hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu, Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ya swahili radio atayara ibido tayara. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Alhamisi mwezi 28 Shabani 1446 Hijria, sawa na tarehe 27 Februari 2025 Miladi. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, baada ya hapo tutakuletea ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Makumi ya mateka wa Palestina waachiliwa huru. Hamas yakabidhi maiti za Israel. Waislamu <totipos> nchini Ghana wamwenzi na kumuomboleza Said Hassan Nasrullah. Kali nyingine nyekundu yatolewa kwa Israel, mara hii ni nchini Malaysia. Amnesty International yamkosoa kansela mtarajiwa Ujerumani kwa kumwalika Netanyahu. Habari kamili. Makumi ya mateka wa Palestina wanaoishi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mji wa Quds wameachiliwa huru mapema leo Alhamisi ya alfajiri, ikiwa ni pamoja ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kubadilishana mateka kati ya mukawama na Israele na wamepokewa kwa shangwe kubwa huko Ramallah. Vyombo vyo vya habari vya ndani ya Palestina vimeripoti mapema leo Alhamisi kwamba mchakato wa kuachiliwa huru mateka wa Palestina umeanza baada ya Hamas kukabidhi miili ya mateka wanne wa Kizayuni mateka 42 wa Palestina wameachiliwa huru mapema leo, 37 kati yao wameelekea makwao huko Ramallah, na mateka wengine watano wamerejea makwao katika mji wa Baitul Maqdis. Wamo pia wale mateka wa Palestina ambao Israel iliwahukumu kifungo cha miongo kadhaa jela. Mateka wa Palestina huko bithinia magharibi mwa Ramallah pia wamepata mapokezi ya mashujaa na wameachiliwa huru kwa shangwe kubwa na kupokewa kwa shangwe kubwa. Miili ya mateka wanne wa Israeli ambao majina yao yalitangazwa jana usiku na Abu Ubeida, msemaji wa brigedi ya Alkasam tawi la kijeshi la Hamas, nayo imekabidhiwa kwa shirika la Msalaba Mwekundu huko Ghaza. Kabla ya hapo gazeti la kizayuni la Haaretz lilinukuu duru moja ya usalama ya Israeli ikisema kuwa mateka wa Palestina wangeachiliwa huru baada ya miili ya mateka wa kisayuni kutambuliwa katika kivuko cha Karama Abu Salim. Hapo awali pia, ofisi ya vyombo vya habari ya chama cha mateka wa Palestina ilitangaza kwamba kuna uwezekano wa kuachiliwa huru mateka 1590 hadi 1594 wa Palestina katika ukanda wa Ghaza saa kadhaa zijazo kama sehemu ya makubaliano ya kubadilishana wafungwa kati ya Hamas na Israel. Jumuiya ya Waislamu wa Ghana mjini Akra imefanya hafla ya kumbukumbu kumbu ya Sayyid Hassan Nasrullah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah Lebanon, ambaye walimtukuza kama shahidi wa Uislamu na ubinadamu. Bwana Munir Mustafa, shakhsia mashuhuri katika jamii ya kiislamu ya Ghana, alimwelezea Said Hasan Nasrullah kuwa ni nembo ya haki, mtu aliyekuwa akipigania haki, nembo na ubinadamu, alama ya kupiga vita dhulma. Kwa hiyo aliyehudhuria kumbukumbu hiyo kwa kujitambua alipaswa kuuambia ulimwengu kuwa sisi sote ni Sayyid Hassan Nasrullah. Said Sandou mchambuzi wa na mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa kutoka Ghana pia alimwelezea Sayyid Hassan Nasrullah kama nyota wa kimataifa kwa sababu ya jukumu lake katika kuanzisha na kudumisha amani, usalama, mipaka ya maeneo na uhuru wa kisiasa nchini Lebanon. Nchini Nigeria, pia harakati ya Kiislamu ya nchi hiyo katika jimbo la Kano imewaenzi na kuwaomboleza aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah Said Hasan Nasrullah na mkuu wa zamani wa baraza la utendaji la harakati hiyo Said Hashimi Safiuddin, waliouawa washahidi katika mashambulizi ya anga ya Israel huko Beirut. Jumapili ya Februari 23 yalifanyika mjini Beirut, Lebanon mazishi ya shahid Said Hassan Nasrullah na shahid Safiuddin Hashim Safiuddin kwa kuhudhuriwa na zaidi ya watu milioni moja. mabaki mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya Show Israel Red Card. Yani, ionyeshe Israel kadi nyekundu. Katika uwanja wa soka ilikuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Kampeni hiyo ya kuunga mkono wa Palestina dhidi ya Israel katika soka hadi sasa imetekelezwa katika nchi thelathini duniani na no watazamaji wa vilabu sabini na mbili wameipa Israel kadi nyekundu. Kampeni ya ionyeshe Israel kadi nyekundu ilianza hivi karibuni wakati mashabiki wa timu ya soka ya Celtic ya Scotland walipolaani mashambulizi ya Israel dhidi ya Palestina na Lebanon katika mechi ya mkondo wa kwanza wa hatua ya mtoano ya UEFA Champions League dhidi ya Bayern Munich ya Ujerumani iliyochezwa siku ya Jumatano, tarehe kumi na mbili Februari. Mashabiki wa timu ya Celtic maarufu kama Green Brigade waliongoza maandamano makubwa wakiwa na bango linalosema show Israel the Red Card, likizitaka UEFA na FIFA kuchukua hatua dhidi ya Israel katika mashindano hayo. Hivi karibuni, mashabiki wa klabu ya Osasuna ya Uhispania walitoa mwito wa kukomeshwa uhalifu wa utawala wa Israel kwa Palestina katika mechi na mpira wa miguu iliyofanyika kati ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid. Mashabiki wa Osasuna waliinua bango lenye maandishi ionyeshe Israel kadi nyekundu wakati wa mechi ya soka ya timu hiyo dhidi ya Real Madrid. Shirika la habari la Iran Irna limeripoti kwamba idadi kubwa ya mashabiki wa soka pia walifika kwenye uwanja huo wakiwa na bendera za Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemkosoa vikali Friedrich Merz, kansela mtarajiwa wa Ujerumani, kwa kumwalika waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu kuitembelea Ujerumani. Amnesty International imetaja hatua hiyo ya mgombea wa ukansela wa Ujerumani na ambaye anapewa nafasi kubwa ya kushinda kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Sambamba na kumkosoa kiongozi huyo wa chama cha Christian Democratic Union, shirika hilo la haki za binadamu limesema katika taarifa yake kwamba si mwanzo mzuri kama kansela mtarajiwa katika mkesha wa uchaguzi wa bunge Bundestag. Merz ameonekana kumwalika Benjamin Netanyahu nchini Ujerumani ambaye mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imetoa hati ya kutiwa kwake mbaroni kutokana na jinai za kutisha alizofanya huko Gaza. Sehemu nyingine ya taarifa, Amnesty International imesema hatua hiyo ni sawa na mwito wa wazi wa kukiuka sheria na kusisitiza kwamba serikali mpya ya Ujerumani lazima iheshimu sheria za kimataifa na taasisi za haki za binadamu bila unafiki na ndumi la kweli. Mwezi Novemba mwaka jana 2024 mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ilitoa waranti wa kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant baada ya kuwafungulia mashtaka ya kutenda jinai za kivita dhidi ya binadamu huko Gaza ambako utawala wa Kizayuni uliendesha vita vya kinyama na kufanya mauaji ya kimbari tangu mwezi wa Oktoba mwaka 2023. Hali ya wasiwasi imeongezeka wasi tena nchini Sudan Kusini licha ya mwito kuheshimi wa kuheshimiwa makubaliano ya amani chini ya mkataba huo uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Serikali ya umoja wa kitaifa na ya mpito iko huko mjini Juba. Rais Salva Kiir na mpinzani wake wa kihistoria makamu wa rais Riek Mashar kwa hivyo wamegawana madaraka, lakini tangu mwanzoni mwa mwaka makabiliano ya moja kwa moja kati ya vikosi vyao vya kijeshi yameripotiwa kutokea katika mikoa kadhaa. Siku ya Jumanne Februari 25, upinzani ulishutumu kuripuliwa kwa kambi yake moja ya kijeshi na jeshi la Sudan Kusini kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Na serikali kuu ya Somalia na Umoja wa Afrika wamekubaliana kuhusu idadi ya wanajeshi kutoka nchi mbalimbali watakaohudumu katika kikosi kipya cha Umoja wa Afrika. Mafikiano hayo yamefikiwa kufuatia wiki kadhaa za mtafaruku kati ya Ethiopia na Somalia na pia kati ya Somalia na Burundi. Afisa wa Umoja wa Afrika ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameziambia duru za habari kwamba wanajeshi wa Burundi ambao wamekuweko nchini Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba wataondoka nchini humo baada ya serikali ya nchi hizo mbili kushindwa kukubaliana kuhusu idadi ya wanajeshi wa Burundi wanaopaswa kuweko huko Somalia. Kwa mujibu wa maafisa wa Somalia na Umoja wa Afrika, ni kwamba kikosi kipya cha Umoja wa Afrika cha kusaidia juhudi za kurejesha amani nchini Somalia au Soma, kinatarajiwa kuwa na wanajeshi kumi na moja elfu na mia tisa ardhini huko nchini Somalia wakiwemo wanajeshi, polisi na wafanyakazi raia. Na huo ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Maaterani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: mashtaka dhidi ya utawala wa Biden katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Taasisi ya demokrasia kwa ajili ya ulimwengu ki wa Kiarabu sasa don imefungua mashtaka dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Joe na mawaziri wake wawili yaani waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa zamani wa ulinzi wa nchi hiyo Lloyd Austin katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ikiitaka ianzishe uchunguzi dhidi ya viongozi hawa wa Marekani kutokana na kusaidia uhalifu vita wa kivita wa utawala wa kizayuni wa Israel. Taasisi hiyo isiyo ya kiserikali ilianzishwa na Jamal Khashoggi, mwandishi wa habari raia wa Saudia ambaye alikuwa pia mwandishi wa Middle East Eye na Washington Post. Khashoggi aliuliwa kikatili na maafisa wa Saudi Arabia ndani ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo kwa Istanbul, Uturuki mwaka 2018. Taasisi ya Dawn inapigania demokrasia na haki za binadamu katika eneo la Asia Magharibi na Afrika Kaskazini na inajitahidi kukomesha uungaji mkono wa Marekani kwa serikali kandamizi na zisizo za kidemokrasia za nchi za eneo hilo. Ripoti ya kurasa 172 ya taasisi ya Done inayoungwa mkono na mawakili wasiosajiliwa na waliosajiliwa wa na wa mahakama ya kimataifa jinai na wataalamu wengine wa masuala ya uhalifu wa kivita imeonyesha kwamba viongozi wa zamani wa Marekani walikanyaga masharti ya mkataba wa Roma na mkataba wa mahakama hiyo kwa kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni. Ripoti hiyo iliyowasilishwa mbele ya mahakama ya kimataifa uhalifu Inabainisha kwamba Biden, Blinken na Austin waliunga mkono kisiasa na kijeshi jinai za Israeli tena bila ya masharti yoyote, wakati walikuwa wanafahamu kikamilifu kwamba Netanyahu, Gallant na wasaidizi wao wanatenda jinai za kutisha huko Gaza. Rais wa wakati huo wa Marekani, Joe Biden, na maafisa waandamizi wa utawala wake, hususan waziri wa mambo ya nje, Antony Blinken, na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, Lloyd Austin, ni washirika wa moja kwa moja katika jinai za Israeli wakati wa vita vya Gaza. Viongozi hao wa Marekani walisaidia kikamilifu jinai za Israel kisiasa, kijeshi na silaha, na waliusheheneza utawala wa kizayuni kila aina ya silaha ili kuchochea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wasio na hatia kwenye ukanda wa Ghaza. Kwa upande wake, taasisi ya Boston ya Marekani ilifichua katika ripoti yake kwamba Marekani iliunga mkono kikamilifu jinai za utawala wa kizayuni wakati wa vita vya zaidi ya miezi 15 vya utawala huo dhalimu kwenye ukanda wa Ghaza dhidi ya raia wasiona ulinzi. Rais mpya wa wa Marekani Donald Trump pia amekubali kuipa Israeli rundo jingine la silaha ambazo utawala wa Biden ulikuwa umesitisha kuupa utawala katili wa kizayuni. Taasisi ya Donne imesema kwamba maafisa wa serikali ya Biden mara kwa mara walikwamisha kupasishwa vikwazo dhidi ya Israel na badala yake waliupa utawala huo misaada ya kila namna licha ya kujua vyema kwamba misaada hiyo itachochea uhalifu wa kivita wa Israel huko Ghaza. Marekani ikiwa ni mshirika wa kimkakati wa utawala wa kizayuni ilichukua nafasi muhimu katika uvamizi wa utawala huo dhalimu kwenye ukanda wa Gaza wakati wa Jo Baiden kwa kutumia maelfu ya mabomu mazito ya kuvunja mahandaki na ya kuongozwa kwa mbali na kushiriki kamilifu katika kuwaua shahidi maelfu ya wananchi wa Gaza hasa wanawake na watoto wadogo. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji tunatumai kwamba ubuheri wa afya, mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni Hussein Hassan nashirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad kusoma maoni yako. Akthari ya maoni yako hii leo, msikilizaji mpendwa, yanazungumzia ya mazishi na maziko ya aina yake yalikuwa katibu mkuu ya wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon, shahidi Sayid Hassan Nasrullah. Tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Sheralifazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ndiye anayetufungulia kipindi chetu hii leo. Anazungumzia kwa mapana na marefu maziko ya aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon. Anaandika, kwa hakika, kwa umbali wetu tumeshiriki kikamilifu mazishi ya waadilifu wawili ya samahati ya Saidi Nasrullah na Saidi Haishim Safiyuddin. Anasema tunawashukuru Press TV na Almanar TV kwa kazi nzuri sana namtoban kwa kurusha hewani mubashara maziko hayo. Anasema hakika mazishi haya tena yanatuhimiza kistaarabu wanadamu wote kujihimiza mambo yafuatayo. Anasema yanatuhimiza umoja, kustahimiliana, kuelimishana na kuelewana, kushirikiana kwa mema kwa wanadamu. Na tatu, anasema mema ndio maumbile ya wanadamu wote Nne, Sherali anasema dhulma ya aina yoyote ni kuthibitisha unyama katika maumbile ya ubinadamu. Tano, mazishi yenyewe yametufundisha maadili mema kwa nguvu sana. Na sita, wanadamu wote duniani kote tujielewe, wanachama wa Kimagharibi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa, viongozi wao ndio wahatarishi wa amani duniani na watumiaji wa ugaidi katika siasa zao za nje na ukoloni mpya. Maneno matini kabisa hayo kutoka kwa msikilizaji wetu mtajika Ashira Lhfadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru. Ismail Khamisi Ramadhani ni msikilizaji wetu wa kutoka pande za Runzewe Geita, Tanzania. Pia anazungumzia mazishi na maziko ya Sayid Nasrullah. Anaanza kwa kutuamkua, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, tunaendelea kukanda maumivu kutokana na kifo cha shahidi Sayid Nasrullah ni majonzi yanayoambatana na fundisho kubwa la kujitoa mhanga dhidi ya wanyonge. Anasema na ndivyo mitume wote walivyokuwa. Mfano ni Nabii Shuaibu alaihi ssalam, alikuwa radhi kufukuziwa porini kuliko kuwaona masikini wakipunjwa mizani yao. Anamalizia kwa kusema Anasema, wito wangu kwa kila mji atengenezwe shujaa japo mmoja basi, familia zetu zitakombolewa dhidi ya mabeberu. Msikilizaji mwingine hapa ambaye anageukia maoni yake sasa ni Saidi Nyonzo akiwa Tanzania, yeye anazungumzia pia maziko ya Sayid Hasan Nasrullah. Anaanza kwa kuandika, anaandika Shahidi Hasan Nasrullah, Mungu akupokee vema na wote uliokuwa nao sambamba. Anasema mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameziona juhudi zenu, kwani mengi mmeyafanya kupinga ubeberu na uzayuni. Maluni hao wasitake amani duniani. Anaendelea kusema anasema, maluni hao ubeberu na wazayuni hawataki amani duniani. Hakika mlihakikisha dini ya Allah inasimama ulimwenguni. Kwa pamoja tunawaambia kuwa vijiti mlivyotuachia tayari vinakimbizwa mpaka ujio wa al huja al muntadhar Imam Mahdi alaihi ssalam. Anamalizia kwa kusema Allah awape jaza njema na daraja ya juu kabisa ya mashahidi, maimamu na mitume alaihimu ssalam. Amin ya rabbil alamin. Ndio kwanza unajiunga nasi, kipindi hewani ni Baraza la Wasikilizaji, na tunawatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Tukukumbushe msikilizaji mpendwa, wewe popote ulipo, unapotegea sikio matangazo ya Redio Teherani, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili Kadhalika, unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ya kawaida ile ile ambayo tunawasomeaga studioni, alama kujumlisha 989035065487. Mpenzi msikilizaji, kabla ya kusoma maoni zaidi, tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Imam Sefu kwa upande wake anaendelea kukosoa mienendo ya nchi za Magharibi, Huseini, zikiongozwa na Marekani kwa kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hague, Uholanzi. Hebu tumsikilize anasemaje. E, mkuki kwa nguruwe ni mtamu, kwa mwanadamu ni mchungu. Iwapo kama hawa mataifa yote walikaa na wakaunda hizo mahakama hiyo mahakama ya uhalifu watu wakifanya mambo kama haya, wapelekwe mahakamani na wahukumiwe. Sasa anatokea mtu mmoja anavunja, na watu wakae kimya, kwa sababu kasema fulani kasema fulani na fulani, huyo anaogopewa. Basi kama ndio hivyo, na wale wanyonge wasikubali na wenyewe wakatae alafu tuone e, wasikubali kubali tu huku, waonewe huku, wapendelewe. Hii ndiyo itakuwa solution nzuri, na wazungumze moja kwa moja, waache mambo ya kunania kubembelezana kisiasa, waseme moja kwa moja. Iwapo Marekani anafanya hivyo kwa kumtetea mtu ambaye amefanya uhalifu uko wazi, alafu asifikishwe kwenye do, kwenye vyombo vya sheria na mahakama iliwekwa na, ma, na, na, na, na mataifa hao, basi na wenyewe wengine wakifanya hivyo wasiende huko. Nam, asante sana Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti, ukiwa Kigoma Tanzania. Ismail Saki wa Mande wa Singida, huko huko Tanzania pia anaendeleza maudhui hiyo kwa kuandika, shirika la Dawn kutaka rais wa Marekani Donald Trump kuchunguzwa ni jambo zuri sana, kwani Trump amekuwa kama anabeza sana mahakama ya ICC kwa namna inavyofanya kazi yake. E, sasa anasema sasa, naamini Trump anataka mahakama ifanye kazi jinsi anavyotaka yeye na sio mahakama inavyotaka. Hili si jambo zuri hata kidogo. Na bila shaka Ismail Saki wa Mandewa Singida Tanzania, katika ujumbe wake mwingine anasema kuuawa kwa watu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni sehemu ambayo inafedhehesha sana Umoja wa Afrika kwa sababu kuna uwezekano mkubwa kabisa umoja huo ukazuia mauaji yanayoendelea nchini humo. Nam ujumbe wa mwisho tunaosoma hii leo kutoka kwa mwanabaraza Ismail Saki akiwa Singida Tanzania unasema mataifa ya magharibi baadhi ni vigeugeu, kwa sababu kuna wengine wanakubaliana na mpango wa Trump kuwahamisha wapalestina katika taifa lao walilozaliwa na kupelekwa kwingine, lakini mengine nayo hayataki kabisa. Anaendelea kusema mimi kwa upande wangu sikubaliani na kauli ya Trump kuwahamisha Wapalestina katika taifa lao walipozaliwa na kupelekwa kwingine. Hii ni kuwaonea kabisa Wapalestina, tena ni uonevu wa wazi. Mimi ni mwombe Trump aachane na huo mpango ambao hawezi kukubalika kwa jamii ambayo inajielewa kwa dhati. Nam mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari ya Iran kutaka utawala wa kizayuni ulazimishwe kuharibu silaha zake za nyuklia. Siku ya Jumatatu, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha alisema Jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa Israel kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Sasa basi, Shimbi Juma Shimbi huyu akiwa Mwanza, Tanzania, anasema hawa Zayuni silaha zao za nyuklia wa za zitawaangamiza wao wenyewe. Kuhusu habari ya Iran kuwa na azma thabiti ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika, Shimbi anasema Iran karibu sana katika mataifa ya Afrika. Pia anasema Radio Teheran tunawapata vizuri kupitia WhatsApp na pia kupitia Maarifa Radio katika masafa ya 100.9, Mwanza, Tanzania. Nam Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara anazungumzia wazo hilo la kiwehu la Trump. Anasema kitendo cha Trump cha kutaka kuwahamisha wapalestina katika nchi yao ya Palestina, mimi binafsi sikiafiki. Anamalizia kwa kusema chanzo cha machafuko duniani ni Marekani. Naye mwanabaraza Noeli Chafuila wa Mwanza, Tanzania, anasema kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa angependa Kanada iwe sehemu ya jimbo la Marekani ni kuahada ulimwengu vilevile, Ghaza ndiyo inayokusudiwa hapa katika kauli zake. Anamalizia msikilizaji wetu huyo. nam mwanabaraza Suleiman Rajabu wa airport Kigoma, Tanzania, ametutumia swali zito hapa. Baada ya salamu, anauliza: ndugu watangazaji, samahani, naomba niulize na nijibiwe, hivi mji wa Dubai unaongozwa kidini? Na kama unaongozwa kidini mambo yake yanayotendeka pale Dubai yanafuata sheria ya dini? Tukimjibu kwa ufupi kabisa, ni kuwa mji wa Dubai ambao ni sehemu ya Umoja wa Falme za Kiarabu hauendeshwi kwa sheria za Kiislamu bali kwa sheria za usekula na uliberali. Tukijibu swali lake la pili, wapo mambo yote yanayotendeka Dubai yanafuata sheria ya dini, ni kwamba la hasha. Zaidi unaelekea kuwa ni mji wa kitalii na mienendo ya ufuska ni mambo ya kawaida sana katika mji huo. Huseini Shekhe Walema Nasor Walema wa Tanga, Tanzania anasema naomba, kwa shukuru kwa kupewa fursa ya kusema yetu kufikisha ujumbe. Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania kwa upande wake anasemaje? Anasema hakika tutaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Teheran. Mungu awape nguvu na uwezo, mzidi kutuelimisha amin. amin. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika kabisa. Mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa ni yule yule wa kawaida, Hussein Hassan Kamau, nikishirikiana naye mimi Asmahani Ghanima Muhamedi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia kila la kheri maishani. Nam apetete Irani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Februari 27, 2025. Kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi limeandika: vita vya majimbo mapya vyaanza, tume huru ya uchaguzi mguu sawa kugawa majimbo mapya, mbeya mjini, Ukonga, kawe yagonga vichwa vigogo wa vyama watu wa kauli Habari zake nyingine zinasema daraja la Pangani kufungua uchumi na biashara Tanga, na aliyeua mkewe na kumchoma kwa mkaa kunyongwa. Habari hiyo ya kunyongwa imepewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Nipasha ambalo limeandika alimuua mkewe na kisha kumpeleka nyumba ya jirani kumchoma moto, wapelelezi walikuta damu kavu, jino na fuvu la mwanamke huyo. Pia limeandika Samia, bandari ya Bagamoyo itajengwa soko la samaki laja BOT yawaambia walioweka fedha upatwa BLB wasahau kuzipata. Maelfu wajitokeza siku saba za kampeni ya msaada wa kisheria ya Mama Samia. INEC yatangaza kuanza mchakato wa kugawa majimbo ya uchaguzi Tanzania, na kiongozi mwingine huwa walimu wasio na ajira akamatwa. Habari kuu katika gazeti la Majira ahila mnukuu Rais Samia akisema, nimeifungua Tanga na kuiunganisha na dunia ni kupitia miradi mingi inayoendelea kujengwa ikiwemo ya barabara. Habari zake nyingine zinasema msajili wa hazina na CAG uso kwa uso na Tanzania ya ng'ara barani Afrika. Nalo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika barabara kuiunganisha Tanga kibiashara na kiutalii, aliyowamke na kumchoma kwa mkaa kunyongwa, BOT yanunua dhahabu tani mbili na tume yataja vigezo vya taratibu za kubadilisha mipaka ya majimbo. Kwa upande wake, gazeti la um, Wamashinga ambalo limeandika Rais Samia aifungua Tanga, Tanzania kuchimba visima vya mafuta ya Easi Wembere na INEK yaanza mchakato wa kugawa majimbo Tanzania. Kwa huko nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika familia moja ya kaunti ya Busia inalilia haki yake baada ya watoto wake wawili wa familia hiyo kuuliwa na watu wanaotoka Uganda kwa madai ya kuteketeza nyumba ishirini na kuwakata ng'ombe saba kisha kuvuka mpaka na kukimbilia upande wa Kenya. Mama Susan Akuru kutoka kijiji cha Mong'onewa kata ya Apokore kaunti ya Busia anayepigania kutendewa haki kutokana na mauaji ya wanawe wawili Paul Amukaga na Stanley Opidi yaliyotokea tarehe 12 mwezi huu wa Februari. Pia limeandika Rais William Ruto amewataka vijana wa Pwani kujituma na kujitutumua kutoka majumbani mwao na kwenda kutafuta kazi katika miradi ya serikali inayolenga kutoa nafasi za ajira kwa vijana hao. Akizungumza wakati wa kuweka jiwe la msingi katika nyumba za bei nafuu za Tezo, kaunti ya Kilifi, Rais Ruto amesema kwamba serikali ilikuwa imetoa nafasi za ajira, lakini haitowafuata vijana majumbani kwao kuwakabidhi kazi hizo. Kwa upande wake gazeti dada la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika ukaguzi wa mahesabu ya serikali umefichua madudu ya Sakaja kuajiri maelfu ya wafanyakazi wasio na uzoefu. City Hall iliajiri wafanyakazi elfu tatu mia nane thelathini na nne bila ya kutoa tangazo la nafasi hizo za kazi. Habari yake nyingine imesema vita vingi vya Ruto ni rahisi aliyejiingiza katika mapambano mengi. na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Deli Monita toleo la mtandaoni limeandika: UN yasitisha msaada wa chakula katika kambi ya Sudan Yaonya maelfu ya watu wanaweza kufa njaa, limeandika. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani limesitisha kwa muda kusambaza chakula cha msaada katika kambi iliyokumbwa na njaa huko Sudan. Pia limemnukuu limeunukuu Umoja wa Mataifa ukisema wakimbiza 47 wafariki dunia kwa kujiua nchini Uganda. Mripuko unaoshukiwa kuwa wa ugonjwa wa homa ya nguruwe wa kiafrika waua zaidi ya nguruwe 80 huko Gulu. Na katika spoti, limeandika Ethiopia ya iondoa Uganda kwenye michuano ya kufuzu UAFCOM. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 103 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 92 na yenye thamani ya juu zaidi ni ile inayodhihirishwa na viungo vya mwili katika matendo. Katika hikma hii ya tisini na mbili ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatuonyesha kwa mara nyingine thamani ya ilmu, akisema ilmu bora na yenye thamani ni ile inayoonekana katika matendo ya mwanadamu, na ilmu duni na yenye thamani ya chini ni ile inayoishia kwenye ulimi na isiwe na athari yoyote katika vitendo. Kwa mujibu wa Imamu Ali alaihi ssalam, hatua ya chini kabisa ya ilmu ni ile inayoishia kwenye ulimi na haingii kwenye vitendo. Elmu inayomwongezea majukumu alimu, kwa sababu alimu huyo huwa anatambua mambo ambayo maamuma hawayajui, ndiyo elmu bora. Mtu anayeshindwa kujiokoa kutokana na neema ya ilmu aliyonayo, bila shaka madhara yake yanakuwa ni makubwa kwake. Alimu na msomi huyu ambaye ilmu yake haionekani kwenye vitendo vyake, mawaidha yake, yake nayo na huwa hayawaathiri wengine. Ni wazi kwamba watu wanakubaliana na maneno ya mtu ambaye yeye mwenyewe anaheshimu anachokisema na anakitendea kazi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Sadik alaihi salam, ambaye maana jumla ya hadithi hiyo inasema, alimu asipotendea kazi ya ilmu yake, fikra na mawaidha yake huporomoka katika nyoyo za wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe la so. Hadithi hiyo ya Imam Sadik alaihi salam kwa Kiarabu inasema in lalima al idha lam yaamal biilmihi zallat mawidhatuhu an lqulubi kama yazilu lmatar an lswafa, na kama alimu hatoonyesha ilmu yake katika matendo yake basi hata mawaidha yake nayo atakayokuwa anayatoa yanakuwa hayana thamani, bali huporomoka kwenye nyoyo za watu wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe gumu la so. Lakini kama atakuwa anatendea kazi maneno yake, huwa ni mithili ya mvua inayoonyesha juu ya nyasi na udongo laini, hutua na kuziathiri vilivyo nyoyo za wengine. Kwa hivyo hatua ya juu na yenye thamani zaidi ya elimu ni ionekane kwa sura nzuri katika maisha na mlahaka wa mwenye ilmu hiyo. Kuna aya na hadithi nyingi za maasumu zinazotilia mkazo wajibu wa kuambatanisha ilmu na vitendo. Aya za pili na tatu za sura 61 ya Asafu zinasema: enyi mliyoamini, kwa nini mnasema msiyoyatenda? Yanachukiza vikubwa mno kwa Mwenyezimungu kuwa mnasema msiyoyatenda. Kwa mujibu wa aya za Quran, Usahihi wa kitu unapimwa katika vitendo na si maneno. Mawaidha ambayo hayaonekani kwenye matendo si tu hayana thamani, bali pia husababisha ghadhabu ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu anakuwa mtu huyo aliyetoa mawaidha, mawaidha yake hayana maana, isipokuwa yanakuwa na athari mbaya. Katika hadithi maarufu iliyopokewa kutoka kwa Imam Swadika alaihi salam, inasema kunu duata nnasi bi amalikum wala takunu duata bi alsinatikum, kuweni walinganiaji wa watu kwa vitendo vyenu, msiwe walinganiaji wa watu kwa ndimi zenu. Moja ya sababu ukubwa zaidi zilizopelekea kufanikiwa mno kazi za mitume manabii na mawalio wa Mwenyezi Mungu ni kwamba ilmu na mafundisho yao yalijiakisi ya kwanza kwenye vitendo na milahaka yao bora na viumbe wengine kabla ya hata kufika kwenye ndimi zao. Leo ni Alhamisi tarehe 28 Shaaban mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 27 Februari mwaka 2025 Katika siku kama ya leo miaka mia nane na kumi na sita iliyopita alifariki dunia Ibni Hajib, mtaalamu wa hadithi na mwana historia maarufu wa Kiislamu. Ibni Hajib alizaliwa mwaka 593 hijiria huko Damascus nchini Siria na kuelekea kwenye miji tofauti kwa ajili ya kusoma elimu ya hadithi kutoka kwa wanazuoni wa kubwa wa wakati huo. Alitambuliwa kuwa gwiji wa elimu ya hadithi katika zama zake kutokana na umahiri wake mkubwa katika taaluma hiyo. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu kadhaa. Siku kama ya leo miaka 123 iliyopita alizaliwa John Steinbeck, mwandishi wa riwaya wa Kimarekani. Alikuwa hodari mno katika kueleza mandhari, matukio na hali mbalimbali. Steinbeck ameandika vitabu vingi kama Of Mice and Men, Bombs Away na Cup of Gold. Miaka 49 iliyopita katika siku kama hii ya leo harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara. Jamhuri hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika, katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na elfu themanini na nne na jamii ya watu karibu laki sita. Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara inaundwa na watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar, Hasania na Tuareg. Mwaka 1975 wakoloni wa Kihispania walikabidhi ardhi ya Sahara kwa Moroko baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Baada ya kuondoka wakoloni wa Kihispania, harakati ya Polisario ilitangaza uhuru wa jamhuri hiyo kwa kuunda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kiarabu na kukataa utawala wa Moroko na Mauritania katika eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita alifariki dunia ya waziri mkuu wa zamani wa Uturuki Najmudin Erbakan akiwa na umri wa miaka themanini na nne. Baada ya kuhitimu chuo kikuu cha Istanbul, Erbakan alijiunga na chuo kikuu cha Aachen nchini Ujerumani ambapo alipata shahada ya uzamivu mwaka 1987. Aliongoza chama chenye mielekeo ya kiislamu cha Refah ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kuteuliwa kuwa waziri mkuu mwaka 1996. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Erbekan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki na miezi kumi baadaye chama cha Refah kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujishughulisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudin Erbakan anatambuliwa kuwa baba wa harakati ya Kiislamu nchini Uturuki. Nam hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wametuandikia, wa akiwemo Bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania, Bwana Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, Aidarus Aushan kutoka Tanga, mzee Naso Sale vile vile kutoka Tanga na kadhalika. Bwana Shimbi, umetusalimu hapa halafu unasema unazungumza kutoka huko Mwanza, Tanzania, unasema tunasikiliza sauti ya kiislamu radio Tehran. Asante sana, nasi tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Makumi ya mateka wa Palestina wanaoishi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mji wa Kursi wameachiliwa huru mapema leo alfajiri Alhamisi, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya kubadilishana mateka kati ya Mukawama na Israel na wamepokewa kwa shangwe kubwa Ramallah. Jumuiya ya Waislamu wa Ghana mjini Akra imefanya hafla ya kumbukumbu kumbu ya Said Hasan Nasrullah, aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kisemu ya Hizbullah Lebanon, ambaye walimtukuza kama shahidi wa ulimwengu na ubinadamu. Mashabiki wa soka wa Malaysia wamejiunga na kampeni ya show Israel red card, yani ionyeshe Israel kadi nyekundu katika uwanja wa soka ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina. Shirika mataifa la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limemkosoa vikali Friedrich Merz, kansela mtarajiwa wa Ujerumani kwa kumwalika waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu kuitembelea Ujerumani. Nhadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu asubuyanaaai5 ya kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku ya saa moja kasoro dakika kumi, hadi saasoo na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.