Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi min alshaitani rajim, bismillah jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Na kwa mara nyingine tena nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo haya mubashara kwa muda wa saa moja, na nikitangazia moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na katika studio zetu za Jame jam, -Jam. tuna wingi wa matumaini kuwa mko buheri wa afya kwa idhini yake Mola Karima na kama ilivyo ada na desturi, tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu, awape shifa, awape haueni, ambao wanaugua, wako majumbani, wako mahospitalini kwa muda sasa. Pendo msikilizaji, mchana huu kutokana na kufungwa na muda, tutakuwa na habari za kikanda na kimataifa, na tutasoma kwa muhtasari vipindi. Tutakuwa na Iran juma hili, tutawaletea hotuba ya Shabania iliyotolewa na mtume mtukufu rehman hamani aubawi juu yake kiza na kizazi chake, na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Vilevile tuma ujumbe wako mfupi, mpindo msikilizaji, nami ni urushe studioni mubashara kwa manufaa ya wengine. Tumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida, alama kujumlisha 9896487 unaweza ukatembelea vilevile katika tovuti na mtandao wetu wa intaneti sw kuna makala mbalimbali mbali, makala fupi na ndefu na vipindi mbalimbali mbali utavipata humo kwenye Telegram. Tunapatikana radio teran sw yani, t.me/radioteran sw. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran yanasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Hiyo ni redio wa shirika, na yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania na vilevile vile katika nchi jirani, katika baadhi ya maeneo yanasikika matangazo idhaa ya Kiswahili. Dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Vifuatavyo sasa ni vichwa vya habari. Takribani watu 11 wameuawa na 65 kujeruhiwa katika milipuko miwili ya mabomu kwenye maandamano ya waasi wa M23. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa atahadharisha kuhusu hali mbaya ya mgogoro nchini e Sudan. Afrika Kusini, Malaysia na Colombia zapinga meli zenye silaha katika bandari zao kwa ajili ya Israel na Israel yakiri rasmi kushindwa katika operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Na sasa ni habari kamili. Mabomu mawili yalilipuka siku ya jana Alhamisi kwenye maandamano ya waasi wa kundi la M 23 huko Bukavu, mji uliotekwa na makundi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kuua takriban watu 11 na kujeruhi 65. Ta Betrandi Bisimwa, mkuu wa tawi la kisiasa la kundi la waasi la M 23 ameeleza kuwa milipuko hiyo miwili ilitokea jana katika maidani ya Uhuru katika mji wa Bukavu muda mfupi baada ya Colonel Nangaa, mratibu wa muungano wa waasi wa Alliance Fleuve kuzungumza na hadhira. Nangaye amesema watu 11 akiwemo mwanamke mmoja wamepoteza maisha na wengine 65 wamejeruhiwa, sita wakiwa katika hali mahututi. Amesema yeye na viongozi wengine wamenusurika katika milipuko hiyo ya mabomu ofisi ya Rais Felis Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake imetoa taarifa ambapo rais amelaani hujuma hiyo na kuitaja kuwa ni kitendo cha ugaidi. Rais wa Kongo ameinasibisha milipuko hiyo na jeshi la kigeni lililopo katika ardhi ya Kongo kinyume cha sheria, akiliashiria jeshi la Rwanda. Rais Tshisekedi amesema amesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya wananchi kadhaa kutokana na milipuko hiyo miwili ya jana wakati wa maandamano ya kulazimishwa huko Bukavu, makao makuu ya jimbo la Kivu Kusini. Hata hivyo, kwa upande wake waasi wa, wa kundi la M23 wamevituhumu vikosi vya wa serikali kuwa vimehusika na milipuko hiyo ya mabomu, na likasema masikitiko yake linabainisha masikitiko yake na kutoa mkono wa pole kufuatia vifo vya raia huko Bukavu. Kinshasa inaituhumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wa Machi ishirini na tatu na kwamba imetumwa wanajeshi wake mashariki mwa Kongo, tuhuma ambazo zimekanushwa mara kwa mara na serikali ya Kigali. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa siku ya Alhamisi aligusia mzozo unaozidi kuongezeka nchini Sudan na akatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa ili kuzuia ukatili zaidi, kuzuia njaa na kuzuia watu wengi kuhama makazi yao. Voka Taki jana Alhamisi aliwasilisha ripoti yake ya kila mwaka kuhusu Sudan katika kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa na akahitaja hali ya mambo ya Sudani sasa kuwa ni ya maafa ya kibinadamu. Amesema Sudani ipo kwenye hatihati hati ya mlipuko zaidi wa machafuko. Taky amesema katika ripoti yake kuwa njaa tayari imeathiri maeneo matano, ikiwemo kambi inayowahifadhi wakimbizi ya Zamzam huko Darfur kaskazini ambapo mpango wa chakula wa Umoja Mataifa, WFP, umelazimika kusitisha operesheni zake za kibinadam kutokana na mapigano yanayoendelea tangu kuanza vita vya ndani huko Sudani mwaka 2023 kati ya jeshi na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Karibu watu milioni nane na laki nane wamekimbia na makazi yao ndani ya nchi hiyo, huku wengine milioni tatu laki tano wakikimbilia katika nchi jirani. Ni asilimia 30 pekee ya hospitali ambazo zimesalia kufanya kazi, na milipuko ya magonjwa imeenea katika kambi zenye msongamano mkubwa wa watu huko Sudan. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema ukiukwaji wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na udhalilishaji wa kijinsia, kuajiri watoto kama vibarua, na mashambulio ya kiholela yameenea sana na baadhi ya vitendo akasema vinaweza kujumuishwa kama jinai za kivita. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Viongozi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia wametangaza katika jarida moja katika makala yao ya pamoja kwamba watazizuia meli zilizobeba silaha katika bandari za nchi hizo kwa ajili ya Israel. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Anwar Ibrahim, waziri mkuu wa Malaysia, na rais Gustavo Petro wa Colombia, katika makala yao ya pamoja walioitoa katika jarida la Foreign Policy, wametaka kuhitimishwa kinga ya utawala wa kizayuni katika kukiuka sheria za kimataifa. Makala hiyo imesema chaguo liko wazi, ima kwa pamoja tuchukue hatua ili kutekeleza sheria za kimataifa au kinyume chake, tutakuwa katika hatari ya kuporomoka. Viongozi wa nchi hizo tatu pia wamesema watazuia meli hizo zilizobeba silaha katika bandari za nchi hizo zenye lengo la kudhaminia silaha utawala wa Israel na watazuia usafirishaji wote wa silaha unaopelekea kukiuko pakubwa sheria na kanuni za kibinadamu naye Ben Saul, ripota maalum wa Umoja Mataifa kuhusu haki za binadam na mapambano dhidi ya ugaidi, alisema mwezi Januari kwamba Marekani na Ujerumani zinadhamini asilimia 99 ya silaha za utawala wa Kizayuni na kwamba hatua za kisheria dhidi ya nchi hizo zinapaswa kuchukuliwa. Jeshi la utawala wa kizayuni limekiri kuwa katika mashambulizi ya Oktoba 7 mwaka 2023 lilishindwa kuwahami walowezi wa utawala huo wanaoishi katika maeneo jirani ya Gaza na kwamba lilifeli katika masaa ya awali mkabala wa mashambulizi ya Hamas. Jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza katika taarifa yake kuwa hatua zilizopigwa katika vita vya karibuni haziwezi kuficha namna jeshi hilo lilivyoshindwa na kufeli mnamo Oktoba saba mwaka 2023. Jeshi la utawala wa kizayuni limetangaza kuwa idadi ya wanajeshi wao waliojeruhiwa na kuuawa na hasara walizopata ni kubwa ikilinganishwa na makadirio ya awali, na kwamba uchunguzi wa kiintelijensia unaonyesha kuwa tathmini za Israel zinatofautiana sana na hali halisi ya mambo maidanini. Jeshi la utawala wa Israel limesema taasisi za usalama za utawala huo zilifeli kikamilifu usiku wa Oktoba 7 mwaka 2023, na kwamba wapiganaji wa Hamas, huku wakitumia parachuti, walifanikiwa kushambulia kambi na maeneo ya kijeshi ya Israel katika maeneo karibu na Gaza, katika hali ambayo makamanda wa jeshi la Israel walishindwa kutabiri kuhusu sinario kama hiyo. Si haya tu, bali jeshi la Israel limekiri kuwa kikosi cha anga cha utawala huo hakikuwa kimeandaa mpango wa dharura wa kukabiliana na tukio kama hilo, na hatua ya wana mukama alfu tano mia sita wa Hamas ya kuingia kwa awamu tatu mtawalia katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel ili ushangaza sana utawala huo. Na rais wa Marekani Donald Trump ameongeza kwa mwaka mmoja mwingine muda wa amri ya utekelezaji vikwazo dhidi ya Russia. Amri ya utekelezaji vikwazo dhidi ya Russia nambari moja tatu sita sita sifuri ilitiwa saini kwa mara ya kwanza na Marekani mnamo Machi sita mwaka elfu mbili kumi na nne. Katika hati hiyo Barak Obama, rais wa wakati huo wa Marekani, aliwawekea vikwazo shaksia binafsi na taasisi zilizodaiwa kuhusika na kukiukwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi nzima ya Ukraine. Vipengee vya dikrii hii ya kiutendaji pia vinahusu vikwazo vya safari kwa watu mahususi waliotajwa na wale waliohusika na kuunganishwa kisiwa cha Crimea na Rusia. Marekani imerefusha muda wa vikwazo dhidi ya Rusia kwa mwaka mwingine mmoja katika hali ambayo nchi hiyo na Marekani zilikuwa tayari zimeanza mchakato wa mazungumzo kati yazo kwa ajili ya kutatua masuala ya pande mbili na mzozo wa Ukraine. Duru ya karibuni kabisa ya mazungumzo kati ya wawakilishi wa Rusia na Marekani ilimalizika jana alasiri mjini Istanbul, turuki baada ya masaa sita ya mazungumzo kuhusu kuisha mchakato wa shughuli za balozi za nchi mbili. Mazungumzo ya jana ya Istanbul kati ya Moscow na Washington yamefanyika baada ya Marekani na Russia kutathmini vyema mijadala iliyofanywa na wajumbe wao wa ngazi ya juu wakiongozwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo huko Riyadh, mji mkuu wa Saudi Arabia, tarehe 18 Februari. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja redio Tehrani. Na sasa, na wakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Israel inakusudia nini kwa mashambulio yake ya mara kwa mara dhidi ya Siria? Utawala wa kizayuni wa Israel Jumatano, Februari 26 ulishambulia mara kadhaa maeneo mbalimbali mbali ya Siria na kuua na kujeruhi watu kadhaa. Vyombo vya habari vya Siria Jumatano asubuhi vilitangaza kuwa sauti za milipuko mikubwa zimesikika katika mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Tovuti ya gazeti la Al Watan pia imeandika utawala wa Israel umeshambulia eneo la Alqiswa kusini magharibi mwa Damaskas. Aidha, ndege zisizo na rubani za Israel yaani droni zilizoruka katika anga ya mikoa ya Kuenetra na Dara, na kisha ndege za kivita za utawala huo zilishambulia eneo la Tala Al Hara katika mkoa wa Dara. Sambamba na mashambulio hayo, televisheni ya Al Mayadin ilitangaza kuwa wanajeshi wa utawala huo ghasibu wameingia katika kijiji cha Ain Albaida kilichoko kaskazini mwa mkoa wa Quneitra. Aidha, wanajeshi vamizi wa Israel walivamia kijiji cha Saida huko Golan, kati ya mikoa ya Dara na Quneitra na kuvuka maeneo hayo, sambamba na mashambulio makali ya anga dhidi ya Damascus na kusini mwa Siria. Vifaru vya utawala wa Israel viliwekwa katika ukanda wa mpaka wa majimbo ya Dara na Quneitra na wanajeshi wa utawala huo wakaingia katika baadhi ya vijiji. Jeshi la Israel limethibitisha mashambulio yake hayo na kudai kuwa lililenga shabaha za kijeshi kusini mwa Siria, yakiwemo makao makuu na maeneo mengine, ikiwa ni pamoja na zana za kijeshi. Israel ilikuwa ikifanya mashambulio ya hapa na pale dhidi ya Siria wakati wa utawala wa Bashar Alasad, rais wa zamani wa nchi hiyo. Pamoja na hayo, baada ya kuondolewa madarakani Asad, mashambulizi dhidi ya nchi hiyo yanatekelezwa kwa urahisi kabisa na bila ya majibu. Kwa upande mmoja, utawala wa kizayuni unaamini kuwa hakuna serikali thabiti na yenye nguvu huko Siria, na kwa upande mwingine, watawala wapya wa Siria hadi sasa hawajatoa jibu na radiamali yoyote kali dhidi ya mashambulizi ya Wazayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel umeharibu na kusambaratisha nguvu na uwezo wote wa kijeshi wa Siria kwa kutekeleza mashambulio ya siku kadhaa nchini humo baada ya kuanguka serikali ya Sada. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba Israel inakusudia nini kwa kufanya mashambulio mtawalia dhidi ya maeneo mbalimbali ya Siria? Inaonekana kuwa lengo kuu la utawala wa kizayuni ni kuikalia kwa mabavu ardhi ya nchi ya Siria. Utawala huo ambao, baada ya kuanguka serikali ya Asad, ulikalia kwa mabavu sehemu ya maeneo ya kijiografia ya Siria, unakusudia kuyaunganisha maeneo hayo na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Kwa kufanya mashambulio mara kwa mara dhidi ya Siria, Israel inajaribu kuibua hofu na ukosefu wa amani miongoni mwa wakazi wa maeneo yanayokabiliwa, yanayokaliwa kwa mabavu ili raia hao walazimike kuyahama makazi yao. Kufuatia harakati hizo, baadhi ya wa wakazi wa vijiji hivyo wamelazimika kuyahama makazi yao na kukimbilia katika mikoa ya kaskazini mwa Siria. Lengo jingine la utawala wa Kizayuni ni kwamba, sambamba na Israel kuzuia serikali mpya ya Siria kuanzisha kambi ya kijeshi kusini mwa nchi hiyo, utawala huo wenyewe unataka kuanzisha kambi ya kijeshi katika eneo la kijiografia la Syria. Israel Katz, waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni wa Israel ametishia kuwa watawala wapya wa Syria hawataruhusiwa kuanzisha kambi za kijeshi kusini mwa nchi hiyo, na akadai kuwa Tel Aviv haitaruhusu eneo la kusini mwa Syria liwe kama kusini mwa Lebanon. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Mpendo a msikilizaji, tovuti na mtandao wetu wa internet ni pastoday.ir/sw. Katika whatsapp yetu tunapatikana katika alama ya kujumlisha 989035065487 na sasa, nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na wakaribuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatoka yangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mkawama wa kukabiliana na ughasibu, dhuluma na istikbari si wa kumalizika. Mkuu wa jeshi la IRGC asema maadui wa Iran bado hawajapata vipigo vikali na barabara ndefu zaidi ya chini ya bahari duniani kuunganisha Iran na Qatar. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu na ujumbe maalum kwa mnasaba wa kufanyika mazishi na maziko ya mwanajihadi mkubwa Shahidi Said Hassan Nasrallah na Shahidi Said Hashim Safiuddin na kusisitiza kuwa adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu, dhulma na uistikbari si wa kumalizika, na kwa idhini yake Allah subhanahu wa taala utaendelea hadi ufikie lengo ulilokusudia. Katika ujumbe wake huo aliotoa kwa mnasaba wa mazishi na maziko ya mashahidi hawa wawili wa adhamu wa mukawama, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuendeleza mukawama. Ujumbe kamili wa kiongozi mwadhamu wa ya Kiislamu ulisomwa Jumapili kwa niaba yake katika mazishi hayo na Hujjatul Islam Said Mujtaba Huseini, mwakilishi wake nchini Iraq na mjumbe wa wawakilishi wake waliotumwa huko Lebanon. Kwa upande wake rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi Said Hasan Nasrallah na Said Hashim Safiuddin wakati huu ambapo shughuli ya mazishi ilifanyika na kusema mazishi ya nguzo hizo mbili kubwa za kambi ya Mukawama. Kwa upande wake rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi hao wawili. Rais Masud Pizishkian ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba taifa kubwa la Lebanon linastahili kujivunia watoto wake wote majasiri, hasa viongozi hao wawili mashujaa ambao waliheshimu viapo vyao na kutetea heshima ya taifa la Lebanon hadi wakauawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Wiki hii rais wa Iran Masud Pizishkian ameahidi kunyanyua kiwango cha uhusiano wa jamhuri ya kiislami ya Iran na Rusia na kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili na kuimarisha maingiliano athirifu katika masuala ya kikanda. Katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov aliyekuwa safarini hapa Teheran, Rais Pizishkian alieleza kuwa uhusiano wa pande mbili unakuwa na akasisitiza haja ya kuharakisha utekelezaji wa makubaliano haswa makubaliano ya kimkakati na ya kina kati ya nchi hizi mbili. Rais Pezeshkian ameeleza bayana kuwa Iran na Russia zina uwezo mkubwa wa kuimarisha ushirikiano wao na kwamba zimeazimia kuimarisha maingiliano yao. Aidha amesisitiza umuhimu wa kuwa na ushirikiano endelevu na wenye kujenga kati ya mataifa hayo mawili. Kwingineko wiki hii kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amepongeza uwezo wa kiulinzi wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa maadui wa Iran bado hawajapata vipigo vikali licha ya mashambulizi na operesheni kadhaa za kulipiza kisasi zilizofanywa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Meja Jenerali Hussein Salami amesema hayo jumaatano alipokuwa akihutubia vitengo vya IRGC na vikosi vya wapiganaji wa kujitolea vya Basiji vilivyoshiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliopewa jina la Payambare Azam, yani Mtume wa Adhamu 19 yaliyofanyika katika mkoa wa Markazi. Jenerali Salami ameeleza kwamba nguvu halisi za Iran zinaweza kuitikisa dunia na akaongeza kuwa maadui e, wanapaswa wajihadhari na vipigo ilivyotoa Iran kama vile vya operesheni ya hadi ya kweli ya kwanza na ya pili zilizotekelezwa mwaka jana dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Amesema Iran ina nafasi moja na yenye nguvu na inaweza kuitikisa dunia. Iran ni kubwa, na maadui bado hawajapata vipigo vikali vya Iran, na kila walichokiona hadi sasa katika operesheni ya hadi ya kweli kilikuwa ni onyo na mfano tu. Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala haramu wa Israeli kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Arakti ameeleza haya Jumatatu katika hotuba aliyoitoa kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha. Ameongeza kuwa silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia zinazomilikiwa na utawala haramu wa Israeli ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa utawala haramu wa Israel unakwamisha kuwepo kwa eneo pasina silaha za nyuklia katika eneo zima la ishi ya magharibi, na unaendeleza kuzitishia nchi nyingine kwa silaha za nyuklia. Na amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani aliyekuwa ziarani mjini Tehran wiki iliyopita alisisitiza mpango wa pamoja kati nchi ya nchi yake na Iran wa kuchimba njia ya, ya chini ya bahari katika ghuba ya Uajemi ambayo itaunganisha Iran na Qatar. Mradi huu wa kipekee pia unatarajiwa kuongeza muunganisho kati ya Asia ya magharibi, bahari ya Kaspi na bahari ya Mediteranea. Wazo la kujenga njia hii ya chini ya bahari inayotarajiwa kuwa ndefu zaidi duniani lilijadiliwa kwa mara ya kwanza wakati wa ziara ya aliyekuwa rais wa Iran, shahid Ibrahim Raisi, nchini Qatar mnamo Februari elfu mbili ishirini na mbili. Wakati huo ilielezwa kuwa mradi huo ungeanza tu baada ya kamati ya pamoja Qatar na Iran kukamilisha tafiti na mazungumzo kuhusu mpango huo. Katika mkutano wake na kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu Said Ali Khamenei, amir wa Qatar alisema kuwa kamati ya mradi huo itaanza kufanya kazi hivi karibuni, jambo linaloashiria jinsi Qatar ilivyo makini katika kufanikisha mpango huu mkubwa. Njia hiyo ya chini ya bahari inatazamiwa kujumuisha barabara ya magari na malori pamoja na reli. Itaanza kaskazini mwarasi ya Qatar na kutanuka kwa takribani kilomita mia tisini uh, kuelekea pwani ya Iran karibu na eneo la Dayer, na ili kupata tathmini ya mradi huu muhimu na wa kistratejia, tumewasiliana na Bwana Jafar Shemanga, mtaalamu wa masuala ya kimataifa aliyeko Mombasa, Kenya, na ameanza kwa kusema: asalamu alaykum warahmatullahi taala barakatuh. Kwa hakika umuhimu wake ni mkubwa mno kwa sababu sahivi tukizingatia uh, ule mradi mkubwa ambao unaotaka una kuipa nguvu zaidi Briks wa Belt and Road. Road and Belt uh, ambao unaunganisha mabara, manake sasa ukizingatia kwamba bomba hili la chini kwa chini ambalo la kilomita mia moja na tisini ambalo ndio litakuwa refu zaidi duniani ambalo litaunganisha Iran na Qatar, lakini sasa ujue kuna kitu kinaitwa Caspian Sea ambayo ni upande wa ule Eurasian ambayo inahusiana na Iran na zile nchi ambazo zimepakana na upande ule Ulaya kwa upande kwa fupi, kuelekea upande wa Urusi au Russia kwa aurus, hiyo kwa, kwa namna nyingine itakuwa imeamsha ime ile riwaza mzima ya Belt and Road, kwa sababu hata upande huu mwingine wa kuvuka kwenda Qatar utakwenda meka Medi, Mediterranean Sea mpaka Suez Canal, ambapo sasa itakuwa imeunganisha tena uh, West Asia ama bara la Asia na Afrika, maana sasa kama una, una Suez Canal unaizungumzia, nchi in inaitwa Misri ama Egypt. Kwa hiyo kwa namna hiyo itakuwa ile riwaza ya Silk Road, au Belt and Road, ama imeingia kwenye mizani mzuri, ikiwa nchi hizi itaweza kufanikisha ujenzi huu wa bomba hili la chini kwa chini, itakokuja kuinua ulimwengu na kuweka ulimwengu katika ramani mpya na kuondosha hii ukiritimba na ubepari huu wa nchi za magharibi. Kwa hiyo itaipa nchi nguvu za nchi za Asia, bara la Asia na vile vile bara la Afrika. Nam, na kwa kauli hiyo ya Jafar Shambanga kuhusiana na, na njia hiyo ya chini ya bahari ambayo inatazamiwa kuunganisha Iran na Qatar ndio tutafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Shukran sana Mubarak Henia na kipindi chako cha Iran juma hili. Na bado tuko pamoja, wapenda wasikilizaji, katika matangazo haya mubashar ya Redio Tehran kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran na wakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, likiwa na habari kuu ambayo imepewa anwani inayosema wajumbe wa CCM watesa vigogo, wabunge, madiwani na watiania matumbo joto, wingi wa wajumbe wa wavuruga vichwa, wadau wasema ni mkakati wa CCM kudhibiti rushwa. Katika ukurasa huo wa mwanzo wa gazeti hili la Mwananchi pia tunasoma habari zinazosema: Samia atoa matumaini bei gesi ya kupikia kupungua. Vurugu la wasio na ajira la fukuta. Wawakilishi waitaka SMZ kubuni vyanzo vipya vya mapato. Kitanzi kipya wakopeshaji mitandaoni, na wimbi dawa za nguvu za kiume janga kwa vijana. Gazeti ya Nipashe Mwanga wa Jamii vilevile leo Ijumaa lina habari kuu chini ya anwani, mvutano wa Ibuka CCM na wanahabari, ni katika kuaga miili ya waliopata ajali, msafara wa mwenyekiti wazazi, spika ingilia kati. Habari nyingine kutoka gazeti ya Nipashe zimeandikwa kama ifuatavyo: Rais asema lengo la asilimia 80 ni shati safi ya kupikia kufikiwa kabla ya mwaka elfu mbili na thelathini. Mauaji ya Josefina, mkemia mkuu apanda kizimbani, mshtakiwa akana kila kitu hadi jina. Vatikani asema madaktari wameziamsha figo za papa zilizo feli. Slaa huru asema anamwachia Mungu, adokeza kusudio la kurejea Chadema na Askofu Bagonza atia neno madai ya walimu wasio na ajira nchini na kutoka gazeti la Majira tunasoma Samia atoa maelekezo mradi wa maji Mkinga, asema umetumia fedha nyingi, aagiza viongozi wajipange. Kampuni ya Oryx Gas ya mwaga pongezi kampeni ya nishati safi ya kupikia yaanika yani mikakati yake. Na vichwa vingine vifupi vya habari kutoka Majira vinasema, DPP amfutia kesi Dr Sla, aachiwa huru na Rais Mwinyi asema Zanzibar itaendelea kushirikiana na Umoja wa Ulaya kukuza uchumi nchini. Kenya, Taifa Leo limeandika Raila atakala alama zote za Wakenya zishughulikiwe akijiandaa kuingia serikalini. Kiongozi huyo ODM ametoa wito wa suluhu ya kudumu kuhusu masuala yanayoisibu nchi akikiri hadharani kwamba Wakenya wamemlilia kuhusu hali ngumu ya maisha na ukosefu wa maendeleo nchini na waziri wa usalama wa Kenya Kipchumba Mukomeni amesema mhalifu mmoja aliyevuka mpaka kutoka Kenya hadi Ethiopia ndiye alisababisha mashambulio ya kushtukiza ya wanamgambo wa Dasanach katika kaunti ya Turkana Jumapili iliyopita. Na gazeti la The Star linalochapishwa huko Kenya pia limeandika wataalamu katika utafiti wao wasema, dawa za VVU zinaonekana kuwa na athari mbaya zaidi kwa wanawake kuliko wanaume. Wataalamu hawa wametoa wito wa kufanyika utafiti zaidi kuhusu athari hizo tajwa za dawa za VVU. Gazeti la Star pia katika habari zake nyingine limeandika DP wa zamani Karua na Kalonzo waungana dhidi ya Ruto. Watu wawili wameuawa na kumi kujeruhiwa baada ya majambazi kuvamia basi huko Samburu. Maeneo kadhaa katika kaunti tano Kenya kukosa umeme leo Ijumaa na magavana 45 kati ya 47 wasaini makubaliano ya wa kusambaza vifaa vya matibabu chini ya mpango mpya wa ukodishaji. Na mpenda msikilizaji, unaweza kutembelea tovuti na mtandao wetu wa internet ni katika parstoday.ir/sw. Na sasa nakaribisha vipindi vyetu vinavyofuatia. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu ambacho leo kinakuleteni hotuba ya Shaabania ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyoitoa kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa mujibu wa kitabu cha Kanzul Maram fi Amali Shahri Assiyam, Sheikh Assaduq anamnukuu Imam Ridha alaihi salamu akisema kwamba katika moja ya siku za mwisho za mwezi wa Shaaban, kabla ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam Alitoa hotuba inayojulikana kama alkhutba ashabaniya. Katika hotuba hiyo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani, miiko yake, na namna ya kunufaika na fursa adhimu ya mwezi huo. Hotuba hiyo ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, inasema ya ayuhannas, enyi watu, kwa hakika Umekujieni mwezi wa Allah kwa baraka, rehma na msamaha, mwezi ambao ni bora zaidi ya miezi mingine mbele ya Mwenyezi Mungu na siku zake ni siku bora kuliko siku nyingine. Nyusiku zake ni bora kuliko nyinginezo, saa zake ndizo bora kabisa kuliko saa zote. Ni mwezi ambao ndani yake mmekaribishwa kuwa wageni wa Mwenyezi Mungu na mmefanywa kuwa miongoni mwa watu waliokirimiwa na Allah. Pumzi zenu katika mwezi huu ni tasbihi, na usingizi wenu humo ni ibada, na amali zenu katika mwezi huo zinatakabaliwa, dua zenu zinajibiwa. Basi mwombeni Mwenyezi Mungu, mola wenu mlezi kwa nia ya kweli na moyo safi, akupeni taufiki ya kufunga mwezi huo na kusoma kitabu chake ndani yake. Kwa hakika mtu mwovu ni yule ambaye amenyimwa msamaha wa Mungu katika mwezi huu wa adhimu. Kumbukeni njaa na kiu ya siku ya kiama kwa njaa na kiu ya mwezi wa Ramadhani. Natoeni sadaka kwa mafukara na masikini miongoni mwenu. Waheshimuni wakubwa wenu na muwahurumie wadogo miongoni mwenu. Ungeni udugu na mzilinde ndimi zenu. Nafumbeni macho yenu mbele ya yote yasiyoruhusiwa kutazamwa na msisikilize yasiyoruhusiwa kusikilizwa. Wahurumieni yatima wa watu ili mayatima wenu pia waonewe huruma. Mwombeni Allah msamaha wa madhambi yenu na nyosheni mikono yenu kwake kwa dua katika nyakati za swala, kwani hizo ndizo saa bora zaidi ambazo Allah Subhanahu wa Ta'ala huwatazama waja wake kwa jicho la huruma, huwajibu wanapomwomba na huitika wanapomwita na hutakabali dua zao wanapomtaradhia. Enyi watu, kwa hakika nafsi zenu zimewekwa rehani kwa amali zenu, zikomboweni kwa istighfari. Migongo yenu imelemewa kwa uzito wa madhambi yenu, punguzeni uzito huo kwa kurefusha sijida zenu na mjue kwamba Allah subhanahu wa taala ameapa kwa ukuu wake kwamba hata waadhibu wanaoswali na wanaosujudu, na kwamba hatawatisha kwa moto siku ambayo watu watasimama mbele ya mola mlezi wa walimwengu wote. Enyi watu, atakayemfuturisha aliyefunga swaumu katika mwezi huu atapata thawabu za kumwachia huru mtumwa na kusamehewa madhambi yaliyopita. Masahaba waliuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, sisi sote hatuna uwezo wa kufanya hayo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, jiepusheni na moto wa Jahannam walau kwa kulisha mtu kipande cha tende. Jiepusheni na moto hata kwa kumpa mtu maji. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atatoa thawabu hizo kwa yeyote atakayefanya kazi hizi ndogo, kwani hana uwezo wa zaidi ya hayo. Enyi watu, yeyote atakayerekebisha tabia zake katika mwezi huu, Allah atamrahisishia kupita juu ya sirati, siku ambayo miguu ya wengine itatetemeka. Na yeyote atakayewahafifishia wafanyakazi wake katika mwezi huu, Allah subhanahu wataala, atamfanyia wepesi hesabu yake siku ya kiama na yeyote atakayejiepusha kufanya shari kwa watu, basi Allah subhanahu wa taala atamwepusha na ghadhabu zake siku atakapokutana naye. Yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu Allah subhanahu wa taala atamkirimu siku ya Kiama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake, Allah atamjalia rehma zake siku ya Kiama na yeyote atakayemkirimu yatima katika mwezi huu Allah subhanahu wa taala atamkirimu siku ya Kiyama. Na yeyote atakayewatendea wema ndugu na jamaa zake Allah subhanahu wa taala atamjalia rehma zake siku ya Kiyama. Yeyote atakayevunja udugu na jamaa na ndugu zake Allah subhanahu wa taala pia atamkatia rehma zake siku ya Kiyama. Atakayeswali swala za suna katika mwezi huu mtukufu Allah subhanahu wataala atamwepusha na moto wa jahannam. Na yeyote atakayefanya jambo la faradhi ndani ya mwezi huu atapata ujira wa mwenye kutekeleza amali sabini katika miezi mingine. Atakayezidisha kuniswalia mimi ndani ya mwezi huu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ataifanya mizani yake kuwa mizito siku ambayo mizani itakuwa miepesi na yeyote atakayesoma aya moja ya Qurani katika mwezi wa Ramadhani atapata thawabu za mtu atakayehitimisha Qurani nzima katika miezi mingine. Ayuhannas, hakika milango ya pepo iko wazi katika mwezi huu, hivyo mwombeni Allah subhanahu wa taala asiwafungie milango hiyo. Vilevile milango ya moto wa jahannam imefungwa katika mwezi huu, mwombeni mola wenu mashetani hao wasije kuwa na satu wa juu yenu. Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alisema, nilisimama na kusema ya Rasulllah, ni amali gani bora katika mwezi huu? Akasema, ewe abul Hasan, amali bora zaidi katika mwezi huu ni kujiepusha na makatazo ya Mwenyezi Mungu. Kisha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alilia nikasema ya Rasulullah, ni nini kinachokuliza? Alisema, ewe Ali, nalia kwa sababu ya yale utakayofanyiwa katika mwezi huu kana kwamba na kuona ukiswali kwa ajili ya mola wako mlezi kisha atakujia mwovu zaidi ya watu wote wa zama zilizopita, ndugu wa aliyekata miguu ya ngamia jike wa Thamud atakupiga panga kwenye utosi wako hadi ndevu zako zilowane kwa damu. Amiru lmuminin Ali alayhi ssalamu akasema, nilisema ya Rasulullah, wakati huo dini yangu itakuwa salama? Akasema, dini yako itakuwa salama. Kisha akasema, ewe Ali, anayekuua wewe ameniua mimi, anayekuchukia amenichukia mimi, na anayekutukana wewe amenitukana mimi, kwa sababu wewe kwangu mimi ni kama nafsi yangu Roho yako inatokana na roho yangu na udongo wako umetokana na udongo wangu. Mwenyezi Mungu aliyetukuka aliniumba mimi na wewe, akaniteua mimi na wewe na akanihitari mimi kuwa mtume akakuchagua wewe kuwa imamu. Anayekana uimamu wako huwa amekana utume wangu. Ewe Ali, wewe ni wasi wangu, baba wa watoto wangu mume wa binti yangu na khalifa wangu juu ya umma wangu, wakati wa uhai wangu na baada ya kufariki dunia kwangu. Amri yako ni amri yangu na katazo lako ni katazo langu, na apa kwa jina la aliyenipa utume na akanijalia kuwa mbora wa viumbe kwamba wewe ni huja wa Mwenyezi Mungu juu ya viumbe vyake na mwaminifu wa siri yake na khalifa wake kwa waja wake. Wasalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Shaban mwaka 1446 hijria inayosadifiana na, na tarehe 28 Februari mwaka 2025 miladia. Siku kama leo miaka 1219 iliyopita, yaani tarehe 29 Shaban mwaka 219 hijria kamaria, alifariki dunia Fadlu bin Dukin maarufu kwa jina la Ibnu Naim, mtaalamu wa hadithi, fiqhi na mwanahistoria. Ibnu Naim alizaliwa mwaka 130 hijiria nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi huku akipewa heshima na maulama wakubwa wa Kiislamu wa enzi hizo. Kitabu cha As-salat ni miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu. Siku kama leo miaka 503 iliyopita ilianza harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Sweden dhidi ya utawala wa Christian wa pili mtawala wa Denmark ambaye alizikaliwa kwa mabavu Sweden na Norway. Kiongozi wa harakati hiyo alikuwa Gustav Vasa. Hatimaye, kwa msaada wa wakulima, wananchi na wafuasi wa Uprotestansi, Vasa alifanikiwa kuikomboa nchi hiyo kutoka mikononi mwa mtawala Christian wa Denmark. Baada ya mapinduzi hayo Gustav Vasa akawa kiongozi wa Sweden. Silsila ya utawala wa Vasa ulioendelea kwa karibu karne tatu iliondolewa madarakani mwaka 1818 na Marshal Baptiste Bernadotte, mmoja wa makamanda wa jeshi la Ufaransa. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, sawa na tarehe 28 Februari mwaka 1922, nchi kongwe ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka ishirini baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu mwaka 969 nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silsila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka 1172, ambapo utawala huo ulipinduliwa na Maayubi. Baada ya hapo, Misri ilidhibitiwa na tawala tofauti. Uingereza walianza kuwa na ushawishi wa kwa Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia hapo mwaka 1914, Uingereza ilitangazia Misri kuwa chini ya himaya yake. Wananchi wa Misri walidumisha mapambano ya uhuru baada ya vita vya kwanza vya dunia na kuilazimisha Uingereza kutambua rasmi uhuru wa nchi hiyo hapo mwaka 1922. Na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 28 Februari mwaka 1991, George Bush baba alitangaza usitishaji vita vya ghuba ya Uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku 40. Mgogoro huo ulianza mwezi Agosti mwaka 1990 baada ya majeshi ya Iraq kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya Kuwait na kuikalia kwa mabavu. Ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraq baada ya utawala wa Saddam Hussein kukataa amri ya kuyaondoa majeshi yake huko nchini Kuwait. Asante sana Hussein Hassan kwa makala ya leo katika historia, na kabla ya kufunga matangazo, nawasomea baadhi ya maoni yaliyotumwa na wasikilizaji wetu kupitia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida. Naanza na Rashidi Shagari wa Itembe, uh, Kigoma, Tanzania, ameandika hongereni sana kwa matangazo yenu yaliyotukuka, tunayasikia vizuri sana. Ni Rashidi Itembe kutoka Kigoma, nasi tuna kushukuru sana. Msikilizaji wetu mwingine ni Ismaili Saki kutoka Mandewa, Singida, Tanzania ameandika. Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, kimsingi Mkawama unapaswa kuwa imara, kwa sababu Mkawama umeonyesha nguvu kubwa katika kupambana na maadui na Mkawama unapaswa kutorudi nyuma na uungwe mkono na nchi za Kiislamu, na hilo litakuwa jambo zuri sana. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Ismaili Saki wa Mandewa pande za Singida nchini Tanzania. Mohamed Yahya kutoka Iringa, Tanzania anasema asante sana kwa darsa na vipindi vizuri. Asante sana Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala walinde na shari za viumbe waovu. Amin. Tunamshukuru sana msikidaji wetu huyu na Ibrahim Ramadhani wa Nzega. Nzega, Tabora, Tanzania naye ama tushukuru. Tunawashukuru wote wasikilizaji wetu kwa pamoja, na kama kawaida, tunakuwa hatuna ujumbe ama meseji ambayo tunaweza kuitupa kapuni, tunapenda zote kuzisoma kwa wasikilizaji. Na msikilizaji wetu huyu anaitwa Adrus Aushan kutoka Tanga, anaandika asante kwa kuwasiliana, shukrani sana kwa kututegea sikio tunakushukuru sana, na wewe msikilizaji wetu Audrus Hashan kutoka Tanga, Tanzania kwa kufuatilia matangazo, shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mabomu mawili yalilipuka siku ya jana Alhamisi kwenye maandamano ya waasi wa kundi la M23 huko Bukavu, mji uliotekwa na makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwa takriban watu 11 na kujeruhi wengine sitini na tano. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa amegusia mzozo unaozidi kuongezeka nchini Sudan na akatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa ili kuzuia ukatili zaidi, njaa na watu wengi kwa makazi yao. Voka Ataki jana Alhamisi aliwasilisha ripoti yake ya kila mwaka kuhusu hali ya mambo Sudan katika kikao cha 58 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kuitaja hali ya mambo ya Sudani kuwa ni ya maafa ya kibinadamu. Amesema Sudani ipo kwenye hati hati ya mlipuko zaidi wa machafuko. Viongozi wa Afrika Kusini, Malaysia na Colombia kwa pamoja wametangaza katika jarida moja, katika makala yao ya pamoja kwamba watazizuia meli zilizobeba silaha katika bandari za nchi hizo kwa ajili ya Israeli na jeshi la utawala wa kizayuni limekiri kuwa katika mashambulio ya Oktoba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu lilishindwa kuwahami walowezi wa utawala huo wanaoishi katika maeneo jirani na ukanda wa Gaza, na kwamba lilifeli katika masaa ya awali kabisa mkabala wa mashambulizi ya harakati ya Hamas. Muhtasari wetu wapenzi wasikilizaji unakomea hapa kwa siku ya leo. Ijumaa nzuri kabisa ya Februari ishirini na nane mwaka elfu mbili na ishirini na tano, sawa na Shabani ishirini na tisa elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria, tukielekea katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa idhini yake Mola Karima. Na washukuru wote wasikilizaji mliokuwa nami hadi tamati kuanzia mwanzo wa asubuhi hadi mchana huu, na wageni kuwatakia mchana mwema.