Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tin, aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini wa zaitun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaotupia jicho wanachama wa nchi za Afrika katika jumuiya ya ECO fursa ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha kila usiku wa Ijumaa, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, hotuba iliyotolewa na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mwezi mtukufu wa Shaaban akizungumzia uh, utukufu na fadhila za mwezi wa Ramadhani. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Hatibu wa swale ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema chuki dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel imeenea kote duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mwezi mtukufu wa Ramadhani utumike kueneza amani kote duniani. Ripoti zinasema kwamba Kenya inakabiliwa na mfumuko wa bei ya bidhaa ambao umesema unaongezeka kwa mwezi wa nne mtawalia, na watu wasiopungua watano wameuawa katika shambulizi lililotokea kwenye msikiti kaskazini magharibi mwa Pakistan. Na sasa ni habari kamili. Hatibu wa swali ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema adui Israel sio kambi, adui wa Israel siyo kambi ya Mukawama peke yake, na kwamba mauaji ya wanawake na watoto yaliyofanywa na utawala huo huko Gaza na vilevile vile dhidi ya makamanda wa Mukawama yamesababisha kusambaa duniani kote chuki dhidi ya utawala ghasibu wa Israel na Marekani. Hujatul Islam wa Almuslimin Sheikh Kazim Sidiqi ameyasema hayo leo mbele ya hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kueleza kwamba hii leo chuki dhidi ya Marekani na Israel inashuhudiwa kila mahali duniani ambapo kunasikika nara na kauli mbiu ya kifo kwa Marekani na kifo kwa Israel, akiashiria mazishi na maziko ya mwana jihadi mkubwa shahidi Said Hassan Nasrullah na shahidi Said Safiyuddin. Imamu wa muda wa swala ya ijumaa ya Tehran amezungumzia pia sera na mwenendo wa jihadi wa Said Nasrullah na kueleza kwamba mwanamapambano huyo alikuwa mwiba kwa maadui katika kipindi cha uhai wake. Katika sehemu nyingine ya hotuba zake za swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran Sheikh Kazim Sidiki ameashiria kukaribia kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani na kueleza kwamba toba ndiyo vazi la kuelekea katiko, katika mwaliko wa mwezi huo mtukufu. Vilevile amesema Ramadhani ni mwezi mtukufu ambao kwa hakika ni fursa ya kipekee na maalumu kwa umma wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambapo vitabu vya mbinguni pia vilishushwa katika mwezi wa Ramadhani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito mwezi mtukufu wa Ramadhani utumiwe kwa ajili ya kuleta na kudumisha amani katika pembe mbalimbali mbali za dunia, hasa maeneo yanayokabiliwa na vurugu na machafuko. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametuma ujumbe wake wa salamu za Ramadhani na kutaka kipindi hicho cha takriban siku 30 kitumike kueneza amani na kuongoza kuelekea dunia yenye haki na huruma zaidi. Sehemu moja ya ujumbe wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa inasema: natuma salamu zangu za dhati wakati huu mamilioni ya Waislamu duniani kote wakielekea kwenye mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Guterres amesema kwamba Ramadhani inabeba maadili ya amani, upendo, huruma na ukarimu. Ni kipindi cha kutafakari na kuswali na ni fursa ya kukutana pamoja na kuinwana. Hata hivyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema cha kusikitisha ni kwamba wengi watafunga mwezi huu huku wakikabiliwa na mizozo, hali ya ukimbizi na hofu. Fikira zangu na moyo wangu viko nao, kuanzia wananchi wa Afghanistan hadi Sahil, kuanzia pembe ya Afrika hadi Siria na kwingineko. Ningependa kutoa ujumbe maalumu wa mshikamano na usaidizi kwa wale wanaokumbwa na machungu na zahma katika eneo la Gaza, amesisitiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Pia amesema kwamba katika zama hizi za majaribu mfungo wa Ramadhani unaweza kuwa nguzo ya matumaini na kumbusho la utu wa pamoja na ubinadamu. Vilevile amesema hebu na tuhamasike kwa ajili ya kuponya mihangaiko kusaidia wenye uhitaji na tufanye kazi kwa pamoja, kwa usalama na utu wa kila mtu, mwanachama wa familia hii ya binadamu. Na mwezi huu mtukufu wa Ramadhani ulete amani na utuongoze kuelekea dunia yenye haki na huruma zaidi. Ramadhani njema, amesisitiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kenya inakabiliwa na mfumuko wa bei za bidhaa ambapo mfumuko huo umeripotiwa kuongezeka kwa mwezi wa nne mtawalia. Mfumuko wa bei wa kila mwaka nchini Kenya unafungua orodha mpya ya ongezeko kwa mwezi wa nne mfululizo hadi asilimia tatu na nusu mwezi Februari kutoka asilimia tatu nukta tatu mwezi Januari. Ofisi ya takwimu imesema leo katika taarifa yake, mfumuko wa bei wa kimsingi ulisalia kwa asilimia mbili mwezi Februari bila kubadilika kutoka Januari, wakati mfumuko wa bei usio na msingi ukipanda hadi asilimia nane nukta mbili mnamo Februari kutoka asilimia saba nukta moja mwezi uliopita, imesema taarifa ya ofisi ya taifa ya takwimu. Benki Kuu ya Kenya ilipunguza kiwango chake kikuu cha riba na kufungua nafasi kwa mfululizo wa nne wa asilimia 10.75 mnamo Februari 5 na kusema ililenga kusaidia utoaji wa mikopo na kuimarisha uchumi. Raisi wa Kenya, ra, raia wa Kenya wanaitaka serikali kushughulikia suala la mfumuko wa bei, hasa kutokana na hali ngumu ya maisha inayowakabili raia wa kawaida. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba kuna hitajika zaidi ya dola bilioni mbili kwa ajili ya kufanikisha zoezi la kutoa misaada ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa zinaomba wahisani dola bilioni 2.54 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mwaka huu. Ombi hilo limetolewa wakati huu ambapo mamilioni ya watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwa wameathiriwa na vita, magonjwa na majanga ya kimaumbile. Upatikanaji wa fedha hizo umeelezwa kuwa muhimu kwa minajili ya kuwezesha utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu milioni 11 wakiwemo wakimbizi wa ndani milioni saba na laki nane. Bruno Le Marquis, mratibu wa Umoja wa Mataifa kuhusu misaada ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema fedha hizo zitasaidia kupatikana kwa ma, na kukidhi mahitaji muhimu ya kuwasaidia watu wanaohangaika katika nchi hiyo. Mwaka huu pekee, Umoja wa Mataifa umepanga kuwafikia watu zaidi ya milioni moja na nusu wanaokabiliwa na tatizo la utapia mlo, kuhakikisha kwamba watu wengine milioni tano wanapata maji safi na kukabiliana na mlipuko wa magonjwa kama mpox na kipindupindu. Wito huu unatolewa wakati ambapo eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linasumbuliwa na vita kati ya waasi wa M23 na jeshi la taifa, waasi ambao wanadhibiti mji wa Goma na ule wa Bukavu, hali ambayo imetatiza shughuli za kawaida, ikiwa ni pamoja na suala la upatikanaji wa mahitaji muhimu kama chakula na dawa. Watu watano wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea kwenye msikiti wa chuo kikuu cha Hakania kaskazini magharibi mwa Pakistan. Polisi ya Pakistani imesema leo Ijumaa kwamba mlipuko huo ulitokea katika msikiti wa shule ya kidini inayojulikana kwa kutoa mafunzo kwa viongozi wa Taliban Afghanistan, katika mkoa wa Khaibar Pakhtunkhwa kaskazini magharibi mwa Pakistan, na kuua watu watano na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti zinasema Maulana Hamid Al Haq, mkuu wa chama cha kisiasa cha Haqania na kituo cha kidini cha kundi hilo pia ameuawa katika shambulizi la kujilipua kwa bomu adhuhuri ya Ijumaa ya leo. Maulana Hamid Haq alichukua uongozi wa chama cha siasa cha Haqani baada ya kuuawa baba yake Maulana Samiul Haq. Jumuiya ya Haqani ni moja ya vituo maarufu vya kidini vya kundi la Deobandi na viongozi wengi wa Talibani Afghanistan na Pakistan wakiwemo viongozi wa mtandao wa Hakani wamepata elimu katika shule za jumuiya hiyo. Licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya Pakistan na makundi ya kigaidi, mashambulizi ya makundi hayo yameongezeka katika jimbo la Khaibar Pakhtunkhwa na maeneo ya mpakani kati ya Pakistan na Afghanistan. Taasisi ya Pakistani ya utafiti wa amani PIPS yenye makao yake makuu mjini Islamabad inasema katika ripoti yake kwamba watu wasiopungua 100 waliuawa katika mashambulizi ya kigaidi mwezi Oktoba pekee, ikiwa ni ongezeko la asilimia 100 kutoka vifo 50 mwezi Septemba mwaka jana. Na mkutano wa G20 uliokuwa ukifanyika nchini Afrika Kusini umemalizika bila ya washiriki wake kufikia mwafaka. Afrika Kusini imesikitishwa na hatua ya kumalizika mkutano wa G20 kuhusu uchumi wa dunia bila kupatikana mwafaka baada ya maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi kadhaa kukwepa na wajumbe wengine kujiweka mbali na masuala ya kufadhili mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano wa siku mbili wa G20 uliokutanisha mawaziri wa fedha na benki kuu mjini Cape Town, Afrika Kusini, ulishindwa pia kutoa taarifa ya pamoja. Hata hivyo, taarifa fupi ya mwenyekiti iliyotolewa na mwenyekiti wa mkutano huo ilisema washiriki walisisitiza na kupinga sera za kiuchumi zinazozuia uagizaji bidhaa kutoka nje. Muhtasari huo uliongeza kwamba waliunga mkono mfumo wa biashara ya kimataifa unaozingatia kanuni, usio na ubaguzi wa haki, shirikishi, endelevu na wawazi. Afrika Kusini ilikuwa na matumaini ya kutumia mkutano huo kuwa jukwaa la kushinikiza nchi tajiri kuongeza nguvu zaidi katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kusaidia nchi maskini katika mabadiliko ya kuelekea matumizi ya nishati safi na kufanya mageuzi katika mfumo wa kifedha unaopendelea uwekezaji wa kibenki kwa kukopesha mataifa maskini na huu wapenzi w wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema wanachama wa nchi za Afrika katika jumuiya ya ECO kuongezeka ushirikiano na kupanuka mahusiano katika nyanja mbalimbali mbali za uchumi ni miongoni mwa malengo makuu ya nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ya ECO. Katika muktadha huu, kando kando ya kikao cha 35 cha baraza la mipango ya kanda cha ECO ambacho kimefanyika Tehran kwa lengo la kupanga mpango kazi wa kila mwaka wa jumuiya hiyo, Mikutano ilifanyika kati ya wajumbe wa biashara kutoka nchi mbalimbali, yakiwemo mataifa ya Afrika Magharibi na baadhi ya maafisa wa Iran. Miongoni mwa viongozi waliokutana na gavana wa mkoa wa Yazdi pamoja na kundi la wakurugenzi na wajasiriamali wa mkoa huo, walikuwemo maafisa kutoka nchi za Ghana, Ivory Coast na Liberia. Katika mkutano huo, Muhammad Reza Babai, gavana wa Yazdi, alitaja wanachama wa nchi za Afrika katika jumuiya ya ECO kuwa ni fursa mwafaka kwa ajili ya kufikia maendeleo na kupanua mahusiano ya kiuchumi. Akisisitiza umuhimu wa kuondolewa vikwazo vya biashara kati ya Iran na nchi za Afrika Magharibi, alisema kwamba pendekezo la kuanzishwa miundombinu ya vifaa vya usafirishaji katika mataifa ya Afrika limewasilishwa ili kuwezesha mauzo ya nje. Kuimarika uhusiano wa Iran na nchi za Afrika katika nyanja za uchumi, utamaduni na siasa ni ajenda ambayo imepewa kipaumbele na viongozi wa pande zote kwa muda mrefu, huku hatua chanya zikichukuliwa katika mwelekeo huo. Jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO ni jumuiya ya kikanda inayojumuisha nchi za Iran, Pakistan, Uturuki, Afghanistan, Azerbaijan, Kazakhstan, Turkmenistan, Kirkizistan, Uzbekistan na Tajikistan. Kulingana na katiba ya ECO lengo lake kuu ni kuboresha maendeleo endelevu ya kiuchumi kwa nchi wanachama, kuondoa vizingiti vya kibiashara, kuandaa mipango ya pamoja ya maendeleo ya rasilimali watu na kuharakisha mipango ya usafirishaji na mawasiliano. Nchi wanachama wa ECO zina sifa muhimu kama vile idadi ya watu inayokadiriwa kuwa nusu bilioni, umiliki wa theluthi moja ya rasilimali za nishati ya dunia na nafasi bora ya kijiografia inayounganisha Ulaya na China pamoja na Rasia na ghuba ya Uajemi hadi bahari ya Hindi. Kutokana na suala hili, mataifa mengi yakiwemo ya Afrika yameonyesha nia ya kuimarisha uhusiano wao na kundi hilo la kiuchumi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na hotuba iliyotolewa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika mwezi wa Shaaban, akizungumzia fadhila na matukufu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Le na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na themanini na mbili. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 96 ya ya al Alaq, katika darasa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 97 ya al Qadri. ya sura hii iliteremshwa Maka na ina aya tano. Suratul Qadri inabainisha adhama ya usiku wenye cheo Yaani, Lailatul Qadri adhama ambayo imetokana na kuteremshwa Qurani tukufu kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndani ya usiku huo. Ndani ya sura hii kunazungumziwa pia kushuka malaika katika usiku huo wenye cheo. Baada ya utangulizi huu mfupi tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya tatu ya sura yetu ya Alqadri, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rrajim. Bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu Na nini kitakachokujulisha ni nini huo usiku wa lailatul Qadri? Lailatul qadri khairun min alf shahr, lailatul qadri ni bora kuliko miezi elfu. Wafasiri wa Quran kwa ujumla wanaitakidi na kukubaliana kwamba Qurani tukufu iliteremshwa namna mbili Namna ya kwanza ni ya uteremshwaji wa mahala pamoja na yote kwa mpigo kwa Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katika usiku wenye cheo wa Lailatul Qadri, uteremshwaji ambao ndio unaoashiriwa na sura hii, na namna ya pili ni ya kuteremshwa kidogo kidogo maneno hayo matukufu ya Allah Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam katika nyakati na kwa minasaba tofauti huko Maka na Madina. Tukumbushe pia kwamba kuteremshwa Qur'ani kidogo kidogo kuliendelea hadi mwisho wa ufikishaji risala ya utume wa nabii wa rehma na wa walimwengu wote Muhammad tukitafakari aya nyingine inayosema, katika mwezi wa Ramadhani iliteremshwa ndani yake Qur'ani, itatubainikia kuwa Lailatul Qadri au usiku wenye cheo umo ndani ya mwezi wa Ramadhan. Kwa mujibu wa hadithi, usiku huo uko kwenye kumi la tatu la mwezi huo mtukufu kutokana na aya tulizosoma Lailatul Qadri imepata hadhi na utukufu kama huo iliyo nao wa kuwa na fadhila na ubora kuliko miezi elfu moja kwa sababu ya kuteremshwa Quran ndani yake. Huenda ubora huo uliopata usiku huo wenye cheo kulinganisha na kipindi cha umri mzima wa mtu ukawa pia umetokana na sababu kwamba katika Lailatul Qadri ya kila mwaka hufanywa takdiri, yani kukadiriwa na kubainishwa mambo yanayowahusu waja wa Allah. Takdiri ni mojawapo ya maana za neno qadri, kama inavyoelezwa pia katika aya ya nne ya Suratul Duhan ya kwamba katika usiku huo hubainishwa na kufanywa takdiri ya kila jambo muhimu. Kwa maana hiyo, Lailatul Qadri au usiku wenye cheo haufungamani na zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa pekee na kuteremshwa Quran kwa Nabii huyo mteule, bali katika mwezi wa Ramadhani kila mwaka kuna Lailatul Qadri, yani usiku wenye cheo ambao ndani yake hufanyika takdiri ya mambo yote ya mwaka unaofuata. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika utamaduni na mafundisho ya Uislamu, usiku una hadhi na nafasi makhsusi na tukufu katika masuala ya kimaanawi na mawasiliano ya mwanadamu na Allah, na baina ya yeye Mola na mja wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuienzi na kuidiriki thamani ya Quran ambayo iliteremshwa katika wakati bora kabisa na kwa mja bora na mtukufu zaidi ili kuja kutuongoza na kutuelekeza sisi kwenye njia bora ya uongofu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba baadhi ya masiku na baadhi ya nyakati huwa na ubora kupita nyakati nyinginezo kutokana na jambo takatifu linalojiri na kutokea ndani yake. <mulia> Kwa idhini ya mola wao mlezi kwa kila jambo. Salamun hiya hatta matla'i alfajr, ni amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Katika zama za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na katika usiku wenye cheo, yani Lailatul Qadri, Qurani tukufu iliteremshwa kwa mtukufu huyo, lakini katika miezi ya Ramadhani nyinginezo za baada ya hapo mpaka leo na pia katika siku zijazo, kila mwaka kuna kuwepo na Lailatul Qadri ambapo malaika wa Allah huteremka ardhini lakini suali la kujiuliza ni malaika hao wa Mwenyezi Mungu mtukufu huteremka kwa mtu gani na kwa ajili ya jambo gani? Ni wazi kwamba watu wa kawaida kama sisi hawana sifa na ustahiki unaohitajika wa kuwa wenyeji wa kuwapokea malaika hao. Kwa maana hiyo, inapasa viumbe hao wateule wateremke kwa mja ambaye kama walivyo mitume naye pia ni mteuliwa wa Allah aliye maasumu, yani mwenye kutakasika na makosa na madhambi. Mja huyo katika zama zetu hizi ni mtukufu Mahdi alayhi ssalam, ambaye hufikiwa na malaika katika usiku wenye cheo, yani Lailatul Qadri, japokuwa Imam Mahdi ajjalallahu taala farajahu sharif ameghibu, yani haonekani mbele ya macho yetu na bado hajadhihiri, lakini anaishi akiwa yumiongoni mwetu sisi watu wa kawaida, mpaka itakapothibiti irada ya Allah subhanahu wa taala, yani pale atakapotaka yeye Mola adhihiri, na ndipo mtukufu huyo atafanya hivyo ili kuja kuondoa dhulma na uonevu na kusimamisha haki na uadilifu ulimwenguni kote. Ama kuhusu jibu la suali la pili kwamba malaika wa Allah wanaoteremka katika Lailatul Qadri wanashuka duniani kwa ajili ya jambo na kazi gani? Kwa mujibu wa aya za Quran, malaika ndiyo waendeshaji wa masuala ya mfumo wa ulimwengu wana jukumu la kutekeleza amri za Allah subhanahu wa ta'ala kuhusu uendeshaji wa masuala ya ulimwengu ya kiwemo ya wanadamu. Kwa hiyo viumbe hao wametajwa ndani ya Qur'an kuwa ni wapangaji na washughulikiaji wa, wa mambo hayo yaliyotajwa. Kuteremka malaika katika Lailatul Qadri kunafanyika kwa ajili ya kukadiria na kupanga masuala ya wanadamu kulingana na kanuni thabiti za Allah subhanahu wa ta'ala, kanuni ambazo huainisha uwezo na ustahiki alio nao kila mtu wa kwamba ajaaliwe neema zipi za Allah kulingana na juhudi na bidii yake na nia na madhumuni yake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika usiku wa Lailatul Qadri mambo yote ya kila mtu hukadiriwa kulingana na kiwango cha ja kufungamana na kushikamana kwake na Qur'an, na mafundisho na maamrisho ya Allahu tabaraka wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mambo yote ya wanadamu yanapangwa na kuratibiwa na malaika wa Allah, kuanzia kuzaliwa kwa mtu hadi kufa kwake. Aidha ya hizi zinatutaka tujue kwamba usiku wenye cheo wa Lailatul Qadri ni fursa ya kutukuka mtu na ni usiku wa rehma na amani. Katika usiku huo mja huweza kupata rehma na fadhila maalumu za Allah kwa kutubia toba ya kweli na kurejea kwake kwa yeye Mola. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1082 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 97 ya Al-Qadr. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu ambacho leo kinakuleteni hotuba ya Shabania ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyoitoa kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa mujibu wa kitabu cha Kanzul Maram fi Amali Shahri Assiyam, Sheikh Assaduq as anamnukuu Imam Ridha alaihi salamu akisema kwamba katika moja ya siku za mwisho za mwezi wa Shaaban, kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Alitoa hotuba inayojulikana kama alkhutba ashabaniya. Katika hotuba hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani, miiko yake, na namna ya kunufaika na fursa adhimu ya mwezi huo. Hotuba hiyo ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, inasema ya ayuhannas, enye watu, kwa hakika Umekujieni mwezi wa Allah kwa baraka, rehma na msamaha, mwezi ambao ni bora zaidi ya miezi mingine mbele ya Mwenyezi Mungu, na siku zake ni siku bora kuliko siku nyingine, nyusiku zake ni bora kuliko nyinginezo, saa zake ndizo bora kabisa kuliko saa zote. Ni mwezi ambao ndani yake mmekaribishwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na mmefanywa kuwa miongoni mwa watu waliokirimiwa na Allah. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi, na usingizi wenu humo ni ibada, na amali zenu katika mwezi huo zinatakabaliwa, dua zenu zinajibiwa. Basi mwombeni Mwenyezi Mungu mola wenu mlezi kwa nia ya kweli na moyo safi, akupeni taufiki ya kufunga mwezi huo na kusoma kitabu chake ndani yake. Kwa hakika mtu mwovu ni yule ambaye amenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi huu waadhimu. Kumbukeni njaa na kiu ya siku ya kiama kwa njaa na kiu ya mwezi wa Ramadhani. Natoeni sadaka kwa mafukara na masikini miongoni mwenu. Waheshimuni wakubwa wenu na muwahurumie wadogo miongoni mwenu. Ungeni udugu na mzilinde ndimi zenu. Nafumbeni macho yenu mbele ya yote yasiyoruhusiwa kutazamwa na msisikilize yasiyoruhusiwa kusikilizwa. Wahurumieni yatima wa watu ili mayatima wenu pia waonewe huruma. Mwombeni Allah msamaha wa madhambi yenu na nyosheni mikono yenu kwake kwa dua katika nyakati za swala, kwani hizo ndizo saa bora zaidi ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala huwatazama waja wake kwa jicho la huruma, huwajibu wanapomwomba na huitika wanapomwita na hutakabali dua zao wanapomtaradhia. Enyi watu, kwa hakika nafsi zenu zimewekwa rehani kwa amali zenu, zikomboweni kwa istighfari. Migongo yenu imelemewa kwa uzito wa madhambi yenu, punguzeni uzito huo kwa kurefusha sijida zenu na mjue kwamba Allah subhanahu wa taala ameapa kwa ukuu wake kwamba hata waadhibu wanaoswali na wanaosujudu, na kwamba hatawatisha kwa moto siku ambayo watu watasimama mbele ya mola mlezi wa walimwengu wote. Enyi watu, atakayemfuturisha aliyefunga swaumu katika mwezi huu atapata thawabu za kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yaliyopita. Maswahaba waliuliza, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, sisi sote hatuna uwezo wa kufanya hayo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: jiepusheni na moto wa Jahanam walau kwa kulisha mtu kipande cha tende, jiepusheni na moto hata kwa kumpa mtu maji. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atatoa thawabu hizo kwa yeyote atakayefanya kazi hizi ndogo kwani hana uwezo wa zaidi ya hayo. Enyi watu, yeyote atakayerekebisha tabia zake katika mwezi huu, Allah atamrahisishia kupita juu ya Sirati siku ambayo miguu ya wengine itatetemeka. Na yeyote atakayewahafifishia wafanyakazi wake katika mwezi huu, Allah subhanahu wataala atamfanyia wepesi hesabu yake siku ya Kiama. Na yeyote atakayejiepusha kufanya shari kwa watu basi Allah subhanahu wa taala atamwepusha na ghadhabu zake siku atakapokutana naye. Yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu Allah subhanahu wa taala atamkirimu siku ya Kiama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake Allah atamjalia rehma zake siku ya Kiama. Na yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu Allah subhanahu wataala atamkirimu siku ya Kiyama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake Allah subhanahu wataala atamjalia rehma zake siku ya Kiyama. Yeyote atakayevunja udugu na jamaa na ndugu zake Allah subhanahu wataala pia atamkatia rehma zake siku ya Kiyama. Atakayeswali swala za suna katika mwezi huu mtukufu Allah subhanahu wataala atamwepusha na moto wa jahanamu. Na yeyote atakayefanya jambo la faradhi ndani ya mwezi huu atapata ujira wa mwenye kutekeleza amali sabini katika miezi mingine. Atakayezidisha kuniswalia mimi ndani ya mwezi huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ataifanya mizani yake kuwa mizito siku ambayo mizani itakuwa nyepesi. Na yeyote atakayesoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata thawabu za mtu atakayehitimisha Kurani nzima katika miezi mingine. Ayuhannas, hakika milango ya pepo iko wazi katika mwezi huu, hivyo mwombeni Allah subhanahu wataala, asiwafungie milango hiyo. Vilevile milango ya moto wa jahannam imefungwa katika mwezi huu, mwombeni mola wenu, mashetani hao wasije kuwa na satwa juu yenu. Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisema: nilisimama na kusema, ya Rasulullah, ni amali gani bora katika mwezi huu? Akasema, ewe abul Hasan, amali bora zaidi katika mwezi huu ni kujiepusha na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alilia. Nikasema, ya Rasulullah, ni nini kinachokuliza? Alisema, ewe Ali, nalia kwa sababu ya yale utakayofanyiwa katika mwezi huu. Kana kwamba na kuona ukiswali kwa ajili ya mola wako mlezi, kisha atakujia mwovu zaidi ya watu wote wa zama zilizopita, ndugu wa aliyekata miguu ya ngamia jike wa Thamud. Atakupiga panga kwenye utosi wako hadi ndevu zako zilowane kwa damu. Amirulmuminin Ali alayhi salamu akasema, nilisema ya Rasulallah, wakati huo dini yangu itakuwa salama? Akasema, dini yako itakuwa salama. Kisha akasema, ewe Ali, anayekuua wewe ameniua mimi, anayekuchukia amenichukia mimi, na anayekutukana wewe amenitukana mimi, kwa sababu wewe kwangu mimi ni kama nafsi yangu, roho yako inatokana na roho yangu na udongo wako umetokana na udongo wangu. Mwenyezi Mungu aliyetukuka aliniumba mimi na wewe, akaniteua mimi na wewe na akanihitari mimi kuwa mtume, akakuchagua wewe kuwa imamu. Anayekana uimamu wako huwa amekana utume wangu. Ewe Ali, wewe ni wasii wangu, baba wa watoto wangu, mume wa binti yangu, na khalifa wangu juu ya umma wangu wakati wa uhai wangu na baada ya kufariki dunia kwangu, amri yako ni amri yangu, na katazo lako ni katazo langu. Na apa kwa jina la aliyenipa utume na akanijalia kuwa mbora wa viumbe kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu juu ya viumbe vyake na mwaminifu wa siri yake na khalifa wake kwa waja wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchanian> faqad harabtu ilayka wa waqaftu bayna yadayka mustakinan laka mutadharran ilayka rajiyan lima ladayka thawabi, Ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako, ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wataalamu ma fi nafsi watakhbiru hajati watarifu dhamiri wl yhfa lik mr mnlbi wmthwai m rid an ubdi bhi n mni wtfwh bhi mn tlbti wrjuh laibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya, ya sayyidi Fima minni ila umri min wa wa wa wa na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu, yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzukuni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru. Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako m Bado mko nasi katika matangazo haya ya idha Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema mwezi mtukufu wa Ramadhani unapaswa kutumiwa kwa ajili ya kueneza na kudumisha amani katika pembe mbalimbali mbali za dunia hasa maeneo yanayokumbwa na vurugu na machafuko. Antonio Guterres amesema hayo katika ujumbe wake wa salamu za mwezi wa Ramadhani na kutaka kipindi hicho cha takriban siku thelathini kitumike kuleta amani na kuongoza watu kuelekea kwenye dunia yenye haki na huruma zaidi. Khatibu wa swali ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema adui wa Israel siyo kambi ya mukawama pekee, na kuongeza kwamba mauaji ya wanawake na watoto wa Gaza yamesababisha kusambaa chuki duniani kote dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani. Mfumuko wa bei umeripotiwa kuongezeka nchini Kenya wa mwezi wanne mtawalia. Mkutano wa ishirini, wa, wa, mkutano wa G20 uliokuwa ukifanyika nchini Afrika Kusini umemalizika bila ya washiriki kufikia mwafaka. Afrika Kusini imesikitishwa na hatua ya kumalizika mkutano huo wa uchumi duniani bila kupatika ya kupatikana mwafaka baada ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi nyingi za magharibi kutoshiriki kwenye mkutano huo. Watu watano wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika mlipuko uliotokea leo kwenye msikiti wa chuo cha Hakania, kaskazini magharibi mwa Pakistani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini.