Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimuonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Habari za asubuhi, wapenzi wa wasikilizaji wa redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Kwa mara nyingine tena tunakutana katika matangazo yetu asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumamosi mosi tarehe 30 Shaban mwaka elfu moja mia nne na ishirini na tano kumradhi, elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria sawa na tarehe mosi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday ir sw, barua pepetu email ni swahili radio at irib ir kama ambavyo tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja wenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama vile Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Shinyanga na Tabora mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi. Mpenzi msikilizaji, mekuandalieni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, udondozi wa baadhi ya tu matoleo yaliyo magazeti ya Afrika ya Mashariki na hekima za Nahjul Balagha, bila kusahau makala ya leo katika historia. Ni redio Tehran. Naifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. ya wa Waislamu duniani waanza funga mwezi mtukufu wa Ramadhani Jumamosi ya leo. Imebainika kuwa ugonjwa usiojulikana ulioua makumi ya watu Kongo DR ni malaria. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa zaidi ya wanafunzi laki moja wamerejea shuleni katika ukanda wa Gaza, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Baadhi ya Waislamu, baadhi ya mataifa ya Kiarabu na Kiislamu Jumamosi ya leo yameanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Baadhi ya mataifa ya Kiarabu na Kiislamu ikiwemo Saudi Arabia, Misri, Qatar, Imarati, Bahrain, Oman, Libanoni, Morocco, Palestina, Tunisia, Moritania, Indonesia na Malaysia yametangaza kuwa leo ni tarehe mosi Ramadhan. Nchini Uganda pia Baraza Kuu la Waislamu nchini humo limetangaza kuwa leo ni tarehe mosi Ramadhan, ambapo sambamba na kutoa taarifa hiyo limewatakia Waislamu wa nchi hiyo na wa dunia nzima funga njema ya Ramadhan. Wakati huo huo mataifa mengine ya kiislamu na kiarabu ikiwemo jamhuri ya kiislamu ya Iran yanatarajiwa kuanza funga Ramadhani Jumapili ya kesho. Ayatollahi Sayid Ali Sistani, kiongozi wa juu wa kidini na marja takilidi wa Islamu wa madhehebu ya Shia nchini Iraqi, na maraja wengine wa kishia wametangaza kuwa Jumaapili ya kesho itakuwa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Nchini Tanzania, Shekh Abubakar Zubeir bin Ali, mufti na shekhe mkuu wa nchi hiyo, ametangaza kuwa jana Ijumaa mwezi haukuandama. Hivyo Waislamu wa nchi hiyo wataanza funga Ramadhani kesho Jumapili. Aidha, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kamati ya kuangalia mwezi mwandamo ya Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Tanzania, jana mwezi haukuandama, hivyo leo ni tarehe 30 Shaaban na kesho itakuwa siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa upande wa Kenya, waislamu wa nchi hiyo wamegawanyika, ambapo kuna wanaoanza funga Ramadhani leo huku kadhi mkuu wa nchi hiyo akitangaza kuwa kuwa mwezi haukuandama jana, hivyo waislamu wataanza funga ya Ramadhani jumapili ya kesho. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhani na inawatakia Waislamu wote Ramadhanun karim na saumu makbul. Imebainika kuwa vifo vya makumi ya watu na mamia ya visa vilivyozua hofu katika jimbo la Ikweta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo vimehusishwa na ugonjwa wa malaria. Awali iliripotiwa kuwa vifo hivyo vimesababishwa na ugonjwa usiojulikana. Mamia watu wamegunduliwa kuwa na ugonjwa wa malaria kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, huku mamlaka ya afya ikichunguza sababu za kuongezeka kwa kasi ambazo zimezidi elfu moja na kusababisha vifo vya watu wasiopungua wa sitini. Shirika la afya duniani WHO limeeleza kuwa japokuwa ugonjwa wa malaria Unaosambazwa na mbu ni jambo la kawaida katika jimbo la Equator nchini Congo, lakini kuna uwezekano wa kuwepo sababu nyingine za vifo hivyo. Uchunguzi wa kina wa magonjwa pamoja na uchunguzi wa ziada wa kimaabara bado unahitajika, imesema taarifa ya ofisi ya WHO barani Afrika. Kesi elfu moja na mia moja zimerekodiwa tangu milipuko awali kutambuliwa katika vijiji viwili vya jimbo la Equator mwishoni mwa Januari. Mawaziri watano wa zamani wa ulinzi wa Marekani wamelaani hatua rais wa nchi hiyo Donald Trump ya kumfukuza kazi mkuu wa majeshi na maafisa wengine wakuu wa jeshi la Marekani. Mawaziri hao watano wa zamani wa ulinzi wa Marekani umelaani kitendo cha Donald Trump cha kumfukuza kazi bila kufikiria mkuu wa majeshi na maafisa wengine wakuu wa jeshi la nchi hiyo na kuliomba bunge la Congress kuzuia uthibitisho wote wa warithi wa maafisa hao katika barua yao kali kwa Congress mawaziri hao wa zamani wa ulinzi pia wamemtuhumu Donald Trump kuwa anataka kulifanya jeshi la Marekani kuwa chombo cha kisiasa kwa ajili ya kusukuma siasa zake za kichama na kutumia njia ya kuwafukuza kazi maafisa, kuondoa mipaka kisheria inayobana mamlaka ya rais. Aidha, katika barua hiyo mawaziri hao wa zamani wameliomba bunge la Congress kumwajibisha Trump kwa kuwafurusha kizembe maafisa wa jeshi na wamelisihi lisiidhinishe uteuzi mpya wa viongozi wa Pentagon, ila baada ya kupewa maelezo ya kina na kuridhisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa zaidi ya wanafunzi laki moja wamejiandikisha mashuleni katika ukanda wa Gaza baada ya mwaka mpya wa masomo kuanza Februari 23 na kuashiria kurudi mashuleni wanafunzi baada ya muda mrefu wa kusimamishwa masomo kutokana na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa eneo hilo la Palestina. Kufunguliwa shule huko Gaza ni hatua muhimu ya kurejesha elimu katika eneo hilo lililoathiriwa sana na vita, japo kuwa asilimia 85 ya shule hazifanyi kazi kutokana na mashambulizi ya Israel. Kurudi madarasani wanafunzi wa Gaza ni kielelezo cha matumaini kwa familia nyingi na fursa kwa watoto kurejea katika hali ya kawaida. Kufikia Februari 27 mwaka huu Umoja wa Mataifa ulithibitisha kuwa shule za umma 165 zimefunguliwa tena huko Gaza na kuruhusu wanafunzi kuanza tena masomo yao baada ya kusimama kwa miezi 16. Vita na mauaji ya kimbari ya Israel yaliyoanza Oktoba 23 kumradi Oktoba mwaka 2023 imekuwa na athari mbaya na hasara kubwa kati ya wanafunzi waalimu, na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya elimu. Israeli imeua wanafunzi wasiopungua 12,800 na waalimu 800 huku taasisi 1166 za elimu zikiharibiwa. Uharibifu wa mashambulizi ya Israeli katika sekta ya elimu huko Gaza unakadiriwa kuwa wa zaidi ya dola bilioni 2 bili. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euro-Mediterranean Human Rights Monitor limeeleza mshtuko wake mkubwa kutokana na hali mbale, mbaya kiafya na kisaikolojia ya mahabusu wa Kipalestina walioachiliwa wa huru katika awamu ya saba ya utekelezaji wa makubaliano ya kubadilishana mateka kati ya Hamasi na utawala haramu wa Israeli. Euromed Human Rights Monitor imesema katika taarifa yake kwamba athari za mateso zinaonekana wazi kwenye miili iliyodhoofika ya maabusu wa Kipalestina walioachiliwa, hali inayoakisi ukubwa wa uhalifu wa kimfumo na unyanyasaji wa kinyama waliokuwa wakifanyiwa ndani ya jela za Israel. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeongeza kuwa Israeli inaendelea kutumia mateso kama silaha ya kuatia hofu na kuwanyanyasa mateka na mahabusu hadi dakika za mwisho za kuwekwa kizuizini, na kubainisha kwamba mateso ya kikatili na kupuuzwa kwa makusudi matibabu kumefikia kiwango cha kustajabisha vinavyokanyaga mipaka yote ya kimaadili na kisheria. Taarifa ya Euro Med Human Rights Monitor imesema kuwa timu ya uwanjani ya shirika hilo imeshuhudia majeraha makubwa miongoni mwa wabusu wa Kipalestina walioachiliwa ikiwa ni pamoja na kukatwa miguu na mikono, uvimbe mkubwa uliotokana na mateso, udhaifu mkubwa pamoja na uchovu na Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, GCC, limetoa mwito wa kuchukuliwa hatua madhubuti ili kukomesha mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Syria. Jasim Muhammad al Budawi, katibu mkuu wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba Uajemi, amelaani vikali mashambulizi ya anga ya utawala wa kizaini wa Israel huko Siria na kuyataja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kiongozi huyo ameitaka jamii ya kimataifa kuingilia kati mara moja. Baraza la ushirikiano la ghuba Wajemi, aidha, limeitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka na madhubuti kukomesha ukiukaji huu wa wazi wa mamlaka ya kujitawala Siria. Tamko hilo la baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi linakuja baada ya jeshi la Israel kushadidisha mashambulizi yake dhidi ya Siria. Israel Jumatano, Februari 26, ilishambulia mara kadhaa maeneo mbalimbali ya Siria na kuua na kujeruhi watu kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. M mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio na kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho Ulaya yakabiliwa na fedheha nyingine kutoka Marekani. Ikiwa ni katika mwendelezo wa fedheha dhidi ya Ulaya, Marco Rubia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amefuta mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika kati yake na Kaja Kalas, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya. Mkutano kati ya Kalas na Rabia ulipangwa kufanyika tarehe ishirini na sita hadi ishirini na saba za mwezi wa Februari. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa kufutwa mkutano huo kulifanyika ghafla, Kalas akiwa tayari mjini Washington, jambo linaloashiria wa ongezeko la mvutano wa kisiasa kati ya ulaya na Marekani. Awali gazeti la Financial Times lilieleza kuwa msimamo wa timu ya Donald Trump kuhusu Ukraine unamaanisha kujiweka mbali na utawala wa Kiev pamoja na kupunguza jukumu la Marekani baada ya vita. Gazeti hilo liliandika kuwa Marekani sasa imekuwa adui wa Ulaya. Maafisa wa Umoja wa Ulaya umeliambia shirika la habari la Associated Press kuwa walishangazwa na uamuzi huo, huku akisema kuwa Kallas alikumbwa na mshtuko mkubwa zaidi, kwa sababu alikuwa amepanga mazungumzo yake na Rubio siku mbili tu kabla. Lengo la safari ya, ya Marekani ya mkuu Lengo la safari ya Marekani ya mkuu wa sera za kigeni Umoja wa Ulaya lilikuwa kuzuia kuongezeka mvutano kati ya Ulaya na Marekani. Katika wiki za hivi karibuni, rais Donald Trump wa Marekani ameleta vurugu katika ushirikiano kati ya pande mbili za bahari Atlantic kwa kutishia kutoza ushuru mkubwa wa forodha bidhaa zinazotoka Ulaya, akidai kuwa zinapaswa kulinganishwa na ushuru unaotozwa bidhaa za Marekani. Pia tofauti kuhusu jinsi ya kumaliza vita vya Ukraine bila kuishirikisha Ulaya na bila kuzingatia matarajio yake zimeongeza mvutano wa mahusiano. Maafisa waandamizi wa serikali ya Trump wameionya Ulaya kwamba inapaswa kubeba jukumu la kulinda usalama wake lenyewe, ukiwemo wa Ukraine. Kwa sababu hiyo Marekani imeiacha Umoja wa Ulaya nje ya mazungumzo ya kumaliza vita haraka kwa kushirikiana na Urusi katika makubaliano ya nadra ya msimamo. Marekani imepiga kura ya kupinga azimio la Umoja wa Ulaya la kulaani uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine. Mwanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya aliyezungumza na jarida la Politico amesema Inaonekana kuwa serikali ya Trump haikosi fursa yoyote ya kupuuza Umoja wa Ulaya. Anaonyesha wazi kuwa Umoja wa Ulaya hauna tena umuhimu wa kisiasa. Hivi sasa msimamo wa serikali ya Trump huko karibu zaidi na ule wa Urusi kuliko nchi za Ulaya. Wizara ya Mambo ya Nje ya Urusi ilitoa taarifa ikisema kuwa Umoja wa Ulaya hauna nafasi katika mazungumzo ya amani ya Ukraine kwa sababu ya msimamo wake wa kivita. Wakati huo huo, serikali na maafisa wa Umoja wa Ulaya wanajaribu kujibu kwa utulivu wa hatua za upande mmoja na za udhalilishaji zinazochukuliwa na serikali ya Trump. Hata hivyo, msimamo huo haujabadili mtazamo wa Marekani kuhusu Ulaya. Badala yake, Trump ameendelea kuidharau Ulaya kwa kujiamini zaidi na kutekeleza kwa uthabiti sera yake ya Marekani Kwanza. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thamanini na mbili. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 96 ya Al Alaq, katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 97 ya Al Qadri. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul Qadri inabainisha adhama ya usiku wenye cheo Yaani, lailatul Qadri, adhama ambayo imetokana na kuteremshwa Qurani Tukufu kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndani ya usiku huo. Ndani ya sura hii kunazungumziwa pia kushuka malaika katika usiku huo wenye cheo. Baada ya utangulizi huu mfupi Tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura yetu ya Alqadri, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rrajim. Bismi llahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na nini kitakachokujulisha ni nini huo usiku wa Lailatul Qadri. Lailatul Qadri khairun min alf shahr, Lailatul Qadri ni bora kuliko miezi elfu. Wafasiri wa Quran kwa ujumla wanaitakidi na kukubaliana kwamba Qurani tukufu iliteremshwa namna mbili Namna ya kwanza ni ya uteremshwaji wa mahala pamoja na yote kwa mpigo kwa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika usiku wenye cheo wa Lailatul Qadri, uteremshwaji ambao ndio unaoashiriwa na sura hii. Na namna ya pili ni ya kuteremshwa kidogo kidogo maneno hayo matukufu ya Allah kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika nyakati na kwa minasaba tofauti huko Maka na Madina. Tukumbushe pia kwamba kuteremshwa Qurani kidogo kidogo kuliendelea hadi mwisho wa ufikishaji risala ya utume wa Nabii wa rehma na wa walimwengu wote Muhammad muha wasalamuhu alayhi wa ali. Tukitafakari aya nyingine inayosema, katika mwezi wa Ramadhani iliteremshwa ndani yake Qurani, itatubainikia kuwa Lailatul Qadri au usiku wenye cheo umo ndani ya mwezi wa Ramadhani. Kwa mujibu wa hadithi, usiku huo uko kwenye kumi la tatu la mwezi huo mtukufu. Kutokana na aya tulizosoma Lailatul Qadri imepata hadhi na utukufu kama huo iliyo nao wa kuwa na fadhila na ubora kuliko miezi elfu moja kwa sababu ya kuteremshwa Quran ndani yake. Huenda ubora huo uliopata usiku huo wenye cheo kulinganisha na kipindi cha umri mzima wa mtu ukawa pia umetokana na sababu kwamba katika Lailatul Qadri ya kila mwaka hufanywa takdiri, yani kukadiriwa na kubainishwa mambo yanayowahusu waja wa Allah. Takdiri ni mojawapo ya maana za neno qadri kama inavyoelezwa pia katika aya ya nne ya ya Suratu Dukhan ya kwamba katika usiku huo hubainishwa na kufanywa takdiri ya kila jambo muhimu. Kwa maana hiyo, Lailatul Qadri au usiku wenye cheo haufungamani na zama za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pekee na kuteremshwa Quran kwa nabii huyo mteule, bali katika mwezi wa Ramadhani kila mwaka kuna Lailatul Qadri, yani usiku wenye cheo ambao ndani yake hufanyika takdiri ya mambo yote ya mwaka unaofuata. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu, usiku una hadhi na nafasi makhsusi na tukufu katika masuala ya kimaanawi na mawasiliano ya mwanadamu na Allah na baina ya yeye mola na mja wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuienzi na kuidiriki thamani ya Qur'an ambayo iliteremshwa katika wakati bora kabisa na kwa mja bora na mtukufu zaidi ili kuja kutuongoza na kutuelekeza sisi kwenye njia bora ya uongofu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba baadhi ya masiku na baadhi ya nyakati huwa na ubora kupita nyakati nyinginezo kutokana na jambo takatifu linalojiri na kutokea ndani yake <mulia> hitimisha darsa yetu hii kwa aya yatano ya nne na ya tano ya Suratul Qadri ambazo zinasema, tanazzalul malaikatu warruhu fiha bi idhni rabbihim min kulli amr, huteremka malaika na roho katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao mlezi kwa kila jambo. Salamun hiya hatta matla'i alfajr, ni amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na katika usiku wenye cheo, yani lailatul qadri Qurani tukufu iliteremshwa kwa mtukufu huyo, lakini katika miezi ya Ramadhani nyinginezo za baada ya hapo mpaka leo na pia katika siku zijazo, kila mwaka kuna kuwepo na Lailatul Qadri ambapo malaika wa Allah huteremka ardhini. Lakini suali la kujiuliza ni malaika hao wa Mwenyezi Mungu mtukufu huteremka kwa mtu gani na kwa ajili ya jambo gani? Ni wazi kwamba watu wa kawaida kama sisi hawana sifa na ustahiki unaohitajika wa kuwa wenyeji wa kuwapokea malaika hao. Kwa maana hiyo, inapasa viumbe hao wateule wateremke kwa mja ambaye, kama walivyo mitume naye pia ni mteuliwa wa Allah aliye maasumu, yani mwenye kutakasika na makosa na madhambi. Mja huyo katika zama zetu hizi ni Mtukufu Mahdi alayhi salam, ambaye hufikiwa na malaika katika usiku wenye cheo, yani lailatul qadri. Japokuwa Imam Mahdi ajjalallahu ta'ala farajahu sharif ameghibu Yani, haonekani mbele ya macho yetu na bado hajadhihiri, lakini anaishi akiwa yumiongoni mwetu sisi watu wa kawaida, mpaka itakapothibiti irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, yani pale atakapotaka yeye Mola adhihiri, na ndipo mtukufu huyo atafanya hivyo ili kuja kuondoa dhulma na uonevu na kusimamisha haki na uadilifu ulimwenguni kote. Ama kuhusu jibu la suali la pili, kwamba malaika wa Allah wanaoteremka katika Lailatul Qadri wanashuka duniani kwa ajili ya jambo na kazi gani? Kwa mujibu wa aya za Quran, malaika ndiyo waendeshaji wa masuala ya mfumo wa ulimwengu na wana jukumu la kutekeleza amri za Allah subhanahu wataala kuhusu uendeshaji wa masuala ya ulimwengu yakiwemo ya wanadamu. Kwa hiyo viumbe hao wametajwa ndani ya Qur'an kuwa ni wapangaji na washughulikiaji wa, wa mambo hayo yaliyotajwa. Kuteremka malaika katika Lailatul Qadri kunafanyika kwa ajili ya kukadiria na kupanga masuala ya wanadamu kulingana na kanuni thabiti za Allah Subhanahu wa Ta'ala kanuni ambazo huainisha uwezo na ustahiki aliyo nao kila mtu wa kwamba ajaaliwe neema zipi za Allah kulingana na juhudi na bidii yake na nia na madhumuni yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika usiku wa Lailatul Qadri mambo yote ya kila mtu hukadiriwa kulingana na kiwango cha kufungamana na kushikamana kwake na Qur'an na mafundisho na maamrisho ya Allahu tabaraka wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa mambo yote ya wanadamu yanapangwa na kuratibiwa na malaika wa Allah, kuanzia kuzaliwa kwa mtu hadi kufa kwake. Aidha, ya hizi zinatutaka tujue kwamba usiku wenye cheo wa Lailatul Qadri ni fursa ya kutukuka mtu na ni usiku wa rehma na amani. Katika usiku huo, mja huweza kupata rehma na fadhila maalumu za Allah kwa kutubia toba ya kweli na kurejea kwake kwa, kwa yeye Mola. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1082 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 97 ya Al-Qadri. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake Mpenzi wa usikilizaji tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi uh, ya leo. Karibuni sasa tu kwa pamoja tutupie jicho baadhi ya habari zilizogonga uh, vichwa vya habari katika baadhi ya kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki Kiwa leo ni Jumamosi tarehe mosi Machi mwaka 2025, naielekeza kurunzi ya macho yetu magazetini nchini Tanzania na kumulika ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: ngoma nzito, ukomo viti maalum CCM, mwenyekiti msaafu UWT aeleza kigugumizi kutekeleza pendekezo hilo, mmoja atoa ya moyoni, ataka ukomo hadi majimbo Kate kamba apigia msumari, Samia ataka kuona Tanga ya viwanda, na makosa hatari kitabibu kwa wagonjwa wa dini. Gazeti la serikali la Habari Leo nalo kama yalivyo karibu matoleo yote magazeti ya leo ya Tanzania limeakisi ziara na safari ya Rais Samia Suluhu Hassan katika mkoa wa Tanga. Limeandika: Mama Samia abeba mambo manne, Tanga asisitiza kuirejesha kuwa ya viwanda na utalii, awataka wananchi kufanya kazi, kutumia fursa, Tanzania Omani kushirikiana, gesi mafuta. BOT, Benki Kuu ya Tanzania, aendelea kuwabana wakopeshaji kidijitali. Baba daiwa kuua mwanawe aliyegoma kwenda shule hmm. Sofia Simba ataka ukomo viti maalum bungeni. Chalamila aondoa hofu biashara saa 24, ashauri bei kushushwa usiku kuvutia wateja na Dakta Mwinyi aahidi jitihada zaidi, eh, vifo vya mama mtoto Zanzibar. Leo limeandika WHO yatangaza hatari ya hali ya dharura kwa ugonjwa wa mpox. Kituo kipya cha daladala Kijangwani kuanza leo. Dakta Mwinyi, elimu ya juu ni vyanzo vya kuzalisha vyanzo vya kuzalisha wataalamu. Na Rais Samia aitaka wizara ya nishati kuendelea kusimamia mkakati nishati safi. Ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru una habari zisemazo yajayo: Tanga raha tupu. Rais Samia ahidi serikali kuendelea kutekeleza miradi iliyopo na kuanzisha mipya. Wadau wazidi kuunga mkono matumizi ya nishati safi. Mwelekeo bajeti Zanzibar kuwajengea uwezo wanawake. Gari, na gari la anayedaiwa kumuua Lapokewa Kortini; viwanda bubu vya mifuko ya plastiki pasua kichwa; Sofia wanawake waungwe mkono kugombea uongozi na Nchimbi; mapambano ya kiuchumi kusini mwa Afrika yanaendelea nchini Uganda. Saturday Vision, toleo la mtandaoni, mbali na kuakisi kwa mapana na marefu malumbano na kurushiana maneno kati ya maraisi eh, Zelenski wa Ukraini na Donald Trump wa Marekani ambapo eh, karibu ngumi zipigwe na mkutano wao kumalizika bila na tija, limeandika kuhusiana na kuwadia mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mujibu wa Saturday Vision, Saudia imetangaza imetoa tangazo la kuandama mwezi hapo jana. Inafaa kuashiria pakuwa baadhi ya wa Waislamu leo wameanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani huku wengine wakitarajiwa eh, kuanza funga Ramadhani hapo kesho. Mhariri anaashiria katika makala yake hii kwamba funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni katika nguzo tano za Kiislamu na ni fursa ya kutakasa nafsi na kujiimarisha kiimani. Aidha, limeandika bodi ya taifa mitihani ya Uganda imefuta matokeo mtihani wa kumaliza elimu ya msingi watainiwa 182 katika manispaa ya Busia kwa madai ya uhalifu wa mitihani. Saturday Vision nalo limeakisi kuadia eh, kuwadia mfungo wa Ramadhani kwa kuandika baraza la Waislamu nchini Uganda limetangaza kuwa mwezi wa Ramadhani umeandama, hivyo nchini Uganda leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ama, ama, huko nchini Kenya baadhi ya vichwa vya vilivyotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Nation vinasema: Raila anataka nini katika mazungumzo na Ruto? Msinifanye mimi kuwa ajenda yenu, Rais Ruto awaambia Gachagua, Karua na Kalonzo na mgogoro huku, madaktari mia tatu wa kaunti ya Nairobi wakijiunga na maafisa wa kliniki kwenye mgomo. Gazeti la Star limeandika Rais William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga wanakabiliwa na vizingiti katika kuweka hadharani mapatano yao ya hivi majuzi kufuatia upinzani kuungana kwa ajili ya kinyang'anyiro cha uraisi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili limeandika siri yao yafichuka, Raila anapotarajiwa kutangaza mkondo wake wa kisiasa. ripoti za kuaminika zaanika maafikiano yake na Ruto likitupasha zaidi, linaandika japo katika mikutano ya kushauriana na wananchi Odinga amekosa kutaja mwelekeo wake wa kisiasa, upekuzi umeapata maelezo ya mwafaka wa ushirikiano wake na Ruto. Kadhalika, Taifa Leo limeandika Ruto akejeli upinzani kwa kumshutumu tume yaita kome na makamishna posta Kumradhi pasta kortini kwa kuchapa waumini. Haya ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nahjul Balagati, Nahjul. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na mbili ya, ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini na moja, inna hadhihi lquluba tamallu kama tamallula abdan fabtaghu laha twaraifa lhikma, hakika nyoyo hizi zinachoka kama vinavyochoka viwiliwili, basi zitafutieni hikma za kuzichangamsha. Katika hikma hii ya 91 na Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anaendelea na semi zake zilizojaa maana na busara, kwa kutilia mkazo nukta muhimu ya kisaikolojia ambayo ina taathira kubwa katika maisha ya mwanadamu. Anaashiria maumbile ya mwanadamu kwamba ameumbwa kwa miundo miwili mikuu, yaani muundo wa dhahiri na muundo wa batini. Utaona baadhi ya wanadamu wanazingatia tu muundo wa dhahiri na kupuuza muundo wa batini. Hapa Imamu katika hikma hii ya Nahjul Balagha anatuzindua kwamba kama ambavyo dhahiri ya miili yetu inachoka, ni vivyo hivyo batini yetu pia inachoka. Halafu baadaye ametupa na mwongozo wa kutuwezesha kuondoa pia machofu kwenye muundo wetu wa batini, anasema: nyoyo kama mwili vyote vinachoka, tupumzishe moyo kwa hikma za kuvutia na kuchangamsha. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mwili wa mwanadamu huchoka baada ya kufanya kazi ngumu. Naam, anahitaji kupumzika na kupata burudani ili kuondokana na uchovu huo. Jambo hilo lina umuhimu kwa daraja sawa na kazi yenyewe aliyofanya mtu. Batini ya mwanadamu pia, kama moyo, akili na nafsi, iko hivyo pia. changamoto za kisayansi na kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa na kiutamaduni humchosha mtu, inabidi vipumzishwe kwa njia na sura mbalimbali. Baadhi ya wakati mapumziko hayo yanaweza kupatikana kwa kwenda kwenye maeneo safi ya kimaumbile, katika mabustani yenye maua ya kuvutia na yanayotoa harufu nzuri, kupata mtu fursa ya kusikia harufu kama ya udongo ulionyeshewa na mvua, kusikia sauti za maporomoko ya maji na kupitisha muda wake ndani ya maeneo ya kijani kibichi, kusikia milio ya wanyama na vidudu mbalimbali, kutadabari kuhusiana na nguvu za Allah kwa kuangalia ndege wenye sura nzuri za kuvutia. Baadhi ya wakati mapumziko hayo hupatikana kwa kutembea na wakutembelea jamaa, kuzungumza na marafiki, kufanyana na mizaha yenye maana, na wakati mwingine kwa kusoma vitabu vya historia vya kaumu zilizopita na kadhalika. Yote haya yanaweza kutuliza nafsi ya mwanadamu iliyochoka, lakini muhimu zaidi ni maneno mazuri ya hikma ambayo baadhi ya wakati yanasemwa kwa sura ya mashairi na wakati mwingine kwa sura ya nathari. Yote hayo huwa yanamwongezea utulivu, elimu na maarifa mtu na kumpa furaha moyoni. Labda ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wanazuoni wakubwa wa kidini wakaandika vitabu vyenye hadithi nzuri, mashairi ya kuvutia na vichekesho vya kuchangamsha, ili wanafunzi wa ilmu waweze kuvisoma wanapokuwa wamechoka na kuwaondolea uchovu. Hikma hii ya Imamu Ali alaihissalam inaweza kutekelezwa na mtu mwenyewe binafsi, na familia au na jumla jamala ya watu na pia serikali na tawala. Kila mtu anahitaji kuwa na mpango wake mwenyewe wa kujiondolea machofu ya dhahiri yake na batini yake. Jamii nayo na inapaswa kuwa na ratiba hizo. Serikali na watawala nao wanapaswa kuwaandalia wananchi wao mazingira mazuri ya kupumzika, kustarehe na kuondoa machofu ya ndani na nje ya nafsi. Pia kuwe na vituo vya kisayansi na kijamii ambavyo vitawapa furaha burudani na utulivu watu waliochoka baada ya kazi nzito. Bila shaka, saa au dakika ambazo mtu hutumia katika mambo madogo madogo ya hikma ni kati ya muda wenye manufaa zaidi kwa mwanadamu kwenye maisha yake, kwa sababu mbali na kuongeza elmu na furaha humwongezea pia ufanisi wa kazi yake. Ni vyema hapa tuseme pia kwamba katika hikma ya mia tatu na tisini ya Najulbalagha Imamu Ali alayhi salamu anasema: mumin ana saa tatu, saa anayozungumza na Mola wake Mlezi, saa anayotumia kutafuta riski ya halali, na saa ambayo anakuwa huru baina yake na nafsi yake katika yale yanayoruhusiwa na mazuri. Nam, mtu mwenye imani hugawanya masaa ya maisha yake katika sehemu tatu, hutoa sehemu yake katika ibada na dua kwa Mola wake anatumia sehemu nyingine kuboresha riziki na maisha yake na anatumia sehemu ya tatu katika kuburudika kwa starehe halali na za kupendeza. Hadithi inayofanana na hiyo pia imepokewa kwenye kitabu cha hadith cha Biharul Anwari ikimnukuu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema kuwa amri hiyo ni moja ya mambo yaliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu katika kitabu alichoteremshiwa Nabii Ibrahim alaihi ssalam. Leo ni Jumamosi, tarehe 30 Shaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe mosi Machi mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 210 iliyopita, ufalme wa siku 100 wa Napoleon Bonaparte ulianza nchini Ufaransa baada ya Bonaparte kutoroka sehemu aliyokuwa amebaidishwa katika kisiwa cha Elba. Tarehe 27 mwezi Februari mwaka huo huo akiwa pamoja na wanajeshi elfu moja Bonaparte alifanikiwa kutoroka katika kisiwa cha Elba ambako alikaa akiwa uhamishoni kwa kipindi cha miezi kumi na kurejea Ufaransa na utawala wa kifalme ukaanza nchini humo. Siku kama ya leo miaka 133 iliyopita alizaliwa mjini Tokyo mwandishi na mtaalamu mkubwa wa Japan anayejulikana kwa jina la Runosuke Akutagawa. Mwandishi huyo anahesabiwa kuwa mmoja wa wasisi wa kanuni mpya za fasihi huko nchini Japan. Akutagawa ameacha athari muhimu katika nyanja mbalimbali mbali. Mwandishi huyo alifariki dunia mwaka 1927 miaka 154 iliyopita katika siku kama ya leo kufuatia kushindwa vibaya Ufaransa na Ujerumani, bunge la taifa lilimwondoa mfalme katika cheo chake na kufuta mfumo wa kifalme katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Kikao hicho cha bunge kilikuwa kimeitishwa kwa ajili ya kutathmini mazingira mapatano na Ujerumani. Kwa uamuzi huo mfumo wa kifalme ukawa umefutwa nchini Ufaransa, ikiwa ni baada ya kupita miaka 82 tangu kutokea mapinduzi nchini humo. Katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita chama cha Rastakhiz kiliundwa nchini Iran kwa amri ya Muhammad Reza, mfalme wa mwisho wa ukoo Pahalavi. Kwa utaratibu huo, Iran ikawa rasmi nchi ya chama kimoja, na vyama vichache vilivyokuwa vikifanya harakati zake chini ya uangalizi wa utawala wa kifalme vikavunjwa. Chama cha Arastakhiz ulikuwa wenzo wa mfalme Shah kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu, hususan kuimarisha udikteta wake na kuwadhibiti zaidi wananchi kupitia wanachama wao katika chama hicho. Na katika siku kama ya leo miaka 127 iliyopita kisiwa cha Puerto Rico kilichoko katika bahari ya Atlantic kaskazini mwa Amerika ya kusini kilikaliwa ki kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Marekani baada ya kumalizika vita vya kikoloni vya Hispania na Marekani baada ya Marekani kukitwaa kwa nguvu kisiwa hicho ili kifanya ghala kubwa la silaha kiasi kwamba Marekani iliasisi kambi 13 za kijeshi kisiwani humo. Kisiwa hicho ambacho mara kwa mara hukumbwa na ukosefu wa amani miongoni mwa nchi zinazozungumza lugha ya Kihispania katika bara la Amerika. Na ufuatao ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Baadhi ya wa Waislamu leo wameanza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Imebainika kuwa ugonjwa usiojulikana ulioua makumi ya watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni malaria. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya wanafunzi laki moja wamerejea shuleni katika ukanda wa Gaza. na Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi lataka kuchukuliwa hatua madhubuti dhidi ya mashambulizi ya Israel nchini Siria. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.