Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, nikiwa na wingi wa matumaini kuwa nanyi mmo buheri wa afya kwa idhini yake Mola karima na katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani nasiroidoteran tunawatakia swaumu makubuli. Mwenyezi Mungu awatakabalie atutakabalie kwa pamoja e, swala saumu zetu na amali zetu zote njema, amini ya rabil alamin. Na hatujasahau wenzetu ambao wanaugua, tunaomba Mwenyezi Mungu wako mahospitalini, wako majumbani, awape shifaa, awape ahueni, na warejee katika hali zao za kawaida. Tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu malengo ya Iran ya kuwa na ushirikiano mzuri na majirani zake katika nyuga mbali mbali. Na kwa upande wa vipindi tumwandalia kipindi cha Ramadhani kila siku inayokwenda kwa Mungu. Tuna kipindi cha Ramadhani, wapendwa wasikilizaji wa Radio Tehran, tumewaandalia, na tutakuwa na udondozi wa magazeti hapa nchini Iran tukidondoa baadhi ya habari muhimu zilizopewa uzito tuna kipindi chetu cha kutoa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tenak na makala yetu yaliyo katika historia. Wapendwa wa msikilizaji, na kwa haraka haraka nawakumbusha, unaweza ukatembelea chanel yetu ya kwenye Telegram ni atradio Teheran sw t radio Teheran. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw na vilevile vile katika mnaweza kuasina nasi kwa njia mbalimbali. Telegram nimeshawasomea WhatsApp yetu alama kujumlisha 989035065487. Vilevile barua pepe yetu ama mail tunaotumia Radio Tehran ni hii ifuatayo: swahili swahiliradio irib ir. Na ukumbuke kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Unaweza ukatumia aplikesheni yetu vilevile vile ya IRIB World Service kutupata redio Teheran. Tuma ujumba wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Karibuni. dakika moja imebaki kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kwanza kabisa na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Naibu waziri Irani, wa mambo ya nje wa Iran yasema vikwazo vya kikatili vya Marekani na EU dhidi ya Iran lazima vifutwe. Hamas yasema kufunga vivuko vya ukanda wa Gaza ni jinai ya kivita wasomali. Wengine milioni moja kuathiriwa na ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na hali ya ukame. na mkurugenzi mkuu wa WHO asema uongozi wa kiafrika huko imara katika nyanja nyingi za afya duniani. Karibuni na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa amesema vikwazo vya kikatili vya Marekani na Umoja wa Ulaya ambavyo vimewalenga watu wenye utamaduni na ustaarabu mkongwe wa Iran ni lazima viondolewe. Majidi Takteravanchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani anayeshughulikia masuala ya kigeni na kisiasa, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X akiashiria mkutano wa historia ya uhusiano wa kitamaduni na kidiplomasia kati ya Irani na Austria uliofanyika Jumanne katika chuo kikuu cha Teherani kwamba mmoja ya vipengele muhimu vya uhusiano kati ya Irani na Austria ni ushirikiano wao wa kitamaduni ambao unaweza kuwa kama daraja la kuunganisha mataifa haya mawili. Ravanchi amesema kuwepo wairani waliosoma nchini Austria kunaweza kuwa sababu ya kuimarishwa zaidi ya uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi hizi mbili. Katika kipindi cha miongo minne iliyopita, Marekani imekuwa ikitekeleza kwa njia mbalimbali sera na hatua nyingi za upande mmoja dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Irani, kama vile kuweka vikwazo vya kiwango cha juu zaidi, vitisho vya kijeshi, kuanzisha kampeni za kisiasa na kidiplomasia na vita vya kisaikolojia dhidi ya Iran. Licha ya kutokuwa na, na natija kwa sera na hatua hizo za upande mmoja za Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, lakini bado Washington inasisitiza juu ya kuendeleza mbinu hiyo haramu na iliyo kinyume cha sheria pamoja na hati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya Tehran shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeripoti kuwa ukame, mzozo na kupanda kwa bei za vyakula vinaweza kusababisha uhaba na kukosekana usalama wa chakula kwa Wasomali wengine wapatao milioni moja katika miezi mingine ijayo. Jean Martin Bowal, mkurugenzi wa usalama wa chakula na uchambuzi wa lishe wa WFP, amesema katika kikao mjini Geneva, Uswisi, kuwa uchanganuzi wa hivi karibuni wa ainisho la awamu ya usalama wa chakula iliyounganishwa unaonyesha kuwa watu milioni tatu na laki nne tayari wanakabiliwa na viwango vya njaa au zaidi. Idadi hii inakadiriwa kuongezeka hadi kufikia milioni nne na laki nne kati ya mwezi Aprili na Juni mwaka huu, ambapo mvua zitakuwa chini ya wastani na hivyo kusababisha hali ya ukame. Boel amesema njaa inaongezeka sasa huko Somalia, huku ukame mwingine ukijongea nchi hiyo. Mkurugenzi huyo wa usalama wa chakula na uchambuzi wa lishe katika shirika la mpango wa chakula duniani WFP amesema matukio ya uchambuzi kuhusu usalama wa chakula yamethibitisha ya kuwa msimu wa mvua ambao haukutarajiwa kuanzia Oktoba hadi Desemba mwaka jana ulisababisha mavuno kidogo, ukasababisha kupungua malisho kwa haraka na vyanzo vya maji na kwamba uzalishaji wa chakula mwaka jana ulikuwa chini ya asilimia 45, kiwango ambacho ni chini ya wastani. Amesema takribani watoto milioni moja na laki saba walio chini ya umri wa miaka mitano huko Somalia wanatarajiwa kukabiliwa na utapia mlo mkali kufikia Disemba mwaka huu. Kati ya hao, laki nne elfu sitini na sita wanakabiliwa na utapia mlo mkali Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, amesema uongozi wa Afrika una nguvu katika nyanja nyingi za afya duniani. Amesema WHO imejitolea kukuza kizazi kijacho cha viongozi wa sekta ya afya wa Kiafrika duniani na kusaidia pia mfumo wa sayansi wa bara hilo. Tedros Adhanom amesema viongozi wa Kiafrika wana mchango mkubwa katika nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na hatua za kisayansi walizochukua wakati wa janga la COVID-19 pamoja na juhudi walizofanya za kupambana na VVU na Ukimwi na mazungumzo yanayoendelea ya, ya kurekebisha mifumo ya afya duniani inayofanywa na viongozi wa Kiafrika. Amesema shirika la afya duniani linajifaharisha kushirikiana na taasisi mbalimbali za kiafrika kama vile shirika la madawa la Afrika na jukwaa la uhawilishaji teknolojia la mRNA pamoja na vituo vya kiafrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC. Mkurugenzi mkuu wa WHO ametoa wito pia wa ushirikiano ili kuzidisha uwekezaji wa kimataifa na wa ndani katika taasisi za kisayansi kukuza ushirikiano wa kikanda na kadhalika. Kwa pamoja, tunaweza kustafidi na uwezo wa kisayansi, tunaweza kustafidi na uongozi na ushirikiano kwa ajili ya Afrika na dunia nzima yenye afya, dunia iliyo salama na yenye amani zaidi, amesema Dr. Tedros Adhanom Gebre Yesus. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani kitendo cha utawala wa kizayuni cha kufunga kwa siku tatu mfululizo wa vivuko vya ukanda wa Gaza na kuitaja hatua hiyo kuwa inashadidisha kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano na jinai za kivita. Hamas imetoa taarifa na ikatangaza kuwa kitendo cha utawala wa kizayuni cha kuendelea kufunga vivuko vya ukanda wa Gaza na kuzuia kuingia misaada ya kibinadamu na bidhaa mbalimbali za mahitajio katika eneo hilo ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano na ni jinai mkabala wa haki ya raia wa Kipalestina. Hamas imesisitiza kuwa hatua hiyo ya utawala wa kizayuni ni njama iliyoratibiwa ili kuwasababishia njaa raia wa Kipalestina na kuzidisha maafa ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ili kufikia malengo yake ya kisiasa. Harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imezitaka Umoja wa Mataifa, taasisi za haki za binadamu na jamii ya kimataifa zichukue hatua haraka iwezekanavyo ili kusitisha vitendo hivyo vilivyo kinyume cha sheria na ziwaadhibu viongozi wa utawala wa kizayuni kama watenda jinai za kivita. Hamas pia imesisitiza juu ya ulazima wa kutolewa mashinikizo ya kimataifa kwa Israel ili misaada ya kibinadamu, suhula za kitiba na vifaa vingine muhimu vifikishwe haraka ukanda wa Gaza na mkutano wa jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League umepasisha mpango wa Misri wa kuijenga upya na kuikarabati Gaza na kutaka kutumwa wanajeshi wa kulinda amani katika eneo hilo. Viongozi wa nchi za Kiarabu walioshiriki katika mkutano wa dharura wa viongozi wa Arab League uliofanyika jana usiku huko Cairo, Misri, katika taarifa yao ya mwisho wamepasisha mpango huo wa Misri wa kuijenga upya Gaza na wamesisitiza kuhusu umuhimu wa kuilinda Gaza na kulilinda eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa umoja. Mkutano wa Kairo pia umesisitiza kuhusu kipaumbele cha kukamilishwa makubaliano ya kusitisha vita ukanda Gaza ambacho kinakabiliwa na changamoto kubwa. Taarifa ya mwisho ya mkutano wa viongozi wa Arab League pia imeashiria namna mpango wa Misri unavyolinda mfungamano uliopo kati ya ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza na kusistiza kuwa amani ni chaguo la kistrategia la Waarabu. Taarifa hiyo vilevile vile imetilia mkazo msimamo wa Waarabu kwamba wanapinga jitihada zozote za kuwafukuza kwa nguvu wa Palestina kwa anwani yoyote ile. Viongozi wa nchi hizo za kiarabu wamesisitiza mwishoni mwa mkutano wao wa dharura huko Cairo kuhusu dira ya ufumbuzi wa serikali mbili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Teherani. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.ir sw. Tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ni at Radio Teherani sw, yaani t.me Radio Teheran sw. Na sasa, nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: malengo ya Iran ya kuwa na ushirikiano mzuri na majirani zake katika nyuga mbalimbali mbali. Majidi Takta Ravanchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, amesema kuhusu mikutano na mazungumzo aliyofanya na maafisa wa Muungano wa Falme za Kiarabu, UAE au Imarati, kwamba majirani wana nafasi maalumu katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takta Ravanchi ameandika katika mtandao wa X kwamba karibuni hivi nimerejea kutoka Abu Dhabi katika duru ya kwanza ya mashauriano ya kisiasa kati ya nchi mbili, nilikuwa na mazungumzo marefu na yenye tija kubwa na lana Nusaiba, naibu waziri wa mambo ya nje wa muungano wa falme za kiarabu Imarati. Naibu waziri wa wa mambo ya nje wa Irani anayehusika na masuala ya kisiasa ameongezea kwa kusema, nilikutana pia na kufanya mazungumzo na khalifa Shahin, waziri wa nchi anayehusika na mambo ya nje, na anwar Gargash, mshauri wa kidiplomasia wa raisi wa Imarati. Katika mikutano yote tuliofanya, pande mbili zimeonyesha hamu ziliyonayo ya kupanua uhusiano hususan katika uga wa kiuchumi, Daktari ravanchi ameendelea kueleza katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa X, majirani wana nafasi maalumu katika sera zetu za nje. E, kupitia urafiki na ushirikiano tunaweza kujenga mustakbali bora na wa mafanikio zaidi kwa ajili ya eneo letu. Kikao cha kwanza cha kamati ya pamoja ya mashauriano ya kisiasa kati ya Iran na muungano wa falme za Kiarabu kilifanyika Abu Dhabi Ijumaa, Februari ishirini na nane. Katika kikao hicho ambapo Majidi Takte Ravanchi na Lana Nusoiba waliongoza jumbe za nchi zao mbili. Pande mbili za Tehrani na Abudhabi zilijadiliana na kubadilishana mawazo juu ya masuala mbalimbali yanayohusu uhusiano wa nchi mbili yakiwemo ya kisiasa na kiuchumi. Kuchunguza matukio ya kikanda na kimataifa ilikuwa ajenda nyingine iliyotawala mazungumzo kati ya pande hizo mbili, katika kikao hicho sambamba na Takta Ravanchi kusisitizia umuhimu wa utaratibu unaoandaliwa na kamati ya pamoja ya mashauriano ya kisiasa na nafasi yake katika kusaidia kuimarisha uratibu ili kuendeleza uhusiano wa pande mbili na kubadilishana mawazo kuhusu matukio ya kikanda na kimataifa, alisema anatumai kwamba kwa kufanya vikao vyao kwa utaratibu wa kudumu pande mbili za Iran na Imarati zitaweza kuongeza kasi ya utekelezaji wa makubaliano ziliyofikia na kubaini fursa nyingine mpya za ushirikiano. Safari ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani nchini Imarati imefanyika katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu ya Iran inaamini kuwa kupatikana usalama endelevu na ustawi wa kieneo kutawezekana tu kupitia ushirikiano na ushirikishwaji wa nchi zote jirani. Madola ya kigeni yasiyo na uhusiano wowote na eneo hili yanapinga kuwepo uhusiano wa kirafiki kati ya Iran na nchi jirani na hivyo yanaendeleza chokochoko za kuzusha migogoro kwa lengo la kuvuruga usalama na utulivu. Pamoja na hayo, Tehran inaendeleza juhudi zake za kuwa na uhusiano bora zaidi na majirani zake, ambapo kudumisha uhusiano wa kipekee na nchi jirani ikiwemo Imarati kuna umuhimu maradufu kwa Iran. Mikakati na diplomasia ya Iran katika eneo la Asia Magharibi na ghuba ya Uajemi imejengeka juu ya msingi wa kutilia mkazo udharura wa kutumia uwezo wa kikanda na wa ndani ya nchi za eneo hili kwa ajili ya uendeshaji wake, na Tehran inaamini kwa dhati kuwa uingiliaji wa maajinabi na madola ya kigeni katika uga huo si kwa maslahi ya nchi za eneo hili. bara kabisa shukran sana mnaweza kuasiana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu whatsapp yetu mpendwa msikilizaji na kusomea nambari yake kutuma ujumbe wako mfupi sms inaanza kwa alama kujumlisha 98935665487 email ya redio ni swahili radio at irib ir tembelea katika kurasa yetu Utapata makala mbalimbali ndefu na fupi kwa manufaa yako. Karibuni. <coughs> <coughs> <coughs> Asalamu as alaikum warahmatu llahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kinachochambua aya ya 75 a ya suratul Baqarah, afatatma'una an yu'minu lakum wa qad kana fariqun minhum yasma'una kalama llahi thumma yuharrifuna min flam. Je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu na hali wanajua. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani mwezi wa kuzaliwa Qur'ani ni mwanga wa neema ya Mwenyezi Mungu ambao umetumulikia tena katika mwaka huu. Ingawa kuamka kutoka usingizini kila asubuhi ni tukio la kukaririwa katika maisha ya mwanadamu, lakini alfajiri ya siku ya kwanza ya mwezi wa Ramadhani huyapa maisha hayo rangi na ladha tofauti. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao sisi sote tunaelekeza nyoyo zetu upande wa kutaka kuifahamu Qur'ani ukiwa katika ibada ya funga hii. Ni kwa sababu sehemu kubwa ya neema ya Ramadhani inahusiana na Kurani tukufu. Katika mwezi huu, tunapaswa kupanda maagizo yenye nuru ya Kurani kama mbegu kwenye shamba la mioyo yetu, ili yakuwe na kustawi na hatimaye kuzaa matunda ambayo huwa chakula cha nafsi zetu. Hata hivyo, matunda haya hayapatikani isipokuwa kwa kutadabar na kuanisika ipasavyo na qurani tukufu. Wasikilizaji wapenzi, ni wazi kwamba mtu anayempokesha Mwenyezi Mungu na kushikamana na qurani hutafakari katika aya za kitabu hicho na kufanya jitihada za kufafanua aya na mafundisho yake kwa watu wengine. Kubainisha na kufafanua maarifa na ukweli ni wajibu wa mawalii wa Mwenyezi Mungu na watu adhimu, na jambo hilo linapata umuhimu maradufu katika zama hizi kutokana na mashambulizi yasiyoelezeka ya, ya maadui wa Uislamu na ubinadamu. Sisi sote tumekumbana na picha zinazofanya watu wakosee kutokana na makosa ya macho. Kama ambavyo jicho la mwanadamu linakosea, akili ya mwanadamu pia wakati mwingine hukosea kwa maana kwamba picha inayokuwa akilini mwetu kuhusu jambo fulani haiowani na hali halisi kuhusu jambo hilo. Katika kipindi chote cha historia kumekuwapo mirengo ambayo haikutaka watu waelewe ukweli na hakika. Kwa nini wanafanya hivyo? Kwa sababu kufahamu ukweli huwa na madhara kwao, hivyo wanabadili taswira iliyoko akilini mwa watu na kupindua ukweli na hakika na kuchafua na kufanya ubaya uonekane mzuri. Kitendo hiki cha kupindua haki na kweli kinaitwa upotoshaji. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya tuliyoisoma mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba Je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini dini yenu, ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu, na hali wanajua kwamba wanapindua maneno hayo. Aya hii iliteremshwa kuhusu Bani Israil ambao Mwenyezi Mungu aliwakomboa kutoka kwenye makucha ya madhalimu ili watekeleze jukumu la kurekebisha dunia, lakini daima waliasi na kupotosha ukweli. Upotoshaji ni kama sumu inayoathiri akili za watu na kuweka simulizi ya uongo mahali pa simulizi sahihi na ya kweli, kwa kadiri kwamba watu hawawezi tena kuona mambo mazuri na wanashindwa kumaizi baina ya haki na batili. Maulama na wasomi mafisadi katika jamii ndiyo vinara wa wa mrengo huu wa upotoshaji. Wao wanajua ukweli, lakini hawaukubali na mwishowe, wanaopotosha na kuupindua. Kwa msingi huo, ni wadhifa wa kila mwislamu kukabiliana na mrengo huu wa upotoshaji na kufafanua na kuweka wazi ukweli na hakika. Kufafanua na kuweka wazi haki na kweli ni wajibu mkubwa zaidi wa wanazuoni, na dhambi yao kubwa ni kuficha ukweli na hakika. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameitaja dhambi hiyo kuwa inastahiki laana yake na laana ya wanadamu. Aya ya 159 ya Suratul Bakara inasema hakika wale wanaoficha tulioyateremsha katika ubainifu na uongofu baada ya sisi kuyabainisha kwa watu katika kitabu, hao anawalaani Mwenyezi Mungu na wanalaaniwa na wenye kulaani. Mfasiri mkubwa wa Kurani wa zama hizi Allama Muhammad Hussein Tabatabai anasema akifasiri aya hii kwamba msomi ambaye anaficha ukweli analaaniwa na Mwenyezi Mungu kwa sababu ya dhambi yake na kwa sababu hakutimiza wajibu wake na kubainisha ukweli. Vilevile hulaaniwa na watu kwa sababu kitendo chake kinawafanya wawe mbali na Mwenyezi Mungu na washindwe kupata saada na ufanisi. Wapenzi wa wasikilizaji, aya ya 75 ya Suratu Lbaqara inazungumzia baadhi ya watu ambao ni wasomi na wanazuoni lakini wanapindua na kupotosha haki na kweli. Watu kama hao wanapaswa kufedheheshwa ili wasiweze kuongoza harakati zozote za kijamii. Historia imejaa mifano ya upotoshaji wa neno la haki na kweli. Vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake, alipoona baadhi ya mienendo na tabia za Muawiya bin abi Sufyan, aliwaambia watu wa Madina kwamba Idha raaytum muawiyata ala mimbari faktuluh, mkimwona Muawiya juu ya mimbari yangu muuweni. Muawiya alibadilisha maneno haya ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwa msaada wa wanazuoni wake mafisadi, na kuweka neno fakabaluh, kwa maana kwamba mkimwona Muawiya juu ya mimbari yangu mkubalini, badala ya faktuluh lenye maana ya muuweni. Watu pia walikubali kauli hii kwa urahisi kwa sababu waliwaamini wana vioni wa ovu na wachoyo waliokuwa wakipokea mishahara na mlungula kutoka kwa utawala wa Bani Umayya. Matukio ya kijamii na kihistoria yamejaa upotoshaji kama huu. Imeelezwa katika hadithi kwamba siku moja mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimtuma sahaba Ibnu Abbas akamwite Muawiya bin Abi Sufyan ili ampe kazi ya kumwandikia barua. Ibni Abbas alimkuta Muawiya anakula chakula na hakuitikia witu wa mtume. Tukio hili lilikariri mara kadhaa, na kila mara mtume alipomwita Muawiya alikuwa anajishughulisha na kula na hakwenda kwa mtume. Mara ya mwisho Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema la ashbaa allahu batna, mwenyezi Mungu asilishibishe tumbo lake kamwe. Laana hiyo ya Mtume ilikubaliwa na Muawiya alikuwa kila chakula wee, lakini hashibi. Sasa hebu tuangalie ukweli na hakika ilivyopinduliwa na kupotoshwa na laana ikabadilishwa na kuwa sifa nzuri na dua njema. Ibnu Kathir, muhadith na mwana historia mashuhuri wa Kishafii, ameiweka riwaya na hadithi hii katika sehemu ya fadhila na sifa njema eti za Muawiya bin Abi Sufyan. Anaandika kwamba Muawiya alinufaika duniani na akhera kwa dua hii ya Mtume. Wakati Muawiya alipokuwa mtawala wa Sham, alikuwa akila chakula mara saba kwa siku. Sahani yake ya chakula ilikuwa bakuli kubwa iliyojaa nyama Ibnu Kathiri anaendelea kusema, Muawiya alikuwa akila kila nyama, vitafunio vitamu vitamu na matunda kwa wingi, mara saba kwa siku, na kisha anasema, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba bado sijashiba ila tu nimechoka. Ibnu Kathir anamalizia kwa kusema, na hii ni baraka ambayo wafalme wote wanaitamani. Upotoshaji wa haki na kweli unafanywa na madhalimu na bado unaendelea kufanyika hadi sasa, kama ambavyo hii leo pia tunashuhudia upotoshaji wa aina hii katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namshukuru sana Amir Ibrahim Rutajengwa na kipindi hicho cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na sasa nakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami kutegea sikio udondozi wa magazeti hapa nchini ikiwa leo ni Ramadhani 4 sawa na tarehe 6 tarehe 5 Machi 2025. Naanza udondozi wa macho yetu magazetini kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa Jamhuri ya Islami ambao umenukuu taarifa ya chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri inayosema kuwa kimya cha Waislamu mbele ya jinai za wazayuni ni dhambi kubwa mno. Aidha limeandika mkuu wa idara ya mahakama ya Iran asema kuna ulazima wa kufanyika mabadiliko katika utamaduni wa kuunga mkono wa wawekezaji hapa nchini. Kiongozi mwadhamu atoa msaada wa tumani bilioni nne kusaidia kuachiwa huru wafungwa wenye uhitaji, na kuna habari njema isemayo watu elfu ishirini na saba kuajiriwa katika wizara ya afya. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Mardom Salari na kutana na habari inayosema mpango wa umoja wa ulaya wa kuongeza bajeti ya ulinzi. Gazeti la Al Wifaq linayochapishwa kwa lugha ya Kiarabu, mbali na kuakisi msaada wa kiongozi mwadhamu wa tumani zipatazo bilioni nne kwa ajili ya kusaidia kuachiwa huru wafungwa wenye uhitaji, limeandika kuhusiana na mafanikio mengine ya mashirika ya Iran katika uwanja wa kutengeneza maroboti. Nalishika Kaihana International na habari ya kwanza ninayokusomeeni katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inasema: katika mnasaba wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, maonyesho mapya yenye jina la kazi bora zaidi za hati ya Qurani yamefunguliwa kwenye jumba la makumbusho la vitabu na turathi za nyaraka katika maktaba ya kitaifa na nyaraka za Iran. Limeandika pia. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hezbullah ya Lebanon asema Marekani ilihusika moja kwa moja katika hujuma dhidi ya Lebanon na mawaji ya Said Hassan Nasrullah. Kaihan International linaashiria hali ya Siria na kuandika, katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, mamia ya viwanda yamefungwa, vimefungwa katika miji kadhaa ya nchi hiyo kutokana na sababu nyingi zilizoambatana na kuondoka kwa serikali ya aliyekuwa rais wa Syria Bashar al-Assad. Gazeti dada la Kayhan al-Arabi linatupasha kwa kuandika: shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani World Food Program, WFP, lilitangaza kuwa Iran ni miongoni mwa nchi kubwa zaidi duniani zinazohifadhi wakimbizi baada ya kutoa msaada kwa wakimbizi milioni tatu laki nane katika miongo minne iliyopita. Limeandika pia, Hizbolla yasema Marekani ilihusika katika kupanga na kutekeleza kulengwa na kuuawa shahidi Nasrulla aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya Hizbolla. Katika habari nyingine limeandika ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen imethibitisha kuwa msimamo wa Yemen ni thabiti katika kuwaunga mkono watu wa Palestina na mkao wao wa kishujaa. Na jeshi la Yemen limetangaza utaarifu wake wa kurejea operesheni zao mbele ya ukiukaji wa Israel. Taarifa hiyo imeongeza kuwa watu wa Palestina wana haki ya kupinga kiburi cha wazayuni na jinai zote za kivita zinazofanywa kwa msaada na kuhimizwa na utawala wa kigaidi wa Marekani na aligeukia gazeti la Iran Daily ambalo limemnukuu waziri wa barabara wa Iran akisema mradi wa reli wa Rashti Astara unaendelea kwa nguvu zote. Iran yamwita balozi wa Uturuki kulalamikia taarifa ya uongo na mvutano kati ya Washington na Ulaya unapofikia kilele kipya, mpasuko wa hivi punde zaidi wa Ukraine unafichua dosari tatu kuu: msaada wa kifedha, mustakabali wa NATO na njia ya amani. Tehran Times limeandika Iran yamwita balozi wa Uturuki hapa mjini Tehran na kumkabidhi malalamiko yake kuhusiana na taarifa ya uongo. Trump amemtaka Putin kuwa mpatanishi wa mazungumzo ya nyuklia na Iran na usafirishaji wa chakula wa Iran kwenda Ujerumani ulioongezeka kwa asilimia 23 mwaka uliopita wa 2024. Gazeti ya Kayhan linayochapishwa kwa lugha ya Kifarsi nalo likaandika kwa mujibu wa tangazo la Hezbollah ya Lebanon, Marekani ilikuwa na mchango mkubwa na iliusaidia utawala wa ghasibu wa Israeli tangu ulipochukua uamuzi hadi utekelezaji wa mpango wa mauaji ya Said Hassan Nasrullah na hata katika kutoa silaha zinazohitajika kwa jinai hiyo. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia kitakaofuatiwa na makala ya leo katika historia, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Nakuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakumboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi. Nakukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya kumi na ya mwisho ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi, kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Kwa wafuatiliaji wa kawaida wa kipindi hiki, bila shaka, mngali mnakumbuka kuwa katika sehemu iliyopita ya tisa tulianza kuifanyia uhakiki filamu ya sinema iitwayo Yentel na tukaeleza kwamba tangu ilipoanzishwa tasnia ya filamu za sinema, Mayahudi wa kizayuni wameihodhi na kuidhibiti kwa kiwango kikubwa tasnia hiyo tukabainisha pia kwamba kuidhibiti Hollywood na mashirika makubwa kadhaa ya utengenezaji filamu kumewawezesha Mayahudi wa kizayuni kuwafikishia sera na mitazamo ya upotofu watazamaji na walengwa wao duniani kote kupitia simulizi za filamu zinazotengenezwa huko Hollywood. Miongoni mwa simulizi hizo ni kujenga taswira na kuonyesha kuwa Mayahudi ni watu walionyongeshwa na kudhulumiwa na kulitumia suala hilo kama kisingizio cha kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi na nchi ya Palestina. Tulitanabahisha pia kuwa filamu nyingi zilizotengenezwa Hollywood zimetumia mbinu za kuchanganya ukweli na upotoshaji ili kutetea na kuhalalisha kisa cha kuvamiwa Palestina na kuuliwa watu wa ardhi hiyo. Kuhusiana na filamu ya Yentel, kidhahiri kisa cha filamu hiyo kinamhusu mwanamke anayepigania kuwa na uhuru na haki ya kusoma na kupata elimu. Lakini kama tutataamali na kuihakiki filamu hiyo kwa umakini zaidi, tutaweza kubaini nukta na jumbe kadhaa zilizojificha ndani yake, ambazo nia na madhumuni yake ni kudhoofisha sheria za dini ya Uyahudi na kudunisha usuli na misingi ya hukumu za dini hiyo. Katika filamu ya Yentel ilitarajiwa kwamba watazamaji wangepewa taswira ya jamii ya Wayahudi walioshika dini na namna walivyokuwa wakiishi katika kipindi cha karne moja iliyopita, lakini ni kinyume chake. Katika kijiji cha watu hao sheria na hukumu za dini zinapuuzwa waziwazi na hilo ni katika zama ambapo masuala hayo yalikuwa yakipewa umuhimu mkubwa sana hususan na Wayahudi wa wakati huo. Kisa kikuu cha filamu ya Yentel kinaanzia pale baba wa msichana huyo anapofariki dunia, kisha yeye Yentel anapoamua kujibadilisha dhahiri yake ili aonekane kuwa ni kijana wa kiume na kujiunga na skuli ya dini ili aweze kusoma Talmudi na kujifunza sheria za dini ya Uyahudi. Kinachotoa mguso zaidi, na kama tulivyotangulia kuashiria hapo kabla, ni kwamba katika mwendeleo wa kisa hicho Yentel, ambaye aliingia kwenye skuli ya dini kwa kujifanya mwanamume, kama kuna kitu ambacho baada ya kuingia kwenye skuli hiyo hakushughulika nacho, ni kujifunza hiyo dini na kusoma Talmudi, mambo ambayo alidai na alitaka kuonyesha kuwa ndiyo aliyokuwa akiyapigania. Mtengenezaji wa filamu ya Yentel haonekani kubuni hata suala moja la maana kwa ajili ya msichana huyo kwa kumwonyesha kwamba ni mtu mwenye dukuduku duku la jambo fulani kuhusu dini na hivyo kumfanya aonekane ana kitu kinachohusiana na elimu ambacho kinaishughulisha fikra na akili yake. Katika kisa cha maisha yake, Yentel anahangaishwa na mapenzi ya kumpata mwanamme aliyemwashiki. Hata hivyo mapenzi hayo yana mgongano na mambo mawili, nayo ni kwamba Yentl hana haja ya kuolewa wala kupata mtoto. Katika filamu hii, kinachoonekana mbele ya macho ya watazamaji ni msichana wa Kiyahudi anayeonekana kuwa na kiu ya kusoma dini na sheria zake, lakini kwa sababu ya matashi yake ya binafsi na ya kujionyesha kuwa anawatakia mema wenzake, anaamua kumwoa mwanamke anayeshindwa kupambanua na kutofautisha hata kwa karibu baina ya mwanamke na mwanamume. Hali hii ya kuzivunjia heshima na kuzikejeli sheria za dini ya Uyahudi imeratibiwa ili kuendana kikamilifu na mtazamo na msingi wa fikra za kizayuni na katika wakati huo wa kutengenezwa na kuonyeshwa kwake filamu ya Yentel ilijaribu bila kujali na kwa wepesi kabisa kuifuta hadhi na itibari ya hukumu na sheria hizo. Barbra Streisand ambaye ndiye mtengenezaji na mwigizaji nyota wa filamu ya Yentl ni mmoja wa wasanii maafriti na machachari wa Hollywood katika kipindi chote cha shughuli zake za sanaa. Streisand ambaye anatoka kwenye familia ya Kiyahudi siku zote amekuwa akionyesha ukereketwa na uungaji mkono mkubwa kwa mitandao ya Kizayuni. Katika utengenezaji wa filamu ya Yentl, Barbara Streisand ndiye aliyekuwa mwandishi wa kisa cha filamu hiyo, mwongozaji wake na mwigizaji nyota wa filamu yenyewe, na akaukamilisha mradi wa uandaaji na utengenezaji wa Yentl kwa gharama na malipo madogo kabisa. Kwa kauli ya Streisand mwenyewe, filamu hiyo ameitengeneza ili kulipa fadhila kwa wazayuni wanaomuunga mkono. Lakini mbali na kujishughulisha na tasnia ya filamu na sinema, Barbara Streisand amekuwa akishiriki kila mara katika hafla na matukio yanayohusiana na Israel na kuunga mkono utawala huo wa Kizayuni. Kwa kutoa mfano tu, ni kwamba miaka michache iliyopita Streisand alitoa hisa kadhaa za shirika la Kizayuni la Disney kwa sura ya msaada na hidaya na kumtunukia binti wa George Floyd, Marekani mweusi aliyeuliwa na askari polisi wa nchi hiyo. Hatua hiyo iliandamana na makelele ya kipropaganda na ikaarifishwa kwa vyombo vya habari kama tendo la huruma na upendo lililofanywa na Mayahudi kwa watu weusi wanaodhulumiwa. Filamu ya Yentel ni mfano wa wazi kabisa wa namna tasnia ya sinema inavyotumiwa kueneza siasa na sera za Kizayuni. Kwa kutumia kisa kinachoonekana kuwa cha kawaida, filamu hiyo inafanya kazi ya kudhoofisha, bali hata kupotosha misingi ya dini Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya kumi na ya mwisho ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa yale ya mliyoyasikia katika kipindi hiki yatakuwa yamekupeni mwanga mpya wa utambuzi na uelewa wa hakika ya mambo. Basi hadi tutakapokutana tena, insha allah katika kipindi kingine na safari nyingine ya kuhakiki ukweli mpya wa mambo na kuwageni huku nikikutakieni kila la heri maishani. leo katika historia leo ni jumatano tarehe nne ramadhani 1446 ta hijria sawa na tarehe 5 machi 2025 katika siku kama ya leo miaka 198 iliyopita sawa na tarehe 5 Machi 1827 alifariki dunia Alessandro Volta, mtaalamu wa fizikia wa Italia, akiwa na umri wa miaka 83. Sambamba na kufundisha katika chuo kikuu, Volta alikuwa akifanya uhakiki na alifanikiwa kutengeneza chombo cha kupimia kiwango cha umeme elektromita. Tarehe tano Machi miaka 72, iliyopita alifariki dunia Josefu Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 nchini Georgia na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Siberia mwaka 1913 kutokana na, na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali ya wakati huo ya Urusi. Stalin alibakia huko hadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Urusi mwaka 1917. Alipata vyeo vya ngazi za juu wakati wa uongozi wa Lenin na alishika uongozi wa nchi hiyo akiwa pamoja na wanasiasa wengine mashuhuri baada ya kufariki dunia Lenin. Tarehe tano Machi miaka kumi na miwili iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela Hugo Chavez. Chavez aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954 na 54 alikuwa rais wa 64 na wa nchi ya Venezuela. Alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya kibolivari na alipata umashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisosialisti kupinga utandawazi wa kiliberali na sera za nje za Marekani na kuziunga mkono Iran na Palestina. na siku kama ya leo miaka 9 iliyopita alifariki dunia mbunifu wa email yaani barua pepe Ray Tomlinson. Tomlinson, ambaye mwaka 1971 alikuwa akifanya kazi katika kampuni moja ya uhakiki kama mhandisi huko Boston nchini Marekani, alianzisha mfumo wa awali wa email katika mtandao wa ARPANET, yaani nakala ya kwanza ya intaneti. Mtaalamu huyo kwa hakika alituma barua pepe ya kwanza kabisa kwa mtindo wa kisasa. Ray Tomilson alifariki dunia katika tarehe aliyozaliwa akiwa na umri wa miaka 75 kutokana na ugonjwa wa kiharusi historia na sasa, nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu mtajika, Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam Tanzania ameandika: kujitanua muungano wa NATO ni uchokozi wa makusudi na kuhatarisha amani ya dunia, ndio ukoloni mpya wa magharibi. Tunawaombea watafautiane wenyewe kwa wenyewe hawa wakoloni wapya, ili dunia yetu iwe na amani na kutegemeana kwa mema kwa maendeleo ya wanadamu wote na wao pia. Shukran sana, Shera Alfadhili. Mzee Nasoro Sale kutoka Tanga ametusabai, nasi tunamtakia siku njema na mchana mwema na funga njema. Zimurinda Yusuf wa Uganda, yeye ye katumia audio na tutaisikiliza. Shukran sana. Na kwa upande wa msikilizaji wetu huyu ni Abdu, Abdu, Abdu, Abduli Ramadhani Mkindi kutoka Arusha, naye kakututumia audio. Tuna mshukuru sana Abdallah Mwakajuli anasema asante. Nawe pia Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe Geita ametumia audio, shukran sana. Tuna kushukuru kwa kweli. Wasikilizaji wetu wanajaribu sana kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, nasi tuna washukuru. Abdul Basit Riami wa Zanzibar, yeye ameandika uwezekano upo tu usiku, wazayuni wataacha kukalia ardhi za Waislamu. Akaandika Irani inaonyesha si adui wa mtu, bali inapinga ukandamizi, ukandamizaji na ukaliaji mabavu wa kizayuni. Shukran sana, ni Abdulbasit el Riami kutoka Zanzibar. Na wasikilizaji wetu tunawashukuru sana. Baba Akram wa Upanga Zanzibar, naye pia tuna kushukuru, katutumia audio Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Naye pia tuna mshukuru kwa ufupi. Ameandika, niwapongeze nchi ya Misri kwa kuamua kujitoa mwanga na kuhakikisha ndani ya miaka mitano ijayo watakuwa wameijenga Gaza. Ni jambo zuri sana, na Misri inapaswa kuigwa na nchi nyingine za Kiarabu katika maamuzi yake, ameandika Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Shukran sana na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa amesema vikwazo vya kikatili vya Marekani na Umoja wa Ulaya ambavyo vimewalenga watu wenye utamaduni na ustaarabu mkongwe wa Iran ni lazima viondolewe. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limeripoti kuwa ukame, mzozo na kupanda kwa bei za vyakula vinaweza kusababisha uhaba na kukosekana usalama wa chakula kwa wasomali wengine milioni moja katika kipindi cha miezi minne ijayo. Na... Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchasana>