Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Machi mosi mwafaka na tarehe 30 Shaban na kwa baadhi ni tarehe mosi Ramadhan mwaka 1446 hijria. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Said Aidarus Alawi wa huko Lamu, Kenya. Atakuwa anazungumzia namna ya kupokea mwezi mtukufu Ramadhan. Kadhalika, tutakuwa na hotuba ya mwisho ya mwezi Shaaban, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania, tusikilize kupitia redio maarifa ya huko Tanga. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju, sw inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo. IRGC ya Iran yasisitiza kwamba operesheni ya hadi ya kweli ya tatu itatekelezwa kwa wakati uliopangwa. Ansarullah yasema Israel inatumia uungaji mkono wa Marekani kukiuka makubaliano. Na WFP yasimamisha usambazaji wa chakula katika eneo la Darfur kaskazini huko nchini Sudan pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC ametangaza kuwa awamu ya tatu ya operesheni ya ahadi ya kweli itatekelezwa kwa wakati uliopangwa, kufuatia utekelezaji uliofanikiwa wa awamu yake ya kwanza na ya pili. Ali Fazli, naibu mratibu wa IRGC, amethibitisha kutekelezwa kwa operesheni hiyo, akisisitiza umuhimu wake wa kimkakati. Awamu ya kwanza na ya pili ya Ahadi ya Kweli tayari imekamilika na awamu ya tatu itaendelea kama ilivyopangwa, amesema kamanda huyo. Ameeleza kwamba kama ambavyo awamu ya kwanza na ya pili operesheni hiyo zilifanikiwa kikamilifu, operesheni ya Ahadi ya Kweli ya tatu itapata mafanikio na itatekelezwa kwa wakati ulioainishwa. Kadhalika, mwezi uliopita kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la IRGC alisema Iran lazima iwe tayari kwa vita ili kusiwepo na vita. Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC, alieleza hayo katika mahojiano na televisheni hapa nchini. Aliongeza kwamba operesheni ya tatu ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizona Israel itatekelezwa. Aidha, Desemba mwaka jana Naibu kamanda wa IRGC Admeli Ali Fadavi aliapa kwamba operesheni ya tatu ya hadi ya kweli itatekelezwa kujibu shambulio la anga la Israel la Oktoba 26 mwaka jana, ambalo liliua shahidi wa wairani wanne. Katika hatua nyingine, kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema Yemen inafuatilia kwa karibu Utekelezwaji wa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na kuongeza kuwa inashuhudia namna adui mzayuni anakwepa kutekeleza majukumu yake. Abdul Malik al-Huthi amesema utawala wa kizayuni unatumia uungaji mkono wa Marekani kukiuka makubaliano, kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Al-Masira. Alhuthi amesema kuwa kushindwa adui kujitoa katika mhimili wa Rafaa ni ukiukwaji wa wazi wa mikataba ya huko nyuma kati ya Misri na adui mzayuni. Ameongeza kwa kusema kushindwa kwa wavamizi kujiondoa katika mhimili wa Rafaa ni tishio hatari kwa taifa la Palestina na serikali na jeshi la Misri. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesisitiza kwamba adui hajatekeleza sehemu kubwa ya majukumu yake haswa kuhusu swala la kibinadamu na pia anaepuka kutekeleza majukumu yake mengine ikiwa ni pamoja na kujiondoa kutoka kwenye mhimili wa Rafa. Alhuthi amebainisha kuwa Israel haijajiondoa kabisa kutoka kusini mwa Lebanon, na huu ni uvamizi na tishio kwa taifa la Lebanon na ukiukwaji wa uhuru na mamlaka ya kujitawala Lebanon. Abdulmalik Alhuthi ameeleza bayana kwa utawala wa Kizayuni Unasonga mbele katika majimbo matatu ya kusini mwa Syria na unakalia kwa mabavu maeneo mengine zaidi kila kuchao. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen ameonya kuwa adui mzayuni na Marekani wanajaribu kuhalalisha ukiukaji wa haki za umma wa Kiislamu na wanatarajia kwamba hakuna atakayejibu uchokozi wao na kukabiliana nao. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu matamshi ya waziri wa mambo ya nje ya Uturuki Hakan Fidan dhidi ya sera za kieneo za jamhuri ya Kiislamu na kusisitiza kuwa nchi hii haibadilishi sera zake kila siku. Ismail Bakai amethibitisha kujitolea kwa Iran kufungamana na misimamo yake ya msingi, akisisitiza kwamba nchi hii haibadilishi sera zake siku baada ya siku. Bakai amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa X jana jani Ijumaa, na kuongeza kwamba jamhuri ya kiislamu Iran daima imekuwa ikiunga mkono mukawama huku ikikabiliana kwa dhati na mienendo haramu ya ugaidi. Pia amesistiza kuwepo Iran katika mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ugaidi. Tulikuwa nchi ya kwanza kupandisha bendera ya mapambano dhidi ya Daesh na misimamo mikali ya kufurutu ada kwa mikono ya shujaa wetu wa taifa, shahidi kamanda wa kupambana na ugaidi, Jenerali Kasim Suleimani, na tukawashinda katika eneo hili bakai hii. Ameashiria kukataa mapema kwa Tehran jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali ya Uturuki na kusema, tulikuwa nchi ya kwanza kupinga na kukabiliana na mapinduzi dhidi ya serikali ya Uturuki. Tulikuwa miongoni mwa nchi za kwanza kukaribisha upokonyaji wa silaha wa wapiganaji wa Kikurdi PKK na kuiona kuwa hatua muhimu kuelekea kuimarisha usalama katika nchi jirani ya Uturuki. Kadhalika, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amemnukuu waziri wa mambo ya nje ya Uturuki Hakan Fidan akisema eneo hili lazima liwe huru kutoka kwa utamaduni wa nchi moja kutawala nyingine, si Waarabu wala Waturuki wala Wakurdi wala Wairani, wote wapasi kufuatilia kutawala kunyanyasana au kutishana. Bakai amejibu matamshi ya Fidan kwa swali lakini, vipi kuhusu Israel? Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha o plus 989035065887 Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump na makamu wake JD Vance walitupiana vijembe na kushambuliana kwa maneno makali na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski katika ikulu ya White House jana, yani Ijumaa. Mkutano wa ofisi ya Oval ambao hapo awali ulipangwa kukamilisha makubaliano ya kuipatia Marekani haki ya madini adimu ya Ukraine uligeuka na kuwa piga ni kupige ya maneno baina ya viongozi hao wa Marekani na Ukraine mvutano uliongezeka wakati Vance alipohimiza diplomasia kumaliza vita Zelensky alipinga maoni hayo akiuliza ni aina gani ya diplomasia swali hilo lilimfanya Vance kumshutumu Zelensky kwa kutokuwa na heshima katika ikulu ya White House wakimtuhumu Zelenski kwa kutoonyesha shukrani za kutosha kwa msaada wa Marekani kwa Kiev. Trump na makamu wake JD Vance walipaza sauti zao wakimshutumu Zelenski kuwa kizingiti katika njia ya makubaliano ya amani. Kwa kweli hauko katika nafasi nzuri kwa sasa, Trump alisema na kuongeza, unacheza kamari na vita vya tatu vya dunia. Wakati mmoja kwenye vuta ni kuvute hiyo, Vance alimshutumu Zelenski kwa kutoheshimu wenyeji wake wa Marekani. Haufanyi hivyo kwa shukrani, Trump aliongeza. Je, umewahi kusema asante hata mara moja? Vance alimuuliza Zelensky. Fukuto lilipozidi katika ikulu ya White House, Zelensky alitoka kwa hasira bila kujibu maswali ya waandishi wa habari. Mkutano huo ulisha ghafla huku Trump akifuta pia mkutano wa pamoja na waandishi wa habari uliokuwa umepangwa. Zelensky aliondoka na msafara wake na kuacha mpango wa madini bila ya kutatuliwa. Afisa wa ikulu ya White House alithibitisha baadaye kwamba hakuna makubaliano yoyote yaliyofikiwa baada au baina ya pande hizo mbili. Na shirika la mpango wa chakula duniani WFP, limesitisha usambazaji wa chakula cha msaada katika kambi ya wakimbizi ya Zamzam nchini Sudan kutokana na kushtadi mapigano kati ya jeshi la serikali na vikosi vya msaada wa haraka RSF. Leni Kinsley, msemaji wa WFP nchini Sudan, wakati wa mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva jana Ijumaa alisema mapigano makali katika kambi ya wa wakimbizi ya Zamzam, eneo la Dafur Kaskazini, yameilazimu WFP kusitisha kwa muda ugawaji wa chakula na lishe kwa watu waliokimbia makazi yao. Ameonya kwamba ikiwa hakuna msaada wa haraka utatolewa, maelfu ya familia zilizokata tamaa huko Zamzam watakufa kwa njaa katika wiki zijazo. Kinsley amesistiza umuhimu wa kurejesha shughuli ya utoaji salama na kwa wakati msaada wa kuokoa maisha, akisema kwa ajili hiyo mapigano lazima yakome na mashirika kibina ya kibinadamu lazima yapewe dhamana ya usalama. Ametahadharisha kuwa watu milioni mbili katika maeneo ishirini na saba kote Sudan kwa sasa wanakumbwa na njaa au wapo katika hatari ya kufa njaa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho: Ulaya yakabiliwa na fedheha nyingine kutoka Marekani. ikiwa ni katika mwendelezo wa fedheha dhidi ya Ulaya, Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amefuta mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika kati yake na Kaja Kalas, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Mkutano kati ya Kalas na Rubio ulipangwa kufanyika tarehe 26 hadi 27 za mwezi Februari. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa kufutwa mkutano huo kulifanyika ghafla, Kalas akiwa tayari mjini Washington, jambo lililoashiria ongezeko la mvutano wa kisiasa kati ya Ulaya na Marekani. Awali gazeti la Financial Times lilieleza kuwa msimamo wa timu ya Donald Trump kuhusu Ukraine unamaanisha kujiweka mbali na utawala wa Kiev pamoja na kupunguza jukumu la Marekani baada ya vita. Gazeti hilo liliandika kuwa Marekani sasa imekuwa adui wa Ulaya. Maafisa wa Umoja wa Ulaya wameliambia shirika la Associated Press kuwa walishangazwa na uamuzi huo huku wakisema kuwa Kallas alikumbwa na mshtuko mkubwa zaidi kwa sababu alikuwa amepanga mazungumzo yake na Rubio siku mbili tu kabla. Lengo la safari ya Marekani ya mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya lilikuwa kuzuia kuongezeka kwa mvutano kati ya Ulaya na Marekani katika wiki za karibuni. Rais Donald Trump wa Marekani ameleta vurugu katika ushirikiano kati ya pande mbili za bahari ya Atlantiki kwa kutishia kutoza ushuru mkubwa wa forodha bidhaa zinazotoka Ulaya, akidai kuwa zinapaswa kulinganishwa na ushuru unaotozwa bidhaa za Marekani. Pia tofauti kuhusu jinsi ya kumaliza vita vya Ukraine bila ya kuishirikisha Ulaya na bila ya kuzingatia matarajio yake zimeongeza mvutano wa mahusiano. Maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Trump wameionya Ulaya kwamba inapaswa kubeba jukumu la kulinda usalama wake yenyewe ukiwemo wa Ukraine. Kwa sababu hiyo Marekani imeiacha Umoja wa Ulaya nje ya mazungumzo ya kumaliza vita hivyo haraka kwa kushirikiana na Russia. Katika mabadiliko ya nadra ya msimamo, Marekani imepiga kura ya kupinga azimio la Umoja wa Ulaya la kulaani uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine. Mwanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya aliyezungumza na jarida la Politico amesema inaonekana kuwa serikali ya Trump haikosi fursa yoyote ya kupuuza Umoja wa Ulaya. Ameonyesha wazi kuwa Umoja wa Ulaya hauna tena umuhimu wa kisiasa. Hivi sasa msimamo wa serikali ya Trump uko karibu zaidi na ule wa Russia kuliko wa nchi za Ulaya. Wizara ya mambo ya nje ya Urusi ilitoa taarifa ikisema kuwa Umoja wa Ulaya hauna nafasi katika mazungumzo ya amani ya Ukraine kwa sababu ya msimamo wake wa kivita. Uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizo kusomea punde, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw Kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Vipi tutajipanga? Sasa suala liko hapo. Hatua tano. Hatua ya kwanza, watuambia wanazuoni ni marhalatul ma'rifati wal wa'i. Kwanza kukielewa na kukifahamu kilivyo kile unachotaka kujipanga nacho. Mathala, kumepijwa yowe mtaani, kumengia mwizi kwa kuwa wewe waelewa mwizi ni mtu aina gani, ni mtu hatari, naaweza kuwa ana silaha, naaweza kuwa akuzidi utatoka kwa matayarisho yanayolingana na ufahamu wako na maarifa yako ya kumwelewa mwizi ni nani, kwa sababu ya maarifa. Lakini kwa yule ambaye hajaelewa mwizi ni nani ama hatari yake ni nini, aweza kutoka matoko ambayo yaweza kumsababishia hatari katika kutoka kwake kwa sababu ya kutoelewa. Na hapa ndipo mahala muhimu sana, maarifa katika Uislamu yametangulizwa kabla ya kila kitu. Iqra kabla sala Iqra kabla saum, Iqra kabla e, zakat, kabla alhajj. Kwanza Iqra bismi rabbika ladhi khalaq. Maarifa. Dharau zetu za mambo na kutoyajali mambo mara nyingi kwa sababishwa na kutoelewa kwetu kile kitu ama thamani yake ikoje? Aya yapo kwenye maisha yetu, mtayaona mifano mingi maarifa. Ma na ndio utaona Qur'ani, hadithi ngumu mzima waweza kukusanya kitabu kimoya mili ya hadithi zimezoeleza fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani kila aina, ukiuliza kwa nini, ilikuwa yatosha hadithi tatu nne. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na ahli baiti zake watuambie tu kwamba Ramadhani ni mwezi bora na Ramadhani ni kadha ni kadha, lakini tikrar na kwa kila lugha. Ukiketi kwa makini, ukizifuatilia hadithi zile, utakuja kwamba ujumbe muhimu zilikuwa zataka kutupa sisi ni kutufahamisha kwamba kunu mwezi munaotarajia nyinyi kusubiri ni aina gani una thamani gani? Una ukubwa gani? Ndio muweze kujua ni matayarisho aina gani mtaweza kuyatayarisha. Na ndio ile hadithi nilioisoma khutba kabla ya kuingia mwezi wa Ramadhani, baadhi ya riwaya zinasema ilikuwa ni juma la mwisho la Shaabani, tume alipanda mimbar akahutubu khutuba ndefu. Siwezi kuisoma yote hapa kuifasiri, lakini khutba yote ukiitaamali yaeleza jambo hili moja. Ni nini? Mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwambia ayuhanas enyi watu, innahu qad ilaikum hakika ya amri na shani umewakabili nyinyi mwezi. Shahrun shahrullah, mwezi wa Mwenyezimungu. Umebeba nini ndani? bilbaraka wa rahma wal maghfira, hizo ndio zitu zilizoko ndani. Shahrun huwa inda Allah afdalu shuhur, ndio mwezi bora kwa Mwenyezi Mungu. Wa ayyamuhu afdalu al ayyam, siku zake mitana yake ni bora kuliko mitana yote yoyote. Walayalihi afdalu layali, masiku yake ndio masiku bora. Wa sa'atuhu afdalu sa'at. Umeuelewa sasa, ni mwezi aina gani tunaosubiri? Asitoshe asema shahrun tu'itum fihi ila dhiafati llah billahi alayka. Sasa hivi wewe uwe Tewe salamu raisi wa nchi, ama balozi wa nchi, ama mfalme wa nchi amekualika lunchi. Ukitoka hapa nyumbani kwake umetaguliwa watu fulani, mumealikwa kwa raisi kwenda kumwona rais na kula na yeye. Utavaa vipi? Utajiandaa vipi? Utajitayarisha kiasi gani? Kwa sababu wewe leo ukitoka hapa ni mgeni wa mtu mkubwa. Sasa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam atuambia nyinyi, mwezi wa Ramadhani si lunch wala si siku moja, siku 30, mumealikwa rasmi, ni wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Shahrun du'itum fihi ila dhiafatillah, ni mwezi ambao nyinyi mumealikwa kuwa Wageni wa Mwenyezi wa Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wataala wa ju'iltu tena, si wageni wa kawaida. Ah, Bwana Mtume anasema mtawekwa katika high table, sio wale wa kuketi huko kwamba amekuya naye humo. Wa ju'iltum fihi min ahli karamatillah. Na mumejaliwa nyinyi, mtakuwa ni katika wale watukufu mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa, wewe ukisha kusikia maneno kama haya, unatakikana ufanye nini? Ndio utakuta katika baadhi ya riwaya pia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akistaajabu, watu walimsikia tu akinena, mwezi umeandama, mwezi wa Ramadhani umeandama. Mtume akatokwa aka na maneno haya akanena, subhanallah madha tastaqbilun wa madha yastaqbilukum. Bas, maneno matatu. Kwanza alimtakasa Mwenyezi Mungu subhanallah. Subhanallah ni neno hunenwa kwa ajili ya jambo la ajabu, kama miaraji na isra ikianza, ya lianza vipi? subhanalladhi Madha tastakbiluna, mapokea mgeni gani wa. Madha yastakbilukum, nani kitu gani kinachowangoja kuwapokea nyinyi? akaiwata sual hiyo, anasema ni istifham ta'dhim wa tafkhim, ni maulizo ya kukuonesha ni jambo kubwa sana mpaka maneno ya kujibu sina ya kulieleza ukubwa wake. Kwa hivyo ndugu zangu, nafasi nyingi tuzipoteza kwa uhaba wa maarifa. Hiyo nikasema marhala ya kwanza ya mwezi wa Ramadhani ni marhala Tuufahamu mwezi wa Ramadhani na kitu muhimu katika mwezi wa Ramadhani ni saum. Tuelewe hukmu za kufunga, kama vile kuna wenye kuswali wakaipija na makanda wakenda zao, ikawa swala zao ni habaan mandhura kwa sababu hajui ahkamu za swala, hajui kutawadha, hataki kunena, hataki kujifundisha, kuingia akisumbuka, akiswali msikitini na swala hazisihi. Na vile vile Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam atuambia katika baadhi ya hadithi, rubba saimin laysa Henda mwenye kufunga akawa hana kitu chochote alichotoka nacho kwenye somo yake isipokuwa ni ndani, ameketi na ndani peke yake. Kwa nini? Kwa sababu ahkam huna mpaka sasa. Mtu ana hamu, wewe enda kuingia katika mwezi wa Ramadhani, enda kwenye ibada ya saumu. Umejiuliza nafsi yako kwamba mimi naelewa hukmu za kufunga vizuri, sharti zake, mipangilio yake. Lakini ewe ustadh, sasa madrasasia kurudi madrasa, si madrasa wala si ya kusoma Kiarabu, ni mambo siku tatu, ukipata mwalimu akiketa akiket kueleza kwa Kiswahili ukaandika note siku tatu, yale ya kimsingi, sio masala ambayo yataka ku, yataka kufanya wewe uwe mufti wala wewe uwe sheikh, yale ambayo wanaita alahkamul ibtilaiya, yale ambayo ya kuhusu wewe kama muislamu katika maisha yako ya saumu. Siku tatu za kutosha kujifundisha, lakini hatuna muhimu nayo. Marhala ya pili katika marhala ya kujiandaa, baada ya kwamba tushaujua mwezi wa ramadhani hali yake ni hii, ni taitu walbarmaja ni kuplani na kuji a barnami waweza kuiweka barnami hii katika akili yako mchoro, na waweza kutengeneza buku la karatasi ukaandika na ukiandika, ni aula kwamba mimi, Ramadhani ya mara hii ni programu yangu itakuwa hivi, kuanzia asubuhi mpaka usiku. Wakati wa kazi ni upi, kama wafanya kazi? Wakati wa kusoma Qurani ni saa ngapi mpaka saa ngapi? Wakati wa kwenda kuswali swala za sunna na swala za faradhi, wakati wa kufanya ibada zingine, wakati wa kwenda darasani, mathala kuongeza maarifa yako na elimu yako kai program masaa yako ishirini na nne mpaka kulala. Taban haimaanishi kwamba ukiandika barnamij ukimaliza mwezi wa Ramadhani utatoka 100% umeifuata. Hata plani zinazoandikwa katika makampuni makubwa hakuna plani hutekelezwa 100%, katikati kutapotea kulingana na bidii na mipango yao, watapata 70%, wengine watapata 60%. Lakini filmu kabil kwenda bila ya mipango waweza kutoka na, na 10%, lakini ikiwa ume kupata ishirini, umetekeleza barnamiji yako katika siku thelathini, siku kumi kumetokea yale na yale ya kukuepusha wewe katika asilimia, umetoka na asilimia sitini na sita umepasa ni vipi kuangalia utaboresha mara mara nyingine, na hulipwa kikiwa leo kimekushinda, saa sa nane mpaka saa tisia ilipe usiku, kama sala ya kadhaa, kujipanga. Bila ya kujipanga, tutapata matatizo. Hatua ya mwisho baada ya kujipanga ni kutekeleza, kwa sababu maarifa peke yake ni muhimu, lakini hayabadilishi mtu. Elimu haibadilishi mtu, na lau ilikuwa elimu yabadilisha mtu, ulimwengu wetu wa leo, watu wangekuwa wamebadilika, kwa sababu kuna kipindi wanadamu wakombee kimaarifa na kielimu kama kipindi hiki tulichonacho, elimu ambayo itawekewa mipango lakini mipango pia haitoshi. Serikali, organization zina mabunda ya mafaili ya mipango, kila wizara, kila department pangwa mipango na mipango mizuri ukiiangalia, lakini mipango ile ikibaki kwenye makaratasi na kwenye mafaili na kwenye zitwa za watu, hayaleti mabadiliko. Kinacholeta mabadiliko ni nini? Ni utekelezaji wa maarifa yaliyoko na utekelezaji wa mipango tulioyaweka utekelezwa. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupa uhai na uzima na taufiki tuweze kufikia mwezi mtukufu wa Ramadhani, na atuwezeshe kujipanga katika kutekeleza yale ambayo yataleta mabadiliko katika maisha yetu baada ya Ramadhani. Shahrulata. Shahrulata. Shahrulata. Shahrulata. Naam, anatoweka hewani Sayid Aidarus Alawi wa kisiwa cha Amu huko Kenya, au kipenda mwite mzee mwenye karibu. Sasa mpenzi msikilizaji, tuangazie macho tu magazetini <tune> Kurunzi ya macho yetu magazetini, katika matoleo ya leo ya magazeti ya Iran inaanza kwa kumulika ukurasa wa mbele wa Kehan International na baadhi ya habari zake zinasema: mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Saudia wafanya mazungumzo. Iran yalani shambulio la kigaidi dhidi ya waumini Pakistan, na zaidi ya mashahidi 120 wa Hizbullah wazikwa Lebanon. Kadhalika limeandika Afrika Kusini, Malaysia na Colombia kuzuia katika bandari zao meli zenye silaha kwa ajili ya Israel. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Anwar Ibrahim waziri mkuu wa Malaysia na rais Gustavo Petro wa Colombia, katika makala yao ya pamoja katika jarida la Foreign Policy wametaka kuhitimishwa kinga ya utawala wa kizayuni katika kukiuka sheria za kimataifa. Katika habari nyingine Kehan International limeandika eneo kubwa la swala la Tehran maarufu kama Musalla wa Imam Khomeini, litapanuliwa na kuwa msikiti mkubwa zaidi duniani. Ujenzi wa msikiti mkuu wa Musalla wa Tehran ulianza mapema katika miaka ya 1980 mia kwa pendekezo la viongozi wa kidini kwa lengo la kubadilisha mahala pa swala ya Ijumaa, kutoka chuo kikuu cha Tehran hadi eneo hilo pana. Vile vile limeandika rais Masoud Pezeshkian amesisitiza uwazi wa Iran kwa ajili ya mazungumzo lakini akasisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu haitokubali mashinikizo ya nguvu za uonevu na haitashiriki katika mazungumzo yoyote kwa kushurutishwa. Kuhusiana na habari hiyo, gazeti dada la Kehan al-Arabi linamnukuu Rais Pezeshkian akisema bayana kwamba hakuna mazungumzo na wale wanaowaripua na kuwaua wanawake na watoto kwa mabomu na kisha kufungua vinywa vyao wakizungumzia haki za binadamu. Limeandika pia kuwa Iran yalaani mashambulio ya Israel dhidi ya Siria. Likitupasha zaidi, Kehan al Arabi linaandika msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua wa za haraka kukomesha uvunjaji sheria wa utawala haramu wa Israel huko nchini Siria. Mbali na kuakisi habari za kisiasa, Iran Deli limeipa nafasi ya aina yake habari ya mtanange wa kukata na shoka wa watani wa jadi wa soka nchini Iran, Istiklal ukipenda the Blues wa Teheran, na watoto wa mjini Persepolis. Limeandika Persepolis yaimamiza Istiklal mabao mawili kwa moja katika debi ya Iran na kukaribia kileleni katika msimamo wa ligi kuu ya soka ya Khalija Fars. Arman Meli lina mnukuu mkuu wa idara ya mahkama nchini Iran, Hujatu Lislam Walmuslimin Ghulam Hussein Mohsen Ejei, akisisitiza kwamba umoja baina ya wananchi na watendaji wa mfumo unaotawala hapa nchini ni jambo la dharura. Jamhuri ya Islami limeandika, Afrika Kusini, Malaysia na Colombia za kataa kupokea katika bandari zake meli zilizobeba silaha kwa ajili ya kuipelekea Israel. Barua ya Abdullah Okalan kutoka gereza la au kutoka gerezani ya tangazo la kuvunja chama cha PKK ya kisiwa pakubwa. Israel inafuatilia waziwazi na bila kificho swala la kuigawa vipande vipande Siria. Maelfu washiriki swala ya Ijumaa katika msikiti wa Al Akswa sambamba na kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Umoja wa Mataifa wasema hali katika ukingo wa magharibi ni mbaya mno. Vijana wa kusini mwa Siria wabeba silaha na kuwa tayari kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel. Gazeti la Al Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu linamnukuu Rais Masud Pezeshkian akisisitiza kwamba Iran iko tayari kufanya mazungumzo na kwamba mlango, mlango wa hilo uko wazi, lakini katu haitosalimu amri au kufanya mazungumzo chini ya mashinikizo. Rais wa Iran amesisitiza pia kuwa mataifa ya Kiislamu ni ndugu zetu na tunataka kuishi nao kwa amani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tupate vipindi vilivyosalia mpenzi msikilizaji, na kisha mie nitarudi hapa nyuma ya bomba kusoma baadhi ya maoni yako. Shahrul Makarimi wa nada Ramadhan. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu ambacho leo kinakuleteni hotuba ya Shabania ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliyoitoa kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa mujibu wa kitabu cha Kanzulmaram fi amali shahri alsiyam, Sheikh Alsaduq anamnukuu Imam Ridha alayhi salam akisema kwamba katika moja ya siku za mwisho za mwezi wa Shaaban kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa hutuba inayojulikana kama Alkhutba Alshaabaniya. Katika hotuba hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani, miiko yake, na namna ya kunufaika na fursa adhimu ya mwezi huo. Hotuba hiyo ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, inasema ya ayuhannas, enyi watu, kwa hakika umekujieni mwezi wa Allah kwa baraka, rehma na msamaha mwezi ambao ni bora zaidi ya miezi mingine mbele ya Mwenyezi Mungu, na siku zake ni siku bora kuliko siku nyingine nyu siku zake ni bora kuliko nyinginezo, saa zake ndizo bora kabisa kuliko saa zote. Ni mwezi ambao ndani yake mmekaribishwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na mmefanywa kuwa miongoni mwa watu waliokirimiwa na Allah. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi na usingizi wenu humo ni ibada, na amali zenu katika mwezi huo zinatakabaliwa, dua zenu zinajibiwa. Basi mwombeni Mwenyezi Mungu, mola wenu mlezi, kwa nia ya kweli na moyo safi, akupeni taufiki ya kufunga mwezi huo na kusoma kitabu chake ndani yake. Kwa hakika mtu mwovu ni yule ambaye amenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi huu adhimu. Kumbukeni njaa na kiu ya siku ya kiama kwa njaa na kiu ya mwezi wa Ramadhani, na toeni sadaka kwa mafukara na masikini miongoni mwenu. Waheshimuni wakubwa wenu na muwahurumie wadogo miongoni mwenu, ungeni udugu na mzilinde ndimi zenu, na fumbeni macho yenu mbele ya yote yasiyoruhusiwa kutazamwa na msisikilize yasiyoruhusiwa kusikilizwa. Wahurumieni yatima wa watu ili mayatima wenu pia waonewe huruma. Mwombeni Allah msamaha wa madhambi yenu na nyosheni mikono yenu kwake kwa dua katika nyakati za swala, kwani hizo ndizo saa bora zaidi ambazo Allah subhanahu wataala huwatazama waja wake kwa jicho la huruma, huwajibu wanapomwomba na huitika wanapomwita na hutakabali dua zao wanapomtaradhia. Enyi watu, kwa hakika nafsi zenu zimewekwa rehani kwa amali zenu, zikomboweni kwa istighfari. Migongo yenu imelemewa kwa uzito wa madhambi yenu, punguzeni uzito huo kwa kurefusha sijida zenu, na mjue kwamba Allah subhanahu wataala ameapa kwa ukuu wake kwamba hata waadhibu wanaoswali na wanaosujudu na kwamba hatawatisha kwa moto siku ambayo watu watasimama mbele ya mola mlezi wa walimwengu wote. Enyi watu, atakayemfuturisha aliyefunga swaumu katika mwezi huu atapata thawabu za kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yaliyopita. Maswahaba waliuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, sisi sote hatuna uwezo wa kufanya hayo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, jiepusheni na moto wa Jahanam walau kwa kulisha mtu kipande cha tende. Jiepusheni na moto hata kwa kumpa mtu maji. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atatoa thawabu hizo kwa yeyote atakayefanya kazi hizi ndogo, kwani hana uwezo wa zaidi ya hayo. Enyi watu, yeyote atakayerekebisha tabia zake katika mwezi huu, Allah atamrahisishia kupita juu ya sirati siku ambayo miguu ya wengine itatetemeka. Na yeyote atakayewahafifishia wafanyakazi wake katika mwezi huu Allah subhanahu wataala atamfanyia wepesi hesabu yake siku ya Kiama. Na yeyote atakayejiepusha kufanya shari kwa watu, basi Allah subhanahu wataala atamwepusha na ghadhabu zake siku atakapokutana naye. Yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu, Allah subhanahu wa taala atamkirimu siku ya kiyama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake, Allah atamjalia rehema zake siku ya kiyama. Na yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu, Allah subhanahu wa taala atamkirimu siku ya kiama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake Allah subhanahu wa taala atamjalia rehma zake siku ya kiama. Yeyote atakayevunja udugu na jamaa na ndugu zake Allah subhanahu wa taala pia atamkatia rehma zake siku ya kiama. Atakayeswali swala za suna katika mwezi huu mtukufu, Allah subhanahu wa taala atamwepusha na moto wa Jahannam. Na yeyote atakayefanya jambo la faradhi ndani ya mwezi huu atapata ujira wa mwenye kutekeleza amali sabini katika miezi mingine. Atakayezidisha kuniswalia mimi ndani ya mwezi huu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ataifanya mizani yake kuwa mizito siku ambayo mizani itakuwa myepesi. Na yeyote atakayesoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata thawabu za mtu atakayehitimisha Qurani nzima katika miezi mingine. Ayuhanas, Hakika milango ya pepo iko wazi katika mwezi huu, hivyo mwombeni Allah subhanahu wa taala asiwafungie milango hiyo. Vilevile milango ya moto wa Jahannam imefungwa katika mwezi huu, mwombeni mola wenu mashetani hao wasije kuwa na satu wa juu yenu. Amiru Lmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alisema, nilisimama na kusema, ya Rasulullah, ni amali gani bora katika mwezi huu? Akasema, ewe abul Hasan, amali bora zaidi katika mwezi huu ni kujiepusha na makatazo ya mwenyezi Mungu. Kisha mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alilia. Nikasema, ya Rasulullah, ni nini kinachokuliza? Alisema, ewe Ali, nalia kwa sababu ya yale utakayofanyiwa katika mwezi huu, kana kwamba na kuona ukiswali kwa ajili ya mola wako mlezi. Kisha atakujia mwovu zaidi ya watu wote wa zama zilizopita, ndugu wa aliyekata miguu ya ngamia jike wa Thamud, atakupiga panga kwenye utosi wako hadi ndevu zako zilowane kwa damu. Amirul muminin Ali alaihi salamu akasema Nilisema ya Rasulullah, wakati huo dini yangu itakuwa salama? Akasema, dini yako itakuwa salama. Kisha akasema, ewe Ali, anayekuua wewe ameniua mimi, anayekuchukia amenichukia mimi, na anayekutukana wewe amenitukana mimi, kwa sababu wewe kwangu mimi ni kama nafsi yangu, roho yako inatokana na roho yangu, na udongo wako umetokana na udongo wangu Mwenyezi Mungu aliyetukuka aliniumba mimi na wewe, akaniteua mimi na wewe, na akanihitari mimi kuwa mtume, akakuchagua wewe kuwa imamu. Anayekana uimamu wako huwa amekana utume wangu. Ewe Ali, wewe ni wasii wangu, baba wa watoto wangu, mume wa binti yangu, na khalifa wangu juu ya umma wangu, wakati wa uhai wangu na baada ya kufariki dunia kwangu. Amri yako ni amri yangu na katazo lako ni katazo langu, na apa kwa jina la aliyenipa utume na akanijalia kuwa mbora wa viumbe kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu juu ya viumbe vyake na mwaminifu wa siri yake na khalifa wake kwa waja wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 30 Shaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe mosi Machi mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka mia mbili na kumi iliyopita ufalme wa siku mia moja wa Napoleon Bonaparte ulianza nchini Ufaransa baada ya Bonapart kutoroka sehemu aliyokuwa amebaidishwa katika kisiwa cha Elba tarehe 27 mwezi Februari mwaka huo huo, akiwa pamoja na wanajeshi elfu moja. Bonapart alifanikiwa kutoroka katika kisiwa cha Elba ambako alikaa akiwa uhamishoni kwa kipindi cha miezi kumi na kurejea Ufaransa, na utawala wa kifalme ukaanza nchini humo. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita alizaliwa mjini Tokyo, mwandishi na mtaalamu mkubwa wa Japan anayejulikana kwa jina la Runosuke Akutagawa. Mwandishi huyo anahesabiwa kuwa mmoja wa wasisi wa kanuni mpya za fasihi huko nchini Japan akutagawa ameacha athari muhimu katika nyanja mbalimbali mwandishi huyo alifariki dunia mwaka 1927 miaka 154 iliyopita katika siku kama ya leo kufuatia kushindwa vibaya Ufaransa na Ujerumani bunge la taifa lilimwondoa mfalme katika cheo chake na kufuta mfumo wa kifalme katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Kikao hicho cha bunge kilikuwa kimeitishwa kwa ajili ya kutathmini mazingira mapatano na Ujerumani. Kwa uamuzi huo mfumo wa kifalme ukawa umefutwa nchini Ufaransa, ikiwa ni baada ya kupita miaka 82 tangu kutokea mapinduzi nchini humo. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita chama cha Rastakhiz kiliundwa nchini Iran kwa amri ya Muhammad Reza, mfalme wa mwisho uko wa Pahalavi. Kwa utaratibu huo Iran ikawa rasmi nchi ya chama kimoja na vyama vichache vilivyokuwa vikifanya harakati zake chini ya uangalizi wa utawala wa kifalme vikavunjwa. Chama cha Rastakhiz ulikuwa wenzo wa mfalmesha kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu, hususan kuimarisha udikteta wake na kuwadhibiti zaidi wananchi kupitia wanachama wao katika chama hicho. Na katika siku kama ya leo miaka 127 iliyopita kisiwa cha Puerto Rico kilichoko katika bahari ya Atlantic, kaskazini mwa Amerika Kusini kilikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Marekani baada ya kumalizika vita vya kikoloni vya Hispania na Marekani, baada ya Marekani kukitwaa kwa nguvu kisiwa hicho ili kifanya ghala kubwa la silaha, kiasi kwamba Marekani iliasisi kambi 13 za kijeshi kisiwani humo. Kisiwa hicho ambacho mara kwa mara hukumbwa na ukosefu wa amani miongoni mwa nchi zinazozungumza lugha ya Kihispania katika bara la Amerika. hii ni redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mbarat Mtila akiwa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania. Aa, naona alikuwa ametutumia taarifa kuhusiana na mwezi mwa ndama na tobaan huko nchini Tanzania. Mamlaka husika zimetangaza kwamba leo ni tarehe thelathini Shaaban, kwa hivyo kesho ndo itakuwa tarehe mosi Ramadhan. Kenya hali kadhalika, kadhi mkuu akatangaza kwamba mwezi haujaandama, lakini naibu wake ametangaza kwamba umeandama. Kwa hivyo leo ni tarehe mosi kwa baadhi na tarehe thelathini Shaban kwa wengine. ala kuli hal, Allah atutakabalie ibada zetu na funga zetu katika mwezi huu mtukufu wa neema. Shimbi Juma Shimbi akiwa Mwanza, Tanzania, anasema shukran kwa taarifa nzuri, Allah awalipe kheri. Anasema mie Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Asante sana ukiwa hapo Mwanza. Asante sana pia mzee Nasor Saleh anafuatilia matangazo haya akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora huko huko Tanzania. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara huko huko Tanzania, naona alikuwa najaribu kutupigia haya, asante sana. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa awamu ya tatu ya operesheni ya Hadi ya Kweli itatekelezwa kwa wakati uliopangwa. Kiongozi wa harakati Ansarullah ya Yemen amesema Yemen inafuatilia kwa karibu utekelezaji wa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza na kuongeza kuwa inashuhudia namna adui mzayuni anakwepa kutekeleza majukumu yake. Msemaji wa wizara ya wa mambo ya nje ya Iran amejibu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan dhidi ya sera za kieneo za Jamhuri ya Kiislamu na kusisitiza kwamba nchi hii haibadilishi sera zake kila kuchao. Rais wa Marekani Donald Trump na makamu wake JD Vance walitupiana vijembe na na kushambuliana kwa maneno makali na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky katika ikulu ya White House jana Ijumaa. Na shirika la WFP limesimamisha usambazaji wa chakula huko Darfur Kaskazini nchini Sudan kutokana na kushtadi mapigano baina ya vikosi vya serikali na wanamgambo wa RSF. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema, na kwa walofunga sau makbul. Asante na kwaheri.