Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itoke. Ewe Bwana wangu nipe nguvu katika siku ya leo ya kutekeleza amri zako. Na unionjeshe ndani yake utamu wa kukutaja. Na unifanikishe kukushukuru kwa rehema zako. Na unilinde ndani yake kwa ulinzi na sitara yako. Ewe mbora wa wenye kuona. Amin. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo eh, Ramadhani nne, eh, kutoka hapa redio Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anooneti ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepeto email ni swahili radio atirib ar. Kama nilivyosema, leo ni Ramadhani 4 mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 5 Machi mwaka 2025 miladi asubuhi tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya mwezi wa Ramadhani yatakaoletwa na Shekh Ismail Ramadhan, udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, kupotoshwa na kutiwa mkono mafundisho ya Tanakh na makala ya leo katika historia. Ni Redio Teheran na naifuatayo, ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. yasema hatutaki vita, lakini tutajihami kwa nguvu zote. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa waasi wa M23 wameteka wagonjwa 130 mashariki mwa DRC, na Hamas yasema, tumejenga upya uwezo wetu kwa vita vyovyote vya siku zijazo. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hatufurahishwi na vita na machafuko na wala hatupendi, lakini iwapo adui ataanzisha vita dhidi yetu, basi bila shaka tutailinda Irani kwa nguvu zetu zote na kutoa jibu kali kwa maadui mwandishi wa IRIB amemnuku Meja Jenerali Abdurrahim Musawi akisema hayo wakati alipozungumzia mafanikio ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran yanayojulikana kwa jina la Dhulfiqar, ambayo imefanyika tena baada ya kusimama kwa mwaka mmoja. Katika luteka hiyo ya kijeshi ya takriban wiki nzima. Vikosi vinne vya jeshi vilifanya mazoezi ya kijasusi, vita vya msituni, kujihami na kadhalika. Mazoezi hayo yalimalizika jana Jumanne. Akizungumzia mafanikio yaliyoteka hiyo, Meja Jenerali Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema Tumeonyesha maadui kwamba nguvu zetu zimeongezeka. Hatutaki vita, lakini tumejiandaa kujihami na kulilinda taifa letu kwa nguvu zetu zote. Akihojiwa na mwandishi wa IRIB, Meja Jenerali Amir Musawi amesema lengo kuu la mazoezi haya lilikuwa ni kupima uwezo wa kivita na utayari ambao umeongezwa ndani ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Mbali na mafunzo, mabadiliko ya mazingira na vitisho, silaha na vifaa ambavyo vimebuniwa na wanasayansi wa nchi yetu ndani ya viwanda vya silaha na mashirika ambayo msingi wake ni elimu, navyo vimefanyiwa majaribio kwenye luteka hiyo. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuna matukio mengi yametokea katika kipindi cha miezi 16 hivi au zaidi, na huenda maadui zetu wakajipa uthubutu wa kufanya makosa katika maamuzi yao dhidi yetu. Kwa hivyo ilibidi tuwaonyeshe kuwa nguvu za kivita za Irani zimeongezeka ikilinganishwa na miezi mitano au mwaka mmoja uliopita. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema ingawa uamuzi wa kuanzisha tena vita kwa sasa unaonekana uko mbali, lakini harakati hiyo tayari imejenga upya uwezo wake wa kijeshi ili kukabiliana na vita vyovyote vile vya siku za usoni. Basam Khalaf amesema hayo na kuongeza kuwa kuanzisha tena vita katika hali ya hivi sasa ni jambo gumu zaidi kuliko hata huko nyuma, na hii inaonyesha kiwango cha utayari wa Hamas wa kukabiliana na matukio yote yanayoweza kutokea katika siku za usoni. Akizungumzia mkutano wa kilele wa Arabu mjini Cairo, Khalaf amesema hatushughulishwi na taarifa zilizovujishwa na vyombo vya habari kutoka ndani ya mkutano huo Hamas inasubiri msimamo rasmi wa mkutano wa kilele wa Arabu kuhusu matukio ya hivi karibuni. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Hamas vilevile amesisitiza kwamba harakati hiyo ilikuwa ikishughulikia suala la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa katika ukanda wa Gaza hata kabla ya vita na imekuwa ikitoa mwito wa mara kwa mara wa kuundwa serikali ya namna hiyo kwenye ukanda huo. Basama Khalafu ameongeza kuwa Hamas ilitoa pendekezo hilo la kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa kabla ya kuanza vita, lakini upinzani dhidi yake ulipelekea kutoundwa serikali hiyo na badala yake kuundwa kamati ya kijamii. Kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa Hamas pia amesema Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anapinga serikali yeyote inaongozwa na Hamas kwenye ukanda wa Gaza, lakini pia anapinga eneo hilo kuendeshwa na mamlaka ndani ya Palestina. Hataki kabisa kuwepo utawala wa aina yoyote wa Palestina kwenye ukanda huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uamuzi wa Marekani wa kusita kuipa Ukraini silaha umepata majibu tofauti kutoka kwa viongozi wa nchi za Ulaya. Rais wa Marekani Donald Trump amesitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine baada ya kurushiana maneno na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski wiki iliyopita. Leonid Slutsky, mkuu wa kamati ya masuala ya kimataifa ya Duma, yaani bunge la Rasia, amegusia uamuzi wa Marekani wa kusitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine na kusema sasa ukurasa mwingine mweusi umeandikwa katika rekodi ya Zelenski baada ya kutimuliwa na Trump katika ofisi ya Oval ya ikulu White House. Mbunge huyo wa Rasha amezungumzia pia mkutano wa hivi karibuni wa viongozi wa Ulaya mjini London, Uingereza, na ahadi zao na kuwatanabahisha viongozi wa Kiev akiwaambia msidanganywe na ha ahadi za wazungu wanaodai kuwa wataendelea kukusaidieni madhali mnaendelea na vita. Kwa upande wake, kansela Ujerumani Olaf uh, Scholz amezungumzia uh, tangazo la waziri mkuu wa Uingereza kuhusu mpango wa kuunda muungano mpya wa kuimarisha Ukraini katika vita dhidi ya Rusia na kudai kuwa usalama wa Ulaya unategemea Ukraini yenye nguvu. Lakini kansela huyo Ujerumani hakusema kama Berlin itapeleka wanajeshi wake Ukraine au la. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imelalamikia uamuzi wa Marekani wa kuacha kuipa silaha Ukraini kuanzia jana Jumanne. Benjamin Haddad, mkurugenzi wa masuala ya Ulaya katika wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa amesema katika mahojiano maalum na redio moja kwamba ikiwa kweli tunataka amani, basi uamuzi wa kuacha kupeleka silaha Ukraine utachelewesha amani. Marekani ndio hasa iliyowachochea viongozi baraka Ukraine kuingia vitani na Rasia, lakini sasa wamewaacha mkono na kuwadhalilisha vibaya, ikiwa ni pamoja na kutimuliwa rais wa Ukraini katika ikulu ya Marekani, White House, hivi karibuni. Barani Afrika, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa wapiganaji wa M23 wamewateka karibu watu 130 kutoka hospitali za mji wa Goma wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao unadhibitiwa na waasi. Umoja wa Mataifa umesema katika taarifa yake kwamba wiki iliyopita M23 iliwachukua watu 116 kutoka hospitali ya Ndosho mjini Goma na 15 wengine kutoka hospitali ya Hill Africa kwa madai kuwa wao ni sehemu ya jeshi la Congo au wanamgambo unayeunga mkono serikali. Msemaji wa ofisi ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Ravina Sham dasani amesema katika taarifa kuwa ofisi hiyo ina wasiwasi mkubwa kuhusu usalama na hali ya kiafya ya wagonjwa hao waliotekwa na M23. Inasikitisha sana kwamba M23 inawateka wagonjwa kutoka vitanda vya hospitali katika uvamizi ulioratibiwa na kuwaweka bila mawasiliano katika maeneo yasiyojulikana, Sham dasani amesema akitaka waachiliwe huru mara moja. Kongo, wataalamu wa Umoja wa Mataifa na mataifa Magharibi wanaishutumu Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo la waasi. Hata hivyo, Rwanda inakanusha madai hayo na shirika la kimataifa la uhamiaji limesema kwamba wahamiaji 349 walizuiwa kuendelea na safari nje ya pwani ya Libya wiki iliyopita. Katika taarifa yake hiyo, IOM yaani shirika la kimataifa la uhamiaji imesema kuanzia Februari 23 hadi Machi mosi wahamiaji 349 walikamatwa na kurejeshwa Libya, wakiwemo wanawake 21 na watoto 6, kwa mujibu wa shirika hilo la kimataifa. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa, wahamiaji 4204 wameshakamatwa na kurejeshwa Libya na wahamiaji 80 wameshafariki dunia katika juhudi zao za kuvuka mawimbi makali ya bahari ya Mediterenea kujaribu kuelekea barani Ulaya. Waziri wa mambo ya ndani wa Libya, Imad Tarabeles, amesema hivi karibuni kwamba nchi yake inaweza kuamua kuwafukuza kwa lazima wahamiaji haramu kama jamii ya kimataifa itashindwa kuunga mkono juhudi za kurejeshwa makwao kwa hiari. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una anwani semayo: mkutano wa London, maonyesho ya nguvu na uungaji mkono kwa Ukraine bila dhamana ya utekelezaji. <tune> Siku mbili baada ya kufedheheshwa Rais Zelenski wa Ukraine katika ikulu ya White House na suala hilo kuakisiwa pakubwa kimataifa, viongozi wa nchi 19 za Ulaya, Kanada na maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya na Muungano wa NATO wamekutana mjini London, Uingereza, kwa ajili ya kutangaza mshikamano wao na Ukraine katika vita vyake na Rusia. Keir Starmer, waziri mkuu wa Uingereza, alizungumza ah, mwishoni mwa mkutano huo kuhusu mpango wa hatua nne za ushirikiano na Ukraine kwa ajili ya kumaliza vita na kujilinda dhidi ya Russia. Kauli mbiu ya mkutano wa London ilikuwa kudhamini mustakabali wetu. Katika miaka 80 iliyopita, hatujawahi kuwa na tofauti kubwa kama inavyoshuhudiwa hivi sasa kati ya washirika wa pande mbili za bahari ya Atlantic kuhusu moja ya vitisho vikubwa vinavyoikabili Ulaya. Serikali za Ulaya sasa zimetambua kwamba uhusiano na Washington uliodaiwa kujikita katika misingi ya kuaminiana na uungaji mkono usio na masharti wa Marekani kwa demokrasia magharibi katika kipindi cha miaka 80 iliyopita sasa unakaribia kusambaratika. Viongozi wa Ulaya wanafikiria zaidi kuhusu umuhimu wa kuanzisha mfumo wa ulinzi wa pamoja usiotegemea Marekani wala NATO. Linalojadiliwa sasa ni namna ya kuwa na muundo uhuru wa nyuklia wa kuzuia hujuma ya adui. Hata Ujerumani, ambayo haina silaha za nyuklia, inazungumzia uwezekano wa kujitoa chini ya mwavuli wa nyuklia wa Marekani na kuwa chini ya ulinzi wa nyuklia wa Ufaransa na Uingereza. Mipango hiyo itatekelezwa bila shaka itabadilisha mfumo wa hivi sasa uwiano wa nguvu kimataifa baada ya vita vya pili vya dunia. Onyesho la kufedheheshwa Zelenski siku ya Ijumaa katika ikulu ya White House, kwa hakika lilikuwa dhihirisho la dharau kwa umoja wa Ulaya. Mkutano wa viongozi wa nchi kadhaa za Ulaya, Canada, Umoja wa Ulaya na NATO huko London kwa hakika ulikuwa jibu kwa udhalilishaji huo dhidi ya Zelenski, ambapo wametangaza kuiunga mkono kikamilifu Ukraine. Zelenski aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano huo kwamba sasa naishi, anahisi nchi yake inaungaji mkono mkubwa. Katika mkutano wa London ilikubaliwa kuwa msaada wa kijeshi uendelee kutumwa Ukraine, Kievu iwepo katika mazungumzo yote ya amani na Rasia, Ulaya ijaribu kuzuia uwezekano wa hatua za baadaye za Rasia dhidi ya Ukraine, na muungano waliojitolea uundiwa kusaidia na kudhamini amani ya Ukraine baada ya kufikiwa makubaliano ya amani. Rais wa Tume ya Ulaya pia alitangaza baada ya mkutano huo kwamba Umoja wa Ulaya unahitaji kujizatiti kwa silaha na kwamba nchi wanachama zinapasa kujiandaa kifedha ili kuongeza bajeti ya ulinzi. Viongozi wa Ulaya wanajikuta kwenye njia panda ya kihistoria. Kwa upande mmoja, wanataka kumaliza vita hivyo haraka iwezekanavyo, na kwa upande mwingine, hawataki amani ya kutwishwa, ambapo yule anayedaiwa kuwa ni mchokozi atazawadiwa kutokana na misimamo yake. Katika mkutano wa London, viongozi wa Ulaya hawakutangaza ratiba yoyote ya kutekeleza ahadi walizotoa kuhusiana na Ukraini. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kutegea sikio mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Shekh Ismail Ramadhan kutoka Tanzania. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ndugu zangu, kwa taufiki ya Allah Subhanahu wataala tumewafikishwa kuweza kudiriki mwezi mtukufu ni wa Ramadhan, mwezi ambao umepewa sifa na majina matukufu na ni mwezi wa amali na ibada. Katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan tumepewa mengi katika fursa ambazo tukizitumia itakuwa ni njia ya kufuzu na kuingia katika orodha ya wajawema waliofunga kwa nia zilizokuwa za dhati na waliofaidika. E, na Ramadhan mbele yangu ni ndondo ndo katika khutba ambayo maarufu kwa khutba ya Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambayo ipo katika e, imepokelewa na Imamu Saduq bi sanadi mu'tabar kwa ajili ya kwenda kumkabili ni adui adui mkubwa aliyokusudiwa hapa, ambaye mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi, na silaha zenyewe mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ala alihi wa sallam, katika mambo muhimu ya kujiandaa, ni namna gani tutaokoka baada ya shaitani mal'un kuachiliwa huru au kufunguliwa minyororo, akawa yuko huru baada ya mwezi ni mtukufu wa Ramadhani. Kwanza, mwezi huu mtume wa Mwenyezi Mungu ameupamba kwa kuuelezea ya matukufu yake, akitwambia ayuhannas enyi watu, innahu kad akbala ilaykum shahrullah la kwanza, tambueni ya kwamba umekujilieni ninyi waja wa Mwenyezi Mungu mwezi wa Mwenyezi Mungu. Umekuja kwa lipi? bilbarakati warahma kwa baraka na rahma za Allah subhanahu wa taala, wal maghfira na msamaha. Shahrun huwa inda Allah afdalu shuhur, mwezi wenyewe una mambo matatu: albaraka, arrahma na maghfira. Una nini katika hayo uliokuja nayo? Shahru huwa inda Allah afdalu shuhur, ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wenye ubora kuliko miezi mingine. ni mwezi ambao mmepewa jina tukufu na mmeitwa ninyi ni wageni wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. waj'altum fihi min ahli al-karamati Allah, cha kwanza mmefanywa pia ndani ya mwezi huo, licha ya kuwa ni wageni wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, mmefanywa ninyi ni wakirimiwa. Allah Subhanahu wa Ta'ala huwakirimu wageni wake ndani ya mwezi wake, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika mambo haya ya matukufu ndani ya mwezi huu mtukufu, Allahu Subhanahu wa taala ametuita sisi, ni wageni wake, sisi ni watu wa kukirimiwa. Suali, tumejiandalia vipi kwenda kumtembelea mwenyeji wetu mtukufu ambaye ni Allah Subhanahu wa taala Tutatekeleza yapi kivipi yale aliyotuamrisha Allah Subhanahu wa Ta'ala, katika mambo ya msingi ndugu zangu, ambayo kila mmoja anahitajia ayatafakari ni kwamba ibilisi maluun amefungwa kamba, yuko gerezani shepan, katika maandalizi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kutuandaa sisi kutafuta matukufu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan Licha ya kuitwa sisi ni wageni wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, ametuelezea ya kwamba tumuombe Allah taufiki asitusalitishe na sheitani baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nukta ya msingi sana ndugu zangu, kwa sababu amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mtume amezisema ni amali zilizokuwa ni bora, akasema wa amalukum fihi maqbul amali zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zenye kukubalika. Zinaitwaje? Ni amali zenye kukubalika. Tabaan, ni pale ambapo kila mmoja atakuwa na hisia zilizokuwa ni salama baina yake na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni pale kila binadamu atakapokuwa ana nia iliyokuwa ni njema, nia iliyokuwa ni salama na moyo uliotoharika, uliosuzika dhidi ya amali zake huku akikumbuka anafanya hayo ni kwa ajili gani? Bila ya shaka anafanya ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na anafanya alipwe malipo yaliyokuwa mema, mazuri, yenye baraka na aachiwa huru na moto wa Jahannam siku ni ya Kiyama. Sasa kwa sababu amali zetu ni makubuli, ni zenye kukubalika, wa du'aukum fihi mustajab na dua zetu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni dua zenye kujibiwa. Tunajuaje kama dua zetu zimejibiwa? Ni pale ambapo kila mmoja atafaidi Ramadhani na kuishi ndani ya Ramadhani na maisha ya baada ya Ramadhani kama Ramadhani. Yaani pale mwanadamu atakapoishi ndani ya miezi isiyokuwa ni ya Ramadhani kama maisha ya Ramadhani. Hapo dua zake zimejibiwa. Tumeelezwa katika jambo kubwa la msingi kwamba wale wenye nacho waweze kuwasaidia wale ambao hawana, tuweze kuwasaidia ni maskini, tuweze kuwasaidia watu ambao ni wanyonge. Lakini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akatueleza jambo kubwa sana linalotofasiri e, Ramadhani yenye ikhlas na Ramadhani isiyokuwa ni yenye ikhlas Ramadhani isiyo yenye ikhlas bimaana, kila mmoja atapata huruma na msamaha wa Allah subhanahu wa taala. Utamuona kila aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana yenye ikhlas na nia iliyokuwa njema, hakuwa ni mwenye kudhuru jamii, hakuwa ni mtu wa kumkufuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hakuwa ni mtu wa kunyanyasa maskini wala mayatima alidumu vile vile mpaka Ramadhani imemkuta. Ama yule ambaye ni shaqiyu, yaani yule ambaye sasa yeye ameisaliti Ramadhani yake, ni yule tumemwona baada ya Ramadhani kaendeleza tabia zake zile zile za zamani, tabia za kutukana watu, tabia za kudharau maskini, tabia za kuwadogosha maskini, tabia za kutosalimiana na watu, tabia mathalan za kujisikia kujiona na kuwasimanga mafukara. Huyo ni shaqi kwa maana ya kwamba Ramadhani yake ilimpita kama povu lilivyojaa kwenye maji au kwenye bahari, kisha likayeyuka. Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa sallam atuambia fa inna shaqiya man hurrima ghufurana Allah fi hadha lshahri ladhim, hakika mwovu zaidi kati yenu mliyofunga, mwovu zaidi kati yangu mimi na wewe ni yule ambaye atakosa msamaha wa Allah subhana utokanao na mwezi mtukufu wa Ramadhani uliokuwa ni mkubwa. Sasa kwa nini? Ni kwa sababu aliyefunga Ramadhani ya mwaka jana, akafunga Ramadhani ya mwaka juzi, akafunga Ramadhani ya mwaka huu, zikawa hazimtofautishi katika maisha yake ya kiu cha Mungu, maisha ya kiibada, na katika jambo kubwa, Ramadhani hizo hazijamkumbusha natija ya kiu yake na njaa yake mchana wa Ramadhani. Mtume akasema, wadhkuru ikumbukeni biju'ikum wa atashikum njaa yenu na kiu yenu, fihi yani ndani ya huo mwezi wa saumu, mwezi wa Ramadhani. jua yaumi lqiyamati wa atashahu, ikumbukwe njaa yenu na kiu yenu itakayokuwa ni kubwa siku ya Kiyama. Ndugu zangu wapendwa, Allah anatupenda zaidi, na mtume anatuhusia haya kwa kusisitiza, kwa sababu atuandaye Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yaliyoletwa kwenu na Shekh Ismail Ramadhan kutoka huko Tanzania. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchas> Kiwa leo ni Juma eh, tano, eh, Ramadhani nne mwafaka na tarehe tano Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Kurunzi ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo Afrika Mashariki inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo ya leo magazeti ya Tanzania, na mbele yangu ni gazeti la Mwananchi, na baadhi ya habari zake zilizo upamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema watu kumi na moja wafariki dunia kwa ajali Dodoma, moro gesi kutawala mjadala wa mafuta Afrika. CCM yaonya panga pangua ya wajumbe. Na leo ni Ramadhani nne, nalishika gazeti la serikali la habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na habari zilizotamalaki ukurasa wake wa mbele zinasema: Tanzania ya ng'ara uwekezaji kutoka nje. Biteko aagiza wala rushwa TANESCO watajwe Maduhuli mauzo mchango wa madini juu, minne ya Samia. TRA yataka watumishi wa bane wa kwepa kodi. Basi malori yaua watu tisa, Dodoma, Morogoro. Ngorongoro yapokea faru 17 kutoka Afrika Kusini bei za petroli dizeli za panda. Bila shaka ni habari mbaya hii, hasa katika kipindi hiki. Na bilioni mbili za okolewa kupandikiza figo uloto, figo na uloto. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo, huko visiwani katika visiwa vya karafuu na kutana na habari zisemazo: Dkt Mwinyi awataka waumini kusaidia taasisi za dini, bodi ya mikopo ya pata bosi mpya na Netanyahu apandishwa mahakamani kujibu mashtaka matatu. Majanga yamezidi kumwandama Netanyahu. Nipashe linatupasha kwa kuandika ukata maji da watikisa harakati za kujikimu, baadhi ya maeneo ndoo inauzwa shilingi mia tano. La haula, mtoto apanda kizimbani kutoa ushahidi dhidi ya baba yake. Le, ajali tatu za bodaboda na magari za ua watu kumi na tano. Wauguzi waonywa nywele na kucha ndefu tunataraji watafuata ushauri huo. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Uganda, na ninaanza na Daily Monitor na habari zake zinasema asilimia themanini na tano ya watumishi wa umma nchini Uganda waliajiriwa kwa njia ya hongo, yani mlungura, asema spekta jenerali wa serikali. Museveni amteua Jaji Singiza kama mkuu mpya wa tume ya utumishi wa mahakama hospitali ya Uganda yatumiwa kumweka kizuizini mkimbizi kutokana na bili ya matibabu maskini. Daktari Mulago ashikiliwa kwa hati ghushi za matibabu ya bosi wa ardhi wa Kampala. wanafunzi 15 wa Kayunga waruhusiwa kutoka hospitalini baada ya kupigwa na radi, na Museveni kukutana na timu ya NRM chama chake tawala hicho kuhusu vipaumbele vya bajeti ya uh, mwaka wa fedha elfu mbili na ishirini na tano elfu mbili na ishirini na sita habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki bado hayajaafikiana kuhusu makao makuu ya benki kuu ya, ya Afrika Mashariki. Hayo yameelezwa na Rebeka Kadaga, waziri wa Uganda katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ambaye pia ni naibu wa kwanza wa waziri mkuu wa Uganda. Limeandika pia habari ya kushikiliwa daktari kwa hati ghushi za matibabu ya bosi wa ardhi wa Kampala. Independent kwa upande wake limeandika takriban wafuasi ishirini na tano wa chama cha upinzani cha NUP wakiwemo wabunge wawili wanaozuiliwa katika kituo cha polisi cha Wandegeya kwa tuhuma mbalimbali. Nahitimishia nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo ambalo limeandika katika ukurasa wake mkuu, hapa kuna kitu, Raila kutana na Uhuru kisiri Kilifi katika hali inayotafsiriwa eh, kuwa mashauriano kuhusu ushirikiano na Ruto. Hospitali zaanza kuwatimua wafanyakazi. Serikali kikiri ipo shida. Wanafunzi wataingia hivi gredi 10. Kivutha atoa onyo kwa Ruto na Raila. Na Trump ah, kalia Ukraini. Gula kausha habari. Ninaidondoa katika gazeti la Standard, inasema hospitali zimeonya kuhusu mfuko wa bima afya jamii Shif, unaweza kuporomoka ndani ya miezi kumi na mbili ijayo iwapo changamoto za ufadhili zinazokumba utekelezaji wake hazitashughulikiwa, limeandika. Pia kisa kingine cha ufyatulianaji risasi katika Kerio Valley kimesababisha vifo vya watu wanne, wakiwemo kaka wawili waliokuwa wanafunzi wa shule ya msingi na mjomba wao kufariki dunia. Wakazi wa eneo lenye machafuko waliripoti kwamba shambulio hilo limezua hali ya taharuki na wasiwasi huku mapigano makali ya bunduki yakibuka tena baada ya wiki kadhaa za utulivu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nakuombeni na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakumboka na kuondokana na dhulma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya kumi na ya mwisho ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi Kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Kwa wafuatiliaji wa kawaida wa kipindi hiki, bila shaka, mgali mnakumbuka kuwa katika sehemu iliyopita ya tisa tulianza kuifanyia uhakiki filamu ya sinema iitwayo Yentel na tukaeleza kwamba tangu ilipoanzishwa tasnia ya filamu za sinema Mayahudi wa kizayuni wameihodhi na kuidhibiti kwa kiwango kikubwa tasnia hiyo. Tukabainisha pia kwamba kuidhibiti Hollywood na mashirika makubwa kadhaa ya utengenezaji filamu kumewawezesha Mayahudi wa kizayuni kuwafikishia sera na mitazamo ya upotofu watazamaji na walengwa wao duniani kote kupitia simulizi za filamu zinazotengenezwa huko Hollywood. Miongoni mwa simulizi hizo ni kujenga taswira na kuonyesha kuwa mayahudi ni watu walionyongeshwa na kudhulumiwa na kulitumia suala hilo kama kisingizio cha kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi na nchi ya Palestina. Tulitanabahisha pia kuwa filamu nyingi zilizotengenezwa Hollywood zimetumia mbinu za kuchanganya ukweli na upotoshaji ili kutetea na kuhalalisha kisa cha kuvamiwa Palestina na kuuliwa watu wa ardhi hiyo. Kuhusiana na filamu ya Yentel, kidhahiri kisa cha filamu hiyo kinamhusu mwanamke anayepigania kuwa na uhuru na haki ya kusoma na kupata elimu. Lakini kama tutataamali na kuihakiki filamu hiyo kwa umakini zaidi, tutaweza kubaini nukta na jumbe kadhaa zilizojificha ndani yake ambazo nia na madhumuni yake ni kudhoofisha sheria za dini ya Uyahudi na kudunisha usuli na misingi ya hukumu za dini hiyo. Katika filamu ya Yentel ilitarajiwa kwamba watazamaji wangepewa taswira ya jamii ya Wayahudi walioshika dini na namna walivyokuwa wakiishi katika kipindi cha karne moja iliyopita, lakini ni kinyume chake. Katika kijiji cha watu hao sheria na hukumu za dini zinapuuzwa waziwazi, na hilo ni katika zama ambapo masuala hayo yalikuwa yakipewa umuhimu mkubwa sana hususan na Wayahudi wa wakati huo. Kisa kikuu cha filamu ya Yentel kinaanzia pale baba wa msichana huyo anapofariki dunia, kisha yeye, Yentel, anapoamua kujibadilisha dhahiri yake ili aonekane kuwa ni kijana wa kiume na kujiunga na skuli ya dini ili aweze kusoma Talmud na kujifunza sheria za dini ya Uyahudi. Kinachotoa mguso zaidi, na kama tulivyotangulia kuashiria hapo kabla, ni kwamba katika mwendeleo wa kisa hicho, Yentel ambaye aliingia kwenye skuli ya dini kwa kujifanya mwanamume, kama kuna kitu ambacho baada ya kuingia kwenye skuli hiyo hakushughulika nacho. Ni kujifunza hiyo dini na kusoma Talmudi, mambo ambayo alidai na alitaka kuonyesha kuwa ndiyo aliyokuwa akiyapigania. Mtengenezaji wa filamu ya Yentel haonekani kubuni hata suala moja la maana kwa ajili ya msichana huyo, kwa kumwonyesha kwamba ni mtu mwenye dukuduku duku la jambo fulani kuhusu dini, na hivyo kumfanya aonekane ana kitu kinachohusiana na elimu ambacho kinaishughulisha fikra na akili yake. Katika kisa cha maisha yake, Yentel anahangaishwa na mapenzi ya kumpata mwanamume aliyemwashiki. Hata hivyo, mapenzi hayo yana mgongano na mambo mawili nayo ni kwamba Yentel hana haja ya kuolewa wala kupata mtoto. Katika filamu hii kinachoonekana mbele ya macho ya watazamaji ni msichana wa Kiyahudi anayeonekana kuwa na kiu ya kusoma dini na sheria zake, lakini kwa sababu ya matashi yake ya binafsi na ya kujionyesha kuwa anawatakia mema wenzake, anaamua kumwoa mwanamke anayeshindwa kupambanua na kutofautisha hata kwa karibu baina ya mwanamke na mwanamume. Hali hii ya kuzivunjia heshima na kuzikejeli sheria za dini ya Uyahudi imeratibiwa ili kuendana kikamilifu na mtazamo na msingi wa fikra za kizayuni, na katika wakati huo wa kutengenezwa na kuonyeshwa kwake filamu ya Yentel ilijaribu bila kujali na kwa wepesi kabisa kuifuta hadhi na itibari ya hukumu na sheria hizo. Barbra Streisand ambaye ndiye mtengenezaji na mwigizaji nyota wa filamu ya Yentl ni mmoja wa wasanii maafriti na machachari wa Hollywood katika kipindi chote cha shughuli zake za sanaa. Streisand ambaye anatoka kwenye familia ya Kiyahudi siku zote amekuwa akionyesha ukereketwa na uungaji mkono mkubwa kwa mitandao ya Kizayuni. Katika utengenezaji wa filamu ya Yentel Barbara Streisand ndiye aliyekuwa mwandishi wa kisa cha filamu hiyo, mwongozaji wake na mwigizaji nyota wa filamu yenyewe, na akaukamilisha mradi wa uandaaji na utengenezaji wa Yentel kwa gharama na malipo madogo kabisa. Kwa kauli ya Streisand mwenyewe, filamu hiyo ameitengeneza ili kulipa fadhila kwa wazayuni wanaomuunga mkono. Lakini mbali na kujishughulisha na tasnia ya filamu na sinema, Barbara Streisand amekuwa akishiriki kila mara katika hafla na matukio yanayohusiana na Israel na kuunga mkono utawala huu wa kizayuni. Kwa kutoa mfano tu, ni kwamba miaka michache iliyopita Streisand alitoa hisa kadhaa za shirika la kizayuni la Disney kwa sura ya msaada na hidaya na kumtunukia binti wa George Floyd, Marekani mweusi aliyeuliwa na askari polisi wa nchi hiyo. Hatua hiyo iliandamana na makelele ya kipropaganda na ikaarifishwa kwa vyombo vya habari kama tendo la huruma na upendo lililofanywa na Mayahudi kwa watu weusi wanaodhulumiwa. Filamu ya Yentel ni mfano wa wazi kabisa wa namna tasnia ya sinema inavyotumiwa kueneza siasa na sera za Kizayuni. Kwa kutumia kisa kinachoonekana kuwa cha kawaida, filamu hiyo inafanya kazi ya kudhoofisha, bali hata kupotosha misingi ya dini. Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya kumi na ya mwisho ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa yale ya mliyoyasikia katika kipindi hiki yatakuwa yamekupeni mwanga mpya wa utambuzi na uelewa wa hakika ya mambo. Basi hadi tutakapokutana tena, insha Allah, katika kipindi kingine na safari nyingine ya kuhakiki ukweli mpya wa mambo na kuwageni, huku nikikutakieni kila la heri maishani. leo katika historia leo ni jumatano tarehe nne ramadhani 1446 hijria sawa na tarehe tano machi 2025 katika siku kama ya leo miaka mia na tisini na nane iliyopita sawa na tarehe tano machi 1827 alifariki dunia Alessandro Volta, mtaalamu wa fizikia wa Italia, akiwa na umri wa miaka 83. Sambamba na kufundisha katika chuo kikuu, Volta alikuwa akifanya uhakiki na alifanikiwa kutengeneza chombo cha kupimia kiwango cha umeme, elektromita. Tarehe tano Machi miaka 72 iliyopita alifariki dunia ya Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 nchini Georgia alijiunga na, na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo joseph stalin alipelekwa uhamishoni huko siberia mwaka 1913 kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali ya wakati huo ya urusi stalin alibakia huko hadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya urusi mwaka 1917 Alipata vyeo vya ngazi za juu wakati wa uongozi wa Lenin na alishika uongozi wa nchi hiyo akiwa pamoja na wanasiasa wengine mashuhuri baada ya kufariki dunia Lenin. Tarehe tano Machi, miaka kumi na miwili iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela Hugo Chavez. Chavez aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954. alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya kibolivari na alipata umashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti, kupinga utandawazi wa kiliberali na sera za nje za Marekani na kuziunga mkono Iran na Palestina. na siku kama ya leo miaka tisa iliyopita alifariki dunia mbunifu wa email yaani barua pepe Ray Tomlinson. Tomlinson ambaye mwaka 1971 alikuwa akifanya kazi katika kampuni moja ya uhakiki kama mhandisi huko Boston nchini Marekani, alianzisha mfumo wa awali wa email katika mtandao wa Arpanet, yaani nakala ya kwanza ya intaneti mtaalamu huyo kwa hakika alituma barua pepe ya kwanza kabisa kwa mtindo wa kisasa. Ray Tomlinson alifariki dunia katika tarehe aliyozaliwa akiwa na umri wa miaka 75 kutokana na ugonjwa wa kiharusi. humo studioni kwanza, tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Iran imesisitiza kuwa haitaki vita, lakini itajihami kwa nguvu zote. Haya yameelezwa na meja ya jenerali Abdurahimu Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la Iran. Kiongozi wa ngazi za juu wa Hamas amesema harakati hiyo imejijenga ime ime upya na imejenga upya uwezo wake kwa vita vyovyote vya siku zijazo. Viongozi wa Ulaya wameumizwa na kusitishwa msaada wa kijeshi wa marekani kwa Ukraine. Umoja wa Mataifa wasema waasi wa M23 wamewateka wagonjwa 130 mashariki mwa DRC, na wahamiaji 349 wazuiwa kuendelea na safari katika pwani ya Libya wiki moja iliyopita. Jina langu ni Salum Bendera na ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema na saumu makbul, asanteni Nakwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.