Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo ya leo usiku ya Redio Tehran, hapa nikiwa mtangazaji wako wa zamu ambapo tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo kwa mara nyingine tena tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa kuadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, na tunamwomba Allah atakabali dua funga pamoja na ibada zenu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku leo na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum cha Ramadhani, e, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu. Baada ya hapo tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya na e, dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Bunge la Iran la piga kura ya kutokuwa na imani na waziri wa uchumi. WHO yasema Uganda imeripoti kifo kingine cha ugonjwa wa Ebola. Yemen yaitaka Riyadh jifunze kutokana na hatima ya Zelensky. Na spika wa bunge la Iran yasema mataifa yanayotegemea usalama kutoka nje yatafeli na kugonga mwamba. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Dakta Muhammad Bakir Kalibofu, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran, amesema mustakabali wa nchi zinazotegemea mataifa mengine kwa ajili ya kudhaminiwa usalama na maendeleo ni kufeli na kugonga mwamba. Alibafu amesema hayo katika kikao cha wazi cha bunge hapa mjini Tehran leo Jumapili, na kutangaza bayana kwamba kutegemea nguvu za nje haswa mabeberu kutasababisha kushindwa kusikoweza kuepukika. Leo hii dhati na taswira halisi ya madhalimu imefichuliwa duniani, spika wa bunge la Iran amesema bila kuashiria moja kwa moja tukio la hivi karibuni la rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski la kudhalilishwa na rais Donald Trump wa Marekani katika ikulu ya White House katika mkutano huo uliotibuka baada ya vita vya maneno siku ya Ijumaa. Trump alimshutumu Zelenski kwa kutoonyesha shukurani za kutosha kwa msaada wa kijeshi na kifedha wa Marekani kwa Kiev. Akielezea mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mapambano ya kimantiki yaliyokomboa taifa la Iran kutoka katika utegemezi wa madola yasiyoaminika, Spika Kalibof amesema kuwa madola haya ya kistikibari na kibeberu yanawanyonya washirika wao kwa ahadi za uongo ili kuendeleza malengo yao maovu na kisha kuyatupilia mbali baadaye. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa ingawa kuwapinga wakandamizaji kunaweza kuwa kugumu au kwa gharama kubwa, kuegemea upande wao na kuungana nao hatimaye huwa na matokeo mabaya hata zaidi. Wabunge katika bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamepiga kura kumwondoa katika wadhifa wake waziri wa masuala ya uchumi na fedha wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abdul Nasir Himmati wakati wa kikao cha kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Mchakato wa upigaji kura ulioanza katika kikao cha mchana leo ulishuhudia wabunge wakipiga kura 182, za ndio, kura 89 za hapana, mbunge mmoja hakupiga kura, huku kura moja ikibatilika, kati ya jumla ya wabunge 273 waliohudhuria kikao hicho. Himmati alienda bungeni kujibu maswali ya baadhi ya wa wabunge wanaolalamikia utendaji kazi dhaifu wa wizara yake na kushindwa kudhibiti hali ya uchumi. Rais Masudi Pezeshkiani alipokuwa akihutubia bungeni kumtetea Himmati alikiri kuwa nchi hii inakabiliwa na matatizo ya kiuchumi, lakini akasema hakuna mtu hata mmoja anayepaswa kulaumiwa. Je, mtu mmoja peke yake anaweza kuamua na kutekeleza hatua za kiuchumi halafu tukamlaumu kwa makosa yote na kusema kwamba akiondoka shida zitatatuliwa? aliuliza. Aidha, amesisitiza kuwa mchezo wa lawama hautasaidia kutatua matatizo na kuiondoa nchi katika mtitigo wa kiuchumi. Njia pekee ya kushinda matatizo ni umoja na huruma, amesema akiongeza kuwa hakuwa na motisha wa rais zaidi ya kuwatumikia wananchi. Hapo awali, Abdu Nasr Himmati alitoa hotuba ndefu bungeni akitetea hatua zilizochukuliwa na serikali ya Rais Masudi Pezeshkian kuboresha hali ya uchumi wa nchi. Kwa mujibu wa katiba Iran, wabunge wanaweza kupiga kura kutokuwa na imani na mawaziri wanapoona inafaa hoja ya kutimuliwa waziri inaweza kuwasilishwa bungeni ikipata angalau saini kumi. Shirika la afya duniani WHO, likinukuu wizara ya afya Uganda, limesema mgonjwa wa pili wa ugonjwa wa ebola amefariki dunia katika nchi hiyo Afrika Mashariki. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kueleza kuwa kifo hicho kinafanya idadi ya kesi za ebola zilizothibitishwa mpaka sasa katika mlipuko huu mpya nchini Uganda kufikia kumi. Kifo hicho cha mtoto wa miaka minne na nusu kimeripotiwa chini ya wiki mbili baada ya Uganda kutangaza kwamba imeweza kudhibiti mlipuko wa hivi karibuni wa virusi vya ebola aina ya Sudan ambao ulithibitishwa na wizara ya afya mwishoni mwa Januari. Uganda ilitangaza kuzuka tena ugonjwa huo wa kuvuja damu unaoambukiza haraka sana na mara nyingi kusababisha kifo mwezi Januari mwaka huu baada ya kifo cha muuguzi wa kiume mwenye umri wa miaka 32 katika hospitali ya rufaa ya kitaifa Mulago katika mji mkuu Kampala. Ofisi ya WHO nchini Uganda iliandika jana jioni kwenye mtandao wa X kwamba wizara ya afya ya Uganda imeripoti kisa cha ziada cha kifo cha Ebola katika hospitali ya taifa Mulago, cha mtoto wa miaka minne na nusu, ambaye aliaga dunia siku ya Jumanne. Wizara hiyo ilisema mnamo Februari 18 kwamba wagonjwa wote wanane ebola chine mirusi wa ebola waliokuwa chini ya uangalizi wameruhusiwa kwenda nyumbani, lakini watu wasiopungua wa 265 wamesalia chini ya karantini kali mjini Kampala na miji mingine miwili. Dalili za ebola ni pamoja na homa, maumivu ya kichwa, misuli. Virusi vya maradhi hayo huambukizwa kwa kugusana na kutangamana na mwathiriwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amewaonya maafisa wa serikali ya Saudi Arabia na kuwataka wapate somo na ibra kutokana na jinsi Marekani ilivyomfanyia rais wa Ukrain Volodimir Zelenski na kuwaunya dhidi ya kuitegemea kipofu Washington. Muhamad Fara, mjumbe wa ofisi ya kisiasa harakati ya Ansarullah ya Yemen, ametoa indhari kali kwa viongozi wa Saudi Arabia, akiwataka kutafakari matukio ya hivi karibuni katika ikulu ya Whitehouse ambapo rais wa Ukrain Zelenski alidhalilishwa ali vibaya katika ujumbe kwenye mtandao wa kijami wa kijamii wa X, zamani Twitter, Faraha amezihutubu moja kwa moja mamlaka za saudia akisema: Je, uliona jinsi Marekani ilivyomfanyia mshirika wake mwaminifu zaidi katika Ulaya Mashariki, shakhsia wa kiyahudi kama Zelenski? Je, walimtelekeza kwa urahisi kiasi gani? Una uhakika gani kwamba utajiri wako uliowekwa kwenye benki za marekani utabaki salama? Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Ansarullah ya Yemen amewasaili wa Saudi Arabia: Je, wana uhakika gani kwamba Wamarekani hawatawapa kisogo na kukemea matendo yao yote kama walivyofanya Ukraine? Farah amesisitiza kwamba iwapo Washington inaweza kuamiliana na washirika wake wa karibu kwa dharau na idhilali kama hiyo, hakuna chembe ya shaka kwamba mtazamo wake kwa ulimwengu wa Kiarabu na Kiislamu utakuwa mbaya zaidi. Matamshi ya mjumbe wa ofisi ya kisiasa harakati Ansarullah ya Yemen yanakuja wakati huu ambapo kumeshuhudiwa maendeleo ya kidiplomasia na kiuchumi kati ya Saudi Arabia na Marekani. Bilionea Elon Musk ametangaza hadharani kuunga mkono wazo la Marekani kujiondoa kutoka Umoja wa Mataifa, UN, na shirika la kijeshi la nchi za magharibi, NATO. Akijibu ujumbe wa mtandao wa kijamii unaotetea hatua hiyo leo Jumapili, Mask, ambaye anaongoza idara ya ufanisi wa serikali ya Marekani, amesema ni nafiki. Rais wa Marekani Donald Trump na wabunge wa chama cha Republican wameapa kutazama upya wanachama Washington wa Washington katika umoja wa Mataifa, pia katika jumuiya ya kijeshi ya NATO inayoongozwa na Marekani mnamo Februari, seneta Mike Lee wa Uter aliwasilisha mswada wa sheria kujitenga kabisa na mtanziko wa Umoja wa Mataifa defund akipendekeza kujiondoa kikamilifu kwa Marekani kutoka Umoja wa Mataifa. Lee aliukosoa Umoja wa Mataifa na kulitaja kama jukwaa la madhalimu ambalo linaihujumu Marekani na washirika wake akisema kuwa licha ufadhili mkubwa kutoka Washington, lakini shirika hilo limeshindwa kuzuia vita, mauaji halaiki, ukiukwaji wa haki za binadamu na majanga. Akirejelea matamshi haya ya seneta, Elon Musk ameandika kwenye mtandao wa X kwamba Marekani hutoa ufadhili mkubwa kwa Umoja wa Mataifa na taasisi zinazofungamana nayo. Msimamo wa bilionea huyo unalandana na wa Trump, ambaye mara kwa mara amekuwa akikosoa NATO, akiwataka wanachama wa jumuiya hiyo kuongeza bajeti za ulinzi na kutishia kujiondoa, akisema Marekani inabeba mzigo usio wa haki wa kifedha kwa usalama wa Ulaya. na Misri imetangaza leo kwamba haiafiki jaribio lolote la kuunda serikali nyingine nchini Sudan au kuchukuliwa hatua yoyote ambayo inatishia umoja na mamlaka ya kujitawala Sudan. Wizara ya mambo ya nje ya Misri imesema katika taarifa yake kwamba Jamhuri ya Kiarabu ya Masri inapinga majaribio yoyote ambayo yanatishia umoja, mamlaka ya kujitawala na uhuru wa ardhi ya Sudan, ikiwa ni pamoja na juhudi za kuanzisha serikali nyingine katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Imetahadharisha kwamba majaribio kama haya yanafanya hali nchini Sudani kuwa mbaya zaidi, yanazuia juhudi zinazoendelea za kuleta pamoja maono ya mirengo ya kisiasa Sudan na kuzidisha mzozo wa kibinadamu nchini humo. Kadhalika, Misri imezitaka pande zote za Sudan kutanguliza mbele maslahi ya kitaifa ya nchi na kushiriki vyema katika kuanzisha mchakato jumuishi wa kisiasa bila uingiliaji wa nje. Mnamo Februari 22 kundi la wanamgambo wa vikosi vya msaada wa haraka RC, RSF pamoja na makundi ya kisiasa Sudan na makundi yenye silaha walitia saini mkataba wa kisiasa mjini Nairobi, Kenya kwa shabaha ya kuunda serikali nyingine inayopinga mamlaka za Sudan. Serikali ya Sudan hivi karibuni iliapa kuchukua hatua kali dhidi ya Kenya kutokana na hatua ya Nairobi kuwa mwenyeji wa kikao hicho cha wanamgambo wa RSF. Hata hivyo, Kenya ilitetea uamuzi wa wake huo ikisema kuwa kuandaa mikutano hiyo ni sehemu ya juhudi zake za kutafuta suluhu za kumaliza vita nchini Sudan kwa uratibu wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na wapenzi wa wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokuwa mjumuiko wa taarifa za ndani na kimataifa na vilevile huko barani Afrika, karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa siasa ambao, kwa usiku wa leo, unatupia jicho ulazima wa kuheshimiwa haki za Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan. Suala la kuheshimiwa haki za Waislamu wa Islamu madhehebu ya Shia limesisitiza limesisitizwa katika kongamano kuu la Mashia na jamii walio wachache ya kabila la Hazara nchini Afghanistan lililofanyika mjini Kabul likihudhuriwa na maafisa wa Taliban. Katika kongamano hilo, Jafar Mahdavi, mwakilishi wa zamani wa bunge la Afghanistan, ameitaka Taliban inayoongoza nchini humo ichukue hatua za kivitendo za kuwadhaminia haki za msingi watu wa, wa kabila la Hazara na waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini Afghanistan. Aidha, amesisitiza kuwa jamii ya Wahazara na waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wa Afghanistan wameiunga mkono serikali ya Taliban ili kurejesha usalama na utulivu nchini na sasa nizamu ya kundi hilo linalotawala kuchukua hatua za kuwadhaminia haki zao watu hao. Madavi ameeleza kuwa jamii hizo zimechukua hatua za kuiunga mkono serikali ya Taliban, na sasa wana matumaini kuwa kundi hilo pia litatambua rasmi haki zao kivitendo. Mula Abdul Ghani Baradar, naibu waziri mkuu wa serikali ya Taliban anayehusika na masuala ya uchumi ambaye amehudhuria kongamano hilo la Wahazara na no Waislamu wa Shia huko Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, amesisitiza kuwa nchi hiyo ni nyumba ya pamoja ya raia wote walio na haki sawa. Waaidha amesema jamii ya Afghanistan inaundwa na makabila na kaumu mbalimbali, lugha, dini na tamaduni tofauti na kusisitiza kuwa tofauti utofauti huu ni kwa ajili ya kufahamiana tu na kwamba kabla utawala wa Taliban tofauti hizi zilitumiwa vibaya. Katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu iliyopita, wakati kundi la Taliban liliporejea madarakani nchini Afghanistan, viongozi wa kundi hilo wamekuwa wakisisitiza udharura wa Waislamu wa Shia kupewa haki zao kwa mujibu wa fikhi sharia, na masuala ya jamii. Hata hivyo, kivitendo, uongozi wa Taliban si tu kwamba haujachukua hatua yoyote katika uwanja huo, bali pia jamii ya Afghanistan imeshuhudia Waislamu wa Shia na Wahazara wakiuawa kwa umati na maulamaa wao kuli wa kigaidi. Kwa msingi huo jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia na Wahazara wa Afghanistan wanaamini kuwa kitendo cha Talibani cha kupuuza haki zao ni kuidhulumu sehemu muhimu ya jamii ya nchi hiyo ambayo siku zote imekuwa mstari wa mbele katika kudumisha amani na usalama nchini Afghanistan. Wakati huo huo miongoni mwa mambo yanayoibua wasiwasi katika jamii ya mashia wa Afghanistan ni kufutwa fikhi ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia katika mfumo wa elimu wa nchi hiyo na kukusanywa vitabu vinavyohusiana na suala hilo kutoka katika maktaba na maduka vitabu, suala ambalo haliuani na madai ya Talibani kuhusu haki sawa kwa wananchi wote wa Afghanistan. ala kuli hal mula Abdul Ghani Baradar katika hotuba yake mbele ya hadhara waislamu wa Kishia na jamii waliochache ya Hazara huko Kabul amejaribu kulifungamanisha tatizo hilo na masuala ya kisiasa, akivitaja vyama vya siasa kuwa sababu ya mifarakano na itilafu katika jamii. Hata hivyo inatupasa kusema kuwa dini ndiyo sababu pekee ya umoja na mfungamano wa Afghanistan na suala la ukabila ni chanzo cha mifarakano kati ya watu wa Afghanistan. Ndiyo maana suala la dini limewafanya majinabi wasiweze kusalia kwa muda mrefu huko Afghanistan na kuigeuza nchi hiyo kuwa koloni lao. Kwa msingi huo, jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia wa Afghanistan inataraji kuona serikali ya Afghanistan inaongozwa na Taliban, kundi ambalo linauona uongozi wake kuwa wa Kiislamu ikiheshimu haki za watu wote wakiwemo Waislamu wa Kishia na jamii ya Wahazara. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki maalumu kilichopewa jina la Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Allah. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, tumo katika mwezi ambao ni msimu wa machipuo wa ibada mwezi ambao milango ya rehma za Mungu inafunguliwa kwa waja wake, na mwezi ambao ni fursa ya kipekee ya kurudi kwenye utu wetu halisi. Ramadhani ni mwezi ambao roho za binadamu zinasafishwa na kuwa mpya na kumulikiwa na nuru ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na ndani yake wanadamu wanapewa fursa ya kurekebisha yaliyopita na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Kwa utangulizi huo mfupi, na kusihi uendelee kuwa nami katika safari hii ya kiroho, tunufaike na baraka na fadhila za mwezi huu mtukufu, na tuketi kwenye kitanga cha rehma na baraka tele za Mwenyezi Mungu. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umechaguliwa kwa ajili ya mfungo kwa sababu ya fadhila na sifa zake maalumu ikilinganishwa na miezi mingine ya mwaka. Ni mwezi ambao ndani yake Qur'ani tukufu iliteremshwa. Vitabu vingine vitakatifu pia viliteremshwa katika siku za mwezi huu. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba Qur'ani si kitabu cha kawaida. Je, umewahi kufikiria Qur'ani ina hakika gani inayokifanya kitabu hicho kuwa adhimu? Qur'ani si kitabu cha maneno na misemo tu, bali ni hakika iliyo hai ambayo katika ulimwengu wa akhera hubadilika na kuwa sura kama za manabii, malaika na waja wanaostahiki wa Mungu, huzungumza na kuwa mwombezi na shafii kwa mola Muumba. Qurani ni mwombezi ambaye uombezi wake unakubaliwa, msema kweli na msadikishaji, na kwa hakika ni miale ya nuru ya mwenyezi Mungu, ni kitabu chenye elimu ya yaliyopita na yajayo elimu ya mwanzo na mwisho, elimu ya kumjua Allah subhanahu wa ta'ala, malaika na vitabu vyake na hata uhakika wa ulimwengu na vilivyomo. Ukweli huu wenye kina kirefu unaweza kuonekana katika maneno ya Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, watuadhimu ambao daima wamefuatana na kuilinda Qur'an, wanatukumbusha kwamba Qur'ani si kitabu pekee bali ni miale ya nuru ya Mwenyezi Mungu ambayo inawamulikia wanadamu. Kitabu hiki cha Mwenyezi Mungu kina maarifa ya nyakati zote na ni mithili ya taa inayoonyesha njia ya saada na ufanisi wa milele. Katika baadhi ya daraja za ujudi na uwepo, hakika ya Quran imefungamana na hakika ya ujudi na uwepo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na warithi wake maasumu kama ambavyo Imama Ali bin Abi Talib, khalifa na wasii wa mtume wetu amesema, mimi ni Qurani inayosema. Kauli hii inaashiria kwamba Qurani ni hakika iliyo hai na inayosema na kuzungumza na watu na ina mfungamano usioweza kukatika na ujudi na uwepo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na ahlu baiti zake watuharifu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 79 ya Suratul Waqia kwamba hapana akigusaye ila waliotakaswa. Baadhi ya wafasiri wa Qurani wa wanasema maana yake ni kwamba ili kuweza kuidiriki na kuielewa ipasavyo Qurani, tunapaswa kuwa na nyoyo safi na zilizotakasika. Hivyo basi, tunapoisoma Qurani tunapaswa kwanza kusafisha na kutakasa nyoyo zetu, kuwa hadhir na makini wakati tunaposoma aya za kitabu hicho na kutafakari kwa kina katika yanayosemwa na Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, kusoma Qurani ni miongoni mwa matendo muhimu na yenye thamani kubwa ambayo yametengewa malipo na thamani kubwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kuhusiana na malipo ya kusoma Qurani katika mwezi huu kwamba mwenye kusoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata ujira wa aliyehitimisha Qurani nzima katika miezi mingine. Hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa mtukufu huyo inasema kwamba muumini anayesoma aya kumi za Qurani kila usiku hataandikwa miongoni mwa walioghafilika wa na ikiwa atasoma aya 50 kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa dhakirina wanaomkumbuka Mwenyezi Mungu, na kama atasoma aya mia moja jina lake litaandikwa miongoni mwa kanitin wajasafi na wanyenyekevu. Na ikiwa atasoma aya mia moja kila usiku, jina lake litaandikwa miongoni mwa waliofaulu. Akisoma aya mia tano jina lake litaandikwa miongoni mwa mujtahidin, wale wanaofanya bidii na jitihada kubwa katika njia ya haki. Na ikiwa atasoma aya elfu moja atapewa malipo mengi huko peponi. Hadithi hizi wapenzi wa wasikilizaji, zinatuonyesha kwamba mwezi wa Ramadhani ni fursa ya kuongeza ibada na kufaidika na malipo makubwa ya kusoma na kutadabar maana ya aya za Qurani tukufu. Shime basi, ewe ndugu yangu katika mwezi huu uliobarikiwa, tujikurubishe zaidi kwa radhi za Mwenyezimungu kwa kusoma Qurani na kutekeleza majukumu yetu ya faradhi kwa kutumia fursa hii ya kipekee ya mwezi wa Ramadhani. Katika dua ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunasoma kwamba, ewe Mwenyezi Mungu, nikurubishe kwenye radhi zako ndani ya mwezi huu, na uniepushe na ghadhabu na nakama yako ndani ya mwezi huu, na nijalie niweze kuzisoma aya zako ndani yake, kwa rehema zako, ewe mwengi wa kurehemu. Dua hii iliyopokewa kutoka kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni moja ya hazina zetu za kiroho katika siku hizi za mwezi mtukufu. Katika dua hii tunamwomba Mwenyezi Mungu, mola na mlezi wetu, atusogeze karibu na yale anayompendeza na tuepushe na kila kitu kinachotuweka mbali naye. Dua za mwezi wa Ramadhani, licha ya kuwa fupi, lakini zina maana kubwa na pana sana. Maombi hayo yanatufundisha kwamba katika mwezi huu mtukufu hatupaswi kufunga na kujizuia kula chakula tu, bali pia tupige hatua na harakati kwenye njia ya Allah na kumfuata yeye subhanahu wa taala. Mpenzi msikilizaji, njia bora ya kupata radhi za Mungu ni kutekeleza majukumu ya faradhi na kuacha na kujitenga na mambo yaliyoharamishwa. Hapa ni muhimu sana kuzingatia kwa undani yale yote tunayoyatenda makubwa na madogo. Imeelezwa katika hadithi kwamba wakati mwingine mtu hufanya kitendo kidogo na Mwenyezi Mungu humsamehe dhambi zake zote kwa sababu ya kitendo hicho. Kwa upande mwingine, mtu anaweza kufanya kitendo kiovu kidogo ambacho hakihisiki machoni pa watu lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, naapa kwa utukufu wangu kwamba sitasamehe kitendo hiki, kwa sababu mtu huyo amepuuza na kuidogesha dhambi yake na hakufikiria kamwe kuirekebisha au kutubia dhambi hiyo. Amiru Lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam pia amesema kuhusu jambo hili kwamba Mwenyezi Mungu ameficha radhi yake katika utiifu, basi usikitambue kitendo chochote cha twaa na utiifu kuwa kidogo, kwani pengine kina radhi na ridhaa za Mwenyezi Mungu na wewe hujui. Abu Abdullah As-Sadiq alaihi ssalam anahadithia kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, alisimama katika ardhi tupu isiyo na chochote na akawaambia masahaba zake, kusanyeni kuni Walimwambia ya Rasulullah, tuko kwenye ardhi tupu isiyo na chochote na haina kuni. Mtume alisema kila mmoja wenu alete kiwango anachoweza kukusanya. Kila mmoja wao alileta kiwango cha kuni alichopata na kuziweka mbele ya mtume katika rundo moja. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaambia maswahaba hao kwamba hivi ndivyo madhambi yanavyokusanyika, kisha akasema Jihadharini na madhambi madogo, kwani kila kitu kina mtafutaji na mtafutaji wa madhambi haya anaandika walioyatanguliza na walioyaacha nyuma, na kila kitu tumekihifadhi katika daftari asli lenye kubainisha. Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi salamu pia anasema, dhambi mbaya zaidi ni ile inayodogeshwa na mtendaji wake kwa maana ya mtu kuiona dhambi aliyoitenda kuwa ni ndogo na isiyo na thamani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Yabtadi sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Akili mnemba, mojawapo ya nyanja zinazokuwa kwa kasi zaidi za teknolojia, ambayo inabadilisha kwa msingi vipengele vingi vya maisha ya leo, imepiga hatua kubwa nchini Iran, nchi yenye fursa na changamoto za kipekee. Idadi ya startups zinazofanya kazi katika uchambuzi wa data, kujifunza kwa mashini na maono ya kompyuta inaongezeka nchini Iran, ambako wanaotoa wa huduma wa mbalimbali kwa wateja kwa kutumia ubunifu wa msingi wa akili mnemba wameongezeka. Baadhi ya startups hizi zimefanikiwa kuvutia uwekezaji wa ndani na wa kimataifa na zinaendelea kukuza na kupanua shughuli zao polepole pole. Moja ya sifa kuu za mfumo wa ekolojia ya akili mnemba au artificial intelligence nchini Iran ni ushirikiano unaoongezeka kati ya vyuo vikuu na sekta ya viwanda. Ushirikiano huu husaidia kampuni mpya na startups kunufaika na maarifa na utafiti wa kisayansi na kutoa bidhaa na huduma mpya kwa kutumia akili mnemba. Maarifa ya kitaaluma yanaonekana kwa kiasi kikubwa kama mfano wa maendeleo ya kiuchumi, hasa kwa kuboresha uwezo na utendaji wa kiuchumi wa maeneo. Uingiliano kati ya sayansi na viwanda sio tu husaidia kuharakisha maendeleo ya kiakili e, na pia katika sekta ya akili mnemba nchini Iran, lakini pia husababisha kuongezeka kwa ufanisi na ushindani wa kampuni hizi katika masoko ya ndani na nje. Maendeleo ya Iran ya mfululizo wa roboti za humanoid zinazoshabihiana mwanadamu za Sorena ni mafanikio makubwa ya nchi katika uwanja wa roboti na akili mnemba au artificial intelligence, ikiwa imechambuliwa na taasisi ya wahandisi wa umeme na elektroniki. Roboti ya humanoid inayojulikana kwa jina la Jenerali wa Parthian Sorena inachukuliwa kati ya roboti maarufu duniani. Surena kizazi cha nne iliyoonyeshwa ili mwaka 2019 inaweza kutembea kwenye eneo lisilo sawa na kushika vitu kwa udhibiti wa nguvu. Mafanikio mengine tunayoweza kuyataja ni ya Balad. Hii ni aplikesheni ya ramani ya uongozaji inayoshabihiana na GPS. Aplikesheni ya Balad ina uwezo mkubwa wa kupima na kutambua kwa makini kila mahala kwa kutumia akili mnemba. Hivi sasa aplikesheni hii imepakuliwa na mamilioni ya watumiaji wa simu za mkononi. Wazo la kuunda huduma hii ya ramani ya ndani inayotumia teknolojia ya utambuzi wa uh, sauti ilianzishwa baada ya Google Maps kuacha kufanya kazi nchini Iran kutokana na vikwazo vya Marekani. Programu hiyo husaidia watumiaji kupata njia bora kwa safari ndani na nje ya miji pamoja na kuchagua mahala bora kwa burudani, utalii na huduma. Jarida la Nature linalofuatilia ushirikiano wa makala za sayansi zenye ubora wa juu limeiweka Iran kama nchi ya 13 duniani katika uga wa akili mnemba, kwa mujibu wa machapisho ya utafiti kutoka mwaka 2015 hadi 2019, ikiwa imezipiku nchi kubwa kama vile Brazil, Uholanzi na Rusia. Katika viwango vya taasisi e, za Shimago Iran imeorodheshwa 15 duniani na ni ya kwanza katika eneo la Asia ya magharibi kwa mujibu wa makala zilizochapishwa zinazohusiana na akili mnemba baada ya Brazil huku ikiwa imezipita nchi kama vile Rusia na Uturuki. Shimago ni huduma ya umma inayoorodhesha majarida ya kisayansi na viwango vya uchapishaji kwa nchi ikichanganya e, seti tatu tofauti za viashiria kulingana na utendaji wa utafiti matokeo ya ubunifu na athari za kijamii pia. Katika sayansi ya utambuzi au cognitive science, sehemu ya sikolojia ambayo ni mojawapo ya taaluma zinazohusiana na akili mnemba, Iran inashika nafasi ya 36 duniani na ya tatu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Katika uhandisi wa umeme na elektroniki ambayo ni sehemu ya akili mnemba, Iran inashika nafasi ya 15 duniani na ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. Chuo kikuu cha Tehran kinashika nafasi ya 59 kati ya taasisi mia moja za juu za utafiti katika uwanja wa akili mnemba duniani. Sasa tuangazie taarifa za taasisi za viwango inayojulikana kama CSR rankings Taasisi hii hutegemea metriki za taasisi za juu za sayansi ya kompyuta duniani kote na data iliyopatikana kutoka kwa wasifu wa wanasayansi wa kompyuta katika Google Scholar. Kwa mujibu wa kiwango chake cha 2021, uh, chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif, taasisi ya IPM ya utafiti katika sayansi za msingi na chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran zilikuwa miongoni mwa taasisi mia moja za juu barani Asia zinazofanya kazi katika akili mnemba. Iran inaendelea kujitokeza kama kiongozi wa kikanda katika nyanja za hali ya juu uh, kama vile akili mnemba, roboti na nanoteknolojia ambazo zinapata matumizi mapya katika viwanda mbalimbali. Hivi karibuni, pia jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilitumia makombora yenye teknolojia ya akili mnemba wakati wa mazoezi ya kijeshi katika eneo la ghuba ya Uajemi. Jamhuri ya Kiislamu Iran imeweka lengo la kuwa kiongozi wa soko la akili mnemba ifikapo mwaka 2032. Ripoti ya taasisi ya utafiti wa teknolojia ya habari na mawasiliano ya Iran inaonyesha kuwa Iran itakuwa miongoni mwa nchi kumi bora katika akili mnemba duniani ndani ya miaka kumi ijayo. Mfumo wa ekolojia wa akili mnemba nchini Iran umeimarishwa na roho ya ujasiriamali na ustadi wa kubadilika na kupata suluhisho za kibunifu kwa changamoto zinazotokana na vikwazo visivyo vya haki dhidi ya nchi hii. Kwa kifupi, ni kuwa uwanja wa akili mnemba ni fursa ya dhahabu kwa Iran ambayo inahitaji ushirikiano wa kina kati ya serikali, sekta binafsi na vyuo vikuu ili kutumia uwezo wote kwa ajili ya maendeleo yake na hivyo kubadilisha vikwazo kutoka kuwa tishio hadi kuwa fursa. na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa Marekani imeshindwa kuzuia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun katika jiji la Darhovein kusini magharibi mwa Iran, akisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kufuatilia shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya njama za maadui. Muhamad Islami amesema ulimwengu mzima unajua kuwa Iran inaendelea kupata maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia. Alitoa matamshi hayo hivi karibuni wakati wa hafla iliyofanyika katika eneo la ujenzi wa mtambo wa umeme wa nyuklia wa Karun uliopo katika wilaya ya Darhoven, kaunti ya Shadegan, mkoa wa Khuzestan. Aliongeza kuwa ili kufanikisha malengo yetu, hatujali vikwazo na shinikizo kutoka kwa maadui. Pia alibainisha kuwa tutaendelea na njia tuliojiwekea ili kufanikisha malengo yetu, akitaja nafasi ya Iran katika nyanja ya ujuzi wa ujenzi wa mitambo ya nyuklia Islamia alisema Iran imekuwa mhusika mkuu katika maarifa ya kujenga mitambo ya nyuklia duniani na maadui hawawezi kuvumilia mafanikio haya makubwa, akitilia mkazo umuhimu wa ujuzi huu katika sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na tiba na kilimo. Islamia alisisitiza kuwa maadui hawawezi kuizuia Jamhuri ya Kiislamu Iran kufanikisha malengo yake kwa kuwaua wanasayansi wake au kwa kuweka vikwazo na shinikizo la kiuchumi dhidi ya nchi hii. Akizungumzia ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Karun wenye uwezo wa megawati mia tatu, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema kuwa operesheni hiyo inaendelea vizuri, akitilia mkazo kwamba Iran inaendelea na shughuli zake za nyuklia kwa amani licha ya mashinikizo. Islamia alisema miaka kumi na miwili iliyopita, Marekani ilijaribu kusimamisha mchakato wa ujenzi wa mtambo wa nyuklia wa Darhovein lakini imeshindwa. Kulingana na ripoti, mtambo huo wa nyuklia ni wa aina ya kinu cha nuklia cha maji yenye shinikizo kubwa, yani pressurized water reactor, PWR, na una uwezo wa kuzalisha megawati 3 za umeme. Mtambo huu unatarajiwa kujengwa kwenye eneo la takribani hekta 50 karibu na mto Karun. Na, mpenzi msikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran katika sekta ya nuklia na pia akili mnemba, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, palapomajali wake Mola. kwa herini. mtajirishe kila fakiri. Allahumma, Ewe Mungu wangu, mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma, Ewe Mungu wangu, mvishe kila aliyetupu. Allahumma Ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Allahumma fukka kull asir. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Allahumma aslih kull fasid min umuri almuslimin. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Allahumma shfi kulli marid. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa. Allahumma tudda faqrana bi ghina. Ewe Mungu wangu, ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su halina bi husni hali, Ewe Mungu wangu, badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma qadi anna ad-dayn wa'ghnina min al-faqr, ewe Mungu wangu, tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an, waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajj baytika alharam fi aami haadha wa fi kulli aam, niruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Wa fili tilka dhunub al 'idham, nisamehe dhambi hizo kubwa fainnahu la yaghfirha ghayruka ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma uliye mjuzi mno. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi.