Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi, zitakase sifa za Mola wako mlezi na umuombe msamaha, hakika yeye ndiye anayepokea toba. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu nikurubishe katika siku ya leo kwenye radhi zako, na uniepushe ndani yake na hasira na nakama zako, na uniwafikishe ndani yake kuzisoma aya za kitabu chako kwa rehma zako ewe mbora wa kurehemu. Amin ya rabbil alamin. Ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na leo ikiwa ni Ramadhani pili 1446 Hijria, sawa na Machi tatu, elfu mbili na ishirini na tano. Na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema Amin ya rabil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, nawakaribisha kuwa nami hadi tamati ya matangazo, na ni matangazo ya redio Tehran tukatangazia kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Na tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia, tutafatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuendelea hatua za kimataifa dhidi ya uvamizi wa Israel. Baada ya hapo mtategea sikio vipindi vyetu mbalimbali. Tutaanza na kipindi tumeandalia ikiwa ni vipindi silsila ya vipindi vya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa Afrika Mashariki kumradhi asubuhi hii, na tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya, makala yetu yaleo katika historia. Kama kawaida kuelekea ukingoni kuhitimisha matangazo, mtaitegea sikio sambamba na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, mpendwa msikilizaji. Dakika moja imesalia itimie saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa nakukaribisha kutega sikio vichwa vya habari. Uganda yatuma wanajeshi zaidi Kongo. Wanajeshi 11 wauawa kaskazini mwa Niger. Misri yasema amani haitapatikana pasi na kuundwa nchi huru ya Palestina. Na pamoja na habari nyingine, mamlaka ya ndani ya Palestina yataka ulimwengu waishinikize Israel. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Uganda limethibitisha kutuma wanajeshi wake katika mji mwingine kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi yenye silaha huku kukiwa na hofu kwamba mzozo mkali unaoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweza kuingia katika vita vikubwa. Felix Kulaije, msemaji wa Wizara ya Ulinzi na Masuala ya Kijeshi nchini Uganda amenukuliwa akisema majeshi yetu yameingia katika mji wa Mahagi na tuna udhibiti. Kupelekwa wanajeshi hao kuliombwa na jeshi la Congo kufuatia madai ya mauaji ya raia yaliyofanywa na kundi la wanamgambo linayojulikana kama Cooperative for the Development of Congo Kodeko, alisema bila kutoa maelezo zaidi. Mahagi iko katika mkoa wa Ituri ambao unapakana na Uganda, ambako watu wasiopungua 51 waliuawa Februari kumi mwaka huu na watu wenye silaha wenye mfungamano na Kodeko kwa mujibu wa vyanzo vya kibinadamu na vya ndani, Kodeko inadai inatetea masilahi ya jamii ya Lendu, hasa inayoundwa na wakulima dhidi ya jamii ya Wahima, hasa wafugaji. Uganda tayari ina maelfu ya wanajeshi katika maeneo mengine ya Ituri chini ya makubaliano na serikali ya Kongo. Aidha, mwezi uliopita Uganda ilitangaza kuwa wanajeshi wake wamechukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo hilo huko Bunia. Wakati huo wa huo, baraza kuu la Waislamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusimamisha swala ya Tarawihi katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa Machi ishirini na tatu wanaoungwa mkono na Rwanda. Wanajeshi wasiopungua kumi na moja wameuawa kaskazini mwa Naija na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti kuwa wanamgambo wanaodaiwa kuwa na mafungamano na kundi la kigaidi la al-Qaida wamewaua wanajeshi 11 katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo lililopo karibu na mpaka wa Algeria. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Air Info, wanajeshi waliokuwa kwenye doria katika eneo la Ekade Malane walivamiwa na kundi la wapiganaji wenye mfungamano na mtandao wa Alkaida. Utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ya ukanda wa Sahel mwaka elfu mbili na ishirini na tatu uliahidi kushughulikia masuala ya usalama wa nchi hiyo, lakini hata hivyo machafuko bado yanaendelea ambapo ripoti zinasema watu wameuawa tangu mwaka 2023. Niger na washirika wake Mali na Burkina Faso wanatarajiwa kuunda kikosi cha pamoja cha wanajeshi elfu tano ili kukabiliana na machafuko katika ukanda huo. Kwa sasa Niger inakabiliana na changamoto za kiusalama zinazosababishwa na magenge ya kigaidi yanayoendesha shughuli zao kutokea nchi jirani hususan Libya. Hali imekuwa mbaya zaidi tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wa operesheni ya kijeshi iliyoongozwa na NATO ilipoangusha utawala wa Muamar Gadafi huko Libya na kuacha ombwe la usalama ambalo magenge ya kigaidi yanalitumia vibaya. Ripoti za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa ugaidi na uhalifu wa kupangwa na vurugu za makundi ya wanamgambo wanaobeba silaha vimezidi kuwa tishio kwa usalama katika eneo la Sahel Afrika hadi pwani ya Afrika Magharibi. Naendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema hakutakuwa na usalama katika eneo la magharibi la Asia magharibi bila ya kuasisiwa taifa la Palestina. Badri Abdulati amesema hayo na akaashiria kuwa Kairo inashirikiana na pande za Marekani na Qatar ili kuhakikisha kunapatikana uthabiti wa usitishaji vita na kuanza kwa awamu ya pili ya mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Badu Abdulati amesema, tunazitegemea nchi za Umoja wa Ulaya kufanya juhudi zaidi za kuleta utulivu wa usitishaji vita ukanda wa Gaza na kuufanya kwa uendelevu. Amesisitiza ulazima wa kujaribu kujenga upya ukanda wa Gaza bila ya kuwatimua Wapalestina na akasema hakuna mbadala wa UNWA, shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina na nafasi yake katika ukanda wa Gaza na ardhi ya Wapalestina. Amesema bila ya kuundwa taifa la Palestina hakutakuwa na usalama kamwe katika eneo la Isha ya Magharibi, na tunajaribu kupata uungaji mkono wa kimataifa kwa mpango wa kujenga upya ukanda wa Gaza kama ambavyo Misri inaendeleza juhudi zake za kuanza awamu ya pili ya mazungumzo ya kusitisha mapigano katika eneo hilo. Mwanadiplomasia huyo wa Misri amesema hakuna mbadala wa kufuatwa kikamilifu na kwa uaminifu kwa vipengee vyote vya makubaliano ya usiajivita na kubadilishana wafungwa huko Gaza. Aidha, amesema mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa watafanya mkutano wa Saudia baada ya mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu. Wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeonya juu ya matokeo mabaya ya kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza na imeitaka jamii ya kimataifa kulazimisha utawala wa kizayuni utekeleze majukumu yake ya kibinadamu. Katika taarifa yake, wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ya ndani ya Palestina imelaani uamuzi wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza na ikaonya juu ya madhara ya hatari ya hatua hiyo katika mgogoro wa sasa, hususan katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wizara hiyo imesisitiza kuwa misaada ya kibinadamu haipaswi kuwa wenzo wa kisiasa, kwa sababu mtazamo huo unazidisha mateso ya Wapalestina zaidi ya milioni mbili 2 ambao tayari walikuwa katika hali mbaya kutokana na vita na mzingiro. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina imeitaka jamii ya kimataifa na pande zote husika kukubali majukumu yao na kuulazimisha utawala wa kizayuni kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza kwa utulivu na bila vikwazo. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa zaidi ya wanafunzi laki moja wamejiandikisha mashuleni katika ukanda Gaza baada ya mwaka mpya wa masomo kuanza Februari ishirini na tatu na kuashiria kurudi mashuleni wanafunzi baada ya muda mrefu wa kusimamishwa masomo kutokana na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa eneo hilo la Palestina na mpango usio wa kibinadamu wa Rais Donald Trump wa Marekani wa kuwafukuza Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza umeendelea kupingwa kila kona ya dunia. Maandamano ya kupinga mpango huo yamekithiri na kushuhudiwa pia barani Ulaya. Mara hii raia wa Sweden wamefanya maandamano ya kupinga mpango wa rais wa Marekani wa kuhamisha kwa nguvu wa Palestina na kupinga siasa za Washington za kuunga mkono kikamilifu jinai za Israel. Mamia ya watu walifanya maandamano katika mji wa Stockholm, mji mkuu wa Uswidi, kupinga mpango wa rais wa marekani Donald Trump wa kuwatimua wa Palestina kutoka ukanda wa Gaza. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walipiga nara na kupaza sauti wakipinga na kulaani mpango huo wa Trump ambao umeendelea kupingwa katika maeneo mbali mbali duniani. Tarehe nne Februari mwaka huu, Donald Trump alitangaza kuwa alitangaza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na Waziri Mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu huko kwa Washington kwamba nchi yake italitoa eneo la Gaza baada ya kuwafukuza Wapalestina. Trump amerudia mara kadhaa wito wake huo wa kulipora eneo la Gaza na kuwapatia makazi mengine wa Palestina wa eneo hilo ili kujenga kile alichokiita pwani ya burudani ya mashariki ya kati. Wazo hilo limekataliwa na kupingwa vikali na ulimwengu wa Kiarabu pamoja na mataifa mengine mengi duniani yakiutaja mpango huo wa Trump kuwa ni sawa na ufutaji wa kizazi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo wa moja kwa moja na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kuendelea hatua za kimataifa dhidi ya uvamizi wa Israel. Katika kuendeleza mapambano na kupinga jinai za Israel dhidi ya Palestina, viongozi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia wametangaza kuwa watazizuia meli zilizobeba silaha kwa ajili ya Israel kuingia katika bandari za nchi hizo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Anwar Ibrahim waziri mkuu wa Malaysia na rais Gustavo Petro wa Colombia wameashiria katika makala yao ya pamoja kwenye jarida la Foreign Policy kwamba wanataka kuhitimishwa kinga inayoupa utawala wa kizayuni haki ya kukiuka sheria za kimataifa, na wametahadharisha kuwa chaguo liko wazi: ama kwa pamoja tuchukue hatua ili kutekeleza sheria za kimataifa au tutakuwa katika hatari ya kuporomoka, wamesema. Viongozi wa nchi hizi tatu pia wamesema watazizuia meli zinazobeba silaha kwa ajili ya utawala wa Israel zinazoingia katika bandari za nchi hizo, na wakasema watazuia upelekaji wowote wa silaha ambao unakiuka sheria za kibinadamu. Afrika Kusini, Malaysia na Colombia zimechukua uamuzi huu katika hali ambayo baadhi ya nchi duniani hasa Marekani na Ujerumani zinaendelea kutuma silaha na zana za kijeshi kwa Tel Aviv, ikiwa ni mwendelezo wa kuwami utawala wa kizayuni katika mauaji yake ya kimbari dhidi ya Palestina. Ben Saul, ripota maalumu wa Umoja Mataifa anayehusika na haki za binadamu na mapambano dhidi ya ugaidi, amesema kuhusiana na hili kwamba karibu asilimia 69 ya silaha na zana za kijeshi za Israel hutolewa na Marekani na karibu asilimia 30 hutolewa na Ujerumani. Katika mazingira kama haya uamuzi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia unaweza kuhesabiwa kuwa una mwelekeo tofauti wa kisiasa, haki za binadamu kimataifa na kiuchumi. Katika uga wa haki za binadamu na kimataifa, mmoja ya vipengee muhimu vya hatua hii ni jibu kwa sera na maamuzi ya upande mmoja ya Marekani na nchi za Magharibi ambazo siku zote zimekuwa zikiikingia kifua na kuihami Israel. Inaonekana kuwa aghalabu ya nchi za Afrika na Amerika ya Latini na kusini mwa bara la Asia zinataka kuweko mlingano wa nguvu, na wakati huo huo zinasisitiza udharura wa kuwajibika katika mfumo wa kimataifa. Kwa msingi huo, hatua ya Afrika Kusini, Malaysia na Colombia ya kutamka bayana kwamba zitazuia meli zinazobeba silaha kwa ajili ya Israel inalenga kuzuia machafuko zaidi na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Katika upande mwingine, hatua mpya ya pamoja ya Afrika Kusini, Malaysia na Colombia inaweza kutajwa kama jibu kwa sera za kiuchumi na kijeshi za madola makubwa hasa Marekani. Ni dhahiri shairi kwamba nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinapata faida kubwa ya maelfu ya mabilioni ya dola kwa kuiuzia silaha na zana za kijeshi Israel. Kwa msingi huo, hatua hiyo itawaongezea gharama na hatimaye itasababisha mashinikizo ya kiwango fulani kwa madola makubwa na kuyafanya yaangalia upya sera zao za silaha na uungaji mkono wao kwa utawala wa Israel. Vilevile, hatua hiyo inaweza kuwa na taathira kwa minyororo ya kimataifa ya uuzaji silaha katika kuiunga mkono Israel. Ni jambo lililo wazi kwamba kwa kuzingatia kuwa uchumi wa dunia kwa sasa umefungamana pakubwa na biashara ya silaha na uuzaji nje wa zana za kijeshi. Harakati na upinzani kama huu huenda ukaibua changamoto kwa makampuni ya silaha na wauzaji wakubwa wa, wa silaha duniani. Naendelea kuchegea sikio, matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nawakumbusha, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambao utaipata katika alama kujumlisha, yani alama kujumlisha 9893565487, na katika chaneli yetu ya Telegram unaweza kututembelea, ti Radio Tehran sw yani Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki maalumu kilichopewa jina la Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Allah. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika mwezi ambao ni msimu wa machipuo wa ibada mwezi ambao milango ya rehema za Mungu inafunguliwa kwa waja wake, na mwezi ambao ni fursa ya kipekee ya kurudi kwenye utu wetu halisi. Ramadhani ni mwezi ambao roho za binadamu zinasafishwa na kuwa mpya na kumulikiwa na nuru ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na ndani yake wanadamu wanapewa fursa ya kurekebisha yaliyopita na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Kwa utangulizi huo mfupi, na kusihi uendelee kuwa nami katika safari hii ya kiroho, tunufaike na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu, na tuketi kwenye kitanga cha rehma na baraka tele za Mwenyezi Mungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umechaguliwa kwa ajili ya mfungo kwa sababu ya fadhila na sifa zake maalumu ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Ni mwezi ambao ndani yake Qurani tukufu iliteremshwa. Vitabu vingine vitakatifu pia viliteremshwa katika siku za mwezi huu. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba Qurani si kitabu cha kawaida. Je, umewahi kufikiria Qurani ina hakika gani inayokifanya kitabu hicho kuwa adhimu? Qurani si kitabu cha maneno na misemo tu, bali ni hakika iliyo hai ambayo katika ulimwengu wa akhera hubadilika na kuwa sura kama za manabii, malaika na waja wanaostahiki wa Mungu, huzungumza na kuwa mwombezi na shafii kwa Mola Muumba. Qurani ni mwombezi ambaye uombezi wake unakubaliwa, msema kweli na msadikishaji, na kwa hakika ni miale ya nuru ya Mwenyezi Mungu. Ni kitabu chenye elimu ya yaliyopita na yajayo elimu ya mwanzo na mwisho, elimu ya kumjua Allah subhanahu wa taala, malaika na vitabu vyake, na hata uhakika wa ulimwengu na vilivyomo. Ukweli huu wenye kina kirefu unaweza kuonekana katika maneno ya Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad swallallahu alayhi wa alihi wasallam watuadhimu, ambao daima wamefuatana na kuilinda Qurani, wanatukumbusha kwamba Qurani si kitabu pekee bali ni miale ya nuru ya Mwenyezi Mungu ambayo inawamulikia wanadamu. Kitabu hiki cha Mwenyezi Mungu kina maarifa ya nyakati zote na ni mithili ya taa inayoonyesha njia ya saada na ufanisi wa milele. Katika baadhi ya daraja za ujudi na uwepo, hakika ya Quran imefungamana na hakika ya ujudi na uwepo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na warithi wake maasumu kama ambavyo Imama Ali bin Abi Talib, khalifa na wasii wa mtume wetu amesema, mimi ni Qurani inayosema. Kauli hii inaashiria kwamba Qurani ni hakika iliyo hai na inayosema na kuzungumza na watu, na ina mfungamano usioweza kukatika na ujudi na uwepo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watuharifu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 79 ya Suratulwaqia kwamba hapana akigusaye ila waliotakaswa. Baadhi ya wafasiri wa Qurani wa wanasema maana yake ni kwamba ili kuweza kuidiriki na kuielewa ipasavyo, Qurani tunapaswa kuwa na nyoyo safi na zilizotakasika. Hivyo basi tunapoisoma Qurani tunapaswa kwanza kusafisha na kutakasa nyoyo zetu, kuwa hadhir na makini wakati tunaposoma aya za kitabu hicho, na kutafakari kwa kina katika yanayosemwa na Allah subhanahu wataala. Kur'ani kur'ani mu'jizatur rahmani lamma aqra'u fihi ash'aru bitma'nina Wapenzi wasikilizaji, kusoma Qurani ni miongoni mwa matendo muhimu na yenye thamani kubwa ambayo yametengewa malipo na thamani kubwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema kuhusiana na malipo ya kusoma Qurani katika mwezi huu kwamba mwenye kusoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata ujira wa aliyehitimisha Qurani nzima katika miezi mingine. Hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa mtukufu huyo inasema kwamba muumini anayesoma aya kumi za Qurani kila usiku hataandikwa miongoni mwa walioghafilika, na ikiwa atasoma aya 50 kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa dhakirina, wanaomkumbuka Mwenyezi Mungu, na kama atasoma aya mia moja jina lake litaandikwa miongoni mwa kanitin wajasafi na wanyenyekevu. Na ikiwa atasoma aya mia moja kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa waliofaulu. Akisoma aya mia tano jina lake litaandikwa miongoni mwa mujtahidin wale wanaofanya bidii na jitihada kubwa katika njia ya haki. Na ikiwa atasoma aya elfu moja atapewa malipo mengi huko peponi. Hadithi hizi wapenzi wasikilizaji, zinatuonyesha kwamba mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuongeza ibada na kufaidika na malipo makubwa ya kusoma na kutadabar maana ya aya za Qur'ani tukufu. Shime basi, ewe ndugu yangu, katika mwezi huu uliobarikiwa, tujikurubishe zaidi kwa radhi za Mwenyezi Mungu kwa kusoma Qur'ani na kutekeleza majukumu yetu ya faradhi kwa kutumia fursa hii ya kipekee ya mwezi wa Ramadhani. Katika dua ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunasoma kwamba ewe Mwenyezi Mungu, nikurubishe kwenye radhi zako ndani ya mwezi huu, na uniepushe na ghadhabu na nakama yako ndani ya mwezi huu, na nijalie niweze kuzisoma aya zako ndani yake, kwa rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Dua hii iliyopokewa kutoka kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni moja ya hazina zetu za kiroho katika siku hizi za mwezi mtukufu. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu, mola na mlezi wetu, atusogeze karibu na yale anayompendeza na tuepushe na kila kitu kinachotuweka mbali naye. Dua za mwezi wa Ramadhani licha ya kuwa fupi, lakini zina maana kubwa na pana sana maombi hayo yanatufundisha kwamba katika mwezi huu mtukufu hatupaswi kufunga na kujizuia kula chakula tu, bali pia tupige hatua na harakati kwenye njia ya Allah na kumfuata yeye subhanahu wataala. Mpenzi msikilizaji, njia bora ya kupata radhi za Mungu ni kutekeleza majukumu ya faradhi na kuacha na kujitenga na mambo yaliyoharamishwa. Hapa ni muhimu sana kuzingatia kwa undani yale yote tunayoyatenda makubwa na madogo. Imeelezwa katika hadithi kwamba wakati mwingine mtu hufanya kitendo kidogo na Mwenyezi Mungu humsamehe dhambi zake zote kwa sababu ya kitendo hicho. Kwa upande mwingine, mtu anaweza kufanya kitendo kiovu kidogo ambacho hakihisiki machoni pa watu lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, anasema, naapa kwa utukufu wangu kwamba sitasamehe kitendo hiki, kwa sababu mtu huyo amepuuza na kuidogesha dhambi yake na hakufikiria kamwe kuirekebisha au kutubia dhambi hiyo. Amiru Lmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam pia amesema kuhusu jambo hili kwamba Mwenyezi Mungu ameficha radhi yake katika utiifu, basi usikitambue kitendo chochote cha twaa na utiifu kuwa kidogo, kwani pengine kina radhi na ridhaa za mwenyezi Mungu na wewe hujui. Abu Abdullah Assadiq alaihi ssalam anahadithia kwamba Mtume Muhammad, amani ya mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisimama katika ardhi tupu isiyo na chochote na akawaambia masahaba zake, kusanyeni kuni Walimwambia, ya Rasulullah, tuko kwenye ardhi tupu isiyo na chochote na hai na kuni. Mtume alisema, kila mmoja wenu alete kiwango anachoweza kukusanya. Kila mmoja wao alileta kiwango cha kuni alichopata na kuziweka mbele ya Mtume katika rundo moja. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia masahaba hao kwamba hivi ndivyo madhambi yanavyokusanyika, kisha akasema Jihadharini na madhambi madogo, kwani kila kitu kina mtafutaji, na mtafutaji wa madhambi haya anaandika walioyatanguliza na walioyaacha nyuma, na kila kitu tumekihifadhi katika daftari asli lenye kubainisha. Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalamu pia anasema, dhambi mbaya zaidi ni ile inayodogeshwa na mtendaji wake kwa maana ya mtu kuiona dhambi aliyoitenda kuwa ni ndogo na isiyo na thamani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh la in yatadi Ramadhan bil khairi wa bil ihsani hatta tartawi al arwah bil unsi wa bisulwan utajengwa na kipindi hichi cha Ramadhani. Tunamshukuru sana, na sasa nawakaribisha wasikilizaji kutega sikio, macho yetu magazetini. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa anwani, Raila mwokozi wa adui zake. Alimnasua Uhuru Kenyatta mwaka elfu mbili na kumi na nane dhidi ya Ruto, kisha mwaka elfu mbili na ishirini na nne akamwokoa Ruto dhidi ya Gachagua. Mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kichwa hiki cha habari kwa kuandika, Raila Odinga ni mwanasiasa wa upinzani ambaye huwatoa jasho wawaniaji wa serikali ila kinaya ni kwamba kila baada ya uchaguzi mahasimu wake hujipata kona mbaya, kisha yeye hujitokeza kuwaokoa. Gazeti la Taifa Leo pia limetoa uzito hii kwa habari hii inayosema tutaungana kuokoa Kenya aapa Gachagua, asisitiza kapu la kura za mlima na mashariki liko tayari, akilenga maeneo mengine ya nchi na vichwa vingine vya habari kutoka Taifa Leo vinasomeka kama ifuatavyo: ukarimu wasisitizwa wakati wa Ramadhan. Kaunti nane Kenya sasa zaanikwa kuhusu ajira. Na ni bonasi kwa wahudumu wa bandari. Imeelezwa kuwa wafanyakazi wa mamlaka ya bandari watapokea donge nono baada ya shirika hilo kufikia lengo lake la miaka minne. Gazeti la The Star la Kenya pia limeandika mtakwimu, hali inazidi kuwa ngumu kadiri bei ya vyakula inavyozidi kuongezeka. Mtakwimu wa serikali amehusisha kupanda kwa gharama za maisha na mfumuko wa bei wa asilimia 6.4. Vilevile tunasoma habari nyingine zilizopewa uzito leo Jumatatu na gazeti hili kama ifuatavyo Hazina ya Kenya yatoa maelezo kuhusu shilingi trilioni 1.3 zilizotolewa ikisema kuwa hakuna fedha zilizopotea. E, Chris Kiptoo, katibu mkuu wa hazina Kenya, amesema fedha hizo zilitolewa kwa kufuata sheria. Kiptoo ameashiria uwajibikaji na uwazi wa hazina ya Kenya katika kulinda rasilimali za umma. Mbali na habari hizi zilizopewa kipaumbele kutoka gazeti la The Star. Vile vilevile tunasoma habari nyingine, binti wa miaka minne aaga dunia baada ya hujuma inayoshukiwa kuwa ya kuchomwa moto nyumbani huko Manchester. Na SUPKEM ya watolea mwito wa Islamu katika mfungo huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuiombea Palestina. Dira yetu ya macho yetu magazetini sasa naielekeza nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limezungumzia uchaguzi mkuu, likiandika mguu ndani, mguu nje, CHADEMA yapigilia msumari masharti ya kushiriki kwao, wasisitiza no reform no election act. CCM, NCCR, CAF, NLD na ADC safari inaendelea, watangaza wagombea. Katika ukurasa wa sita wa Mwananchi tunasoma Profesa Lipumba aliye ana sera ya kukuza uchumi. Na katika ukurasa wa pili kuna habari inayosema usiyoyajua kuhusu ziara ya Samia Tanga. Gazeti la serikali la Habari Leo limeandika: Samia Majaliwa wahimiza amani. Mfanyabiashara ajinyonga. Mwanachuo afia stendi. Bilioni tano za jenga kitengo cha tiba mionzi KCMC. Kampeni ya Samia yapokea migogoro 3912 mikoa 6. Na NFRA yasema nchi ina chakula cha kutosha. Elisu asema asilimia kubwa walioko bungeni hawastahili. Alia na mfumo wa uchaguzi, asita kumzungumzia Mbowe. Ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nipashe leo Jumatatu. Huku katika ukurasa huo wa mbele kukiwa na habari zisemazo, mahakama ya rufaa yakipa ushindi chama cha kutetea walimu, mgogoro wa majirani kugombea mnazi watatuliwa kisheria baada ya miaka kumi na mbili, waliokuwa viongozi CCM wadaiwa kiini makundi na ukabila, na Zelenski ageukia viongozi wa Ulaya baada ya kushindwana na Trump. Na gazeti la New Times linayochapishwa uchapishwa Rwanda limeandika gavana mpya wa benki ya taifa ya nchi hiyo Bisoraya Soraya Hakuziyaremye ameweka wazi mikakati yake ya kuimarisha uthabiti wa kifedha baada ya kuteuliwa hivi karibuni na Rais Paul Kagame. Na mtandao mpya wa wawekezaji kuimarisha michezo ya Afrika na wajasiria mali wabunifu na sasa, tunawaletea kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya, itakaofuatiwa na makala Leo katika Historia. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia, ambayo inabadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Idadi ya startups zinazofanya kazi katika uchambuzi wa data kujifunza kwa mashini na maono ya kompyuta inaongezeka nchini Iran, ambako wanaotoa wa huduma wa mbalimbali kwa wateja kwa kutumia ubunifu wa msingi wa akili mnemba wameongezeka. Baadhi ya startups hizi zimefanikiwa kuvutia uwekezaji wa ndani na wa kimataifa na zinaendelea kukuza na kupanua shughuli zao polepole pole. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ekolojia ya akili mnemba au artificial intelligence nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda. Ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Maarifa ya kitaaluma yanaonekana kwa kiasi kikubwa kama mfano wa maendeleo ya kiuchumi hasa kwa kuboresha uwezo na utendaji wa kiuchumi wa maeneo. Uingiliano kati ya sayansi na viwanda sio tu husaidia kuharakisha maendeleo ya kiakili, e, na pia katika sekta ya akili mnemba nchini Iran, lakini pia husababisha kuongezeka kwa ufanisi na ushindani wa kampuni hizi katika masoko ya ndani na nje. Maendeleo ya Iran ya mfululizo wa roboti za humanoid zinazoshabihiana mwanadamu za Sorena ni mafanikio makubwa ya nchi katika uwanja wa roboti na akili mnemba au artificial intelligence, ikiwa imechambuliwa na taasisi ya wa wahandisi wa umeme na elektroniki. Roboti ya humanoid inayojulikana kwa jina la Jenerali wa Pathian Sorena inachukuliwa kati ya roboti maarufu duniani Surena kizazi cha nne, iliyoonyeshwa ili mwaka elfu mbili kumi na tisa inaweza kutembea kwenye eneo lisilo sawa na kushika vitu kwa udhibiti wa nguvu. Mafanikio mengine tunayoweza kuyataja ni ya Balad. Hii ni aplikesheni ya ramani ya uongozaji inayoshabihiana na GPS. Aplikesheni ya Balad ina uwezo mkubwa wa kupima na kutambua kwa makini kila mahala kwa kutumia akili mnemba. Hivi sasa aplikesheni hii imepakuliwa na mamilioni ya watumiaji wa simu za mkononi. Wazo la kuunda huduma hii ya ramani ya ndani inayotumia teknolojia ya utambuzi wa uh, sauti ilianzishwa baada ya Google Maps kuacha kufanya kazi nchini Iran kutokana na vikwazo vya Marekani. Programu hiyo husaidia watumiaji kupata njia bora kwa safari ndani na nje ya miji pamoja na kuchagua mahala bora kwa burudani, utalii na huduma. Jarida la Nature linalofuatilia ushirikiano wa makala za sayansi zenye ubora wa juu limeiweka Iran kama nchi ya 13 duniani katika uga wa akili mnemba, kwa mujibu wa machapisho ya utafiti kutoka mwaka 2015 hadi 2019 ikiwa imezipiku nchi kubwa kama vile Brazil, Uholanzi na Rusia. Katika viwango vya taasisi e, za Shimago, Iran imeorodheshwa kumi na tano duniani na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi kwa mujibu wa makala zilizochapishwa zinazohusiana na akili mnemba, baada ya Brazil, huku ikiwa imezipita nchi kama vile Rusia na Uturuki. Shimago ni huduma ya umma inayoorodhesha majarida ya kisayansi na viwango vya uchapishaji kwa nchi, ikichanganya e, seti tatu tofauti za viashiria kulingana na utendaji wa utafiti, matokeo ya ubunifu na athari za kijamii. Pia katika sayansi ya utambuzi au cognitive science, sehemu ya saikolojia ambayo ni mojawapo ya taaluma zinazohusiana na akili mnemba, Iran inashika nafasi ya 15 duniani na ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. Chuo Kikuu cha Teheran kinashika nafasi ya 59 kati ya taasisi mia moja za juu za utafiti katika uwanja wa akili mnemba duniani. Sasa tuangazie taarifa za taasisi za viwango inayojulikana kama CSR Rankings Taasisi hii hutegemea metriki za taasisi za juu za sayansi ya kompyuta duniani kote, na deta iliyopatikana kutoka kwa wasifu wa wanasayansi wa kompyuta katika Google Scholar. Kwa mujibu wa kiwango chake cha 2021, uh, chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif, taasisi ya IPM ya utafiti katika sayansi za msingi, na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran zilikuwa miongoni mwa taasisi mia moja za juu barani Asia zinazofanya kazi katika akili mnemba. Iran inaendelea kujitokeza kama kiongozi wa kikanda katika nyanja za hali ya juu uh, kama vile akili mnemba, roboti na nanoteknolojia ambazo zinapata matumizi mapya katika viwanda mbalimbali. Hivi karibuni pia jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu irgc lilitumia makombora yenye teknolojia ya akili mnemba wakati wa mazoezi ya kijeshi katika eneo la ghuba ya Uajemi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweka lengo la kuwa kiongozi wa soko la akili mnemba ifikapo mwaka 2032. Ripoti ya taasisi ya utafiti wa teknolojia ya habari na mawasiliano ya Iran inaonyesha kuwa Iran itakuwa miongoni mwa nchi kumi bora katika akili mnemba duniani ndani ya miaka kumi ijayo. Mfumo wa ikolojia wa akili mnemba nchini Iran umeimarishwa na roho ya ujasirimali na ustadi wa kubadilika na kupata suluhisho za kibunifu kwa changamoto zinazotokana na vikwazo visivyo vya haki dhidi ya nchi hii. Kwa kifupi, ni kuwa uwanja wa akili mnemba ni fursa ya dhahabu kwa Iran ambayo inahitaji ushirikiano wa kina kati ya serikali, sekta binafsi na vyuo vikuu ili kutumia uwezo wote kwa ajili ya maendeleo yake na hivyo kubadilisha vikwazo kutoka kuwa tishio hadi kuwa fursa. Na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa Marekani imeshindwa kuzuia ujenzi wa mtambo wa nuklia wa Karun katika jiji la Darhovein kusini magharibi mwa Iran, akisisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kufuatilia shughuli zake za nuklia kwa amani licha ya njama za maadui. Muhamad Islami amesema ulimwengu mzima unajua kuwa Iran inaendelea kupata maarifa ya kujenga mitambo ya nuklia. Alitoa matamshi hayo hivi karibuni wakati wa hafla iliyofanyika katika eneo la ujenzi wa mtambo wa umeme wa nyuklia wa Karun uliopo katika wilaya ya Darhoven, kaunti ya Shadegan, mkoa wa Khuzestan. Aliongeza kuwa ili kufanikisha malengo yetu, hatujali vikwazo na shinikizo kutoka kwa maadui. Pia alibainisha kuwa tutaendelea na njia tuliojiwekea ili kufanikisha malengo yetu, akitaja nafasi ya Iran katika nyanja ya ujuzi wa ujenzi wa mitambo ya nyuklia Islamia alisema Iran imekuwa mhusika mkuu katika maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia duniani na maadui hawawezi kuvumilia mafanikio haya makubwa, akitilia mkazo umuhimu wa ujuzi huu katika sekta mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na tiba na kilimo. Islamia alisisitiza kuwa maadui hawawezi kuzuia Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufanikisha malengo yake kwa kuwaua wanasayansi wake au kwa kuweka vikwazo na shinikizo la kiuchumi dhidi ya nchi hii. Akizungumzia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun wenye uwezo wa megawati mia tatu, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa operesheni hiyo inaendelea vizuri, akitilia mkazo kwamba Iran inaendelea na shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya mashinikizo. Islamia alisema miaka kumi na miwili iliyopita Marekani ilijaribu kusimamisha mchakato wa ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Darhovein lakini imeshindwa. Kulingana na ripoti, mtambo huo wa nyuklia ni wa aina ya kinu cha nuklia cha maji yenye shinikizo kubwa yani, pressurized water reactor, PWR. Na una uwezo wa kuzalisha megawati 3 za umeme. Mtambo huu unatarajiwa kujengwa kwenye eneo la takribani hekta hamsini, karibu na mto Karun. Na na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nuklia na pia akili mnemba ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapomajali wake Mola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe pili Ramadhani mwaka 1446 hijiria, sawa na tarehe tatu mwezi Machi mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 1106 iliyopita, alifariki dunia Abdurrahman Zujaji na Havandi aliyekuwa mwana fasihi mtaalamu wa lugha na faqihi wa karne ya nne hijiria, katika mji wa Damaskus. Alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama zake kama Ibni Duraid na akafanikiwa kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa katika elimu hizo. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo wa Kiislamu ni Al Idhah Miaka mia tatu ishirini na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo alifariki dunia Robert Hooke, mwana sayansi wa Uingereza. Hooke alizaliwa mwaka elfu moja mia sita na thelathini na tano kusini mwa nchi hiyo. Alifanya utafiti mwingi katika sayansi ya fizikia na kutoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya sayansi kupitia kazi zake za majaribio na nadharia. Hooke kwa mara ya kwanza aliweza kutumia darubini yake na kutazama chembe ndogo kabisa za kiumbe hai na kuipa jina la seli. Mwanasayansi huyo wa Uingereza pia alivumbua vifaa kadhaa katika taaluma ya hali ya hewa. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo Ilifanyika kura ya maoni kwa ajili ya uhuru na kujitawala jamhuri ya, ya Bosnia Herzegovina. Kura hiyo ya maoni iliungwa mkono na karibu asilimia mia moja ya wananchi walioshiriki katika zoezi hilo na kupelekea nchi hiyo kujitenga na Yugoslavia baada ya Slovenia na Kroatia kufanya hivyo. Jamhuri ya Bosnia Herzegovina ina ukubwa wa kilomita mraba karibu 51129 na inapakana na Kroatia kwa upande wa kaskazini na magharibi, Serbia upande wa mashariki, na jamhuri ya Montenegro upande wa mashariki. na katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita, Wahindu wenye misimamo mikali walifanya mauaji makubwa dhidi ya Waislamu katika jimbo la Gujarat nchini India. Serikali ya India ilitangaza kwamba Waislamu 790 waliuawa kwa umati katika mauaji hayo, lakini vyombo vingine huru vilisema kwamba idadi ya wa Waislamu waliouawa ilikuwa zaidi ya 2000 Kisingizio kilichotumiwa na Wahindu kufanya mauaji ya umati dhidi ya wa Waislamu wa Gujarat, hususan katika mji wa Ahmadabad, ni moto uliotokea katika gari moshi lililokuwa limebeba Wahindu, lakini baadaye ilibainika kwamba Waislamu hawakuhusika kwa njia yoyote katika tukio hilo. Polisi na maafisa wa jimbo la Gujarat walishirikiana na Wahindu katika mauaji hayo dhidi ya Waislamu, hususan katika mji wa Ahmadabad. Kabla ya muhtasari wa habari za ulimwengu, nasoma maoni. Naanza na msikilizaji wetu Shimbi Juma wa Mwanza, ameandika: nam Saudia ijifunze haswa, kwani Zelenski alipakwa uji mdomoni na Marekani, sasa anautafuta huo uji, hapewi tena. Ni maoni yake Shimbi Juma, Shimbi msikilizaji wetu kutoka Buchosha, Buchosa, Mwanza, Tanzania na msikilizaji wetu mwingine huyu, ni Saidi Nyonzo kutoka Tanzania, katuandikia ujumbe mrefu sana sana, sana, sana sana. Anaandika, assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Pongezi nyingi kwa ndugu zangu Waislamu wote ulimwenguni kwa kuanza mwezi anasema kwanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. E, shukran sana nasi tunawatakia Waislamu wote funga njema na som makbul. Ujumbe wake ni mrefu sana. Mzee Nasoro Sale wa kutoka Tanga Tanzania naye ametusabahi, nasi tunasema hatu jambo, asubuhi njema kutoka hapa Tehran. Abdallah Mwakajula anasema sante, nawe pia shukran. Msikilizaji wetu Idrisa Bin Ali anasema shukran Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote, nasi tunasema E, shukran sana Yazidi Akida ya kutoka chumba geni Tanga Tanzania. Yeye yeah, anasema leo Ramadhani mosi, akiashiria jana, nasi tunasema shukran sana. Mwenyezi Mungu atutakabalia e swala, dua na funga zetu. Asanteni sana wote ambao mmetoa maoni yenu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Uganda limethibitisha kutuma wanajeshi wake katika mji mwingine kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi yenye silaha, huku kukiwa na hofu kuwa mzozo mkali unaoendelea nchini Kongo unaweza kuingia katika vita vikubwa. Wanajeshi wasiopungua kumi na moja wameuawa kaskazini mwa Naija na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Vyanzo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti kuwa wanamgambo wanaodaiwa kuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Alqaida wamewaua wanajeshi kumi na moja katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo lililopo karibu na mpaka wa wa Algeria. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amesema hakutakuwa na usalama katika eneo la Asia magharibi bila ya kuhasisiwa taifa la Palestina. Badru Abdulati amesema hayo na akaashiria kuwa Cairo inashirikiana na pande za Marekani na Kata ili kuhakikisha kunapatikana uthabiti wa usitishaji vita na kuanza kwa awamu ya pili ya mazungumzo. Na wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeonya juu ya matokeo mabaya ya kuzuia misaada ya kibinadam kuingia ukanda wa Gaza, na imeitaka jamii ya kimataifa kulazimisha utawala wa kizayuni utekeleze majukumu yake ya kibinadamu. Wasikilizaji wapendwa, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, na washukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati. Na wasikilizaji ambao hawakusikia maoni yao nikiyasoma humo studioni Msivunjike moyo, mtasikiliza katika matangazo yetu yajayo. Asanteni kwa kuwa nami na asubuhi njema na. <mulia>