Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumekupa heri nyingi, basi sali kwa ajili ya mula wako na uchinje. Kwa ajili ya mola wako hakika adui yako ndiye atakayekatikiwa na kila heri. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, niruzuku katika siku hii akili na utambuzi, na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii, kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Amina ya rabi alalamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa inayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran ya leo Ijumaa nne tarehe tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1446 hijiria inayosadifiana na tarehe 4 Machi 2025 miladia kwa asubuhi ya leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baada ya hapo, tutakuleteeni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, kipindi cha ulimwengu wa michezo, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema IAEA haipaswi kutoa maoni kwa utazamo wa matashi ya kisiasa. Umoja wa Mataifa wasema unatiwa wasiwasi na mwelekeo wa ikulu ya Marekani, White House Kenya nayo yajiandaa kukabiliana na ugonjwa usiojulikana. Na filamu kuhusu Israel inavyowatimua wapalestina katika ardhi yao yashinda tuzo ya Oscar. habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA haupaswi kutoa maoni kwa kuzingatia mitazamo ya kisiasa. Ismail Bakhai ameyasema hayo akijibu ripoti ya hivi karibuni ya IAEA na kauli ya mkurugenzi wa wakala huo akidai kwamba Iran inafanya jitihada za kupata bomu la nyuklia. Bakai ambaye alikuwa akizungumza jana Jumatatu katika mkutano na waandishi wa habari kuhusu msimamo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran juu ya ripoti ya hivi karibuni ya IAEA na matamshi ya mkurugenzi mkuu wake, ameongeza kuwa matarajio yetu kutoka kwa mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ni kwamba afanye kazi ndani ya mipaka ya mamlaka na majukumu yake kwa mujibu wa sheria ya shirika hilo. Kutoa maoni kwa msingi wa uvumi na tetesi za kisiasa hakuko ndani ya mamlaka ya mkurugenzi mkuu wala hakusaidii kutatua lolote, na badala yake kunachochea anga na kuzuia maingiliano yenye kujenga. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mpango wa nyuklia wa Iran umethibitishwa mara nyingi kuwa unatekelezwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mkataba wa kuzuia uenezaji silaha za nyuklia. Wakati huo huo, msemaji wa kamisheni ya usalama wa taifa ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge, amesema kuhusiana na suala hilo kwamba wajibu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atumiki si kujihusisha na masuala ya kisiasa, lakini sasa taasisi hii imekuwa chombo cha kisiasa cha nchi za magharibi, hususan Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Akijibu ripoti mpya ya IAEA kuhusu kasi ya Iran katika mchakato wa kuzalisha madini ya urani yaliyorutubishwa kwa kiwango cha juu, Ibrahim Rezai amesema ripoti hiyo bado haijachapishwa rasmi, lakini iwapo nakala iliyowakilishwa katika vyombo vya habari vya ndani na nje ya nchi itakuwa ya kweli, ripoti ya IAEA haitakuwa sahihi na itakuwa imetolewa kwa matashi ya kisiasa. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar imetoa taarifa na kutangaza kuwa inapinga vikali suala la raia kufa na njaa na kutumiwa chakula kama silaha ya vita katika ukanda wa Ghaza. Taarifa hiyo imeeleza kuwa tunakaribisha kwa mikono miwili hatua yoyote ya jamii kima ya kimataifa ya kuishinikiza na kuilazimisha Israel ihakikishe usalama na kuendeleza kuwasili kwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wote wa Ghaza. Sehemu nyingine ya taarifa, wizara mashauri ya kigeni ya Qatar imebainisha kuwa tuna laani vikali uamuzi wa, wa utawala wa Israel wa kusitisha misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza. Kusimamisha misaada ya kibinadamu huko Ghaza ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano, sheria za kimataifa za kibinadamu, mkataba wa Jeneva na mafundisho ya dini. Hatua ya Israel ya kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza imelaaniwa na Misri na Saudi Arabia, huku nchi mbili hizo zikisisitiza kuwa kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kabla ya hapo, wizara mashauri ya kigeni ya mamlaka ndani ya Palestina ililaani pia uamuzi wa utawala wa kizayuni wa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza na kuonya juu ya madhara ya hatari ya hatua hiyo katika mgogoro wa sasa hususan katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk ameelezea wasiwasi wake kuhusu mabadiliko ya mwelekeo yanayofanyika nchini Marekani katika uwanja wa ndani na kimataifa. Bila kumtaja moja kwa moja kwa jina, Rais Donald Trump wa Marekani, Volka Turk amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu mabadiliko ya mwelekeo yanayofanyika Marekani kuhusu masuala ya ndani na nje ya nchi. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema sera zilizowekwa kwa lengo la kuwalinda watu dhidi ya ubaguzi wa rangi sasa zinatambuliwa kuwa za kibaguzi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa matamshi hayo ya Turk katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva ndiyo makali zaidi kuwahi kutolewa hadi sasa kuhusu athari mbaya za sera za serikali mpya ya Marekani. Mbali na kutia saini amri ya kujiondoa nchi yake katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, Trump pia ametia saini amri ya utendaji ya kupiga marufuku ufadhili wa Marekani kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kuwa imo mbioni kupambana na mlipuko wa ugonjwa usiojulikana ambao umeathiri zaidi ya watu 200 katika vijiji vitatu vya jimbo la Kisii, eneo la Nyanza magharibi ya nchi hiyo. Katibu mkuu wa wizara ya afya anayehusika na afya ya umma Mary Muthoni amesema tayari maafisa wa serikali kwa ushirikiano na serikali ya jimbo la Kisii wamefika katika maeneo yaliyoathiriwa kuchukua sampuli za vipimo zitakazofanyiwa uchunguzi kwa minajili ya kujua chanzo cha maradhi hayo. Aidha amesema matokeo ya uchunguzi wa maabara yatatolewa leo jumane Dalili za ugonjwa huo usiojulikana ni pamoja na kuhara damu, kutapika, homa kali na maumivu makali ya kichwa. Wakazi walioathiriwa ni wa vijiji vya Nyamarondo, Nyarigiro, Nyabigege vinavyopatikana eneo la Mugirango Kusini. Vituo vya afya katika eneo hilo vimeripoti kushindwa kudhibiti idadi ya wagonjwa wanaofika kutafuta matibabu ya ugonjwa huo ulioripotiwa kwa mara ya kwanza katika eneo hilo karibu wiki tatu zilizopita. Hivi sasa, idadi kubwa ya wagonjwa imelazimisha wengi kutumia kitanda kimoja na baadhi yao wamepelekwa katika jimbo jirani la Migori kwa matibabu. Watu wasiopungua sitini walifariki dunia kutokana na ugonjwa usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu ya kaskazini magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, baadaye ugonjwa huo uliozusha wasiwasi mkubwa ulikuja kubainika kuwa ni malaria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Filamu kuhusu utawala haramu wa Israel unavyowatimua Wapalestina katika ardhi yao imeshinda tuzo ya Oscar. Wakurugenzi no, wake wametoa wito kwa ulimwengu kusaidia kumaliza mgogoro huo na kushutumu Marekani kwa kuzuia kufikiwa utatuzi uongozaji wa Uongo filamu hiyo. Mwanaharakati wa Kipalestina Basil Adra na mwandishi wa habari wa Israel Yuval Abraham walitumia miaka mitano kutengeneza filamu hiyo inayoonyesha wanajeshi wa Israel wakibomoa wa nyumba na kuwafurusha Wapalestina ili kuunda uwanja wa mafunzo ya kijeshi na kuruhusu makazi ya walowezi wa kiyahudi kwenye jamii za Wapalestina. Filamu hiyo inayojulikana kwa jina la No Other Land, yaani hakuna ardhi nyingine, inaonyesha ukweli mchungu ambao tumekuwa tukiuvumilia kwa miongo kadhaa, na tunatoa wito kwa ulimwengu kuchukua hatua za dhati kukomesha dhulma kwa watu wa Palestina, amesema Adra wakati akiwa jukwani kupokea zawadi ya tuzo ya filamu hiyo, akiwa kando ya mkurugenzi mwenza Abraham. Aliongeza, tulitengeneza filamu hii wa Palestina na wa Israel kwa sababu kwa pamoja sauti zetu zina nguvu zaidi. Tunaona uharibifu wa kikatili wa Gaza na watu wake, na lazima ukomeshwe. Mateka wa Israel walichukuliwa kikatili Oktoba 7, nao lazima waachiliwe. Hata hivyo viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamekasirishwa mno na hatua ya waandaaji kuipatia tuzo filamu. Waziri wa utamaduni wa utawala ghasabu, ghasibu wa kizayuni Miki Zohar amesema ushindi wa filamu hiyo ni wakati wa kusikitisha kwa sinema, kwa sababu inaeleza kile alichosema eti ni mtazamo potofu juu ya Israeli. Filamu hiyo imepata tuzo ya Oscar wakati huu ambapo walimwengu wameendelea kupaza sauti kupinga mpango wa rais Donald Trump wa Marekani wa kuwafukuza Wapalestina wa, wa Ghaza na kulitoa eneo hilo. Na mkuu wa zamani wa kitivo cha tiba cha Butare nchini Rwanda ameshtakiwa mjini Paris, Ufaransa, kwa mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi ya binadamu na kula njama ya kutenda uhalifu. Alphonse K mwenye umri wa miaka 74 ambaye ameishi Ufaransa kwa miaka 25 amewekwa chini ya usimamizi wa mahakama anashukiwa kushiriki katika mauaji ya halaiki ya Watutsi mwaka 1994 katika mkoa wa Butare. Mkuu huyo wa zamani wa kitivu cha tiba huko Butare anashukiwa kuitisha mashambulizi dhidi ya Watutsi walio wachache wakati wa mkutano ulioandaliwa Mei 14 mwaka 94 huko Butare mbele ya Jean Kambanda, waziri mkuu wa serikali ya mpito wakati huo. Siku hiyo, inadaiwa alitoa hotuba ya mauaji ya halaiki kama ile ya Kambanda, Mahakama Paris Parisi iliandika mnamo mwezi Disemba 2023 katika hukumu iliyomtia hatiani Sosthini Munyimana, kuna nakala ya matamshi yake kulingana na shirika la habari la AFP. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho misaada ya kijeshi na silaha ambayo haijawahi kutolewa mfano wake ya serikali ya Trump kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Sambamba na serikali ya Marekani kukata misaada yake kwa Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio siku ya Jumapili alitumia mamlaka ya dharura aliyonayo kisheria kupitisha mpango wa utoaji msaada wa shehena ya silaha zenye thamani ya dola bilioni 4 kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa hatua yake hiyo, serikali ya Trump itakuwa imetoa msaada wa silaha zenye thamani ya dola bilioni 12 kwa Israel katika muda wa siku arobaini tu tangu ilipoingia madarakani, ikiwa ni sawa na kuupatia utawala huo wa kizayuni msaada wa dola milioni mia tatu kwa siku. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, nayo pia imetangaza kuwa wizara mambo ya nje ya nchi hiyo imeafiki kuiuzia Israel mabomu zana za uteketezaji na silaha nyinginezo zenye thamani ya karibu dola bilioni tatu. Serikali ya Trump imetumia mamlaka ya dharura na kulitaarifu bunge, yaani Kongres, kuhusu uwezekano wa kufanyika mauzo hayo, na kuweka kando taratibu za urasimu unaochukua muda mrefu ambazo zingewapa fursa wenye viti na wajumbe wa kamati za uhusiano wa nje za baraza la wawakilishi na seneti ya kuchunguza kwanza mauzo hayo. Katika taarifa yake, Rubio amebainisha kuwa serikali ya Trump ambayo iliingia madarakani Januari 20 imeidhinisha mauzo ya silaha zenye thamani ya karibu dola bilioni kumi na mbili kwa utawala wa kizayuni wa Israel na akasisitiza kwamba Washington itaendelea kutumia nyenzo zote zilizopo kutimiza ahadi ya tangu na tangu iliyojifunga nayo Marekani ya kudhamini usalama wa Israel, ikiwa ni pamoja na nyenzo za kukabiliana na vitisho vya kiusalama. Aidha, amesisitiza kuwa ametumia mamlaka ya dharura aliyonayo kuharakisha ufikishaji wa misaada ya kijeshi kwa Israel ambayo ni mshirika wa Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati na ambayo sasa hivi iko kwenye utekelezaji wa makubaliano tete ya usitishaji vita iliyofikia na Hamasi huko Gaza. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha wiki moja iliyopita kwa serikali ya Trump kutangaza hali ya dharura kwa ajili ya kuidhinisha kwa haraka mauzo ya silaha kwa utawala wa kizayuni tangu siku za mwanzoni mwa muhula wake wa pili wa urais donald trump alianzisha tena mtindo aliyokuwa akiutumia katika muhula wake wa kwanza wa kutoa uungaji mkono mkubwa na usio na mfano kwa utawala wa kizayuni na hatua mpya za hivi sasa ilizochukua serikali yake zimekuwa na mwelekeo huo huo wa kuiunga mkono israel na kuwapiga vita wa palestina hatua na misimamo hiyo imepokelewa kwa furaha na kwa mikono miwili na Tel Aviv hatua hizo ni pamoja na kutuma msaada mpya wa kijeshi kwa utawala wa kizayuni na kupendekeza mpango wa kuwatimua wakazi wa Ghaza kwa kisingizio cha kulijenga upya eneo hilo kufuatia vita vya kinyama vya miezi 15 vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni. Itakumbukwa kuwa katika muhula wake wa kwanza wa urais kuanzia Januari 2017 hadi Januari 2021. Trump alichukua misimamo na kupitisha maamuzi ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa manufaa na masilahi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Ukweli ni kwamba moja ya vielelezo vya wazi vya sera za nje za Trump ni msimamo wake wa kuunga mkono bila masharti wala mipaka yoyote ya utawala haramu wa Israel na kutekeleza hatua ambazo marais wote waliopita wa Marekani hawakuwahi kuzichukua. Muhimu zaidi kati ya hatua hizo ni kuitambua Kursi tukufu yaani Jerusalemu yote kuwa mji mkuu wa utawala wa kizayuni, kuitambua rasmi na kuihalalisha hatua ya Israeli ya kupora miinuko ya Golani ya Siria, kupendekeza mpango wa kikoloni wa muamala wa karne ambao unaunufaisha na kuupa maslahi na upendeleo usio na kifani utawala wa kizayuni, sambamba na kuwanyima kikamilifu haki zao wa Palestina, na mwisho kabisa ni kuupa ridhaa utawala huo ghasibu ya kupora sehemu moja ya ukingo wa magharibi na kuiunganisha na maeneo mengine ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Hapa ni mjini Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. <muchasana> Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine maalumu ambacho tumekutayarishieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Huu ni mwezi wa machipuo ya ibada, mwezi ambao milango ya rehma ya Mwenyezi Mungu huwa imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wake, na ni mwezi ambao huambatana na fursa chungu nzima kwa ajili ya kuwawezesha waja wake kurejea kwenye hakika ya dhati zao. Mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuhuisha moyo wa kimaanawi, na pia ni fursa ya kujitakasa na kujikarabati kidhati. Njoni tuungane pamoja kwa ajili ya kunufaika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru na tuitikie mwaliko na dhifa ya Mwenyezi Mungu kwa kuomba dua na kufanya ibada kwa nia safi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya Hijiria, na ni mwezi bora na uliojaa fadhila zaidi kati ya miezi yote ya kalenda hiyo. Kwa kuwadia mwezi wenye nuru wa Ramadhani, malaika hupaza sauti kwa kusema, ewe mwanadamu, elewa kwamba katika mwezi huu milango yote ya jahannam imefungwa, shetani amefungwa pingu, na milango ya pepo imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wa Mwenyezi Mungu. Hivyo jitayarisheni kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu na kuingia kwenye pepo kwa kufunga na kufanya ibada. Watu walioghafilika hupuuza wito huo wa Mwenyezi Mungu na hivyo kujinyima fursa ya kunufaika na rehema pamoja na msamaha wake. Ama waja walio na nyoyo safi zenye mwamko na ambao kwa hakika ni waumini halisi hutambua kwamba ni lazima wanufaike vya kutosha na fursa hii ya kipekee na kuchuma maua yenye harufu nzuri na ya kuvutia zaidi kutoka kwenye bustani hii. Tunapaswa kuingia na kunufaika vilivyo na mvua ya Ramadhani, na hivyo kufaidika na msimu huu wa kuchanua na kuchipua kimaanawi maua na majani ya mimea katika kipindi hiki maalumu cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni fursa isiyo na mfano wake kwa ajili ya waja ambao wanataka kujiweka mbali na mafungamano ya kidunia na kuweka nyoyo zao mbele ya upepo mwanana wa rehema ya Mwenyezi Mungu. Katika dhati ya kila mwanadamu kuna nguvu na wito wa kiungu ambao, kama alivyo rafiki mwema na mwenye huruma, humuita na kumshawishi afanye mambo mema na kujitenga na ufisadi na maovu. Nguvu hii iko ndani ya dhati zetu na kufuata maagizo na makatazo yake kunachukuliwa wa kuwa ni ukamilifu na fadhila. Nguvu hii ambayo hujulikana kama dhamiri ni kizuizi muhimu ambacho kila mara tunapofanya kosa hutuzomea na kutufanya tujutie tulichokifanya. Jambo la kuvutia ni kwamba tunapofanya jambo jema, dhamiri hii husisimka na kuleta furaha ndani ya mioyo yetu. Wito wa dhamiri daima hutukumbusha na kututaka turekebishe makosa na udhaifu wetu, na wakati huo huo kututaka tufidie kasoro zinazotokana na dhambi. Quran tukufu inauita wito huu wa ndani kwa jina la naswi lawama kwa maana ya nafsi inayokemea au kulaumu. Huenda umeshaona watu wengi ambao wamebadilisha maisha yao yaliyojaa uhalifu na dhambi chini ya ushawishi wa wito huu na kisha wakafungua ukurasa mpya katika maisha yao. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, wito huu wa dhamiri hufikia kilele chake, ambapo wageni wa Mwenyezi Mungu hutegemea nguvu hii ya ndani kwa ajili ya kuzidisha ibada, kuomba dua na kufarijika zaidi na Mola wao. Mmoja ya malengo yanayovutia zaidi ya mafundisho ya dini ni kuifanya nguvu hii ya dhamiri iweze kuamka na kusisimuka ndani yetu siku zote. Swala, usomaji Qur'an, hisan na kuwasaidia wengine ni kama maji safi yanayoimarisha nguvu hii ya ndani na kulea dhamiri ya juu na yenye nguvu zaidi, inayoitwa dhamiri ya kidini. Katika nyakati za majaribu ya shetani na fikra mbaya, dhamiri hii ya kidini, kama anavyofanya rafiki anayetujali, huamka mara moja kwa ajili ya kutunusuru na kutupa ufahamu na nguvu ya kuepuka dhambi inayohatarisha maisha yetu na hutuweka mbali nayo. Mfunga ni ibada ambayo hutekelezwa kwa nia safi na kwa lengo la kufuata dhamiri ya kidini, hivyo ria, kujionyesha mbele ya watu na nia nyingine mbaya huonekana mara chache sana kwenye ibada hii tukufu. Ufunga ina maana ya kuwa na subra na kujizuia na mambo kama vile kula na kunywa wakati wa mchana. Mtu anapofunga, ibada yake huwa na thamani kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Imamu Ali alaihi salam anasema kuwa mtu kama huyu huwa amefikia kiwango cha ukamilifu wa dhamiri ya kidini, kwa sababu funga humfanya aweze kutambua majukumu yake na kumwongoza kwenye mambo mema. Katika mwezi huu mtukufu, kwa kufunga na kuimarisha dhamiri yetu ya kidini, tunaweza kutambua dhati zetu na hivyo kuchukua hatua zinazofaa kuelekea utendaji wa mambo mema na ya fadhila. Hii ni fursa ambayo hatupaswi kuipoteza kwa ajili ya kujiimarisha kimaanawi. Tunasoma katika dua ya siku ya tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kama ifuatavyo: ewe Mwenyezi Mungu, katika siku hii ni ruzuku mwamko, na niepushe na upumbavu, ujinga na mambo ya batili na tunufaishe pia na kila kheri ambayo inaiteremsha katika siku hii, ewe mkarimu wa wakarimu. Watu wengi hudhani kuwa riziki huhusiana tu na mambo ya kimaada. Hii ni katika hali ambayo riziki hujumuisha neema zote za Mwenyezi Mungu, ziwe ni za kimaada au za kimaanawi. Moja ya neema bora zaidi za Mwenyezi Mungu ni elimu na kuwa na mwamko kinyume cha ujinga na kutokuwa na ufahamu. Ili kufanya vizuri mambo yake, mwanadamu anahitajia uelewa na maarifa, ambapo akili ndiyo rasilimali na chimbuko la uelewa huu. Mwanadamu hukamilika kwa kuwa na akili salama. Akili humwongoza kwenye njia nyoofu na ni ufunguo wa kila jambo. Akili hii hufanya kazi inavyotakiwa inapopata msaada na mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Akili na hekima ni mtaji wa maisha na ibada ya mwanaadamu, na busara ni mwanga wa njia ya uokovu. Akili iliyo mbali na kuchanganyikiwa, kasoro na vumbi la ujinga na ushirikina, inaweza kuelewa vizuri zaidi ukweli na hakika ya mambo. Bila shaka, akili na busara, kama yalivyo mambo mengine, ni baraka ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu. Kwa hiyo tunamwomba aweze kutupa akili na mwamko wa kutosha ili tuweze kutekeleza vyema mambo yetu, hasa kuhusiana na maamrisho na makatazo yake. Ujinga ni kinyume cha hekima e, tofauti na alivyo mtu mwenye hekima na busara anayefanya mambo kwa msingi wa sifa mbili hizi e, tabia na matendo ya mtu mjinga hayana mantiki. Mtu mnafiki na mwenye ria hujaribu kujionyesha kuwa mbora kuliko alivyo na hivyo kuficha ukweli wa dhati yake. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu asitujalie kuwa miongoni mwa watu wapumbavu na wadanganyifu. Wapendwa wasikilizaji, tumefikia mwisho wa kipindi cha tatu cha Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kipindi hiki kimekuhimiza vya kutosha, ili nawe upate kunufaika na baraka za mwezi huu mtukufu. Katika kipindi kinachokuja tutajadili sehemu nyingine ya fadhila nyingi zinazopatikana katika mwezi huu mtukufu basi hadi wakati huo jaribu kuwa karibu zaidi na mwenyezi mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu mtukufu wa ramadhan wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za afrika Mashariki leo Jumane ya Machi nne linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na toleo la kila jumane la Jamhuri ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari chenye anwani, Wasira atobo wasiri. Dondoza habari hiyo zinafafanua siri hiyo kwa kueleza yafuatayo: asema Chadema walionyesha ubinafsi bila kujali maslahi ya Watanzania wote, walitaka wao na CCM pekee washirikiane kuandika katiba mpya. Asema no reforms, no election ni ndoto na kinyume cha katiba na sheria za nchi. Sambamba na habari hiyo, Jamhuri linamnukuu tena mwenyekiti wa Chadema Taifa, Tundulisu, akirudia kauli yake isemayo bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Gazeti la Nipashe limezungumzia habari hiyo ya mvutano wa kisiasa likiandika ajenda ya Chadema iwe ya kitaifa ikajadiliwe Ikulu na vyama vyote. Kauli hiyo imetolewa na mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na mbobezi katika siasa, Dkt. George Kahangwa, ambaye ameshauri mkakati wa Chadema wa kushinikiza mabadiliko ya mfumo wa uchaguzi ufanyiwe kazi katika maeneo matatu. Msomi huyo ametaja maeneo hayo matatu kuwa ni kuitisha mazungumzo yenye kushirikisha vyama vyote kupitia baraza la vyama vya siasa TCD, tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC, na tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC, au rais aite vyama vyote vya siasa kujadili hoja hiyo. Lakini mbali na habari hiyo, magazeti mengi ya leo nchini Tanzania yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari iliyoakisiwa na Habari Leo kwa kichwa cha maneno mabosi taasisi za umma wafundwa, wahadharishwa kuathiri ndoa kwa kubana uhamisho, waelezwa wasiharibu utumishi kwa maslahi binafsi. Likitoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo Wamachinga lina mnukuu waziri mhusika Simba Chawane akisema amebaini kwamba baadhi ya watumishi walionyimwa haki ya uhamisho na wakuu ta wa taasisi zao ndoa zao zina miaka 20 na hawajawahi kuishi na wenza wao kwa zaidi ya wiki mbili. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na magazeti ya Tanzania ni ya wito wa makamu wa rais Dkt Philip Mpango kama alivyonukuliwa na mwanahabari akikemea ukatili dhidi ya wanawake na watoto na yageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais William Ruto akiwa amepeana mkono na kinara wa upinzani Raila Odinga, huku wawili hao wakionyesha kicheko cha tabasamu. Rais Mwenza Raila, ndivyo kinavyosomeka na kuhoji kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele gazeti hilo nacho pia kina muundo wa swali: ni sadaka au kucheza na siasa? Wachangishaji fedha warudi tena. Habari iliyopewa kipaumbele na uzito wa kwanza na gazeti la Daily Nation ni ya kiuchumi iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno, uingizaji ngano ya shilingi bilioni 124 wazamisha wakulima kwenye lindi la hasara. Chunga ulimi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni lina taarifa au lina habari iliyopewa kipaumbele maalum kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ya habari za ulimwengu kuhusu ugonjwa usiojulikana uliozuka nchini Kenya. Serikali yaomba utulivu ikichunguza ugonjwa usiojulikana Kisii, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari hiyo katika gazeti hilo. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, naanza na toleo la mtandaoni la Daily Monitor ambalo limepa uzito maalum habari yenye anwani, Umoja wa Mataifa wasema waasi wa Emu wa 23 wameteka nyara wagonjwa 130 hospitalini. Na kwa upande wa New Vision, katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo tunakutana na habari kuu yenye anwani, Polisi yachunguza uchawi makanisani. Aidha, limetoa kipaumbele kwa habari ya afya inayonukuu wataalamu wakisema utumiaji wa earphones unaua masikio. Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Tehran, na natumai mambo yako yanakuendea vizuri. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika viwanja na kumbi mbalimbali mbali za michezo ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mieleka. Timu ya mchezo wa mieleka ya Iran imeng'ara katika kombe la kimataifa la Muhamed Malo huko mjini Tirana, Albania, na kuchota medali nne za dhahabu, moja ya fedha na moja ya shaba katika mkondo wa pili wa msururu wa mashindano ya United World Wrestling, kwa kifupi UWW ya mwaka 2025. Mashindano hayo yaliyofanyika baina ya Februari 26 na 27, yaliyoshirikisha wanamieleka bora kutoka kote ulimwenguni. Iran imetamalaki mashindano hayo na kumaliza ikiwa na pointi 135, mbele ya Marekani iliyokuwa na pointi 97, na Japan alama 93, Iran ikithibitisha tena kwamba ndiye simba katika pori la mieleka duniani. Wanamieleka wa Iran walionyesha umbuji wao katika madaraja mengi ya uzani, ambapo Ali Momini katika safu ya kilo 57 alitoa dhahabu baada ya ushindi wa kiufundi wa alama tano kwa mbili dhidi ya Ayal Belolopski wa Tajikistan katika fainali, na Rahman Amuzad wa kilo 65 akionyesha udhibiti kamili katika kipindi chote cha pambano kwa kumshinda Tibrek Zumash wa Kirgizistan kwa alama 5 kwa mtungi na kuchota dhahabu. Medali nyingine za dhahabu zilitwaliwa na Kamran Ghasempur wa daraja la uzani wa kilo 92 na nguli Amir Hussein Zarei katika safu ya kilo 125 kufanya vyema Iran huko nchini Albania kunaimarisha zaidi historia ya mieleka ya Jamhuri ya Kiislamu inapojiandaa kwa mashindano ya jao ya kimataifa ya mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025. Kwingineko, wakuaji barafu wa Iran, Mohsen Beheshtirad na Muhammad Reza Safdarian, wamejinyakulia medali za fedha katika Kombe la Dunia la kukwea barafu la shirikisho la kimataifa la kukwea barafu na milima UIAA lililofanyika Edmonton huko nchini Canada beina ya Februari 27 na Machi mosi. Wakati huo huo, wanamichezo wa Iran wametoa medali nne katika michuano ya 33 ya bara la Asia ya mchezo wa kuteleza kwenye theluji iliyofanyika huko nchini China. Katika siku ya pili na ya mwisho wa mashindano ya skia Alpine ya Asia kwa vijana wenye chini ya miaka 27, Zahra Alizade alishinda medali ya dhahabu kwa upande wa wanawake, huku Sarina Ahmad Por, mwakilishi mwingine wa kike kutoka Iran, akishika nafasi ya tano. Kwa upande wa wanaume, Muhammad Save Shemski alishinda medali ya shaba katika kategoria tofauti, huku Amira Ali Alizade akimaliza wa sita. Mapema Jumamosi, wanaski wa Iran walinyakua shaba mbili. Tuangazie sasa debi la Teheran. Timu ya kandanda ya Persepolis iliadhibu Istiklal kwa kuizaba mabao mawili kwa moja katika ligi ya wataalam ya ghuba ya Uajemi kwa msimu wa mwaka 2024 2025, siku ya Alhamisi. Katika mechi hiyo iliyopigwa kwenye uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran, Hussein Kanani Zadegan alipatia Pespolis bao la kuongoza kwa mkwaju wa penalti kunako dakika ya 45. Alireza Kushki alisawazisha mambo kwa goli la kichwa kunako dakika ya 55. Muda mfupi baadaye, Pespolis waliwaweka wapinzani wao chini ya mashinikizo lakini bila kuona lango, lakini hatimaye Alipor alifunga bao la ushindi katika dakika ya 71 kwa kuvuta mkwaju kwa mguu wa kulia ambao huku Persepolis wakiibuka kidedea mara 29 na Istiglal mara 26. Mechi 50 zilimalizika kwa miamba hiyo ya soka ya Iran kutoshana nguvu. Mapema alhamisi hiyo, vinara wa ligi Teraktor na Sepahan waliambulia sare tasa katika uwanja wa Yadegar huko Tabriz. Kadhalika, Mes ilishinda Chadormalu bao moja kwa mtungi huko Rafsanjan, wakati ambapo Istiklal ya Khuzestan ilikuwa ikipoteza kwa Malavan kwa mabao mawili kwa moja huko Ahvaz. Watengeneza matrekta wa Iran wanaongoza jedwali kwa pointi 45, pointi moja, juu ya Sepahan. Persepolis wapo nafasi ya tatu wakiwa na pointi 41. Vijana wangu Istiklal, naambiwa labda tuwatafute chini chini huko kwanzia nafasi ya tisa. Tuangazie soka na mkawama. Mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya Show Israel Red Card, yaani ionyeshe Israel kadi nyekundu katika uwanja wa soka ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Kampeni hii ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel katika soka hadi sasa imetekelezwa katika nchi thelathini duniani na watazamaji wa klabu sabini na mbili wameipatia Israel kadi nyekundu. Kampeni ya ionyesha Israel kadi nyekundu ilianza hivi karibuni wakati mashabiki wa timu ya soka ya Celtic ya huko Scotland walipolaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa mnamo Februari 12 mashabiki wa timu ya Celtic maarufu kama Green Brigade waliongoza maandamano makubwa wakiwa na bango lililosema show israel the red card, likiataka mashirikisho ya UEFA na FIFA kuchukua hatua dhidi ya israel katika mashindano hayo. Hivi majuzi pia mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania walitoa mwito wa kukomesha uhalifu wa utawala wa Israel huko Palestina, katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid. Idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja wakiwa na bendera za Palestina. Kwingineko timu ya soka ya Australia Ililemea Saudi Arabia kwenye mikwajo ya penalti na kushinda kombe la Asia la China kwa vijana wenye chini ya miaka ishirini siku ya Jumamosi. Stephen Hall aliokoa mkwaju wa penalti wakati Australia ilipoilaza saudia mabao matano kwa manne kwenye upigaji matuta katika uwanja wa Bound Sports Center siku ya Jumamosi. Mechi hiyo ilimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja katika muda wa kawaida, mambo yakisalia vivi hivi katika muda wa ziada zote mbili zilikosa nafasi chache zilizojitokeza katika kipindi cha pili kabla ya dakika thelathini za nyongeza ambazo hazikuzaa matunda, na hivyo wakaingia kwenye mikwajo ya penalti. Mambo yalikuwa hivi wakati vijana hao wa Australia walipokuwa wakikabidhiwa kombe wikendi. Wakati huo huo timu ya vijana ya Iran ilifungwa na Japan kwenye mikwaju ya penalti katika robo fainali iliyopigwa Jumapili na kuondoka kwenye michuano hiyo ya kikanda. Na kwa kutamatisha mashindano ya Samia Women Super Cup huko nchini Tanzania yanayotazamiwa kuanza kutifua mavumbi Jumanne hii ya Machi nne. Mashindano hayo yanayofadhiliwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yatazichuanisha klabu za JKT Queens, Simba Queens, Yanga Princess na Fountain Gate Princess kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid huko Arusha. Kwa mujibu wa meneja wa mashindano ya shirikisho la mpira wa wa miguu Tanzania TFF Baraka Kizuguto, mashindano hayo yataanza rasmi Machi nne. Amesema mechi ya kutafuta mshindi wa tatu itachezwa Machi sita, huku fainali ikifanyika Machi nane, siku ambayo pia itakuwa kilele cha maadhimisho ya siku ya wanawake. Kimsingi, nawaomba vijana wahamasike wa zaidi kwa ajili ya kuja kusapoti michezo na kumsapoti Daktari Samia Suluhu Hassan. Nasema huu ni mwanzo mzuri ambao tumeuanza, nadhani mazuri mtayaona, kama tulivyoahidi kwamba tutaonyesha mazuri kwenye uwanja ya mama ambao ameyafanya. Basi ni mwendelezo wa hayo. Sina la ziada, mpenzi msikilizaji, nitakomea ni hapo. Utaniwia radhi, sauti yangu ilikuwa na mkwaruzo kidogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. katika historia leo ni jumanne tarehe tatu ramadhani 1446 hijiria sawa na tarehe nne machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano siku kama ya leo miaka elfu moja na thelathini na tatu iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Muhamad bin Numan, mwenye lakabu ya Shekhe Mufid, msomi na mwanafakihi mkubwa wa ulimwengu wa Kiislamu, katika mji wa Baghdad. Shekhe Mufidi alilelewa katika familia ya kielimu kidini na yenye imani na kisha kujipatia elimu kutoka kwa wanazuoni wakubwa katika zama hizo. Miongoni mwa harakati za kifikra na kiutamaduni za Shekhe Mufid, ilikuwa ni kufanya midahalo na mafakihi na wasomi wa madhehebu mbalimbali. Shekhe Mufid ametuachia vitabu mbalimbali mbali vyenye thamani vikiwemo vya Al Irshad, Al Arkani na Usulul Fiqhi. tarehe nne mwezi machi miaka mia mbili na mbili iliyopita vikosi vya jeshi la ugiriki vilifanya mauaji makubwa ya halaiki dhidi ya waislamu alfu kumi na mbili wakati wa vita vyao dhidi ya jeshi la ufalme wa othmania katika mji wa tripolitsa makundi ya wa wagiriki waliokuwa wakiunga mkono na nchi kadhaa za ulaya yaliungana na kutekeleza mauaji hayo katika mwongo wa mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa na mbili yani, kufuatia mauaji hayo mwezi Novemba mwaka 1824 majeshi ya utawala wa kiothmania yaliamua kulipiza kisasi kwa kuua kundi la Wagiriki. Siku kama leo miaka 58 na iliyopita, sawa na tarehe kumi na nne mwezi Isfand mwaka 1346 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani alifariki dunia Dkt Muhammad Musaddiq, waziri mkuu na mmoja wa wanasiasa mashuhuri wa Iran. Alizaliwa mjini Tehrani mwaka 1261 Hijria Shamsia 1299 mwaka mwaka mwaka Hijria Shamsia ikiwa ni baada ya kuhudumu kama waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje Musadiq alichaguliwa kuwa mwakilishi wa watu wa Tehrani bungeni. Alifanya jitihada kubwa za kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran, na mwaka 1329 Hijiria Shamsia alifanikiwa kupasisha kanuni ya kutaifishwa mafuta bungeni kwa himaya ya makundi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Ayatullahi Kashanii. Baadaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyoongozwa na Marekani tarehe 28 Mordad mwaka 1332 hijiria shamsia na kufungwa jela miaka mitatu. Baada ya kutumikia kifungo hicho, Muswadek alibaidishiwa katika kijiji kimoja huko magharibi mwa Teheran na alifariki dunia miaka kadhaa baadaye katika siku kama ya leo. na tarehe nne Machi inajulikana kama siku ya kupambana na unene duniani, yani World Obesity Day. Katika kalenda ya kimataifa siku ya unene duniani, ambayo hadi mwaka 2020 iliadhimishwa Oktoba 11 kila mwaka, ilianzishwa kwa ushirikiano wa shirika la unene duniani ili kutoa masuluhisho ya vitendo vya kusaidia watu kufikia uzito wa afya, kupata matibabu sahihi na kushughulikia tatizo la unene. Siku hiyo pia huadhimishwa ili kuongeza ufahamu kuhusu magonjwa hatari zaidi yanayohusishwa na unene unaoathiri watu duniani kote. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, kiwango cha unene wa kupindukia kimeongezeka mara tatu tangu mwaka 1975 na kimeongezeka mara tano kwa watoto na vijana, na hali hii inaendelea katika nchi zinazoendelea na zilizoendelea. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baqai, amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA haupaswi kutoa maoni kwa kuzingatia mitazamo ya kisiasa. Wizara mashauri ya kigeni ya Qatar imetoa taarifa na kutangaza kuwa inapinga vikali suala la raia kufanjaa na kutumiwa chakula kama silaha ya vita katika ukanda wa Ghaza. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk ameelezea wasiwasi wake kuhusu mabadiliko ya mwelekeo yanayofanyika nchini Marekani katika uga wa ndani na wa kimataifa. na wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kuwa imo mbioni kupambana na mripuko wa ugonjwa usiojulikana ambao umeathiri zaidi ya watu mia mbili katika vijiji vitatu vya jimbo la Kisii, eneo la Nyanza magharibi ya nchi hiyo. Ya kwa muhtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa subuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema na saumu njema. Asanteni na kwaherini.