Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaytani rajim, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, jamuhuri, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Na leo ni Ijumaa njema kabisa ya Februari 28, 2025 ambayo ni sawa na Shabani 29, 1446 hijiria ambapo tunaelekea kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa idhini yake Mwenyezimungu mola karima, tunasema amin ya rabilalamin. Tunaomba Mwenyezimungu atufikishe salama katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wasikilizaji wapendwa, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, nitakuwa nanyi kwa muda wa saa moja na matangazo haya tukiwarushia mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Ejam na tutaanza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Na upande wa uchambuzi wa kisiasa utahusu sera za kinafiki za Marekani kuhusu matumizi ya nishati ya nyuklia. Na upande wa vipindi tutakuwa na vipindi mbalimbali, miongoni mwake tutakuwa na podcast yetu inayozungumzia mapinduzi ya kiislamu Irani yalivyoanza na hadi hivi sasa. Tutakuwa na uundozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki tutakuwa na makala yetu ya hekima za Najul Balagha na makala ya leo katika historia. Usikose kuchagia sikio matangazo yetu. Unaweza vilevile kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo ni alama kujumlisha 989035065487. Tuma ujumbe wako. Unaweza katumia mail ya radio ambayo ni swahili radio at irib.ir tembelea mtandao wetu wa intaneti ambao ni pastoday.ir/sw. Dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na kukaribisha kwanza kabisa mpendwa msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo ya redio Teherani, kutegea sikio vichwa vya habari. Irani na Malaysia zasisitiza kuimarisha zaidi ushirikiano kati yazo. IRGC yapokea manuari ya kisasa iliyoundwa na wataalamu wa hapa nchini. rais wa Afrika Kusini asema mivutano ya kisiasa inakwamisha maendeleo, na pamoja na habari nyingine. Mahakama ya ICC yaunga mkono kuundwa mahakama maalumu kuchunguza uhalifu nchini Hongo. Na sasa ni habari kamili. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Malaysia wamesisitiza azma ya nchi zao ya kuimarisha zaidi uhusiano na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Sisitizo hilo limetolewa katika kikao cha kamishini kuu ya pamoja kati ya Iran na Malaysia kilichofanyika hapa mjini Tehran. Katika kikao cha kamisheni kuu ya pamoja kati ya Iran na Malaysia, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili wamejadili na kubadilishana maoni kuhusiana na nyanja mbalimbali mbali za uhusiano na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika nyanja za pande mbili na za pande kadhaa na pia katika majukwaa ya kieneo na kimataifa. Saida Basarakchi na Muhamad Hassan wamesisitiza azma ya viongozi wa nchi hizo mbili ya kufuatilia utekelezaji wa makubaliano ili kuboresha zaidi uhusiano hususan katika nyanja za kiuchumi, kibiashara, kisayansi, kiteknolojia, kiutamaduni na kielimu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani akiashiria utendaji wa nchi hii katika kupanua uhusiano na nchi za Asia na nchi zinazoendelea na za Kiislamu Amesisitiza kwamba Irani inatoa kipaumbele maalumu cha kustawisha uhusiano na Malaysia ikiwa miongoni mwa nchi muhimu katika bara la Asia na ulimwengu wa Kiislamu. Arakchi amesifu na kupongeza misimamo yenye thamani na heshima ya serikali na watu wa Malaysia katika kuunga mkono haki halali za wananchi wa Palestina katika kipindi cha miezi kumi na sita ya mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya wapalestina huko Gaza. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetangaza kuunga mkono kuundwa mahakama maalumu ya kuchunguza uhalifu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC amesema mahakama za kimataifa zimeshindwa kukomesha ukatili wa miongo mitatu katika mzozo unaohesibu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Eneo la mashariki mwa Kongo ambalo limekumbwa na miongo kadhaa ya mzozo usiokoma limetumbukia katika machafuko mapya baada ya waasi wa kundi la M23 kuteka maeneo makubwa katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini. Akizungumza katika mahojiano na shirika la habari la AFP wakati wa ziara yake mjini Kinshasa, mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan amekiri kushindwa kwa mfumo wa wa mahakama za kimataifa kukomesha ukatili wa kutisha ulioambatana na miongo kadhaa ya migogoro katika eneo hilo. Amesema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka machafuko. ICC ambayo iliwatia hatiani watu watatu kwa makosa ya ukatili mashariki mwa Kongo hivi sasa inachunguza uhalifu zaidi katika eneo hilo, ikiangazia hadithi mbaya kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC. Aidha, ameunga mkono pendekezo la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la kuundwa mahakama maalumu kwa ajili ya nchi hiyo ambayo inatarajiwa kujadiliwa mwezi Aprili katika mkutano wa kimataifa mjini Kinshasa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Kimepokea zana undua na vifaa mbalimbali vya kijeshi vilivyoundwa na kutengenezwa hapa nchini Iran, ikiwemo meli ya kivita ya Shahidi Rais Ali Delvar na makumi ya meli za mashambulizi ya haraka zenye mifumo ya kurusha makombora. Zana hizo zilitambulishwa wakati wa hafla iliyohudhuriwa na mkuu wa IRGC meja Jenerali Husseini Salami, mkuu wa jeshi la wanamaji la IRGC admeli Ariliza Tangsiri na maafisa wengine wakuu wa serikali na kijeshi katika mji wa bandari wa Bandarabas kusini mwa Iran jana Alhamisi. Manuari ya shahidi rais Ali Delvari imepewa jina la shujaa mkuu wa taifa na mpigania uhuru aliyeongoza mapambano dhidi ya ukoloni kusini mwa Iran. Delvari ambaye alipanga upinzani wa wananchi dhidi ya wanajeshi wa Uingereza aliuawa shahidi mwaka 1915 akiwa na umri wa miaka 33 katika mapambano makali na wavamizi wa Uingereza katika mji wa bandari wa Bushehr kusini mwa Iran. Akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa jeshi la wanamaji la IRGC Admeli Alireza Tangsiri alisema meli hiyo mpya ya kivita ya Irani inaweza kubeba meli tatu za kurusha makombora na helikopta ndani yake inaweza kushehenezwa na makombora yenye kupiga shabaha ya masafa ya kilomita 750, amesema katika hotuba yake kwenye hafla hiyo. Kamanda mkuu wa jeshi la IRGC meja jenerali Hussein Salami alisema vitengo vya wanamaji vya kikosi hicho vimepanua na kuimarisha uwezo wao kwa kiasi kikubwa. Wakati huo huo, kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Iran kimepokea aina tofauti za mitambo na ndege zisizo na rubani droni, zilizotengenezwa ndani ya nchi. Wakati wa hafla iliyofanyika jana Alhamisi, msururu wa magari ya deraya yenye uzito wa kati na yale mazito kupita kiasi yamejumuishwa katika sekta ya ulinzi ya jeshi la ardhini, ikijumuisha magari ya mizinga na yale ya kivita. Rais Sirili really, Ramafosa wa Afrika Kusini amesema mivutano ya kisiasa inatishia maendeleo ya dunia na kwamba ulimwengu utaendelea kurudi nyuma kutokana na kukosekana uthabiti na ushirikiano wa kimataifa. Ramaphosa amesema hayo katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa mkutano huo wa mawaziri wa fedha wa kundi la G20 unaowakusanya mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu kutoka mataifa ishirini yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Rais wa Afrika Kusini ameonya dhidi ya kile alichokiita mmomonyoko kwenye mahusiano ya kimataifa kwenye wakati huu wa mitikisiko ya siasa za kilimwengu. Utaratibu uliojikita kwenye sheria una umuhimu mkubwa hasa katika kutumika kama chombo cha kutatua mizozo na migogoro, amesema rais huyo wa Afrika Kusini. Ramaphosa aliuambia mkutano huo uliofanyika mjini Cape Town kwamba ushirikiano wa kimataifa ndio tumaini pekee kwenye kuzikabili changamoto zisizotarajiwa zikiwemo za kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi, kupanda kwa mzigo wa madeni, ufukara na ukosefu wa usawa unaozidi kukua, na kitisho cha kutokomea sayari ya dunia kinachosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi. Katika mkutano huo, waziri wa fedha wa Italia Giancarlo Giorgetti aliunga mkono wito wa Rais Ramafosa akisema Mitafaruku kwenye siasa za kilimwengu inatishia kusambaratisha uchumi wa dunia, hasa kwenye mataifa masikini zaidi. Dhana ya kujilinda kiuchumi, viunzi vya biashara na ukosefu wa uhakika kwenye siasa ni mambo yanayotishia ukuaji wa uchumi na mnyororo wa thamani ulimwenguni. Yanaongeza gharama za uzalishaji na bei za bidhaa muhimu, na wakati huo huo yanadhoofisha uhimilivu wa kiuchumi, amesema Giojeti. Na uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kuwa hisia za chuki dhidi ya uzayuni zimeongezeka pakubwa nchini Marekani. Matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na taasisi ya Gallup yanaonyesha uungaji mkono wa umma wa Marekani kwa Israel umefikia kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka 25 iliyopita, kulingana na gazeti la Yedioth Ahronoth. Uungaji mkono wa watu wa Marekani kwa Israel umefikia kiwango cha chini kabisa tangu mwaka elfu mbili na umepungua hadi asilimia 54. Uchunguzi huo mpya wa maoni wa taasisi ya Gallup ambayo kila mwaka huchunguza mtazamo wa watu wa Marekani kwa nchi mbalimbali duniani unaonyesha kupungua kwa uungaji mkono wa watu wa Marekani, uungaji mkono wa watu wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Uchunguzi huo wa maoni unaonyesha kuwa baada ya vita vya Gaza ni thuruthi mmoja tu ya Wademokrati walio na mtazamo chanya dhidi ya Israel, huku idadi hii kwa Warepublikani wa Marekani wa inakadiriwa kuwa asilimia 83. Matokeo hayo yanaonyesha kuwepo kwa pengo la asilimia 50 kati ya Wademokrati na Warepublican wanaoiunga mkono Israel, jambo ambalo linaashiria kutokuwa tayari kwa wafuasi wa chama cha Democratic kuunga mkono misimamo ya utawala wa kizayuni hayo yanajiri katika hali ambayo utawala wa kizayuni wa Israeli umeendelea kukabiliwa na mashinikizo makubwa na kutolewa miito ya kutengwa hata katika uga wa michezo kutokana na kutenda jinai za kutisha dhidi ya Gaza, dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Munaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Radio Teherani. Mpenda msikilizaji, tembelea tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Na sasa anakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: sera za kinafiki za Marekani kuhusu matumizi ya nishati ya nyuklia. Katika taarifa yake mpya kuhusu matumizi ya nishati ya nyuklia waziri wa nishati wa serikali ya Marekani Chris Wright amesema kutokana na Marekani kuwa kinara katika masuala ya akili mnemba artificial intelligence, na ili kuwashinda wapinzani katika teknolojia hiyo, nchi yake inahitaji kusambaza umeme kutoka kwenye vyanzo vya kuaminika na vya bei nafuu kama vile nishati ya nyuklia. Wachambuzi wa masuala ya nishati wanasema Marekani imezalisha umeme mwingi zaidi wa nyuklia kuliko nchi nyingine yoyote, na tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini mitambo yake imesambaza karibu asilimia ishirini ya jumla ya nishati ya umeme nchini humo kwa mwaka, kiwango ambacho kinatosha kudhamini umeme wa zaidi ya nyumba milioni sabini. Utawala wa Biden pia uliitambua nishati ya nyuklia kuwa njia ya kukidhi mahitaji katika uwanja huo bila uzalishaji wa gesi chafu na serikali yake uliweka lengo la angalau kuzidisha mara tatu nishati ya nyuklia nchini Marekani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Sisitizo la serikali ya Trump la kuzidisha matumizi ya nishati ya nyuklia na kutilia mkazo wa udharura wa kustawishwa zaidi vinu vipya vya nyuklia nchini Marekani linakuja wakati Washington ina mtazamo tofauti kabisa kuhusiana na utumiaji wa teknolojia ya amani ya nishati ya nyuklia katika jamhuri ya kiislamu ya irani donald trump na maafisa wa ngazi ya juu wa utawala wake bega kwa bega na utawala wa kizayuni wa israel daima wamekuwa wakitaka kusitishwa shughuli za kuzalisha nishati ya nyuklia na kufungwa vituo vya nyuklia vya iran wakidai kuwa jamhuri ya kiislamu inataka kupata silaha za nyuklia bila ya kutoa ushahidi wowote kuhusu suala hili Marekani inatumia hata vitisho dhidi ya Irani ili kufikia lengo hilo, na inasisitiza kuwa machaguo yote yako mezani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Haya yanajiri licha ya kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba sio tu haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia, bali hata haina mwelekeo huo. Kinyume na tuhuma zisizo na msingi za Washington na Tel Avivi kwamba Tehrani ina nia ya kupata silaha za nyuklia, Iran imeweza kutumia teknolojia ya nyuklia ya amani kwa kiasi kikubwa katika nyanja mbalimbali, zikiwemo za kuzalisha umeme, dawa, kilimo na maeneo mengine. Inaonekana kwamba swala la kuongeza uzalishaji wa umeme kwa kujenga vinu vipya vya nishati ya nyuklia limepewa mazingatio makubwa kwa kuzingatia dira ya mahitaji ya umeme ya yeah. Iran. Mnaendelea kuchagia sikio ya matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio ya Tehrani, mpendwa msikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Natumai muboheri wa afya, na ninawakaribisha kutegea sikio sehemu ya nane ya podikasti hii inayokujeni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea. Kweni nami hadi tamati. Podikasti hii inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu Irani yalivyotokea mwaka 1979 na kujadili tofauti zake na mapinduzi mengine. Vilevile, tunajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya Kiislamu Irani ni tofauti na mapinduzi yote mengine yaliyotokea duniani. Katika sehemu iliyotangulia, tulichambua mazingira ya ndani na ya kimataifa yaliyopelekea kuingia madarakani Pahalavi wa kwanza nchini Iran na tukaashiria kwamba Reza Khan aliingia madarakani kwa kusaidiwa na Waingereza na kupitia mapinduzi ya kijeshi mwaka elfu moja mia tisa ishirini, kutokana na hali mbaya ya ndani iliyosababishwa na kushindwa kwa wanaharakati wa ufalme wa kikatiba nchini Iran, kutokea mabadiliko yaliyojiri katika mfumo wa kimataifa, hasa kuanza kwa Vita vya Kwanza vya Dunia. Kwa hakika tunaweza kutaja kipindi cha utawala wa Pahalavi wa kwanza kuwa kilikuwa kipindi cha kurudi nyuma malengo ya mapinduzi ya kikatiba nchini Iran. Wakati huo, malengo ya kupigania kujitawala yalitoweka kabisa katika uga wa siasa za Iran. Zaidi ya hapo, uungaji mkono wa Uingereza kwa mapinduzi na kuingia madarakani Reza Khan kilikuwa kikwazo kwa harakati ya kupigania kujitawala kisiasa kwa Iran. Mambo mawili muhimu yalikuwa na nafasi kuu katika kufutilia mbali lengo hili wakati wa utawala wa Reza Khan. Mosi, ilikuwa kurefushwa muda wa mkataba wa Dasi mwaka 1933, na kuongeza miaka 32 kwenye mkataba wa awali mkabala wa ongezeko la asilimia 4 tu la sehemu ya mapato ya mafuta ya Iran. Na pili ilikuwa uhusiano wa Irani na Ujerumani ya Kinazi na uwepo wa washauri wa Kijerumani nchini Iran, jambo ambalo lilikuja kuwa kisingizio cha mashambulizi ya wa waitifaki dhidi ya Iran na kukiuka mamlaka ya kujitawala na ya ardhi ya nchi hii wakati wa vita vya pili vya dunia. Reza Khan ambaye aliingia madarakani kufuatia hali mbaya iliyosababishwa na kushindwa mapinduzi ya kikatiba kuanza vita vya kwanza vya dunia, na uingiliaji mkubwa wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya Iran, awali alifanya juhudi za kupata imani ya makundi mbalimbali mbali ya kijamii nchini. Katika miaka ya awali ya ufalme wake, Reza Khan alianzisha na kuwa na mfungamano mzuri na wanafikra na akafanikiwa kuwashawishi maulamaa wa kidini ili wamuunge mkono kwa kujidhihirisha kuwa ni mtekelezaji wa ada na miongozo ya dini. Alivifanya vyama vya siasa ndani ya Irani kuwa washirika wake, na aliweza kuaminiwa na kuungwa mkono na wananchi kwa kuahidi kuimarisha usalama wa taifa, kulinda umoja wa ardhi yote ya Iran, kukamilisha malengo ambayo yalikuwa hayajatimizwa, hususan kupiga hatua za ustawi na maendeleo kupitia kuasisi jeshi la kisasa, kuanzisha reli kote nchini, kuanzisha chuo kikuu cha Tehran, na msingi wa mfumo mpya wa elimu, kuanzisha muundo mpya wa mahakama na kadhalika. Lakini siku hizo hazikuendelea kwa muda mrefu, na kutokana na kuimarika misingi ya nguzo za utawala wa Reza Shah, dhati ya kidikteta ya serikali ilidhihirika wazi hatua kwa hatua mbele ya kila mtu. Alipoimarisha madaraka, aliachana na kutupilia mbali taratibu na mienendo yote iliyoakisi dhamira na kushikamana na dini, na akatekeleza sera ya kufuta dini katika jamii na kuwaandama viongozi wa kidini. Makabiliano yake ya kwanza na wanazuoni wa Kiislamu ilikuwa ni swala la huduma ya lazima jeshini ambalo liliwalazimisha maulama na wanazuoni kutoa huduma jeshini kwa kipindi fulani, kitu ambacho hakikuwa cha kawaida hapo awali. Alizitambua ada na desturi za kidini kuwa ni kinyume na usasa. Vazi la wanazuoni lilitajwa kuwa kinyume na desturi za nchi, na akabadili taasisi za kidini zilizokuwa zikisimamiwa na maulama hadi wakati huo kuwa taasisi rasmi za serikali, na hivyo kuwaondoa wanazuoni katika mambo waliokuwa wanayasimamia na kupunguza nguvu zao katika jamii. Baada ya hapo, Reza Shah ambaye alikuwa ameathiriwa na Kamal Ataturki huko Turuki alitangaza rasmi sheria ya marufuku ya vazi la hijabu mnamo 1 Januari Elfu moja, mia tatu, thelathini na tano, na mke na binti zake wakahudhuria mkutano uliofanyika katika shule ya maandalizi ya walimu ya Teherani bila kuvaa hijabu. Alitoa hutuba kwenye mkutano huo na kuhimiza kila mtu kutupilia mbali vazi la hijabu. Vitendo hivyo viliibua hisia na upinzani mkali wa maulama na wananchi na katika baadhi ya maeneo kama vile uwasi wa wananchi wa Goharshad au shambulio la Qum kulishuhudiwa makabiliano mapya kati ya serikali na wanazuoni wa dini. Kwa vitendo vyake vya kupinga dini, Reza Shah aliimarisha kivitendo misingi ya utawala wake wa kidikteta na wakati huo huo akajidhoofisha yeye mwenyewe. Reza Shah taratibu alijitenga na wasomi akawafutilia mbali kutoka katika uwanja wa maamuzi ya nchi watu ambao walikuwa na nafasi katika kuinuka kwake na kuchukua madaraka, na baadaye akawaua na kuwanyonga. Teimur Tash, ambaye alikuwa rafiki wa karibu na wa kuaminiwa wa shah aliyeshikilia wadhifa wa waziri wa ufalme, baada ya muda alikasirishwa na Reza Shah na akafa gerezani kwa kupewa sumu. Ali Akbar Davar ambaye aliheshimiwa na Reza Shah kama msomi mwenye akili, mchapakazi na mtu mwenye kufikiria na na kuona mbali, ambaye alikuwa na mchango muhimu katika kumfikisha Reza Shah madarakani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 50, katika kile kilichotajwa kuwa ni kutokana na mshtuko wa moyo baada ya kuhudumu kwa miaka kadhaa katika wizara ya sheria. Kabla ya kifo chake alikuwa amempinga Reza Shah katika swala fulani na akaghadhabikiwa na mfalme. E, Firuz Farman Farma ambaye alisimamia wizara mbili za fedha na mambo ya nje alishutumiwa kuwa amepokea hongo na akafungwa na Reza Shah. Wasomi na wanafikra wengine pia hawakuwa na hatima bora, kwani wote walikumbwa na ghadhabu ya Shah. Reza Khan alilibadilisha bunge ambalo lilikuwa nembo ya uhuru na ushiriki wa wananchi katika utawala wa kifalme wa kikatiba kuwa taasisi ya mabarakala na watu wanaotii amri za mfalme kibubusa. Reza Shah alifuatilia kwa uangalifu bunge la kitaifa na kuamua kibinafsi matokeo ya uchaguzi na muundo wa kila bunge. Utaratibu wa usimamizi wa Shah ulikuwa kwamba wagombea watiifu kwake pekee ndiyo walioruhusiwa kuingia bungeni. Sha alipitia orodha ya wagombeaji watarajiwa na kuwapa sifa kama vile anafaa, mbaya, si mzalendo, wazimu, maghururi, mpumbavu, hatari, kaidi na kadhalika. Kisha majina hayo yalipelekwa wizara ya mambo ya ndani ili watu waliofaa kwa mtazamo wake wachaguliwe kutoka kwenye masanduku ya kura. Ijapokuwa uchaguzi wa bunge ulikuwa ukiandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Shah na chini ya uangalizi wake kamili, Reza Shah alitupilia mbali kinga ya wa wabunge ili kuhakikisha kwamba wawakilishi wote wanamtii yeye. Kwa sababu hiyo, wawakilishi wachache waliokuwa na fikra huru na wa kujitegemea ambao wakati mwingine walikosoa sera za Shah walikumbwa na hatima mbaya. Wakati wa utawala wa Reza Shah, baadhi ya wawakilishi wa bunge waliuawa kwa tuhuma za uhaini au kupigwa risasi mchana kweupe, na wengine kama Mudares walihamishwa hadi sehemu za mbali za nchi na baadaye kuuawa. Kwa muhtasari, tunaweza kusema kwamba bunge kama taasisi ya demokrasia na nembo ya kupinga udikteta halikuwa na nafasi wala mchango muhimu nchini Iran katika zama za Reza Khan na lilihalalisha na kuupa sura ya kisheria utawala wa Reza Shah. E, zaidi ni kwamba Shah pia alikuwa akiingilia mambo mengi madogo ya nchi. Kwa mfano tu, waziri mkuu alilazimika kupata maoni yake na kuyafanyia kazi wakati wa kuteua mawaziri. Ndio maana mawaziri wengi walijiita watumishi wa mfalme na lau isingelikuwa mwenendo huu wa kujipendekeza wangekabiliwa na hasira ya Shaa. Mbali na hayo yote, vyama na jumuiya za kisiasa hazikuwa na haki ya kufanya kazi kwa uhuru na kivitendo zilifutwa katika medani ya siasa za nchi. Shaa alipiga marufuku vyama vyote vya siasa, vikiwemo vikundi vinavyomuunga mkono na vyama huru vilivyomkosoa na alifunga magazeti yote huru ambayo yalikuwa nembo ya uhuru wa mawazo na kujieleza katika jamii. Alifuatilia shughuli zote za wanaharakati wa kisiasa kwa kuwateua majasusi na wakala wa siri waliokuwa chini yake. Reza Shah alianzisha jeshi la kisasa la kitaifa nchini Iran, lakini kutokana na mienendo yake ya kidikteta halikuweza kupata msingi imara wa kijamii. Kwa sababu hiyo, wakati majeshi ya wa washirika yalipoishambulia Iran, jeshi hilo halikuweza kulinda nchi ipasavyo na hatimaye lilisambaratika. Mbali na kukanyaga uhuru wa kisiasa kwa ajili ya kuimarisha mamlaka yake kamili, Reza Shah pia hakutekeleza uadilifu wa kijamii na aliendeleza dhuluma na ubaguzi katika nyanja za kijamii, kiutamaduni na kiuchumi nchini. Alidhoofisha sana viongozi wa kikabila na kikaumu ili kuimarisha zaidi mamlaka yake na akawalazimisha kuishi pamoja na kuvaa sare. Alipiga marufuku mavazi ya kitamaduni ya watu wa Iran na kuwalazimisha watu wote isipokuwa wanazuoni wa dini waliosajiliwa kuvaa mavazi ya ya magharibi na kofia ya Pahalavi. Katika upande wa uchumi, licha ya juhudi kubwa na mipango kabambe iliyofanywa wakati wa utawala wa Reza Shah, ikiwa ni pamoja na kuongeza mapato ya mafuta, kuanzisha reli ya nchi nzima, kuendeleza ujenzi wa barabara na mitandao ya mawasiliano na kutoa mafunzo kwa wataalamu kupitia elimu ya kisasa, lakini mafanikio yake ya kiuchumi hayakuwa mazuri, kwa sababu msingi wa maendeleo hayo haukuwa ustawi uliotokea ndani ya nchi, bali maendeleo hayo yalitegemea mapato ya mafuta na mashinikizo ya ushuru kwa wananchi. Aidha, mafanikio ya kiuchumi ya Reza Shah hayakuzidisha ustawi wa umma kwa ujumla na pengo la kiuchumi na kitabaka kati ya sekta mbalimbali mbali za jamii liliendelea kuwepo, haswa pengo kati ya maeneo ya vijijini na mijini. Kwa maneno mengine, ni kwamba mafanikio ya kiuchumi hayakusababisha upanuzi wa haki ya kijamii. Kwa kutilia mkazo sekta ya viwanda na huduma, serikali ilipuuza au kutozingatia kabisa sekta ya kilimo, hali iliyosababisha kukosekana ustawi wa uchumi na kuzidisha pengo la kitabaka katika jamii. Sera za kikanda za Reza Shah pia zilipelekea kushindwa kupatikana ustawi wenye uwiano na uadilifu wa kijamii, kiasi kwamba watu wengi kutoka maeneo ya vijijini ya kilimo, wakiwemo watu wengi wanaoishi katika eneo kubwa na lenye rutuba la Azerbaijani kaskazini magharibi mwa Iran, walihamia Teherani, mji mkuu wa Iran. Tunaweza kusema kwamba dhana ya uadilifu wa kijamii kama dhana ya kupigania uhuru na kujitawala ilififia katika zama za Pahalavi wa kwanza na matarajio yaliyowafanya watu wasimame dhidi ya wa wafalme wa Kajar yalisahauliwa kutokana na sera za Shah za kuimarisha zaidi misingi ya utawala wake wa kidikteta. Miaka 37 baadaye kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu sauti ya wananchi ya kuisha uhuru, uadilifu wa kijamii na kujitawala ilisikika tena nchini Iran. Wapendwa wasikilizaji, katika sehemu hii ya nane ya podcast yetu tumezungumzia jinsi malengo ya mapinduzi ya katiba yalivyosambaratishwa nchini Iran wakati wa utawala wa Reza Shah Pahlavi. Mwenyezi Mungu akipenda, katika sehemu ijayo tutazungumza kuhusu sera na programu za zama za Pahalavi wa pili na athari zake katika kudhihiri mapinduzi ya Kiislamu na kutakia kila la heri na kwaherini. Shukran sana fundi mitambo. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpendo msikilizaji, chaneli yetu kwenye telegram ni at radio Teran SW, yani t.me slash radio Teran SW, na email yetu ama barua pepe, unaweza kutumia swahili radio at irib.ir. Na hapa kuna maoni ya msikilizaji wetu Mugume Karemera kutoka pande za kama sijakosea ni Uganda anaandika Mugume Karimera kutoka Fort Portal, magharibi mwa Uganda akaandika: dunia iko katika hali mbaya ya ushindani wa kuunda silaha za juu, wakati silaha hizo zinakusudia kuua viumbe e. shukran sana. Je aka, anauliza je, binadamu ni mwerevu kuliko mnyama? Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji kujiunga nami katika udondozi wa magazeti afrika mashariki. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii likiwa na habari kuu iliyoandikwa kwa, kwa anwani, wajumbe CCM watesa vigogo wabunge madiwani na watiania matumbo joto, wingi wa wajumbe wa wavuruga vichwa, wadau wasema ni mkakati wa CCM kudhibiti rushwa. Kutoka ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la le Mwananchi leo hii pia tunasoma habari zingine zinazosomeka kama ifuatavyo: Samia atoa matumaini bei gesi ya kupikia kupungua. Vurugu la wasio na ajira la fukuta. Wawakilishi waitaka SMZ kubuni vyanzo vipya vya mapato. Kitanzi kipya wakopeshaji mitandaoni. Na wimbi dawa za nguvu za kiume, janga kwa vijana. Gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii kwa upande wake lina habari kuu ambayo imeandikwa kwa anwani: mvutano waibuka CCM na wanahabari ni katika kuaga miili ya waliopata ajali, msafara wa mwenyekiti wazazi, spika aingilia kati. Nikiachana na habari hii kuu kutoka gazeti ya Nipashe, habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema Rais asema lengo la asilimia themanini ni shati safi ya kupikia kufikiwa kabla ya mwaka elfu mbili na thelathini. E, mauaji ya Josefina, mkemia mkuu apanda kizimbani, mshtakiwa akana kila kitu hadi jina. Vatikani asema madaktari wameziamsha figo za papa zilizofeli sla huru ni habari nyingine ambayo inasema mwenye asema anamwachia Mungu adokeza kusudio la kurejea Chadema. Na Askofu Bagonza atia neno madai ya walimu wasio na ajira nchini. Kutoka gazeti la Majira tunasoma vichwa vya habari kama ifuatavyo: Samia atoa maelekezo, mradi wa maji Mkinga, asema umetumia fedha nyingi, aagiza viongozi wajipange. Kampuni ya Oryx Gas yamwaga pongezi, kampeni ya nishati safi ya kupikia yaanika yani, mikakati yake, na vichwa vingine vifupi vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Majira leo Ijumaa ni vinasema DPP amfutia kesi Dkt Slaa, achiwa huru. Na Rais Mwinyi asema Zanzibar itaendelea kushirikiana na Umoja wa Ulaya kukuza uchumi nchini. Kenya, gazeti la Taifa Leo limesheheni habari kemkem, miongoni mwake ni hizi zinazosema: Raila ataka lalama zote za wakenya zishughulikiwe akijiandaa kuingia serikalini. Kiongozi wa ODM Raila Odinga ametoa wito wa suluhu ya kudumu kuhusu masuala yanayoizonga nchi, akikiri hadharani kuwa Wakenya wamemlilia kuhusu hali ngumu ya maisha na ukosefu wa maendeleo nchini. Na waziri wa usalama wa Kenya Kipchumba Mukomeni amesema kuwa mwalifu, amesema mwalifu mmoja aliyevuka mpaka kutoka Kenya hadi Ethiopia ndiye alisababisha mashambulio ya kushtukiza ya wanamgambo wa Da Sanach katika kaunti ya Turkana Jumapili iliyopita. Gazeti ya Star kwa upande wake likaandika, wataalamu wasema dawa za VVU zinaonekana kuwa na athari mbaya zaidi kwa wanawake kuliko kwa wanaume. Wataalamu wametoa wito wa kufanyika utafiti zaidi kuhusu athari hizo tajwa za dawa za VVU, na vilevile vile tunasoma DP wa zamani Karua na Kalonzo waungana dhidi ya Ruto. Watu wawili wameuawa na kujeruhiwa na kumi kujeruhiwa baada ya majambazi kuvamia basi huko Samburu na maeneo kadhaa katika kaunti tano. Huko Kenya kukosa umeme leo Ijumaa. naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio Tehrani. Na sasa nakaribisha hekima za Najul Balagha ni makala yetu fupi, itakwenda kwa muda wa dakika tano itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. rahim assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisini na tisa ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na tisa ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya themanini na nane Kana fi lardhi amanani min adhabi llah wakad rufia ahaduhuma fadunakum lakhar fatamassaku bihi, katika ardhi kulikuwa na kinga mbili za kuepushwa na adhabu. Kinga moja imeondoka, mumebakiwa na kinga moja, shikamaneni nayo. Wasikilizaji wapenzi, marhum Said Razi ambaye ndiye aliyekusanya kitabu cha Nahjul Balagha amenukuu hadithi kutoka kwa imamu Baqir alayhi ssalam akitoa ufafanuzi kuhusu hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha na kusema kwamba chimbuko la hikma hii ya imamu Ali alayhi salam ni aya 33 ya sura ya nane ya ya Al-Anfal, ambapo qurani tukufu inasema na Mwenyezi Mungu hakuwa wa kuwaadhibu nawe umo pamoja nao wala Mwenyezi Mungu si wakuadhibu wa na hali ya kuwa wanaomba msamaha. Imamu alayhi salamu akaendelea kusema kinga ya kwanza ilikuwa ni bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kinga ya pili ni istighfar. Baada ya kufariki dunia bwana Mtume, wanadamu wamebakiwa na kinga moja, nayo na ni istighfar, kuomba toba na msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Baada ya kutoa maelezo hayo, Imamu akanukuu aya hiyo ya 33 ya suratul Anfal kutilia nguvu hakika huo. Katika sherhe yake, Said Razi anasema hayo ni maelezo ya busara mno na ya hikma kubwa, na ni njia bora kabisa ya kuzielewa aya za Quran tukufu. Akasema wakati tunapotumia akili zetu, tutagundua kwa uwanze kwamba Bwana Mtume alikuwa ni kinga ya adhabu kwa viumbe wote, si kwa Waislamu pekee, si kwa wanadamu pekee, bali kwa viumbe wote, kama inavyosema aya tukufu kwamba hatukukutuma ewe Muhammad ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Sasa vipi Mwenyezi Mungu angeshusha adhabu wakati duniani ili kuwepo kinga na ngao kubwa sana kama hiyo? Hii ina maana kwamba uwepo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam miongoni mwa watu ulikuwa ni kinga tosha ya adhabu ya Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha, kinga nyingine ni istighfare na kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Hii nayo na ni tafsiri ya aya ya 53 ya sura 39 ya Azzumare ambayo inasema, sema enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Istighfar mbali na kuwa kwake ni kinga ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, ni njia bora zaidi pia ya kumiminiwa rehma, riziki, baraka na neema kubwa na Mwenyezi Mungu. Ndiyo maana aya za kumi, kumi na moja na 12 za sura 71 ya Nuh zikasema, ombeni msamaha kwa mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteeni mvua inyeshe mfululizo na atakupeni mali na wana na atakupeni mabustani na atakufanyieni mito. Bila shaka ni kwa sababu hii ya umuhimu mkubwa mno wa istighfar na kuomba toba, ndio maana mwishoni mwa hikma hii ya 88 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alaihi ssalam akatuhimiza sana kushikamana na istighfar, kuomba toba na kurejea kwa mula wetu kila tunapofanya makosa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 29 Shaban mwaka 1446 Hijria, inayosadifiana na tarehe 28 Februari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1219 iliyopita, yani tarehe 29 Shaban mwaka 219 Hijria, kamaria alifariki dunia Fadlu bin Dukin, maarufu kwa jina la Ibnu Naim, mtaalamu wa hadithi, fiqhi na mwanahistoria. Ibnu Naim alizaliwa mwaka 130 hijiria nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi, huku akipewa heshima na maulama wakubwa wa Kiislamu wa enzi hizo. Kitabu cha Assalat ni miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu. Siku kama ya leo miaka mia tano na tatu iliyopita ilianza harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Sweden dhidi ya utawala wa Christian wa pili, mtawala wa Denmark ambaye alizikaliwa kwa mabavu Sweden na Norway. Kiongozi wa harakati hiyo alikuwa Gustav Vasa. Hatimaye, kwa msaada wa wakulima, wananchi na wafuasi wa Uprotestansi, Vasa alifanikiwa kuikomboa nchi hiyo kutoka mikononi mwa mtawala Christin wa Denmark. Baada ya mapinduzi hayo, Gustav Vasa akawa kiongozi wa Sweden. Silsila ya utawala wa Vasa ulioendelea kwa karibu karne tatu iliondolewa madarakani mwaka 1818 na Marshal Baptist Benadot, mmoja wa makamanda wa jeshi la Ufaransa siku kama ya leo miaka 103 iliyopita sawa na tarehe 28 Februari mwaka 1922, nchi kongwe ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka 20 baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu mwaka 969, nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silsila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka 1000 172 ambapo utawala huo ulipinduliwa na Maayubi. Baada ya hapo, Misri ilidhibitiwa na tawala tofauti. Waingereza walianza kuwa na ushawishi huko Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza, na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia hapo mwaka 1914 Uingereza iliitangazia Misri kuwa chini ya himaya yake. Wananchi wa Misri walidumisha mapambano ya uhuru baada ya vita vya kwanza vya dunia na kuilazimisha Uingereza kuutambua rasmi uhuru wa nchi hiyo hapo mwaka 1922 na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 28 Februari mwaka 1991 george bush baba alitangaza usitishaji vita vya ghuba ya uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku 40 mgogoro huo ulianza mwezi agosti mwaka 1990 baada ya majeshi ya iraq kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya kuwait na kuikalia kwa mabavu ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraq baada ya utawala wa Saddam Hussein kukataa amri ya kuyaondoa majeshi yake huko nchini Kuwait. Shukran, shukran sana, sana, Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na wapendwa wasikilizaji, napenda kuwakumbusha unaweza kuwasiliana nasi kwa email ambayo ni Swahili radio at irib ir. Chaneli ya kwenye telegram ya Radio Teheran ni at radio teheran sw yani t dot me slash radio Tehran. na tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pas today ir slash sw. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Malaysia wamesisitiza azma ya nchi zao ya kuimarisha zaidi uhusiano na ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Sisitizo hilo limetolewa katika kikao cha kamishoni kuu ya pamoja ya Iran na Malaysia kilichofanyika hapa mjini Tehran. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetangaza kuunga mkono kuundwa mahakama maalumu ya kuchunguza uhalifu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC amesema mahakama za kimataifa zimeshindwa kukomesha ukatili wa miongo mitatu katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kimepokea zana na vifaa mbalimbali vya kijeshi vilivyoundwa na kutengenezwa hapa nchini Iran ikiwemo meli ya kivita ya Shahidi Raisi Ali Delvari na makumi ya meli za mashambulizi ya haraka zenye mifumo ya kurusha makombora. Zana hizo zilitambulishwa wakati wa hafla iliyohudhuriwa na mkuu wa IRGC meja jenerali Hussein Salami, mkuu wa jeshi la wanamaji la IRGC admeli Ariza Tangsiri na maafisa wengine wakuu wa serikali na kijeshi katika mji wa bandari wa Bandar Abbas kusini mwa Iran jana Alhamisi. Na Rais Siriri Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema mivutano ya kisiasa inatishia maendeleo ya dunia na kwamba ulimwengu utaendelea kurudi nyuma kutokana na kukosekana uthabiti na ushirikiano wa kimataifa. Ramaphosa amesema hayo katika hotuba yake kwenye ufunguzi wa mkutano huo wa mawaziri wa fedha wa kundi la G20 unaowakusanya mawaziri wa fedha na magavana wa benki kuu kutoka mataifa ishirini yanayoongoza kiuchumi ulimwenguni. Nawashukuru sana wasikilizaji wote mliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, na sina la ziada. Tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana wa leo, panapo majali wake Mola Karima. Nawatakia Asubuhi njema, kwaherini.