Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashaitani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. bismillahi rahmani rahim asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu hujambo mpenzi msikilizaji na tumai hu mzima wa afya kwa moyo mkunjufu mie hussein hasan na kukaribisha katika matangazo haya ya jumatano usiku ya redio teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini teheran usiku huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjul Balagha na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Redio Maarifa. Ni idhaa ambayo inasikika pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika mashariki na kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia Inaelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Kati, ifuatayo, ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Kiongozi mwadhamu atoa mwito wa harakati ya kitaifa ya upandaji miti kuendelea. Shura ya maimamu Tanzania yakaribishwa kuachiwa huru mashehe kumi na wawili na Uingereza yakataa kuilipa Rwanda fidia baada ya kufuta mkataba wa wahamiaji, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei leo asubuhi, katika wiki ya rasilimali ya asili na siku ya upandaji miti amepanda miche mitatu ya miti. Baada ya kupanda miche hiyo, Imam Khamenei ameelezea upandaji miti kuwa ni hatua yenye faida, yenye mtazamo wa baadaye na inayozalisha utajiri. Pia amesisitiza umuhimu wa kuzingatia kwa uzito harakati ya kitaifa ya upandaji miti iliyozinduliwa mwaka jana katika serikali ya marehemu shahidi Rais Ibrahim Raisi. Amesema kuwa watu wote wanapaswa kushiriki katika upandaji miti kama kitendo chema na kizuri, ili kuongezeka miti, mazingira ya maisha yawe na uzuri na hewa safi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ametaja upandaji wake miti kila mwaka kuwa ni ishara ya kukumbusha kuwa upandaji miti sio tu kwa vijana bali ni jukumu la watu wa marika yote. Amesisitiza kuwa kila mtu anapaswa kuwa na shauku na msukumo wa kushiriki katika kazi hii muhimu kubwa na yenye umuhimu. Ayatullah Ali Khamenei amebainisha kuwa upandaji miti ni uwekezaji wenye faida kubwa kwa njia mbalimbali mbali, na ni njia ya kuzalisha utajiri. Ameongeza kuwa kupanda miti iwe kwa ajili ya kupata matunda au kwa ajili ya matumizi, ambao ni jambo lenye faida kubwa na halina hasara yoyote. Imam Khamenei ameendelea kubaini kuwa miti na mashamba ni vyanzo vya hewa safi na kusisitiza umuhimu wa mazingira akibainisha kuwa miti na mimea husaidia sio tu kuboresha hali ya hewa bali pia kuleta uzuri wa mazingira na faraja ya kiroho kwa binadamu, kwani miti na mimea ni ya kuvutia kwa macho na roho. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza tena umuhimu wa harakati ya kitaifa ya upandaji miti iliyoanzishwa wakati wa utawala wa marehemu rais shahidi Ibrahim Raisi akisema, kwa mpango huo ulioanza mwaka jana na unaoendelea unaonyesha kuwa kupanda miti bilioni moja ndani ya miaka minne ni jambo linalowezekana. Amesisitiza kuwa taasisi za serikali zinapaswa kuwasaidia wananchi katika juhudi hii. Ayatullah Ali Khamenei pia ametoa onyo dhidi ya ukataji miti kiholela na kubadilishwa matumizi ya ardhi za kilimo, akisema kuwa ukataji miti, isipokuwa kwa sababu maalum za kitaalamu na za lazima, ni kitendo chenye madhara na hatari. Katika hatua nyingine, shura ya maimamu Tanzania imepokea kwa mikono miwili uamuzi wa mahakama wa kuachia huru mashehe kumi na wawili waliokaa walioka gerezani miaka kumi tangu mwaka elfu mbili kumi na tano kwa tuhuma za ugaidi. Uamuzi huo umetolewa na jaji wa mahakama kuu Arnold John Kirikiano. Kabla ya hukumu hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa serikali DPP aliiambia mahakama upande wa jamhuri hauna haja ya kuendelea tena na shauri hilo. Akitoa uamuzi huo hiyo jana Machi 4 mheshimiwa jaji amesema amekubali ombi hilo la mwendesha mashtaka wa serikali. Kwa muda mrefu, Shura ya maimamu Tanzania imekuwa ikimwomba mkurugenzi wa mashtaka DPP kulifuta shauri hilo kwa sababu za upande wa jamhuri kushindwa kuthibitisha tuhuma dhidi ya mashehe hao. Waliachwa huru ni pamoja na Ali Muhammad Ulatule mwenye umri wa miaka sabini, Khamis Muhammad Ulatule miaka sitini na moja, Nasoro Suleiman Ulatule miaka arobaini na moja, Rajab Ali Muhammad Ulatule miaka thelathini na nne na Ramadhan Khamis Muhammad Ulatule miaka ishirini na tisa, wote wa familia moja. Wengine ni Saidi Abdallah Chambeta, Fadhili Shaban Lukwembe, Mnemo Kasim Mwatumbo, Abdallah Bushiri Kalukula, Khamisi Ali Masamba, Omari Abdallah Makota na Muhammad Hassan Ungando. Katika kundi la mashekhe walioachiwa huru, watano ni wa familia moja ya Ulatule. Walikamatwa familia moja wa watu 16 na baada ya siku kadhaa ya kutofahamika waliko, hatimaye saba walikutwa katika gereza la Segerea jijini Dar es Salaam baada ya kufikishwa mahakamani na kusomewa shtaka la ugaidi. Aidha, wenzao tisa hawajulikani walipo mpaka leo hii. Kati ya saba waliokuwa gerezani, wawili, Sheikh Suleiman Muhammad Ulatule mwenye miaka 99 na Sheikh Said Muhammad Ulatule mwenye miaka sabini na tisa walifariki dunia wakiwa gerezani. Kufuatia kuachiwa kwa, kwa mashehe hao kumi na wawili, idadi ya mahabusu wenzao waliobaki katika gereza la Ukonga jijini Dar es Salaam ni thelathini na tisa. Kwengineko, serikali ya Uingereza imekataa kuilipa Rwanda fidia baada ya kufuta mkataba wa wahamiaji kati ya nchi hizo mbili. Jumatatu, Yolande Makolo, msemaji wa serikali ya Rwanda, alisema kuwa Uingereza iliomba Rwanda kuachana kimya kimya na malipo yaliyosalia yanayoripotiwa kufikia paoni milioni 50 sawa na dola milioni 64 za Marekani. Hata hivyo Rwanda sasa inaitaka Uingereza kulipa kiasi kilichosalia ambacho inadai inastahili kulipwa, ikituhumu Uingereza kwa kuvunja uaminifu kwa kusimamisha baadhi ya misaada kwa nchi hiyo. Katika taarifa, msemaji wa serikali ya Uingereza amesema kuwa hakutokuwa au hakutakuwa na malipo zaidi yanayohusiana na sera hii. Mvutano kuhusu malipo yanayohusiana na mpango wa Rwanda unakuja baada ya serikali ya Uingereza kutangaza mwezi uliopita kuwa itasitisha misaada kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Serikali ya Uingereza iliamua kupunguza misaada baada ya kushutumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wa M23, kundi la waasi ambalo limechukua sehemu kubwa ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika uasi wenye umwagaji damu. Makolo alisema Jumatatu kuwa upunguzaji huo wa misaada ni hatua za adhabu zisizo na msingi zinazolenga kuilazimisha Rwanda kukubali kuhatarisha usalama wake wa kitaifa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, jeshi la Yemen limetangaza kuangusha kwa mafanikio ndege ya kijasusi isiyo na rubani ya Marekani aina ya MQ9 Reaper baada ya kuingia katika anga ya nchi hiyo kinyume cha sheria na kufanya operesheni za kijeshi katika mkoa wa magharibi wa Al Hudeida. Tukio hilo lililotangazwa siku ya Jumanne limekuwa mara ya 15 ambapo ndege za aina hiyo zimetunguliwa na vikosi vya ulinzi wa anga vya Yemen tangu kuanza kwa mapambano ya ushindi ulioahidiwa na jihadi tukufu. Droni moja ya MQ9 Ripa inagharimu takriban dola milioni 33. Jeshi la Yemen lilianzisha mapambano hayo mnamo Oktoba mwaka 2023, baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Ghaza na Lebanon kwa himaya ya Marekani. Jeshi la Yemen pia linatekeleza operesheni hizo kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa Israel, Marekani na Uingereza dhidi ya miundombinu ya ulinzi na raia wa taifa hilo. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa mifumo ya ulinzi wa anga ya vikosi vya Yemen inaendelea kufanya kazi kikamilifu na iko tayari kukabiliana na uvamizi wowote wa wa kigeni. Jeshi la Yemen limesisitiza kuhusu azma yake ya kusimama na watu wa Palestina na Lebanon kama sehemu ya mstari wa mbele wa pamoja dhidi ya uchokozi wa Israel na Marekani. Mbali na kukabiliana na vitisho vya anga, vikosi vya Yemen viliangazia pia utayari wao wa kufuatilia harakati za maadui katika bahari Nyekundu na bahari ya Kiarabu. Huku hayo yakiarifiwa, mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa imemchagua jaji wa Kijapani kuwa rais wake mpya akichukua nafasi ya Nawaf Salam aliyeng'atuka madarakani mnamo Januari ili kuwa waziri mkuu wa Lebanon. Katika taarifa Mahkama ya kimataifa ya haki ya ICJ imesema Jaji Yuji Iwasawa ataongoza mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague nchini Holanzi hadi Februari 5 mwaka 2027, wakati muhula wa Salam ulitarajiwa kumalizika. Iwasawa alijiunga na ICJ mnamo Juni mwaka 2018. Kabla ya kujiunga na mahakama hiyo ya majaji 15, Alikuwa profesa wa sheria za kimataifa katika chuo kikuu cha Tokyo na mwenyekiti wa kamati ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Jaji huyo mwenye umri wa miaka sabini ni mjapani wa pili kushika urais wa ICJ baada ya Hisashi Owada ambaye alihudumu kama mkuu wa mahakama hiyo kati ya mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili na kumi na mbili Salam ambaye alianza jukumu lake kama mkuu wa ICJ mnamo Februari mwaka 2024 alijiuzulu rasmi baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu wa Lebanon na rais Joseph Aoun. Jaji Julia Sebutinde, mwenye msimamo wa kuupendelea utawala wa Israel na ambaye ni raia wa Uganda, alikuwa anashikilia urais wa muda wa mahakama hiyo. ICJ kwa sasa inashughulikia kesi kadhaa kubwa, ikiwemo ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel. Afrika Kusini iliwasilisha malalamiko mahakamani mnamo Desemba mwaka 2023. Ikisema vitendo vya utawala ghasibu wa Israel katika ukanda wa Gaza ni mauaji ya kimbari, kwa sababu vinakusudia kuangamiza sehemu kubwa ya kundi la kitaifa, kabila na jamii ya Kipalestina. na Rais Donald Trump wa Marekani ametishia kusitisha ufadhili wa serikali ya shirikisho kwa vyuo vikuu au taasisi zozote za elimu zinazoruhusu maandamano haramu kufanyika, akisema atachukua hatua kali dhidi ya wanafunzi wanaoshiriki maandamano hayo. Trump alitoa onyo hilo kupitia jukwaa lake la mtandao ya kijamii la Truth Social Jumanne baada ya uandamanaji wanaounga mkono Palestina kujitokeza nje ya chuo kikuu cha Columbia huko New York. Mtawala huyo mendika, wa Marekani ameandika, ufadhili wote wa serikali ya shirikisho utasitishwa kwa vyuo shule au taasisi yoyote ya elimu inayoruhusu maandamano haramu. Ameendelea kusema kuwa wachochezi watatiwa gerezani au kufukuzwa kabisa na kurejeshwa katika nchi walikotoka. Ameongeza kuwa wanafunzi wa Kimarekani watatimuliwa kabisa chuoni au kulingana na uhalifu wao watakamatwa, ingawa hakutaja moja kwa moja maandamano ya wanaunga mkono Palestina, Trump hapo awali alikuwa ametishia kuwafukuza Marekani wanafunzi wowote wa wanaoshiriki maandamano dhidi ya Israel na wanaopinga mauaji ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Mwishoni mwa Januari, Trump alisaini agizo la rais linaloweka mkakati wa kuwafukuza wanafunzi wa kigeni waliopatikana wakishiriki maandamano yanayounga mkono Palestina, mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mpango wa Umoja wa Nchi za Kiarabu kuhusu Palestina namna unavyopingana na matakwa ya Marekani na utawala wa kizayuni. Viongozi wa nchi za Kiarabu katika mkutano wao huko mjini Kairo nchini Misri wamepinga mipango na njama za kishetani za Marekani na utawala wa kizayuni wa kukataa hatua za kulazimisha uhamishaji wa, wa Palestina. Jumanne ya Machi nne, mji mkuu wa Misri Cairo walikuwa mwenyeji wa mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za kiarabu uliolenga kujadili matukio ya hivi karibuni kuhusu swala la Palestina na kufikia uamuzi wa, wa pamoja wa kiarabu kuhusu ukanda wa Ghaza. Viongozi wa Kiarabu walioshiriki katika mkutano huu hususan Misri na Jordan walisisitiza uungaji mkono wao kwa mpango wa ujenzi upya wa ukanda wa Ghaza na kupinga kurejea kwa vita na uhamishaji wa Wapalestina kwa nguvu. Katika mkutano huo, viongozi wa Kiarabu walipitisha mpango wa dola bilioni 53 kwa ajili ya kuijenga upya Ghaza. Mpango huu ni kinyume na mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuchukua usimamizi wa Ghaza na kuwahamisha kwa nguvu zaidi ya Wapalestina milioni mbili. Mkutano kilele, wa kilele wa Umoja wa Nchi za Kiarabu ulifanyika huku viongozi wa makundi ya mkawama wa kipalestina wakitoa mwito kwa nchi za eneo kuiunga mkono wa Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika taarifa yake imepongeza msimamo wa mataifa ya Kiarabu kwa kupinga juhudi za kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina au kufuta swala la kitaifa la Palestina kwa kisingizio chochote. Hamas ilitaja msimamo huu kuwa wa heshima na ujumbe wa kihistoria. Katika taarifa hiyo, Hamas pia imesisitiza kuwa Wapalestina wakiwa na uungaji mkono wa msimamo wa pamoja wa mataifa ya Kiarabu wana uwezo wa kufelisha njama na mipango hii. Chama cha ukombozi wa Palestina pia kimekaribisha tamko la mwisho la mkutano wa Kairo na kusisitiza haja ya utekelezaji wa haraka wa maamuzi yake, ikiwa ni pamoja na kusitisha mashambulizi yote na kuanza mara moja kwa ujenzi wa Ghaza bila kuingiliwa na mataifa ya kigeni. Katibu mkuu wa Umoja wa Nchi za Kiarabu Ahmed Abulghait ameeleza kuwa lengo la mkutano wa viongozi wa Kiarabu ni kukataa uhamishaji wowote wa Wapalestina iwe ni kwa hiari au wa kulazimishwa. Ameongeza kuwa mpango wa mataifa ya Kiarabu unataka kuundwa kwa kamati ya kusimamia Ghaza kwa muda wa miezi sita. Pia amesisitiza kuwa mpango wa nchi za Kiarabu unaweza kuendelea kubadilika kulingana na matukio mapya. Hii hey, ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda na kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487. Na baada ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu nitarejea hapa kusoma baadhi ya maoni yako. Baraza la wasikilizaji. Ramadhani mwezi mwema alotuambia Karima kufunga ni lazima kama walo takadama Ahlan wa sahlan msikilizaji mpenzi tunatumai umzima wa afya na unaendelea vyema na funga na ibada zako popote pale ulipo Ubeti huo mashuhuri tuliotangulia kukusomea ni kiashiria tosha kwamba akthari ya maoni yako hii leo, msikilizaji, yanahusu kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mbali na kunyosheana mkono wa heri kwa kujiwa na mwezi huu wa neema, lakini wengi wa wasikilizaji wametoa pia nasaha na tanbihi kwa wanabaraza wenzao. Tunakusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Dkta Yazid Akida Mwehaji wa chumba geni Tanga, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi leo hii, ambapo karibu kila siku anajitahidi kututumia ubeti wa shairi la Ramadhani. Kutokana na ufinywa wa wakati, tutasoma tu beti mbili za mwanzo. Tupe mishororo Abdul Fatah Musaidi anasema hivi. Dakta Yazid Akida, leo Ramadhani mosi, mwezi tunauanzia Tuyaepuke maasi yasije kujirudia, tumwepuke ibilisi laana alo la ana alolaniwa. Mola utupe wepesi, tufunge bila udhia. Dr. Yazid katika ubeti wa pili anasema ni Ramadhani ya pili tayari imeingia, yafaa tujibadili ibada kukazania muhimu sote tuswali sunna na faradhi pia, atatulipa jalali thawabu bila udhia. Asante ah, sana Daktar Yazidi Akida Mwehaji kwa beti hizo, ukiwa hapo chumba geni Tanga, Tanzania. Tungelipenda kusoma beti nyingine kadhaa, lakini ndio hivyo tena, muda uliotengwa kwa kipindi hiki au kwa ajili ya kipindi hiki ni mfupi. Nam Ismail Saki wa Mandewa Singide, wa Singida, Tanzania, anazungumzia pia mwezi wa rehema, mwezi wa Ramadhan. Anaanza kwa kuandika tumshukuru Mungu sana, tumeafikiwa na mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tunachotakiwa kufanya ni kuhurumiana, tusaidiane kama alivyoelekeza Allah na mtume wake Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam hilo ndilo litakuwa jambo jema sana. Anaendelea kusema anasema, ni mwezi ambao hata mayatima wanapaswa kuongezewa upendo zaidi, wawe katika amani ya moyo pamoja na uchamungu. Saidi Nyonzo wa Singida, huko huko Tanzania, pia anazungumzia kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya salamu, anasema anasema pongezi nyingi kwa ndugu zangu Waislamu wote ulimwenguni kwa kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ama kwa hakika, tumepatia kuchagua kitu kilicho sahihi kwa kuifuata dini tukufu ya Mwenyezi Mungu. Anaendelea kusema, kwa upande wetu sisi huku Singida, Ramadhani inapoingia, huziona wazi wazi athari za Uislamu katika muji tamaa ukilinganisha na dini nyingine, na hata wale wa dini nyingine huziona athari hizi pale ambapo jamii inapozizima na kubadilika kifikra na matendo, toka pale unaposhuhudiwa mwandamo wa mwezi, ambapo jamii ya wa Waislamu watoto kwa wakubwa huwa wanaosubiri kwa hamu kubwa. Mwisho anawashauri wananchi wa Sudan kuutumia mwezi huu mtukufu kukomesha mapigano. Anasema, nasaha zangu kwa Waislamu wenzetu kule Sudan ni kwamba wakae chini, watafakari, wakijua kuwa wanachokifanya sio sahihi, warekebishe walipokosea, wamrejee vyema Mwenyezi Mungu, insha allah atawapokea. Said Nyonzo huyo akiwa Singida Tanzania anatutanabahisha kwa kusema Tuitumie vyema Ramadhani hii ya 1446 kwa kuweka azma na malengo ya kuyagura au kuyahama maasia moja kwa moja, ili funga zetu ziwe na faida kwetu na kwa jamii inayotuzunguka. Tuendelee kuwaombea na kuwasaidia ndugu zetu wa Palestina. Na anamalizia kwa kusema, anasema tuitumie vyema Ramadhani hii kushitakia shida na matatizo yetu yote kwa Mwenyezi Mungu, insha Allah atuhurumie sote, atuwezeshe na atuafikishe kuvuna thawabu na radhi zake mola wetu mlezi amin, amin. Mwana baraza hai Imam Saif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, yeye kwa upande wake ametutumia ujumbe wa sauti. Anazungumzia kauli ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei aliposema kwamba Iran inakabiliwa na muungano wa madola ya kinafik. Tumsikilize kwa pamoja. Mashallah. <laughs> Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasema <laughs> uh, kwamba nchi yake ina ungu, ina kabiliwa na watu wa manafiki <laughs> Allahu akbar, Mungu atunusura rabbil alamin. Eh, hey, kutaka kuvuruga na nini lakini inshallah, nyinyi jicho lenu mwangalie, mnaangalia sana, hamko kama vile wale waliolalalala. Mnajua kila kitu, Mungu atawasaidia insha Allah, na wanafiki watahuzunika. Ndio kwanza unafungulia redio yako. Kipindi kilichoko hewani ni Baraza la Wasikilizaji. Msikilizaji mpendwa, tukukumbushe kuwa iwapo unataka kustafidi na habari, vipindi na hata podkasti kutoka kwetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya Pars Today nukta ir mkwaju sw na Iran Radio nukta ir mkwaju sw. Kadhalika daima tunakupa fursa ya kuwasiliana nasi na kutupa maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako. Wasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Kiswahili radio at gmail.com au tutumie ujumbe kwa nambari alama kujumlisha 989035065487. Msikilizaji mpenzi Tutupie jicho sasa maoni mengine ambapo Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, kwa upande wake anasema, enyi viongozi wa nchi za Kiarabu na jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kumbe mnaelewa umuhimu wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Mujielewe nyinyi nyote mumewafanyia khiana wa Palestina na mnayo damu mikononi mwenu. Anamalizia kwa kusema anasema juhudi zenu kwa umoja wa umma huu wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam ndio wazayuni na wa magharibi watajirudi kwa wanadamu wa maadili ya kibinadamu na nyiye kutokubali kuhongwa na kutishwa. Mugume Kalemera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda, kwa upande wake anasema dunia iko katika hali mbaya ya ushindani wa kuunda silaha za hali ya juu, wakati silaha hizo zinakusudia kuua kiumbe kimoja tu ambacho ni binadamu. Anamalizia kwa kuhoji na shangaa, kiumbe ambacho kinazungumza kushindwa kuelewana, je, binadamu ni mwelevu kuliko minyama? Kalimera huyo katika ujumbe wake wa sauti anazungumzia mzozo wa kisiasa nchini Sudan Kusini. Tumsikilize kwa pamoja. habari ya siku nyingi, habari ya watangazaji wa redio Tehran, kutoka mjini Tehran. Mimi ni Mgume Kalemera kutoka Fort Portal Uganda. Ninasangalia ripoti ya Riek Machar kusambuliwa na vikosi vya Salva Kiir. Nakerwa sana, nakerwa sana na, na Waafrika wenzi yangu, watu weusi. Sijui tunaelewa vipi, vita ndio kipaumbele chetu, wakati vita havina faida yoyote Vita ni kupoteza vita, sijui niseme nini, lakini wenye wanatia kuni katika moto, wenye wako nyuma ya hawa wajamaa wawili, sielewi kusudia lao ni lipi. Tena wanakusudia kupata kintu gani katika vita isipokuwa kuwauzia silaha na kuwauzia risasi. Nabakia na, na mshangao mkubwa. Shukrani Redio Tairani watangazaji nyote mwasalimika. Asante sana Kalemera kwa jumbe zako hizo za, za maandishi na sauti, ukiwa huko nchini Uganda, na shukran kwa ushirikiano wako. Naye mwana baraza Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania, anatoa maoni kuhusu habari tuliyoipa anuani semayo, Yemen yaitaka Riadhi ijifunze kutokana na hatima ya Zelenski. Muhtasari wa habari hiyo unasema hivi: Muhammad Farah, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, ametoa indhari kali kwa viongozi wa Saudi Arabia, akiwataka kutafakari matukio ya hivi karibuni katika ikulu ya White House, ambapo rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alidhalilishwa. Kuhusu habari hiyo, Shimbi akiwa Mwanza anasema, naam, Saudia ijifunze hasa, kwani Zelenski alipakwa uji mdomoni na Marekani. Sasa anautafuta huo uji, hapewi tena. Nam maneno mazima hayo. Rashid Shagar Itembe wa Kigoma Tanzania, yeye anasema, baada ya salamu, hongereni sana kwa matangazo yenu yaliyotukuka kama alivyoandika, tunayasikia vizuri sana. Muhammad Yahya wa Iringa huko huko Tanzania, yeye anasema assalamu alaikum, asante sana kwa darsa na vipindi vizuri, asante sana. Allah subhanahu wa taala awalinde na shari za viumbe waovu. Tunasema amin amin. Naye mwanabaraza Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania anasema hakika tunaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Tehran. Mungu awape nguvu na uwezo, mzidi kutuelimisha. Anamalizia kwa kuandika binafsi, nimestafidi vyema pale nilipoisikia sura tuhuma za na tafsiri yake hapo redio Tehran, Mungu awalipe kila la heri. Nam, bila shaka salamu zako zimepokewa hapa na mwandaji wa kipindi cha darsa ya Qurani naye Abdullah Bochaguracho, mwanabaraza hai wa Tanariva huko nchini Kenya, anatuuliza kulikoni, mbona baadhi ya maafisa wa serikali wanajiuzulu? Katutumia habari ya kutangaza kujiuzulu makamu wa rais wa Iran Muhammad Javad Zarif. Labda tumjibu kwa mukhtasari kwa kauli yake mwenyewe. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran. Dr. Zarifu amesema amejiuzulu kwa ushauri wa mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ghulam Hussein Musin Ajei Zarifu amesema mkuu wa vyombo vya mahakama amemshauri ajiuzulu kutokana na mazingira ya sasa hapa nchini, na pia amemwasa arejelee kazi yake ya uhadhiri vyuoni. Naam, na mabadiliko ya hapa na pale ni mambo ya kawaida sana katika serikali yoyote ile iliyokuboresha utendaji kazi na kupata matokeo mazuri. Naam, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki mpenzi msikilizaji umemalizika. Jina langu ni Hussein Hassan, tulikuwa na bahati kubwa sana leo hii kuwa naye Abdulfatah Musaidi. Tunakutakia sau makbul na ramadhan mubarak. Bismillahirahmani rahimassalamu aleikum waskilizaji wapenzi na karibuni, katika sehemu hii ya mia moja na nne ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Alihi bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 104 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 93. atadiri wama nahjul balaghati innahu kalamu imamin qasimil khuldi wal nari la yaqulanna ahadukum allahumma inni audhu bika min alfitna liannahu laisa ahadun illa wahuwa mushtamilun ala fitna walakin manistaadha falyastaidh min mudillati lfitan, Kamwe asiseme mmoja wenu mola wangu hakika mimi najikinga kwako na fitna, kwani hakuna yeyote ambaye hayuko kwenye fitna, lakini anayetaka kujikinga kwa Mwenyezi Mungu ajikinge na madhara ya fitna. Kwa sababu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, tambueni kwamba mali zenu na watoto wenu ni fitna. Maana ya maneno hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu anawatia majaribuni waja wake, anawapa mitihani ya mali na watoto ili waweze kubainika wanaochukizwa na riziki yake na wanaoridhika na kasima yake, na ijapokuwa Allah anawaelewa zaidi waja wake kuliko wanavyojielewa wenyewe lakini anataka vidhihirike vitendo ambavyo kwa ajili yake mtu atastahiki kupata thawabu au adhabu, kwa sababu baadhi wanapenda watoto wa kiume na wanachukia watoto wa kike, na baadhi wanapenda kujilimbikizia mali na wanachukia kuona inapungua. Nama, katika hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha ambayo hatukuweza kusoma Kiarabu chake chote, Imamu Ali alaihi salam anaashiria nukta muhimu ambayo ni mtihani wa kiulimwengu kwa wanadamu wote na ni kitu ambacho hakiepukiki katika hali zote. Kwanza anasema kamwe usiseme kwamba e, mola wangu najikinga kwako nisijaribiwe. Kisha anataja sababu ya kusema hivyo ni kwamba, kwa sababu hakuna yeyote anayeweza kuepuka mitihani Kimsingi dunia imejaa mitihani na hilo ni jambo la wajibu kwa kila mwanadamu. Kila mwanadamu ameumbwa ili aweze kustawi na kupata maendeleo, na hayo yote hayapatikani ila kwa mtihani na tabu. Hivyo, kumwomba Mwenyezi Mungu asikupe mitihani ni dua ambayo ni vigumu mno kujibiwa. Sasa cha kufanya ni nini, nini? Hapo hapo Imamu Ali alayhi salam anajibu swali hilo akisema cha kufanya ni kumwomba Mwenyezi Mungu akukinge na madhara ya fitna. Yani, imamu anatufundisha kwamba kilichowajibu kuomba ni kufaulu katika mitihani na sikutopata kabisa mitihani na majaribio. Lakini ushahidi wa hayo uko wapi? Hapo hapo Imamu Ali anatoa ushahidi kwa kunukuu aya ya Qur'ani Tukufu inayosema, Tambueni hakika mali na watoto wenu ni fitna na ni mtihani. Mpenzi msikilizaji, huenda ukajiuliza asili ya neno fitna ni nini? Asili yake hasa ni kuweka dhahabu kwenye tanuri na kuipiga moto ili kuondoa uchafu wake na kubakisha dhahabu safi isiyo na doa wala makapi. Baadaye neno hilo likatumika kuhusu mitihani na majaribio yoyote tu katika maisha taban. Mitihani iko mingi, lakini Qurani tukufu imetahadharisha zaidi kuhusu mitihani ya mali na watoto kutokana na uzito wake mkubwa. Baada ya hapo, Imamu Ali alaihi ssalam anatoa sababu ya kimantiki kwa kusema, maana ya kauli hiyo ni kwamba Mwenyezi Mungu huwajaribu wanadamu kwa mali anazowapa na watoto, ili ajulikane mwenye shukrani na asiyeridhika na riziki anayopewa. Anaendelea kusema ingawa Mwenyezi Mungu mtukufu anawajua zaidi waja wake kuliko wanavyojijua wao wenyewe, lakini inabidi matendo yenyewe ya mwanadamu ndiyo yaamue mtu apewe thawabu au apewe adhabu, hakuna kutenzwa nguvu. Kauli hii inarejelea nukta muhimu, yaani kwamba sifa za ndani na makusudio ya watu binafsi kamwe hayaleti malipo au adhabu, isipokuwa sifa na makusudio hayo yanapodhihirishwa kwa vitendo kwa maneno mengine ni kwamba kigezo cha malipo mema na adhabu ni vitendo, si sifa za ndani. Ndiyo maana pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu anajua sifa na yaliyofichikana ndani ya nafsi za mwanadamu, tena anazifahamu zaidi kuliko wao wenyewe, lakini bado anazifanyia mtihani ili zionekane katika vitendo. Kwa maneno mengine pia ni kwamba njia ya mageuzi hupitia matendo na mitihani yote ya Mwenyezi Mungu imewekwa kwa ajili hiyo. Yani, kigezo cha malipo ni vitendo, si maneno matupu. Mwishoni mwa hikima hii Imamu anagusia tabia ya wanadamu kwa kusema, kuna baadhi ya watu, kwa mfano, wanawapenda watoto wa kiume na hawafurahii kuzaa watoto wa kike, na wengine wanataka kujilimbikizia mali tu na hawafurahi kuona imepungua. Lakini yote hayo si sababu ya kuadhibiwa au kulipwa thawabu, maadamu yataendelea kuwa ni matamanio ya ndani ya nafsi tu na hayatekelezwi kivitendo. Ama wale wanaopenda watoto wa kiume pekee na kuwachukia mabinti wanaingia kwenye fungu la watu ambao hawaridhiki na neema Mwenyezi Mungu waliotajwa kwenye hikma hii ya 93 ya Nahjul Balagha na ni watu waliofeli kwenye mtihani wa Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mmiliki wa ufalme, mwendeshaji wa meli, mpelekaji wa upepo, mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo na Mola mlezi wa viumbe. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa msamaha wake baada ya uwezo wake. Walhamdulillahi ala kulli anati fi ghadabihi wa huwa qadirun ala ma yurid, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika, yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. Alhamdulillahi khaliqil khalqi basitir rizqi faliqil isbahidil jalaali wal ikram kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu muumba wa viumbe, toaji wa riziki, mletaji wa machweo, mwenye utukufu na heshima wal wenye fadhila na neema, mbaye kajiweka mbali hawezi kuonekana. wa qaruba fashahida najwa, tabaraka wa taala, yu karibu, anashuhudia siri, ametakasika na kutukuka jina lake. alhamdulillahi alladhi laysa lahu munazi'un yu'adilu kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye, wala shabihu yushakiluhu, wala dhahiru yuadidu, wala shabihi wa namna yake, wala msaidizi ampae nguvu. Dhahara biizzatihil aizza, kwa nguvu zake kuwatenza nguvu wa babe na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillah alladhi yujibuni hina unadi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hunijibu ni mwitapo. Wayasturu alayya kullu awratin wa ana asi, hunisitiri kila aibu yangu ile hali mimi na muasi ongeza neema kwangu na wala simlipi, wa nini hiba ngapi tulivu amenipa Wa makubwa mangapi ya kuhofisha ameniondolea. Wa bahjatin muniqatin qad arani, ni furaha ngapi changamfu amenionyesha. Fa usni alayhi hamidat wa adhkuruhu musabbaha, hivyo namtukuza kwa kumsifu na ninamtaja kwa kumsabihi. Karibu mgeni mtukufu Ramadhani, mwezi adhimu wenye nuru na amani. Karibu mgeni mtukufu Ramadhani, mwezi adhimu wenye nuru na amani. Oh, ama Akagiza jalali kufunga atu khiari kasolo alo mgonjwa na alo kuwa safari, tukesheni usiku mtukufu Ramadhani, mwezi adhimu wenye nuru na amani, karibu mgeni mtukufu. Ramadhani, mwezi adhimu wenye nuru na amani. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, naona muda unakwenda kwa kasi, nisome hapa maoni mawili matatu. Abu Ragazacho wa Kilwa, mkoa wa Lindi, Tanzania, anasema anawapata vizuri sana Redio Teheran. Nipo Kilwa, mkoa wa Lindi, Tanzania, shukran sana. Asante sana Abu kwa kufuatilia matangazo haya ukiwa hapo Lindi. Idris bin Ali anasema asante sana Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Asante sana. Asante sana pia. Yazida Akida yupo chumba Geni, Tanga, Tanzania, katutumia hapa ubeti wa kila siku, anaandika: imeingia ya nne saumu ya Ramadhani, hupaswi ugunegune, sala lazima jamani, hata ukiwa mjane, nawe upo orodhani, watoto kundi jingine waende msikitini. Asante sana Daktari Yazida Akida mwehaji ukiwa hapo chumba geni Tanga Tanzania kwa beti zako hizi ambazo unatutumia kila siku. Abdullah Abdullah Bocha Guracho wa Tanariva huko nchini Kenya anasema nam, naona katutumia hapa utafiti wa taasisi ya Alma ya Israel naona kidogo utafiti wako huo mrefu, lakini kutokana na ufinyo wa muda siwezi kuusoma ama kusoma matokeo ya utafiti huo. Asante sana, asante sana pia Imam Saif Ali, ukiwa hujiji Kigoma, Tanzania katutumia ujumbe wa sauti asante sana pia baba Akram anafuatilia matangazo akiwa Upanga, visiwani Zanzibar. Sherali Fazi akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema, baada ya salamu, kusitisha ufadhili haramu kwa vyo vikuu ni kuvunja haki za binadamu ya kujieleza. Anasema Trump ni moja wa magaidi wa kimataifa. Muda umenipa kisogo, ni kusoma vichwa vya habari tulizokuwa nazo usiku huu. Imam Khamenei anasema harakati ya kitaifa ya upandaji miti iendelee. Shura ya maimamu Tanzania yakaribisha kuachiwa huru mashehe kumi na wawili na Uingereza yakataa kuilipa Rwanda fidia baada ya kufuta mkataba wa wahamiaji. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakieni siku njema. Kwaheri.