Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mola wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo fisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia king'amuzi cha Azam ama katika meza ya matangazo ya Redio Tehran. Usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na podcast kuhusu eh, kuundika na kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ambapo mm, tutakuwa pia na kasida, na wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kuimarisha uhusiano wa mataifa ya Waislamu. Mgogoro mashariki mwa DRC waathiri zaidi ya wanafunzi milioni moja. Umoja wa Mataifa wasema Israeli inakanyaga haki za binadamu Gaza. Na Misri yapinga pendekezo la Israeli la kutaka Gaza isimamiwe na Cairo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Rais wa Iran Masud Pezeshkian amesema kuimarisha maelewano na uhusiano miongoni mwa nchi za kiislamu zikiwemo Iran na Malaysia ni miongoni mwa mambo ya lazima katika hali ya sasa ya kimataifa. Daktari Pezeshkiani amesema hayo katika mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Malaysia, Dato Seri Utama Haji Muhammad bin Haji Hassan, hapa mjini Tehran, na kuongeza kuwa kustawisha moja umoja baina ya viongozi na wanasiasa wa ulimwengu wa Kiislamu kutakuwa na nafasi muhimu sana katika kuondoa itilafu, kutoelewana na umasikini katika mataifa ya Kiislamu. Pezeshkian kadhalika amesema utawala wa kizayuni wa Israeli hivi sasa unathubutu kufanya jinai na uchokozi katika eneo la Asia Magharibi kwa sababu ya tofauti miongoni mwa Waislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejiandaa na inatilia mkazo upanuzi wa mawasiliano na ushirikiano na nchi za Kiislamu ikiwemo Malaysia katika nyanja zote, ameongeza kusema. Kadhalika, Rais Pezeshkian amezungumzia ukatili unaofanywa na utawala wa kizayuni kwa eneo hili na kueleza kuwa jinai hizo zinatokea kwa sababu waislamu wanahasimiana wao kwa wao. Rais Pezeshkian amesisitiza pia umuhimu wa kustawisha umoja kati ya nchi za kiislamu na kusisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unafanya jinai kwa sababu ya mifarakano hitilafu na mizozano miongoni mwa Waislamu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Malaysia amesema uhusiano kati ya Teheran na Kuala Lumpur unatokana na maelewano na udugu baina yao. Aidha, ameeleza nia Malaysia ya kuimarisha uhusiano na Iran na kutumia uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu katika nyanja za sayansi, teknolojia, kitaaluma, chakula na kilimo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu Iran ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka kukomesha uvunjaji sheria ya utawala haramu wa Israel huko nchini Siria. Ismail Bakai, sambamba na kulaani mashambulizi mapya anga na ardhini ya utawala ghasibu wa Israel katika maeneo ya kusini mwa Siria na vitongoji vya Damascus, ametaka jumuiya kimataifa na nchi za kiislamu kuchukua misimamo ya dhati na imara katika kulaani hujuma hizo na kuchukua hatua za haraka za kukomesha uvunjaji sheria wa utawala huo ghasibu wa kizayuni, akiashiria ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya mwaka 1974 unaofanywa na utawala wa kizayuni. Bwana Bakai ameutambua ukiukaji huo kuwa ni ukiukaji wa wazi wa misingi ya hati ya mkataba Umoja Mataifa pamoja na sheria za kimataifa. Kadhalika, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesisitiza kuwa kukaliwa kwa mabavu sehemu za ardhi ya Siria na ukiukaji wa mara kwa mara wa mamlaka na umoja wa ardhi ya nchi hiyo ni sawa na kutenda jinai za kivamizi. Kadhalika, Bakai amelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ya kusimamisha uchokozi na ukiukaji wa amani na usalama wa kimataifa unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Vyombo vya habari vya Siria Jumatano ya jana vilitangaza kuwa sauti za milipuko mikubwa zimesikika katika mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Tovuti ya gazeti la Alwatan pia imeandika kuwa utawala Israeli umeshambulia eneo la Kiswa kusini magharibi mwa Damascus. Aidha, ndege zisizo na rubani za Israel ziliruka katika anga ya mikoa ya Kuneitra na Daraa, na kisha ndege za kivita za utawala huo zilishambulia eneo la Talhara katika mkoa wa Daraa. Misri imepinga pendekezo lililotolewa na kiongozi wa upinzani wa Israel Yair Lapid kwamba Kairo badala ya harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina Hamasi iendeshe na kusimamia kwa muda ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa mipango ya aina hiyo haikubaliki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Misri Tamimu Khalaf amenukuliwa na shirika la habari la serikali MENA akisema kuwa dhana au mapendekezo yoyote ambayo yanakiuka msimamo wa Misri na Waarabu kuhusu Gaza yanakataliwa na hayakubaliki hata kidogo. Halafu wamekariri wito wa Misri wa kutaka kuondoka Israel katika ardhi ya Falastini inayokaliwa kwa mabavu na uungaji mkono, na uungaji mkono wake wa kuanzishwa taifa huru la Palestina. Aidha ameashiria maingiliano ya asili kati ya Gaza na Ukingwa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Alquds Mashariki, na kusema kuwa maeneo hayo yanawakilisha eneo la taifa huru la Falastin na lazima liwe chini ya mamlaka na utawala kamili wa Falastin. Jumanne iliyopita, Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa Israel, alizindua kile alichokiita mpango wa Gaza eti baada ya vita kumalizika. Chini ya mpango wake huo, Misri inapasa kuchukua udhibiti wa ukanda huo mara tu utekelezaji wa sasa wa makubaliano kusitisha mapigano utakapokamilika, mkabala wa msamaha mkubwa wa madeni suluhu. Suluhu ni kwamba Misri itachukua jukumu la usimamizi wa ukanda wa Gaza kwa miaka minane na chaguo la kuongeza ahadi miaka kumi na tano Lapid, aliiambia taasisi ya kushupalia vita ya Foundation for Defense of Democracies FDD huko Washington, Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema utawala wa Israel umekuwa ukipuuza usio umekuwa ukifanya upuuzaji usio na kifani wa haki za binadamu katika Ka ukanda wa Gaza na kuitaja hali ya kibinadamu katika eneo hilo lililozingirwa kuwa janga. Kamishna Ka mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Turk amesema hayo katika ripoti yake ya ya kina inayoelezea hali ya haki za binadamu huko Gaza, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Israel na kut mashariki. Siku ya Jumatano jana, akihutubia kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu mjini Jeneva kuhusu hali ya ndani ya ardhi ya Falastini inayokaliwa kwa mabavu, Turker aliitaja hali ya kibinadamu ya Gaza kuwa ni janga iliyosababishwa na vizingiti na vikwazo vikali vilivyowekwa na utawala ghasibu wa Israeli. Hakuna kinachohalalisha operesheni za kuogofya za jeshi la Israeli huko Gaza, operesheni ambazo mara kwa mara zilikiuka sheria za kimataifa, Tarki amesema akiangazia uharibifu mkubwa wa miundo mbinu ya kiraia pamoja na nyumba, hospitali la shule huko katika ukanda wa Gaza. Aidha, amesema majeshi ya Israeli katika ukingo wa magharibi yamezidisha matumizi ya nguvu zisizo za lazima na zisizo na uwiano, na kuharibu kambi za wakimbizi, kuzuia harakati na kuwafukuza makumi kwa maelfu ya watu kwenye makazi yao. Wakati huohuo, Filipe huo Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema wiki kadhaa za uvamizi wa kijeshi wa Israel katika Ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan unaokaliwa kwa mabavu umeligeuza eneo hilo kuwa uwanja wa vita na kuwaacha watu elfu arobaini bila makazi. Barani Afrika, kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo waasi wa M 23 wameshadidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali kumesababisha shule 2594 kufungwa. Taarifa iliyotolewa na no wizara ya elimu ya DRC imesema shule 1483 zimefungwa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Huku, ngin, huku nyingine elfu moja, mia moja na kumi na moja zikifungwa katika jimbo la Kivu Kusini na kuathiri watoto milioni moja na laki moja. Kurejeshwa kwa shughuli za shule kumekuwa kugumu, huku usalama wa wanafunzi na walimu ukiwa tarini kutokana na mada za milipuko katika baadhi ya shule, wizara hiyo imesema. Wizara ya elimu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema shule nyingi zimeshambuliwa kwa mabomu, kuharibiwa au kubadilishwa kuwa kambi za kijeshi na makundi yenye silaha. Kwa kulenga wanafunzi na shule, vita hivi pia ni vita dhidi ya mustakabali wetu, imeeleza taarifa hiyo. Katika mkasa ambao haujawahi kushuhudiwa, shule moja iligeuzwa kuwa kaburi jambo linaloonyesha hali ya kutisha na kukata tamaa ambayo inakumba sekta ya elimu katika maeneo yenye migogoro, imeongeza taarifa hiyo. Kundi la wanamgambo wa M23 limezidisha udhibiti wa eneo la mashariki mwa Kongo tangu Desemba mwaka uliopita na kutoa miji mikuu ya majimbo muhimu ya Goma na Bukavu. Mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu saba mwaka huu. Waziri Mkuu wa DRC Judith Siminwa Tuluka aliliambia baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa Jumatatu iliyopita na rais wa Marekani Donald Trump amesema Ukraine isahau kujiunga na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, tamko ambalo ni pigo kwa azma ya muda mrefu ya nchi hiyo ya Ulaya ambayo iliungwa mkono na rais wa zamani Joe Biden. Katika mkutano na waandishi wa habari Jumatano, Trump alipuuzilia mbali uwezekano wa Ukraine kujiunga na muungano wa kijeshi wa magharibi NATO. Unaweza kusahau kuhusu suala hilo, amesema pengine ilikuwa ni sababu ya jambo hili zima kuanza, amesema akikiri kuwa kujitanua NATO upande wa mashariki ni moja ya sababu za kuanza kwa vita kati ya Rusia na Ukraine. Haya yanajiri huku televisheni ya CNN ya Marekani ikitangaza kuwa Washington imejitenga na nchi za magharibi kuhusu suala la Ukraine na hili ndilo jambo lililobadilishwa na Donald Trump kuhusu nafasi ya Marekani kimataifa. Ripoti ya CNN imeongeza kuwa mwelekeo wa kutatanisha wa Trump kwa Putin na kujitenga na Ukraine umevuruga miungano ya zamani na kuanzisha ushindani wa washirika na wapinzani wa Marekani kwa ajili ya kuunda makubaliano ya amani ambayo anakusudia kuyafanya, anakusudia kufanya na rais wa Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho, Israel inakusudia nini kwa mashambulizi yake ya mara kwa mara dhidi ya Syria. Utawala wa kizayuni wa Israel Jumatano ya jana Februari 26 ulishambulia mara kadhaa maeneo mbalimbali ya Syria na kuua na kujeruhi watu kadhaa. Vyombo vya habari vya Syria Jumatano asubuhi vilitangaza kuwa sauti za milipuko mikubwa zimesikika katika mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Tovuti ya gazeti la Al Watani pia imeandika kuwa utawala wa Israel umeshambulia eneo la Kiswa kusini magharibi mwa Damascus. Aidha, ndege zisizo na rubani za Israel ziliruka katika anga mikoa ya Kuneitra na Dara, na kisha ndege za kivita za utawala huo zilishambulia eneo la Talahara katika mkoa wa Daraa. Sambamba na mashambulizi hayo, televisheni ya Almayadin ilitangaza kuwa wanajeshi wa utawala huo ghasibu wameingia katika kijiji cha Ainul Baida kilichoko kaskazini mwa mkoa wa Kuneitra. Wanajeshi vamizi wa Israel pia walivamia kijiji cha Saida huko Golan, kati ya mikoa Daraa na Kuneitra na kuvuka maeneo hayo sambamba na mashambulizi makali ya anga dhidi ya Damascus na kusini mwa Siria, vifaru vya utawala huo vimewekwa katika ukanda wa mpaka wa majimbo ya Daraa na Quneitra, na wanajeshi wa Israel wameingia katika baadhi ya vijiji. Jeshi la Israel limethibitisha mashambulizi yake hayo na kudai kuwa lililenga shabaha za kijeshi kusini mwa Siria, yakiwemo makao makuu na maeneo mengine ikiwa ni pamoja na zana za kijeshi. Syria ilikuwa ikifanya mash... kumradhi Israel ilikuwa ikifanya mashambulizi ya hapa na pale dhidi ya Syria wakati wa utawala wa Bashar al-Assad, rais wa zamani wa nchi hiyo. Pamoja na hayo, baada ya kuondolewa madarakani Bashar al-Assad, mashambulizi dhidi ya nchi hiyo yanatekelezwa kwa urahisi kabisa na bila majibu. Kwa upande mmoja, utawala wa kizayuni unaamini kuwa hakuna serikali thabiti na yenye nguvu huko Siria, na kwa upande mwingine, watawala wapya wa Siria hadi sasa hawajatoa jibu wala radi ya mali yoyote kali dhidi ya mashambulizi ya wazayuni. Utawala wa kizayuni wa Israel umeharibu na kusambaratisha nguvu na uwezo wote wa kijeshi wa Siria kwa kutekeleza mashambulizi ya siku kadhaa nchini humo baada ya kuanguka serikali ya Asad. Swali so linaloulizwa hapa ni kuwa Israel inakusudia nini kwa kufanya mashambulizi mtawalia dhidi ya maeneo mbalimbali ya Siria? Inaonekana kuwa lengo kuu la utawala wa kizayuni ni kuikalia kwa mabavu ardhi ya Siria. Utawala huo ambao, baada ya kuanguka serikali ya Asad, ulikalia kwa mabavu sehemu ya maeneo ya kijiografia ya Siria unakusudia kuyaunganisha maeneo hayo na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Kwa kufanya mashambulizi mara kwa mara dhidi ya Siria, Israel inajaribu kuibua hofu na ukosefu wa amani miongoni mwa wakazi wa maeneo yanayokaliwa yanayokaliwa kwa mabavu ili raia hawa walazimike kuyahama makazi yao. Kufuatia harakati hizo, baadhi ya wakazi wa, wa vijiji hivyo wamelazimika kuyahama makazi yao na kukimbilia katika mikoa ya kaskazini mwa Siria. Lengo jingine la utawala wa Israel ni kwamba, sambamba na kuzuia serikali mpya ya Siria kuanzisha kambi ya kijeshi kusini mwa nchi hiyo, utawala huo wenyewe unataka kuanzishwa kambi ya kijeshi katika eneo la kijiografia la Siria. Israel Katz, waziri wa vita na wa utawala wa kizauni wa Israel, ametishia kuwa watawala wapya wa Siria hawataruhusiwa kuanzisha kambi za kijeshi kusini mwa nchi hiyo na kudai kuwa Tel Aviv haitaruhusu eneo la kusini mwa Siria liwe kama kusini mwa Lebanon. Tovuti ya Ynet ya gazeti la Yedot Ahronot pia imeripoti kuwa utawala ghasibu wa Israel umeingia katika awamu ya utekelezaji wa mpango wake wa kuingia na kuyakalia kwa mabavu maeneo ya kusini mwa Siria. Kwa mujibu wa wa ripoti ya vyombo vya habari vya Kibrania, Tel Aviv inapanga kuikalia kwa mabavu eneo lenye ukubwa wa kilomita 15 ndani ya ardhi ya Siria. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran. Juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatokaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mkawama wa kukabiliana na ughasibu, dhuluma na uistikbari si wa kumalizika; mkuu wa jeshi la IRGC asema maadui wa Iran bado hawajapata vipigo vikali na barabara ndefu zaidi ya chini ya bahari duniani kuunganisha Iran na Qatar. Karibuni. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu na ujumbe maalum kwa mnasaba wa kufanyika mazishi na maziko ya mwanajihadi mkubwa shahidi Sayyid Hassan Nasrallah na shahidi Sayyid Hashim Safiuddin na kusisitiza kuwa adui ajue kwamba mukawama wa kukabiliana na ughasibu dhulma na uistikbari si wa kumalizika, na kwa idhini yake Allah subhanahu wataala utaendelea hadi ufikie lengo ulilokusudia. Katika ujumbe wake huo aliotoa kwa mnasaba wa uh, mazishi na maziko ya mashahidi hawa wawili waadhamu wa mukawama, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuendeleza uh, mkawama. Ujumbe kamili wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ulisomwa Jumapili kwa niaba yake katika mazishi hayo na Hujjatul Islam Said Mujtaba Huseini, mwakilishi wake nchini Iraq na mjumbe wa wawakilishi wake waliotumwa huko Lebanon. Kwa upande wake rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi Said Hassan Nasrallah na Said Hashim Safiuddin wakati huu ambapo shughuli ya mazishi ilifanyika na kusema mazishi ya nguzo hizo mbili kubwa za kambi ya Mukawama. Kwa upande wake, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amewaenzi na kuwakumbuka kwa wema mashahidi hao wawili. Rais Masud Pezishkian ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba taifa kubwa la Lebanon linastahili kujivunia watoto wake wote majasiri, hasa viongozi hao wawili mashujaa ambao waliheshimu viapo vyao na kutetea heshima ya taifa la Lebanon hadi wakaua washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Wiki hii rais wa Iran Masud Pezishkian ameahidi kunyanyua kiwango cha uhusiano wa jamhuri ya Kiislami ya Iran na Rasia na kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya pande mbili na kuimarisha maingiliano athirifu katika masuala ya kikanda. Katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov aliyekuwa safarini hapa Teheran, rais Pezishkian alieleza kuwa uhusiano wa pande mbili unakuwa na akasisitiza haja ya kuharakisha utekelezaji wa makubaliano haswa makubaliano ya kimkakati na ya kina kati ya nchi hizi mbili. Rais Pezeshkian ameeleza bayana kuwa Iran na Rasia zina uwezo mkubwa wa kuimarisha ushirikiano wao na kwamba zimeazimia kuimarisha maingiliano yao. Aidha amesisitiza umuhimu wa kuwa na ushirikiano endelevu na wenye kujenga kati ya mataifa hayo mawili. Kwingineko wiki hii kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amepongeza uwezo wa kiulinzi wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa maadui wa Iran bado hawajapata vipigo vikali licha ya mashambulizi na operesheni kadhaa za kulipiza kisasi zilizofanywa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Meja Jenerali Hussein Salami ameyasema hayo Jumaatano alipokuwa akihutubia vitengo vya IRGC na vikosi vya wapiganaji wa kujitolea vya Basiji vilivyoshiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyopewa jina la Payambare Azam, yani Mtume Adham 19 yaliyofanyika katika mkoa wa Markazi. Jenerali Salami ameeleza kwamba nguvu halisi za Iran zinaweza kuitikisa dunia na akaongeza kuwa maadui e, wanapaswa wajihadhari na vipigo ilivyotoa Iran kama vile vya operesheni ya hadi ya kweli ya kwanza na ya pili zilizotekelezwa mwaka jana dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizaini wa Israel e, yaliyopachikwa jina bandia la Israel. Amesema Iran ina nafasi moja na yenye nguvu na inaweza kuitikisa dunia. Iran ni kubwa na maadui bado hawajapata vipigo vikali vya Iran, na kila walichokiona hadi sasa katika operesheni ya hadi ya kweli kilikuwa ni onyo na mfano tu. Said Abas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala haramu wa Israel kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia, NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Arakchi ameeleza haya Jumatatu katika hotuba aliyoitoa kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi kuhusu upokonyaji silaha. Ameongeza kuwa silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia zinazomilikiwa na utawala haramu wa Israeli ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa utawala haramu wa Israel unakwamisha kuwepo kwa eneo pasina silaha za nyuklia katika eneo zima la Asia ya Magharibi na unaendeleza kuzitishia nchi nyingine kwa silaha za nyuklia. Na amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani aliyekuwa ziarani mjini Tehran wiki iliyopita alisisitiza mpango wa pamoja kati ya nchi ya nchi yake na Iran wa kuchimba njia ya, ya chini ya bahari katika ghuba ya Uajemi ambayo itaunganisha Iran na Qatar. Mradi huu wa kipekee pia unatarajiwa kuongeza muunganisho kati ya Asia ya Magharibi, bahari ya Kaspi na bahari ya Mediterania. Wazo la kujenga njia hii ya chini ya bahari inayotarajiwa kuwa ndefu zaidi duniani lilijadiliwa kwa mara ya kwanza wakati wa ziara ya aliyekuwa rais wa Iran, shahid Ibrahim Raisi, nchini Qatar mnamo Februari 2022. Wakati huo ilielezwa kuwa mradi huo ungeanza tu baada ya kamati ya pamoja Qatar na Iran kukamilisha tafiti na mazungumzo kuhusu mpango huo. Katika mkutano wake na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatula Said Ali Khamenei, Amir wa Qatar alisema kuwa kamati ya mradi huo itaanza kufanya kazi hivi karibuni, jambo linaloashiria jinsi Qatar ilivyo makini katika kufanikisha mpango huu mkubwa. Njia hiyo ya chini ya bahari inatazamiwa kujumuisha barabara ya magari na malori pamoja na reli. Itaanza kaskazini mwa rasi ya Qatar na kutanuka kwa takribani kilomita 190 uh, kuelekea pwani ya Iran karibu na eneo la Dayer, na ili kupata tathmini ya mradi huu muhimu na wakistratejia, tumewasiliana na Bwana Jafar Shamanga, mtaalamu wa maswala ya kimataifa aliyeko Mombasa, Kenya, na ameanza kwa kusema: Salamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Kwa hakika umuhimu wake ni mkubwa mno, kwa sababu sahivi tukizingatia uh, ule mradi mkubwa ambao unaotaka una kuipa nguvu zaidi BRICS. Wa Belt and Road. Road and Belt ambao, uh, unaunganisha mabara, maanake sasa ukizingatia kwamba bomba hili la chini kwa chini ambalo la kilomita mia moja na tisini ambalo h litakuwa refu zaidi duniani ambalo litaunganisha Iran na Qatar, lakini sasa ujue kuna kitu kinaitwa Caspian Sea ambayo ni upande wa ule Eurasian, ambayo inahusiana na Iran na zile nchi ambazo zimepakana na upande ule Ulaya upande kwa fupi kuelekea upande wa Urusi au Russia. Kwa hiyo kwa, kwa namna nyingine itakuwa imeamsha ile riwaza mzima ya Belt and Road, kwa sababu hata upande huu mwingine wa kuvuka kwenda Qatar utakwenda Med Mediterranean Sea mpaka Suez Canal, ambapo sasa itakuwa imeunganisha tena uh, West Asia ama bara la Asia na Afrika, manake sasa, kama unazungumzia Suez Canal, unaizungumzia nchi in inaitwa Misri ama Egypt. Kwa hiyo kwa namna hiyo itakuwa ile riwaza ya Silk Road, au Belt and Road, ama imeingia kwenye mizani mzuri, ikiwa nchi hizi itaweza kufanikisha ujenzi huu wa bomba hili la chini kwa chini itakaokuja kuinua ulimwengu na kuweka ulimwengu katika ramani mpya na kuondosha hii ukiritimba na ubepari huu wa nchi za magharibi. Kwa hiyo itaipa nchi nguvu za nchi za Asia, bara la Asia na vile vile bara la Afrika Nam, na kwa kauli hiyo ya Jafar Shambanga kuhusiana na, na njia hiyo ya chini ya bahari ambayo inatazamiwa kuunganisha Iran na Qatar, ndio tutafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwaherini. Nam, huyo alikuwa ni Mubarak Hini na kipindi hicho cha Iran Juma hili. Tunasonga mbele na matangazo yetu usiku wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio podcast ya simulizi kuhusu jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Na tumai muboheri wa afya, na ninawakaribisha kutegea sikio sehemu ya nane ya podikasti hii inayokujeni kwa anwani Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kweni nami hadi tamati. Podikasti hii inachunguza namna mapinduzi ya Kiislamu Irani yalivyotokea mwaka 1979 na kujadili tofauti zake na mapinduzi mengine. Vilevile tunajibu swali kwamba kwa nini mapinduzi ya Kiislamu Irani ni tofauti na mapinduzi yote mengine yaliyotokea duniani. Katika sehemu iliyotangulia tulichambua mazingira ya ndani na ya kimataifa yaliyopelekea kuingia madarakani Pahalavi wa kwanza nchini Iran na tukaashiria kwamba Reza Khan aliingia madarakani kwa kusaidiwa na Waingereza na kupitia mapinduzi ya kijeshi mwaka elfu moja mia tisa ishirini, kutokana na hali mbaya ya ndani iliyosababishwa na kushindwa kwa wanaharakati wa ufalme wa kikatiba nchini Iran, kutokea mabadiliko yaliyojiri katika mfumo wa kimataifa hasa kuanza kwa vita vya kwanza vya dunia. Kwa hakika tunaweza kutaja kipindi cha utawala wa Pahalavi wa kwanza kuwa kilikuwa kipindi cha kurudi nyuma malengo ya mapinduzi ya kikatiba nchini Iran. Wakati huo, malengo ya kupigania kujitawala yalitoweka kabisa katika uga wa siasa za Iran. Zaidi ya hapo, uungaji mkono wa Uingereza kwa mapinduzi na kuingia madarakani Reza Khan kilikuwa kikwazo kwa harakati ya kupigania kujitawala kisiasa kwa Iran mambo mawili muhimu yalikuwa na nafasi kuu katika kufutilia mbali lengo hili wakati wa utawala wa Reza Khan. Mosi, ilikuwa kurefushwa muda wa mkataba wa Dasi mwaka 1933 na na kuongeza miaka thelathini na mbili kwenye mkataba wa awali mkabala wa ongezeko la asilimia nne tu la sehemu ya mapato ya mafuta ya Iran na pili ilikuwa uhusiano wa Irani na Ujerumani ya Kinazi na uwepo wa washauri wa Kijerumani nchini Iran, jambo ambalo lilikuja kuwa kisingizio cha mashambulizi ya wa waitifaki dhidi ya Iran na kukiuka mamlaka ya kujitawala na ya ardhi ya nchi hii wakati wa vita vya pili vya dunia. Reza Khan ambaye aliingia madarakani kufuatia hali mbaya iliyosababishwa na kushindwa mapinduzi ya kikatiba, kuanza vita vya kwanza vya dunia na uingiliaji mkubwa wa nchi ya jinabi katika maswala ya ndani ya Iran, awali alifanya juhudi za kupata imani ya makundi aa mbali mbali ya kijamii nchini. Katika miaka ya awali ya ufalme wake Reza Khan alianzisha na kuwa na mfungamano mzuri na wanafikra na akafanikiwa kuwashawishi maulama wa kidini ili wamuunge mkono kwa kujidhihirisha kuwa ni mtekelezaji wa ada na miongozo ya dini. Alivifanya vyama vya siasa ndani ya Iran kuwa washirika wake, na aliweza kuaminiwa na kuungwa mkono na wananchi kwa kuahidi kuimarisha usalama wa taifa, kulinda umoja wa ardhi yote ya Iran, kukamilisha malengo ambayo yalikuwa hayajatimizwa, hususan kupiga hatua za ustawi na maendeleo kupitia kuasisi jeshi la kisasa kuanzisha reli kote nchini kuanzisha chuo kikuu cha Tehran na msingi wa mfumo mpya wa elimu kuanzisha muundo mpya wa mahakama na kadhalika. Lakini siku hizo hazikuendelea kwa muda mrefu, na kutokana na kuimarika misingi ya nguzo za utawala wa Reza Shah, dhati ya kidikteta ya serikali ilidhihirika wazi hatua kwa hatua mbele ya kila mtu. Alipoimarisha madaraka, aliachana na kutupilia mbali taratibu na mienendo yote iliyoakisi dhamira na kushikamana na dini na akatekeleza sera ya kufuta dini katika jamii na kuwaandama viongozi wa kidini. Makabiliano yake ya kwanza na wanazuoni wa Kiislamu ilikuwa ni swala la huduma ya lazima jeshini ambalo liliwalazimisha maulama na wanazuoni kutoa huduma jeshini kwa kipindi fulani, kitu ambacho hakikuwa cha kawaida hapo awali. Alizitambua ada na desturi za kidini kuwa ni kinyume na usasa. Vazi la wanazuoni lilitajwa kuwa kinyume na desturi za nchi, na akabadili taasisi za kidini zilizokuwa zikisimamiwa na maulama hadi wakati huo kuwa taasisi rasmi za serikali, na hivyo kuwaondoa wanazuoni zooni katika mambo waliokuwa wanayasimamia na kupunguza nguvu zao katika jamii. Baada ya hapo Reza Shah ambaye alikuwa ameathiriwa na Kamal Ataturk huko Uturuki alitangaza rasmi sheria ya marufuku ya vazi la hijabu mnamo Januari 1335 na, na mke na binti zake wakahudhuria mkutano uliofanyika katika shule ya maandalizi ya walimu ya Teherani bila kuvaa hijabu. Alitoa hutuba kwenye mkutano huo na kuhimiza kila mtu kutupilia mbali vazi la hijabu. Vitendo hivyo viliibua hisia na upinzani mkali wa maulama na wananchi na katika baadhi ya maeneo kama vile uwasi wa wananchi wa Goharshad au shambulio la Qum kulishuhudiwa makabiliano mapya kati ya serikali na wanazuoni wa dini. Kwa vitendo vyake vya kupinga dini, Reza Shah aliimarisha kivitendo misingi ya utawala wake wa kidikteta na wakati huo huo akajidhoofisha yeye mwenyewe. Reza Shah taratibu alijitenga na wasomi akawafutilia mbali kutoka katika uwanja wa maamuzi ya nchi watu ambao walikuwa na nafasi katika kuinuka kwake na kuchukua madaraka, na baadaye akawaua na kuwanyonga. Teimur Tash ambaye alikuwa rafiki wa karibu na wakuaminiwa wa shah aliyeshikilia wadhifa wa waziri wa ufalme, baada ya muda alikasirishwa na Reza Sha na akafa gerezani kwa kupewa sumu. Ali Akbar Davar ambaye aliheshimiwa na Reza Shah kama msomi mwenye akili, mchapakazi na mtu mwenye kufikiria na kuona mbali, ambaye alikuwa na mchango muhimu katika kumfikisha Reza Shah madarakani alifariki dunia akiwa na umri wa miaka hamsini katika kile kilichotajwa kuwa ni kutokana na mshtuko wa moyo baada ya kuhudumu kwa miaka kadhaa katika wizara ya sheria. Kabla ya kifo chake alikuwa amempinga Reza Shah katika swala fulani na akaghadhabikiwa na mfalme e. Firuz Farman Farma, ambaye alisimamia wizara mbili za fedha na mambo ya nje, alishutumiwa kuwa amepokea hongo na akafungwa na Reza Shah. Wasomi na wanafikra wengine pia hawakuwa na hatima bora, kwani wote walikumbwa na ghadhabu ya Shah. Reza Khan alilibadilisha bunge ambalo lilikuwa nembo ya uhuru na ushiriki wa wananchi katika utawala wa kifalme wa kikatiba kuwa taasisi ya mabarakala na watu wanaotii amri za mfalme kibubusa. Reza Shah alifuatilia kwa uangalifu bunge la kitaifa na kuamua kibinafsi matokeo ya uchaguzi na muundo wa kila bunge. Utaratibu wa usimamizi wa Shah ulikuwa kwamba wagombea watiifu kwake pekee ndio walioruhusiwa kuingia bungeni. Esha alipitia orodha ya wagombeaji watarajiwa na kuwapa sifa kama vile anafaa, mbaya, si mzalendo, wazimu, maghururi, mpumbavu, hatari, kaidi na kadhalika. Kisha majina hayo yalipelekwa wizara ya mambo ya ndani ili watu waliofaa kwa mtazamo wake wachaguliwe kutoka kwenye masanduku ya kura. Ijapokuwa uchaguzi wa bunge ulikuwa ukiandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Shah na chini ya uangalizi wake kamili, Reza Shah alitupilia mbali kinga ya wabunge ili kuhakikisha kwamba wawakilishi wote wanamtii yeye. Kwa sababu hiyo, wawakilishi wachache waliokuwa na fikra huru na wakujitegemea ambao wakati mwingine walikosoa sera za Shah walikumbwa na hatima mbaya. Wakati wa utawala wa Reza Shah, baadhi ya wawakilishi wa bunge waliuawa kwa tuhuma za uhaini au kupigwa risasi mchana kweupe, na wengine kama Modares walihamishwa hadi sehemu za mbali za nchi na baadaye kuuawa. Kwa muhtasari, tunaweza kusema kwamba bunge kama taasisi ya demokrasia na nembo ya kupinga udikteta halikuwa na nafasi wala mchango muhimu nchini Iran katika zama za Reza Khan na lilihalalisha na kuupa sura ya kisheria utawala wa Reza Shah. E, zaidi ni kwamba Shah pia alikuwa akiingilia mambo mengi madogo ya nchi. Kwa mfano tu, waziri mkuu alilazimika kupata maoni yake na kuyafanyia kazi wakati wa kuteua mawaziri. Ndio maana mawaziri wengi walijiita watumishi wa mfalme na lau isingelikuwa mwenendo huu wa kujipendekeza wangekabiliwa na hasira ya Shaa. Mbali na hayo yote, vyama na jumuiya za kisiasa hazikuwa na haki ya kufanya kazi kwa uhuru na kivitendo zilifutwa katika medani ya siasa za nchi. Shaa alipiga marufuku vyama vyote vya siasa, vikiwemo vikundi vinavyomuunga mkono na vyama huru vilivyomkosoa na alifunga magazeti yote huru ambayo yalikuwa nembo ya uhuru wa mawazo na kujieleza katika jamii. Alifuatilia shughuli zote za wanaharakati wa kisiasa kwa kuwateua majasusi na wakala wa siri waliokuwa chini yake. Reza Shah alianzisha jeshi la kisasa la kitaifa nchini Iran, lakini kutokana na mienendo yake ya kidikteta halikuweza kupata msingi imara wa kijamii. Kwa sababu hiyo, wakati majeshi ya wa washirika yalipoishambulia Iran, jeshi hilo halikuweza kulinda nchi ipasavyo na hatimaye lilisambaratika. Mbali na kukanyaga uhuru wa kisiasa kwa ajili ya kuimarisha mamlaka yake kamili, Reza Shah pia hakutekeleza uadilifu wa kijamii na aliendeleza dhuluma na ubaguzi katika nyanja za kijamii, kiutamaduni na kiuchumi nchini. Alidhoofisha sana viongozi wa kikabila na kikaumu ili kuimarisha zaidi mamlaka yake na akawalazimisha kuishi pamoja na kuvaa sare Alipiga marufuku mavazi ya kitamaduni ya watu wa Iran na kuwalazimisha watu wote isipokuwa wanazuoni wa dini waliosajiliwa kuvaa mavazi ya ya Magharibi na kofia ya Pahalavi. Katika upande wa uchumi, licha ya juhudi kubwa na mipango kabambe iliyofanya wakati wa utawala wa Reza Shah, ikiwa ni pamoja na kuongeza mapato ya mafuta, kuanzisha reli ya nchi nzima, kuendeleza ujenzi wa barabara na mitandao ya mawasiliano na kutoa mafunzo kwa wataalamu kupitia elimu ya kisasa, lakini mafanikio yake ya kiuchumi hayakuwa mazuri, kwa sababu msingi wa maendeleo hayo haukuwa ustawi uliotokea ndani ya nchi, bali maendeleo hayo yalitegemea mapato ya mafuta na mashinikizo ya ushuru kwa wananchi. Aidha, mafanikio ya kiuchumi ya Reza Shah hayakuzidisha ustawi wa umma kwa ujumla na pengo la kiuchumi na kitabaka kati ya sekta mbalimbali mbali za jamii liliendelea kuwepo haswa, pengo kati ya maeneo ya vijijini na mijini. Kwa maneno mengine, ni kwamba mafanikio ya kiuchumi hayakusababisha upanuzi wa haki ya kijamii. Kwa kutilia mkazo sekta ya viwanda na huduma, serikali ilipuuza au kutozingatia kabisa sekta ya kilimo, hali iliyosababisha kukosekana ustawi wa uchumi na kuzidisha pengo la kitabaka katika jamii. Sera za kikanda za Reza Shah pia zilipelekea kushindwa kupatikana ustawi wenye uwiano na uadilifu wa kijamii kiasi kwamba watu wengi kutoka maeneo ya vijijini ya kilimo, wakiwemo watu wengi wanaoishi katika eneo kubwa na lenye rutuba la Azerbaijani, kaskazini magharibi mwa Iran, walihamia Teherani, mji mkuu wa Iran. Tunaweza kusema kwamba dhana ya uadilifu wa kijamii kama dhana ya kupigania uhuru na kujitawala ilififia katika zama za Pahalavi wa kwanza, na matarajio yaliyowafanya watu wasimame dhidi ya wafalme wa Qajar yalisahauliwa kutokana na sera za Shah za kuimarisha zaidi misingi ya utawala wake wa kidikteta. Miaka 37 baadaye kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sauti ya wananchi ya kuisha uhuru uadilifu wa kijamii na kujitawala ilisikika tena nchini Iran. Wapendwa wasikilizaji, katika sehemu hii ya nane ya podcast yetu tumezungumzia jinsi malengo ya mapinduzi ya katiba yalivyosambaratishwa nchini Iran wakati wa utawala wa Reza Shah Pahlavi. Mwenyezi Mungu akipenda, katika sehemu ijayo tutazungumza kuhusu sera na programu za zama za Pahalavi wa pili na athari zake katika kudhihiri mapinduzi ya Kiislamu, na kutakia kila la kheri na kwaherini. Nam la... Na wapenzi wa msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Iran anataka kuimarishwa uhusiano wa mataifa ya Kiislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani asema kuna haja ya kuchukuliwa hatua haraka kukomesha uvunjaji sheria wa, si... wa Israel huko nchini Syria. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran.