Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo, kama kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na kipindi uh, maalum, kipindi kinachokujeni kwa mujibu wa siku hizi, siku za funga ya mwezi wa Ramadhani. Baada ya hapo uh, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho hukuleteni dondoo za habari muhimu za michezo katika kipindi cha juma zima lililopita. Tutakuwa na kipande cha dua ya ufunguzi uh, siku duaul iftitah inayosomwa kila siku uh, katika mwezi huu wa Ramadhani na baada ya hapo uh, tutakuleteni kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa sikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na nakukaribisheni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC imesema kwamba mzingiro wa Gaza ni jinai dhidi ya binadamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kwamba fedheha iliyompata Zelenski huko Marekani ni kengele ya hatari ya kurejea ubabe wa karne ya 19. Kenya imetangaza kwamba inafanya mazungumzo na Thailand juu ya kuwarejesha nyumbani raia wake 64 waliokwama huko Myanmar. Na moto unaendelea kuteketeza Marekani na sasa umefika California. Na sasa ni habari kamili. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imetaja mzingiro wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza kuwa ni jinai dhidi ya binadamu. Taarifa iliyotolewa na jumuiya hiyo imekosoa vikali hatua ya hivi karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingizwa kwa watu wa ukanda wa Gaza. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imelaani vikali uamuzi wa Israel wa kuzuia misaada ya kibinadamu kupelekwa Gaza na kufunga vivuko vyote vya kuingia katika eneo hilo. OIC imesema hayo katika taarifa yake ya leo Jumatatu na kusisitiza kwamba vitendo hivyo haramu ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa za kibinadamu, mkataba wa Geneva na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu pia imeitaja hatua ya kuzingirwa Gaza kuwa ni aibu ya adhabu ya pamoja na uhalifu dhidi ya binadamu ambayo kwa mujibu wa mkataba wa Roma na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai inabidi kufunguliwa mashtaka na kuchukuliwa hatua. OIC imeitaka jumuiya ya jamii ya kimataifa hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za haraka za kukomesha jinai za Israel na kuhakikisha utawala huo unachukuliwa hatua sambamba na misaada ya kibinadamu kupelekwa na kuingizwa katika eneo la Gaza bila ya kizuizi chochote. Harakati ya Ansarullah nchini Yemen imetoa onyo kali dhidi ya uvamizi wa jeshi la utawala ghasibu wa Israel unaosaidiwa na Marekani katika ukanda wa Gaza na kusema imejiandaa kikamilifu kuchukua hatua dhidi ya maslahi ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia. Hazim al Asad, mjumbe wa ofisi ya siasa ya Ansarullah, amesisitiza kwamba harakati hiyo imejiandaa kushiriki katika vita vikubwa vitakavyolenga maslahi ya Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia iwapo uchokozi huo utaendelea. Ametahadharisha Marekani kuhusu uungaji mkono na himaya yake kwa utawala ghasibu wa Israel katika mashambulio yake dhidi ya watu wa Gaza au uchochezi wowote dhidi ya Yemen. Akisisitiza msimamo huo, Nasruddin al-Amir, afisa mwingine wa ngazi ya juu wa Ansarullah, amesema, macho yanatazama Gaza na vidole vyetu viko kwenye kitufe cha kufyatua risasi. Amesisitiza kwamba makombora, ndege zisizo na rubani na vitengo vyote vya jeshi la Yemen viko tayari, akisema tumethibitisha uwezo wetu katika majaribio ya hapo awali, Alamir amesema akiashiria mashambulizi ya vikosi vya jeshi la Yemen dhidi amesema hayo akiashiria mashambulizi ya jeshi la Yemen dhidi ya maeneo nyeti ya Israel na Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia, pamoja na kushambuliwa meli za Israel au meli zinazopeleka bidhaa katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu baada ya utawala huo haramu kuanzisha vita vya mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Iran imesema mwenendo wa kudhalilisha wa rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski katika ikulu ya White House unapaswa kuwa kengele ya hatari ya kurejea kwenye zama za karne ya 19 za uonevu na utumiaji wa mabavu katika uhusiano wa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai ameyasema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari mjini Teheran, siku tatu baada ya Trump kumfokea wazi wazi rais wa Ukrain Volodimir Zelenski wakati wa mkutano uliofanyika ofisi ya Oval white House, akimlazimisha afanye makubaliano na Rasia au apoteze uungaji mkono na himaya ya Washington. Kila mtu aliona suala hilo, kila mtu anaweza kuwa na tafsiri yake juu ya mazungumzo na mijadala Amesema Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Ameongeza kwamba ni kengele ya hatari na tunapaswa kujibu swali kwamba, je, siasa za kimataifa zinarejea katika karne ya 19 wakati mabavu yalikuwa yakitawala mahusiano kati ya serikali na nchi. Vita viwili vikuu vya dunia na matokeo yake viliifanya jamii ya kimataifa ielewe kwamba matumizi ya nguvu yanapaswa kuzuiwa na mahusiano yanapaswa kufanyika kwa mujibu wa sheria, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran. Wakati wa majibizano makali ya Ijumaa iliyopita, Trump alimwambia Zelenski kwamba hana turufu wala hadhi ya kufanya maombi kwa Marekani, akimshutumu rais wa Ukraine kwamba hana shukrani kwa misaada ya kijeshi na kisiasa ya Marekani katika vita vya Ukraine na Rusia. Katika mazungumzo hayo ambayo yaligeuka na kuwa mabishano makali kati ya pande mbili ya mbele ya kamera za vyombo vya habari vya kimataifa Trump na makamu wake walimdhalilisha waziwazi mgeni wao, huku Trump akimfokea Zelensky mara kwa mara. Fukuto lilipozidi katika ikulu ya White House, Volodymyr Zelensky alitoka kwa hasira bila kujibu maswali ya waandishi wa habari. Mkutano huo uliisha ghafla, huku Trump akifuta pia mkutano wa pamoja na waandishi wa habari uliokuwa umepangwa kufanyika baada ya mazungumzo hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Kenya inafanya mazungumzo na serikali ya Thailand ili kufungua tena mpaka wa nchi hiyo na Myanmar, ikitaka kuwahamisha raia 64 wa Kenya waliookolewa hivi karibuni kutoka kwenye magenge ya magendo ya binadamu nchini Myanmar. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya na Musalia Mudavadi amethibitisha kwamba kundi hilo limekwama mpakani na ni miongoni mwa raia wa kigeni zaidi ya alfu saba waliookolewa kutoka kwenye makundi yenye silaha, lakini hawakuweza kuvuka mpaka na kuingia ta Thailand tangu Februari 12 wakati kundi la kwanza la waathiriwa 260 wakiwemo wa Kenya 23 liliporuhusiwa kuingia nchini Thailand. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema Nairobi inashauriana na serikali ya Thailand ili kivuko cha mpakani kifunguliwe tena kwa misingi ya kibinadamu na kuruhusu raia waliookolewa kuingia katika eneo la Thailand na baadaye kurejeshwa Kenya. Wizara hiyo imesema balozi wa Kenya nchini Thailand amekuwa akiwasiliana kila siku na raia hao, huku maafisa wakitafuta njia mbadala ya kuwarejesha Wakenya hao nyumbani. Hali inazidi kuwa mbaya katika jimbo la Karen nchini Myanmar, ambapo waathiriwa wamehifadhiwa kwa muda katika kambi ya jeshi. Upungufu mkubwa wa huduma za matibabu, maji safi, umeme na usafi wa mazingira pia unaripotiwa katika eneo hilo. Jordan imepinga juhudi zozote zinazoweza kuhatarisha umoja wa Sudan, ikiwa ni pamoja na jitihada za kuundwa serikali nyingine ambazo zinafanywa na wapinzani wa jeshi la Sudan na imesema kwamba jambo hilo linaweza kuzidisha migogoro katika nchi hiyo ya Kiafrika. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Jordan imemnukuu msemaji wa wizara hiyo Sufian Kuda akithibitisha tena uungaji mkono mkubwa wa Amman kwa jitihada za kupatia ufumbuzi mgogoro wa Sudan sambamba na kulinda usalama wa nchi hiyo, utulivu, umoja wa ardhi mamlaka kamili na ustawi wa watu wa Sudan. Kabla ya hapo pia nchi za Misri na Saudi Arabia zilitangaza upinzani wao dhidi ya jaribio lolote la kuunda serikali nyingine sambamba na ile ya hivi sasa nchini Sudan. Tarehe 22 mwezi uliopita wa Februari, vikosi vya msaada wa haraka RSF pamoja na vyama vya siasa na makundi yenye silaha nchini Sudan yalitia saini mkataba wa kisiasa mjini Nairobi huko Kenya wakuunda serikali nyingine sambamba na iliyopo hivi sasa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi serikali, Serikali ya Sudan ilipinga vikali jambo hilo na kuilalamikia mno Kenya kwa kuwa mwenyeji wa kikao hicho na kwa kuwa na msimamo mzuri na vikosi vya RSF. Tarehe 20 Februari, Sudan ilimrejesha nyumbani balozi wake mjini Nairobi Kamal Jabara ilikupinga kushiriki Kenya au kushirikiana Kenya na kundi la waasi la RSF. Na maelfu ya Wamarekani wametakiwa kuhama kwenye maeneo yao katika jimbo la California, Caloraina kaskazini na Caloraina kusini kutokana na moto ambao u unaendelea kuteketeza maeneo ya majimbo hayo televisheni ya sky news ya marekani imeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba maafisa wa zimamoto kutoka karolaina kaskazini na kusini wanapambana na moto katika zaidi ya maeneo 175 kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari moto huo unaenea kwa kasi katika majimbo hayo mawili kutokana na hali ya hewa kavu na upepo mkali Msimu wa kuteketezwa kwa moto maeneo mbalimbali ya majimbo ya Carolina kaskazini na kusini kwa kawaida hushika kasi mwishoni mwa majira ya baridi kali na mwanzoni mwa majira ya machipuo, yani katika miezi ya Machi na Aprili, kwa mujibu wa gazeti la Newsweek la Marekani. Gavana wa jimbo la Carolina kusini Henry McMaster ametangaza hali ya hatari baada ya moto kuteketeza zaidi ya hekta elfu moja na mia mbili za ardhi katika jimbo hilo. Kituo cha utabiri wa hewa cha Fox kimeonyesha kwamba mchanganyiko wa unye u unyevu unyevunyevu, upepo mkali na uchakavu wa mimea ni baadhi ya mambo ambayo yanachangia sana hatari ya moto kuenea na kushindwa kudhibitiwa nchini Marekani. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari, malengo ya Iran ya kuwa na ushirikiano na majirani katika nyuga mbalimbali mbali. Majid Tahtaravanchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya siasa amesema kuhusu mikutano na mazungumzo aliyoyafanya na maafisa wa muungano wa Falme za Kiarabu au Imarati kwamba majirani wana nafasi maalumu katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tahtaravanchi ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba karibuni hivi nimerejea kutoka Abu Dhabi. Katika duru ya kwanza ya mashauriano ya kisiasa kati ya nchi mbili nilikuwa na mazungumzo marefu na yenye, yenye tija kubwa na Lana Nuseiba, naibu waziri wa mambo ya nje wa muungano wa Falme za Kiarabu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kwamba nilikutana pia na kufanya mazungumzo na Khalifa Shahin, waziri wa nchi anayehusika na mambo ya nje, na Anwar Gargash, mshauri wa kidiplomasia wa Rais wa Imarati katika mikutano yote tuliyofanya, pande mbili zimeonyesha hamu ya kupanua uhusiano, hususan katika uga wa kiuchumi. tatr vanchi ameendelea kueleza katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa X kwamba majirani wana nafasi maalumu katika sera zetu za nje. Kupitia urafiki na ushirikiano tunaweza kujenga mustakabali bora na wa mafanikio zaidi kwa ajili ya eneo letu. Kikao cha kwanza cha kamati ya pamoja ya mashauriano ya kisiasa kati ya jamhuri ya kiislamu Iran na muungano wa falme za kiarabu kilifanyika Abu Dhabi siku ya Ijumaa, Februari 28. Katika kikao hicho ambacho Majid Tahtaravanchi na Lana Nuseiba waliongoza jumbe za nchi hizo mbili, pande mbili za Teheran na Abu Dhabi zilijadiliana na kubadilishana mawazo juu ya masuala mbalimbali yanayohusu uhusiano wa nchi mbili yakiwemo masuala ya kisiasa na kiuchumi. Kuchunguza matukio ya kikanda na kimataifa ilikuwa ajenda nyingine iliyotawala mazungumzo kati ya pande mbili katika kikao hicho, sambamba na Takht-Ravanchi kusisitiza umuhimu wa utaratibu unaoandaliwa na kamati ya pamoja ya mashauriano ya kisiasa na nafasi yake katika kusaidia kuimarisha uratibu ili kuendeleza uhusiano wa pande mbili na kubadilishana mawazo juu ya matukio ya kikanda na kimataifa Alisema ana matumai kwamba kwa kufanya vikao vyao kwa utaratibu wa kudumu pande mbili za Iran na Imarati zinaweza kuongeza kasi ya utekelezaji wa makubaliano ziliyofikia na kubaini fursa nyingine mpya za ushirikiano. Safari ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani huko Imarati imefanyika katika hali ambayo jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inaamini kwamba kupatikana usalama endelevu na ustawi wa kieneo kutawezekana tu kupitia ushirikiano na ushirikishwaji wa nchi zote jirani. Madola ya kigeni yasiyo na uhusiano wowote na eneo hili yanapinga kuwepo uhusiano wa kirafiki kati ya Irani na nchi jirani, na hivyo yanaendeleza chokochoko za kuzusha migogoro kwa lengo la kuvuruga usalama na utulivu wa eneo hilo. Bado mko nasi, wapenzi wapenza wasikilizaji katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum, kipindi cha siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha ulimwengu wa michezo, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza kipindi kingine maalumu ambacho tumekutayarishieni kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Huu ni mwezi wa machipuo ya ibada, mwezi ambao milango ya rehma ya Mwenyezi Mungu huwa imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wake, na ni mwezi ambao huambatana na fursa chungu nzima kwa ajili ya kuwawezesha waja wake kurejea kwenye hakika ya dhati zao. Mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuuisha moyo wa kimaanawi na pia ni fursa ya kujitakasa na kujikarabati kidhati. Njooni tuungane pamoja kwa ajili ya kunufaika na baraka za mwezi huu uliojaa nuru na tuuitikie mwaliko na dhifa ya Mwenyezimungu kwa kuomba dua na kufanya ibada kwa nia safi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya Hijiria na ni mwezi bora na uliojaa fadhila zaidi kati ya miezi yote ya kalenda hiyo. Kwa kuwadia mwezi wenye nuru wa Ramadhani, malaika hupaza sauti kwa kusema, ewe mwanadamu, elewa kwamba katika mwezi huu milango yote ya Jahannam imefungwa, shetani amefungwa pingu, na milango ya pepo imefunguliwa kwa ajili ya kuwakaribisha waja wa Mwenyezi Mungu. Hivyo jitayarisheni kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu na kuingia kwenye pepo kwa kufunga na kufanya ibada. Watu walioghafilika hupuuza wito huo wa Mwenyezi Mungu na hivyo kujinyima fursa ya kunufaika na rehema pamoja na msamaha wake. Ama waja walio na nyoyo safi zenye mwamko na ambao kwa hakika ni waumini halisi hutambua kwamba ni lazima wanufaike vya kutosha na fursa hii ya kipekee na kuchuma maua yenye harufu nzuri na ya kuvutia zaidi kutoka kwenye bustani hii. Tunapaswa kuingia na kunufaika vilivyo na mvua ya Ramadhani, na hivyo kufaidika na msimu huu wa kuchanua na kuchipua kimaanawi maua na majani ya mimea katika kipindi hiki maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi huu ni fursa isiyo na mfano wake kwa ajili ya waja ambao wanataka kujiweka mbali na mafungamano ya kidunia na kuweka nyoyo zao mbele ya upepo mwanana wa rehema ya Mwenyezi Mungu. Katika dhati ya kila mwanadamu kuna nguvu na wito wa kiungu ambao, kama alivyo rafiki mwema na mwenye huruma, humuita na kumshawishi afanye mambo mema na kujitenga na ufisadi na maovu. Nguvu hii iko ndani ya dhati zetu na kufuata maagizo na makatazo yake kunachukuliwa kuwa ni ukamilifu na fadhila. Nguvu hii ambayo hujulikana kama dhamiri, ni kizuizi muhimu ambacho kila mara tunapofanya kosa hutuzomea na kutufanya tujutie tulichokifanya. Jambo la kuvutia ni kwamba tunapofanya jambo jema, dhamiri hii husisimka na kuleta furaha ndani ya mioyo yetu. Wito wa dhamiri daima hutukumbusha na kututaka turekebishe makosa na udhaifu wetu, na wakati huo huo kututaka tufidie kasoro zinazotokana na dhambi. Qur'an tukufu inawita wito huu wa ndani kwa jina la nafsi lawama kwa maana ya nafsi inayokemea au kulaumu. Huenda umeshaona watu wengi ambao wamebadilisha maisha yao yaliyojaa uhalifu na dhambi chini ya ushawishi wa wito huu na kisha wakafungua ukurasa mpya katika maisha yao. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, wito huu wa dhamiri hufikia kilele chake, ambapo wageni wa Mwenyezi Mungu hutegemea nguvu hii ya ndani kwa ajili ya kuzidisha ibada, kuomba dua na kufarijika zaidi na mola wao. Mmoja ya malengo yanayovutia zaidi ya mafundisho ya dini ni kuifanya nguvu hii ya dhamiri iweze kuamka na kusisimuka ndani yetu siku zote. Swala, usomaji Quran, hisan na kuwasaidia wengine ni kama maji safi yanayoimarisha nguvu hii ya ndani na kulea dhamiri ya juu na yenye nguvu zaidi, inayoitwa dhamiri ya kidini katika nyakati za majaribu ya shetani na fikra mbaya, dhamiri hii ya kidini, kama anavyofanya rafiki anayetujali, huamka mara moja kwa ajili ya kutunusuru na kutupa ufahamu na nguvu ya kuepuka dhambi inayohatarisha maisha yetu na hutuweka mbali nayo. Mfunga ni ibada ambayo hutekelezwa kwa nia safi na kwa lengo la kufuata dhamiri ya kidini, hivyo ria, kujionyesha mbele ya watu na nia nyingine mbaya huonekana mara chache sana kwenye ibada hii tukufu. Funga ina maana ya kuwa na subra na kujizuia na mambo kama vile kula na kunywa wakati wa mchana. Mtu anapofunga, ibada yake huwa na thamani kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Imamu Ali alaihi ssalam anasema kuwa mtu kama huyu huwa amefikia kiwango cha ukamilifu wa dhamiri ya kidini kwa sababu funga humfanya aweze kutambua majukumu yake na kumwongoza kwenye mambo mema. Katika mwezi huu mtukufu, kwa kufunga na kuimarisha dhamiri yetu ya kidini, tunaweza kutambua dhati zetu na hivyo kuchukua hatua zinazofaa kuelekea utendaji wa mambo mema na ya fadhila. Hii ni fursa ambayo hatupaswi kuipoteza kwa ajili ya kujiimarisha kimaanawi. Ramadhanu Tunasoma katika dua ya siku ya tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kama ifuatavyo: ewe Mwenyezi Mungu, katika siku hii ni ruzuku mwamko na niepushe na upumbavu, ujinga na mambo ya batili, na tunufaishe pia na kila kheri ambayo inaiteremsha katika siku hii, ewe mkarimu wa wakarimu. Watu wengi hudhani kuwa riziki huhusiana tu na mambo ya kimaada hii ni katika hali ambayo riziki hujumuisha neema zote za Mwenyezi Mungu, ziwe ni za kimaada au za kimaanawi. Moja ya neema bora zaidi za Mwenyezi Mungu ni elimu na kuwa na mwamko, kinyume cha ujinga na kutokuwa na ufahamu. Ili kufanya vizuri mambo yake, mwanadamu anahitajia uelewa na maarifa, ambapo akili ndio rasilimali na chimbuko la uelewa huu. Mwanadamu hukamilika kwa kuwa na akili salama. Akili humwongoza kwenye njia nyoofu na ni ufunguo wa kila jambo. Akili hii hufanya kazi inavyotakiwa inapopata msaada na mwongozo wa Mwenyezi Mungu. Akili na hekima ni mtaji wa maisha na ibada ya mwanaadamu, na busara ni mwanga wa njia ya uokovu. Akili iliyo mbali na kuchanganyikiwa, kasoro na vumbi la ujinga na ushirikina inaweza kuelewa vizuri zaidi ukweli na hakika ya mambo. Bila shaka, akili na busara, kama yalivyo mambo mengine, ni baraka ambayo Mwenyezi Mungu amempa mwanadamu. Kwa hiyo tunamwomba aweze kutupa akili na mwamko wa kutosha ili tuweze kutekeleza vyema mambo yetu, hasa kuhusiana na maamrisho na makatazo yake. Ujinga ni kinyume cha hekima E, tofauti na alivyo mtu mwenye hekima na busara anayefanya mambo kwa msingi wa sifa mbili hizi. E, tabia na matendo ya mtu mjinga hayana mantiki. Mtu mnafiki na mwenye ria hujaribu kujionyesha kuwa mbora kuliko alivyo na hivyo kuficha ukweli wa dhati yake. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu asitujalie kuwa miongoni mwa watu wapumbavu na wadanganyifu. Wapendwa wasikilizaji, tumefikia mwisho wa kipindi cha tatu cha Ramadhani, Mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Tunatumai kipindi hiki kimekuhimiza vya kutosha, ili nawe upate kunufaika na baraka za mwezi huu mtukufu. Katika kipindi kinachokuja, tutajadili sehemu nyingine ya fadhila nyingi zinazopatikana katika mwezi huu mtukufu. Basi hadi wakati huo, jaribu kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu kwa kuomba na kutumia vizuri fursa za mwezi huu mtukufu. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran, natumai mambo yako yanakuendea vizuri. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika viwanja na kumbi mbalimbali mbali za michezo ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mieleka. Timu ya mchezo wa mieleka ya Iran imeng'ara katika kombe la kimataifa la Muhamed Malo huko mjini Tirana, Albania, na kuchota medali nne za dhahabu, moja ya fedha na moja ya shaba, katika mkondo wa pili wa msururu wa mashindano ya United World Wrestling, kwa kifupi UWW, ya mwaka elfu mbili ishirini na tano mashindano hayo yaliyofanyika baina ya Februari 26 na 27, yaliyoshirikisha wanamileka bora kutoka kote ulimwenguni, Iran imetamalaki mashindano hayo na kumaliza ikiwa na pointi 135 mbele ya Marekani iliyokuwa na pointi 97 na Japan alama 93. Iran ikithibitisha tena kwamba ndiye simba katika pori la mieleka duniani. Wanamieleka wa Iran walionyesha umbuji wao katika madaraja mengi ya uzani, ambapo Ali Momini katika safu ya kilo 57 alitoa dhahabu baada ya ushindi wa kiufundi wa alama tano kwa mbili dhidi ya Ayal Belolobski wa Tajikistan katika fainali na Rahman Amuzad wa kilo 65 akionyesha udhibiti kamili katika kipindi chote cha pambano kwa kumshinda Tybrek Zumash wa Kirgizistan kwa alama 5 kwa mtungi na kuchota dhahabu. Medali nyingine za dhahabu zilitolewa na Kamran Ghasempur wa daraja la uzani wa kilo 92, na Nguli Amir Hussein Zarei katika safu ya kilo 125 kufanya vyema Iran huko nchini Albania kunaimarisha zaidi historia ya mieleka ya jamhuri ya Kiislamu inapojiandaa kwa mashindano ya jao ya kimataifa ya mashindano ya dunia ya mieleka ya 2025. Kwingineko, wakuaji barafu wa Iran, Mohsen Beheshtirad na Muhammad Reza Safdarian, wamejinyakulia medali za fedha katika kombe la dunia la kukwea barafu la shirikisho la kimataifa la kukwea barafu na milima UIAA lililofanyika Edmonton huko nchini Canada baina ya Februari 27 na Machi mosi. Wakati huo huo, wanamichezo wa Iran wametoa medali nne katika michuano ya 33 ya bara la Asia ya mchezo wa kuteleza kwenye theluji iliyofanyika huko nchini China katika siku ya pili na ya mwisho wa mashindano ya skia Alpine ya Asia kwa vijana wenye chini ya miaka 27. Zahra Alizade alishinda medali ya dhahabu kwa upande wa wanawake, huku Sarina Ahmadpour mwakilishi mwingine wa kike kutoka Iran akishika nafasi ya tano. Kwa upande wa wanaume, Muhammad Save Shemski alishinda medali ya shaba katika kategoria tofauti, huku Amira Ali Alizade akimaliza wa sita. Mapema Jumamosi, wanaski wa Iran walinyakua shaba mbili. Tuangazie sasa debi la Teheran. Timu ya kandanda ya Persepolis iliadhibu Istiklal kwa kuizaba mabao mawili kwa moja katika ligi ya wataalam ya ghuba ya Uajemi kwa msimu wa mwaka 2024 2025 siku ya Alhamisi. Katika mechi hiyo iliyopigwa kwenye uwanja wa Azadi hapa mjini Teheran, Hussein Kanani Zadegan alipatia Pespolis bao la kuongoza kwa mkwaji wa penalti kunako dakika ya 45. Alireza Kushki alisawazisha mambo kwa goli la kichwa kunako dakika ya 55. Muda mfupi baadaye Pespolis waliweka wapinzani wao chini ya mashinikizo lakini bila kuona lango, lakini hatimaye Alipor alifunga bao la ushindi katika dakika ya 71 kwa kuvuta mkwaju kwa mguu wa kulia ambao huku Pespolis wakiibuka kidedea mara 29 na Istiglal mara 26. Mechi 50 zilimalizika kwa miamba hiyo ya soka ya Iran kutoshana nguvu. Mapema Alhamisi hiyo vinara wa ligi Teraktor na Sepahan waliambulia sare tasa katika uwanja wa Yadegar huko Tabriz. Kadhalika, Mes ilishinda chadormalu bao moja kwa mtungi huko Rafsanjan, wakati ambapo Istiklal ya Huzestan ilikuwa ikipoteza kwa Malavan kwa mabao mawili kwa moja huko Ahvaz. Watengeneza matrekta wa Iran wanaongoza jedwali kwa pointi 45.1, juu ya Sepahan. Persepolis wapo nafasi ya tatu wakiwa na pointi 41. Vijana wangu wa Istiklal naambiwa labda tuwatafute chinichini huko kwanzia nafasi ya tisa. Tuangazie soka na mukawama. Mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya Show Israel Red Card, yani ionyeshe Israel kadi nyekundu katika uwanja wa soka ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Kampeni hii ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel katika soka hadi sasa imetekelezwa katika nchi thelathini duniani na watazamaji wa klabu sabini na mbili wameipatia Israel kadi nyekundu. Kampeni ya ionyesha Israel kadi nyekundu ilianza hivi karibuni wakati mashabiki wa timu ya soka ya Celtic ya huko Scotland walipolani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa mnamo Februari 12, mashabiki wa timu ya Celtic maarufu kama Green Brigade waliongoza maandamano makubwa wakiwa na bango lililosema Show Israel The Red Card, likiataka mashirikisho ya UEFA na FIFA kuchukua hatua dhidi ya Israel katika mashindano hayo. Hivi majuzi pia mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania walitoa mwito wa kukomeshwa uhalifu wa utawala wa Israel huko wa Palestina, katika mechi ya mpira wa miguu iliyofanyika kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid, idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja wakiwa na bendera za Palestina. Kwingineko, timu ya soka ya Australia ililemea Saudi Arabia kwenye mikwajo ya penalti na kushinda kombe la Asia la China kwa vijana wenye chini ya miaka ishirini siku ya Jumamosi. Steven Hall aliokoa mkwajo wa penalti wakati Australia ilipoilaza Saudia mabao matano kwa manne kwenye upigaji matuta katika uwanja wa Bound Sports Center siku ya Jumamosi. Mechi hiyo ilimalizika kwa sare ya bao moja kwa moja katika muda wa kawaida, mambo yakisalia vivi hivi katika muda wa ziada pande zote mbili zilikosa nafasi chache zilizojitokeza katika kipindi cha pili kabla ya dakika thelathini za nyongeza ambazo hazikuzaa matunda na hivyo wakaingia kwenye mikwaju ya penalti. Mambo yalikuwa hivi wakati vijana hao wa Australia walipokuwa wakikabidhiwa kombe wikendi. Wakati huo huo timu ya vijana ya Iran ilifungwa na Japan kwenye mikwaju ya penalti katika robo fainali iliyopigwa Jumapili na kuondoka kwenye michuano hiyo ya kikanda na kwa kutamatisha mashindano ya Samia Women Super Cup huko nchini Tanzania yanayotazamiwa kuanza kutifua mavumbi Jumanne hii ya Machi nne. Mashindano hayo yanayofadhiliwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yatazichuanisha klabu za JKT Queens, Simba Queens, Yanga Princess na Fountain Gate Princess kwenye uwanja wa Sheikh Amri Abeid huko Arusha. Kwa mujibu wa meneja wa mashindano ya shirikisho la mpira wa wa miguu Tanzania TFF Baraka kizuguto mashindano hayo yataanza rasmi machi nne amesema mechi ya kutafuta mshindi wa tatu itachezwa machi sita huku fainali ikifanyika machi nane siku ambayo pia itakuwa kilele cha maadhimisho ya siku ya wanawake kimsingi nawaomba vijana wahamasike wa zaidi kwa ajili ya kuja kusapoti michezo na kumsapoti daktari samia suluhu hassan nasema huu ni mwanzo mzuri ambao tumeuanza nadhani mazuri mtayaona kama tulivyoahidi kwamba tutaonyesha mazuri kwenye uwanja ya mama ambao ameyafanya basi ni mwendelezo wa hayo, sina la ziada. Mpenzi msikilizaji, nitakomea ni hapo, utaniwia radhi, sauti yangu ilikuwa na mkwaruzo kidogo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. -ra salli wa ali inni, Ewe Mungu wangu, hakika mimi naanza kukutukuza kwa hamdi yako nawe ni na mwenye kuelekeza kwenye usahihi kwa wema wako, wako nina yakini kuwa hakika wewe ndiye mbora Na ni mwenye nguvu kuliko majabari pale panapostahiki kiburi na nguvu. Allahumma adhintani fi duaika wa masalati, Ewe ya Mungu wangu umenipa idhini ya kusoma dua na kukuomba. Hivyo sikiliza utukuzo wangu ewe msikivu. Wa ajab ya rahimu dawati ni, jibu ombi langu ewe mrehemevu. Wa aqil ya ghafuru asrati, samehe makosa yangu ewe msamehevu. Fakam ya ilahi min kurbatin qad farajtaha. Matatizo mangapi ewe Mwenyezi Mungu umeyafariji? Wa humu min qad kashaftaha wa asratin qad aqaltaha. Makosa mangapi umeondoa? ambaye hana mke wala mtoto hana mshirika katika ufalme hana msaidizi kwa udhalili hivyo mtukuze mno. Haa, ala kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa yote anayostahili kusifiwa juu ya neema zake zote wala munaziu lahu fi amrih, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu asiye na mkabala katika ufalme wake wala mpinzani katika amri yake. alhamdulillahi alladhi la sharika lahu fi khalqihi wa la shabih lahu fi 'azmatihi kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mshirika katika kuumba kwake wala mwenza katika utukufu wake. Alhamdulillahil fashi filkhalqi amruhu wa hamdu, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye kueneza miongozo kwa viumbe. Allahir bil karami majdu ni utukufu wake uko dhahiri kwa uzuri wa ukarimu wake, mwenye kufumbua wa mkono wake kwa ukarimu wake ambaye hazina yake haipunguki wala wingi wa utoaji hauzidishi ila ukarimu. Hakika yeye ni mwenye uwezo na mtoaji. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza muhtasari wa habari za dunia. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imetaja mzingiro wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wa Gaza kuwa ni kinyume na ubinadamu na ni jinai dhidi ya binadamu. Taarifa ya jumuiya hiyo imekosoa vikali hatua ya karibuni ya utawala wa Israel ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo la Gaza. Irani imesema mwenendo wa kudhalilisha wa rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski katika ikulu ya White House unapaswa kuwa kengele ya hatari ya kurejea kwenye zama za karne ya 19 za uonevu na utumiaji wa mabavu katika mahusiano ya kimataifa. Kenya inafanya mazungumzo na serikali ya Thailand ili kuzungu, kufungua tena mpaka wa nchi hiyo na Myanmar ikitaka kuwahamisha raia 64 wa Kenya waliookolewa wa hivi karibuni kutoka kwenye mitandao ya magendo ya binadamu nchini Myanmar. Jordan imepinga juhudi zinazoweza kuhatarisha umoja wa ardhi ya Sudan ikiwa ni pamoja na jitihada za kuundwa serikali nyingine ambazo zinafanywa na wapinzani wa serikali ya sasa ya nchi hiyo na imesema kwamba jambo hilo linaweza kuzidisha migogoro katika nchi ya Sudan. Na maelfu ya Wamarekani wametakiwa kuhama kwenye maeneo manane katika majimbo ya Carolina Kaskazini na Kusini kutokana na kutokea zaidi ya matukio 175 ya moto katika majimbo hayo. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Eh, napenda uh, kuwashukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo wa matangazo haya hadi sasa, na vilevile, bila ya kusahau kuwaomba msikose kutukumbuka, kwa wale wanaofunga msikose kutukumbuka na kutuambia dua katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni usiku mwema. <tune>