Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, Anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je Ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili ya Radio Teheran. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia kwenye masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Mtwara na Kigoma kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus, na email yetu ni Swahili Radio AIRIB. Usiku huu katika matangazo haya ni mimi Ahmed Rashid, na katika sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama katika sehemu ya pili tutakuwa na vipindi vyetu ambavyo vitahusiana na kwanza, makala kuhusiana na kupotoshwa Tanakh, yaani Taurati. Tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa pia na dua ya Ramadhani pamoja na kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mwezi wa Ramadhani, Ghaza wa Palestina wataabika kuandaa futari na daku. Rwanda yasema serikali ya Uingereza haina mwamana, imevunja uaminifu. Chaina yajibu ushuru mpya uliowekwa dhidi ya nchi hiyo na Trump. UNICEF yaonya Israeli dhidi ya kuzuia misaada inayoelekea Gaza. Habari kamili ni Vita haribifu vya utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa ukanda wa Ghaza vimekuwa na taathira nyingi kwa wakazi wa eneo hilo katika siku za nyuma, hususan kwenye kipindi hiki cha mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ripoti kutoka Ghaza zinaeleza simulizi chungu za wakazi wa Ghaza katika mwezi wa Ramadhani kutokana na kuendelea kuhama makazi yao, ukosefu wa chakula na ukosefu wa maji na umeme. Ripoti hizo zinaeleza kwamba wakazi wa Ghaza wanakipitisha kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwenye magofu ya nyumba na katika mahema yaliyochakaa katika vituo vya makazi wakitumai kuwa mwezi wa Ramadhani utakuwa dawa ya maumivu na huzuni ya kupoteza wapendwa wao na nyumba zao. Wakazi wa ukanda wa Ghaza wana hali mbaya kutokana na ukosefu wa maji na umeme na ukosefu wa chakula na misururu mirefu hupangwa mbele ya maduka ya mikate na matenki ya maji. Wengi hupata shida sana kupata maji wakati wa mfungo huu wa Ramadhani na hulazimika kusubiri kwa masaa kadhaa mbele ya vituo vya misaada ili kupata chakula. Familia nyingi za Waislamu katika ukanda wa Ghaza zinashindwa kujikimu futari na daku wakati huu wa Ramadhani, huku bidhaa za chakula nazo zikiadimika na kushuhudiwa mfumuko mkubwa wa bei Wakati wa adhana ya magharibi inapoadhiniwa na wenye saumu kuwa na ruhusa ya kufungua saumu zao kwa mujibu wa mafundisho ya Kiislamu, baadhi ya familia hukaa na kutazamana tu wakisubiri huenda atatokea mtu awapi chochote, ili waweze kufuturu. Wakati wa dako pia hali ni hivyo hivyo. Serikali ya Rwanda imeishutumu Uingereza kwa kuvunja uaminifu na kutokuwa na mwamana na kuchukua hatua zisizo na msingi dhidi ya Kigali na imeitaka serikali ya London ilipe Rwanda kiasi cha pauni milioni 50, chini ya mpango wa ushirikiano wa wahamiaji na maendeleo ya kiuchumi ambao haupo kwa sasa. Yolande Makolo, msemaji wa serikali ya Rwanda, ameikosoa Uingereza kwa kushindwa kutekeleza ahadi zake, akisema Rwanda ilikubali kutochukua malipo hayo kwa kuzingatia uaminifu na imani iliyokuwepo kati ya mataifa hayo mawili. Hata hivyo, Makolo amesema imani hii imekiukwa kupitia hatua za hivi karibuni za Uingereza ikiwa ni pamoja na kusimamisha misaada kwa Rwanda na kutoa matamshi mabaya bungeni. Uingereza ilitaka Rwanda kutodai malipo kwa kuzingatia uaminifu na nia njema iliyopo kati ya mataifa yetu mawili. Makolo alichapisha taarifa kwenye mtandao wa kijamii wa X. Hata hivyo, Uingereza imevunja imani hii kupitia hatua zisizo na msingi za kuilazimisha Rwanda kuhatarisha usalama wa taifa letu. Rwanda pia imelaani kile ilichosema ni maoni mabaya yaliyotolewa bungeni na Lord Collins, waziri wa Uingereza wa masuala ya Afrika. Mzozo kati ya nchi hizo mbili umeibuka baada ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy kusitisha msaada wa Uingereza kwa Rwanda wiki iliyopita, akisema ni kutokana na Rwanda kuunga mkono kundi la waasi wa M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rwanda imekanusha vikali madai hayo, ikishutumu Uingereza kwa kuendeleza hadithi za uongo na kudhoofisha juhudi za amani za kikanda. China imetangaza kujibu ushuru uliotangazwa dhidi ya nchi hiyo na rais wa Marekani Donald L. Trump. Siku ya Jumanne, China ililipiza kisasi ushuru mpya wa Marekani kwa kutangaza ongezeko la asilimia kumi hadi kumi na tano la ushuru kwa bidhaa mbalimbali za kilimo na chakula za Marekani. Beijing pia imeyawekea vikwazo makampuni 25 ya Marekani kwa uuzaji wa nje na uwekezaji kwa misingi ya usalama wa taifa makampuni 10 kati ya hayo 25 ya Marekani yamelengwa na China kwa kuiuzia silaha Taiwan, ambayo China inasema ni eneo la ardhi yake. Ushuru huo wa kulipiza kisasi wa China umekuja wakati ambapo ushuru wa asilimia kumi wa rais wa Marekani Donald Trump umewekwa na umeanza kutekelezwa leo Machi 4 kwa bidhaa kutoka China. Hilo linafanya ushuru jumli, jumla kufikia asilimia ishirini. Trump anasema ni kwa sababu China haichukui hatua za kuzuia mtiririko wa dawa za kulevya kutoka China zinazoingia nchini Marekani. Wachambuzi wa mambo wamesema Beijing bado ina matumaini ya kufikia makubaliano na utawala wa Trump, lakini ushuru wa kulipiza kisasi unatishia kuenea vita vya kibiashara kati ya mataifa hayo makubwa ya kiuchumi duniani. Baada tu ya Trump kutangaza ushuru huo, China ilitangaza Jumapili kuwa inapinga vikali ushuru uliowekwa na Marekani dhidi ya Beijing na kusisitiza kwamba itachukua hatua zinazolingana ili kulinda kwa uthabiti haki na masilahi ya China. Wataalamu wa masuala ya biashara, ujasirimali na uwekezaji wanasema kuwa uamuzi wa serikali ya Marekani wa kutoza ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka Canada, Mexico na China utawadhuru zaidi wa Marekani wenyewe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeonya kuwa uamuzi wa Israeli wa kuzuia kupeleka misaada wa kuzuia misaada ya kibinadamu isiingie kwenye ukanda wa Gaza isipokuwa maji kwa haraka utapelekea hatari kubwa kwa watoto na familia ambazo tayari zimetatizika huko Gaza. Kusitishwa upelekaji wa misaada kulitangazwa Jumapili na kunaathiri pakubwa operesheni za raia, amesema Edward Beg Beder, mratibu wa kieneo wa UNICEF kwa ajili ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika. Aidha ameongeza kuwa ni muhimu usitishaji vita kuendelea kuwepo pamoja na kuruhusiwa upelekaji wa misaada, ili tuweze kuendelea na shughuli za kibinadamu, amesema. Hatua ya Israel ya kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza imelaaniwa na Misri na Saudi Arabia, huku nchi mbili hizo zikisisitiza kuwa kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kabla hapo, wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina ililaani pia uamuzi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza na kuonya juu ya madhara ya hatari ya hatua hiyo katika mgogoro wa hivi sasa, hususan katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Kadhalika, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imelaani vikali uamuzi wa utawala wa kizayuni wa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza na kufunga vivuko vyote vya ukanda huo. Wabunge wa Ghana wamewasilisha tena mswada dhidi ya mahusiano ya watu wa jinsia moja LGBTQ baada ya jaribio la awali kushindikana kwa sababu ya changamoto za kisheria. Vitendo vya maingiliano haramu ya watu wa jinsia moja kwa sasa vinaadhibiwa hadi miaka mitatu jela huko nchini Ghana. Mswada huo utaongeza adhabu hadi miaka mitano na pia kuweka kifungo cha jela kwa kuhamasisha makundi, ufadhili au usaidizi wa shughuli zozote za LGBTQ+. Bunge la Ghana liliidhinisha muswada huo Februari 2024, lakini rais wa wakati huo, Nana Akufo-Addo, hakutia saini kabla ya muhula wake kumalizika na John Dramani Mahama kuingia madarakani mwezi Januari. Mswada wowote uliopitishwa na bunge lazima uende kwa rais ili kutiwa saini na kuwa sheria. Wabunge wa chama tawala Samuel Nartey George na Emmanuel Kwasi Bedzara, na mbunge wa upinzani John Tim Forju wameiambia Reuters mswada huo umewasilishwa tena bungeni Februari 25 na wabunge kumi. Bunge la Ghana mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne lilipitisha muswada huo wa kupambana na ufuska wa ushoga ubaradhuli na usagaji baada ya takriban miaka mitatu ya majadiliano. Bunge la Ghana lilipasisha muswada huo yapata miezi miwili baada ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kutoa idhini rasmi kwa makasisi kubariki ndoa za watu wa jinsia moja katika kanisa hilo Katoliki. Uamuzi huo wa Papa umezua hasira kubwa na kupingwa hata na makasisi na makanisa katoliki katika maeneo mbalimbali ya dunia hususan barani Afrika. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF umetangaza kuwa watu wenye silaha wanabaka na kuwanyanyasa kingono watoto wenye umri hadi mwaka mmoja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Unyanyasaji mkubwa wa kingono wa watu wengi umerekodiwa na kutumiwa kama silaha ya vita katika mzozo huo na wa karibu miaka miwili. Thuluthi moja ya waathiriwa ni wavulana ambao kwa kawaida wanakabiliwa na changamoto katika kuripoti uhalifu kama huo na kutafuta msaada wanaohitaji. Taarifa UNICEF inaeleza kuwa ingawa kesi 221 za ubakaji dhidi ya watoto zimeripotiwa rasmi tangu mwaka 2024, idadi halisi huenda ikawa kubwa zaidi. Sudan ni nchi yenye uhafidhina katika jamii na hilo huzuia waathirika na familia zao kuzungumza juu ya ubakaji kwa hofu ya kuadhibiwa na makundi yenye silaha. Aidha, mfuko huo wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa unasema waathiriwa 16 wa unyanyasaji wa kingono walikuwa na umri wa chini ya miaka mitano, wakiwemo hata watoto wachanga wanne. Mapigano ya silaha yalianza huko Sudan Aprili 15 mwaka 2023, kati ya jeshi la nchi hiyo SAF linaloongozwa na Jenerali Abdel Fatah al Burhan ambaye ni kiongozi wa Sudan na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF ambao kamanda wao ni Hamdan Dagalo. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namapeneteherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuata usasani uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: uvurugaji wa utawala wa kizayuni na kuongeza wasiwasi kuhusu kuvunjika usitishaji vita huko Ghaza. Huku awamu ya kwanza ya usitishaji vita na kubadilishana mateka kati ya utawala wa kizayuni na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas ikiwa imemalizika, baraza la mawaziri la Netanyahu limeongeza wasiwasi wa kuanzishwa tena vita dhidi ya ukanda wa Ghaza kwa kuvuruga mazungumzo ya utekelezaji wa awamu ya pili ya usitishaji vita. Awamu ya kwanza ya usitishaji vita huko Ghaza ilianza kutekelezwa Januari 19. Muda wa awamu ya kwanza wa makubaliano ulikuwa wa siku 42. Baada ya kukamilika kipindi hicho, utawala wa kisayuni umekuwa ukivuruga na kukwamisha jitihada za kutekeleza awamu ya pili ya makubaliano hayo. Kanali ya 12 ya televisheni ya utawala wa Kizayuni imedai kuwa ujumbe wa mazungumzo wa utawala wa Kizayuni mjini Kairo utarejea Tel Aviv kutokana na upinzani wa Hamase wa kurefushwa awamu ya kwanza ya usitishaji vita. Hamas inataka kufanyika mazungumzo ya awamu ya pili ya usitishaji vita ambayo itahitimisha vita, huku utawala wa Kizayuni ukitaka kurefushwa awamu ya kwanza ya usitishaji vita. Marekani si tu kwamba inaunga mkono waziwazi utawala wa kizayuni kwa kutaka kurefushwa awamu ya kwanza ya kusitisha vita, bali pia imewasilisha mpango kuhusu suala hilo. Ofisi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni ilitangaza mapema Jumapili kwamba baada ya mashauriano ya kiusalama yaliyoongozwa na Benjamin Netanyahu, iliamuliwa kuwa Israeli itaidhinisha mpango wa mjumbe maalum wa Trump katika eneo la mashariki ya kati, Steve Witkoff, wa kusitisha vita kwa muda huko Gaza wakati wa Ramadhani na sikukuu ya Pasaka. Pendekezo lililotolewa na mjumbe huyo wa Trump halizungumzi kwa vyovyote vile masharti makuu yaliyotolewa na mukawama kwa ajili ya kuachiliwa mateka wa kizayuni waliosalia kwenye ukanda wa Gaza, kama vile kusimamishwa kabisa vita, kuondoka kabisa askari wote wa utawala wa kizayuni katika ukanda huo, na kuanza mchakato wa kujengwa upya ukanda wa Gaza. Kwa hivyo mpango huo wa kurefushwa awamu ya kwanza ya usitishaji vita imepingwa na Hamas. Mahmud Mardawi, mmoja wa viongozi wa harakati ya Hamas amesema, kamwe hatutokubali kurefushwa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano, na kwa kuzingatia yale ambayo yametiwa saini, tunataka awamu zote za makubaliano hayo zitekelezwe kama zilivyo. hitilafu hizo na uungaji mkono moja, wa pamoja wa Marekani na utawala wa Kizayuni unaopelekea utawala wa Kizayuni kuzuia kuingizwa Gaza bidhaa na misaada ya kibinadamu ili kuishinikiza Hamas. Shirika la redio na televisheni la Israel limeripoti kuwa baraza la mawaziri la utawala huo limeamuru jeshi kufunga vivuko vyote vinavyoelekea ukando wa Gaza. Ripoti hiyo inaeleza kuwa uamuzi huo umechukuliwa na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni kwa ushirikiano na wa Marekani katika kukabiliana na hatua ya Netanyahu ya kuzuia kuingizwa bidhaa na misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina katika ukanda huo imesema kuzuia misaada kuingia katika ukanda wa Gaza kuna maanisha kulazimisha njaa dhidi ya wakazi wa ukanda huo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya Jamhuri ya Kiislamia Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ya usiku ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa ama. Sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya itahusiana na vipindi vyetu. Kwanza tutakuwa na makala kuhusiana na kupotoshwa Tanakh, baadaye tutakuwa na kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani pamoja na kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Aidha, tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya jayo ya kesho asubuhi na mchana, tukijaliwa, na kutakieni usiku mwema, kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanaha. Nakuombeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakumboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na matawuti wa zama hizi na kukaribisheni kutegea sikio sehemu hii ya kumi na ya mwisho ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Kwa wafuatiliaji wa kawaida wa kipindi hiki, bila shaka mgali mnakumbuka kuwa katika sehemu iliyopita ya tisa tulianza kuifanyia uhakiki filamu ya sinema iitwayo Yentl na tukaeleza kwamba tangu ilipoanzishwa tasnia ya filamu za sinema, Mayahudi wa kizayuni wameihodhi na kuidhibiti kwa kiwango kikubwa tasnia hiyo Kabainisha pia kwamba kuidhibiti Hollywood na mashirika makubwa kadhaa ya utengenezaji filamu kumewawezesha Mayahudi wa kizayuni kuwafikishia sera na mitazamo ya upotofu watazamaji na walengwa wao duniani kote kupitia simulizi za filamu zinazotengenezwa huko Hollywood. Miongoni mwa simulizi hizo ni kujenga taswira na kuonyesha kuwa Mayahudi ni watu walionyongeshwa na kudhulumiwa na kulitumia suala hilo kama kisingizio cha kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi na nchi ya Palestina. Tulitanabahisha pia kuwa filamu nyingi zilizotengenezwa Hollywood zimetumia mbinu za kuchanganya ukweli na upotoshaji ili kutetea na kuhalalisha kisa cha kuvamiwa Palestina na kuuliwa watu wa ardhi hiyo. Kuhusiana na filamu ya Yentel, kidhahiri kisa cha filamu hiyo kinamhusu mwanamke anayepigania kuwa na uhuru na haki ya kusoma na kupata elimu. Lakini kama tutataamali na kuihakiki filamu hiyo kwa umakini zaidi, tutaweza kubaini nukta na jumbe kadhaa zilizojificha ndani yake ambazo nia na madhumuni yake ni kudhoofisha sheria za dini ya Uyahudi na kudunisha usuli na misingi ya hukumu za dini hiyo. Katika filamu ya Yentel ilitarajiwa kwamba watazamaji wangepewa taswira ya jamii ya Wayahudi walioshika dini na namna walivyokuwa wakiishi katika kipindi cha karne moja iliyopita, lakini ni kinyume chake. Katika kijiji cha watu hao, sheria na hukumu za dini zinapuuzwa waziwazi na hilo ni katika zama ambapo masuala hayo yalikuwa yakipewa umuhimu mkubwa sana hususan na Wayahudi wa wakati huo. Kisa kikuu cha filamu ya Yentel kinaanzia pale baba wa msichana huyo anapofariki dunia, kisha yeye Yentel anapoamua kujibadilisha dhahiri yake, ili aonekane kuwa ni kijana wa kiume na kujiunga na skuli ya dini, ili aweze kusoma talmudi na kujifunza sheria za dini ya Uyahudi. Kinachotoa mguso zaidi, na kama tulivyotangulia kuashiria hapo kabla, ni kwamba katika mwendeleo wa kisa hicho, Yentel ambaye aliingia kwenye skuli ya dini kwa kujifanya mwanamume, kama kuna kitu ambacho baada ya kuingia kwenye skuli hiyo hakushughulika nacho ni kujifunza hiyo dini na kusoma talmudi, mambo ambayo alidai na alitaka kuonyesha kuwa ndiyo aliyokuwa akiyapigania. Mtengenezaji wa filamu ya Yentel haonekani kubuni hata suala moja la maana kwa ajili ya msichana huyo, kwa kumwonyesha kwamba ni mtu mwenye dukuduku duku la jambo fulani kuhusu dini na hivyo kumfanya aonekane ana kitu kinachohusiana na elimu ambacho kinaishughulisha fikra na akili yake. Katika kisa cha maisha yake, Yentel anahangaishwa na mapenzi ya kumpata mwanamume aliyemwashiki. Hata hivyo, mapenzi hayo yana mgongano na mambo mawili, nayo ni kwamba Yentl hana haja ya kuolewa wala kupata mtoto. Katika filamu hii, kinachoonekana mbele ya macho ya watazamaji ni msichana wa Kiyahudi anayeonekana kuwa na kiu ya kusoma dini na sheria zake, lakini kwa sababu ya matashi yake ya binafsi na ya kujionyesha kuwa anawatakia mema wenzake, anaamua kumwoa mwanamke anayeshindwa kupambanua na kutofautisha hata kwa karibu baina ya mwanamke na mwanamume. Hali hii ya kuzivunjia heshima na kuzikejeli sheria za dini ya Uyahudi imeratibiwa ili kuendana kikamilifu na mtazamo na msingi wa fikra za Kizayuni na katika wakati huo wa kutengenezwa na kuonyeshwa kwake filamu ya Yentel ilijaribu bila kujali na kwa wepesi kabisa kuifuta hadhi na itibari ya hukumu na sheria hizo. Barbra Streisand ambaye ndiye mtengenezaji na mwigizaji nyota wa filamu ya Yentl ni mmoja wa wasanii maafriti na machachari wa Hollywood katika kipindi chote cha shughuli zake za sanaa. Streisand ambaye anatoka kwenye familia ya Kiyahudi siku zote amekuwa akionyesha ukereketwa na uungaji mkono mkubwa kwa mitandao ya Kizayuni. Katika utengenezaji wa filamu ya Yentl, Barbara Streisand ndiye aliyekuwa mwandishi wa kisa cha filamu hiyo, mwongozaji wake na mwigizaji nyota wa filamu yenyewe, na akaukamilisha mradi wa uandaaji na utengenezaji wa Yentl kwa gharama na malipo madogo kabisa. Kwa kauli ya Streisand mwenyewe, filamu hiyo ameitengeneza ili kulipa fadhila kwa wazayuni wanaomuunga mkono. Lakini mbali na kujishughulisha na tasnia ya filamu na sinema, Babra Streisand amekuwa akishiriki kila mara katika hafla na matukio yanayohusiana na Israel na kuunga mkono utawala huo wa Kizayuni. Kwa kutoa mfano tu, ni kwamba miaka michache iliyopita Streisand alitoa hisa kadhaa za shirika la kizayuni la Disney kwa sura ya msaada na hidaya na kumtunukia binti wa George Floyd, Marekani mweusi aliyeuliwa na askari polisi wa nchi hiyo. Hatua hiyo iliandamana na makelele ya kipropaganda na ikaarifishwa kwa vyombo vya habari kama tendo la huruma na upendo lililofanywa na Mayahudi kwa watu weusi wanaodhulumiwa. Filamu ya Yentel ni mfano wa wazi kabisa wa namna tasnia ya sinema inavyotumiwa kueneza siasa na sera za Kizayuni. Kwa kutumia kisa kinachoonekana kuwa cha kawaida, filamu hiyo inafanya kazi ya kudhoofisha, bali hata kupotosha misingi ya dini Wapenzi wasikilizaji, sehemu ya kumi na ya mwisho ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa yale mliyoyasikia katika kipindi hiki yatakuwa yamekupeni mwanga mpya wa utambuzi na uelewa wa hakika ya mambo. Basi hadi tutakapokutana tena, insha allah, katika kipindi kingine na safari nyingine ya kuhakiki ukweli mpya wa mambo na kuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani kinachochambua aya ya 75 ya Suratul Baqara. Afatatma'una an yu'minu lakum wa qad kana fariqun minhum yasma'una kalama llahi thumma yuharrifuna Thumma yuharrifunahu min baadi maa aqaluhu wa hum yaalamun. Je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu na hali wanajua. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani mwezi wa kuzaliwa Qur'ani ni mwanga wa neema ya Mwenyezi Mungu ambao umetumulikia tena katika mwaka huu. Ingawa kuamka kutoka usingizini kila asubuhi ni tukio la kukaririwa katika maisha ya mwanadamu, lakini alfajiri ya siku ya kwanza ya mwezi wa Ramadhani huyapa maisha hayo rangi na ladha tofauti. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao sisi sote tunaelekeza nyoyo zetu upande wa kutaka kuifahamu Qur'ani ukiwa katika ibada ya funga. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya neema ya Ramadhani inahusiana na Qur'ani tukufu. Katika mwezi huu tunapaswa kupanda maagizo yenye nuru ya Qurani kama mbegu kwenye shamba la mioyo yetu ili yakuwe na kustawi na hatimaye kuzaa matunda ambayo huwa chakula cha nafsi zetu. Hata hivyo, matunda haya hayapatikani isipokuwa kwa kutadabar na kuanisika ipasavyo na Qurani tukufu. Wasikilizaji wapenzi, ni wazi kwamba mtu anayempokesha Mwenyezi Mungu na kushikamana na Qurani hutafakari katika aya za kitabu hicho na kufanya jitihada za kufafanua aya na mafundisho yake kwa watu wengine. Kubainisha na kufafanua maarifa na ukweli ni wajibu wa mawalii wa Mwenyezi Mungu na watu adhimu, na jambo hilo linapata umuhimu maradufu katika zama hizi kutokana na mashambulizi yasiyoelezeka ya, ya maadui wa Uislamu na ubinadamu. Sisi sote tumekumbana na picha zinazofanya watu wakosee kutokana na makosa ya macho kama ambavyo jicho la mwanadamu linakosea, akili ya mwanadamu pia wakati mwingine hukosea. Kwa maana kwamba picha inayokuwa akilini mwetu kuhusu jambo fulani haioani na hali halisi kuhusu jambo hilo. Katika kipindi chote cha historia kumekuwapo mirengo ambayo haikutaka watu waelewe ukweli na hakika. Kwa nini wanafanya hivyo? Kwa sababu kufahamu ukweli huwa na madhara kwao, hivyo wanabadili taswira iliyoko akilini mwa watu na kupindua ukweli na hakika na kuchafua na kufanya ubaya uonekane mzuri. Kitendo hiki cha kupindua haki na kweli kinaitwa upotoshaji. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema katika aya tuliyoisoma mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba je, yeah, mna matumaini ya kwamba wataamini dini yenu, ilhali baadhi yao walikuwa wanasikia maneno ya Mwenyezi Mungu kisha wanayabadili baada ya kuwa wameyafahamu, na hali wanajua kwamba wanapindua maneno hayo. Aya hii iliteremshwa kuhusu Bani Israel ambao Mwenyezi Mungu aliwakomboa kutoka kwenye makucha ya madhalimu, ili watekeleze jukumu la kurekebisha dunia, lakini daima waliasi na kupotosha ukweli. Upotoshaji ni kama sumu inayoathiri akili za watu na kuweka simulizi ya uongo mahali pa simulizi sahihi na ya kweli, kwa kadiri kwamba watu hawawezi tena kuona mambo mazuri na wanashindwa kumaizi baina ya haki na batili. Maulama na wasomi mafisadi katika jamii ndio vinara wa mrengo huu wa upotoshaji. Wao wanajua ukweli, lakini hawaukubali na mwishowe, wanaopotosha na kuupindua. Kwa msingi huo ni wadhifa wa kila Mwislamu kukabiliana na mrengo huu wa upotoshaji na kufafanua na kuweka wazi ukweli na hakika. Kufafanua na kuweka wazi haki na kweli ni wajibu mkubwa zaidi wa wanazuoni, na dhambi yao kubwa ni kuficha ukweli na hakika. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameitaja dhambi hiyo kuwa inastahiki laana yake na laana ya wanadamu. Aya ya 159 ya suratul Baqara inasema: hakika wale wanaoficha tulioyateremsha katika ubainifu na uongofu baada ya sisi kuyabainisha kwa watu katika kitabu, hao anawalaani Mwenyezi Mungu na wanalaaniwa na wenye kulaani. Mfasiri mkubwa wa Kurani wa zama hizi Alama Muhammad Husein Tabatabai anasema akifasiri aya hii kwamba msomi ambaye anaficha ukweli analaaniwa na Mwenyezi Mungu kwa sababu ya dhambi yake na kwa sababu hakutimiza wajibu wake na kubainisha ukweli. Vilevile hulaaniwa na watu kwa sababu kitendo chake kinawafanya wawe mbali na Mwenyezi Mungu na washindwe kupata saada. Wapenzi wa wasikilizaji, aya ya 75 ya Suratul Baqara inazungumzia baadhi ya watu ambao ni wasomi na wanazuoni lakini wanapindua na kupotosha haki na kweli. Watu kama hao wanapaswa kufedheheshwa ili wasiweze kuongoza harakati zozote za kijamii. Historia imejaa mifano ya upotoshaji wa neno la haki na kweli. Vitabu vya historia vinasimulia kwamba wakati Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake alipoona baadhi ya mienendo na tabia za Muawiya bin Abi Sufyan, aliwaambia watu wa Madina kwamba Idha raaitum Muawiyata ala mimbari faktuluh, mkimwona Muawiya juu ya mimbari yangu muuweni. Muawiya alibadilisha maneno haya ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sala Allahu alaihi waalihi wa salam, kwa msaada wa wanazuoni wake mafisadi, na kuweka neno fakabaluh, kwa maana kwamba mkimwona Muawiya juu ya mimbari yangu mkubalini, badala ya faktuluh lenye maana ya muuweni. Watu pia walikubali kauli hii kwa urahisi, kwa sababu waliwaamini wana vioni wa ovu na wachoyo waliokuwa wakipokea mishahara na mlungula kutoka kwa utawala wa Bani Umayya. Matukio ya kijamii na kihistoria yamejaa upotoshaji kama huu. Imeelezwa katika hadithi kwamba siku moja Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtuma sahaba Ibnu Abbas akamwite Muawiya bin Abi Sufyan ili ampe kazi ya kumwandikia barua. Ibnu Abbas alimkuta Muawiya anakula chakula na hakuitikia wito wa Mtume. Tukio hili lilikariri mara kadhaa, na kila mara Mtume alipomwita Muawiya alikuwa anajishughulisha na kula na hakwenda kwa Mtume. Mara ya mwisho Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema: la ashbaa Allahu batna, Mwenyezi Mungu asilishibishe tumbo lake kamwe. Laana hiyo ya mtume ilikubaliwa, na Muawiya alikuwa kila chakula wee, lakini hashibi. Sasa hebu tuangalie ukweli na hakika ilivyopinduliwa na kupotoshwa na laana ikabadilishwa na kuwa sifa nzuri na dua njema. Ibnu Kathir, muhadith na mwana historia mashuhuri wa Kishafii, ameiweka riwaya na hadithi hii katika sehemu ya fadhila na sifa njema eti za Muawiya bin abi Sufyan. Anaandika kwamba Muawiya alinufaika duniani na akhera kwa dua hii ya Mtume. Wakati Muawiya alipokuwa mtawala wa Sham, alikuwa akila chakula mara saba kwa siku. Sahani yake ya chakula ilikuwa bakuli kubwa iliyojaa nyama Ibnu Kathiri anaendelea kusema Muawiya alikuwa akila nyama, vitafunio vitamu vitamu na matunda kwa wingi, mara saba kwa siku, na kisha anasema, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba bado sijashiba ila tu nimechoka. Ibnu Kathir anamalizia kwa kusema, na hii ni baraka ambayo wafalme wote wanaitamani. Upotoshaji wa haki na kweli unafanywa na madhalimu na bado unaendelea kufanyika hadi sasa, kama ambavyo hii leo pia tunashuhudia upotoshaji wa aina hii katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahir Rahmanir Rahim Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad Allahumma inni as'aluka qalilan min kathir, Ewe Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi. Japokuwa haja, ya haja yangu kwacho ni kubwa kubwa na kuto kukuhitaji kwako ni kwa kudumu, nacho kwangu ni kingi, na kwako ni chepesi na rahisi. Allahumma inna afwaka an dhanbi wa tajawuzaka an khatiyati, Ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu na usamehevu wako makosa yangu. Wasafhaka an dhulmi wa sitraka ala qabihi amali, usamehevu wako wa dhulma yangu na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu, wahilmika an kathiri jurmi inda ma kana min khatai wa amdi, na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi amenitamanisha nikuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako. alladhi razaqtani min rahmatika wa araytani min qudratik, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehema zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako wa umenitambulisha toka kwenye majibu yako, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani. Wa asaluka salla, saifen, wala, wajila, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako, likawiyapo jibu hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako, wala huwa li. Na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita, nami na kukimbia. Unaonyesha huba kwangu, nami naonyesha chuki kwako. Unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali lakini hayo yote hayaja kuzuia kunipa rehema zako na hisani yako wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako. Farham, abdeka, basi mrehemu mja wako mjinga, wajud alaihi bifadli ihsanika innaka jawadun karim, mkirimu kwa fadhila za ihsani yako, hakika wewe ni mkarimu na mwema. shahru siyami faridhatun mansuba Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.