Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anaikadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya Alhamis e, tarehe 28 Shaaban mwaka 1446 Hijiria kamaria inasadifiana na 27 7 Februari elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uh, tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo uh, utakuwa wakti wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu na hii leo tumeandalieni vipindi vifuatavyo. Kwanza ni baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuwa na uh, macho yetu magazetini. Baada ya kusikiliza macho yetu magazetini, tutawaletea ni kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha, na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na Uh, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuripata kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Baada ya mdosu mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Iran yatangaza kusambaratisha mtandao wa magaidi wa kufurishaji na kunasa idadi kubwa ya silaha. Shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa Palestina UNRWA walasema ukingo wa magharibi sasa ni uwanja wa vita. Watu 50 wameuawa na ugonjwa usiojulikana wa ua makumi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katika operesheni kubwa ya kupambana na ugaidi, vikosi vya usalama vya Iran vimesambaratisha mtandao mkubwa wa magaidi wa kufurishaji na kukamata silaha na mabomu kadhaa katika mkoa wa Kusini Mashariki wa Sistan na Baluchistan. Operesheni hiyo iliyofanywa na idara ya usalama e, e, wa mkoa ilipelekea e, kugunduliwa maghala manne yanayotumika e, kuhifadhi silaha na vifaa vya vilipuko vya kikundi hicho cha kigaidi. Kulingana na vyombo vya Uh, habari nchini, maafisa wa usalama wa taifa wamekamata silaha nyepesi mia mbili ishirini na sita, zikiwemo bastola na bunduki za klashnikov na bunduki kubwa kama vile gorinov. Pia wamepata vifaa vya kurusha makombora aina ya RPG na zaidi ya kilo ishirini za mabomu au mada za milipuko yakiwemo mabomu ya kutegwa barabarani IEDs. Wakuu wa usalama wamefichua kuwa silaha hizo zilikuwa zimeingia nchini kwa njia ya magendo zikiwa zimefichwa ndani ya maboksi ya mafuta. Magaidi hao wa kundi la wakufurushaji hivi karibuni wamejaribu kuvuruga usalama kusini mashariki mwa Iran kwa lengo la kuibua wahka na kuzuia serikali kutoa huduma kwa wakazi wa mkoa huo. Operesheni hii inafuatia mfululizo wa operesheni zingine za kupambana na ugaidi na usalama uh, na ujasusi wa Iran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu RGC hivi karibuni eh, limevunja eh, mtandao wa kigaidi unaohusishwa na Marekani na utawala haramu wa Israeli katika mkoa wa Mazandaran, kaskazini mwa Iran, na kufichua njama zaidi za maadui za kuvuruga utulivu nchini. Wakuu wa Iran wamekuwa wakiilaumu Marekani na washirika wake, hasa utawala haramu wa Israel kwa kusaidia makundi ya kigaidi yanayolenga kuvuruga usalama wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wiki kadhaa za uvamizi wa kijeshi wa utawala haramu wa Israel katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu zimegeuza jamii za Wapalestina Uh, kuwa katika uwanja wa vita na kuwaacha watu wa 40000 bila makazi, mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yameonya jana Februari 26, 2025. Ghasia hizo zimehusisha mashambulizi ya risasi kati ya wanajeshi wa Israeli na wapiganaji wa Kipalestina pamoja na matumizi ya tingatinga tinga katika kambi za wakimbizi kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka ishirini, jambo ambalo limeharibu huduma za umma ikiwemo miundombinu muhimu ya umeme na maji. Waziri wa vita wa Israeli alisema Jumapili kuwa vikosi vinaweza kubaki katika kambi hizo kwa mwaka mmoja ujao. Philip Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNDO, anasema hofu, mashaka na huzuni vimetanda tena. Kambi zilizoathirika zipo katika hali mbaya. Uharibifu wa miundombinu ya umma, kubomoa barabara na vizuizi vya upatikanaji wa huduma ni mambo ya kawaida. Zaidi ya watu hamsini wa wakiwemo watoto wameuawa tangu uvamizi wa kijeshi wa Israeli waze wiki tano zilizopita, shirika la Umoja wa Mataifa limesema likionya, kuwa Ukingo wa Magharibi unageukwa kuwa uwanja wa vita ambapo raia wa kawaida wa kipalestina ndio wanaoteseka zaidi. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu misaada ya kibinadamu OCHA pia imelaani mbinu hatari na zenye sura ya kivita zinazotumiwa na jeshi la Israel dhidi ya jamii ya Wapalestina katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. OCHA imethibitisha vifo zaidi vya raia na watu wengi kukosa makazi baada ya uvamizi wa kijeshi wa Israeli wa siku mbili katika mji wa Kabatia, kaskazini mwa wilaya ya Jenin, uliomalizika Jumatatu wapalestina walikamatwa wakati wa operesheni hiyo ocha imebainisha huku ikirejelea wasiwasi wake mkubwa kuhusu matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya raia na ongezeko la mahitaji ya misaada kwa watu waliopoteza makazi utawala katili wa israel ulianza mashambulizi yake katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu baada ya kufikia mapatano ya kusitisha vita na harakati ya hamas mnamo januari 15 operesheni hiyo ya ukingo wa magharibi ni moja ya operesheni uh, kubwa zaidi za kijeshi za utawala haramu wa Israel tangu intifada ya pili uh, Palestina katika miaka ya tisini. Sasa tuelekee tuelekee barani Afrika na mnasikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa e, jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili e, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Watu wasiopungua 53 wamefariki wa kutokana na ugonjwa usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu kaskazini magharibi ya Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Hao ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ambalo linasema kuwa visa 431 vimeripotiwa katika milipuko miwili kwenye maeneo ya mbali ya jimbo la Ikweta kufikia Februari 15. Katika kijiji cha Bomate, watu 45 wamefariki kati ya visa 419, vilivyojulikana. WHO inasema vifo jumla uh, ya vinane kati ya visa kumi na viwili viliripotiwa pia katika kijiji eh, eh, cha Boloko na pia kile cha Danda. Dalili za ugonjwa huo zimetajwa kuwa ni pamoja na homa, baridi, maumivu ya kichwa, maumivu ya mwili, kutokwa na jasho, ugumu wa shingo, kikohozi, kutapika, kuhara na maumivu ya tumbo. Kwa mujibu wa WHO, karibu nusu ya vifo vinadaiwa kutokea ndani ya saa 48 baada ya dalili za kwanza kuonekana. Msemaji wa WHO uh, anasema milipuko hii ambayo imeona ongezeko la haraka la visa ndani ya siku chache inahatarisha afya ya umma kwa kiwango kikubwa. Sababu halisi bado haijajulikana. Katika taarifa yake hivi karibuni, shirika hilo la afya duniani limesema kuwa sampuli kutoka kwa wagonjwa kumi na wawili waliokuwa hai na mmoja aliyefariki zilipimwa na hazikupatikana na Ebola au Marburg. Timu za afya zinaendelea kuchunguza sababu nyingine zinazoweza kuwa chanzo, ikiwa ni pamoja na malaria, homa ya virusi inayosababisha bisha kutokwa na damu, sumu ya chakula au maji, homa ya matumbo na ugonjwa wa uti wa mgongo. Ugonjwa huu wa hivi karibuni kuibuka huko DRC ambao unaripotiwa kuanzia katika kijiji cha Boloko baada ya watoto watatu kula popo aliyekufa na kufariki ndani ya saa 48 unajiri wakati nchi hiyo ya Afrika ya kati ikikabiliana na changamoto nyingine za kiafya pamoja na vita katika eneo lake la mashariki. Serikali ya Somalia na mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yalionya Jumatano kuwa watu milioni 4.4 wanaweza kukabiliwa na njaa kufikia Aprili 2025 kutokana na ukame unaozidi, mizozo na ongezeko la bei za chakula katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Kamishna wa wakala wa usimamizi wa maafa nchini Somalia, Mohamud Mualim, amesema katika taarifa ya pamoja na mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa kuwa ukame unaozidi kuwa mbaya unaleta tishio kubwa kwa jamii ambazo tayari zinakabiliana na shida kubwa na mizozo endelevu. Amebaini kuwa hatua za haraka zinahitajika ili kuokoa maisha, kulinda riziki na kuzuia mateso zaidi. Afisa huyo wa Somalia ameongeza kuwa wakati huu hawakabiliani tu na athari mbaya za ukame, bali pia kuna hatari zingine zinazochangia, ikiwa ni pamoja na ha, mizozo na upungufu wa fedha za misaada ya kibinadamu. Onyo hilo lilitolewa na wakala wa usimamizi wa maafa nchini Somalia pamoja na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa mambo ya kibinadamu, shirika la Umoja wa Mataifa la watoto na mpango wa chakula duniani, WFP. Mashirika hayo ya misaada yana hofu kuwa idadi ya watu wanaoweza kuathirika itaongezeka hadi milioni 4.4 yaani asilimia 23 ya watu wote Somalia, kati ya Aprili na Juni 2025 wakati ambapo mvua chini ya wastani inatarajiwa. Taarifa hiyo imesema kuwa upungufu mkubwa wa fedha umepelekea kupunguzwa au kukatwa kwa programu za kuokoa maisha nchini Somalia na kuwa dharura uh, kuongeza misaada ya chakula, usaidizi wa lishe, huduma za maji na usafi wa mazingira na mipango ya kuimarisha riziki ili kupunguza athari za ukame unaotarajiwa nchini Somalia. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika ambapo taarifa zinasema Baraza la Taifa la Algeria ambalo ni baraza la juu la bunge limesitisha uhusiano wake na seneti ya Ufaransa siku ya Jumatano kufuatia ziara ya spika wa seneti hiyo katika eneo la Sahara Magharibi linalozozaniwa. Katika taarifa yake, baraza hilo limesema limeamua mara moja kusitisha uhusiano wote na seneti ya Ufaransa ikiwemo itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyosainiwa kati ya mabaraza hayo mawili mnamo mwaka 2015. Hatua hiyo imefuatia ziara ya spika wa seneti ya Ufaransa Gerald Locher siku ya Jumatatu katika mji wa Layun, mji mkuu wa eneo la Sahara Magharibi ambalo linataka kujitenga na Moroko. Suala la Sahara Magharibi limekuwa chanzo cha mvutano kati ya Algeria na Moroko kwa takribani miongo mitano. Mgogoro huu ulianza mnamo mwaka 1975 baada ya Uhispania kujiondoa kama mkoloni wa eneo hilo, na mzozo kati ya Moroko na kundi la Polisario linalotaka uhuru wa Sahara Magharibi ukageuka kuwa mapigano ya silaha hadi 1991 wakati makubaliano ya kusitisha mapigano yaliposainiwa. Umoja wa Mataifa hautambui madai ya umiliki wa Sahara Magharibi kutoka kwa Polisario au Moroko, ambayo ilichukua udhibiti wa sehemu kubwa ya eneo hilo kupitia mapatano hayo ya 1975 na Uhispania pamoja na Mauritania. Moroko inapendekeza mfumo wa mamlaka ya ndani kujitawala kwa eneo la Sahara Magharibi chini ya serikali ya kuu ya Rabat, huku harakati ya Polisario ikisitiza kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu kuamua hatima ya eneo hilo. Msimamo huo wa Polisario umeungwa mkono na Aljeria, ambayo pia imewapa hifadhi wakimbizi kutoka eneo hilo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sahara Magharibi, Stefan de Mistura, ametoa pendekezo la kugawanywa eneo hilo kati ya Moroko na harakati ya Polisario kama hatua ya kumaliza mzozo huo uliodumu kwa karibu miongo mitano. Na kwa kumalizia ni kuwa eneo kubwa la swala la Tehran maarufu kama Musallah wa Imam Khomeini litapanuliwa na kuwa msikiti mkubwa zaidi duniani. Afisa mwandamizi wa kitengo cha ujenzi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC kinachojulikana kama makao makuu ya Khatam alisema Jumatano kuwa msikiti wa Musallah uh, utapanuliwa kwa hekta uh, mia mbili kutokana na miradi inayoendelea hivi sasa. Muhamad Ridha Rahmani ambaye anaongoza kitengo cha usafiri na maendeleo ya miji cha Hatama amesema kwa vipimo hivi msikiti wa Musala utakuwa na eneo kubwa zaidi la swala duniani. Amesema mradi huo pia utajumuisha majengo kadhaa ya shughuli za kidini na kiutamaduni. Bwana Rahmani amesema msikiti mkuu wa Musala wa Tehran utaunganishwa na eneo kubwa la kijani katika uh, ukanda wa kaskazini mwa Teheran lilojulikana kama Chaharbagh kupitia daraja alilojengwa uh, juu ya barabara ya Shahidi Suleimani. Amesema uh, kuwa muunganisho huo utapanua eneo linaloweza kufikiwa la msikiti na kuwapa waumini vivutio zaidi, ikiwa ni pamoja na maeneo zaidi ya maegesho ya magari. Afisa huyo amesema kuwa ardhi zaidi katika eneo la Abbas Abad mjini Tehran zitanunuliwa na serikali ili kupanua eneo litakalotumika uh, katika msikiti huo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, tahariri yetu ya leo itahusu mashtaka dhidi ya utawala wa Biden katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu Taasisi ya demokrasia kwa ajili ya ulimwengu wa Kiarabu sasa, ambayo inajulikana kama Don kwa kifupi, imefungua mashtaka dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Joe Biden na mawaziri wake wawili, yaani waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, na waziri wa zamani wa ulinzi wa nchi hiyo, Lloyd Austin, katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ikiitaka ianzishe uchunguzi dhidi ya watawala hao kutokana na kusaidia uhalifu wa kivita wa utawala haramu wa Israel. Taasisi hiyo isiyo ya kiserikali ilianzishwa na Gamal Khashoggi, mwandishi wa habari, raia wa Saudia, ambaye alikuwa pia mwandishi wa jarida la Middle East Eye na Washington Post. Khashoggi aliuliwa kikatili na maafisa wa Saudia ndani ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo huko Istanbul, Uturuki, mwaka 2018. Taasisi ya Don inapigania demokrasia na haki za binadamu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, na inajitahidi kukomesha uungaji mkono wa Marekani kwa serikali kandamizi na zisizo za kidemokrasia za nchi za eneo hilo. Ripoti ya kurasa mia sabini na mbili ya taasisi ya Don inayoungwa mkono na mawakili waliosajiliwa na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai na wataalamu wengine wa masuala ya uhalifu wa kivita iliyoonyesha kwamba watawala wa zamani wa Marekani walikanyaga masharti ya mkataba wa Roma na mkataba wa mahakama hiyo kwa kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Ripoti hiyo iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ilibainisha kuwa Biden, Blinken na Austin waliunga mkono wa kisiasa na kijeshi jinai za Israel, tena bila masharti yote, wakati walikuwa wanafahamu kikamilifu kwamba waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, na waziri wake wa vita Galant na wasaidizi wao wanatenda jinai za kutisha na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Rais wa wakati huo wa Marekani Joe Biden na maafisa waandamizi wa utawala wake, hususan wa waziri wa mambo ya nje Blinken na waziri wa nchi hiyo wa ulinzi Lloyd Austin ni huo, washirika wa moja kwa moja katika jinai za Israel wakati wa vita vya Ghaza. Viongozi hao wa Marekani walisaidia kikamilifu jinai za Israel kisiasa, kijeshi na silaha na waliusheheneza utawala wa kizaini wa Israeli kila aina ya silaha ili kuchochea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia huko Ghaza. Kwa upande wake, taasisi ya Boston ya Marekani ilifichua katika ripoti yake kuwa Marekani iliunga mkono kikamilifu jinai za utawala haramu wa Israeli wakati wa vita vya zaidi ya miezi 15 vya utawala huo dhalimu kwenye ukanda wa Ghaza dhidi ya raia wasio na ulinzi. Rais mpya wa Marekani Donald Trump pia amekubali kuipa Israel rundo jingine la silaha ambazo utawala wa Biden ulikuwa umesitisha kuupa utawala wa Kizayuni. Taasisi ya Don imesema kuwa maafisa wa Biden mara kwa mara walikwamisha kupasishwa vikwazo dhidi ya Israeli na badala yake waliupa utawala huo msaada ya kila namna, licha ya kujua vyema kwamba misaada hiyo ilichochea uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Na mpenzi msikilizaji, iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio kipindi cha Baraza la Wasikilizaji, karibuni kusikiliza. Baraza la wasikilizaji Tunatumai kwamba ubuheri wa afya mpenzi msikilizaji wa Redio Tehran na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni dukuduku na hata mapendekezo yako mimi ni Hussein Hassan Hasan nashirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad kusoma maoni yako Akthari ya maoni yako hii leo msikilizaji mpendwa, yanazungumzia ya mazishi na maziko ya aina yake ya alikuwa katibu mkuu ya ya wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon, shahidi Sayid Hassan Nasrullah. Tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Shara Halifah lilo Dar es Salam Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu hii leo. Anazungumzia kwa mapana na marefu maziko ya aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon. Anaandika kwa hakika, kwa umbali wetu tumeshiriki kikamilifu mazishi ya waadilifu wawili ya samahati ya Saidi Nasrullah na Saidi Hashim Safiyuddin. Anasema tunawashukuru Press TV na Almanar TV kwa kazi nzuri sana, naam taban, kwa kurusha hewani mubashara maziko hayo. Anasema hakika mazishi haya tena yanatuhimiza kistaarabu wanadamu wote kujihimiza mambo yafuatayo. Anasema yanatuhimiza umoja, kustahimiliana, kuelimishana na kuelewana, kushirikiana kwa mema kwa wanadamu, na tatu, anasema mema ndio maumbile ya wanadamu wote Nne, Sherali anasema dhulma ya aina yoyote ni kuthibitisha unyama katika maumbile ya ubinadamu. Tano, mazishi yenyewe yametufundisha maadili mema kwa nguvu sana, na sita, wanadamu wote duniani kote tujielewe. Wanachama wa kimagharibi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa, viongozi wao ndio wahatarishi wa amani duniani na watumiaji wa ugaidi katika siasa zao za nje na ukoloni mpya maneno matini kabisa hayo kutoka kwa msikilizaji wetu mtajika wa Dar es Salaam ashirafadhili Tanzania. Tunamshukuru. Ismaili Khamisi Ramadhani ni msikilizaji wetu wa kutoka pande za Runzewe, Geita, Tanzania. Pia anazungumzia mazishi na maziko ya Sayyid Nasrullah. Anaanza kwa kutua mkua, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika tunaendelea kukanda maumivu kutokana na kifo cha shahidi Sayid Nasrullah, ni majonzi yanayoambatana na fundisho kubwa la kujitoa mhanga dhidi ya wanyonge. Anasema na ndivyo mitume wote walivyokuwa. Mfano ni Nabii Shuaibu alaihi ssalam, alikuwa radhi kufukuziwa porini kuliko kuwaona masikini wakipunjwa mizani yao. Anamalizia kwa kusema, anasema wito wangu kwa kila mji atengenezwe shujaa japo mmoja basi, familia zetu zitakombolewa dhidi ya mabeberu. Msikilizaji mwingine hapa ambaye anageukia maoni yake sasa ni Saidi Nyonzo akiwa Tanzania, yeye anazungumzia pia maziko ya Sayyid Hassan Nasrullah. Anaanza kwa kuandika, anaandika shahidi Hassan Nasrullah, Mungu akupokee vema na wote uliokuwa nao sambamba. Anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameziona juhudi zenu, kwani mengi mmeyafanya kupinga ubeberu na uzayuni. Maluni hao wasitake amani duniani. Anaendelea kusema anasema, maluni hao ubeberu na wazayuni hawataki amani duniani. Hakika mlihakikisha dini ya Allah inasimama ulimwenguni. Kwa pamoja tunawaambia kuwa vijiti mlivyotuachia tayari vinakimbizwa mpaka ujio wa Al Huja Al Muntadhar, Imam Mahdi alaihi ssalam. Anamalizia kwa kusema, Allah awape jazaa njema na daraja ya juu kabisa ya mashahidi maimamu na mitume alaihimu ssalam. Amin ya Rabbal Alamin. Ndio kwanza unajiunga nasi, kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji na tunawatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Tukukumbushe msikilizaji mpendwa, wewe popote ulipo, unapotegea sikio matangazo ya redio Teherani, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe anwani yetu ni kiswahiliradio at gmail.com. Kadhalika, unaweza kututumia ujumbe swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ya kawaida ile ile ambayo tunawasomeaga studioni alama kujumlisha, 98, 90, 35, 06, 55. Mpenzi msikilizaji, kabla ya kusoma maoni zaidi tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Imam Seif kwa upande wake anaendelea kukosoa mienendo ya nchi za magharibi, Huseini, zikiongozwa na, ziki na Marekani kwa kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hague Uholanzi. Hebu tumsikilize anasemaje. E, mkuki kwa nguruwe ni mtamu, kwa mwanadamu ni mchungu Iwapo kama hawa mataifa yote walikaa na wakaunda hizo mahakama, hiyo mahakama ya uhalifu, watu wakifanya mambo kama haya wapelekwe mahakamani na wahukumiwe. Sasa anatokea mtu mmoja anavunja, na watu wakae kimya, kwa sababu kasema fulani kasema fulani na fulani, huyo anaogopewa. Basi kama ndiyo hivyo na wale wanyonge wasikubali, na wenyewe wakatae, alafu tuone. E, wasikubali kubali tu huku waonewe huku wapendelewe. Hii ndio itakuwa solution nzuri, na wazungumze moja kwa moja, waache mambo ya kunani ya kubembelezana kisiasa, waseme moja kwa moja. Iwapo Marekani anafanya hivyo kwa kumtetea mtu ambaye amefanya uhalifu uko wazi, alafu asifikishwe kwenye do, kwenye vyombo vya sheria mahakama iliwekwa na, ma, na, na, na mataifa hao, basi, na wenyewe wengine wakifanya hivyo, wasiende huko. Nam, asante sana Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti ukiwa Kigoma, Tanzania. Ismail Saki wa Mandeo wa Singida huko huko Tanzania pia anaendeleza maudhui hiyo kwa kuandika, shirika la Dawn kutaka rais wa Marekani Donald Trump kuchunguzwa ni jambo zuri sana kwani Trump amekuwa kama anabeza sana mahakama ya ICC kwa namna inavyofanya kazi yake. E, sasa anasema, sasa naamini Trump anataka mahakama ifanye kazi jinsi anavyotaka yeye na sio mahakama inavyotaka. Hili si jambo zuri hata kidogo. Nam, bila shaka Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, katika ujumbe wake mwingine anasema kuuawa kwa watu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni sehemu ambayo inafedhehesha sana Umoja wa Afrika kwa sababu kuna uwezekano mkubwa kabisa umoja huo ukazuia mauaji yanayoendelea nchini humo. Nam, ujumbe wa mwisho tunaosoma hii leo kutoka kwa mwanabaraza Ismail Saki akiwa Singida, Tanzania, unasema mataifa ya magharibi baadhi ni vigeugeu, kwa sababu kuna wengine wanakubaliana na mpango wa Trump kuwahamisha Wapalestina katika taifa lao walilozaliwa na kupelekwa kwingine, lakini mengine nayo hayataki kabisa. Anaendelea kusema mimi kwa upande wangu sikubaliani na kauli ya Trump kuwahamisha Wapalestina katika taifa lao walipozaliwa na kupelekwa kwingine. Hii ni kuwaonea kabisa Wapalestina, tena ni uonevu wa wazi. Mimi ni mwombe Trump aachane na huo mpango ambao hawezi kukubalika kwa jamii ambayo inajielewa kwa dhati. Nam mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari ya Iran kutaka utawala wa kizayuni ulazimishwe kuharibu silaha zake za nyuklia. Siku ya Jumatatu, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akihutubia mkutano wa Umoja Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha alisema Jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa Israeli kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Sasa basi, Shimbi Juma Shimbi huyu akiwa Mwanza, Tanzania, anasema hawa Zayuni silaha zao za nyuklia wa za zitawaangamiza wao wenyewe. Kuhusu habari ya Iran kuwa na azma thabiti ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika, Shimbi anasema Iran karibu sana katika mataifa ya Afrika. Pia anasema, Radio Teheran tunawapata vizuri kupitia WhatsApp na pia kupitia Maarifa Radio katika masafa ya 100.9 Mwanza, Tanzania. Nam Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara Anazungumzia wazo hilo la kiwehu la Trump, anasema kitendo cha Trump cha kutaka kuwahamisha wapalestina katika nchi yao ya Palestina, mimi binafsi sikiafiki. Anamalizia kwa kusema chanzo cha machafuko duniani ni Marekani. Naye mwanabaraza Noeli Chafuila wa Mwanza, Tanzania, anasema kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa angependa Kanada iwe sehemu ya jimbo la Marekani ni kuwahadaa ulimwengu vilevile ghaza vile ndiyo inayokusudiwa hapa katika kauli zake, anamalizia msikilizaji wetu huyo. Naam, mwanabaraza Suleiman Rajabu wa Airport, Kigoma, Tanzania, ametutumia swali zito hapa. Baada ya salamu, anauliza: ndugu watangazaji, samahani, naomba niulize na nijibiwe, hivi mji wa Dubai unaongozwa kidini? Na kama unaongozwa kidini mambo yake yanayotendeka pale Dubai yanafuata sheria ya dini? Tukimjibu kwa ufupi kabisa, ni kuwa mji wa Dubai, ambao ni sehemu ya Umoja wa Falme za Kiarabu, hauendeshwi kwa sheria za Kiislamu bali kwa sheria za usekula na uliberali. Tukijibu swali lake la pili, iwapo mambo yote yanayotendeka Dubai yanafuata sheria ya dini, ni kwamba la hasha. Zaidi unaelekea kuwa ni mji wa kitalii na mienendo ya ufuska ni mambo ya kawaida sana katika mji huo. Huseini Shekhe Walema Nasor Walema wa Tanga, Tanzania, anasema naomba kwa shukuru kwa kupewa fursa ya kusema yetu kufikisha ujumbe. Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anasemaje? Anasema hakika tutaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Teheran. Mungu awape nguvu na uwezo mzidi kutuelimisha. Amin. Amin. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika kabisa. Mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa ni yule yule wa kawaida, Husein Hasani Kamau, nikishirikiana naye mimi Asmahani Ghanima Muhamed, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia kila la kheri maishani. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni macho yetu magazetini, ambapo tutaangazia magazeti ya Iran barabara kabisa. Wapenzi wa usikilizaji na na alikunjua jamvi letu la udondozo wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Tehran Times ambalo kwa kawaida huwa limesheheni habari za kile namna. Tutadondoa baadhi tu ya habari zake. E, katika moja ya vichwa vyake vya habari tunasoma hivi: Iran yalaani vikwazo vipya vya Marekani na kuvitaja kuwa ni uadui, aitaka e, jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake kuhusu uadui huo mpya wa Marekani. Kuhusu habari hiyo, gazeti hilo linamnukulu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai akikosoa vikali vikwazo vipya vya Marekani vinavyolenga makampuni yanayodaiwa kuhusika na biashara ya mafuta ya Iran na amehitaja hatua hiyo kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa na ni mashambulizi dhidi ya ustawi na maendeleo ya raia wa Iran. Hali kadhalika limeipa kipaumbele habari kuhusu msimamo usiotetereka wa Iran wa kuimarisha uhusiano na nchi za Kiislamu na kusema mkutano wa kamati ya pamoja Iran na Malaysia waashiria awamu mpya ya uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Teheran ndio iliyoitisha mkutano huo muhimu wa kidiplomasia kati ya Iran na Malaysia ambapo Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Muhammad Hassan, waziri wa mambo ya nje wa Malaysia, walikutana kwa ajili ya majadiliano kuhusu uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo. Halikadhalika, gazeti hilo lina makala iliyoandikwa na Najaa Muhamad Ali ambayo ya sehemu yake inasema mazishi ya viongozi wa Hizbullahi yafikisha ujumbe wa dhamira isiyotetereka ya mukawama. Limeandika pia tarehe 23 Februari 2025 mji mkuu wa Libnan, Beirut, ulishuhudia tukio la kihistoria la kushiriki milioni ya watu kwenye mazishi ya mashahidi wakuu wawili, Said Hassan Nasrallah na Said Hashim Safiuddin. Mamia ya maelfu ya watu kutoka maeneo mbalimbali ya Lebanon na nchi jirani walikusanyika kudhihirisha kivitendo huzni na utifu wao kwa malengo ya mukawama au mapambano ya Kiislamu na kutoa ujumbe muhimu kwa walimwengu kuwa mukawama uko hai na utazidi kuwa na nguvu. Kwa upande wake gazeti la Iran Daily limepo muhimu wa kwanza habari inayomnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akisema vikwazo vipya vya Marekani vinazidi kuonyesha uadui wa Washington kwa wananchi wa Iran. Pia kuna kichwa cha habari kisemacho wanachama wa BRICS watilia mkazo wa mabadilishano ya kibiashara kwa kutumia sarafu za ndani. Na pia katika gazeti hilo la Iran Daily kuna kichwa cha habari kisemacho, na je, Trump anaropoka tu au amekusudia kweli kubadilisha muundo wa kijiografia wa Palestina? Kwa upande wake ukurasa wa mbele wa gazeti lingine la lugha ya kifursi la Keyhan umepambwa na habari mbalimbali za ndani na pia za kimataifa. Moja ya habari hizo ni ile inayosema kampeni ya ionyeshe Israel kali nyekundu imekuwa ya kimataifa, limeandika Mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya show Israel the Red Card, yani ionyeshe Israel kadi nyekundu katika uwanja wa soka ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Kampeni hiyo ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel katika soka hadi sasa imetekelezwa katika nchi 30 duniani na watazamaji wa vilabu 72 wame ipatia Israel kadi nyekundu. Kampeni yaonyesha Israel kadi nyekundu ilianza hivi karibuni wakati mashabiki wa timu ya soka ya Celtic ya Scotland walipolaani mashambulizi ya Israeli dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliochezwa siku ya Jumaatano, tarehe 12 Februari. Kwa upande wake, gazeti dada la Keihan Al Arabi limeipa kipaumbele cha kwanza habari inayomnukuu kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu RGC akisema taifa la Iran limefelisha njama zote za madola ya kibeberu, na hilo uh, pia linaonyesha hila zao za kiadui pia za zimefeli. Kadhalika gazeti hilo limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Rakchi akisema jaribio la kuilazimisha Iran iingie kwenye mazungumzo chini ya vitisho na mashambulizi E, na mashinikizo litafeli tu. Naam na, e, na sina kutoka meza ya ununuzi wa magazeti ya hapa Iran Alhamisi hii. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nayendeleza matangazo haya kwa kuwaleteni vipindi vifuatavyo. Kwanza kabisa itakuwa na kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha, na baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tawaleteni makala nyingine yetu ya kila siku ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 103 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya tisini na mbili. na yenye thamani ya juu zaidi ni ile inayodhihirishwa na viungo vya mwili katika matendo. Katika hikma hii ya tisini na mbili ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anatuonyesha kwa mara nyingine thamani ya ilmu, akisema ilmu bora na yenye thamani ni ile inayoonekana katika matendo ya mwanadamu, na ilmu duni na yenye thamani ya chini ni ile inayoishia kwenye ulimi na isiwe na athari yoyote katika vitendo. Kwa mujibu wa Imamu Ali alaihi salam, hatua ya chini kabisa ya ilmu ni ile inayoishia kwenye ulimi na haingii kwenye vitendo. Ilmu inayomwongezea majukumu alimu, kwa sababu alimu huyo huwa anatambua mambo ambayo maamuma hawayajui, ndiyo ilmu bora. Mtu anayeshindwa kujiokoa kutokana na nema ya ilmu aliyonayo, bila shaka madhara yake yanakuwa ni makubwa kwake. Alimu na msomi huyu ambaye ya elimu yake haionekani kwenye vitendo vyake, mawaidha yake, yake nayo na huwa hayawaathiri wengine. Ni wazi kwamba watu wanakubaliana na maneno ya mtu ambaye yeye mwenyewe anaheshimu anachokisema na anakitendea kazi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alaihi salam, ambaye maana jumla ya hadithi hiyo inasema alimu asipotendea kazi ya elimu yake, fikra na mawaidha yake huporomoka katika nyoyo za wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe la soo. Hadithi hiyo ya Imam Sadiq alaihi salam kwa kiarabu inasema inna lalima al idha lam yaamal biilmihi zallat mawidhatuhu an lqulubi kama yazilu lmatar an lswafa. Na kama alimu hatoonyesha ilmu yake katika matendo yake, basi hata mawaidha yake nayo atakayokuwa anayatoa yanakuwa hayana thamani, bali huporomoka kwenye nyoyo za watu wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe gumu la so. Lakini kama atakuwa anatendea kazi maneno yake, huwa ni mithili ya mvua inayoonyesha juu ya nyasi na udongo laini, hutua na kuziathiri vilivyo nyoyo za wengine. Kwa hivyo hatua ya juu na yenye thamani zaidi ya elimu ni ionekane kwa sura nzuri katika maisha na mlahaka wa mwenye ilmu hiyo. Kuna aya na hadithi nyingi za Masum zinazotilia mkazo wajibu wa kuambatanisha ilmu na vitendo. Aya za pili na tatu za sura 61 ya Asafu zinasema enyi mliyoamini, kwa nini mnasema msiyoyatenda? Yanachukiza vikubwa mno kwa Mwenyezimungu kuwa mnasema msio yatenda. Kwa mujibu wa aya za Quran, Usahihi wa kitu unapimwa katika vitendo na si maneno. Mawaidha ambayo hayaonekani kwenye matendo si tu hayana thamani, bali pia husababisha ghadhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu anakuwa mtu huyo aliyetoa mawaidha, mawaidha yake hayana maana, isipokuwa yanakuwa na athari mbaya. Katika hadithi maarufu iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadika alaihi salam, inasema kunu duata nnasi bi a'malikum wala takunu du'ata bi alsinatikum, kuweni walinganiaji wa watu kwa vitendo vyenu, msiwe walinganiaji wa watu kwa ndimi zenu. Moja ya sababu kubwa zaidi zilizopelekea kufanikiwa mno kazi za mitume, manabii na mawalio wa Mwenyezi Mungu ni kwamba ilmu na mafundisho yao yalijiakisi kwanza kwenye vitendo na milahaka yao bora na viumbe wengine kabla ya hata kufika kwenye ndimi zao. Leo ni Alhamisi, tarehe 28 Shaaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 27 Februari mwaka 2025. Na katika siku kama ya leo miaka 816 na iliyopita alifariki dunia Ibni Hajib, mtaalamu wa hadithi na mwana historia maarufu wa Kiislamu. Ibni Hajib alizaliwa mwaka 593 hijiria huko Damascus nchini Siria na kuelekea kwenye miji tofauti kwa ajili ya kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa wanazuoni wa kubwa wa wakati huo. Alitambuliwa kuwa gwiji wa elimu ya hadithi katika zama zake kutokana na umahiri wake mkubwa katika taaluma hiyo. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa Siku kama ya leo miaka 123 iliyopita alizaliwa John Steinbeck, mwandishi wa riwaya wa Kimarekani. Alikuwa hodari mno katika kueleza mandhari, matukio na hali mbalimbali. Steinbeck ameandika vitabu vingi kama Of Mice and Men, Bombs Away na Cup of Gold. Miaka 49 iliyopita katika siku kama hii ya leo harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa jamhuri ya kiarabu ya Sahara. Jamhuri hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na elfu themanini na nne na jamii ya watu karibu laki sita. Jamhuri ya kiarabu ya Sahara inaundwa na watu wa kaumu mbalimbali za kiarabu Barbar, Hasania na Tuareg. Mwaka 1975 wakoloni wa kihispania walikabidhi ardhi ya Sahara kwa Moroko baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Baada ya kuondoka wakoloni wa Kihispania, harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa jamhuri hiyo kwa kuunda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu na kukataa utawala wa Moroko na Mauritania katika eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmudin Erbakan akiwa na umri wa miaka 84 baada ya kuhitimu chuo kikuu cha Istanbul, Erbakan alijiunga na chuo kikuu cha Aachen nchini Ujerumani ambapo alipata shahada ya uzamivu mwaka 1987 aliongoza chama chenye mielekeo ya kiislamu cha refah ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kuteuliwa kuwa waziri mkuu mwaka 1996 tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa uturuki marekani na utawala wa kizayuni wa israel serikali ya erbakan ilipigwa vita na jeshi la uturuki na miezi kumi baadaye chama cha Refah kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujishughulisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudin Erbakan anatambuliwa kuwa baba wa harakati ya kiislamu nchini Uturuki. na wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Wakti huu Iran imetangaza kusambaratisha mtandao wa magaidi wa kufurishaji na kunasa idadi kubwa ya silaha katika eneo la Sistan na Baluchistan. Baraza la taifa la Algeria ambalo ni baraza la juu la bunge limesitisha uhusiano wake na seneti ya Ufaransa siku ya Jumatano kufuatia ziara ya spika wa seneti hiyo katika eneo la Sahara Magharibi linalozozaniwa huko Moroko. Watu wasiopungua 53 wamefariki kutokana na ugonjwa kutoka usiojulikana katika wiki za hivi karibuni katika sehemu ya kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wasomalia wapatao milioni 4.4 wanaweza kukabiliwa na njaa kufikia Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na tano. Hawa ni kwa mujibu wa serikali ya Somalia na mashirika ya umoja wa Mataifa. Na Umoja wa Mataifa umeonya kuwa ukingo wa magharibi sasa umegeuka kuwa ni uwanja wa vita kutokana na hujuma zinazoendelea za utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Na hali yapo, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana ya hapa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwaherini.