Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya makuraishi kuzowea kuzowea safari ya kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wakati wa njaa na amewapa amani wakati wa hofu. Siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bismillahirrahmanirrahim. Allahumma ij'al siyami fihi siyama as-sa'imin. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na swala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa swala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu Ewe Bwana wa walimwengu, na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha siku hizi za mwezi wa Ramadhani. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika a, hapa nchini Iran, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Afrika wiki hii. Makala ya leo katika historia itakujieni baada ya kipindi cha afrika wiki hii, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa, ni muhtasari wake. Spika wa bunge la Iran amewatumia ujumbe maspika wenzake katika nchi za Waislamu akiwatakia heri ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mapigano ya uh, kundi la wasi la M23 na jeshi la taifa katika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamezidisha matatizo ya Waislamu katika mwezi huu na kusimamisha swala za tarawehe. Ripoti zinasema kwamba jeshi la Sudan linaendelea kushambulia ngome za waasi wa RSF katika mji mkuu Khartum. Na kiongozi wa mrengo wa kulia wa Ufaransa anasema vita vya maneno katika ikulu ya White House ni kofi la uso kwa nchi za Ulaya. Na sasa ni habari kamili. Spika wa bunge la Iran Muhammad Bakir Kalibaf amewapongeza maspika wenzake katika nchi za Waislamu kutokana na kuwasili mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kalibaf amesema katika ujumbe wake kwa maspika wa mabunge ya nchi za Waislamu kwamba ninatumai kwamba mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu katika mwezi huu tutashuhudia kuimarika zaidi mfungamano wa udugu na urafiki baina ya mataifa ya Waislamu na kusimamisha uadilifu na amani ya kudumu duniani kwa kunufaika na mafundisho ya dini yenye nuru ya Uislamu na kwamba umma mkubwa wa Kiislamu utaweza kusonga mbele zaidi na zaidi katika njia ya ustawi katika nuru ya umoja na mshikamano wa pande zote. Sehemu moja ya ujumbe wa kheri za mwezi wa Ramadhani za spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu nchini Irani imesema hii leo, nchi za kiarabu na kiislamu zinakabiliwa na mtihani mkubwa, na kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza, sio tu kwa watu wa eneo hili la magharibi mwa Asia, bali pia ni nembo ya umoja wa ubinadamu na suala muhimu zaidi la pamoja la umma wa kiislamu tangu zamani hadi siku zijazo. Amesisitiza kwamba stratejia ya mukawama na mapambano itaendelea kwa nguvu zote hadi kukomeshwa kikamilifu dhulma na uvamizi wa utawala wa Kizayuni wa Israel katika nchi ya Palestina. Spika Muhamad Baqir Qalibafu ameahimiza mabunge ya nchi za Kiislamu kutekeleza vyema majukumu yao ya kutetea malengo na mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina. Mfungo wa mwezi wa Ramadhani umeanza rasmi leo nchini Iran na katika nchi nyingine kadhaa za Kiislamu. Waislamu katika baadhi ya nchi za Kiislamu na Kiarabu walianza mwezi wa Ramadhani jana Jumamosi. Baraza Kuu la Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusimamisha swala za tarawehe katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Mkuu wa baraza kuu la Waislamu tawi la Bukavu, Sheikh Yasin Kabongo Mukoko amesema viongozi wa dini wametoa fatwa ya kusitishwa swala za tarawehe misikitini kwa sababu hali ya usalama nchini hairuhusu raia kutoka nje nyakati za usiku. Baraza hilo limewataka Waislamu wanaoishi karibu na misikiti kuchanganya swala za magharibi na isha na kurejea majumbani mwao kabla ya giza halijaingia. Vilevile limewataka waislamu ambao nyumba zao ziko mbali na misikiti kukaa katika maeneo yao na kuswali humo ili kujiepusha na mauaji. Ramadhani ya mwaka huu inasadifiana na vita vya ndani ambavyo vinaendelea kwa wiki kadhaa sasa, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kati ya waasi wa M23 na vikosi vya jeshi la taifa ambavyo bado havijaweza kuzuia kusonga mbele wapiganaji wa kundi hilo. Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatambuliwa kuwa miongoni mwa jamii za wachache na wanakadiriwa kuwa milioni kumi inayowakilisha asilimia 15 ya jumla ya watu wapatao milioni 77 wa nchi hiyo. Takwimu zilizochapishwa na Jumuiya ya Kimataifa ya Wanazuoni wa Kiislamu zinasema kwamba idadi ya waislamu nchini Kongo imepungua kutoka milioni 17 hadi milioni 10 katika miongo ya hivi karibuni kutokana na mateso, umasikini ujinga, kutengwa kwa makusudi, kampeni za wamishonari wa Kikristo na kadhalika. Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kwamba jeshi la Sudan limefanya mashambulizi makali dhidi ya ngome za wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka RSF mjini Khartoum na kwamba mapigano makali yanashuhudiwa karibu na ikulu ya rais. Vyanzo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba jeshi la Sudan linashambulia kwa mizinga maeneo ya wapiganaji wa kundi la RSF mjini Khartum, eneo la Naili mashariki na kaskazini mwa mji wa Abid, huku mapigano ya kipamba moto karibu na ikulu ya rais mjini Khartum. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudan imesema vikosi maalumu vya jeshi la taifa vinashambulia kambi za RSF kwenye maeneo ya kadhaa kama mtaa wa Asafah Zalat, kituo cha Alghali, hospitali ya Jauda na shule maalumu ya Nama kusini mwa mji mkuu. Taarifa hiyo imeeleza kwamba vikosi vya jeshi vimeua wanamgambo kadhaa wa RSF na kuchukua ngawira zana zao za kijeshi. Sambamba na hayo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesitisha usitishaji wa chakula na misaada ya kibinadamu katika kambi za wakimbizi za Zamzam nchini Sudan kutokana na kushtadi mapigano kati ya jeshi la serikali na vikosi vya msaada wa haraka . Awali, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk alionya juu ya hatari ya kuongezeka vita nchini Sudan na kusema kwamba kuna hatari kubwa ya kutokea vifo kutokana na njaa ya kiwango cha kutisha naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Vyanzo vya habari vya Misri vimeripoti kwamba Cairo imetupilia mbali mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina, na sasa imetayarisha mpango mbadala. Duru za Misri zimetangaza kwamba Cairo imekamilisha kuandaa mpango wake wa kujenga upya ukanda wa Gaza bila ya kuwafukuza wakazi wake tofauti na mpango uliopendekezwa na rais Donald Trump. Duru hizo zimeongeza kwamba mpango huo unajumuisha hatua tatu kuanzia hatua ya rasilimali watu hadi ujenzi wa ukanda wa Gaza kwa kushirikisha wakazi wa eneo hilo. Mpango huo umepangwa kuwasilishwa katika mkutano wa dharura wa viongozi wa nchi za kiarabu utakaofanyika Kairo tarehe nne Machi. Kwa mujibu wa mpango huo, kutaanzishwa maeneo ndani ya ukanda wa Gaza kwa ajili ya makazi ya muda ya Wapalestina ili makampuni ya ujenzi ya Misri na ya kiarabu yaanze kazi ya kujenga upya eneo hilo lililoharibiwa na Israel. Kamati ya utawala pia itachukua jukumu la kusimamia masuala ya Gaza wakati wa awamu ya mpito kwa muda wa miezi sita. Mamlaka ya Palestina pia itakuwa na utawala kamili katika eneo hilo. Tarehe nne Februari, Donald Trump, rais wa Marekani, alitangaza wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Israel nduli Benjamin Netanyahu huko Washington kwamba nchi yake italitoa eneo la ukando wa Gaza baada ya kuwafukuza Wapalestina. na Marie Lepin, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia wa Ufaransa, ameutaja mkutano wa hivi karibuni kati ya viongozi wa Ukraine na Marekani kwa ni ishara ya utegemezi wa nchi za Ulaya kwa serikali ya Washington. Lepin amelaani vikali vita vya maneno kati ya rais Donald Trump wa Marekani na mgeni wake rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na kuvitaja kuwa ni kofi la uso kwa Ulaya. Ameonya kwamba usalama wa bara hilo bado uko mikononi mwa Washington. Marie Le Pin pia ameeleza msimamo wake thabiti dhidi ya fikra ya kupanuliwa nafasi ya ulinzi ya Umoja wa Ulaya katika kujibu hatua hiyo na kusisitiza upinzani wake wa kushirikishwa nguvu za nyuklia za Ufaransa. Mkutano wa Ijumaa iliyopita baina ya viongozi wa Marekani na Ukraine katika ofisi ya Oval White House, ambao ulipangwa kukamilisha makubaliano ya kuipatia Marekani haki ya madini adimu ya Ukraine uligeuka na kuwa piga ni kupiga maneno baina ya marais wa nchi hizo mbili. Mazungumzo ya Donald Trump na Zelenski yaligeuka na kuwa mabishano makali kati ya pande mbili mbele ya kamera za vyombo vya habari ambapo Trump na makamu wake walimdhalilisha waziwazi mgeni wao huku Trump akimfokea Zelenski mara kadhaa. Viongozi wa Ulaya wametangaza uungaji mkono wao kwa Ukraine baada ya mazungumzo hayo ya mvutano na mabishano makubwa kati ya Trump na Zelenski wa Ukraine. na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaozungumzia kuwa tayari Iran kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika. Mshauri na mjumbe maalumu wa waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia na kusisitiza kwamba Iran iko tayari kuimarisha uhusiano na Ethiopia na nchi nyingine za Afrika. Ishaq al Habib ambaye yuko ziarani mjini Addis Ababa kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa Ethiopia amekutana na kufanya mazungumzo na Gedeon Timothy, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Pande mbili zimeashiria uhusiano wa muda mrefu kati ya Teheran na Adisababa kubadilisha na kubadilishana mawazo kuhusu jinsi ya kustawisha na kuboresha ushirikiano kati ya pande mbili katika nyanja mbalimbali mbali na pia katika taasisi za kikanda na kimataifa. Mbali na nyanja za uchumi na biashara, katika miaka ya karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitoa kipaumbele na kutilia maanani uhusiano wa kisiasa kati yake na nchi za bara la Afrika. Nchi 50 kati ya 54 za bara hilo ni wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM, na baadhi ya nchi hizo zimewekewa vikwazo na nchi za Magharibi. Aidha, kuna nchi 30 za Kiislamu katika bara la Afrika na karibu asilimia 50 ya watu wake ni Waislamu, jambo ambalo lina umuhimu mkubwa kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika upande wa masuala ya utamaduni. Mbali na kuwa na utajiri wa rasilimali, bara la Afrika linaweza kuwa mshirika bora wa Iran katika upande wa masuala ya uchumi, na wakati huo huo Afrika inaweza kuwa na mchango katika kuiunga mkono Iran na Irani kuiunga mkono Afrika katika taasisi za kikanda na kimataifa, katika upande wa masuala ya siasa. Jambo hilo muhimu linaweza kutimia kupitia masuala yanayozikutanisha pamoja pande mbili, yani Iran na nchi za Afrika. Irada na azma ya viongozi wa Irani na nchi za Afrika ni kustawisha uhusiano kadiri inavyowezekana, na kuna fursa nyingi katika nyanja za teknolojia, mawasiliano, maeneo ya viwanda, mitambo ya kuzalisha umeme, nishati mpya na jadidika, ujenzi wa nyumba, vifaa tiba na kilimo, ambazo zinaweza kujumuishwa katika ajenda ya utekelezaji ya maafisa wa pande mbili na pia kuanzisha safari za mara kwa mara za meli, ujenzi wa miundombinu na kusaini makubaliano ya kupunguza ushuru wa biashara kati ya Iran na nchi za Afrika. Nchi za Afrika zinaunda theluthi moja ya nchi zote duniani. Kwa msingi huo, kuimarishwa uhusiano na nchi hizo kunaweza kupanua wigo wa kuungwa mkono Irani kimataifa, nchi ambayo inakabiliwa na vikwazo haramu vya nchi za Magharibi hususan Marekani na vilevile vile kuziunga mkono nchi za Afrika ambazo zinaandamwa na nchi za Magharibi kwa mtazamo wa kisiasa. Pia suala la kustawisha uhusiano na nchi za bara la Afrika lina umuhimu kwa Jamhuri ya Kiislamu. Kuwekeza vitega uchumi na kushiriki pakubwa Iran barani Afrika si tu ni kwa ajili ya manufaa ya kiuchumi pekee ya pande hizo mbili, bali pia kutazidisha hadhi na ushawishi wa kisiasa na kiutamaduni wa Irani na nchi za Afrika. Kwa mantiki hiyo, Jamhuri ya Kiislamu hasa katika miaka ya karibuni imeupa umuhimu uhusiano wa kidiplomasia na kuitisha vikao vya pande mbili na pande kadhaa na nchi za Afrika. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, tumo katika siku tukufu za ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mtu anapoalikwa kwenye karamu au shughuli yoyote ugeni, hali hiyo humsisimua na kumfanya awe ni mwenye furaha wakati wote, ahadi wakati wa kushiriki karamu au ugeni huo. Kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan tumekuandalieni vipindi maalum, ambapo kipindi hiki kitakuwa kikikujieni kila siku kikiwa na anwani ya Ramadhan, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu, sambamba na kumwomba Mwenyezi Mungu azitakabali funga na ibada zenu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Mtanufaika na vipindi hivi, hii ikiwa ni sehemu ya kwanza ya mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, tunakianza kipindi chetu cha leo kwa aya ya 185 iliyoko katika Suratul Baqara ambayo inasema ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'an kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Sote tunajua ya kwamba jambo linalomfanya mwalikwa kuwa na furaha ya ugeni ni ile hamu ya kutaka kukutana na mwenyeji wake pamoja na wageni wengine walioalikwa kwenye karamu hiyo ambapo mazingira mapya ya kuonana na kujuliana hali wageni hujitokeza, mapenzi na upendo hudhihirishwa, na wakati mwingine zawadi kutolewa na mwenyeji wao. Kabla ya kushiriki kwenye mwaliko, jambo la kwanza ambalo mwalikwa hukabiliana nalo ni jinsi atakavyovaa vizuri, kutembea vizuri, na hata kuzungumza vizuri. Tunapofahamu kuwa mwenyeji wetu atakuwa anatusubiri mlangoni kwa ajili ya kutulaki, hapo kasi ya hatua zetu kumwelekea huongezeka. Mwanzo wa kila mwaliko huwa ni kuzingatia na kufungamana kimawazo na mwenyeji ambapo kila mara mfungamano huo unapokuwa ni wa kirafiki zaidi, ugeni nao hunoga na kuvutia. Sasa, ikiwa mialiko na ugeni wa kawaida wa baina yetu huwa na shauku namna hii, vipi mja anapoambiwa kuwa amealikwa kuwa mgeni wa Mwenyezi Mungu hivi sasa, na kwa mara nyingine tena, tumealikwa na mwenyeji ambaye ni rafiki mwema wa kuvutia, mwenye huruma na anayesamehe zaidi kati ya wenyeji wengine wote tunawajua sisi wanadamu. Mwenyezi Mungu ni muumba wa pekee na mwenye hekima, ambaye jina lake hutuliza nyoyo zinazosononeka na kutabika. Kwa mara nyingine tena milango ya mbinguni imefunguliwa wazi mbele ya wa waumini ili wapate kuzijua nafsi zao na muumba wao katika mazingira tulivu na yaliyo mbali na mahangaiko na pilikapilika -pilika za kila siku maishani, katika zama hizi za maisha ya kisasa ambapo mwanadamu amepokonywa kabisa fursa ya kufikiria juu ya nafsi yake na hivyo kumfanya kuwa kiumbe anayezingatia tu masuala ya kimada. Ramadhani ni fursa nzuri ambayo humwandalia mwanadamu huyu mazingira mazuri ya kufikiria juu ya nafsi yake mbali na shughuli zake nyingi za kila siku maishani. Kwa ibara nyingine, ni kuwa mwezi huu mtukufu humwandalia mwanadamu fursa ya kufikiria juu ya shughuli za ndani ya nafsi yake, kinyume na miezi mingine ya mwaka ambapo huwa anajishughulisha zaidi na masuala ya nje ya nafsi yake. Hali hiyo humwezesha kuwaza na kufikiria sehemu za ndani ya nafsi yake ambazo anapaswa kuzirekebisha na kuziboresha, kuwaza juu ya muumba wake na kumwomba yeye tu msaada bila kuwategemea viumbe wengine. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mujibu wa Qurani tukufu na maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na maimamu wa toharifu wa nyumba yake alayhimuassalam ni mwezi ambao ni bora kuliko miezi mingine yote ya mwaka. Inatutosha kutazama moja kati ya majina mwezi huu mtukufu, ili tupate kujua heshima na utukufu wake mkubwa. Mwezi huu umetajwa kuwa ni shaharullah, kwa maana ya mwezi wa Mwenyezi Mungu. Sote tunafahamu vema kwamba miezi yote ni ya Mwenyezi Mungu lakini ni mwezi mmoja tu kati ya miezi hiyo ndio umetajwa kuwa ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, yaani shahrullah. Vilevile tunajua kwamba nyusiku zote ni za Mwenyezi Mungu, lakini ni usiku mmoja tu kati ya nyusiku hizo ndio umetajwa kuwa na utukufu mkubwa zaidi kwa kupewa jina la Lailatul Qadr, yaani usiku wa cheo kitukufu ambao unapatikana kwenye mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani ni mwezi wa ugeni ambao mwenyeji wake ni Mwenyezi Mungu mwenyewe na ambaye amewaalika watu wote kushiriki ugeni huu, sio kama hija ambapo waalikwa ni wale tu walio na uwezo wa kushiriki, wala khumsi na zaka ambayo hutozwa faida ziada kwa mazao, na wala hata swala ambayo imewajibishwa kwa Waislamu katika siku zote na katika kila hali. Moja ya mambo ambayo yana adhama kubwa na kutofautisha mwezi mtukufu wa Ramadhani na miezi mingine ya mwaka ni jinsi Mwenyezi Mungu anavyotoa malipo ya mali njema katika mwezi huu adhimu na mtukufu. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya Shabania ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhan, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinukuliwa akisema Enyi watu, hakika mwezi wa Mwenyezi Mungu umekufikieni kwa baraka, rehma na msamaha, mwezi ambao mbele ya Mwenyezi Mungu ni mwezi ulio bora zaidi, nyusiku zake ni nyusiku bora zaidi, na saa zake ni saa bora zaidi. Ni mwezi ambao ndani yake mmealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na kufanywa kuwa miongoni mwa watu wanaonufaika na ukarimu wake. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi, usingizi wenu ni ibada, amali zenu zinakubaliwa na dua zenu kujibiwa. Waislamu wamehimizwa kusoma kwa wingi kitabu kitakatifu cha Quran katika mwezi huu. Kusoma aya moja ya Qurani ndani ya mwezi huu mtukufu, malipo na thawabu zake ni mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine. Pamoja na hayo, swali ambalo daima limekuwa likiulizwa ni kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu aliuchagua mwezi huu na kuufanya kuwa mwezi wa kushuka Kurani ndani yake. Jambo la kuvutia ambalo, wapenzi wasikilizaji, mnapaswa kulifahamu ni kuwa vitabu vingine vya mbinguni pia vilishushwa ndani ya mwezi wa Ramadhan. Imam Jafar Sadiq alaihi salam amenukuliwa akisema, Taurati ilishushwa tarehe 6 Ramadhan. Injili iliteremshwa tarehe 12 Ramadhan, Zaburi ilishushwa tarehe 18 Ramadhan na Qur'ani tukufu ilishushwa katika Lailatul Qadr. Kwa upande mwingine, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa malezi ya mwanadamu na malezi hayawezekani bila elimu. Ni kwa sababu hii inafaa kuandaliwa mipango ki ya kimalezi ya saumu na uchaji Mungu, na hilo likawa linaafikiana na, na mafundisho ya mbinguni ya Qur'ani tukufu kitabu kile kile ambacho ni kitabu cha mwongozo na nuru, kitabu ambacho kinatoa onyo na indhari na wakati huo huo kinatoa bishara na habari njema. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 51 ya Suratul Anam kwamba nawaonye kwayo wanaogopa kuwa watakusanywa kwa mola wao mlezi, hali ya kuwa hawana mlinzi wala mwombezi isipokuwa yeye, ili wapate kuwa na takwa Mwezi mtukufu wa Ramadhani, mbali na waja kualikwa katika ugeni wa Mwenyezi Mungu, masiku haya matukufu ni fursa adhimu ya kujitakasa nafsi. Ni mwezi ambao ndani yake mja anaweza kunufaika pakubwa na nyusiku zake kwa kufanya ibada, na hivyo kuchuma na kujiandalia masurufu kwa ajili ya safari ya kuelekea kwa Mola. Mwezi huu ni fursa ya dhahabu ya mja kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu kwa kufanya ibada, kusoma Qur'an, dua na kunong'ona na mola muumba, hususan nyakati za usiku. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kutupia jicho kwa mukhtasari dua ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambayo inasema: ewe Mwenyezi Mungu, kujalia kufunga kwangu katika mwezi huu kuwe ni kufunga kwa wanaofunga saumu so zao zikiwa sahihi na kukubaliwa, na kusimama kwangu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa. Na uniepushe na usingizi wa wavivu, niwezeshe niukamilishe, ewe mola wa walimwengu, na uniafu, ewe mwenye kuwasamehe wakosaji. Katika dua hii tunamwomba Allah subhanahu wataala, ifanye swaumu na funga yetu iwe ni funga ya wanaofunga kwa njia sahihi, kwa maana kwamba iwe ni funga barabara ambayo si ya kuacha kula na kunywa tu, kama wanavyodhani wengi wetu kwamba swaumu ni kuacha kula na kunywa tu, bali anapofunga mtu awe amefunga macho, masikio na mwili wake mzima asisikie visivyopaswa kusikilizwa na asitazame vilivyoharamishwa kutazamwa, asisengenye au kusema uongo, asimzulie na kumzushia mtu na kadhalika. Kwa kufanya hivi atakuwa amefunga funga, funga yanaofunga kwa njia sahihi. Katika sehemu nyingine ya dua hii ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tunamwomba Allah atujalie kusimama kwetu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa, na atuepushe na usingizi wa wavivu na atuwezeshe tuikamilishe. Katika sehemu hii ya dua pia kuna nukta kadhaa muhimu za kuashiria. Lakini kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa, nikikutakieni Ramadhan karim na saumu maqbul. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mahayusha> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na sasa umewadia wakati wa kutopia jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Nalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Tehran Times. Habari ya kwanza inayonivutia katika ukurasa wa mbele gazeti hilo ni ile inayohusu lishe bora katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Gazeti hilo limeandika kwamba kwa, kwa kuzingatia historia yake ya maelfu ya miaka na msisitizo wake katika kuboresha mtindo wa maisha na kudumisha afya, tiba asili ya Iran ina uwezo mkubwa wa kutunza afya hasa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa mujibu wa Mehdi Mirghazamfari, mtafiti wa tiba asili ya Kiirani Kiislamu, kufunga saumu ambako kumefaradhishwa katika dini ya Uislamu kwa kujizuia kula na kunywa kuanzia alfajiri hadi machweo, ni njia bora zaidi ya kuhakikisha mwanadamu anapata mwili wenye afya. Gazeti la Teheran Times katika ukurasa wake wa mbele lina akisi yaliyomsibu rais wa Ukraine katika ikulu ya rais wa Marekani, White House. Gazeti hilo limeandika kwamba rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski alifika Washington akiwa na matumaini kwamba kusainiwa makubaliano ya madini aliyoyataka Rais Donald Trump kungesaidia kuimarisha uhusiano wao na kuhakikisha Marekani inabaki upande wa Zelenski lakini safari hiyo imekuwa kwamba alikuwa anaingia kwenye mtego. Sasa nalitupia jicho gazeti la Teheran Times ambalo lina kichwa kikuu cha maneno waislamu bilioni mbili waukaribisha mwezi wa rehma. Gazeti hilo limeandika kwamba karibu waislamu uh, bilioni moja na milioni mia tisa kote duniani wameanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani linafafanua na kuandika kwamba takriban Waislamu bilioni moja na milioni mia tisa kote duniani wameanza mwezi mtukufu wa Ramadhani ima jana au leo. Gazeti hilo linaendelea kuandika kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imewataka Wapalestina kufika katika msikiti wa Al Aksa katika siku ya katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wakati wa mwezi wa Ramadhani, ikiwahimiza kushiriki katika ibada katika msikiti huo mtukufu. Katika ukurasa wake wa kwanza, gazeti la Kaihan International limeandika kwamba mamlaka ya forodha ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kwamba biashara ya nje isiyohusiana na mafuta ya kati ya mwezi katika miezi kumi na moja ya kwanza ya mwaka wa sasa wa kalenda ya Kiirani ulianza Machi 21 mwaka 2024 ilifikia dola bilioni 117. Forud Askari ambaye pia ni naibu waziri wa uchumi amesema kwamba biashara hiyo ya nje isiyohusiana na mafuta ilisajili ukuaji wa asilimia 11.2 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita. Nalo gazeti la Kaihan Al Arabi katika ukurasa wake wa mbele limeandika kwamba kamanda wa jeshi la wanamaji wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kikosi hicho kinategemea uwezo wa kielimu wa wataalamu wa ndani, na kwamba hii leo kina uwezo kuto wa kutoa jibu madhubuti na kali kwa tishio lolote. Na sasa na litupia jicho gazeti la Iran Daily ambalo linatupasha kwamba Iran na umoja wa falme za Kiarabu UAE, wamefanya mkutano wao wa kwanza wa kamati ya pamoja ya mashauriano ya kisiasa kati ya pande hizo mbili, ambapo Iran ilieleza utayarifu wake wa kuimarisha ushirikiano na umoja wa falme za Kiarabu kwa misingi ya masilahi ya pande mbili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Majid Takhtaravanchi, ambaye aliongoza ujumbe wa Iran mjini Abu Dhabi, amesisitiza na kuweka kipaumbele cha sera za mambo ya nje za Teheran cha kuimarisha uhusiano na nchi jirani na akaeleza mkutano huo kama ni jukwaa muhimu la kuendeleza uratibu wa pande mbili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya Leo Katika Historia Afrika. Afrika Wiki Hii. na tumai humzima wa afya hapo ulipo msikilizaji mpenzi, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na vita, milipuko ya mabomu na magonjwa yazidi kuisakama DRC, Waislamu katika nchi za Afrika wamwomboleza shahidi Saidi Hasan Nasrullah, na Misri yapinga pendekezo la Israel la kutaka Gaza isimamiwe na Cairo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Jumapili ya Februari 23 sambamba na kufanyika mjini Beirut, Lebanon, mazishi na maziko ya shahidi Sayid Hassan Nasrullah na shahidi Sayid Hashim Safiyuddin, kwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. Waislamu katika nchi za Afrika haswa Afrika Magharibi, pia walifanya marasimu ya kuwaenzi mashahidi hao wa mukawama. Jumuiya ya Waislamu wa Ghana ilifanya hafla ya kumbukizi ya Said Hasan Nasrullah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, ambaye walimwenzi na kumtaja kama shahidi wa Uislamu na ubinadamu. Munir Mustafa, shakhsia mashuhuri katika jamii ya Kiislamu ya Ghana, akihutubia hadhira kwenye marasimu hayo mjini Akra, alimwelezea Said Hasan Nasrullah kama nembo ya haki. Alisema: Sayida Hasan Nasurullah, uh, Sayida Hasan Nasurullah alikuwa nembo ya kupigania haki na ubinadamu, ni shakhsia aliyepiga vita dhulma. Kwa hiyo yoyote aliyehudhuria kumbukizi yake kwa kujitambua, anapaswa kuuambia ulimwengu kuwa sisi sote ni Sayida Hasan Nasrullah na tupo tayari kupigana na dhulma. Naye Said Sando, mchambuzi na mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa kutoka Ghana pia alimwelezea Said Hasan Nasrullah kama nyota wa kimataifa kutokana na jukumu lake katika kuanzisha na kudumisha amani, usalama na uhuru wa kisiasa nchini Lebanon. Hali kadhalika harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano usiku wa kuamkia Jumatatu hii walitoa heshima kwa Said Hasan Nasrullah na mkuu wa zamani wa baraza kuu la Hizbullah ya Lebanon Said Hashim Safiyudin, walioua washahidi katika shambulio la anga la Israel huko Beirut. Shekh Sunusi Abdul Qadir, mwakilishi wa Shekh Ibrahim Zakzaki katika jimbo la Kano, akitoa hotuba katika hadhira ya marasimu hayo alisema: leo tuko hapa sio kuelezea huzuni au malalamiko, bali kuuambia ulimwengu kwamba hakika tutatimiza ahadi zetu za kuendeleza mapambano katika njia ya mukawama, njia ya Imam Husein alaihi salam, na njia ya Sayyid Hasan Nasrullah. ni kupe kionjo cha mandhari ya marasimu hayo jimboni Kano. Mbali na Kano, Harakati ya Kiislamu ya Nigeria pia iliendesha marasimu hayo ya kuwaenzi mashahidi hawa wa mkawama katika majimbo mengine ya nchi ikiwa ni pamoja na Abuja, Kasina, Yobe, Kaduna, Sokoto, Bauchi, Jos, Gombe na kadhalika. Kwingineko, mkutano wa kundi la G20 uliofanyika wiki hii nchini Afrika Kusini ulimalizika bila ya washiriki wake kufikia mwafaka. Afrika Kusini imesikitishwa na hatua ya kumalizika kwa mkutano wa G20 kuhusu uchumi wa dunia bila kupatikana mwafaka baada ya maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi kadhaa kukwepa na wajumbe wengine kujiweka mbali na maswala ya kufadhili mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huo wa siku mbili wa j 20 uliokutanisha mawaziri wa fedha na wasimamizi wa benki kuu mjini Cape Town, Afrika Kusini, ulishinda pia kutoa taarifa ya pamoja. Hata hivyo taarifa fupi ya mwenyekiti iliyotolewa na mwenyeji ilisema wa mkutano huo ilisema washiriki walisisitiza kupinga sera ya kiuchumi inayozuia uagizaji bidhaa kutoka nje. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alisema kwamba mivutano ya kisiasa inatishia maendeleo ya dunia na kwamba ulimwengu utaendelea kurudi nyuma kutokana na kukosekana uthabiti na ushirikiano wa kimataifa. Ramaphosa alisema hayo katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa mkutano huo wa mawaziri wa fedha wa G ishirini uliowakusanya mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu kutoka mataifa hayo ishirini yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Rais wa Afrika Kusini alionya dhidi ya kile alichokiita mmomonyoko kwenye mahusiano ya kimataifa. Amesema taharuki ya kijiopolitiki kutovumiliana, migogoro na vita mabadiliko ya tabia nchi tandavu na uhaba wa chakula, yote haya yanatishia uhusiano dhaifu wa mataifa ya ulimwengu. Changamoto hizi zina mafungamano na zinahitaji suluhu jumuishi na majibu yenye ushirikiano. Katika hatua nyingine, Misri imepinga pendekezo lililotolewa na kiongozi wa upinzani wa Israel Yair Lapid kwamba Kairo badala ya harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas iendeshe na kusimamia kwa muda ukanda wa Ghaza, na kusisitiza kuwa mipango ya aina hiyo haikubaliki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri, Tamim Khalaf, amenukuliwa na shirika la habari la serikali MENA akisema wiki hii kwamba dhana au mapendekezo yoyote ambayo yanakiuka msimamo wa Misri na Waarabu kuhusu Ghaza yanakataliwa na hayakubaliki. Khalaf amekariri wito wa Misri wa kutaka kuondoka Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na uungaji mkono wake wa kuanzishwa taifa huru la Palestina. Ameashiria maingiliano ya asili kati ya Ghaza, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Kuds Mashariki, na kusema kuwa maeneo hayo yanawakilisha eneo la taifa huru la Palestina na lazima liwe chini ya mamlaka na utawala kamili wa Palestina. Jumanne hii Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa Israel, alizindua kile alichokiita mpango wa Ghaza eti baada ya vita kumalizika. Chini ya mpango wake huo, Misri inapaswa kuchukua udhibiti wa ukanda huo mara tu utekelezaji wa sasa wa makubaliano ya kusitisha vita utakapokamilika mkabala wa msamaha mkubwa wa madeni. Pendekezo la Lapid la kutaka Cairo isimamie Ghaza kwa muda wa miaka minane hadi kumi na mitano limekuja baada ya mpango tata wa rais wa Marekani Donald Trump Gaza wa kutoa Ghaza na kuwahamisha Wapalestina kutoka ukanda huo na kuwapeleka katika nchi jirani kukataliwa si tuna Misri bali na jamii ya kimataifa, na tunatamatishia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kuna hitajika zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya kufanikisha zoezi la utoaji misaada ya kibinadamu huko DRC. Serikali ya Kinshasa na Umoja Mataifa zinaomba wahisani dola bilioni mbili nukta tano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mwaka huu. Ombi hili limekuja wakati huu ambapo mamilioni ya watu nchini DRC wakiwa waathiriwa wa vita, magonjwa na majanga ya kimaumbile. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limesema wataalamu wake wanachunguza ugonjwa mpya usiojulikana nchini DRC baada ya milipuko miwili tofauti kuripotiwa mapema mwaka huu. Watu wasiopungua sitini wamefariki dunia kutokana na ugonjwa usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu ya kaskazini magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Baadhi ya wataalamu wa WHO wanasema ugonjwa huo ni malaria na kwamba visa 431 vimeripotiwa katika milipuko miwili kwenye maeneo ya mbali ya jimbo la Equatoria kufikia Februari 15. Aidha, kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa DRC ambapo waasi wa M23 wameshadidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali kumesababisha shule zaidi ya 25 kufungwa na kuathiri wanafunzi zaidi ya milioni moja. Nayo na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangaza kuunga mkono kuundwa mahakama maalum ya kuchunguza uhalifu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na habari hiyo kutoka Kongo DR ndio inayotufikisha tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe mosi Ramadhan mwaka 1446 hijria sawa na tarehe pili Machi mwaka 2025 miladia. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mujibu wa kalenda hijiria kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qur'ani Tukufu ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema, siku za mwezi huu ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na amewataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka za kiroho za mwezi huu. Mwenyezi Mungu anasema katika kitabu chake kitukufu kwamba hakika, tumeiteremsha Qorani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku huo wa heshima? Ni nini leilatul qadr? Yani, usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuuawa shahidi Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na lile la kufurahia kuzaliwa mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam ni katika matukio muhimu yaliyotokea katika mwezi huu. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, yaani katika siku kama ya leo, kiliteremshwa kitabu cha sohofu cha nabi Ibrahimu alaihi ssalam. Jina Ibrahim limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwa za njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu amemtaja kuwa ni mtu mwenye kumwabudu Mungu mmoja na dini yake imetajwa kuwa ya Hanif katika aya 67 ya suratu ali Emran na pia katika aya 125 ya suratu Nisa. Alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika suratu Maryam aya ya 41. Aidha, Mwenyezi Mungu alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka kama tunavyosoma katika suratu Nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile suhufu vya Ibrahim na Nuhu alayhim assalam, Taurati ya Musa alaihi ssalam na Injili ya Isa alaihi ssalam, na kitabu kilichokamilika kati ya vyote ni Qurani Tukufu. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na nane iliyopita alifariki dunia Ibn Sina, maarufu kwa jina la Sheikhu Rais, Tabibu, mtaalamu wa hisabati, falsafa, na mnajimu mkubwa wa Kiirani. Ibnu Sina alifariki dunia katika mji wa Hamadan ulioko magharibi mwa Iran akiwa na umri wa miaka 58. Alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana na akapata kusoma elimu za mantiki, uhandisi na utaalamu wa nyota. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Moroko ilipata uhuru. Moroko iko kaskazini mwa Afrika katika ukingo wa bahari ya Mediterania na bahari ya Atlantic na inapakana na Algeria na Sahara Magharibi. Moroko ilikombolewa na Waislamu mwishoni mwa karne ya saba miladia, na silsila kadhaa za kifalme zilitawala nchini humo na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita mamia ya watu wasio na hatia waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika milipuko kadhaa mikubwa ya mabomu iliyotokea katika shughuli ya kukumbuka kuuawa shahidi Imam Huseini alaihi salam huko katika miji mitukufu ya Karbala na Kadhimain nchini Iraq. Katika mwaka huo wananchi Islam wa Islamu wa Iraq walifanya maadhimisho hayo kwa hamasa kubwa. Milipuko hiyo ilitokea ikiwa ni mwendelezo wa machafuko yaliyoikumba Iraq tangu nchi hiyo ivamiwe kijeshi na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na Uingereza mwaka elfu mbili na tatu. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Spika wa bunge la Iran Muhammad uh, Kalibaf amewapongeza maspika wenzake katika nchi za Kiislamu kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kalibaf amesema katika ujumbe huo kwamba ana matumaini mwezi huu wa dhifa ya Mwenyezi Mungu, uh, tutashuhudia kuimarika zaidi mfungamano na udugu baina ya Waislamu kote duniani. Baraza Kuu la Waislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeamua kusitisha swala za tarawih katika miji ya mashariki inayokaliwa na waasi wa M23 kutokana na, na ukosefu wa usalama katika maeneo hayo. Baadhi ya vyanzo vya ndani vimeripoti kwamba jeshi la Sudan limefanya mashambulizi makali dhidi ya ngome za wapiganaji wa kikosi cha waasi wa RSF mjini Khartoum na kwamba mapigano makali yanashuhudiwa karibu na ikulu ya rais wa nchi hiyo. Na vyanzo vya habari nchini Misri vimeripoti kwamba Cairo imetupilia mbali mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina, na kwamba imetayarisha mpango mbadala wa kukabiliana na ule wa Trump, ambaye alipendekeza kunyakuliwa eneo hilo la Palestina na kuwafukuza wa palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari natukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.