Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu naapa kwa mji huu wa maka nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu je anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je Ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pars today arsw, barua pepeto email ni swahili radio at irib dotaya tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti so ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga katika meza ya matangazo ya redio Tehran usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za najul balagha na, na dondoo za dua na minong'ono ya mwezi wa Shaaban, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mkuu wa jeshi la Sepa asema maadui wa Irani bado hawajapata vipigo vikali. Hamas yasema mwafaka umefikiwa kuhusu wa Palestina 620 ambao Israeli ilichelewesha kuwachilia huru. Na waziri wa mambo ya nje wa Rwanda asema Umoja wa Mataifa sio Bibilia tutaendelea kuzipinga ripoti zake. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepa amepongeza uwezo wa kiulinzi na kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu na kusisitiza kuwa maadui wa Irani bado hawajapata vipigo vikali licha ya mashambulizi na operesheni kadhaa za kulipiza kisasi zilizofanywa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Meja Jenerali Husseini Salami amesema hayo leo alipokuwa akihutubia vitengo vya Sepa na vikosi vya wapiganaji wa kujitolea vya Basiji vilivyoshiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi yaliyopewa jina la Payambar Azam, yaani Mtume Adham 19, yaliyofanyika katika mkoa wa Markazi. Jenerali Salami ameeleza kwamba nguvu halisi za Iran zinaweza kuitikisa dunia na akaongeza kuwa maadui inapasa wajihadhari na vipigo ilivyotoa Iran kama vile vya operesheni za Ahadi ya Kweli moja na mbili zilizotekelezwa mwaka jana dhidi ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni yaliyopachikwa ya jina bandia la Israel. Iran ni nafsi moja na yenye nguvu, na inaweza kuitikisa dunia. Iran ni kubwa na maadui bado hawajapata vipigo vikali vya Iran na kila walichokiona hadi sasa katika operesheni za hadi ya kweli kilikuwa ni onyo na mfano tu, amesisitiza mkuu huyo wa jeshi la Sepah. Kadhalika, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa ikiwa maadui hawajifunzi kutokana na historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya miaka 46 na wakaendeleza uovu wao itapasa watarajia kupata fedheha na idhilali ambayo wameipata katika miaka 46 iliyopita. Wakati jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaendelea kusonga mbele, huko Palestina, harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema ujumbe wake umehitimisha ziara yake katika mji mkuu wa Misri, Cairo na umefikia makubaliano na upatanishi ya kutatuliwa ucheleweshaji uliofanywa na utawala ghasibu wa Israel wa kuachilia huru wafungwa wa Palestina ambayo ilipasa waachiliwe siku ya Jumamosi iliyopita kama sehemu ya makubaliano kusitisha mapigano kati ya pande hizo mbili. Hamas imeeleza katika taarifa kwamba ujumbe wa harakati hiyo ukiongozwa na kiongozi wake mwandamizi Khalil al Hayya jana Jumanne ulikutana na maafisa wa Misri kujadili utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano na kubadilishana mateka pamoja na maandalizi ya awamu inayofuata mazungumzo. Harakati hiyo ukombozi wa Palestina imetilia mkazo haja ya kufuatwa na kutekelezwa kikamilifu na kwa usahihi masharti yote ya makubaliano hayo. Hamas imeongeza kuwa suluhisho limepatikana ili kuhakikisha wafungwa wa Palestina wanaachiliwa huru wakati mmoja na kukabidhiwa utawala wa kizayuni mabaki ya miili ya watu wake kama ilivyoafikiwa hapo kabla, chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano kusitisha vita na kubadilishana mateka, na kwamba mbali na wafungwa Wapalestina wanawake na watoto waliowekwa kizuizini, nao pia wataachiliwa huru. Haya yanajiri katika hali ambayo afisa mmoja wa utawala wa kizauni wa Israel alithibitisha jana kuwa maelewano yamefikiwa na Hamasi kutatua mvutano wa uchel, kucheleweshwa kuachilia huru wafungwa wa Kipalestina. Barani Ulaya, huko nchini Uhispania, marafiki watatu kutoka nchi hiyo wameamua kutumia usafiri wa farasi katika safari yao kuelekea Maka, Saudi Arabia kwa ajili ya kutekeleza ibada ya hija yao kwa madhumuni ya kuisha mila na desturi ya tangu miaka mitano nyuma ya Waislamu wa Andalusia ya wakati huo. Waislamu hawa ambao ni Abdullah Hernandez na Abdul Qadir Harkasi na Tarik Rodriguez walianza safari yao hiyo tangu miezi mitatu na nusu iliyopita na sasa hivyo wamewasili Istanbuli Uturuki. Wamesema wataelekea Saudi Arabia kutokea Siria baada ya kusafiri kupitia Italia, Slovenia, Kroatia, Bosnia na Herzegovina, Montenegro, Kosovo, Macedonia Kaskazini, Bulgaria, Ugiriki na Uturuki katika safari yao hiyo ambapo watakata masafa ya kilomita elfu nane kwa kutumia safarasi. Hernandez, ambaye mesilimu amesema alijifunza Uislamu kwa mara ya kwanza akiwa na umri wa miaka 24, ambapo akiwa anasomea fani ya jiografia alisoma Bibilia na Quran na kukutana na aya za kitabu hicho ambazo zilimshangaza mno. Aidha, ameeleza kuwa kabla ya kufanya mtihani wa jiografia, alijiwekea ahadi mwenyewe kwamba iwapo atafaulu atasilimu. Baada ya kufaulu mtihani huo, Hernandez alisilimu na akatiania kwenda kuhiji Maka kwa kupanda farasi kama walivyofanya mababu zake miaka mia tano iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya Habari ya Somalia imetangaza kuwa vikosi vya jeshi vikishirikiana na vikosi vingine vya ndani vimewaua wanamgambo wapatao sabini wa kundi la kigaidi la Shabab katika operesheni ya mashambulizi yaliyotekelezwa jana Jumanne katika maeneo kadhaa ya jimbo la Hirshabele kusini mwa katikati ya nchi. no hiyo taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imesema zaidi ya wanamgambo sabini wenye misimamo mikali waliangamizwa kupitia juhudi zilizoratibiwa na jeshi la taifa na vikosi vya mitaa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na hasara kubwa za wanamgambo, idadi kubwa silaha zilikamatwa na magari kadhaa ya kivita yaliyotumiwa na wanamgambo hao wenye itikadi kali yaliteketezwa. Vyanzo kadhaa vimeripoti kuwa operesheni hiyo ya jana ilikuwa kujibu mapigo kwa mashambulizi yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Shabab katika eneo hilo mnamo siku chache zilizopita. Kundi la kigaidi la Shababu ambalo lina uhusiano na mtandao wa Alqaida limekuwa likipambana na serikali ya shirikisho ya Somalia kwa zaidi ya miaka 15 sasa. Kundi hilo limefanya mashambulizi mengi ya mabomu na mengine katika mji mkuu Mogadishu na maeneo mengine kadhaa ya nchi hiyo tete ya pembe Afrika. Licha wanamgambo wake kutimuliwa katika mji mkuu na vikosi vya umoja wa Afrika mwaka elfu mbili na kumi na moja, kundi la shababu lingali lipo katika maeneo ya vijijini ya nchi hiyo. Rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia ameahidi kutekeleza vita kamili dhidi ya Shababu. Jeshi la nchi hiyo limeungana na wanamgambo wa jimbo la Hirshebele katika kampeni ya kijeshi inayoungwa mkono na kikosi cha Umoja wa Afrika au mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhugirehe, amesema Umoja wa Mataifa siyo Biblia, na kwamba nchi yake itapinga ripoti zake za madai kwamba Kigali inaunga mkono waasi wa, wa M 23 wanaopigana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki mwa nchi hiyo. Tulipinga ripoti hizo mara kadhaa Haiwi Bibilia ya Umoja wa Mataifa inaposema jambo. Umoja wa Mataifa sio Bibilia, amesisitiza Nduhu Ngirehe, waziri huyo wa mambo ya nje wa Rwanda. Ameliambia shirika la utangazaji la Uswizi RTS kwamba tulipanga, tulipinga ripoti hizo na tumekuwa tukijilinda kwa miaka 30 sasa tangu tishio liendelee tangu mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi. Katika mahojiano hayo, Nduhu Ngirehe amekosoa Congo DR kwa alichokisema kuwa ni kujaribu kuipindua serikali ya Rwanda na kumlaumu rais wa DRC Felix Tshisekedi kwa kuunda muungano wa kimataifa aliotaja kuwa ni Waburundi, Burundi, wanajeshi wa kusini mwa Afrika na hata mamluki wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda amesisitiza kuwa nchi yake haiogopi kutengwa kidiplomasia wala haiogopi vikwazo, na akaongeza kwa kusema, tunachoweza kuhofia ni kuiacha nchi yetu na watu wetu bila ulinzi. Aidha, amesema makundi ya waasi wanaotokana na M23 yanatoka katika jamii ya Wakongo wenye utamaduni wa Rwanda kutokana na historia ya kikoloni, na akakanusha kwa mara nyingine tena kuwepo na jeshi wa Rwanda katika eneo hilo. Na naibu waziri mkuu wa Ubelgiji, Maxime Prevot, amesema amesikitishwa sana kuona baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kutuma ujumbe wa wazi wa kuunga mkono sheria za kimataifa na akatoa wito wa kuchukuliwa hatua kali zaidi za kimataifa za kulinda haki za binadamu na kuwawajibisha wakiukaji wa sheria. Akihutubia katika ngazi ya juu ya kikao cha 58 cha baraza la haki za binadamu, Prevot amesema anatambua kuwepo kwa baadhi ya hatua zilizochukuliwa kuunga mkono hati ya Umoja wa Mataifa, lakini amekosoa ulegevu wa baraza la usalama wa kutochukua hatua yoyote. Tunakaribisha ukweli kwamba wajumbe wengi wa baraza hili wametilia mkazo uungaji mkono wao kwa misingi ya hati. Hata hivyo tunasikitisha, kumradhi, hata hivyo tunasikitika sana kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halikuweza kutuma ujumbe kama huo, ameeleza naibu waziri mkuu huyo Belgiji kadhalika Ka provot ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje na wa masuala Ulaya na ushirikiano maendeleo Belgiji ametahadharisha kuwa ukiukwaji wa mamlaka ya utawala na umoja wa ardhi yote iwe ni wa Ukraine, maeneo ya Palestina au Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapaswa iwe ni kengele ya tahadhari kwa jamii ya kimataifa. Aidha, amesisitiza kuwa uvamizi na unyakuzi wa ardhi kwa nguvu lazima ulaaniwe kwa pamoja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran <mulia> na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujieni moja kwa moja kutoka hapa jame jam jijini Teheran, tunakualikeni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kura ya Marekani ya kupinga azimio la kuilaani Rasia katika Umoja wa Mataifa. Hatua ya Marekani ya kutopigia kura azimio la kuilani Rasia kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa imezusha makelele mengi. Azimio hilo lililopendekezwa na Ukraini kwa mnasaba wa mwaka watatu wa kuanza vita baina ya nchi hiyo na Rasia na limepitishwa na baraza kuu la umoja wa mataifa lakini Marekani ililipinga azimio hilo, ikiwa ni kuonyesha kuwekwa mabadiliko ya siasa za Washington kuhusu Moscow. Watawala wapya wa Marekani wanapigania kuwa na uhusiano mzuri na Rasia kwa manufaa yao binafsi na hawajali hasara ilizopata Ukraine iliyojiingiza kibubusa katika vita na Rasia. Muda mchache baada ya Marekani kupinga azimio hilo dhidi ya Rasia, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kumalizwa vita nchini Ukraine. Kilicholeta mguso wa kipekee kwenye azimio hilo lililopendekezwa na Marekani ni kwamba halikuwa na hata neno moja la kuilani Rasia, tofauti na msimamo wa watawala waliopita wa Marekani hata suala la kulindwa ardhi yote ya Ukraini pia halikugusiwa kwenye azimio hilo. Wanachama wawili wa Ulaya wenye kura ya veto ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hawakutumia kura yao ya turufu kuzuia mswada huo wa Marekani, na wametosheka tu na kukosoa vikali misimamo mipya ya, ya viongozi wapya wa Washington. Katika kipindi cha masaa machache tu ndani ya chombo hicho kikubwa zaidi cha kimataifa, Marekani ilikuwa imetangaza kivitendo iko na upande gani katika vita vya Ukraine. Kabla ya Donald Trump kuingia madarakani Januari 20 mwaka huu, Marekani ilikuwa muungaji mkono mkuu wa Ukraine katika vita na Russia. Washington ilitumia mamia mabilioni ya dola katika kuchochea vita baina ya Russia na Ukraine. Lakini katika kipindi cha masaa machache tu siasa za Marekani zimebadilika kikamilifu, na hivi sasa Washington imeonyesha kivitendo kuwa iko pamoja na Russia na iko dhidi ya wa washirika wake wa Ulaya. Bila shaka lengo hasa la utawala mpya Marekani si kushirikiana na Russia katika vita dhidi ya Ukraini na Ulaya. Lakini Trump na washauri wake wana matumaini kwamba kwa kuonyesha mabadiliko hayo ya misimamo, wataweza kuilazimisha serikali ya Ukraine izidi kuwa kibaraka Washington na ikabidhi utajiri na mali zake kwa Wamarekani. Sisitizo la Trump la kuharakishwa kumalizika kumalizwa vita nchini Ukraine kimsingi linalenga kuipa Marekani fursa ya kukomba utajiri wa chini ya ardhi wa Ukraine bila kugharamika sana. Marekani imeipendekezea Ukrain kwamba itachukua zaidi ya asilimia 50 ya mapato yanayotokana na no uchimbaji wa rasilimali za chini ya ardhi za Ukrain ikiwa ni pamoja na mafuta na gesi na ardhi yenye rutuba kubwa. Vilevile, Trump amewaambia ah, watawala wa Kiev kwamba lazima waipe Marekani asilimia 50 ya udhibiti na matumizi ya miundo mbinu ya Ukrain mpaka pale Kiev itakapoweza kulipa deni la dola bilioni mia tano inazodaiwa na Marekani, ambazo zimetokana na kupewa silaha za kupigana na Rasia. Wamarekani wameonya kwamba Ukraine lazima iupigie magoti mpango wa Marekani au iwe tayari kupoteza nchi nzima kutokana na kuzidi kusonga mbele kijeshi Russia katika vita na nchi hiyo. Ili kuonyesha kwamba msimamo wa Marekani umebadilika kikamilifu, Washington imefikia hata kupinga azimio ambalo linailaani Russia na linasisitizia wajibu wa kulindwa ardhi yote Ukraine ndani ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hii ni Redio Tehran ya mpenzi msikilizaji, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Tunatumai kwamba ubuheri wa afya, mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, na karibu katika kipindi chako hiki cha kusoma maoni, dukuduku na hata mapendekezo yako. Mimi ni Hussein Hasan, nashirikiana na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammad kusoma maoni yako. Akthari ya maoni yako hii leo, msikilizaji mpendwa, yanazungumzia ya mazishi na maziko ya aina yake ya alikuwa katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon, shahidi Sayyed Hassan Nasrallah, tunakusihi tuwe pamoja hadi tamati ya kipindi. Karibuni. Sheralifazil wa Dar es Salaam, Tanzania ndiye anayetufungulia kipindi chetu hii leo. Anazungumzia kwa mapana na marefu maziko ya aliyekuwa katibu mkuu wa harakati ya Mukawama ya Hizbullah ya Lebanon. Anaandika kwa hakika, kwa umbali wetu tumeshiriki kikamilifu mazishi ya waadilifu wawili ya samahati ya Saidi Nasrullah na Saidi Haishim Safiyuddin. Anasema tunawashukuru Press TV na Almanar TV kwa kazi nzuri sana namtbn kwa kurusha hewani mubashara maziko hayo. Anasema hakika mazishi haya tena yanatuhimiza kistaarabu wanadamu wote kujihimiza mambo yafuatayo. Anasema yanatuhimiza umoja, kustahimiliana, kuelimishana na kuelewana, kushirikiana kwa mema kwa wanadamu na tatu, anasema mema ndio maumbile ya wanadamu wote. Nne, Sherali anasema dhulma ya aina yoyote ni kuthibitisha unyama katika maumbile ya ubinadamu. Tano, mazishi yenyewe yametufundisha maadili mema kwa nguvu sana, na sita, wanadamu wote duniani kote tujielewe. Wanachama wa kimagharibi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa, viongozi wao ndio wahatarishi wa amani duniani na watumiaji wa ugaidi katika siasa zao za nje na ukoloni mpya. Maneno matini kabisa hayo kutoka kwa msikilizaji wetu mtajika ashira lihifadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru. Ismail Khamisi Ramadhani ni msikilizaji wetu wa kutoka pande za Runzewe, Geita, Tanzania. Pia anazungumzia mazishi na maziko ya Sayid Nasrullah. Anaanza kwa kutua mkua, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunamjibu wa alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika, tunaendelea kukanda maumivu kutokana na kifo cha shahidi Sayid Nasrullah. Ni majonzi yanayoambatana na fundisho kubwa la kujitoa mhanga dhidi ya wanyonge, anasema. Na ndivyo mitume wote walivyokuwa, mfano ni Nabii Shuaibu alaihi ssalam, alikuwa radhi kufukuziwa porini kuliko kuwaona masikini wakipunjwa mizani yao. Anamalizia kwa kusema, anasema wito wangu kwa kila mji atengenezwe shujaa japo mmoja basi, familia zetu zitakombolewa dhidi ya mabeberu. Msikilizaji mwingine hapa ambaye anageukia maoni yake sasa ni Saidi Nyonzo akiwa Tanzania. Yeye anazungumzia pia maziko ya Sayid Hasan Nasrullah, anaanza kwa kuandika, anaandika: Shahidi Hasan Nasrullah, Mungu akupokee vema na wote uliokuwa nao sambamba Anasema mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameziona juhudi zenu, kwani mengi mmeyafanya kupinga ubeberu na uzayuni maluni. Hao wasitake amani duniani. Anaendelea kusema anasema, maluni hao ubeberu na wazayuni hawataki amani duniani. Hakika mlihakikisha dini ya Allah inasimama ulimwenguni. Kwa pamoja tunawaambia kuwa vijiti mlivyotoachia tayari vinakimbizwa mpaka ujio wa Al Huja Al Muntadhar, Imam Mahdi alaihi ssalam. Anamalizia kwa kusema Allah awape jazaa njema na daraja ya juu kabisa ya mashahidi, maimamu na mitume alaihim ssalam. Amin ya rabbal alamin. Ndio kwanza unajiunga nasi. Kipindi hewani ni baraza la wasikilizaji na tunawatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Tukukumbushe msikilizaji mpendwa, wewe popote ulipo, unapotegea sikio matangazo ya radio Teherani, una fursa ya kuwasiliana nasi kupitia njia mbalimbali. Naam, unaweza kuwasiliana nasi kwa kututumia maoni yako kupitia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili radio at gmail com. Kadhalika unaweza kututumia ujumbe, swali au hata mapendekezo yako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram kupitia nambari yetu ya kawaida ile ile ambayo tunawasomeaga studioni, alama kujumlisha 989035065487. Mpenzi msikilizaji, kabla ya kusoma maoni zaidi, tusikilize ujumbe wa sauti kutoka kwa mwanabaraza Imam Saif Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Imam Saif kwa upande wake anaendelea kukosoa mienendo ya nchi za Magharibi, Huseini, zikiongozwa na, na Marekani kwa kuingilia utendaji kazi wa taasisi za kimataifa kama mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya mjini The Hague, Uholanzi. Hebu tumsikilize anasemaje? E, mkuki kwa nguruwe ni mtamu, kwa mwanadamu ni mchungu Iwapo kama hawa mataifa yote walikaa na wakaunda hizo mahakama, hiyo mahakama ya uhalifu watu wakifanya mambo kama haya, wapelekwe mahakamani na wahukumiwe. Sasa anatokea mtu mmoja anavunja, na watu wakae kimya, kwa sababu kasema fulani, kasema fulani na fulani, huyo anaogopewa. Basi kama ndio hivyo na wale wanyonge wasikubali, na wenyewe wakatae, alafu tuone e, wasikubali kubali tu huku waonewe huku wapendelewe. Hii ndio itakuwa solution nzuri, na wazungumze moja kwa moja, waache mambo ya kunania kubembelezana kisiasa, waseme moja kwa moja. Iwapo Marekani anafanya hivyo kwa kumtetea mtu ambaye amefanya uhalifu uko wazi, alafu asifikishwe kwenye do, kwenye vyombo vya sheria mahakama iliwekwa na, ma, na, na, na mataifa hao basi, na wenyewe wengine wakifanya hivyo, wasiende huko. Nam, asante sana Imam Saif kwa ujumbe wako huo wa sauti, ukiwa Kigoma Tanzania. Ismail Saki wa Mande wa Singida, huko huko Tanzania, pia anaendeleza maudhui hiyo kwa kuandika, shirika la Dawn kutaka rais wa Marekani Donald Trump kuchunguzwa ni jambo zuri sana, kwani Trump amekuwa kama anabeza sana mahakama ya ICC kwa namna inavyofanya kazi yake. E, sasa anasema, sasa naamini Trump anataka mahakama ifanye kazi jinsi anavyotaka yeye na sio mahakama inavyotaka. Hili si jambo zuri hata kidogo. Nam, bila shaka Ismail Saki wa Mandewa Singida, Tanzania, katika ujumbe wake mwingine anasema, kuwawa kwa watu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni sehemu ambayo inafedhehesha sana Umoja wa Afrika kwa sababu kuna uwezekano mkubwa kabisa umoja huo ukazuia mauaji yanayoendelea nchini humo. Naam, ujumbe wa mwisho tunaosoma hii leo kutoka kwa mwanabaraza Ismail Saki akiwa Singida Tanzania unasema mataifa ya Magharibi baadhi ni vigeugeu, kwa sababu kuna wengine wanakubaliana na mpango wa Trump kuwahamisha Wapalestina katika taifa lao walilozaliwa na kupelekwa kwingine, lakini mengine nayo hayataki kabisa. Anaendelea kusema mimi kwa upande wangu sikubaliani na kauli ya Trump kuwahamisha Wapalestina katika taifa lao walipozaliwa na kupelekwa kwingine. Hii ni kuwaonea kabisa Wapalestina, tena ni uonevu wa wazi. Mimi ni mwombe Trump aachane na huo mpango ambao hawezi kukubalika kwa jamii ambayo inajielewa kwa dhati. Na mwanabaraza Shimbi Juma Shimbi wa Mwanza, Tanzania, kwa upande wake anazungumzia habari ya Iran kutaka utawala wa kizayuni ulazimishwe kuharibu silaha zake za nyuklia. Siku ya Jumatatu, Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akihutubia mkutano wa Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, kuhusu upokonyaji silaha alisema Jamii ya kimataifa inapaswa kushinikiza utawala wa Israeli kujiunga na mkataba unaozuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT, ili shughuli zake za nyuklia ziwe chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA. Sasa basi, Shimbi Juma Shimbi huyu akiwa Mwanza, Tanzania, anasema hawa zayuni silaha zao za nyuklia za zitawaangamiza wao wenyewe kuhusu habari ya Iran kuwa na azma thabiti ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika, Shimbi anasema Iran karibu sana katika mataifa ya Afrika. Pia anasema Radio Tehran tunawapata vizuri kupitia WhatsApp na pia kupitia Maarifa Radio katika masafa ya 100.9, Mwanza, Tanzania. Naam, Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara anazungumzia wazo hilo la kiwehu la Trump anasema kitendo cha Trump cha kutaka kuwahamisha Wapalestina katika nchi yao ya Palestina, mimi binafsi sikiafiki. Anamalizia kwa kusema chanzo cha machafuko duniani ni Marekani. Naye mwanabaraza Noel Chafuila wa Mwanza Tanzania anasema kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kuwa angependa Kanada iwe sehemu ya jimbo la Marekani ni kuahada ulimwengu, vilevile Ghaza ndiyo inayokusudiwa hapa katika kauli zake, anamalizia msikilizaji wetu huyo. Nam mwanabaraza Suleiman Rajabu wa airport Kigoma, Tanzania ametutumia swali zito hapa. Baada ya salamu, anauliza: ndugu watangazaji, samahani, naomba niulize na nijibiwe, hivi mji wa Dubai unaongozwa kidini? Na kama unaongozwa kidini mambo yake yanayotendeka pale Dubai yanafuata sheria ya dini? Tukimjibu kwa ufupi kabisa, ni kuwa mji wa Dubai ambao ni sehemu ya Umoja wa Falme za Kiarabu hauendeshwi kwa sheria za Kiislamu bali kwa sheria za usekula na uliberali. Tukijibu swali lake la pili, iwapo mambo yote yanayotendeka Dubai yanafuata sheria ya dini, ni kwamba la hasha. Zaidi unaelekea kuwa ni mji wa kitalii na mienendo ya ufuska ni mambo ya kawaida sana katika mji huo. Huseini Shekhe Walema Nasor Walema wa Tanga, Tanzania, anasema naomba, kwa shukuru kwa kupewa fursa ya kusema yetu kufikisha ujumbe. Bakari Kiwango wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wake anasemaje? Anasema, hakika tutaendelea kunufaika na kuelimika na matangazo ya redio Teheran. Mungu awape nguvu na uwezo mzidi kutuelimisha amin. amin. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika kabisa. Mtayarishaji wa kipindi hiki alikuwa ni yule yule wa kawaida Hussein Hasani Kamau, nikishirikiana naye mimi Asmahani Ghanima Muhamed, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia kila la kheri maishani. Rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 103 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihissalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 103 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua Walarkani, ilmu yenye thamani ya chini kabisa ni ile inayoishia kwenye ulimi na yenye thamani ya juu zaidi ni ile inayodhihirishwa na viungo vya mwili katika matendo. Katika hikma hii ya tisini na mbili ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anatuonyesha kwa mara nyingine thamani ya ilmu, akisema, ilmu bora na yenye thamani ni ile inayoonekana katika matendo ya mwanadamu na ilmu duni na yenye thamani ya chini ni ile inayoishia kwenye ulimi na isiwe na athari yoyote katika vitendo. Kwa mujibu wa, wa Imamu Ali alaihi ssalaam, hatua ya chini kabisa ya ilmu ni ile inayoishia kwenye ulimi na haiingii kwenye vitendo. Ilmu inayomwongezea majukumu alimu, kwa sababu alimu huyo huwa anatambua mambo ambayo maamuma hawayajui, ndiyo elmu bora Mtu anayeshindwa kujiokoa kutokana na neema ya ilmu aliyo nayo, bila shaka madhara yake yanakuwa ni makubwa kwake. Alimu na msomi huyu ambaye ilmu yake haionekani kwenye vitendo vyake, mawaidha yake, yake nayo huwa hayawaathiri wengine. Ni wazi kwamba watu wanakubaliana na maneno ya mtu ambaye yeye mwenyewe anaheshimu anachokisema na anakitendea kazi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alayhi salam ambaye maana jumla ya hadithi hiyo inasema, alimu asipotendea kazi ya elimu yake, fikra na mawedha yake huporomoka katika nyoyo za wengine, kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe la soo. Hadithi hiyo ya Imam Sadiq alayhi salam kwa kiarabu inasema in alalima idha lam yamal ya biilmihi zalat mawidhatuhu an lqulubi kama yazilu lmatar an lswafa. Na kama alimu hatuonyesha elimu yake katika matendo yake, basi hata mawaidha yake nayo atakayokuwa anayatoa yanakuwa hayana thamani, bali huporomoka kwenye nyoyo za watu wengine kama yanavyoporomoka matone ya mvua juu ya jiwe gumu la soo. Lakini kama atakuwa anatendea kazi maneno yake huwa ni mithili ya mvua inayoonyesha juu ya nyasi na udongo laini, hutua na kuziathiri vilivyo nyoyo za wengine. Kwa hivyo hatua ya juu na yenye thamani zaidi ya ilmu ni ionekane kwa sura nzuri katika maisha na mlahaka wa mwenye ilmu hiyo. Kuna aya na hadithi nyingi za maasumu zinazotilia mkazo wajibu wa kuambatanisha ilmu na vitendo. Aya za pili na tatu za sura 61 ya Aswafu zinasema: enyi mliyoamini, kwa nini mnasema msiyoyatenda? Yanachukiza vikubwa mno kwa Mwenyezi Mungu kuwa mnasema msiyoyatenda. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani, usahihi wa kitu unapimwa katika vitendo na si maneno. Mawaidha ambayo hayaonekani kwenye matendo si tu hayana thamani, bali pia husababisha ghadhabu ya Mwenyezi Mungu kwa sababu anakuwa mtu huyo aliyetoa mawaidha, mawaidha yake hayana maana isipokuwa yanakuwa na athari mbaya. Katika hadithi maarufu iliyopokewa kutoka kwa Imam Sadika alaihi ssalam inasema, kunu duata nnasi biamalikum wala takunu duata bialsinatikum, kuweni walinganiaji wa watu kwa vitendo vyenu, msiwe walinganiaji wa watu kwa ndimi zenu. Moja ya sababu kubwa zaidi zilizopelekea kufanikiwa mno kazi za mitume, manabii na mawalio wa Mwenyezi Mungu ni kwamba ilmu na mafundisho yao yalijiakisi ya kwanza kwenye vitendo na milahaka yao bora na viumbe wengine kabla ya hata kufika kwenye ndimi zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wa amali. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu. Ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako Ilahi. Mola wangu, sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli nitawatangazia watuwe humo mimi na kupenda Ilahi, kaifa anqalib min indika bilkhaybati mahruma wa qad kana husn thanni bijudika an taqlibani bin najati marhuma, Mola wangu ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayo yatarajia kwako ya limakubwa, Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako, utaninusuru niwe ni mwenye kurehemewa. Ilahi, wa fi mink Ilahi. Ila, Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe Mula wangu sikuzindukia kwako, majira ya kughurika kwangu nikaelekea kupata ghadhabu zako. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.