo cha Israel kuendelea kukiuka mamlaka na utimilifu wa ardhi ya Siria baada ya kuongezeka mashambulizi ya anga ya utawala huo katili dhidi ya maeneo ya kusini mwa Siria katika siku za karibuni. Itakumbukwa kwamba mnamo Disemba mwaka 2023 Afrika ya Kusini iliwasilisha kesi dhidi ya Israel katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ikisema vita vya Gaza vinakiuka mkataba wa mwaka 1948 wa kuzuia na kudhibiti uhalifu wa mauaji ya kimbari. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Makamu wa rais wa Tanzania Dr Philip Mpango amesema kwamba nchi za kusini mwa jangwa la Sahara zinapaswa kutumia fedha zinazokusanywa ili kuwekeza katika sekta ya nishati safi. Dr Mpango aliyasema hayo jana katika ufunguzi wa mkutano wa 11 wa mafuta na gesi Afrika Mashariki katika kituo cha mikutano ya kimataifa cha Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Amesema Afrika Mashariki imejaliwa vyanzo muhimu vya nishati ikiwa ni pamoja na mafuta huko Uganda, gesi asilia Tanzania, Kenya, Rwanda, Sudani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema sambamba na kuongezeka mahitaji katika ukanda wa Afrika Mashariki kuelekea mapinduzi ya viwanda, kuna haja ya kuangalia jinsi ya kutumia nishati hizo kwa masilahi ya watu wa kanda hiyo. Amesema uwekezaji katika sekta ya nishati utawezesha mataifa yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara kuendana na mageuzi ya nishati kutoka chafu kwenda nishati safi, ambayo ndiyo mwelekeo wa dunia ya sasa. Mkutano wa mwaka huu wa mafuta na gesi Afrika Mashariki unatarajiwa kuwa mojawapo ya mikutano yenye ushawishi mkubwa katika historia ya sekta hiyo. Katika mkutano huu Tanzania itatangaza raundi ya tano ya utoaji wa leseni za utafutaji wa mafuta na gesi ikilenga kuvutia uwekezaji kwenye maeneo ya Mnazi Bay North West, Songo Songo na Easi Wembere. Kenya pia inatarajia kuvutia uwekezaji mpya kuendeleza miradi ya mafuta katika bonde la South Lokichar, huku Rwanda ikijiandaa kuingia rasmi kwenye sekta ya mafuta na gesi kwa mara ya kwanza. Hatua hizi zinatarajiwa kuongeza hamasa ya uwekezaji na kuwa na matokeo chanya katika juhudi za kanda za kuongeza uzalishaji wa mafuta na gesi. Mbali na mafuta na gesi, mkutano wa sasa wa Dar es Salaam pia unajikita katika mbinu za mpito wa nishati safi, nafasi ya gesi kama nishati mbadala na jinsi Afrika Mashariki inavyoweza kujipanga kwenye soko la kimataifa la nishati. Wachambuzi wa mambo wanasema maamuzi yatakayochukuliwa katika mkutano wa sasa Dar es Salaam yatakuwa na athari kubwa katika maendeleo ya sekta hiyo kwa miaka ijayo, hasa kwa kutilia maanani historia ya uporaji wa mali asili, uh, utajiri wa migodi na utajiri mwingine wa bara la Afrika uliofanywa na wakoloni wa magharibi kwa miongo kadhaa iliyopita na gazeti la The Guardian limemtaja Rais wa Marekani Donald Trump kuwa ni mhubiri wa utovu wa maadili duniani. Simon Tisdall mwandishi wa gazeti la The Guardian ameandika kwamba tunaishi katika ulimwengu ambao sheria nyingi na ushirikiano umevunjika, unaotawaliwa na shaghala baghala na utovu wa nidhamu, na Rais wa Marekani ndiye mhubiri mkuu wa hali hiyo Simon Tisdall anaamini kwamba Trump na hatua zake katika wiki za karibuni ameonyesha taswira ya ulimwengu unaoongozwa na kiburi cha ubinafsi na uongo wa wazi. Mwandishi wa gazeti la The Guardian la Uingereza ameongeza kwamba Trump hajali watu na hata viongozi wa nchi nyingine, na anakejeli hata mavazi yao, jambo ambalo linawafanya maseneta wa Marekani kuja juu, akieleza kuwa Marekani inashikilia mateka Marekani inashikiliwa mateka na kundi la majambazi wenye siasa kali za mrengo wa kulia. Mwandishi wa gazeti la The Guardian anaandika, viongozi wa Ulaya wanapaswa kupambana na sera na hatua za Trump. Amedokeza kwamba wafuasi wa Trump wanashambulia mashirika ya serikali, mahakama na vyombo vya habari huru, na kuongeza kwamba wale ambao wana mwenendo kinyume wanaadhibiwa na kundi hili la siasa za kiimla. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mpango wa Ulaya wa kujibu mapigo kwa hatua ya upande mmoja wa Trump kuhusiana na vita vya Ukraina. Viongozi wa nchi za Ulaya wameamua kuchukua hatua zaidi za kuandaa mkakati wa kuwa na mpango huru na wa kujitegemea kiulinzi kufuatia msimamo na uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na Marekani kuhusiana na vita vya Ukraina. Katika hatua ya karibuni zaidi, rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amezindua mpango mkubwa wa dola bilioni 840 wenye madhumuni ya kuimarisha sekta ya ulinzi katika nchi za bara zima la Ulaya. Mpango huo uliopewa jina la kuizatiti upya Ulaya kwa silaha ulitangazwa na von der Leyen saa chache baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuamua kusitisha misaada yote ya kijeshi kwa Ukraine. Kwa mujibu wa mpango huo, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya EU zitapatiwa fursa ya kuchukua mikopo kwenye mfuko wa yuro bilioni 150 kwa ajili ya kuwekeza katika masuala ya ulinzi. Rais wa tume ya Ulaya amesema mpango wa kuizatiti upya Ulaya kwa silaha utajikita kwenye sekta ya ulinzi wa anga, risasi za mizinga, mitambo ya kufyatulia mizinga, ndege zisizo na rubani, zana za kukabiliana na ndege hizo, na sekta nyingine za kijeshi. Ukraine ikifuatiwa na umoja wa Ulaya ndio wahasiriwa wa mwanzo na wakubwa zaidi walioathiriwa na uchukuaji maamuzi ya upande mmoja wa Trump na sera yake ya Marekani kwanza. Uhusiano wa kiuchumi, kisiasa na kiusalama kati ya Ulaya na Marekani umefungamana na kutegemeana kwa muda wa miaka 80 sasa, na ndiyo maana sera za Trump kuhusiana na vita vya Ukraine zimezusha mtikisiko mkubwa barani Ulaya. Trump aliziweka kando Ukraine na Ulaya katika mazungumzo na Russia ya kutafuta suluhisho la vita vya Ukraine. Rais wa Marekani anaelewa vyema kwamba Ukraini na Ulaya hazina uwezo wa kukabiliana na Rusia bila ya msaada wa nchi yake. Kwa upande mwingine, Trump anatafuta suluhisho la haraka la vita vya Ukraine ili kuweza kushughulikia vipaumbele vya Marekani vya kisiasa, kiusalama na kiuchumi, na ndiyo maana amefikia uamuzi wa kufanya mapatano na rais Vladimir Putin na ili kufikia mwafaka na Rasia, inabidi matarajio iliyo nayo Moscow nchini Ukraine nayo pia yatiliwe maanani kwenye meza ya mazungumzo. Rais mvunja miiko wa Marekani anasema si Ukraine wala serikali za Ulaya zenye uwezo wa kumaliza vita nchini Ukraine. Kwa mtazamo wa Ukraine na serikali za nchi za Ulaya, sera hiyo ya Trump ni sawa na kumtunukia zawadi mvamizi na mchokozi. Hata hivyo mtazamo wa serikali za Ulaya hauna umuhimu wowote kwa Donald Trump, na ndio maana wakati rais wa Ukraine Zelenski alipokwenda Washington ili kufikia mapatano na Trump kuhusu mgao wa Marekani katika utajiri wa rasilimali za Ukraine mkabala wa kupatiwa dhamana na hakikisho la usalama baada ya kufikiwa suluhu na Rasia, alikabiliwa na dhoruba kali ya kauli na udhalilishaji wa Trump na makamu wake Vance. Siku mbili baada ya mkutano huo wa Zelenski na Trump uliozua taharuki na kizaazaa, viongozi wa Ulaya walimlaki na kumkumbatia Zelenski katika kikao alichofanya mjini London nchini Uingereza. Jarida la Foreign Affairs limechapisha andiko linaloeleza kwamba mkutano uliozua taharuki kati ya rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na rais wa Marekani Donald Trump uliofanyika Februari 28 katika ikulu ya White House umepelekea kutanda wingu zito kwenye anga ya muungano wa magharibi. Kwa kutangaza kwamba imehitimisha uungaji mkono wake kwa Ukraine, serikali ya Trump sio tu imeitikisa Kiev, lakini pia imefuta itibari na hadhi yake ya baadhi ya dhana za msingi zilizojenga uhusiano wa pande mbili za Atlantic tangu wakati wa vita vya pili vya dunia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Ramadhani mwezi mwema alotuambia Karima. Kufunga ni lazima kama walo takadama. Ahlan wa sahlan msikilizaji mpenzi tunatumai umzima wa afya na unaendelea vyema na funga na ibada zako popote pale ulipo Ubeti huo mashuhuri tuliotangulia kukusomea ni kiashiria tosha kwamba akthari ya maoni yako hii leo msikilizaji, yanahusu kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mbali na kunyosheana mkono wa heri kwa kujiwa na mwezi huu wa neema, lakini wengi wa wasikilizaji wametoa pia nasaha na tanbihi kwa wanabaraza wenzao. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Daktar Yazid Akida Mwehaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi leo hii, ambapo karibu kila siku anajitahidi kututumia ubeti wa shairi la Ramadhani. Kutokana na ufinyo wa wakati, tutasoma tu beti mbili za mwanzo. Tupe mishororo. Abdul Fatah Musaidi anasema hivi: Dakta Yazid Akida, leo Ramadhani mosi, mwezi tunauanzia Tuyaepuke maasi yasije kujirudia, tumwepuke Ibilisi laana alolaniwa, Mola utupe wepesi tufunge bila udhia. Dr. Yazid katika ubeti wa pili anasema ni ramadhani ya pili tayari imeingia, yafaa tujibadili ibada kukazania Muhimu sote tuswali sunna na faradhi pia, atatulipa jalali thawabu bila udhia. Asante ah, sana daktar Yazidi, akida mwehaji, kwa beti hizo, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania. Tungelipenda kusoma beti nyingine kadhaa, lakini ndio hivyo tena, muda uliotengwa kwa kipindi hiki au kwa ajili ya kipindi hiki ni mfupi na, Ismail Saki wa Mandewa Singida Tanzania anazungumzia pia mwezi wa rehema, mwezi wa Ramadhan. Anaanza kwa kuandika, tumshukuru Mungu sana tumeafikiwa na mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tunachotakiwa kufanya ni kuhurumiana, tusaidiane kama alivyoelekeza Allah na Mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hilo ndilo litakuwa jambo jema sana. Anaendelea kusema anasema, ni mwezi ambao hata mayatima wanapaswa kuongezewa upendo zaidi, wawe katika amani ya moyo pamoja na uchamungu. Saidi Nyonzo wa Singida huko huko Tanzania pia anazungumzia kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya salamu, anasema anasema pongezi nyingi kwa ndugu zangu Waislamu wote ulimwenguni kwa kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ama kwa hakika tumepatia kuchagua kitu kilicho sahihi kwa kuifuata dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Anaendelea kusema, kwa upande wetu sisi huku Singida, Ramadhani inapoingia, huziona waziwazi wazi athari za Uislamu katika muji tamaa ukilinganisha na dini nyingine, na hata wale wa dini nyingine huziona athari hizi pale ambapo jamii inapozizima na kubadilika kifikra na matendo, toka pale unaposhuhudiwa mwandamo wa mwezi, ambapo jamii ya wa Waislamu watoto kwa wakubwa huwa wanaosubiri kwa hamu kubwa. Mwisho anawashauri wananchi wa Sudan kuutumia mwezi huu mtukufu kukomesha mapigano. Anasema, nasaha zangu kwa Waislamu wenzetu kule Sudan ni kwamba wakae chini, watafakari, wakijua kuwa wanachokifanya sio sahihi, warekebishe walipokosea, wamrejee vyema Mwenyezi Mungu, insha Allah atawapokea. Said Nyonzo huyo akiwa Singida, Tanzania anatutanabahisha kwa kusema tuitumie vyema Ramadhani hii ya 1446 kwa kuweka azma na malengo ya kuyagura au kuyahama maasia moja kwa moja, ili funga zetu ziwe na faida kwetu na kwa jamii inayotuzunguka tuendelee kuwaombea na kuwasaidia ndugu zetu wa Palestina. Na anamalizia kwa kusema anasema tuitumie vyema Ramadhani hii kushitakia shida na matatizo yetu yote kwa Mwenyezi Mungu. Insha Allah atuhurumie sote, atuwezeshe na atuafikishe kuvuna thawabu na radhi zake Mola wetu Mlezi. Amin, amin. Mwanabaraza hai Imam Saif Ali Muhammadi wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye kwa upande wake ametutumia ujumbe wa sauti anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema kwamba Iran inakabiliwa na muungano wa madola ya kinafik. Tumsikilize kwa pamoja. Mashallah. <laughs> Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema <laughs> kwamba nchi yake ina ungu, ina kabiliwa na watu wa manafiki <laughs> Allahu Akbar, Mungu atunusura rabbil alamin. Eh hey, kutaka kuvuruga na nini lakini, insha allah nyinyi jicho lenu mwangalie, mnaangalia sana, hamko kama vile wale waliolalalala. Mnajua kila kitu, Mungu atawasaidia insha allah, na wanafiki watahuzunika wata, wata Kama ndio kwanza unafungulia redio yako, kipindi kilichoko hewani ni baraza la wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa iwapo unataka kustafidi na habari, vipindi na hata podkasti kutoka kwetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya Pars Today nukta ir mkwaju sw na Iran radio nukta ir mkwaju sw kadhalika daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi na kutupa maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako wasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya kiswahili radio at gmail.com au tutumie ujumbe kwa nambari alama kujumlisha 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7 msikilizaji mpenzi Tutupie jicho sasa maoni mengine ambapo Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anasema enyi viongozi wa nchi za Kiarabu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kumbe mnaelewa umuhimu wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Mujielewe nyinyi nyote mumewafanyia khiana wa Palestina na mnayo damu mikononi mwenu. Anamalizia kwa kusema Anasema juhudi zenu kwa umoja wa umma huu wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam ndio wazayuni na wa magharibi watajirudi kwa wanadamu wa maadili ya kibinadamu na nyiye kutokubali kuhongwa na kutishwa. Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda, kwa upande wake anasema dunia iko katika hali mbaya ya ushindani wa kuunda silaha za hali ya juu, wakati silaha hizo zinakusudia kuua kiumbe kimoja tu ambacho ni binadamu. Anamalizia kwa kuhoji na shangaa, kiumbe ambacho kinazungumza kushindwa kuelewana. Je, binadamu ni mwelevu kuliko minyama? Kalimera huyo katika ujumbe wake wa sauti anazungumzia mzozo wa kisiasa nchini Sudan Kusini. Tumsikilize kwa pamoja. Habari ya siku nyingi, habari ya watangazaji wa redio Teherani kutoka mjini Tehran. Mimi ni Mugume Kalemera kutoka Fort Portal Uganda. Ninasangalia ripoti ya Rick Machar kusambuliwa na vikosi vya Salva Kiir. Nakerwa sana nakerwa sana na Waafrika wenzi yangu, watu weusi, sijui tunaelewa vipi, vita ndio kipaumbele chetu wakati vita havina faida yoyote Vita ni kupoteza vita, sijui ni seme nini, lakini wenye wanatia kuni katika moto, wenye wako nyuma ya hawa wajamaa wawili, sielewi kusudia lao ni lipi? Tena wanakusudia kupata kintu gani katika vita isipokuwa kuwauzia silaha na kuwauzia risasi. Nabakia na, na mshangao mkubwa. Shukrani redio Tairani. Watangazaji nyote mwasalimika. Asante sana Kalemera kwa jumbe zako hizo za, za maandishi na sauti ukiwa huko nchini Uganda, na shukran kwa ushirikiano wako naye. Mwana baraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anatoa maoni kuhusu habari tuliyoipa anwani semayo, Yemen yaitaka Riadhi ijifunze kutokana na hatima ya Zelenski. Muhtasari wa habari hiyo unasema hivi: Muhammad Farah, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, ametoa indhari kali kwa viongozi wa Saudi Arabia, akiwataka kutafakari matukio ya hivi karibuni katika ikulu ya White House, ambapo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alidhalilishwa. Kuhusu habari hiyo, Shimbi akiwa Mwanza anasema, naam, Saudia ijifunze hasa, kwani Zelenski alipakwa uji mdomoni na Marekani, sasa anautafuta huo uji, hapewi tena. Nam, maneno mazima hayo. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma, Tanzania, yeye anasema, baada ya salamu, hongereni sana kwa matangazo yenu yaliyotukuka kama alivyoandika, tunayasikia vizuri sana. Muhammad Yahya wa Iringa huko huko Tanzania, yeye anasema assalamu alaikum, asante sana kwa darsa na vipindi vizuri asante sana. Allah subhanahu wa taala awalinde na shari za viumbe waovu. Tunasema amin amin. Naye mwanabaraza Bakari Kiwango wa Dar es Salaam Tanzania anasema hakika tunaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Teheran. Mungu awape nguvu na uwezo, mzidi kutuelimisha. Anamalizia kwa kuandika, binafsi nimestafidi vyema pale nilipoisikia sura tuhuma za na tafsiri yake hapo redio Teheran. Mungu awalipe kila la heri. Na bila shaka salamu zako zimepokewa hapa na mwandaji wa kipindi cha darsa ya Qurani. Naye Abdullah Bochaguracho, mwanabaraza hai wa Tanariva, huko nchini Kenya, anatuuliza kulikoni, mbona baadhi ya maafisa wa serikali wanajiuzulu? Katutumia habari ya kutangaza kujiuzulu makamu wa rais wa Iran Muhammad Javad Zarif. Labda tumjibu kwa mukhtasari kwa kauli yake mwenyewe. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran Dr. Zarifu amesema amejiuzulu kwa ushauri wa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ghulam Hussein Muhsin Ajei. Zarifu amesema mkuu wa vyombo vya mahakama amemshauri ajiuzulu kutokana na mazingira ya sasa hapa nchini, na pia amemwasa arejelee kazi yake ya uhadhiri vyuoni. Naam, na mabadiliko ya hapa na pale ni mambo ya kawaida sana katika serikali yoyote ile iliyokuboresha utendaji kazi na kupata matokeo mazuri. Naam, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika. Jina langu ni Hussein Hassan. Tulikuwa na bahati kubwa sana leo hii kuwa naye Abdul Fattah Musaidi. Tunakutakia saumu maqbul na Ramadhan mubarak ya abidawu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki <mulia> na magazeti tunayodondoa ni ya Iran sina siyo yale ya afrika mashariki. Tunaanza na gazeti la Tehran Times, toleo uh, la leo Alhamisi, ambalo lina habari kuu chini ya anwani mvutano kati ya Trump na Zelenski unathibitisha kwa nini Iran inaendelea kutoiamini Marekani. Akifafanua zaidi mwandishi wa habari hiyo anasema uh, Uh, mkutano wa karibuni mjini Washington kati ya Rais Donald Trump wa Marekani na mwenzake wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, ulikuwa wa ajali ya gari ya kisiasa uliostaajabisha pakubwa walimwengu na kufunika vichwa vingine vyote vya habari. Gazeti hili pia hali kuiacha nyuma habari ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei ambaye amesema upandaji miti unaonyesha mtazamo na dira ya vizazi vijavyo. Ayatollah Ali Khamenei amesema upandaji wa miti ni kitendo chenye manufaa ambacho kinadhihirisha dira ya taifa ya kuandaa uh, vizazi vyenye thamani na tajiri kwa ajili ya mustakbali. Wakati huo huo, tunasoma Iran yasema troika ya Ulaya haina uhalali wa kuhuisha mchakato kwa jina la snapback. Iran imepinga vikali jitihada za troika ya Ulaya inayoundwa na nchi za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ya kuhuisha mchakato wa snapback chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 ikipinga kwamba nchi hizo tatu za Ulaya hazina ustahiki wowote wa wa kisheria wa kuchukua hatua hiyo baada ya zenyewe kushindwa kutekeleza majukumu na wajibu wao. Katika habari za kimataifa, Tehran Times linaandika Marekani yathibitisha kushiriki mazungumzo ya moja kwa moja na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, kuhusu mateka wa nchi hiyo huko Gaza. Kutoka gazeti la Iran Daily tunasoma Kremlin, miradi ya nyuklia ya Iran itakuwa mada katika mazungumzo ya baadaye kati ya rasia marekani said abbas arakchi asema kutegemea nchi ya jinabi kutapelekea kupoteza mamlaka ya kujitawala nchi na waziri wa utamaduni na miongozo ya kiislamu wa iran asema quran ni muujiza wa kudumu wa kumwongoza mwanadamu gazeti la iran daily pia limeakisi wito wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa wananchi wa iran akiwataka washiriki katika zoezi la kupanda miti kote nchini. Habari hii imeandikwa kwa anwani Iran yaadhimisha siku ya taifa ya upandaji miti. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Ali Khamenei akipanda mche wa mti katika bustani mjini Teheran jana Jumatano, katika siku ya taifa ya upandaji miti inayoashiria kuanza kwa wiki ya rasilimali asili. Karibu magazeti yote ya leo nchini Iran yameakisi uh, siku ya kitaifa ya kupanda miti ambapo gazeti la Iran limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Khamenei akisema harakati ya kitaifa ya kupanda miti inapaswa kuendelea. Anwani hii inakwenda sambamba na picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiumwagilia maji mche wa mti aliyoupanda katika bustani moja mjini Teheran jana Jumatano, katika maadhimisho ya siku hiyo. Vichwa vingine vya habari za gazeti Iran vinasema mapumziko ya mwisho wa mwaka wa wiki hii nchini Iran yawa siku mbili. Mchezo wa kamari wa Trump na kuanza vita vya kibiashara vya Marekani dhidi ya China, Kanada na Mexico. Na gazeti la Kaihan International limeandika kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu atilia mkazo kulindwa mazingira. Rais Pezeshkian, msikiti inaweza kutumiwa kutatua matatizo ya wananchi. Idara ya ndani ya ujasusi ya Israel Shinbet imekiri kwamba ilishindwa kuzuia operesheni ya kihistoria ya wana mapambano wa Palestina Oktoba 7 mwaka juzi, na Yemen yatungua droni ya marekani aina ya mq nambari 9 karibu na mji wa bandari wa al hudaida katika bahari nyekundu. Nasikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hikma za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 104 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 93. Wa nari. La yaqulanna ahadukum allahumma inni audhu bika min alfitna liannahu laysa ahadun illa wa huwa mushtamilun ala fitna walakin man istaadha falyastaidh min mudillati lfitan, kamwe asiseme mmoja wenu mola wangu hakika mimi najikinga kwako na kwa fitna, kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna, kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto ili waweze kubainika wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake. Na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe, lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. Naam. Katika hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, ambayo hatukuweza kusoma kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi ssalaam, anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote, na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema, kamwe usiseme kwamba e, mola wangu najikinga kwako nisijaribiwe kisha nataja sababu ya kusema hivyo, ni kwamba kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani. Kimsingi, dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini, nini? Hapo hapo Imamu Ali alaihi ssalam anajibu swali hilo akisema cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yaani imamu anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na sikutopata kabisa mitihani na majaribio. Lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Kurani tukufu inayosema Tambueni hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha. Taban, mitihani iko mingi, lakini Qurani tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alayhi ssalaam, anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema. Maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu, hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu yaani, kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo. Kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yaani, kigezo cha malipo ni vitendo si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii Imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua, lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu, maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwa kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Lahu, leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 5 Ramadhan mwaka 1446 hijria, sawa na tarehe 6 Machi mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 550 iliyopita, alizaliwa Michelangelo, mchoraji na mhunzi wa masanamu wa Italia, katika mji wa Caprese. Licha ya upinzani mkubwa wa baba yake dhidi ya sanaa hiyo ya uhunzi na uchoraji, Michelangelo alijiendeleza katika taaluma hiyo na kupata umahiri mkubwa. Uhodari wake ulionekana miaka michache baadaye, ambapo alifanikiwa kuchonga masanamu mengi ya kuvutia. Michelangelo alitokea kwa mhunzi hodari wa karne ya 16 hijria. Mwaka 1505 wakazi wa mji wa Roma walimwalika Michelangelo ili aende kuwachongea sanamu la papa kwenye kaburi lake baadaye Papa wa wakati huo alimtaka mtaalamu huyo kupamba paa la kanisa la TN, kazi iliyoanza hapo mwaka e na, na kumalizika mwaka 15 1b. Mbali na hayo, Mishelangelo alichonga sanamu kubwa la nabii Isa alaihi ambalo lipo mjini Roma hadi lio hii. Miaka 125 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia mvumbuzi wa Kijerumani Gottlieb Daimler akiwa na umri wa miaka 64. Daimler alizaliwa mwaka 1834 na kazi yake ya mwanzo ilikuwa utengenezaji bunduki. Tangu akiwa kijana, mvumbuzi huyo alivutiwa sana na kazi za viwandani na alifanywa utafiti mkubwa katika uwanja huo hadi alipofanikiwa kutengeneza pikipiki piki. Gotlib Demla pia alikuwa miongoni mwa watu walioweka misingi ya utengenezaji wa magari madogo na hata mabasi. Siku kama ya leo miaka 88 iliyopita alizaliwa Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza mwanaanga wa dunia. Akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mwavuli Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja la ukapteni katika kikosi cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. Ni baada ya hapo ndipo akajifunza urubani wa ndege hatimaye tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 na akiwa na umri wa miaka 22 aliiweka rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwanaanga baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok 6 na tarehe 6 Machi miaka 68 iliyopita, nchi ya Ghana ilifanikiwa kupata uhuru chini ya uongozi wa d Kwame Nkuruma. Ghana ilitumbukia katika makucha ya mkoloni wa Kireno kuanzia karne ya 15. Baada ya Wareno, Waingereza walidhibiti na kuikoloni nchi hiyo iliyokuwa mashuhuri kwa jina la Pwani ya Dhahabu kutokana na utajiri wake mkubwa wa madini hayo. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa utamaduni na miongozo ya kiislamu wa Iran amesema maonyesho ya Qurani yanapaswa kutufahamisha kuhusu miujiza ya wahi na kutukurubisha kwenye muujiza wa kimaarifa na wabatini wa, wa Qurani Tukufu. Amesema hayo wakati wa ufunguzi wa maonyesho ya kimataifa ya 32 ya Teheran yaliyofunguliwa rasmi jana Jumatano na anatarajiwa kufunguliwa kwa umma kuanzia leo Alhamisi hadi Jumapili, Machi tarehe 26. Balozi na mwakilishi wa Iran katika wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ameonya kwamba mkakati wa nchi za magharibi wa kutoa mashinikizo kwa Teheran na kuilazimisha kutekeleza kwa upande mmoja majukumu ya kinyuklia sio tu kwamba haufanyi kazi, bali pia hauna tija. Afrika ya Kusini imesema kwamba Israeli inatumia njaa kama silaha ya vita huko Gaza kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kufika eneo hilo tangu siku ya Jumapili iliyopita. Makamu wa rais wa Tanzania Dkt Philip Mpango amesema nchi za kusini mwa jangwa la Sahara zinapaswa kutumia fedha zinazokusanywa ili kuwekeza katika sekta ya nishati safi. Gazeti la The Guardian la Uingereza limemtaja Rais Donald Trump wa Marekani kuwa ni mhubiri wa utovu wa maadili duniani. Simon Tisdall, mwandishi wa gazeti la The Guardian, ameandika kwamba tunaishi katika ulimwengu ambao sheria nyingi na ushirikiano umevunjika, unatawaliwa na shaghalabaghala na utovu wa nidhamu na rais wa Marekani ndiye mhubiri wake.