Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Email yetu ni swahili radio atiribir, na Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98935647 mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Ahmed Kaki na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa katika sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya, na katika sehemu ya pili ya matangazo haya tutakuwa na vipindi vyetu ambavyo kimoja kitahusiana na makala maalumu kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhani Afrika wiki hii, dua ya siku ya mwisho ya Shaaban na kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, karibia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Jeshi la wanamaji la Sepah lasema tutatoa jibu kali kwa tishio lolote. Zaidi ya wakimbizi sitini elfu kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wawasili Burundi, wengi ni wanawake na watoto wadogo. Marekani yapatikana hatia ya kumuua mtoto wa Kipalestina Wadea Alfayume. Na Umoja wa Mataifa hao wawashutumu viongozi wa Sudan Kusini kwa kuchochea ghasia na machafu Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa jeshi la wanamaji la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah amesema kikosi hicho kinategemea uwezo wa kielimu wa wataalamu wa ndani na leo hii kina uwezo wa kutoa jibu madhubuti na kali kwa tishio lolote lile, akigusia nafasi ya kikosi hicho katika kuhakikisha usalama wa eneo la magharibi mwa Asia. Kamanda wa jeshi la majini la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigedia Jenerali Alereza Tangsiri amesisitiza kuwa leo hatutegemei tena nguvu yoyote ya kigeni, na jeshi la wanamaji la Sepa linapiga hatua za maendeleo kwa kutegemea ya makampuni ya ndani yanayotegemea ujuzi na maarifa. Brigedia Jenerali Tangsiri ameendelea kusema ghuba ya Uajemi ni ya Iran na itabaki kuwa ya Iran na tunawajibika kuilinda ghuba ya Uajemi yenye urefu wa kilomita 1375 na upano wa kilomita 380 yenye eneo la kilomita za mraba laki mbili na hamsini elfu. Akizungumzia misaada ya Wamarekani kwa utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq katika kushambulia visima vya mafuta vya Iran kwenye ghuba ya Uajemi Kamanda wa jeshi la wanamaji la Sepa amesema jeshi letu pendwa la wanamaji kwa shida kubwa, juhudi zisizosita na kujitolea kwa makumi ya mashahidi liliweza kudumisha mtiririko wa mafuta nje ya nchi. Akizungumzia uwezo wa jeshi la wanamaji la Iran, Brigedia Jenerali Alireza Tangsiri amesema wakati Green Beret wa Uingereza alipoingia kwenye maji ya nchi yetu. Wakati Green Beret wa Uingereza walipoingia kwenye maji ya nchi yetu, walidhani wanaweza kuzunguka katika eneo hili kama zamani. Tuliwakamata na kuwapigisha magoti ili waelewe nguvu ya watoto wa nchi hii. Amesisitiza kwamba iwapo watashambulia na kukamata vyombo na meli zetu popote duniani, sisi pia tutakamata vyombo vyao kama tulivyofanya hadi hivi sasa. Zaidi ya watu sitini elfu wamevuka mpaka na kuingia Burundi katika muda wa wiki mbili tu, wakikimbia ghasia na machafuko makubwa yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ripoti zinasema kuwa wengi kati ya wakimbizi hao walikuwa tayari wamekimbia makazi yao ndani ya Kongo DR. Na sasa wanatafuta hifadhi katika nchi jirani ya Burundi. Wakimbizi wengi wanaowasili nchini Burundi ni wanawake na watoto wadogo. Idadi ya wakimbizi hao inatarajiwa kuongezeka huku mapigano yakisonga mbele karibu na mji wa Uvira ulio karibu na kivuko rasmi cha mpaka wa Burundi na DRC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limepongeza uamuzi wa, wa Burundi wa kuwapa hifadhi ya awali wakimbizi hao na kuhakikisha wanapata ulinzi wa haraka na misaada muhimu ya kibinadamu. Wakimbizi hao wapya kimsingi ni raia wa Kongo ambao tayari walikuwa wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mizozo ya zamani na sasa wanalazimika kukimbia kwa mara nyingine kutokana na mapigano mapya. Wengi wao wamesafiri mamia ya kilomita kuelekea kaskazini huku ukiwa mfano mwingine wa kusikitisha watu kulazimika kuhama makazi yao mara kwa mara katika eneo hilo. Hivi karibuni mabomu mawili yaliripuka kwenye maandamano ya waasi wa M23 huko Bukavu, mji uliotekwa na makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuua takriban watu kumi na moja na kujeruhi wengine 65. Kinshasa inaituhumu Rwanda kuwa inawasaidia waasi wa M23 na kwamba imetuma wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kigali inakanusha madai hayo. Baraza la majaji katika jimbo la Illinois nchini Marekani limemtia hatiani raia wa nchi hiyo kwa kosa la mauaji na uhalifu wa chuki katika tukio la Oktoba 2023 la kumchoma kisu na kumuua mtoto aliyekuwa na umri wa miaka sita Mpalestina marekani Wade Alfayumi, na kumjeruhi vibaya mama yake Hanan Shahine. Wade Alfayume aliuawa kwa kuchomwa kisu mara ishirini na sita na Josefu Zuba akiwa nyumbani kwao katika kitongoji cha Plainfield, Illinois. Mama yake Hanan Shahini naye pia alidungwa kisu na muuaji huyo mmiliki wa nyumba waliokuwa amepanga na kujeruhiwa vibaya. Muuaji huyo Joseph Zuba mwenye umri wa miaka 73 anakabiliwa na kifungo cha maisha jela kwa mauaji ambayo waendeshaji mashtaka wanasema yalichochewa na chuki dhidi ya Waislamu. Katika majibu yake ya kwanza baada ya uamuzi wa baraza la majaji, hadi Alfayum, baba wa mtoto aliyeuawa, amesema katika mkutano wa wa na waandishi wa habari kwamba, sijui kama ninapaswa kuwa na furaha au kuudhika, na sijui kama nilie au nicheke. Watu wananitaka nitabasamu. Labda ningekuwa mmoja wenu ningetabasamu, lakini mimi ni baba na nimempoteza mwanangu, na hisi uamuzi huu umetolewa kwa kuchelewa kidogo, ameongeza Alfayumi. Polisi wa Marekani anasema Joseph Zuba wa Illinois alimdunga kisu mara 26 moyoni na kwenye shingo mtoto huyo wa Kiislamu wa Dea Alfayume, huku akimjeruhi vibaya mama yake. Ripoti zinasema Zuba alikuwa akitoa kauli za kupiga vita Uislamu na Wapalestina wakati alipokuwa anafanya ukatili huo. Mnapaswa kufa nyinyi Waislamu, alisema marekani huyo huku akimdunga kisu mtoto huyo wa Kipalestina. Mamlaka husika zilitangaza kuwa Zuba mwenye umri wa miaka 71 alifanya mauaji hayo ya kinyama kwa sababu ya chuki dhidi ya Uislamu na chuki dhidi ya Palestina wakati wa vita na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza mwezi Oktoba 2023. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umesema viongozi wa Sudan Kusini wanaendelea kuchochea ghasia na ukosefu wa amani nchini humo, huku mivutano ya kuwania madaraka, ufisadi na migawanyiko ya kikabila ikiendelea Ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema viongozi wa Sudan Kusini wanaendelea kuchochea ghasia na ukosefu wa utulivu katika nchi hiyo changa zaidi duniani ambayo ilijitenga na Sudan mwaka elfu mbili na kumi na moja. Ripoti hiyo imesema nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta inasumbuliwa na umaskini, vita vya kuania madaraka, ufisadi na migawanyiko ya kikabila ambayo inazuia harakati za kurejeshwa utulivu na maendeleo, kwa mujibu wa ripoti ya tume ya Umoja wa Mataifa haki za binadamu ambayo imetokana na uchunguzi uliofanywa mwaka 2024. Nyaraka hizo zinaonyesha kwamba viongozi wa kisiasa na kijeshi wa Sudan Kusini wanaendelea kuchochea migogoro na ghasia nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba jeshi la Israel halipaswi kuwepo kwa muda mrefu huko Ghaza na kwamba vielelezo vyovyote vya kufuta kabisa kizazi cha wapalestina lazima vikomeshwe. Antonio Guteres amesema Ghaza lazima ibaki kuwa sehemu muhimu ya taifa huru la kidemokrasia na linalojitawala la Palestina ameongeza kuwa lazima tushirikiane na Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, ikiwa ni pamoja na Kuds mashariki kama muundo mmoja unaotawaliwa na serikali ya Palestina. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba hatua za upande mmoja katika ukingo wa magharibi, ikiwa ni pamoja na upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na vitisho vya kunyakua ardhi za Palestina, lazima mambo hayo ya komeshwe. Kutereza amesisitiza kuwa jeshi la Israeli halipaswi kuwepo kwa muda mrefu uko Gaza, na kuongeza kuwa wasiwasi wa Israeli pia lazima ushughulikiwe. Amesisitiza kwamba wananchi wa Palestina lazima wawe na haki ya kujitawala, kuunda mustakabali wao na kuishi katika ardhi yao kama uhu kwa uhuru na usalama. na rais wa Ukraini amekataa kuomba msamaha baada ya mabishano makali na majibizano ya maneno na mwenzake wa Marekani, Donald Trump, katika ikulu ya White House. Mkutano wa viongozi hao wawili katika ofisi ya Oval, ambao hapo awali ulipangwa kukamilisha makubaliano ya kuipa Marekani haki ya madini adimu ya Ukraini, uligeuka na kuwa pigani kupiga ya maneno baina ya marais wa Marekani na Ukraini. Fukuto lilipozidi katika ikulu ya White House, Volodymyr eh, Zelenski alitoka kwa hasira bila kujibu maswali ya waandishi wa habari. Mkutano huo uliisha ghafla, huku Trump akifutuka pia na kuacha mkutano na pamoja na waandishi wa habari uliokuwa umepangwa kufanyika. Akijibu swali la mtangazaji wa Fox News kuhusu iwapo anadhani kuwa ana deni la kuomba msamaha kwa Trump, Zelensky amesema, nina mheshimu rais na watu wa Marekani, nadhani tunahitaji kuwa wawazi na wakweli. Pamoja na hayo, sina uhakika kwamba nimefanya jambo lolote baya. Katika mkutano wa jana ndani ya White House ya rais wa Marekani Donald Trump na makamu wake J D Vance walimtuhumu Zelenski kuwa hakutoa shukurani za kutosha kwa msaada wa Marekani kwa Kiev. Kwa kweli hauko katika nafasi nzuri kwa sasa, Trump alisema, na kuongeza unacheza kamari ya vita vya tatu vya dunia. Zelenski aliondoka White House na msafara wake na kuacha mpango wa madini bila kutatuliwa afisa wa ikulu ya Marekani White House alithibitisha baadaye kuwa hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa baina ya pande mbili. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Na hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema mazungumzo yaliyogubikwa na mvutano mkubwa kati ya Trump na Zelensky. Viongozi wenye mielekeo ya kimagharibi wa Ukraini waliipa mgongo Rusia baada ya matukio ya mwaka elfu mbili kumi na nne na kuingia madarakani serikali kibaraka kwa magharibi huko Ukraini kwa uungaji mkono wa pande zote wa nchi za magharibi hususan Marekani na Ulaya na walitaka nchi hiyo kujiunga na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi, NATO na umoja wa Ulaya, EU na kukata uhusiano kabisa na Russia. Hatimaye hatua hizo zilipelekea kusuka vita vya umwagaji wa damu na uharibifu mkubwa tangu mwishoni mwa Februari 2022 hadi hivi sasa. Sasa, matumaini na ndoto zote za Ukraine za kujiunga na kambi ya magharibi na ya magharibi zimesambaratishwa na mazungumzo yaliyogubikwa na mvutano kati ya Trump na Zelensky ma rais wa Marekani na Ukraine mjini Washington jana Ijumaa. Mazungumzo ya kihistoria kati ya rais wa Marekani Donald Trump, makamu wake DJ Vance pamoja na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski jana Ijumaa Februari 28 katika ikulu ya Marekani ya White House yaligeuka na kuwa mabishano makali kati ya pande mbili mbele ya kamera za vyombo vya habari vya dunia, ambapo Trump na makamu wake walimdhalilisha wazi wazi mgeni wao huyo. Huku Trump akimfokia Zelenski mara kwa mara mbele ya waandishi wa habari katika ofisi ya rais. Itakumbukwa kuwa Zelenski alikwenda wa Washington kwa lengo la kutia saini mkataba wa kukabidhi mgodo wa madini nadra ya Ukraine kwa Washington. Hali ilizidi kuwa tete baada ya rais wa Ukraine kujibu kauli za makamu wa rais wa Marekani JD Vance aliyekuwepo kwenye mazungumzo hayo aliposema, Njia ya amani ni kupitia diplomasia na Rusia, Vance alisema. Ukraine inakabiliwa na matatizo makubwa katika vita. Akimhutubu Zelenski, JD Vance alisema unapaswa kumshukuru rais kwa jitihada zake za kumaliza mzozo huu. Zelenski alisema kuwa Marekani pia inakabiliana na matatizo yake yenyewe na kwamba amesikia maneno hayo kutoka kwa Putin, lakini Trump alikatisha maneno yake mara moja. Trump alimfokea Zelenski na kumwambia, wewe hupo katika nafasi nzuri na huna turufu mkononi mwako. Unacheza na maisha ya mamilioni ya watu, unacheza kamari ya vita vya tatu vya dunia, na unachofanya ni dharau sana kwa Marekani. Unapaswa kushukuru rais wa Marekani. Aliyataja matamshi ya Zelenski kuwa ya kukosa heshima, kisha akamtishia kwa kusema, kama si silaha zetu vita hivi vingeisha haraka sana. Inabidi ukubaliane au hatutaingilia tena kati. Huna uwezo wa kutosha, huwezi kutuambia kama unataka kusitisha mapigano au la. Kufuatia mabishano makali ya maneno kati ya Rais wa Marekani Donald Trump, makamu wake DJ Vanson na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky mbele ya vyombo mbalimbali vya habari vya dunia. Trump alimfukuza Zelensky na ujumbe wa Ukraine katika ikulu ya White House mjini Washington. Wa Ukraine wamelalamikia kitendo hicho cha kufukuzwa rais wao na kuomba mazungumzo yaendelee. Hata hivyo ombi hilo limekataliwa. Zelensky aliondoka White House muda mfupi baada ya kukataliwa ombi hilo. Wakati huo huo, ikulu ya White House ilimtaka Volodymyr Zelensky kumwomba radhi Donald Trump, lakini alikataa kufanya hivyo. Katika mahojiano na Fox News, chombo cha habari chenye uhusiano na chama cha Republican, chama kinachotawala Marekani, na akamshukuru tu Trump na wananchi wa Marekani. Mazungumzo hayo yaliyojaa mabishano yamepokewa kwa hisia ya tofauti ndani ya Marekani na kimataifa. Lindsay Graham, seneta wa chama cha Republican nchini Marekani amemkosoa rais wa Ukraine akisema, Zelensky anapaswa kuomba radhi, la sivyo Ukraine itume mtu mwingine au ibebe dhima ya hatua yake hiyo. Katika upande wa pili, seneta wa chama cha upinzani cha Democratic Jack Reed amemkosoa Trump na serikali yake na kusema Trump na makamu wake JD Vance wana wanaielezea dunia kwamba Marekani si nchi ya kuaminika. Na mwandishi Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Itakuwa na makala maalumu kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, dua ya siku ya mwisho ya mwezi wa Shaban na kipande cha Kaswiba. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, tumo katika siku tukufu za ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na sote tumealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mtu anapoalikwa kwenye karamu au shughuli yoyote ugeni, hali hiyo humsisimua na kumfanya awe ni mwenye furaha wakati wote, ahadi wakati wa kushiriki karamu au ugeni huo kwa mnasaba wa kuwadia mwezi mtukufu wa Ramadhani, tumekuandalieni vipindi maalum ambapo kipindi hiki kitakuwa kikikujieni kila siku kikiwa na anwani ya Ramadhani, mwezi wa dhifa ya Mwenyezi Mungu, sambamba na kumwomba Mwenyezi Mungu azitakabali funga na ibada zenu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Mtanufaika na vipindi hivi. Hii ikiwa ni sehemu ya kwanza ya mfululizo huu ya Ramadha, ya Ramadha, hawama, ya wapenzi wasikilizaji, tunakianza kipindi chetu cha leo kwa aya ya 185 iliyoko katika Suratul Baqara ambayo inasema ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'an kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Sote tunajua ya kwamba jambo linalomfanya mwalikwa kuwa na furaha ya ugeni ni ile hamu ya kutaka kukutana na mwenyeji wake pamoja na wageni wengine walioalikwa kwenye karamu hiyo ambapo mazingira mapya ya kuonana na kujuliana hali wageni hujitokeza, mapenzi na upendo hudhihirishwa, na wakati mwingine zawadi kutolewa na mwenyeji wao. Kabla ya kushiriki kwenye mwaliko, jambo la kwanza ambalo mwalikwa hukabiliana nalo ni jinsi atakavyovaa vizuri, kutembea vizuri, na hata kuzungumza vizuri. Tunapofahamu kuwa mwenyeji wetu atakuwa anatusubiri mlangoni kwa ajili ya kutulaki, hapo kasi ya hatua zetu kumwelekea huongezeka. Mwanzo wa kila mwaliko huwa ni kuzingatia na kufungamana kimawazo na mwenyeji ambapo kila mara mfungamano huo unapokuwa ni wa kirafiki zaidi, ugeni nao hunoga na kuvutia. Sasa, ikiwa mialiko na ugeni wa kawaida wa baina yetu huwa na shauku namna hii, vipi mja anapoambiwa kuwa amealikwa kuwa mgeni wa Mwenyezi Mungu Hivi sasa na kwa mara nyingine tena tumealikwa na mwenyeji ambaye ni rafiki mwema wa kuvutia, mwenye huruma na anayesamehe zaidi kati ya wenyeji wengine wote tunawajua sisi wanadamu. Mwenyezi Mungu ni muumba wa pekee na mwenye hekima, ambaye jina lake hutuliza nyoyo zinazosononeka na kutaabika. Kwa mara nyingine tena milango ya mbinguni imefunguliwa wazi mbele ya wa waumini ili wapate kuzijua nafsi zao na muumba wao katika mazingira tulivu na yaliyo mbali na mahangaiko na pilikapilika -pilika za kila siku maishani katika zama hizi za maisha ya kisasa ambapo mwanadamu amepokonywa kabisa fursa ya kufikiria juu ya nafsi yake, na hivyo kumfanya kuwa kiumbe anayezingatia tu masuala ya kimada. Ramadhani ni fursa nzuri ambayo humwandalia mwanadamu huyu mazingira mazuri ya kufikiria juu ya nafsi yake mbali na shughuli zake nyingi za kila siku maishani. Kwa ibara nyingine, ni kuwa mwezi huu mtukufu humwandalia mwanadamu fursa ya kufikiria juu ya shughuli za ndani ya nafsi yake kinyume na miezi mingine ya mwaka ambapo huwa anajishughulisha zaidi na masuala ya nje ya nafsi yake. Hali hiyo humwezesha kuwaza na kufikiria sehemu za ndani ya nafsi yake ambazo anapaswa kuzirekebisha na kuziboresha, kuwaza juu ya muumba wake na kumwomba yeye tu msaada bila kuwategemea viumbe wengine. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mujibu wa Qurani tukufu na maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na maimamu wa toharifu wa nyumba yake alayhimusalam ni mwezi ambao ni bora kuliko miezi mingine yote ya mwaka. Inatutosha kutazama moja kati ya majina mwezi huu mtukufu ili tupate kujua heshima na utukufu wake mkubwa. Mwezi huu umetajwa kuwa ni shaharullah, kwa maana ya mwezi wa Mwenyezi Mungu. Sote tunafahamu vema kwamba miezi yote ni ya Mwenyezi Mungu lakini ni mwezi mmoja tu kati ya miezi hiyo ndio umetajwa kuwa ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, yani Shahrullah. Vilevile tunajua kwamba nyusiku zote ni za Mwenyezi Mungu, lakini ni usiku mmoja tu kati ya nyusiku siku hizo ndio umetajwa kuwa na utukufu mkubwa zaidi kwa kupewa jina la Lailatul Qadr, yani usiku wa cheo kitukufu ambao unapatikana kwenye mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Ramadhani ni mwezi wa ugeni ambao mwenyeji wake ni Mwenyezi Mungu mwenyewe na ambaye amewaalika watu wote kushiriki ugeni huu, sio kama hija ambapo waalikwa ni wale tu walio na uwezo wa kushiriki, wala khumsi na zaka ambayo hutozwa faida ziada kwa mazao, na wala hata swala ambayo imewajibishwa kwa Waislamu katika siku zote na katika kila hali. Moja ya mambo ambayo yana adhama kubwa na kutofautisha mwezi mtukufu wa Ramadhani na miezi mingine ya mwaka ni jinsi Mwenyezi Mungu anavyotoa malipo ya mali njema katika mwezi huu adhimu na mtukufu. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya Shabania ya kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alinukuliwa akisema: Enyi watu, hakika mwezi wa Mwenyezi Mungu umekufikieni kwa baraka, rehema na msamaha, mwezi ambao mbele ya Mwenyezi Mungu ni mwezi ulio bora zaidi, nyusiku zake ni nyusiku bora zaidi, na saa zake ni saa bora zaidi. Ni mwezi ambao ndani yake mmealikwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na kufanywa kuwa miongoni mwa watu wanaonufaika na ukarimu wake. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi, usingizi wenu ni ibada, amali zenu zinakubaliwa na dua zenu kujibiwa. Waislamu wamehimizwa kusoma kwa wingi kitabu kitakatifu cha Quran katika mwezi huu. Kusoma aya moja Qurani ndani ya mwezi huu mtukufu, malipo na thawabu zake ni mara kadhaa ikilinganishwa na miezi mingine. Pamoja na hayo, swali ambalo daima limekuwa likiulizwa ni kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu aliuchagua mwezi huu na kuufanya kuwa mwezi wa kushuka Kurani ndani yake. Jambo la kuvutia ambalo wapenzi wasikilizaji, mnapaswa kulifahamu ni kuwa vitabu vingine vya mbinguni pia vilishushwa ndani ya mwezi wa Ramadhan. Imam Jafar Swadiq alaihi salam amenukuliwa akisema, Taurati ilishushwa tarehe 6 Ramadhan. Injili iliteremshwa tarehe 12 Ramadhan, Zaburi ilishushwa tarehe 18 Ramadhan na Qur'ani tukufu ilishushwa katika Lailatul Qadr. Kwa upande mwingine, mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa malezi ya mwanadamu na malezi hayawezekani bila elimu. Ni kwa sababu hii inafaa kuandaliwa mipango ki ya kimalezi ya swaumu na uchaji Mungu, na hilo likawa linaafikiana na, na mafundisho ya mbinguni ya Qur'ani tukufu kitabu kile kile ambacho ni kitabu cha mwongozo na nuru, kitabu ambacho kinatoa onyo na indhari, na wakati huo huo kinatoa bishara na habari njema. Mwenyezi Mungu anasema katika aya 51 ya Suratul Anam kwamba nawaonye kwayo wanaogopa kuwa watakusanywa kwa mola wao mlezi, hali ya kuwa hawana mlinzi wala mwombezi isipokuwa yeye, ili wapate kuwa na takwa. Mwezi mtukufu wa Ramadhani, mbali na waja kualikwa katika ugeni wa Mwenyezi Mungu, masiku haya matukufu ni fursa adhimu ya kujitakasa nafsi. Ni mwezi ambao ndani yake mja anaweza kunufaika pakubwa na nyusiku zake kwa kufanya ibada, na hivyo kuchuma na kujiandalia masurufu kwa ajili ya safari ya kuelekea kwa Mola. Mwezi huu ni fursa ya dhahabu ya mja kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu kwa kufanya ibada, kusoma Quran, dua na kunong'ona na mola muumba, hususan nyakati za usiku. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kutupia jicho kwa mukhtasari dua ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo inasema: ewe Mwenyezi Mungu, kujalia kufunga kwangu katika mwezi huu kuwe ni kufunga kwa wanaofunga saumu so zao zikiwa sahihi na kukubaliwa, na kusimama kwangu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa, na uniepushe na usingizi wa wavivu, niwezeshe niukamilishe, ewe mola wa ulimwengu, na uniafu ewe mwenye kuwasamehe wakosaji. Katika dua hii tunamwomba Allah subhanahu wa taala ifanye swaumu na funga yetu iwe ni funga ya wanaofunga kwa njia sahihi, kwa maana kwamba iwe ni funga barabara, ambayo si ya kuacha kula na kunywa tu kama wanavyodhani wengi wetu, kwamba swaumu ni kuacha kula na kunywa tu, bali anapofunga mtu awe amefunga macho, masikio na mwili wake mzima asisikie visivyopaswa kusikilizwa na asitazame vilivyoharamishwa kutazamwa, asisengenye au kusema uongo, asimzulie na kumzushia mtu na kadhalika. Kwa kufanya hivi, atakuwa amefunga funga yanofunga kwa njia sahihi. Katika sehemu nyingine ya dua hii ya siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tunamwomba Allah atujalie kusimama kwetu kwa ajili ya ibada kuwe sawa na wanaofanya ibada zao zikapokelewa, na atuepushe na usingizi wa wavivu, na atuwezeshe tuikamilishe. Katika sehemu hii ya dua pia kuna nukta kadhaa muhimu za kuashiria, lakini kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa. Afrika, Afrika. Wiki hii na tumai u mzima wa afya hapo ulipo msikilizaji mpenzi, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa katika kona mbalimbali mbali za Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita. Miongoni mwa yale tutakaangazia hii leo ni pamoja na vita, milipuko ya mabomu na magonjwa yazidi kuisakama DRC Waislamu katika nchi za Afrika wamwomboleza shahidi Said Hasan Nasrullah, na Misri yapinga pendekezo la Israel la kutaka Gaza isimamiwe na Kairo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Jumapili ya Februari 23 sambamba na kufanyika mjini Beirut, Lebanon, mazishi na maziko ya shahidi Sayid Hasan Nasrullah na shahidi Sayid Hashim Safiyuddin, kwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. Waislamu katika nchi za Afrika haswa Afrika Magharibi, pia walifanya marasimu ya kuwaenzi mashahidi hao wa mukawama. Jumuiya ya Waislamu wa Ghana ilifanya hafla ya kumbukizi ya Sayid Hasan Nasrullah aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya pambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, ambaye walimwenzi na kumtaja kama shahidi wa uislamu na ubinadamu. Munir Mustafa, shakhsia mashuhuri katika jamii ya kiislamu ya Ghana, akihutubia hadhira kwenye marasimu hayo mjini Akra, alimwelezea Said Hasan Nasrullah kama nembo ya haki. Alisema: Sayida Hasan Nasurullah, uh, nasurullah uh, alikuwa nembo ya kupigania haki na ubinadamu. Ni shakhsia aliyepiga vita dhulma. Kwa hiyo yoyote aliyehudhuria kumbukizi yake kwa kujitambua, anapaswa kuuambia ulimwengu kuwa sisi sote ni Sayida Hasan Nasurullah na tupo tayari kupigana na dhulma, we are all Naye Said Sando, mchambuzi na mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa kutoka Ghana pia alimwelezea Said Hasan Nasrullah kama nyota wa kimataifa kutokana na jukumu lake katika kuanzisha na kudumisha amani, usalama na uhuru wa kisiasa nchini Lebanon. Hali kadhalika harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika jimbo la Kano usiku wa kuamkia Jumatatu hii walitoa heshima kwa Said Hasan Nasrullah na mkuu wa zamani wa baraza kuu la Hizbullah ya Lebanon Said Hashim Safiyuddin waliouawa shahidi katika shambulio la anga la Israel huko Beirut. Shek Sunusi Abdulqadir, mwakilishi wa Shekh Ibrahim Zakzaki katika jimbo la Kano, akitoa hotuba katika hadhira ya marasimu hayo, alisema: leo tuko hapa sio kuelezea huzuni au malalamiko, bali kuuambia ulimwengu kwamba hakika tutatimiza ahadi zetu za kuendeleza mapambano katika njia ya mukawama, njia ya Imamu Husein alaihi ssalam, na njia ya Sayyid Hasan Nasrullah. Ni kupe kionjo cha mandhari ya marasimu hayo jimboni Kano. Mbali na Kano, harakati ya Kiislamu ya Nigeria pia iliendesha marasimu hayo ya kuwaenzi mashahidi hawa wa mkawama katika majimbo mengine ya nchi ikiwa ni pamoja na Abuja, Katsina, Yobe, Kaduna, Sokoto, Bauchi, Jos, Gombe na kadhalika. Kwingineko, mkutano wa kundi la G20 uliofanyika wiki hii nchini Afrika Kusini ulimalizika bila ya washiriki wake kufikia mwafaka. Afrika Kusini imesikitishwa na hatua ya kumalizika kwa mkutano wa G20 kuhusu uchumi wa dunia bila y kupatikana mwafaka baada ya maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi kadhaa kukwepa na wajumbe wengine kujiweka mbali na maswala ya kufadhili mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huo wa siku mbili wa G20 uliokutanisha mawaziri wa fedha na wasimamizi wa benki kuu mjini Cape Town, Afrika Kusini, ulishindwa pia kutoa taarifa ya pamoja. Hata hivyo, taarifa fupi ya mwenyekiti iliyotolewa na mwenyeji wa mkutano huo ilisema washiriki walisisitiza kupinga sera ya kiuchumi inayozuia uagizaji bidhaa kutoka nje. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini alisema kwamba mivutano ya kisiasa inatishia maendeleo ya dunia na kwamba ulimwengu utaendelea kurudi nyuma kutokana na kukosekana uthabiti na ushirikiano wa kimataifa. Ramaphosa alisema hayo katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa mkutano huo wa mawaziri wa fedha wa J ishirini uliowakusanya mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu kutoka mataifa hayo ishirini yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Rais wa Afrika Kusini alionya dhidi ya kile alichokiita mmomonyoko kwenye mahusiano ya kimataifa. Amesema taharuki ya kijiopolitiki, kutovumiliana, migogoro na vita mabadiliko ya tabia nchi tandavu na uhaba wa chakula, yote haya yanatishia uhusiano dhaifu wa mataifa ya ulimwengu. Changamoto hizi zina mafungamano na zinahitaji suluhu jumuishi well na majibu yenye ushirikiano well. Katika hatua nyingine, Misri imepinga pendekezo lililotolewa na kiongozi wa upinzani wa Israel Yair Lapid kwamba Cairo badala ya harakati ya Mukawama Wakiislamu ya Palestina, Hamas, iendeshe na kusimamia kwa muda ukanda wa Ghaza na kusisitiza kuwa mipango ya aina hiyo haikubaliki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Misri Tamim Khalaf amenukuliwa na shirika la habari la serikali MENA akisema wiki hii kwamba dhana au mapendekezo yoyote ambayo yanakiuka msimamo wa Misri na Waarabu kuhusu Ghaza yanakataliwa na hayakubaliki. Khalaf amekariri wito wa Misri wa kutaka kuondoka Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na uungaji mkono wake wa kuanzishwa taifa huru la Palestina. Ameashiria maingiliano ya asili kati ya Ghaza, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Kuds Mashariki, na kusema kuwa maeneo hayo yanawakilisha eneo la taifa huru la Palestina na lazima liwe chini ya mamlaka na utawala kamili wa Palestine. Jumanne hii Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa Israel, alizindua kile alichokiita mpango wa Ghaza eti baada ya vita kumalizika. Chini ya mpango wake huo, Misri inapaswa kuchukua udhibiti wa ukanda huo mara tu utekelezaji wa sasa wa makubaliano ya kusitisha vita utakapokamilika, mkabala wa msamaha mkubwa wa madeni. Pendekezo la Lapid la kutaka Cairo isimamie Ghaza kwa muda wa miaka minane hadi kumi na mitano limekuja baada ya mpango tata wa rais wa Marekani Donald Trump Gaza wa kutoa Gaza na kuwahamisha Wapalestina kutoka ukanda huo na kuwapeleka katika nchi jirani kukataliwa si tu na Misri bali na jamii ya kimataifa. Na tunatamatishia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa kunahitajika zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya kufanikisha zoezi la utoaji misaada ya kibinadamu huko DRC. Serikali ya Kinshasa na Umoja wa Mataifa zinaomba wahisani dola bilioni 2.5 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mwaka huu. Ombi hili limekuja wakati huu ambapo mamilioni ya watu nchini DRC wakiwa waathiriwa wa vita, magonjwa na majanga ya kimaumbile. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limesema wataalamu wake wanachunguza ugonjwa mpya usiojulikana nchini DRC baada ya milipuko miwili tofauti kuripotiwa mapema mwaka huu. Watu wasiopungua 60 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu ya kaskazini magharibi ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo. Baadhi ya wataalamu wa WHO wanasema ugonjwa huo ni malaria na kwamba visa 431 vimeripotiwa katika milipuko miwili kwenye maeneo ya mbali ya jimbo la Equateur kufikia Februari 15 aidha kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa DRC ambapo waasi wa M23 wameshadidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali kumesababisha shule zaidi ya 205 kufungwa na kuathiri wanafunzi zaidi ya milioni moja. Nayo na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetangaza kuunga mkono kuundwa mahakama maalum ya kuchunguza uhalifu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na habari hiyo kutoka Kongo DR, ndio inayotufikisha tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.