Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote mwingi wa rehema mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nikurubishe katika siku ya leo kwenye radhi zako, na uniepushe ndani yake na hasira na nakama zako, na uniwafikishe ndani yake kuzisoma aya za kitabu chako wa rahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan, na kukaribisha kwa moyo mkunjufu katika matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Redio Tehran, nikikusihi kikusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba leo ni Jumatatu ya tarehe tatu mwezi wa tatu mwafaka na tarehe tatu au kwa baadhi ni tarehe pili Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria inaelekea kutumia saa sita kamili ya zuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Kiongozi mwadhamu hasema Iran inawajihiwa na muungano wa madola ya kinafiki. Misri na Saudia zalani hatua ya Israel kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza. Na rais wa Guinea Bissau atishia kuufukuza ujumbe wa ECOWAS pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema Jamhuri ya Kiislamu haina tatizo na mataifa mengine, lakini hata hivyo inakabiliwa na muungano mpana wa madola ya kinafik yanayojaribu kuingilia mambo yake ya ndani na kuvuruga uhusiano wake wa nje. Leo hii wananchi wa Iran wanakabiliwa na mhimili mkubwa wa nguvu za kikafiri au za kinafik. Ayatullah Ali Khamenei ameuambia mkusanyiko wa wasomaji na mahufadh wa Qurani tukufu jana Jumapili, hapa jijini Tehran. Mkutano huo wa kiongozi mwadhamu na makari na mahufadh wa Qurani tukufu aghalabu hufanyika katika siku ya kwanza ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kiongozi mwadhamu amesistiza kuwa Iran haina tatizo na mataifa mengine na kuongeza kuwa ni madola yenye mamlaka yanayoingilia mambo ya mataifa na nchi nyingine. Ayatullah Khamenei pia ameashiria uwezo wa Qurani tukufu katika kukabiliana na maradhi ya kijamii. Imam Khamenei amebainisha kuwa na hapa nukuu: ikiwa Qurani itasomwa na kusikilizwa ipasavyo maradhi yote yanaweza kutatuliwa. Mwisho wa kunukuu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kwamba Qurani haitoi tiba pekee bali pia ni mwongozo na motisha kwa waumini. Hili ni jambo muhimu. Wengi wanajua njia lakini hawana motisha, ni mifumo yao ya kiakili na kiadili inashindwa kuwatia moyo, ameongeza Ayatullah Sayyid Ali Khamenei. Wakati huu huo, Rais Masoud Pezeshkian wa Iran, sambamba na kuwapongeza viongozi na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuutumia mwezi huu wa baraka kama chachu ya kuimarisha umoja, mshikamano na ushirikiano miongoni mwao. Katika jumbe wake siku ya Jumapili, Pezeshkian amesema anatumai Ramadhani hii itatumika kama kichocheo cha kuimarisha uhusiano na ushirikiano miongoni mwa mataifa ya dunia. Kwa baraka za mwezi huu tunataraji kupanuka kwa ushirikiano miongoni mwa nchi za Kiislamu, imesema sehemu moja ya ujumbe huo wa Pezeshkian. Ameitaja Ramadhani, ambayo inatofautishwa na miezi mingine kwa fadhila zake kubwa na nyingi, kama fursa adhimu ya kutafakari zaidi na kutadaburi juu ya uumbaji wa binadamu na ulimwengu, pamoja na kutimiza amri za Mwenyezi Mungu za ukarimu na wema kadhalika Ujumbe huo wa Ramadhani wa rais wa Iran umeangazia masaibu ya watu wa Palestina na Lebanon. Amesema kwa baraka za mwezi huu na kupitia juhudi za pamoja za viongozi wa nchi za Kiislamu, tunatumai kupunguza mateso ya taifa la Palestina na haswa watu wa Gaza na Lebanon. Rais wa Iran amesistiza umuhimu wa kustawisha umoja kati ya nchi za Kiislamu na kusistiza kwa utawala wa kizayuni unafanya jinai kwa sababu ya mifarakano miongoni mwa Waislamu. Katika hatua nyingine, Mahmud Almardawi, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ameeleza kuwa abadan harakati hiyo haitokubali kuongezwa muda wa marhala ya kwanza ya makubaliano ya usitishaji vita. Amesema Hamas inafuatilia kutekeleza marhala zote za makubaliano hayo kwa mujibu wa kile kilichosainiwa. Mahmud Al Mardawi amesisitiza kuwa wazayuni maghasibu wanawapata wana mateka wao kupitia makubaliano ya kubadilishana wafungwa. Mardawi ameongeza kuwa hii ni katika hali ambayo Benjamin Netanyahu anajidanganya kwamba anaweza kufidia kufeli kwake vitani kwa kuwasababishia njaa wananchi wa Palestina na kuwa anaweza kufikia malengo yake kupitia njia hiyo. Kiongozi huyo wa Hamas ameendelea kubainisha kuwa hakuna fursa nyingine ya kuketi kwenye meza ya mazungumzo kwa ajili ya kuwarejesha mateka, na pande suluhishi zinapaswa kuishinikiza Israel kutekeleza kikamilifu makubaliano ya kusimamisha vita. Mardawi amesema Misri imeieleza Hamas mara kadhaa kwamba inapinga mipango ya kuwafukuza Ghaza wa Palestina na inalitambua swala hilo kwa linahusiana na usalama wa taifa la Palestina na kwamba inaunga mkono haki za wananchi wa Palestina. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, hatua ya Israel ya, ya kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza imelaaniwa na Misri na Saudi Arabia, huku nchi hizo mbili zikisisitiza kuwa kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia na Misri zilitoa taarifa tofauti jana Jumapili baada ya Israel kusitisha msaada wa kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa la Palestina iliyo kuishinikiza harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, kukubali pendekezo lililotolewa na Marekani la kuongeza muda wa awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo ilimalizika juzi, kwa mujibu wa shirika la habari la Samaa, la Palestina. Misri ambayo pamoja na Marekani na Qatar imekuwa mpatanishi wa makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza ilisema kuwa hatua ya Israel ya kuzuia misaada ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano na sheria za kimataifa za kibinadamu. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia pia imelaani hatua ya Israel ya kuzuia misaada ya kibinadamu kwa Ghaza na kueleza kuwa inatumai au inatumia suala hilo kama chombo cha uporaji na adhabu ya jumla. Shirika la habari la Saudia SPA limeripoti kuwa kitendo hiki ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na ukiukwaji wa moja kwa moja wa kanuni na sheria za kimataifa za binadamu. Riyadh kwa mara nyingine tena imetoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuzuia vitendo hivi, kuanzisha mchakato wa kimataifa wa uwajibikaji na kuhakikisha kwamba Wapalestina huko Gaza wanapata misaada endelevu. Kabla ya hapo, wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ya ndani ya Palestina ililaani pia uamuzi wa utawala wa kizona wa Israel wa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia huko Gaza na kuonya juu ya madhara ya hatari ya hatua hiyo katika mgogoro wa sasa, hususan katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na rais wa Guine Bisau Omaro Sisoko Embalo ametishia kuufukuza ujumbe wa kisiasa uliotumwa nchini kwake na jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. ECOWAS imesema katika taarifa yake jana Jumapili kwamba ilituma ujumbe kutoka Februari 21 hadi 28 pamoja na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Afrika Magharibi na Sahel kwa, kufu, a, kwa kifupi UNOWAS, kusaidia kufikia mwafaka wa jinsi ya kuendesha uchaguzi mwaka huu. Jumuiya hiyo imefichua kuwa ujumbe uliondoka Bisau mapema asubuhi ya tarehe Machi au tarehe mosi Machi baada ya mheshimiwa Omaru Sisoko Embalo kutishia kufukuza. Mzozo kuhusu ni lini muhula rais wa urais wa Embalo ulioanza mwaka elfu mbili na ishirini unapaswa kumalizika umezidisha uwezekano wa kuibuka machafuko katika taifa hilo lenye historia ya mapinduzi ya kijeshi. Upinzani wa kisiasa wa taifa hilo dogo la Afrika Magharibi unasema muda wa Embalo ulipaswa kumalizika wiki iliyopita, wakati mahakama ya juu ikiamua kwamba muda huo utamalizika Septemba 4. Embalo ambaye aliongoza ECOWAS kutoka katikati ya mwaka 2022 hadi katikati ya mwaka 2023 alisema mnamo Februari 23 kwamba uchaguzi wa rais na wabunge hautafanyika hadi Novemba thelathini. Ikumbuko kuwa Septemba mwaka jana ambalo alisema kwamba hatuwania muhula wa pili katika uchaguzi wa rais unaotazamiwa kufanyika Novemba. Alisema mke wake ndiye hali mshawishi na kumtaka asigombee muhula wa pili wa urais. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. habari hizo pamoja na nyingine kem kem, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98935654 Nane, saba. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea hatua za kimataifa dhidi ya uvamizi wa Israel. Katika kuendeleza mapambano na kupinga jinai za Israel dhidi ya Wapalestina. Viongozi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia wametangaza kuwa watazizuia meli zilizobeba silaha kwa ajili ya Israel kuingia katika bandari za nchi hizo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Anwar Ibrahim waziri mkuu wa Malaysia na rais Gustavo Petro wa Colombia wameashiria katika makala yao ya pamoja kwenye jarida la Foreign Policy kwamba wanataka kuhitimishwa kinga inayoupa utawala wa kizayuni haki ya kukiuka sheria za kimataifa na kutahadharisha kuwa chaguo liko wazi: ama kwa pamoja tuchukue hatua ili kutekeleza sheria za kimataifa au tutakuwa katika hatari ya kuporomoka. Viongozi wa nchi hizi tatu pia wamesema kuwa watazizuia meli zinazobeba silaha kwa ajili ya utawala wa Israel zinazoingia katika bandari za nchi hizo na kuongeza kuwa watazuia upelekaji wowote wa silaha ambao unakiuka sheria za binadamu. Afrika Kusini, Malaysia na Colombia zimechukua uamuzi huu katika hali ambayo baadhi ya nchi duniani haswa Marekani na Ujerumani zinaendelea kutuma silaha na zana za kijeshi kwa Tel Aviv, ikiwa ni mwendelezo wa kuwahami utawala wa kizayuni katika mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Ben Sol, ripota maalum wa umoja Mataifa anayehusika na haki za binadamu na mapambano dhidi ya ugaidi amesema kuhusu suala hili kwamba karibu asilimia 69 ya silaha na zana za kijeshi za Israel hutolewa na Marekani na karibu asilimia 30 hutolewa na Ujerumani. Katika mazingira kama haya, uamuzi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia unaweza kuhesabiwa kuwa una mwelekeo tofauti wa kisiasa, haki za binadamu kimataifa na kiuchumi katika uga wa haki za binadamu na kimataifa, moja ya vipengele muhimu vya hatua hii ni jibu kwa sera na maamuzi ya upande mmoja ya Marekani na nchi za Magharibi ambazo siku zote zimekuwa zikikingia kifua na kuihami Israel. Inaonekana kuwa aghalabu ya nchi za Afrika na Amerika ya Latini na kusini mwa bara Asia zinataka kuwekwa mlingano wa nguvu na zinasisitiza udharura wa kuwajibika katika mfumo wa kimataifa. Kwa msingi huo hatua ya Afrika Kusini, Malaysia na Colombia ya kutamka bayana kuwa zitazuia meli zinazobeba silaha kwa ajili ya Israel inalenga kuzuia machafuko zaidi na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kwa upande mwingine, hatua mpya ya pamoja ya Afrika Kusini, Malaysia na Colombia inaweza kutaja kama jibu kwa sera za kiuchumi na kijeshi za madola makubwa, hususan Marekani. Ni dhahiri shahiri kwamba nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinapata faida kubwa ya maelfu ya mabilioni ya dola kwa kuuzia silaha na zana za kijeshi Israel. Kwa msingi huo, hatua hiyo itaongezea gharama na hatimaye itasababisha mashinikizo kiwango fulani kwa madola makubwa na kuyafanya yaangalie upya sera zao za silaha na uungaji mkono utawala wa Israel. Haya ni matangazo ya Jumatatu mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha +9890350654 87 na kariri tutumie harafa kwenda kwa nambari halima ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki maalumu kilichopewa jina la Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Allah. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika mwezi ambao ni msimu wa machipuo wa ibada, mwezi ambao milango ya rehema za Mungu inafunguliwa kwa waja wake, na mwezi ambao ni fursa ya kipekee ya kurudi kwenye utu wetu halisi. Ramadhani ni mwezi ambao roho za binadamu zinasafishwa na kuwa mpya na kumulikiwa na nuru ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na ndani yake wanadamu wanapewa fursa ya kurekebisha yaliyopita na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Kwa utangulizi huo mfupi, na kusihi uendelee kuwa nami katika safari hii ya kiroho, tunufaike na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu na tuketi kwenye kitanga cha rehma na baraka tele za mwenyezi Mungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umechaguliwa kwa ajili ya mfungo kwa sababu ya fadhila na sifa zake maalumu, ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Ni mwezi ambao ndani yake Kurani tukufu iliteremshwa. Vitabu vingine vitakatifu pia viliteremshwa katika siku za mwezi huu. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba Qurani si kitabu cha kawaida. Je, umewahi kufikiria Qurani ina hakika gani inayokifanya kitabu hicho kuwa adhimu? Qurani si kitabu cha maneno na misemo tu, bali ni hakika iliyo hai, ambayo katika ulimwengu wa akhera hubadilika na kuwa sura kama za manabii, malaika na waja wanaostahiki wa Mungu, huzungumza na kuwa mwombezi na shafii kwa mola muumba Qurani ni mwombezi ambaye uombezi wake unakubaliwa, msema kweli na msadikishaji, na kwa hakika ni miyale ya nuru ya Mwenyezi Mungu. Ni kitabu chenye elimu ya yaliyopita na yajayo, elimu ya mwanzo na mwisho, elimu ya kumjua Allah subhanahu wataala, malaika na vitabu vyake, na hata uhakika wa ulimwengu na vilivyomo. Ukweli huu wenye kina kirefu unaweza kuonekana katika maneno ya Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Watuadhimu ambao daima wamefuatana na kuilinda Quran wanatukumbusha kwamba Qurani si kitabu pekee, bali ni miale ya nuru ya Mwenyezi Mungu ambayo inawamulikia wanadamu. Kitabu hiki cha Mwenyezi Mungu kina maarifa ya nyakati zote na ni mithili ya taa inayoonyesha njia ya saada na ufanisi wa milele katika baadhi ya daraja za ujudi na uwepo. Hakika ya Quran imefungamana na hakika ya ujudi na uwepo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na warithi wake maasumu, kama ambavyo Imama Ali bin Abi Talib, khalifa na wasii wa mtume wetu, amesema, mimi ni Qurani inayosema. Kauli hii inaashiria kwamba Qurani ni hakika iliyo hai na inayosema na kuzungumza na watu na ina mfungamano usioweza kukatika na ujudi na uwepo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na ahlu baiti zake watuharifu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 79 ya Suratul Waqia kwamba hapana akigusae ila waliotakaswa. Baadhi ya wa wafasiri wa Qurani wanasema maana yake ni kwamba ili kuweza kuidiriki na kuielewa ipasavyo Qurani, tunapaswa kuwa na nyoyo safi na zilizotakasika. Hivyo basi, tunapoisoma Qurani, tunapaswa kwanza kusafisha na kutakasa nyoyo zetu, kuwa hadhir na makini wakati tunaposoma aya za kitabu hicho na kutafakari kwa kina katika yanayosemwa na Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, kusoma Qurani ni miongoni mwa matendo muhimu na yenye thamani kubwa ambayo yametengewa malipo na thamani kubwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema kuhusiana na malipo ya kusoma Qurani katika mwezi huu kwamba mwenye kusoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata ujira wa aliyehitimisha Qurani nzima katika miezi mingine. Hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa mtukufu huyo inasema kwamba muumini anayesoma aya kumi za Qurani kila usiku hataandikwa miongoni mwa walioghafilika wa na ikiwa atasoma aya 50 kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa dhakirina wanaomkumbuka Mwenyezi Mungu na kama atasoma aya mia moja, jina lake litaandikwa miongoni mwa kanitin wajasafi na wanyenyekevu, na ikiwa atasoma aya mia moja kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa waliofaulu. Akisoma aya mia tano, jina lake litaandikwa miongoni mwa mujtahidin, wale wanaofanya bidii na jitihada kubwa katika njia ya haki, na ikiwa atasoma aya elfu moja atapewa malipo mengi huko peponi. Hadithi hizi wapenzi wa sikilizaji, zinatuonyesha kwamba mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuongeza ibada na kufaidika na malipo makubwa ya kusoma na kutadabar maana ya aya za Qurani tukufu. Shime basi ewe ndugu yangu, katika mwezi huu uliobarikiwa tujikurubishe zaidi kwa radhi za Mwenyezimungu kwa kusoma Qurani na kutekeleza majukumu yetu ya faradhi kwa kutumia fursa hii ya kipekee ya mwezi wa Ramadhani. Katika dua ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunasoma kwamba: ewe Mwenyezi Mungu, nikurubishe kwenye radhi zako ndani ya mwezi huu na uniepushe na ghadhabu na nakama yako ndani ya mwezi huu na nijalie niweze kuzisoma aya zako ndani yake kwa rehema zako, ewe mwengi wa kurehemu. Dua hii iliyopokewa kutoka kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni moja ya hazina zetu za kiroho katika siku hizi za mwezi mtukufu. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu, mola na mlezi wetu, atusogeze karibu na yale anayompendeza na tuepushe na kila kitu kinachotuweka mbali naye. Dua za mwezi wa Ramadhani licha ya kuwa fupi, lakini zina maana kubwa na pana sana. Maombi hayo yanatufundisha kwamba katika mwezi huu mtukufu hatupaswi kufunga na kujizuia kula chakula tu, bali pia tupige hatua na harakati kwenye njia ya Allah na kumfuata yeye subhanahu wa taala. Mpenzi msikilizaji, njia bora ya kupata radhi za Mungu ni kutekeleza majukumu ya faradhi na kuacha na kujitenga na mambo yaliyoharamishwa. Hapa ni muhimu sana kuzingatia kwa undani yale yote tunayoyatenda makubwa na madogo. Imeelezwa katika hadithi kwamba wakati mwingine mtu hufanya kitendo kidogo na Mwenyezi Mungu humsamehe dhambi zake zote kwa sababu ya kitendo hicho. Kwa upande mwingine, mtu anaweza kufanya kitendo kiovu kidogo ambacho hakihisiki machoni pa watu lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, naapa kwa utukufu wangu kwamba sitasamehe kitendo hiki, kwa sababu mtu huyo amepuuza na kuidogesha dhambi yake na hakufikiria kamwe kuirekebisha au kutubia dhambi hiyo. Amirul Muminin Ali Bin Abi Talib alaihi ssalam pia amesema kuhusu jambo hili kwamba Mwenyezi Mungu ameficha radhi yake katika utiifu, basi usikitambue kitendo chochote cha twaa na utiifu kuwa kidogo, kwani pengine kina radhi na ridhaa za Mwenyezi Mungu na wewe hujui. Abu Abdullah Assadik alaihi ssalam anahadithia kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisimama katika ardhi tupu isiyo na chochote, na akawaambia masahaba zake, kusanyeni kuni walimwambia ya Rasulullah, tuko kwenye ardhi tupu isiyo na chochote na haina kuni. Mtume alisema kila mmoja wenu alete kiwango anachoweza kukusanya. Kila mmoja wao alileta kiwango cha kuni alichopata na kuziweka mbele ya mtume katika rundo moja. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia maswahaba hao kwamba hivi ndivyo madhambi yanavyokusanyika, kisha akasema Jihadharini na madhambi madogo, kwani kila kitu kina mtafutaji na mtafutaji wa madhambi haya anaandika walioyatanguliza na walioyaacha nyuma, na kila kitu tumekihifadhi katika daftari asli lenye kubainisha. Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi salamu pia anasema, dhambi mbaya zaidi ni ile inayodogeshwa na mtendaji wake, kwa maana ya mtu kuiona dhambi aliyoitenda kuwa ni ndogo na isiyo na thamani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Amir Ibrahim Ruta Jengwa, na sasa nawakaribisha wasikilizaji wa Redio Tehrani popote pale matangazo mnapoyategea sikio, kujiunga nami kutegea sikio macho yetu magazetini. Barabara kabisa, gazeti la Tehran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa anwani Ramadhani katika ukanda wa Gaza, imani ndani ya magofu na uharibifu. Mwandishi wa Tehran Times anafafanua kwa kuandika, mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani umewadia ukanda wa Gaza, huku uharibifu na maafa yaliyosababishwa na vita na mauaji ya kimbali ya Israel dhidi ya wakazi wa eneo hilo ya kisalia kwa janga pamoja na uharibifu huo, lakini Wapalestina wameadhimia kufunga swaum katika hali ngumu inayoyakabili eh. Tehran Times aidha limeandika kuhusu mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na makumi ya wa wasomaji wa Quran tukufu jana Jumapili hapa Tehran, ambapo Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ametilia mkazo kuhusu mwongozo mkuu wa Quran kwa kitabu kitakatifu cha Quran kuhusu namna ya kuamiliana na madola ya kistikbali na ya kinafiki. Katika safu ya habari za kiuchumi, gazeti la Tehran Times linatujuza kuwa Irani na Imarati zimekubaliana kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baada ya mazungumzo ya pande mbili yaliyozaa matunda, na kuna hii inayosema Rais Masoud Pezeshkian asema Gaza na Lebanon zinahitaji uungaji mkono zaidi wa nchi za Kiislamu. Gazeti la Iran Daily leo Jumatatu limesheheni habari kemkem, miongoni mwake ni hizi ninazozidondoa kwa muhtasari. Limeandika, raisi Pezeshkan atoa wito wa umoja wakati huu ambapo Iran inakabiliana na vita kamili vya kiuchumi na adui. Majilisi ya ushauri ya Kiislamu Iran bunge imemng'oa wa nyadhifani waziri wa uchumi kufuatia kura ya kutokuwa na imani naye. Na tovuti rasmi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Irani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ilitoa maoni ambapo Ayatwai Said Ali Khamenei alitahadharisha kuhusu kuzitegemea nchi za magharibi hasa Marekani, na akasema nchi mbalimbali zinapasa kupata ibra kutokana na mgogoro wa Ukraine. Ayatulai Khamenei alisema katika chapisho lake hilo kwamba somo la kwa so, kwanza la kujifunza ni kuwa uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa nchi za serikali mwa nchi za serikali zao vibaraka uungaji mkono wa madola ya magharibi kwa nchi serikali vibaraka wao unashangaza na ni hila tu. Gazeti la Avatane Mruzi leo Jumatatu, limeakisi kura ya kutokuwa na imani iliyopigwa na bunge na kumwondoa katika kiti cha waziri wa uchumi Abdunasiri Hemati na kuandika, wakati wa kurejesha uthabiti wa soko la fedha za kigeni na uchumi wa nchi umewadia. Vilevile tunasoma vichwa vya habari vinavyosema mpango wa jenerali Mzayuni wa kuanzisha tena vita ukanda wa Gaza. Na vyombo vya habari vya Kiibrania vyaandika Jordan imekuwa changamoto mpya ya kiusalama kwa Israel. Mpendwa wa msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka katika baadhi ya magazeti ya leo ya hapa mjini Tehrani, na unaweza kutembelea tovuti yetu ambayo ni pastoday.ir W, na matangazo haya yanasikika kupitia washirika redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Mpendo wa msikilizaji, aidha unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia cha sayansi na teknolojia mpya, atakaofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia, ambayo inabadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Idadi ya startups zinazofanya kazi katika uchambuzi wa data, kujifunza kwa mashini na maono ya kompyuta inaongezeka nchini Iran, ambako wanaotoa wa huduma wa mbalimbali kwa wateja kwa kutumia ubunifu wa msingi wa akili mnemba wameongezeka. Baadhi ya startups hizi zimefanikiwa kuvutia uwekezaji wa ndani na wa kimataifa na zinaendelea kukuza na kupanua shughuli zao polepole pole. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ekolojia ya akili mnemba au artificial intelligence nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda. Ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Maarifa ya kitaaluma yanaonekana kwa kiasi kikubwa kama mfano wa maendeleo ya kiuchumi, hasa kwa kuboresha uwezo na utendaji wa kiuchumi wa maeneo. Uingiliano kati ya sayansi na viwanda sio tu husaidia kuharakisha maendeleo ya kiakili e, na pia katika sekta ya akili mnemba nchini Iran, lakini pia husababisha kuongezeka kwa ufanisi na ushindani wa kampuni hizi katika masoko ya ndani na nje. Maendeleo ya Iran ya mfululizo wa roboti za humanoid zinazoshabihiana mwanadamu za Surena ni mafanikio makubwa ya nchi katika uwanja wa roboti na akili mnemba au artificial intelligence, ikiwa imechambuliwa na taasisi ya wahandisi wa umeme na elektroniki. Roboti ya humanoid inayojulikana kwa jina la Jenerali wa Pathian Sorena inachukuliwa kati ya roboti maarufu duniani. Surena kizazi cha nne iliyoonyeshwa mwaka 2019 inaweza kutembea kwenye eneo lisilo sawa na kushika vitu kwa udhibiti wa nguvu. Mafanikio mengine tunayoweza kuyataja ni ya Balad. Hii ni aplikesheni ya ramani ya uongozaji inayoshabihiana na GPS. Aplikesheni ya Ballad, ina uwezo mkubwa wa kupima na kutambua kwa makini kila mahala kwa kutumia akili mnemba. Hivi sasa aplikesheni hii imepakuliwa na mamilioni ya watumiaji wa simu za mkononi. Wazo la kuunda huduma hii ya ramani ya ndani inayotumia teknolojia ya utambuzi wa uh, sauti ilianzishwa baada ya Google Maps kuacha kufanya kazi nchini Iran kutokana na vikwazo vya Marekani. Programu hiyo husaidia watumiaji kupata njia bora kwa safari ndani na nje ya miji pamoja na kuchagua mahala bora kwa burudani, utalii na huduma. Jarida la Nature linalofuatilia ushirikiano wa makala za sayansi zenye ubora wa juu limeiweka Iran kama nchi ya 13 duniani katika uga wa akili mnemba kwa mujibu wa machapisho ya utafiti kutoka mwaka 2015 hadi 2019, ikiwa imezipiku nchi kubwa kama vile Brazil, Uholanzi na Russia. Katika viwango vya taasisi eh, za Shimago, Iran imeorodheshwa ya 15 duniani na ni ya kwanza katika eneo la Asia magharibi kwa mujibu wa makala zilizochapishwa zinazohusiana na akili mnemba baada ya Brazil, huku ikiwa imezipita nchi kama vile Rusia na Uturuki. Shimago ni huduma ya umma inayoorodhesha majarida ya kisayansi na viwango vya uchapishaji kwa nchi, ikichanganya e, seti tatu tofauti za viashiria kulingana na utendaji wa utafiti, matokeo ya ubunifu na athari za kijamii. Pia katika sayansi ya utambuzi au cognitive science sehemu ya saikolojia ambayo ni mojawapo ya taaluma zinazohusiana na akili mnemba, Iran inashika nafasi ya 36 duniani na ya tatu katika eneo la Asia magharibi au mashariki ya kati. Katika uhandisi wa umeme na elektroniki, ambayo ni sehemu ya akili mnemba, Iran inashika nafasi ya 15 duniani na ya kwanza katika eneo la Asia magharibi. Chuo kikuu cha Tehran kinashika nafasi ya 59 kati ya taasisi 100 za juu za utafiti katika uwanja wa akili mnemba duniani. Sasa tuangazie taarifa za taasisi za viwango inayojulikana kama CSR rankings. Taasisi hii hutegemea metriki za taasisi za juu za sayansi ya kompyuta duniani kote na data iliyopatikana kutoka kwa wasifu wa wanasayansi wa kompyuta katika Google Scholar kwa mujibu wa kiwango chake cha elfu mbili ishirini na moja, chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif, taasisi ya IPM ya utafiti katika sayansi za msingi na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran zilikuwa miongoni mwa taasisi mia moja za juu barani Asia zinazofanya kazi katika akili mnemba. Iran inaendelea kujitokeza kama kiongozi wa kikanda katika nyanja za hali ya juu uh, kama vile akili mnemba, roboti na nanoteknolojia ambazo zinapata matumizi mapya katika viwanda mbalimbali. Hivi karibuni pia jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilitumia makombora yenye teknolojia ya akili mnemba wakati wa mazoezi ya kijeshi katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweka lengo la kuwa kiongozi wa soko la akili mnemba ifikapo mwaka 2032. Ripoti ya taasisi ya utafiti wa teknolojia ya habari na mawasiliano ya Iran inaonyesha kuwa Iran itakuwa miongoni mwa nchi kumi bora katika akili mnemba duniani ndani ya miaka kumi ijayo. Mfumo wa ikolojia wa akili mnemba nchini Iran umeimarishwa na roho ya ujasiriamali na ustadi wa kubadilika na kupata suluhisho za kibunifu kwa changamoto zinazotokana na vikwazo visivyo vya haki dhidi ya nchi hii. Kwa kifupi ni kuwa uwanja wa akili mnemba ni fursa ya dhahabu kwa Iran ambayo inahitaji ushirikiano wa kina kati ya serikali, sekta binafsi na vyuo vikuu ili kutumia uwezo wote kwa ajili ya maendeleo yake na hivyo kubadilisha vikwazo kutoka kuwa tishio hadi kuwa fursa. na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa Marekani imeshindwa kuzuia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun katika jiji la Darhovein, kusini magharibi mwa Iran, akisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kufuatilia shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya njama za maadui. Muhamad Islami amesema ulimwengu mzima unajua kuwa Iran inaendelea kupata maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia. Alitoa matamshi hayo hivi karibuni wakati wa hafla iliyofanyika katika eneo la ujenzi wa mtambo wa umeme wa nyuklia wa Karun uliopo katika wilaya ya Darhoven, kaunti ya Shadegan, mkoa wa Khuzestan. Aliongeza kuwa ili kufanikisha malengo yetu, hatujali vikwazo na shinikizo kutoka kwa maadui. Pia alibainisha kuwa tutaendelea na njia tuliojiwekea ili kufanikisha malengo yetu, akitaja nafasi ya Iran katika nyanja ya ujuzi wa ujenzi wa mitambo ya nyuklia Islamia alisema Iran imekuwa mhusika mkuu katika maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia duniani na maadui hawawezi kuvumilia mafanikio haya makubwa, akitilia mkazo umuhimu wa ujuzi huu katika sekta mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na tiba na kilimo. Islamia alisisitiza kuwa maadui hawawezi kuizuia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufanikisha malengo yake kwa kuwaua wanasayansi wake au kwa kuweka vikwazo na shinikizo la kiuchumi dhidi ya nchi hii. Akizungumzia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun wenye uwezo wa megawati mia tatu, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa operesheni hiyo inaendelea vizuri, akitilia mkazo kwamba Iran inaendelea na shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya mashinikizo. Islamia alisema miaka kumi na miwili iliyopita, Marekani ilijaribu kusimamisha mchakato wa ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Darhovein, lakini imeshindwa. Kulingana na ripoti, mtambo huo wa nyuklia ni wa aina ya kinu cha nuklia cha maji yenye shinikizo kubwa, yani pressurized water reactor, PWR, na una uwezo wa kuzalisha megawati 3 za umeme. Mtambo huu unatarajiwa kujengwa kwenye eneo la takribani hekta 50 karibu na mto Karun. Na mpenzi msikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nuklia na pia akili mnemba, ndiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika Leo katika historia leo. Ni Jumatatu, tarehe pili Ramadhani mwaka 1446 hijiria, sawa na tarehe tatu mwezi Machi mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 1106 iliyopita alifariki dunia Abdurahmani Zujaji na Havandi aliyekuwa mwanafasihi mtaalamu wa lugha na faqihi wa karne ya nne Hijiria katika mji wa Damascus. Alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama zake kama Ibni Duraid, na akafanikiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa katika elimu hizo. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Al idhha Miaka mia tatu ishirini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Robert Hooke, mwana sayansi wa Uingereza. Huk alizaliwa mwaka elfu moja mia sita na thelathini na tano kusini mwa nchi hiyo. Alifanya utafiti mwingi katika sayansi ya fizikia na kutoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya sayansi kupitia kazi zake za majaribio na nadharia. Huk kwa mara ya kwanza aliweza kutumia darubini yake na kutazama chembe ndogo kabisa za kiumbe hai na kuipa jina la seli. Mwanasayansi huyo wa Uingereza pia alivumbua vifaa kadhaa katika taaluma ya hali ya hewa. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo ilifanyika kura ya maoni kwa ajili ya uhuru na kujitawala jamhuri ya, ya Bosnia Herzegovina. Kura hiyo ya maoni iliungwa mkono na karibu asilimia mia moja ya wananchi walioshiriki katika zoezi hilo na kupelekea nchi hiyo kujitenga na Yugoslavia baada ya Slovenia na Kroatia kufanya hivyo. Jamhuri ya Bosnia Herzegovina ina ukubwa wa kilomita mraba karibu 51,129 na inapakana na Kroatia kwa upande wa kaskazini na magharibi, Serbia upande wa mashariki, na jamhuri ya Montenegro upande wa mashariki. na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali walifanya mauaji makubwa dhidi ya Waislamu katika jimbo la Gujarat nchini India. Serikali ya India ilitangaza kwamba Waislamu 790 waliuawa kwa umati katika mauaji hayo, lakini vyombo vingine huru vilisema kwamba idadi ya wa Waislamu waliouawa ilikuwa zaidi ya elfu mbili. Kisingizio kilichotumiwa na Wahindu kufanya mauaji ya umati dhidi ya Waislamu wa Gujarat, hususan katika mji wa Ahmadabad, ni moto uliotokea katika gari moshi lililokuwa limebeba Wahindu, lakini baadaye ilibainika kwamba Waislamu hawakuhusika kwa njia yoyote katika tukio hilo. Polisi na maafisa wa jimbo la Gujarat walishirikiana na Wahindu katika mauaji hayo dhidi ya Waislamu, hususan katika mji wa Ahmadabad. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei amesema jamhuri ya Kiislamu haina tatizo na mataifa mengine, lakini hata hivyo inakabiliwa na muungano mpana wa madola ya kinafiki yanayojaribu kuingilia mambo yake ndani na kuvuruga uhusiano wake wa nje. Rais Masudi Peza Shikiano wa Irani, sambamba na kuwapongeza viongozi na mataifa ya Kiislamu kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan, ametoa mwito kwa nchi za Kiislamu kuutumia mwezi huu wa baraka kama chachu ya kuimarisha umoja, mshikamano na ushirikiano miongoni mwao. Mahmud al Mardawi, mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema abadan, harakati hiyo haitakubali kuongezwa muda wa marhala ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita. Na hatua ya Israel ya kuzuia kuingizwa misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza imelaaniwa na Misri na Saudi Arabia, huku nchi mbili hizo zikisisitiza kuwa kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Jina langu ni Asmahane Ghanima Muhamed na mwenzangu alikuwepo studioni ni kwa niaba yake tunawashukuru wasikilizaji wetu wote waliokuwa nasi kuanzia matangazo asubuhi hadi ya mchana huu, na kwa pamoja tunawatakia mchana mwema na funga njema. Kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju, 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh.