Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-aliyu al-Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, niruzuku katika siku hii akili na utambuzi na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii, kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tuwaleteni makala maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya hapa nchini Iran. Baada ya udondozi huo, wapenzi wasikilizaji, tutategea sikio makala nyingine ya ulimwengu wa michezo na itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kwa mtakuwa nasi hadi mwisho, na baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia <tipos> imetimia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa e ni saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran, Iran, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza la kabisa ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu harakati ya Hamas yasema hatua ya pili ya usitishaji mapigano Gaza ni njia pekee ya kuachiliwa mateka wa Israeli. BBC yashinikizwa baada ya kufuta filamu kuhusu mateso ya watoto wa Gaza. na madaktari wa upasuaji wa Indonesia washangazwa na usahihi wa roboti za Iran. Karibuni na sasa ni habari kamili. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameulaumu utawala haramu wa Israel kwa kutaka kurejesha uvamizi wake dhidi ya Gaza na kukwepa makubaliano ya usitishaji mapigano, akisisitiza kuwa njia pekee ya kuhakikisha kuachiliwa kwa mateka wa Israeli ni kuanza hatua ya pili ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Usama Hamdan alisema Jumatatu kwamba tunasisitiza kuwa njia pekee ya kuwaachilia wafungwa wa utawala wa vamizi ni kushikamana na makubaliano na kuanza mara moja mazungumzo ya kuingia katika hatua ya pili na utawala wa vamizi lazima uahidi kutimiza wajibu wake. Hamdan amesema kuwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na serikali yake wanabeba dhamana kamili kwa kuzorotesha makubaliano hayo. Amekemea pia hatua ya Israeli kukiuka awamu ya kwanza ya mapatano ya usitishaji vita na ametaja baadhi ya vitendo vya ukiukaji mapatano vilivyotekelezwa na Israeli kuwa ni pamoja na hujuma za anga mara mia mbili na kumi kuwazuia wakimbizi wa ndani kurejea makwao, kuua Wapalestina mia kumi na sita, kucheleweshwa zoezi la kuachiliwa wafungwa na kuzuia biashara na misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Israeli pia imezuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza baada ya kumalizika kwa hatua ya kwanza ya usitishaji mapigano. Kwingineko, Watayarishaji wa vipindi vya televisheni na filamu nchini Uingereza wamewataka wabunge nchini humo kuwahoji wakurugenzi wa BBC kuhusu uamuzi wa shirika hilo la utangazaji la serikali ya Uingereza kuondoa filamu ya kweli inayohusu maisha ya watoto wa Palestina wanaoteseka huko Gaza. Kundi la UK Screen Industry lilituma barua kwa wanachama wa kamati ya utamaduni, vyombo vya habari na michezo, CMS, ya bunge la Uingereza siku ya Jumatatu, wakiomba maelezo juu ya sababu za kuondolewa kwa filamu hiyo iliyopewa ya jina Gaza How To Survive A War Zone kutoka kwa jukwaa la BBC iPlayer. Barua hiyo ilitumwa siku moja kabla ya mkurugenzi mkuu wa BBC Tim Davie na mwenyekiti wake Dr Samir Shah kufikishwa mbele ya kamati hiyo kwa mahojiano. Filamu hiyo iliyotangazwa kwa mara ya kwanza tarehe 17 Februari inahusu maisha ya kijana wa Kipalestina mwenye umri wa miaka 14 aitwaye Abdullah Abdallah Al Yazuri. BBC iliondoa filamu hiyo ya tukio la kweli kwa sababu baba yake Yazuri, Daktari Ayman Al Yazuri, naibu waziri wa kilimo wa Gaza. UK Screen Industry iliwataka wabunge wa Uingereza kumuuliza Devi na Dr. Shah waeleze viwango vya uhariri walivyotumia na mchakato wa uamuzi uliosababisha kuondolewa filamu hiyo, hatua ambayo imezua wasiwasi wa ubaguzi wa rangi na ubanaji maudhui. Kundi hilo pia limeitaka kamati ya CMS kuuliza BBC jinsi inavyopanga kudumisha ahadi yake ya kutoegemea upande wowote na kulinda uhuru wa kujieleza katika maamuzi yake ya siku zijazo kuhusu vipindi vya habari. Wamesema kuwa watu wengi sasa wanahisi BBC si mahala salama kwa watayarishi wa vipindi vinavyoangazia mateso ya Wapalestina. Kwingineko, jeshi la utawala haramu wa Israeli katika hali ya kuzidisha mgogoro kwa kiwango kikubwa, limefanywa uvamizi wa kina kabisa hadi sasa katika eneo la Siria, vikilenga maeneo katika mikoa ya kusini magharibi ya Kuneitra na Daraa. Uvamizi huo ulifanyika siku ya Jumanne, saa chache tu baada ya mashambulizi ya anga ya Israel karibu na jiji la pwani la Tartus, upande wa kaskazini wa nchi hiyo ya Kiarabu. Vikosi vya utawala haramu wa Israel vilisonga mbele katika maeneo kadhaa ndani ya mikoa hiyo kwa misaada au kwa msaada wa kutua kwa helikopta na misafara ya kivita ya magari ya deraya. Shambulio hilo lilijikita hasa katika eneo la Tellmah huko Dara na mji wa Almashara katika Kunaitra. Vyanzo vya habari e, vimeripoti kuwa vikosi vya Israel viliingia kwenye kituo cha kijeshi cha Tellmal kilicho uh, katika viunga vya mji mkuu wa mkoa wa Kunaitra, ambapo walifanya upekuzi kabla ya kuondoka. Waangalizi wanasema kuwa matukio haya yamefanya vikosi vya utawala wa Israel kusonga mbele zaidi ndani ya ardhi ya Siria kuliko wakati wote tangu mwaka 1967 wakati utawala huo ulipoikalia kwa mabavu milima ya Jolan ya Siria. Uvamizi huu umepitiliza hata mashambulizi makali ya Israel yaliyoanza Novemba 2024 hadi sasa dhidi ya Siria ambapo waasi wanaungwa mkono na mataifa kigeni ya kigeni waliangusha serikali ya kidemokrasia ya nchi hiyo. Kabla ya uvamizi huo ndege za kivita za Israel zilifanya mashambulizi ya anga zikilenga kikosi cha ulinzi wa anga cha Syria karibu na Tartus. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idara ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wachezaji wa soka Waislamu nchini Ufaransa wamepigwa marufuku kufunga wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani wanapokuwa wakifanya mazoezi na timu ya taifa. Shirikisho la soka la Ufaransa limeanzisha marufuku hiyo, hali iliyozua shutuma za ubaguzi na kuleta mgawanyiko ndani ya timu. Taarifa zinasema shirikisho hilo limewaambia wachezaji wanaofunga saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa hawawezi kufunga wakiwa katika kambi ya mazoezi ya Clairefontaine. Badala yake wanaweza kufidia siku zao za kufunga baada ya kumalizika mechi za kimataifa. Marufuku ya hijabu kwa wanawake na sasa marufuku ya kufunga Ramadhani kwa wachezaji, Ufaransa inaendelea kuwa bingwa wa sera za chuki dhidi ya Waislamu, amesema mwandishi wa habari za michezo wa Canada Shirin Ahmad kupitia mtandao wake wa X. Wachezaji wengi wa timu ya taifa ya Ufaransa inayojulikana ni wenye asili ya Afrika na ambao ni Waislamu, wakiwemo Osman Dembele, Ngolo Kante, Elias Gwendozi, Ibrahim Guendozi na Faland Mendi. Mwaka jana, kiungo chipukizi Mamadu Diawara alijiondoa katika kikosi cha wachezaji wa chini ya miaka 19 kwa kupinga marufuku hiyo. Hii si mara ya kwanza kwa shirikisho la soka la Ufaransa kuzua utata. Mwaka jana marefa waliamriwa wasisimamishe mechi wakati wa magharibi ili wachezaji wanaofunga waweze kufuturu. Hii inatofautiana na ligi kama Premier League ya Uingereza na Bundesliga ya Ujerumani ambazo zinawaruhusu wachezaji kufuturu katikati ya mechi. Mbali na marufuku ya kufunga, shirikisho la soka la Ufaransa uh, pia linazuia wachezaji wa kike kuvaa hijabu hata baada ya shirikisho la soka duniani FIFA kuondoa marufuku yake yenyewe. Tuelekee huko Korea Kaskazini, ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea maarufu kama Korea Kaskazini imelaani vikali uchokozi wa kisiasa na kijeshi wa Marekani baada ya meli ya kubeba ndege za kivita jeshi la wanamaji la Marekani kutia nanga katika bandari ya Busan, Korea Kusini. Kauli hiyo imetolewa kupitia tamko rasmi la Kim Yo Jong, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Tamko hilo lilichapishwa Jumanne na shirika la habari la Korea Kaskazini. Tamko lake limesema, na hapa nalinukuu: mara tu baada ya utawala mpya wa Marekani kuingia madarakani mwaka huu umeongeza uchokozi wa kisiasa na kijeshi dhidi ya DPRK ukiendeleza sera za uhasama ya utawala uliopita. Alimtuhumu rais wa Marekani wa zamani eh, na, na pia wa sasa Donald Trump kwa kushadidisha uchokozi wa kisiasa na kijeshi dhidi ya nchi yake. Bi Kim ameongeza, uh, kuwa utawala mpya wa Marekani unaendelea na sera hiyo hiyo ya uhasama dhidi ya Pyongyang. Aliangazia kuwa Marekani imeongeza mvutano wake na Pyongyang mwezi huu kwa kuleta meli ya kubeba ndege za kivita USS Carl Vinson katika bandari hiyo ya Busan. Na, uh, kwa kumalizia ni kuwa roboti za upasuaji aina ya Sina zinazotengenezwa nchini Iran na kusambazwa katika hospitali za Indonesia kwa madhumuni ya upasuaji zimewashangaza wataalamu wa matibabu nchini humo. Kulingana na ripoti iliyochapishwa na shirika la habari la Fars, madaktari wa upasuaji wanaofanya kazi na mfumo wa upasuaji wa Sina katika hospitali za Indonesia wameridhishwa na utendaji wa roboti hizo. Ripoti hiyo inasema kuwa takribani madaktari wapya mia moja wa upasuaji nchini Indonesia wameomba kushiriki mafunzo ya kutumia mfumo wa Sinaa katika upasuaji wa mbali unaosaidiwa na roboti. Idadi hiyo ni juu ya madaktari wengine mia kumi na wawili ambao tayari wamekuwa wakihudhuria mafunzo tangu mfumo huo ulipopelekwa Indonesia miaka miwili iliyopita. Indonesia inatarajia kwamba mara baada ya kuidhinishwa, roboti za Sinaa zitaweza Uh, kusaidia kupanua kituo cha upasuaji wa mbali kwa roboti nchini humo ili kuunganishwa visiwa vya magharibi na mashariki vya nchi hiyo ambavyo masafa baina yao ni umbali wa kilomita elfu tatu mia tano. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutega sikio. Tahariri yetu utahusu misaada ya kijeshi na silaha ambayo haijawahi kutolewa mfano wake ya serikali ya Trump kwa utawala wa kizayuni wa Israeli Sambamba na Marekani kukata, kukata misaada yake kwa Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio siku ya Jumapili alitumia mamlaka ya dharura aliyonayo kisheria kupitisha mpango wa utoaji msaada wa shehena ya silaha zenye thamani ya dola bilioni nne kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa hatua yake hiyo serikali ya Trump itakuwa imetoa msaada wa silaha zenye thamani ya dola bilioni kumi na mbili kwa utawala haramu wa Israel katika kipindi cha siku arobaini tu tangu ilipoingia madarakani, ikiwa ni sawa na kuupatia utawala huo wa kizayuni msaada wa dola milioni mia tatu kwa siku. Wizara ya ulinzi ya Marekani almaarufu Pentagon nayo pia imetangaza kuwa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo imeafiki kuiuzia Israel mabomu zana za uteketezaji na silaha nyinginezo zenye thamani ya karibu dola bilioni 3. Utawala wa Trump umetumia mamlaka ya dharura na kulitaarifu bunge, yani Kongres, kuhusu uwezekano wa kufanyika mauzo hayo na kuweka kando taratibu za urasimu unaochukua muda mrefu ambazo zingewapa fursa wenye viti wa wajumbe wa kamati za uhusiano wa nje katika baraza la wakilishi na Senate kuchunguza kwanza mauzo hayo. Katika taarifa yake, Rubio amebainisha kuwa utawala wa Trump ambao uliingia madarakani Januari 20 umeidhinisha mauzo silaha ya silaha zenye thamani ya karibu dola bilioni 12 kwa utawala wa kizaini wa Israel, na amesisitiza kwamba Washington itaendelea kutumia nyenzo zote zilizopo kutimiza ahadi ya tangu na tangu ilipo jifunga nayo Marekani ya kudhamini eti usalama wa Israeli, ikiwa ni pamoja na nyenzo za kukabiliana na vitisho vya usalama, katika hali ambayo silaha hizo zinatumika kutekeleza mauaji ya kimbari na ukatili dhidi ya wanawake na watoto wa Palestina. Aidha, Rubia amesitiza kuwa ametumia mamlaka ya dharura alonayo kuharakisha ufikishaji wa misaada ya kijeshi kwa Israeli ambao ni mshirika mkuu wa Marekani katika eneo la Asia ya magharibi na ambayo sasa hivi iko kwenye utekelezaji wa mapatano tete ya usitishaji vita iliyofikia na Hamas huko Gaza. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha wiki moja iliyopita kwa utawala wa Trump kutangaza hali ya dharura kwa ajili ya ya ya kuidhinisha kwa kwa haraka mauzo ya silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Hatua iliyochukua sasa hivi Trump ya kuupa uh, utawala huo, uh, mabomu, uh, na kuchukua msimamo wa maafikiano na Tel Aviv wa kuwafukuza Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza, inafuata mwelekeo ule ule aliochukua wakati wa muhula wake wa kwanza wa urais wa kuutumikia utawala haramu wa Israeli. na wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani Shana. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine maalumu ambacho tumekutayarishieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Huu ni mwezi wa machipuo ya ibada, mwezi ambao milango ya rehma ya Mwenyezi Mungu huwa imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wake na ni mwezi ambao huambatana na fursa chungu nzima kwa ajili ya ya kuwawezesha waja wake kurejea kwenye hakika ya dhati zao. Mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuuisha moyo wa kimaanawi na pia ni fursa ya kujitakasa na kujikarabati kidhati. Njooni tuungane pamoja kwa ajili ya kunufaika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru na tuuitikie mwaliko na dhifa ya Mwenyezi Mungu kwa kuomba duaa. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya Hijiria, na ni mwezi bora na uliojaa fadhila zaidi kati ya miezi yote ya kalenda hiyo. Kwa kuwadia mwezi wenye nuru wa Ramadhani, malaika hupaza sauti kwa kusema: ewe mwanadamu, elewa kwamba katika mwezi huu milango yote ya jahannam imefungwa, shetani amefungwa pingu, na milango ya pepo imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wa Mwenyezi Mungu. Hivyo jitayarisheni kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu na kuingia kwenye pepo kwa kufunga na kufanya ibada. Watu walioghafilika hupuuza wito huo wa Mwenyezi Mungu na hivyo kujinyima fursa ya kunufaika na rehema pamoja na msamaha wake. Ama waja walio na nyoyo safi zenye mwamko na ambao kwa hakika ni waumini halisi hutambua kwamba ni lazima wanufaike vya kutosha na fursa hii ya kipekee na kuchuma maua yenye harufu nzuri na ya kuvutia zaidi kutoka kwenye bustani hii. Tunapaswa kuingia na kunufaika vilivyo na mvua ya Ramadhani, na hivyo kufaidika na msimu huu wa kuchanua na kuchipua kimanawi maua na majani ya mimea katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni fursa isiyo na mfano wake kwa ajili ya waja ambao wanataka kujiweka mbali na mafungamano ya kidunia na kuweka nyoyo zao mbele ya upepo mwanana wa rehema ya Mwenyezi Mungu. Katika dhati ya kila mwanadamu kuna nguvu na wito wa kiungu ambao, kama alivyo rafiki mwema na mwenye huruma, humuita na kumshawishi afanye mambo mema na kujitenga na ufisadi na maovu. Nguvu hii iko ndani ya dhati zetu na kufuata maagizo na makatazo yake kunachukuliwa kuwa ni ukamilifu na fadhila. Nguvu hii ambayo hujulikana kama dhamiri ni kizuizi muhimu ambacho kila mara tunapofanya kosa hutuzomea na kutufanya tujutie tulichokifanya. Jambo la kuvutia ni kwamba tunapofanya jambo jema, dhamiri hii husisimka na kuleta furaha ndani ya mioyo yetu. Wito wa dhamiri daima hutukumbusha na kututaka turekebishe makosa na udhaifu wetu, na wakati huo huo kututaka tufidie kasoro zinazotokana na dhambi. Qur'an tukufu inauita wito huu wa ndani kwa jina la naswi la wama kwa maana ya nafsi inayokemea au kulaumu. Huenda umeshaona watu wengi ambao wamebadilisha maisha yao yaliyojaa uhalifu na dhambi chini ya ushawishi wa wito huu na kisha wakafungua ukurasa mpya katika maisha yao. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, wito huu wa dhamiri hufikia kilele chake, ambapo wageni wa Mwenyezi Mungu hutegemea nguvu hii ya ndani kwa ajili ya kuzidisha ibada, kuomba dua na kufarijika zaidi na mola wao. Mmoja ya malengo yanayovutia zaidi ya mafundisho ya dini ni kuifanya nguvu hii ya dhamiri iweze kuamka na kusisimuka ndani yetu siku zote. Swala, usomaji Quran, hisan na kuwasaidia wengine ni kama maji safi yanayoimarisha nguvu hii ya ndani na kulea dhamiri ya juu na yenye nguvu zaidi, inayoitwa dhamiri ya kidini. Katika nyakati za majaribu ya shetani na fikra mbaya, dhamiri hii ya kidini kama anavyofanya rafiki anayetujali, huamka mara moja kwa ajili ya kutunusuru na kutupa ufahamu na nguvu ya kuepuka dhambi inayohatarisha maisha yetu na hutuweka mbali nayo. Mfunga ni ibada ambayo hutekelezwa kwa nia safi na kwa lengo la kufuata dhamiri ya kidini hivyo, ria, kujionyesha mbele ya watu na nia nyingine mbaya huonekana mara chache sana kwenye ibada hii tukufu. Funga ina maana ya kuwa na subra na kujizuia na mambo kama vile kula na kunywa wakati wa mchana. Mtu anapofunga ibada yake huwa na thamani kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Imamu Ali alaihi salam anasema kuwa mtu kama huyu huwa amefikia kiwango cha ukamilifu wa dhamiri ya kidini kwa sababu funga humfanya aweze kutambua majukumu yake na kumwongoza kwenye mambo mema. Katika mwezi huu mtukufu, kwa kufunga na kuimarisha dhamiri yetu ya kidini, tunaweza kutambua dhati zetu, na hivyo kuchukua hatua zinazofaa kuelekea utendaji wa mambo mema na ya fadhila. Hii ni fursa ambayo hatupaswi kuipoteza kwa ajili ya kujiimarisha kimaanawi. Ramadhanu Tunasoma katika dua ya siku ya tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kama ifuatavyo: ewe Mwenyezi Mungu, katika siku hii ni ruzuku mwamko na niepushe na upumbavu, ujinga na mambo ya batili na tunufaishe pia na kila kheri ambayo inaiteremsha katika siku hii, ewe mkarimu wa wakarimu. Watu wengi hudhani kuwa riziki huhusiana tu na mambo ya kimaada. Hii ni katika hali ambayo riziki hujumuisha neema zote za Mwenyezi Mungu, ziwe ni za kimaada au za kimaanawi. Moja ya neema bora zaidi za Mwenyezi Mungu ni elimu na kuwa na mwamko kinyume cha ujinga na kutokuwa na ufahamu. Ili kufanya vizuri mambo yake, mwanadamu anahitajia uelewa na maarifa, ambapo akili ndiyo rasilimali na chimbuko la uelewa huu. Mwanadamu hukamilika kwa kuwa na akili salama. Akili humwongoza kwenye njia nyoofu na ni ufunguo wa kila jambo. Akili hii hufanya kazi inavyotakiwa inapopata msaada na mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Akili na hekima ni mtaji wa maisha na ibada ya mwanaadamu, na busara ni mwanga wa njia ya uokovu. Akili iliyo mbali na kuchanganyikiwa, kasoro, na vumbi la ujinga na ushirikina inaweza kuelewa vizuri zaidi ukweli na hakika ya mambo. Bila shaka, akili na busara, kama yalivyo mambo mengine, ni baraka ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu. Kwa hiyo tunamwomba aweze kutupa akili na mwamko wa kutosha ili tuweze kutekeleza vyema mambo yetu, hasa kuhusiana na maamrisho na makatazo yake. Ujinga ni kinyume cha hekima e, tofauti na alivyo mtu mwenye hekima na busara anayefanya mambo kwa msingi wa sifa mbili hizi e, tabia na matendo ya mtu mjinga hayana mantiki. Mtu mnafiki na mwenye ria hujaribu kujionyesha kuwa mbora kuliko alivyo na hivyo kuficha ukweli wa dhati yake. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu asitujalie kuwa miongoni mwa watu wapumbavu na wadanganyifu. Wapendwa wasikilizaji, tumefikia mwisho wa kipindi cha tatu cha Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kipindi hiki kimekuhimiza vya kutosha, ili nawe upate kunufaika na baraka za mwezi huu mtukufu. Katika kipindi kinachokuja tutajadili sehemu nyingine ya fadhila nyingi zinazopatikana katika mwezi huu mtukufu. Basi hadi wakati huo, jaribu kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na mapenzo wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa ni wakati wa kutegesikia udondozi wa baadhi ya magazeti ya hapa Iran. Nam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya hapa Iran kwa kuliangazia gazeti la Kayhan. Gazeti hilo la Kayhan limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anwani e, isemayo katika siku ya mwanzo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, pezishkian afuturu na idadi kadhaa ya watoto mayatima. Katika habari yake nyingine ya kimataifa ambayo ni ya uchunguzi, gazeti hilo limeandika kurudi tena moto nchini Marekani, maelfu ya hekta za ardhi ya Carolina zageuka majivu. Nalo gazeti la serikali la Iran limeipwa kipaumbele maalum habari ya ushindi wa tuzo ya Oscar iliyopata filamu ya animesheni ya Kiirani iitwayo uh, kwenye kivuli cha msonobari. Gazeti hilo linakumbusha kuwa hiyo ni filamu ya tatu ya Kiirani kushinda tuzo hiyo ya kimataifa ya filamu. Uh, pia uh, kuna kichwa cha habari kisemacho Grossi aichafua tena Iran na kuiacha Israel. Hicho kichwa cha habari kiko katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Teheran Times na kituo hicho kimeambatana na picha ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi. Dondoo ya habari hiyo inasema, mkuu wa IAEA adai kwamba anatiwa wasiwasi na kiwango cha madini ya urani yaliyorutubishwa na Iran, lakini aamua kutotamka chochote kuhusu vitisho vya mara kwa mara vilivyotolewa na Israel vya kuvishambulia vituo vya nishati ya nyuklia vya Iran. E, katika ukurasa wake wa habari za kikanda Tehran Times limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kisemacho wiki ya utamaduni na jumbe sita. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kuwa tukio lilopewa jina la wiki ya utamaduni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Qatar limemalizika lakini habari e, nyaraka na ushahidi uliopo unaonyesha kuwa tukio hilo limetoa mvuto mkubwa na limepokelewa kwa wingi kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa na Wakatari na Wairani wanaoishi jijini Doha. Times limeakisi pia habari ya shambulio lilolenga mji wa bandari wa utawala wa kizaini wa Israel wa Haifa na kubainisha kuwa hiyo ni operesheni ya pili kushuhudiwa E, katika mji huo katika siku za hivi karibuni. Habari hiyo hiyo ndiyo iliopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Kehan International: operesheni ya kishujaa Haifa yapongezwa na Wapalestina, kwa akali walowezi e, kadhaa wauawa, wanne wajeruhiwa. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia umepambwa na vichwa vingine viwili vya habari vinavyosomeka hivi: kiongozi wa Wadruz aonya kuhusu njama ya Israel ya kugawanya Siria, na gari nyingine yavamia umati wa watu Ujerumani. Kayhan International, kama lilivyofanya gazeti la Iran, limeakisi pia habari ya ushindi wa tuzo ya Oscar iliyopata filamu ya animesheni ya Kiirani ya kwenye kivuli cha msonobari. Filamu hiyo inajulikana kwa Kiingereza kama In the Shadow of the Cypress, lakini jina lake la asili la Kifarsi ni Darsaye Sarv. nam lazia la sina, kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya hapa Iran. nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunakaribisha kusikiliza makala ya ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Tehran, natumai mambo yako yanakuendea vizuri. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika viwanja na kumbi mbalimbali mbali za michezo ndani ya siku saba zilizopita. Nakusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mieleka. Timu ya mchezo wa mieleka ya Iran imeng'ara katika kombe la kimataifa la Muhammad Malo huko mjini Tirana, Albania, na kuchota medali nne za dhahabu, moja ya fedha na moja ya shaba katika mkondo wa pili wa msururu wa mashindano ya United World Wrestling, kwa kifupi UWW, ya mwaka 2025. Mashindano hayo yaliyofanyika baina ya Februari 26 na 27, yaliyoshirikisha wanamieleka bora kutoka kote ulimwenguni. Iran imetamalaki mashindano hayo na kumaliza ikiwa na pointi 135, mbele ya Marekani iliyokuwa na pointi 97 na Japan alama 93, Iran ikithibitisha tena kwamba ndiye simba katika pori la mieleka duniani. Wanamieleka wa Iran walionyesha umbuji wao katika madaraja mengi ya uzani ambapo Ali Momini katika safu ya kilo 57 alitoa dhahabu baada ya ushindi wa kiufundi wa alama tano kwa mbili dhidi ya Ayal Belolobski wa Tajikistan katika fainali na Rahman Amuzad wa kilo 65 akionyesha udhibiti kamili katika kipindi chote cha pambano kwa kumshinda Tibrek Zumash wa Kirgizistan kwa alama tano kwa mtungi na kuchota dhahabu. Medali nyingine za dhahabu zilitwaliwa na Kamran Ghasempor wa daraja la uzani wa kilo 92 na nguli Amir Hussein Zarei katika safu ya kilo 125 kufanya vyema Iran huko nchini Albania kunaimarisha zaidi historia ya mieleka ya jamhuri ya Kiislamu inapojiandaa kwa mashindano ya jao ya kimataifa ya mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025. Kwingineko, wakuaji barafu wa Iran, Mohsen Beheshtirad na Muhammad Reza Safdarian, wamejinyakulia medali za fedha katika kombe la dunia la kukwea barafu la shirikisho la kimataifa la kukwea barafu na milima UIAA lililofanyika Edmonton huko nchini Canada beina ya Februari 27 na Machi mosi. Wakati huo huo, wanamchezo wa Iran wametoa medali nne katika michuano ya 33 ya bara la Asia ya mchezo wa kuteleza kwenye theluji iliyofanyika huko nchini China. Katika siku ya pili na ya mwisho wa mashindano ya ski alpin ya Asia kwa vijana chini ya miaka 27, Zahra Alizade alishinda medali ya dhahabu kwa upande wa wanawake, huku Sarina Ahmadpour mwakilishi mwingine wa kike kutoka Iran akishika nafasi ya tano. Kwa upande wa wanaume Muhammad Save Shemski alishinda medali ya shaba katika kategoria tofauti, huku Amir Ali Alizade akimaliza wa sita. Mapema Jumamosi, wanaskii wa Iran walinyakua shaba mbili. Tuangazie sasa debi la Tehran. Timu ya kandanda ya Persepolis iliadhibu Istiklal kwa kuizaba mabao mawili kwa moja katika ligi ya wataalam ya ghuba ya Uajemi kwa msimu wa mwaka 2024 2025 siku ya Alhamisi. Katika mechi hiyo iliyopigwa kwenye uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran, Hussein kananizadegan alipata alipatia Persepolis bao la kuongoza kwa mkwaji wa penalti kunako dakika 45. Alireza kushki alisawazisha mambo kwa goli la kichwa kunako dakika ya 55. Muda mfupi baadaye Persepolis walioweka wapinzani wao chini ya mashinikizo, lakini bila kuona lango, lakini hatimaye alipor alifunga bao la ushindi katika dakika ya 71 kwa kuvuta mkwaju kwa mguu wa kulia ambao nusra utoboe nyavu mara 105 huku Pespolis wakiibuka kidedea mara 29 na Esteghlal mara 26. Mechi 50 zilimalizika kwa miamba hiyo ya soka ya Iran kutoshana nguvu. Mapema Alhamisi hiyo, vinara wa ligi Teraktor na Sepahan waliambulia sare tasa katika uwanja wa Yadegar huko Tabriz. Kadhalika, Mes ilishinda Chadurmalu bao moja kwa mtungi huko Rafsanjan, wakati ambapo Istikhlal ya Khuzestan ilikuwa ikipoteza kwa Malavan kwa mabao mawili kwa moja huko Ahvaz. Watengeneza matrekta wa Iran wanaongoza jedwali kwa pointi 45, pointi moja juu ya Sepahan. Pespolis wapo nafasi ya tatu wakiwa na pointi 41. Vijana wangu Istiglal, wa Istihlal naambiwa labda tuwatafute chini chini huko kuanzia nafasi ya tisa. Tuangazie soka na mukawama. Mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya show Israel Red Card, yaani ionyeshe Israel kadi nyekundu katika uwanja wa soka, ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Kampeni hii ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel katika soka hadi sasa imetekelezwa katika nchi 30 duniani na watazamaji wa klabu 72 wameipatia Israel kadi nyekundu. Kampeni ya yonyesha Israel kadi nyekundu ilianza hivi karibuni wakati mashabiki wa timu ya soka ya Celtic ya huko Scotland walipolani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa mnamo Februari 12 mashabiki wa timu ya Celtic maarufu kama Green Brigade waliongoza maandamano makubwa wakiwa na bango lililosema show Israel the red card, likiataka mashirikisho ya UEFA na FIFA kuchukua hatua dhidi ya Israel katika mashindano hayo. Hivi majuzi pia mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania walitoa mwito wa kukomeshwa uhalifu wa utawala wa Israel huko Palestina, katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid. Idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja wakiwa na bendera za Palestina. Kwingineko, timu ya soka ya Australia ililemea Saudi Arabia kwenye mikwaju ya penalti na kushinda kombe la Asia la China kwa vijana wenye chini ya miaka 20 siku ya Jumamosi. Stephen Hall aliokoa mkwaju wa penalti wakati Australia ilipoilaza Saudia mabao matano kwa manne kwenye upigaji matuta katika uwanja wa Bound Sports Center siku ya Jumamosi. Mechi hiyo ilimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja katika muda wa kawaida, mambo yakisalia vivi hivi katika muda wa ziada. Pande zote mbili zilikosa nafasi chache zilizojitokeza katika kipindi cha pili kabla ya dakika 30 za nyongeza ambazo hazikuzaa matunda, na hivyo wakaingia kwenye mikwaju ya penalti. Mambo yalikuwa hivi wakati vijana hao wa Australia walipokuwa wakikabidhiwa kombe wikendi. Wakati huo huo, timu ya vijana ya Iran ilifungwa na Japan kwenye mikwaju ya penalti katika robo fainali iliyopigwa Jumapili na kuondoka kwenye michuano hiyo ya kikanda na kwa kutamatisha mashindano ya Samia Women Super Cup huko nchini Tanzania yanayotazamiwa kuanza kutifua mavumbi Jumanne hii ya Machi nne. Mashindano hayo yanayofadhiliwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yatazichuanisha klabu za JKT Queens, Simba Queens, Yanga Princess na Fountain Gate Princess kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid huko Arusha kwa mujibu wa meneja wa mashindano ya shirikisho la mpira wa miguu Tanzania TFF, Baraka Kizuguto, mashindano hayo yataanza rasmi Machi nne. Amesema mechi ya kutafuta mshindi wa tatu itachezwa Machi sita, huku fainali ikifanyika Machi nane, siku ambayo pia itakuwa kilele cha maadhimisho ya siku ya wanawake. Kimsingi nawaomba vijana wahamasike wa zaidi kwa ajili ya kuja kusapoti michezo na kumsapoti Daktari Samia Suluhu Hassan. Nasema huu ni mwanzo mzuri ambao tumeuanza, nadhani Mtayaona kama tulivyoahidi kwamba tutaonyesha mazuri kwenye uwanja ya mama ambao ameyafanya, basi ni mwendelezo wa hayo. Sina la ziada, mpenzi msikilizaji, nitakomea ni hapo. Utaniwia radhi, sauti yangu ilikuwa na mkwaruzo kidogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, ahsante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumanne, tarehe tatu Ramadhani 1446 hijiria, sawa tare, na tarehe nne Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Siku kama ya leo miaka elfu moja na thelathini na tatu iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria, alifariki dunia Muhamad bin Numan mwenye lakabu ya Shekh Mufid, msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu katika mji wa Baghdad. Shekhe Mufidi alilelewa katika familia ya kielimu kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Miongoni mwa harakati za kifikra na kiutamaduni za Shekhe Mufid ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali. Shekhe Mufid ametuachia vitabu mbalimbali vyenye thamani vikiwemo vya Al Irshad, Al Arkani na Usululfiqi. tarehe nne mwezi machi miaka mia mbili na mbili iliyopita vikosi vya jeshi la ugiriki vilifanya mauaji makubwa ya halaiki dhidi ya waislamu alfu kumi na mbili wakati wa vita vyao dhidi ya jeshi la ufalme wa othmania katika mji wa tripolitsa makundi ya wa wagiriki waliokuwa wakiunga mkono na nchi kadhaa za ulaya yaliungana na kutekeleza mauaji hayo katika mwongo wa mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa yaani mwaka elfu moja mia nane ishirini na mbili. Kufuatia mauaji hayo, mwezi Novemba mwaka 1824 majeshi ya utawala wa kiothmania yaliamua kulipiza kisasi kwa kuua kundi la Wagiriki. Siku kama yaleo miaka 58 iliyopita sawa na tarehe 14 mwezi Isfand mwaka 1346, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, alifariki dunia Dkt. Muhammad Musaddiq, waziri mkuu na mmoja wa wanasiasa mashuhuri wa Iran. Alizaliwa mjini Tehrani mwaka 1261 Hijria Shamsia. Mwaka 1299 Hijria Shamsia ikiwa ni baada ya kuhudumu kama waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje, Muswadiq alichaguliwa kuwa mwakilishi wa watu wa Tehrani bungeni. Alifanya jitihada kubwa za kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran, na mwaka 1329 Hijria Shamsia alifanikiwa kupasisha kanuni ya kutaifishwa mafuta bungeni kwa himaya ya makundi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Ayatullahi Kashanii. Baadaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyoongozwa na Marekani tarehe 28 Mordad mwaka 1332 hijiria shamsia na kufungwa jela miaka mitatu. Baada ya kutumikia kifungo hicho, Moswade alibaidishiwa katika kijiji kimoja huko magharibi mwa Teheran na alifariki dunia miaka kadhaa baadaye katika siku kama ya leo <mucho> na tarehe nne Machi inajulikana kama siku ya kupambana na unene duniani, yani World Obesity Day. Katika kalenda ya kimataifa siku ya unene duniani, ambayo hadi mwaka 2020 iliadhimishwa Oktoba 11 kila mwaka, ilianzishwa kwa ushirikiano wa shirika la unene duniani ili kutoa masuluhisho ya vitendo vya kusaidia watu kufikia uzito wa afya, kupata matibabu sahihi na kushughulikia tatizo la unene. Siku hiyo pia huadhimishwa ili kuongeza ufahamu kuhusu magonjwa hatari zaidi yanayohusishwa na unene unaoathiri watu duniani kote. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, kiwango cha unene wa kupindukia kimeongezeka mara tatu tangu mwaka 1975 na kimeongezeka mara tano kwa watoto na vijana, na hali hii inaendelea katika nchi zinazoendelea na zilizoendelea. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameulaumu utawala haramu wa Israel kwa kutaka kurejesha uvamizi wake dhidi ya Gaza na kukwepa makubaliano ya usitishaji mapigano. Roboti za upasuaji aina ya sinaa zinazotengenezwa nchini Iran na kusambazwa katika hospitali za Indonesia kwa madhumuni ya upasuaji zimewashangaza wataalamu wa matibabu nchini humo. Wachezaji wa soka Waislamu nchini Ufaransa wanaocheza katika timu ya taifa ya soka nchi hiyo wamepigwa marufuku kufunga saumu ya mwezi mtukufu Ramadhani wanapokuwa wakifanya mazoezi ya timu ya taifa na Korea ya Kaskazini imelaani uchokozi wa kijeshi wa Marekani. La ziada sina la kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.