Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya Makureshi kuzoea, kuzoea safari ya kusi na kaskazini. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako walio wema wenye kunyenyekea kwako, na unijalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Amin ya rabil alamin, ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, wapendwa wasikilizaji, na leo ikiwa ni Ramadhani tano elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria, sawa na Machi sita mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabil alamin msikilizaji mpendwa, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako nitakakuwa nanyi kwa muda wa saa moja, na matangazo haya ni kiarusha moja kwa moja live mubashar, kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, ka kando ya simu yako ya mkononi, ka kando ya redio washirika, kutegia sikio matangazo ya redio Tehran. Tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu kwa asubuhi hii utahusu kwa nini Iran inakaribisha kupanuliwa ushirikiano na Afghanistan. Vipindi tuna baraza la wasikilizaji, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo. Afrika Mashariki tunaangazia baadhi ya magazeti ya Kenya, Tanzania na Uganda. Tutakuwa na makala yetu fupi iliyojaa marifa tele ya hekima za Najul Balagha na leo katika historia. Mpendwa msikilizaji, aidha, nitakuwa nikipokea jumbe zenu tumo jumba wako mfupi katika nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 9035065487. Dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa na wasomea vichwa vya habari. Rasia yaitaka Ulaya iache vitisho dhidi ya Iran. kiwanda cha nyuklia cha irani chazalisha umeme wenye thamani ya dola bilioni 8 harakati ya mukawama ya palestina hamasi yakaribisha mpango wa arabu wa kuijenga upya gaza na pamoja na habari nyingine sudani kusini yawatia mbaroni wapambe warika machani na sasa ni habari kamili. Russia imekosoa vikali vitisho vya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani vya kuamilisha mchakato wa kurejesha vikwazo dhidi ya Irani na kutaja msimamo huo kuwa wa kutowajibika na ulio kinyume cha sheria. Akizungumza katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, Mwakilishi mkuu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa huko Vienna Mikhail Ulianov amesema baada ya kukiuka majukumu yao chini ya azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na makubaliano ya JCPOA, nchi hizo tatu za Ulaya zinapania kuiadhibu Iran kwa tuhuma za kutoheshimu makubaliano ambayo wenyewe waliyavunja mnamo Agosti mwaka 2022 tunatiwa wasiwasi wasi na vitisho vinavyotolewa na Uingereza, Ujerumani na Ufaransa vya kutumia mchakato wa snapback. Tunayatazama maneno kama haya kuwa sio tu ya kutowajibika, lakini pia ni kinyume cha sheria, amesisitiza Ulianov. Mchakato wa kurejesha vikwazo dhidi ya Irani chini ya makubaliano ya nyuklia ya Irani ya mwaka 2015 unaojulikana rasmi kama mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja, JCPOA unaruhusu pande zote katika mapatano hayo kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran iwapo itakiuka makubaliano hayo. Hata hivyo, mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja ya kujiondoa katika mapatano ya JCPOA na kutekeleza sera ya mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, huku pande nyingine za mapatano hayo yaani Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Rusia na China zikishindwa kulinda maslahi ya Iran Chini ya makubaliano hayo Irani ilisubiri mwaka mzima baada ya Marekani kujiondoa kwenye JCPOA, huku madola matatu ya Ulaya yakiahidi kupunguza athari za vikwazo vya Marekani. Lakini kutokana na jitihada hizo kushindwa, hatimaye Tehran ilianza kupunguza majukumu yake kwa mujibu wa vipengee vya mapatano hayo ya kimataifa. Kiwanda pekee cha nyuklia cha Iran kimezalisha umeme wenye thamani ya takribani dola bilioni 8.2 tangu kilipoanza kufanya kazi zaidi ya miaka 11 iliyopita. Takwimu kutoka shirika la nishati ya atomiki la Iran, IAEOI, zinaonyesha kuwa kiwanda cha nyuklia cha Bushir kimezalisha takriban saa 68 353 za gigawatt za umeme kuanzia Septemba mwaka 2013 hadi mwezi Septemba mwaka jana. Ripoti hiyo imesema jumla ya bajeti iliyotumika katika ujenzi wa kiwanda cha Bushir ilikuwa dola bilioni nne ikiongeza kuwa utendaji wa kiwanda hicho umeipa nguvu sera ya serikali ya Iran ya kujenga vituo zaidi vya umeme wa nyuklia hapa nchini. Ripoti hiyo pia imesema kiwanda cha Bushehr kilichoko kusini mwa Irani kwenye pwani ya Ghuba ya Wajemi kimekuwa chanzo cha umeme kwa takribani kaya milioni mbili nchini Iran. Aidha, matengenezo ya mara kwa mara na ukarabati wa kiwanda hicho yamewezesha kuendelea kufanya kazi bila kusimama bila kusimama kwa muda wa miaka 11 iliyopita. Takwimu hizi zinakuja baada ya ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari vya maadui udai kuwa ujenzi wa kiwanda cha nyuklia cha Bushiri umesababisha hasara ya mabilioni ya dola kwa nchi hii. Mkuu wa shirika la AEOI Mohamedi Islami alisema mwezi Septemba mwaka jana kwamba Iran inaendelea na mipango yake ya dhati ya kujenga vituo vipya vya nyuklia kaskazini na kusini mwa nchi kutokana na ufanisi mkubwa uliopo katika sekta hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha mpango wa kuikarabati na kuijenga upya Gaza uliopitishwa katika mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za kiarabu mjini Kairo, Misri. Mpango huo pia unakusudia kuzuia kuondolewa wa Palestina katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Hamas imesema katika taarifa yake kwamba mkutano wa Cairo unaashiria hatua muhimu kuelekea kupatikana sauti moja ya Waarabu na Waislamu kwa kadhia ya Palestina, haswa wakati huu ambapo Israel inaendelea kushambulia na kuwahamisha watu kwenye makazi yao huko Gaza, huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Alkudse. Kundi hilo la mukawama limewapongeza viongozi wa Kiarabu kwa kutoafiki majaribio ya kuwaondoa Wapalestina katika ardhi yao au kudhoofisha kadhia yao ya kitaifa na kuita taarifa ya Cairo, yaani ujumbe wa kihistoria kwamba nakba ya pili haitaruhusiwa. Hamas imekaribisha wito wa kususiwa Israel kibiashara na kisiasa, ikisisitiza kuwa hiyo ndiyo hatua ya kimkakati yenye ufanisi ya kuitenga Israel na kuishinikiza kufuatia sheria, kufuata sheria za kimataifa. Harakati ya Muqawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, pia imehimiza udharura wa kuchukuliwa hatua zote za kivitendo ili kuhakikisha kuwa mpango huo wa ujenzi wa Gaza unafanikiwa. Jumanne, Machi nne, mji mkuu wa Misri, Cairo, ulikuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za kiarabu Arab League uliolenga kujadili matukio ya hivi karibuni kuhusu suala la Palestina na kufikia uamuzi wa pamoja wa kiarabu kuhusu ukanda wa Gaza. Viongozi wa kiarabu walioshiriki katika mkutano huo hususan Misri na Jordan wamesisitiza uungaji mkono wao kwa mpango wa ujenzi mpya wa ukanda wa Gaza na kupinga kurejea kwa vita na kuhamishwa Wapalestina kwa nguvu. Vikosi vya Sudani Kusini vimemkamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi, wa itifaki wa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Naibu mkuu wa jeshi Jenerali Gabriel Dopu Lam, mpambe wa Machar, alikamatwa siku ya Jumanne, huku waziri wa mafuta Port Kang Chol akikamatwa jana Jumatano. Pamoja na waziri na walinzi wake na jamaa zake. Hakuna sababu iliyotolewa ya kukamatwa kwa watu hao kamata kamata, ambayo imekuja baada ya kundi lenye silaha linaloshirikiana na Machar kuteka kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile kaskazini mwa Sudan kusini mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari. Upinzani nchini Sudani kusini ulishutumu vikali hatua ya kulipuliwa kwa kambi yake moja ya kijeshi na jeshi la nchi hiyo kaskazini mashariki. Picha za helikopta ya kijeshi zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha mashambulizi ya mabomu katika kaunti ya Ulang, huko Upper Nile. Msemaji wa upinzani alisema katika taarifa kuwa vituo vya mkutano vya vikosi vya upinzani vilishambuliwa kwa mabomu na jeshi la serikali. Hali ya wasiwasi inaongezeka tena nchini Sudani Kusini. Licha ya wito wa kuheshimiwa makubaliano ya amani chini ya mkataba huo uliosainiwa mwaka 2018 serikali ya Umoja wa Kitaifa na mpito iko mjini Juba. Rais Salva Kiir na mpinzani wake wa muda mrefu, makamu wa rais Rik Machar, waligawana madaraka. Hata hivyo tangu mwanzoni mwa mwaka uliopita wa mwaka huu makubaliano ya moja kwa moja kati ya vikosi vyao hasimu vya kijeshi yameripotiwa katika makabiliano ya moja kwa moja kati viko ya vikosi vyao hasimu vya kijeshi yameripotiwa katika mikoa kadhaa huko Sudan Kusini. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetoa mwito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusu mashambulio ya utawala wa Israel dhidi ya vituo vya matibabu, dhidi ya magari ya dharura na wafanyakazi wa afya huko Lebanon, na kutaja hujuma hizo kama uhalifu wa kivita. Amnesty International imesema mashambulio dhidi ya vituo vya matibabu na wafanyakazi ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, ikisisitiza kwamba vikosi vya misaada na vifaa vya matibabu viko chini ya ulinzi wa kimataifa. Chini ya viwango hivi vya kisheria, mashambulio ya Israel dhidi ya Lebanon yamesababisha vifo na uharibifu mkubwa wa miundo msingi nchini humo, jambo ambalo ni mfano wa uhalifu wa kivita. shirika la Amnesty International kati ya Oktoba 3 na 9 liliripoti kuwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wapatao 19 waliuawa na 11 wakajeruhiwa katika mashambulio manne tofauti kwenye vituo vya matibabu kadhalika shirika hilo la kutetea haki za binadamu limetangaza kuwa magari 256 ya dharura ikiwa ni pamoja na ambulanse na magari ya zimamoto yalilengwa kwenye hujuma hizo za Wazayuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana, kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Iran inakaribisha upanuzi wa ushirikiano na Afghanistan? Majadiliano na mikutano ya maafisa wa Iran na Afghanistan yanaendelea kwa lengo la kupanua uhusiano na kutatua masuala kati ya nchi hizi mbili. Ali Akbar Pur Jamshidian, naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iran, alipokutana karibuni na ujumbe wa Afghanistan jijini Tehran, alisisitiza juu ya ushirikiano zaidi katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya na akasema kuzuia upandaji, ununuzi na uuzaji wa dawa za kulevya nchini Afghanistan ni hatua nzuri sana ambayo kwa mkakati wa pamoja wa serikali ya Afghanistan inaweza kuleta matokeo mazuri zaidi. Naibu huyo waziri wa mambo ya ndani alibainisha kuwa kuna takribani wakimbizi wa, wa Afghanistan milioni nne na laki tano walioko kihalali nchini Iran pamoja na wengine milioni mbili walioko nchini kinyume cha sheria. Amesema kuwa dhamira ya taifa na serikali ya Iran ni kushirikiana zaidi na watu na serikali ya Afghanistan ili kutatua matatizo yaliyopo. Mula Abdul Haq Amkar, naibu waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan anayeshughulikia mapambano dhidi ya dawa za kulevya pia ameishukuru Iran kwa kuwapokea wakimbizi wa, wa Afghanistan kwa miongo kadhaa iliyopita na akasema familia zetu zimeishi kwa amani nchini Iran kwa miaka mingi. Katika miezi ya hivi karibuni, majadiliano ya mara kwa mara kati ya maafisa wa Tehrani na Kabul yameendelea kwa lengo la kupanua uhusiano katika nyanja mbalimbali za uchumi, siasa na utamaduni pamoja na kutatua masuala kama vile mapambano dhidi ya dawa za kulevya usalama wa mipaka, kupambana na uhamiaji haramu wa Afghanistan kuja Iran na haki za maji. Safari ya hivi karibuni ya Said Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, jijini Kabul ilifanyika kwa madhumuni ya kufuatilia haki ya Iran kutoka kwa jirani yake huyo wa mashariki. Viongozi wa Afghanistan pia wamekubali kushirikiana ili kutimiza matakwa ya Iran na kupanua ushirikiano wa pande mbili. Bila shaka kuongezeka kwa ushirikiano kati ya Iran na Afghanistan kutakuwa na athari chanya kwa uchumi, usalama na utulivu wa nchi hizi mbili, pamoja na eneo zima kwa ujumla. Jamhuri ya Kiislamu Irani, iwe sasa au katika miaka ya nyuma, daima imekuwa ikishirikiana kwa nia njema na watawala wa Afghanistan. Ni wazi kuwa kuendelea kwa uhusiano huu kunategemea kutimizwa kwa ahadi zilizotolewa na maafisa wa Afghanistan. Ukarimu wa Iran kwa zaidi ya miaka 40 kwa wakimbizi wa Afghanistan unaonyesha mshikamano wa kina kati ya watu wa mataifa haya mawili na umuhimu wa uhusiano wa kirafiki kati ya Iran na Afghanistan. Iran imetoa elimu ya bure, huduma za afya na fursa za kijamii kwa wakimbizi wa Afghanistan, hasa wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa Covid-19. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Mpendwa msikilizaji, tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir/sw, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Baraza la wasikilizaji. Ramadhani mwezi mwema alotuambia Karima. Kufunga ni lazima kama walotakadama. Ahlan wa sahlan msikilizaji mpenzi tunatumai umzima wa afya na unaendelea vyema na funga na ibada zako popote pale ulipo. Ubeti huo mashuhuri tuliotangulia kukusomea ni kiashiria tosha kwamba akthari ya maoni yako hii leo msikilizaji, yanahusu kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mbali na kunyosheana mkono wa heri kwa kujiwa na mwezi huu wa neema, lakini wengi wa wasikilizaji wametoa pia nasaha na tanbihi kwa wanabaraza wenzao. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi leo hii, ambapo karibu kila siku anajitahidi kututumia ubeti wa shairi la Ramadhani. Kutokana na ufinyo wa wakati, tutasoma tu beti mbili za mwanzo. Tupe mishororo Abdul Fattah Musaidi, anasema hivi Dr. Yazid Akida: leo Ramadhani mosi, mwezi tunauanzia tuyaepuke maasi, yasije kujirudia, tumwepuke ibilisi, laana alolaniwa, Mola utupe wepesi, tufunge bila udhia. Daktari Yazid katika ubeti wa pili anasema ni Ramadhani ya pili, tayari imeingia, yafaa tujibadili, ibada kukazania muhimu sote tuswali sunna na faradhi pia, atatulipa jalali thawabu bila udhia. Asante sana daktar Yazid akida Mwehaji kwa beti hizo, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania. Tungelipenda kusoma beti nyingine kadhaa, lakini ndio hivyo tena, muda uliotengwa kwa kipindi hiki au kwa ajili ya kipindi hiki ni mfupi Nam Ismail Saki wa Mandewa wa Singida, Tanzania, anazungumzia pia mwezi wa rehema, mwezi wa Ramadhan. Anaanza kwa kuandika, tumshukuru Mungu sana, tumeafikiwa na mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tunachotakiwa kufanya ni kuhurumiana, tusaidiane kama alivyoelekeza Allah na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hilo ndilo litakuwa jambo jema sana. Anaendelea kusema anasema ni mwezi ambao hata mayatima wanapaswa kuongezewa upendo zaidi, wawe katika amani ya moyo pamoja na ucha Mungu. Saidi Nyonzo wa Singida, huko huko Tanzania, pia anazungumzia kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya salamu, anasema anasema pongezi nyingi kwa ndugu zangu Waislamu wote ulimwenguni kwa kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ama kwa hakika, tumepatia kuchagua kitu kilicho sahihi kwa kuifuata dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Anaendelea kusema, kwa upande wetu sisi huku Singida, Ramadhani inapoingia, huziona waziwazi wazi athari za Uislamu katika mujitamaa ukilinganisha na dini nyingine, na hata wale wa dini nyingine huziona athari hizi pale ambapo jamii inapozizima na kubadilika kifikra na matendo, toka pale unaposhuhudiwa mwandamo wa mwezi, ambapo jamii ya wa Waislamu watoto kwa wakubwa huwa wanaosubiri kwa hamu kubwa. Mwisho anawashauri wananchi wa Sudan kuutumia mwezi huu mtukufu kukomesha mapigano. Anasema, na saha zangu kwa Waislamu wenzetu kule Sudan ni kwamba wakae chini, watafakari, wakijua kuwa wanachokifanya sio sahihi, warekebishe walipokosea, wamrejee vyema Mwenyezi Mungu, insha Allah atawapokea. Said Nyonzo huyo akiwa Singida, Tanzania anatutanabahisha kwa kusema tuitumie vyema Ramadhani hii ya 1446 kwa kuweka azma na malengo ya kuyagura au kuyahama maasia moja kwa moja, ili funga zetu ziwe na faida kwetu na kwa jamii inayotuzunguka. Tuendelee kuwaombea na kuwasaidia ndugu zetu wa Palestina. Na anamalizia kwa kusema anasema tuitumie vyema Ramadhani hii kushitakia shida na matatizo yetu yote kwa Mwenyezi Mungu, insha allah atuhurumie, sote atuwezeshe na atuafikishe kuvuna thawabu na radhi zake, Mola wetu mlezi, amin amin. Mwanabaraza hai Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye kwa upande wake ametutumia ujumbe wa sauti anazungumzia kauli ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema kwamba Iran inakabiliwa na muungano wa madola ya kinafik. Tumsikilize kwa pamoja. Mashallah. <laughs> Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema <laughs> uh, kwamba nchi yake ina ungu, ina kabiliwa na watu wa manafiki Allahu <laughs> akbar. Mungu atunusura Rabbil Alamin. Eh, kutaka kuvuruga na nini, lakini inshallah. Allah nyinyi, jicho lenu muangalie, mnaangalia sana, hamko kama vile wale waliolalalala. Mnajua kila kitu, Mungu atawasaidia insha Allah, na wanafiki watahuzunika wata, wata. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, kipindi kilichoko hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa iwapo unataka kustafidi na habari, vipindi na hata podkasti kutoka kwetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya Pars Today nukta ir mkwaju sw na Iran Radio nukta ir mkwaju sw Kadhalika daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi na kutupa maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Wasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya kiswahili radio at gmail com au tutumie ujumbe kwa nambari alama kujumlisha 9893565487. Msikilizaji mpenzi Tutupie jicho sasa maoni mengine ambapo, Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anasema: enyi viongozi wa nchi za Kiarabu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kumbe mnaelewa umuhimu wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Mujielewe nyinyi nyote, mumewafanyia khiana wa Palestina na mnayo damu mikononi mwenu. Anamalizia kwa kusema Anasema, juhudi zenu kwa umoja wa umma huu wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam ndio wazayuni na wa magharibi watajirudi kwa wanadamu wa maadili ya kibinadamu na nyie kutokubali kuhongwa na kutishwa. Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda, kwa upande wake anasema dunia iko katika hali mbaya ya ushindani wa kuunda silaha za hali ya juu, wakati silaha hizo zinakusudia kuua kiumbe kimoja tu ambacho ni binadamu. Anamalizia kwa kuhoji na shangaa, kiumbe ambacho kinazungumza kushindwa kuelewana? Je, binadamu ni mwelevu kuliko minyama? Kalimera huyo katika ujumbe wake wa sauti anazungumzia mzozo wa kisiasa nchini Sudan Kusini, tumsikilize kwa pamoja. Habari ya siku nyingi, habari ya watangazaji wa redio Teherani kutoka mujini Tehran. Mimi ni Mgume Kalemera kutoka Fort Porto Uganda. Ninasangalia ripoti ya Rick Machar kusambuliwa na vikosi vya Salva Kiir. Nakerwa sana, nakerwa sana na Waafrika wenzi yangu, watu weusi, sijui naelewa vipi, vita ndio kipaumbele chetu wakati vita havina faida yoyote vita ni kupoteza vita. Sijui ni seme nini, lakini wenye wanatia kuni katika moto wenye wako nyuma ya hawa wajamaa wa wawili, sielewi kusudia lao ni lipi? Tena wanakusudia kupata kintu gani katika vita isipokuwa kuwauzia silaha na kuwauzia risasi nabakia na, na mshangao mkubwa. Shukran Redio Tehran, watangazaji nyote mwasalimika. Asante sana Kalemera kwa jumbe zako hizo za, za maandishi na sauti, ukiwa huko nchini Uganda, na shukran kwa ushirikiano wako naye. Mwana baraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anatoa maoni kuhusu habari tuliyoipa anwani semayo, Yemen yaitaka Riadhi ijifunze kutokana na hatima ya Zelenski. Muhtasari wa habari hiyo unasema hivi: Muhammad Farah, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, ametoa indhari kali kwa viongozi wa Saudi Arabia, akiwataka kutafakari matukio ya hivi karibuni katika ikulu ya White House ambapo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alidhalilishwa kuhusu habari hiyo, Shimbi akiwa Mwanza anasema naam, Saudia ijifunze hasa, kwani Zelenski alipakwa uji mdomoni na Marekani. Sasa anautafuta huo uji, hapewi tena. Nam, maneno mazima hayo. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma, Tanzania, yeye anasema, baada ya salamu, hongereni sana kwa matangazo yenu yaliyotukuka kama alivyoandika, tunayasikia vizuri sana. Muhammad Yahya wa Iringa huko huko Tanzania, yeye anasema assalamu alaikum, asante sana kwa darsa na vipindi vizuri, asante sana Allah subhanahu wataala awalinde na shari za viumbe waovu. Tunasema amin amin. Naye mwanabaraza Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania anasema hakika tunaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Teheran. Mungu awape nguvu na uwezo, mzidi kutuelimisha. Anamalizia kwa kuandika binafsi nimestafidi vyema pale nilipoisikia sura tuhuma za na tafsiri yake hapo redio Teheran. Mungu awalipe kila laheri. Na bila shaka salamu zako zimepokewa hapa na mwandaji wa kipindi cha darsa ya Qurani. Naye Abdullah Bochaguracho, mwanabaraza hai wa Tanariva huko nchini Kenya, anatuuliza kulikoni, mbona baadhi ya maafisa wa serikali wanajiuzulu? Katutumia habari ya kutangaza kujiuzulu makamu wa rais wa Iran Muhammad Javad Zarif. Labda tumjibu kwa muhtasari kwa kauli yake mwenyewe. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran Dkta Zarif amesema amejiuzulu kwa ushauri wa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran Ulam Hussein Musin Ajei Zarifu. Amesema mkuu wa vyombo vya mahakama amemshauri ajiuzulu kutokana na mazingira ya sasa hapa nchini, na pia amemwasa arejelee kazi yake ya uhadhiri vioni. Naam, na mabadiliko ya hapa na pale ni mambo ya kawaida sana katika serikali yoyote ile, ili kuboresha utendaji kazi na kupata matokeo mazuri. Nam, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, mpenzi msikilizaji, umemalizika. Jina langu ni Husein Hasan. Tulikuwa na bahati kubwa sana leo hii kuwa naye Abdul Fatah Musa Idi. Tunakutakia sau makbul na Ramadhan Mubarak. Shukran sana Huseni Hassan na Abdulfatah Musaidi katika kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Tunatumai kuwa wasikilizaji wamenufaika vya kutosha, na sasa nawakaribisha kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linaochapishwa nchini Kenya leo Alhamisi limesheheni habari mbalimbali mbali, na likiwa limetoa uzito kwa habari chini ya anwani Raila ajipata katika hali sawa na iliyompata baba yake Jaramogi mnamo mwaka 1990 alipokubaliana na Matiba na Rubia. Habari hii imepatana na kichwa cha maneno kinachohoji historia inajirudia habari nyingine zilizoandikwa katika ukurasa wa mwanzo wa Taifa leo zinasomeka kama ifuatavyo: Kagwe alivyoumiza wakulima; muujiza wa Narok, Laikipia na Samburu; deni la shilingi bilioni 268 ni haramu; na Waarabu waiunga mkono Misri kuijenga upya Gaza. Taifa Leo vilevile limeandika askofu aliyepokea shilingi milioni 20 za Ruto atakiwa kuziwakilisha kwa EACC au ashtakiwe. Shirika la Femnet lahimiza elimu kuhusu maswala ya kingono kwa vijana. Shirika hilo ambalo ni la kijamii limehimiza haja ya kutolewa elimu kamilifu kuhusu maswala ya kingono hasa kwa vijana ili kuhakikisha kuwa wanawezeshwa kufanya maamuzi sahihi. Wakati huo huo, gazeti la The Star limeandika: timu za Gachagua na Kalonzo zinapanga kushirikiana kote nchini. Majengo ya zizima kwa maandamano baada ya polisi kumuua kijana. Waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi asema miradi 85 kudhurika baada ya Trump kusitisha kifurushi cha misaada. Watu wawili wamepoteza maisha katika mapigano yaliyojiri katika mpaka wa Kisii na Transmara. Mapigano hayo ambayo yalichochewa na madai ya wizi wa mifugo yalizuka mapema siku ya juma mosi na kusababisha makabiliano makali. Na habari ya mwisho ninayodondoa kutoka gazeti la Thista inasema, Ruto andaa mazingira ya kuondolewa washirika wa Gachagua. Mwandishi ameandika mbunge wa Murkuwein John Gagucia ameondolewa katika kamati ya haki na masuala ya kisheria hadi kamati ya utangazaji. Nchini Tanzania anaanza na gazeti la Nipashe ambalo limeandika kampuni kumi na moja za fungwa kwa utapeli. Moi kuanzisha huduma mpya, uvunaji mifupa. Wizara ya elimu yachanganua ilivyowavusha wanawake ACT Wazalendo yataka waziri chana jiuzulu, na wazabuni bandari Tanga walia kutolipwa mamilioni, ukwepaji kodi kizungumkuti. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu leo Alhamisi katika ukurasa wa mwanzo kabisa wa gazeti la Mwananchi, huku gazeti hilo likiwa limeandika habari nyingine kwamba jaji Barke aeleza ulinzi wa haki za wanawake Ulega awaka barabara za mwendokasi kutokamilika. Na makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Dr Philip Mpango amesema uwekezaji nishati safi ni kipaumbele. Gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limeandika UNESCO saidieni uchumi 13759, wa buluu ni matamshi ya Dr Mwinyi, wapiga kura 1013759 kuandikishwa magharibi B. Dr Mwinyi aipongeza benki ya Stanbic na Mama Mariam agawa futari kwa wazee na watoto yatima. Na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika makumi waripotiwa kupoteza maisha katika ajali iliyohusisha magari kadhaa huko Kagoma. Ajali hiyo ilitokea jana jioni katika barabara kuu ya Kampala Gulu huko Kawempe Maganjo, kutoka gazeti la Daily Monitor. Vilevile vile tunasoma habari ya kimataifa. Umoja wa Mataifa umeomba kupatiwa fedha ili kusaidia kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini Uganda. Na mahakama ya haki za binadamu imetupilia mbali kesi ya kuteswa mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini na mbili ambapo madai haya yameelekezwa na kushutumiwa kwa wanajeshi wa UPDF ndio waliohusika na mateso hayo. Tunawashukuru kwa kuwa nasi. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 104 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 104 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na tatu la yaqulanna ahadukum allahumma inni audhu bika min alfitna liannahu laisa ahadun illa wa huwa mushtamilun ala fitna walakin man istaadha falyastaidh min mudillati alfitan, kamwe asiseme mmoja wenu, mola wangu hakika mimi najikinga kwako na fitna, kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna. Lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna, kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto, ili waweze kubainika wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe, lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. nam katika hikma hii ya 93 ya Nahjulbalagha ambayo hatukuweza kusoma kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi salam anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote, na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema kamwe usiseme kwamba: e mola wangu najikinga kwako nisijaribiwe. Kisha anataja sababu ya kusema hivyo ni kwamba, kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani Kimsingi dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini? Hapo hapo, Imamu Ali alayhi salam anajibu swali hilo akisema, cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yaani, Imamu anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na si kutopata kabisa mitihani na majaribio. Lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Qur'ani Tukufu inayosema: Tambueni hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha Toban, mitihani iko mingi, lakini Qur'ani tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alayhi ssalam anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema, maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu. Hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu, yaani kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo. Kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yani, kigezo cha malipo ni vitendo, si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua, lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu, maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwa kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha, na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Lahu khutbatan ghara'a kal-kawkabi sari. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe tano Ramadhan mwaka 1446 hijria, sawa na tarehe 6 Machi mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 550 iliyopita, alizaliwa Michelangelo, mchoraji na mhunzi wa masanamu wa Italia, katika mji wa Caprese. Licha ya upinzani mkubwa wa baba yake dhidi ya sanaa hiyo ya uhunzi na uchoraji, Michelangelo alijiendeleza katika taaluma hiyo na kupata umahiri mkubwa. Uhodari wake ulionekana miaka michache baadaye, ambapo alifanikiwa kuchonga masanamu mengi ya kuvutia. Michelangelo alitokea kwa mhunzi hodari wa karne ya 16 hijria. Mwaka 1505 wakazi wa mji wa Roma walimwalika Michelangelo ili aende kuwachongea sanamu la papa kwenye kaburi lake baadaye papa wa wakati huo alimtaka mtaalamu huyo kupamba paa la kanisa la Sistine. Kazi iliyoanza hapo mwaka 1508 na na kumalizika mwaka 1512. Mbali na hayo Michelangelo alichonga sanamu kubwa la Nabi Isa alaihi ssalam ambalo lipo mjini Roma hadi leo hii. Miaka 125 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia mvumbuzi wa Kijerumani Gottlieb Daimler akiwa na umri wa miaka 64. Daimler alizaliwa mwaka 1834 na kazi yake ya mwanzo ilikuwa utengenezaji bunduki. Tangu akiwa kijana, mvumbuzi huyo alivutiwa sana na kazi za viwandani na alifanya utafiti mkubwa katika uwanja huo hadi alipofanikiwa kutengeneza pikipiki piki. Gottlieb Daimler pia alikuwa miongoni mwa watu walioweka misingi ya utengenezaji wa magari madogo na hata mabasi. Siku kama ya leo miaka 88, iliyopita alizaliwa Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza mwanaanga wa dunia. Akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mwavuli, Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja la ukapteni katika kikosi chaanga, cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. Ni baada ya hapo ndipo akajifunza urubani wa ndege hatimaye tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 na akiwa na umri wa miaka 22 aliiweka rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwanaanga baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok 6 na tarehe 6 Machi miaka 68 iliyopita, nchi ya Ghana ilifanikiwa kupata uhuru chini ya uongozi wa D Kwame Nkuruma. Ghana ilitumbukia katika makucha ya mkoloni wa Kireno kuanzia karne ya 15. Baada ya Wareno, Waingereza walidhibiti na kuikoloni nchi hiyo iliyokuwa mashuhuri kwa jina la Pwani ya Dhahabu kutokana na utajiri wake mkubwa wa madini hayo. Asante sana Sid Hassan kwa makala ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rasia imekosoa vikali vitisho vya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani vya kuamilisha mchakato wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran na kutaja msimamo huo kuwa wa kutowajibika na ulio kinyume cha sheria. Akizungumza katika kikao cha bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, Mwakilishi mkuu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa huko Vienna, Mikhael Ulianov, amesema baada ya kukiuka majukumu yao chini ya azimio nambari mbili mbili tatu moja ya baraza ya usalama la Umoja wa Mataifa na kukiuka makubaliano ya JCPOA, nchi hizo tatu za Ulaya zinapania kuiadhibu Iran kwa tuhuma za kutoheshimu makubaliano ambayo wenyewe waliyavunja. mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Kiwanda pekee cha nyuklia cha Iran kimezalisha umeme wenye thamani ya takribani dola bilioni 8.2 tangu kilipoanza kufanya kazi zaidi ya miaka 11 iliyopita. Takwimu kutoka shirika la nishati ya tumiki la Iran, AEOI, zinaonyesha kuwa kiwanda cha nyuklia cha Bushir kimezalisha takribani saa 68353 za gigawati za umeme kuanzia Septemba 2013 hadi mwezi Septemba mwaka jana. Harakati ya mkawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha mpango wa kuikarabati na kuijenga upya Gaza uliopitishwa katika mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za Kiarabu mjini Kairo, Misri. Mpango huu pia unakusudia kuzuia kuondolewa kwa nguvu wa Palestina katika ukanda huo unaokabiliwa na mzingiro. Na vikosi vya Sudani Kusini vimemkamata waziri wa mafuta na maafisa kadhaa wakuu wa kijeshi wa itifaki wa makamu wa kwanza wa rais wa nchi hiyo Riek Machar, huku wanajeshi wakiendelea kuizingira nyumba yake katika mji mkuu Juba. Naibu mkuu wa jeshi Jenerali Gabriel Duop Lam ambaye ni mpambe wa Machar alikamatwa siku ya Jumanne, huku waziri wa mafuta wa Sudani Kusini, Port Kangi Chol, akikamatwa jana Jumatano, pamoja na walinzi wake na jamaa zake. Na mutasari wetu nakomea hapa asubuhi hii. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada, na wageni nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla. Na wale waliofunga, nawatakia swaum njema, swaum makubul inshallah. Tukutane katika matangazo yetu yajayo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <mulia>