Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara aya ya mia moja na themanini na tatu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, mmeandikiwa saumu kama walioandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na swala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa swala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika wa na unifutie ndani yake madhambi yangu Ewe Bwana wa walimwengu, na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, inayotangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, katika studio zetu za Jamijam, katika siku hii ya leo tarehe mosi Ramadhani mwaka 1446 hijiria kamaria, inasadifiana na pili Machi 2025 miladia. Wapenzi msikilizaji, tulioandalia ni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hii itafuatiwa na tahariri ya leo. Baada ya hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Kwanza kabisa tualeteni kipindi, e, kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo takuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tualeteni makala ya Afrika wiki hii itakayofuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Nimetumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na nawakumbusha kuwa mnaweza kutumia maoni yenu kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw ambayo pia ina matangazo yetu mubashara na taarifa zetu za habari. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetumia saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi na aul Bumbashi DRC, na hapa Teheran ni saa mbili unusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Iran latangaza linabadilisha mbinu za kukabiliana na vitisho. Harakati ya Hamas ya Palestina yasema hadi sasa hakuna makubaliano yoyote kuhusu awamu wa ya pili ya mazungumzo ya Gaza. Na mwezi mtukufu wa Ramadhani umeanza huku mgogoro wa vita ukiendelea kushadidi nchini Sudan. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kamanda mwandamizi wa Iran amesema Iran itabadilisha mbinu na mikakati yake ya kijeshi ili kukabiliana na vitisho vinavyobadilika. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la Iran brigedia jenerali Ali Ridha Sabahifard amesema hayo Jumamosi na kuongeza kuwa maadui na wavamizi hawawezi kufikia anga ya Iran. Sabahifard amewaambia makamanda waandamizi na wasimamizi wa kikosi cha ulinzi wa anga kwamba mabadiliko katika mbinu na mikakati yapo kwenye ajenda kwa mujibu wa vitisho vya sasa. Ameongeza kuwa mabadiliko katika mbinu na mikakati ya Iran yatawachanganya ya maadui kwa hakika, akibainisha kuwa kikosi cha ulinzi wa anga cha Iran kinafuatilia mkakati huu. Akizungumzia mpango wa kuboresha uwezo wa kikosi hicho ameongeza kuwa nguvu ya nchi yetu kwa sasa ni mwiba katika koo za maadui. Wakati wa mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Zulfakar 1403 ya jeshi la Iran yaliyofanyika kusini mwa nchi mwezi uliopita, kulifanyika majaribio yaliyofana ya mfumo wa ulinzi wa anga wa jeshi la Iran wa 15 Khordad na droni ya Arash ya mashambulizi. Waangalizi wanasema operesheni hiyo ilionyesha maendeleo ya Iran katika teknolojia ya droni na uwezo wake wa kufanya mashambulizi ya masafa marefu kwa usahihi wa hali ya juu, jambo linaloimarisha zaidi uwezo wa kijeshi wa nchi katika kanda. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa mazungumzo baina yake na utawala wa kizayuni wa Israeli yamesimama na hakuna maendeleo yote ya maana kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo ya kusimamisha vita huko Gaza. Msemaji wa harakati ya Hamas Hazim Kasim aliyesema hayo jana Jumamosi na kuongeza kwamba hivi sasa hakuna mazungumzo yoyote kati ya Hamas na utawala wa kizayuni kuhusiana na awamu ya pili ya makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Amesema utawala uh, ghasibu wa Israeli unaokalia ardhi za Palestina kwa mabavu unajaribu kuwarejesha nyumbani mateka wa Kizayuni, lakini wakati huo huo bado una mawazo ya kuanzisha tena vita dhidi ya Gaza. Aidha, amekosoa njama za utawala wa Israeli za kukwepa kutekeleza majukumu na ahadi zake, na amesisitiza kuwa utawala wa Kizayuni unataka kurejea kwenye hatua ya sifuri, ndio maana unafanya njama ya kukwamisha mazungumzo na makubaliano ya kusimamisha vita. Msemaji wa Hamas amesisitiza pia kwamba harakati hiyo imesimama imara juu ya msingi wa kupigania haki za wananchi wa Palestina na kukomesha uchokozi kuondolewa kikamilifu mzingira wa Gaza na kukataa mashart, kukata masharti yote yasiyo ya haki katika makubaliano yote ya baadaye. Awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita Gaza iliyodumu kwa siku 42 ilifikia mwisho jana Jumamosi. Utawala wa kizeni wa Israeli unataka kurefushwa awamu hii, lakini Hamas inasisitiza kwamba waingie kwenye awamu ya pili, jambo ambalo litakuwa na maana ya kufikiwa makubaliano ya kumaliza vita kikamilifu na sio kuvisitisha tu. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, jeshi la Sudan SAF limezidisha mashambulizi ya, ya kuteka kikamilifu mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum kutoka mikononi mwa waasi wa kundi la RSF. Hata hivyo, kampeni hiyo inasababisha hasara kubwa, hasa kwa watoto wa nchi hiyo. Mapigano hayo yamesambaratisha maisha ya vijana na kushadidisha njaa, mbali na janga la majeruhi, wajane na mayatima. Mtandao wa Africa News umeandika makala maalum kuhusu hali mbaya ya Sudan, na sehemu moja ya makala hiyo inasema, katika hospitali ya Omdurman tukio la kusikitisha sana linaziumiza nyoyo. Msichana mdogo anapiga mayowe na uchungu na maumivu kutokana na majeraha ya moto yanayosababishwa na mlipuko. Mama yake Khadija pia ameungua vibaya baada ya kujitolea muhanga maisha yake katika jitihada za kumwokoa mwanawe huyo. Familia hiyo ilinusurika na kifo katika shambulio la makombora, lakini imepoteza kila kitu huku mama mtoto akihangaika kumudu angalau mahitaji ya kimsingi, lakini hana uwezo hata wa kulipia pesa za bendeji za bintie, tovuti hiyo imeandika hospitali hiyo imejaa wagonjwa, watoto wengi wao wakiuguza majeraha yanayotokana na vita, utapiamlo na magonjwa, kwa mujibu wa daktari Maha Hussein, mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Umdurman. Vita vinavyoendelea baina ya majenerali wa kijeshi wanaongoza makundi mawili ya e, jeshi la Sudan na RSF vimezusha wimbi la idadi kubwa ya watoto wanaohitaji matibabu ya haraka. Sehemu nyingine ya makala hiyo ina mnukuu mmoja ambaye ni mama akisema kuwa mtoto wake ana utapio mlo mkubwa na anasema a, jinsi alivyokata tamaa. Tukiachana na habari hiyo ya Sudan, tuelekee sasa huko nchini Angola. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mlipuko wa hivi karibuni wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Angola imeongezeka na kupindukia mia mbili. Katika taarifa yake jana, wizara ya afya ya Angola imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa watu wapatao elfu tano mia tano sabini na wanne wameambukizwa ugonjwa huo tangu mwanzoni mwa mwezi Januari mwaka huu na mia mbili na moja kati yao wameshafariki dunia. Kesi za kipindupindu zimeripotiwa katika majimbo kumi na tatu kati ya ishirini na moja ya Angola. Mlipuko huu ulianza katika jimbo kuu la Luanda ambalo limerekodi idadi kubwa ya wagonjwa likifuatiwa na majimbo jirani ya Bengo, Ikoloe Bengo na majimbo mengine. Katikati ya mwezi uliopita wa Februari, wizara ya afya ya Angola ilitangaza kuwa karibu watu mia na nane walifariki dunia nchini humo kutokana na mlipuko pindu, wa kipindupindu tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Takwimu hizo zilitolewa huku idadi ya vifo ikiripotiwa kuongezeka katika siku za hivi karibuni. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Angola, karibu nusu ya maambukizi ya kipindupindu yameripotiwa katika mji mkuu Luanda. Wizara hiyo ilisema walioambukizwa ni watu wenye umri wa kuanzia miaka miwili. Hadi katikati ya Februari, watu waliofariki dunia kutokana na uh, kipindupindu huko mkoani Luanda walikuwa ni 48. Idadi hiyo imeongezeka sana katika kipindi cha chini ya mwezi mmoja uliopita. Wizara ya afya ya Angola imesema kuwa kuna changamoto nyingi zinazokabiliana uh, nazo taifa hilo katika kudhibiti mlipuko huo, hususan usafi wa mazingira katika maeneo yaliyoathirika zaidi na ukosefu wa mifumo ya maji safi ya kunywa katika maeneo hatarishi. Kwingineko duniani, chama kikuu cha upinzani nchini Marekani Democrat Kimemshtaki, kimemshtaki Donald Trump mtawala wa nchi hiyo kwa kufanya njama za kudhibiti tume ya uchaguzi kwa manufaa ya chama tawala cha Republican. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Tasnim ambalo limeongeza kuwa chama kikuu cha upinzani cha Demokrat nchini Marekani kimefungua mashtaka dhidi ya Donald Trump kutokana na amri yake hivi karibuni ya kuhodhi nguvu na udhibiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Marekani kwa manufaa yake binafsi na chama chake tawala cha Republican. Kamati tatu za chama cha Demokrat zenye wawakilishi kutoka maeneo yote ya Marekani zimeandaa na kuwasilisha mashtaka katika mahakama ya shirikisho ya Washington na kusitiza kuwa amri hiyo ya Trump ni ukiukaji wa wazi wa sheria za uchaguzi nchini Marekani. na <clears throat> kwa kumalizia ni kuwa kamishna mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi Filippo Grandi anasema kuwa uamuzi wa utawala wa Donald Trump huko Marekani wa kusitisha bajeti ya misaada ya kigeni utawaweka maelfu ya wakimbizi Waislamu wa Rohingya nchini Bangladesh katika njaa na ukosefu mkubwa zaidi wa usalama. Bangladesh imepokea zaidi ya wa Waislamu milioni moja wa jamii ya Rohingya na kuwapa hifadhi katika wilaya ya Cox Bazar ya kusini mashariki mwa nchi hiyo tangu Mabudha wenye chuki na Uislamu walivyofanya ukatili wa kuchupa mipaka na kuwaua kikatili na halafu kuwafukuza Waislamu katika maeneo yao nchini Myanmar mwaka elfu mbili kumi na saba. Jamii ya Waislamu wa Rohingya wanatangaza kuwa wanategemea zaidi misaada kutoka nje kwani hawana fursa ya kupata ajira katika kambi eh, kubwa zaidi za wakimbizi duniani na zenye msongamano mkubwa wa watu kupita kiasi. Marekani ni miongoni mwa nchi zilizokuwa zinatoa misaada kwa wakimbizi hao wa Rohingya. Hivi sasa wakimbizi milioni moja nukta tatu waislamu wa Rohingya wamerundikana ndani ya kambi 33 huko Cox's Bazar kusini mashariki mwa Bangladesh, ambazo zinahesabiwa kuwa ni makazi makubwa zaidi ya wakimbizi duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uh, tahariri yetu itahusu kuwa tayari Iran kuimarisha uhusiano na nchi za Kiafrika. Mshauri na mjumbe maalum wa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran amekutana na kuzungumza na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia na kusisitiza kuwa Iran iko tayari kuimarisha uhusiano na Ethiopia na nchi za Kiafrika kwa ujumla. Isaq Ali Habib ambaye yuko ziarani mjini Adis Ababa kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa Ethiopia amekutana na kuzungumza na Gideon Timothy, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Pande mbili zimeashiria uhusiano wa muda mrefu kati ya Iran na Ethiopia na kubadilishana mawazo kuhusu njia za ustawi na kuboresha uhusiano na ushirikiano kati ya nchi Bili, katika nyanja mbalimbali mbali, na pia katika taasisi za kikanda na kimataifa. Mbali na nyanja za kiuchumi na kibiashara, katika miaka ya karibuni Jamhuri ya Kiislamu Iran imekuwa ikitoa kipaumbele na kutilia maanani uhusiano wa kisiasa kati yake na nchi za bara la Afrika. Nchi 50 kati ya 54 za bara hilo ni wanachama wa jumuiya, nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi nam na baadhi ya nchi hizo zimewekewa vikwazo. Aidha, kuna nchi thelathini za Kiislamu katika bara la Afrika na karibu asilimia hamsini ya watu o katika bara hilo ni Waislamu, jambo ambalo lina no umuhimu pia kwa Iran kwa upande wa kiutamaduni. Mbali na kuwa na kuwa utajiri wa rasilimali, bara la Afrika linaweza kuwa mshirika bora wa Iran katika upande wa kiuchumi, na wakti huo huo Afrika inaweza kuwa na mchango katika kuiunga mkono Iran katika taasisi za kimataifa katika upande wa kisiasa. Jambo hilo muhimu linaweza pia kutimia kupitia masuala yanayozikutanisha pamoja pande hizo mbili, yaani Iran na Afrika. Irada na azma ya viongozi wa Iran na wale wa nchi za Kiafrika ni kustawisha uhusiano kadiri inavyowezekana, na kuna fursa nyingi katika nyanja za teknolojia, mawasiliano maeneo ya viwanda, mitambo ya kuzalisha umeme, nishati mpya, ujenzi wa nyumba, vifaa tiba na kilimo ambazo zinaweza kujumuishwa katika ajenda ya utekelezaji ya maafisa wa pande mbili, na pia kuanzisha safari za mara kwa mara za meli, ujenzi wa miundombinu na kusaini makubaliano ya kupunguza ushuru wa kibiashara kati ya Iran na Afrika. Nchi za Kiafrika zinaunda theluthi moja ya nchi za dunia nzima. Kwa msingi huo kuimarisha uhusiano na nchi hizo kunaweza kupanua wigo wa kuungwa mkono Iran kimataifa, nchi ambayo inakabiliwa na vikwazo haramu vya Magharibi na Marekani. Kwa mtazamo wa kisiasa pia, suala la kusawisha uhusiano na nchi za bara la Afrika ni muhimu kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuwekeza vitega uchumi na kushiriki pakubwa Iran barani Afrika si tu ni kwa ajili ya manufaa ya kiuchumi ya pande mbili, bali pia kutazidisha hadhi na ushawishi wa kisiasa na kiutamaduni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran eh, katika bara hilo. Kwa mantiki hiyo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hasa katika miaka ya hivi karibuni, imeupa umuhimu mkubwa uhusiano wa kidiplomasia na kuitisha vikao vya pande mbili eh, kati yake na nchi za Afrika. Katika miaka ya karibuni, Iran imepanua uhusiano wake na nchi wanachama wa Umoja wa Afrika katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni, na imechaguliwa kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, tumo katika siku tukufu za ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mtu anapoalikwa kwenye karamu au shughuli yoyote ugeni, hali hiyo humsisimua na kumfanya awe ni mwenye furaha wakati wote ahadi wakati wa kushiriki karamu au ugeni huo kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhan tumekuandalieni vipindi maalum, ambapo kipindi hiki kitakuwa kikikujieni kila siku kikiwa na anwani ya Ramadhan, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu, sambamba na kumwomba Mwenyezi Mungu azitakabali funga na ibada zenu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Mtanufaika na vipindi hivi hii ikiwa ni sehemu ya kwanza ya mfululizo huu ahlen, ya Ramadha, ya Ramadha, maa, ya wapenzi wasikilizaji, tunakianza kipindi chetu cha leo kwa aya ya 185 iliyoko katika Suratul Baqara, ambayo inasema ni mwezi wa Ramadhan ambao imeteremshwa humo Quran, kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Sote tunajua ya kwamba jambo linalomfanya mwalikwa kuwa na furaha ya ugeni ni ile hamu ya kutaka kukutana na mwenyeji wake pamoja na wageni wengine walioalikwa kwenye karamu hiyo ambapo mazingira mapya ya kuonana na kujuliana hali wageni hujitokeza, mapenzi na upendo hudhihirishwa, na wakati mwingine zawadi kutolewa na mwenyeji wao. Kabla ya kushiriki kwenye mwaliko, jambo la kwanza ambalo mwalikwa hukabiliana nalo ni jinsi atakavyovaa vizuri, kutembea vizuri, na hata kuzungumza vizuri. Tunapofahamu kuwa mwenyeji wetu atakuwa anatusubiri mlangoni kwa ajili ya kutulaki, hapo kasi ya hatua zetu kumwelekea huongezeka. Mwanzo wa kila mwaliko huwa ni kuzingatia na kufungamana kimawazo na mwenyeji ambapo kila mara mfungamano huo unapokuwa ni wa kirafiki zaidi ugeni nao hunoga na kuvutia. Sasa ikiwa mialiko na ugeni wa kawaida wa baina yetu huwa na shauku namna hii, vipi mja anapoambiwa kuwa amealikwa kuwa mgeni wa Mwenyezi Mungu Hivi sasa na kwa mara nyingine tena tumealikwa na mwenyeji ambaye ni rafiki mwema wa kuvutia, mwenye huruma na anayesamehe zaidi kati ya wenyeji wengine wote tunawajua sisi wanadamu. Mwenyezi Mungu ni muumba wa pekee na mwenye hekima ambaye jina lake hutuliza nyoyo zinazosononeka na kutabika. Kwa mara nyingine tena, milango ya mbinguni imefunguliwa wazi mbele ya wa waumini ili wapate kuzijua nafsi zao na mumba wao, katika mazingira tulivu na yaliyo mbali na mahangaiko na pilikapilika pilika za kila siku maishani, katika zama hizi za maisha ya kisasa ambapo mwanadamu amepokonywa kabisa fursa ya kufikiria juu ya nafsi yake, na hivyo kumfanya kuwa kiumbe anayezingatia tu masuala ya kimada. Ramadhani ni fursa nzuri ambayo humwandalia mwanadamu huyu mazingira mazuri ya kufikiria juu ya nafsi yake mbali na shughuli zake nyingi za kila siku maishani. Kwa ibara nyingine, ni kuwa mwezi huu mtukufu humwandalia mwanadamu fursa ya kufikiria juu ya shughuli za ndani ya nafsi yake, kinyume na miezi mingine ya mwaka ambapo huwa anajishughulisha zaidi na masuala ya nje ya nafsi yake. Hali hiyo humuwezesha kuwaza na kufikiria sehemu za ndani ya nafsi yake ambazo anapaswa kuzirekebisha na kuziboresha, kuwaza juu ya muumba wake na kumwomba yeye tu msaada bila kuwategemea viumbe wengine. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mujibu wa Qurani tukufu na maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pamoja na maimamu wa toharifu wa nyumba yake alayhimusalam, ni mwezi ambao ni bora kuliko miezi mingine yote ya mwaka. Inatutosha kutazama moja kati ya majina mwezi huu mtukufu, ili tupate kujua heshima na utukufu wake mkubwa. Mwezi huu umetajwa kuwa ni Shaharullah, kwa maana ya mwezi wa Mwenyezi Mungu. Sote tunafahamu vema kwamba miezi yote ni ya Mwenyezi Mungu lakini ni mwezi mmoja tu kati ya miezi hiyo ndio umetajwa kuwa ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, yani Shahrullah. Vilevile tunajua kwamba nyusiku zote ni za Mwenyezi Mungu, lakini ni usiku mmoja tu kati ya nyusiku hizo ndio umetajwa kuwa na utukufu mkubwa zaidi kwa kupewa jina la Lailatul Qadr, yaani usiku wa cheo kitukufu ambao unapatikana kwenye mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani ni mwezi wa ugeni ambao mwenyeji wake ni Mwenyezi Mungu mwenyewe na ambaye amewaalika watu wote kushiriki ugeni huu, sio kama hija ambapo waalikwa ni wale tu walio na uwezo wa kushiriki, wala khumsi na zaka ambayo hutozwa faida ziada kwa mazao, na wala hata swala ambayo imewajibishwa kwa Waislamu katika siku zote na katika kila hali. Moja ya mambo ambayo yana adhama kubwa na kutofautisha mwezi mtukufu wa Ramadhani na miezi mingine ya mwaka ni jinsi Mwenyezi Mungu anavyotoa malipo ya mali njema katika mwezi huu adhimu na mtukufu. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya Shabania ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinukuliwa akisema Enyi watu, hakika mwezi wa Mwenyezi Mungu umekufikieni kwa baraka, rehma na msamaha. Mwezi ambao mbele ya Mwenyezi Mungu ni mwezi ulio bora zaidi, nyusiku zake ni nyusiku bora zaidi, na saa zake ni saa bora zaidi. Ni mwezi ambao ndani yake mmealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na kufanywa kuwa miongoni mwa watu wanaonufaika na ukarimu wake. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi, usingizi wenu ni ibada, amali zenu zinakubaliwa na dua zenu kujibiwa. Waislamu wamehimizwa kusoma kwa wingi kitabu kitakatifu cha Quran katika mwezi huu. Kusoma aya moja ya Qurani ndani ya mwezi huu mtukufu, malipo na thawabu zake ni mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine. Pamoja na hayo, swali ambalo daima limekuwa likiulizwa ni kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu aliuchagua mwezi huu na kuufanya kuwa mwezi wa kushuka Kurani ndani yake. Jambo la kuvutia ambalo wapenzi wasikilizaji, mnapaswa kulifahamu ni kuwa vitabu vingine vya mbinguni pia vilishushwa ndani ya mwezi wa Ramadhan. Imam Jafar Swadiq Alaihi Salam amenukuliwa akisema Taurati ilishushwa tarehe 6 Ramadhan. Injili iliteremshwa tarehe 12 Ramadhan, Zaburi ilishushwa tarehe 18 Ramadhan, na Qur'ani tukufu ilishushwa katika Lailatul Qadr. Kwa upande mwingine, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa malezi ya mwanadamu, na malezi hayawezekani bila elimu. Ni kwa sababu hii inafaa kuandaliwa mipango ki ya kimalezi ya saumu na uchaji Mungu, na hilo likawa linaafikiana na, na mafundisho ya mbinguni ya Qur'ani tukufu kitabu kile kile ambacho ni kitabu cha mwongozo na nuru, kitabu ambacho kinatoa onyo na indhari, na wakati huo huo kinatoa bishara na habari njema. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 51 ya Suratul Anam kwamba: na waonye kwayo wanaogopa kuwa watakusanywa kwa Mola wao Mlezi, hali ya kuwa hawana mlinzi wala mwombezi isipokuwa Yeye, ili wapate kuwa na takwa. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, mbali na waja kualikwa katika ugeni wa Mwenyezi Mungu, masiku haya matukufu ni fursa adhimu ya kujitakasa nafsi. Ni mwezi ambao ndani yake mja anaweza kunufaika pakubwa na nyusiku zake kwa kufanya ibada na hivyo kuchuma na kujiandalia masurufu kwa ajili ya safari ya kuelekea kwa Mola. Mwezi huu ni fursa ya dhahabu ya mja kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu kwa kufanya ibada, kusoma Quran, dua na kunong'ona na mola muumba, hususan nyakati za usiku. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kutupia jicho kwa mukhtasari dua ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambayo inasema ewe Mwenyezi Mungu, kujalia kufunga kwangu katika mwezi huu kuwe ni kufunga kwa wanaofunga saumu so zao zikiwa sahihi na kukubaliwa, na kusimama kwangu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa na uniepushe na usingizi wa wavivu, niwezeshe niukamilishe, ewe mola wa ulimwengu, na uniafu, ewe mwenye kuwasamehe wakosaji. Katika dua hii tunamwomba Allah subhanahu wataala, ifanye swaumu na funga yetu iwe ni funga ya wanaofunga kwa njia sahihi, kwa maana kwamba iwe ni funga barabara ambayo si ya kuacha kula na kunywa tu kama wanavyodhani wengi wetu, kwamba swaumu ni kuacha kula na kunywa tu, bali anapofunga mtu awe amefunga macho, masikio na mwili wake mzima, asisikie visivyopaswa kusikilizwa na asitazame vilivyoharamishwa kutazamwa, asisengenye au kusema uongo, asimzulie na kumzushia mtu na kadhalika. Kwa kufanya hivi, atakuwa amefunga funga yanayofunga kwa njia sahihi. Katika sehemu nyingine ya dua hii ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunamwomba Allah atujalie kusimama kwetu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa na atuepushe na usingizi wa wavivu na atuwezeshe tuikamilishe. Katika sehemu hii ya dua pia kuna nukta kadhaa muhimu za kuashiria, lakini kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki sina budi kukomea hapa nikikutakieni Ramadhan karim na saumu makbul. Wasalamu alikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni makala ya macho yetu magazetini baada ya muda mrefu. Nam, barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili hii kwa kuyangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na Mwanchi ambalo Eh, katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho eh, mafanikio mapya ya rais Samia alifafanua. Limeandika kuwa ni mkakati mpya wa rais Samia. Likifafanua gazeti hilo, limeandika kuwa mkakati huo ni wa kuunganisha Tanga na mikoa mingine, aagiza ujenzi wa barabara eh, ya kulipa hali Singida, lengo kurahisisha usafirishaji wa mizigo kutoka bandari ya Tanga. Habari kamili unaweza kusoma katika ukurasa wa nne. Habari hiyo imepewa kipaumbele pia na gazeti la Nipashe chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia aonya njama wa hujuma bandari. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Dr Samia Suluhu Hassan akizungumza baada ya kukagua maboresho ya gati mbili mpya za bandari ya Tanga wakti akihitimisha ziara yake ya kikazi mkoani humo jana. Habari eh, hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Mzalendo ambalo limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania ni lango kuu la Afrika Mashariki, asema rais Dr Samia. Asema dhana hiyo inatokana na uboreshaji uliofanyika katika bandari tatu za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara. Sasa nalitupia jicho gazeti la Nipashe Jumapili ambalo limeipa muhimu habari sema kuwa wafugaji kuku wako hatarini. Habari kamili kuhusiana na uh, ripoti hiyo unaweza kuisoma katika ukurasa wanne wanipashe Jumapili. Naam, sasa nayeangazia magazeti ya nchini Kenya na naanza na gazeti la Sunday Nation ambalo limeorodhesha maswali kumi ambayo yanaweza kumwangusha au kumnusuru jaji mkuu Martha Kome na majaji wengine sita wa mahakama kuu wakati kesi yao itakaposikilizwa katika tume ya huduma za mahakama JSC. Sasa naliangazia gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tumbo joto. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha za mkuu wa mawaziri Musalia ya Mudavadi, naibu rais Kithuri Kindiki, spika wa bunge Moses Wetangula, spika wa bunge la seneti Emerson Kingi na waziri wa leba Alfred Mutua. Likifafanua, Taifa Leo linadokeza kuwa viongozi hao waliotajwa yamkini wakashuhudia kufifia ushawishi na mamlaka yao serikalini iwapo rais William Ruto atashirikiana na kinara wa upinzani Raila Odinga. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa nne. Taifa Leo Jumapili pia lina taarifa isemayo kuwa Wakenya wameuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani huku wakilia kuwa hakuna fedha za kukidhi mahitaji muhimu. Kuongezeka kwa bei ya vyakula huenda kukaathiri uwezo wao wa kupata mlo unaostahili wa mfungo. Katika soko la Marikiti, kaunti ya Mombasa, waumini walikuwa wakijitayarisha kwa msimu ili ila wanakabiliwa na wakati mgumu wa kifedha, wakisubiri misaada. Na sasa naangazia gazeti la Rwanda la The New Times, ambalo linatupasha kuwa waziri wa serikali ya Uingereza aliyedai kuwa Rwanda ina uhusiano na kundi la kigaidi la ADF nalotokea Uganda amejiondoa katika madai hayo baada ya kukiri kuwa alikosea. Gazeti la The New Times limebaini kuwa Lord Ray Collins waziri wa Uingereza anayehusika na, na masuala ya Afrika amemwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa Rwanda akisikiri kukosa a, alipokuwa akijibu swali bungeni. Lazima sina kutoka meza ya udondozi magazeti. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika. Wiki hii na tumai humzima wa afya hapo ulipo msikilizaji mpenzi, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na vita, milipuko ya mabomu na magonjwa yazidi kuisakama DRC Waislamu katika nchi za Afrika wamwomboleza shahidi Said Hassan Nasrullah, na Misri yapinga pendekezo la Israel la kutaka Ghaza isimamiwe na Kairo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Jumapili ya Februari 23 sambamba na kufanyika mjini Beirut, Lebanon, mazishi na maziko ya shahidi Sayid Hassan Nasrullah na shahidi Sayid Hashim Safiyuddin kwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. Waislamu katika nchi za Afrika haswa Afrika Magharibi, pia walifanya marasimu ya kuwaenzi mashahidi hao wa Mukawama. Jumuiya ya Waislamu wa Ghana ilifanya hafla ya kumbukizi ya Sayyid Hassan Nasrullah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, ambaye walimwenzi na kumtaja kama shahidi wa Uislamu na ubinadamu. Munir Mustafa, shakhsia mashuhuri katika jamii ya Kiislamu ya Ghana, akihutubia hadhira kwenye marasimu hayo mjini Accra, alimwelezea Said Hassan Nasrullah kama nembo ya haki. Alisema: Sayida Hasan Nasurullah alikuwa nembo ya kupigania haki na ubinadamu. Ni shakhsia aliyepiga vita dhulma. Kwa hiyo yoyote aliyehudhuria kumbukizi yake kwa kujitambua, anapaswa kuuambia ulimwengu kuwa sisi sote ni Sayida Hasan Nasurullah na tupo tayari kupigana na dhulma. Naye Said Sando, mchambuzi na mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa kutoka Ghana, pia alimwelezea Said Hasan Nasrullah kama nyota wa kimataifa kutokana na jukumu lake katika kuanzisha na kudumisha amani, usalama na uhuru wa kisiasa nchini Lebanon. Hali kadhalika, harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano usiku wa kuamkia Jumatatu hii walitoa heshima kwa Said Hasan Nasrullah na mkuu wa zamani wa baraza kuu la Hizbullah ya Lebanon, Said Hashim Safiyuddin, waliouawa shahidi katika shambulio la anga la Israel huko Beirut. Shekh Sunusi Abdulqadir, mwakilishi wa Shekh Ibrahim Zakzaki katika jimbo la Kano akitoa hotuba katika hadhira ya marasimu hayo alisema, leo tuko hapa sio kuelezea huzuni au malalamiko, bali kuuambia ulimwengu kwamba hakika tutatimiza ahadi zetu za kuendeleza mapambano katika njia ya mukawama, njia ya Imam Husein alaihi salam, na njia ya Sayid Hasan Nasrullah. Ni kupe kionjo cha mandhari ya marasimu hayo jimboni Kano. Mbali na Kano, Harakati ya Kiislamu ya Nigeria pia iliendesha marasimu hayo ya kuwaenzi mashahidi hawa wa mukawama katika majimbo mengine ya nchi ikiwa ni pamoja na Abuja, Kasina, Yobe, Kaduna, Sokoto, Bauchi, Jos, Gombe na kadhalika. Kwingineko, mkutano wa kundi la G20 uliofanyika wiki hii nchini Afrika Kusini ulimalizika bila ya washiriki wake kufikia mwafaka. Afrika Kusini imesikitishwa na hatua ya kumalizika kwa mkutano wa G20 kuhusu uchumi wa dunia bila kupatikana mwafaka, baada ya maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi kadhaa kukwepa na wajumbe wengine kujiweka mbali na maswala ya kufadhili mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huo wa siku mbili wa G20 uliokutanisha mawaziri wa fedha na wasimamizi wa benki kuu mjini Cape Town, Afrika Kusini ulishinda pia kutoa taarifa ya pamoja. Hata hivyo, taarifa fupi ya mwenyekiti iliyotolewa na mwenyeji wa mkutano huo ilisema washiriki walisisitiza kupinga sera ya kiuchumi inayozuia uagizaji bidhaa kutoka nje. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alisema kwamba mivutano ya kisiasa inatishia maendeleo ya dunia na kwamba ulimwengu utaendelea kurudi nyuma kutokana na kukosekana uthabiti na ushirikiano wa kimataifa. Ramaphosa alisema hayo katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa mkutano huo wa mawaziri wa fedha wa G20 uliowakusanya mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu kutoka mataifa hayo ishirini yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Rais wa Afrika Kusini alionya dhidi ya kile alichokiita mmomonyoko kwenye mahusiano ya kimataifa. Amesema taharuki ya kijiopolitiki, kutovumiliana, migogoro na vita mabadiliko ya tabia nchi tandavu na uhaba wa chakula, yote haya yanatishia uhusiano dhaifu wa mataifa ya ulimwengu. Changamoto hizi zina mafungamano na zinahitaji suluhu jumuishi na majibu yenye ushirikiano. Katika hatua nyingine, Misri imepinga pendekezo lililotolewa na kiongozi wa upinzani wa Israel Yair Lapid kwamba Kairo badala ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, iendeshe na kusimamia kwa muda ukanda wa Ghaza, na kusisitiza kuwa mipango ya aina hiyo haikubaliki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri, Tamim Khalaf, amenukuliwa na shirika la habari la serikali MENA akisema wiki hii kwamba dhana au mapendekezo yoyote ambayo yanakiuka msimamo wa Misri na Waarabu kuhusu Ghaza yanakataliwa na hayakubaliki. Khalaf amekariri wito wa Misri wa kutaka kuondoka Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na uungaji mkono wake wa kuanzishwa taifa huru la Palestina. Ameashiria maingiliano ya asili kati ya Ghaza, Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Kuds Mashariki, na kusema kuwa maeneo hayo yanawakilisha eneo la taifa huru la Palestina, na lazima liwe chini ya mamlaka na utawala kamili wa Palestina. Jumanne hii Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa Israel, alizindua kile alichokiita mpango wa Ghaza eti baada ya vita kumalizika. Chini ya mpango wake huo, Misri inapaswa kuchukua udhibiti wa ukanda huo mara tu utekelezaji wa sasa wa makubaliano ya kusitisha vita utakapokamilika, mkabala wa msamaha mkubwa wa madeni. Pendekezo la Lapid la kutaka Cairo isimamie Ghaza kwa muda wa miaka minane hadi kumi na mitano limekuja baada ya mpango tata wa rais wa Marekani Donald Trump wa kutoa Ghaza na kuwahamisha Wapalestina kutoka ukanda huo na kuwapeleka katika nchi jirani kukataliwa si tu na Misri bali na jamii ya kimataifa. Na tunatamatishia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kunahitajika zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya kufanikisha zoezi la utoaji misaada ya kibinadamu huko DRC. Serikali ya Kinshasa na Umoja Mataifa zinaomba wahisani dola bilioni 2.5 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mwaka huu. Ombi hili limekuja wakati huu ambapo mamilioni ya watu nchini DRC wakiwa waathiriwa wa vita, magonjwa na majanga ya kimaumbile. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limesema wataalamu wake wanachunguza ugonjwa mpya usiojulikana nchini DRC baada ya milipuko miwili tofauti kuripotiwa mapema mwaka huu. Watu wasiopungua 60 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu ya kaskazini magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo. Baadhi ya wataalamu wa WHO wanasema ugonjwa huo ni malaria na kwamba visa 431 vimeripotiwa katika milipuko miwili kwenye maeneo ya mbali ya jimbo la Equateur kufikia Februari 15. Aidha, kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa DRC ambapo waasi wa M23 wameshadidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali kumesababisha shule zaidi ya 25 kufungwa na kuathiri wanafunzi zaidi ya milioni moja. Nayo na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangaza kuunga mkono kuundwa mahakama maalum ya kuchunguza uhalifu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na habari hiyo kutoka Kongo DR ndio inayotufikisha tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe mosi Ramadhan mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe pili Machi mwaka 2025 Miladia. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa mujibu wa kalenda Hijiria Kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani tukufu ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema, siku za mwezi huu ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na amewataka Waislamu wachume na wafaidike kutokana na fadhila na baraka za kiroho za mwezi huu. Mwenyezi Mungu anasema katika kitabu chake kitukufu kwamba, hakika tumeiteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku huo wa heshima? Ni nini leilatul qadr? Yani, usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuuawa shahidi Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, na lile la kufurahia kuzaliwa mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Hasan Almujtaba alaihi salam ni katika matukio muhimu yaliyotokea katika mwezi huu. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, yaani katika siku kama ya leo, kiliteremshwa kitabu cha sohofu cha Nabi Ibrahimu alaihi ssalam. Jina Ibrahim limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwa za njema kwa waumini. Mwenyezi Mungu amemtaja kuwa ni mtu mwenye kumwabudu Mungu mmoja na dini yake imetajwa kuwa ya hanif katika aya ya 67 ya Suratu Ali Emran, na pia katika aya ya 125 ya Suratu Nisaa. Alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika Suratu Mariam aya ya 41. Aidha, Mwenyezi Mungu alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka kama tunavyosoma katika Suratu Nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo waliteremshiwa mitume kama vile suhufu vya Ibrahim na Nuhu alaihim assalam, Taurati ya Musa alaihi ssalam, na Injili ya Isa alaihi ssalam, na kitabu kilichokamilika kati ya vyote ni Qurani Tukufu. Katika siku kama ya leo miaka 1018 iliyopita, alifariki dunia Ibnu Sina, maarufu kwa jina la Sheikh Rais, tabibu mtaalamu wa hisabati, falsafa na mnajimu mkubwa wa Kiirani. Ibnu Sina alifariki dunia katika mji wa Hamadan ulioko magharibi mwa Iran akiwa na umri wa miaka 58. Alihifadhi Qurani tukufu akiwa kijana na akapata kusoma elimu za mantiki uhandisi na utaalamu wa nyota. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya moroko ilipata uhuru. Moroko iko kaskazini mwa Afrika, katika ukingo wa bahari ya Mediterania na bahari ya Atlantic, na inapakana na Algeria na sahara Magharibi. Moroko ilikombolewa na Waislamu mwishoni mwa karne ya saba miladia na silsila kadhaa za kifalme zilitawala nchini humo. Na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita mamia ya watu wasio na hatia waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika milipuko kadhaa mikubwa ya mabomu iliyotokea katika shughuli ya kukumbuka kuuawa shahidi Imam Huseini alaihi ssalam huko katika miji mitukufu ya Karbala na Kadhimain nchini Iraq katika mwaka huo wananchi Islam wa Islamu wa Iraq walifanya maadhimisho hayo kwa hamasa kubwa. Milipuko hiyo ilitokea ikiwa ni mwendelezo wa machafuko yaliyoikumba Iraq tangu nchi hiyo ivamiwe kijeshi na kukaliwa kwa mabavu na Marekani na Uingereza mwaka elfu mbili na tatu. Na, na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla sijaondoka studioni ni mukhtasari wa habari za dunia kamanda mwandamizi wa Iran amesema Iran itabadilisha mbinu na mikakati yake ya kijeshi ili kukabiliana na vitisho vinavyoibuka. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza si kuwa mazungumzo baina yake na utawala haramu wa Israeli yamesimama na hakuna maendeleo yoyote kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo ya kusimamisha vita huko Gaza idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mlipuko wa hivi karibuni wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Angola imeongezeka na kufikia mia mbili. Na chama kikuu cha upinzani Marekani kiwe mshtaki mtawala wa nchi hiyo Donald Trump kwa kufanya njama za kudhibiti tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa manufaa ya chama chake tawala. lazirsina kutoka hapa Teheran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/ sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.